Share

ನಿಸರ್ಗದ ಪಿಸುಮಾತು
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ

ಕಲರವ| kalarava

 

 

 

bhagvati(1)

ಮೊನ್ನೆ ಗೆಳತಿಯೊಂದಿಗೆ ಕೆಮೆರಾ ಹಿಡಿದು ಲಾಲ್ಬಾಗಿನಲ್ಲಿ ಅಡ್ಡಾಡುವಾಗ ಹುಡುಗನೊಬ್ಬ ನಮ್ಮತ್ತ ನೋಡಿ ‘ಅಕ್ಕ’ ಎಂದು ಕರೆದ. ನಾವು ಯಾರನ್ನೋ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದಾನೆಂದು ಸುಮ್ಮನಾದೆವು. ಅವನು ನಮ್ಮನ್ನೇ ಕರೆದದ್ದು ಎಂದು ಆಮೇಲೆ ತಿಳಿದದ್ದು. ‘ಹಾವು, ಹಾವು’ ನೋಡಿ ಬನ್ನಿ ಎಂದು ಕಿರುಚಿದ. ಅವನು ತೋರಿಸಿದ ಕಡೆ ಹೋಗಿ ಬಗ್ಗಿ ನೋಡಿದರೆ ಲಾಲ್ಬಾಗಿನ ಕೆರೆಯ ಮೂಲೆಯಲ್ಲಿ ತೇಲುವ ಕಸಕಡ್ಡಿ ರಾಶಿಗಳ ನಡುವೆ ನೀರು ಹಾವೊಂದು ಅದರ ಬಾಯಿಗಿಂತಲೂ ದೊಡ್ಡದಾದ ಮೀನೊಂದನ್ನು ಹಿಡಿದಿದೆ. ಅಬ್ಬಾ ಇದರ ದುರಾಸೆಯೇ ಅಂತ ಅಂದುಕೊಂಡೆ. ಆ ಮೀನಿಗಾಗಿ ಮರುಗಿದೆ! ಸುಮಾರು ಹತ್ತು ನಿಮಿಷ ಹಾಗೇ ಹಿಡಿದು ನುಂಗಲು ಹರಸಾಹಸ ಪಡುತ್ತಿತ್ತು. ಹಾಗೇ ಹಿಡಿದ ನಿಶ್ಚಲ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಮೀನಿನ ಕತೆ ಮುಗಿಯಿತಲ್ಲಾ ಎಂದು ಕೊಂಡು ನೋಡುತ್ತಾ ನಿಂತೆವು. ಹಿಡಿದ ಮೀನು ಅಲ್ಲಾಡುತ್ತಿಲ್ಲ ಹಾಗೆ ಇದೆ. ಸುಮಾರು ಹೊತ್ತು ಸಾಹಸ ಪಟ್ಟು ಹಿಡಿದ ಮೀನು ಮಿಂಚಿನಂತೆ ನಾಜೂಕಾಗಿ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಮರೆಯಾಯಿತು. ಹಾವು ಬಾಯಿ ಬಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಸುಮಾರು ಹೊತ್ತು ಅಲ್ಲೇ ಕುಳಿತಿತ್ತು. ನೀರು ಹಾವು ವಿಷಕಾರಿಯಲ್ಲ. ಮೀನು ಬದುಕಿತು ಎಂಬ ಸಮಾಧಾನದ ನಗೆ ನಕ್ಕೆವು. ಆದರೆ ಅದು ಹಲ್ಲಿನಲ್ಲಿ ಕಚ್ಚಿ ಹಿಡಿದಿದ್ದರಿಂದ ಮೀನು ಉಳಿಯುವುದೋ ಇಲ್ಲವೋ ಎಂಬ ಜಿಜ್ಞಾಸೆಯಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿದೆವು.

1ಇದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಲೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಅಂತರದಲ್ಲಿ ಮೂರು ನೀರುಕಾಗೆಗಳು ಮೀನಿಗಾಗಿ ಹುಡುಕಾಟ ನಡೆಸಿದ್ದವು. ಅದು ಅವುಗಳ ಮಾಮೂಲಿ ಅಡ್ಡೆ ಅನ್ನಿಸುತ್ತದೆ. ಮುಳುಗಿ ಎದ್ದು ಮೀನಿನ ಬೇಟೆ ಮುಂದುವರಿಸಿದ್ದವು. ಇದರ ಮಧ್ಯೆ ಹುಡುಗನೊಬ್ಬ ಕೊಕ್ಕೆ ಹಾಕಿ ಮೀನೊಂದನ್ನು ಹಿಡಿದು ನಮಗೆ ತೋರಿಸಿದ. ಇವರೆಲ್ಲಾ ಆ ಬಡಪಾಯಿ ಮೀನಿಗಾಗಿ ಹೊಂಚು ಹಾಕುತ್ತಿದ್ದರು!

ಕಳೆದ ಬಾರಿ ಬಂದಾಗ ಇದೇ ಹಾವು ಬೇರೊಂದು ಮೀನನ್ನು ನುಂಗಿ ನೀರು ಕುಡಿದದ್ದು ನೆನಪಿತ್ತು. ಲಾಲ್ಬಾಗಿಗೆ ಮೊದಲ ಬಾರಿ ಕೆಮೆರಾ ಹಿಡಿದು ಬಂದಾಗ ಪ್ರಕೃತಿಯ ವಿಸ್ಮಯವೊಂದನ್ನು ಕಂಡು ದಂಗಾಗಿ ಹೋದೆ. ಹಾವೊಂದು ಕಪ್ಪೆಯನ್ನೋ, ಮೀನನ್ನೋ ಹಿಡಿಯಲು ಹೊಂಚು ಹಾಕಿತು. ಹಾಗೆ ಆಹಾರವನ್ನು ಹಿಡಿದ ಹಾವನ್ನು ಗರುಡವೊಂದು ಬಂದು ಎತ್ತಿಕೊಂಡು ಹೋಯಿತು. ಹಾವು ಆಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಬಾಯಿ ಹಾಕುವುದಕ್ಕೂ, ಗರುಡ ಬಂದು ಹಾವನ್ನು ಹಿಡಿಯುವುದಕ್ಕೂ ಸರಿ ಹೋಯಿತು. ಇವೆಲ್ಲಾ ಕ್ಷಣ ಮಾತ್ರದಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು. ಪುಸ್ತಕಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಓದುತ್ತಿದ್ದ ದೃಷ್ಟಾಂತವೊಂದು ಕಣ್ಣೆದುರು ನಡೆದಿತ್ತು. ಆ ದೃಶ್ಯ ನನ್ನ ಕೆಮರಾದಲ್ಲಿ ಸೆರೆಯೂ ಆಯಿತೆನ್ನಿ.

ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಲಾಲ್ಬಾಗ್ ಪುಷ್ಪ ಪ್ರದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಹೂವುಗಳ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ಆಸ್ವಾದಿಸುವಾಗ ದುಂಬಿಯೊಂದು ಬಂದು ಗುಲಾಬಿಯ ಗಿಡದ ಎಲೆಯ ಮೇಲೆ ಕೂತುಕೊಂಡಿತು. ನಾನು ಕುತೂಹಲದಿಂದ ನೋಡುವಾಗ್ಗೆ ಎಲೆಯನ್ನು ಮುಕ್ಕಾಲು ಭಾಗ ಕತ್ತರಿ ಹಾಕಿ, ಎತ್ತಿಕೊಂಡು ಹಾರಿಯೇ ಹೋಯಿತು. ಅವು ಕತ್ತರಿಸಿದ ಎಲೆಗಳಿಂದ ಕೋನಾಕಾರದ ಗೂಡುಗಳನ್ನು ಮಾಡಿ ಅದರಲ್ಲಿ ಮೊಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಇಡುತ್ತವೆ. ಇವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಣ ಮರ, ಬಂಡೆಗಳಲ್ಲಿ, ಗಿಡಗಳ ಕಾಂಡಗಳನ್ನು ಕೊರೆದು ಗೂಡು ಕಟ್ಟುತ್ತವೆಯಾದರೂ ಇವುಗಳಿಗೆ ಗುಲಾಬಿಯ ಗಿಡಗಳೆಂದರೆ ಬಲು ಇಷ್ಟವಂತೆ. ಅದು ‘ಲೀಫ್ ಕಟರ್ ಬೀ’ ಎಂದು ನಂತರ ನನಗೆ ತಿಳಿಯಿತು. ಅದನ್ನು ನಾನು ಗಮನಿಸಿದ್ದರಿಂದಲೇ ಅದರ ಇರುವಿನ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೆ ತಿಳಿಯಿತು. ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಅದು ಕಟ್ಟುವ ಗೂಡು, ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೆ ನೋಡುವ, ತಿಳಿಯುವ ಅವಕಾಶ ತಪ್ಪಿ ಹೋಗುತ್ತಿತ್ತು. ಈ ಎಲ್ಲಾ ವಿವರ ತಿಳಿದು ನೀವು ಏನು ಮಾಡಬಹುದು ಅಲ್ಲವೆ? ಪ್ರಕೃತಿ ನಮಗೆ ಹೇಳುವ ಪಾಠ ಯಾವಾಗ, ಯಾವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಸದುಪಯೋಗವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲು ಬರುವುದಿಲ್ಲ.

ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಚಿಂತಕ ಜಿಡ್ಡು ಕೃಷ್ಣಮೂರ್ತಿಯವರ ಮಾತನಿಲ್ಲಿ ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಅವರು ಹೇಳುವ ಹಾಗೆ ‘ಮರದ ಚಲನೆಯನ್ನು ಗ್ರಹಿಸುವುದು, ಗೋಡೆಯ ಮೇಲೆ ಹರಿಯುವ ನೊಣವನ್ನು ಹಿಡಿದು ನುಂಗುವ ಹಲ್ಲಿಯ ಚಲನವಲನಗಳನ್ನು ಈಗ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ನಾವು ಈಗ ಕಾಣದಿದ್ದರೆ, ಅದನ್ನು ನಾವು ಮತ್ತೆ ಕಾಣುವುದು ಯಾವಾಗ?’…. ‘ಎಂದಾದರೊಮ್ಮೆ ಬಹಳ ಹಳೆಯದಾದ ಮರದ ಕಾಂಡಕ್ಕೆ ಒರಗಿ ನಿಂತುಕೊಂಡು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಚಲಿಸುವ ಗಾಳಿಯೊಂದಿಗೆ ಚಲಿಸುವ ಕೊಂಬೆಗಳ ಚಲನೆಯನ್ನ ಅನುಭವಿಸಿ. ಎಲೆಗಳ ನಡುವಿನ ಜಾಗದ ನಡುವೆ ಇಣುಕುವ ಆಕಾಶದ ನೀಲಿಯನ್ನು ನೋಡಿ’ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ. ಇದೇ ರೀತಿ ರಾತ್ರಿಯ ಹೊತ್ತು ಗೋಡೆಯ ಮೇಲೆ ಬೀಳುವ ಗಿಡದ, ಮರದ ಎಲೆಗಳ ಚಲನೆಯು ಮೂಡಿಸುವ ವಿನ್ಯಾಸವನ್ನೂ ನಾವು ಗಮನಿಸಬಹುದು.

