Share

ಆಟೋದಲ್ಲಿ ಪಯಣ…
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ

IMG-20160516-WA0001

ಕಲರವ| kalarava

 

 

 

bhagvati(1)

ನಾನು ಆಟೋದಲ್ಲಿ ಕುಳಿತಾಗೆಲ್ಲ ಅವರಿಗೇನನ್ನಿಸುವುದೋ ಕಾಣೆ ಹೆಚ್ಚಿನಂಶ ಮಾತಿಗೆಳೆಯುವವರು ಸಿಗುತ್ತಾರೆ. ನನಗೆ ಮಾತನಾಡುವ ಮೂಡ್ ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಕಾಟಾಚಾರಕ್ಕೆ ಹಾ ಹೂಂ ಎಂದು ಸುಮ್ಮನಾಗಿಬಿಡುತ್ತೇನೆ.  ಒಮ್ಮೆ ಅವಸರದಲ್ಲಿ ಆಟೋ ಹತ್ತಿದಾಗ ಡ್ರೈವರ್ ನ ಮುಖವನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ನೋಡದೆ  ಅವಸರದಲ್ಲಿ ಹಾಗೆ ಹತ್ತಿದೆ. ಆತ ಯಾಕೋ ಕಣ್ಣು ಒರೆಸಿಕೊಂಡ ಹಾಗೆ ಆಯಿತು. ನಾನು ಅಷ್ಟಾಗಿ ಗಮನಿಸಲಿಲ್ಲ. ಯಾಕೊ ಬೇಜಾರಾಗಿ ಅಳು ಬಂದಿತು ಮೇಡಮ್ ಅಂದ. ನನಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯ ಇದನ್ನು ಯಾಕೆ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಯೇ ಅಂದುಕೊಂಡು ’ನಾನು ಯಾಕೆ ಏನಾಯಿತು” ಅಂದೆ. “ಏನು ಇಲ್ಲ ಮೇಡಮ್; ಹೀಗೆ ಇರುತ್ತಲ್ಲ..” ಅನ್ನುತ್ತಾ ಆಟೋ ಓಡಿಸಿದ. ಸಿಗ್ನಲ್ ದಾಟಿ ಮುಂದೆ ಹೋದ ಮೇಲೆ ಅವನ  ಕಷ್ಟಗಳನ್ನ ಹೇಳುತ್ತಾ ಹೋದ. ನಾನು ಇಳಿದು ದುಡ್ಡು ಕೊಡುವಾಗ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಧಾರಾಕಾರ ನೀರು ಸುರಿಯುತ್ತಿತ್ತು. ಬಿಕ್ಕಳಿಕೆ ಮೇನ್ ರೋಡಿನ ಮಧ್ಯೆ. ಬಸ್ ಸ್ಟಾಪಿನ ಮುಂದೆ.. ನಾನು ಸಂಕೋಚದಿಂದ ಮುದುಡಿದೆ. ತನ್ನ ಅಣ್ಣ ತಮ್ಮಂದಿರು ತನಗಿರುವ ಒಂದಷ್ಟು ಆಸ್ತಿಯನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ರೌಡಿಗಳನ್ನು ಮನೆಗೆ ಕಳಿಸಿ  ತುಂಬಾ ತೊಂದರೆ ಕೊಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ದಿನನಿತ್ಯ ಇದೇ ರಗಳೆ. ನನಗೆ ಶುಗರ್ ಬೇರೆ ಇದೆ. ಆರೋಗ್ಯ ಸರಿ ಇಲ್ಲ. ಇವತ್ತು ಇಷ್ಟೊತ್ತಿಗೆ ಮನೆಗೆ ಊಟಕ್ಕೆ ಹೋಗಿ ಬಿಡಬೇಕಿತ್ತು ಹೆಂಡತಿ ಗಾಬರಿಯಾಗುತ್ತಾಳೆ. ದಯವಿಟ್ಟು ನೀವೆ ಅವರಿಗೆ ಪೋನ್ ಮಾಡಿಬಿಡಿ ಮೇಡಂ, ಬರುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ದಾರಿಯಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ ಅಂತ ಹೇಳಿ ಎಂದು  ನಂಬರ್ ಬರೆದುಕೊಟ್ಟ. ನಾನು ಮರು ಮಾತನಾಡದೆ ನಂಬರ್ ತೆಗೆದುಕೊಂಡೆ! ಇದೊಂದೇ ಅಲ್ಲ ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಆತನಿಗೆ, ಆತನ ಮನೆಯವರಿಗೆ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ಕಷ್ಟಗಳ ಸರಮಾಲೆ. ಆತನ ಹೆಂಡತಿ ಹೇಳಿದ್ದು ಇದು. “ಅವರು ಹಾಗೆ ತುಂಬಾ ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಹಚ್ಚಿಕೊಳ್ತಾರೆ. ಷುಗರ್ ಬೇರೆ ಇದೆ. ದಿನಾ ಇದೇ ಚಿಂತೆ ನಮಗೆ. ಸಾಲದಕ್ಕೆ ಆಸ್ತಿಯ ವಿಷಯಕ್ಕಾಗಿ ತೊಂದರೆ ಇತ್ಯಾದಿ ಕಷ್ಟಗಳನ್ನು ಹೇಳಿಕೊಂಡಳು. ನಾನು ಒಂದಷ್ಟು ಸಮಾಧಾನ ಹೇಳಿ ಫೋನಿಟ್ಟೆ. ನನಗೆ ಆಕೆಯ ಉತ್ತರದ ಬಗ್ಗೆ ಕುತೂಹಲವಿತ್ತು. ಯಾರೋ ಅಪರಿಚಿತರು ಗಂಡನ ಮೊಬೈಲಿನಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದರೆ ಅವರಿಗೆ ಹೇಗನ್ನಿಸಬಹುದು ಎನ್ನುವುದರ ಬಗ್ಗೆ. ಆದರೆ ಆಕೆ ಸಾವಧಾನವಾಗಿಯೇ ಮಾತು ಮುಗಿಸಿದ್ದಳು.

ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಕಮರ್ಷಿಯಲ್ ರಸ್ತೆಯಿಂದ ಬಸವೇಶ್ವರ ನಗರಕ್ಕೆ ಬರಲು ಹತ್ತು ರೂ ಎಕ್ಸ್ಟ್ರಾ ಕೇಳಿದ. ಕೇಳಿದ ಕಡೆಗೆ ಬರುವುದೇ ಇಲ್ಲ ಅನ್ನುವವರು ಕಮರ್ಷಿಯಲ್ ರಸ್ತೆಯ ಆಟೋದವರು. ಹಾಗಾಗಿ ನಾನು ಓಕೆ ಅಂದೆ. ಅವನು ನೋಡಿ ಮೇಡಂ ವಾಪಾಸ್ಸು ಬರುವಾಗ ಯಾರೂ ಪ್ರಯಾಣಿಕರು ಸಿಗೋದಿಲ್ಲ ಅಂತ ನಾವು ಹತ್ತೋ ಇಪ್ಪತ್ತೋ ಎಕ್ಸ್ಟ್ರಾ ಕೇಳ್ತಿವಿ. ಅದಕ್ಕೂ ಲೆಕ್ಕ ಹಾಕ್ತಾರೆ. ಮೊನ್ನೆ ರಾಜ ರಾಜೇಶ್ವರಿ ನಗರದಲ್ಲಿ ಗಂಡ ಹೆಂಡತಿ ಕಮರ್ಷಿಯಲ್ ರಸ್ತೆಗೆ ಆಟೋ ಕೇಳಿದರಂತೆ ಎಲ್ಲರು ಮುನ್ನೂರು,  ಇನ್ನೂರ ಐವತ್ತು ಕೇಳುವವರೆ.  ಸುಮಾರು ೨೦, ೩೦ ಆಟೊ ಹುಡುಕಿರಬಹುದು. ಕೊನೆಗೆ ನನ್ನ ಕೇಳಿದರು ಇಪ್ಪತ್ತು ರೂ ಜಾಸ್ತಿ ಕೇಳಿದೆ, ಮರು ಮಾತಾಡದೆ ಆಟೋ ಹತ್ತಿದರು ಅಂದ. ನಾನು ಹತ್ತುವುದಕ್ಕಿಂತ ಮುಂಚೆ ಇಳಿದ ಪ್ರಯಾಣಿಕರೊಬ್ಬರಿಗೆ ಇಸಿದು ಕೊಟ್ಟಿದ್ದ  ಐವತ್ತು ರೂ ಅನ್ನು ವಾಪಾಸ್ ಕೊಡಲು ಬಂದ, ನಾನು ಯಾಕೆ ನಿಮ್ಮಗೇ ಕೊಡಬೇಕಲ್ಲ ಎಂದಾಗ, ಇಟ್ಕೊಳ್ಳಿ ಮೇಡಮ್ ಅಕಸ್ಮಾತ್  ನಾನು ಮರೆತರೆ ಏನು ಮಾಡುತ್ತೀರ? ಮೋಸ ಮಾಡಿ ಬಿಟ್ಟ ಅವನು ಅಂತ ನನ್ನ ಬೈಕೋತೀರ ಅನ್ನುತ್ತಾ ರೊಯ್ ಅಂತ  ಹೊರಟ! ನಾನು ಸುಮ್ಮನೆ ಕೂತೆ.

ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಅವನ ತಂಗಿಗೆ ಮದುವೆ ಮಾಡಲು ಹೊರಟಿದ್ದ. ವರನ ಕಡೆಯವರು ಒಂದು ಲಕ್ಷ ಮೌಲ್ಯದ ಆಭರಣವನ್ನು ವಧುವಿಗೆ ಹಾಕಲು ಕೇಳಿದ್ದರಂತೆ. ನಾನು ಅಷ್ಟೊಂದು ಹಣವನ್ನು ಎಲ್ಲಿ ಹೊಂದಿಸಲಿ ಮೇಡಂ. ಸಾಲದಕ್ಕೆ ಚಿನ್ನದ ಬೆಲೆ ಬೇರೆ ಎಷ್ಟೊಂದು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ತಂಗಿಯ ಮದುವೆ ಯಾವುದೇ ತೊಂದರೆಯಿಲ್ಲದೆ ಆಗಬೇಕು, ಹಣವನ್ನು ಹೊಂದಿಸುವ ಚಿಂತೆ ಇವೆರಡರ ಮಧ್ಯೆ ಆಟೋದವನ ದೈನ್ಯತೆಗೆ ಹೂಂ ಗುಟ್ಟಿ ಸುಮ್ಮನೆ ಕುಳಿತೆ.

ನಾನು ಪ್ರಯಾಣದಲ್ಲಿ ಏನಾದರು ನೆನಪಾದರೆ ಆಗಾಗ ಗೀಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುತ್ತೇನೆ. ಹೀಗೆ ಒಮ್ಮೆ ನನ್ನ ಪಾಡಿಗೆ ಬರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರಬೇಕಾದರೆ ಆತ ತಿರುಗಿ ತಿರುಗಿ ನೋಡಲು ಷುರು ಮಾಡಿದ. ಸ್ವಲ್ಪ ಅಲರ್ಟ್ ಆದ ಅನ್ನಿ ! ಅಷ್ಟರವರೆಗೂ ಯರ್ರಾಬಿರ್ರಿ ಓಡಿಸುತ್ತಿದ್ದವನು ಸ್ವಲ್ಪ ಹುಷಾರಾದ. ಬಹುಶಃ ಆಟೋ ನಂಬರ್ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಕಂಫ್ಲೇಂಟ್ ಕೊಟ್ಟುಗಿಟ್ಟರೆ ಅಂತ ಅನುಮಾನಪಟ್ಟಿರಬೇಕು. ಹಲವರು ಹಲವಾರು ಬಾರಿ  ಇದೇ ರೀತಿ ಕುತೂಹಲ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುವುದು ಇದ್ದೇ ಇರುತ್ತದೆ.

