Share

ಟೆಸ್ಸಿ, ಪ್ರಿಯ ಟೆಸ್ಸೀ
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ

IMG-20160516-WA0001

ಚಿಟ್ಟೆ ಬಣ್ಣ | CHITTE BANNA

 

bhagvati(1)‘Tess’ is a love song with a tragic ending- the best kind of love song of all

– Roger Ebert

ನ್ನನ್ನು ಸದಾ ಕಾಡುವ ಲೇಖಕ ಥಾಮಸ್ ಹಾರ್ಡಿ. ಅವನು ಚಿತ್ರಿಸಿದ ’ಟೆಸ್’ ಅಂತೂ ಸದಾ ನೆನಪಾಗುವ, ಹೃದಯ ಆರ್ದ್ರ ಗೊಳಿಸುವ ಆ ನೆನಪಿನ ಒರತೆಯಲ್ಲಿ ಮಿಂದಷ್ಟೂ ನಮ್ಮನ್ನು ಆಳದಲ್ಲಿ ತೇಲಿಸುವ, ಮುಳುಗಿಸುವ ಪಾತ್ರ. ಟೆಸ್ ನಮಗೆ ಇಷ್ಟವಾಗುವುದು ಅವಳ ಮಗು ಮನಸ್ಸಿನ ಆಂತರ್ಯಕ್ಕೆ. ಹಾರ್ಡಿ ಟೆಸ್ಸಳನ್ನು ‘infinitely gentle and  infinitely suffering thing’ ಎನ್ನುತ್ತಾನೆ. ಅವಳನ್ನು ಮದುವೆಯಾಗುವ ಏಂಜಲ್ ಹೇಳುತ್ತಾನೆ: “You are too much of a child, too immature. Too ignorant, I suppose”.  ’ನಿಸರ್ಗದ ಮಗಳು’ ಎಂದು ಬಣ್ಣಿಸುತ್ತಾನೆ.

t6

ಥಾಮಸ್ ಹಾರ್ಡಿ

t2ನೆನಪಾದಾಗೆಲ್ಲ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಹನಿ ತರಿಸುತ್ತಾಳೆ ಟೆಸ್. ಅದು ಸಾಲದೆಂಬಂತೆ  ಪೋಲಂಡ್‌ನ ರೋಮನ್ ಪೋಲನ್ಸ್ಕಿಯ ನಿರ್ದೇಶನದ ಚಲನಚಿತ್ರ ಟೆಸ್ ಹೃದಯದ ಹದವಾದ ಬೆಂಕಿಗೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ತುಪ್ಪ ಸುರಿಯುತ್ತದೆ ! ಇನ್ನಷ್ಟು ತಳಮಳ ಎಬ್ಬಿಸುತ್ತಾಳೆ ಟೆಸ್. ಈ ಚಿತ್ರದ ಟೆಸ್‌ನ ಪಾತ್ರಧಾರಿ ಹಾರ್ಡಿಯ ಟೆಸ್‌ನ ಪ್ರತಿರೂಪ. ಅದೇ ಮಾಧುರ್ಯ, ಕೋಮಲತೆ, ಮುಗ್ದತೆ ಹೊರಸೂಸುವ ಕಣ್ಣುಗಳು, ಮುದ್ದು ಮುಖಕ್ಕೆ ಲಾಲಿ ಹಾಡುವ ಮೃದು ಕೂದಲ ರಾಶಿ. ಓಹ್ ! ಟೆಸ್ ಎಂಥ ಸುಂದರಿ !  ಅವಳ ಮುದ್ದಾದ ಹ್ಯಾಟಿಗೆ ಅಲೆಕ್ ಡರ್ಬಿವಿಲ್ ತಿಳಿ ಗುಲಾಬಿಗಳನ್ನು ಮುಡಿಸಿದಾಗ ಇನ್ನಷ್ಟು ಮುದ್ದಾಗಿ ಕಾಣುವ ಟೆಸ್ ಅರ್ಥಾತ್ ನಟಾಷ ಕಿನ್‌ಸ್ಕಿ ನಮ್ಮ ಹೃದಯದಲ್ಲಿ ತರಂಗಗಳನ್ನೇಳಿಸುತ್ತಾಳೆ. ನಾವಿಲ್ಲಿ ನೋಡುತ್ತಿರುವುದು ಪಾತ್ರಧಾರಿ  ನಟಾಷಳನ್ನಲ್ಲ. ಅವಳು ಏಂಜಲ್‌ನ ಪ್ರಿಯ ಟೆಸ್ಸೀಯೇ. ಅವಳು ಮದುವೆಯಾಗುವ ಏಂಜಲ್ ಕ್ಲೇರ್ ಕೂಡ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ, ಕಾದಂಬರಿಯಲ್ಲಿ ನಮಗೆ ಪ್ರಿಯವಾಗುವ ಪಾತ್ರ. ಟೆಸ್‌ನ ಗೆಳತಿಯರಾದ, ಅವಳು ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಡೈರಿ ಪಾರ್ಮ್ ನಲ್ಲಿ ಅವಳಿಗೆ ಜೊತೆಯಾಗುವ ಇಜ್ ಹ್ಯುಯೆಟ್, ಮರಿಯನ್, ಹಾಗು ಮತ್ತು ರೆಟ್ಟಿ   ಮೂವರು ಪಾತ್ರಧಾರಿಗಳು, ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಮುಖ್ಯ ಪಾತ್ರಧಾರಿಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಹಾರ್ಡಿಯ ಕಾದಂಬರಿಯ ಪಾತ್ರಗಳ ಪ್ರತಿರೂಪವನ್ನೇ ಕಾಣುತ್ತೇವೆ.

