Share

ಟೆಸ್ಸಿ, ಪ್ರಿಯ ಟೆಸ್ಸೀ
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ

IMG-20160516-WA0001

ಚಿಟ್ಟೆ ಬಣ್ಣ | CHITTE BANNA

 

bhagvati(1)‘Tess’ is a love song with a tragic ending- the best kind of love song of all

– Roger Ebert

ನ್ನನ್ನು ಸದಾ ಕಾಡುವ ಲೇಖಕ ಥಾಮಸ್ ಹಾರ್ಡಿ. ಅವನು ಚಿತ್ರಿಸಿದ ’ಟೆಸ್’ ಅಂತೂ ಸದಾ ನೆನಪಾಗುವ, ಹೃದಯ ಆರ್ದ್ರ ಗೊಳಿಸುವ ಆ ನೆನಪಿನ ಒರತೆಯಲ್ಲಿ ಮಿಂದಷ್ಟೂ ನಮ್ಮನ್ನು ಆಳದಲ್ಲಿ ತೇಲಿಸುವ, ಮುಳುಗಿಸುವ ಪಾತ್ರ. ಟೆಸ್ ನಮಗೆ ಇಷ್ಟವಾಗುವುದು ಅವಳ ಮಗು ಮನಸ್ಸಿನ ಆಂತರ್ಯಕ್ಕೆ. ಹಾರ್ಡಿ ಟೆಸ್ಸಳನ್ನು ‘infinitely gentle and  infinitely suffering thing’ ಎನ್ನುತ್ತಾನೆ. ಅವಳನ್ನು ಮದುವೆಯಾಗುವ ಏಂಜಲ್ ಹೇಳುತ್ತಾನೆ: “You are too much of a child, too immature. Too ignorant, I suppose”.  ’ನಿಸರ್ಗದ ಮಗಳು’ ಎಂದು ಬಣ್ಣಿಸುತ್ತಾನೆ.

t6

ಥಾಮಸ್ ಹಾರ್ಡಿ

t2ನೆನಪಾದಾಗೆಲ್ಲ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಹನಿ ತರಿಸುತ್ತಾಳೆ ಟೆಸ್. ಅದು ಸಾಲದೆಂಬಂತೆ  ಪೋಲಂಡ್‌ನ ರೋಮನ್ ಪೋಲನ್ಸ್ಕಿಯ ನಿರ್ದೇಶನದ ಚಲನಚಿತ್ರ ಟೆಸ್ ಹೃದಯದ ಹದವಾದ ಬೆಂಕಿಗೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ತುಪ್ಪ ಸುರಿಯುತ್ತದೆ ! ಇನ್ನಷ್ಟು ತಳಮಳ ಎಬ್ಬಿಸುತ್ತಾಳೆ ಟೆಸ್. ಈ ಚಿತ್ರದ ಟೆಸ್‌ನ ಪಾತ್ರಧಾರಿ ಹಾರ್ಡಿಯ ಟೆಸ್‌ನ ಪ್ರತಿರೂಪ. ಅದೇ ಮಾಧುರ್ಯ, ಕೋಮಲತೆ, ಮುಗ್ದತೆ ಹೊರಸೂಸುವ ಕಣ್ಣುಗಳು, ಮುದ್ದು ಮುಖಕ್ಕೆ ಲಾಲಿ ಹಾಡುವ ಮೃದು ಕೂದಲ ರಾಶಿ. ಓಹ್ ! ಟೆಸ್ ಎಂಥ ಸುಂದರಿ !  ಅವಳ ಮುದ್ದಾದ ಹ್ಯಾಟಿಗೆ ಅಲೆಕ್ ಡರ್ಬಿವಿಲ್ ತಿಳಿ ಗುಲಾಬಿಗಳನ್ನು ಮುಡಿಸಿದಾಗ ಇನ್ನಷ್ಟು ಮುದ್ದಾಗಿ ಕಾಣುವ ಟೆಸ್ ಅರ್ಥಾತ್ ನಟಾಷ ಕಿನ್‌ಸ್ಕಿ ನಮ್ಮ ಹೃದಯದಲ್ಲಿ ತರಂಗಗಳನ್ನೇಳಿಸುತ್ತಾಳೆ. ನಾವಿಲ್ಲಿ ನೋಡುತ್ತಿರುವುದು ಪಾತ್ರಧಾರಿ  ನಟಾಷಳನ್ನಲ್ಲ. ಅವಳು ಏಂಜಲ್‌ನ ಪ್ರಿಯ ಟೆಸ್ಸೀಯೇ. ಅವಳು ಮದುವೆಯಾಗುವ ಏಂಜಲ್ ಕ್ಲೇರ್ ಕೂಡ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ, ಕಾದಂಬರಿಯಲ್ಲಿ ನಮಗೆ ಪ್ರಿಯವಾಗುವ ಪಾತ್ರ. ಟೆಸ್‌ನ ಗೆಳತಿಯರಾದ, ಅವಳು ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಡೈರಿ ಪಾರ್ಮ್ ನಲ್ಲಿ ಅವಳಿಗೆ ಜೊತೆಯಾಗುವ ಇಜ್ ಹ್ಯುಯೆಟ್, ಮರಿಯನ್, ಹಾಗು ಮತ್ತು ರೆಟ್ಟಿ   ಮೂವರು ಪಾತ್ರಧಾರಿಗಳು, ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಮುಖ್ಯ ಪಾತ್ರಧಾರಿಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಹಾರ್ಡಿಯ ಕಾದಂಬರಿಯ ಪಾತ್ರಗಳ ಪ್ರತಿರೂಪವನ್ನೇ ಕಾಣುತ್ತೇವೆ.

