Share

ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್! ಹೂ ಕೇರ್ಸ್?
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ

IMG-20160412-WA0006

ತ್ರಿಕಾ ಕಛೇರಿಗಳ ಬಹುಮುಖ್ಯ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದ್ದ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ಎಂಬ ವೃತ್ತಿ-ಪ್ರವೃತ್ತಿ ಇವತ್ತಿನ ಉದ್ಯಮದಿಂದ ಮಾಯವಾಗಿದೆ. ತಪ್ಪು -ಸರಿಗಳನ್ನು ಈಗ ಓದುಗರೇ ಅರಿತು ತಿದ್ದಿಕೊಳ್ಳುವಷ್ಟು ಜಾಣರಾಗಿರಬೇಕು. ಕಾರಣ ಕಂಪ್ಯೂಟರೈಸೇಶನ್. ಕರಡು (ಇಂತಹ ಪದಗಳನ್ನು ಕಾಪಿ ಎಡಿಟ್ ಮಾಡುವಾಗ ಎಚ್ಚರ ಇರಬೇಕು) ತಿದ್ದಲು ಯಾರೂ ಬರುವುದಿಲ್ಲ. ಬರೆದವರೇ ತಿದ್ದಿ, ತೀಡಿ ಚಂದಗಾಣಿಸಲು ಅವಕಾಶವಿದೆ. ಕಟ್ ಅಂಡ್ ಪೇಸ್ಟ್ ಜರ್ನಲಿಸಂ ಕೂಡಾ ಬಂದು ಬಿಟ್ಟಿದೆ.

ಹಸ್ತಪ್ರತಿಯನ್ನು ಕಂಪೋಸಿಂಗಿಗೆ ಕೊಟ್ಟು ಕರಡನ್ನು (ಡ್ರಾಫ್ಟ್‌) ತಿದ್ದಿ ಕೊಡುವುದು ಓಬೀರಾಯನ ಕಾಲದ ವಿದ್ಯೆ! ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದ ಎಡಿಟಿಂಗ್ ಪಠ್ಯಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಕೊನೆಯ ಚಾಪ್ಟರ್ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ಸಿಂಬಲ್ಸ್‌ಗೆ ಮೀಸಲಿರುತ್ತಿತ್ತು. ಪ್ರತಿ ಶುದ್ಧಪಡಿಸುವವರಿಗೆ ಕಾಪಿ ಎಡಿಟಿಂಗ್ ಸಿಂಬಲ್‍ಗಳೇನೋ ಇವೆ. ಆದರೆ, ಪೇಪರ್‌ಲೆಸ್ ನ್ಯೂಸ್‍ಪೇಪರ್ ಆಫೀಸಿನಲ್ಲಿ ಕತ್ತೆ ಚಾಕರಿ ಮಾಡುವ ಕಾಲ ಇದಲ್ಲವಲ್ಲ!

ಸರಕಾರಿ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಸೇರಬೇಕಾದರೆ ಟೈಪಿಂಗ್ ಗೊತ್ತಿರಲೇ ಬೇಕೆಂಬ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಜರ್ನಲಿಸ್ಟ್ ಆಗಲು ಕರಡು ತಿದ್ದಲು ಗೊತ್ತಿರಬೇಕು, ಕರಡು ತಿದ್ದುವ ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಗೊತ್ತಿರಬೇಕು ಎಂಬುದು ನಿರೀಕ್ಷೆಯಾಗಿತ್ತು. ಹಾಗೆಯೇ, ಕಾಪಿ ಎಡಿಟಿಂಗ್ ಸಿಂಬಲ್‍ಗಳೂ ಸ್ವಲ್ಪ ಬದಲಾವಣೆ ಇರುವಂಥವುಗಳನ್ನು ಮನವರಿಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಅಗತ್ಯವಿತ್ತು. ಅದು ಹಳೆಕಾಲ. ಹಳೆಪಠ್ಯಗಳೀಗಲೂ ‘ಈಫ್ ಯು ವಾಂಟ್ ಟು ಬಿ ಎ ಗುಡ್ ಜರ್ನಲಿಸ್ಟ್ ಫಸ್ಟ್ ವನ್ ಶುಡ್ ಲರ್ನ್ ಟೈಪಿಂಗ್ ಅಂಡ್ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್’ ಎಂದು ಈಗಲೂ ಸಾರಿ ಹೇಳುತ್ತವೆ.

