Share

ಮೊದಲ ಪುಸ್ತಕದ ತೊಳಲಾಟ
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ

IMG-20160412-WA0006

ಹೋದ ಶತಮಾನದ 70ರ ದಶಕದ ನಡುವಿನ ಕಾಲವದು. ಮೈಸೂರಿನಲ್ಲಿ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ದಿನಗಳು. ಒಂದು ದಿನ ಪ್ರೊ. ಖಾದ್ರಿಯವರಿಂದ ಪ್ರೊ. ನಾಡಿಗರು ಅಕಾಡೆಮಿಕ್ ಪ್ರೊಫೆಶನಲ್ ಸಿಲ್ವರ್ ಜುಬಿಲಿಯಲ್ಲಿದ್ದಾರೆಂದು ಅರಿಯಿತು. ವೈ ನಾಟ್ ಎ ಫಂಕ್ಷನ್ ಟು ಆನರ್ ಹಿಮ್ ಎಂದು ನಾವು ಯೋಚಿಸಿ, ಅನುಮತಿ ಪಡೆದೆವು.

ಸನ್ಮಾನ ಸಂಚಿಕೆಗೆ ಸೀನಿಯರ್ ಮಿತ್ರ ಬಿ.ಎ. ಶ್ರೀಧರ್ -ನಾನು ಸಂಪಾದಕತ್ವ ಹೊತ್ತು, ಜಾಹೀರಾತು ಮತ್ತು ಲೇಖನ ಸಂಗ್ರಹಕ್ಕಿಳಿದೆವು. ದೇಶದ ಘಟಾನುಘಟಿಗಳಿಂದೆಲ್ಲ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸಿ ಪ್ರಕಟಿಸಲೇ ಬೇಕೆಂಬ ಉಮೇದು ನಮಗಿತ್ತು. ಇಂಟರ್‍ನ್ಯಾಶನಲ್ ಜರ್ನಲಿಸ್ಟ್ ಖುಶವಂತ್ ಸಿಂಗ್‍ರನ್ನು ಕೂಡಾ, ನಾವು ಪ್ರೊಫೆಶನಲ್ ಟೂರ್‍ನಲ್ಲಿ ಮುಂಬಯಿನ ಅವರ ಕಛೇರಿಯಲ್ಲಿ ಭೇಟಿ-ಸಂದರ್ಶನ ಮಾಡಿದ ವಿಚಾರ ನೆನಪಿಸಿಕೊಂಡು, ಲೇಖನ ಯಾಚಿಸಿ ಪತ್ರ ಬರೆದೆವು. 15 ದಿನಗಳಲ್ಲೇ ಇಂಡಿಯನ್ ಜರ್ನಲಿಸಂಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಅವರ ಲೇಖನ ಬಂದಿತ್ತು.

ಉತ್ಸಾಹಿತರಾಗಿ ಆಗಿನ ಪ್ರೆಸ್ ಇನ್‍ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಚಂಚಲ್ ಸರ್ಕಾರ್, ಮದ್ರಾಸ್ ಮೈಲ್ ಸಂಪಾದಕ ವಿ.ಪಿ.ವಿ. ರಾಜನ್ ಮುಂತಾದ ಘಟಾನುಘಟಿಗಳು, ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ನಿಕಟವರ್ತಿಗಳು, ಹಳೆಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಶಿಕ್ಷಣಾರ್ಥಿಗಳೆಂದು ಹೆಸರು-ವಿಳಾಸ ಹುಡುಕಿ ಲೇಖನ ಕೇಳಿದೆವು. 15 ರಷ್ಟು ಉತ್ತಮ ಲೇಖನಗಳು ಬಂದೇ ಬಿಟ್ಟವು.

b2ನಾಡಿಗರ ಮನೆಗೂ ಗುಟ್ಟಾಗಿ ಹೋಗಿ ಅವರ ಶ್ರೀಮತಿಯವರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗಿ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಬಗ್ಗೊಂದು ಲೇಖನ ಬರೆದುಕೊಡಬೇಕೆಂದೂ ಮನವಿ ಮಾಡಿದೆವು. ಹೆಚ್ಚು ಮಾತಿಲ್ಲದ, ಗಂಭೀರ ಮುಖ, ಸ್ವಭಾವಗಳ ಅವರು ಖುಶಿಪಟ್ಟು ಮೂರೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ “ನನ್ನ ನೆಚ್ಚಿನ ನಾಡಿಗರು” ಎಂಬ ಹಿತವಾದ ಲೇಖನವನ್ನು ಬರೆದು ಕೊಟ್ಟಾಗ ನಮಗೆ ಒಂದು ಹ್ಯೂಮನ್ ಇಂಟ್ರೆಸ್ಟ್ ಆರ್ಟಿಕಲ್ ಸಿಕ್ಕಿದಂತಹ ಖುಶಿ. ಎಲ್ಲವನ್ನು ಟೈಪ್ ಮಾಡಿಸಿ, ಕರಡು ತಿದ್ದಿ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಿಟ್ಟೆವು.