ಕಮರ್ಷಿಯಲ್ ರಸ್ತೆಯ ಆಟೋದವರದು ಹೊಸ ವರಸೆಯೊಂದು ಶುರುವಾಗಿದೆ. ಅಲ್ಲೇ ಹತ್ತಿರದ ಸ್ಥಳ ಕ್ಕೆ ಕರೆದರೆ ಬರುವುದಂತೂ ಸಾಧ್ಯವೆ ಇಲ್ಲ. ಇದು ಮಾಮೂಲಿ. ಬರಲು ಒಪ್ಪುವವರು. ಬನ್ನಿ, ಆದರೆ ಮೊದಲು ಹತ್ತಿರದ ಸೀರೆ ಅಂಗಡಿಗೆ ಹೋಗಿ, ಒಂದು ಹತ್ತೇ ನಿಮಿಷ ಮೇಡಂ ನೋಡಿಕೊಂಡು ಬಂದು ಬಿಡಿ ಸಾಕು. ಮಾಮೂಲಿ ಛಾರ್ಜ್ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇನೆ ಎನ್ನುವವರು ಜಾಸ್ತಿ. ನಾವು ಹೋಗ್ರಿ ಹೋಗ್ರೀ ಅಂದು ಸುಮ್ಮನಾಗುತ್ತೇವೆ. ಆರು ಗಂಟೆ ಆಗುತ್ತಿದ್ದರೆ ಮುಗಿದೇ ಹೋಯಿತು ನಾವು ಕರೆದಲ್ಲಿಗೆ ಬರುವುದು ತುಂಬಾ ಅಪರೂಪ. ನೋಡುವಷ್ಟು ನೋಡಿ ‘ಎಲ್ಲಿಗೆ ಬರುತ್ತೀರ’, ‘ಯಾವ ಕಡೆ ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದೀರ’,’ದುಡ್ದು ಕೊಡ್ತೀವಿ  ಬನ್ರೀ’ ಅನ್ನುವುದು ಮಾಮೂಲಿಯಾಯಿತು!! ಕೆಲವರು ಸುಯ್ ಎನ್ನುತ್ತ ಮಾತನಾಡದೆ ಹೊರಟರೆ, ಒಬ್ಬ ವಿಚಿತ್ರವಾಗಿ ತಲೆ ಅಲ್ಲಾಡಿಸಿ ಮುಂದುವರಿದ, ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಮೆಲುನಗೆಯನ್ನು ತೋರಿಸಿಕೊಳ್ಳದೆ ಸುಮ್ಮನೆ ಹೊರಟ, ಇನ್ನೊಬ್ಬನ ಮುಖದಲ್ಲಿ ನಗು ಹರಡಿಯೇ ಬಿಟ್ಟಿತು.  ಒಟ್ಟು ಆರು ಆಟೋಗಳನ್ನು ತಡೆದದ್ದಾಯ್ತು.

