Share

ಟೆಸ್ಸಿ, ಪ್ರಿಯ ಟೆಸ್ಸೀ
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ

IMG-20160516-WA0001

ಚಿಟ್ಟೆ ಬಣ್ಣ | CHITTE BANNA

 

bhagvati(1)‘Tess’ is a love song with a tragic ending- the best kind of love song of all

– Roger Ebert

ನ್ನನ್ನು ಸದಾ ಕಾಡುವ ಲೇಖಕ ಥಾಮಸ್ ಹಾರ್ಡಿ. ಅವನು ಚಿತ್ರಿಸಿದ ’ಟೆಸ್’ ಅಂತೂ ಸದಾ ನೆನಪಾಗುವ, ಹೃದಯ ಆರ್ದ್ರ ಗೊಳಿಸುವ ಆ ನೆನಪಿನ ಒರತೆಯಲ್ಲಿ ಮಿಂದಷ್ಟೂ ನಮ್ಮನ್ನು ಆಳದಲ್ಲಿ ತೇಲಿಸುವ, ಮುಳುಗಿಸುವ ಪಾತ್ರ. ಟೆಸ್ ನಮಗೆ ಇಷ್ಟವಾಗುವುದು ಅವಳ ಮಗು ಮನಸ್ಸಿನ ಆಂತರ್ಯಕ್ಕೆ. ಹಾರ್ಡಿ ಟೆಸ್ಸಳನ್ನು ‘infinitely gentle and  infinitely suffering thing’ ಎನ್ನುತ್ತಾನೆ. ಅವಳನ್ನು ಮದುವೆಯಾಗುವ ಏಂಜಲ್ ಹೇಳುತ್ತಾನೆ: “You are too much of a child, too immature. Too ignorant, I suppose”.  ’ನಿಸರ್ಗದ ಮಗಳು’ ಎಂದು ಬಣ್ಣಿಸುತ್ತಾನೆ.

t6

ಥಾಮಸ್ ಹಾರ್ಡಿ

t2ನೆನಪಾದಾಗೆಲ್ಲ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಹನಿ ತರಿಸುತ್ತಾಳೆ ಟೆಸ್. ಅದು ಸಾಲದೆಂಬಂತೆ  ಪೋಲಂಡ್‌ನ ರೋಮನ್ ಪೋಲನ್ಸ್ಕಿಯ ನಿರ್ದೇಶನದ ಚಲನಚಿತ್ರ ಟೆಸ್ ಹೃದಯದ ಹದವಾದ ಬೆಂಕಿಗೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ತುಪ್ಪ ಸುರಿಯುತ್ತದೆ ! ಇನ್ನಷ್ಟು ತಳಮಳ ಎಬ್ಬಿಸುತ್ತಾಳೆ ಟೆಸ್. ಈ ಚಿತ್ರದ ಟೆಸ್‌ನ ಪಾತ್ರಧಾರಿ ಹಾರ್ಡಿಯ ಟೆಸ್‌ನ ಪ್ರತಿರೂಪ. ಅದೇ ಮಾಧುರ್ಯ, ಕೋಮಲತೆ, ಮುಗ್ದತೆ ಹೊರಸೂಸುವ ಕಣ್ಣುಗಳು, ಮುದ್ದು ಮುಖಕ್ಕೆ ಲಾಲಿ ಹಾಡುವ ಮೃದು ಕೂದಲ ರಾಶಿ. ಓಹ್ ! ಟೆಸ್ ಎಂಥ ಸುಂದರಿ !  ಅವಳ ಮುದ್ದಾದ ಹ್ಯಾಟಿಗೆ ಅಲೆಕ್ ಡರ್ಬಿವಿಲ್ ತಿಳಿ ಗುಲಾಬಿಗಳನ್ನು ಮುಡಿಸಿದಾಗ ಇನ್ನಷ್ಟು ಮುದ್ದಾಗಿ ಕಾಣುವ ಟೆಸ್ ಅರ್ಥಾತ್ ನಟಾಷ ಕಿನ್‌ಸ್ಕಿ ನಮ್ಮ ಹೃದಯದಲ್ಲಿ ತರಂಗಗಳನ್ನೇಳಿಸುತ್ತಾಳೆ. ನಾವಿಲ್ಲಿ ನೋಡುತ್ತಿರುವುದು ಪಾತ್ರಧಾರಿ  ನಟಾಷಳನ್ನಲ್ಲ. ಅವಳು ಏಂಜಲ್‌ನ ಪ್ರಿಯ ಟೆಸ್ಸೀಯೇ. ಅವಳು ಮದುವೆಯಾಗುವ ಏಂಜಲ್ ಕ್ಲೇರ್ ಕೂಡ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ, ಕಾದಂಬರಿಯಲ್ಲಿ ನಮಗೆ ಪ್ರಿಯವಾಗುವ ಪಾತ್ರ. ಟೆಸ್‌ನ ಗೆಳತಿಯರಾದ, ಅವಳು ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಡೈರಿ ಪಾರ್ಮ್ ನಲ್ಲಿ ಅವಳಿಗೆ ಜೊತೆಯಾಗುವ ಇಜ್ ಹ್ಯುಯೆಟ್, ಮರಿಯನ್, ಹಾಗು ಮತ್ತು ರೆಟ್ಟಿ   ಮೂವರು ಪಾತ್ರಧಾರಿಗಳು, ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಮುಖ್ಯ ಪಾತ್ರಧಾರಿಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಹಾರ್ಡಿಯ ಕಾದಂಬರಿಯ ಪಾತ್ರಗಳ ಪ್ರತಿರೂಪವನ್ನೇ ಕಾಣುತ್ತೇವೆ.

