Share

ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್! ಹೂ ಕೇರ್ಸ್?
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ

IMG-20160412-WA0006

ತ್ರಿಕಾ ಕಛೇರಿಗಳ ಬಹುಮುಖ್ಯ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದ್ದ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ಎಂಬ ವೃತ್ತಿ-ಪ್ರವೃತ್ತಿ ಇವತ್ತಿನ ಉದ್ಯಮದಿಂದ ಮಾಯವಾಗಿದೆ. ತಪ್ಪು -ಸರಿಗಳನ್ನು ಈಗ ಓದುಗರೇ ಅರಿತು ತಿದ್ದಿಕೊಳ್ಳುವಷ್ಟು ಜಾಣರಾಗಿರಬೇಕು. ಕಾರಣ ಕಂಪ್ಯೂಟರೈಸೇಶನ್. ಕರಡು (ಇಂತಹ ಪದಗಳನ್ನು ಕಾಪಿ ಎಡಿಟ್ ಮಾಡುವಾಗ ಎಚ್ಚರ ಇರಬೇಕು) ತಿದ್ದಲು ಯಾರೂ ಬರುವುದಿಲ್ಲ. ಬರೆದವರೇ ತಿದ್ದಿ, ತೀಡಿ ಚಂದಗಾಣಿಸಲು ಅವಕಾಶವಿದೆ. ಕಟ್ ಅಂಡ್ ಪೇಸ್ಟ್ ಜರ್ನಲಿಸಂ ಕೂಡಾ ಬಂದು ಬಿಟ್ಟಿದೆ.

ಹಸ್ತಪ್ರತಿಯನ್ನು ಕಂಪೋಸಿಂಗಿಗೆ ಕೊಟ್ಟು ಕರಡನ್ನು (ಡ್ರಾಫ್ಟ್‌) ತಿದ್ದಿ ಕೊಡುವುದು ಓಬೀರಾಯನ ಕಾಲದ ವಿದ್ಯೆ! ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದ ಎಡಿಟಿಂಗ್ ಪಠ್ಯಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಕೊನೆಯ ಚಾಪ್ಟರ್ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ಸಿಂಬಲ್ಸ್‌ಗೆ ಮೀಸಲಿರುತ್ತಿತ್ತು. ಪ್ರತಿ ಶುದ್ಧಪಡಿಸುವವರಿಗೆ ಕಾಪಿ ಎಡಿಟಿಂಗ್ ಸಿಂಬಲ್‍ಗಳೇನೋ ಇವೆ. ಆದರೆ, ಪೇಪರ್‌ಲೆಸ್ ನ್ಯೂಸ್‍ಪೇಪರ್ ಆಫೀಸಿನಲ್ಲಿ ಕತ್ತೆ ಚಾಕರಿ ಮಾಡುವ ಕಾಲ ಇದಲ್ಲವಲ್ಲ!

ಸರಕಾರಿ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಸೇರಬೇಕಾದರೆ ಟೈಪಿಂಗ್ ಗೊತ್ತಿರಲೇ ಬೇಕೆಂಬ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಜರ್ನಲಿಸ್ಟ್ ಆಗಲು ಕರಡು ತಿದ್ದಲು ಗೊತ್ತಿರಬೇಕು, ಕರಡು ತಿದ್ದುವ ಚಿಹ್ನೆಗಳು ಗೊತ್ತಿರಬೇಕು ಎಂಬುದು ನಿರೀಕ್ಷೆಯಾಗಿತ್ತು. ಹಾಗೆಯೇ, ಕಾಪಿ ಎಡಿಟಿಂಗ್ ಸಿಂಬಲ್‍ಗಳೂ ಸ್ವಲ್ಪ ಬದಲಾವಣೆ ಇರುವಂಥವುಗಳನ್ನು ಮನವರಿಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಅಗತ್ಯವಿತ್ತು. ಅದು ಹಳೆಕಾಲ. ಹಳೆಪಠ್ಯಗಳೀಗಲೂ ‘ಈಫ್ ಯು ವಾಂಟ್ ಟು ಬಿ ಎ ಗುಡ್ ಜರ್ನಲಿಸ್ಟ್ ಫಸ್ಟ್ ವನ್ ಶುಡ್ ಲರ್ನ್ ಟೈಪಿಂಗ್ ಅಂಡ್ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್’ ಎಂದು ಈಗಲೂ ಸಾರಿ ಹೇಳುತ್ತವೆ.

