Share

ಬುದ್ಧ ಇಂದಿಗೆ: ನಿರೀಕ್ಷಿಸಿ… ವಿಚಾರ ಸರಣಿ

 • Page Views 485
 • ಣಿಪುರದ ಮಗಳು ಇರೋಮ್ ಶರ್ಮಿಳಾ ಅಸ್ಸಾಂ ರೈಫಲ್ಸ್ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟದ ಭಾಗವಾಗಿ ಕಳೆದ 16 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದ ಉಪವಾಸವನ್ನು ನಿರರ್ಥಕತೆಯ ಕಾರಣದ ಹತಾಶೆಯಿಂದ ನಿಲ್ಲಿಸಿದಾಗ ಗಾಂಧಿ ತತ್ವದ ಸೋಲು ಎಂಬರ್ಥದ ಮಾತುಗಳೇ ಕೇಳಿಬಂದವು. ಸ್ವತಃ ಮಣಿಪುರವೇ ಶರ್ಮಿಳಾ ಅಂತರಂಗವನ್ನು, ಕಳಕಳಿಯನ್ನು ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳದೇ ಹೋದಾಗ ಇನ್ನು ದೂರದ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಅದು ಹೇಗೆ ಅರ್ಥವಾದೀತು ಎಂದು ಆಳದಲ್ಲಿ ಕೇಳಿಕೊಳ್ಳುವ ಪ್ರಯತ್ನವಾದಂತೆ ಕಾಣಲಿಲ್ಲ. ಯಾಕೆಂದರೆ ಗಾಂಧಿ ಸೋಲುವುದು ಈ ದೇಶದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಬೇಕು.

  ಇವತ್ತು ಯಾರು ಏನು ತಿನ್ನುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೊಂಚಿ ನೋಡುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳಿವೆ ಎಲ್ಲೆಲ್ಲೂ. ತಮಗೆ ಪ್ರಿಯವೆನಿಸುವ ಆಹಾರದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತಾಡುವ ಮಂದಿಯೇ ಮತ್ತೊಬ್ಬರ ಪ್ರೀತಿಯ ಆಹಾರದ ಬಗ್ಗೆ ಅಸಹ್ಯಪಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು, ಅವರ ಆ ಆಹಾರದ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಅಪರಾಧಿ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವುದು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ. ಬುದ್ಧನನ್ನು ಅವತಾರ ಎಂದು ಬೊಗಳೆ ಬಿಡುವ ಜನರಿಗೆ ಬುದ್ಧ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಏನನ್ನು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದ್ದ, ಏನನ್ನು ನಂಬಿದ್ದ ಎಂಬ ಸತ್ಯವನ್ನು ಬೆಳಕಿನಲ್ಲಿಟ್ಟು ನೋಡುವ ನೈತಿಕತೆ ಇಲ್ಲ. ಕನಿಷ್ಠಪಕ್ಷ ಆ ಸೌಜನ್ಯವೂ ಇಲ್ಲ. ಯಾಕೆಂದರೆ ಅವರಿಗೆ ತಮ್ಮ ದಾರಿಗೆ ಅಡ್ಡವಾಗಬಹುದಾದ ಬುದ್ಧ ಸೋಲುವುದು ಬೇಕು.

  ಇತಿಹಾಸಕ್ಕೆ ಪುರಾಣದ ಕವಚ ತೊಡಿಸಿ ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ, ನಮ್ಮ ಮಧ್ಯದ ಅಸಾಧಾರಣ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವಗಳನ್ನು ಪ್ರಭಾವಳಿಯ ಅಸಡ್ಡಾಳ ಝಗಮಗದಲ್ಲಿ ಅಡಗಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅತ್ತ ಅವರನ್ನೂ ಕೊಲ್ಲುತ್ತ ಇತ್ತ ಅಮಾಯಕರನ್ನೂ ಅಸತ್ಯದ ದಟ್ಟಣೆಯಲ್ಲಿ ಉಸಿರುಗಟ್ಟಿಸುತ್ತ ಕ್ರೂರವಾಗಿ ನಗುತ್ತ ಬದುಕುವ ಒಂದು ವರ್ಗವೇ ಇದೆ. ಯಾವ ದಾಳವೆತ್ತಿಕೊಂಡರೂ ತನಗೆ ಬೇಕಾದಂತೆ ಬೀಳಿಸಬಲ್ಲ ಶಕುನಿ ಸಂತಾನದ ಛಾಯೆ ಅದು.