ನಾನಂತೂ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯೆನಿಸಿದ ಮೊದಲ ವರ್ಷದಲ್ಲಿಯೇ, ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ಕಲಿಯ ಹೊರಟವನು. ಪ್ರೊ. ಖಾದ್ರಿಯವರಿಗಂತೂ ಅತಿಉತ್ಸಾಹಿಗಳೆಂದರೆ ಇಷ್ಟವೆಂಬುದು ನನಗೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿತ್ತು. ಖಾದ್ರಿಯವರ ಬೆನ್ನು ಬಿದ್ದೆ. ಅವರು ಕಾಗದದಲ್ಲಿ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ಸಿಂಬಲುಗಳನ್ನೆಲ್ಲ ನಕಲು ಮಾಡಿದ ಪ್ರತಿಯನ್ನು ನನಗೆ ಕೊಟ್ಟೇ ಬಿಟ್ಟರು. ಡಿಗ್ರಿ ವೇಳೆಗೆ ‘ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಿ’ ಪ್ರಾಕ್ಟೀಸ್ ಜರ್ನಲ್ ಮತ್ತು ವಾರ್ಷಿಕ ಸಂಚಿಕೆಯನ್ನು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ನಿಭಾಯಿಸುವ ವಿಶ್ವಾಸ ಗಳಿಸಿದ್ದೆನು..

ಪಿ.ಜಿ. ಕ್ಯಾಂಪಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಡಾಕ್ಟರೇಟ್ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದವರೊಬ್ಬರು ನಾನು ಪತ್ರಕರ್ತ ಎಂಬ ಅಂದಾಜಿನಲ್ಲಿ ಆ ವೇಳೆಗಾಗಲೇ ನನಗೆ ಪರಿಚಿತರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರ ಮಾವ ಶಾಸನ ಸಭೆಗೆ ಚುನಾಯಿತರಾದ ಸಂಭ್ರಮದಲ್ಲಿ ಅಳಿಯನಾಗಿ ಒಂದು ಸನ್ಮಾನ ಸಮಾರಂಭ ಒಮ್ಮೆ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡಿದ್ದರು. ತನ್ನ ಊರಿನ ಹುಡುಗನೊಬ್ಬನ ಜೊತೆ ಕ್ಯಾಂಪಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಡೆದು ಬರುತ್ತಿದ್ದ ಅವರು ನನ್ನನ್ನು ತಡೆಹಿಡಿದು, ಸಹಾಯಕನಿಂದ ಒಂದು ಆಹ್ವಾನ ಪತ್ರಿಕೆ ತೆಗೆಸಿ, ನನ್ನ ಹೆಸರಿನೊಂದಿಗೆ ‘ಜನರಲಿಸ್ಟ್’ ಎಂದು ಬರೆದು ಕೊಟ್ಟರು.

proofಜೊತೆಗೆ, ನೋಡ್ರೀ ಯಜಮಾನ್ರೇ, ಬಂದು ನಮ್ಮಾವನ ಸನ್ಮಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಜೋರಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ಪೇಪರ್‌ನಲ್ಲಿಯೂ, ಫೋಟೋ ಹಾಕಿ ಬರೆಯಬೇಕೆಂದು ಆದೇಶವಿತ್ತರು. ನಾನು ಜರ್ನಲಿಸಂ ಸ್ಟೂಡೆಂಟ್ ಮಾತ್ರ, ‘ಜನರಲಿಸ್ಟ್‌’ ಅಲ್ಲವೆಂದರೂ, “ಅದೆಲ್ಲಾ ವಿವರಾ ಬೇಡ, ಚೆನ್ನಾಗಿ ವರದಿ ಬರೀರಿ ಅಷ್ಟೇ” ಎಂದು ಬುದ್ಧಿ ಹೇಳಿದರು.

