Share

ಮೊದಲ ಪುಸ್ತಕದ ತೊಳಲಾಟ
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ

IMG-20160412-WA0006

ಹೋದ ಶತಮಾನದ 70ರ ದಶಕದ ನಡುವಿನ ಕಾಲವದು. ಮೈಸೂರಿನಲ್ಲಿ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ದಿನಗಳು. ಒಂದು ದಿನ ಪ್ರೊ. ಖಾದ್ರಿಯವರಿಂದ ಪ್ರೊ. ನಾಡಿಗರು ಅಕಾಡೆಮಿಕ್ ಪ್ರೊಫೆಶನಲ್ ಸಿಲ್ವರ್ ಜುಬಿಲಿಯಲ್ಲಿದ್ದಾರೆಂದು ಅರಿಯಿತು. ವೈ ನಾಟ್ ಎ ಫಂಕ್ಷನ್ ಟು ಆನರ್ ಹಿಮ್ ಎಂದು ನಾವು ಯೋಚಿಸಿ, ಅನುಮತಿ ಪಡೆದೆವು.

ಸನ್ಮಾನ ಸಂಚಿಕೆಗೆ ಸೀನಿಯರ್ ಮಿತ್ರ ಬಿ.ಎ. ಶ್ರೀಧರ್ -ನಾನು ಸಂಪಾದಕತ್ವ ಹೊತ್ತು, ಜಾಹೀರಾತು ಮತ್ತು ಲೇಖನ ಸಂಗ್ರಹಕ್ಕಿಳಿದೆವು. ದೇಶದ ಘಟಾನುಘಟಿಗಳಿಂದೆಲ್ಲ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸಿ ಪ್ರಕಟಿಸಲೇ ಬೇಕೆಂಬ ಉಮೇದು ನಮಗಿತ್ತು. ಇಂಟರ್‍ನ್ಯಾಶನಲ್ ಜರ್ನಲಿಸ್ಟ್ ಖುಶವಂತ್ ಸಿಂಗ್‍ರನ್ನು ಕೂಡಾ, ನಾವು ಪ್ರೊಫೆಶನಲ್ ಟೂರ್‍ನಲ್ಲಿ ಮುಂಬಯಿನ ಅವರ ಕಛೇರಿಯಲ್ಲಿ ಭೇಟಿ-ಸಂದರ್ಶನ ಮಾಡಿದ ವಿಚಾರ ನೆನಪಿಸಿಕೊಂಡು, ಲೇಖನ ಯಾಚಿಸಿ ಪತ್ರ ಬರೆದೆವು. 15 ದಿನಗಳಲ್ಲೇ ಇಂಡಿಯನ್ ಜರ್ನಲಿಸಂಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಅವರ ಲೇಖನ ಬಂದಿತ್ತು.

ಉತ್ಸಾಹಿತರಾಗಿ ಆಗಿನ ಪ್ರೆಸ್ ಇನ್‍ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಚಂಚಲ್ ಸರ್ಕಾರ್, ಮದ್ರಾಸ್ ಮೈಲ್ ಸಂಪಾದಕ ವಿ.ಪಿ.ವಿ. ರಾಜನ್ ಮುಂತಾದ ಘಟಾನುಘಟಿಗಳು, ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ನಿಕಟವರ್ತಿಗಳು, ಹಳೆಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಶಿಕ್ಷಣಾರ್ಥಿಗಳೆಂದು ಹೆಸರು-ವಿಳಾಸ ಹುಡುಕಿ ಲೇಖನ ಕೇಳಿದೆವು. 15 ರಷ್ಟು ಉತ್ತಮ ಲೇಖನಗಳು ಬಂದೇ ಬಿಟ್ಟವು.

b2ನಾಡಿಗರ ಮನೆಗೂ ಗುಟ್ಟಾಗಿ ಹೋಗಿ ಅವರ ಶ್ರೀಮತಿಯವರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗಿ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಬಗ್ಗೊಂದು ಲೇಖನ ಬರೆದುಕೊಡಬೇಕೆಂದೂ ಮನವಿ ಮಾಡಿದೆವು. ಹೆಚ್ಚು ಮಾತಿಲ್ಲದ, ಗಂಭೀರ ಮುಖ, ಸ್ವಭಾವಗಳ ಅವರು ಖುಶಿಪಟ್ಟು ಮೂರೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ “ನನ್ನ ನೆಚ್ಚಿನ ನಾಡಿಗರು” ಎಂಬ ಹಿತವಾದ ಲೇಖನವನ್ನು ಬರೆದು ಕೊಟ್ಟಾಗ ನಮಗೆ ಒಂದು ಹ್ಯೂಮನ್ ಇಂಟ್ರೆಸ್ಟ್ ಆರ್ಟಿಕಲ್ ಸಿಕ್ಕಿದಂತಹ ಖುಶಿ. ಎಲ್ಲವನ್ನು ಟೈಪ್ ಮಾಡಿಸಿ, ಕರಡು ತಿದ್ದಿ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಿಟ್ಟೆವು.

