Share

ನಮ್ಮೊಳಗೆ ನಾವೇ ಬಂಧಿ
ಸುಧಾ ಶರ್ಮ ಚವತ್ತಿ ಕಾಲಂ

sudhaಕಲರವ | kalarava

 

ರಾತ್ರಿ ಮಲಗುವಾಗಲೇ ತಡವಾಗಿತ್ತು. ಬೆಳಗ್ಗೆ ಬೇಗ ಏಳಲೇ ಬೇಕು. ಬೇರೆ ಆಯ್ಕೆಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಎದ್ದು ಗ್ಯಾಸ್ ಹಚ್ಚಹೊರಟರೆ ಮುಗಿದೇ ಹೋಗಿದೆ. ಛೆ ಬೆಳಗ್ಗೆ ಬೆಳಗ್ಗೆ ಇದೊಂದು ತಾಪತ್ರಯ ಎನ್ನುತ್ತಿರುವಾಗಲೇ ಮಗಳು ಮಲಗಿರುವಾಗಲೇ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದಾಳೆ, “ಅಮ್ಮಾ ನನ್ನ ಯುನಿಫಾರಂ ಐರನ್ ಆಗಬೇಕಾಗಿದೆ.” ಕರೆಂಟ್ ಬೇರೆ ಹೋಗಿದೆ. ಡಬ್ಬಿ ಕಟ್ಟಬೇಕು. ತಿಂಡಿ ಆಗಬೇಕು. ದಿನಾ ಬೇರೆ ಬೇರೆಯದೇ ಬೇಕು. ಇಷ್ಟಿದ್ದೂ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ಇವಳಿಗೆ ಅಡುಗೆ ಮಾಡೋದಕ್ಕೆ ಬರೋದೇ ಇಲ್ಲ. ಅದೇ ಉಪ್ಪಿನಕಾಯಿ, ಹಪ್ಪಳ, ಅನ್ನ ಸಾರಿನ ವರ್ತುಲ ದಾಟುವುದಕ್ಕೆ ಹೆಣಗುತ್ತಿದ್ದಾಗಲೇ ಫೋನ್ ಬರತ್ತೆ. ಸೇಲ್ ಇದೆ ಬರ್ತೀಯಾ? ಮಾಲ್, ಸೇಲ್ ಮೊಬೈಲ್, ಸೀರಿಯಲ್ ಗಳನ್ನು ದಾಟಿ ಇವಳಿನ್ನೂ ಮುಂದೆ ಸಾಗಬೇಕಿದೆ.

ನಮಗೆ ಅರಿವಿರದೇ ನಾವು ಯಾರ್ಯಾರೋ ಆಗಲು ಹೋಗುತ್ತೇವೆ. ಏನೇನನ್ನೋ ಪ್ರೂವ್ ಮಾಡುವ ಉಮೇದಿಗೆ ಬೀಳುತ್ತೇವೆ. ನನಗೆ ಅಡುಗೆ ಮಾಡೋದಕ್ಕೆ ಬರೋದಿಲ್ಲವಾ? ಏನಂತೆ? ನಾನು ಅಡುಗೆ ಮಾಡಿ ಮೆಚ್ಚಿಸುವ ಹಠ ಬಿಟ್ಟುಬಿಡುವೆ. ಹಾಡಲಾರೆನಾ? ಬೇಡವೇ ಬೇಡ, ಹಾಡು ಕಲಿಯುವ ಹುಚ್ಚು. ಹೀಗೆ ನನಗೆ ಯಾವುದು ಪರಮ ಪ್ರೀತಿ ಎಂದು ನಾವು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳದಿದ್ದರೆ ಯಾವುದು ನಮ್ಮದಲ್ಲವೋ, ಯಾವುದು ನಮಗೆ ದಕ್ಕುವುದಕ್ಕೆ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲವೋ ಅದರ ಹಿಂದೆ ಓಡುತ್ತೇವೆ. ಬೇರೆಯವರ ಅನಿಸಿಕೆ ಅಭಿಪ್ರಾಯದ ಮೇಲೆ ನಮ್ಮ ಬದುಕನ್ನು ನಾವೇ ಕಟ್ಟಿಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ. ನಮ್ಮ ಸುಖ ಸಂತೋಷ ಇನ್ನೊಬ್ಬರನ್ನು, ಇನ್ನೊಂದನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿಬಿಡುತ್ತದೆ. ಈಗ ಆಗಿರುವುದು ಇದೇ. ನಮ್ಮ ಯಶಸ್ಸು ನಿಂತಿರೋದು ನಮ್ಮ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನವರ ಲೈಕ್ಸ್ ಮೇಲೆ. ನಾವು ಟೂರಿಗೆ ಹೋಗಿದ್ವಿ ಎಂದೆಲ್ಲ ಹೇಳಿಕೊಂಡ ಆ ದಂಪತಿ ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಆಲ್ಲಿ ಅಷ್ಟು ಫೋಟೋ ಹಾಕಿದೀವಿ ನೋಡಲಿಲ್ಲವಾ ಎಂದು ಆಕ್ಷೇಪಿಸಿದರು. ಬೇರೆಯವರು ನೋಡಬೇಕು. ಮೆಚ್ಚಬೇಕು. ಹೊಗಳಬೇಕು. ಸಣ್ಣದಾದ ಅಸೂಯೆಯನ್ನೂ ಪಡಬೇಕು…