ನಾನಂತೂ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯೆನಿಸಿದ ಮೊದಲ ವರ್ಷದಲ್ಲಿಯೇ, ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ಕಲಿಯ ಹೊರಟವನು. ಪ್ರೊ. ಖಾದ್ರಿಯವರಿಗಂತೂ ಅತಿಉತ್ಸಾಹಿಗಳೆಂದರೆ ಇಷ್ಟವೆಂಬುದು ನನಗೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿತ್ತು. ಖಾದ್ರಿಯವರ ಬೆನ್ನು ಬಿದ್ದೆ. ಅವರು ಕಾಗದದಲ್ಲಿ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ಸಿಂಬಲುಗಳನ್ನೆಲ್ಲ ನಕಲು ಮಾಡಿದ ಪ್ರತಿಯನ್ನು ನನಗೆ ಕೊಟ್ಟೇ ಬಿಟ್ಟರು. ಡಿಗ್ರಿ ವೇಳೆಗೆ ‘ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಿ’ ಪ್ರಾಕ್ಟೀಸ್ ಜರ್ನಲ್ ಮತ್ತು ವಾರ್ಷಿಕ ಸಂಚಿಕೆಯನ್ನು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ನಿಭಾಯಿಸುವ ವಿಶ್ವಾಸ ಗಳಿಸಿದ್ದೆನು..

ಪಿ.ಜಿ. ಕ್ಯಾಂಪಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಡಾಕ್ಟರೇಟ್ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದವರೊಬ್ಬರು ನಾನು ಪತ್ರಕರ್ತ ಎಂಬ ಅಂದಾಜಿನಲ್ಲಿ ಆ ವೇಳೆಗಾಗಲೇ ನನಗೆ ಪರಿಚಿತರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರ ಮಾವ ಶಾಸನ ಸಭೆಗೆ ಚುನಾಯಿತರಾದ ಸಂಭ್ರಮದಲ್ಲಿ ಅಳಿಯನಾಗಿ ಒಂದು ಸನ್ಮಾನ ಸಮಾರಂಭ ಒಮ್ಮೆ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡಿದ್ದರು. ತನ್ನ ಊರಿನ ಹುಡುಗನೊಬ್ಬನ ಜೊತೆ ಕ್ಯಾಂಪಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಡೆದು ಬರುತ್ತಿದ್ದ ಅವರು ನನ್ನನ್ನು ತಡೆಹಿಡಿದು, ಸಹಾಯಕನಿಂದ ಒಂದು ಆಹ್ವಾನ ಪತ್ರಿಕೆ ತೆಗೆಸಿ, ನನ್ನ ಹೆಸರಿನೊಂದಿಗೆ ‘ಜನರಲಿಸ್ಟ್’ ಎಂದು ಬರೆದು ಕೊಟ್ಟರು.

proofಜೊತೆಗೆ, ನೋಡ್ರೀ ಯಜಮಾನ್ರೇ, ಬಂದು ನಮ್ಮಾವನ ಸನ್ಮಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಜೋರಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ಪೇಪರ್‌ನಲ್ಲಿಯೂ, ಫೋಟೋ ಹಾಕಿ ಬರೆಯಬೇಕೆಂದು ಆದೇಶವಿತ್ತರು. ನಾನು ಜರ್ನಲಿಸಂ ಸ್ಟೂಡೆಂಟ್ ಮಾತ್ರ, ‘ಜನರಲಿಸ್ಟ್‌’ ಅಲ್ಲವೆಂದರೂ, “ಅದೆಲ್ಲಾ ವಿವರಾ ಬೇಡ, ಚೆನ್ನಾಗಿ ವರದಿ ಬರೀರಿ ಅಷ್ಟೇ” ಎಂದು ಬುದ್ಧಿ ಹೇಳಿದರು.