  ಇವತ್ತಿನ ಈ ವಿಕೃತ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ಸಹಜವನ್ನು, ಗುಣವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುವ ಜರೂರು ಇದೆ. ಗಾಂಧಿಯನ್ನು ಮರೆಯಲ್ಲಿ ನಿಂತು ಸೋಲಿಸುತ್ತಿರುವವರು ಯಾರೆಂದು ತಿಳಿಯಬೇಕಿದೆ. ಬುದ್ಧನನ್ನು ಅವತಾರಿಯೆನ್ನದೆ, ಜೀವನಪ್ರೀತಿಯಿದ್ದ ಒಬ್ಬ ಮನುಷ್ಯ ಮಾತ್ರ ಆಗಿದ್ದ ಎಂಬ ಸತ್ಯದ ಸದ್ದಡಗಿಸುತ್ತಲೇ ಬಂದವರ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದು ಎಚ್ಚರ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡೇ ನಡೆಯಬೇಕಾಗಿದೆ.

  ಆಗಲೇ ನಮಗೆ ಇರೋಮ್ ಶರ್ಮಿಳಾ ಸೋಲು ಗಾಂಧಿಯ ಸೋಲಾಗಿ ಕಾಣದೆ, ಶರ್ಮಿಳಾ ಎಂಬ ಅಮಾಯಕ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ಸ್ವಾರ್ಥಕ್ಕೆ ಬಳಸಿಕೊಂಡವರ ಸದ್ಯದ ಗೆಲುವು ಮಾತ್ರವೆಂದು ಕಂಡೀತು. ನೀರಿಗಾಗಿ ಶುರುವಾದ ಜಗಳದಲ್ಲಿ, ಜಗಳ ಬೇಡವೆಂದು ಹೇಳಿ ತನ್ನದೇ ಕುಲದವರ ವಿರೋಧ ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡು ಜೀವ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ದೇಶಾಂತರ ಹೋದ ಬುದ್ಧ ಮತ್ತೆ ನಮ್ಮ ಎದುರಿಗೆ ಬಂದು ನಿಲ್ಲುವುದು ಸಾಧ್ಯವಾದೀತು.

  ಬುದ್ಧನನ್ನು ವರ್ತಮಾನದ ಮತ್ತು ಅಂತರಂಗದ ಕನ್ನಡಿಯಲ್ಲಿ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವ, ಬಿಂಬವಲ್ಲದ ಸತ್ಯವನ್ನು ಮುಟ್ಟುವ ವಿನಯದಲ್ಲಿ ವಿಚಾರ ಸರಣಿಯೊಂದನ್ನು ಆರಂಭಿಸಬಯಸಿದೆ ಕನೆಕ್ಟ್ ಕನ್ನಡ. ‘ಬುದ್ಧ ಇಂದಿಗೆ’ ಎಂಬ ಈ ಸರಣಿಯಲ್ಲಿ ಹಲವರು ಬರೆಯಲಿದ್ದಾರೆ.

  ನಿಮ್ಮ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗೂ ಸ್ವಾಗತ.

