Share

ನಮ್ಮ ಕೋಳಿಗೆ ಮೂರೇ ಕಾಲು…
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ

IMG-20160516-WA0001

ಕಲರವ | KALARAVA

 

 

 

bhagvati(1)ಯಾವುದೇ ಚರ್ಚೆಯಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಮಾತು ಒಪ್ಪಿಗೆಯಾಗಬೇಕಾದರೆ ನೀವು ಮಾತು ಮಾತಿಗೂ ನೀವು ಹೇಳಿದ್ದು ಸರಿ ಎನ್ನಬೇಕಂತೆ ! (ಲಿನ್ ಯು ಟಾಂಗ್)

ತಾನು ಕಾಳಜಿಯಿಂದ ಹೇಳಿದ ಮಾತಿಗೆ ಬೇರೆಯವರು ತಪ್ಪು ತಿಳಿಯುವ ಬಗ್ಗೆ ಗೆಳತಿಯೊಬ್ಬಳು ವಿಷಾದ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುತ್ತಿದ್ದಳು. ಇದು ಬಹುತೇಕ ವಿಚಾರಗಳಲ್ಲಿ ಆಗುತ್ತಿರುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ‘ಆ ಕ್ಷಣದ ಸತ್ಯ’ಗಳಾಗಿರುತ್ತವೆ. ತಾವು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುವ ವಿಚಾರಗಳೇ ಶ್ರೇಷ್ಠ, ನಾವು ನಂಬಿದ ವಿಚಾರಗಳೇ ಉತ್ತಮ ಎನ್ನುವ ಬಹುತೇಕರ ವರ್ತನೆಯಲ್ಲಿ ಇಂಥವು ಆಗುತ್ತಿರುತ್ತವೆ. ಗೆಳತಿಯ ವಿಚಾರಕ್ಕೆ ಬಂದರೆ, ಒಂದೋ ಅವಳು ಹೇಳಿದ ವಿಚಾರ ಅವಳು ಹೇಳುವ ರೀತಿಯಿಂದ ಆ ಭಾವನೆ ಉಂಟಾಗಿರಬಹುದು; ಅದು ಬೇರೆಯ ವಿಚಾರ. ಇಂಥವು ಆಗಾಗ ಪುನರಾವರ್ತನೆಯ ವಿಚಾರ ಬಂದಾಗ ನಾನು ನಮ್ಮ ಕೋಳಿಯ ವಿಚಾರ ಅವಳಿಗೆ ಹೇಳಿದೆ!

ಯಾವುದೇ ವಿಚಾರಗಳ ಚರ್ಚೆಯಲ್ಲೂ ಈ ಕೋಳಿಯ ಕಾಲಿನ ಮಹತ್ವ ಉಪಯೋಗಕ್ಕೆ ಬರುತ್ತದೆ ! ಗಂಭೀರ ವಿಚಾರಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ಹೆಚ್ಚು ಅನ್ವಯಿಸುವುದಿಲ್ಲವಾದರೂ, ಇದರಿಂದ ಅನಾವಶ್ಯಕವಾದ ಕಿರಿಕಿರಿಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬಹುದು. ನನ್ನ ಕೋಳಿಗೆ ಮೂರು ಕಾಲು ಎಂದು ಸದಾ ವಾದಿಸುವವರಿಗೆ ಇದು ಹೆಚ್ಚು ಅನ್ವಯ.. ವಿತಂಡ ವಾದಗಳಿಗೆ ಸಮಯ ವಿನಿಯೋಗಿಸುವುದು ವ್ಯರ್ಥವೇ ಸರಿ.

ಆರೋಗ್ಯಕರ ಚರ್ಚೆ ಬೇರೆಯ ಮಾತು. ಬೇರೆಯವರು ಒಂದು ಒಣ ಚರ್ಚೆ, ಒಣ ವಾಗ್ವಾದ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ ’ಕೋಳಿಗೆ ಮೂರೇ ಕಾಲು’ ಅಂದು ಬಿಟ್ಟರಾಯಿತು. ‘ನೀವೇ ಸರಿಯಪ್ಪ’ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವುದರಲ್ಲಿ ನಷ್ಟವೇನೂ ಇಲ್ಲ, ನಮ್ಮ ಅಹಂ ಅಡ್ಡಬರದಿದ್ದರೆ!