ಶಿವನಗರದ ಬಳಿ ನಾನು ಕೂತ ಆಟೋವನ್ನು ಮೋಟಾರು ಸೈಕಲಿನಲ್ಲಿ ಕೂತ ಇಬ್ಬರು ಹಿಂದೆಯೇ ಬಂದು ಆಟೋ ನಿಲ್ಲಿಸಿದರು. ನನಗೆ ಏನೆಂದು ಹೊಳೆಯಲಿಲ್ಲ. ನೀವು ಬೇರೆ ಆಟೋದಲ್ಲಿ ಹೋಗಿ ಮೇಡಂ ಎಂದ. ನಾನು ಇಳಿದು ಚಿಲ್ಲರೆ ಕೊಡಲು ಹೋದೆ. ಇರಿ ಅಂದವ ಮೋಟಾರು ಸೈಕಲ್ಲಿನವರ ಜೊತೆ ಏನನ್ನೋ ಬೇಡಿಕೊಂಡ. ಅವರವರೆ ಏನೋ ಚರ್ಚೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ವಾಪಸ್ಸು ಹೋದರು. ಅವನು ಆಟೋ ಚಾಲೂ ಮಾಡಿ ಹೊರಟ. ಆಟೋದ ಮೇಲೆ ಸಾಲ ಇನ್ನೂ ತೀರಿರಲಿಲ್ಲ. ಗಡುವು ಮುಗಿದಿತ್ತು. ಸಾಲ ಕೊಟ್ಟ ಬ್ಯಾಂಕಿನವರು ಹಿಂದೆ ಬಿದ್ದಿದ್ದರು. ಅಲ್ಲಾ ಮೇಡಂ ನೀವು ಏನಾದರು ಹೇಳುತ್ತೀರ ಅಂದುಕೊಂಡಿದ್ದೆ ಅಂದ. ’ಏನಂತ”  ಅಂದೆ. ಇವರು ನಮ್ಗೆ ಪರಿಚಯ, ನಮ್ಮ ಮನೆಯ ಹತ್ತಿರವೇ ಇದ್ದಾರೆ ಅಂತ ಹೇಳಬಹುದಿತ್ತಲ್ಲ. ನೀವು ಹಾಗೆ ಹೇಳಿದ್ದರೆ ನನ್ನನ್ನು ಬಿಟ್ಟು ಬಿಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಇನ್ನೊಂದು ವಾರದಲ್ಲಿ ಹಣ ಹೊಂದಿಸಿ ಕೊಟ್ಟುಬಿಡುತ್ತಿದ್ದೆ ಅಂತ ಅಲವತ್ತುಕೊಂಡ. ನಾನು ಸರಿ-ತಪ್ಪು ತಿಳಿಯದೆ ’ಹೌದಾ’ ಎನ್ನುತ್ತ ಸುಮ್ಮನಾದೆ.

ಕೆಲವರು ಲೋಕಾಭಿರಾಮ ಮಾತಿಗಿಳಿದರೆ, ಇನ್ನು ಕೆಲವರು ರಾಜ್ಯ, ದೇಶದ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ತೆಗೆಯುತ್ತಾರೆ. ನಾನು ಯಾರನ್ನು ಕಡೆಗಣಿಸದೆ ಮಾತಿಗೆ ಹೂಗುಡುತ್ತೇನೆ. ಜನರ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಯ ಸೈಕಾಲಜಿಯನ್ನು ಅಭ್ಯಸಿಸುವುದು ನನಗೆ ಪ್ರಿಯವಾದ ಹವ್ಯಾಸ ! ಆಟೋದ ಪಯಣ ನನಗೆ ಇಂಥ ಅನೇಕ ಅನುಭವಗಳನ್ನು ತಂದುಕೊಟ್ಟಿದೆ. ಅಲ್ಲದೆ ವಿವಿಧ ಭಾವನೆಗಳ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿ, ಅವರಿಗಿರುವ ಜೀವನದ ಅನುಭವದ ಸಾರ..ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಇವೆಲ್ಲವೂ.

ಆಟೋದ ಅನುಭವಗಳನ್ನು ಮೆಲುಕಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಅಪರಿಚಿರಾದವರ ಬಳಿ ಜನರಿಗೆ ಯಾಕೆ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬೇಕೆನಿಸುತ್ತದೆ ಅಂದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇನೆ. ಮೇಲೆ ಹೇಳಿದ ಆಟೋದವನ ಹೆಂಡತಿಯಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದಾಗ ನನಗೆ ವಿಚಿತ್ರವಾದ ಭಾವನೆ. ಯಾರೋ ಅಪರಿಚಿತರಾದವರ ಜೊತೆ ಅದೂ ಫೋನಿನಲ್ಲಿ ಕಷ್ಟ ಸುಖ ಮಾತನಾಡುವುದೆಂದರೆ…ಆಕೆಯ ಜೊತೆ ಮಾತನಾಡಿದಾಗ ಆಕೆಯ ವಿಜಯನಗರದಲ್ಲಿರುವ ಮನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಂಡೆ ..ಆಕೆಯ ಮಾತಿನಲ್ಲಿರುವ ವಿವರಗಳು ಸುಳಿದು ಹೋದವು.