t5

ರೋಮನ್ ಪೋಲನ್ಸ್ಕಿ

ನಿರ್ದೇಶಕ ಪೋಲನ್ಸ್ಕಿ ನಮ್ಮನ್ನು ಖಂಡಿತ ನಿರಾಶೆ ಮಾಡುತ್ತಿಲ್ಲ. ಹಾರ್ಡಿಯ ಮೂಲ ಕಾದಂಬರಿಯನ್ನು ತೆರೆಯ ಮೇಲೆ ಅದೇ ಮೂಲ ಲಯದಲ್ಲಿ ಓದುತ್ತಿದ್ದೇವೆ, ದೃಶ್ಯದಲ್ಲಿ ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ನಿಜ, ನಾವು ಕನಸು ಕಾಣುತ್ತಿಲ್ಲ!  ಕಾದಂಬರಿಯನ್ನು ಓದಿದ, ಈ ಚಿತ್ರವನ್ನು t3ನೋಡಿದ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರಿಗೂ ಇದು ಅನ್ನಿಸದಿರದು. ಅದು ಚಲನ ಚಿತ್ರದ ಪ್ರಥಮ ದೃಶ್ಯದಲ್ಲೇ ನಮಗೆ ಗೊತ್ತಾಗಿ ಬಿಡುತ್ತದೆ. ಚಿತ್ರ ಪೂರ್ಣ ನಮ್ಮನ್ನು ಆವರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಒಂದೇ ಲಯದಲ್ಲಿ, ವಿವಿಧ ತರಂಗಾಂತರಗಳಲ್ಲಿ… ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ಅಲೆಗಳು ಹುಟ್ಟಿ, ಏರಿ, ಇಳಿದು ಒಮ್ಮೆಲ್ಲೇ ಭಾರಿ ಅಲೆಯೊಂದು ಬಡಿದು ಒಂದು ಕ್ಷಣ ನಮ್ಮನ್ನು ಸ್ತಬ್ದಗೊಳಿಸುವ, ಕಂಪನಗೊಳಿಸುವ ರೀತಿಯದ್ದು. ಆ ಕಂಪನ ಮೆಲುವಾಗಿ ನಮ್ಮನ್ನು ತೀಡಿ, ತಳಮಳ ಹುಟ್ಟಿಸುವುದು ಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡುವ ಹತ್ತು ಜನರಲ್ಲಿ ಐದು ಜನರಿಗಾದರು ಆಗದಿರದು. ಆ ತಳಮಳ ನಿಟ್ಟಿಸುರಾಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ ಚಿತ್ರ ಮುಗಿದ ಮೇಲೆ.  ತಾನು ಮಾಡಿದ ತಪ್ಪಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ ಅನುಭವಿಸಲೇಬೇಕು ಎನ್ನುತ್ತಾಳೆ ಟೆಸ್ಸ್.