t5

ರೋಮನ್ ಪೋಲನ್ಸ್ಕಿ

ನಿರ್ದೇಶಕ ಪೋಲನ್ಸ್ಕಿ ನಮ್ಮನ್ನು ಖಂಡಿತ ನಿರಾಶೆ ಮಾಡುತ್ತಿಲ್ಲ. ಹಾರ್ಡಿಯ ಮೂಲ ಕಾದಂಬರಿಯನ್ನು ತೆರೆಯ ಮೇಲೆ ಅದೇ ಮೂಲ ಲಯದಲ್ಲಿ ಓದುತ್ತಿದ್ದೇವೆ, ದೃಶ್ಯದಲ್ಲಿ ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ನಿಜ, ನಾವು ಕನಸು ಕಾಣುತ್ತಿಲ್ಲ!  ಕಾದಂಬರಿಯನ್ನು ಓದಿದ, ಈ ಚಿತ್ರವನ್ನು t3ನೋಡಿದ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರಿಗೂ ಇದು ಅನ್ನಿಸದಿರದು. ಅದು ಚಲನ ಚಿತ್ರದ ಪ್ರಥಮ ದೃಶ್ಯದಲ್ಲೇ ನಮಗೆ ಗೊತ್ತಾಗಿ ಬಿಡುತ್ತದೆ. ಚಿತ್ರ ಪೂರ್ಣ ನಮ್ಮನ್ನು ಆವರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಒಂದೇ ಲಯದಲ್ಲಿ, ವಿವಿಧ ತರಂಗಾಂತರಗಳಲ್ಲಿ… ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ಅಲೆಗಳು ಹುಟ್ಟಿ, ಏರಿ, ಇಳಿದು ಒಮ್ಮೆಲ್ಲೇ ಭಾರಿ ಅಲೆಯೊಂದು ಬಡಿದು ಒಂದು ಕ್ಷಣ ನಮ್ಮನ್ನು ಸ್ತಬ್ದಗೊಳಿಸುವ, ಕಂಪನಗೊಳಿಸುವ ರೀತಿಯದ್ದು. ಆ ಕಂಪನ ಮೆಲುವಾಗಿ ನಮ್ಮನ್ನು ತೀಡಿ, ತಳಮಳ ಹುಟ್ಟಿಸುವುದು ಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡುವ ಹತ್ತು ಜನರಲ್ಲಿ ಐದು ಜನರಿಗಾದರು ಆಗದಿರದು. ಆ ತಳಮಳ ನಿಟ್ಟಿಸುರಾಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ ಚಿತ್ರ ಮುಗಿದ ಮೇಲೆ.  ತಾನು ಮಾಡಿದ ತಪ್ಪಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ ಅನುಭವಿಸಲೇಬೇಕು ಎನ್ನುತ್ತಾಳೆ ಟೆಸ್ಸ್.

