Share

ಟೆಸ್ಸಿ, ಪ್ರಿಯ ಟೆಸ್ಸೀ
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ

IMG-20160516-WA0001

ಚಿಟ್ಟೆ ಬಣ್ಣ | CHITTE BANNA

 

bhagvati(1)‘Tess’ is a love song with a tragic ending- the best kind of love song of all

– Roger Ebert

ನ್ನನ್ನು ಸದಾ ಕಾಡುವ ಲೇಖಕ ಥಾಮಸ್ ಹಾರ್ಡಿ. ಅವನು ಚಿತ್ರಿಸಿದ ’ಟೆಸ್’ ಅಂತೂ ಸದಾ ನೆನಪಾಗುವ, ಹೃದಯ ಆರ್ದ್ರ ಗೊಳಿಸುವ ಆ ನೆನಪಿನ ಒರತೆಯಲ್ಲಿ ಮಿಂದಷ್ಟೂ ನಮ್ಮನ್ನು ಆಳದಲ್ಲಿ ತೇಲಿಸುವ, ಮುಳುಗಿಸುವ ಪಾತ್ರ. ಟೆಸ್ ನಮಗೆ ಇಷ್ಟವಾಗುವುದು ಅವಳ ಮಗು ಮನಸ್ಸಿನ ಆಂತರ್ಯಕ್ಕೆ. ಹಾರ್ಡಿ ಟೆಸ್ಸಳನ್ನು ‘infinitely gentle and  infinitely suffering thing’ ಎನ್ನುತ್ತಾನೆ. ಅವಳನ್ನು ಮದುವೆಯಾಗುವ ಏಂಜಲ್ ಹೇಳುತ್ತಾನೆ: “You are too much of a child, too immature. Too ignorant, I suppose”.  ’ನಿಸರ್ಗದ ಮಗಳು’ ಎಂದು ಬಣ್ಣಿಸುತ್ತಾನೆ.

t6

ಥಾಮಸ್ ಹಾರ್ಡಿ

t2ನೆನಪಾದಾಗೆಲ್ಲ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಹನಿ ತರಿಸುತ್ತಾಳೆ ಟೆಸ್. ಅದು ಸಾಲದೆಂಬಂತೆ  ಪೋಲಂಡ್‌ನ ರೋಮನ್ ಪೋಲನ್ಸ್ಕಿಯ ನಿರ್ದೇಶನದ ಚಲನಚಿತ್ರ ಟೆಸ್ ಹೃದಯದ ಹದವಾದ ಬೆಂಕಿಗೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ತುಪ್ಪ ಸುರಿಯುತ್ತದೆ ! ಇನ್ನಷ್ಟು ತಳಮಳ ಎಬ್ಬಿಸುತ್ತಾಳೆ ಟೆಸ್. ಈ ಚಿತ್ರದ ಟೆಸ್‌ನ ಪಾತ್ರಧಾರಿ ಹಾರ್ಡಿಯ ಟೆಸ್‌ನ ಪ್ರತಿರೂಪ. ಅದೇ ಮಾಧುರ್ಯ, ಕೋಮಲತೆ, ಮುಗ್ದತೆ ಹೊರಸೂಸುವ ಕಣ್ಣುಗಳು, ಮುದ್ದು ಮುಖಕ್ಕೆ ಲಾಲಿ ಹಾಡುವ ಮೃದು ಕೂದಲ ರಾಶಿ. ಓಹ್ ! ಟೆಸ್ ಎಂಥ ಸುಂದರಿ !  ಅವಳ ಮುದ್ದಾದ ಹ್ಯಾಟಿಗೆ ಅಲೆಕ್ ಡರ್ಬಿವಿಲ್ ತಿಳಿ ಗುಲಾಬಿಗಳನ್ನು ಮುಡಿಸಿದಾಗ ಇನ್ನಷ್ಟು ಮುದ್ದಾಗಿ ಕಾಣುವ ಟೆಸ್ ಅರ್ಥಾತ್ ನಟಾಷ ಕಿನ್‌ಸ್ಕಿ ನಮ್ಮ ಹೃದಯದಲ್ಲಿ ತರಂಗಗಳನ್ನೇಳಿಸುತ್ತಾಳೆ. ನಾವಿಲ್ಲಿ ನೋಡುತ್ತಿರುವುದು ಪಾತ್ರಧಾರಿ  ನಟಾಷಳನ್ನಲ್ಲ. ಅವಳು ಏಂಜಲ್‌ನ ಪ್ರಿಯ ಟೆಸ್ಸೀಯೇ. ಅವಳು ಮದುವೆಯಾಗುವ ಏಂಜಲ್ ಕ್ಲೇರ್ ಕೂಡ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ, ಕಾದಂಬರಿಯಲ್ಲಿ ನಮಗೆ ಪ್ರಿಯವಾಗುವ ಪಾತ್ರ. ಟೆಸ್‌ನ ಗೆಳತಿಯರಾದ, ಅವಳು ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಡೈರಿ ಪಾರ್ಮ್ ನಲ್ಲಿ ಅವಳಿಗೆ ಜೊತೆಯಾಗುವ ಇಜ್ ಹ್ಯುಯೆಟ್, ಮರಿಯನ್, ಹಾಗು ಮತ್ತು ರೆಟ್ಟಿ   ಮೂವರು ಪಾತ್ರಧಾರಿಗಳು, ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಮುಖ್ಯ ಪಾತ್ರಧಾರಿಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಹಾರ್ಡಿಯ ಕಾದಂಬರಿಯ ಪಾತ್ರಗಳ ಪ್ರತಿರೂಪವನ್ನೇ ಕಾಣುತ್ತೇವೆ.

