Share

ನಿಸರ್ಗದ ಪಿಸುಮಾತು
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ

ಕಲರವ| kalarava

 

 

 

bhagvati(1)

ಮೊನ್ನೆ ಗೆಳತಿಯೊಂದಿಗೆ ಕೆಮೆರಾ ಹಿಡಿದು ಲಾಲ್ಬಾಗಿನಲ್ಲಿ ಅಡ್ಡಾಡುವಾಗ ಹುಡುಗನೊಬ್ಬ ನಮ್ಮತ್ತ ನೋಡಿ ‘ಅಕ್ಕ’ ಎಂದು ಕರೆದ. ನಾವು ಯಾರನ್ನೋ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದಾನೆಂದು ಸುಮ್ಮನಾದೆವು. ಅವನು ನಮ್ಮನ್ನೇ ಕರೆದದ್ದು ಎಂದು ಆಮೇಲೆ ತಿಳಿದದ್ದು. ‘ಹಾವು, ಹಾವು’ ನೋಡಿ ಬನ್ನಿ ಎಂದು ಕಿರುಚಿದ. ಅವನು ತೋರಿಸಿದ ಕಡೆ ಹೋಗಿ ಬಗ್ಗಿ ನೋಡಿದರೆ ಲಾಲ್ಬಾಗಿನ ಕೆರೆಯ ಮೂಲೆಯಲ್ಲಿ ತೇಲುವ ಕಸಕಡ್ಡಿ ರಾಶಿಗಳ ನಡುವೆ ನೀರು ಹಾವೊಂದು ಅದರ ಬಾಯಿಗಿಂತಲೂ ದೊಡ್ಡದಾದ ಮೀನೊಂದನ್ನು ಹಿಡಿದಿದೆ. ಅಬ್ಬಾ ಇದರ ದುರಾಸೆಯೇ ಅಂತ ಅಂದುಕೊಂಡೆ. ಆ ಮೀನಿಗಾಗಿ ಮರುಗಿದೆ! ಸುಮಾರು ಹತ್ತು ನಿಮಿಷ ಹಾಗೇ ಹಿಡಿದು ನುಂಗಲು ಹರಸಾಹಸ ಪಡುತ್ತಿತ್ತು. ಹಾಗೇ ಹಿಡಿದ ನಿಶ್ಚಲ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಮೀನಿನ ಕತೆ ಮುಗಿಯಿತಲ್ಲಾ ಎಂದು ಕೊಂಡು ನೋಡುತ್ತಾ ನಿಂತೆವು. ಹಿಡಿದ ಮೀನು ಅಲ್ಲಾಡುತ್ತಿಲ್ಲ ಹಾಗೆ ಇದೆ. ಸುಮಾರು ಹೊತ್ತು ಸಾಹಸ ಪಟ್ಟು ಹಿಡಿದ ಮೀನು ಮಿಂಚಿನಂತೆ ನಾಜೂಕಾಗಿ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಮರೆಯಾಯಿತು. ಹಾವು ಬಾಯಿ ಬಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಸುಮಾರು ಹೊತ್ತು ಅಲ್ಲೇ ಕುಳಿತಿತ್ತು. ನೀರು ಹಾವು ವಿಷಕಾರಿಯಲ್ಲ. ಮೀನು ಬದುಕಿತು ಎಂಬ ಸಮಾಧಾನದ ನಗೆ ನಕ್ಕೆವು. ಆದರೆ ಅದು ಹಲ್ಲಿನಲ್ಲಿ ಕಚ್ಚಿ ಹಿಡಿದಿದ್ದರಿಂದ ಮೀನು ಉಳಿಯುವುದೋ ಇಲ್ಲವೋ ಎಂಬ ಜಿಜ್ಞಾಸೆಯಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿದೆವು.

1ಇದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಲೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಅಂತರದಲ್ಲಿ ಮೂರು ನೀರುಕಾಗೆಗಳು ಮೀನಿಗಾಗಿ ಹುಡುಕಾಟ ನಡೆಸಿದ್ದವು. ಅದು ಅವುಗಳ ಮಾಮೂಲಿ ಅಡ್ಡೆ ಅನ್ನಿಸುತ್ತದೆ. ಮುಳುಗಿ ಎದ್ದು ಮೀನಿನ ಬೇಟೆ ಮುಂದುವರಿಸಿದ್ದವು. ಇದರ ಮಧ್ಯೆ ಹುಡುಗನೊಬ್ಬ ಕೊಕ್ಕೆ ಹಾಕಿ ಮೀನೊಂದನ್ನು ಹಿಡಿದು ನಮಗೆ ತೋರಿಸಿದ. ಇವರೆಲ್ಲಾ ಆ ಬಡಪಾಯಿ ಮೀನಿಗಾಗಿ ಹೊಂಚು ಹಾಕುತ್ತಿದ್ದರು!

ಕಳೆದ ಬಾರಿ ಬಂದಾಗ ಇದೇ ಹಾವು ಬೇರೊಂದು ಮೀನನ್ನು ನುಂಗಿ ನೀರು ಕುಡಿದದ್ದು ನೆನಪಿತ್ತು. ಲಾಲ್ಬಾಗಿಗೆ ಮೊದಲ ಬಾರಿ ಕೆಮೆರಾ ಹಿಡಿದು ಬಂದಾಗ ಪ್ರಕೃತಿಯ ವಿಸ್ಮಯವೊಂದನ್ನು ಕಂಡು ದಂಗಾಗಿ ಹೋದೆ. ಹಾವೊಂದು ಕಪ್ಪೆಯನ್ನೋ, ಮೀನನ್ನೋ ಹಿಡಿಯಲು ಹೊಂಚು ಹಾಕಿತು. ಹಾಗೆ ಆಹಾರವನ್ನು ಹಿಡಿದ ಹಾವನ್ನು ಗರುಡವೊಂದು ಬಂದು ಎತ್ತಿಕೊಂಡು ಹೋಯಿತು. ಹಾವು ಆಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಬಾಯಿ ಹಾಕುವುದಕ್ಕೂ, ಗರುಡ ಬಂದು ಹಾವನ್ನು ಹಿಡಿಯುವುದಕ್ಕೂ ಸರಿ ಹೋಯಿತು. ಇವೆಲ್ಲಾ ಕ್ಷಣ ಮಾತ್ರದಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು. ಪುಸ್ತಕಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಓದುತ್ತಿದ್ದ ದೃಷ್ಟಾಂತವೊಂದು ಕಣ್ಣೆದುರು ನಡೆದಿತ್ತು. ಆ ದೃಶ್ಯ ನನ್ನ ಕೆಮರಾದಲ್ಲಿ ಸೆರೆಯೂ ಆಯಿತೆನ್ನಿ.

ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಲಾಲ್ಬಾಗ್ ಪುಷ್ಪ ಪ್ರದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಹೂವುಗಳ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ಆಸ್ವಾದಿಸುವಾಗ ದುಂಬಿಯೊಂದು ಬಂದು ಗುಲಾಬಿಯ ಗಿಡದ ಎಲೆಯ ಮೇಲೆ ಕೂತುಕೊಂಡಿತು. ನಾನು ಕುತೂಹಲದಿಂದ ನೋಡುವಾಗ್ಗೆ ಎಲೆಯನ್ನು ಮುಕ್ಕಾಲು ಭಾಗ ಕತ್ತರಿ ಹಾಕಿ, ಎತ್ತಿಕೊಂಡು ಹಾರಿಯೇ ಹೋಯಿತು. ಅವು ಕತ್ತರಿಸಿದ ಎಲೆಗಳಿಂದ ಕೋನಾಕಾರದ ಗೂಡುಗಳನ್ನು ಮಾಡಿ ಅದರಲ್ಲಿ ಮೊಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಇಡುತ್ತವೆ. ಇವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಒಣ ಮರ, ಬಂಡೆಗಳಲ್ಲಿ, ಗಿಡಗಳ ಕಾಂಡಗಳನ್ನು ಕೊರೆದು ಗೂಡು ಕಟ್ಟುತ್ತವೆಯಾದರೂ ಇವುಗಳಿಗೆ ಗುಲಾಬಿಯ ಗಿಡಗಳೆಂದರೆ ಬಲು ಇಷ್ಟವಂತೆ. ಅದು ‘ಲೀಫ್ ಕಟರ್ ಬೀ’ ಎಂದು ನಂತರ ನನಗೆ ತಿಳಿಯಿತು. ಅದನ್ನು ನಾನು ಗಮನಿಸಿದ್ದರಿಂದಲೇ ಅದರ ಇರುವಿನ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೆ ತಿಳಿಯಿತು. ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಅದು ಕಟ್ಟುವ ಗೂಡು, ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೆ ನೋಡುವ, ತಿಳಿಯುವ ಅವಕಾಶ ತಪ್ಪಿ ಹೋಗುತ್ತಿತ್ತು. ಈ ಎಲ್ಲಾ ವಿವರ ತಿಳಿದು ನೀವು ಏನು ಮಾಡಬಹುದು ಅಲ್ಲವೆ? ಪ್ರಕೃತಿ ನಮಗೆ ಹೇಳುವ ಪಾಠ ಯಾವಾಗ, ಯಾವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಸದುಪಯೋಗವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲು ಬರುವುದಿಲ್ಲ.

ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಚಿಂತಕ ಜಿಡ್ಡು ಕೃಷ್ಣಮೂರ್ತಿಯವರ ಮಾತನಿಲ್ಲಿ ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಅವರು ಹೇಳುವ ಹಾಗೆ ‘ಮರದ ಚಲನೆಯನ್ನು ಗ್ರಹಿಸುವುದು, ಗೋಡೆಯ ಮೇಲೆ ಹರಿಯುವ ನೊಣವನ್ನು ಹಿಡಿದು ನುಂಗುವ ಹಲ್ಲಿಯ ಚಲನವಲನಗಳನ್ನು ಈಗ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ನಾವು ಈಗ ಕಾಣದಿದ್ದರೆ, ಅದನ್ನು ನಾವು ಮತ್ತೆ ಕಾಣುವುದು ಯಾವಾಗ?’…. ‘ಎಂದಾದರೊಮ್ಮೆ ಬಹಳ ಹಳೆಯದಾದ ಮರದ ಕಾಂಡಕ್ಕೆ ಒರಗಿ ನಿಂತುಕೊಂಡು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಚಲಿಸುವ ಗಾಳಿಯೊಂದಿಗೆ ಚಲಿಸುವ ಕೊಂಬೆಗಳ ಚಲನೆಯನ್ನ ಅನುಭವಿಸಿ. ಎಲೆಗಳ ನಡುವಿನ ಜಾಗದ ನಡುವೆ ಇಣುಕುವ ಆಕಾಶದ ನೀಲಿಯನ್ನು ನೋಡಿ’ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ. ಇದೇ ರೀತಿ ರಾತ್ರಿಯ ಹೊತ್ತು ಗೋಡೆಯ ಮೇಲೆ ಬೀಳುವ ಗಿಡದ, ಮರದ ಎಲೆಗಳ ಚಲನೆಯು ಮೂಡಿಸುವ ವಿನ್ಯಾಸವನ್ನೂ ನಾವು ಗಮನಿಸಬಹುದು.