ಆಟೋದವರು ಮಾತಿಗಿಳಿದಾಗ ನನಗೆ ಏನು ಹೇಳಲು ತೋಚದಿದ್ದರೆ. ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ವಾಹನದ ಸದ್ದಿನೊಂದಿಗೆ ನನ್ನ ಹೂಂ, ಹುಃಊ..ಅಡಗಿಬಿಡುತ್ತದೆ..! ಹೆಚ್ಚಿನ ಆಟೋದವರ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೆ ಒಳ್ಳೆಯ ಭಾವನೆಯೇ ಇದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನಂಶ ಒಳ್ಳೆಯ ಅನುಭವವೇ ಆಗಿದೆ. ಕೆಲವರ ಹೃದಯವಂತಿಕೆ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಆವರಿಸಿದೆ. ಇನ್ನು ಕೆಲವರ ಸಭ್ಯತೆ, ವಿಶ್ವಾಸ, ಮುಂಗೋಪ, ತಮಾಷೆ, ತೋರಿಕೆ, ಇತ್ಯಾದಿ.

ಎಷ್ಟೋ ನೆನಪುಗಳು ಹಾರಿ ಹೋಗಿವೆ. ಆಟೋದಲ್ಲಿ ಪಯಣಿಸುವಾಗ ಒಂದೊಂದೇ ಸಂದರ್ಭಗಳು ಸುಳಿಯುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತವೆ…

———-

bhagavathi1ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಹುಟ್ಟಿದ್ದು ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ. ಹವ್ಯಾಸಿ ಬರಹಗಾರ್ತಿ. ಬೆಂಗಳೂರು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಿಂದ ಆಂಗ್ಲ ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ಎಂಎ ಪದವಿ.. ಮೂಲ ಆಸಕ್ತಿ ಬರವಣಿಗೆಯಾದರೂ, ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಛಾಯಾಗ್ರಹಣ ಬಹಳ ಇಷ್ಟವಾದ ಹವ್ಯಾಸ. ‘ಏಕಾಂತದ ಮಳೆ’ (೧೯೯೯) ಮತ್ತು ‘ಚಂಚಲ ನಕ್ಷತ್ರಗಳು’ (೨೦೦೫) ಪ್ರಕಟಿತ ಪುಸ್ತಕಗಳು.

Share

4 Comments For "ಆಟೋದಲ್ಲಿ ಪಯಣ…
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ
"

 1. lavanya Prabha
  24th July 2016

  Nice article, ನೀನು ಬರೆಯೋಕೆ ಶುರು ಮಾಡಿರುವುದೇ ನನಗೆ ಖುಷಿಯ ವಿಷಯ.

  Reply
  • Bhgavathi
   27th December 2016

   Thanks Lavanya

   Reply
 2. Renuka Ramanand
  14th August 2016

  ಒಳ್ಳೆಯ ಬರಹ

  Reply
  • bhagavathi
   16th August 2016

   Thank You Renuka Ramanda

   Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 9 hours ago No comment

  ಇಲ್ಲಿ ಶಬ್ದಗಳಿಗೂ ಚಳಿಗಾಲ

            | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು       ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗ (For Cleo Pascal) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಈಗ ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಶರದೃತುವಿನ ಕಾಲ ಮೇಪಲ್ ಮರದ ಒಣಗಿದ ರಕ್ತದಂಥ ಕಡುಗೆಂಪು ಎಲೆಗಳು ಈ ವಾರದಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಕೂಡ ಉಳಿಯಲಾರವು ನಾನು ಇಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ, ಅಲ್ಲಿಗಿಂತ ಇಲ್ಲಿ ಎದ್ದು ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ ಬಿಳಿಯ ದೇವರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಕಾಲಿಟ್ಟ ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗದವರು ...

