Share

ಸ್ವೀಟೂ… ಸಿಂಪಲ್ಲೂ…
ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್ ಕಾಲಂ

ash

ದಿನ ಮುದ್ದಾದ ಪತ್ರಿಕೆಯೊಂದು ನನ್ನ ಕೈಸೇರಿತ್ತು.

ಕಳೆದ ವಾರ ನವದೆಹಲಿಯಿಂದ ಇಥಿಯೋಪಿಯಾದ ಅಡಿಸ್-ಅಬಾಬಾ ಮಾರ್ಗವಾಗಿ ಬಂದು ನಮ್ಮ ಕಾರ್ಯಾಲಯಕ್ಕೆ ಭೇಟಿಯಿತ್ತಿದ್ದ ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ಪತ್ರಿಕೆಯೊಂದನ್ನು ನನ್ನ ಕೈಯಲ್ಲಿರಿಸಿದ್ದರು. ಇದನ್ನೊಮ್ಮೆ ಓದಿ ನೋಡಿ ಎಂದು ಹೇಳಿ ನನ್ನ ಕೈಯಲ್ಲಿಟ್ಟಿದ್ದರಷ್ಟೇ. ಇಥಿಯೋಪಿಯಾದಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗುತ್ತಿರುವ ಆಂಗ್ಲಭಾಷೆಯ ಪತ್ರಿಕೆಯೆಂಬ ಆಸಕ್ತಿಯಿಂದ ಪತ್ರಿಕೆಯ ಮುಖಪುಟದೆಡೆಗೆ ಕಣ್ಣಾಡಿಸಿದ್ದೆ.

ಪತ್ರಿಕೆಯ ಮುಖಪುಟದಲ್ಲಿ ಕಂಗೊಳಿಸುತ್ತಿದ್ದಿದ್ದು ಅಲ್ಮಾಝ್ ಅಯಾನಾಳ ಮುದ್ದು ಮುಖ. ರಿಯೋ ಅಂಗಳದಲ್ಲಿ ಅಥ್ಲೆಟಿಕ್ಸ್ ನ ಹತ್ತು ಸಾವಿರ ಮೀಟರ್ ಮಹಿಳೆಯರ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಚಿನ್ನದ ಪದಕವನ್ನು ಮುಡಿಗೇರಿಸಿಕೊಂಡ ಇಥಿಯೋಪಿಯನ್ ಓಟಗಾರ್ತಿ ಅಯಾನಾ. ಇದರೊಂದಿಗೇ ಹೊಸ ವಿಶ್ವದಾಖಲೆಯೊಂದನ್ನೂ ಇಪ್ಪತ್ತನಾಲ್ಕರ ಅಯಾನಾ ತನ್ನ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಬರೆದುಕೊಂಡವಳು. ಈ ಪದಕವು ಆಫ್ರಿಕಾದ ಪಾಲಿಗೂ, ಇಥಿಯೋಪಿಯಾದ ಪಾಲಿಗೂ ಈ ಬಾರಿಯ ಒಲಿಂಪಿಕ್ಸ್ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟದಲ್ಲಿ ದೊರೆತ ಮೊದಲ ಚಿನ್ನದ ಪದಕ ಎಂಬುದನ್ನು ಹೇಳಲೇಬೇಕು.