ಪ್ರಕೃತಿ ನಮಗೆ ಎಷ್ಟೆಲ್ಲಾ ವಿಧವಾದ ಸಂತೋಷಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತಿದೆ. ಪ್ರಕೃತಿಯೊಂದಿಗಿನ ಒಡನಾಟ ನಮ್ಮಲ್ಲಿನ ಚೈತನ್ಯವನ್ನು ಉದ್ದೀಪನಗೊಳಿಸುವ ಕ್ರಿಯೆಯೇ ಉಲ್ಲಾಸಕರ. ಪ್ರಕೃತಿಯ ಅ ಆ ಇ ಈ ಯನ್ನು ಉಚ್ಚರಿಸುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಜೀವಮಾನದ ಅರ್ಧ ಆಯಸ್ಸು ಕಳೆದುಹೋಗಿರುತ್ತದೆ. ಇನ್ನು ಅದನ್ನು ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ದೂರದ ಮಾತು ಎಂದು ಮನಸ್ಸು ಮೂಕವಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರಕೃತಿಯನ್ನು ಗಮನಿಸುವ ಸಂದರ್ಭವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಲು ನಾನಂತೂ ಇಚ್ಛಿಸುವುದಿಲ್ಲ!

 

ಚಿತ್ರ, ವಿಡಿಯೋ: ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ

———-

ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ

bhagavathi1 ಹುಟ್ಟಿದ್ದು ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ. ಹವ್ಯಾಸಿ ಬರಹಗಾರ್ತಿ. ಬೆಂಗಳೂರು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಿಂದ ಆಂಗ್ಲ ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ಎಂಎ ಪದವಿ.. ಮೂಲ ಆಸಕ್ತಿ ಬರವಣಿಗೆಯಾದರೂ, ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಛಾಯಾಗ್ರಹಣ ಬಹಳ ಇಷ್ಟವಾದ ಹವ್ಯಾಸ. ‘ಏಕಾಂತದ ಮಳೆ’ (೧೯೯೯) ಮತ್ತು ‘ಚಂಚಲ ನಕ್ಷತ್ರಗಳು’ (೨೦೦೫) ಪ್ರಕಟಿತ ಪುಸ್ತಕಗಳು.

Share

6 Comments For "ನಿಸರ್ಗದ ಪಿಸುಮಾತು
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ
"

 1. 16th August 2016

  chennagide. prakruthiya saangathyadalli kaliyabekiruva badukina paata doddadu. adannu atyantha marmikavagi neevu hidididdiri. chendada grahike.

  Reply
  • bhagavathi
   16th August 2016

   Thank you..!

   Reply
 2. Srinivas Shamachar
  16th August 2016

  ತುಂಬಾ ಚೆನ್ನಾಗಿದೆ ಮೇಡಂ

  Reply
  • bhagavathi
   17th August 2016

   ಥ್ಯಾಂಕ್ಯು ಶ್ರಿನಿವಾಸ್..!!

   Reply
 3. ವಿಮಲಾನಾವಡ
  4th April 2017

  ಬಹಳ ಚೆನ್ನಾಗದೆ,ಭಗವತಿಯವರೇ.ನಾನು ನನ್ನ ಮೊಮ್ಮಕ್ಕಳಿಗೂ ಓದಿ ಹೇಳಿದೆ.ಅವರೂ ಖುಷಿಪಟ್ಟರು.

  Reply
  • ಭಗವತಿ ಎಂ. ಆರ್
   21st April 2017

   ಧನ್ಯವಾದ.. ವಿಮಲಾ ನಾವಡ..!

   Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 1 day ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ವೇದಿಕೆ, ಶಾಲು, ಸನ್ಮಾನ, ಬಿರುದು ಬಾವಲಿ ಇತ್ಯಾದಿ

                      ಕವಿತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಇರುವ ಆಸಕ್ತಿ ಆ ದೀನ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳ ಮಾತು ಆಲಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲವೆಂಬುದು ಲೈಕು ಕಮೆಂಟುಗಳಿಂದಲೇ ಸಾಬೀತಾಯಿತು. ಉಳ್ಳವರ ಜಗಮಗಿಸುವ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ನಿರಾಶ್ರಿತ ಅಲೆಮಾರಿ ಜನಾಂಗದ ನಿರ್ಗತಿಕ ಹೆಣ್ಣಿನ ಅಳಲಿಗೆ ಯಾವ ಜಾಗವಿದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಅದು ನನಗೆ ಮನಗಾಣಿಸತೊಡಗಿತು.   ಮೊನ್ನೆ ಒಬ್ಬ ಕವಿಯ ಜೊತೆ ಬೇಸರದಿಂದ ಮಾತಾಡಿಬಿಟ್ಟೆ. ‘ಶುಭಾಶಯಗಳು. ಆದರೆ ಇಂಥ ...