ಶ್ರೀಧರ್ ಅದಾಗಲೇ ಪ್ರಜಾವಾಣಿಗೆ ಪತ್ರ- ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಬರೆಯತೊಡಗಿದ್ದರು. ತಾನು ಎಚ್ಚೆಸ್ಕೆ (ಸುಧಾದಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗುತ್ತಿದ್ದ ವಾರದ ವ್ಯಕ್ತಿ ಅಂಕಣ ಬಹಳ ಜನಪ್ರಿಯ) ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ವ್ಯಕ್ತಿಚಿತ್ರ ಬಿಡಿಸುತ್ತೇನೆಂದವನೇ, “ನೀನ್ಯಾಕೋ ಆರ್‍ಕೆ ಲಕ್ಷ್ಮಣ್ ಹಾಗೆ ಅವರ ಕ್ಯಾರಿಕೇಚರ್ ಬಿಡಿಸಬಾರದು” ಎಂದು ನನಗೆ ಗಾಳಿ ಹಾಕಿದ. ಪ್ರಾಕ್ಟೀಸ್ ಜರ್ನಲಿಗೆ ಒಮ್ಮೊಮ್ಮೆ ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರ ಬರೆಯುತ್ತಲಿದ್ದೇನೆಂಬ ಹುಸಿ ಧೈರ್ಯದಿಂದ ನಾನು ಯೋಚಿಸದೆ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡೇ ಬಿಟ್ಟೆ.

ಪೆನ್ನಿಗೆ ಇಂಡಿಯನ್ ಇಂಕ್ ತುಂಬಿಕೊಂಡು ನಾಡಿಗರ ಕೆಲವಾರು ಫೋಟೋಗಳನ್ನು ಎದುರಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಗೆರೆ ಎಳೆಯಲು ಹೋದರೆ ಕಷ್ಟ ಗೊತ್ತಾಯಿತು. ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರವೆಂದು ಎದುರುಬದುರು ನಿಂತ ಎರಡು ಕಾರೆಕ್ಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಗೀಚಿ, ಕೆಳಗೆರಡು ಸಾಲು ತಮಾಶೆ ಮಾತುಗಳನ್ನು ಬರೆದಂತಲ್ಲ ಈ ಕೆಲಸವೆಂದು ಅರಿವಾಗಿ ತಲೆಚಚ್ಚಿಕೊಂಡೆ.

ಶ್ರೀಧರ್ ಲೇಖನ ಸುಂದರವಾಗಿ ಮೂಡಿ ಬಂದಿದ್ದರಿಂದ, ನನಗೂ ಹಠ ಮೂಡಿತು. ಬೆಳಗಿನಿಂದ ರಾತ್ರೆವರೆಗೂ ಗೀಚಿದ್ದೇ ಬಂತು. ಸುಸ್ತಾಗಿ ಕೈಚೆಲ್ಲಿ ನಾನು ರಾತ್ರೆ ಮಲಗಿ ಬೆಳಿಗ್ಗೆದ್ದವನೇ ಮುಖವನ್ನೂ ತೊಳೆಯದೆ ಒಂದು ಟ್ರೈ ಮಾಡೋಣವೆಂದು ನಾಡಿಗರ ಸೈಡ್ ಪೋಸ್ ಬರೆದು ನೋಡಿದಾಗ ಅವರಂತೆಯೇ ಕಾಣಿಸಿತು. ಕ್ಯಾಂಪಸ್‍ಗೆ ಹೋದವನು ಶ್ರೀಧರ್‍ಗೆ, ಖಾದ್ರಿಯವರಿಗೆ ತೋರಿಸಿದೆ. ಚೆನ್ನಾಗಿದೆಯಪ್ಪಾ, ನೀನೇ ಬರ್ದಿದ್ದಾ ಎಂದು, ಇಬ್ಬರೂ ನನ್ನನ್ನು ರೇಗಿಸಿ ಕಾಫಿಗೆ ಕರೆದೊಯ್ದರು.