ಪತ್ರಿಕೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ನಾನು ಅಯಾನಾಳ ಗೆಲುವಿನ ನಗುವನ್ನು ನೋಡಿ ಪುಳಕಗೊಳ್ಳುತ್ತಾ ‘ಕ್ಯಾಚ್ ಮೀ ಈಫ್ ಯೂ ಕ್ಯಾನ್’ ಎಂಬ ಉಪಶೀರ್ಷಿಕೆಯುಳ್ಳ ಆ ವರದಿಯನ್ನು ಓದಿ ಮುಗಿಸಿದೆ. ವರದಿಯನ್ನು ಓದುತ್ತಾ ನನ್ನನ್ನು ದಂಗಾಗಿಸಿದ್ದು ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾದ ಆಂಗ್ಲ ಭಾಷೆ. ಆಂಗ್ಲಭಾಷೆಯ ಯಾವುದೇ ಆಡಂಬರದ ಶಬ್ದಗಳಿಲ್ಲದೆ ಅಯಾನಾಳ ಗೆಲುವಿನ ಸಿಹಿಸುದ್ದಿಯನ್ನು ನಿರೂಪಿಸಿದ್ದ ಆ ವರದಿಯು ಆ ಚಿನ್ನದ ಪದಕವು ಇಥಿಯೋಪಿಯಾದ ಪಾಲಿಗೆ ಅದೆಷ್ಟು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದ್ದೆಂಬುದನ್ನು ವಿವರಿಸಿತ್ತು. ಆವೃತ್ತಿಯ ಮುಖ್ಯ ವರದಿಯಾದರೂ ಇತಿಮಿತಿಯ ಮತ್ತು ಸರಳವಾದ ಶಬ್ದಗಳಲ್ಲಿ ಚೊಕ್ಕದಾಗಿ ಮೂಡಿಬಂದ ವರದಿಯು ಅದಾಗಿತ್ತು.

ಸಣ್ಣಕಥೆಯಂತೆ ಸೊಗಸಾಗಿ ಓದಿಸಿಕೊಂಡು ಹೋಗುವ ಆ ವರದಿಯನ್ನು ಓದಿ ನಿಜಕ್ಕೂ ಅಚ್ಚರಿಪಟ್ಟಿದ್ದೆ. ಕ್ಲಿಷ್ಟಕರ ಶಬ್ದಗಳ ಹಂಗಿಲ್ಲದೆ, ಹೇಳಬೇಕಾಗಿರುವುದನ್ನು ಸರಳವಾಗಿ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ಓದುಗನೊಬ್ಬನಿಗೆ ಅರ್ಥವಾಗುವಂತೆ, ಜೊತೆಗೇ ಓದಿನ ಖುಷಿಯನ್ನೂ ಕೊಡುವಂತೆ ಬರುವ ಆಂಗ್ಲಭಾಷೆಯ ವರದಿಗಳು ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗುವುದು ವಿರಳ. ಆಂಗ್ಲಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ತಕ್ಕಮಟ್ಟಿನ ಹಿಡಿತವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಶಬ್ದಕೋಶದ ಜೊತೆಗೇ ಕುಳಿತುಕೊಂಡು ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಓದಬೇಕಾಗಿರುವುದು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿದ ವಿಷಯವೇ. ಆಂಗ್ಲಭಾಷೆಯನ್ನು ಕಲಿಯಲು ಒದ್ದಾಡುತ್ತಿರುವ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ‘ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಪತ್ರಿಕೆಯನ್ನು ಓದಿ ಶಬ್ದಭಂಡಾರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ’ ಎಂದು ಕೊಡಲಾಗುವ ಉಪದೇಶವನ್ನು ನಾನೂ ಕೇಳುತ್ತಲೇ ಬಂದಿದ್ದೇನೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಸಹಜವಾಗಿಯೇ ಈ ಪತ್ರಿಕೆಯ ಭಾಷಾ ಬಳಕೆಯು ನನ್ನ ಹುಬ್ಬೇರಿಸಿತ್ತು. ಪತ್ರಿಕೆಯನ್ನು ನನ್ನ ಕೈಯಲ್ಲಿರಿಸಿದ ಆ ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಗೆ ಧನ್ಯವಾದವನ್ನು ಹೇಳಿ ಇದನ್ನು ಪೂರ್ತಿಯಾಗಿ ಓದಿಯೇ ಮರಳಿಸುವೆನೆಂದು ವಿನಂತಿಸಿಕೊಂಡಾಗ ಅವರು ಸಮ್ಮತಿಯನ್ನಿತ್ತಿದ್ದರು.

