Share

ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್! ಹೂ ಕೇರ್ಸ್?
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ

IMG-20160412-WA0006

ತ್ರಿಕಾ ಕಛೇರಿಗಳ ಬಹುಮುಖ್ಯ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದ್ದ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ಎಂಬ ವೃತ್ತಿ-ಪ್ರವೃತ್ತಿ ಇವತ್ತಿನ ಉದ್ಯಮದಿಂದ ಮಾಯವಾಗಿದೆ. ತಪ್ಪು -ಸರಿಗಳನ್ನು ಈಗ ಓದುಗರೇ ಅರಿತು ತಿದ್ದಿಕೊಳ್ಳುವಷ್ಟು ಜಾಣರಾಗಿರಬೇಕು. ಕಾರಣ ಕಂಪ್ಯೂಟರೈಸೇಶನ್. ಕರಡು (ಇಂತಹ ಪದಗಳನ್ನು ಕಾಪಿ ಎಡಿಟ್ ಮಾಡುವಾಗ ಎಚ್ಚರ ಇರಬೇಕು) ತಿದ್ದಲು ಯಾರೂ ಬರುವುದಿಲ್ಲ. ಬರೆದವರೇ ತಿದ್ದಿ, ತೀಡಿ ಚಂದಗಾಣಿಸಲು ಅವಕಾಶವಿದೆ. ಕಟ್ ಅಂಡ್ ಪೇಸ್ಟ್ ಜರ್ನಲಿಸಂ ಕೂಡಾ ಬಂದು ಬಿಟ್ಟಿದೆ.

ಹಸ್ತಪ್ರತಿಯನ್ನು ಕಂಪೋಸಿಂಗಿಗೆ ಕೊಟ್ಟು ಕರಡನ್ನು (ಡ್ರಾಫ್ಟ್‌) ತಿದ್ದಿ ಕೊಡುವುದು ಓಬೀರಾಯನ ಕಾಲದ ವಿದ್ಯೆ! ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದ ಎಡಿಟಿಂಗ್ ಪಠ್ಯಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಕೊನೆಯ ಚಾಪ್ಟರ್ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ಸಿಂಬಲ್ಸ್‌ಗೆ ಮೀಸಲಿರುತ್ತಿತ್ತು. ಪ್ರತಿ ಶುದ್ಧಪಡಿಸುವವರಿಗೆ ಕಾಪಿ ಎಡಿಟಿಂಗ್ ಸಿಂಬಲ್‍ಗಳೇನೋ ಇವೆ. ಆದರೆ, ಪೇಪರ್‌ಲೆಸ್ ನ್ಯೂಸ್‍ಪೇಪರ್ ಆಫೀಸಿನಲ್ಲಿ ಕತ್ತೆ ಚಾಕರಿ ಮಾಡುವ ಕಾಲ ಇದಲ್ಲವಲ್ಲ!

ಸರಕಾರಿ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಸೇರಬೇಕಾದರೆ ಟೈಪಿಂಗ್ ಗೊತ್ತಿರಲೇ ಬೇಕೆಂಬ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಜರ್ನಲಿಸ್ಟ್ ಆಗಲು ಕರಡು ತಿದ್ದಲು ಗೊತ್ತಿರಬೇಕು, ಕರಡು ತಿದ್ದುವ ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಗೊತ್ತಿರಬೇಕು ಎಂಬುದು ನಿರೀಕ್ಷೆಯಾಗಿತ್ತು. ಹಾಗೆಯೇ, ಕಾಪಿ ಎಡಿಟಿಂಗ್ ಸಿಂಬಲ್‍ಗಳೂ ಸ್ವಲ್ಪ ಬದಲಾವಣೆ ಇರುವಂಥವುಗಳನ್ನು ಮನವರಿಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಅಗತ್ಯವಿತ್ತು. ಅದು ಹಳೆಕಾಲ. ಹಳೆಪಠ್ಯಗಳೀಗಲೂ ‘ಈಫ್ ಯು ವಾಂಟ್ ಟು ಬಿ ಎ ಗುಡ್ ಜರ್ನಲಿಸ್ಟ್ ಫಸ್ಟ್ ವನ್ ಶುಡ್ ಲರ್ನ್ ಟೈಪಿಂಗ್ ಅಂಡ್ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್’ ಎಂದು ಈಗಲೂ ಸಾರಿ ಹೇಳುತ್ತವೆ.