ಸುಮಾರು 2000 ರೂ. ಮೌಲ್ಯದ ಜಾಹೀರಾತು ಸಂಗ್ರಹವಾದವು. ಕಾಸು ಮಾತ್ರ ವೋಚರ್ ಕಾಪಿಯೊಂದಿಗೆ ಬಿಲ್ ಕಳಿಸಿದ ಮೇಲೆ ಸಿಗುವ ಕಂಡೀಶನ್. ನಾವಿಬ್ಬರೂ ಮೈಸೂರು ಅರಮನೆ ಎದುರಿನ ರಸ್ತೆ ಬದಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಬೆಂಗಳೂರು ಪ್ರೆಸ್ಸಿಗೆ ತೆರಳಿ ಮ್ಯಾನೇಜರ್ ನಾರಾಯಣಸ್ವಾಮಿಯೊಂದಿಗೆ ಚೌಕಾಶಿ ಮಾಡಿ ಅದುವೇ ಅಂದಾಜಿನ ಮೊತ್ತಕ್ಕೆ ಮುದ್ರಣ ಕಾರ್ಯ ನಿಗದಿ ಪಡಿಸಿಕೊಂಡೆವು. ವರ್ಣ ಮುಖಪುಟದ ಏ- 4 ಗಾತ್ರದ ನೂರು ಪುಟಗಳ ಪುಸ್ತಕ ಸಿದ್ಧಗೊಂಡಿತು. ಹೆಸರು ಅಭಿನಂದಿನಿ.

b3ಆದರೆ, ನಮ್ಮ ಗ್ರಹಗತಿ ಚೆನ್ನಾಗಿರಲಿಲ್ಲವೇನೋ. ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಸಾಹೇಬರು ಅದೇಕೋ ಅಭಿನಂದನಾ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಹಾಗೂ ಪುಸ್ತಕ ಬಿಡುಗಡೆಗೆ ದಿನಾಂಕ ಮುಂದೂಡುತ್ತಾ ಹೋದರು. ನಮಗೆ ಪ್ರೆಸ್ ಬಿಲ್ಲು ಕಟ್ಟ ಬೇಕಿತ್ತು. ಸಂಚಿಕೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಆಗದೆ ಜಾಹೀರಾತುದಾರರಿಗೆ ಬಿಲ್ಲು ಕಳಿಸಿ, ಮೊತ್ತ ಕೇಳುವಂತಿರಲಿಲ್ಲ. ಪ್ರೆಸ್ ಕಡೆ ಕಾಲಿಡುವುದನ್ನು ಬಿಟ್ಟೆವು. ಕೊನೆಗೊಮ್ಮೆ ಡಿಪಾರ್ಟ್‍ಮಂಟಿಗೇ ಫೋನ್ ಮಾಡಿದ ಮೇನೇಜರ್ ಬಿಲ್ಲು ಚುಕ್ತಾ ಮಾಡಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು.

ಬೇರೆ ದಾರಿ ಕಾಣದೆ ಕೆಲವು ಮುಖ್ಯ ಜಾಹೀರಾತುದಾರರಿಗೆ ಅಭಿನಂದಿನಿ ಪ್ರತಿ-ಬಿಲ್ಲು ಕಳಿಸಿಕೊಟ್ಟಾಗ ಏಳೆಂಟು ನೂರು ರೂ. ಕೈಗೆ ಬಂತು. ಅಷ್ಟನ್ನೂ ಪ್ರೆಸ್‍ಗೆ ಸಲ್ಲಿಸಿ ಬಾಕಿಯನ್ನು ಹೇಗೋ ಚುಕ್ತಾ ಮಾಡುತ್ತೇವೆಂದು ಭರವಸೆ ಕೊಟ್ಟು ಪಾರಾದೆವು. (ಬಾಕಿಯನ್ನು ವೃತ್ತಿಗೆ ಸೇರಿದ ಬಳಿಕ ಸಂಬಳದಲ್ಲಿ ಕಂತುಕಂತು ಕಟ್ಟಿ ಮುಖ ಉಳಿಸಿಕೊಂಡೆವು.)

