Share

ನಿಸರ್ಗದ ಪಿಸುಮಾತು
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ

ಕಲರವ| kalarava

 

 

 

bhagvati(1)

ಮೊನ್ನೆ ಗೆಳತಿಯೊಂದಿಗೆ ಕೆಮೆರಾ ಹಿಡಿದು ಲಾಲ್ಬಾಗಿನಲ್ಲಿ ಅಡ್ಡಾಡುವಾಗ ಹುಡುಗನೊಬ್ಬ ನಮ್ಮತ್ತ ನೋಡಿ ‘ಅಕ್ಕ’ ಎಂದು ಕರೆದ. ನಾವು ಯಾರನ್ನೋ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದಾನೆಂದು ಸುಮ್ಮನಾದೆವು. ಅವನು ನಮ್ಮನ್ನೇ ಕರೆದದ್ದು ಎಂದು ಆಮೇಲೆ ತಿಳಿದದ್ದು. ‘ಹಾವು, ಹಾವು’ ನೋಡಿ ಬನ್ನಿ ಎಂದು ಕಿರುಚಿದ. ಅವನು ತೋರಿಸಿದ ಕಡೆ ಹೋಗಿ ಬಗ್ಗಿ ನೋಡಿದರೆ ಲಾಲ್ಬಾಗಿನ ಕೆರೆಯ ಮೂಲೆಯಲ್ಲಿ ತೇಲುವ ಕಸಕಡ್ಡಿ ರಾಶಿಗಳ ನಡುವೆ ನೀರು ಹಾವೊಂದು ಅದರ ಬಾಯಿಗಿಂತಲೂ ದೊಡ್ಡದಾದ ಮೀನೊಂದನ್ನು ಹಿಡಿದಿದೆ. ಅಬ್ಬಾ ಇದರ ದುರಾಸೆಯೇ ಅಂತ ಅಂದುಕೊಂಡೆ. ಆ ಮೀನಿಗಾಗಿ ಮರುಗಿದೆ! ಸುಮಾರು ಹತ್ತು ನಿಮಿಷ ಹಾಗೇ ಹಿಡಿದು ನುಂಗಲು ಹರಸಾಹಸ ಪಡುತ್ತಿತ್ತು. ಹಾಗೇ ಹಿಡಿದ ನಿಶ್ಚಲ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಮೀನಿನ ಕತೆ ಮುಗಿಯಿತಲ್ಲಾ ಎಂದು ಕೊಂಡು ನೋಡುತ್ತಾ ನಿಂತೆವು. ಹಿಡಿದ ಮೀನು ಅಲ್ಲಾಡುತ್ತಿಲ್ಲ ಹಾಗೆ ಇದೆ. ಸುಮಾರು ಹೊತ್ತು ಸಾಹಸ ಪಟ್ಟು ಹಿಡಿದ ಮೀನು ಮಿಂಚಿನಂತೆ ನಾಜೂಕಾಗಿ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಮರೆಯಾಯಿತು. ಹಾವು ಬಾಯಿ ಬಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಸುಮಾರು ಹೊತ್ತು ಅಲ್ಲೇ ಕುಳಿತಿತ್ತು. ನೀರು ಹಾವು ವಿಷಕಾರಿಯಲ್ಲ. ಮೀನು ಬದುಕಿತು ಎಂಬ ಸಮಾಧಾನದ ನಗೆ ನಕ್ಕೆವು. ಆದರೆ ಅದು ಹಲ್ಲಿನಲ್ಲಿ ಕಚ್ಚಿ ಹಿಡಿದಿದ್ದರಿಂದ ಮೀನು ಉಳಿಯುವುದೋ ಇಲ್ಲವೋ ಎಂಬ ಜಿಜ್ಞಾಸೆಯಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿದೆವು.

1ಇದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಲೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಅಂತರದಲ್ಲಿ ಮೂರು ನೀರುಕಾಗೆಗಳು ಮೀನಿಗಾಗಿ ಹುಡುಕಾಟ ನಡೆಸಿದ್ದವು. ಅದು ಅವುಗಳ ಮಾಮೂಲಿ ಅಡ್ಡೆ ಅನ್ನಿಸುತ್ತದೆ. ಮುಳುಗಿ ಎದ್ದು ಮೀನಿನ ಬೇಟೆ ಮುಂದುವರಿಸಿದ್ದವು. ಇದರ ಮಧ್ಯೆ ಹುಡುಗನೊಬ್ಬ ಕೊಕ್ಕೆ ಹಾಕಿ ಮೀನೊಂದನ್ನು ಹಿಡಿದು ನಮಗೆ ತೋರಿಸಿದ. ಇವರೆಲ್ಲಾ ಆ ಬಡಪಾಯಿ ಮೀನಿಗಾಗಿ ಹೊಂಚು ಹಾಕುತ್ತಿದ್ದರು!