ನಾನಂತೂ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯೆನಿಸಿದ ಮೊದಲ ವರ್ಷದಲ್ಲಿಯೇ, ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ಕಲಿಯ ಹೊರಟವನು. ಪ್ರೊ. ಖಾದ್ರಿಯವರಿಗಂತೂ ಅತಿಉತ್ಸಾಹಿಗಳೆಂದರೆ ಇಷ್ಟವೆಂಬುದು ನನಗೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿತ್ತು. ಖಾದ್ರಿಯವರ ಬೆನ್ನು ಬಿದ್ದೆ. ಅವರು ಕಾಗದದಲ್ಲಿ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ಸಿಂಬಲುಗಳನ್ನೆಲ್ಲ ನಕಲು ಮಾಡಿದ ಪ್ರತಿಯನ್ನು ನನಗೆ ಕೊಟ್ಟೇ ಬಿಟ್ಟರು. ಡಿಗ್ರಿ ವೇಳೆಗೆ ‘ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಿ’ ಪ್ರಾಕ್ಟೀಸ್ ಜರ್ನಲ್ ಮತ್ತು ವಾರ್ಷಿಕ ಸಂಚಿಕೆಯನ್ನು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ನಿಭಾಯಿಸುವ ವಿಶ್ವಾಸ ಗಳಿಸಿದ್ದೆನು..

ಪಿ.ಜಿ. ಕ್ಯಾಂಪಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಡಾಕ್ಟರೇಟ್ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದವರೊಬ್ಬರು ನಾನು ಪತ್ರಕರ್ತ ಎಂಬ ಅಂದಾಜಿನಲ್ಲಿ ಆ ವೇಳೆಗಾಗಲೇ ನನಗೆ ಪರಿಚಿತರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರ ಮಾವ ಶಾಸನ ಸಭೆಗೆ ಚುನಾಯಿತರಾದ ಸಂಭ್ರಮದಲ್ಲಿ ಅಳಿಯನಾಗಿ ಒಂದು ಸನ್ಮಾನ ಸಮಾರಂಭ ಒಮ್ಮೆ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡಿದ್ದರು. ತನ್ನ ಊರಿನ ಹುಡುಗನೊಬ್ಬನ ಜೊತೆ ಕ್ಯಾಂಪಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಡೆದು ಬರುತ್ತಿದ್ದ ಅವರು ನನ್ನನ್ನು ತಡೆಹಿಡಿದು, ಸಹಾಯಕನಿಂದ ಒಂದು ಆಹ್ವಾನ ಪತ್ರಿಕೆ ತೆಗೆಸಿ, ನನ್ನ ಹೆಸರಿನೊಂದಿಗೆ ‘ಜನರಲಿಸ್ಟ್’ ಎಂದು ಬರೆದು ಕೊಟ್ಟರು.

proofಜೊತೆಗೆ, ನೋಡ್ರೀ ಯಜಮಾನ್ರೇ, ಬಂದು ನಮ್ಮಾವನ ಸನ್ಮಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಜೋರಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ಪೇಪರ್‌ನಲ್ಲಿಯೂ, ಫೋಟೋ ಹಾಕಿ ಬರೆಯಬೇಕೆಂದು ಆದೇಶವಿತ್ತರು. ನಾನು ಜರ್ನಲಿಸಂ ಸ್ಟೂಡೆಂಟ್ ಮಾತ್ರ, ‘ಜನರಲಿಸ್ಟ್‌’ ಅಲ್ಲವೆಂದರೂ, “ಅದೆಲ್ಲಾ ವಿವರಾ ಬೇಡ, ಚೆನ್ನಾಗಿ ವರದಿ ಬರೀರಿ ಅಷ್ಟೇ” ಎಂದು ಬುದ್ಧಿ ಹೇಳಿದರು.

