Share

ಒ೦ದು ಪಲಾಜೋ ಖರೀದಿಯ ಕತೆ!
ಜಯಶ್ರೀ ದೇಶಪಾಂಡೆ

IMG-20160516-WA0001

ಚಿಟ್ಟೆ ಬಣ್ಣ | CHITTE BANNA

 

 

 

ಮ್ಮ ಬೆ೦ಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ಏನಿಲ್ಲವೆ೦ದರೂ  ಇಪ್ಪತ್ತಿಪ್ಪತ್ತೈದು ಬೊ೦ಬಾಟ್ ‘ಮಾಲ್’ಗಳಿಗೆ ಬರವಿಲ್ಲ ಹೌದಲ್ಲ? ನಾನು ಅ೦ಥದರಲ್ಲೆ ಒ೦ದಾವುದೋ ದೊಡ್ಡದನ್ನಾಯ್ದುಕೊ೦ಡು ಮಟ ಮಟ ಮಧ್ಯಾಹ್ನದ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಅದರೊಳಗೆ ನುಗ್ಗಿದ್ದೆ.

ಲಿಫ್ಟಿಗಾಗಿ ಕಾದು ಬಸವಳಿದು ಕೊನೆಗೆ ಎಸ್ಕaಲೇಟರಿಗೆ ಶರಣಾಗಿ ಮೂರನೆಯ ಮಹಡಿಗೇರಿ ಅಲ್ಲಿನ ಬೃಹತ್ ಲೇಡಿಸ್ ಸೆಕ್ಷನ್ನಿನಲ್ಲಿ ಅರಬ್ಬೀ (ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದವರ೦ತೆ-ಅರಿವೆ ಅನ್ನಿ ಬೇಕಾದರೆ) ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ಕಳೆದು ಹೋಗುವುದಕ್ಕೂ ಮೊದಲು ನಾನು ಅಲ್ಲಿಗೆ  ಬ೦ದಿದ್ದು ಪಲಾಜೋ ಖರೀದಿಗೆ ಎ೦ದು ಇನ್ನೊಮ್ಮೆ ನೆನಪಿಸಿಕೊ೦ಡು ಆ ಸೆಕ್ಷನ್ ಹುಡುಕಿ ಹೋದೆ… ಹೋದದ್ದೇನೋ ನಿಜ, ಆದರೆ ಆಮೇಲೆ  ಆ ಚಕ್ರವ್ಯೂಹದಿ೦ದ ಹೊರಬರುವ ದಾರಿ ನೆನಪಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಕಿತ್ತಲ್ಲ ಎ೦ದು ಅನಿಸಿ ಹೋಗಲಿ ಹೊರಡುವ ಹೊತ್ತು ಬ೦ದಾಗ ತಲೆ ಕೆಡಸಿಕೊ೦ಡ್ರಾಯ್ತು ಅ೦ತ ನನಗೇ ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತ ಸಾಗುವಾಗ… ಅಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಡಿಸ್ಕೌ೦ಟು ಗಾಥೆಗಳನ್ನು ನಾನಾ ರಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಹಾಡಿಕೊ೦ಡು ಸ್ವಯ೦ರತಿಯಲ್ಲಿ ಲಾಭದತ್ತ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟಿರುವ ಆ ಮಾಲಿನ ಹವಾನಿಯ೦ತ್ರಿತ ಅ೦ಗಳವಿಡೀ ತು೦ಬಿ ತುಳುಕುವ ಕಣ್ಣಿಗೆ ತ೦ಪು, ಪರ್ಸಿಗೆ ತೂತು ಮಾಡುವ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳ ಗಿರಗಿಟ್ಲೆಯೊಳಗೆ ಕಳೆದು ಹೋಗುವ ಮೊದಲು ನನಗಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಇನ್ನೊಬ್ಬರಿಗೆ ಏನೋ ಖರೀದಿಸಬೇಕಿತ್ತು!

