Share

‘ಬ್ರಾಮಣ್ರ ಹೆಣ್ಣು ಪ್ರೀತ್ಸೋಕಲ್ಲ’
ಚೇತನಾ ತೀರ್ಥಹಳ್ಳಿ ಕಾಲಂ

IMG-20160516-WA0001

ಸ್ವಗತ | swagata

 

 

 

chatena 01

ಛೆ! ಆ ಡುಮ್ಮ ನಾಯಿ ಗಂಡಾ, ಹೆಣ್ಣಾ, ಒಮ್ಮೆ ನೋಡಿಬಿಡಬೇಕಿತ್ತು…

ಚೈತ್ರದ ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಹಪ್ಪಳದಿಟ್ಟಿನ ಘಮ. ನಾನು ದಿನಾಲೂ ಈ ದಾರಿಯುದ್ದ ನಡೆದುಹೋಗುತ್ತೇನೆ. ಹೀಗೆ ಸೋಮಾರಿ ಕಾಲುಗಳನ್ನ ಉಡಾಫೆಯಲ್ಲಿ ಎಸೆಯುತ್ತ ನಡೆಯುವುದೊಂದು ಆರಾಮ. ನಡಿಗೆಯುದ್ದಕ್ಕೂ ಏಕಾಂತ ಸುಖ. ದಿನಾ ಈ ಹೊತ್ತಿಗೆ ನೀಟಾಗಿ ಸೀರೆಯುಟ್ಟ ಆ ಹೆಂಗಸು ಇಲ್ಲಿ ಬಂದು ಕೂತಿರುತ್ತಾಳೆ, ಈ ಕಟ್ಟೆಯ ಮೇಲೆ. ಅವಳ ಬದಿಯಲ್ಲೊಂದು ಬುಟ್ಟಿ. ಅದರ ತುಂಬ ಏನೋ ತುಂಬಿಕೊಡಿರುತ್ತದೆ. ಅವಳದರಿಂದ ಎಳೆ ಸೌತೆಕಾಯಿಯನ್ನು ತೆಗೆದು ತಿನ್ನುತ್ತಿದ್ದಳು ಒಮ್ಮೆ. ಇವತ್ತು ಆ ಬುಟ್ಟಿಯೊಳಗಿಂದ ಒಂದು ಕಂದು ಕವರಿನ ಆಲ್ಬಮ್ ಹಣಕುತ್ತಿದೆ. ಅದರ ನಾಲ್ಕೂ ತುದಿಗಳಲ್ಲಿ ಬಿಳಿ ಬಳ್ಳಿಯ ಚಿತ್ತಾರ. ಅದನ್ನ ಯಾರೋ ಹೊಸ ನೀಲಿ ಇಂಕಿನಿಂದ ತಿದ್ದಿದ್ದಾರೆ. ಬಹುಶಃ ಅದರಿಂದಾಗೇ ಈ ಹೆಂಗಸು ಇವತ್ತು ಆಲ್ಬಮ್ ಹೊತ್ತುಕೊಂಡು ಬಂದಿರಬೇಕು. ನಾನು ಅವಳನ್ನ ಹಾದು ಹೋಗುವಾಗೆಲ್ಲ ಅವಳು ಕಣ್ಣು ಕೂಡಿಸುತ್ತಾಳೆ. ಅದರಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ನೂರು ಬಯಕೆಗಳಿವೆಯೆಂದು ನನಗೆ ಗೊತ್ತಾಗುತ್ತದೆ. ದುಂಡು ಕುಂಕುಮ, ಒಂದು ಮಲ್ಲಿಗೆಯಾದರೂ ಸಿಕ್ಕಿಸಿಕೊಂಡ ಜಡೆ. ವಯಸ್ಸು ಅರವತ್ತಿರಬಹುದೇನೋ. ಅಮ್ಮನ ಹಾಗೇ ಕಾಣುತ್ತಾಳೆ. ಕಟ್ಟೆಯಿಂದ ಚೂರು ಮುಂದೆ ಮರದ ನೆರಳಲ್ಲಿ ಎಳನೀರು ಕೊಚ್ಚುವ ಪುಟ್ಟ ಹೆಂಗಸು. ಮಚ್ಚು ಎತ್ತೆತ್ತಿ ಸೀಯಾಳದ ತಲೆ ಕೆತ್ತುವಾಗೆಲ್ಲ ಅವಳು ನಿಸೂರಾಗುತ್ತಿದ್ದಾಳೆ ಅಂತಲೇ ಅನ್ನಿಸಿದೆ.