ಶ್ರೀಧರ್ ಅದಾಗಲೇ ಪ್ರಜಾವಾಣಿಗೆ ಪತ್ರ- ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಬರೆಯತೊಡಗಿದ್ದರು. ತಾನು ಎಚ್ಚೆಸ್ಕೆ (ಸುಧಾದಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗುತ್ತಿದ್ದ ವಾರದ ವ್ಯಕ್ತಿ ಅಂಕಣ ಬಹಳ ಜನಪ್ರಿಯ) ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ವ್ಯಕ್ತಿಚಿತ್ರ ಬಿಡಿಸುತ್ತೇನೆಂದವನೇ, “ನೀನ್ಯಾಕೋ ಆರ್‍ಕೆ ಲಕ್ಷ್ಮಣ್ ಹಾಗೆ ಅವರ ಕ್ಯಾರಿಕೇಚರ್ ಬಿಡಿಸಬಾರದು” ಎಂದು ನನಗೆ ಗಾಳಿ ಹಾಕಿದ. ಪ್ರಾಕ್ಟೀಸ್ ಜರ್ನಲಿಗೆ ಒಮ್ಮೊಮ್ಮೆ ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರ ಬರೆಯುತ್ತಲಿದ್ದೇನೆಂಬ ಹುಸಿ ಧೈರ್ಯದಿಂದ ನಾನು ಯೋಚಿಸದೆ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡೇ ಬಿಟ್ಟೆ.

ಪೆನ್ನಿಗೆ ಇಂಡಿಯನ್ ಇಂಕ್ ತುಂಬಿಕೊಂಡು ನಾಡಿಗರ ಕೆಲವಾರು ಫೋಟೋಗಳನ್ನು ಎದುರಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಗೆರೆ ಎಳೆಯಲು ಹೋದರೆ ಕಷ್ಟ ಗೊತ್ತಾಯಿತು. ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರವೆಂದು ಎದುರುಬದುರು ನಿಂತ ಎರಡು ಕಾರೆಕ್ಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಗೀಚಿ, ಕೆಳಗೆರಡು ಸಾಲು ತಮಾಶೆ ಮಾತುಗಳನ್ನು ಬರೆದಂತಲ್ಲ ಈ ಕೆಲಸವೆಂದು ಅರಿವಾಗಿ ತಲೆಚಚ್ಚಿಕೊಂಡೆ.

ಶ್ರೀಧರ್ ಲೇಖನ ಸುಂದರವಾಗಿ ಮೂಡಿ ಬಂದಿದ್ದರಿಂದ, ನನಗೂ ಹಠ ಮೂಡಿತು. ಬೆಳಗಿನಿಂದ ರಾತ್ರೆವರೆಗೂ ಗೀಚಿದ್ದೇ ಬಂತು. ಸುಸ್ತಾಗಿ ಕೈಚೆಲ್ಲಿ ನಾನು ರಾತ್ರೆ ಮಲಗಿ ಬೆಳಿಗ್ಗೆದ್ದವನೇ ಮುಖವನ್ನೂ ತೊಳೆಯದೆ ಒಂದು ಟ್ರೈ ಮಾಡೋಣವೆಂದು ನಾಡಿಗರ ಸೈಡ್ ಪೋಸ್ ಬರೆದು ನೋಡಿದಾಗ ಅವರಂತೆಯೇ ಕಾಣಿಸಿತು. ಕ್ಯಾಂಪಸ್‍ಗೆ ಹೋದವನು ಶ್ರೀಧರ್‍ಗೆ, ಖಾದ್ರಿಯವರಿಗೆ ತೋರಿಸಿದೆ. ಚೆನ್ನಾಗಿದೆಯಪ್ಪಾ, ನೀನೇ ಬರ್ದಿದ್ದಾ ಎಂದು, ಇಬ್ಬರೂ ನನ್ನನ್ನು ರೇಗಿಸಿ ಕಾಫಿಗೆ ಕರೆದೊಯ್ದರು.