t5

ರೋಮನ್ ಪೋಲನ್ಸ್ಕಿ

ನಿರ್ದೇಶಕ ಪೋಲನ್ಸ್ಕಿ ನಮ್ಮನ್ನು ಖಂಡಿತ ನಿರಾಶೆ ಮಾಡುತ್ತಿಲ್ಲ. ಹಾರ್ಡಿಯ ಮೂಲ ಕಾದಂಬರಿಯನ್ನು ತೆರೆಯ ಮೇಲೆ ಅದೇ ಮೂಲ ಲಯದಲ್ಲಿ ಓದುತ್ತಿದ್ದೇವೆ, ದೃಶ್ಯದಲ್ಲಿ ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ನಿಜ, ನಾವು ಕನಸು ಕಾಣುತ್ತಿಲ್ಲ!  ಕಾದಂಬರಿಯನ್ನು ಓದಿದ, ಈ ಚಿತ್ರವನ್ನು t3ನೋಡಿದ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರಿಗೂ ಇದು ಅನ್ನಿಸದಿರದು. ಅದು ಚಲನ ಚಿತ್ರದ ಪ್ರಥಮ ದೃಶ್ಯದಲ್ಲೇ ನಮಗೆ ಗೊತ್ತಾಗಿ ಬಿಡುತ್ತದೆ. ಚಿತ್ರ ಪೂರ್ಣ ನಮ್ಮನ್ನು ಆವರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಒಂದೇ ಲಯದಲ್ಲಿ, ವಿವಿಧ ತರಂಗಾಂತರಗಳಲ್ಲಿ… ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ಅಲೆಗಳು ಹುಟ್ಟಿ, ಏರಿ, ಇಳಿದು ಒಮ್ಮೆಲ್ಲೇ ಭಾರಿ ಅಲೆಯೊಂದು ಬಡಿದು ಒಂದು ಕ್ಷಣ ನಮ್ಮನ್ನು ಸ್ತಬ್ದಗೊಳಿಸುವ, ಕಂಪನಗೊಳಿಸುವ ರೀತಿಯದ್ದು. ಆ ಕಂಪನ ಮೆಲುವಾಗಿ ನಮ್ಮನ್ನು ತೀಡಿ, ತಳಮಳ ಹುಟ್ಟಿಸುವುದು ಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡುವ ಹತ್ತು ಜನರಲ್ಲಿ ಐದು ಜನರಿಗಾದರು ಆಗದಿರದು. ಆ ತಳಮಳ ನಿಟ್ಟಿಸುರಾಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ ಚಿತ್ರ ಮುಗಿದ ಮೇಲೆ.  ತಾನು ಮಾಡಿದ ತಪ್ಪಿಗೆ ಶಿಕ್ಷೆ ಅನುಭವಿಸಲೇಬೇಕು ಎನ್ನುತ್ತಾಳೆ ಟೆಸ್ಸ್.