ಹಲವಾರು ಜನರು ಟೆಸ್ ಸಿನೆಮಾ ಮಾಡುವುದು ಶುದ್ಧ ಮೂರ್ಖತನ ಎಂದರಂತೆ.  ಆದರೆ ನನಗೆ ನನ್ನದೇ ಆದ ಅನುಮಾನಗಳಿವೆ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ ಪೊಲನ್‌ಸ್ಕಿ. ಹಾರ್ಡಿಯ ಟೆಸ್ ಅನ್ನು ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ ಅನುವಾದಿಸಿರುವ ನಾಗರಾಜರಾವ್ ಅದೇ ಮಾಧುರ್ಯವನ್ನು ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ ತಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಇದನ್ನು ಬರೆಯುವ ವೇಳೆಗೆ ರೋಮನ್ ಪೋಲನ್ಸ್ಕಿ ಅಪ್ರಾಪ್ತ ಯುವತಿಯ ಮಾನಾಪಹರಣದ ಆರೋಪ ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಜೀವಮಾನವೆಲ್ಲ ಗಳಿಸಿದ ಗೆಲುವನ್ನೆಲ್ಲ ಒಂದು ಅವಿವೇಕ ಮರೆಸುವುದನ್ನು ವಿಷಾದದಿಂದ ಹೇಳಬೇಕಾಗಿದೆ.

———-

bhagavathi1ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಹುಟ್ಟಿದ್ದು ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ. ಹವ್ಯಾಸಿ ಬರಹಗಾರ್ತಿ. ಬೆಂಗಳೂರು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಿಂದ ಆಂಗ್ಲ ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ಎಂಎ ಪದವಿ.. ಮೂಲ ಆಸಕ್ತಿ ಬರವಣಿಗೆಯಾದರೂ, ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಛಾಯಾಗ್ರಹಣ ಬಹಳ ಇಷ್ಟವಾದ ಹವ್ಯಾಸ. ‘ಏಕಾಂತದ ಮಳೆ’ (೧೯೯೯) ಮತ್ತು ‘ಚಂಚಲ ನಕ್ಷತ್ರಗಳು’ (೨೦೦೫) ಪ್ರಕಟಿತ ಪುಸ್ತಕಗಳು.

 

Share

8 Comments For "ಟೆಸ್ಸಿ, ಪ್ರಿಯ ಟೆಸ್ಸೀ
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ
"

 1. ಲಾವಣ್ಯ ಪ್ರಭಾ ಕೆ.ಎನ್.
  11th June 2016

  ಸುಮಾರು ಇಪ್ಪತ್ತು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಗೆಳತಿಯರಾಗಿದ್ದರೂ , ಭಗವತಿ ನಿನ್ನ ಬರಹ ಓದಿ ,ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಸೋತು ಹೋದೆ ಕಣೇ…ಹೆಚ್ಚು ಹೆಚ್ಚು ಬರೀತಿರು.

  Reply
  • ಭಗವತಿ
   12th June 2016

   Thank you 🙂

   Reply
 2. 13th June 2016

  ಮೇಡಂ,ಭಾಷೆ ಭಾವಾಭಿವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾಗಿ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟಿದೆ.ಇನ್ನೂ ಬರೀರಿ….