ಕೈಗಳಿಗೆ ಕೊಡುವ ನಿತ್ಯ ವ್ಯಾಯಾಮದಿಂದಲೋ ಏನೋ ಅವಳ ತೋಳುಗಳು ಕಸುವಿಂದ ಕೂಡಿದ್ದು ಒಳ್ಳೇ ಗಟ್ಟಿಯಾಗಿವೆ. ಅವಳ ದೇಹವೂ ಅಷ್ಟೇ ಮಾಟ. ಬಿಸಿಲಿನ ಬೆಳಕು, ಅಸ್ತವ್ಯಸ್ತ ಕೂದಲು, ಅವಳ ಮೂಗಿನ ತುದಿ ಮತ್ತು ಕೆನ್ನೆಯಂಚಿನ ಬೆವರು, ಅವಳ ಒದ್ದೆ ಕಂಕುಳು – ಎಲ್ಲವೂ ಸೇರಿ ಅವಳಿಗೊಂದು ಮಾದಕತೆ ತಂದುಕೊಟ್ಟಿದೆ. ನನ್ನ ಪರ್ಫ್ಯೂಮ್, ನೀಟಾಗಿ ಕಟ್ಟಿದ ಜುಟ್ಟು ಮತ್ತು ಬೆಳ್ಳನೆ ಮುಖ ಒಂದು ಕ್ಷಣ ನನಗೆ ರುಚಿಹೀನ ಅನ್ನಿಸಿದವು. ‘ಬ್ರಾಮಣರ ಹೆಣ್ಣುಗಳು ಸಂಸಾರ ಮಾಡಲಿಕ್ಕೆ ಪರ್ಫೆಕ್ಟು ಹೊರತು ಪ್ರೀತಿಸೋಕಲ್ಲ!’ ಅವನ ಮಾತು ನೆನಪಾಗಿ ಯಾಕೋ ಮೊದಲ ಸಲ ದುಃಖವಾಗಲಿಲ್ಲ. ದಿನಾ ಈ ದಾರಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯುವಾಗ ಅದೊಂದು ಬಟ್ಟೆಯಂಗಡಿಯವ ಕಾದು ಕೂತವನಂತೆ ತಲೆಯೆತ್ತುತ್ತಾನೆ. ಅವನನ್ನ ನೋಡುವಾಗೆಲ್ಲ ಅರವತ್ತರ ಹೆಂಗಸಿನ ಮಗ ಇವನೇ ಇರಬೇಕು ಅನ್ನಿಸಿ ಸಿಟ್ಟೇ ಬರುತ್ತದೆ. ಅವನೆಷ್ಟು ನಿರುಪದ್ರವಿಯಾಗಿ ಕೂತಿರುತ್ತಾನೆಂದರೆ, ಇಂಥಾ ನಾಲಾಯಕ್ಕುಗಳೇ ಅಮ್ಮಂದಿರನ್ನ ಹಾಗೆ ದಾರಿ ಅಲೆಸೋದು ಅಂತ ರೇಗಿಬೀಳುವಷ್ಟು…

