Share

ಜಾಕ್ ನಿಕಲ್ಸನ್ ಎಂಬ ಬೆರಗು
ಎ ಎನ್ ಪ್ರಸನ್ನ

ಎಂಭತ್ತಕ್ಕೆ ಕಾಲಿಟ್ಟಿರುವ ಅಮೆರಿಕದ ಜಾಕ್ ನಿಕಲ್ಸನ್ ಚಲನಚಿತ್ರ ಜಗತ್ತು ಕಂಡ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರತಿಭಾನ್ವಿತ ನಟರಲ್ಲೊಬ್ಬ. ತನ್ನ ಜೀವಮಾನದಲ್ಲಿ ಅರವತ್ತು ವರ್ಷಕ್ಕೂ ಮೀರಿ ಅನೇಕ ಅದ್ಭುತ ಚಿತ್ರಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಎಪ್ಪತೈದು ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ನಟಿಸಿ 2010ರಲ್ಲಿ ಚಿತ್ರಜಗತ್ತಿಗೆ ‘ಬೈ’ ಹೇಳಿದ. ವಿಷಾದದ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ ಅವನು ಹಾಗೆ ಮಾಡಿದ್ದು ಖುಷಿಯಿಂದಲ್ಲ; ಒಂದು ರೀತಿ ಬಲವಂತದಿಂದ. ಕಲಾವಿದನೊಬ್ಬ ಇಷ್ಟಪಡದ ಅನಿವಾರ್ಯ ಒತ್ತಡದಿಂದ.

ಚಿತ್ರೀಕರಣ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಅವನಿಗೆ ಮುತ್ತುತ್ತಿದ್ದ ಮರೆವಿನ ಮುಸುಕಿನಿಂದ ಹೇಳಬೇಕಾದ ಮಾತುಗಳು ಮರೆತು ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದವು. ಇದು ಅವನಿಗೆ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಹಿನ್ನಡೆಯಾಯಿತು. ಹೀಗೆಂದಾಗ ತಟ್ಟನೆ ನಮ್ಮವರೇ ಆದ ಬಾಲಕೃಷ್ಣ ನೆನಪಾಗುವುದು ತೀರ ಸಹಜ. ಸರಿಯಾಗಿ ಕಿವಿ ಕೇಳದೆ ಜೊತೆಗಿರುವ ಪಾತ್ರಧಾರಿಯ ತುಟಿಯ ಚಲನೆಯನ್ನು ತೀಕ್ಷ್ಣವಾಗಿ ಗಮನಿಸುವುದರಿಂದಲೇ ಅದಕ್ಕೆ ಸೂಕ್ತವಾಗಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಬೇಕಾದ ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿಯೇ ಅವರು ಕಾರ್ಯ ನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ಅದರಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾದದ್ದು ಕನ್ನಡ ಚಿತ್ರರಂಗದ ವಿಸ್ಮಯಗಳಲ್ಲೊಂದು. ಚಲನಚಿತ್ರ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಮೂರು ಬಾರಿ ಆಸ್ಕರ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಗಳಿಸಿದ ಮೂವರು ಪುರುಷರಲ್ಲಿ ಜಾಕ್ ನಿಕಲ್ಸನ್ ಒಬ್ಬನಾದರೆ, ನಾಲ್ಕು ಸಲ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಗಳಿಸಿದವರು ಕ್ಯಾಥರೀನ್ ಹೆಬರ್ನ್. ಆಸ್ಕರ್ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಹನ್ನೆರಡು ಸಲ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗೆ ನಾಮನಿರ್ದೇಶನಗೊಂಡು ದಾಖಲೆ ಸ್ಥಾಪಿಸಿರುವ ಅವನ ನಂತರ ಹನ್ನೊಂದು ಬಾರಿ ಲಾರೆನ್ಸ್ ಆಲಿವರ್ ಹಾಗೆ ಮಾಡಿದ್ದಾನೆ. ಇದಲ್ಲದೆ ನಿಕಲ್ಸನ್‍ಗೆ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಾಧನೆಗಾಗಿ ರಷ್ಯಾದ ಸ್ಟಾನ್ಸೆವಸ್ಕಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ದೊರಕಿರುವುದು ಚಿತ್ರನಟರಲ್ಲಿ ಅವನಿಗೆ ಮಾತ್ರ.