ಸುಮಾರು 2000 ರೂ. ಮೌಲ್ಯದ ಜಾಹೀರಾತು ಸಂಗ್ರಹವಾದವು. ಕಾಸು ಮಾತ್ರ ವೋಚರ್ ಕಾಪಿಯೊಂದಿಗೆ ಬಿಲ್ ಕಳಿಸಿದ ಮೇಲೆ ಸಿಗುವ ಕಂಡೀಶನ್. ನಾವಿಬ್ಬರೂ ಮೈಸೂರು ಅರಮನೆ ಎದುರಿನ ರಸ್ತೆ ಬದಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಬೆಂಗಳೂರು ಪ್ರೆಸ್ಸಿಗೆ ತೆರಳಿ ಮ್ಯಾನೇಜರ್ ನಾರಾಯಣಸ್ವಾಮಿಯೊಂದಿಗೆ ಚೌಕಾಶಿ ಮಾಡಿ ಅದುವೇ ಅಂದಾಜಿನ ಮೊತ್ತಕ್ಕೆ ಮುದ್ರಣ ಕಾರ್ಯ ನಿಗದಿ ಪಡಿಸಿಕೊಂಡೆವು. ವರ್ಣ ಮುಖಪುಟದ ಏ- 4 ಗಾತ್ರದ ನೂರು ಪುಟಗಳ ಪುಸ್ತಕ ಸಿದ್ಧಗೊಂಡಿತು. ಹೆಸರು ಅಭಿನಂದಿನಿ.

b3ಆದರೆ, ನಮ್ಮ ಗ್ರಹಗತಿ ಚೆನ್ನಾಗಿರಲಿಲ್ಲವೇನೋ. ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಸಾಹೇಬರು ಅದೇಕೋ ಅಭಿನಂದನಾ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಹಾಗೂ ಪುಸ್ತಕ ಬಿಡುಗಡೆಗೆ ದಿನಾಂಕ ಮುಂದೂಡುತ್ತಾ ಹೋದರು. ನಮಗೆ ಪ್ರೆಸ್ ಬಿಲ್ಲು ಕಟ್ಟ ಬೇಕಿತ್ತು. ಸಂಚಿಕೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಆಗದೆ ಜಾಹೀರಾತುದಾರರಿಗೆ ಬಿಲ್ಲು ಕಳಿಸಿ, ಮೊತ್ತ ಕೇಳುವಂತಿರಲಿಲ್ಲ. ಪ್ರೆಸ್ ಕಡೆ ಕಾಲಿಡುವುದನ್ನು ಬಿಟ್ಟೆವು. ಕೊನೆಗೊಮ್ಮೆ ಡಿಪಾರ್ಟ್‍ಮಂಟಿಗೇ ಫೋನ್ ಮಾಡಿದ ಮೇನೇಜರ್ ಬಿಲ್ಲು ಚುಕ್ತಾ ಮಾಡಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು.

ಬೇರೆ ದಾರಿ ಕಾಣದೆ ಕೆಲವು ಮುಖ್ಯ ಜಾಹೀರಾತುದಾರರಿಗೆ ಅಭಿನಂದಿನಿ ಪ್ರತಿ-ಬಿಲ್ಲು ಕಳಿಸಿಕೊಟ್ಟಾಗ ಏಳೆಂಟು ನೂರು ರೂ. ಕೈಗೆ ಬಂತು. ಅಷ್ಟನ್ನೂ ಪ್ರೆಸ್‍ಗೆ ಸಲ್ಲಿಸಿ ಬಾಕಿಯನ್ನು ಹೇಗೋ ಚುಕ್ತಾ ಮಾಡುತ್ತೇವೆಂದು ಭರವಸೆ ಕೊಟ್ಟು ಪಾರಾದೆವು. (ಬಾಕಿಯನ್ನು ವೃತ್ತಿಗೆ ಸೇರಿದ ಬಳಿಕ ಸಂಬಳದಲ್ಲಿ ಕಂತುಕಂತು ಕಟ್ಟಿ ಮುಖ ಉಳಿಸಿಕೊಂಡೆವು.)

ಒಂದೇ ವಾರದಲ್ಲಿ, ಅವರ ಮನೆಗೆ ತೆರಳಿ ನಾಡಿಗರನ್ನು ಕಾಣಬೇಕೆಂದು ನನಗೆ ಆದೇಶ ಬಂತು. ಚಕಿತನಾದೆ. ಭಯವೂ ಆಯಿತು. ಅವಸರದಿಂದ ಅಲ್ಲಿ ತಲುಪಿದಾಕ್ಷಣ ಫಯರಿಂಗ್ ಶುರುವಾಯಿತು. ಏನಯ್ಯಾ ಸಂಚಿಕೆಯನ್ನು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಮುನ್ನವೇ ರಿಲೀಸ್ ಮಾಡಿ ಬಿಟ್ಟಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ಕೂರಂಬು ಎರಗಿತು. ರಿಲೀಸ್ ಮಾಡಿಲ್ಲಾ ಸ್ಸಾರ್ ಎಂದು ಹಲ್ಲುಗಿಂಜಿದೆ. ಮತ್ತೆ, ಬೆಂಗ್ಲೂರಿಗೆ ಕಳ್ಸಿದೀರಿ ಅಂದ್ರು. ಪ್ರಿಂಟಿಂಗ್ ಬಿಲ್ ಕಟ್ಟೋಕೆ ದುಡ್ಡಿರ್ಲಿಲ್ಲಾ ಸಾರ್, ಅದ್ಕೇ ನಾಲ್ಕೈದು ಓಚರ್ ಕಾಪಿ ಕಳಿಸಿಕೊಡದೆ ನಿರ್ವಾಹ ಇರಲಿಲ್ಲಾ ಸಾರ್ ಎಂದು ಗೋಗೆರೆದೆ. ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಕೋಪ ಇಳಿಯಲಿಲ್ಲ. ನಾನಂತೂ ಬೇರೆ ದಾರಿ ತೋಚದೆ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಸಾರಿ ಹೇಳಿ ಅಲ್ಲಿಂದ ಕಾಲುಕಿತ್ತೆ.