ನಾನು ಇನ್ವಿಟೇಶನ್ ಓದಿದೆ. ಹತ್ತಾರು ಮಿಸ್ಟೇಕ್‍ಗಳಿದ್ದವು. ನಾನದನ್ನು ಪ್ರೂಫ್ ಕರೆಕ್ಷನ್ ಮಾಡಿದೆ. “ನೋಡಿ ನಿಮ್ಮ ಆಹ್ವಾನಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ತಪ್ಪಿದೆ” ಎಂದು ಅಧಿಕ ಪ್ರಸಂಗ ಮಾಡಿದೆ. ಅವರು ತಕ್ಷಣವೇ, ಸಾರಿ, ಸಾರಿ ಎಂದುಸುರಿ ಇನ್ವಿಟೇಶನ್ ಎಳೆದು, ಹುಡುಗನ ತಲೆಗೊಂದು ಮೊಟಕಿ “ಬುದ್ಧಿ ಬೇಡಾ ನಿಂಗೆ, ಪ್ರೆಸ್‍ನವರಿಗೆ ‘ಮಿಸ್ಟಿಂಗ್’ ಇರೋದು ಕೊಡ್ತೀಯಾ” ಎಂದು ಬೈದರು. ಮತ್ತೊಂದು ಇನ್ವಿಟೇಶನ್ ಅವನಿಂದ ಕಿತ್ತು ತೆಗೆದು “ಬೇಜಾರು ಮಾಡ್ಕೋಬೇಡಿ ಸ್ಸಾರ್” ಎಂದು ನನ್ನ ಕೈಗಿತ್ತರು. ನಾನು ಬಾಯಿಗೆ ಬೀಗ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿದ್ದೆ.

ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲಾ! “ಚೆನ್ನಾಗಿ ಎಲ್ಲಾ ಪೇಪರಿನಲ್ಲೂ ನೀವು ರಿಪೋರ್ಟ್ ಬರೀಬೇಕು, ನಮ್ಮಾವಾವ್ರಿಗೆ ಹೇಳಿ ನಿಮಗೊಂದು ಕೆಲ್ಸಾ ಕೊಡಿಸ್ತೀನಿ” ಎಂದು ಆಶೀರ್ವದಿಸಿದರು. ನನ್ನ ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್ ನಾಲೆಜ್ ಪ್ರದರ್ಶನಕ್ಕೆ ಅದುವೇ ಲಾಸ್ಟ್ ಶೋ.

ಈಗಲಂತೂ ಹಳ್ಳಿ ಕಡೆ ಹೋದರೆ ‘ಕೆಲಾವು’ ಓದುಗರು “ಎಂಥ ಮಣ್ಣಾಂಗಟ್ಟಿ ಮಾರಾಯ್ರೆ. ನೀವು ‘ಜರ್ನಾಲಿಸ್ಟ್’ ಆದದ್ದೇ ದಂಡ. ನಿಮ್ಮ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ‘ಹೆಡ್ಡ ಲೈನು’ಗಳನ್ನು ಬರೆದವರು ಅದನ್ನು ಮತ್ತೆ ಓದುವುದಿಲ್ಲವೋ? ಬರವಣಿಗೆ ಇಂಗ್ಲೀಷಿನದೋ, ಕನ್ನಡದ್ದೋ ಗೊತ್ತಾಗುವುದಿಲ್ಲವಲ್ಲ” ಎಂದು ದುರುಗುಟ್ಟಿ ಕೇಳುವುದುಂಟು! ‘ಅ ಇಲ್ಲದ ತಿಥಿ ಬಂದರೆ, ಸೇತುಬಂಧ ಹೋಗಿ ಸೋತುಬಂದ ಶಿಕ್ಷಣ ಆದರೆ- ಅಕ್ಷರ ತಪ್ಪಿಲ್ಲ ನಿಜ. ಆದಕ್ಕೆ ಎಂಥದ್ದು ಮಾಡುವುದು ಮಾರಾಯ್ರೇ’ ಎಂದು ಬೊಬ್ಬೆ ಮಾಡುವವರೂ ಉಂಟು.

ಭಗವಂತ ದೊಡ್ಡವನು. ಇನ್ನು ಕರಡು ತಿದ್ದುವಿಕೆ ಕಲಿಯಲೇ ಬೇಕಿಲ್ಲ! ಏಕೆಂದರೆ ನಮ್ಮದು ಅಕ್ಷರ ಜಗತ್ತಲ್ಲ, ಡಿಜಿಟಲ್ ವರ್ಲ್ಡ್‌!