t5

ರೋಮನ್ ಪೋಲನ್ಸ್ಕಿ

ನಿರ್ದೇಶಕ ಪೋಲನ್ಸ್ಕಿ ನಮ್ಮನ್ನು ಖಂಡಿತ ನಿರಾಶೆ ಮಾಡುತ್ತಿಲ್ಲ. ಹಾರ್ಡಿಯ ಮೂಲ ಕಾದಂಬರಿಯನ್ನು ತೆರೆಯ ಮೇಲೆ ಅದೇ ಮೂಲ ಲಯದಲ್ಲಿ ಓದುತ್ತಿದ್ದೇವೆ, ದೃಶ್ಯದಲ್ಲಿ ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ನಿಜ, ನಾವು ಕನಸು ಕಾಣುತ್ತಿಲ್ಲ!  ಕಾದಂಬರಿಯನ್ನು ಓದಿದ, ಈ ಚಿತ್ರವನ್ನು t3ನೋಡಿದ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರಿಗೂ ಇದು ಅನ್ನಿಸದಿರದು. ಅದು ಚಲನ ಚಿತ್ರದ ಪ್ರಥಮ ದೃಶ್ಯದಲ್ಲೇ ನಮಗೆ ಗೊತ್ತಾಗಿ ಬಿಡುತ್ತದೆ. ಚಿತ್ರ ಪೂರ್ಣ ನಮ್ಮನ್ನು ಆವರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಒಂದೇ ಲಯದಲ್ಲಿ, ವಿವಿಧ ತರಂಗಾಂತರಗಳಲ್ಲಿ… ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ಅಲೆಗಳು ಹುಟ್ಟಿ, ಏರಿ, ಇಳಿದು ಒಮ್ಮೆಲ್ಲೇ ಭಾರಿ ಅಲೆಯೊಂದು ಬಡಿದು ಒಂದು ಕ್ಷಣ ನಮ್ಮನ್ನು ಸ್ತಬ್ದಗೊಳಿಸುವ, ಕಂಪನಗೊಳಿಸುವ ರೀತಿಯದ್ದು. ಆ ಕಂಪನ ಮೆಲುವಾಗಿ ನಮ್ಮನ್ನು ತೀಡಿ, ತಳಮಳ ಹುಟ್ಟಿಸುವುದು ಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡುವ ಹತ್ತು ಜನರಲ್ಲಿ ಐದು ಜನರಿಗಾದರು ಆಗದಿರದು. ಆ ತಳಮಳ ನಿಟ್ಟಿಸುರಾಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ ಚಿತ್ರ ಮುಗಿದ ಮೇಲೆ.  ತಾನು ಮಾಡಿದ ತಪ್ಪಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ ಅನುಭವಿಸಲೇಬೇಕು ಎನ್ನುತ್ತಾಳೆ ಟೆಸ್ಸ್.