ಮತ್ತೆ ಗೊತ್ತಾಯಿತು. ನಮ್ಮ ಬ್ಯಾಕ್ ಕವರ್ ಪೇಜ್ ಜಾಹೀರಾತುದಾರರು ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಅವರ ಮಾವನ ಕಂಪೆನಿಯೆಂದು. ನನ್ನನ್ನು ಇವತ್ತೂ ಕಾಡುವ ಸಂಕಟವೆಂದರೆ ನಾವು ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ಸಂಪಾದಿಸಿದ ಮೊದಲ ಪುಸ್ತಕ ಅಭಿನಂದಿನಿಗೆ ಕೊನೆಗೂ ಬಿಡುಗಡೆ ಯೋಗವೇ ಬರಲಿಲ್ಲ.

ಮೊದಲ ಪುಸ್ತಕವಾಗಿ ಪ್ರಕಟಗೊಂಡದ್ದು ಒಂದು ಇಂಗ್ಲೀಷ್ ಪುಸ್ತಕ. ಅದೂ, ನಾನು ವೃತ್ತಿನಿರತನಾಗಿ ಬೆಂಗಳೂರಿಗೆ ಬಂದ ಹಲವು ವರ್ಷಗಳಾದ ಮೇಲೆ. ಎಂಎ ನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಡೆವಲಪ್‍ಮೆಂಟ್ ಆಫ್ ಜರ್ನಲಿಸಂ ಇನ್ ಸೌತ್ ಕೆನರಾ ಎಂಬ ಡಿಸರ್ಟೇಶನ್ ಕಷ್ಟ ಪಟ್ಟು ಮಾಡಿದ್ದೆನು. ಕರಾವಳಿ ಜಿಲ್ಲೆಯಿಡೀ ಮೋಟಾರ್‍ಬೈಕಿನಲ್ಲಿ ಸುತ್ತಾಡಿ ಅನೇಕ ಹಿರಿಯ ಪತ್ರಕರ್ತರನ್ನು ಸಂದರ್ಶನ ಮಾಡಿ, ಪರದಾಡಿಕೊಂಡು ಮಾಹಿತಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಿದ್ದೆ. ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಲ್ಲಿಕೆಯಾಗಿತ್ತು.

ಪ್ರೊ ಖಾದ್ರಿಯವರಿಂದ ಸುದ್ದಿ ಸಂದೇಶ ಬಂತು. “ನಿನ್ನ ಡಿಸರ್ಟೇಶನ್ ಮೈಸೂರು ವಿವಿ ನೆರವಿನಿಂದ ನಮ್ಮ ವಿಭಾಗದ ಮೊದಲ ಪ್ರಕಟಣೆಯಾಗಿ ಹೊರಬಂದಿದೆ. ಮಾನಸಗಂಗೋತ್ರಿಗೆ ಬಂದು ಒಂದಷ್ಟು ಉಚಿತ ಪ್ರತಿಗಳನ್ನು ಪಡೆದುಕೋ” ಎಂದು-ನಾನು ಕುಣಿದಾಡಿ ಬಿಟ್ಟೆ. ಕಾಸು ಖರ್ಚಿಲ್ಲದೆ ನನ್ನ ಫಸ್ಟ್ ಬುಕ್ ನಾನು ಕನಸು, ಮನಸಿನಲ್ಲಿಯೂ ಊಹಿಸದೆ ಪ್ರಕಟವಾಗಿತ್ತು.

ಅದಾದ ಕೆಲ ಸಮಯದಲ್ಲೇ, ನಾನು ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಐ.ಬಿ.ಎಚ್ ಪ್ರಕಾಶನಕ್ಕೆ ಬರೆದುಕೊಟ್ಟಿದ್ದ ದಿವಾನ್ ನ್ಯಾಪತಿ ಮಾಧವರಾವ್ (ಅವರ ಪುತ್ರರು ಎನ್. ಲಕ್ಷ್ಮಣರಾವ್ ಹಾಗು ನರಸಿಂಹರಾವ್ ಕರ್ನಾಟಕ ಸರಕಾರದಲ್ಲಿ ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಾಗಿ ಮಿಂಚಿದವರು. ಅವರಿಬ್ಬರೂ ಈ ಪುಸ್ತಕಕ್ಕೆ ನನಗೆ ಪ್ರೀತಿಯಿಂದ ಮಾಹಿತಿ, ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಿಕೊಟ್ಟಿದ್ದರು) ಎಂಬ ಕಿರುಪುಸ್ತಕವೂ ಪ್ರಕಾಶನ ಕಂಡಿತು. ಮೊದಲ ಪ್ರಯತ್ನ ಬೆಳಕಿಗೆ ಬರಲಿಲ್ಲವೆಂಬ ನೋವು ಮರೆಯಾಯಿತು. ನೆನಪೂ ಇನ್ನೂ ಕಾಡುತ್ತಿದೆ.

