Share

ನಿಸರ್ಗದ ಪಿಸುಮಾತು
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ

ಕಲರವ| kalarava

 

 

 

bhagvati(1)

ಮೊನ್ನೆ ಗೆಳತಿಯೊಂದಿಗೆ ಕೆಮೆರಾ ಹಿಡಿದು ಲಾಲ್ಬಾಗಿನಲ್ಲಿ ಅಡ್ಡಾಡುವಾಗ ಹುಡುಗನೊಬ್ಬ ನಮ್ಮತ್ತ ನೋಡಿ ‘ಅಕ್ಕ’ ಎಂದು ಕರೆದ. ನಾವು ಯಾರನ್ನೋ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದಾನೆಂದು ಸುಮ್ಮನಾದೆವು. ಅವನು ನಮ್ಮನ್ನೇ ಕರೆದದ್ದು ಎಂದು ಆಮೇಲೆ ತಿಳಿದದ್ದು. ‘ಹಾವು, ಹಾವು’ ನೋಡಿ ಬನ್ನಿ ಎಂದು ಕಿರುಚಿದ. ಅವನು ತೋರಿಸಿದ ಕಡೆ ಹೋಗಿ ಬಗ್ಗಿ ನೋಡಿದರೆ ಲಾಲ್ಬಾಗಿನ ಕೆರೆಯ ಮೂಲೆಯಲ್ಲಿ ತೇಲುವ ಕಸಕಡ್ಡಿ ರಾಶಿಗಳ ನಡುವೆ ನೀರು ಹಾವೊಂದು ಅದರ ಬಾಯಿಗಿಂತಲೂ ದೊಡ್ಡದಾದ ಮೀನೊಂದನ್ನು ಹಿಡಿದಿದೆ. ಅಬ್ಬಾ ಇದರ ದುರಾಸೆಯೇ ಅಂತ ಅಂದುಕೊಂಡೆ. ಆ ಮೀನಿಗಾಗಿ ಮರುಗಿದೆ! ಸುಮಾರು ಹತ್ತು ನಿಮಿಷ ಹಾಗೇ ಹಿಡಿದು ನುಂಗಲು ಹರಸಾಹಸ ಪಡುತ್ತಿತ್ತು. ಹಾಗೇ ಹಿಡಿದ ನಿಶ್ಚಲ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಮೀನಿನ ಕತೆ ಮುಗಿಯಿತಲ್ಲಾ ಎಂದು ಕೊಂಡು ನೋಡುತ್ತಾ ನಿಂತೆವು. ಹಿಡಿದ ಮೀನು ಅಲ್ಲಾಡುತ್ತಿಲ್ಲ ಹಾಗೆ ಇದೆ. ಸುಮಾರು ಹೊತ್ತು ಸಾಹಸ ಪಟ್ಟು ಹಿಡಿದ ಮೀನು ಮಿಂಚಿನಂತೆ ನಾಜೂಕಾಗಿ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಮರೆಯಾಯಿತು. ಹಾವು ಬಾಯಿ ಬಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಸುಮಾರು ಹೊತ್ತು ಅಲ್ಲೇ ಕುಳಿತಿತ್ತು. ನೀರು ಹಾವು ವಿಷಕಾರಿಯಲ್ಲ. ಮೀನು ಬದುಕಿತು ಎಂಬ ಸಮಾಧಾನದ ನಗೆ ನಕ್ಕೆವು. ಆದರೆ ಅದು ಹಲ್ಲಿನಲ್ಲಿ ಕಚ್ಚಿ ಹಿಡಿದಿದ್ದರಿಂದ ಮೀನು ಉಳಿಯುವುದೋ ಇಲ್ಲವೋ ಎಂಬ ಜಿಜ್ಞಾಸೆಯಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿದೆವು.

1ಇದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಲೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಅಂತರದಲ್ಲಿ ಮೂರು ನೀರುಕಾಗೆಗಳು ಮೀನಿಗಾಗಿ ಹುಡುಕಾಟ ನಡೆಸಿದ್ದವು. ಅದು ಅವುಗಳ ಮಾಮೂಲಿ ಅಡ್ಡೆ ಅನ್ನಿಸುತ್ತದೆ. ಮುಳುಗಿ ಎದ್ದು ಮೀನಿನ ಬೇಟೆ ಮುಂದುವರಿಸಿದ್ದವು. ಇದರ ಮಧ್ಯೆ ಹುಡುಗನೊಬ್ಬ ಕೊಕ್ಕೆ ಹಾಕಿ ಮೀನೊಂದನ್ನು ಹಿಡಿದು ನಮಗೆ ತೋರಿಸಿದ. ಇವರೆಲ್ಲಾ ಆ ಬಡಪಾಯಿ ಮೀನಿಗಾಗಿ ಹೊಂಚು ಹಾಕುತ್ತಿದ್ದರು!