  Share

  Related Post

  Related Blogpost

  Leave a comment

  Your email address will not be published. Required fields are marked *

  Recent Posts More

  • 4 hours ago No comment

   ಕೊಂಕಣಿ ಓದುಗರ ಮುಂದೆ ‘ಮಾಜಾರ್ ಅನಿ ಹೆರ್ ಕಥಾ’

   ಮೆಲ್ವಿನ್, ಪೆರ್ನಾಲ್ ಕಾವ್ಯನಾಮದಿಂದ ಕೊಂಕಣಿ ಸಾರಸ್ವತ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಪರಿಚಿತರಾಗಿರುವ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಮೆಲ್ವಿನ್ ರಾಜೇಶ್ ಕ್ಯಾಸ್ಟೇಲಿನೊ ಅವರ ಹತ್ತು ಸಣ್ಣಕತೆಗಳ ಸಂಗ್ರಹ ‘ಮಾಜಾರ್ ಆನಿ ಹೆರ್ ಕಥಾ’ ಬಿಡುಗಡೆಗೊಂಡಿದೆ. ಗುಜರಾತ್, ಗಾಂಧಿಧಾಮ್ ಧರ್ಮಪ್ರಾಂತ್ಯದ ವಂ| ನೆಲ್ಸನ್ ಡಿ’ಸೊಜಾ ಮತ್ತು ಕೊಂಕಣಿ ಸಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಕಲಾವಿದರ ಸಂಘಟನೆ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಶ್ರೀ ರೊನಾಲ್ಡ್ ಜೆ. ಸಿಕ್ವೇರಾ ಅವರು 14 ಅಕ್ತೋಬರ್ 2017ರಂದು ಕೃತಿ ಬಿಡುಗಡೆಗೊಳಿಸಿದರು. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಲೇಖಕ ಮೆಲ್ವಿನ್ ಪೆರ್ನಾಲ್, ಅದ್ದೂರಿ ...

  • 17 hours ago No comment

   ಗೌರಿ ಲಂಕೇಶ್ : ಒಂದು ನಿಷ್ಕಲ್ಮಷ ಕಥನ

   ಗೌರಿ ಲಂಕೇಶ್ ಹತ್ಯೆ ಒಂದೆಡೆ ಎಂಥ ವಿಷಮ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಈ ಸಮಾಜ ಸಿಲುಕಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ ಅವರ ಆದರ್ಶವಾದ ಗೊತ್ತಿದ್ದವರಿಗೆ, ಅವರ ಒಡನಾಡಿಗಳಿಗೆ ಒಂದಿಡೀ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಕಥಾನಕವೇ ನೆನಪಾಗಿ ಕಾಡುತ್ತಿದೆ. ಲಂಕೇಶ್ ಒಡನಾಡಿಯಾಗಿದ್ದು, ಗೌರಿ ಅವರೊಂದಿಗೂ ಅದೇ ಆಪ್ತತೆ ಹೊಂದಿದ್ದ ಎಂಎಲ್‍ಸಿ ಮೋಹನ್‍ಕುಮಾರ್ ಕೊಂಡಜ್ಜಿ ಅಂಥ ಒಂದು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಕಥಾನಕವನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ತೆರೆದಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಬಣ್ಣವಿಲ್ಲದ, ಕಲ್ಮಷವಿಲ್ಲದ ಈ ನೆನಪುಗಳಲ್ಲಿ ಮೂಡಿರುವ ಗೌರಿ ಚಿತ್ರ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ. ಓದಲೇಬೇಕಾದ ಬರಹ. ...

  • 1 day ago No comment

   ಒಂದು ಗಜಲ್; ಒಂದು ಗೆಜ್ಜೆ

   ಒಂದು ಗಜಲ್ ಕತ್ತಿಯೂ ಇಲ್ಲದೇ ಮಾತಿಂದಲೇ ಇರಿಯಬಹುದೆಂದು ಗೊತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಕೊಲ್ಲಲು ಮೌನವನ್ನೂ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದೆಂದು ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಮಧುರ ನೆನಪುಗಳೂ ಎದೆ ಕೊರೆದಾವೆಂಬ ಅರಿವಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಸುಖದ ಗಳಿಗೆಗಳೂ ಕೊರಳೊತ್ತಿ ಸಾಯಿಸುವವೆಂದು ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಹೊಳೆದಂಡೆಯ ಪಿಸುಮಾತೂ ಲೋಕದ ತುಂಬ ಹಬ್ಬೀತೆಂದು ಅರ್ಥವಾಗಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಗಾಳಿಯಲಿ ಹೊಯ್ದಾಡುವ ನಂದಾದೀಪವೂ ಜ್ವಾಲೆಯಾಗಿ ಸುಡುವುದು ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಜೋಡಿ ಮಂಚದ ಮೆತ್ತನೆಯ ಹಾಸಿಗೆಯೂ ಚುಚ್ಚುವುದೆಂದು ಗೊತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಸುಖದ ಉನ್ಮಾದವಷ್ಟೇ ...