———————-

ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ

IMG-20160410-WA0002ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿಹೆಚ್ಚು ದಿನಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದ ಹಿರಿಮೆ. 1991ರಿಂದ 2011ರವರೆಗಿನ ಎರಡು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಹೆಚ್ಚು ಆವೃತ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರದ ವಿಜಯ ಕರ್ನಾಟಕದ ಫೌಂಡರ್ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್. ಮಣಿಪಾಲದ ಉದಯವಾಣಿ ರೆಸಿಡೆಂಟ್ ಎಡಿಟರ್, ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಕ) ಎಡಿಟರ್, ಕನ್ನಡದ ಸೀನಿಯರ್ ಮೋಸ್ಟ್ ದೈನಿಕ ಸಂಯುಕ್ತ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಹಾಗೂ ನೂತನ ವಾರಪತ್ರಿಕೆ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಆಗಿ ಹೊಣೆಹೊತ್ತವರು.

ಮುದ್ರಣ ಮಾಧ್ಯಮ, ರೇಡಿಯೋ, ಟೆಲಿವಿಷನ್ನಿನಲ್ಲಿ ಮೂರೂವರೆ ದಶಕಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಶಿಕ್ಷಣ, ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತು ಮೀಡಿಯಾ ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿಯೂ ಅಪಾರ ಸಾಧನೆ. ಯುಜಿಸಿ ಮತ್ತು ಯೂನಿಸೆಫ್ ತರಬೇತಿ ಯೋಜನೆಗೆ ಡೆವಲಪ್‌ಮೆಂಟ್‌ ಕನ್ಸಲ್ಟೆಂಟ್ ಎಂದು ಮನ್ನಣೆ.

2015ರಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಟಿಎಸ್ಆರ್ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೂಡಬಿದ್ರೆಯ ನುಡಿಸಿರಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, 2008ರಲ್ಲಿ ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ರಾಜ್ಯ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೈಸೂರಿನ ಕುವೆಂಪು ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಯಿಂದ ರಾಜ್ಯದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಂಪಾದಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿ (2006). 2008ರಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಝಿ ಟಿವಿ ಚಾನೆಲ್‌ನಿಂದ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಇಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಮೀಡಿಯಂ ಮತ್ತು ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಸಂಪಾದಕ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಮೀಡಿಯಾ ಪರ್ಸನ್ (ವೀಕ್ಷಕರ ಆಯ್ಕೆ) ಎಂಬೆರಡು ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು. ವಾಯ್ಸ್ ಆಫ್ ಅಮೇರಿಕಾ ಮತ್ತು ಕೆನೆಡಿಯನ್ ರೇಡಿಯೋಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಪ್ರಸಾರವಾಗಿವೆ. ಹಲವು ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಷನಲ್ ಜರ್ನಲ್‌ಗಳಿಗೂ ಲೇಖನ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಅವರ ನಿತ್ಯ ಜಪ. ಅಭ್ಯುದಯ ಸಂಬಂಧಿತ ಅನೇಕ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟರಿಗಳನ್ನು, ರೇಡಿಯೋ ರೂಪಕಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಿರುವ ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತಿತರ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಬರೆದಿರುವ, ಅನುವಾದಿಸಿರುವ ಪುಸ್ತಕಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 75ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು.