11960ರಿಂದ 2000ದವರೆಗೆ ಪ್ರತಿ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗೆ ನಾಮನಿರ್ದೇಶನಗೊಂಡ ಇಬ್ಬರೇ ನಟರಲ್ಲಿ ನಿಕಲ್ಸನ್‍ ಒಬ್ಬನಾದರೆ. ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಮೈಖೇಲ್ ಕೇನ್. ತೀರ ಸಾಮಾನ್ಯ ಕುಟುಂಬದವನಾಗಿ ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ಓದಿನಲ್ಲಿ ಆಸಕ್ತಿ ಇರದ ಅವನು 17ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಲಾಸ್ ಆಂಜಲಿಸ್‍ಗೆ ಬಂದು ಎಂಜಿಎಂ ಸ್ಟುಡಿಯೋ ಸೇರಿ ಪುಡಿಗೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದ. 21 ಆದಾಗ ನಟಿಸಿದ ಮೊದಲ ಚಿತ್ರ ‘ದ ಸಿಟಿ ಬೇಬಿ ಕಿಲ್ಲರ್’ನಲ್ಲಿ ತಾನೊಬ್ಬನನ್ನು ಕೊಂದೆನೆಂದು ತಪ್ಪು ತಿಳಿದಿದ್ದ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಮನಸ್ಸಿನ ಪಾತ್ರ. ಅನಂತರ ನಾಲ್ಕೈದು ಚಿತ್ರಗಲ್ಲಿ ಕಿರು ಪಾತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡರೂ 1969ರ ರೋಡ್ ಮೂವಿ ‘ಈಸಿ ರೈಡರ್’ ಅಭಿನಯಕ್ಕಾಗಿ ಆಸ್ಕರ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗೆ ಪೋಷಕ ಪಾತ್ರ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ನಾಮನಿರ್ದೇಶನಗೊಂಡದ್ದು ಅವನ ಚಿತ್ರರಂಗ ಜೀವನಕ್ಕೆ ತಿರುವು ಕೊಟ್ಟಿತು. ಅನಂತರ ಅವನು ಸವಾಲಿನಂತೆ ಸ್ವೀಕರಿಸಿ ಅತ್ಯಂತ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ನಿಭಾಯಿಸಿದ 1973ರ ಹಾಲ್ ಆಶ್ಬಿ ನಿರ್ದೇಶನದ ‘ಲಾಸ್ಟ್ ಡೀಟೇಲ್’ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿನ ಅಭಿನಯಕ್ಕಾಗಿ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ನಟ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪಡೆದ. ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿಯೇ ಕೆಲವು ಕಮರ್ಷಿಯಲ್ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸಿ ತನ್ನ ಮನೋಧರ್ಮವನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ.