ಹಲವಾರು ಜನರು ಟೆಸ್ ಸಿನೆಮಾ ಮಾಡುವುದು ಶುದ್ಧ ಮೂರ್ಖತನ ಎಂದರಂತೆ.  ಆದರೆ ನನಗೆ ನನ್ನದೇ ಆದ ಅನುಮಾನಗಳಿವೆ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ ಪೊಲನ್‌ಸ್ಕಿ. ಹಾರ್ಡಿಯ ಟೆಸ್ ಅನ್ನು ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ ಅನುವಾದಿಸಿರುವ ನಾಗರಾಜರಾವ್ ಅದೇ ಮಾಧುರ್ಯವನ್ನು ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ ತಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಇದನ್ನು ಬರೆಯುವ ವೇಳೆಗೆ ರೋಮನ್ ಪೋಲನ್ಸ್ಕಿ ಅಪ್ರಾಪ್ತ ಯುವತಿಯ ಮಾನಾಪಹರಣದ ಆರೋಪ ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಜೀವಮಾನವೆಲ್ಲ ಗಳಿಸಿದ ಗೆಲುವನ್ನೆಲ್ಲ ಒಂದು ಅವಿವೇಕ ಮರೆಸುವುದನ್ನು ವಿಷಾದದಿಂದ ಹೇಳಬೇಕಾಗಿದೆ.

———-

bhagavathi1ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಹುಟ್ಟಿದ್ದು ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ. ಹವ್ಯಾಸಿ ಬರಹಗಾರ್ತಿ. ಬೆಂಗಳೂರು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಿಂದ ಆಂಗ್ಲ ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ಎಂಎ ಪದವಿ.. ಮೂಲ ಆಸಕ್ತಿ ಬರವಣಿಗೆಯಾದರೂ, ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಛಾಯಾಗ್ರಹಣ ಬಹಳ ಇಷ್ಟವಾದ ಹವ್ಯಾಸ. ‘ಏಕಾಂತದ ಮಳೆ’ (೧೯೯೯) ಮತ್ತು ‘ಚಂಚಲ ನಕ್ಷತ್ರಗಳು’ (೨೦೦೫) ಪ್ರಕಟಿತ ಪುಸ್ತಕಗಳು.

 

Share

8 Comments For "ಟೆಸ್ಸಿ, ಪ್ರಿಯ ಟೆಸ್ಸೀ
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ
"

 1. ಲಾವಣ್ಯ ಪ್ರಭಾ ಕೆ.ಎನ್.
  11th June 2016

  ಸುಮಾರು ಇಪ್ಪತ್ತು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಗೆಳತಿಯರಾಗಿದ್ದರೂ , ಭಗವತಿ ನಿನ್ನ ಬರಹ ಓದಿ ,ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಸೋತು ಹೋದೆ ಕಣೇ…ಹೆಚ್ಚು ಹೆಚ್ಚು ಬರೀತಿರು.

  Reply
  • ಭಗವತಿ
   12th June 2016

   Thank you 🙂

   Reply
 2. 13th June 2016

  ಮೇಡಂ,ಭಾಷೆ ಭಾವಾಭಿವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾಗಿ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟಿದೆ.ಇನ್ನೂ ಬರೀರಿ….

  Reply
  • Bhagavathi
   4th July 2016

   ಥ್ಯಾಂಕ್ಸ್ ಪ್ರಸನ್ನ! ..ನೀವೂ ಕೂಡ ಬರೆಯಿರಿ !!

   Reply
 3. ಗೀತಾ ಡಿ.ಸಿ.
  31st July 2016

  Nice

  Reply
  • Bhagavathi
   3rd August 2016

   ಥ್ಯಾಂಕ್ಸ್ !