Share

2 Comments For "ಮೊದಲ ಪುಸ್ತಕದ ತೊಳಲಾಟ
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ
"

 1. ವಿಮಲಾ ನಾವಡ
  15th August 2016

  ಚೆನ್ನಾಗಿದೆ

  Reply
 2. Ishwar Daitota
  5th October 2016

  Vandanegalu

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 13 hours ago No comment

  ಯಾವುದೋ ಅಜ್ಞಾತ ಕಣ್ಣೀರಿನ ಕಥೆ

      ಕವಿಸಾಲು     ಚೌಕದೊಳಗೊಂದು ವೃತ್ತ ವೃತ್ತದೊಳಗೆ ಸರಸರನೆ ಓಡಾಡುವ ಅಂಕುಡೊಂಕಿನ ನಾಜೂಕು ಗೆರೆಗಳು ಬಾಗಿ ಬಳುಕಿನಲ್ಲೇ ಮೋಹ ಉಮ್ಮಳಿಸಿ ನೆಟ್ಟಕಣ್ಣು ಅತ್ತಿತ್ತ ಆಡದಂತೆ ಮನವ ಸಮ್ಮೋಹನಗೊಳಿಸುವ ಗೆರೆಯ ಬೆಡಗುಗಳು ಎಳೆ ಎಳೆಯೊಳಗೂ ಮೋಹಕ ಬಣ್ಣ ಮನದ ಮೂಲೆ ಮೂಲೆಗೂ ಆವರಿಸುವ ಕೆಂಪು, ಹಳದಿ, ನೀಲಿ, ಹಸಿರು ಹಾಗೂ ನೇರಳೆ ಬಿಳಿಯ ರಂಗೋಲಿ ಹುಡಿಗೆ ಹೊಂದಿಕೊಂಡಂತೆ ಅಂದ ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಕಡುಗಪ್ಪಿನ ನೆರಳ ಛಾಯೆ ಸೆಳೆವ ಭಾವದೊಳಗೆ ...

 • 18 hours ago No comment

  ಕಲಿಸಲಾದೀತೇ ಬಿಟ್ಟು ಹೊರಡುವುದನ್ನು?

      ಕವಿಸಾಲು     ಆಗೆಲ್ಲ ಅಂದರೆ ಬಹಳ ಹಿಂದೇನಲ್ಲ ಅದೇ, ಕಾಲಿಗೆ ಬರೀ ಬೆನ್ನತ್ತುವ ಹುಚ್ಚಿದ್ದಾಗ ಹೂ-ಚಿಟ್ಟೆ, ಆಕಾಶ, ನವಿಲು-ಮಳೆಬಿಲ್ಲು ಬರೀ ಬಣ್ಣ ಕಣ್ಣಲಿ ಅರಳುತಿದ್ದಾಗ ಚಿಟ್ಟೆ ಹಿಂದೆ ಓಡುತ್ತಿದ್ದ ಒಂದು ನಡುಹಗಲು ಅವ ಬಂದ; ಧೀರ ಗಂಭೀರ ಅಶ್ವಸ್ಥ ನಿಲುವು ಹೆಚ್ಚು ಮಾತಿಲ್ಲ ಹುಚ್ಚು ನಗೆಯಿಲ್ಲ ಕಣ್ಣಲಿ ಕಣ್ಣು ನೆಟ್ಟು, “ಶ್… ಹೊಂಚು ಹಾಕುವಾಗ ಸುಮ್ಮನಿರಬೇಕು ಆರಕೇರದೆ ಮೂರಕಿಳಿಯದೆ ಉಸಿರೂ ನಿಂತ ಹಾಗೆ ಸ್ತಬ್ಧ ...

 • 2 days ago No comment

  ಯಾಕಿಷ್ಟು ನೋವಿಟ್ಟಿರುವೆ ದೇವರೆ… ಅದೂ ಹೆಣ್ಣಿಗೇ!

      ‘ಹುಚ್ಚು ಹುಡುಗಿ, ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಸ್ಮಶಾನಕ್ಕೆ ಬಂದು, ಹೋಗ್ತೀನಿ ಅನ್ನಬೇಕೇ ಹೊರತು ಹೋಗಿ ಬರ್ತೀನಿ ಅಂತಾರೇನೇ ತಾಯಿ? ಬಿಡ್ತು ಅನ್ನು’ ಅಂತ್ಹೇಳಿ ಹತ್ತು ಬೆರಳುಗಳಿಂದ ನೆಟಿಕೆ ತೆಗೆದು ನನ್ನ ದೃಷ್ಟಿ ದೋಷ ನಿವಾರಿಸಿದ ಆ ಬಂಧಕ್ಕೆ ಏನ್ ಹೇಳಲಿ?       ಹೃದಯವೇ ಚಿಕ್ಕದು.. ಆಸೆಯೂ ಚಿಕ್ಕದು… ಮಸ್ತಿ ಭರೇ ಮನ್ ಕಿ… ಮುಗ್ಧ ಕನಸೂ ಚಿಕ್ಕದು…ಂ A moment is… My wish comes ...