ಕೆಲವರಿರುತ್ತಾರೆ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ವಿಷಯಗಳಲ್ಲೂ ತಪ್ಪು ಹುಡುಕುವವರು. ಇನ್ನು ಕೆಲವರು ತಮ್ಮದು ಸರಿಯಲ್ಲ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಲು ಅಂಜುವವರು. ತಮ್ಮ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ಯೋಚಿಸುವವರನ್ನು ಸದಾ ಸಹಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಹೇಗೆ? ಎದುರಿನ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಸಹನೆಯೇ ಇಲ್ಲದವರು. ಹಾಗಲ್ಲ ಹೀಗೆ ಎಂದರೆ ಎಂದು ಎದುರಿನವರು ಹೇಳಿದರೆ ಅವರಿಗೆ ತಳಮಳವೇ ಶುರುವಾಗುತ್ತದೆ. ಅಂಥ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಬಹುಬೇಗ ಇವರು ಹೀಗೆಯೇ ಎಂದು ಎದುರಿನ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತೀರ್ಮಾನಕ್ಕೆ ಬರುತ್ತಾರೆ. ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ವಿಷಯಗಳಿಗೂ ಲಗುಬಗೆಯ ತೀರ್ಮಾನಕ್ಕೆ ಬರುವವರು.. ಇಂಥ ಕಡೆಗಳಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮೂರು ಕಾಲಿನ ಕೋಳಿಯ ಮಹಾತ್ಮೆ ನಡೆಯುತ್ತದೆ.

ಸಂಸಾರ ಸರಿಗಮ ಸರಿಯಾದ ಲಯದಲ್ಲಿ ನಡೆಯಬೇಕೆಂದರೆ, ಮೂರು ಕಾಳಿನ ಕೋಳಿ ಬೇಕೇ ಬೇಕು ! ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಅಂತಹ ಸಂಸಾರಗಳಲ್ಲಿ ಹಾಲಾಹಲ! ಗಂಡ ಅಥವ ಹೆಂಡತಿ ಯಾರಾದರೂ ಒಬ್ಬರು ಈ ಕೋಳಿಯ ಪರವಾಗಿರಲೇ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಯಾರು ತಾನೆ ಎಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಸಹಿಸಿಯಾರು?

ಅಲ್ಲೆಲ್ಲಾ ನಮ್ಮ ಕೋಳಿಗೆ…..

———-

bhagavathi1ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಹುಟ್ಟಿದ್ದು ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ. ಹವ್ಯಾಸಿ ಬರಹಗಾರ್ತಿ. ಬೆಂಗಳೂರು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಿಂದ ಆಂಗ್ಲ ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ಎಂಎ ಪದವಿ.. ಮೂಲ ಆಸಕ್ತಿ ಬರವಣಿಗೆಯಾದರೂ, ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಛಾಯಾಗ್ರಹಣ ಬಹಳ ಇಷ್ಟವಾದ ಹವ್ಯಾಸ. ‘ಏಕಾಂತದ ಮಳೆ’ (೧೯೯೯) ಮತ್ತು ‘ಚಂಚಲ ನಕ್ಷತ್ರಗಳು’ (೨೦೦೫) ಪ್ರಕಟಿತ ಪುಸ್ತಕಗಳು.

Share

2 Comments For "ನಮ್ಮ ಕೋಳಿಗೆ ಮೂರೇ ಕಾಲು…
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ
"

 1. ಎಂ.ಜಿ.ಚಂದ್ರಶೇಖರಯ್ಯ
  25th June 2016

  ನಿಮ್ಮ ಕೋಳಿಗೆ ಮೂರು ಕಾಲು, ಅಬ್ಬಾ ! ನೀವೇ ಅದೃಷ್ಟವಂತರು, ನಾವು ತಿನ್ನೋ ಕೋಳಿಗೆ ಎರಡೇ ಕಾಲು!!!
  ಕೆಲವರು ಹಾಗೇ ಕಣ್ರೀ,ಏನೂ ಮಾಡಲಾಗದು, ಹಾಗೆಲ್ಲ ನಿಮ್ಮ ಕೋಳಿ ಕಥೆ ನೆನಪಿಗೆ ಬರಬೇಕು.

  Reply
  • Bhagavathi
   4th July 2016

   thank you !

   Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 9 hours ago No comment

  ಇಲ್ಲಿ ಶಬ್ದಗಳಿಗೂ ಚಳಿಗಾಲ

            | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು       ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗ (For Cleo Pascal) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಈಗ ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಶರದೃತುವಿನ ಕಾಲ ಮೇಪಲ್ ಮರದ ಒಣಗಿದ ರಕ್ತದಂಥ ಕಡುಗೆಂಪು ಎಲೆಗಳು ಈ ವಾರದಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಕೂಡ ಉಳಿಯಲಾರವು ನಾನು ಇಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ, ಅಲ್ಲಿಗಿಂತ ಇಲ್ಲಿ ಎದ್ದು ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ ಬಿಳಿಯ ದೇವರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಕಾಲಿಟ್ಟ ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗದವರು ...

 • 1 day ago No comment

  ಇರಬಲ್ಲೆವಾ ಭಾವುಕರಾಗದೆ?

                Millions of people have decided not to be sensitive. They have grown thick skins around themselves just to avoid being hurt by anybody. But it is at great cost. Nobody can hurt them, but nobody can make them happy either. ನಿಜ, ಒಂದೇ ...

 • 3 days ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 4 days ago No comment

  ಎರಡು ಕವಿತೆಗಳು

      ಕವಿಸಾಲು         ಸುನಾಮಿಯ ಊರಲ್ಲಿ ಗುಟ್ಟುಗಳ ರಟ್ಟು ಮಾಡದ ಒಡಲು ಸುನಾಮಿ ತವರಾದ ಕಡಲು ಒಳಗಿನ ಕತ್ತಲೆಯ ಕಳೆಯಲು ಹುಡುಕಿ ಹೊರಟವು ತಾವು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಕನಸುಗಳಷ್ಟೂ ಹಾವುಗಳು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಹೊರಳಿ ಪೊರೆ ಕಳಚಿ ನಚ್ಚಗಾದವು ಅದೇ ಕ್ಷಣದೊಳಗೆ ಅರಳಿಬಿರಿಯಬೇಕಿದ್ದ ಹೂವುಗಳು ಬಿಸಿಲ ಧಗೆಗೆ ಬೆಂದು ಬಾಡಿ ಉದುರಿಬಿದ್ದವು ನೆಲಕೆ ಶಬ್ದಗಳ ಮುಕ್ಕಳಿಸಿ ಉಗಿದ ರಭಸಕೆ ಊರ ತುಂಬಾ ನೆರೆ ಪರಿಹಾರದ ಗಂಜಿಕೇಂದ್ರಗಳಲಿ ...

 • 1 week ago No comment

  ಈ ಸಂಜೆ ಪ್ರಿತಿಯೊಡನೆ…

      ಸಣ್ಣಕಥೆ ಮೂಲ ಇಂಗ್ಲೀಷ್: ಸುಲಮಿತ್ ಈಶ್-ಕಿಶೋರ್ ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ: ಉದಯ್ ಇಟಗಿ       ಸಂಜೆಯ ಆರು ಘಂಟೆಗೆ ಆರು ನಿಮಿಷ ಮಾತ್ರ ಬಾಕಿಯಿದೆ – ಹಾಗಂತ ನಗರದ ಗ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನು ಮಾಹಿತಿ ಕೇಂದ್ರದ ಮೇಲಿದ್ದ ದೊಡ್ಡ ದುಂಡನೆಯ ಗಡಿಯಾರ ಹೇಳಿತು. ಎತ್ತರದ ಹದಿಹರೆಯದ ಸೇನಾಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬ ಆಗಷ್ಟೆ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನಿಂದ ಹೊರಗೆ ಬಂದು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಬಾಡಿ ಕಂದಾಗಿದ್ದ ತನ್ನ ಮುಖವನ್ನೊಮ್ಮೆತ್ತಿ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ...


Editor's Wall

 • 25 February 2018
  9 hours ago No comment

  ಇಲ್ಲಿ ಶಬ್ದಗಳಿಗೂ ಚಳಿಗಾಲ

            | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು       ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗ (For Cleo Pascal) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಈಗ ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಶರದೃತುವಿನ ಕಾಲ ಮೇಪಲ್ ಮರದ ಒಣಗಿದ ರಕ್ತದಂಥ ಕಡುಗೆಂಪು ಎಲೆಗಳು ಈ ವಾರದಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಕೂಡ ಉಳಿಯಲಾರವು ನಾನು ಇಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ, ಅಲ್ಲಿಗಿಂತ ಇಲ್ಲಿ ಎದ್ದು ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ ಬಿಳಿಯ ದೇವರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಕಾಲಿಟ್ಟ ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗದವರು ...