  Reply
  • Bhagavathi
   4th July 2016

   ಥ್ಯಾಂಕ್ಸ್ ಪ್ರಸನ್ನ! ..ನೀವೂ ಕೂಡ ಬರೆಯಿರಿ !!

   Reply
 3. ಗೀತಾ ಡಿ.ಸಿ.
  31st July 2016

  Nice

  Reply
  • Bhagavathi
   3rd August 2016

   ಥ್ಯಾಂಕ್ಸ್ !

   Reply
 4. 18th August 2016

  ಸಡನ್ ಆಗಿ ಟೆಸ್ಸೀ ಅಂತ ಓದಿ ಈ ಕಾಲಂ ಓದಿದೆ. ಇವಳು ನನ್ನ ಆತ್ಮ ಸಖಿ.
  ಮೊದಮೊದಲು ಓದಿದಂದಿನಿಂದ ಹಿಡಿದು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗಿನ ನನ್ನ ೩೮ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಯಾವುದು ನಿನ್ನ ಫೇವರಿಟ್ ಪುಸ್ತಕ ಒಂದೇ ಒಂದು ಹೇಳಬೇಕು ಅಂದ್ರೆ ಇದೇ ನನ್ನ ಇಷ್ಟದ ಪುಸ್ತಕ.
  ಆಮೇಲೆ ಮರಳಿ ಮಣ್ಣಿಗೆ.
  ನೀವು ಬರೆದ ಈ ಕಾಲಂ ತುಂಬ ಚೆಂದವಾಗಿ ಹಳೇ ವೆಸ್ಸೆಕ್ಸಿನ ಹಸಿರುಗುಡ್ಡದ ಹಾಗೇ ಬಂದಿದೆ.
  ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಮುಂಚೆ ಟೆಸ್ಸಿಯ ಕೈಯಿಂದ ಕರೆಯಲ್ಪಟ್ಟ ತುಂಬಿಸಿದ ನೊರೆಹಾಲಿನ ಹಾಗೆ. ಅಲೆ ಇಣುಕಿ ಏಂಜೆಲೋ ನಕ್ಕ ಹಾಗೆ.

  Reply
 5. ಭಗವತಿ
  20th August 2016

  ಧನ್ಯವಾದಗಳು ಸಿಂಧೂ ರಾವ್..!!

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 7 days ago No comment

  ನಮ್ಮ ಕಣ್ಣುಗಳೇಕೆ ಭಾರವಾಗುತ್ತಿವೆ?

        ಕವಿಸಾಲು           ತಿರುಕನ ಕನಸಲ್ಲ ನನ್ನದು ತಿರುಕನಲ್ಲ ಕಣ್ರಿ ನಾನು ನಿಮ್ಮ ಮರುಕ ಗಿರುಕ ಎಲ್ಲಾ ನನಗೆ ಹಿಡಿಸಲ್ಲ ಅವ್ರು ಕೋಟೆ ಕಟ್ಟಿ ನ್ಯಾಯ ನೀತಿಗಳ ತಮ್ಮಲ್ಲೆ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟು ಒಳಗೆ ಬೆಚ್ಚಗೆ ಕೂತಿರಬಹುದು ನ್ಯಾಯಕ್ಕೆ ಕನ್ನ ಹಾಕೋ ನಾನು ತಿರುಕ ಹೇಗೆ ಆಗಬೇಕು? ತಿರುಕನದೇನೋ ಕನಸಿತ್ತು ನನ್ನದು ಕೂಡಾ ಕನಸೆಂದು ಆ ಕೋಟೆ ಒಳಗಿರುವವರು ಕನವರಿಸುತ್ತಿರಬಹುದು ಬೂದಿ ಮುಚ್ಚಿದ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕೊಂಕಣಿ ಪ್ರತಿಭೆಯನ್ನರಸಿ ಕರ್ನಾಟಕಕ್ಕೆ ಬಂದ ಪ್ರಶಸ್ತಿ

