Share

ಇಷ್ಟು ಸಾಕೆಂದಿದ್ದೆಯಲ್ಲೋ…
ಸುಧಾ ಶರ್ಮಾ ಚವತ್ತಿ

 • Page Views 724
 • ಪ್ರಸ್ತಾಪ | prastapa

  sudhaವಿತೆ ಅಂತಾ ಅಲ್ಲ ಯಾವುದೇ ಕಲಾಕೃತಿ, ಸನ್ನಿವೇಶ, ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಘಟನೆಗಳೆಲ್ಲವೂ ನಾವು ಬದಲಾದಂತೆ ಬದಲಾಗುತ್ತ ಸಾಗುತ್ತದೆ. ನಾವು ನೋಡುವ ದೃಷ್ಟಿ ಬದಲಾದಂತೆ, ನಮ್ಮ ಗ್ರಹಿಸುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿಯೇ ಬದಲಾವಣೆ ಆದಂತೆ ನಮ್ಮೆದುರಿನ ಸಮಸ್ತವೂ ನಮಗೆ ಬೇರೆಯಾಗಿಯೇ ಕಾಣುತ್ತದೆ. ಹಾಗಾಗಿಯೇ ಶ್ರೇಷ್ಠವಾದದ್ದೆಲ್ಲವೂ ಎಲ್ಲ ಕಾಲಕ್ಕೂ ನಿಲ್ಲುತ್ತದೆ. ಅದು ಮೌಲ್ಯವಾಗಿರಬಹುದು, ಮಾತಾಗಿರಬಹುದು, ಆಚರಣೆ ಇರಬಹುದು,ಸಾಹಿತ್ಯ, ಸಂಗೀತ, ಕಲೆಗಳೆಲ್ಲವೂ ಎಲ್ಲ ಕಾಲಕ್ಕೂ ಪ್ರಸ್ತುತವೇ.

  ಕನ್ನಡದ ಮಹತ್ವದ ಕವಿ ಗೋಪಾಲಕೃಷ್ಣ ಅಡಿಗರ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕವಿತೆ “ಯಾವ ಮೋಹನ ಮುರಳಿ ಕರೆಯಿತು ..” ಇದನ್ನು ಎಷ್ಟು ಸಾರಿ ಓದಿದೆನೋ, ರತ್ನಮಾಲಾ ಪ್ರಕಾಶರ ಧ್ವನಿಯಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಸಾರಿ ಕೇಳಿದೆನೋ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ. ಅಪ್ಪಟ ಪ್ರೇಮ ಕಾವ್ಯದ ಹಾಗೆ, ಇನ್ನೊಮ್ಮೆ ಪ್ರಖರ ಆಧ್ಯಾತ್ಮದ ಹಾಗೆ. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಮನುಷ್ಯರೊಳಗಿನ ನಿರಂತರ ಸಂಘರ್ಷದ ಅನಾವರಣದ ಹಾಗೆ ಈ ಕವಿತೆ ನಮ್ಮನ್ನು ಕಾಡುತ್ತದೆ. ಯಾವುದೇ ಸಂಗತಿ ಇರಬಹುದು ಹೀಗೆ ಗ್ರಹಿಸಬೇಕೆಂದು ಯಾರು ಯಾರಿಗೂ ಹೇಳಲಾರರು. ಊಟ ನೋಟ ಮಾತು ಕಥೆ ಯಾರಿಗೆ ಯಾವುದು ಸೊಗಸೋ ಅವರವರೇ ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಆದರೆ ಸೊಗಸನ್ನು, ಸೊಬಗನ್ನು ತೆರೆದು ತೋರಬೇಕಿದೆ. ಕಿಟಕಿಯಾಚೆಗಿನ ಲೋಕವನ್ನು ಬಾಗಿಲು ತೆರೆದು ಹೊರಬಂದೂ ನೋಡಬಹುದೆನ್ನುವುದನ್ನು ಹೇಳಬೇಕಾಗಿದೆ. ವಿಮರ್ಶೆಯ ಪರಿಭಾಷೆಯೂ ಬದಲಾಗಿದೆ. ಕೋಡಿಂಗ್ ಡೀ ಕೋಡಿಂಗ್ ಇದ್ದಹಾಗೆ. ಯಾವುದೂ ಇದಮಿತ್ತವಲ್ಲ.