ಹಲವಾರು ಜನರು ಟೆಸ್ ಸಿನೆಮಾ ಮಾಡುವುದು ಶುದ್ಧ ಮೂರ್ಖತನ ಎಂದರಂತೆ.  ಆದರೆ ನನಗೆ ನನ್ನದೇ ಆದ ಅನುಮಾನಗಳಿವೆ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ ಪೊಲನ್‌ಸ್ಕಿ. ಹಾರ್ಡಿಯ ಟೆಸ್ ಅನ್ನು ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ ಅನುವಾದಿಸಿರುವ ನಾಗರಾಜರಾವ್ ಅದೇ ಮಾಧುರ್ಯವನ್ನು ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ ತಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಇದನ್ನು ಬರೆಯುವ ವೇಳೆಗೆ ರೋಮನ್ ಪೋಲನ್ಸ್ಕಿ ಅಪ್ರಾಪ್ತ ಯುವತಿಯ ಮಾನಾಪಹರಣದ ಆರೋಪ ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಜೀವಮಾನವೆಲ್ಲ ಗಳಿಸಿದ ಗೆಲುವನ್ನೆಲ್ಲ ಒಂದು ಅವಿವೇಕ ಮರೆಸುವುದನ್ನು ವಿಷಾದದಿಂದ ಹೇಳಬೇಕಾಗಿದೆ.

———-

bhagavathi1ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಹುಟ್ಟಿದ್ದು ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ. ಹವ್ಯಾಸಿ ಬರಹಗಾರ್ತಿ. ಬೆಂಗಳೂರು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಿಂದ ಆಂಗ್ಲ ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ಎಂಎ ಪದವಿ.. ಮೂಲ ಆಸಕ್ತಿ ಬರವಣಿಗೆಯಾದರೂ, ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಛಾಯಾಗ್ರಹಣ ಬಹಳ ಇಷ್ಟವಾದ ಹವ್ಯಾಸ. ‘ಏಕಾಂತದ ಮಳೆ’ (೧೯೯೯) ಮತ್ತು ‘ಚಂಚಲ ನಕ್ಷತ್ರಗಳು’ (೨೦೦೫) ಪ್ರಕಟಿತ ಪುಸ್ತಕಗಳು.

 

Share

8 Comments For "ಟೆಸ್ಸಿ, ಪ್ರಿಯ ಟೆಸ್ಸೀ
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ
"

 1. ಲಾವಣ್ಯ ಪ್ರಭಾ ಕೆ.ಎನ್.
  11th June 2016

  ಸುಮಾರು ಇಪ್ಪತ್ತು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಗೆಳತಿಯರಾಗಿದ್ದರೂ , ಭಗವತಿ ನಿನ್ನ ಬರಹ ಓದಿ ,ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಸೋತು ಹೋದೆ ಕಣೇ…ಹೆಚ್ಚು ಹೆಚ್ಚು ಬರೀತಿರು.

  Reply
  • ಭಗವತಿ
   12th June 2016

   Thank you 🙂

   Reply
 2. 13th June 2016

  ಮೇಡಂ,ಭಾಷೆ ಭಾವಾಭಿವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾಗಿ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟಿದೆ.ಇನ್ನೂ ಬರೀರಿ….

  Reply
  • Bhagavathi
   4th July 2016

   ಥ್ಯಾಂಕ್ಸ್ ಪ್ರಸನ್ನ! ..ನೀವೂ ಕೂಡ ಬರೆಯಿರಿ !!

   Reply
 3. ಗೀತಾ ಡಿ.ಸಿ.
  31st July 2016

  Nice

  Reply
  • Bhagavathi
   3rd August 2016

   ಥ್ಯಾಂಕ್ಸ್ !

   Reply
 4. 18th August 2016

  ಸಡನ್ ಆಗಿ ಟೆಸ್ಸೀ ಅಂತ ಓದಿ ಈ ಕಾಲಂ ಓದಿದೆ. ಇವಳು ನನ್ನ ಆತ್ಮ ಸಖಿ.
  ಮೊದಮೊದಲು ಓದಿದಂದಿನಿಂದ ಹಿಡಿದು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗಿನ ನನ್ನ ೩೮ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಯಾವುದು ನಿನ್ನ ಫೇವರಿಟ್ ಪುಸ್ತಕ ಒಂದೇ ಒಂದು ಹೇಳಬೇಕು ಅಂದ್ರೆ ಇದೇ ನನ್ನ ಇಷ್ಟದ ಪುಸ್ತಕ.
  ಆಮೇಲೆ ಮರಳಿ ಮಣ್ಣಿಗೆ.
  ನೀವು ಬರೆದ ಈ ಕಾಲಂ ತುಂಬ ಚೆಂದವಾಗಿ ಹಳೇ ವೆಸ್ಸೆಕ್ಸಿನ ಹಸಿರುಗುಡ್ಡದ ಹಾಗೇ ಬಂದಿದೆ.
  ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಮುಂಚೆ ಟೆಸ್ಸಿಯ ಕೈಯಿಂದ ಕರೆಯಲ್ಪಟ್ಟ ತುಂಬಿಸಿದ ನೊರೆಹಾಲಿನ ಹಾಗೆ. ಅಲೆ ಇಣುಕಿ ಏಂಜೆಲೋ ನಕ್ಕ ಹಾಗೆ.

