Share

ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್! ಹೂ ಕೇರ್ಸ್?
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ

IMG-20160412-WA0006

ತ್ರಿಕಾ ಕಛೇರಿಗಳ ಬಹುಮುಖ್ಯ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದ್ದ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ಎಂಬ ವೃತ್ತಿ-ಪ್ರವೃತ್ತಿ ಇವತ್ತಿನ ಉದ್ಯಮದಿಂದ ಮಾಯವಾಗಿದೆ. ತಪ್ಪು -ಸರಿಗಳನ್ನು ಈಗ ಓದುಗರೇ ಅರಿತು ತಿದ್ದಿಕೊಳ್ಳುವಷ್ಟು ಜಾಣರಾಗಿರಬೇಕು. ಕಾರಣ ಕಂಪ್ಯೂಟರೈಸೇಶನ್. ಕರಡು (ಇಂತಹ ಪದಗಳನ್ನು ಕಾಪಿ ಎಡಿಟ್ ಮಾಡುವಾಗ ಎಚ್ಚರ ಇರಬೇಕು) ತಿದ್ದಲು ಯಾರೂ ಬರುವುದಿಲ್ಲ. ಬರೆದವರೇ ತಿದ್ದಿ, ತೀಡಿ ಚಂದಗಾಣಿಸಲು ಅವಕಾಶವಿದೆ. ಕಟ್ ಅಂಡ್ ಪೇಸ್ಟ್ ಜರ್ನಲಿಸಂ ಕೂಡಾ ಬಂದು ಬಿಟ್ಟಿದೆ.

ಹಸ್ತಪ್ರತಿಯನ್ನು ಕಂಪೋಸಿಂಗಿಗೆ ಕೊಟ್ಟು ಕರಡನ್ನು (ಡ್ರಾಫ್ಟ್‌) ತಿದ್ದಿ ಕೊಡುವುದು ಓಬೀರಾಯನ ಕಾಲದ ವಿದ್ಯೆ! ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದ ಎಡಿಟಿಂಗ್ ಪಠ್ಯಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಕೊನೆಯ ಚಾಪ್ಟರ್ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ಸಿಂಬಲ್ಸ್‌ಗೆ ಮೀಸಲಿರುತ್ತಿತ್ತು. ಪ್ರತಿ ಶುದ್ಧಪಡಿಸುವವರಿಗೆ ಕಾಪಿ ಎಡಿಟಿಂಗ್ ಸಿಂಬಲ್‍ಗಳೇನೋ ಇವೆ. ಆದರೆ, ಪೇಪರ್‌ಲೆಸ್ ನ್ಯೂಸ್‍ಪೇಪರ್ ಆಫೀಸಿನಲ್ಲಿ ಕತ್ತೆ ಚಾಕರಿ ಮಾಡುವ ಕಾಲ ಇದಲ್ಲವಲ್ಲ!

ಸರಕಾರಿ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಸೇರಬೇಕಾದರೆ ಟೈಪಿಂಗ್ ಗೊತ್ತಿರಲೇ ಬೇಕೆಂಬ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಜರ್ನಲಿಸ್ಟ್ ಆಗಲು ಕರಡು ತಿದ್ದಲು ಗೊತ್ತಿರಬೇಕು, ಕರಡು ತಿದ್ದುವ ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಗೊತ್ತಿರಬೇಕು ಎಂಬುದು ನಿರೀಕ್ಷೆಯಾಗಿತ್ತು. ಹಾಗೆಯೇ, ಕಾಪಿ ಎಡಿಟಿಂಗ್ ಸಿಂಬಲ್‍ಗಳೂ ಸ್ವಲ್ಪ ಬದಲಾವಣೆ ಇರುವಂಥವುಗಳನ್ನು ಮನವರಿಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಅಗತ್ಯವಿತ್ತು. ಅದು ಹಳೆಕಾಲ. ಹಳೆಪಠ್ಯಗಳೀಗಲೂ ‘ಈಫ್ ಯು ವಾಂಟ್ ಟು ಬಿ ಎ ಗುಡ್ ಜರ್ನಲಿಸ್ಟ್ ಫಸ್ಟ್ ವನ್ ಶುಡ್ ಲರ್ನ್ ಟೈಪಿಂಗ್ ಅಂಡ್ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್’ ಎಂದು ಈಗಲೂ ಸಾರಿ ಹೇಳುತ್ತವೆ.