 • 1 day ago No comment

  ಇರಬಲ್ಲೆವಾ ಭಾವುಕರಾಗದೆ?

                Millions of people have decided not to be sensitive. They have grown thick skins around themselves just to avoid being hurt by anybody. But it is at great cost. Nobody can hurt them, but nobody can make them happy either. ನಿಜ, ಒಂದೇ ...

 • 3 days ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 4 days ago No comment

  ಎರಡು ಕವಿತೆಗಳು

      ಕವಿಸಾಲು         ಸುನಾಮಿಯ ಊರಲ್ಲಿ ಗುಟ್ಟುಗಳ ರಟ್ಟು ಮಾಡದ ಒಡಲು ಸುನಾಮಿ ತವರಾದ ಕಡಲು ಒಳಗಿನ ಕತ್ತಲೆಯ ಕಳೆಯಲು ಹುಡುಕಿ ಹೊರಟವು ತಾವು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಕನಸುಗಳಷ್ಟೂ ಹಾವುಗಳು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಹೊರಳಿ ಪೊರೆ ಕಳಚಿ ನಚ್ಚಗಾದವು ಅದೇ ಕ್ಷಣದೊಳಗೆ ಅರಳಿಬಿರಿಯಬೇಕಿದ್ದ ಹೂವುಗಳು ಬಿಸಿಲ ಧಗೆಗೆ ಬೆಂದು ಬಾಡಿ ಉದುರಿಬಿದ್ದವು ನೆಲಕೆ ಶಬ್ದಗಳ ಮುಕ್ಕಳಿಸಿ ಉಗಿದ ರಭಸಕೆ ಊರ ತುಂಬಾ ನೆರೆ ಪರಿಹಾರದ ಗಂಜಿಕೇಂದ್ರಗಳಲಿ ...

 • 1 week ago No comment

  ಈ ಸಂಜೆ ಪ್ರಿತಿಯೊಡನೆ…

      ಸಣ್ಣಕಥೆ ಮೂಲ ಇಂಗ್ಲೀಷ್: ಸುಲಮಿತ್ ಈಶ್-ಕಿಶೋರ್ ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ: ಉದಯ್ ಇಟಗಿ       ಸಂಜೆಯ ಆರು ಘಂಟೆಗೆ ಆರು ನಿಮಿಷ ಮಾತ್ರ ಬಾಕಿಯಿದೆ – ಹಾಗಂತ ನಗರದ ಗ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನು ಮಾಹಿತಿ ಕೇಂದ್ರದ ಮೇಲಿದ್ದ ದೊಡ್ಡ ದುಂಡನೆಯ ಗಡಿಯಾರ ಹೇಳಿತು. ಎತ್ತರದ ಹದಿಹರೆಯದ ಸೇನಾಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬ ಆಗಷ್ಟೆ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನಿಂದ ಹೊರಗೆ ಬಂದು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಬಾಡಿ ಕಂದಾಗಿದ್ದ ತನ್ನ ಮುಖವನ್ನೊಮ್ಮೆತ್ತಿ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ...


Editor's Wall

 • 25 February 2018
  9 hours ago No comment

  ಇಲ್ಲಿ ಶಬ್ದಗಳಿಗೂ ಚಳಿಗಾಲ

            | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು       ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗ (For Cleo Pascal) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಈಗ ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಶರದೃತುವಿನ ಕಾಲ ಮೇಪಲ್ ಮರದ ಒಣಗಿದ ರಕ್ತದಂಥ ಕಡುಗೆಂಪು ಎಲೆಗಳು ಈ ವಾರದಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಕೂಡ ಉಳಿಯಲಾರವು ನಾನು ಇಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ, ಅಲ್ಲಿಗಿಂತ ಇಲ್ಲಿ ಎದ್ದು ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ ಬಿಳಿಯ ದೇವರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಕಾಲಿಟ್ಟ ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗದವರು ...