ಇದು ‘ದ ಡೈಲಿ ಮಾನಿಟರ್’ ಪತ್ರಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ನನಗಾದ ಲವ್ ಅಟ್ ಫಸ್ಟ್ ಸೈಟ್. ಹಸಿರು ಬಣ್ಣದಲ್ಲಿ ಮುದ್ರಿತವಾದ ‘ದ ಡೈಲಿ ಮಾನಿಟರ್’ ಎಂಬ ಹೆಸರೊಂದನ್ನು ಬಿಟ್ಟು ಉಳಿದದ್ದೆಲ್ಲವೂ ಇಲ್ಲಿ ಕಪ್ಪುಬಿಳುಪು. ಆದರೆ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸುವ ರೀತಿಯೋ ಬಲು ಆಕರ್ಷಕ. ಅಕ್ಷರಗಳ ಗಾತ್ರ ಮತ್ತು ವಾಕ್ಯಗಳ ನಡುವಿನ ಅಂತರದಲ್ಲಿ ಅದೇನೋ ನಾಜೂಕುತನ. ಮುಖಪುಟ ಲೇಖನದಲ್ಲಿ ನನ್ನನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸಿದ ಸರಳ ಆಂಗ್ಲಭಾಷೆಯು ಪತ್ರಿಕೆಯ ಹದಿನಾರು ಪುಟಗಳಲ್ಲೂ ಮುಂದುವರಿದಿದ್ದು ವಿಶೇಷ. ಇಥಿಯೋಪಿಯಾ ಮತ್ತು ಸುತ್ತಮುತ್ತಲ ದೇಶಗಳ ಕೆಲ ಸುದ್ದಿಯನ್ನೇ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಿದ್ದರೂ ಇಲ್ಲೂ ಒಂದೆರಡು ವಿಶೇಷ ಲೇಖನಗಳಿವೆ, ಜಾಹೀರಾತುಗಳಿವೆ, ಇಥಿಯೋಪಿಯಾ, ಆಫ್ರಿಕಾ ಸಂಬಂಧಿ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಕ್ರೀಡಾ ವರದಿಗಳಿವೆ. ಸಾಲದ್ದಕ್ಕೆ ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರ, ದಿನಭವಿಷ್ಯ ಮತ್ತು ನಗೆಚಟಾಕಿಗಳೂ ಇಲ್ಲಿವೆ. ಆದರೆ ಡೈಲಿ ಮಾನಿಟರ್ ನ ಫಾರ್ಮುಲಾ ಒಂದೇ: ‘ಸರಳ ಮತ್ತು ಸುಲಲಿತ ಭಾಷೆ’.

ಅಸಲಿಗೆ ವರದಿಯನ್ನಾಗಲೀ, ಲೇಖನವನ್ನಾಗಲೀ ಸರಳವಾಗಿ ಬರೆಯುವುದೇ ಒಂದು ಕಲೆ. ಇಪ್ಪತ್ತು ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಹೇಳಬಹುದಾದ ವಾಕ್ಯವೊಂದನ್ನು ‘ಶಾರ್ಪ್’ ಆಗಿ ಹತ್ತೇ ಪದದಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸುವಂತಹ ವಾಕ್ಯರಚನೆಯನ್ನು ಮಾಡುತ್ತೇನೆ ಎಂದ ಮಾತ್ರಕ್ಕೆ ಅದು ಓದುಗನೊಬ್ಬನನ್ನು ಸೆಳೆಯಬಲ್ಲದು ಎಂಬ ಖಾತ್ರಿಯೇನೂ ಇಲ್ಲ. ಕೊನೆಗೂ ಅದು ಲೇಖಕನ ನಿರೂಪಣಾ ಶೈಲಿಯ ಮೇಲೆಯೇ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುವಂಥದ್ದು. ಅಂಕಣವೊಂದನ್ನು ಬರೆಯುವಾಗ ಡೆಡ್-ಲೈನುಗಳ ಕನವರಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಪದಮಿತಿಯಲ್ಲಿ ಬರೆಯುವುದೂ ಕೂಡ ಒಂದು ಸವಾಲು. ಅದರಲ್ಲೂ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಿಲ್ಲದ ನನ್ನಂತಹ ಹವ್ಯಾಸಿ ಬರಹಗಾರರಿಗಂತೂ ಇವುಗಳು ಮತ್ತಷ್ಟು ಚಾಲೆಂಜಿಂಗ್. ಸುದ್ದಿಮನೆಗಳ ಕೌತುಕಮಯ ಕಥೆಗಳನ್ನು ಎಲ್ಲೆಲ್ಲಿಂದಲೋ ಕೇಳಿ ಹೀಗೂ ಉಂಟೇ ಎಂದು ಕಣ್ಣರಳಿಸಿಯೇ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಅನಿವಾರ್ಯತೆ. ಅಂದಹಾಗೆ ಅಂತರ್ಜಾಲ ಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸುವುದೂ ಕೂಡ ಸಾಮಾನ್ಯ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಂತೆಯೇ ಬಹುತ್ರಾಸದಾಯಕ ಕೆಲಸ ಎಂಬುದು ಇತ್ತೀಚೆಗಷ್ಟೇ ನನಗಾದ ಜ್ಞಾನೋದಯ.

