Share

ಜಾಕ್ ನಿಕಲ್ಸನ್ ಎಂಬ ಬೆರಗು
ಎ ಎನ್ ಪ್ರಸನ್ನ

ಎಂಭತ್ತಕ್ಕೆ ಕಾಲಿಟ್ಟಿರುವ ಅಮೆರಿಕದ ಜಾಕ್ ನಿಕಲ್ಸನ್ ಚಲನಚಿತ್ರ ಜಗತ್ತು ಕಂಡ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರತಿಭಾನ್ವಿತ ನಟರಲ್ಲೊಬ್ಬ. ತನ್ನ ಜೀವಮಾನದಲ್ಲಿ ಅರವತ್ತು ವರ್ಷಕ್ಕೂ ಮೀರಿ ಅನೇಕ ಅದ್ಭುತ ಚಿತ್ರಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಎಪ್ಪತೈದು ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ನಟಿಸಿ 2010ರಲ್ಲಿ ಚಿತ್ರಜಗತ್ತಿಗೆ ‘ಬೈ’ ಹೇಳಿದ. ವಿಷಾದದ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ ಅವನು ಹಾಗೆ ಮಾಡಿದ್ದು ಖುಷಿಯಿಂದಲ್ಲ; ಒಂದು ರೀತಿ ಬಲವಂತದಿಂದ. ಕಲಾವಿದನೊಬ್ಬ ಇಷ್ಟಪಡದ ಅನಿವಾರ್ಯ ಒತ್ತಡದಿಂದ.

ಚಿತ್ರೀಕರಣ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಅವನಿಗೆ ಮುತ್ತುತ್ತಿದ್ದ ಮರೆವಿನ ಮುಸುಕಿನಿಂದ ಹೇಳಬೇಕಾದ ಮಾತುಗಳು ಮರೆತು ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದವು. ಇದು ಅವನಿಗೆ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಹಿನ್ನಡೆಯಾಯಿತು. ಹೀಗೆಂದಾಗ ತಟ್ಟನೆ ನಮ್ಮವರೇ ಆದ ಬಾಲಕೃಷ್ಣ ನೆನಪಾಗುವುದು ತೀರ ಸಹಜ. ಸರಿಯಾಗಿ ಕಿವಿ ಕೇಳದೆ ಜೊತೆಗಿರುವ ಪಾತ್ರಧಾರಿಯ ತುಟಿಯ ಚಲನೆಯನ್ನು ತೀಕ್ಷ್ಣವಾಗಿ ಗಮನಿಸುವುದರಿಂದಲೇ ಅದಕ್ಕೆ ಸೂಕ್ತವಾಗಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಬೇಕಾದ ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿಯೇ ಅವರು ಕಾರ್ಯ ನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ಅದರಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾದದ್ದು ಕನ್ನಡ ಚಿತ್ರರಂಗದ ವಿಸ್ಮಯಗಳಲ್ಲೊಂದು. ಚಲನಚಿತ್ರ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಮೂರು ಬಾರಿ ಆಸ್ಕರ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಗಳಿಸಿದ ಮೂವರು ಪುರುಷರಲ್ಲಿ ಜಾಕ್ ನಿಕಲ್ಸನ್ ಒಬ್ಬನಾದರೆ, ನಾಲ್ಕು ಸಲ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಗಳಿಸಿದವರು ಕ್ಯಾಥರೀನ್ ಹೆಬರ್ನ್. ಆಸ್ಕರ್ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಹನ್ನೆರಡು ಸಲ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗೆ ನಾಮನಿರ್ದೇಶನಗೊಂಡು ದಾಖಲೆ ಸ್ಥಾಪಿಸಿರುವ ಅವನ ನಂತರ ಹನ್ನೊಂದು ಬಾರಿ ಲಾರೆನ್ಸ್ ಆಲಿವರ್ ಹಾಗೆ ಮಾಡಿದ್ದಾನೆ. ಇದಲ್ಲದೆ ನಿಕಲ್ಸನ್‍ಗೆ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಾಧನೆಗಾಗಿ ರಷ್ಯಾದ ಸ್ಟಾನ್ಸೆವಸ್ಕಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ದೊರಕಿರುವುದು ಚಿತ್ರನಟರಲ್ಲಿ ಅವನಿಗೆ ಮಾತ್ರ.