   Reply
 4. 18th August 2016

  ಸಡನ್ ಆಗಿ ಟೆಸ್ಸೀ ಅಂತ ಓದಿ ಈ ಕಾಲಂ ಓದಿದೆ. ಇವಳು ನನ್ನ ಆತ್ಮ ಸಖಿ.
  ಮೊದಮೊದಲು ಓದಿದಂದಿನಿಂದ ಹಿಡಿದು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗಿನ ನನ್ನ ೩೮ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಯಾವುದು ನಿನ್ನ ಫೇವರಿಟ್ ಪುಸ್ತಕ ಒಂದೇ ಒಂದು ಹೇಳಬೇಕು ಅಂದ್ರೆ ಇದೇ ನನ್ನ ಇಷ್ಟದ ಪುಸ್ತಕ.
  ಆಮೇಲೆ ಮರಳಿ ಮಣ್ಣಿಗೆ.
  ನೀವು ಬರೆದ ಈ ಕಾಲಂ ತುಂಬ ಚೆಂದವಾಗಿ ಹಳೇ ವೆಸ್ಸೆಕ್ಸಿನ ಹಸಿರುಗುಡ್ಡದ ಹಾಗೇ ಬಂದಿದೆ.
  ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಮುಂಚೆ ಟೆಸ್ಸಿಯ ಕೈಯಿಂದ ಕರೆಯಲ್ಪಟ್ಟ ತುಂಬಿಸಿದ ನೊರೆಹಾಲಿನ ಹಾಗೆ. ಅಲೆ ಇಣುಕಿ ಏಂಜೆಲೋ ನಕ್ಕ ಹಾಗೆ.

  Reply
 5. ಭಗವತಿ
  20th August 2016

  ಧನ್ಯವಾದಗಳು ಸಿಂಧೂ ರಾವ್..!!

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 4 days ago No comment

  ಕಣ್ಣ ತುಂಬ ನಿಶ್ಶಬ್ದ!

      ಕವಿಸಾಲು       ಆಗೆಲ್ಲ ನಿತ್ಯ ಬರುತಿದ್ದ ನಿಯಮಿತ ವಸಂತ ಮುಂದಿಲ್ಲ ಶಿಶಿರ-ಹೇಮಂತ ಹಿಂದೆ ನಿರ್ವಾತ ಕುಕಿಲು-ನವಿಲಲ್ಲದ ಬಂದ ಪುಳಕವಷ್ಟೇ ಆದವ ಬೆರಳಂಚು ತಾಕುವ ಮುನ್ನ ಇನ್ನು ನಾಳೆ ಎಂದು ಹೋದವ ಮತ್ತೊಂದು ದಿನ ಕಾಯುವಿಕೆ ಶುರುವಾದದ್ದೋ ಅವ ಬಾರದುಳಿದದ್ದೋ ನಿನ್ನೆವರೆಗೂ ಕತ್ತಲೊಳಗಣ ಕಪ್ಪಿನಂತೆ ಸಂಜೆಯುದ್ದ ಬಿರುಗಣ್ಣು ಕಣ್ಣ ತುಂಬ ನಿಶ್ಶಬ್ದ! ಇಂದು ಬೆಳಗಲೇನೋ ಬೆಳಕಿತ್ತು ಅಚ್ಚರಿ ಮರಿ ಹಾಕುತಿದೆ ಸಂಜೆಯಷ್ಟೆ ಖಾಲಿಖಾಲಿ ಮರೆವೊಂದು ...

 • 4 days ago No comment

  ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…

              ಖ್ವಾಬ್ ಹೋ ತುಮ್ ಯಾ ಕೋಯೀ ಹಕೀಕತ್.. ಕೌನ್ ಹೋ ತುಮ್ ಬತಲಾವೋ.. ದೇರ್ ಸೇ ಕಿತನೀ ದೂರ್ ಖಡೀ ಹೋ ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ… ಬಯಸೋದು ಬೆಟ್ಟದಷ್ಟು ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು, ದೊಡ್ಡ ವೃತ್ತದಲ್ಲೊಂದು ಜಾಗವನ್ನು, ಆದರೆ ತಾವೇ ಚಿಕ್ಕದೊಂದು ವೃತ್ತ‌ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಅಲ್ಲಿಗೆ ‘ಪ್ರವೇಶವಿಲ್ಲ’ ಅಂತ ನೇರವಾಗೇ ಹೇಳೋ ಧಾರ್ಷ್ಟ್ಯ… ಏನನ್ನುವುದು ಇದಕ್ಕೆ? ಕೊಡೋ ಕೈ ಯಾವಾಗಲೂ ಮೇಲಿರತ್ತೆ, ...

