Share

ಆಟೋದಲ್ಲಿ ಪಯಣ…
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ

IMG-20160516-WA0001

ಕಲರವ| kalarava

 

 

 

bhagvati(1)

ನಾನು ಆಟೋದಲ್ಲಿ ಕುಳಿತಾಗೆಲ್ಲ ಅವರಿಗೇನನ್ನಿಸುವುದೋ ಕಾಣೆ ಹೆಚ್ಚಿನಂಶ ಮಾತಿಗೆಳೆಯುವವರು ಸಿಗುತ್ತಾರೆ. ನನಗೆ ಮಾತನಾಡುವ ಮೂಡ್ ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಕಾಟಾಚಾರಕ್ಕೆ ಹಾ ಹೂಂ ಎಂದು ಸುಮ್ಮನಾಗಿಬಿಡುತ್ತೇನೆ.  ಒಮ್ಮೆ ಅವಸರದಲ್ಲಿ ಆಟೋ ಹತ್ತಿದಾಗ ಡ್ರೈವರ್ ನ ಮುಖವನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ನೋಡದೆ  ಅವಸರದಲ್ಲಿ ಹಾಗೆ ಹತ್ತಿದೆ. ಆತ ಯಾಕೋ ಕಣ್ಣು ಒರೆಸಿಕೊಂಡ ಹಾಗೆ ಆಯಿತು. ನಾನು ಅಷ್ಟಾಗಿ ಗಮನಿಸಲಿಲ್ಲ. ಯಾಕೊ ಬೇಜಾರಾಗಿ ಅಳು ಬಂದಿತು ಮೇಡಮ್ ಅಂದ. ನನಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯ ಇದನ್ನು ಯಾಕೆ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಯೇ ಅಂದುಕೊಂಡು ’ನಾನು ಯಾಕೆ ಏನಾಯಿತು” ಅಂದೆ. “ಏನು ಇಲ್ಲ ಮೇಡಮ್; ಹೀಗೆ ಇರುತ್ತಲ್ಲ..” ಅನ್ನುತ್ತಾ ಆಟೋ ಓಡಿಸಿದ. ಸಿಗ್ನಲ್ ದಾಟಿ ಮುಂದೆ ಹೋದ ಮೇಲೆ ಅವನ  ಕಷ್ಟಗಳನ್ನ ಹೇಳುತ್ತಾ ಹೋದ. ನಾನು ಇಳಿದು ದುಡ್ಡು ಕೊಡುವಾಗ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಧಾರಾಕಾರ ನೀರು ಸುರಿಯುತ್ತಿತ್ತು. ಬಿಕ್ಕಳಿಕೆ ಮೇನ್ ರೋಡಿನ ಮಧ್ಯೆ. ಬಸ್ ಸ್ಟಾಪಿನ ಮುಂದೆ.. ನಾನು ಸಂಕೋಚದಿಂದ ಮುದುಡಿದೆ. ತನ್ನ ಅಣ್ಣ ತಮ್ಮಂದಿರು ತನಗಿರುವ ಒಂದಷ್ಟು ಆಸ್ತಿಯನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ರೌಡಿಗಳನ್ನು ಮನೆಗೆ ಕಳಿಸಿ  ತುಂಬಾ ತೊಂದರೆ ಕೊಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ದಿನನಿತ್ಯ ಇದೇ ರಗಳೆ. ನನಗೆ ಶುಗರ್ ಬೇರೆ ಇದೆ. ಆರೋಗ್ಯ ಸರಿ ಇಲ್ಲ. ಇವತ್ತು ಇಷ್ಟೊತ್ತಿಗೆ ಮನೆಗೆ ಊಟಕ್ಕೆ ಹೋಗಿ ಬಿಡಬೇಕಿತ್ತು ಹೆಂಡತಿ ಗಾಬರಿಯಾಗುತ್ತಾಳೆ. ದಯವಿಟ್ಟು ನೀವೆ ಅವರಿಗೆ ಪೋನ್ ಮಾಡಿಬಿಡಿ ಮೇಡಂ, ಬರುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ದಾರಿಯಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ ಅಂತ ಹೇಳಿ ಎಂದು  ನಂಬರ್ ಬರೆದುಕೊಟ್ಟ. ನಾನು ಮರು ಮಾತನಾಡದೆ ನಂಬರ್ ತೆಗೆದುಕೊಂಡೆ! ಇದೊಂದೇ ಅಲ್ಲ ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಆತನಿಗೆ, ಆತನ ಮನೆಯವರಿಗೆ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ಕಷ್ಟಗಳ ಸರಮಾಲೆ. ಆತನ ಹೆಂಡತಿ ಹೇಳಿದ್ದು ಇದು. “ಅವರು ಹಾಗೆ ತುಂಬಾ ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಹಚ್ಚಿಕೊಳ್ತಾರೆ. ಷುಗರ್ ಬೇರೆ ಇದೆ. ದಿನಾ ಇದೇ ಚಿಂತೆ ನಮಗೆ. ಸಾಲದಕ್ಕೆ ಆಸ್ತಿಯ ವಿಷಯಕ್ಕಾಗಿ ತೊಂದರೆ ಇತ್ಯಾದಿ ಕಷ್ಟಗಳನ್ನು ಹೇಳಿಕೊಂಡಳು. ನಾನು ಒಂದಷ್ಟು ಸಮಾಧಾನ ಹೇಳಿ ಫೋನಿಟ್ಟೆ. ನನಗೆ ಆಕೆಯ ಉತ್ತರದ ಬಗ್ಗೆ ಕುತೂಹಲವಿತ್ತು. ಯಾರೋ ಅಪರಿಚಿತರು ಗಂಡನ ಮೊಬೈಲಿನಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದರೆ ಅವರಿಗೆ ಹೇಗನ್ನಿಸಬಹುದು ಎನ್ನುವುದರ ಬಗ್ಗೆ. ಆದರೆ ಆಕೆ ಸಾವಧಾನವಾಗಿಯೇ ಮಾತು ಮುಗಿಸಿದ್ದಳು.

ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಕಮರ್ಷಿಯಲ್ ರಸ್ತೆಯಿಂದ ಬಸವೇಶ್ವರ ನಗರಕ್ಕೆ ಬರಲು ಹತ್ತು ರೂ ಎಕ್ಸ್ಟ್ರಾ ಕೇಳಿದ. ಕೇಳಿದ ಕಡೆಗೆ ಬರುವುದೇ ಇಲ್ಲ ಅನ್ನುವವರು ಕಮರ್ಷಿಯಲ್ ರಸ್ತೆಯ ಆಟೋದವರು. ಹಾಗಾಗಿ ನಾನು ಓಕೆ ಅಂದೆ. ಅವನು ನೋಡಿ ಮೇಡಂ ವಾಪಾಸ್ಸು ಬರುವಾಗ ಯಾರೂ ಪ್ರಯಾಣಿಕರು ಸಿಗೋದಿಲ್ಲ ಅಂತ ನಾವು ಹತ್ತೋ ಇಪ್ಪತ್ತೋ ಎಕ್ಸ್ಟ್ರಾ ಕೇಳ್ತಿವಿ. ಅದಕ್ಕೂ ಲೆಕ್ಕ ಹಾಕ್ತಾರೆ. ಮೊನ್ನೆ ರಾಜ ರಾಜೇಶ್ವರಿ ನಗರದಲ್ಲಿ ಗಂಡ ಹೆಂಡತಿ ಕಮರ್ಷಿಯಲ್ ರಸ್ತೆಗೆ ಆಟೋ ಕೇಳಿದರಂತೆ ಎಲ್ಲರು ಮುನ್ನೂರು,  ಇನ್ನೂರ ಐವತ್ತು ಕೇಳುವವರೆ.  ಸುಮಾರು ೨೦, ೩೦ ಆಟೊ ಹುಡುಕಿರಬಹುದು. ಕೊನೆಗೆ ನನ್ನ ಕೇಳಿದರು ಇಪ್ಪತ್ತು ರೂ ಜಾಸ್ತಿ ಕೇಳಿದೆ, ಮರು ಮಾತಾಡದೆ ಆಟೋ ಹತ್ತಿದರು ಅಂದ. ನಾನು ಹತ್ತುವುದಕ್ಕಿಂತ ಮುಂಚೆ ಇಳಿದ ಪ್ರಯಾಣಿಕರೊಬ್ಬರಿಗೆ ಇಸಿದು ಕೊಟ್ಟಿದ್ದ  ಐವತ್ತು ರೂ ಅನ್ನು ವಾಪಾಸ್ ಕೊಡಲು ಬಂದ, ನಾನು ಯಾಕೆ ನಿಮ್ಮಗೇ ಕೊಡಬೇಕಲ್ಲ ಎಂದಾಗ, ಇಟ್ಕೊಳ್ಳಿ ಮೇಡಮ್ ಅಕಸ್ಮಾತ್  ನಾನು ಮರೆತರೆ ಏನು ಮಾಡುತ್ತೀರ? ಮೋಸ ಮಾಡಿ ಬಿಟ್ಟ ಅವನು ಅಂತ ನನ್ನ ಬೈಕೋತೀರ ಅನ್ನುತ್ತಾ ರೊಯ್ ಅಂತ  ಹೊರಟ! ನಾನು ಸುಮ್ಮನೆ ಕೂತೆ.

ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಅವನ ತಂಗಿಗೆ ಮದುವೆ ಮಾಡಲು ಹೊರಟಿದ್ದ. ವರನ ಕಡೆಯವರು ಒಂದು ಲಕ್ಷ ಮೌಲ್ಯದ ಆಭರಣವನ್ನು ವಧುವಿಗೆ ಹಾಕಲು ಕೇಳಿದ್ದರಂತೆ. ನಾನು ಅಷ್ಟೊಂದು ಹಣವನ್ನು ಎಲ್ಲಿ ಹೊಂದಿಸಲಿ ಮೇಡಂ. ಸಾಲದಕ್ಕೆ ಚಿನ್ನದ ಬೆಲೆ ಬೇರೆ ಎಷ್ಟೊಂದು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ತಂಗಿಯ ಮದುವೆ ಯಾವುದೇ ತೊಂದರೆಯಿಲ್ಲದೆ ಆಗಬೇಕು, ಹಣವನ್ನು ಹೊಂದಿಸುವ ಚಿಂತೆ ಇವೆರಡರ ಮಧ್ಯೆ ಆಟೋದವನ ದೈನ್ಯತೆಗೆ ಹೂಂ ಗುಟ್ಟಿ ಸುಮ್ಮನೆ ಕುಳಿತೆ.

ನಾನು ಪ್ರಯಾಣದಲ್ಲಿ ಏನಾದರು ನೆನಪಾದರೆ ಆಗಾಗ ಗೀಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುತ್ತೇನೆ. ಹೀಗೆ ಒಮ್ಮೆ ನನ್ನ ಪಾಡಿಗೆ ಬರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರಬೇಕಾದರೆ ಆತ ತಿರುಗಿ ತಿರುಗಿ ನೋಡಲು ಷುರು ಮಾಡಿದ. ಸ್ವಲ್ಪ ಅಲರ್ಟ್ ಆದ ಅನ್ನಿ ! ಅಷ್ಟರವರೆಗೂ ಯರ್ರಾಬಿರ್ರಿ ಓಡಿಸುತ್ತಿದ್ದವನು ಸ್ವಲ್ಪ ಹುಷಾರಾದ. ಬಹುಶಃ ಆಟೋ ನಂಬರ್ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಕಂಫ್ಲೇಂಟ್ ಕೊಟ್ಟುಗಿಟ್ಟರೆ ಅಂತ ಅನುಮಾನಪಟ್ಟಿರಬೇಕು. ಹಲವರು ಹಲವಾರು ಬಾರಿ  ಇದೇ ರೀತಿ ಕುತೂಹಲ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುವುದು ಇದ್ದೇ ಇರುತ್ತದೆ.