———————-

ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ

IMG-20160410-WA0002ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿಹೆಚ್ಚು ದಿನಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದ ಹಿರಿಮೆ. 1991ರಿಂದ 2011ರವರೆಗಿನ ಎರಡು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಹೆಚ್ಚು ಆವೃತ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರದ ವಿಜಯ ಕರ್ನಾಟಕದ ಫೌಂಡರ್ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್. ಮಣಿಪಾಲದ ಉದಯವಾಣಿ ರೆಸಿಡೆಂಟ್ ಎಡಿಟರ್, ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಕ) ಎಡಿಟರ್, ಕನ್ನಡದ ಸೀನಿಯರ್ ಮೋಸ್ಟ್ ದೈನಿಕ ಸಂಯುಕ್ತ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಹಾಗೂ ನೂತನ ವಾರಪತ್ರಿಕೆ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಆಗಿ ಹೊಣೆಹೊತ್ತವರು.

ಮುದ್ರಣ ಮಾಧ್ಯಮ, ರೇಡಿಯೋ, ಟೆಲಿವಿಷನ್ನಿನಲ್ಲಿ ಮೂರೂವರೆ ದಶಕಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಶಿಕ್ಷಣ, ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತು ಮೀಡಿಯಾ ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿಯೂ ಅಪಾರ ಸಾಧನೆ. ಯುಜಿಸಿ ಮತ್ತು ಯೂನಿಸೆಫ್ ತರಬೇತಿ ಯೋಜನೆಗೆ ಡೆವಲಪ್‌ಮೆಂಟ್‌ ಕನ್ಸಲ್ಟೆಂಟ್ ಎಂದು ಮನ್ನಣೆ.

2015ರಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಟಿಎಸ್ಆರ್ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೂಡಬಿದ್ರೆಯ ನುಡಿಸಿರಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, 2008ರಲ್ಲಿ ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ರಾಜ್ಯ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೈಸೂರಿನ ಕುವೆಂಪು ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಯಿಂದ ರಾಜ್ಯದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಂಪಾದಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿ (2006). 2008ರಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಝಿ ಟಿವಿ ಚಾನೆಲ್‌ನಿಂದ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಇಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಮೀಡಿಯಂ ಮತ್ತು ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಸಂಪಾದಕ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಮೀಡಿಯಾ ಪರ್ಸನ್ (ವೀಕ್ಷಕರ ಆಯ್ಕೆ) ಎಂಬೆರಡು ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು. ವಾಯ್ಸ್ ಆಫ್ ಅಮೇರಿಕಾ ಮತ್ತು ಕೆನೆಡಿಯನ್ ರೇಡಿಯೋಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಪ್ರಸಾರವಾಗಿವೆ. ಹಲವು ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಷನಲ್ ಜರ್ನಲ್‌ಗಳಿಗೂ ಲೇಖನ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಅವರ ನಿತ್ಯ ಜಪ. ಅಭ್ಯುದಯ ಸಂಬಂಧಿತ ಅನೇಕ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟರಿಗಳನ್ನು, ರೇಡಿಯೋ ರೂಪಕಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಿರುವ ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತಿತರ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಬರೆದಿರುವ, ಅನುವಾದಿಸಿರುವ ಪುಸ್ತಕಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 75ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು.