 • 6 days ago No comment

  ಮೋಹದ ಹಯವೇರಿದ ಕಿನ್ನರಿಯರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ…

                      ಇಷ್ಟೆಲ್ಲ ಆದ ಬಳಿಕ ಸೋತು ಹಣ್ಣಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದುಕೊಂಡರೆ ಅವಳು ಮೊದಲಿಗಿಂತ ದುಪ್ಪಟ್ಟು ಲಕಲಕ ಹೊಳೆಯುತ್ತ ಪಕ್ಕಾ ವ್ಯವಹಾರಸ್ಥಳಂತೆ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳತೊಡಗಿದಳು. ಉಳಿದ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಾದರೂ ಇವಳಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿಯೇನೂ ಇರಲಿಲ್ಲ.   ಆ ಪುಟ್ಟ ಊರಿನ ಎರಡು ಬೀದಿಗಳ ಅಷ್ಟೂ ಕ್ವಾರ್ಟರ್ಸ್ ಗಳ ತುಂಬ ಗುತ್ತಿಗೆ ಕೆಲಸದ ನಿಮಿತ್ತ ಬೇರೆ ರಾಜ್ಯಗಳ ಜನ ಬಂದು ನೆಲೆಸಿದ ಮೇಲೆ ಊರಿನಲ್ಲಿ ...

 • 1 week ago No comment

  ದೊರೆ ಏನೆಂದನು ಎಂದರೆ…

    ಗೆದ್ದವರು ಅವನನ್ನು ಪಲ್ಲಕ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ಕೂರಿಸಿಕೊಂಡು ನಾಡಿಗೆ ಕರೆತಂದರು. ಚಾನೆಲ್ಲುಗಳೆಲ್ಲ ಇದನ್ನು ದಿನವಿಡೀ ಲೈವಾಗಿ ತೋರಿಸಿ ಕೃತಾರ್ಥತೆ ಅನುಭವಿಸಿದವು.   ಅವನೊಬ್ಬ ತುಂಬಾ ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಕಾಡೊಳಗೇ ಗಡ್ಡೆ ಗೆಣಸು ತಿಂದ್ಕೊಂಡು ಇದ್ದ. ಆದ್ರೆ ಅವನ ಕಣ್ಣುಗಳು ಮಾತ್ರ ನಾಡ ಕಡೇನೇ ನೋಡ್ತಿದ್ವಂತೆ. ಕಿವಿಗಳು ನಾಡ ಕಡೆಯ ಸದ್ದುಗಳಿಗೇ ತೆರಕೊಂಡಿದ್ವಂತೆ. ಬಾಯಿ ಕೂಡ ನಾಡ ಬಗ್ಗೆಯೇ ವಟಗುಡೋ ರೂಢಿ ಬೆಳೆಸಿಕೊಂಡಿತ್ತಂತೆ. ವಿಚಾರ ಹೀಗಿದೆ ನೋಡಿ ಅಂತ ನಾಡಿಂದ ಕಾಡ ಕಡೆ ...