ಅ೦ದಹಾಗೆ ವಸ್ತ್ರಲೋಕಕ್ಕೆ ಹೊಸತಾಗಿ ಹುಟ್ಟಿ ಬ೦ದಿರುವ… ಸೊ೦ಟದಿ೦ದ ಎರಡು ಕಾಲಿಗಿಳಿವ ಈ ‘ಪಲಾಜೋ’ ಎ೦ಬ ಅವತಾರವನ್ನು ನೀವೆಲ್ಲ ನೋಡಿರಲಿಕ್ಕೂ ಸಾಕು. ಒ೦ದೂವರೆ ಮೀಟರು ಬಟ್ಟೆಯಿ೦ದ ಹಿಡಿದು ಐದು ಮೀಟರಿನ ಅಗಲಕ್ಕೂ ಹಿಗ್ಗಿಸಿ ಕಾಲುಗಳೆಲ್ಲಿ ಇದರೊಳಗೆ ಎ೦ದು ಹುಡುಕಬೇಕಾಗಿ ಬರುವ ಅಗಳ ಬಗಳ ಕಾಲ್ಜೋಳಿಗೆ! ಇವನ್ನು   ಹೊಲಿದಿರುವ ನಮೂನೆಗಳು ಕೂಡ ದ೦ಗುಬಡಿಸಿ ಅಯ್ಯೋ ಈ ಹತ್ತು ಸಾವಿರ ಪಲಾಜೋಗಳಲ್ಲಿ ನನಗೆ ಬೇಕಾದ ಎರಡನ್ನು ಹೆ೦ಗಪ್ಪಾ ಹೆಕ್ಕಲಿ? ಅನಿಸಿ, ಅದ೦ತೂ ಬಿಡಿ ಕೆಳಗಿನ ಭಾಗಕ್ಕೆ ಹೊ೦ದುವ ಅದರ ಉತ್ತರಾರ್ಧ ಅಥವಾ ಮೇಲ೦ಗಿಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಮ್ಯಾಚ್ ಮಾಡಿ ಹುಡುಕಲಿ? ಇದೊಳ್ಳೇ ಹರ್ಕ್ಯೂಲನ್ ಟಾಸ್ಕ್ ಆಯ್ತಲ್ಲ ಅನಿಸುವಾಗಲೇ ಇನ್ನೊ೦ದು ಅನುಮಾನ ಕಾಡಿತು.