ಹಲವು ಭಾವಪದರುಗಳಿರುವ ಪಾತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ತನ್ನೊಳಗಿನ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ್ದಾನೆ. ಸಾಕಷ್ಟಿವೆ. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಅವನಿಗೆ ಮೊಟ್ಟಮೊದಲಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾನ್ಯತೆ ಕೊಟ್ಟದ್ದು ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥರ ನಿಲಯದಲ್ಲಿ ಜರುಗುತ್ತಿದ್ದ ಕ್ರೂರ ದಬ್ಬಾಳಿಕೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಸಿಡಿದೇಳುವ ಮಾನವೀಯತೆಯುಳ್ಳ ಪಾತ್ರದ1975ರ ಕೆನ್ ಕೆಸ್ಸಿ ಕಾದಂಬರಿ ಆಧಾರಿತ ಮಿಲೋಸ್ ಫೋರ್ಮನ್ ನಿರ್ದೇಶನದ ‘ಒನ್ ಫ್ಲೂ ಓವರ್ ಕಕೂಸ್ ನೆಸ್ಟ್’ ಮತ್ತು ಆಸ್ಪತ್ರೆ ಸೇರುವ ನೆರೆಯಾತನ ಒಳಿತಿಗೆ ಶ್ರಮಿಸುವ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಸ್ವಭಾವದ ಲೇಖಕನ ಪಾತ್ರದ 1997ರ ಜೇಮ್ಸ್ ಎಲ್ ಬ್ರೂಕ್ಸ್‍ನ ‘ಆಸ್ ಗುಡ್ ಆಸ್ ಇಟ್ ಗೆಟ್ಸ್’ ಚಿತ್ರಗಳ ಅಭಿನಯಕ್ಕಾಗಿ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ನಟ ಹಾಗೂ ನಿವೃತ್ತನ ಪಾತ್ರದ 1983ರ ‘ಟಮ್ರ್ಸ್ ಆಫ್ ಎಂಡಿಯರ್‍ಮೆಂಟ್’ ಚಿತ್ರಕ್ಕೆ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಪೋಷಕ ನಟಆಸ್ಕರ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು ಲಭಿಸಿವೆ.

3ವಿಶೇಷವೆಂದರೆ ಅವನಿಗೆ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಬಂದ ಚಿತ್ರಗಳ ನಾಯಕಿಯರಿಗೆಲ್ಲ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ನಟಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ದೊರಕಿದೆ. ಅವನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ಹೊರಗಿನಿಂದ ಬಂದ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಮನಸ್ಸಿನ. ಮಾನವತಾವಾದಿಯಾಗಿ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಪರಿಣಾಮ ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ ಅಲ್ಲಿನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಸೆಣೆಸುತ್ತಾನೆ. ಅವನ ಇತರ ಹೆಸರಾಂತ ಚಿತ್ರಗಳೆಂದರೆ ಪ್ರೇಕ್ಷಕರನ್ನು ನಡುಗಿಸುವಚಿತ್ರವೆನಿಸಿದ ಸ್ಟೀಫನ್ ಕಿಂಗ್ ಬರೆದ ಕಾದಂಬರಿ ಆಧಾರಿತ ಸಿಡ್ನಿ ಲುಮೆಟ್ ನಿರ್ದೇಶನದ ‘ದ ಶೈನಿಂಗ್’, ಭಾವನಾತ್ಮಕವೆನಿಸಿದ ಸಂಗೀತದಲ್ಲಿ ಬಾಲಪ್ರತಿಭೆ ಎನ್ನಿಸಿ ಅನಂತರ ನಿರಾಶೆಗೊಳಿಸುವ ಪಾತ್ರದ ‘ಫೈವ್ ಈಸಿ ಪೀಸಸ್’, ಅಪರಾಧಿತನನ್ನು ಹುಡುಕುವ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ಕನೆಗೆ ತಾನೇ ಅಪರಾದದ ಸುಳಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕುವ ರೊಮಾನ್ ಪೊಲಾನ್ಕ್ಸಿ ನಿರ್ದೇಶಿತ 1974ರ ‘ಚೈನಾಟೌನ್’, ಅಮೆರಿಕದ ಹೆಸರಾಂತ ನಾಟಕಕಾರ ಒನೀಲ್‍ನ ಜೀವನ ಕುರಿತ ‘ರೆಡ್ಸ್’ ಮುಂತಾದವು.