11960ರಿಂದ 2000ದವರೆಗೆ ಪ್ರತಿ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗೆ ನಾಮನಿರ್ದೇಶನಗೊಂಡ ಇಬ್ಬರೇ ನಟರಲ್ಲಿ ನಿಕಲ್ಸನ್‍ ಒಬ್ಬನಾದರೆ. ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಮೈಖೇಲ್ ಕೇನ್. ತೀರ ಸಾಮಾನ್ಯ ಕುಟುಂಬದವನಾಗಿ ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ಓದಿನಲ್ಲಿ ಆಸಕ್ತಿ ಇರದ ಅವನು 17ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಲಾಸ್ ಆಂಜಲಿಸ್‍ಗೆ ಬಂದು ಎಂಜಿಎಂ ಸ್ಟುಡಿಯೋ ಸೇರಿ ಪುಡಿಗೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದ. 21 ಆದಾಗ ನಟಿಸಿದ ಮೊದಲ ಚಿತ್ರ ‘ದ ಸಿಟಿ ಬೇಬಿ ಕಿಲ್ಲರ್’ನಲ್ಲಿ ತಾನೊಬ್ಬನನ್ನು ಕೊಂದೆನೆಂದು ತಪ್ಪು ತಿಳಿದಿದ್ದ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಮನಸ್ಸಿನ ಪಾತ್ರ. ಅನಂತರ ನಾಲ್ಕೈದು ಚಿತ್ರಗಲ್ಲಿ ಕಿರು ಪಾತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡರೂ 1969ರ ರೋಡ್ ಮೂವಿ ‘ಈಸಿ ರೈಡರ್’ ಅಭಿನಯಕ್ಕಾಗಿ ಆಸ್ಕರ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗೆ ಪೋಷಕ ಪಾತ್ರ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ನಾಮನಿರ್ದೇಶನಗೊಂಡದ್ದು ಅವನ ಚಿತ್ರರಂಗ ಜೀವನಕ್ಕೆ ತಿರುವು ಕೊಟ್ಟಿತು. ಅನಂತರ ಅವನು ಸವಾಲಿನಂತೆ ಸ್ವೀಕರಿಸಿ ಅತ್ಯಂತ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ನಿಭಾಯಿಸಿದ 1973ರ ಹಾಲ್ ಆಶ್ಬಿ ನಿರ್ದೇಶನದ ‘ಲಾಸ್ಟ್ ಡೀಟೇಲ್’ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿನ ಅಭಿನಯಕ್ಕಾಗಿ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ನಟ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪಡೆದ. ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿಯೇ ಕೆಲವು ಕಮರ್ಷಿಯಲ್ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸಿ ತನ್ನ ಮನೋಧರ್ಮವನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ.