  Reply
 5. ಭಗವತಿ
  20th August 2016

  ಧನ್ಯವಾದಗಳು ಸಿಂಧೂ ರಾವ್..!!

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಇಂಡೋನೇಶಿಯಾ

      ಕವಿಸಾಲು         ಕಿಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿವ ನೀರು ಬಿರುಗಾಳಿ ತುಂಬಿದ ಒಡಲು ಎತ್ತೊಯ್ದು ಬಿಸಾಡಿ ಇಳೆಗೆ ಎದೆಯಿಳಿಸಿದೆ ಕಡಲು ನಡುಗಿಬಿಟ್ಟಳೆ ವಸುಂಧರೆ ಶತಕೋಟಿ ಬಿರುಕು ಬಿಟ್ಟು ಸುನಾಮಿಯ ಕೋಪಕ್ಕೆ ವಿಕಾರವಾಗಿ ಬೊಬ್ಬಿರಿದು ಊಳಿಟ್ಟು ಜೀವ ಜಲ, ಉಸಿರ ಗಾಳಿ ಹುಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿದು ಅಪ್ಪಳಿಸಿದ ಆಘಾತಕ್ಕೆ ಕಂಗೆಟ್ಟು ತತ್ತರಿಸಿವೆ ಪ್ರಾಣಿ, ಮನುಜ ಕುಲ ಮಾಡು ಹಾರಿ, ಕಂಬಗಳು ಕುಸಿದು ನೆಲಕಚ್ಚಿವೆ ಮಾನವನ ಬೀಡು ಕತ್ತರಿಸಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ತಡವಿಲ್ಲದಿರಲಿ ಇನ್ನು…

      ಕವಿಸಾಲು         ದಾಳಿಗಳಿಗೆ ಮುಕ್ಕಾದ ಮಂದಿರವಿದು ಕುಸಿದು ಕುಳಿತ ದ್ವಾರಪಾಲಕರು ಎತ್ತರದ ಗೋಡೆಗಳ, ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಗಂಟೆಗಳು ಕೂಡ ಮೌನವಿಂದು ಮನ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಹೆಬ್ಬಾಗಿಲುಗಳು ಒಲವ ಸಿರಿಗೆ ಚೇತರಿಸಿ ತೆರೆದ ಗಳಿಗೆ ಎತ್ತರದ ಹೊಸ್ತಿಲುಗಳ ತಡೆಯ ದಾಟಿ ತಲುಪಬೇಕಿದೆಯಷ್ಟೆ ಬಯಕೆ ಗುರಿಯನ್ನು ದಟ್ಟ ಹಸಿರಿನ ಕಾಡು, ಆಗಸದ ನೀಲಿ ಬಿಳಿಯ ಮೋಡಗಳ, ಬಿಸಿಲ ಬೆಳಕಿನ ನಡುವೆ ಬಯಲ ಸ್ವೇಚ್ಛೆಯ, ತಿಳಿಗಾಳಿ ತವಕದಲಿ ಬಂಧನಗಳ ...

 • 4 weeks ago No comment

  ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಕಣ್ಮಣಿ – ಲ್ಯೂಸರ್ನ್

      ನಾನಾ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಿರುವ ಈ ನಗರ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಸೂಜಿಗಲ್ಲಿನಂತೆ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ವಲ್ಪವೂ ಬೇಸರ ತರಿಸದ ಸುಂದರ ಸ್ವಿಸ್ ನಗರಿ.         “ನಾಳೆ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್” ಎಂದ ಕೂಡಲೇ ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರ! ಯೂರೋಪಿನ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದ ನಮಗೆಲ್ಲ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಹೆಸರು ಇಂಪಾಗಿ ಕೇಳಿಸಲು ಕಾರಣಗಳು ಹಲವು. ಮೈಲುಗಟ್ಟಲೆ ಹಸಿರು ನೆಲ, ಹಚ್ಚಹಸಿರು ತುಂಬಿದ ಬೆಟ್ಟಗಳು, ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿನ ಹಿಮ ಕರಗಿ ಜುಳಜುಳನೆ ಹರಿವ ತಿಳಿ ಬೂದು, ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  2 months ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...