ಸದಾ ಗಿಜಿಗುಟ್ಟುವ ಅಂಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಅವನು ಎಲ್ಲ ಕಡಿದುಕೊಂಡವನ ಹಾಗೆ ಕೂತಿರುವುದನ್ನು ನೋಡುತ್ತೇನೆ. ಕನಿಷ್ಠ ಚೆಂದದ ಹುಡುಗಿಯರನ್ನೂ ನೋಡದ ಅವನ ಬಗ್ಗೆ ಅಸಹನೆ ಹುಟ್ಟುತ್ತದೆ. ನಾನು ಹಾದು ಹೋಗುವಾಗ ತಲೆಯೆತ್ತುವಂತೆಯೇ ಆತ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ನೆರಳು ಮುಂಗಟ್ಟಿಗೆ ಬಿದ್ದಾಗಲೂ ಎತ್ತುತ್ತಾನೆಂದು ತಿಳಿದಾಗಿಂದ ಅಸಹನೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿದೆ! ಅದೊಂದು ಡುಮ್ಮ ನಾಯಿ ದಿನಾ ಪ್ಲೇಹೋಮಿನೆದುರು ಬಾಲ ಆಡಿಸುತ್ತ ನಿಂತಿರುತ್ತದೆ. ಈ ದಿನ ಯಾರೋ ಅದರ ಬಾಲಕ್ಕೊಂದು ರಿಬ್ಬನ್ ಕಟ್ಟಿ ಚೆಂದ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಅದು ಹೆಣ್ಣು ನಾಯಿ ಇರಬಹುದಾ? ಆ ಕ್ಷಣಕ್ಕೆ ಖಾತ್ರಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡುಬಿಡಬೇಕು ಅನ್ನಿಸುತ್ತದೆ. ತಿರುಗಿ ಅದರ ಹೊಟ್ಟೆ ಹಣಕಲು ಮುಜುಗರವಾಯಿತು. ಚಿಕ್ಕವಳಿರುವಾಗ ಸಹಪಾಠಿ ‘ಅದು ಹೆಣ್ಣು ನಾಯಿ’ ಅಂದಿದ್ದ. ಅವನೊಬ್ಬ ಮೇಧಾವಿ, ಅವನಿಗೆಲ್ಲಾ ಗೊತ್ತು ಅನ್ನುವ ಮೆಚ್ಚುಗೆಯಿಂದ ಅವನ ಪಕ್ಕವೇ ಕೂರುತ್ತಿದ್ದೆ. ಅವನೊಂದು ದಿನ ನಾಯಿಗಳ, ಆಕಳಿನ ಗಂಡು – ಹೆಣ್ಣು ಪತ್ತೆ ಮಾಡೋದು ಹೇಗೆ ಅಂತ ಹೇಳಿಕೊಟ್ಟಿದ್ದ. ಮೊದಲ ಸಲ ಹುಡುಗಿ ಚಿತ್ರ ಬರೆಯೋದನ್ನ ಹೇಳಿಕೊಟ್ಟವನೂ ಅವನೇ. ಈಗಲೂ ಚಿತ್ರ ಬರೆದು ಎರಡು ಚುಕ್ಕಿ ಇಡುವಾಗ ಆ ಮೇಧಾವಿಯ ನೆನಪು. ನನ್ನ ಪೆದ್ದುತನ ಕಾಡತೊಡಗುತ್ತದೆ.