ಅದೇನೇ ಇರಲಿ. ಇಥಿಯೋಪಿಯಾದ ಈ ಪತ್ರಿಕೆಯು ಓದುಗನ ನಾಡಿಮಿಡಿತವನ್ನು ಚೆನ್ನಾಗಿಯೇ ಕಂಡುಕೊಂಡಂತಿದೆ. ‘ದ ಡೈಲಿ ಮಾನಿಟರ್’ನ ಒಳಪುಟಗಳ ತಳಭಾಗದಲ್ಲಿ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಕೊಡಲಾಗಿರುವ ಸೂಚನೆಯೂ ಇದನ್ನೇ ಹೇಳುತ್ತದೆ: ‘ದ ಡೈಲಿ ಮಾನಿಟರ್ ಸರಳವಾದ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿರುವ ಲೇಖನಗಳನ್ನಷ್ಟೇ ಪ್ರಕಟಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಪತ್ರಿಕೆಗೆ ಕಳುಹಿಸುವ ಲೇಖನ/ವರದಿಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯ ಓದುಗನನ್ನು ತಲುಪುವಂಥದ್ದಾಗಿರಲಿ.’

‘ದ ಪೇಪರ್ ದ್ಯಾಟ್ ಎನ್ಲೈಟನ್ಸ್’ ಎನ್ನುವ ಉಪಶೀರ್ಷಿಕೆಯನ್ನು ಹೊತ್ತ ಡೈಲಿ ಮಾನಿಟರ್ ಪತ್ರಿಕೆಯು ಇಟ್ಟಿರುವ ಸಾಮಾನ್ಯ ಓದುಗನೆಡೆಗಿನ ಅಪರೂಪದ ಕಾಳಜಿಯು ಹೀಗೆಯೇ ಮುಂದುವರಿಯಲಿ. ಓದುವಿಕೆಯು ಎಂದಿನಂತೆ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಖುಷಿಕೊಡಲಿ.

———

ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್

Prasadಮೂಲತಃ ದಕ್ಷಿಣ ಕನ್ನಡದ ಕಿನ್ನಿಗೋಳಿಯವರಾದ ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ಸುರತ್ಕಲ್ (ಎನ್.ಐ.ಟಿ.ಕೆ) ನಿಂದ 2011ರಲ್ಲಿ ಸಿವಿಲ್ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಪದವಿಯನ್ನು ಪಡೆದವರು. ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಜಲ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಇಲಾಖೆ, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಅಧೀನದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಸಂಸ್ಥೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಗುರುಗ್ರಾಮ್ ಆದ ಹರಿಯಾಣದ ಗುರ್ಗಾಂವ್ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರರಾಜಧಾನಿಯಾದ ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ನಂತರ, ಸದ್ಯಕ್ಕೆ ದೂರದ ಆಫ್ರಿಕಾದ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ `ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆಫ್ ಅಂಗೋಲಾ’ ದೇಶದ ವೀಜ್ ಎಂಬ ಪುಟ್ಟ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ, ವಿಶ್ವಬ್ಯಾಂಕ್ ಪ್ರಾಯೋಜಿತ ಸ್ಥಳೀಯ ಸರ್ಕಾರದ ಯೋಜನೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ನಿಯುಕ್ತಿಗೊಂಡು ನೆಲೆಸಿದ್ದಾರೆ.