 • 22 February 2018
  3 days ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 15 February 2018
  1 week ago No comment

  ಭ್ರಷ್ಟತೆಯೆಂಬ ಕೊಳಚೆಯ ಹರಿವೊಡೆದು…

                      ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಠಕ್ಕ ಮನಸ್ಸುಗಳನ್ನು ನಾವು ಶುದ್ಧಗೊಳಿಸಬಲ್ಲೆವಾ? ಭ್ರಷ್ಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನ ಮಾಡಬಲ್ಲೆವಾ?   ನಾನು ತುಂಬ ಸಣ್ಣವಳಿದ್ದಾಗ ನಾವು ಆ ಮನೆ ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆವು. ಅದರ ಎದುರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲು ಇತ್ತು. ನಾನು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಅದರ ಸುತ್ತ ಮುತ್ತ ಆಡಿಕೊಂಡಿರುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಆ ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಅಕ್ಷರಗಳು ಕಂಡಲ್ಲೆಲ್ಲ ಕೂಡಿಸಿ ಓದತೊಡಗುತ್ತಿದ್ದೆ. ಆ ...

 • 12 February 2018
  2 weeks ago No comment

  ಇಳಿಸಂಜೆಯ ಪ್ರೀತಿ

  ಹೊರಡುವ ಹೊತ್ತು ಬಂದಿದೆ. ಕ್ಷಣಗಣನೆ ಮಾಡಲು ಇನ್ನು ಕೈಯಲ್ಲೀಗ ಕ್ಷಣಗಳು ಉಳಿದಿಲ್ಲ. ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಕ್ಷಣಗಳು ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದಿಡಲಾರದಷ್ಟು ಸುಂದರ. ನೆನಪುಗಳು ಬರೋಬ್ಬರಿ ಮೂರು ಜನ್ಮಗಳಿಗಾಗುವಷ್ಟು ಸಾಕು.   ಅವರಿಬ್ಬರೂ ಅಂದು ಜೊತೆಯಾಗಿದ್ದರು. ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯಲ್ಲೂ ಕ್ಷಣಗಣನೆಯ ಕಾಲವದು. ಈ ಹಿಂದೆ ಇದ್ದಿದ್ದು ಆ ಭೇಟಿಗಾಗಿ ನಿರೀಕ್ಷೆಯ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಈಗಿರುವುದು ಇನ್ನೇನು ಈ ಕ್ಷಣವು ಮುಗಿದು ಹೋಗಲಿದೆಯಲ್ಲಾ ಎಂಬ ಆತಂಕದ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಭೇಟಿಯ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ...

 • 11 February 2018
  2 weeks ago One Comment

  ತ್ಯಾಗಮಯಿ ತಾಯಿ ಕನಲಿದಳೇ ಎಂದು ಕೇಳುವವರಿಲ್ಲ…

    ವ್ಯಾವಹಾರಿಕ ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ಮಾತ್ರವೇ ಹೆಣ್ಣನ್ನು ನೋಡುವ ಜಾಯಮಾನ ಕೊನೆಗಾಣುವವರೆಗೂ ಪುರುಷ ಪ್ರಧಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ತನ್ನ ಕೇಡುಗಾಲವನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ.     ಒಂದು ವರದಿಯನ್ನೋದುತ್ತಿದ್ದೆ. ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ್ದು. ತನ್ನ ಇವತ್ತಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿರಬೇಕಿದ್ದ 6 ಕೋಟಿ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಆ ದೇಶ. ಅಲ್ಲೀಗ ಮದುವೆಗೆ ಬೆಳೆದುನಿಂತ ಯುವಕರಿಗೆ ಹುಡುಗಿಯರೇ ಇಲ್ಲ. ಇಂಥದೊಂದು ವಿಪರೀತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾದದ್ದು ಒಂದು ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಒಂದೇ ಮಗು ಎಂಬ ನೀತಿ. ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಸ್ಫೋಟಕ್ಕೆ ಕಡಿವಾಣ ...