ನಟನಾಗಿ 2003ರಲ್ಲಿಯೂ ‘ಆಂಗರ್ ಮ್ಯಾನೇಜ್‍ಮೆಂಟ್’, ‘ದ ಡಿಪಾರ್ಟೆಡ್’ ಮತ್ತು ನಿರ್ದೇಶಕ ಆಂಟೋನಿಯೋನಿಯ ಅಪರಾಧಿಯನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಲು ಹೋಗಿ ಅಪರಾಧದಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕುವ ಪಾತ್ರದ ‘ಪ್ಯಾಸೆಂಜರ್’ ಚಿತ್ರಗಳು ಅಗಾಧ ಖ್ಯಾತಿ ತಂದು ಕೊಟ್ಟವು. ಅತ್ಯಂತ ಗಂಭೀರ ಮತ್ತು ಪ್ರೇಕ್ಷಕರನ್ನು ವಿವಿಧ ಭಾವದೆತ್ತರಕ್ಕೆ ಸಲೀಸಾಗಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡುಹೋಗಲು ಸಮರ್ಥನಾದ ಅವನು ‘ಆಸ್ ಗುಡ್ ಆಸ್ ಇಟ್ ಗೆಟ್ಸ್’, ‘ಬ್ರಾಡ್‍ಕ್ಯಾಸ್ಟ್ ನ್ವೂಸ್’ ಇತ್ಯಾದಿ ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಹಾಸ್ಯ ಪಾತ್ರಗಳನ್ನೂ ಅಷ್ಟೇ ತನ್ಮಯತೆಯಿಂದ ನಿಭಾಯಿಸಿದ. ತಾನು ಅಭಿನಯಿಸಿದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಪಾತ್ರದಲ್ಲಿಯೂ ಸ್ವಾನುಭವದ ಅಂಶವಿದೆ ಎನ್ನುವ ಅವನ ಮಾತು ಅವನ ಅನುಭವ ವಿಸ್ತಾರವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.2010ರ ಹಾಸ್ಯ ಪ್ರಧಾನದ ‘ಹೌ ಡು ಯು ನೊ’ ಅವನ ಕೊನೆಯ ಚಿತ್ರ.

ಇವುಗಳ ನಡುವೆ ಅವನ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಬದುಕು ವಿಲಕ್ಷಣವೆನಿಸಿವಂತಿದೆ. ಶೇಕ್ಸ್ಪಿಯರ್ ನಾಟಕಗಳಲ್ಲಿನ ಪಾತ್ರಗಳಿಗಾಗಿ ಹೆಸರು ಗಳಿಸಿ ನಂತರ ಖ್ಯಾತ ನಟನಾದ ಮರ್ಲನ್ ಬ್ರಾಂಡೋ ಅವನ ಜೀವದ ಗೆಳೆಯ. ಎಷ್ಟೆಂದರೆ ಅವನು ಸತ್ತ ಮೇಲೆ ಅವನಿದ್ದ ಮನೆಯನ್ನು ಖರೀದಿಸಿ ಅದೇ ನೆಲದ ಮೇಲೆ ಮನೆ ಕಟ್ಟಿಸಲು ಕ್ರಮ ತೆಗೆದುಕೊಂಡ. ಒಮ್ಮೆ ಅವನ ಜೊತೆ ಪೀಟರ್ ಶಾಫರ್‍ನ ಈ ಕ್ಯೂಸ್ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ಅಭಿನಯಿಸುವ ಅವಕಾಶ ಒದಗಿ ಬಂದಿದ್ದರೂ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಅದು ರಿಚರ್ಡ್ ಬರ್ಟನ್‍ನ ಪಾಲಾದ್ದರಿಂದ ತಪ್ಪಿ ಹೋಯಿತು. ಇದಕ್ಕಿಂತ ಹುಟ್ಟಿನಿಂದಲೂ ಅಜ್ಜಿಯನ್ನು ತಾಯಿಯೆಂದು ತಿಳಿದುಕೊಂಡಿದ್ದ ಅವನಿಗೆ ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಜೀವನವಿಡೀಸೋದರಿಯಂತೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಹಿರಿಯ ಸೋದರಿಯೇ ನಿಜವಾದ ತಾಯಿ ಎಂದು ಅವನಿಗೆ ಗೊತ್ತಾದ ಸಂಗತಿ ಅಸಾಮಾನ್ಯವಾದದ್ದು. ರಾಜಕೀಯವಾಗಿ ಡೆಮೊಕ್ರೆಟಿಕ್ ಪಾರ್ಟಿ ಕಡೆಗಿರುವ ಅವನಿಗೆ ಚಿತ್ರಕಲಾ ಕೃತಿಗಳ ಸಂಗ್ರಹಣೆ ಪ್ರಿಯವಾದ ಹವ್ಯಾಸ ಮತ್ತು ಕುಸ್ತಿಪಟುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಒಲವು.