ಚಿತ್ರಕಲೆ ಮತ್ತು ಓದಿನ ಪಯಣದಲ್ಲೇ ಖುಷಿಯಾಗಿದ್ದ ಇವರಿಗೆ, “ತಾನೂ ಬರೆಯಬಲ್ಲೆ” ಎಂಬ ಸಂಗತಿಯ ಅರಿವಾದ ನಂತರದ ದಿನಗಳಿಂದ, ಅಂದರೆ ಕಳೆದ ನಾಲ್ಕೈದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಬರೆಯುತ್ತಾ ಬಂದಿದ್ದಾರೆ. ಇವರ ಕಥೆಗಳು, ಲೇಖನಗಳು, ಪ್ರಬಂಧಗಳು, ಲಲಿತ ಪ್ರಬಂಧಗಳು, ಮಿನಿ ಸರಣಿ ಬರಹಗಳು, ವ್ಯಕ್ತಿಚಿತ್ರಗಳು, ಅನುವಾದಗಳು ಕನ್ನಡದ ವಿವಿಧ ಅಂತರ್ಜಾಲ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗಿವೆ. ತಕ್ಕಮಟ್ಟಿಗೆ ಓದುವ ಮತ್ತು ಆಗಾಗ ಬರೆಯುವ ಹೊರತಾಗಿ, ಪ್ರವಾಸದ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ದೇಶ ಸುತ್ತುವ ಮತ್ತು ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಬರೆಯುವ ಹವ್ಯಾಸ.

Share

6 Comments For "ಸ್ವೀಟೂ… ಸಿಂಪಲ್ಲೂ…
ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್ ಕಾಲಂ
"

 1. ವಿಮಲಾ ನಾವಡ
  27th August 2016

  ಚೆನ್ನಾಗಿಯೇ ಇದೆ ನಿಮ್ಮ ಬರಹ,ಅಭಿನಂದನೆಗಳು.

  Reply
  • Prasad
   29th August 2016

   ಧನ್ಯವಾದಗಳು ವಿಮಲಾರವರೇ… ಹ್ಯಾಪೀ ರೀಡಿಂಗ್…

   Reply
 2. vasudev nadig
  27th August 2016

  ಅಬ್ಬ ಪ್ರಸಾದ್ ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಇದೀರ? ನಿಮ್ಮ ಬರಹ ಕೂಡಾಸರಳ ಮತ್ತು ನಿರಾಡಂಬರ

  Reply
  • Prasad
   29th August 2016

   ನಾಡಿಗ್ ಸರ್ ಧನ್ಯವಾದಗಳು… ನಿಮ್ಮೆಲ್ಲರ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳೇ ಬರಹಗಳಿಗೊಂದು ಶಕ್ತಿ…

   Reply
 3. Deepa hiregutti
  31st August 2016

  Baraha vishaya eraDoo chennagive. Keep going.

  Reply
  • Prasad
   2nd September 2016

   Thank you Deepa ji…

   Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 10 hours ago No comment

  ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ…

    ಗುಬ್ಬಿಗಳ ಹಿಂಡೇ ಇವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಕಂಡುಕೊಂಡು, ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಏನಿಲ್ಲ ಅಂದರೂ 600 ರಿಂದ 1000 ಮರಿ ಮಾಡುವ ಗುಬ್ಬಿಗಳು ಸಂಗೀತ ಪ್ರೇಮಿಯಾದ ಲಕ್ಷ್ಮಣರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಸಂಗೀತದಿಂದ ಸಂತೃಪ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತ ಅವರ ಮನೆಯನ್ನು ನಿಜದಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಪ್ಪಿ ಹೋಮ್ ಆಗಿಸಿವೆ.   ಅತಿಥಿ | ಬಿ ಲಕ್ಷ್ಮಣ್     ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ; ಅಸೀಮ ಗುಬ್ಬಿ ಪ್ರೇಮಿಯ ದಿನವೂ ಹೌದು. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಇಂದು ಗುಬ್ಬಿಗಳ ದಿನವೆಂದು ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನೋಡಿ ...