ನಾನಂತೂ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯೆನಿಸಿದ ಮೊದಲ ವರ್ಷದಲ್ಲಿಯೇ, ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ಕಲಿಯ ಹೊರಟವನು. ಪ್ರೊ. ಖಾದ್ರಿಯವರಿಗಂತೂ ಅತಿಉತ್ಸಾಹಿಗಳೆಂದರೆ ಇಷ್ಟವೆಂಬುದು ನನಗೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿತ್ತು. ಖಾದ್ರಿಯವರ ಬೆನ್ನು ಬಿದ್ದೆ. ಅವರು ಕಾಗದದಲ್ಲಿ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ಸಿಂಬಲುಗಳನ್ನೆಲ್ಲ ನಕಲು ಮಾಡಿದ ಪ್ರತಿಯನ್ನು ನನಗೆ ಕೊಟ್ಟೇ ಬಿಟ್ಟರು. ಡಿಗ್ರಿ ವೇಳೆಗೆ ‘ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಿ’ ಪ್ರಾಕ್ಟೀಸ್ ಜರ್ನಲ್ ಮತ್ತು ವಾರ್ಷಿಕ ಸಂಚಿಕೆಯನ್ನು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ನಿಭಾಯಿಸುವ ವಿಶ್ವಾಸ ಗಳಿಸಿದ್ದೆನು..

ಪಿ.ಜಿ. ಕ್ಯಾಂಪಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಡಾಕ್ಟರೇಟ್ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದವರೊಬ್ಬರು ನಾನು ಪತ್ರಕರ್ತ ಎಂಬ ಅಂದಾಜಿನಲ್ಲಿ ಆ ವೇಳೆಗಾಗಲೇ ನನಗೆ ಪರಿಚಿತರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರ ಮಾವ ಶಾಸನ ಸಭೆಗೆ ಚುನಾಯಿತರಾದ ಸಂಭ್ರಮದಲ್ಲಿ ಅಳಿಯನಾಗಿ ಒಂದು ಸನ್ಮಾನ ಸಮಾರಂಭ ಒಮ್ಮೆ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡಿದ್ದರು. ತನ್ನ ಊರಿನ ಹುಡುಗನೊಬ್ಬನ ಜೊತೆ ಕ್ಯಾಂಪಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಡೆದು ಬರುತ್ತಿದ್ದ ಅವರು ನನ್ನನ್ನು ತಡೆಹಿಡಿದು, ಸಹಾಯಕನಿಂದ ಒಂದು ಆಹ್ವಾನ ಪತ್ರಿಕೆ ತೆಗೆಸಿ, ನನ್ನ ಹೆಸರಿನೊಂದಿಗೆ ‘ಜನರಲಿಸ್ಟ್’ ಎಂದು ಬರೆದು ಕೊಟ್ಟರು.

proofಜೊತೆಗೆ, ನೋಡ್ರೀ ಯಜಮಾನ್ರೇ, ಬಂದು ನಮ್ಮಾವನ ಸನ್ಮಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಜೋರಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ಪೇಪರ್‌ನಲ್ಲಿಯೂ, ಫೋಟೋ ಹಾಕಿ ಬರೆಯಬೇಕೆಂದು ಆದೇಶವಿತ್ತರು. ನಾನು ಜರ್ನಲಿಸಂ ಸ್ಟೂಡೆಂಟ್ ಮಾತ್ರ, ‘ಜನರಲಿಸ್ಟ್‌’ ಅಲ್ಲವೆಂದರೂ, “ಅದೆಲ್ಲಾ ವಿವರಾ ಬೇಡ, ಚೆನ್ನಾಗಿ ವರದಿ ಬರೀರಿ ಅಷ್ಟೇ” ಎಂದು ಬುದ್ಧಿ ಹೇಳಿದರು.