ಒಂದೇ ವಾರದಲ್ಲಿ, ಅವರ ಮನೆಗೆ ತೆರಳಿ ನಾಡಿಗರನ್ನು ಕಾಣಬೇಕೆಂದು ನನಗೆ ಆದೇಶ ಬಂತು. ಚಕಿತನಾದೆ. ಭಯವೂ ಆಯಿತು. ಅವಸರದಿಂದ ಅಲ್ಲಿ ತಲುಪಿದಾಕ್ಷಣ ಫಯರಿಂಗ್ ಶುರುವಾಯಿತು. ಏನಯ್ಯಾ ಸಂಚಿಕೆಯನ್ನು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಮುನ್ನವೇ ರಿಲೀಸ್ ಮಾಡಿ ಬಿಟ್ಟಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ಕೂರಂಬು ಎರಗಿತು. ರಿಲೀಸ್ ಮಾಡಿಲ್ಲಾ ಸ್ಸಾರ್ ಎಂದು ಹಲ್ಲುಗಿಂಜಿದೆ. ಮತ್ತೆ, ಬೆಂಗ್ಲೂರಿಗೆ ಕಳ್ಸಿದೀರಿ ಅಂದ್ರು. ಪ್ರಿಂಟಿಂಗ್ ಬಿಲ್ ಕಟ್ಟೋಕೆ ದುಡ್ಡಿರ್ಲಿಲ್ಲಾ ಸಾರ್, ಅದ್ಕೇ ನಾಲ್ಕೈದು ಓಚರ್ ಕಾಪಿ ಕಳಿಸಿಕೊಡದೆ ನಿರ್ವಾಹ ಇರಲಿಲ್ಲಾ ಸಾರ್ ಎಂದು ಗೋಗೆರೆದೆ. ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಕೋಪ ಇಳಿಯಲಿಲ್ಲ. ನಾನಂತೂ ಬೇರೆ ದಾರಿ ತೋಚದೆ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಸಾರಿ ಹೇಳಿ ಅಲ್ಲಿಂದ ಕಾಲುಕಿತ್ತೆ.

ಮತ್ತೆ ಗೊತ್ತಾಯಿತು. ನಮ್ಮ ಬ್ಯಾಕ್ ಕವರ್ ಪೇಜ್ ಜಾಹೀರಾತುದಾರರು ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಅವರ ಮಾವನ ಕಂಪೆನಿಯೆಂದು. ನನ್ನನ್ನು ಇವತ್ತೂ ಕಾಡುವ ಸಂಕಟವೆಂದರೆ ನಾವು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ಸಂಪಾದಿಸಿದ ಮೊದಲ ಪುಸ್ತಕ ಅಭಿನಂದಿನಿಗೆ ಕೊನೆಗೂ ಬಿಡುಗಡೆ ಯೋಗವೇ ಬರಲಿಲ್ಲ.

ಮೊದಲ ಪುಸ್ತಕವಾಗಿ ಪ್ರಕಟಗೊಂಡದ್ದು ಒಂದು ಇಂಗ್ಲೀಷ್ ಪುಸ್ತಕ. ಅದೂ, ನಾನು ವೃತ್ತಿನಿರತನಾಗಿ ಬೆಂಗಳೂರಿಗೆ ಬಂದ ಹಲವು ವರ್ಷಗಳಾದ ಮೇಲೆ. ಎಂಎ ನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಡೆವಲಪ್‍ಮೆಂಟ್ ಆಫ್ ಜರ್ನಲಿಸಂ ಇನ್ ಸೌತ್ ಕೆನರಾ ಎಂಬ ಡಿಸರ್ಟೇಶನ್ ಕಷ್ಟ ಪಟ್ಟು ಮಾಡಿದ್ದೆನು. ಕರಾವಳಿ ಜಿಲ್ಲೆಯಿಡೀ ಮೋಟಾರ್‍ಬೈಕಿನಲ್ಲಿ ಸುತ್ತಾಡಿ ಅನೇಕ ಹಿರಿಯ ಪತ್ರಕರ್ತರನ್ನು ಸಂದರ್ಶನ ಮಾಡಿ, ಪರದಾಡಿಕೊಂಡು ಮಾಹಿತಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಿದ್ದೆ. ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಲ್ಲಿಕೆಯಾಗಿತ್ತು.

ಪ್ರೊ ಖಾದ್ರಿಯವರಿಂದ ಸುದ್ದಿ ಸಂದೇಶ ಬಂತು. “ನಿನ್ನ ಡಿಸರ್ಟೇಶನ್ ಮೈಸೂರು ವಿವಿ ನೆರವಿನಿಂದ ನಮ್ಮ ವಿಭಾಗದ ಮೊದಲ ಪ್ರಕಟಣೆಯಾಗಿ ಹೊರಬಂದಿದೆ. ಮಾನಸಗಂಗೋತ್ರಿಗೆ ಬಂದು ಒಂದಷ್ಟು ಉಚಿತ ಪ್ರತಿಗಳನ್ನು ಪಡೆದುಕೋ” ಎಂದು-ನಾನು ಕುಣಿದಾಡಿ ಬಿಟ್ಟೆ. ಕಾಸು ಖರ್ಚಿಲ್ಲದೆ ನನ್ನ ಫಸ್ಟ್ ಬುಕ್ ನಾನು ಕನಸು, ಮನಸಿನಲ್ಲಿಯೂ ಊಹಿಸದೆ ಪ್ರಕಟವಾಗಿತ್ತು.