 • 2 days ago No comment

  ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ…

        ಕವಿಸಾಲು     ನೆನಪಿನಾಗಸದಲಿ ನಗೆಚುಕ್ಕಿ ಎಣಿಸುವಾಸೆಗೆ ಕಣ್ಣಬೆಳಕು ಹಾಸಿದವ ಬಿತ್ತಿದ್ದು ಹೂವಾಗಿ ಬಾಡುವುದರೊಳಗೆ ಉದುರುವಡಿ ಬೊಗಸೆಯಾದವ ನೀರಿನಲೆ ಉಂಗುರದೊಳಗಿಂದ ಬರುತಾನೆ ಮತ್ತೆಮತ್ತೆ ಶಿಶಿರನೊಡನೆ ವಸಂತನೊಡನೆ ಜಗದ ಯಾವ ಕತ್ತಲೂ ತಲುಪದ ಮೂಲೆಗೆ ಬೆಳಕ ಬಳಿದಿಟ್ಟವ ಕಣ್ಣ ರೆಕ್ಕೆಗೆ ನಸುಕಿಗೂ ಮುಂಚೆ ಬಣ್ಣ ಹಚ್ಚಿದವ ಮೂಡಣದ ಚಿಲಿಪಿಲಿ, ಪಡುವಣದ ಉನ್ಮತ್ತ ಕೆಂಪು, ಗಲಗಲ ಹಗಲಿನಂಥವ ಮರೆಸಬರುತಾವೆ ಒಂದಷ್ಟು ನೆಪ ಬಿರುಮಾತು ಒಣಜಗಳ ಜಗ್ಗಿ ಎಳೆದಾಡುವಂತರ ...

 • 2 days ago No comment

  ದಂಡೆಯ ಕೈಯಲಿ ಚಂದ್ರನಿಟ್ಟು ಬರೋಣ

        ಕವಿಸಾಲು     ಎಲೆ ಉದುರುವ ಕಾಲ ಚಳಿಯ ದಾಟಿ ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಮೈ ಒಡ್ಡುವ ಸಮಯ ಮರಗಳು ಸಹ ಎಲೆ ಉದುರಿಸಿ ಬೆತ್ತಲಾಗಿವೆ ಗೆಳತಿ ಇದು ವಿರಹ ಕಾಲ ಎಲ್ಲ ಮರಗಳು ಎಲೆಯುದುರಿಸಿ ಬೆತ್ತಲಾಗಿರಲು ಮಾವು ಮಾತ್ರ ಮೈತುಂಬಿಕೊಂಡಿದೆ ಹರೆಯ ಮಾಸಿದವರ ಹಾಗೂ ತುಂಟ ಹುಡುಗಿಯರ ಮಧ್ಯೆ ಬಸಿರಾದವಳಂತೆ ಚಳಿಗಾಲದಿ ಮದುವೆಯಾಗಿ ಅಪ್ಪಿ ಮುದ್ದಾಡಿ ಮೈಥುನಕೆ ಮನಸೋತು, ಹತ್ತಾರು ಆಟಗಳಿಗೆ ತೆರೆದುಕೊಂಡು, ಮುಟ್ಟುನಿಂತು ಬಯಕೆ ...

 • 4 days ago No comment

  ವೆಜ್ಜಾ? ನಾನ್-ವೆಜ್ಜಾ?

        ಸುಮಾರು ಒಂದು ತಿಂಗಳಿನಿಂದ ಬಾಡಿಗೆ ಮನೆಯನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ಮನೆ ಸಿಕ್ಕಿಲ್ಲ. ಸಿಗದೆ ಇರುವುದಕ್ಕೆ, ನನಗನ್ನಿಸಿದಂತೆ ಮೂರು ಕಾರಣಗಳು. ಮೊದಲನೆಯದ್ದು ನಮ್ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ನಾಯಿಯಿದೆ. ನಾಯಿ ಮಾಲೀಕರಿಗೆ ಮನೆ ಮಾಲಿಕರು ಮನೆ ಕೊಡುವುದಿಲ್ಲ. ನಮಗೆ ಮನೆಯೊಡೆಯನಿಗಿಂತಲೂ ನಮ್ಮ ಮನೆ ನಾಯಿಯೇ ಹೆಚ್ಚು; ಒಂದು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಗಂಡ, ‘ನಿಮಗ್ಯಾರಿಗೂ ನನ್ನ ಆಸ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಡಿಗಾಸನ್ನೂ ಕೊಡುವುದಿಲ್ಲ. ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಚುಕ್ಕಿ ಹೆಸರಿಗೆ ಬರೆದಿಟ್ಟು ಸತ್ತು ...