ಕಳೆದ ಬಾರಿ ಬಂದಾಗ ಇದೇ ಹಾವು ಬೇರೊಂದು ಮೀನನ್ನು ನುಂಗಿ ನೀರು ಕುಡಿದದ್ದು ನೆನಪಿತ್ತು. ಲಾಲ್ಬಾಗಿಗೆ ಮೊದಲ ಬಾರಿ ಕೆಮೆರಾ ಹಿಡಿದು ಬಂದಾಗ ಪ್ರಕೃತಿಯ ವಿಸ್ಮಯವೊಂದನ್ನು ಕಂಡು ದಂಗಾಗಿ ಹೋದೆ. ಹಾವೊಂದು ಕಪ್ಪೆಯನ್ನೋ, ಮೀನನ್ನೋ ಹಿಡಿಯಲು ಹೊಂಚು ಹಾಕಿತು. ಹಾಗೆ ಆಹಾರವನ್ನು ಹಿಡಿದ ಹಾವನ್ನು ಗರುಡವೊಂದು ಬಂದು ಎತ್ತಿಕೊಂಡು ಹೋಯಿತು. ಹಾವು ಆಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಬಾಯಿ ಹಾಕುವುದಕ್ಕೂ, ಗರುಡ ಬಂದು ಹಾವನ್ನು ಹಿಡಿಯುವುದಕ್ಕೂ ಸರಿ ಹೋಯಿತು. ಇವೆಲ್ಲಾ ಕ್ಷಣ ಮಾತ್ರದಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು. ಪುಸ್ತಕಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಓದುತ್ತಿದ್ದ ದೃಷ್ಟಾಂತವೊಂದು ಕಣ್ಣೆದುರು ನಡೆದಿತ್ತು. ಆ ದೃಶ್ಯ ನನ್ನ ಕೆಮರಾದಲ್ಲಿ ಸೆರೆಯೂ ಆಯಿತೆನ್ನಿ.

ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಲಾಲ್ಬಾಗ್ ಪುಷ್ಪ ಪ್ರದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಹೂವುಗಳ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ಆಸ್ವಾದಿಸುವಾಗ ದುಂಬಿಯೊಂದು ಬಂದು ಗುಲಾಬಿಯ ಗಿಡದ ಎಲೆಯ ಮೇಲೆ ಕೂತುಕೊಂಡಿತು. ನಾನು ಕುತೂಹಲದಿಂದ ನೋಡುವಾಗ್ಗೆ ಎಲೆಯನ್ನು ಮುಕ್ಕಾಲು ಭಾಗ ಕತ್ತರಿ ಹಾಕಿ, ಎತ್ತಿಕೊಂಡು ಹಾರಿಯೇ ಹೋಯಿತು. ಅವು ಕತ್ತರಿಸಿದ ಎಲೆಗಳಿಂದ ಕೋನಾಕಾರದ ಗೂಡುಗಳನ್ನು ಮಾಡಿ ಅದರಲ್ಲಿ ಮೊಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಇಡುತ್ತವೆ. ಇವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಣ ಮರ, ಬಂಡೆಗಳಲ್ಲಿ, ಗಿಡಗಳ ಕಾಂಡಗಳನ್ನು ಕೊರೆದು ಗೂಡು ಕಟ್ಟುತ್ತವೆಯಾದರೂ ಇವುಗಳಿಗೆ ಗುಲಾಬಿಯ ಗಿಡಗಳೆಂದರೆ ಬಲು ಇಷ್ಟವಂತೆ. ಅದು ‘ಲೀಫ್ ಕಟರ್ ಬೀ’ ಎಂದು ನಂತರ ನನಗೆ ತಿಳಿಯಿತು. ಅದನ್ನು ನಾನು ಗಮನಿಸಿದ್ದರಿಂದಲೇ ಅದರ ಇರುವಿನ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೆ ತಿಳಿಯಿತು. ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಅದು ಕಟ್ಟುವ ಗೂಡು, ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೆ ನೋಡುವ, ತಿಳಿಯುವ ಅವಕಾಶ ತಪ್ಪಿ ಹೋಗುತ್ತಿತ್ತು. ಈ ಎಲ್ಲಾ ವಿವರ ತಿಳಿದು ನೀವು ಏನು ಮಾಡಬಹುದು ಅಲ್ಲವೆ? ಪ್ರಕೃತಿ ನಮಗೆ ಹೇಳುವ ಪಾಠ ಯಾವಾಗ, ಯಾವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಸದುಪಯೋಗವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲು ಬರುವುದಿಲ್ಲ.

ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಚಿಂತಕ ಜಿಡ್ಡು ಕೃಷ್ಣಮೂರ್ತಿಯವರ ಮಾತನಿಲ್ಲಿ ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಅವರು ಹೇಳುವ ಹಾಗೆ ‘ಮರದ ಚಲನೆಯನ್ನು ಗ್ರಹಿಸುವುದು, ಗೋಡೆಯ ಮೇಲೆ ಹರಿಯುವ ನೊಣವನ್ನು ಹಿಡಿದು ನುಂಗುವ ಹಲ್ಲಿಯ ಚಲನವಲನಗಳನ್ನು ಈಗ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ನಾವು ಈಗ ಕಾಣದಿದ್ದರೆ, ಅದನ್ನು ನಾವು ಮತ್ತೆ ಕಾಣುವುದು ಯಾವಾಗ?’…. ‘ಎಂದಾದರೊಮ್ಮೆ ಬಹಳ ಹಳೆಯದಾದ ಮರದ ಕಾಂಡಕ್ಕೆ ಒರಗಿ ನಿಂತುಕೊಂಡು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಚಲಿಸುವ ಗಾಳಿಯೊಂದಿಗೆ ಚಲಿಸುವ ಕೊಂಬೆಗಳ ಚಲನೆಯನ್ನ ಅನುಭವಿಸಿ. ಎಲೆಗಳ ನಡುವಿನ ಜಾಗದ ನಡುವೆ ಇಣುಕುವ ಆಕಾಶದ ನೀಲಿಯನ್ನು ನೋಡಿ’ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ. ಇದೇ ರೀತಿ ರಾತ್ರಿಯ ಹೊತ್ತು ಗೋಡೆಯ ಮೇಲೆ ಬೀಳುವ ಗಿಡದ, ಮರದ ಎಲೆಗಳ ಚಲನೆಯು ಮೂಡಿಸುವ ವಿನ್ಯಾಸವನ್ನೂ ನಾವು ಗಮನಿಸಬಹುದು.

ಪ್ರಕೃತಿ ನಮಗೆ ಎಷ್ಟೆಲ್ಲಾ ವಿಧವಾದ ಸಂತೋಷಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತಿದೆ. ಪ್ರಕೃತಿಯೊಂದಿಗಿನ ಒಡನಾಟ ನಮ್ಮಲ್ಲಿನ ಚೈತನ್ಯವನ್ನು ಉದ್ದೀಪನಗೊಳಿಸುವ ಕ್ರಿಯೆಯೇ ಉಲ್ಲಾಸಕರ. ಪ್ರಕೃತಿಯ ಅ ಆ ಇ ಈ ಯನ್ನು ಉಚ್ಚರಿಸುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಜೀವಮಾನದ ಅರ್ಧ ಆಯಸ್ಸು ಕಳೆದುಹೋಗಿರುತ್ತದೆ. ಇನ್ನು ಅದನ್ನು ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ದೂರದ ಮಾತು ಎಂದು ಮನಸ್ಸು ಮೂಕವಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರಕೃತಿಯನ್ನು ಗಮನಿಸುವ ಸಂದರ್ಭವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಲು ನಾನಂತೂ ಇಚ್ಛಿಸುವುದಿಲ್ಲ!