ಹಲವು ಭಾವಪದರುಗಳಿರುವ ಪಾತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ತನ್ನೊಳಗಿನ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ್ದಾನೆ. ಸಾಕಷ್ಟಿವೆ. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಅವನಿಗೆ ಮೊಟ್ಟಮೊದಲಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾನ್ಯತೆ ಕೊಟ್ಟದ್ದು ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥರ ನಿಲಯದಲ್ಲಿ ಜರುಗುತ್ತಿದ್ದ ಕ್ರೂರ ದಬ್ಬಾಳಿಕೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಸಿಡಿದೇಳುವ ಮಾನವೀಯತೆಯುಳ್ಳ ಪಾತ್ರದ1975ರ ಕೆನ್ ಕೆಸ್ಸಿ ಕಾದಂಬರಿ ಆಧಾರಿತ ಮಿಲೋಸ್ ಫೋರ್ಮನ್ ನಿರ್ದೇಶನದ ‘ಒನ್ ಫ್ಲೂ ಓವರ್ ಕಕೂಸ್ ನೆಸ್ಟ್’ ಮತ್ತು ಆಸ್ಪತ್ರೆ ಸೇರುವ ನೆರೆಯಾತನ ಒಳಿತಿಗೆ ಶ್ರಮಿಸುವ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಸ್ವಭಾವದ ಲೇಖಕನ ಪಾತ್ರದ 1997ರ ಜೇಮ್ಸ್ ಎಲ್ ಬ್ರೂಕ್ಸ್‍ನ ‘ಆಸ್ ಗುಡ್ ಆಸ್ ಇಟ್ ಗೆಟ್ಸ್’ ಚಿತ್ರಗಳ ಅಭಿನಯಕ್ಕಾಗಿ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ನಟ ಹಾಗೂ ನಿವೃತ್ತನ ಪಾತ್ರದ 1983ರ ‘ಟಮ್ರ್ಸ್ ಆಫ್ ಎಂಡಿಯರ್‍ಮೆಂಟ್’ ಚಿತ್ರಕ್ಕೆ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಪೋಷಕ ನಟಆಸ್ಕರ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು ಲಭಿಸಿವೆ.

3ವಿಶೇಷವೆಂದರೆ ಅವನಿಗೆ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಬಂದ ಚಿತ್ರಗಳ ನಾಯಕಿಯರಿಗೆಲ್ಲ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ನಟಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ದೊರಕಿದೆ. ಅವನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ಹೊರಗಿನಿಂದ ಬಂದ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಮನಸ್ಸಿನ. ಮಾನವತಾವಾದಿಯಾಗಿ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಪರಿಣಾಮ ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ ಅಲ್ಲಿನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಸೆಣೆಸುತ್ತಾನೆ. ಅವನ ಇತರ ಹೆಸರಾಂತ ಚಿತ್ರಗಳೆಂದರೆ ಪ್ರೇಕ್ಷಕರನ್ನು ನಡುಗಿಸುವಚಿತ್ರವೆನಿಸಿದ ಸ್ಟೀಫನ್ ಕಿಂಗ್ ಬರೆದ ಕಾದಂಬರಿ ಆಧಾರಿತ ಸಿಡ್ನಿ ಲುಮೆಟ್ ನಿರ್ದೇಶನದ ‘ದ ಶೈನಿಂಗ್’, ಭಾವನಾತ್ಮಕವೆನಿಸಿದ ಸಂಗೀತದಲ್ಲಿ ಬಾಲಪ್ರತಿಭೆ ಎನ್ನಿಸಿ ಅನಂತರ ನಿರಾಶೆಗೊಳಿಸುವ ಪಾತ್ರದ ‘ಫೈವ್ ಈಸಿ ಪೀಸಸ್’, ಅಪರಾಧಿತನನ್ನು ಹುಡುಕುವ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ಕನೆಗೆ ತಾನೇ ಅಪರಾದದ ಸುಳಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕುವ ರೊಮಾನ್ ಪೊಲಾನ್ಕ್ಸಿ ನಿರ್ದೇಶಿತ 1974ರ ‘ಚೈನಾಟೌನ್’, ಅಮೆರಿಕದ ಹೆಸರಾಂತ ನಾಟಕಕಾರ ಒನೀಲ್‍ನ ಜೀವನ ಕುರಿತ ‘ರೆಡ್ಸ್’ ಮುಂತಾದವು.