ಸೇರಬೇಕಿರುವ ತಾಣ ಹತ್ತಿರವಾಗುತ್ತಿದೆ. ಹತ್ತು ಹೆಜ್ಜೆ ಹಿಂದೆ ಒಂದು ತಿರುವು. ಆ ದಾರಿ ಬಳಸಿದರೆ ಕೊಂಕಣ ಸುತ್ತಿ ಬಂದಂತೆ ಆ ಜಾಗ ತಲುಪಬಹುದು. ಹೀಗೆ ಹೆಜ್ಜೆಯೊತ್ತದೆ ನಡೆಯುತ್ತ ಅಷ್ಟೂ ಹೊತ್ತು ನನ್ನ ಜತೆ ನಾನಿರಬಹುದು… ಕಾಲು ಮೊಂಡು ಕುದುರೆ. ನನ್ನ ಐದಡಿಗೆ ಒಂದಿಂಚು ಕಡಿಮೆ ದೇಹವನ್ನ ಸೀದಾ ಎಳೆದೊಯ್ಯುತ್ತಿದೆ. ಅಲ್ಲಿ, ಮೆಟ್ಟಿಲ ಕೆಳಗೆ ಅವಳು ನಿಂತಿದ್ದಾಳೆ. ಫೋನಲ್ಲಿ ಜಗಳ. ಹೆಚ್ಚೂಕಡಿಮೆ ಪ್ರತಿ ದಿನವೂ ಅವಳನ್ನ ಕಿವಿ ಕಚ್ಚಿಕೊಂಡಾಗಲೇ ನಾನು ನೋಡುತ್ತೇನೆ. ಆದರೆ ಇವತ್ತು ಅಳುತ್ತಿದ್ದಾಳೆ. ‘ನನ್ನಲ್ಲೇನು ಕೊರತೆ ಇತ್ತೋ ಹಾಳಾದವನೇ!’ ಅನ್ನುವವಳ ದನಿ ಗಂಟಲು ಸೀಳಿ ಹೊರಟಂತಿದೆ. ಹೆಜ್ಜೆ ನಿಲ್ಲುತ್ತಿದೆ…. ಭೂಮಿ ನಿಂತಂತೆ ಅನ್ನಿಸಿತು. ನಿಯಮ ಮರೆತು ಮಾತಾಡುತ್ತೇನೆ, ‘ಹುಡುಗೀ, ಕೊರತೆ ಇಲ್ಲದ ಯಾವುದೂ ಗಂಡಸಿಗೆ ಇಷ್ಟವಾಗೋಲ್ಲ… ಇಷ್ಟಕ್ಕೂ…’ ಅಂತೇನೋ ಹೇಳುವಾಗ ಶಾಪ ನೆನಪಾಗುತ್ತದೆ; ನಡುವೆ ಮಾತಿಗೆ ಅನುಮತಿ ಇಲ್ಲ…. ಆಡಿದರೆ ಇನ್ನೆಂದಿಗೂ ನಡೆಯದಂತೆ ಚಲನೆಯನ್ನೆ ಬಂಧಿಸಲಾಗುವುದು. ನೀಟು ಸೀರೆಯ ಹೆಂಗಸು, ಸೀಯಾಳದವಳು, ಬಟ್ಟೆಯಂಗಡಿಯವ…. ಛೆ! ಆ ಡುಮ್ಮ ನಾಯಿ ಗಂಡಾ, ಹೆಣ್ಣಾ, ಒಮ್ಮೆ ನೋಡಿಬಿಡಬೇಕಿತ್ತು.

————-

che1ಚೇತನಾ ತೀರ್ಥಹಳ್ಳಿ. ಅಲಾವಿಕಾ ಮತ್ತೊಂದು ಕಾವ್ಯನಾಮ. ಫ್ರೀಲಾನ್ಸ್ ಪತ್ರಕರ್ತೆ ಮತ್ತು ಬರಹಗಾರ್ತಿ. ಪ್ರಕಟಿತ ಪುಸ್ತಕಗಳು: ‘ಉಫೀಟ್’, ‘ಗುಟ್ಟು ಬಚ್ಚಿಡಲು ಬರುವುದಿಲ್ಲ’, ‘ಶಬರಿಯ ಅವಸರ’ ಕವನ ಸಂಕಲನಗಳು; ‘ಸೂರ್ಯನೆದೆಯ ನೀರ ಬೀಜ’ ಅಚ್ಚಿನಲ್ಲಿದೆ. ‘ಭಾಮಿನಿ ಷಟ್ಪದಿ’ ಮತ್ತು ‘ಬಿಸಿಲ ಚೂರಿನ ಬೆನ್ನು’ ಅಂಕಣ ಬರಹಗಳ ಸಂಗ್ರಹ; ‘ಲಾ ಕಾಲಮ್’ ಅಚ್ಚಿನಲ್ಲಿದೆ. ‘ಬ್ಲಾಗಿಸು ಕನ್ನಡ ಡಿಂಡಿಮವ’ ಸಂಪಾದಿತ ಕೃತಿ. ಕಾಸ್ಮಿಕ್ ಜೋಕ್, ಕ್ಲೌಡ್ ನೈನ್ ಮತ್ತು ಐ ಆಮ್ ಅನದರ್ ಯು ಇಂಗ್ಲಿಷಿನಿಂದ ಅನುವಾದಿಸಿದ ಕೃತಿಗಳು. ‘ನೀಲಿ ಬಾನಿನಲ್ಲಿ ಕೆಂಪು ಸೂರ್ಯ: ಜೆ ಎನ್ ಯು ಭಾಷಣಗಳ ಸಂಗ್ರಹಾನುವಾದ’ ಅವರ ಹೊಸ ಕೃತಿ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಇಂಡೋನೇಶಿಯಾ

      ಕವಿಸಾಲು         ಕಿಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿವ ನೀರು ಬಿರುಗಾಳಿ ತುಂಬಿದ ಒಡಲು ಎತ್ತೊಯ್ದು ಬಿಸಾಡಿ ಇಳೆಗೆ ಎದೆಯಿಳಿಸಿದೆ ಕಡಲು ನಡುಗಿಬಿಟ್ಟಳೆ ವಸುಂಧರೆ ಶತಕೋಟಿ ಬಿರುಕು ಬಿಟ್ಟು ಸುನಾಮಿಯ ಕೋಪಕ್ಕೆ ವಿಕಾರವಾಗಿ ಬೊಬ್ಬಿರಿದು ಊಳಿಟ್ಟು ಜೀವ ಜಲ, ಉಸಿರ ಗಾಳಿ ಹುಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿದು ಅಪ್ಪಳಿಸಿದ ಆಘಾತಕ್ಕೆ ಕಂಗೆಟ್ಟು ತತ್ತರಿಸಿವೆ ಪ್ರಾಣಿ, ಮನುಜ ಕುಲ ಮಾಡು ಹಾರಿ, ಕಂಬಗಳು ಕುಸಿದು ನೆಲಕಚ್ಚಿವೆ ಮಾನವನ ಬೀಡು ಕತ್ತರಿಸಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ತಡವಿಲ್ಲದಿರಲಿ ಇನ್ನು…

      ಕವಿಸಾಲು         ದಾಳಿಗಳಿಗೆ ಮುಕ್ಕಾದ ಮಂದಿರವಿದು ಕುಸಿದು ಕುಳಿತ ದ್ವಾರಪಾಲಕರು ಎತ್ತರದ ಗೋಡೆಗಳ, ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಗಂಟೆಗಳು ಕೂಡ ಮೌನವಿಂದು ಮನ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಹೆಬ್ಬಾಗಿಲುಗಳು ಒಲವ ಸಿರಿಗೆ ಚೇತರಿಸಿ ತೆರೆದ ಗಳಿಗೆ ಎತ್ತರದ ಹೊಸ್ತಿಲುಗಳ ತಡೆಯ ದಾಟಿ ತಲುಪಬೇಕಿದೆಯಷ್ಟೆ ಬಯಕೆ ಗುರಿಯನ್ನು ದಟ್ಟ ಹಸಿರಿನ ಕಾಡು, ಆಗಸದ ನೀಲಿ ಬಿಳಿಯ ಮೋಡಗಳ, ಬಿಸಿಲ ಬೆಳಕಿನ ನಡುವೆ ಬಯಲ ಸ್ವೇಚ್ಛೆಯ, ತಿಳಿಗಾಳಿ ತವಕದಲಿ ಬಂಧನಗಳ ...

 • 1 month ago No comment

  ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಕಣ್ಮಣಿ – ಲ್ಯೂಸರ್ನ್

      ನಾನಾ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಿರುವ ಈ ನಗರ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಸೂಜಿಗಲ್ಲಿನಂತೆ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ವಲ್ಪವೂ ಬೇಸರ ತರಿಸದ ಸುಂದರ ಸ್ವಿಸ್ ನಗರಿ.         “ನಾಳೆ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್” ಎಂದ ಕೂಡಲೇ ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರ! ಯೂರೋಪಿನ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದ ನಮಗೆಲ್ಲ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಹೆಸರು ಇಂಪಾಗಿ ಕೇಳಿಸಲು ಕಾರಣಗಳು ಹಲವು. ಮೈಲುಗಟ್ಟಲೆ ಹಸಿರು ನೆಲ, ಹಚ್ಚಹಸಿರು ತುಂಬಿದ ಬೆಟ್ಟಗಳು, ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿನ ಹಿಮ ಕರಗಿ ಜುಳಜುಳನೆ ಹರಿವ ತಿಳಿ ಬೂದು, ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  2 months ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...