  adಹಾಡುವುದಕ್ಕೆ ಸುಲಭವಾಗಲು “ಯಾವ ಮೋಹನ ಮುರಳಿ.. ” ಕೆಲವು ಸಾಲುಗಳು ಬಿಟ್ಟುಹೋಗಿವೆ. ಬಹಳಷ್ಟು ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತಾಪವೇ ಆಗಿರದ ಸಾಲುಗಳಿವು “ಒಲಿದ ಮಿದುವೆದೆ ರಕ್ತ ಮಾಂಸದ; ಬಿಸುಪು ಸೊಂಕಿನ ಪಂಜರ. ಇಷ್ಟು ಸಾಕೆಂದಿದ್ದೆಯಲ್ಲೋ ಇಂದು ಏನಿದು ಬೇಸರ.” ವಿವರಣೆಯೇ ಬೇಕಾಗದಷ್ಟು ನಿಚ್ಚಳವಾಗಿ ವಿವರಿಸಿರುವ ಈ ಸಾಲಿನಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಅಂತರಂಗದ ತೀವ್ರ ಹುಡುಕಾಟದ, ಅತೃಪ್ತಿಯ ಜೊತೆಗೆ ಅಸಹಾಯಕ ಭಾವವೂ ಇದೆ. ಮನುಷ್ಯರೊಳಗಿನ ಅಂತರ್ಗತ ತುಡಿತವನ್ನು ಎಳೆ ಎಳೆಯಾಗಿ ತೆರೆದಿಡುವ ಕವಿತೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತಾಪವಾಗುವ ಯಾವ ಬೃಂದಾವನವು ಸೆಳೆಯಿತು ಎಂಬುದು ಪುನರಾವೃತ್ತಿಯಾಗುತ್ತದೆ. ಹೀಗೆ ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಸೆಳೆಯುವ ಕೈ ಚಾಚಿ ಕರೆಯುವ ಬೃಂದಾವನವಾದರೂ ಯಾವುದು.

  ಹೀಗೆ ಬರೆಯುವ ಹೊತ್ತಲ್ಲಿ ಸುಕನ್ಯಾ ಮಾರುತಿಯವರು ಬರೆದ “ಬಂದಿದ್ದಾನೆ ಕೃಷ್ಣ ಬೃಂದಾವನಕೆ” ಎನ್ನುವ ಕವಿತೆಯ ಸಾಲು ನೆನಪಾಗುತ್ತಿದೆ. ಕೃಷ್ಣ ಬೃಂದಾವನಕೆ ಬಂದಾಗ ಅಲ್ಲಿ ಒಂದು ನವ ಚೈತನ್ಯವೇ ನೆಲೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಕೇವಲ ಗೋಪಿಕೆಯರ ಸಂಭ್ರಮವಲ್ಲ ಅದು ಇಡೀ ಬೃಂದಾವನವೇ ಕಾಯುತ್ತಿರುವ ಕೃಷ್ಣ ಮತ್ತೆ ಬಂದಿದ್ದಾನೆ. ಕೃಷ್ಣ ಬಂದು ಬೃಂದಾವನಕ್ಕೆ ಸಂತಸದ ಬೆಳದಿಂಗಳಾಗುತ್ತಾನೆ. ಬೃಂದಾವನವೇ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ. ಬೃಂದಾವನವು ಕೃಷ್ಣನಿಗಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಿತ್ತು. ಗೋವಳರ ಬದುಕನ್ನು ನಂದಗೋಕುಲವಾಗಿಸಲು ಕೃಷ್ಣ ಬಂದಿದ್ದಾನೆಯೇ ಈ ಕವಿತೆಯ ಇನ್ನೊಂದು ಆಯಾಮವನ್ನು ಖ್ಯಾತ ಕವಿ ಎಚ್ ಎಸ್ ವೆಂಕಟೇಶಮೂರ್ತಿಯವರು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸುತ್ತ ಕೃಷ್ಣ ಬೃಂದಾವನಕ್ಕೆ ಬರುವುದು ಹಳ್ಳಿಯಿಂದ ಹೊರಟ ಯುವ ಸಮೂಹ ಮತ್ತೆ ಹಳ್ಳಿಯತ್ತ ಮುಖ ಮಾಡಿದ ಹೊಸ ಭರವಸೆ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ. ನಗರದ ಸತತ ಓಟಗಳಿಂದ ದಣಿದು, ಹಣ, ಅಧಿಕಾರ ಸ್ಫರ್ಧೆಯಿಂದ ಬಳಲಿದವರಿಗೆ ಬದುಕನ್ನು ಮತ್ತೆ ಕಟ್ಟಿಕೊಳ್ಳುವುದಕ್ಕೆ ಬೃಂದಾವನವು ಕೈ ಚಾಚಿ ಕರೆಯುತ್ತಿದೆ. ಕೈ ಅಳತೆಯಲ್ಲಿಯೇ ಇದು ಇದೆ.