ನಟನಾಗಿ 2003ರಲ್ಲಿಯೂ ‘ಆಂಗರ್ ಮ್ಯಾನೇಜ್‍ಮೆಂಟ್’, ‘ದ ಡಿಪಾರ್ಟೆಡ್’ ಮತ್ತು ನಿರ್ದೇಶಕ ಆಂಟೋನಿಯೋನಿಯ ಅಪರಾಧಿಯನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಲು ಹೋಗಿ ಅಪರಾಧದಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕುವ ಪಾತ್ರದ ‘ಪ್ಯಾಸೆಂಜರ್’ ಚಿತ್ರಗಳು ಅಗಾಧ ಖ್ಯಾತಿ ತಂದು ಕೊಟ್ಟವು. ಅತ್ಯಂತ ಗಂಭೀರ ಮತ್ತು ಪ್ರೇಕ್ಷಕರನ್ನು ವಿವಿಧ ಭಾವದೆತ್ತರಕ್ಕೆ ಸಲೀಸಾಗಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡುಹೋಗಲು ಸಮರ್ಥನಾದ ಅವನು ‘ಆಸ್ ಗುಡ್ ಆಸ್ ಇಟ್ ಗೆಟ್ಸ್’, ‘ಬ್ರಾಡ್‍ಕ್ಯಾಸ್ಟ್ ನ್ವೂಸ್’ ಇತ್ಯಾದಿ ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಹಾಸ್ಯ ಪಾತ್ರಗಳನ್ನೂ ಅಷ್ಟೇ ತನ್ಮಯತೆಯಿಂದ ನಿಭಾಯಿಸಿದ. ತಾನು ಅಭಿನಯಿಸಿದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಪಾತ್ರದಲ್ಲಿಯೂ ಸ್ವಾನುಭವದ ಅಂಶವಿದೆ ಎನ್ನುವ ಅವನ ಮಾತು ಅವನ ಅನುಭವ ವಿಸ್ತಾರವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.2010ರ ಹಾಸ್ಯ ಪ್ರಧಾನದ ‘ಹೌ ಡು ಯು ನೊ’ ಅವನ ಕೊನೆಯ ಚಿತ್ರ.

ಇವುಗಳ ನಡುವೆ ಅವನ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಬದುಕು ವಿಲಕ್ಷಣವೆನಿಸಿವಂತಿದೆ. ಶೇಕ್ಸ್ಪಿಯರ್ ನಾಟಕಗಳಲ್ಲಿನ ಪಾತ್ರಗಳಿಗಾಗಿ ಹೆಸರು ಗಳಿಸಿ ನಂತರ ಖ್ಯಾತ ನಟನಾದ ಮರ್ಲನ್ ಬ್ರಾಂಡೋ ಅವನ ಜೀವದ ಗೆಳೆಯ. ಎಷ್ಟೆಂದರೆ ಅವನು ಸತ್ತ ಮೇಲೆ ಅವನಿದ್ದ ಮನೆಯನ್ನು ಖರೀದಿಸಿ ಅದೇ ನೆಲದ ಮೇಲೆ ಮನೆ ಕಟ್ಟಿಸಲು ಕ್ರಮ ತೆಗೆದುಕೊಂಡ. ಒಮ್ಮೆ ಅವನ ಜೊತೆ ಪೀಟರ್ ಶಾಫರ್‍ನ ಈ ಕ್ಯೂಸ್ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ಅಭಿನಯಿಸುವ ಅವಕಾಶ ಒದಗಿ ಬಂದಿದ್ದರೂ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಅದು ರಿಚರ್ಡ್ ಬರ್ಟನ್‍ನ ಪಾಲಾದ್ದರಿಂದ ತಪ್ಪಿ ಹೋಯಿತು. ಇದಕ್ಕಿಂತ ಹುಟ್ಟಿನಿಂದಲೂ ಅಜ್ಜಿಯನ್ನು ತಾಯಿಯೆಂದು ತಿಳಿದುಕೊಂಡಿದ್ದ ಅವನಿಗೆ ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಜೀವನವಿಡೀಸೋದರಿಯಂತೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಹಿರಿಯ ಸೋದರಿಯೇ ನಿಜವಾದ ತಾಯಿ ಎಂದು ಅವನಿಗೆ ಗೊತ್ತಾದ ಸಂಗತಿ ಅಸಾಮಾನ್ಯವಾದದ್ದು. ರಾಜಕೀಯವಾಗಿ ಡೆಮೊಕ್ರೆಟಿಕ್ ಪಾರ್ಟಿ ಕಡೆಗಿರುವ ಅವನಿಗೆ ಚಿತ್ರಕಲಾ ಕೃತಿಗಳ ಸಂಗ್ರಹಣೆ ಪ್ರಿಯವಾದ ಹವ್ಯಾಸ ಮತ್ತು ಕುಸ್ತಿಪಟುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಒಲವು.