ಅದಾದ ಕೆಲ ಸಮಯದಲ್ಲೇ, ನಾನು ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಐ.ಬಿ.ಎಚ್ ಪ್ರಕಾಶನಕ್ಕೆ ಬರೆದುಕೊಟ್ಟಿದ್ದ ದಿವಾನ್ ನ್ಯಾಪತಿ ಮಾಧವರಾವ್ (ಅವರ ಪುತ್ರರು ಎನ್. ಲಕ್ಷ್ಮಣರಾವ್ ಹಾಗು ನರಸಿಂಹರಾವ್ ಕರ್ನಾಟಕ ಸರಕಾರದಲ್ಲಿ ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಾಗಿ ಮಿಂಚಿದವರು. ಅವರಿಬ್ಬರೂ ಈ ಪುಸ್ತಕಕ್ಕೆ ನನಗೆ ಪ್ರೀತಿಯಿಂದ ಮಾಹಿತಿ, ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಿಕೊಟ್ಟಿದ್ದರು) ಎಂಬ ಕಿರುಪುಸ್ತಕವೂ ಪ್ರಕಾಶನ ಕಂಡಿತು. ಮೊದಲ ಪ್ರಯತ್ನ ಬೆಳಕಿಗೆ ಬರಲಿಲ್ಲವೆಂಬ ನೋವು ಮರೆಯಾಯಿತು. ನೆನಪೂ ಇನ್ನೂ ಕಾಡುತ್ತಿದೆ.

———————-

ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ

IMG-20160410-WA0002ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿಹೆಚ್ಚು ದಿನಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದ ಹಿರಿಮೆ. 1991ರಿಂದ 2011ರವರೆಗಿನ ಎರಡು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಹೆಚ್ಚು ಆವೃತ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರದ ವಿಜಯ ಕರ್ನಾಟಕದ ಫೌಂಡರ್ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್. ಮಣಿಪಾಲದ ಉದಯವಾಣಿ ರೆಸಿಡೆಂಟ್ ಎಡಿಟರ್, ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಕ) ಎಡಿಟರ್, ಕನ್ನಡದ ಸೀನಿಯರ್ ಮೋಸ್ಟ್ ದೈನಿಕ ಸಂಯುಕ್ತ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಹಾಗೂ ನೂತನ ವಾರಪತ್ರಿಕೆ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಆಗಿ ಹೊಣೆಹೊತ್ತವರು.

ಮುದ್ರಣ ಮಾಧ್ಯಮ, ರೇಡಿಯೋ, ಟೆಲಿವಿಷನ್ನಿನಲ್ಲಿ ಮೂರೂವರೆ ದಶಕಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಶಿಕ್ಷಣ, ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತು ಮೀಡಿಯಾ ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿಯೂ ಅಪಾರ ಸಾಧನೆ. ಯುಜಿಸಿ ಮತ್ತು ಯೂನಿಸೆಫ್ ತರಬೇತಿ ಯೋಜನೆಗೆ ಡೆವಲಪ್‌ಮೆಂಟ್‌ ಕನ್ಸಲ್ಟೆಂಟ್ ಎಂದು ಮನ್ನಣೆ.

2015ರಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಟಿಎಸ್ಆರ್ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೂಡಬಿದ್ರೆಯ ನುಡಿಸಿರಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, 2008ರಲ್ಲಿ ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ರಾಜ್ಯ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೈಸೂರಿನ ಕುವೆಂಪು ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಯಿಂದ ರಾಜ್ಯದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಂಪಾದಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿ (2006). 2008ರಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಝಿ ಟಿವಿ ಚಾನೆಲ್‌ನಿಂದ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಇಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಮೀಡಿಯಂ ಮತ್ತು ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಸಂಪಾದಕ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಮೀಡಿಯಾ ಪರ್ಸನ್ (ವೀಕ್ಷಕರ ಆಯ್ಕೆ) ಎಂಬೆರಡು ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು. ವಾಯ್ಸ್ ಆಫ್ ಅಮೇರಿಕಾ ಮತ್ತು ಕೆನೆಡಿಯನ್ ರೇಡಿಯೋಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಪ್ರಸಾರವಾಗಿವೆ. ಹಲವು ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಷನಲ್ ಜರ್ನಲ್‌ಗಳಿಗೂ ಲೇಖನ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಅವರ ನಿತ್ಯ ಜಪ. ಅಭ್ಯುದಯ ಸಂಬಂಧಿತ ಅನೇಕ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟರಿಗಳನ್ನು, ರೇಡಿಯೋ ರೂಪಕಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಿರುವ ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತಿತರ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಬರೆದಿರುವ, ಅನುವಾದಿಸಿರುವ ಪುಸ್ತಕಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 75ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು.