ನಾನು ಇನ್ವಿಟೇಶನ್ ಓದಿದೆ. ಹತ್ತಾರು ಮಿಸ್ಟೇಕ್‍ಗಳಿದ್ದವು. ನಾನದನ್ನು ಪ್ರೂಫ್ ಕರೆಕ್ಷನ್ ಮಾಡಿದೆ. “ನೋಡಿ ನಿಮ್ಮ ಆಹ್ವಾನಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ತಪ್ಪಿದೆ” ಎಂದು ಅಧಿಕ ಪ್ರಸಂಗ ಮಾಡಿದೆ. ಅವರು ತಕ್ಷಣವೇ, ಸಾರಿ, ಸಾರಿ ಎಂದುಸುರಿ ಇನ್ವಿಟೇಶನ್ ಎಳೆದು, ಹುಡುಗನ ತಲೆಗೊಂದು ಮೊಟಕಿ “ಬುದ್ಧಿ ಬೇಡಾ ನಿಂಗೆ, ಪ್ರೆಸ್‍ನವರಿಗೆ ‘ಮಿಸ್ಟಿಂಗ್’ ಇರೋದು ಕೊಡ್ತೀಯಾ” ಎಂದು ಬೈದರು. ಮತ್ತೊಂದು ಇನ್ವಿಟೇಶನ್ ಅವನಿಂದ ಕಿತ್ತು ತೆಗೆದು “ಬೇಜಾರು ಮಾಡ್ಕೋಬೇಡಿ ಸ್ಸಾರ್” ಎಂದು ನನ್ನ ಕೈಗಿತ್ತರು. ನಾನು ಬಾಯಿಗೆ ಬೀಗ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿದ್ದೆ.

ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲಾ! “ಚೆನ್ನಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ಪೇಪರಿನಲ್ಲೂ ನೀವು ರಿಪೋರ್ಟ್ ಬರೀಬೇಕು, ನಮ್ಮಾವಾವ್ರಿಗೆ ಹೇಳಿ ನಿಮಗೊಂದು ಕೆಲ್ಸಾ ಕೊಡಿಸ್ತೀನಿ” ಎಂದು ಆಶೀರ್ವದಿಸಿದರು. ನನ್ನ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ನಾಲೆಜ್ ಪ್ರದರ್ಶನಕ್ಕೆ ಅದುವೇ ಲಾಸ್ಟ್ ಶೋ.

ಈಗಲಂತೂ ಹಳ್ಳಿ ಕಡೆ ಹೋದರೆ ‘ಕೆಲಾವು’ ಓದುಗರು “ಎಂಥ ಮಣ್ಣಾಂಗಟ್ಟಿ ಮಾರಾಯ್ರೆ. ನೀವು ‘ಜರ್ನಾಲಿಸ್ಟ್’ ಆದದ್ದೇ ದಂಡ. ನಿಮ್ಮ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ‘ಹೆಡ್ಡ ಲೈನು’ಗಳನ್ನು ಬರೆದವರು ಅದನ್ನು ಮತ್ತೆ ಓದುವುದಿಲ್ಲವೋ? ಬರವಣಿಗೆ ಇಂಗ್ಲೀಷಿನದೋ, ಕನ್ನಡದ್ದೋ ಗೊತ್ತಾಗುವುದಿಲ್ಲವಲ್ಲ” ಎಂದು ದುರುಗುಟ್ಟಿ ಕೇಳುವುದುಂಟು! ‘ಅ ಇಲ್ಲದ ತಿಥಿ ಬಂದರೆ, ಸೇತುಬಂಧ ಹೋಗಿ ಸೋತುಬಂದ ಶಿಕ್ಷಣ ಆದರೆ- ಅಕ್ಷರ ತಪ್ಪಿಲ್ಲ ನಿಜ. ಆದಕ್ಕೆ ಎಂಥದ್ದು ಮಾಡುವುದು ಮಾರಾಯ್ರೇ’ ಎಂದು ಬೊಬ್ಬೆ ಮಾಡುವವರೂ ಉಂಟು.