  ನಂದಗೋಪಾಲರಿಗಾಗಿ, ನವನೀತಚೋರರಿಗಾಗಿ, ಬರಿದಾದ ಹಳ್ಳಿ ಹಳ್ಳಿಗಳೂ ಬೃಂದಾವನದ ಅಂಗಳವಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಿದೆಯೇ? ಬರುತ್ತಾನಾ ಕೃಷ್ಣ? ಎಲ್ಲ ಬಿಟ್ಟು ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಬೃಂದಾವನದ ಅಂಗಳಕ್ಕೆ… ಮಣ್ಣಿನ ಕಣ್ಣುಗಳು, ಯಶೋದೆಯರ ಮಮತೆಗಳು ಅಮೃತ ಸಿಂಚನವಾಗಬಹುದೆ? ಕೈ ಚಾಚಿ ಕರೆಯುತ್ತಿರುವ ಬೃಂದಾವನವ ಅರಸಿ ಬರುತ್ತಿದ್ದಾರಾ? ಕೇಳಿಸೀತೆ ಮುರಳಿಯ ಹೊಸ ಹುರುಪಿನ ಭರವಸೆಯ ನಾದವೊಂದು, ಸೆಳೆಯೀತೆ ಮಿಂಚಿನ ಕಣ್ಣುಗಳನ್ನು, ಅನುಭವದ ಹೆಜ್ಜೆಗಳನ್ನು. ಇರುವುದೆಲ್ಲವ ಬಿಟ್ಟು ಮತ್ತೆ ಹೊಸ ಇರುವ ಹುಡುಕಿ ಹೊರಡುತ್ತಾರಾ? ಬರಿದಾದ ಬೃಂದಾವನದ ಅಂಗಳಗಳಲ್ಲಿ ಗೋಪಿಕೆಯರ ಗೆಜ್ಜೆಗಳು ಮೊಳಗಬಹುದಾ?

  —————-

  ಸುಧಾ ಶರ್ಮಾ ಚವತ್ತಿ

  286637_218799308166417_3412973_o[1]“ಒದ್ದೆ ಕಣ್ಣುಗಳ ಪ್ರೀತಿ” ಕವನ ಸಂಕಲನದ ಮೂಲಕ ಭರವಸೆ ಹುಟ್ಟಿಸಿದ ಸುಧಾ ಶರ್ಮಾ ಚವತ್ತಿ ಮುದ್ರಣ ಮತ್ತು ದೃಶ್ಯ ಮಾಧ್ಯಮಗಳೆರಡರಲ್ಲೂ ಪರಿಣಿತರು. ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಲೇಖನ, ಅಂಕಣಗಳ ಮೂಲಕ ಪರಿಚಿತರು. “ಆವಿಯಾಗಿದೆ ಮಾತು” (ಮಲ್ಲಿಗೆ), “ಷೇರೆಂಬ ಮಾಯಾಂಗನೆ” ( ವಿಜಯ ಕರ್ನಾಟಕ ), “ಪ್ರಾಫಿಟ್ ಪ್ಲಸ್” (ವಿಜಯವಾಣಿ) ಪ್ರಕಟಿತ ಅಂಕಣಗಳು. ಕಿರುತೆರೆ ಕಾರ್ಯರ್ಕಮಗಳ ನಿರ್ದೇಶನ, ನಿರ್ಮಾಣ, ನಿರೂಪಣೆಯ ಅನುಭವ. ಈಗ ಸಾಕ್ಷ್ಯಚಿತ್ರ ನಿರ್ಮಾಣದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಹಲವಾರು ಸಂಘ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರುವ ಇವರು ಉತ್ತಮ ವಾಗ್ಮಿ. ಸಮೂಹ ಮಾತುಗಾರಿಕೆಯೂ ಇವರ ಉತ್ಕಟ ಪ್ರೀತಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು.