ಕಳೆದ ಬಾರಿ ಬಂದಾಗ ಇದೇ ಹಾವು ಬೇರೊಂದು ಮೀನನ್ನು ನುಂಗಿ ನೀರು ಕುಡಿದದ್ದು ನೆನಪಿತ್ತು. ಲಾಲ್ಬಾಗಿಗೆ ಮೊದಲ ಬಾರಿ ಕೆಮೆರಾ ಹಿಡಿದು ಬಂದಾಗ ಪ್ರಕೃತಿಯ ವಿಸ್ಮಯವೊಂದನ್ನು ಕಂಡು ದಂಗಾಗಿ ಹೋದೆ. ಹಾವೊಂದು ಕಪ್ಪೆಯನ್ನೋ, ಮೀನನ್ನೋ ಹಿಡಿಯಲು ಹೊಂಚು ಹಾಕಿತು. ಹಾಗೆ ಆಹಾರವನ್ನು ಹಿಡಿದ ಹಾವನ್ನು ಗರುಡವೊಂದು ಬಂದು ಎತ್ತಿಕೊಂಡು ಹೋಯಿತು. ಹಾವು ಆಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಬಾಯಿ ಹಾಕುವುದಕ್ಕೂ, ಗರುಡ ಬಂದು ಹಾವನ್ನು ಹಿಡಿಯುವುದಕ್ಕೂ ಸರಿ ಹೋಯಿತು. ಇವೆಲ್ಲಾ ಕ್ಷಣ ಮಾತ್ರದಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು. ಪುಸ್ತಕಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಓದುತ್ತಿದ್ದ ದೃಷ್ಟಾಂತವೊಂದು ಕಣ್ಣೆದುರು ನಡೆದಿತ್ತು. ಆ ದೃಶ್ಯ ನನ್ನ ಕೆಮರಾದಲ್ಲಿ ಸೆರೆಯೂ ಆಯಿತೆನ್ನಿ.

ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಲಾಲ್ಬಾಗ್ ಪುಷ್ಪ ಪ್ರದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಹೂವುಗಳ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ಆಸ್ವಾದಿಸುವಾಗ ದುಂಬಿಯೊಂದು ಬಂದು ಗುಲಾಬಿಯ ಗಿಡದ ಎಲೆಯ ಮೇಲೆ ಕೂತುಕೊಂಡಿತು. ನಾನು ಕುತೂಹಲದಿಂದ ನೋಡುವಾಗ್ಗೆ ಎಲೆಯನ್ನು ಮುಕ್ಕಾಲು ಭಾಗ ಕತ್ತರಿ ಹಾಕಿ, ಎತ್ತಿಕೊಂಡು ಹಾರಿಯೇ ಹೋಯಿತು. ಅವು ಕತ್ತರಿಸಿದ ಎಲೆಗಳಿಂದ ಕೋನಾಕಾರದ ಗೂಡುಗಳನ್ನು ಮಾಡಿ ಅದರಲ್ಲಿ ಮೊಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಇಡುತ್ತವೆ. ಇವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಣ ಮರ, ಬಂಡೆಗಳಲ್ಲಿ, ಗಿಡಗಳ ಕಾಂಡಗಳನ್ನು ಕೊರೆದು ಗೂಡು ಕಟ್ಟುತ್ತವೆಯಾದರೂ ಇವುಗಳಿಗೆ ಗುಲಾಬಿಯ ಗಿಡಗಳೆಂದರೆ ಬಲು ಇಷ್ಟವಂತೆ. ಅದು ‘ಲೀಫ್ ಕಟರ್ ಬೀ’ ಎಂದು ನಂತರ ನನಗೆ ತಿಳಿಯಿತು. ಅದನ್ನು ನಾನು ಗಮನಿಸಿದ್ದರಿಂದಲೇ ಅದರ ಇರುವಿನ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೆ ತಿಳಿಯಿತು. ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಅದು ಕಟ್ಟುವ ಗೂಡು, ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೆ ನೋಡುವ, ತಿಳಿಯುವ ಅವಕಾಶ ತಪ್ಪಿ ಹೋಗುತ್ತಿತ್ತು. ಈ ಎಲ್ಲಾ ವಿವರ ತಿಳಿದು ನೀವು ಏನು ಮಾಡಬಹುದು ಅಲ್ಲವೆ? ಪ್ರಕೃತಿ ನಮಗೆ ಹೇಳುವ ಪಾಠ ಯಾವಾಗ, ಯಾವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಸದುಪಯೋಗವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲು ಬರುವುದಿಲ್ಲ.

ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಚಿಂತಕ ಜಿಡ್ಡು ಕೃಷ್ಣಮೂರ್ತಿಯವರ ಮಾತನಿಲ್ಲಿ ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಅವರು ಹೇಳುವ ಹಾಗೆ ‘ಮರದ ಚಲನೆಯನ್ನು ಗ್ರಹಿಸುವುದು, ಗೋಡೆಯ ಮೇಲೆ ಹರಿಯುವ ನೊಣವನ್ನು ಹಿಡಿದು ನುಂಗುವ ಹಲ್ಲಿಯ ಚಲನವಲನಗಳನ್ನು ಈಗ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ನಾವು ಈಗ ಕಾಣದಿದ್ದರೆ, ಅದನ್ನು ನಾವು ಮತ್ತೆ ಕಾಣುವುದು ಯಾವಾಗ?’…. ‘ಎಂದಾದರೊಮ್ಮೆ ಬಹಳ ಹಳೆಯದಾದ ಮರದ ಕಾಂಡಕ್ಕೆ ಒರಗಿ ನಿಂತುಕೊಂಡು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಚಲಿಸುವ ಗಾಳಿಯೊಂದಿಗೆ ಚಲಿಸುವ ಕೊಂಬೆಗಳ ಚಲನೆಯನ್ನ ಅನುಭವಿಸಿ. ಎಲೆಗಳ ನಡುವಿನ ಜಾಗದ ನಡುವೆ ಇಣುಕುವ ಆಕಾಶದ ನೀಲಿಯನ್ನು ನೋಡಿ’ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ. ಇದೇ ರೀತಿ ರಾತ್ರಿಯ ಹೊತ್ತು ಗೋಡೆಯ ಮೇಲೆ ಬೀಳುವ ಗಿಡದ, ಮರದ ಎಲೆಗಳ ಚಲನೆಯು ಮೂಡಿಸುವ ವಿನ್ಯಾಸವನ್ನೂ ನಾವು ಗಮನಿಸಬಹುದು.

ಪ್ರಕೃತಿ ನಮಗೆ ಎಷ್ಟೆಲ್ಲಾ ವಿಧವಾದ ಸಂತೋಷಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತಿದೆ. ಪ್ರಕೃತಿಯೊಂದಿಗಿನ ಒಡನಾಟ ನಮ್ಮಲ್ಲಿನ ಚೈತನ್ಯವನ್ನು ಉದ್ದೀಪನಗೊಳಿಸುವ ಕ್ರಿಯೆಯೇ ಉಲ್ಲಾಸಕರ. ಪ್ರಕೃತಿಯ ಅ ಆ ಇ ಈ ಯನ್ನು ಉಚ್ಚರಿಸುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಜೀವಮಾನದ ಅರ್ಧ ಆಯಸ್ಸು ಕಳೆದುಹೋಗಿರುತ್ತದೆ. ಇನ್ನು ಅದನ್ನು ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ದೂರದ ಮಾತು ಎಂದು ಮನಸ್ಸು ಮೂಕವಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರಕೃತಿಯನ್ನು ಗಮನಿಸುವ ಸಂದರ್ಭವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಲು ನಾನಂತೂ ಇಚ್ಛಿಸುವುದಿಲ್ಲ!

 

ಚಿತ್ರ, ವಿಡಿಯೋ: ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ

———-

ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ

bhagavathi1 ಹುಟ್ಟಿದ್ದು ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ. ಹವ್ಯಾಸಿ ಬರಹಗಾರ್ತಿ. ಬೆಂಗಳೂರು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಿಂದ ಆಂಗ್ಲ ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ಎಂಎ ಪದವಿ.. ಮೂಲ ಆಸಕ್ತಿ ಬರವಣಿಗೆಯಾದರೂ, ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಛಾಯಾಗ್ರಹಣ ಬಹಳ ಇಷ್ಟವಾದ ಹವ್ಯಾಸ. ‘ಏಕಾಂತದ ಮಳೆ’ (೧೯೯೯) ಮತ್ತು ‘ಚಂಚಲ ನಕ್ಷತ್ರಗಳು’ (೨೦೦೫) ಪ್ರಕಟಿತ ಪುಸ್ತಕಗಳು.

Share

6 Comments For "ನಿಸರ್ಗದ ಪಿಸುಮಾತು
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ
"

 1. 16th August 2016

  chennagide. prakruthiya saangathyadalli kaliyabekiruva badukina paata doddadu. adannu atyantha marmikavagi neevu hidididdiri. chendada grahike.

  Reply
  • bhagavathi
   16th August 2016

   Thank you..!

   Reply
 2. Srinivas Shamachar
  16th August 2016

  ತುಂಬಾ ಚೆನ್ನಾಗಿದೆ ಮೇಡಂ

  Reply
  • bhagavathi
   17th August 2016

   ಥ್ಯಾಂಕ್ಯು ಶ್ರಿನಿವಾಸ್..!!