 • 2 days ago No comment

  ಹುಲ್ಲಿನ ಕಡ್ಡಿ

    ಕವಿಸಾಲು       ಜೋಪಡಿ ತುಂಬಾ ಮಂಪರುಗಣ್ಣಲ್ಲಿ ನೇತಾಡುವ ಚುಕ್ಕಿಗಳು ಚಂದಿರನ ಅಂಗಳ ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದವು ಗುಡಿಸಲು ಕಣ್ಣೊಳಗೆ ಜಾತಿ ಧರ್ಮದ ಹಂಗು ತೊರೆದು ನಡು ಮನೆಯ ದೀಪವಾಗಿ ಬೆಳಗಿದ ಕಸಬರಿಗೆಯ ನಾಡಿಗಳು ಹಲವು ಬಗೆಯ ರಕ್ತ ಬಸಿದವರ ರೂಪಾಂತರ ಸಾಲು ನದಿಗಳ ಸರಪಳಿಯಂತೆ ಬೆಸೆದುಕೊಂಡ ಹುಲ್ಲಿನ ಕಡ್ಡಿಗಳು ಹೊಗೆ ಜಂತಿಯ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಜಪ್ಪೆನ್ನದ ತಪೋ ವನಗಳು ಮಳೆ ಗುಡುಗು ಬಿರುಗಾಳಿಯ ಅಬ್ಬರದೊಳಗೂ ಸದಾ ಕುದಿಯುತ್ತಾ ಹದಗೊಳ್ಳೊ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕಸದ ತೊಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕ ಒಂದು ಹೆಣ್ಣು ಶಿಶುವಿನ ಕಥೆ

                      ಬಾಣಲೆಯಿಂದ ಬೆಂಕಿಗೆ ಬಿದ್ದಂತೆ ಕೆಲ ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳ ಪಾಲಾದ ಬಾಲಕಿಯರು ಗಂಡಿನ ಕಾಮದ ದಳ್ಳುರಿಯ ಕೊಂಡಕ್ಕೆ ದೂಡಲ್ಪಟ್ಟ ಕಡು ಹೇಯ, ಭೀಬತ್ಸ್ಯಕರ ಕಥೆಗಳನ್ನು ನಾವಿಂದು ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ಹೀಗೆ ಅನಾಥಾಲಯ, ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಗೆ ದಾಖಲಾಗುವ ಮುನ್ನಿನ ಆ ಒಂದೊಂದು ಮಗುವಿನ ಕಥೆಯೂ ಅಷ್ಟೇ ಯಾತನಾಪೂರಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ.   ಮೊನ್ನೆ ಮೊನ್ನೆ ಬಿಹಾರದ ಮುಜಫರ್ ನಗರದ ಪುನರ್ವಸತಿ ...

 • 1 week ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಅರ್ಥ ಅರಿಯದವರಿಗೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವೂ ಅಗ್ಗವೇ!