      ಅತಿಥಿ           ಈ ಬಾರಿ ಕರ್ನಾಟಕವು ಎರಡು ಕೇಂದ್ರ ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳನ್ನು ತನ್ನ ಮಡಿಲಿಗೆ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿತು ಎಂದರೆ ಅಚ್ಚರಿಯಾಗಬಹುದು. ಆದರೂ ಇದು ಸತ್ಯ. ಪ್ರಮಾದವೇನಾದರೂ ಆಯಿತೇ? ಒಂದೇ ಪುರಸ್ಕಾರವನ್ನು ಇಬ್ಬರಿಗೆ ಹಂಚಿರಬಹುದೇ? ಎಂದೆಲ್ಲ ಯೋಚಿಸಿ ತಲೆ ಕೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೀರಾ? ಇಲ್ಲಿದೆ ನೋಡಿ ಉತ್ತರ. ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ 2018ರ ಕೇಂದ್ರಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿಯ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರ ಘೋಷಣೆಯಾದಾಗಲೇ ಕರ್ನಾಟಕದ ಕೊಂಕಣಿ ಕವಯತ್ರಿ ವಿಲ್ಮಾ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಸಾಹಸದ ಆ ನಿಮಿಷಗಳು

          ಮೊದಲ ಬಾರಿಯಾದ್ದರಿಂದ ಕೆಲವೇ ನಿಮಿಷಗಳ ಈ ಜಿಗಿತದ ರೋಚಕತೆ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ನನ್ನನ್ನು ಆವರಿಸಿದ್ದು ಸುಳ್ಳಲ್ಲ.         ಬ್ಯಾಂಕರುಗಳು, ಅಕೌಂಟೆಂಟುಗಳು ವರ್ಷದ ಮೊದಲಿಂದ ಹಿಡಿದು ಮಾರ್ಚಿ ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಭಾರೀ ಬ್ಯುಸಿಯಾಗುವಂತೆ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನ ಸರ್ಕಾರೀ ದಂತ ವೈದ್ಯಕೀಯ ರಂಗದಲ್ಲೂ ಧಾವಂತ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಗುತ್ತಿಗೆ ಪಡೆದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾರ್ಚಿಯ ಕೊನೆಗೆ ಪೂರ್ತಿಗೊಳಿಸದಿದ್ದರೆ ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ಕಾಂಟ್ರಾಕ್ಟ್ ನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಫಿಫಾ ಫಿವರ್

  ಅಂದು ಎಲ್ಲರ ಕಣ್ಣುಗಳೂ ಬೇರೇನನ್ನೋ ದಿಟ್ಟಿಸುತ್ತಿದ್ದವು. ಅದೊಂದು ಸುಂದರ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ಆವರಣದ ಒಳಗೂ ಹೊರಗೂ ಬಂದವರಿಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಜಾಗವಿರುವಂಥದ್ದು. ಜೊತೆಗೇ ಒಂದು ಪುಟ್ಟ ಮೈದಾನದಂತಿರುವ ಜಾಗವನ್ನೂ, ಈಜುಕೊಳವನ್ನೂ ಹೊಂದಿರುವ ಸುಸಜ್ಜಿತ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ನಾನು ಪ್ರತೀ ತಿಂಗಳು ಲುವಾಂಡಾಗೆ ಬಂದಿಳಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಇಲ್ಲಿಯ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೇ ನನಗೆ ಅನ್ನದಾತರು. ಹೀಗಾಗಿ ಎಲ್ಲೆಲ್ಲೂ ನನಗೆ ಪರಿಚಿತ ಮುಖಗಳೇ. ಅಂದು ಮಾತ್ರ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೊಬ್ಬ ಗಡಿಬಿಡಿಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಆರ್ಡರ್ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಅಷ್ಟೇ ಅವಸರದಲ್ಲಿ ಖಾದ್ಯಗಳನ್ನು ತಂದಿಟ್ಟು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ದಾರಿಯೇ ದೈವ… ವೈಷ್ಣೋದೇವಿ

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 months ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  3 months ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  3 months ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...