ನಾನು ಇನ್ವಿಟೇಶನ್ ಓದಿದೆ. ಹತ್ತಾರು ಮಿಸ್ಟೇಕ್‍ಗಳಿದ್ದವು. ನಾನದನ್ನು ಪ್ರೂಫ್ ಕರೆಕ್ಷನ್ ಮಾಡಿದೆ. “ನೋಡಿ ನಿಮ್ಮ ಆಹ್ವಾನಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ತಪ್ಪಿದೆ” ಎಂದು ಅಧಿಕ ಪ್ರಸಂಗ ಮಾಡಿದೆ. ಅವರು ತಕ್ಷಣವೇ, ಸಾರಿ, ಸಾರಿ ಎಂದುಸುರಿ ಇನ್ವಿಟೇಶನ್ ಎಳೆದು, ಹುಡುಗನ ತಲೆಗೊಂದು ಮೊಟಕಿ “ಬುದ್ಧಿ ಬೇಡಾ ನಿಂಗೆ, ಪ್ರೆಸ್‍ನವರಿಗೆ ‘ಮಿಸ್ಟಿಂಗ್’ ಇರೋದು ಕೊಡ್ತೀಯಾ” ಎಂದು ಬೈದರು. ಮತ್ತೊಂದು ಇನ್ವಿಟೇಶನ್ ಅವನಿಂದ ಕಿತ್ತು ತೆಗೆದು “ಬೇಜಾರು ಮಾಡ್ಕೋಬೇಡಿ ಸ್ಸಾರ್” ಎಂದು ನನ್ನ ಕೈಗಿತ್ತರು. ನಾನು ಬಾಯಿಗೆ ಬೀಗ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿದ್ದೆ.

ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲಾ! “ಚೆನ್ನಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ಪೇಪರಿನಲ್ಲೂ ನೀವು ರಿಪೋರ್ಟ್ ಬರೀಬೇಕು, ನಮ್ಮಾವಾವ್ರಿಗೆ ಹೇಳಿ ನಿಮಗೊಂದು ಕೆಲ್ಸಾ ಕೊಡಿಸ್ತೀನಿ” ಎಂದು ಆಶೀರ್ವದಿಸಿದರು. ನನ್ನ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ನಾಲೆಜ್ ಪ್ರದರ್ಶನಕ್ಕೆ ಅದುವೇ ಲಾಸ್ಟ್ ಶೋ.

ಈಗಲಂತೂ ಹಳ್ಳಿ ಕಡೆ ಹೋದರೆ ‘ಕೆಲಾವು’ ಓದುಗರು “ಎಂಥ ಮಣ್ಣಾಂಗಟ್ಟಿ ಮಾರಾಯ್ರೆ. ನೀವು ‘ಜರ್ನಾಲಿಸ್ಟ್’ ಆದದ್ದೇ ದಂಡ. ನಿಮ್ಮ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ‘ಹೆಡ್ಡ ಲೈನು’ಗಳನ್ನು ಬರೆದವರು ಅದನ್ನು ಮತ್ತೆ ಓದುವುದಿಲ್ಲವೋ? ಬರವಣಿಗೆ ಇಂಗ್ಲೀಷಿನದೋ, ಕನ್ನಡದ್ದೋ ಗೊತ್ತಾಗುವುದಿಲ್ಲವಲ್ಲ” ಎಂದು ದುರುಗುಟ್ಟಿ ಕೇಳುವುದುಂಟು! ‘ಅ ಇಲ್ಲದ ತಿಥಿ ಬಂದರೆ, ಸೇತುಬಂಧ ಹೋಗಿ ಸೋತುಬಂದ ಶಿಕ್ಷಣ ಆದರೆ- ಅಕ್ಷರ ತಪ್ಪಿಲ್ಲ ನಿಜ. ಆದಕ್ಕೆ ಎಂಥದ್ದು ಮಾಡುವುದು ಮಾರಾಯ್ರೇ’ ಎಂದು ಬೊಬ್ಬೆ ಮಾಡುವವರೂ ಉಂಟು.

ಭಗವಂತ ದೊಡ್ಡವನು. ಇನ್ನು ಕರಡು ತಿದ್ದುವಿಕೆ ಕಲಿಯಲೇ ಬೇಕಿಲ್ಲ! ಏಕೆಂದರೆ ನಮ್ಮದು ಅಕ್ಷರ ಜಗತ್ತಲ್ಲ, ಡಿಜಿಟಲ್ ವರ್ಲ್ಡ್‌!

———————-

ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ

IMG-20160410-WA0002ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿಹೆಚ್ಚು ದಿನಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದ ಹಿರಿಮೆ. 1991ರಿಂದ 2011ರವರೆಗಿನ ಎರಡು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಹೆಚ್ಚು ಆವೃತ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರದ ವಿಜಯ ಕರ್ನಾಟಕದ ಫೌಂಡರ್ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್. ಮಣಿಪಾಲದ ಉದಯವಾಣಿ ರೆಸಿಡೆಂಟ್ ಎಡಿಟರ್, ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಕ) ಎಡಿಟರ್, ಕನ್ನಡದ ಸೀನಿಯರ್ ಮೋಸ್ಟ್ ದೈನಿಕ ಸಂಯುಕ್ತ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಹಾಗೂ ನೂತನ ವಾರಪತ್ರಿಕೆ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಆಗಿ ಹೊಣೆಹೊತ್ತವರು.