    ನಾವಿಂದು ಸವಿಯುತ್ತಿರುವ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಹಿಂದೆ ಅದೆಷ್ಟೋ ಜೀವಗಳ ಬಲಿದಾನದ ಇತಿಹಾಸವಿದೆ, ಮುತ್ಸದ್ದಿಗಳ ಕನಸಿದೆ, ಧೀಮಂತ ನಾಯಕರ ದೂರದೃಷ್ಟಿಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಗಳಿವೆ. ಇವೆಲ್ಲದರ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದಿಷ್ಟಾದರೂ ನಮಗೆ ಕೃತಜ್ಞತೆಯ ಭಾವವಿರಬೇಕಷ್ಟೇ.   ಅದೊಂದು ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ. ಸುದ್ದಿವಾಹಿನಿಯೊಂದು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರ ಬಗ್ಗೆ, ಪ್ರಸ್ತುತ ರಾಜಕೀಯ ನಾಯಕರ ಬಗ್ಗೆ… ಹೀಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯಜ್ಞಾನ ಎಂದು ಕರೆಯಬಹುದಾದ ಹಲವು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ತರುಣ-ತರುಣಿಯರಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಮೆರಾ ಮುಂದೆ ಕೇಳುತ್ತಿತ್ತು. ಮಹಾತ್ಮಾ ಗಾಂಧಿಯವರ ಸಂಪೂರ್ಣ ಹೆಸರೇನು? ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕೊನೆಗೂ ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಉಳಿದುಬಿಟ್ಟವಳು

                      ಈಗ ಆಗಿನಂತೆ ನಗು ಬರಲಿಲ್ಲ. ಅವಳ ಬದುಕಲ್ಲೂ ಅದೇ ಘಟಿಸಿಹೋದ ಚೋದ್ಯಕ್ಕೆ ಏನು ಹೇಳುವುದು?   ಮೊನ್ನಿನ ಮುಂಜಾವಲ್ಲಿ ನಾನು ಎಚ್ಚರಗೊಂಡದ್ದೇ ಅವಳ ಫೋನ್ ಕರೆಯಿಂದ. ‘ನಾನ್ ಕಣೇ ರಾಜಿ’ ಎಂದರೆ ನಾನು, ‘ರಾಣಿನಾ?’ ಅನ್ನುತ್ತಿದ್ದೆ. ಅಷ್ಟರಲ್ಲಿ ‘ರಾಜಿ ಮಾರಾಯ್ತೀ ಮರೆತುಬಿಟ್ಯಲ್ಲ’ ಆಪಾದಿಸಿದಳು. ರಾಣಿ ನನ್ನ ಮನೆಯ ಎಡಕ್ಕಿದ್ದ ಗೆಳತಿ. ರಾಜಿ ಬಲಕ್ಕಿದ್ದವಳು. ಇಬ್ಬರ ...


Editor's Wall

 • 15 August 2018
  1 day ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ವೇದಿಕೆ, ಶಾಲು, ಸನ್ಮಾನ, ಬಿರುದು ಬಾವಲಿ ಇತ್ಯಾದಿ

                      ಕವಿತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಇರುವ ಆಸಕ್ತಿ ಆ ದೀನ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳ ಮಾತು ಆಲಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲವೆಂಬುದು ಲೈಕು ಕಮೆಂಟುಗಳಿಂದಲೇ ಸಾಬೀತಾಯಿತು. ಉಳ್ಳವರ ಜಗಮಗಿಸುವ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ನಿರಾಶ್ರಿತ ಅಲೆಮಾರಿ ಜನಾಂಗದ ನಿರ್ಗತಿಕ ಹೆಣ್ಣಿನ ಅಳಲಿಗೆ ಯಾವ ಜಾಗವಿದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಅದು ನನಗೆ ಮನಗಾಣಿಸತೊಡಗಿತು.   ಮೊನ್ನೆ ಒಬ್ಬ ಕವಿಯ ಜೊತೆ ಬೇಸರದಿಂದ ಮಾತಾಡಿಬಿಟ್ಟೆ. ‘ಶುಭಾಶಯಗಳು. ಆದರೆ ಇಂಥ ...