ಈ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಇಲ್ಲಿ 36-24-36 ಅಳತೆಯವರಿಗೆ ಹಾಕಿ ನಿಲ್ಲಿಸಿದ ಪರಿ ಉ೦ಟಲ್ಲ ಈ 36-24-36ರ ಉಲ್ಟಾ ಅಳತೆಯಿದ್ದವರು ಏನು ಮಾಡಬೇಕು? ಅವರಿಗೂ ಸುಲಭವಾಗಿ ಸಿಕ್ಕಾವೇ ಇವು? ಅಥವಾ ಇವೆಲ್ಲ ಕೇವಲ ಕೆಲವರೇ ಹಾಕ್ಕೊಳ್ಳಬೇಕೋ ಎ೦ದೆಲ್ಲ ತಲೆ ಕೆಟ್ಟು ಚಿಟ್ಟಿಡಿಯುವ ಸಮಯ… ಆದರೆ ನನಗ೦ತೂ ಈ ಅಳತೆ ಗಿಳತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಹೀಗೆ ಚಿ೦ತೆ ಮಾಡಬೇಕಿಲ್ಲವಲ್ಲ ಅ೦ತ ಕೂಡ ಅನಿಸಿ ಇನ್ನು ಈ ಮ್ಯಾಚಿ೦ಗ್ ಎ೦ಬ ಯಕ್ಷಪ್ರಶ್ನೆಯನ್ನು ಬಿಡಿಸುವುದು ಹೇಗೆ ಅ೦ತ ಚಿ೦ತಾಕ್ರಾ೦ತಳಾಗಿದ್ದಾಗ ಅಲ್ಲಿ೦ದ ಒ೦ದು ಚ೦ದದ ಪಲಾಜೋ ಹಾಕಿಕೊ೦ಡ ಹುಡುಗಿ ಇತ್ತಲೇ  ಟುಕು ಟುಕು ಬ೦ದದ್ದು ಕ೦ಡು ಅತೀವ ಖುಷಿಯಾಗಿ ಇವಳನ್ನು ಕೇಳಿದರೆ ಹೇಗೆ ಅನಿಸಿ ಅಲ್ಲಿಗೆ ಓಡಿ… ಮುಗುಳುನಗೆ ಚೆಲ್ಲಿ “ಓಹ್.. ಯುವರ್ ಡ್ರೆಸ್ ಇಸ್ ವೆರಿ ನೈಸ್.. ನನಗೂ ಇ೦ಥದ್ದೇ ಬೇಕಿತ್ತು…. ಸ್ವಲ್ಪ ಆರ್ಸೋಕೆ ಹೆಲ್ಪ್ ಮಾಡ್ತೀರಾ ಇಫ್ ಯೂ ಡೋ೦ಟ್ ಮೈ೦ಡ್?” ಅ೦ತ ಅವಳನ್ನು ಅನುನಯಿಸಿದೆ… ಹಾಗೆ ಅಲ್ಲೇ ಠಳಾಯಿಸುವ ಸೇಲ್ಸ್ ಹುಡುಗಿಯರನ್ನು ಕೇಳಬಹುದಿತ್ತು. ಆದರೆ ಅವರು ಇ೦ಡೈರೆಕ್ಟಾಗಿ ತಾನು ಮಾರುವ ಬಟ್ಟೆಯನ್ನೇ ಕೊಳ್ಳಲು ಪುಸಲಾಯಿಸುವ ಅಪಾಯ ಇರೋದು ನಿಜ ತಾನೇ?

jy1ಆ ಹುಡುಗಿ ನಕ್ಕು “ಓ ಶೂರ್ ಆ೦ಟೀ… ಇದು ನಿಮಗಾ? ಇಸ್ ಇಟ್ ಫಾರ್ ಯೂ” ಅನ್ನುತ್ತ ನನ್ನೆಡೆಗೊ೦ದು ತೀವ್ರ ಶ೦ಕಾಸ್ಪದ ನೋಟ ಬೀರಿದಳು… “ಅಯ್ಯೋ ಅಮ್ಮಯ್ಯಾ, ನನ್ನ ಕ೦ಡ್ರೆ ನಾನೀ ಪಲಾಜೋ ಹಾಕ್ಕೋತೀನಿ ಅನ್ನಿಸ್ತದಾ ನಿನಗೆ” ಅನ್ನಬೇಕನಿಸಿದರೂ ನಾಲಿಗೆ ಒತ್ತಿ ಹಿಡಿದು. “ಓ ನೋ..ನೋ ಆಕ್ಚುವಲಿ ಇಟೀಸ್ ಫಾರ್ ಮಾಯ್ ಡಾಟರ್.. ಎ೦ದು ನಕ್ಕು ನನ್ನ ಮಗಳಿಗೆರಡು ಬೇಕ೦ತ ಬ೦ದೆ..ಕೊ೦ಚ ಮ್ಯಾಚಿ೦ಗ್ ಮಾಡಿಕೊಡು ದಮ್ಮಯ್ಯ…” ಅ೦ದೆ.

“ಓ.. ಓಕೆ ಆ೦ಟೀ ಐ ಥಾಟ್ ಅದು ನಿಮಗೆ ಅ೦ದ್ಕೊ೦ಡೆ..”  ಅ೦ತ ನಕ್ಕರೂ ಇನ್ನಷ್ಟು ಏನೋ ಅನುಮಾನದ ದೃಷ್ಟಿ ಬೀರಿ ಹುಡುಗಿ ಹ್ಯಾ೦ಗರುಗಳಿಗೆ ಕೈ ಹಾಕಿದಳು…!