Share

One Comment For "ಜಾಕ್ ನಿಕಲ್ಸನ್ ಎಂಬ ಬೆರಗು
ಎ ಎನ್ ಪ್ರಸನ್ನ
"

 1. Prasad
  13th August 2016

  Believing mother as elder sister reminds me the childhood of serial killer Theodore Robert Bundy a.k.a Ted Bundy, as his mother gave birth to him in a foster house of unwed mothers… Nice Article Prasanna ji… Kudos! 🙂
  – Prasad, Republic of Angola

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 4 hours ago No comment

  ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೊಳಗೂ ಒಂದೊಂದು ಕಥೆ!

  ಆಕೆ ಮೀರಾ. ತಾನು ಬರೆದ ಕಥೆಯೊಂದರ  ಮೂಲಕ ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಮುಟ್ಟಿಬಿಡುತ್ತಾಳೆ. ವಿವಾನ್ ಎಂಬ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬನಿಗೆ ಜಗತ್ತನ್ನೇ ಸುತ್ತುವ ಕನಸು. ಕೆಫೆಯೊಂದರ ಮ್ಯಾನೇಜರ್ ಕಬೀರ್ ತನ್ನದೇ ಆದ ಏನನ್ನಾದರೂ ಸಾಧಿಸುವ ಹಂಬಲವಿಟ್ಟುಕೊಂಡವನು. ಅದೇ ಕೆಫೆಯ ಗ್ರಾಹಕಿ ನಿಶಾ ಎಂಥದೋ ಹತಾಶೆಗೆ ಸಿಕ್ಕಿಹಾಕಿಕೊಂಡು, ತನ್ನದೇ ಆದ ಗುಟ್ಟುಗಳನ್ನು ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡಿರುವವಳು. ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರದೂ ಒಂದೊಂದು ಕಥೆ. ಅಂಥ ನಾಲ್ವರೂ ಒಂದೆಡೆ ಸೇರಿದಾಗ ಏನಾಗುತ್ತದೆ? ಈ ಕುತೂಹಲವನ್ನು ತೆರೆದಿಡುತ್ತ ಹೋಗುವ ಕಾದಂಬರಿಯೇ ...

 • 1 day ago No comment

  ನನ್ನೊಳಗಿನ ಮಗುವಿಗೊಂದು ಪತ್ರ

        ನಿನ್ನೆ ನನ್ನ ಹಳೆಯ ಕಡತಗಳನ್ನೆಲ್ಲಾ ತೆರೆದು ಏನನ್ನೋ ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದಾಗ ನೀನು ಬಿಡಿಸಿದ ಕೆಲವು ಚಿತ್ರಗಳು ಸಿಕ್ಕವು. ನಿಜಕ್ಕೂ ಅದ್ಭುತವಾಗಿದ್ದವು ಅವುಗಳು.       ಮಕ್ಕಳ ದಿನಾಚರಣೆಯ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮದೇ ಹನ್ನೆರಡರ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವಕ್ಕೊಂದು ಪತ್ರ ಬರೆದರೆ ಹೇಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಯೋಚನೆಯೊಂದು ತಲೆಯೆತ್ತಿತು. ಸದ್ಯ ಪತ್ರಗಳಂತೂ ಮಾಯವಾಗಿವೆ. ನಿತ್ಯಜೀವನದ ಜಂಜಾಟದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮೊಳಗಿನ ಮಗುವೂ ನಿಧಾನಕ್ಕೆ ಮರೆಯಾಗುತ್ತಿರುವಂತೆ ಕಾಣುತ್ತಿದೆ. ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲೇ ಇವೆರಡನ್ನೂ ಒಂದೇ ವೇದಿಕೆಗೆ ತಂದಿಡುವ ...