ಮುದ್ರಣ ಮಾಧ್ಯಮ, ರೇಡಿಯೋ, ಟೆಲಿವಿಷನ್ನಿನಲ್ಲಿ ಮೂರೂವರೆ ದಶಕಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಶಿಕ್ಷಣ, ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತು ಮೀಡಿಯಾ ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿಯೂ ಅಪಾರ ಸಾಧನೆ. ಯುಜಿಸಿ ಮತ್ತು ಯೂನಿಸೆಫ್ ತರಬೇತಿ ಯೋಜನೆಗೆ ಡೆವಲಪ್‌ಮೆಂಟ್‌ ಕನ್ಸಲ್ಟೆಂಟ್ ಎಂದು ಮನ್ನಣೆ.

2015ರಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಟಿಎಸ್ಆರ್ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೂಡಬಿದ್ರೆಯ ನುಡಿಸಿರಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, 2008ರಲ್ಲಿ ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ರಾಜ್ಯ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೈಸೂರಿನ ಕುವೆಂಪು ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಯಿಂದ ರಾಜ್ಯದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಂಪಾದಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿ (2006). 2008ರಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಝಿ ಟಿವಿ ಚಾನೆಲ್‌ನಿಂದ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಇಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಮೀಡಿಯಂ ಮತ್ತು ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಸಂಪಾದಕ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಮೀಡಿಯಾ ಪರ್ಸನ್ (ವೀಕ್ಷಕರ ಆಯ್ಕೆ) ಎಂಬೆರಡು ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು. ವಾಯ್ಸ್ ಆಫ್ ಅಮೇರಿಕಾ ಮತ್ತು ಕೆನೆಡಿಯನ್ ರೇಡಿಯೋಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಪ್ರಸಾರವಾಗಿವೆ. ಹಲವು ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಷನಲ್ ಜರ್ನಲ್‌ಗಳಿಗೂ ಲೇಖನ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಅವರ ನಿತ್ಯ ಜಪ. ಅಭ್ಯುದಯ ಸಂಬಂಧಿತ ಅನೇಕ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟರಿಗಳನ್ನು, ರೇಡಿಯೋ ರೂಪಕಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಿರುವ ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತಿತರ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಬರೆದಿರುವ, ಅನುವಾದಿಸಿರುವ ಪುಸ್ತಕಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 75ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು.

Share

8 Comments For "ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್! ಹೂ ಕೇರ್ಸ್?
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ
"

 1. Jayashree Deshpande
  1st June 2016

  ‘ಭಗವಂತ ದೊಡ್ಡವನು. ಇನ್ನು ಕರಡು ತಿದ್ದುವಿಕೆ ಕಲಿಯಲೇ ಬೇಕಿಲ್ಲ! ಏಕೆಂದರೆ ನಮ್ಮದು ಅಕ್ಷರ ಜಗತ್ತಲ್ಲ, ಡಿಜಿಟಲ್ ವರ್ಲ್ಡ್‌!’
  ಎಷ್ಟು ಅನುಭವೀ ಮಾತುಗಳಿವು ದೈತೋಟ ಅವರೇ.. ಆದರೂ ಈಗೀಗ ಒ೦ದು ವಿಪರ್ಯಾಸ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆಯಲ್ಲ? ಯಾರಾದರೂ ಪ್ರಕಟಣೆಗೆ ಕಳಿಸಿದ ಲೇಖನಗಳನ್ನು, ಅದರಲ್ಲಿನ ಶಬ್ದಗಳನ್ನು ‘ತಮ್ಮಿಷ್ಟದ೦ತೆ’ ತಿದ್ದುವ ಸ೦ಪ್ರದಾಯ ಬಹಳವೇ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿದೆ. ಬರಹಗಳನ್ನು ಕಳಿಸಿದವರು ಅಪ್ಪಟ ಭಾಷಾ ಪ0ಡಿತರಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಸರಳವಾದ ವ್ಯಾಕರಣಶುದ್ಧಿಯೊ೦ದಿಗೆ ಬರೆದವುಗಳಲ್ಲಿ ಈ ‘ತಿದ್ದುಗಾರರ ಕೈ ಚಳಕದಿ೦ದ’ ವ್ಯಾಕರಣ ದೋಷಗಳು ತಾನೇ ತಾನಾಗಿ ಲೇಖನಗಳಲ್ಲಿ ಬ೦ದಿಳಿದುಬಿಡುತ್ತವೆ…ನನ್ನ ಹಾಗೆಯೇ ಅನೇಕ ಬರಹಗಾರರೂ ಈ ಬಗ್ಗೆ ನೋವು ಅನುಭವಿಸಿದ್ದನ್ನು ಹೇಳಿಕೊ೦ಡಿದ್ದಾರೆ. ನನ್ನ ಬರವಣಿಗೆಯನ್ನು ನಿಸ್ಪ್ರಹರಾಗಿ ತಿದ್ದಿದವರು ನೀವು, ಆದರೆ ಈಗ ಯಾರು ಯಾರನ್ನು ತಿದ್ದುತ್ತಾರೋ ದೇವರೇ ಬಲ್ಲ.!