 

ಚಿತ್ರ, ವಿಡಿಯೋ: ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ

———-

ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ

bhagavathi1 ಹುಟ್ಟಿದ್ದು ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ. ಹವ್ಯಾಸಿ ಬರಹಗಾರ್ತಿ. ಬೆಂಗಳೂರು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಿಂದ ಆಂಗ್ಲ ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ಎಂಎ ಪದವಿ.. ಮೂಲ ಆಸಕ್ತಿ ಬರವಣಿಗೆಯಾದರೂ, ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಛಾಯಾಗ್ರಹಣ ಬಹಳ ಇಷ್ಟವಾದ ಹವ್ಯಾಸ. ‘ಏಕಾಂತದ ಮಳೆ’ (೧೯೯೯) ಮತ್ತು ‘ಚಂಚಲ ನಕ್ಷತ್ರಗಳು’ (೨೦೦೫) ಪ್ರಕಟಿತ ಪುಸ್ತಕಗಳು.

Share

6 Comments For "ನಿಸರ್ಗದ ಪಿಸುಮಾತು
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ
"

 1. 16th August 2016

  chennagide. prakruthiya saangathyadalli kaliyabekiruva badukina paata doddadu. adannu atyantha marmikavagi neevu hidididdiri. chendada grahike.

  Reply
  • bhagavathi
   16th August 2016

   Thank you..!

   Reply
 2. Srinivas Shamachar
  16th August 2016

  ತುಂಬಾ ಚೆನ್ನಾಗಿದೆ ಮೇಡಂ

  Reply
  • bhagavathi
   17th August 2016

   ಥ್ಯಾಂಕ್ಯು ಶ್ರಿನಿವಾಸ್..!!

   Reply
 3. ವಿಮಲಾನಾವಡ
  4th April 2017

  ಬಹಳ ಚೆನ್ನಾಗದೆ,ಭಗವತಿಯವರೇ.ನಾನು ನನ್ನ ಮೊಮ್ಮಕ್ಕಳಿಗೂ ಓದಿ ಹೇಳಿದೆ.ಅವರೂ ಖುಷಿಪಟ್ಟರು.

  Reply
  • ಭಗವತಿ ಎಂ. ಆರ್
   21st April 2017

   ಧನ್ಯವಾದ.. ವಿಮಲಾ ನಾವಡ..!

   Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 1 day ago No comment

  ಕೊನಾರ್ಕ್ ‘ಕಾಲ ದೇಗುಲ’

    ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ ...

 • 4 days ago No comment

  ಅಳಿದುಳಿದ ಊರಿನ ಹೂದೋಟದೊಳಗೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಯಾವ ಕತ್ತಿಯೂ ಕತ್ತರಿಸದಿರಲಿ! ಹಗಲು ಸೂರ್ಯನ ಬಿಸಿಲ ಕುಣಿಕೆ ಬಿಗಿಬಿಗಿ ಉರಿಯುವ ನಿಗಿನಿಗಿ ಕೆಂಡ ಭಸ್ಮವಾಗಿಬಿಡುವ ಭಯದ ಕಂಪನ ಬಿಸಿಯುಸಿರೂ ಧಗೆಯಾಗಿ ಅರಳಿದ ಮಲ್ಲೆಹೂಗಳು ಸುಟ್ಟು ಕರಕಲಾಗಿ ರಕ್ಕಸ ಗಣಕೊ ಭಾರೀ ಭೋಜನದೌತಣ ಭವಿಷ್ಯದ ಕಂದಮ್ಮಗಳ ಕತ್ತು ಹಿಚುಕಿ ಭ್ರೂಣಗಳ ಕಲೆಸಿಹಾಕಿ ಕಟ್ಟಬಯಸಿದ ಭವ್ಯ ಸೌಧಗಳ ಬುನಾದಿಗಳಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಸ್ಥಿಪಂಜರಗಳ ರಾಶಿ ಒರೆಯಲ್ಲವಿತ ಕತ್ತಿಗಳು ಬಯಲಿಗೆ ಬಂದು ಒಳಕೋಣೆಯ ಸಂಚುಗಳು ಹೊಂಚುಹಾಕಿ ಕೊಲ್ಲುವ ...

 • 7 days ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಜಾನೂ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತೇನೆ!