 • 2 days ago No comment

  ಗಟ್ಟಿಗಿತ್ತಿ

      ಕವಿಸಾಲು     ತನ್ನೊಂದು ಕೂದಲೆಳೆಯಿಂದಲೇ ಬೀಳುತ್ತಿದ್ದ ಮರವ ತಡೆದು ನಿಲ್ಲಿಸಿದವಳು ನನ್ನಜ್ಜ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದ ಕತೆಯಲ್ಲಿ ಬಂದವಳು ಈ ಗಟ್ಟಿಗಿತ್ತಿಯ ಕತೆ ಕೇಳಿಸಿಕೊಂಡಾಗ ನಾವಿನ್ನೂ ಹುಡುಗರು ಪೊದೆಮೀಸೆಯ ಅಜ್ಜ ಹೂಂಕರಿಸಿದರೆ ಗೋಡೆಗೆ ಅಂಟಿಕೊಂಡು ಚಿತ್ರದಂತೆ ಕೂತುಬಿಡುತ್ತಿದ್ದೆವು ಕಣ್ಣ ಮೊನಚಿನಿಂದಲೇ ಗದರಿಸಬಲ್ಲ ಗತ್ತಿನ ಅಜ್ಜನೂ ಕಳ್ಳ ಬೆಕ್ಕಿನಂತೆ ಮೂಲೆ ಸೇರುತ್ತಿದ್ದ ತರಗೆಲೆಯಂತೆ ತೂರಿಹೋಗುತ್ತಿದ್ದ ಅಜ್ಜಿಯ ನೆರಳು ಸೋಕಿದರೂ ಸಾಕಿತ್ತು ಅಜ್ಜಿಯ ಮುಂದೆ ಅಜ್ಜ ಹೀಗೇಕೆ ಮಗುವಿನ ಥರ? ...

 • 3 days ago No comment

  ಇರುವುದು ಮತ್ತು ಇಲ್ಲದಿರುವುದು

        ಕವಿಸಾಲು       ಇರುವುದು ಇದ್ದೇ ಇರುತ್ತದೆ ಸದಾ ಅದರಷ್ಟಕ್ಕೆ ಅದು. ಹಾಗೇ ಇಲ್ಲದಿರುವುದೂ… ಇರುವುದೆಲ್ಲವನು ಇರುತ್ತದೆಂಬ ಮಾತ್ರಕ್ಕೆ ಕಟ್ಟಿಕೊಳ್ಳಲಾಗದು ಬಿಟ್ಟು ಬಿಡಲೂ ಆಗದು. ಹಾಗೇ ಇಲ್ಲದಿರುವುದೆಲ್ಲವನ್ನೂ. ಇರುವುದು ಇದ್ದಲ್ಲೇ ಇರುತ್ತದೆಂಬ ಭ್ರಮೆ ಇಲ್ಲದಿರುವುದೂ ಇದ್ದಲ್ಲೇ ಇರುತ್ತದೆನ್ನುವುದೂ… ಇರುವುದು ಇದ್ದೂ ಇಲ್ಲದಂತೆ ಇಲ್ಲದಿರುವುದು ಇಲ್ಲದೆಯೂ ಇದ್ದಂತೆ ಇರುತ್ತದೆ: ಮಗುವಿನೊಳಗಿನ ನಗುವಿನಂತೆ. ನನ್ನಂತೆ ನಿನ್ನಂತೆ ಅದರಂತೆ ಇದರಂತೆ ಎದರಂತೆ ಎಲ್ಲದರೊಳಗಿನ ಆತ್ಮದಂತೆ… ಇರುತ್ತದೆ ಇದ್ದೂ ...


Editor's Wall

 • 07 December 2017
  4 days ago No comment

  ಈಗಲೂ ಭಯತ್ರಸ್ತಳಾಗಿ ಬೆಂಗೊಟ್ಟು ಓಡುತ್ತೇನೆ..!

                        ಆ ಮುಗ್ಧ ಮಕ್ಕಳ ಎಳೆಯ ಮನಸ್ಸುಗಳ ಮೇಲೆ ಮಾಯದಂತೆ ಆಳವಾಗಿ ಉಳಿದುಬಿಡುವ ಈ ನಂಜು ನಖಗಳ ಗೀರುಗಾಯಗಳ ನೋವನ್ನು ನೇವರಿಸುವವರು ಯಾರು?     ಮೊನ್ನೆ ನಡು ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಒಕ್ಹಿ ಚಂಡಮಾರುತದ ಪರಿಣಾಮ ಮೋಡ ಕವುಚಿದ ಮುಗಿಲಿನಡಿ ಇಕ್ಕೆಲಗಳಲ್ಲೂ ಹಿನ್ನೀರು ಆವರಿಸಿದ ಆ ಉದ್ದಾನುದ್ದದ ಆ ನಿರ್ಜನ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ರುಮ್ಮನೆ ಬೀಸುವ ಶೀತಲ ...

 • 05 December 2017
  6 days ago No comment

  ನಿಸ್ವಾರ್ಥ ಸೇವಕರೆಲ್ಲ ಲೋಕನಿಂದಿತರೇ…!