  Reply
  • Ishwar Daitota
   2nd June 2016

   thank You Jayashree avare

   Reply
 2. Yogish KK
  1st June 2016

  Very well written Sir . Worth reading article.

  Reply
  • Ishwar Daitota
   2nd June 2016

   thank Mr. Yogish

   Reply
 3. Sandeepani DNV
  4th June 2016

  Firstly my sincere apologies for writing this in English. Hats off to Ishwar Sir for highlighting this dying art of proofreading. This is a very essential skill set and we have given it away. I notice that most of the students spell ‘Principal’ as ‘Principle’. Now you can understand where we are heading to.
  Similar is the case with many other skilled jobs which have almost vanished in this era of ‘use and throw’.
  May Sri Ishwar highlight more such things in his future columns and enlighten us.

  Reply
  • Ishwar Daitota
   4th June 2016

   Thank You Sandeepani. We should have a strong cup of coffee very soon

   Reply
 4. 7th June 2016

  lekhana tumba tumba chennagide..

  Reply
  • Ishwar Daitota
   9th June 2016

   thank you Naveen avare

   Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 6 days ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಲರವ | ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡಿದ ಕಥೆ…

      ಕಲರವ           “ಎರಡು ವರ್ಷಕ್ಕೊಮ್ಮೆ ಬರ್ತೀಯ, ಈ ಬಾರಿಯಾದರೂ ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡು” ಎಂದಳು ಭಾರತದ ನನ್ನ ಅಕ್ಕ. “ಹೌದಲ್ಲವಾ” ಅಂತ ನಮ್ಮೂರಿನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಸಿನಿಮಾ ಪಟ್ಟಿ ನೋಡಿದೆ. ಪ್ರೀತಿ –ಪ್ರೇಮ, ಫೈಟಿಂಗ್ ಗಳ ಚಲನಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡುವುದೆಂದರೆ, ‘ನೋಡಿದ್ದನ್ನೇ ನೋಡುವ’ ಕಷ್ಟ. ವೈಚಾರಿಕ ಸಿನಿಮಾಗಳು ಜಾಸ್ತಿ ಓಡದ ಕಾಲವಿದು. ಇನ್ನು ಸಾಂಸಾರಿಕ ಚಿತ್ರಗಳು ಬರುವುದು ನಿಂತ ಮೇಲೆ ಸಂಸಾರಗಳು ಒಟ್ಟಿಗೆ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳ…

      ಕವಿಸಾಲು         ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳವಿದು, ಕಲ್ಲು ತೂರಿದ ಕಾಯಕವಷ್ಟೇ ನಿನ್ನದು ಎದ್ದ ಅಲೆಗಳ ಮೇಲಿಲ್ಲ ನಿನಗೆ ಇನಿತು ಅಧಿಕಾರವು ದೂರಿಲ್ಲ ನನ್ನಲ್ಲಿ, ಬೇಡಿಕೆ ತಾನೇ ಏಕೆ? ತುಂಬಿದ ಮನದಿ ಹೊಕ್ಕ ಹರ್ಷಕೆ ಪುರಾವೆಗಳ ಹಂಗಿಲ್ಲ, ನಕ್ಕ ನಗುವಿನಲಿ ನೋವಿಲ್ಲ, ತುಂಬಿವೆ ನೂರು ಭಾವಾರ್ಥ ಮುಚ್ಚಟೆಯಿಂದ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಬೇಕಾದ ಪರಿಭಾಷೆಯಲಿ ದಿರಿಸಿಟ್ಟು ಸಿಂಗರಿಸಿ ನೋಡುತ್ತ ನಿನ್ನ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲೂ ಸಿಗುವ ಅನುಪಮ ಭಾವದಿ ದೊರಕಿದ್ದು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...