 • 2 days ago No comment

  ದುರಿತ ಕಾಲದ ಕವಿತೆಗಳು

      ಕವಿಸಾಲು       1 ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಹೆಗಲಲಿ ನೇಗಿಲ ಎಳೆದು ಅಜ್ಜಿ ಬಿತ್ತಿದ ರಾಗಿಗೆ ಸಗ್ಗಣಿ ಗೊಬ್ಬರ ಹಾಕಿ ಖಂಡುಗಗಟ್ಟಲೇ ರಾಗಿ ಬೆಳೆದ ಅಜ್ಜನ ಹೊಲದ ಮೇಲಿವತ್ತು ಚತುಷ್ಕೋನ ರಸ್ತೆ ರಾರಾಜಿಸುತ್ತಿದೆ ಆರಾಮಾಗಿ ಅಲ್ಲಿ ಮಲಗಿರುವ ಅವನ ಎದೆಯ ಮೆಲೆ ಅನಿಲ ಟ್ಯಾಂಕರುಗಳು ಅಡ್ಡಾಡುತಿವೆ ನೋವಾಗುತ್ತಿರುವುದು ಮಾತ್ರ ನನಗೆ! ~ 2 ಅಭಿವೃದ್ದಿಯ ಜಾಹಿರಾತಿನಲ್ಲಿ: ಹಡಗಿನಂತಹ ಕಾರುಗಳು ಹಾಳೆಗಳಂತಹ ಮೊಬೈಲುಗಳು ಕಣ್ಣು ಕುಕ್ಕುವ ಕಂಪ್ಯೂಟರುಗಳು ...

 • 2 days ago No comment

  ನಾಲ್ಕು ಹನಿಗಳು

      ಕವಿಸಾಲು         ಧ್ಯೇಯದಿಂದ ನೆಲ ಅಗೆದೆ ಗಿಡ ನೆಡಲು. ಮತ್ತೆ ಕಾಣಿಸಿತು ಧ್ಯಾನಸ್ಥ ಎರೆಹುಳು. ~ ನದಿ ತಟದ ಬೆಂಚಿನ ಮೇಲೆ ನಾನು ಎರಡೂ ತಟಗಳಿಗೆ ಅಂಟಿದ್ದ ದಪ್ಪನೆ ಕಾಂಕ್ರೀಟ್ ಗೋಡೆ. ಹರಿವ ನೀರು, ನಾನು ಬಂಧಿಗಳೇ. ~ Mindfulness ಎಂದೆಲ್ಲಾ ಹೇಳುವ ಅವರ ಹೆಮ್ಮೆಗೆ ಕಾಣಿಸಲಿಲ್ಲವೇಕೆ ಅಖಂಡವಾಗಿ ನಿಂತು ಜಗಿಯುವ ಆ ಎಮ್ಮೆ? ~ ಆ ಒಂದು ಮಳೆ ಹನಿ ...

 • 2 days ago No comment

  ಕಂಗಾಲಾಗಿದ್ದಾಗ ನಾವೆಲ್ಲ, ಮೆಲ್ಲಮೆಲ್ಲನೆ ಬಂದಳಲ್ಲ!

    ಅಡಗಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಾಳೆ ಬುಡ ಆರಿಸಿಕೊಂಡ ಪುಟಾಣಿಗೆ ಬೇಸಿಗೆಯ ಆ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಊಟ ಮಾಡಿ ನಿದ್ದೆ ಮಾಡುವ ಸಮಯವಾಗಿತ್ತು.         ಬಾಲ್ಯ ಬಂಗಾರ   ಬಾಲ್ಯದ ಮಜವನ್ನು ಅನುಭವಿಸದ ಮಕ್ಕಳು ಬದುಕನ್ನು ಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸವಿಯುವುದು ಕಷ್ಟವೇ? ಆ ಮಜವೇ ಭಿನ್ನ, ಅದರಲ್ಲೂ ಹಳ್ಳಿಯ ಬದುಕಿನ ಬಾಲರ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಬಾಲ್ಯ ಅನನ್ಯವಾದ ಜೀವನಾನುಭವ ನೀಡುವ ಕಾಲ. ಪೇಟೆಯಲ್ಲಿ ರೇಷ್ಮೆ ಹುಳುವಿನಂತೆ ಪೊರೆಯ ಒಳಗೆ ಬದುಕುವ ಮಕ್ಕಳ ...