ಹಲವಾರು ಜನರು ಟೆಸ್ ಸಿನೆಮಾ ಮಾಡುವುದು ಶುದ್ಧ ಮೂರ್ಖತನ ಎಂದರಂತೆ.  ಆದರೆ ನನಗೆ ನನ್ನದೇ ಆದ ಅನುಮಾನಗಳಿವೆ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ ಪೊಲನ್‌ಸ್ಕಿ. ಹಾರ್ಡಿಯ ಟೆಸ್ ಅನ್ನು ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ ಅನುವಾದಿಸಿರುವ ನಾಗರಾಜರಾವ್ ಅದೇ ಮಾಧುರ್ಯವನ್ನು ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ ತಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಇದನ್ನು ಬರೆಯುವ ವೇಳೆಗೆ ರೋಮನ್ ಪೋಲನ್ಸ್ಕಿ ಅಪ್ರಾಪ್ತ ಯುವತಿಯ ಮಾನಾಪಹರಣದ ಆರೋಪ ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಜೀವಮಾನವೆಲ್ಲ ಗಳಿಸಿದ ಗೆಲುವನ್ನೆಲ್ಲ ಒಂದು ಅವಿವೇಕ ಮರೆಸುವುದನ್ನು ವಿಷಾದದಿಂದ ಹೇಳಬೇಕಾಗಿದೆ.

———-

bhagavathi1ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಹುಟ್ಟಿದ್ದು ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ. ಹವ್ಯಾಸಿ ಬರಹಗಾರ್ತಿ. ಬೆಂಗಳೂರು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಿಂದ ಆಂಗ್ಲ ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ಎಂಎ ಪದವಿ.. ಮೂಲ ಆಸಕ್ತಿ ಬರವಣಿಗೆಯಾದರೂ, ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಛಾಯಾಗ್ರಹಣ ಬಹಳ ಇಷ್ಟವಾದ ಹವ್ಯಾಸ. ‘ಏಕಾಂತದ ಮಳೆ’ (೧೯೯೯) ಮತ್ತು ‘ಚಂಚಲ ನಕ್ಷತ್ರಗಳು’ (೨೦೦೫) ಪ್ರಕಟಿತ ಪುಸ್ತಕಗಳು.

 

Share

8 Comments For "ಟೆಸ್ಸಿ, ಪ್ರಿಯ ಟೆಸ್ಸೀ
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ
"

 1. ಲಾವಣ್ಯ ಪ್ರಭಾ ಕೆ.ಎನ್.
  11th June 2016

  ಸುಮಾರು ಇಪ್ಪತ್ತು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಗೆಳತಿಯರಾಗಿದ್ದರೂ , ಭಗವತಿ ನಿನ್ನ ಬರಹ ಓದಿ ,ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಸೋತು ಹೋದೆ ಕಣೇ…ಹೆಚ್ಚು ಹೆಚ್ಚು ಬರೀತಿರು.

  Reply
  • ಭಗವತಿ
   12th June 2016

   Thank you 🙂

   Reply
 2. 13th June 2016

  ಮೇಡಂ,ಭಾಷೆ ಭಾವಾಭಿವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾಗಿ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟಿದೆ.ಇನ್ನೂ ಬರೀರಿ….

  Reply
  • Bhagavathi
   4th July 2016

   ಥ್ಯಾಂಕ್ಸ್ ಪ್ರಸನ್ನ! ..ನೀವೂ ಕೂಡ ಬರೆಯಿರಿ !!

   Reply
 3. ಗೀತಾ ಡಿ.ಸಿ.
  31st July 2016

  Nice

  Reply
  • Bhagavathi
   3rd August 2016

   ಥ್ಯಾಂಕ್ಸ್ !