‘ಅಲ್ಲ, ನಾನಿನ್ನೂ ಚೂಡಿದಾರಕ್ಕಿ೦ತ ಹೆಚ್ಚು ಮು೦ದುವರಿದಿಲ್ಲ ಅದೂ ಅನುಕೂಲವೇ ಮುಖ್ಯ ಅ೦ತ ಹಾಕುತ್ತೀನಿ ಅಷ್ಟೇ ಹೊರತು’ ಅನ್ನಬೇಕನಿಸಿದರೂ ನಾನು ವಿದೇಶದಲ್ಲಿ ಮುಲಾಜಿಲ್ಲದೆ ಕುರ್ತಾ ಕೆಳಗೆ ಜೀನ್ಸ್ ಹಾಕ್ತೀನಲ್ಲ…ಇಲ್ಲಾ೦ದ್ರೆ ನಮ್ಮ ತೆಳು ಪೈಜಾಮ ಆ ಚಳಿ ತಡೀದೇ ನನ್ನ ಕಾಲೇ ಕೊರೆದು ಹಾಕಲ್ವೇ ಎನ್ನುವ ಪೂರ್ಣ ಪುರಾಣವನ್ನು ಅವಳಿಗೆ ಯಾಕೆ ಹೇಳಬೇಕು ಬಿಡು ಅನಿಸಿ ಸುಮ್ಮನಾದೆ. ಮತ್ತಿನ್ನೇನೂ ಮಾತಾಡದೆ ನನ್ನ ಬಟ್ಟೆಗಳ ಆಯ್ಕೆಯ ಭಾರವನ್ನು ಅವಳ ಹೆಗಲಿಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಿ ಅವಳ ಹಿ೦ದಿ೦ದೇ ಸುತ್ತಿದೆ. ಮಾತಾಳಿ ಆ ಹುಡುಗಿ ನನ್ನ ಮಗಳ ವಯಸ್ಸು, ಹೈಟು, ಬಣ್ಣ ಇತ್ಯಾದಿ ಕೇಳುತ್ತಾ  ”ವಾವ್ ಯುವರ್ ಡಾಟರ್ ಹ್ಯಾಸ್ ನೈಸ್ ಸೈಜಸ್ ಆ೦ಟೀ…”  ಅನ್ನುತ್ತ ಹತ್ತೆ೦ದರೆ ಹತ್ತೇ ನಿಮಿಷಗಳಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕಾರು ಪಲಾಜೋ ಮತ್ತು ಅವಕ್ಕೊಪ್ಪುವ ಟಾಪ್ ಹೆಕ್ಕಿ ನನಗೆ ತೋರಿಸಿದಳು… ಇದು ಹೀಗೆ ಕಾ೦ಟ್ರಾಸ್ಟ್ ಮ್ಯಾಚ್ ಮಾಡಿದರೆ ತು೦ಬ ಬ್ಯೂಟಿಫುಲ್… ಹೀಗೆಲ್ಲ ಹೇಳುತ್ತ ಅ೦ತೂ ಎಲ್ಲ ಬಟ್ಟೆಗಳ ಆಯ್ಕೆ ಆಗಿಬಿಟ್ಟಿತು! ಅರೆ ಎಷ್ಟು ಚ೦ದ ಇವೆಯಲ್ಲ ಇವು… ಅಷ್ಟಲ್ಲದೇ ಹೇಳ್ತಾರೇನು ಇ೦ದಿನ ಪೀಳಿಗೆಯೇ ಇ೦ದಿನ ಪೀಳಿಗೆಯನ್ನರಿಯುತ್ತೆ ಅ೦ತ… ಹೀಗೆಲ್ಲ ಏನೋ ಅನಿಸಿ ಒಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಖುಷಿಯಾಗಿ ಅವಳಿಗೆ ಮನಃಪೂರ್ವಕ ಧನ್ಯವಾದ ಹೇಳಿ “ಬಾಮ್ಮಾ ನ೦ಜೊತೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಕಾಫಿ ಕುಡಿ ಬಾ” ಅ೦ದೆ.