ಕಮರ್ಷಿಯಲ್ ರಸ್ತೆಯ ಆಟೋದವರದು ಹೊಸ ವರಸೆಯೊಂದು ಶುರುವಾಗಿದೆ. ಅಲ್ಲೇ ಹತ್ತಿರದ ಸ್ಥಳ ಕ್ಕೆ ಕರೆದರೆ ಬರುವುದಂತೂ ಸಾಧ್ಯವೆ ಇಲ್ಲ. ಇದು ಮಾಮೂಲಿ. ಬರಲು ಒಪ್ಪುವವರು. ಬನ್ನಿ, ಆದರೆ ಮೊದಲು ಹತ್ತಿರದ ಸೀರೆ ಅಂಗಡಿಗೆ ಹೋಗಿ, ಒಂದು ಹತ್ತೇ ನಿಮಿಷ ಮೇಡಂ ನೋಡಿಕೊಂಡು ಬಂದು ಬಿಡಿ ಸಾಕು. ಮಾಮೂಲಿ ಛಾರ್ಜ್ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇನೆ ಎನ್ನುವವರು ಜಾಸ್ತಿ. ನಾವು ಹೋಗ್ರಿ ಹೋಗ್ರೀ ಅಂದು ಸುಮ್ಮನಾಗುತ್ತೇವೆ. ಆರು ಗಂಟೆ ಆಗುತ್ತಿದ್ದರೆ ಮುಗಿದೇ ಹೋಯಿತು ನಾವು ಕರೆದಲ್ಲಿಗೆ ಬರುವುದು ತುಂಬಾ ಅಪರೂಪ. ನೋಡುವಷ್ಟು ನೋಡಿ ‘ಎಲ್ಲಿಗೆ ಬರುತ್ತೀರ’, ‘ಯಾವ ಕಡೆ ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದೀರ’,’ದುಡ್ದು ಕೊಡ್ತೀವಿ  ಬನ್ರೀ’ ಅನ್ನುವುದು ಮಾಮೂಲಿಯಾಯಿತು!! ಕೆಲವರು ಸುಯ್ ಎನ್ನುತ್ತ ಮಾತನಾಡದೆ ಹೊರಟರೆ, ಒಬ್ಬ ವಿಚಿತ್ರವಾಗಿ ತಲೆ ಅಲ್ಲಾಡಿಸಿ ಮುಂದುವರಿದ, ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಮೆಲುನಗೆಯನ್ನು ತೋರಿಸಿಕೊಳ್ಳದೆ ಸುಮ್ಮನೆ ಹೊರಟ, ಇನ್ನೊಬ್ಬನ ಮುಖದಲ್ಲಿ ನಗು ಹರಡಿಯೇ ಬಿಟ್ಟಿತು.  ಒಟ್ಟು ಆರು ಆಟೋಗಳನ್ನು ತಡೆದದ್ದಾಯ್ತು.

ಶಿವನಗರದ ಬಳಿ ನಾನು ಕೂತ ಆಟೋವನ್ನು ಮೋಟಾರು ಸೈಕಲಿನಲ್ಲಿ ಕೂತ ಇಬ್ಬರು ಹಿಂದೆಯೇ ಬಂದು ಆಟೋ ನಿಲ್ಲಿಸಿದರು. ನನಗೆ ಏನೆಂದು ಹೊಳೆಯಲಿಲ್ಲ. ನೀವು ಬೇರೆ ಆಟೋದಲ್ಲಿ ಹೋಗಿ ಮೇಡಂ ಎಂದ. ನಾನು ಇಳಿದು ಚಿಲ್ಲರೆ ಕೊಡಲು ಹೋದೆ. ಇರಿ ಅಂದವ ಮೋಟಾರು ಸೈಕಲ್ಲಿನವರ ಜೊತೆ ಏನನ್ನೋ ಬೇಡಿಕೊಂಡ. ಅವರವರೆ ಏನೋ ಚರ್ಚೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ವಾಪಸ್ಸು ಹೋದರು. ಅವನು ಆಟೋ ಚಾಲೂ ಮಾಡಿ ಹೊರಟ. ಆಟೋದ ಮೇಲೆ ಸಾಲ ಇನ್ನೂ ತೀರಿರಲಿಲ್ಲ. ಗಡುವು ಮುಗಿದಿತ್ತು. ಸಾಲ ಕೊಟ್ಟ ಬ್ಯಾಂಕಿನವರು ಹಿಂದೆ ಬಿದ್ದಿದ್ದರು. ಅಲ್ಲಾ ಮೇಡಂ ನೀವು ಏನಾದರು ಹೇಳುತ್ತೀರ ಅಂದುಕೊಂಡಿದ್ದೆ ಅಂದ. ’ಏನಂತ”  ಅಂದೆ. ಇವರು ನಮ್ಗೆ ಪರಿಚಯ, ನಮ್ಮ ಮನೆಯ ಹತ್ತಿರವೇ ಇದ್ದಾರೆ ಅಂತ ಹೇಳಬಹುದಿತ್ತಲ್ಲ. ನೀವು ಹಾಗೆ ಹೇಳಿದ್ದರೆ ನನ್ನನ್ನು ಬಿಟ್ಟು ಬಿಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಇನ್ನೊಂದು ವಾರದಲ್ಲಿ ಹಣ ಹೊಂದಿಸಿ ಕೊಟ್ಟುಬಿಡುತ್ತಿದ್ದೆ ಅಂತ ಅಲವತ್ತುಕೊಂಡ. ನಾನು ಸರಿ-ತಪ್ಪು ತಿಳಿಯದೆ ’ಹೌದಾ’ ಎನ್ನುತ್ತ ಸುಮ್ಮನಾದೆ.