   Reply
 4. 18th August 2016

  ಸಡನ್ ಆಗಿ ಟೆಸ್ಸೀ ಅಂತ ಓದಿ ಈ ಕಾಲಂ ಓದಿದೆ. ಇವಳು ನನ್ನ ಆತ್ಮ ಸಖಿ.
  ಮೊದಮೊದಲು ಓದಿದಂದಿನಿಂದ ಹಿಡಿದು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗಿನ ನನ್ನ ೩೮ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಯಾವುದು ನಿನ್ನ ಫೇವರಿಟ್ ಪುಸ್ತಕ ಒಂದೇ ಒಂದು ಹೇಳಬೇಕು ಅಂದ್ರೆ ಇದೇ ನನ್ನ ಇಷ್ಟದ ಪುಸ್ತಕ.
  ಆಮೇಲೆ ಮರಳಿ ಮಣ್ಣಿಗೆ.
  ನೀವು ಬರೆದ ಈ ಕಾಲಂ ತುಂಬ ಚೆಂದವಾಗಿ ಹಳೇ ವೆಸ್ಸೆಕ್ಸಿನ ಹಸಿರುಗುಡ್ಡದ ಹಾಗೇ ಬಂದಿದೆ.
  ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಮುಂಚೆ ಟೆಸ್ಸಿಯ ಕೈಯಿಂದ ಕರೆಯಲ್ಪಟ್ಟ ತುಂಬಿಸಿದ ನೊರೆಹಾಲಿನ ಹಾಗೆ. ಅಲೆ ಇಣುಕಿ ಏಂಜೆಲೋ ನಕ್ಕ ಹಾಗೆ.

  Reply
 5. ಭಗವತಿ
  20th August 2016

  ಧನ್ಯವಾದಗಳು ಸಿಂಧೂ ರಾವ್..!!

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 7 hours ago No comment

  ತೇಪೆಗಳೆಂದರೆ…

        ಕವಿಸಾಲು     ಆಗೆಲ್ಲಾ ಹೇಳಿ ಕಳಿಸದೆಯೇ ಬಂದುಬಿಡುತ್ತಿದ್ದ ಆಗೊಮ್ಮೆ ಈಗೊಮ್ಮೆ ಆರು ತಿಂಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಸೋರುವ ಬಿಂದಿಗೆಯಿಂದ ತೊಟ್ಟಿಕ್ಕಿದ ಹನಿಯೋ ಭಾರ ತಾಳದೆ ಮುರಿದ ಬಕೇಟಿನ ಸದ್ದೋ ಕೇಳುತ್ತಿದ್ದಿರಬಹುದೇ? ವಿಶೇಷ ಹತಾರ ಪಿತಾರಗಳೇನಿಲ್ಲ ಹಳೆಯ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ತುಂಡು, ಸುಡುಬೆಂಕಿ ಕಾಸಿ ಬರೆ ಇಟ್ಟರೆ ಸುಟ್ಟ ವಾಸನೆ ಜೊತೆಗೆ ಸಣ್ಣಗೆ ಹೊಗೆ ಆದರೆ, ಬಿರುಕು ಮುಚ್ಚುತ್ತಿತ್ತು ತುಂಡುಗಳು ಕೂಡುತ್ತಿದ್ದವು ಗಾಯದ ಗುರುತು ಉಳಿಯುತ್ತಿತ್ತು ನಿಜ ಆದರೆ ...

 • 23 hours ago No comment

  ನನ್ನೊಳಗಿನ ಮೈನಾ ಪಿಸುಗುಟ್ಟಿದಾಗ…

          ಕಾಣಲು ಸಣ್ಣವೆಂಬ ಸಂಗತಿಗಳ ಸೂಕ್ಷ್ಮದಲ್ಲಿ ಸಂಬಂಧಗಳ ಬಿಂಬ ಗಮನಿಸುತ್ತ…     ಅದೊಂದು ಫಲವತ್ತಾದ ಭೂಮಿ, ಎಷ್ಟು ಫಲವತ್ತಾಗಿದೆ ಅಂದರೆ ಕಾಳಿಗೊಂದು ತೆನೆ, ತೆನೆಗೆಂಟು ದಂಟು ಕೊಡೋಷ್ಟು… ಕೇಳುವುದಕ್ಕೇನೇ ಖುಷಿ, ಸಂಭ್ರಮ ಅಲ್ವಾ! ಯಾರಿಗೂ ಅನ್ನದ ಕೊರತೆ ಆಗದಷ್ಟು… ಹಂಚಿತಿನ್ನುವ ಭಾವವೇ ಸಾಕು ಅನ್ನುವ ತೃಪ್ತಿಯ ಪರಾಕಾಷ್ಠೆ. ಅಂದರೆ ಒಂದು ಕೈಯಿಂದ ಕೊಟ್ಟರೆ ಹತ್ತು ಕಡೆಯಿಂದ ಬಂದು ಸೇರತ್ತೆ ಅಂತ ನಮ್ಮ ಹಿರಿಯರು ...