Share

8 Comments For "ಪ್ರೂಫ್ ರೀಡಿಂಗ್! ಹೂ ಕೇರ್ಸ್?
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ
"

 1. Jayashree Deshpande
  1st June 2016

  ‘ಭಗವಂತ ದೊಡ್ಡವನು. ಇನ್ನು ಕರಡು ತಿದ್ದುವಿಕೆ ಕಲಿಯಲೇ ಬೇಕಿಲ್ಲ! ಏಕೆಂದರೆ ನಮ್ಮದು ಅಕ್ಷರ ಜಗತ್ತಲ್ಲ, ಡಿಜಿಟಲ್ ವರ್ಲ್ಡ್‌!’
  ಎಷ್ಟು ಅನುಭವೀ ಮಾತುಗಳಿವು ದೈತೋಟ ಅವರೇ.. ಆದರೂ ಈಗೀಗ ಒ೦ದು ವಿಪರ್ಯಾಸ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆಯಲ್ಲ? ಯಾರಾದರೂ ಪ್ರಕಟಣೆಗೆ ಕಳಿಸಿದ ಲೇಖನಗಳನ್ನು, ಅದರಲ್ಲಿನ ಶಬ್ದಗಳನ್ನು ‘ತಮ್ಮಿಷ್ಟದ೦ತೆ’ ತಿದ್ದುವ ಸ೦ಪ್ರದಾಯ ಬಹಳವೇ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿದೆ. ಬರಹಗಳನ್ನು ಕಳಿಸಿದವರು ಅಪ್ಪಟ ಭಾಷಾ ಪ0ಡಿತರಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಸರಳವಾದ ವ್ಯಾಕರಣಶುದ್ಧಿಯೊ೦ದಿಗೆ ಬರೆದವುಗಳಲ್ಲಿ ಈ ‘ತಿದ್ದುಗಾರರ ಕೈ ಚಳಕದಿ೦ದ’ ವ್ಯಾಕರಣ ದೋಷಗಳು ತಾನೇ ತಾನಾಗಿ ಲೇಖನಗಳಲ್ಲಿ ಬ೦ದಿಳಿದುಬಿಡುತ್ತವೆ…ನನ್ನ ಹಾಗೆಯೇ ಅನೇಕ ಬರಹಗಾರರೂ ಈ ಬಗ್ಗೆ ನೋವು ಅನುಭವಿಸಿದ್ದನ್ನು ಹೇಳಿಕೊ೦ಡಿದ್ದಾರೆ. ನನ್ನ ಬರವಣಿಗೆಯನ್ನು ನಿಸ್ಪ್ರಹರಾಗಿ ತಿದ್ದಿದವರು ನೀವು, ಆದರೆ ಈಗ ಯಾರು ಯಾರನ್ನು ತಿದ್ದುತ್ತಾರೋ ದೇವರೇ ಬಲ್ಲ.!

  Reply
  • Ishwar Daitota
   2nd June 2016

   thank You Jayashree avare

   Reply
 2. Yogish KK
  1st June 2016

  Very well written Sir . Worth reading article.

  Reply
  • Ishwar Daitota
   2nd June 2016

   thank Mr. Yogish

   Reply
 3. Sandeepani DNV
  4th June 2016

  Firstly my sincere apologies for writing this in English. Hats off to Ishwar Sir for highlighting this dying art of proofreading. This is a very essential skill set and we have given it away. I notice that most of the students spell ‘Principal’ as ‘Principle’. Now you can understand where we are heading to.
  Similar is the case with many other skilled jobs which have almost vanished in this era of ‘use and throw’.
  May Sri Ishwar highlight more such things in his future columns and enlighten us.

  Reply
  • Ishwar Daitota
   4th June 2016

   Thank You Sandeepani. We should have a strong cup of coffee very soon

   Reply
 4. 7th June 2016

  lekhana tumba tumba chennagide..

  Reply
  • Ishwar Daitota
   9th June 2016

   thank you Naveen avare

   Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 13 hours ago No comment

  ಯಾವುದೋ ಅಜ್ಞಾತ ಕಣ್ಣೀರಿನ ಕಥೆ

      ಕವಿಸಾಲು     ಚೌಕದೊಳಗೊಂದು ವೃತ್ತ ವೃತ್ತದೊಳಗೆ ಸರಸರನೆ ಓಡಾಡುವ ಅಂಕುಡೊಂಕಿನ ನಾಜೂಕು ಗೆರೆಗಳು ಬಾಗಿ ಬಳುಕಿನಲ್ಲೇ ಮೋಹ ಉಮ್ಮಳಿಸಿ ನೆಟ್ಟಕಣ್ಣು ಅತ್ತಿತ್ತ ಆಡದಂತೆ ಮನವ ಸಮ್ಮೋಹನಗೊಳಿಸುವ ಗೆರೆಯ ಬೆಡಗುಗಳು ಎಳೆ ಎಳೆಯೊಳಗೂ ಮೋಹಕ ಬಣ್ಣ ಮನದ ಮೂಲೆ ಮೂಲೆಗೂ ಆವರಿಸುವ ಕೆಂಪು, ಹಳದಿ, ನೀಲಿ, ಹಸಿರು ಹಾಗೂ ನೇರಳೆ ಬಿಳಿಯ ರಂಗೋಲಿ ಹುಡಿಗೆ ಹೊಂದಿಕೊಂಡಂತೆ ಅಂದ ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಕಡುಗಪ್ಪಿನ ನೆರಳ ಛಾಯೆ ಸೆಳೆವ ಭಾವದೊಳಗೆ ...

 • 18 hours ago No comment

  ಕಲಿಸಲಾದೀತೇ ಬಿಟ್ಟು ಹೊರಡುವುದನ್ನು?