ನಾನು ಇನ್ವಿಟೇಶನ್ ಓದಿದೆ. ಹತ್ತಾರು ಮಿಸ್ಟೇಕ್‍ಗಳಿದ್ದವು. ನಾನದನ್ನು ಪ್ರೂಫ್ ಕರೆಕ್ಷನ್ ಮಾಡಿದೆ. “ನೋಡಿ ನಿಮ್ಮ ಆಹ್ವಾನಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ತಪ್ಪಿದೆ” ಎಂದು ಅಧಿಕ ಪ್ರಸಂಗ ಮಾಡಿದೆ. ಅವರು ತಕ್ಷಣವೇ, ಸಾರಿ, ಸಾರಿ ಎಂದುಸುರಿ ಇನ್ವಿಟೇಶನ್ ಎಳೆದು, ಹುಡುಗನ ತಲೆಗೊಂದು ಮೊಟಕಿ “ಬುದ್ಧಿ ಬೇಡಾ ನಿಂಗೆ, ಪ್ರೆಸ್‍ನವರಿಗೆ ‘ಮಿಸ್ಟಿಂಗ್’ ಇರೋದು ಕೊಡ್ತೀಯಾ” ಎಂದು ಬೈದರು. ಮತ್ತೊಂದು ಇನ್ವಿಟೇಶನ್ ಅವನಿಂದ ಕಿತ್ತು ತೆಗೆದು “ಬೇಜಾರು ಮಾಡ್ಕೋಬೇಡಿ ಸ್ಸಾರ್” ಎಂದು ನನ್ನ ಕೈಗಿತ್ತರು. ನಾನು ಬಾಯಿಗೆ ಬೀಗ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿದ್ದೆ.

ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲಾ! “ಚೆನ್ನಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ಪೇಪರಿನಲ್ಲೂ ನೀವು ರಿಪೋರ್ಟ್ ಬರೀಬೇಕು, ನಮ್ಮಾವಾವ್ರಿಗೆ ಹೇಳಿ ನಿಮಗೊಂದು ಕೆಲ್ಸಾ ಕೊಡಿಸ್ತೀನಿ” ಎಂದು ಆಶೀರ್ವದಿಸಿದರು. ನನ್ನ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ನಾಲೆಜ್ ಪ್ರದರ್ಶನಕ್ಕೆ ಅದುವೇ ಲಾಸ್ಟ್ ಶೋ.

ಈಗಲಂತೂ ಹಳ್ಳಿ ಕಡೆ ಹೋದರೆ ‘ಕೆಲಾವು’ ಓದುಗರು “ಎಂಥ ಮಣ್ಣಾಂಗಟ್ಟಿ ಮಾರಾಯ್ರೆ. ನೀವು ‘ಜರ್ನಾಲಿಸ್ಟ್’ ಆದದ್ದೇ ದಂಡ. ನಿಮ್ಮ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ‘ಹೆಡ್ಡ ಲೈನು’ಗಳನ್ನು ಬರೆದವರು ಅದನ್ನು ಮತ್ತೆ ಓದುವುದಿಲ್ಲವೋ? ಬರವಣಿಗೆ ಇಂಗ್ಲೀಷಿನದೋ, ಕನ್ನಡದ್ದೋ ಗೊತ್ತಾಗುವುದಿಲ್ಲವಲ್ಲ” ಎಂದು ದುರುಗುಟ್ಟಿ ಕೇಳುವುದುಂಟು! ‘ಅ ಇಲ್ಲದ ತಿಥಿ ಬಂದರೆ, ಸೇತುಬಂಧ ಹೋಗಿ ಸೋತುಬಂದ ಶಿಕ್ಷಣ ಆದರೆ- ಅಕ್ಷರ ತಪ್ಪಿಲ್ಲ ನಿಜ. ಆದಕ್ಕೆ ಎಂಥದ್ದು ಮಾಡುವುದು ಮಾರಾಯ್ರೇ’ ಎಂದು ಬೊಬ್ಬೆ ಮಾಡುವವರೂ ಉಂಟು.

ಭಗವಂತ ದೊಡ್ಡವನು. ಇನ್ನು ಕರಡು ತಿದ್ದುವಿಕೆ ಕಲಿಯಲೇ ಬೇಕಿಲ್ಲ! ಏಕೆಂದರೆ ನಮ್ಮದು ಅಕ್ಷರ ಜಗತ್ತಲ್ಲ, ಡಿಜಿಟಲ್ ವರ್ಲ್ಡ್‌!