 • 1 day ago 2 Comment

  ನನ್ನನ್ನು ಕವಿಯೆಂದರು..!

      ಯಾರೂ ಫ್ರೆಂಡ್ಸೇ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಆದರೂ ಬರೆಯುತ್ತ ಹೋದೆ. ನನ್ನ ಪೋಸ್ಟುಗಳು ಪಬ್ಲಿಕ್ಕಿಗೆ ಇದ್ದವು. ನನಗದು ಕೂಡ ಅರಿವಿಲ್ಲ. ಲೈಕುಗಳು ಬೀಳುತ್ತ ಹೋದವು. ಓದುಗರು ಅವನ್ನು ಕವಿತೆ ಎಂದು ಕರೆದರು. ಅದ್ಭುತವೆಂದು ಉದ್ಗರಿಸಿದರು. ಫ್ರೆಂಡ್ ರಿಕ್ವೆಸ್ಟ್ ಕಳಿಸುತ್ತ ಹೋದರು.       ಈ ಜಗತ್ತು ಅದೇಕೆ ಹಾಗೆ ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು, ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆಯನ್ನು, ಸತ್ಯವನ್ನು, ಸ್ನೇಹವನ್ನು, ಕರ್ತವ್ಯನಿಷ್ಠೆಯನ್ನು ದೌರ್ಬಲ್ಯ ಎಂದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ? ಯಾಕೆ ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಅಪಮಾನಪಡಿಸುತ್ತದೆ? ಯಾಕೆ ಕಳಂಕದ ...

 • 2 days ago No comment

  ಇದ್ಯಾವ ಪರಿ?

        ಕವಿಸಾಲು       ಥೇಟು ನವಿಲುಗರಿಯ ಹಾಗೆ ಮನಸಿನ ಪುಟಗಳ ನಡುವೆ ಬೆಚ್ಚಗೆ ಅಡಗಿ ಮರಿಯಿಟ್ಟು ನೆನೆದು ನೇವರಿಸಿದಾಗೆಲ್ಲ ಮುದ ಕೊಡುವ ನವಿರು, ನವಿರು! ಎದುರಿಲ್ಲದೆ, ಇಡಿಯಾಗಿ ಸಿಗದೆ ಕಲ್ಪನೆಗಳ ಚಿಗುರು ಕುಡಿಗಳಲಿ ನಳನಳಿಸಿ ಬಳುಕಿ ಬಾಗಿ ಕೆನ್ನೆಯಲಿ ಕಚಗುಳಿಯಾಗಿ ಬೆಚ್ಚಗೆ ಹರಿವ ಉಸಿರು! ಹೂಬನದ ಸೊಬಗಲ್ಲಿ ಮಲ್ಲಿಗೆಯ ಅರಳಲ್ಲಿ ದಳಗಳ ಸುತ್ತುಗಳಲಿ ಹಾಸಿ ಮಲಗಿದ ಕಂಪಾಗಿ ಮೈಮನಗಳ ಆಹ್ವಾನಿಸಿ ಕರೆವ ಕಂಪಿಗೆ ...

 • 3 days ago No comment

  ಎರಡು ಕವಿತೆಗಳು

      ಕವಿಸಾಲು       ನಿನ್ನ ತೋಳ ಜೋಲಿಯಲಡಗಿರಬೇಕು ನೋಡು ತುಂಡು ಚಂದ್ರನ ಜೋಕಾಲಿ ಆಗಾಗ ಫಳ್ಳನೆ ಇಣುಕುವ ನಕ್ಷತ್ರ ಹಾಡಿನಂಥ ನಿಮ್ಮಿಬ್ಬರ ಕತೆ ನಿನ್ನ ಅನುಪಮ ನಂಬಿಕೆಯ ರಾಗ ಜಗದೇಕವೆಂಬಂತೆ ನನ್ನೆದೆ ಹಾಕುವ ತಾಳ ಮಬ್ಬಾದರೂ ಮುದ್ದುಕ್ಕಿಸುವ ಅವಳ ಮುಖ ಅಲ್ಲಿ ನಿನ್ನ ಭೋರ್ಗರೆವ ಅಳು ನಿನ್ನ ದನಿಯಲ್ಲಿನ ಅವಳ ನೋವು ಒಮ್ಮೆ ತುಣುಕು ತುಣುಕುಣುತಾ ಮದವೇರಿದ ವಿಷಕನ್ಯೆಯಂತನಿಸುವ, ಒಮ್ಮೊಮ್ಮೆ ಗುಟುಕೊಂದೊಂದೂ ಪೇರಿಸಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ವಿಷವೇರಿ ...