      ಕವಿಸಾಲು     ಆಗೆಲ್ಲ ಅಂದರೆ ಬಹಳ ಹಿಂದೇನಲ್ಲ ಅದೇ, ಕಾಲಿಗೆ ಬರೀ ಬೆನ್ನತ್ತುವ ಹುಚ್ಚಿದ್ದಾಗ ಹೂ-ಚಿಟ್ಟೆ, ಆಕಾಶ, ನವಿಲು-ಮಳೆಬಿಲ್ಲು ಬರೀ ಬಣ್ಣ ಕಣ್ಣಲಿ ಅರಳುತಿದ್ದಾಗ ಚಿಟ್ಟೆ ಹಿಂದೆ ಓಡುತ್ತಿದ್ದ ಒಂದು ನಡುಹಗಲು ಅವ ಬಂದ; ಧೀರ ಗಂಭೀರ ಅಶ್ವಸ್ಥ ನಿಲುವು ಹೆಚ್ಚು ಮಾತಿಲ್ಲ ಹುಚ್ಚು ನಗೆಯಿಲ್ಲ ಕಣ್ಣಲಿ ಕಣ್ಣು ನೆಟ್ಟು, “ಶ್… ಹೊಂಚು ಹಾಕುವಾಗ ಸುಮ್ಮನಿರಬೇಕು ಆರಕೇರದೆ ಮೂರಕಿಳಿಯದೆ ಉಸಿರೂ ನಿಂತ ಹಾಗೆ ಸ್ತಬ್ಧ ...

 • 2 days ago No comment

  ಯಾಕಿಷ್ಟು ನೋವಿಟ್ಟಿರುವೆ ದೇವರೆ… ಅದೂ ಹೆಣ್ಣಿಗೇ!

      ‘ಹುಚ್ಚು ಹುಡುಗಿ, ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಸ್ಮಶಾನಕ್ಕೆ ಬಂದು, ಹೋಗ್ತೀನಿ ಅನ್ನಬೇಕೇ ಹೊರತು ಹೋಗಿ ಬರ್ತೀನಿ ಅಂತಾರೇನೇ ತಾಯಿ? ಬಿಡ್ತು ಅನ್ನು’ ಅಂತ್ಹೇಳಿ ಹತ್ತು ಬೆರಳುಗಳಿಂದ ನೆಟಿಕೆ ತೆಗೆದು ನನ್ನ ದೃಷ್ಟಿ ದೋಷ ನಿವಾರಿಸಿದ ಆ ಬಂಧಕ್ಕೆ ಏನ್ ಹೇಳಲಿ?       ಹೃದಯವೇ ಚಿಕ್ಕದು.. ಆಸೆಯೂ ಚಿಕ್ಕದು… ಮಸ್ತಿ ಭರೇ ಮನ್ ಕಿ… ಮುಗ್ಧ ಕನಸೂ ಚಿಕ್ಕದು…ಂ A moment is… My wish comes ...

 • 2 days ago No comment

  ಗಟ್ಟಿಗಿತ್ತಿ

      ಕವಿಸಾಲು     ತನ್ನೊಂದು ಕೂದಲೆಳೆಯಿಂದಲೇ ಬೀಳುತ್ತಿದ್ದ ಮರವ ತಡೆದು ನಿಲ್ಲಿಸಿದವಳು ನನ್ನಜ್ಜ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದ ಕತೆಯಲ್ಲಿ ಬಂದವಳು ಈ ಗಟ್ಟಿಗಿತ್ತಿಯ ಕತೆ ಕೇಳಿಸಿಕೊಂಡಾಗ ನಾವಿನ್ನೂ ಹುಡುಗರು ಪೊದೆಮೀಸೆಯ ಅಜ್ಜ ಹೂಂಕರಿಸಿದರೆ ಗೋಡೆಗೆ ಅಂಟಿಕೊಂಡು ಚಿತ್ರದಂತೆ ಕೂತುಬಿಡುತ್ತಿದ್ದೆವು ಕಣ್ಣ ಮೊನಚಿನಿಂದಲೇ ಗದರಿಸಬಲ್ಲ ಗತ್ತಿನ ಅಜ್ಜನೂ ಕಳ್ಳ ಬೆಕ್ಕಿನಂತೆ ಮೂಲೆ ಸೇರುತ್ತಿದ್ದ ತರಗೆಲೆಯಂತೆ ತೂರಿಹೋಗುತ್ತಿದ್ದ ಅಜ್ಜಿಯ ನೆರಳು ಸೋಕಿದರೂ ಸಾಕಿತ್ತು ಅಜ್ಜಿಯ ಮುಂದೆ ಅಜ್ಜ ಹೀಗೇಕೆ ಮಗುವಿನ ಥರ? ...