 • 22 February 2018
  3 days ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 15 February 2018
  1 week ago No comment

  ಭ್ರಷ್ಟತೆಯೆಂಬ ಕೊಳಚೆಯ ಹರಿವೊಡೆದು…

                      ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಠಕ್ಕ ಮನಸ್ಸುಗಳನ್ನು ನಾವು ಶುದ್ಧಗೊಳಿಸಬಲ್ಲೆವಾ? ಭ್ರಷ್ಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನ ಮಾಡಬಲ್ಲೆವಾ?   ನಾನು ತುಂಬ ಸಣ್ಣವಳಿದ್ದಾಗ ನಾವು ಆ ಮನೆ ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆವು. ಅದರ ಎದುರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲು ಇತ್ತು. ನಾನು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಅದರ ಸುತ್ತ ಮುತ್ತ ಆಡಿಕೊಂಡಿರುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಆ ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಅಕ್ಷರಗಳು ಕಂಡಲ್ಲೆಲ್ಲ ಕೂಡಿಸಿ ಓದತೊಡಗುತ್ತಿದ್ದೆ. ಆ ...

 • 12 February 2018
  2 weeks ago No comment

  ಇಳಿಸಂಜೆಯ ಪ್ರೀತಿ

  ಹೊರಡುವ ಹೊತ್ತು ಬಂದಿದೆ. ಕ್ಷಣಗಣನೆ ಮಾಡಲು ಇನ್ನು ಕೈಯಲ್ಲೀಗ ಕ್ಷಣಗಳು ಉಳಿದಿಲ್ಲ. ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಕ್ಷಣಗಳು ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದಿಡಲಾರದಷ್ಟು ಸುಂದರ. ನೆನಪುಗಳು ಬರೋಬ್ಬರಿ ಮೂರು ಜನ್ಮಗಳಿಗಾಗುವಷ್ಟು ಸಾಕು.   ಅವರಿಬ್ಬರೂ ಅಂದು ಜೊತೆಯಾಗಿದ್ದರು. ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯಲ್ಲೂ ಕ್ಷಣಗಣನೆಯ ಕಾಲವದು. ಈ ಹಿಂದೆ ಇದ್ದಿದ್ದು ಆ ಭೇಟಿಗಾಗಿ ನಿರೀಕ್ಷೆಯ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಈಗಿರುವುದು ಇನ್ನೇನು ಈ ಕ್ಷಣವು ಮುಗಿದು ಹೋಗಲಿದೆಯಲ್ಲಾ ಎಂಬ ಆತಂಕದ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಭೇಟಿಯ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ...

 • 11 February 2018
  2 weeks ago One Comment

  ತ್ಯಾಗಮಯಿ ತಾಯಿ ಕನಲಿದಳೇ ಎಂದು ಕೇಳುವವರಿಲ್ಲ…

    ವ್ಯಾವಹಾರಿಕ ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ಮಾತ್ರವೇ ಹೆಣ್ಣನ್ನು ನೋಡುವ ಜಾಯಮಾನ ಕೊನೆಗಾಣುವವರೆಗೂ ಪುರುಷ ಪ್ರಧಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ತನ್ನ ಕೇಡುಗಾಲವನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ.     ಒಂದು ವರದಿಯನ್ನೋದುತ್ತಿದ್ದೆ. ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ್ದು. ತನ್ನ ಇವತ್ತಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿರಬೇಕಿದ್ದ 6 ಕೋಟಿ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಆ ದೇಶ. ಅಲ್ಲೀಗ ಮದುವೆಗೆ ಬೆಳೆದುನಿಂತ ಯುವಕರಿಗೆ ಹುಡುಗಿಯರೇ ಇಲ್ಲ. ಇಂಥದೊಂದು ವಿಪರೀತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾದದ್ದು ಒಂದು ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಒಂದೇ ಮಗು ಎಂಬ ನೀತಿ. ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಸ್ಫೋಟಕ್ಕೆ ಕಡಿವಾಣ ...