ಭಗವಂತ ದೊಡ್ಡವನು. ಇನ್ನು ಕರಡು ತಿದ್ದುವಿಕೆ ಕಲಿಯಲೇ ಬೇಕಿಲ್ಲ! ಏಕೆಂದರೆ ನಮ್ಮದು ಅಕ್ಷರ ಜಗತ್ತಲ್ಲ, ಡಿಜಿಟಲ್ ವರ್ಲ್ಡ್‌!

———————-

ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ

IMG-20160410-WA0002ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿಹೆಚ್ಚು ದಿನಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದ ಹಿರಿಮೆ. 1991ರಿಂದ 2011ರವರೆಗಿನ ಎರಡು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಹೆಚ್ಚು ಆವೃತ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರದ ವಿಜಯ ಕರ್ನಾಟಕದ ಫೌಂಡರ್ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್. ಮಣಿಪಾಲದ ಉದಯವಾಣಿ ರೆಸಿಡೆಂಟ್ ಎಡಿಟರ್, ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಕ) ಎಡಿಟರ್, ಕನ್ನಡದ ಸೀನಿಯರ್ ಮೋಸ್ಟ್ ದೈನಿಕ ಸಂಯುಕ್ತ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಹಾಗೂ ನೂತನ ವಾರಪತ್ರಿಕೆ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಆಗಿ ಹೊಣೆಹೊತ್ತವರು.

ಮುದ್ರಣ ಮಾಧ್ಯಮ, ರೇಡಿಯೋ, ಟೆಲಿವಿಷನ್ನಿನಲ್ಲಿ ಮೂರೂವರೆ ದಶಕಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಶಿಕ್ಷಣ, ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತು ಮೀಡಿಯಾ ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿಯೂ ಅಪಾರ ಸಾಧನೆ. ಯುಜಿಸಿ ಮತ್ತು ಯೂನಿಸೆಫ್ ತರಬೇತಿ ಯೋಜನೆಗೆ ಡೆವಲಪ್‌ಮೆಂಟ್‌ ಕನ್ಸಲ್ಟೆಂಟ್ ಎಂದು ಮನ್ನಣೆ.

2015ರಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಟಿಎಸ್ಆರ್ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೂಡಬಿದ್ರೆಯ ನುಡಿಸಿರಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, 2008ರಲ್ಲಿ ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ರಾಜ್ಯ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೈಸೂರಿನ ಕುವೆಂಪು ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಯಿಂದ ರಾಜ್ಯದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಂಪಾದಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿ (2006). 2008ರಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಝಿ ಟಿವಿ ಚಾನೆಲ್‌ನಿಂದ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಇಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಮೀಡಿಯಂ ಮತ್ತು ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಸಂಪಾದಕ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಮೀಡಿಯಾ ಪರ್ಸನ್ (ವೀಕ್ಷಕರ ಆಯ್ಕೆ) ಎಂಬೆರಡು ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು. ವಾಯ್ಸ್ ಆಫ್ ಅಮೇರಿಕಾ ಮತ್ತು ಕೆನೆಡಿಯನ್ ರೇಡಿಯೋಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಪ್ರಸಾರವಾಗಿವೆ. ಹಲವು ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಷನಲ್ ಜರ್ನಲ್‌ಗಳಿಗೂ ಲೇಖನ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಅವರ ನಿತ್ಯ ಜಪ. ಅಭ್ಯುದಯ ಸಂಬಂಧಿತ ಅನೇಕ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟರಿಗಳನ್ನು, ರೇಡಿಯೋ ರೂಪಕಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಿರುವ ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತಿತರ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಬರೆದಿರುವ, ಅನುವಾದಿಸಿರುವ ಪುಸ್ತಕಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 75ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು.