ಪ್ರಕೃತಿ ನಮಗೆ ಎಷ್ಟೆಲ್ಲಾ ವಿಧವಾದ ಸಂತೋಷಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತಿದೆ. ಪ್ರಕೃತಿಯೊಂದಿಗಿನ ಒಡನಾಟ ನಮ್ಮಲ್ಲಿನ ಚೈತನ್ಯವನ್ನು ಉದ್ದೀಪನಗೊಳಿಸುವ ಕ್ರಿಯೆಯೇ ಉಲ್ಲಾಸಕರ. ಪ್ರಕೃತಿಯ ಅ ಆ ಇ ಈ ಯನ್ನು ಉಚ್ಚರಿಸುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಜೀವಮಾನದ ಅರ್ಧ ಆಯಸ್ಸು ಕಳೆದುಹೋಗಿರುತ್ತದೆ. ಇನ್ನು ಅದನ್ನು ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ದೂರದ ಮಾತು ಎಂದು ಮನಸ್ಸು ಮೂಕವಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರಕೃತಿಯನ್ನು ಗಮನಿಸುವ ಸಂದರ್ಭವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಲು ನಾನಂತೂ ಇಚ್ಛಿಸುವುದಿಲ್ಲ!

 

ಚಿತ್ರ, ವಿಡಿಯೋ: ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ

———-

ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ

bhagavathi1 ಹುಟ್ಟಿದ್ದು ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ. ಹವ್ಯಾಸಿ ಬರಹಗಾರ್ತಿ. ಬೆಂಗಳೂರು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಿಂದ ಆಂಗ್ಲ ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ಎಂಎ ಪದವಿ.. ಮೂಲ ಆಸಕ್ತಿ ಬರವಣಿಗೆಯಾದರೂ, ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಛಾಯಾಗ್ರಹಣ ಬಹಳ ಇಷ್ಟವಾದ ಹವ್ಯಾಸ. ‘ಏಕಾಂತದ ಮಳೆ’ (೧೯೯೯) ಮತ್ತು ‘ಚಂಚಲ ನಕ್ಷತ್ರಗಳು’ (೨೦೦೫) ಪ್ರಕಟಿತ ಪುಸ್ತಕಗಳು.

Share

6 Comments For "ನಿಸರ್ಗದ ಪಿಸುಮಾತು
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ
"

 1. 16th August 2016

  chennagide. prakruthiya saangathyadalli kaliyabekiruva badukina paata doddadu. adannu atyantha marmikavagi neevu hidididdiri. chendada grahike.

  Reply
  • bhagavathi
   16th August 2016

   Thank you..!

   Reply
 2. Srinivas Shamachar
  16th August 2016

  ತುಂಬಾ ಚೆನ್ನಾಗಿದೆ ಮೇಡಂ

  Reply
  • bhagavathi
   17th August 2016

   ಥ್ಯಾಂಕ್ಯು ಶ್ರಿನಿವಾಸ್..!!

   Reply
 3. ವಿಮಲಾನಾವಡ
  4th April 2017

  ಬಹಳ ಚೆನ್ನಾಗದೆ,ಭಗವತಿಯವರೇ.ನಾನು ನನ್ನ ಮೊಮ್ಮಕ್ಕಳಿಗೂ ಓದಿ ಹೇಳಿದೆ.ಅವರೂ ಖುಷಿಪಟ್ಟರು.

  Reply
  • ಭಗವತಿ ಎಂ. ಆರ್
   21st April 2017

   ಧನ್ಯವಾದ.. ವಿಮಲಾ ನಾವಡ..!

   Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 9 hours ago No comment

  ಇಲ್ಲಿ ಶಬ್ದಗಳಿಗೂ ಚಳಿಗಾಲ

            | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು       ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗ (For Cleo Pascal) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಈಗ ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಶರದೃತುವಿನ ಕಾಲ ಮೇಪಲ್ ಮರದ ಒಣಗಿದ ರಕ್ತದಂಥ ಕಡುಗೆಂಪು ಎಲೆಗಳು ಈ ವಾರದಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಕೂಡ ಉಳಿಯಲಾರವು ನಾನು ಇಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ, ಅಲ್ಲಿಗಿಂತ ಇಲ್ಲಿ ಎದ್ದು ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ ಬಿಳಿಯ ದೇವರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಕಾಲಿಟ್ಟ ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗದವರು ...