ಕೆಲವರು ಲೋಕಾಭಿರಾಮ ಮಾತಿಗಿಳಿದರೆ, ಇನ್ನು ಕೆಲವರು ರಾಜ್ಯ, ದೇಶದ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ತೆಗೆಯುತ್ತಾರೆ. ನಾನು ಯಾರನ್ನು ಕಡೆಗಣಿಸದೆ ಮಾತಿಗೆ ಹೂಗುಡುತ್ತೇನೆ. ಜನರ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಯ ಸೈಕಾಲಜಿಯನ್ನು ಅಭ್ಯಸಿಸುವುದು ನನಗೆ ಪ್ರಿಯವಾದ ಹವ್ಯಾಸ ! ಆಟೋದ ಪಯಣ ನನಗೆ ಇಂಥ ಅನೇಕ ಅನುಭವಗಳನ್ನು ತಂದುಕೊಟ್ಟಿದೆ. ಅಲ್ಲದೆ ವಿವಿಧ ಭಾವನೆಗಳ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿ, ಅವರಿಗಿರುವ ಜೀವನದ ಅನುಭವದ ಸಾರ..ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಇವೆಲ್ಲವೂ.

ಆಟೋದ ಅನುಭವಗಳನ್ನು ಮೆಲುಕಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಅಪರಿಚಿರಾದವರ ಬಳಿ ಜನರಿಗೆ ಯಾಕೆ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬೇಕೆನಿಸುತ್ತದೆ ಅಂದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇನೆ. ಮೇಲೆ ಹೇಳಿದ ಆಟೋದವನ ಹೆಂಡತಿಯಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದಾಗ ನನಗೆ ವಿಚಿತ್ರವಾದ ಭಾವನೆ. ಯಾರೋ ಅಪರಿಚಿತರಾದವರ ಜೊತೆ ಅದೂ ಫೋನಿನಲ್ಲಿ ಕಷ್ಟ ಸುಖ ಮಾತನಾಡುವುದೆಂದರೆ…ಆಕೆಯ ಜೊತೆ ಮಾತನಾಡಿದಾಗ ಆಕೆಯ ವಿಜಯನಗರದಲ್ಲಿರುವ ಮನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಕಲ್ಪಿಸಿಕೊಂಡೆ ..ಆಕೆಯ ಮಾತಿನಲ್ಲಿರುವ ವಿವರಗಳು ಸುಳಿದು ಹೋದವು.

ಆಟೋದವರು ಮಾತಿಗಿಳಿದಾಗ ನನಗೆ ಏನು ಹೇಳಲು ತೋಚದಿದ್ದರೆ. ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ವಾಹನದ ಸದ್ದಿನೊಂದಿಗೆ ನನ್ನ ಹೂಂ, ಹುಃಊ..ಅಡಗಿಬಿಡುತ್ತದೆ..! ಹೆಚ್ಚಿನ ಆಟೋದವರ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೆ ಒಳ್ಳೆಯ ಭಾವನೆಯೇ ಇದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನಂಶ ಒಳ್ಳೆಯ ಅನುಭವವೇ ಆಗಿದೆ. ಕೆಲವರ ಹೃದಯವಂತಿಕೆ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಆವರಿಸಿದೆ. ಇನ್ನು ಕೆಲವರ ಸಭ್ಯತೆ, ವಿಶ್ವಾಸ, ಮುಂಗೋಪ, ತಮಾಷೆ, ತೋರಿಕೆ, ಇತ್ಯಾದಿ.