  • 1 day ago No comment

   ಬದುಕು ಬರಿ ಗಿಲೀಟು

   (ಗಜಲ್) ದಾರಿ ಹೋದ ಹಾಗೆ ಸಾಗಿ ಬದುಕು ಬರಿ ಗಿಲೀಟು ಹೊತ್ತು ಬಂದತ್ತ ಬಾಗಿ ಬದುಕು ಬರಿ ಗಿಲೀಟು ಹದ್ದುನೆರಳು ನೆನಪು ಕುಕ್ಕೆ ಕಣ್ಣು ಹುಗಿದು ಕೂತು ತನಗೆ ತಾನೆ ಮೋಸವಾಗಿ ಬದುಕು ಬರಿ  ಗಿಲೀಟು ಥಳುಕಿನ ಸಂತೆಗಳಲ್ಲಿ ನಮ್ಮತನವ ಮಾರಿ ಲಾಲಿ ಹುಸಿಗೆ ತಲೆಯ ತೂಗಿ ಬದುಕು ಬರಿ ಗಿಲೀಟು ತುಟಿಸಿಗದ ಕನಸಹಾಡು ಉರಿದು ಉಗಿದು ಬೂದಿ ಮಾಗಿಹಿಮದಿ ಕೆಂಡ ಕರಗಿ ಬದುಕು ಬರಿ ಗಿಲೀಟು ಜೊತೆಜೊತೆಯಲೆ ...

  • 2 days ago One Comment

   ನಾನು ಮತ್ತು ನೀನು

   ಜಾರಿಸಿ,ಚಿಮ್ಮಿಸಿ ಸುರಿಸಿ,ಹನಿಸಿ ಧುಮ್ಮಿಕ್ಕಿ ಬೋರ್ಗರೆದು ಜುಳುಜುಳುನೆ ನಕ್ಕು ನಲಿದ ನಿನ್ನೊಲವಿನ ಮಿಡಿತಕ್ಕೆ ರೂಪು ನಾನು *** ತೇಲಿದ್ದು, ಮುಳುಗಿದ್ದು ಅಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಅನುರುಣಿಸಿದ್ದು ಆಳದಲಿ ಮುಳುಗಿ ಮಲಗಿದ್ದು ನಿನ್ನೆಲ್ಲ ಗುಟ್ಟುಗಳ ಗೌಪ್ಯದಿ ಕರಗಿಸಿ, ಅರಗಿಸಿಕೊಂಡು ಶಾಂತದಿ ಹರಿವ ನದಿಯು *** ನಿನ್ನೆ ಜಾರಿದ್ದು, ಇಂದು ಹರಿದದ್ದು, ನಾಳೆ ಧಾವಿಸಿ ಬಿಗಿದಪ್ಪುವುದು ವ್ಯತ್ಯಾಸವಿಲ್ಲದೆ ಕಾಲಗಮ್ಯವ ಕಡೆಗಣಿಸಿದ ಅನವರತ ಕನಸು *** ಆಳ ತಿಳಿಯದ ಅರ್ಥಕ್ಕೆ ಸಿಗದ ನೋಟದ ಅಳತೆಗೆ ದಕ್ಕದ ನಡೆದ ...


  POPULAR IN CONNECTKANNADA

  Type in
  Details available only for Indian languages
  Settings
  Help
  Indian language typing help
  View Detailed Help