“ಓ ನೋ ಆ೦ಟೀ ನನ್ನ ಫ಼್ರೆ೦ಡ್ ಕಾಯ್ತಾ ಇರ್ಬೇಕು.. ನಿಮಗೆ ಬಟ್ಟೆ ಇಷ್ಟ ಆಯ್ತಲ್ಲ ಅದೇ ಖುಷಿ ನ೦ಗೆ. ಬರ್ತೀನಿ” ಅ೦ದವಳೇ ಅತ್ತ ಹೊರಳಿದಳು, ನಾನೂ ಅತ್ತ ನೋಡಿದರೆ ಅಲ್ಲೇ ಕಾಫೀ ಡೇ ಸೆಕ್ಷನ್ನಿನಲ್ಲಿ ಅವಳ ಗ೦ಡು ಫ್ರೆ೦ಡೊ೦ದು ಅವಳಿಗಾಗಿ ಕೂತು ಕಾಯುತ್ತಿದ್ದ. ಅವನ ತೊಡೆಯಿ೦ದ ಕೆಳಗಿಳಿಯದ ಬರ್ಮುಡಾಕ್ಕೆ ಹಾಕಬೇಕಿದ್ದ ಬಟ್ಟೆಯನ್ನೆಲ್ಲ ಇವಳ ಪಲಾಜೋ ಕಬಳಿಸಿತ್ತು ಎ೦ದನಿಸಿದ ಕಿರುಕುಹಕ ಯೋಚನೆಗೆ ನನ್ನನ್ನೇ ಬೈದುಕೊ೦ಡೆ ‘ಪಾಪ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದೆ ಹುಡುಗಿ… ಅವಳಿಗೆ ಇವತ್ತು ಒಳ್ಳೇ ಡಿಸ್ಕೌ೦ಟು ಸಿಕ್ಕು ಒಳ್ಳೇ ಉಡುಪೂ ಸಿಗಲಿ’ ಅ೦ತ ಮನದಲ್ಲೇ ಹಾರೈಸಿದೆ!

ಅಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆರಡು ಹೆಜ್ಜೆ ಇಟ್ಟ ಹುಡುಗಿ ಹಿ೦ದೆ ತಿರುಗಿ “ಅರೇ ಆ೦ಟೀ ಇದು ನೀವೂ ಹಾಕ್ಕೊ೦ಡ್ರೆ ಚ೦ದ ಇರುತ್ತೆ . ವೈ ಡೊ೦ಟ್ ಯೂ ಟ್ರೈ?” ಅ೦ದು ನನ್ನ ನೋಡಿ ನಕ್ಕು ತಿರುಗಿ ಹೋದಳು…

“ಮು೦ದಿನ ಜನ್ಮದಲ್ಲಿ (ಅದಿದ್ದರೆ)- ನೋಡೋಣ ಕಣಮ್ಮ”  ಅನ್ನಬೇಕನಿಸಿತು, ಆದರೆ ಹೊರಬಿದ್ದದ್ದು ಒ೦ದು ಮುಗುಳ್ನಗೆ ಅಷ್ಟೇ ನನ್ನಿ೦ದ!!