  Share

  2 Comments For "ಇಷ್ಟು ಸಾಕೆಂದಿದ್ದೆಯಲ್ಲೋ…
  ಸುಧಾ ಶರ್ಮಾ ಚವತ್ತಿ
  "

  1. Madhusudan
   15th August 2016

   Exalent

   Reply
   • sudha sharma chavathi
    24th September 2016

    thank u madhusudan

    Reply

  Leave a comment

  Your email address will not be published. Required fields are marked *

  Recent Posts More

  • 4 hours ago No comment

   ಕೊಂಕಣಿ ಓದುಗರ ಮುಂದೆ ‘ಮಾಜಾರ್ ಅನಿ ಹೆರ್ ಕಥಾ’

   ಮೆಲ್ವಿನ್, ಪೆರ್ನಾಲ್ ಕಾವ್ಯನಾಮದಿಂದ ಕೊಂಕಣಿ ಸಾರಸ್ವತ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಪರಿಚಿತರಾಗಿರುವ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಮೆಲ್ವಿನ್ ರಾಜೇಶ್ ಕ್ಯಾಸ್ಟೇಲಿನೊ ಅವರ ಹತ್ತು ಸಣ್ಣಕತೆಗಳ ಸಂಗ್ರಹ ‘ಮಾಜಾರ್ ಆನಿ ಹೆರ್ ಕಥಾ’ ಬಿಡುಗಡೆಗೊಂಡಿದೆ. ಗುಜರಾತ್, ಗಾಂಧಿಧಾಮ್ ಧರ್ಮಪ್ರಾಂತ್ಯದ ವಂ| ನೆಲ್ಸನ್ ಡಿ’ಸೊಜಾ ಮತ್ತು ಕೊಂಕಣಿ ಸಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಕಲಾವಿದರ ಸಂಘಟನೆ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಶ್ರೀ ರೊನಾಲ್ಡ್ ಜೆ. ಸಿಕ್ವೇರಾ ಅವರು 14 ಅಕ್ತೋಬರ್ 2017ರಂದು ಕೃತಿ ಬಿಡುಗಡೆಗೊಳಿಸಿದರು. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಲೇಖಕ ಮೆಲ್ವಿನ್ ಪೆರ್ನಾಲ್, ಅದ್ದೂರಿ ...

  • 17 hours ago No comment

   ಗೌರಿ ಲಂಕೇಶ್ : ಒಂದು ನಿಷ್ಕಲ್ಮಷ ಕಥನ

   ಗೌರಿ ಲಂಕೇಶ್ ಹತ್ಯೆ ಒಂದೆಡೆ ಎಂಥ ವಿಷಮ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಈ ಸಮಾಜ ಸಿಲುಕಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ ಅವರ ಆದರ್ಶವಾದ ಗೊತ್ತಿದ್ದವರಿಗೆ, ಅವರ ಒಡನಾಡಿಗಳಿಗೆ ಒಂದಿಡೀ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಕಥಾನಕವೇ ನೆನಪಾಗಿ ಕಾಡುತ್ತಿದೆ. ಲಂಕೇಶ್ ಒಡನಾಡಿಯಾಗಿದ್ದು, ಗೌರಿ ಅವರೊಂದಿಗೂ ಅದೇ ಆಪ್ತತೆ ಹೊಂದಿದ್ದ ಎಂಎಲ್‍ಸಿ ಮೋಹನ್‍ಕುಮಾರ್ ಕೊಂಡಜ್ಜಿ ಅಂಥ ಒಂದು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಕಥಾನಕವನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ತೆರೆದಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಬಣ್ಣವಿಲ್ಲದ, ಕಲ್ಮಷವಿಲ್ಲದ ಈ ನೆನಪುಗಳಲ್ಲಿ ಮೂಡಿರುವ ಗೌರಿ ಚಿತ್ರ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ. ಓದಲೇಬೇಕಾದ ಬರಹ. ...