 • 1 week ago No comment

  ಪಟ್ಟಾಂಗದ ಕತೆ – ಕರಣ್ ಜೋಹರ್ ಜೊತೆ

    ಅಂದು ಅಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದಿದ್ದು ಕೂಡ ‘ಕಾಫಿ ವಿದ್ ಕರಣ್’. ವ್ಯತ್ಯಾಸವೆಂದರೆ ನಾನೋ ಕಾಫಿಶಾಪಿನಲ್ಲಿ ಆಪ್ತರೊಬ್ಬರ ಆಗಮನಕ್ಕಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಿದ್ದೆ. ಕರಣ್ ಜೋಹರ್ ಎದುರಿನ ಮೇಜಿನ ಮೇಲಿರಿಸಲಾಗಿದ್ದ ತನ್ನ ಆತ್ಮಕಥೆಯ ಮುಖಪುಟದಲ್ಲಿ ಪೋಸು ಕೊಡುತ್ತಿದ್ದ. ಹೀಗೆ ಕೆಲಹೊತ್ತಿನಲ್ಲೇ ಆ ಪುಟ್ಟಜಾಗವು ‘ಮೆಹಫಿಲ್’ ಆಗುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿತ್ತು. ಭಾರತಕ್ಕೆ ಇನ್ನೇನು ಬಂದಿಳಿಯುವ ತರಾತುರಿಯಲ್ಲಿ ಆಗಲೇ ನಾನು ಹಲವು ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಸೀದಾ ಮನೆಗೇ ತರಿಸಿಟ್ಟುಕೊಂಡಿದ್ದೆ. ನೋಡನೋಡುತ್ತಾ ಇಪ್ಪತ್ತು-ಇಪ್ಪತ್ತೈದು ಪುಸ್ತಕಗಳು ಆಗಲೇ ಜಮೆಯಾಗಿದ್ದವು. ಹೀಗಾಗಿ ಅದೇನೇ ...


Editor's Wall

 • 18 January 2018
  6 days ago No comment

  ಮೋಹದ ಹಯವೇರಿದ ಕಿನ್ನರಿಯರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ…

                      ಇಷ್ಟೆಲ್ಲ ಆದ ಬಳಿಕ ಸೋತು ಹಣ್ಣಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದುಕೊಂಡರೆ ಅವಳು ಮೊದಲಿಗಿಂತ ದುಪ್ಪಟ್ಟು ಲಕಲಕ ಹೊಳೆಯುತ್ತ ಪಕ್ಕಾ ವ್ಯವಹಾರಸ್ಥಳಂತೆ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳತೊಡಗಿದಳು. ಉಳಿದ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಾದರೂ ಇವಳಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿಯೇನೂ ಇರಲಿಲ್ಲ.   ಆ ಪುಟ್ಟ ಊರಿನ ಎರಡು ಬೀದಿಗಳ ಅಷ್ಟೂ ಕ್ವಾರ್ಟರ್ಸ್ ಗಳ ತುಂಬ ಗುತ್ತಿಗೆ ಕೆಲಸದ ನಿಮಿತ್ತ ಬೇರೆ ರಾಜ್ಯಗಳ ಜನ ಬಂದು ನೆಲೆಸಿದ ಮೇಲೆ ಊರಿನಲ್ಲಿ ...

 • 15 January 2018
  1 week ago No comment

  ದೊರೆ ಏನೆಂದನು ಎಂದರೆ…

    ಗೆದ್ದವರು ಅವನನ್ನು ಪಲ್ಲಕ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ಕೂರಿಸಿಕೊಂಡು ನಾಡಿಗೆ ಕರೆತಂದರು. ಚಾನೆಲ್ಲುಗಳೆಲ್ಲ ಇದನ್ನು ದಿನವಿಡೀ ಲೈವಾಗಿ ತೋರಿಸಿ ಕೃತಾರ್ಥತೆ ಅನುಭವಿಸಿದವು.   ಅವನೊಬ್ಬ ತುಂಬಾ ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಕಾಡೊಳಗೇ ಗಡ್ಡೆ ಗೆಣಸು ತಿಂದ್ಕೊಂಡು ಇದ್ದ. ಆದ್ರೆ ಅವನ ಕಣ್ಣುಗಳು ಮಾತ್ರ ನಾಡ ಕಡೇನೇ ನೋಡ್ತಿದ್ವಂತೆ. ಕಿವಿಗಳು ನಾಡ ಕಡೆಯ ಸದ್ದುಗಳಿಗೇ ತೆರಕೊಂಡಿದ್ವಂತೆ. ಬಾಯಿ ಕೂಡ ನಾಡ ಬಗ್ಗೆಯೇ ವಟಗುಡೋ ರೂಢಿ ಬೆಳೆಸಿಕೊಂಡಿತ್ತಂತೆ. ವಿಚಾರ ಹೀಗಿದೆ ನೋಡಿ ಅಂತ ನಾಡಿಂದ ಕಾಡ ಕಡೆ ...