Share

2 Comments For "ಮೊದಲ ಪುಸ್ತಕದ ತೊಳಲಾಟ
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ
"

 1. ವಿಮಲಾ ನಾವಡ
  15th August 2016

  ಚೆನ್ನಾಗಿದೆ

  Reply
 2. Ishwar Daitota
  5th October 2016

  Vandanegalu

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 10 hours ago No comment

  ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ…

    ಗುಬ್ಬಿಗಳ ಹಿಂಡೇ ಇವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಕಂಡುಕೊಂಡು, ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಏನಿಲ್ಲ ಅಂದರೂ 600 ರಿಂದ 1000 ಮರಿ ಮಾಡುವ ಗುಬ್ಬಿಗಳು ಸಂಗೀತ ಪ್ರೇಮಿಯಾದ ಲಕ್ಷ್ಮಣರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಸಂಗೀತದಿಂದ ಸಂತೃಪ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತ ಅವರ ಮನೆಯನ್ನು ನಿಜದಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಪ್ಪಿ ಹೋಮ್ ಆಗಿಸಿವೆ.   ಅತಿಥಿ | ಬಿ ಲಕ್ಷ್ಮಣ್     ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ; ಅಸೀಮ ಗುಬ್ಬಿ ಪ್ರೇಮಿಯ ದಿನವೂ ಹೌದು. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಇಂದು ಗುಬ್ಬಿಗಳ ದಿನವೆಂದು ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನೋಡಿ ...

 • 2 days ago No comment

  ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ…

        ಕವಿಸಾಲು     ನೆನಪಿನಾಗಸದಲಿ ನಗೆಚುಕ್ಕಿ ಎಣಿಸುವಾಸೆಗೆ ಕಣ್ಣಬೆಳಕು ಹಾಸಿದವ ಬಿತ್ತಿದ್ದು ಹೂವಾಗಿ ಬಾಡುವುದರೊಳಗೆ ಉದುರುವಡಿ ಬೊಗಸೆಯಾದವ ನೀರಿನಲೆ ಉಂಗುರದೊಳಗಿಂದ ಬರುತಾನೆ ಮತ್ತೆಮತ್ತೆ ಶಿಶಿರನೊಡನೆ ವಸಂತನೊಡನೆ ಜಗದ ಯಾವ ಕತ್ತಲೂ ತಲುಪದ ಮೂಲೆಗೆ ಬೆಳಕ ಬಳಿದಿಟ್ಟವ ಕಣ್ಣ ರೆಕ್ಕೆಗೆ ನಸುಕಿಗೂ ಮುಂಚೆ ಬಣ್ಣ ಹಚ್ಚಿದವ ಮೂಡಣದ ಚಿಲಿಪಿಲಿ, ಪಡುವಣದ ಉನ್ಮತ್ತ ಕೆಂಪು, ಗಲಗಲ ಹಗಲಿನಂಥವ ಮರೆಸಬರುತಾವೆ ಒಂದಷ್ಟು ನೆಪ ಬಿರುಮಾತು ಒಣಜಗಳ ಜಗ್ಗಿ ಎಳೆದಾಡುವಂತರ ...

 • 2 days ago No comment

  ದಂಡೆಯ ಕೈಯಲಿ ಚಂದ್ರನಿಟ್ಟು ಬರೋಣ

        ಕವಿಸಾಲು     ಎಲೆ ಉದುರುವ ಕಾಲ ಚಳಿಯ ದಾಟಿ ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಮೈ ಒಡ್ಡುವ ಸಮಯ ಮರಗಳು ಸಹ ಎಲೆ ಉದುರಿಸಿ ಬೆತ್ತಲಾಗಿವೆ ಗೆಳತಿ ಇದು ವಿರಹ ಕಾಲ ಎಲ್ಲ ಮರಗಳು ಎಲೆಯುದುರಿಸಿ ಬೆತ್ತಲಾಗಿರಲು ಮಾವು ಮಾತ್ರ ಮೈತುಂಬಿಕೊಂಡಿದೆ ಹರೆಯ ಮಾಸಿದವರ ಹಾಗೂ ತುಂಟ ಹುಡುಗಿಯರ ಮಧ್ಯೆ ಬಸಿರಾದವಳಂತೆ ಚಳಿಗಾಲದಿ ಮದುವೆಯಾಗಿ ಅಪ್ಪಿ ಮುದ್ದಾಡಿ ಮೈಥುನಕೆ ಮನಸೋತು, ಹತ್ತಾರು ಆಟಗಳಿಗೆ ತೆರೆದುಕೊಂಡು, ಮುಟ್ಟುನಿಂತು ಬಯಕೆ ...