———————-

ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ

IMG-20160410-WA0002ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿಹೆಚ್ಚು ದಿನಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದ ಹಿರಿಮೆ. 1991ರಿಂದ 2011ರವರೆಗಿನ ಎರಡು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಹೆಚ್ಚು ಆವೃತ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರದ ವಿಜಯ ಕರ್ನಾಟಕದ ಫೌಂಡರ್ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್. ಮಣಿಪಾಲದ ಉದಯವಾಣಿ ರೆಸಿಡೆಂಟ್ ಎಡಿಟರ್, ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಕ) ಎಡಿಟರ್, ಕನ್ನಡದ ಸೀನಿಯರ್ ಮೋಸ್ಟ್ ದೈನಿಕ ಸಂಯುಕ್ತ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಹಾಗೂ ನೂತನ ವಾರಪತ್ರಿಕೆ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಆಗಿ ಹೊಣೆಹೊತ್ತವರು.

ಮುದ್ರಣ ಮಾಧ್ಯಮ, ರೇಡಿಯೋ, ಟೆಲಿವಿಷನ್ನಿನಲ್ಲಿ ಮೂರೂವರೆ ದಶಕಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಶಿಕ್ಷಣ, ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತು ಮೀಡಿಯಾ ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿಯೂ ಅಪಾರ ಸಾಧನೆ. ಯುಜಿಸಿ ಮತ್ತು ಯೂನಿಸೆಫ್ ತರಬೇತಿ ಯೋಜನೆಗೆ ಡೆವಲಪ್‌ಮೆಂಟ್‌ ಕನ್ಸಲ್ಟೆಂಟ್ ಎಂದು ಮನ್ನಣೆ.

2015ರಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಟಿಎಸ್ಆರ್ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೂಡಬಿದ್ರೆಯ ನುಡಿಸಿರಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, 2008ರಲ್ಲಿ ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ರಾಜ್ಯ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೈಸೂರಿನ ಕುವೆಂಪು ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಯಿಂದ ರಾಜ್ಯದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಂಪಾದಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿ (2006). 2008ರಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಝಿ ಟಿವಿ ಚಾನೆಲ್‌ನಿಂದ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಇಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಮೀಡಿಯಂ ಮತ್ತು ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಸಂಪಾದಕ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಮೀಡಿಯಾ ಪರ್ಸನ್ (ವೀಕ್ಷಕರ ಆಯ್ಕೆ) ಎಂಬೆರಡು ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು. ವಾಯ್ಸ್ ಆಫ್ ಅಮೇರಿಕಾ ಮತ್ತು ಕೆನೆಡಿಯನ್ ರೇಡಿಯೋಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಪ್ರಸಾರವಾಗಿವೆ. ಹಲವು ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಷನಲ್ ಜರ್ನಲ್‌ಗಳಿಗೂ ಲೇಖನ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಅವರ ನಿತ್ಯ ಜಪ. ಅಭ್ಯುದಯ ಸಂಬಂಧಿತ ಅನೇಕ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟರಿಗಳನ್ನು, ರೇಡಿಯೋ ರೂಪಕಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಿರುವ ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತಿತರ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಬರೆದಿರುವ, ಅನುವಾದಿಸಿರುವ ಪುಸ್ತಕಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 75ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು.

Share

8 Comments For "ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್! ಹೂ ಕೇರ್ಸ್?
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ
"