Editor's Wall

 • 21 November 2017
  1 day ago No comment

  ನನ್ನೊಳಗಿನ ಮಗುವಿಗೊಂದು ಪತ್ರ

        ನಿನ್ನೆ ನನ್ನ ಹಳೆಯ ಕಡತಗಳನ್ನೆಲ್ಲಾ ತೆರೆದು ಏನನ್ನೋ ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದಾಗ ನೀನು ಬಿಡಿಸಿದ ಕೆಲವು ಚಿತ್ರಗಳು ಸಿಕ್ಕವು. ನಿಜಕ್ಕೂ ಅದ್ಭುತವಾಗಿದ್ದವು ಅವುಗಳು.       ಮಕ್ಕಳ ದಿನಾಚರಣೆಯ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮದೇ ಹನ್ನೆರಡರ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವಕ್ಕೊಂದು ಪತ್ರ ಬರೆದರೆ ಹೇಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಯೋಚನೆಯೊಂದು ತಲೆಯೆತ್ತಿತು. ಸದ್ಯ ಪತ್ರಗಳಂತೂ ಮಾಯವಾಗಿವೆ. ನಿತ್ಯಜೀವನದ ಜಂಜಾಟದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮೊಳಗಿನ ಮಗುವೂ ನಿಧಾನಕ್ಕೆ ಮರೆಯಾಗುತ್ತಿರುವಂತೆ ಕಾಣುತ್ತಿದೆ. ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲೇ ಇವೆರಡನ್ನೂ ಒಂದೇ ವೇದಿಕೆಗೆ ತಂದಿಡುವ ...

 • 19 November 2017
  3 days ago No comment

  ಸಂಸಾರದ ಬಂಧಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಬರಿದೆ ಮಾತಿಂದ…

          | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು     ನನ್ನ ಅಪ್ಪನ ಸಾವು (My Father’s Death) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಅಪ್ಪ ಸತ್ತಾಗ ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕರು ಮಾತ್ರ ಕಣ್ಣೀರು ಸುರಿಸಿದರು, ಅವನ ಹೆಣದೊಡನೆ ಫೋಟೋ ತೆಗೆಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಂದ ಅವರಿಗೆ ಅಪ್ಪನೆಂದರೆ ವಾಸ್ಕೋಡಗಾಮ ಕಪ್ಪಾದ್ ಬೀಚಿನ ಮರಳಿನ ಮೇಲೆ ಮೊದಲು ಕಾಲಿರಿಸಿದ ನಂತರ ಕ್ಯಾಲಿಕಟ್’ನಲ್ಲಿ ಸತ್ತವರಲ್ಲಿ ಅತಿ ಮುಖ್ಯವಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದರು ಅಷ್ಟೇ. ರಸ್ತೆಯ ಇಕ್ಕೆಲದಲ್ಲೂ ...

 • 17 November 2017
  5 days ago 2 Comment

  ನನ್ನನ್ನು ಕವಿಯೆಂದರು..!