Share

One Comment For "ಜಾಕ್ ನಿಕಲ್ಸನ್ ಎಂಬ ಬೆರಗು
ಎ ಎನ್ ಪ್ರಸನ್ನ
"

 1. Prasad
  13th August 2016

  Believing mother as elder sister reminds me the childhood of serial killer Theodore Robert Bundy a.k.a Ted Bundy, as his mother gave birth to him in a foster house of unwed mothers… Nice Article Prasanna ji… Kudos! 🙂
  – Prasad, Republic of Angola

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 1 day ago No comment

  ಕೊನಾರ್ಕ್ ‘ಕಾಲ ದೇಗುಲ’

    ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ ...

 • 4 days ago No comment

  ಅಳಿದುಳಿದ ಊರಿನ ಹೂದೋಟದೊಳಗೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಯಾವ ಕತ್ತಿಯೂ ಕತ್ತರಿಸದಿರಲಿ! ಹಗಲು ಸೂರ್ಯನ ಬಿಸಿಲ ಕುಣಿಕೆ ಬಿಗಿಬಿಗಿ ಉರಿಯುವ ನಿಗಿನಿಗಿ ಕೆಂಡ ಭಸ್ಮವಾಗಿಬಿಡುವ ಭಯದ ಕಂಪನ ಬಿಸಿಯುಸಿರೂ ಧಗೆಯಾಗಿ ಅರಳಿದ ಮಲ್ಲೆಹೂಗಳು ಸುಟ್ಟು ಕರಕಲಾಗಿ ರಕ್ಕಸ ಗಣಕೊ ಭಾರೀ ಭೋಜನದೌತಣ ಭವಿಷ್ಯದ ಕಂದಮ್ಮಗಳ ಕತ್ತು ಹಿಚುಕಿ ಭ್ರೂಣಗಳ ಕಲೆಸಿಹಾಕಿ ಕಟ್ಟಬಯಸಿದ ಭವ್ಯ ಸೌಧಗಳ ಬುನಾದಿಗಳಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಸ್ಥಿಪಂಜರಗಳ ರಾಶಿ ಒರೆಯಲ್ಲವಿತ ಕತ್ತಿಗಳು ಬಯಲಿಗೆ ಬಂದು ಒಳಕೋಣೆಯ ಸಂಚುಗಳು ಹೊಂಚುಹಾಕಿ ಕೊಲ್ಲುವ ...

 • 7 days ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಜಾನೂ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತೇನೆ!

                    ನಾನು ಸಾಹಿತಿಯಾಗುವ ಕನಸನ್ನು ಕಣ್ಣಿಗೆ ಮೆತ್ತಿಕೊಂಡು ಬೆಳೆದವಳಲ್ಲ. ಜಗತ್ತಿನೊಡನೆ ಒಡನಾಡುವಾಗ ನನ್ನೊಳಗೆ ನಡೆಯುವ ಯುದ್ಧವನ್ನು ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಸಲು ಬರಹ ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿತ್ತಷ್ಟೇ!   ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣಿ ಪಕ್ಷಿ, ಮಕ್ಕಳ ಅಥವಾ ಕಾರ್ಟೂನು ಚಿತ್ರಗಳು ಊರಿನ ಸಿನೆಮಾ ಟೆಂಟಿಗೆ ಬಂದಾಗ ಶಿಕ್ಷಕರು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಕರೆದೊಯ್ದು ಕಡಿಮೆ ದುಡ್ಡಿನಲ್ಲಿ ಸಿನೆಮಾ ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಇಲ್ಲವೇ ರಜೆಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಮಾಮನ ಥಿಯೇಟರಿನಲ್ಲಿ ಅಂಥ ಸಿನೆಮಾ ...