 1. Jayashree Deshpande
  1st June 2016

  ‘ಭಗವಂತ ದೊಡ್ಡವನು. ಇನ್ನು ಕರಡು ತಿದ್ದುವಿಕೆ ಕಲಿಯಲೇ ಬೇಕಿಲ್ಲ! ಏಕೆಂದರೆ ನಮ್ಮದು ಅಕ್ಷರ ಜಗತ್ತಲ್ಲ, ಡಿಜಿಟಲ್ ವರ್ಲ್ಡ್‌!’
  ಎಷ್ಟು ಅನುಭವೀ ಮಾತುಗಳಿವು ದೈತೋಟ ಅವರೇ.. ಆದರೂ ಈಗೀಗ ಒ೦ದು ವಿಪರ್ಯಾಸ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆಯಲ್ಲ? ಯಾರಾದರೂ ಪ್ರಕಟಣೆಗೆ ಕಳಿಸಿದ ಲೇಖನಗಳನ್ನು, ಅದರಲ್ಲಿನ ಶಬ್ದಗಳನ್ನು ‘ತಮ್ಮಿಷ್ಟದ೦ತೆ’ ತಿದ್ದುವ ಸ೦ಪ್ರದಾಯ ಬಹಳವೇ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿದೆ. ಬರಹಗಳನ್ನು ಕಳಿಸಿದವರು ಅಪ್ಪಟ ಭಾಷಾ ಪ0ಡಿತರಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಸರಳವಾದ ವ್ಯಾಕರಣಶುದ್ಧಿಯೊ೦ದಿಗೆ ಬರೆದವುಗಳಲ್ಲಿ ಈ ‘ತಿದ್ದುಗಾರರ ಕೈ ಚಳಕದಿ೦ದ’ ವ್ಯಾಕರಣ ದೋಷಗಳು ತಾನೇ ತಾನಾಗಿ ಲೇಖನಗಳಲ್ಲಿ ಬ೦ದಿಳಿದುಬಿಡುತ್ತವೆ…ನನ್ನ ಹಾಗೆಯೇ ಅನೇಕ ಬರಹಗಾರರೂ ಈ ಬಗ್ಗೆ ನೋವು ಅನುಭವಿಸಿದ್ದನ್ನು ಹೇಳಿಕೊ೦ಡಿದ್ದಾರೆ. ನನ್ನ ಬರವಣಿಗೆಯನ್ನು ನಿಸ್ಪ್ರಹರಾಗಿ ತಿದ್ದಿದವರು ನೀವು, ಆದರೆ ಈಗ ಯಾರು ಯಾರನ್ನು ತಿದ್ದುತ್ತಾರೋ ದೇವರೇ ಬಲ್ಲ.!

  Reply
  • Ishwar Daitota
   2nd June 2016

   thank You Jayashree avare

   Reply
 2. Yogish KK
  1st June 2016

  Very well written Sir . Worth reading article.

  Reply
  • Ishwar Daitota
   2nd June 2016

   thank Mr. Yogish

   Reply
 3. Sandeepani DNV
  4th June 2016

  Firstly my sincere apologies for writing this in English. Hats off to Ishwar Sir for highlighting this dying art of proofreading. This is a very essential skill set and we have given it away. I notice that most of the students spell ‘Principal’ as ‘Principle’. Now you can understand where we are heading to.
  Similar is the case with many other skilled jobs which have almost vanished in this era of ‘use and throw’.
  May Sri Ishwar highlight more such things in his future columns and enlighten us.

  Reply
  • Ishwar Daitota
   4th June 2016

   Thank You Sandeepani. We should have a strong cup of coffee very soon

   Reply
 4. 7th June 2016

  lekhana tumba tumba chennagide..

  Reply
  • Ishwar Daitota
   9th June 2016

   thank you Naveen avare

   Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 days ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ದಾರಿಯೇ ದೈವ… ವೈಷ್ಣೋದೇವಿ

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...

 • 1 week ago One Comment

  ಅಜ್ಜಿಗೇನು ಬೇಕು ಅಂತ ಅಜ್ಜಂಗೇನು ಗೊತ್ತು!