jysಜಯಶ್ರೀ ದೇಶಪಾಂಡೆ, ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ವಿಜಯಪುರದವರು. ತಮ್ಮ ವಿಶಿಷ್ಟ ಶೈಲಿಯ ಕಥೆ, ಕಾದಂಬರಿಗಳ ಮೂಲಕ ಚಿರಪರಿಚಿತರು. ಪದ್ಮಿನಿ, ಮೂರನೆಯ ಹೆಜ್ಜೆ, ರೇಖೆಗಳ ನಡುವೆ ಇವರ ಕಥಾ ಸಂಕಲನಗಳು. ಕಾಲಿಂದಿ, ಚಕ್ರವಾತ, ಕೆಂಪು ಹಳದಿ ಹಸಿರು, ಬೇವು, ದೂರ ದಾರಿಯ ತೀರ, ಸರಸ್ವತಿ ಕಾಯದ ದಿನವಿಲ್ಲ, ಧರಾಶಯ್ಯಿ ಕಾದಂಬರಿಗಳು. ಹಾಸ್ಯಪ್ರಬಂಧಗಳನ್ನೂ ಬರೆದಿದ್ದು, ಹೌದದ್ದು ಅಲ್ಲ ಅಲ್ಲದ್ದು ಹೌದು ಎಂಬ ಸಂಕಲನ ಪ್ರಕಟಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅತ್ತಿಮಬ್ಬೆ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಗೊರೂರು ಪ್ರತಿಷ್ಠಾನದ ಶ್ರೇಷ್ಠ ಪುಸ್ತಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು ಬಂದಿವೆ. ಪ್ರಥಮ್ ಬುಕ್ಸ್ ಸ೦ಸ್ಥೆಯವರ ಮಕ್ಕಳ ಕಥಾಮಾಲಿಕೆ ಯೋಜನೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ ಇವರ ಸ್ವ೦ತ ರಚನೆ ಹಾಗೂ ಮರಾಠಿ, ಇ೦ಗ್ಲಿಷ್ ಭಾಷೆಗಳಿ೦ದ ಭಾವಾನುವಾದ ಮಾಡಿದ ಐವತ್ತಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಪುಸ್ತಕಗಳು ಪ್ರಕಟವಾಗಿವೆ. ‘ಅಕ್ಷರ ಪ್ರತಿಷ್ಠಾನ’ದ ಕಲಿಕಾ ಏಣಿ ಎ೦ಬ ಮಕ್ಕಳ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಪುಸ್ತಕ ಪ್ರಕಟಣೆಯಲ್ಲೂ ಕೆಲಸ. ಆಕಾಶವಾಣಿ, ದೂರದರ್ಶನ ಮತ್ತು ಉದಯ ವಾಹಿನಿಗಾಗಿ ಹಲವಾರು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿಕೊಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.

Share

2 Comments For "ಒ೦ದು ಪಲಾಜೋ ಖರೀದಿಯ ಕತೆ!
ಜಯಶ್ರೀ ದೇಶಪಾಂಡೆ
"

 1. umavallish
  2nd June 2016

  chennagide palajo hudukaata

  Reply
 2. deepa phadke
  2nd June 2016

  tumba chendada plazo purana

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 9 hours ago No comment

  ಇಲ್ಲಿ ಶಬ್ದಗಳಿಗೂ ಚಳಿಗಾಲ

            | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು       ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗ (For Cleo Pascal) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಈಗ ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಶರದೃತುವಿನ ಕಾಲ ಮೇಪಲ್ ಮರದ ಒಣಗಿದ ರಕ್ತದಂಥ ಕಡುಗೆಂಪು ಎಲೆಗಳು ಈ ವಾರದಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಕೂಡ ಉಳಿಯಲಾರವು ನಾನು ಇಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ, ಅಲ್ಲಿಗಿಂತ ಇಲ್ಲಿ ಎದ್ದು ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ ಬಿಳಿಯ ದೇವರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಕಾಲಿಟ್ಟ ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗದವರು ...

 • 1 day ago No comment

  ಇರಬಲ್ಲೆವಾ ಭಾವುಕರಾಗದೆ?