 • 3 days ago No comment

  ಇರುವುದು ಮತ್ತು ಇಲ್ಲದಿರುವುದು

        ಕವಿಸಾಲು       ಇರುವುದು ಇದ್ದೇ ಇರುತ್ತದೆ ಸದಾ ಅದರಷ್ಟಕ್ಕೆ ಅದು. ಹಾಗೇ ಇಲ್ಲದಿರುವುದೂ… ಇರುವುದೆಲ್ಲವನು ಇರುತ್ತದೆಂಬ ಮಾತ್ರಕ್ಕೆ ಕಟ್ಟಿಕೊಳ್ಳಲಾಗದು ಬಿಟ್ಟು ಬಿಡಲೂ ಆಗದು. ಹಾಗೇ ಇಲ್ಲದಿರುವುದೆಲ್ಲವನ್ನೂ. ಇರುವುದು ಇದ್ದಲ್ಲೇ ಇರುತ್ತದೆಂಬ ಭ್ರಮೆ ಇಲ್ಲದಿರುವುದೂ ಇದ್ದಲ್ಲೇ ಇರುತ್ತದೆನ್ನುವುದೂ… ಇರುವುದು ಇದ್ದೂ ಇಲ್ಲದಂತೆ ಇಲ್ಲದಿರುವುದು ಇಲ್ಲದೆಯೂ ಇದ್ದಂತೆ ಇರುತ್ತದೆ: ಮಗುವಿನೊಳಗಿನ ನಗುವಿನಂತೆ. ನನ್ನಂತೆ ನಿನ್ನಂತೆ ಅದರಂತೆ ಇದರಂತೆ ಎದರಂತೆ ಎಲ್ಲದರೊಳಗಿನ ಆತ್ಮದಂತೆ… ಇರುತ್ತದೆ ಇದ್ದೂ ...


Editor's Wall

 • 07 December 2017
  4 days ago No comment

  ಈಗಲೂ ಭಯತ್ರಸ್ತಳಾಗಿ ಬೆಂಗೊಟ್ಟು ಓಡುತ್ತೇನೆ..!

                        ಆ ಮುಗ್ಧ ಮಕ್ಕಳ ಎಳೆಯ ಮನಸ್ಸುಗಳ ಮೇಲೆ ಮಾಯದಂತೆ ಆಳವಾಗಿ ಉಳಿದುಬಿಡುವ ಈ ನಂಜು ನಖಗಳ ಗೀರುಗಾಯಗಳ ನೋವನ್ನು ನೇವರಿಸುವವರು ಯಾರು?     ಮೊನ್ನೆ ನಡು ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಒಕ್ಹಿ ಚಂಡಮಾರುತದ ಪರಿಣಾಮ ಮೋಡ ಕವುಚಿದ ಮುಗಿಲಿನಡಿ ಇಕ್ಕೆಲಗಳಲ್ಲೂ ಹಿನ್ನೀರು ಆವರಿಸಿದ ಆ ಉದ್ದಾನುದ್ದದ ಆ ನಿರ್ಜನ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ರುಮ್ಮನೆ ಬೀಸುವ ಶೀತಲ ...

 • 05 December 2017
  6 days ago No comment

  ನಿಸ್ವಾರ್ಥ ಸೇವಕರೆಲ್ಲ ಲೋಕನಿಂದಿತರೇ…!

          ಲಾಭ ಬಡುಕರ, ತೋರಿಕೆಗೆ ಮಾಡುವವರ ಹೆಸರುಗಳೆಲ್ಲ ಚಿನ್ನದ ಚೌಕಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲ್ಪಡುವುದು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ದೌರ್ಭಾಗ್ಯ!         ತಾಯಿ ತೆರೇಸಾ ಬಗ್ಗೆ ಹೀನಾಯವಾಗಿ ಮಾತಾಡುವಾಗ ನನಗೆ ಒಂದು ಘಟನೆ ನೆನಪಾಗುತ್ತೆ. ನನ್ನ ಊರಿನಿಂದ ಒಂದಿಪ್ಪತ್ತು ಕಿಲೋಮೀಟರು ದೂರದ ಹಳ್ಳಿಯಿಂದ ಒಬ್ಬ ಮಹಿಳೆ ನನ್ನ ಮನೆಯ ಹತ್ತಿರದ ಚರ್ಚ್ ಗೆ ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮಕ್ಕಳೂ ಇಲ್ಲದ ವಿಧವೆಯಾಗಿದ್ದ ಆಕೆಯ ಗಂಡ ಫಾರೆಸ್ಟ್ ಇಲಾಖೆಯಲ್ಲಿ ...