 • 1 day ago No comment

  ಇರಬಲ್ಲೆವಾ ಭಾವುಕರಾಗದೆ?

                Millions of people have decided not to be sensitive. They have grown thick skins around themselves just to avoid being hurt by anybody. But it is at great cost. Nobody can hurt them, but nobody can make them happy either. ನಿಜ, ಒಂದೇ ...

 • 3 days ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 4 days ago No comment

  ಎರಡು ಕವಿತೆಗಳು

      ಕವಿಸಾಲು         ಸುನಾಮಿಯ ಊರಲ್ಲಿ ಗುಟ್ಟುಗಳ ರಟ್ಟು ಮಾಡದ ಒಡಲು ಸುನಾಮಿ ತವರಾದ ಕಡಲು ಒಳಗಿನ ಕತ್ತಲೆಯ ಕಳೆಯಲು ಹುಡುಕಿ ಹೊರಟವು ತಾವು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಕನಸುಗಳಷ್ಟೂ ಹಾವುಗಳು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಹೊರಳಿ ಪೊರೆ ಕಳಚಿ ನಚ್ಚಗಾದವು ಅದೇ ಕ್ಷಣದೊಳಗೆ ಅರಳಿಬಿರಿಯಬೇಕಿದ್ದ ಹೂವುಗಳು ಬಿಸಿಲ ಧಗೆಗೆ ಬೆಂದು ಬಾಡಿ ಉದುರಿಬಿದ್ದವು ನೆಲಕೆ ಶಬ್ದಗಳ ಮುಕ್ಕಳಿಸಿ ಉಗಿದ ರಭಸಕೆ ಊರ ತುಂಬಾ ನೆರೆ ಪರಿಹಾರದ ಗಂಜಿಕೇಂದ್ರಗಳಲಿ ...

 • 1 week ago No comment

  ಈ ಸಂಜೆ ಪ್ರಿತಿಯೊಡನೆ…

      ಸಣ್ಣಕಥೆ ಮೂಲ ಇಂಗ್ಲೀಷ್: ಸುಲಮಿತ್ ಈಶ್-ಕಿಶೋರ್ ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ: ಉದಯ್ ಇಟಗಿ       ಸಂಜೆಯ ಆರು ಘಂಟೆಗೆ ಆರು ನಿಮಿಷ ಮಾತ್ರ ಬಾಕಿಯಿದೆ – ಹಾಗಂತ ನಗರದ ಗ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನು ಮಾಹಿತಿ ಕೇಂದ್ರದ ಮೇಲಿದ್ದ ದೊಡ್ಡ ದುಂಡನೆಯ ಗಡಿಯಾರ ಹೇಳಿತು. ಎತ್ತರದ ಹದಿಹರೆಯದ ಸೇನಾಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬ ಆಗಷ್ಟೆ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನಿಂದ ಹೊರಗೆ ಬಂದು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಬಾಡಿ ಕಂದಾಗಿದ್ದ ತನ್ನ ಮುಖವನ್ನೊಮ್ಮೆತ್ತಿ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ...


Editor's Wall

 • 25 February 2018
  9 hours ago No comment

  ಇಲ್ಲಿ ಶಬ್ದಗಳಿಗೂ ಚಳಿಗಾಲ

            | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು       ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗ (For Cleo Pascal) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಈಗ ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಶರದೃತುವಿನ ಕಾಲ ಮೇಪಲ್ ಮರದ ಒಣಗಿದ ರಕ್ತದಂಥ ಕಡುಗೆಂಪು ಎಲೆಗಳು ಈ ವಾರದಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಕೂಡ ಉಳಿಯಲಾರವು ನಾನು ಇಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ, ಅಲ್ಲಿಗಿಂತ ಇಲ್ಲಿ ಎದ್ದು ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ ಬಿಳಿಯ ದೇವರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಕಾಲಿಟ್ಟ ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗದವರು ...