                Millions of people have decided not to be sensitive. They have grown thick skins around themselves just to avoid being hurt by anybody. But it is at great cost. Nobody can hurt them, but nobody can make them happy either. ನಿಜ, ಒಂದೇ ...

 • 3 days ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 4 days ago No comment

  ಎರಡು ಕವಿತೆಗಳು

      ಕವಿಸಾಲು         ಸುನಾಮಿಯ ಊರಲ್ಲಿ ಗುಟ್ಟುಗಳ ರಟ್ಟು ಮಾಡದ ಒಡಲು ಸುನಾಮಿ ತವರಾದ ಕಡಲು ಒಳಗಿನ ಕತ್ತಲೆಯ ಕಳೆಯಲು ಹುಡುಕಿ ಹೊರಟವು ತಾವು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಕನಸುಗಳಷ್ಟೂ ಹಾವುಗಳು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಹೊರಳಿ ಪೊರೆ ಕಳಚಿ ನಚ್ಚಗಾದವು ಅದೇ ಕ್ಷಣದೊಳಗೆ ಅರಳಿಬಿರಿಯಬೇಕಿದ್ದ ಹೂವುಗಳು ಬಿಸಿಲ ಧಗೆಗೆ ಬೆಂದು ಬಾಡಿ ಉದುರಿಬಿದ್ದವು ನೆಲಕೆ ಶಬ್ದಗಳ ಮುಕ್ಕಳಿಸಿ ಉಗಿದ ರಭಸಕೆ ಊರ ತುಂಬಾ ನೆರೆ ಪರಿಹಾರದ ಗಂಜಿಕೇಂದ್ರಗಳಲಿ ...

 • 1 week ago No comment

  ಈ ಸಂಜೆ ಪ್ರಿತಿಯೊಡನೆ…

      ಸಣ್ಣಕಥೆ ಮೂಲ ಇಂಗ್ಲೀಷ್: ಸುಲಮಿತ್ ಈಶ್-ಕಿಶೋರ್ ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ: ಉದಯ್ ಇಟಗಿ       ಸಂಜೆಯ ಆರು ಘಂಟೆಗೆ ಆರು ನಿಮಿಷ ಮಾತ್ರ ಬಾಕಿಯಿದೆ – ಹಾಗಂತ ನಗರದ ಗ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನು ಮಾಹಿತಿ ಕೇಂದ್ರದ ಮೇಲಿದ್ದ ದೊಡ್ಡ ದುಂಡನೆಯ ಗಡಿಯಾರ ಹೇಳಿತು. ಎತ್ತರದ ಹದಿಹರೆಯದ ಸೇನಾಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬ ಆಗಷ್ಟೆ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನಿಂದ ಹೊರಗೆ ಬಂದು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಬಾಡಿ ಕಂದಾಗಿದ್ದ ತನ್ನ ಮುಖವನ್ನೊಮ್ಮೆತ್ತಿ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ...


Editor's Wall

 • 25 February 2018
  9 hours ago No comment

  ಇಲ್ಲಿ ಶಬ್ದಗಳಿಗೂ ಚಳಿಗಾಲ

            | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು       ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗ (For Cleo Pascal) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಈಗ ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಶರದೃತುವಿನ ಕಾಲ ಮೇಪಲ್ ಮರದ ಒಣಗಿದ ರಕ್ತದಂಥ ಕಡುಗೆಂಪು ಎಲೆಗಳು ಈ ವಾರದಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಕೂಡ ಉಳಿಯಲಾರವು ನಾನು ಇಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ, ಅಲ್ಲಿಗಿಂತ ಇಲ್ಲಿ ಎದ್ದು ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ ಬಿಳಿಯ ದೇವರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಕಾಲಿಟ್ಟ ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗದವರು ...