   Reply
 3. ವಿಮಲಾನಾವಡ
  4th April 2017

  ಬಹಳ ಚೆನ್ನಾಗದೆ,ಭಗವತಿಯವರೇ.ನಾನು ನನ್ನ ಮೊಮ್ಮಕ್ಕಳಿಗೂ ಓದಿ ಹೇಳಿದೆ.ಅವರೂ ಖುಷಿಪಟ್ಟರು.

  Reply
  • ಭಗವತಿ ಎಂ. ಆರ್
   21st April 2017

   ಧನ್ಯವಾದ.. ವಿಮಲಾ ನಾವಡ..!

   Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 1 week ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಇಂಡೋನೇಶಿಯಾ

      ಕವಿಸಾಲು         ಕಿಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿವ ನೀರು ಬಿರುಗಾಳಿ ತುಂಬಿದ ಒಡಲು ಎತ್ತೊಯ್ದು ಬಿಸಾಡಿ ಇಳೆಗೆ ಎದೆಯಿಳಿಸಿದೆ ಕಡಲು ನಡುಗಿಬಿಟ್ಟಳೆ ವಸುಂಧರೆ ಶತಕೋಟಿ ಬಿರುಕು ಬಿಟ್ಟು ಸುನಾಮಿಯ ಕೋಪಕ್ಕೆ ವಿಕಾರವಾಗಿ ಬೊಬ್ಬಿರಿದು ಊಳಿಟ್ಟು ಜೀವ ಜಲ, ಉಸಿರ ಗಾಳಿ ಹುಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿದು ಅಪ್ಪಳಿಸಿದ ಆಘಾತಕ್ಕೆ ಕಂಗೆಟ್ಟು ತತ್ತರಿಸಿವೆ ಪ್ರಾಣಿ, ಮನುಜ ಕುಲ ಮಾಡು ಹಾರಿ, ಕಂಬಗಳು ಕುಸಿದು ನೆಲಕಚ್ಚಿವೆ ಮಾನವನ ಬೀಡು ಕತ್ತರಿಸಿ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ತಡವಿಲ್ಲದಿರಲಿ ಇನ್ನು…

      ಕವಿಸಾಲು         ದಾಳಿಗಳಿಗೆ ಮುಕ್ಕಾದ ಮಂದಿರವಿದು ಕುಸಿದು ಕುಳಿತ ದ್ವಾರಪಾಲಕರು ಎತ್ತರದ ಗೋಡೆಗಳ, ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಗಂಟೆಗಳು ಕೂಡ ಮೌನವಿಂದು ಮನ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಹೆಬ್ಬಾಗಿಲುಗಳು ಒಲವ ಸಿರಿಗೆ ಚೇತರಿಸಿ ತೆರೆದ ಗಳಿಗೆ ಎತ್ತರದ ಹೊಸ್ತಿಲುಗಳ ತಡೆಯ ದಾಟಿ ತಲುಪಬೇಕಿದೆಯಷ್ಟೆ ಬಯಕೆ ಗುರಿಯನ್ನು ದಟ್ಟ ಹಸಿರಿನ ಕಾಡು, ಆಗಸದ ನೀಲಿ ಬಿಳಿಯ ಮೋಡಗಳ, ಬಿಸಿಲ ಬೆಳಕಿನ ನಡುವೆ ಬಯಲ ಸ್ವೇಚ್ಛೆಯ, ತಿಳಿಗಾಳಿ ತವಕದಲಿ ಬಂಧನಗಳ ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಕಣ್ಮಣಿ – ಲ್ಯೂಸರ್ನ್

      ನಾನಾ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಿರುವ ಈ ನಗರ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಸೂಜಿಗಲ್ಲಿನಂತೆ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ವಲ್ಪವೂ ಬೇಸರ ತರಿಸದ ಸುಂದರ ಸ್ವಿಸ್ ನಗರಿ.         “ನಾಳೆ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್” ಎಂದ ಕೂಡಲೇ ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರ! ಯೂರೋಪಿನ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದ ನಮಗೆಲ್ಲ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಹೆಸರು ಇಂಪಾಗಿ ಕೇಳಿಸಲು ಕಾರಣಗಳು ಹಲವು. ಮೈಲುಗಟ್ಟಲೆ ಹಸಿರು ನೆಲ, ಹಚ್ಚಹಸಿರು ತುಂಬಿದ ಬೆಟ್ಟಗಳು, ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿನ ಹಿಮ ಕರಗಿ ಜುಳಜುಳನೆ ಹರಿವ ತಿಳಿ ಬೂದು, ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  2 months ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...