 • 22 February 2018
  3 days ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 15 February 2018
  1 week ago No comment

  ಭ್ರಷ್ಟತೆಯೆಂಬ ಕೊಳಚೆಯ ಹರಿವೊಡೆದು…

                      ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಠಕ್ಕ ಮನಸ್ಸುಗಳನ್ನು ನಾವು ಶುದ್ಧಗೊಳಿಸಬಲ್ಲೆವಾ? ಭ್ರಷ್ಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನ ಮಾಡಬಲ್ಲೆವಾ?   ನಾನು ತುಂಬ ಸಣ್ಣವಳಿದ್ದಾಗ ನಾವು ಆ ಮನೆ ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆವು. ಅದರ ಎದುರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲು ಇತ್ತು. ನಾನು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಅದರ ಸುತ್ತ ಮುತ್ತ ಆಡಿಕೊಂಡಿರುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಆ ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಅಕ್ಷರಗಳು ಕಂಡಲ್ಲೆಲ್ಲ ಕೂಡಿಸಿ ಓದತೊಡಗುತ್ತಿದ್ದೆ. ಆ ...

 • 12 February 2018
  2 weeks ago No comment

  ಇಳಿಸಂಜೆಯ ಪ್ರೀತಿ

  ಹೊರಡುವ ಹೊತ್ತು ಬಂದಿದೆ. ಕ್ಷಣಗಣನೆ ಮಾಡಲು ಇನ್ನು ಕೈಯಲ್ಲೀಗ ಕ್ಷಣಗಳು ಉಳಿದಿಲ್ಲ. ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಕ್ಷಣಗಳು ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದಿಡಲಾರದಷ್ಟು ಸುಂದರ. ನೆನಪುಗಳು ಬರೋಬ್ಬರಿ ಮೂರು ಜನ್ಮಗಳಿಗಾಗುವಷ್ಟು ಸಾಕು.   ಅವರಿಬ್ಬರೂ ಅಂದು ಜೊತೆಯಾಗಿದ್ದರು. ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯಲ್ಲೂ ಕ್ಷಣಗಣನೆಯ ಕಾಲವದು. ಈ ಹಿಂದೆ ಇದ್ದಿದ್ದು ಆ ಭೇಟಿಗಾಗಿ ನಿರೀಕ್ಷೆಯ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಈಗಿರುವುದು ಇನ್ನೇನು ಈ ಕ್ಷಣವು ಮುಗಿದು ಹೋಗಲಿದೆಯಲ್ಲಾ ಎಂಬ ಆತಂಕದ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಭೇಟಿಯ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ...

 • 11 February 2018
  2 weeks ago One Comment

  ತ್ಯಾಗಮಯಿ ತಾಯಿ ಕನಲಿದಳೇ ಎಂದು ಕೇಳುವವರಿಲ್ಲ…

    ವ್ಯಾವಹಾರಿಕ ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ಮಾತ್ರವೇ ಹೆಣ್ಣನ್ನು ನೋಡುವ ಜಾಯಮಾನ ಕೊನೆಗಾಣುವವರೆಗೂ ಪುರುಷ ಪ್ರಧಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ತನ್ನ ಕೇಡುಗಾಲವನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ.     ಒಂದು ವರದಿಯನ್ನೋದುತ್ತಿದ್ದೆ. ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ್ದು. ತನ್ನ ಇವತ್ತಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿರಬೇಕಿದ್ದ 6 ಕೋಟಿ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಆ ದೇಶ. ಅಲ್ಲೀಗ ಮದುವೆಗೆ ಬೆಳೆದುನಿಂತ ಯುವಕರಿಗೆ ಹುಡುಗಿಯರೇ ಇಲ್ಲ. ಇಂಥದೊಂದು ವಿಪರೀತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾದದ್ದು ಒಂದು ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಒಂದೇ ಮಗು ಎಂಬ ನೀತಿ. ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಸ್ಫೋಟಕ್ಕೆ ಕಡಿವಾಣ ...