      ಯಾರೂ ಫ್ರೆಂಡ್ಸೇ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಆದರೂ ಬರೆಯುತ್ತ ಹೋದೆ. ನನ್ನ ಪೋಸ್ಟುಗಳು ಪಬ್ಲಿಕ್ಕಿಗೆ ಇದ್ದವು. ನನಗದು ಕೂಡ ಅರಿವಿಲ್ಲ. ಲೈಕುಗಳು ಬೀಳುತ್ತ ಹೋದವು. ಓದುಗರು ಅವನ್ನು ಕವಿತೆ ಎಂದು ಕರೆದರು. ಅದ್ಭುತವೆಂದು ಉದ್ಗರಿಸಿದರು. ಫ್ರೆಂಡ್ ರಿಕ್ವೆಸ್ಟ್ ಕಳಿಸುತ್ತ ಹೋದರು.       ಈ ಜಗತ್ತು ಅದೇಕೆ ಹಾಗೆ ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು, ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆಯನ್ನು, ಸತ್ಯವನ್ನು, ಸ್ನೇಹವನ್ನು, ಕರ್ತವ್ಯನಿಷ್ಠೆಯನ್ನು ದೌರ್ಬಲ್ಯ ಎಂದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ? ಯಾಕೆ ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಅಪಮಾನಪಡಿಸುತ್ತದೆ? ಯಾಕೆ ಕಳಂಕದ ...

 • 14 November 2017
  1 week ago No comment

  ಅವ್ರ್ ಬಿಟ್ ಇವ್ರ್ ಬಿಟ್ ಅವ್ರ್ ಬಿಟ್ ಇವ್ರ್ ಯಾರು?

      ಈಗ ಮಕ್ಕಳನ್ನೆಲ್ಲ ಪರ ಊರುಗಳ ಬೋರ್ಡಿಂಗ್ ಶಾಲೆಗಳಲ್ಲಿ ನೂಕಿ ಯಾವ ಮನೆಗಳಲ್ಲೂ ಮಕ್ಕಳಿಲ್ಲದೆ ಬಣಗುಟ್ಟುತ್ತಿವೆ. ಹೋಮ್ ವರ್ಕ್, ರ್ಯಾಂಕ್ ಓಟ, ಅಂಕದ ಬೇಟೆಯಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿ ಯಾವ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲೂ ಮಕ್ಕಳು ಆಡುವುದಿಲ್ಲ. ಮಕ್ಕಳ ದಿನಕ್ಕೆ ಒಂದು ವಿಶೇಷ ಬರಹ, ಕಾದಂಬಿನಿ ಅವರಿಂದ       ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಸೇರಿ ಯಾರಾದರೂ ಚೂರು ದೊಡ್ಡವರನ್ನು ಅಜ್ಜಿಯಾಗಲು ಕೇಳಿಕೊಂಡಾದ ಮೇಲೆ ಎಲ್ಲರೂ ವೃತ್ತಾಕಾರವಾಗಿ ನಿಂತು ಕ್ಲಾಪ್ಸ್ ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ಕಳ್ಳರನ್ನು ...

 • 09 November 2017
  2 weeks ago No comment

  ಕೆಂಡದಂಥ ಕಾವ್ಯ

  ಪಾಶ್ ಎಂದೇ ಗೊತ್ತಾಗಿರುವ ಪಂಜಾಬಿ ಮತ್ತು ಹಿಂದಿ ಕವಿ ಅವತಾರ್ ಸಿಂಗ್ ಸಂಧು, ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಕವಿ. ತನ್ನ 20ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಆತ ಮೊದಲ ಸಂಕಲನ ‘ಲೋಹ್ ಕಥಾ’ ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಹಾಗೆಯೇ (1970) ರಾತ್ರಿ ಬೆಳಗಾಗುವುದರೊಳಗೆ ಸ್ಟಾರ್ ಆಗಿಬಿಟ್ಟಿದ್ದ. ಅದೇ ದಶಕದಲ್ಲೇ ಪ್ರಕಟಗೊಂಡ ಮತ್ತೂ ಎರಡು ಸಂಕಲನಗಳು ಪಂಜಾಬಿ ಕಾವ್ಯಲೋಕದಲ್ಲಿ ಆತನ ಹೆಸರನ್ನು ಶಾಶ್ವತಗೊಳಿಸಿಬಿಟ್ಟವು. ಅವನ ಕಾವ್ಯದ ಕತ್ತಿ ಖಲಿಸ್ತಾನಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಝಳಪಿಸುತ್ತಿತ್ತು. ಕಡೆಗೆ ಅದೇ ಅವನ ಹತ್ಯೆಗೂ ಕಾರಣವಾಯ್ತು. ...