Share

8 Comments For "ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್! ಹೂ ಕೇರ್ಸ್?
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ
"

 1. Jayashree Deshpande
  1st June 2016

  ‘ಭಗವಂತ ದೊಡ್ಡವನು. ಇನ್ನು ಕರಡು ತಿದ್ದುವಿಕೆ ಕಲಿಯಲೇ ಬೇಕಿಲ್ಲ! ಏಕೆಂದರೆ ನಮ್ಮದು ಅಕ್ಷರ ಜಗತ್ತಲ್ಲ, ಡಿಜಿಟಲ್ ವರ್ಲ್ಡ್‌!’
  ಎಷ್ಟು ಅನುಭವೀ ಮಾತುಗಳಿವು ದೈತೋಟ ಅವರೇ.. ಆದರೂ ಈಗೀಗ ಒ೦ದು ವಿಪರ್ಯಾಸ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆಯಲ್ಲ? ಯಾರಾದರೂ ಪ್ರಕಟಣೆಗೆ ಕಳಿಸಿದ ಲೇಖನಗಳನ್ನು, ಅದರಲ್ಲಿನ ಶಬ್ದಗಳನ್ನು ‘ತಮ್ಮಿಷ್ಟದ೦ತೆ’ ತಿದ್ದುವ ಸ೦ಪ್ರದಾಯ ಬಹಳವೇ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿದೆ. ಬರಹಗಳನ್ನು ಕಳಿಸಿದವರು ಅಪ್ಪಟ ಭಾಷಾ ಪ0ಡಿತರಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಸರಳವಾದ ವ್ಯಾಕರಣಶುದ್ಧಿಯೊ೦ದಿಗೆ ಬರೆದವುಗಳಲ್ಲಿ ಈ ‘ತಿದ್ದುಗಾರರ ಕೈ ಚಳಕದಿ೦ದ’ ವ್ಯಾಕರಣ ದೋಷಗಳು ತಾನೇ ತಾನಾಗಿ ಲೇಖನಗಳಲ್ಲಿ ಬ೦ದಿಳಿದುಬಿಡುತ್ತವೆ…ನನ್ನ ಹಾಗೆಯೇ ಅನೇಕ ಬರಹಗಾರರೂ ಈ ಬಗ್ಗೆ ನೋವು ಅನುಭವಿಸಿದ್ದನ್ನು ಹೇಳಿಕೊ೦ಡಿದ್ದಾರೆ. ನನ್ನ ಬರವಣಿಗೆಯನ್ನು ನಿಸ್ಪ್ರಹರಾಗಿ ತಿದ್ದಿದವರು ನೀವು, ಆದರೆ ಈಗ ಯಾರು ಯಾರನ್ನು ತಿದ್ದುತ್ತಾರೋ ದೇವರೇ ಬಲ್ಲ.!

  Reply
  • Ishwar Daitota
   2nd June 2016

   thank You Jayashree avare

   Reply
 2. Yogish KK
  1st June 2016

  Very well written Sir . Worth reading article.

  Reply
  • Ishwar Daitota
   2nd June 2016

   thank Mr. Yogish

   Reply
 3. Sandeepani DNV
  4th June 2016

  Firstly my sincere apologies for writing this in English. Hats off to Ishwar Sir for highlighting this dying art of proofreading. This is a very essential skill set and we have given it away. I notice that most of the students spell ‘Principal’ as ‘Principle’. Now you can understand where we are heading to.
  Similar is the case with many other skilled jobs which have almost vanished in this era of ‘use and throw’.
  May Sri Ishwar highlight more such things in his future columns and enlighten us.

  Reply
  • Ishwar Daitota
   4th June 2016

   Thank You Sandeepani. We should have a strong cup of coffee very soon

   Reply
 4. 7th June 2016

  lekhana tumba tumba chennagide..