                    ನಾನು ಸಾಹಿತಿಯಾಗುವ ಕನಸನ್ನು ಕಣ್ಣಿಗೆ ಮೆತ್ತಿಕೊಂಡು ಬೆಳೆದವಳಲ್ಲ. ಜಗತ್ತಿನೊಡನೆ ಒಡನಾಡುವಾಗ ನನ್ನೊಳಗೆ ನಡೆಯುವ ಯುದ್ಧವನ್ನು ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಸಲು ಬರಹ ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿತ್ತಷ್ಟೇ!   ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣಿ ಪಕ್ಷಿ, ಮಕ್ಕಳ ಅಥವಾ ಕಾರ್ಟೂನು ಚಿತ್ರಗಳು ಊರಿನ ಸಿನೆಮಾ ಟೆಂಟಿಗೆ ಬಂದಾಗ ಶಿಕ್ಷಕರು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಕರೆದೊಯ್ದು ಕಡಿಮೆ ದುಡ್ಡಿನಲ್ಲಿ ಸಿನೆಮಾ ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಇಲ್ಲವೇ ರಜೆಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಮಾಮನ ಥಿಯೇಟರಿನಲ್ಲಿ ಅಂಥ ಸಿನೆಮಾ ...

 • 1 week ago One Comment

  ಸಂವೇದನೆ..!? ಹಾಗಂದ್ರೆ ಏನ್ರೀ..!? ಅದ್ಯಾವ ಆ್ಯಂಡ್ರಾಯ್ಡ್ ಆ್ಯಪ್..!?

    ಚಿಟ್ಟೆಬಣ್ಣ       ಹಾಗೊಂದು, ಸುಮಾರು ೬-೭ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದಿನ ಘಟನೆ. ಅಂದು ಅಪ್ಪ ಕಿವಿಗೆ ಫೋನನ್ನು ಹಚ್ಚಿಕೊಂಡು ಕುಳಿತುಬಿಟ್ಟಿದ್ದರು. ಒಬ್ಬರ ನಂತರ ಒಬ್ಬರಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಜೋರು ದನಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಸಂಗತಿಯನ್ನು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು, “ಹಲೋ, ಕೇಳ್ತಾ ಇದ್ಯಾ..!? ಒಂದು ಒಳ್ಳೆ ಸುದ್ದಿ ಇದೆ ಮಾರಾಯ್ರೇ. ರಾಯರ ಮನೆಯವರು ನಮ್ಮ ರಾಮಮಂದಿರಕ್ಕೆ ದೊಡ್ಡ ಮೊತ್ತದ ದೇಣಿಗೆಯನ್ನು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ನಿನ್ನೆ ತಡರಾತ್ರಿ ಫೋನ್ ಮಾಡಿ ತಿಳಿಸಿದರು. ತುಂಬಾ ...

 • 1 week ago No comment

  ಪ್ರತಿ ಹೆಜ್ಜೆಯೂರುವಲ್ಲೂ ಇರುವ ಆಸರೆ ‘ಅಮ್ಮ’

  ಯಾವಾಗ ಹೂ ಕೊಂಡರೂ ಮೊಳ ಹೆಚ್ಚು ಹಾಕಿ ಕೊಡುವ ಹೂವಮ್ಮ, ಯಾವತ್ತೋ ಒಮ್ಮೆ ಪಾರ್ಕ್ ನಲ್ಲಿ ಸಿಗುವುದಾದರೂ ಯೋಗಕ್ಷೇಮ ವಿಚಾರಿಸಿ ‘ಸಂದಾಕಿರು ಮಗಾ’ ಅನ್ನುವ ಅಜ್ಜಿ, ಸುಸ್ತಿನ ಸಣ್ಣ ಛಾಯೆ ಕಂಡರೂ ಮಡಿಲಿಗೆಳೆದುಕೊಂಡು ತಂಪೆರೆವ ಗೆಳೆಯ, ಏನೂ ಹೇಳದೇ ಇದ್ದಾಗಲೂ ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ನೋವಿಗೆ ಮುಲಾಮು ಹಚ್ಚುವ ಗೆಳತಿ, ಸುಡುತ್ತಿರುವ ನೋವು, ಅಳು ಮರೆಸಲು ನಕ್ಕರೆ ತಲೆ ಮ್ಯಾಲೆ ಮೊಟಕಿ ‘ಅತ್ತು ಪ್ರಯೋಜನವಿಲ್ಲ, ನಗುವ ವಿಷಯವಲ್ಲ’ ಸಣ್ಣಗೆ ಗದರಿ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  1 week ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 weeks ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  3 weeks ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  3 weeks ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...