          ಲಾಭ ಬಡುಕರ, ತೋರಿಕೆಗೆ ಮಾಡುವವರ ಹೆಸರುಗಳೆಲ್ಲ ಚಿನ್ನದ ಚೌಕಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲ್ಪಡುವುದು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ದೌರ್ಭಾಗ್ಯ!         ತಾಯಿ ತೆರೇಸಾ ಬಗ್ಗೆ ಹೀನಾಯವಾಗಿ ಮಾತಾಡುವಾಗ ನನಗೆ ಒಂದು ಘಟನೆ ನೆನಪಾಗುತ್ತೆ. ನನ್ನ ಊರಿನಿಂದ ಒಂದಿಪ್ಪತ್ತು ಕಿಲೋಮೀಟರು ದೂರದ ಹಳ್ಳಿಯಿಂದ ಒಬ್ಬ ಮಹಿಳೆ ನನ್ನ ಮನೆಯ ಹತ್ತಿರದ ಚರ್ಚ್ ಗೆ ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮಕ್ಕಳೂ ಇಲ್ಲದ ವಿಧವೆಯಾಗಿದ್ದ ಆಕೆಯ ಗಂಡ ಫಾರೆಸ್ಟ್ ಇಲಾಖೆಯಲ್ಲಿ ...

 • 04 December 2017
  1 week ago No comment

  ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಗೊತ್ತು; ಯಾರಿಗೂ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ

  ಒಂದು ಸಂಗತಿ ಹೇಳುವೆ. ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಒಂದು ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿರುವ ಯುವತಿಯೊಬ್ಬಳು ಮೂರು ವರ್ಷದ ಹಿಂದೆ ತನ್ನ ಬದುಕಿನಲ್ಲಿ ಬಂದ ಮತ್ತೊಬ್ಬನ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾಳೆ. ಆ ಶನಿವಾರ ರಾತ್ರಿ ಪಾರ್ಟಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಅವಳಿಗೆ ಅದ್ಯಾರೋ ತನ್ನತ್ತಲೇ ಆಸೆ ತುಂಬಿಕೊಂಡು ನೋಡುತ್ತಿರುವಂತೆ ಅನ್ನಿಸುತ್ತದೆ. ಹೌದೊ ಅಲ್ಲವೊ ಎಂಬಂತಿದ್ದ ಅದನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಆತನೇ ಹತ್ತಿರ ಬಂದು ಪರಿಚಯಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ. ಸಿಕ್ಕಾಪಟ್ಟೆ ದುಡ್ಡಿರುವವನು. ತರುಣ. ಕಟ್ಟುಮಸ್ತಾಗಿರುವವನು. ಅಷ್ಟೇ ಸುಂದರ. ಅವನೊಡನೆ ಬೆರೆತು ಕುಣಿಯಲು ಹೆಚ್ಚು ಹೊತ್ತು ...

 • 03 December 2017
  1 week ago One Comment

  ನನ್ನನ್ನೇ ನಾನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸುವಷ್ಟು…

            | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು     ಕಮಲಾದಾಸ್ ಬದುಕೆನ್ನುವ roller coaster ಸವಾರಿಯಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಏಳುಬೀಳುಗಳು. ಈ ಕವಿತೆ ಅವರು ಇಸ್ಲಾಂಗೆ ಮತಾಂತರ ಹೊಂದಿದ ನಂತರದ ದಿನಗಳದ್ದು. ತಾವೇ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಾಗ ಎಷ್ಟು ಉತ್ಸುಕತೆಯಿಂದ ಇದು ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಬೆಸ್ಟ್ ನಿರ್ಧಾರ ಎಂದುಕೊಳ್ಳುವ ಕಮಲಾದಾಸ್, ಅದು ತುಸು ಅತ್ತಿತ್ತಲಾದಾಗಲೂ ಅಷ್ಟೇ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಪಶ್ಚಾತ್ತಾಪ ಪಡುತ್ತಾರೆ, ಯಾರೇನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಅನ್ನುವ ಆತಂಕವೇ ಇಲ್ಲದೆ! ...

 • 30 November 2017
  2 weeks ago No comment

  ಪೀಹೂ ಎಂದರೆ ಹಾಡುವ ಹೂ…

                        ನನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಪೂರ್ವ ದಿನವದು. ಸ್ವರ್ಗದ ಹಕ್ಕಿಯೊಂದು ನನ್ನ ಮಡಿಲು ಸೇರಿತ್ತು. ಆಗಷ್ಟೇ ಪುಕ್ಕ ಮೂಡುತ್ತಿದ್ದ ಈ ಹಾಡುವ ಹೂವನ್ನು ಕಂಡೊಡನೆ ನಾನಿದನ್ನು ಪೀಹೂ ಎಂದು ಕರೆದೆ. ಒಂದು ಹಳೆಯ ಹಕ್ಕಿಗೂಡಲ್ಲಿ ಪೀಹೂವನ್ನಿಟ್ಟು ಅದಕ್ಕೆ ತುತ್ತುಣಿಸಿದೆ. ಅದು ನನ್ನನ್ನು ಅಮ್ಮನೆಂದು ಭಾವಿಸಿತು.     ಆ ದಿನ ಕತ್ತಲು ಹರಿಯುವುದಕ್ಕೂ ಮೊದಲೇ ಪೀಹೂ ...