  Reply
  • Ishwar Daitota
   9th June 2016

   thank you Naveen avare

   Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 3 days ago No comment

  ಈ ಸಂಜೆ ಪ್ರಿತಿಯೊಡನೆ…

      ಸಣ್ಣಕಥೆ ಮೂಲ ಇಂಗ್ಲೀಷ್: ಸುಲಮಿತ್ ಈಶ್-ಕಿಶೋರ್ ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ: ಉದಯ್ ಇಟಗಿ       ಸಂಜೆಯ ಆರು ಘಂಟೆಗೆ ಆರು ನಿಮಿಷ ಮಾತ್ರ ಬಾಕಿಯಿದೆ – ಹಾಗಂತ ನಗರದ ಗ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನು ಮಾಹಿತಿ ಕೇಂದ್ರದ ಮೇಲಿದ್ದ ದೊಡ್ಡ ದುಂಡನೆಯ ಗಡಿಯಾರ ಹೇಳಿತು. ಎತ್ತರದ ಹದಿಹರೆಯದ ಸೇನಾಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬ ಆಗಷ್ಟೆ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನಿಂದ ಹೊರಗೆ ಬಂದು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಬಾಡಿ ಕಂದಾಗಿದ್ದ ತನ್ನ ಮುಖವನ್ನೊಮ್ಮೆತ್ತಿ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ...

 • 4 days ago No comment

  ಯಾವುದು ಈ ಧಾವಂತದ ದಿಕ್ಕು?

    ನ್ಯಾಯದ ಬಾಗಿಲಲ್ಲಿ ನ್ಯಾಯವಾಗಿ ಹೋಗುವವರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಪ್ರವೇಶ ಇಲ್ಲ, ಆದರೆ ನ್ಯಾಯವಲ್ಲದ, ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಕಿಂಚಿತ್ತೂ ಆಸಕ್ತಿಯಿಲ್ಲದವರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಹಾರ ತುರಾಯಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಭರ್ಜರಿ ಆಹ್ವಾನ.       रिमझिम गिरे सावन, सुलग सुलग जाये मन भीगे आज इस मौसम में लगी कैसी ये अगन ಏನೋ ಒಂದು ಜ್ವಾಲೆ, ಏನೋ ಒಂದು ಉರಿ, ಏನೋ ಒಂದು ಚಡಪಡಿಕೆ, ಒಂಥರಾ ಬೂದಿ ...

 • 6 days ago No comment

  ಭ್ರಷ್ಟತೆಯೆಂಬ ಕೊಳಚೆಯ ಹರಿವೊಡೆದು…

                      ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಠಕ್ಕ ಮನಸ್ಸುಗಳನ್ನು ನಾವು ಶುದ್ಧಗೊಳಿಸಬಲ್ಲೆವಾ? ಭ್ರಷ್ಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನ ಮಾಡಬಲ್ಲೆವಾ?   ನಾನು ತುಂಬ ಸಣ್ಣವಳಿದ್ದಾಗ ನಾವು ಆ ಮನೆ ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆವು. ಅದರ ಎದುರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲು ಇತ್ತು. ನಾನು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಅದರ ಸುತ್ತ ಮುತ್ತ ಆಡಿಕೊಂಡಿರುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಆ ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಅಕ್ಷರಗಳು ಕಂಡಲ್ಲೆಲ್ಲ ಕೂಡಿಸಿ ಓದತೊಡಗುತ್ತಿದ್ದೆ. ಆ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕೈಯ ಕನ್ನಡಿ ಹಿಡಿದು…

        ಕವಿಸಾಲು       ಕಾಲವೊಂದಿತ್ತು… ಕೈಯ ಕನ್ನಡಿ ಹಿಡಿದು ಕುರುಳ ತಿದ್ದುವ ನೀರೆ ನಾನಾಗ.. ದಶಕಗಳ ಕಾಲ ಸಂದಿದೆ… ಈಗ, ಆ ಕನ್ನಡಿಯೂ ಇಲ್ಲ… ಆ ಚೆಲುವಿನ ಮೋಡಿಯೂ ಇಲ್ಲ.. ನೆರಿಗೆ ತುಂಬಿದ ಕೈ.. ನರೆಗೂದಲು ತುಂಬಿದ ಬೆಳ್ಳಿಬುಟ್ಟಿ ತಲೆ.. ಆಸರೆ ಬಯಸುವ ದೇಹ… ಪ್ರೀತಿಗಾಗಿ ಕಾತರಿಸುವ ಕಂಗಳು… ನಗುವ ಹುಡುಕಿ ಬಿರಿಯಲೆಳಸುವ ಬೊಚ್ಚು ಬಾಯಿ‌.. ‌ಹೃದಯದಾಳದಿಂದ ಬಂದರೂ ನಾಲಿಗೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಬಯಸುವ ನುಡಿಗಳು ...