  • 1 day ago No comment

   ಒಂದು ಗಜಲ್; ಒಂದು ಗೆಜ್ಜೆ

   ಒಂದು ಗಜಲ್ ಕತ್ತಿಯೂ ಇಲ್ಲದೇ ಮಾತಿಂದಲೇ ಇರಿಯಬಹುದೆಂದು ಗೊತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಕೊಲ್ಲಲು ಮೌನವನ್ನೂ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದೆಂದು ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಮಧುರ ನೆನಪುಗಳೂ ಎದೆ ಕೊರೆದಾವೆಂಬ ಅರಿವಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಸುಖದ ಗಳಿಗೆಗಳೂ ಕೊರಳೊತ್ತಿ ಸಾಯಿಸುವವೆಂದು ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಹೊಳೆದಂಡೆಯ ಪಿಸುಮಾತೂ ಲೋಕದ ತುಂಬ ಹಬ್ಬೀತೆಂದು ಅರ್ಥವಾಗಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಗಾಳಿಯಲಿ ಹೊಯ್ದಾಡುವ ನಂದಾದೀಪವೂ ಜ್ವಾಲೆಯಾಗಿ ಸುಡುವುದು ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಜೋಡಿ ಮಂಚದ ಮೆತ್ತನೆಯ ಹಾಸಿಗೆಯೂ ಚುಚ್ಚುವುದೆಂದು ಗೊತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಸುಖದ ಉನ್ಮಾದವಷ್ಟೇ ...

  • 1 day ago No comment

   ಬದುಕು ಬರಿ ಗಿಲೀಟು

   (ಗಜಲ್) ದಾರಿ ಹೋದ ಹಾಗೆ ಸಾಗಿ ಬದುಕು ಬರಿ ಗಿಲೀಟು ಹೊತ್ತು ಬಂದತ್ತ ಬಾಗಿ ಬದುಕು ಬರಿ ಗಿಲೀಟು ಹದ್ದುನೆರಳು ನೆನಪು ಕುಕ್ಕೆ ಕಣ್ಣು ಹುಗಿದು ಕೂತು ತನಗೆ ತಾನೆ ಮೋಸವಾಗಿ ಬದುಕು ಬರಿ  ಗಿಲೀಟು ಥಳುಕಿನ ಸಂತೆಗಳಲ್ಲಿ ನಮ್ಮತನವ ಮಾರಿ ಲಾಲಿ ಹುಸಿಗೆ ತಲೆಯ ತೂಗಿ ಬದುಕು ಬರಿ ಗಿಲೀಟು ತುಟಿಸಿಗದ ಕನಸಹಾಡು ಉರಿದು ಉಗಿದು ಬೂದಿ ಮಾಗಿಹಿಮದಿ ಕೆಂಡ ಕರಗಿ ಬದುಕು ಬರಿ ಗಿಲೀಟು ಜೊತೆಜೊತೆಯಲೆ ...

  • 2 days ago One Comment

   ನಾನು ಮತ್ತು ನೀನು

   ಜಾರಿಸಿ,ಚಿಮ್ಮಿಸಿ ಸುರಿಸಿ,ಹನಿಸಿ ಧುಮ್ಮಿಕ್ಕಿ ಬೋರ್ಗರೆದು ಜುಳುಜುಳುನೆ ನಕ್ಕು ನಲಿದ ನಿನ್ನೊಲವಿನ ಮಿಡಿತಕ್ಕೆ ರೂಪು ನಾನು *** ತೇಲಿದ್ದು, ಮುಳುಗಿದ್ದು ಅಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಅನುರುಣಿಸಿದ್ದು ಆಳದಲಿ ಮುಳುಗಿ ಮಲಗಿದ್ದು ನಿನ್ನೆಲ್ಲ ಗುಟ್ಟುಗಳ ಗೌಪ್ಯದಿ ಕರಗಿಸಿ, ಅರಗಿಸಿಕೊಂಡು ಶಾಂತದಿ ಹರಿವ ನದಿಯು *** ನಿನ್ನೆ ಜಾರಿದ್ದು, ಇಂದು ಹರಿದದ್ದು, ನಾಳೆ ಧಾವಿಸಿ ಬಿಗಿದಪ್ಪುವುದು ವ್ಯತ್ಯಾಸವಿಲ್ಲದೆ ಕಾಲಗಮ್ಯವ ಕಡೆಗಣಿಸಿದ ಅನವರತ ಕನಸು *** ಆಳ ತಿಳಿಯದ ಅರ್ಥಕ್ಕೆ ಸಿಗದ ನೋಟದ ಅಳತೆಗೆ ದಕ್ಕದ ನಡೆದ ...


  POPULAR IN CONNECTKANNADA

  Type in
  Details available only for Indian languages
  Settings
  Help
  Indian language typing help
  View Detailed Help