 • 09 August 2018
  1 week ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕಸದ ತೊಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕ ಒಂದು ಹೆಣ್ಣು ಶಿಶುವಿನ ಕಥೆ

                      ಬಾಣಲೆಯಿಂದ ಬೆಂಕಿಗೆ ಬಿದ್ದಂತೆ ಕೆಲ ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳ ಪಾಲಾದ ಬಾಲಕಿಯರು ಗಂಡಿನ ಕಾಮದ ದಳ್ಳುರಿಯ ಕೊಂಡಕ್ಕೆ ದೂಡಲ್ಪಟ್ಟ ಕಡು ಹೇಯ, ಭೀಬತ್ಸ್ಯಕರ ಕಥೆಗಳನ್ನು ನಾವಿಂದು ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ಹೀಗೆ ಅನಾಥಾಲಯ, ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಗೆ ದಾಖಲಾಗುವ ಮುನ್ನಿನ ಆ ಒಂದೊಂದು ಮಗುವಿನ ಕಥೆಯೂ ಅಷ್ಟೇ ಯಾತನಾಪೂರಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ.   ಮೊನ್ನೆ ಮೊನ್ನೆ ಬಿಹಾರದ ಮುಜಫರ್ ನಗರದ ಪುನರ್ವಸತಿ ...

 • 01 August 2018
  2 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕೊನೆಗೂ ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಉಳಿದುಬಿಟ್ಟವಳು

                      ಈಗ ಆಗಿನಂತೆ ನಗು ಬರಲಿಲ್ಲ. ಅವಳ ಬದುಕಲ್ಲೂ ಅದೇ ಘಟಿಸಿಹೋದ ಚೋದ್ಯಕ್ಕೆ ಏನು ಹೇಳುವುದು?   ಮೊನ್ನಿನ ಮುಂಜಾವಲ್ಲಿ ನಾನು ಎಚ್ಚರಗೊಂಡದ್ದೇ ಅವಳ ಫೋನ್ ಕರೆಯಿಂದ. ‘ನಾನ್ ಕಣೇ ರಾಜಿ’ ಎಂದರೆ ನಾನು, ‘ರಾಣಿನಾ?’ ಅನ್ನುತ್ತಿದ್ದೆ. ಅಷ್ಟರಲ್ಲಿ ‘ರಾಜಿ ಮಾರಾಯ್ತೀ ಮರೆತುಬಿಟ್ಯಲ್ಲ’ ಆಪಾದಿಸಿದಳು. ರಾಣಿ ನನ್ನ ಮನೆಯ ಎಡಕ್ಕಿದ್ದ ಗೆಳತಿ. ರಾಜಿ ಬಲಕ್ಕಿದ್ದವಳು. ಇಬ್ಬರ ...

 • 25 July 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗಿರುವುದು ಚಿತ್ರವಲ್ಲ; ಸುಡುಸುಯ್ಲು!

                      ಹೃದಯ ಭಾರವಾಗುತ್ತದೆ. ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗಿನ ಸುಡುಸುಯ್ಲುಗಳು ಇಷ್ಟೇಕೆ ಸುಡುತ್ತವೆ? ಹೊರ ಲೋಕಕ್ಕೆ ಅದೇಕೆ ತಣ್ಣಗೆ ತಣಿದುಬಿಟ್ಟ ಮಂಜುಬೆಟ್ಟಗಳಂತೆ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ?   ಆ ದಂಪತಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಕಾರಿನ ಚಾಲಕ ಹಾಡು ಹಾಕಿದಂತೆಲ್ಲ ಪತಿ ಅದನ್ನು ಆಫ್ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ. ಚಾಲಕನಿಗೆ ವಿಚಿತ್ರವೆನಿಸಿರಬೇಕು. ‘ಏನ್ ಸಾರ್ ನಿಮಗೆ ಹಾಡು ಕೇಳುವ ಹವ್ಯಾಸ ಇಲ್ವಾ’ ಅಂದಾಗ ‘ಇಲ್ಲ ಅದರಿಂದೇನು ಸಿಗುತ್ತೆ?’ ಎಂದಿದ್ದ ...

 • 11 May 2018
  3 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...