 • 1 week ago No comment

  ಇಳಿಸಂಜೆಯ ಪ್ರೀತಿ

  ಹೊರಡುವ ಹೊತ್ತು ಬಂದಿದೆ. ಕ್ಷಣಗಣನೆ ಮಾಡಲು ಇನ್ನು ಕೈಯಲ್ಲೀಗ ಕ್ಷಣಗಳು ಉಳಿದಿಲ್ಲ. ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಕ್ಷಣಗಳು ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದಿಡಲಾರದಷ್ಟು ಸುಂದರ. ನೆನಪುಗಳು ಬರೋಬ್ಬರಿ ಮೂರು ಜನ್ಮಗಳಿಗಾಗುವಷ್ಟು ಸಾಕು.   ಅವರಿಬ್ಬರೂ ಅಂದು ಜೊತೆಯಾಗಿದ್ದರು. ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯಲ್ಲೂ ಕ್ಷಣಗಣನೆಯ ಕಾಲವದು. ಈ ಹಿಂದೆ ಇದ್ದಿದ್ದು ಆ ಭೇಟಿಗಾಗಿ ನಿರೀಕ್ಷೆಯ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಈಗಿರುವುದು ಇನ್ನೇನು ಈ ಕ್ಷಣವು ಮುಗಿದು ಹೋಗಲಿದೆಯಲ್ಲಾ ಎಂಬ ಆತಂಕದ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಭೇಟಿಯ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ...


Editor's Wall

 • 15 February 2018
  6 days ago No comment

  ಭ್ರಷ್ಟತೆಯೆಂಬ ಕೊಳಚೆಯ ಹರಿವೊಡೆದು…

                      ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಠಕ್ಕ ಮನಸ್ಸುಗಳನ್ನು ನಾವು ಶುದ್ಧಗೊಳಿಸಬಲ್ಲೆವಾ? ಭ್ರಷ್ಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನ ಮಾಡಬಲ್ಲೆವಾ?   ನಾನು ತುಂಬ ಸಣ್ಣವಳಿದ್ದಾಗ ನಾವು ಆ ಮನೆ ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆವು. ಅದರ ಎದುರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲು ಇತ್ತು. ನಾನು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಅದರ ಸುತ್ತ ಮುತ್ತ ಆಡಿಕೊಂಡಿರುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಆ ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಅಕ್ಷರಗಳು ಕಂಡಲ್ಲೆಲ್ಲ ಕೂಡಿಸಿ ಓದತೊಡಗುತ್ತಿದ್ದೆ. ಆ ...

 • 12 February 2018
  1 week ago No comment

  ಇಳಿಸಂಜೆಯ ಪ್ರೀತಿ

  ಹೊರಡುವ ಹೊತ್ತು ಬಂದಿದೆ. ಕ್ಷಣಗಣನೆ ಮಾಡಲು ಇನ್ನು ಕೈಯಲ್ಲೀಗ ಕ್ಷಣಗಳು ಉಳಿದಿಲ್ಲ. ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಕ್ಷಣಗಳು ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದಿಡಲಾರದಷ್ಟು ಸುಂದರ. ನೆನಪುಗಳು ಬರೋಬ್ಬರಿ ಮೂರು ಜನ್ಮಗಳಿಗಾಗುವಷ್ಟು ಸಾಕು.   ಅವರಿಬ್ಬರೂ ಅಂದು ಜೊತೆಯಾಗಿದ್ದರು. ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯಲ್ಲೂ ಕ್ಷಣಗಣನೆಯ ಕಾಲವದು. ಈ ಹಿಂದೆ ಇದ್ದಿದ್ದು ಆ ಭೇಟಿಗಾಗಿ ನಿರೀಕ್ಷೆಯ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಈಗಿರುವುದು ಇನ್ನೇನು ಈ ಕ್ಷಣವು ಮುಗಿದು ಹೋಗಲಿದೆಯಲ್ಲಾ ಎಂಬ ಆತಂಕದ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಭೇಟಿಯ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ...