          ಕಥನ         ಅಜ್ಜ ಪೆನ್ಷನ್ ತರೋದಕ್ಕೆ ಅಂತ ಪೇಟೆಗೆ ಹೋಗಿದ್ದ. ಅಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಮನೆ ಬಾಗಿಲಲ್ಲಿ ಕಾರು ಬಂದು ನಿಂತಿತು. ಕಾರಲ್ಲಿ ಅಜ್ಜಿಯ ಮಗ, ಸೊಸೆ ಮತ್ತೆ ಆರು ವರ್ಷದ ಮೊಮ್ಮಗ ಬಂದಿದ್ರು. ಅಜ್ಜಿಗೆ ಖುಷಿ ತಡೆಯಕ್ಕಾಗದೇ ಅಡಿಗೆ ಮನೆ ಸಂದಿ ಮೂಲೇನೆಲ್ಲಾ ಹುಡುಕಿದ್ಲು. ದಡಾ ಬಡಾ ಸದ್ದು ಮಾಡಿದ್ಲು, ಸರಾಪರಾ ಸದ್ದು ಮಾಡಿದ್ಲು. ಅಡುಗೆ ಮನೆಯಿಂದ ಕೊತಾಕೊತಾ ಸದ್ದು ...

 • 1 week ago No comment

  ವಸಂತದ ನೆನಪು; ಮಾಗುವ ಹುರುಪು!

    ಜಗತ್ತಿನ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯುತ್ತ ಸಾಗಿ, ನಮಗೆ ಈ ಜಗತ್ತು ಹೀಗೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಅಂತ ಅರಿತುಕೊಳ್ಳುವವರೆಗಿನದು ಮಧ್ಯವಯಸ್ಸಿನ ಕಾಲ. ನಾವು ಅಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಕಲಿತದ್ದು, ಕೇಳಿದ್ದು, ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿದ್ದು ಎಲ್ಲವೂ ಬದಲಾಗುವ ವೇಳೆಗೆ ನಮಗೆ ವಯಸ್ಸಾಗಿಬಿಟ್ಟಿರುತ್ತದೆ. ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಚಿಗುರು ಟಿಸಿಲೊಡೆದಿರುತ್ತದೆ.     ಕುಣಿದಾಡುವಷ್ಟು ಚೈತನ್ಯವಿರುವ ಯೌವನಕ್ಕೂ, ಕುಂದಿದ ಶಕ್ತಿಯ ಇಳಿಗಾಲದ ವೃದ್ಧಾಪ್ಯಕ್ಕೂ ನಡುವೆ ಬರುವುದು ಮಧ್ಯವಯಸ್ಸು! ಹುಟ್ಟು, ಬದುಕು ,ಸಾವು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಬರುತ್ತದೆ. ಬದುಕನ್ನು ಹಲವರು ಸಾಧನೆಗಳ ...

 • 1 week ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ಬಂಗಾರದ ಹೊಳಪು, ಬೇಗುದಿಯ ನೆನಪು…

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ನನಗೂ ಒಬ್ಬ ಗೆಳೆಯ ಬೇಕು…

  ಆ ಘಟನೆಯನ್ನು ನೆನಪಿಸಿಕೊಂಡಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಈಗಲೂ ನಗು ಉಕ್ಕುಕ್ಕಿ ಬರುತ್ತದೆ. ಅಂದು ವಿಚಿತ್ರ ಘಟನೆಯೊಂದು ನಡೆದಿತ್ತು. ಅವು ನನ್ನ ಕಾಲೇಜಿನ ದಿನಗಳು. ಮಂಗಳೂರಿನ ಶಾಪಿಂಗ್ ಮಾಲ್ ಒಂದಕ್ಕೆ ಮಧ್ಯಾಹ್ನದ ಊಟಕ್ಕೆಂದು ಬಂದಿದ್ದ ನಾನು ಫುಡ್ ಕೋರ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಸುಮ್ಮನೆ ಅಡ್ಡಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ. ಎತ್ತ ಹೋಗಬೇಕೆಂದು ತಿಳಿಯದೆ ಸುಮ್ಮನೆ ಒಂದು ಕೌಂಟರಿನತ್ತ ನಡೆದು ಬೇಕಿದ್ದದ್ದನ್ನು ಆರ್ಡರ್ ಮಾಡಿದೆ. ಕೆಲಸವಿಲ್ಲದೆ ನೊಣ ಹೊಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಆ ಹೆಂಗಸಿಗೆ ನನ್ನ ಆಗಮನವು ಅಂಥಾ ಉತ್ಸಾಹವೇನೂ ತರಲಿಲ್ಲವಾದರೂ ನಾನು ಹೇಳಿದ್ದನ್ನೆಲ್ಲಾ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 months ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  2 months ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  2 months ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...