 • 1 week ago One Comment

  ಸಂವೇದನೆ..!? ಹಾಗಂದ್ರೆ ಏನ್ರೀ..!? ಅದ್ಯಾವ ಆ್ಯಂಡ್ರಾಯ್ಡ್ ಆ್ಯಪ್..!?

    ಚಿಟ್ಟೆಬಣ್ಣ       ಹಾಗೊಂದು, ಸುಮಾರು ೬-೭ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದಿನ ಘಟನೆ. ಅಂದು ಅಪ್ಪ ಕಿವಿಗೆ ಫೋನನ್ನು ಹಚ್ಚಿಕೊಂಡು ಕುಳಿತುಬಿಟ್ಟಿದ್ದರು. ಒಬ್ಬರ ನಂತರ ಒಬ್ಬರಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಜೋರು ದನಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಸಂಗತಿಯನ್ನು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು, “ಹಲೋ, ಕೇಳ್ತಾ ಇದ್ಯಾ..!? ಒಂದು ಒಳ್ಳೆ ಸುದ್ದಿ ಇದೆ ಮಾರಾಯ್ರೇ. ರಾಯರ ಮನೆಯವರು ನಮ್ಮ ರಾಮಮಂದಿರಕ್ಕೆ ದೊಡ್ಡ ಮೊತ್ತದ ದೇಣಿಗೆಯನ್ನು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ನಿನ್ನೆ ತಡರಾತ್ರಿ ಫೋನ್ ಮಾಡಿ ತಿಳಿಸಿದರು. ತುಂಬಾ ...

 • 1 week ago No comment

  ಪ್ರತಿ ಹೆಜ್ಜೆಯೂರುವಲ್ಲೂ ಇರುವ ಆಸರೆ ‘ಅಮ್ಮ’

  ಯಾವಾಗ ಹೂ ಕೊಂಡರೂ ಮೊಳ ಹೆಚ್ಚು ಹಾಕಿ ಕೊಡುವ ಹೂವಮ್ಮ, ಯಾವತ್ತೋ ಒಮ್ಮೆ ಪಾರ್ಕ್ ನಲ್ಲಿ ಸಿಗುವುದಾದರೂ ಯೋಗಕ್ಷೇಮ ವಿಚಾರಿಸಿ ‘ಸಂದಾಕಿರು ಮಗಾ’ ಅನ್ನುವ ಅಜ್ಜಿ, ಸುಸ್ತಿನ ಸಣ್ಣ ಛಾಯೆ ಕಂಡರೂ ಮಡಿಲಿಗೆಳೆದುಕೊಂಡು ತಂಪೆರೆವ ಗೆಳೆಯ, ಏನೂ ಹೇಳದೇ ಇದ್ದಾಗಲೂ ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ನೋವಿಗೆ ಮುಲಾಮು ಹಚ್ಚುವ ಗೆಳತಿ, ಸುಡುತ್ತಿರುವ ನೋವು, ಅಳು ಮರೆಸಲು ನಕ್ಕರೆ ತಲೆ ಮ್ಯಾಲೆ ಮೊಟಕಿ ‘ಅತ್ತು ಪ್ರಯೋಜನವಿಲ್ಲ, ನಗುವ ವಿಷಯವಲ್ಲ’ ಸಣ್ಣಗೆ ಗದರಿ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  1 week ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 weeks ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  3 weeks ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  3 weeks ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...