 • 14 January 2018
  1 week ago No comment

  ಸದ್ದಿಲ್ಲದೇ ಅವನನ್ನು ಹೋಗಗೊಟ್ಟೆ…

            | ಕಮಲಾ ದಾಸ್ ಕಡಲು     ಕಮಲಾ ದಾಸ್ ಕವಿತೆಗಳ ಅನುವಾದ ಶುರು ಮಾಡಿದ ಮೊದಲ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ಕಣ್ಣಿಗೆ ಬಿದ್ದದ್ದು. ಈ ಕವಿತೆಯಲ್ಲಿನ ಅಸಹಾಯಕತೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಹಿಂದೆಯೇ ಆವರಿಸುವ ನಿರ್ಲಿಪ್ತತೆ ನನಗೆ ತುಂಬ ಕಾಡಿಸಿಬಿಟ್ಟಿತು. ಯಾಕೆ ಒಂದು ಪ್ರೇಮ ಬಹುತೇಕ ಗಂಡಸರಿಗೆ ಬಂಧನದಂತೆ ಅನ್ನಿಸುತ್ತದೆ, ಒಂದು ಹಂತದ ನಂತರ ಯಾಕೆ ಹೆಣ್ಣಿಗೂ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು ನಿರರ್ಥಕ ಅನ್ನಿಸಿಬಿಡುತ್ತದೆ… ಹತ್ತು ...

 • 11 January 2018
  2 weeks ago No comment

  ಕಾಲಡಿಯ ತುಂಡು ನೆಲದಲ್ಲಿ ಮಾಯಾವನ ಅರಳಿ…

                      ಒಂದು ತೊಟ್ಟೂ ವಿಷ ನೆಲಕ್ಕೆ ಬೀಳದಂಥ ಸಾವಯವ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ನಾವೇ ಬೆಳೆದು ತಿನ್ನುವುದು ನಮಗೆ ಖಂಡಿತ ಸಾಧ್ಯವಿದೆ.   “ನನ್ನ ಭುಜವಸ್ತ್ರವನ್ನು ಬಾವುಟದಂತೆ ಹಾರಿಸಲು ನನಗೆ ಅಂಗೈಯಷ್ಟು ಜಾಗ ಬೇಕು ಶಾಶ್ವತ ವಿಳಾಸ ಬೇಕು” -ಎಜ್ರಾಶಾಸ್ತ್ರಿ ಭೂಮಿ ಮತ್ತು ವಸತಿ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಾಗಿರುವ ಪದ್ಮಾ ಕೆ. ರಾಜ್ ತಮ್ಮ ಹೋರಾಟದ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸಿದಾಗ ...

 • 04 January 2018
  3 weeks ago No comment

  ಬತ್ತಿಹೋದ ಎದೆಗೂಡುಗಳಲ್ಲಿ ಸುಪ್ತ ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿಗಳು

                      ಅವಳು ಅಡುಗೆ ಮಾಡುತ್ತಾಳೆ ‘ನೀನೂ ಹೊತ್ತು ಹೊತ್ತಿಗೆ ಉಂಡೆಯಾ ತಿಂದೆಯಾ?’ ಎಂದು ಎಂದೂ ಕೇಳ ಹೇಳದವನೊಬ್ಬನಿಗಾಗಿ ಅವಳು ಅಡುಗೆ ಮಾಡುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತಾಳೆ   ಒಲೆಯ ಜ್ವಾಲೆಯಂತೆ ಧಗಧಗಿಸುತ್ತ, ಬೇಯುವ ಅಡುಗೆಯಂತೆ ಕೊತಕೊತನೆ ಕುದಿಯುತ್ತ, ಬಚ್ಚಲ ಬಿಸಿಬಿಸಿ ಹಬೆಯ ಜೊತೆ ಆರಲೆತ್ನಿಸುತ್ತ, ಕಣ್ಣೀರಾಗಿ ಹರಿವೊಡೆಯುತ್ತ, ಶೀತಲ ಮೌನದೊಳಗೆ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುತ್ತ ಕೌಟುಂಬಿಕ ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗಿನ ಹೆಣ್ಣು ಅನುಭವಿಸುವ ತಳಮಳಗಳು ...