 • 11 February 2018
  1 week ago One Comment

  ತ್ಯಾಗಮಯಿ ತಾಯಿ ಕನಲಿದಳೇ ಎಂದು ಕೇಳುವವರಿಲ್ಲ…

    ವ್ಯಾವಹಾರಿಕ ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ಮಾತ್ರವೇ ಹೆಣ್ಣನ್ನು ನೋಡುವ ಜಾಯಮಾನ ಕೊನೆಗಾಣುವವರೆಗೂ ಪುರುಷ ಪ್ರಧಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ತನ್ನ ಕೇಡುಗಾಲವನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ.     ಒಂದು ವರದಿಯನ್ನೋದುತ್ತಿದ್ದೆ. ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ್ದು. ತನ್ನ ಇವತ್ತಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿರಬೇಕಿದ್ದ 6 ಕೋಟಿ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಆ ದೇಶ. ಅಲ್ಲೀಗ ಮದುವೆಗೆ ಬೆಳೆದುನಿಂತ ಯುವಕರಿಗೆ ಹುಡುಗಿಯರೇ ಇಲ್ಲ. ಇಂಥದೊಂದು ವಿಪರೀತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾದದ್ದು ಒಂದು ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಒಂದೇ ಮಗು ಎಂಬ ನೀತಿ. ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಸ್ಫೋಟಕ್ಕೆ ಕಡಿವಾಣ ...

 • 11 February 2018
  1 week ago No comment

  ನಿಮಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ನಿರ್ಜೀವ

          | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು       ಇಂದಿರಾಗಾಂಧಿ ಬಿಟ್ಟರೆ… (Next to Indira Gandhi) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ       ಇಂದಿರಾಗಾಂಧಿಯನ್ನು ಬಿಟ್ಟರೆ, ನಾನು ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಹೆದರಿದ್ದು ನನ್ನ ಅಪ್ಪನಿಗೆ ಮಾತ್ರ ನಾನು ಐದು ವರ್ಷದವಳಿರುವಾಗ ಅವರೇ ನನಗೆ ಹೇಳಿದ್ದು ಕಪ್ಪು ಮಕ್ಕಳು ಬಿಳಿಬಣ್ಣದ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ತೊಡಬೇಕೆಂದು. ಬೆಳೆಯುವ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಕಳೆದುಹೋದಂತಿರುತ್ತಿದ್ದ, ಬಡಕಲಾಗಿದ್ದ, ಹಲ್ಲಿಗೆ ಕ್ಲಿಪ್ ...

 • 08 February 2018
  2 weeks ago No comment

  ಇದು ಕ್ರಾಂತಿ ಪರ್ವ

                    ಪ್ಯಾಸಿಸ್ಟ್ ನೀತಿಯೆಡೆಗೆ ಆಡಳಿತ ವೈಖರಿ ಹೊರಳುತ್ತಿದೆ ಎನ್ನುವಾಗ ಕ್ರಾಂತಿಯ ಅಗತ್ಯ ಹಿಂದೆಂದಿಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚಿದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಮನದಟ್ಟು, ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಮಾಡಿಸಬೇಕಾದವರೇ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ತಣ್ಣೀರು ಹೊಯ್ಯೊತ್ತಿರಬಹುದೇ ಎನ್ನುವ ಗುಮಾನಿ ಕಾಡದಿರುವುದಿಲ್ಲ.   ಮೊನ್ನೆ ಮನ್ಸೋರೆ (ಮಂಜುನಾಥ ಸೋಮಕೇಶವ ರೆಡ್ಡಿ) ನಿರ್ದೇಶನದ ‘ಹರಿವು’ ಚಿತ್ರ ನೋಡುವಾಗ ಅದೆಷ್ಟು ಸಲ ಕನ್ನಡಕ ತೆಗೆದು ಕಣ್ಣೊರೆಸಿಕೊಂಡೆನೋ! ಆಶಾ ಬೆನಕಪ್ಪ ಅವರು ಪ್ರಜಾವಾಣಿಯಲ್ಲಿ ಬರೆದ ...