 • 04 December 2017
  1 week ago No comment

  ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಗೊತ್ತು; ಯಾರಿಗೂ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ

  ಒಂದು ಸಂಗತಿ ಹೇಳುವೆ. ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಒಂದು ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿರುವ ಯುವತಿಯೊಬ್ಬಳು ಮೂರು ವರ್ಷದ ಹಿಂದೆ ತನ್ನ ಬದುಕಿನಲ್ಲಿ ಬಂದ ಮತ್ತೊಬ್ಬನ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾಳೆ. ಆ ಶನಿವಾರ ರಾತ್ರಿ ಪಾರ್ಟಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಅವಳಿಗೆ ಅದ್ಯಾರೋ ತನ್ನತ್ತಲೇ ಆಸೆ ತುಂಬಿಕೊಂಡು ನೋಡುತ್ತಿರುವಂತೆ ಅನ್ನಿಸುತ್ತದೆ. ಹೌದೊ ಅಲ್ಲವೊ ಎಂಬಂತಿದ್ದ ಅದನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಆತನೇ ಹತ್ತಿರ ಬಂದು ಪರಿಚಯಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ. ಸಿಕ್ಕಾಪಟ್ಟೆ ದುಡ್ಡಿರುವವನು. ತರುಣ. ಕಟ್ಟುಮಸ್ತಾಗಿರುವವನು. ಅಷ್ಟೇ ಸುಂದರ. ಅವನೊಡನೆ ಬೆರೆತು ಕುಣಿಯಲು ಹೆಚ್ಚು ಹೊತ್ತು ...

 • 03 December 2017
  1 week ago One Comment

  ನನ್ನನ್ನೇ ನಾನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸುವಷ್ಟು…

            | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು     ಕಮಲಾದಾಸ್ ಬದುಕೆನ್ನುವ roller coaster ಸವಾರಿಯಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಏಳುಬೀಳುಗಳು. ಈ ಕವಿತೆ ಅವರು ಇಸ್ಲಾಂಗೆ ಮತಾಂತರ ಹೊಂದಿದ ನಂತರದ ದಿನಗಳದ್ದು. ತಾವೇ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಾಗ ಎಷ್ಟು ಉತ್ಸುಕತೆಯಿಂದ ಇದು ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಬೆಸ್ಟ್ ನಿರ್ಧಾರ ಎಂದುಕೊಳ್ಳುವ ಕಮಲಾದಾಸ್, ಅದು ತುಸು ಅತ್ತಿತ್ತಲಾದಾಗಲೂ ಅಷ್ಟೇ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಪಶ್ಚಾತ್ತಾಪ ಪಡುತ್ತಾರೆ, ಯಾರೇನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಅನ್ನುವ ಆತಂಕವೇ ಇಲ್ಲದೆ! ...

 • 30 November 2017
  2 weeks ago No comment

  ಪೀಹೂ ಎಂದರೆ ಹಾಡುವ ಹೂ…

                        ನನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಪೂರ್ವ ದಿನವದು. ಸ್ವರ್ಗದ ಹಕ್ಕಿಯೊಂದು ನನ್ನ ಮಡಿಲು ಸೇರಿತ್ತು. ಆಗಷ್ಟೇ ಪುಕ್ಕ ಮೂಡುತ್ತಿದ್ದ ಈ ಹಾಡುವ ಹೂವನ್ನು ಕಂಡೊಡನೆ ನಾನಿದನ್ನು ಪೀಹೂ ಎಂದು ಕರೆದೆ. ಒಂದು ಹಳೆಯ ಹಕ್ಕಿಗೂಡಲ್ಲಿ ಪೀಹೂವನ್ನಿಟ್ಟು ಅದಕ್ಕೆ ತುತ್ತುಣಿಸಿದೆ. ಅದು ನನ್ನನ್ನು ಅಮ್ಮನೆಂದು ಭಾವಿಸಿತು.     ಆ ದಿನ ಕತ್ತಲು ಹರಿಯುವುದಕ್ಕೂ ಮೊದಲೇ ಪೀಹೂ ...