 • 4 days ago No comment

  ವೆಜ್ಜಾ? ನಾನ್-ವೆಜ್ಜಾ?

        ಸುಮಾರು ಒಂದು ತಿಂಗಳಿನಿಂದ ಬಾಡಿಗೆ ಮನೆಯನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ಮನೆ ಸಿಕ್ಕಿಲ್ಲ. ಸಿಗದೆ ಇರುವುದಕ್ಕೆ, ನನಗನ್ನಿಸಿದಂತೆ ಮೂರು ಕಾರಣಗಳು. ಮೊದಲನೆಯದ್ದು ನಮ್ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ನಾಯಿಯಿದೆ. ನಾಯಿ ಮಾಲೀಕರಿಗೆ ಮನೆ ಮಾಲಿಕರು ಮನೆ ಕೊಡುವುದಿಲ್ಲ. ನಮಗೆ ಮನೆಯೊಡೆಯನಿಗಿಂತಲೂ ನಮ್ಮ ಮನೆ ನಾಯಿಯೇ ಹೆಚ್ಚು; ಒಂದು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಗಂಡ, ‘ನಿಮಗ್ಯಾರಿಗೂ ನನ್ನ ಆಸ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಡಿಗಾಸನ್ನೂ ಕೊಡುವುದಿಲ್ಲ. ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಚುಕ್ಕಿ ಹೆಸರಿಗೆ ಬರೆದಿಟ್ಟು ಸತ್ತು ...

 • 4 days ago One Comment

  ಅವರ ಕೆಲಸವಾದರೆ ಆಯಿತು!

                हमको जो ताने देते है हम खोये हैं इन रंगरलियों में हमने उनको भी छुप छुप के आते देखा इन गलियों में ये सच है झूठी बात नहीं तुम बोलो ये सच है ना ನಿಜ ತಾನೇ ಇದು, ಯಾವುದು? ಅದೇ… ಆಚಾರ ಹೇಳೋದು ಬದನೆಕಾಯಿ ...


Editor's Wall

 • 20 March 2018
  10 hours ago No comment

  ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ…

    ಗುಬ್ಬಿಗಳ ಹಿಂಡೇ ಇವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಕಂಡುಕೊಂಡು, ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಏನಿಲ್ಲ ಅಂದರೂ 600 ರಿಂದ 1000 ಮರಿ ಮಾಡುವ ಗುಬ್ಬಿಗಳು ಸಂಗೀತ ಪ್ರೇಮಿಯಾದ ಲಕ್ಷ್ಮಣರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಸಂಗೀತದಿಂದ ಸಂತೃಪ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತ ಅವರ ಮನೆಯನ್ನು ನಿಜದಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಪ್ಪಿ ಹೋಮ್ ಆಗಿಸಿವೆ.   ಅತಿಥಿ | ಬಿ ಲಕ್ಷ್ಮಣ್     ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ; ಅಸೀಮ ಗುಬ್ಬಿ ಪ್ರೇಮಿಯ ದಿನವೂ ಹೌದು. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಇಂದು ಗುಬ್ಬಿಗಳ ದಿನವೆಂದು ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನೋಡಿ ...

 • 16 March 2018
  4 days ago No comment

  ಹೇಗೆಲ್ಲ ಎಡವಿ ಬಿದ್ದಾಳೆಂದು…

        ಲೀಲಾಧರ ಮಂಡಲೋಯಿ ಕಾವ್ಯ       ಲೀಲಾಧರ ಮಂಡಲೋಯಿ, ಹಿಂದಿಯ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕವಿ. ಕಾವ್ಯ, ಸಂಸ್ಕೃತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ 35ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಬರೆದವರು. ಹಲವಾರು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳಿಗೆ ಪಾತ್ರರಾದವರು. ಸಣ್ಣಕಥೆಗಳನ್ನಾಧರಿಸಿದ 300ಕ್ಕೂ ಅಧಿಕ ಟೆಲಿಫಿಲಂಗಳನ್ನೂ ನಿರ್ಮಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಬದುಕನ್ನು ಕುರಿತ ಆಳದ ಗ್ರಹಿಕೆಗಳನ್ನು ಕಂಡಿರಿಸುವ ಅವರ ಕಾವ್ಯ, ಹೇಗೆ ಹಣ ನಮ್ಮ ಸಂದರ್ಭವನ್ನು ತೀರ್ಮಾನಿಸುವ ಬಲವಾಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಮೆಟ್ಟಿ ಅಪಮೌಲ್ಯವೆಂಬುದು ಮುನ್ನೆಲೆಗೆ ಬಂದು ...