 • 4 days ago One Comment

  ಅವರ ಕೆಲಸವಾದರೆ ಆಯಿತು!

                हमको जो ताने देते है हम खोये हैं इन रंगरलियों में हमने उनको भी छुप छुप के आते देखा इन गलियों में ये सच है झूठी बात नहीं तुम बोलो ये सच है ना ನಿಜ ತಾನೇ ಇದು, ಯಾವುದು? ಅದೇ… ಆಚಾರ ಹೇಳೋದು ಬದನೆಕಾಯಿ ...


Editor's Wall

 • 20 March 2018
  10 hours ago No comment

  ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ…

    ಗುಬ್ಬಿಗಳ ಹಿಂಡೇ ಇವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಕಂಡುಕೊಂಡು, ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಏನಿಲ್ಲ ಅಂದರೂ 600 ರಿಂದ 1000 ಮರಿ ಮಾಡುವ ಗುಬ್ಬಿಗಳು ಸಂಗೀತ ಪ್ರೇಮಿಯಾದ ಲಕ್ಷ್ಮಣರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಸಂಗೀತದಿಂದ ಸಂತೃಪ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತ ಅವರ ಮನೆಯನ್ನು ನಿಜದಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಪ್ಪಿ ಹೋಮ್ ಆಗಿಸಿವೆ.   ಅತಿಥಿ | ಬಿ ಲಕ್ಷ್ಮಣ್     ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ; ಅಸೀಮ ಗುಬ್ಬಿ ಪ್ರೇಮಿಯ ದಿನವೂ ಹೌದು. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಇಂದು ಗುಬ್ಬಿಗಳ ದಿನವೆಂದು ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನೋಡಿ ...

 • 16 March 2018
  4 days ago No comment

  ಹೇಗೆಲ್ಲ ಎಡವಿ ಬಿದ್ದಾಳೆಂದು…

        ಲೀಲಾಧರ ಮಂಡಲೋಯಿ ಕಾವ್ಯ       ಲೀಲಾಧರ ಮಂಡಲೋಯಿ, ಹಿಂದಿಯ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕವಿ. ಕಾವ್ಯ, ಸಂಸ್ಕೃತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ 35ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಬರೆದವರು. ಹಲವಾರು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳಿಗೆ ಪಾತ್ರರಾದವರು. ಸಣ್ಣಕಥೆಗಳನ್ನಾಧರಿಸಿದ 300ಕ್ಕೂ ಅಧಿಕ ಟೆಲಿಫಿಲಂಗಳನ್ನೂ ನಿರ್ಮಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಬದುಕನ್ನು ಕುರಿತ ಆಳದ ಗ್ರಹಿಕೆಗಳನ್ನು ಕಂಡಿರಿಸುವ ಅವರ ಕಾವ್ಯ, ಹೇಗೆ ಹಣ ನಮ್ಮ ಸಂದರ್ಭವನ್ನು ತೀರ್ಮಾನಿಸುವ ಬಲವಾಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಮೆಟ್ಟಿ ಅಪಮೌಲ್ಯವೆಂಬುದು ಮುನ್ನೆಲೆಗೆ ಬಂದು ...