ಎಷ್ಟೋ ನೆನಪುಗಳು ಹಾರಿ ಹೋಗಿವೆ. ಆಟೋದಲ್ಲಿ ಪಯಣಿಸುವಾಗ ಒಂದೊಂದೇ ಸಂದರ್ಭಗಳು ಸುಳಿಯುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತವೆ…

———-

bhagavathi1ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಹುಟ್ಟಿದ್ದು ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ. ಹವ್ಯಾಸಿ ಬರಹಗಾರ್ತಿ. ಬೆಂಗಳೂರು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಿಂದ ಆಂಗ್ಲ ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ಎಂಎ ಪದವಿ.. ಮೂಲ ಆಸಕ್ತಿ ಬರವಣಿಗೆಯಾದರೂ, ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಛಾಯಾಗ್ರಹಣ ಬಹಳ ಇಷ್ಟವಾದ ಹವ್ಯಾಸ. ‘ಏಕಾಂತದ ಮಳೆ’ (೧೯೯೯) ಮತ್ತು ‘ಚಂಚಲ ನಕ್ಷತ್ರಗಳು’ (೨೦೦೫) ಪ್ರಕಟಿತ ಪುಸ್ತಕಗಳು.

Share

4 Comments For "ಆಟೋದಲ್ಲಿ ಪಯಣ…
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ
"

 1. lavanya Prabha
  24th July 2016

  Nice article, ನೀನು ಬರೆಯೋಕೆ ಶುರು ಮಾಡಿರುವುದೇ ನನಗೆ ಖುಷಿಯ ವಿಷಯ.

  Reply
  • Bhgavathi
   27th December 2016

   Thanks Lavanya

   Reply
 2. Renuka Ramanand
  14th August 2016

  ಒಳ್ಳೆಯ ಬರಹ

  Reply
  • bhagavathi
   16th August 2016

   Thank You Renuka Ramanda

   Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 1 day ago No comment

  ಕೊನಾರ್ಕ್ ‘ಕಾಲ ದೇಗುಲ’

    ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ ...

 • 4 days ago No comment

  ಅಳಿದುಳಿದ ಊರಿನ ಹೂದೋಟದೊಳಗೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಯಾವ ಕತ್ತಿಯೂ ಕತ್ತರಿಸದಿರಲಿ! ಹಗಲು ಸೂರ್ಯನ ಬಿಸಿಲ ಕುಣಿಕೆ ಬಿಗಿಬಿಗಿ ಉರಿಯುವ ನಿಗಿನಿಗಿ ಕೆಂಡ ಭಸ್ಮವಾಗಿಬಿಡುವ ಭಯದ ಕಂಪನ ಬಿಸಿಯುಸಿರೂ ಧಗೆಯಾಗಿ ಅರಳಿದ ಮಲ್ಲೆಹೂಗಳು ಸುಟ್ಟು ಕರಕಲಾಗಿ ರಕ್ಕಸ ಗಣಕೊ ಭಾರೀ ಭೋಜನದೌತಣ ಭವಿಷ್ಯದ ಕಂದಮ್ಮಗಳ ಕತ್ತು ಹಿಚುಕಿ ಭ್ರೂಣಗಳ ಕಲೆಸಿಹಾಕಿ ಕಟ್ಟಬಯಸಿದ ಭವ್ಯ ಸೌಧಗಳ ಬುನಾದಿಗಳಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಸ್ಥಿಪಂಜರಗಳ ರಾಶಿ ಒರೆಯಲ್ಲವಿತ ಕತ್ತಿಗಳು ಬಯಲಿಗೆ ಬಂದು ಒಳಕೋಣೆಯ ಸಂಚುಗಳು ಹೊಂಚುಹಾಕಿ ಕೊಲ್ಲುವ ...

 • 7 days ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಜಾನೂ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತೇನೆ!