Editor's Wall

 • 17 November 2017
  1 day ago 2 Comment

  ನನ್ನನ್ನು ಕವಿಯೆಂದರು..!

      ಯಾರೂ ಫ್ರೆಂಡ್ಸೇ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಆದರೂ ಬರೆಯುತ್ತ ಹೋದೆ. ನನ್ನ ಪೋಸ್ಟುಗಳು ಪಬ್ಲಿಕ್ಕಿಗೆ ಇದ್ದವು. ನನಗದು ಕೂಡ ಅರಿವಿಲ್ಲ. ಲೈಕುಗಳು ಬೀಳುತ್ತ ಹೋದವು. ಓದುಗರು ಅವನ್ನು ಕವಿತೆ ಎಂದು ಕರೆದರು. ಅದ್ಭುತವೆಂದು ಉದ್ಗರಿಸಿದರು. ಫ್ರೆಂಡ್ ರಿಕ್ವೆಸ್ಟ್ ಕಳಿಸುತ್ತ ಹೋದರು.       ಈ ಜಗತ್ತು ಅದೇಕೆ ಹಾಗೆ ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು, ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆಯನ್ನು, ಸತ್ಯವನ್ನು, ಸ್ನೇಹವನ್ನು, ಕರ್ತವ್ಯನಿಷ್ಠೆಯನ್ನು ದೌರ್ಬಲ್ಯ ಎಂದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ? ಯಾಕೆ ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಅಪಮಾನಪಡಿಸುತ್ತದೆ? ಯಾಕೆ ಕಳಂಕದ ...

 • 14 November 2017
  4 days ago No comment

  ಅವ್ರ್ ಬಿಟ್ ಇವ್ರ್ ಬಿಟ್ ಅವ್ರ್ ಬಿಟ್ ಇವ್ರ್ ಯಾರು?

      ಈಗ ಮಕ್ಕಳನ್ನೆಲ್ಲ ಪರ ಊರುಗಳ ಬೋರ್ಡಿಂಗ್ ಶಾಲೆಗಳಲ್ಲಿ ನೂಕಿ ಯಾವ ಮನೆಗಳಲ್ಲೂ ಮಕ್ಕಳಿಲ್ಲದೆ ಬಣಗುಟ್ಟುತ್ತಿವೆ. ಹೋಮ್ ವರ್ಕ್, ರ್ಯಾಂಕ್ ಓಟ, ಅಂಕದ ಬೇಟೆಯಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿ ಯಾವ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲೂ ಮಕ್ಕಳು ಆಡುವುದಿಲ್ಲ. ಮಕ್ಕಳ ದಿನಕ್ಕೆ ಒಂದು ವಿಶೇಷ ಬರಹ, ಕಾದಂಬಿನಿ ಅವರಿಂದ       ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಸೇರಿ ಯಾರಾದರೂ ಚೂರು ದೊಡ್ಡವರನ್ನು ಅಜ್ಜಿಯಾಗಲು ಕೇಳಿಕೊಂಡಾದ ಮೇಲೆ ಎಲ್ಲರೂ ವೃತ್ತಾಕಾರವಾಗಿ ನಿಂತು ಕ್ಲಾಪ್ಸ್ ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ಕಳ್ಳರನ್ನು ...