 • 16 March 2018
  5 days ago No comment

  ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ

      ಗಝಲ್         | ನೀನೊಮ್ಮೆ ಬಂದಿದ್ದರೆ ತೊಳೆಯುತ್ತಿದ್ದೆ ನಿನ್ನ ಪಾದಗಳನು…   ತುಸುತುಸುವೇ ಮುಕ್ಕಾಗುತ್ತೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಇನಿಸಿನಿಸೇ ಮನುಷ್ಯಳಾಗುತ್ತೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಎಷ್ಟು ಹಾರಿದ್ದೆ ಮೇಲೆ, ಏರಿಯೇ ಏರಿದ್ದೆ ಮೇರೆ ಮೀರಿ ಬರಿದೆ ತರಗೆಲೆಯಾಗಿ ಉಳಿದಿದ್ದೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಬರಿಗಣ್ಣಲ್ಲೇ ನೋಡುತ್ತಿದ್ದೆ ಮುಪ್ಪೆರಗಿ ಕನ್ನಡಕದಲೂ ಕಂಡಿದ್ದೆ ನಿಚ್ಚಳವಾಗಿ ಕಾಣತೊಡಗಿದ್ದು ಮಾತ್ರ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಓಡುತ್ತಿತ್ತು ...

 • 15 March 2018
  5 days ago No comment

  ನಿಕಷಕ್ಕೆ ಒಡ್ಡದೇ ನಂಬಿಬಿಡಬಹುದೇ ಎಲ್ಲವನೂ?

                      ನಮ್ಮಲ್ಲಿನ ಧಾರ್ಮಿಕ ಆಚರಣೆಗಳನ್ನು ನಂಬಿಕೆಯಂದಾದರೂ ಕರೆಯಿರಿ, ಮೌಢ್ಯವೆಂದಾದರೂ ಕರೆಯಿರಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮನೋಭಾವವೇ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಕ್ಷೀಣಿಸಿ ಅಥವಾ ಸತ್ತು ಹೋದಂತೆ ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಸವಾಗುತ್ತಿದೆ. ಎಲ್ಲಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮನೋಭಾವ ಇಲ್ಲವೋ ಅಲ್ಲಿ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಮನೋಭಾವವೂ ಉದಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಕೊನೆಯದಾಗಿ ಮಾನವೀಯವಾಗಿ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳುವುದೂ ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.   ಬುದ್ಧಿವಂತರ ಜಿಲ್ಲೆ ಮಂಗಳೂರಿನ ಕಡಬ ಸಮೀಪದ ಕೋಯಿಲಗುಡ್ಡದಲ್ಲಿ ವೃದ್ಧನೊಬ್ಬ ಕುಸಿದು ...

 • 11 March 2018
  1 week ago No comment

  ಚಕ್ರವರ್ತಿಯ ಮೌನ!

        ಕವಿಸಾಲು       ಚೆಂದದ ಬಿಳಿಬಿಳಿ ಬಟ್ಟೆಯಲಿ ಅಷ್ಟೆತ್ತರದ ಸಿಂಹಾಸನದಲ್ಲಿ ಕೂತ ಮೌನಿ ಚಕ್ರವರ್ತಿಯ ಮುಖದಲ್ಲಿ ಮಾಸದ ಮಂದಹಾಸ! ಮಾತಾಡದ ಪ್ರಭುವಿನ ಭಟ್ಟಂಗಿಗಳು ರಾಜಮುದ್ರೆಯ ಹಿಡಿದು ಹೆದರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ! ರಾಜಾಜ್ಞೆಯ ಪಾಲಿಸದವರ ತಲೆದಂಡ ಶತಃಸಿದ್ಧ! ಜನರೀಗ ಭಯಬೀತರಾಗಿದ್ದಾರೆ: ತಮಗೆ ಬೇಕಾದ್ದನ್ನು ಉಣ್ಣಲು ಉಡಲು ನುಡಿಯಲು ನಡೆಯಲು! ಮತಾಂಧ ಪಡೆಯ ಕಾಲಾಳುಗಳಿಗೀಗ ಹೊಸ ಉನ್ಮಾದ ದಣಿಯ ಮೆಚ್ಚಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ಸಾರುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಕವಿತೆ ಬರೆದವನಿಗದರರ್ಥವ ತಿಳಿಸಲು ಆದೇಶವಾಗಿದೆ ...