                    ನಾನು ಸಾಹಿತಿಯಾಗುವ ಕನಸನ್ನು ಕಣ್ಣಿಗೆ ಮೆತ್ತಿಕೊಂಡು ಬೆಳೆದವಳಲ್ಲ. ಜಗತ್ತಿನೊಡನೆ ಒಡನಾಡುವಾಗ ನನ್ನೊಳಗೆ ನಡೆಯುವ ಯುದ್ಧವನ್ನು ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಸಲು ಬರಹ ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿತ್ತಷ್ಟೇ!   ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣಿ ಪಕ್ಷಿ, ಮಕ್ಕಳ ಅಥವಾ ಕಾರ್ಟೂನು ಚಿತ್ರಗಳು ಊರಿನ ಸಿನೆಮಾ ಟೆಂಟಿಗೆ ಬಂದಾಗ ಶಿಕ್ಷಕರು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಕರೆದೊಯ್ದು ಕಡಿಮೆ ದುಡ್ಡಿನಲ್ಲಿ ಸಿನೆಮಾ ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಇಲ್ಲವೇ ರಜೆಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಮಾಮನ ಥಿಯೇಟರಿನಲ್ಲಿ ಅಂಥ ಸಿನೆಮಾ ...

 • 1 week ago One Comment

  ಸಂವೇದನೆ..!? ಹಾಗಂದ್ರೆ ಏನ್ರೀ..!? ಅದ್ಯಾವ ಆ್ಯಂಡ್ರಾಯ್ಡ್ ಆ್ಯಪ್..!?

    ಚಿಟ್ಟೆಬಣ್ಣ       ಹಾಗೊಂದು, ಸುಮಾರು ೬-೭ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದಿನ ಘಟನೆ. ಅಂದು ಅಪ್ಪ ಕಿವಿಗೆ ಫೋನನ್ನು ಹಚ್ಚಿಕೊಂಡು ಕುಳಿತುಬಿಟ್ಟಿದ್ದರು. ಒಬ್ಬರ ನಂತರ ಒಬ್ಬರಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಜೋರು ದನಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಸಂಗತಿಯನ್ನು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು, “ಹಲೋ, ಕೇಳ್ತಾ ಇದ್ಯಾ..!? ಒಂದು ಒಳ್ಳೆ ಸುದ್ದಿ ಇದೆ ಮಾರಾಯ್ರೇ. ರಾಯರ ಮನೆಯವರು ನಮ್ಮ ರಾಮಮಂದಿರಕ್ಕೆ ದೊಡ್ಡ ಮೊತ್ತದ ದೇಣಿಗೆಯನ್ನು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ನಿನ್ನೆ ತಡರಾತ್ರಿ ಫೋನ್ ಮಾಡಿ ತಿಳಿಸಿದರು. ತುಂಬಾ ...

 • 1 week ago No comment

  ಪ್ರತಿ ಹೆಜ್ಜೆಯೂರುವಲ್ಲೂ ಇರುವ ಆಸರೆ ‘ಅಮ್ಮ’

  ಯಾವಾಗ ಹೂ ಕೊಂಡರೂ ಮೊಳ ಹೆಚ್ಚು ಹಾಕಿ ಕೊಡುವ ಹೂವಮ್ಮ, ಯಾವತ್ತೋ ಒಮ್ಮೆ ಪಾರ್ಕ್ ನಲ್ಲಿ ಸಿಗುವುದಾದರೂ ಯೋಗಕ್ಷೇಮ ವಿಚಾರಿಸಿ ‘ಸಂದಾಕಿರು ಮಗಾ’ ಅನ್ನುವ ಅಜ್ಜಿ, ಸುಸ್ತಿನ ಸಣ್ಣ ಛಾಯೆ ಕಂಡರೂ ಮಡಿಲಿಗೆಳೆದುಕೊಂಡು ತಂಪೆರೆವ ಗೆಳೆಯ, ಏನೂ ಹೇಳದೇ ಇದ್ದಾಗಲೂ ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ನೋವಿಗೆ ಮುಲಾಮು ಹಚ್ಚುವ ಗೆಳತಿ, ಸುಡುತ್ತಿರುವ ನೋವು, ಅಳು ಮರೆಸಲು ನಕ್ಕರೆ ತಲೆ ಮ್ಯಾಲೆ ಮೊಟಕಿ ‘ಅತ್ತು ಪ್ರಯೋಜನವಿಲ್ಲ, ನಗುವ ವಿಷಯವಲ್ಲ’ ಸಣ್ಣಗೆ ಗದರಿ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  1 week ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 weeks ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  3 weeks ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  3 weeks ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...