 • 09 November 2017
  1 week ago No comment

  ಕೆಂಡದಂಥ ಕಾವ್ಯ

  ಪಾಶ್ ಎಂದೇ ಗೊತ್ತಾಗಿರುವ ಪಂಜಾಬಿ ಮತ್ತು ಹಿಂದಿ ಕವಿ ಅವತಾರ್ ಸಿಂಗ್ ಸಂಧು, ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಕವಿ. ತನ್ನ 20ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಆತ ಮೊದಲ ಸಂಕಲನ ‘ಲೋಹ್ ಕಥಾ’ ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಹಾಗೆಯೇ (1970) ರಾತ್ರಿ ಬೆಳಗಾಗುವುದರೊಳಗೆ ಸ್ಟಾರ್ ಆಗಿಬಿಟ್ಟಿದ್ದ. ಅದೇ ದಶಕದಲ್ಲೇ ಪ್ರಕಟಗೊಂಡ ಮತ್ತೂ ಎರಡು ಸಂಕಲನಗಳು ಪಂಜಾಬಿ ಕಾವ್ಯಲೋಕದಲ್ಲಿ ಆತನ ಹೆಸರನ್ನು ಶಾಶ್ವತಗೊಳಿಸಿಬಿಟ್ಟವು. ಅವನ ಕಾವ್ಯದ ಕತ್ತಿ ಖಲಿಸ್ತಾನಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಝಳಪಿಸುತ್ತಿತ್ತು. ಕಡೆಗೆ ಅದೇ ಅವನ ಹತ್ಯೆಗೂ ಕಾರಣವಾಯ್ತು. ...

 • 07 November 2017
  2 weeks ago One Comment

  ಕಾಲದೊಂದೊಂದೇ ಹನಿಯು ಹರಿದುಹೋಗುವ ಸದ್ದು

  ಹಳೆಯ ಕಾವ್ಯದ ಮೆಲುಕನ್ನು ಇವತ್ತಿನ ಪ್ರಯಾಣಕ್ಕೆ ಜೋಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದೇ ಒಂದು ಸೊಗಸು. ಒಂದು ಕವಿತೆಯ ನೆವದಲ್ಲಿ ಸಿಗುವ ನೆನಪಿನ ಗುರುತುಗಳೂ ಹಲವು. ಇದು ವಿಮರ್ಶೆಯಾಚೆಗಿನ, ಅಕೆಡೆಮಿಕ್ ಮಿತಿಯನ್ನು ದಾಟುವ ಗುರುತೂ ಆಗುತ್ತದೆ; ಹಾಗೆಂದು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳದೆಯೂ.  ಕನೆಕ್ಟ್ ಕನ್ನಡ ಅಂಥದೊಂದು ಹುಡುಕಾಟದ ಖುಷಿ ಹಂಚಲು ತೊಡಗಿದೆ.  * * *         ನಾವು ಓಡುತ್ತಿರುವ ರಭಸಕ್ಕೆ ನಮ್ಮ ಅರಿವಿಗೇ ಬರುವುದಿಲ್ಲ, ಅದ್ಯಾವ ಹೊತ್ತಲ್ಲಿ ಜೀವಶಕ್ತಿ ತನ್ನ ಒಂದು ...

 • 06 November 2017
  2 weeks ago No comment

  ಕಾಣದ ಕಡಲಿನ ಮುಂದೆ…

  ಹಳೆಯ ಕಾವ್ಯದ ಮೆಲುಕನ್ನು ಇವತ್ತಿನ ಪ್ರಯಾಣಕ್ಕೆ ಜೋಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದೇ ಒಂದು ಸೊಗಸು. ಒಂದು ಕವಿತೆಯ ನೆವದಲ್ಲಿ ಸಿಗುವ ನೆನಪಿನ ಗುರುತುಗಳೂ ಹಲವು. ಇದು ವಿಮರ್ಶೆಯಾಚೆಗಿನ, ಅಕೆಡೆಮಿಕ್ ಮಿತಿಯನ್ನು ದಾಟುವ ಗುರುತೂ ಆಗುತ್ತದೆ; ಹಾಗೆಂದು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳದೆಯೂ.  ಕನೆಕ್ಟ್ ಕನ್ನಡ ಅಂಥದೊಂದು ಹುಡುಕಾಟದ ಖುಷಿ ಹಂಚಲು ತೊಡಗಿದೆ.  * * *         ಕಾವ್ಯದ ಸೌಂದರ್ಯ ಇರುವುದೇ ಅದರ ಅಮೂರ್ತತೆಯಲ್ಲಿ. ಕವಿತೆಯನ್ನು ಬರೆದ ಕವಿಗಿಂತ ಅದನ್ನು ಓದಿದವರಿಗೇ ಒಮ್ಮೊಮ್ಮೆ ...