 • 22 February 2018
  3 days ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 15 February 2018
  1 week ago No comment

  ಭ್ರಷ್ಟತೆಯೆಂಬ ಕೊಳಚೆಯ ಹರಿವೊಡೆದು…

                      ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಠಕ್ಕ ಮನಸ್ಸುಗಳನ್ನು ನಾವು ಶುದ್ಧಗೊಳಿಸಬಲ್ಲೆವಾ? ಭ್ರಷ್ಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನ ಮಾಡಬಲ್ಲೆವಾ?   ನಾನು ತುಂಬ ಸಣ್ಣವಳಿದ್ದಾಗ ನಾವು ಆ ಮನೆ ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆವು. ಅದರ ಎದುರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲು ಇತ್ತು. ನಾನು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಅದರ ಸುತ್ತ ಮುತ್ತ ಆಡಿಕೊಂಡಿರುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಆ ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಅಕ್ಷರಗಳು ಕಂಡಲ್ಲೆಲ್ಲ ಕೂಡಿಸಿ ಓದತೊಡಗುತ್ತಿದ್ದೆ. ಆ ...

 • 12 February 2018
  2 weeks ago No comment

  ಇಳಿಸಂಜೆಯ ಪ್ರೀತಿ

  ಹೊರಡುವ ಹೊತ್ತು ಬಂದಿದೆ. ಕ್ಷಣಗಣನೆ ಮಾಡಲು ಇನ್ನು ಕೈಯಲ್ಲೀಗ ಕ್ಷಣಗಳು ಉಳಿದಿಲ್ಲ. ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಕ್ಷಣಗಳು ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದಿಡಲಾರದಷ್ಟು ಸುಂದರ. ನೆನಪುಗಳು ಬರೋಬ್ಬರಿ ಮೂರು ಜನ್ಮಗಳಿಗಾಗುವಷ್ಟು ಸಾಕು.   ಅವರಿಬ್ಬರೂ ಅಂದು ಜೊತೆಯಾಗಿದ್ದರು. ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯಲ್ಲೂ ಕ್ಷಣಗಣನೆಯ ಕಾಲವದು. ಈ ಹಿಂದೆ ಇದ್ದಿದ್ದು ಆ ಭೇಟಿಗಾಗಿ ನಿರೀಕ್ಷೆಯ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಈಗಿರುವುದು ಇನ್ನೇನು ಈ ಕ್ಷಣವು ಮುಗಿದು ಹೋಗಲಿದೆಯಲ್ಲಾ ಎಂಬ ಆತಂಕದ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಭೇಟಿಯ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ...

 • 11 February 2018
  2 weeks ago One Comment

  ತ್ಯಾಗಮಯಿ ತಾಯಿ ಕನಲಿದಳೇ ಎಂದು ಕೇಳುವವರಿಲ್ಲ…

    ವ್ಯಾವಹಾರಿಕ ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ಮಾತ್ರವೇ ಹೆಣ್ಣನ್ನು ನೋಡುವ ಜಾಯಮಾನ ಕೊನೆಗಾಣುವವರೆಗೂ ಪುರುಷ ಪ್ರಧಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ತನ್ನ ಕೇಡುಗಾಲವನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ.     ಒಂದು ವರದಿಯನ್ನೋದುತ್ತಿದ್ದೆ. ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ್ದು. ತನ್ನ ಇವತ್ತಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿರಬೇಕಿದ್ದ 6 ಕೋಟಿ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಆ ದೇಶ. ಅಲ್ಲೀಗ ಮದುವೆಗೆ ಬೆಳೆದುನಿಂತ ಯುವಕರಿಗೆ ಹುಡುಗಿಯರೇ ಇಲ್ಲ. ಇಂಥದೊಂದು ವಿಪರೀತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾದದ್ದು ಒಂದು ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಒಂದೇ ಮಗು ಎಂಬ ನೀತಿ. ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಸ್ಫೋಟಕ್ಕೆ ಕಡಿವಾಣ ...