 • 16 March 2018
  5 days ago No comment

  ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ

      ಗಝಲ್         | ನೀನೊಮ್ಮೆ ಬಂದಿದ್ದರೆ ತೊಳೆಯುತ್ತಿದ್ದೆ ನಿನ್ನ ಪಾದಗಳನು…   ತುಸುತುಸುವೇ ಮುಕ್ಕಾಗುತ್ತೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಇನಿಸಿನಿಸೇ ಮನುಷ್ಯಳಾಗುತ್ತೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಎಷ್ಟು ಹಾರಿದ್ದೆ ಮೇಲೆ, ಏರಿಯೇ ಏರಿದ್ದೆ ಮೇರೆ ಮೀರಿ ಬರಿದೆ ತರಗೆಲೆಯಾಗಿ ಉಳಿದಿದ್ದೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಬರಿಗಣ್ಣಲ್ಲೇ ನೋಡುತ್ತಿದ್ದೆ ಮುಪ್ಪೆರಗಿ ಕನ್ನಡಕದಲೂ ಕಂಡಿದ್ದೆ ನಿಚ್ಚಳವಾಗಿ ಕಾಣತೊಡಗಿದ್ದು ಮಾತ್ರ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಓಡುತ್ತಿತ್ತು ...

 • 15 March 2018
  5 days ago No comment

  ನಿಕಷಕ್ಕೆ ಒಡ್ಡದೇ ನಂಬಿಬಿಡಬಹುದೇ ಎಲ್ಲವನೂ?

                      ನಮ್ಮಲ್ಲಿನ ಧಾರ್ಮಿಕ ಆಚರಣೆಗಳನ್ನು ನಂಬಿಕೆಯಂದಾದರೂ ಕರೆಯಿರಿ, ಮೌಢ್ಯವೆಂದಾದರೂ ಕರೆಯಿರಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮನೋಭಾವವೇ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಕ್ಷೀಣಿಸಿ ಅಥವಾ ಸತ್ತು ಹೋದಂತೆ ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಸವಾಗುತ್ತಿದೆ. ಎಲ್ಲಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮನೋಭಾವ ಇಲ್ಲವೋ ಅಲ್ಲಿ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಮನೋಭಾವವೂ ಉದಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಕೊನೆಯದಾಗಿ ಮಾನವೀಯವಾಗಿ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳುವುದೂ ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.   ಬುದ್ಧಿವಂತರ ಜಿಲ್ಲೆ ಮಂಗಳೂರಿನ ಕಡಬ ಸಮೀಪದ ಕೋಯಿಲಗುಡ್ಡದಲ್ಲಿ ವೃದ್ಧನೊಬ್ಬ ಕುಸಿದು ...

 • 11 March 2018
  1 week ago No comment

  ಚಕ್ರವರ್ತಿಯ ಮೌನ!

        ಕವಿಸಾಲು       ಚೆಂದದ ಬಿಳಿಬಿಳಿ ಬಟ್ಟೆಯಲಿ ಅಷ್ಟೆತ್ತರದ ಸಿಂಹಾಸನದಲ್ಲಿ ಕೂತ ಮೌನಿ ಚಕ್ರವರ್ತಿಯ ಮುಖದಲ್ಲಿ ಮಾಸದ ಮಂದಹಾಸ! ಮಾತಾಡದ ಪ್ರಭುವಿನ ಭಟ್ಟಂಗಿಗಳು ರಾಜಮುದ್ರೆಯ ಹಿಡಿದು ಹೆದರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ! ರಾಜಾಜ್ಞೆಯ ಪಾಲಿಸದವರ ತಲೆದಂಡ ಶತಃಸಿದ್ಧ! ಜನರೀಗ ಭಯಬೀತರಾಗಿದ್ದಾರೆ: ತಮಗೆ ಬೇಕಾದ್ದನ್ನು ಉಣ್ಣಲು ಉಡಲು ನುಡಿಯಲು ನಡೆಯಲು! ಮತಾಂಧ ಪಡೆಯ ಕಾಲಾಳುಗಳಿಗೀಗ ಹೊಸ ಉನ್ಮಾದ ದಣಿಯ ಮೆಚ್ಚಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ಸಾರುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಕವಿತೆ ಬರೆದವನಿಗದರರ್ಥವ ತಿಳಿಸಲು ಆದೇಶವಾಗಿದೆ ...