ಇವೆಲ್ಲ ಎಲ್ಲಿಂದ ಬಂತು? ಕೊಳ್ಳುವ ಹಪಹಪಿಯಿಂದ, ಸ್ಫರ್ಧೆಯ ಹುಚ್ಚಿನಿಂದ. ಕಾಲೇಜಿಗೆ ಹೋಗುವ ಹುಡುಗ ಹುಡುಗಿಯರಲ್ಲಿ ಎರಡು ಗುಂಪಿರತ್ತೆ- ಒಂದು ಯಾವಾಗಲೂ ಓದಿನ ಒಲವಿರುವ ತುಂಬ ಫೋಕಸ್ ಆಗಿರುವವರು, ಇನ್ನೊಂದು ಹಾಗೆ ಓದದವರು. ಆದರೆ ಹೇಗಾದರೂ ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿರಬೇಕು, ಎಲ್ಲರ ಗಮನ ಸೆಳೆಯಬೇಕು. ಹೀಗೆ ಗಮನ ಸೆಳೆಯುವುದಕ್ಕೆ ಹೊಸ ಹೊಸ ಮೊಬೈಲ್, ಉಡುಪು, ಇತ್ಯಾದಿ. ಅಂದರೆ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ಪ್ರಸೆಂಟ್ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ, ಹೊರ ಜಗತ್ತಿಗೆ ಪರಿಚಯಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಆತುರ ಇದೆ. ಆ ಆತುರಕ್ಕೆ ಎಷ್ಟೊಂದು ಕಸರತ್ತು ಗೊತ್ತಾ? ಅಧಿಕಾರ, ಹಣ, ಸೌದರ್ಯ, ಕೊನೆಗೆ ಕಲೆ, ಸಾಧನೆ ಎಲ್ಲವೂ… ಮಕ್ಕಳೂ ಇಂತಹ ಒಂದು ಸಾಧನ ಆಗಿದಾರೆ. ನಮಗೆ ಮಕ್ಕಳು ಮಕ್ಕಳಂತೆ ಕಾಣದೇ ಅಚೀವರ್ ಹಾಗೆ ಕಾಣಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಮಸ್ಯೆ ಇರೋದೇ ಇಲ್ಲಿ, ಇಂತಹ ಆಲೋಚನಾ ಕ್ರಮದಲ್ಲಿ. ಮುಂದೊಂದು ದಿನ ಹಾಗಾಗಬೇಕು, ಹೀಗಾಗಬೇಕು ಎಲ್ಲ ಸರಿ. ಇವತ್ತು ಏನಾಗಬೇಕು? ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ. ಕೈಯಲ್ಲಿ ಇರುವುದನ್ನು ನೋಡದೆ ಎಲ್ಲೋ ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಹೀಗೆ ಹೇಳುವ ಹೊತ್ತಲ್ಲಿ ಯಾಕೋ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ ಶಶಿಕಲಾ ನೆನಪಾದಳು.

ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಒಂದರ ಶೂಟಿಂಗ್ ಅದು. ಒಂದು ಸಾಮಾನ್ಯ ಪ್ರಶ್ನೆಯನ್ನು ಕೇಳಿ ಉತ್ತರ ಪಡೆಯುವುದು. ಇಷ್ಟೇ “ಕಂಡ ಕನಸೇನಿತ್ತು ಕೈ ಗೂಡಿತೇ ಅದು?” ಹಾಗೆ ನೋಡಿದರೆ ಇದೊಂದು ರೀತಿಯಿಂದ ನಮ್ಮ ಗತವನ್ನೇ ಬಗೆಯುವ ಪ್ರಶ್ನೆ. ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಉತ್ತರಿಸಲು ಹಿಂಜರಿಯುತ್ತಾರೆ. “ಏನೂ ಬಯಸಿರಲಿಲ್ಲ. ಬದುಕು ಹೇಗೆ ಬರತ್ತೋ ಹಾಗೆ ಎಂದುಕೊಂಡಿದ್ದೆ, ನಾನೀಗ ಚೆನ್ನಾಗಿದ್ದೀನಿ” ಹೀಗೆ ಉತ್ತರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಹೀಗೆ ಪ್ರಶ್ನೆ ಕೇಳುವಾಗ ಎದುರಾದವಳೇ ಶಶಿಕಲಾ. ಆಗ ಅವಳು ಒಂದು ಅನಾಥಾಶ್ರಮದಲ್ಲಿ ಅಡುಗೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಳು. ಶಶಿಕಲಾ ಸುಂದರಿಯೇ. ಅವಳಿಗೆ ಅವಳ ಸೌಂದರ್ಯದ ಅರಿವೂ ಇತ್ತು. ಹಾಗಾಗಿಯೇ ಚಿಕ್ಕ ವಯಸ್ಸಿನಿಂದ ನಟಿ ಆಗುವ ಆಸೆ ಹೊತ್ತಳು. ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಇದು ಒಂದು ರೀತಿಯಿಂದ ತಮಾಷೆಯ ಸಂಗತಿಯಾಯಿತು. ಆಡಿಕೊಂಡರು, ತಂದೆ ಹೋದ ನಂತರ ತಾಯಿಗೆ ಇವಳನ್ನು ಮದುವೆ ಮಾಡಿದರೆ ಸಾಕೆನ್ನಿಸಿ ಬೇಗ ಮದುವೆಯನ್ನೂ ಮಾಡಿದರು. ಆದರೂ ಇವಳಿಗೆ ಸಿನಿಮಾದಲ್ಲಿ ನಟಿಸುವ ಹುಚ್ಚು ಹೋಗಲಿಲ್ಲ. ಮಕ್ಕಳಾದರು, ಮಕ್ಕಳು ದೊಡ್ಡವರಾದ ನಂತರ ಸಿನಿಮಾದಲ್ಲಿ ನಟಿಸೋದಕ್ಕೆ ತುಂಬಾ ಆಸೆ ಪಟ್ಟು ಬೆಂಗಳೂರಿಗೆ ಬಂದೆ, ನನಗೆ ಸಿಕ್ಕಿದ್ದು ಸಣ್ಣ ಪುಟ್ಟ ಪಾತ್ರ, ಅದೂ ಗೌರವದ ಪಾತ್ರ ಅಲ್ಲ. ಅವಕಾಶ ತುಂಬಾ ಕಡಿಮೆ, ವಾಪಸ್ ಊರಿಗೆ ಹೋಗೋದಕ್ಕೆ ಯಾವ ಮುಖವಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಹೋಗಲಿ? ನಾನು ನಿಜ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ನಾಯಕಿ ಆಗಬಹುದಿತ್ತು. ಆದರೆ ಅದೂ ಆಗಲಿಲ್ಲ. ನಾಯಕಿಯ ಪಾತ್ರವೂ ಸಿಗಲಿಲ್ಲ… ಕೆನ್ನೆಯಲ್ಲಿ ಇಳಿಯುತ್ತಿದ್ದ ಕಣ್ಣಿರು ಒರೆಸುತ್ತ ಶಶಿಕಲಾ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದಳು.

ಯಾರ್ ಹೇಳಿದ್ದು ಸಿನಿಮಾದಲ್ಲಿ ಸೀರಿಯಲ್ ಆಲ್ಲಿ ನಾಯಕಿಯರಿರ್ತಾರೆ ಅಂತಾ. ಅವರು ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಇದ್ದಾರೆ.

————-

ಸುಧಾ ಶರ್ಮಾ ಚವತ್ತಿ

286637_218799308166417_3412973_o[1]“ಒದ್ದೆ ಕಣ್ಣುಗಳ ಪ್ರೀತಿ” ಕವನ ಸಂಕಲನದ ಮೂಲಕ ಭರವಸೆ ಹುಟ್ಟಿಸಿದ ಸುಧಾ ಶರ್ಮಾ ಚವತ್ತಿ ಮುದ್ರಣ ಮತ್ತು ದೃಶ್ಯ ಮಾಧ್ಯಮಗಳೆರಡರಲ್ಲೂ ಪರಿಣಿತರು. ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಲೇಖನ, ಅಂಕಣಗಳ ಮೂಲಕ ಪರಿಚಿತರು. “ಆವಿಯಾಗಿದೆ ಮಾತು” (ಮಲ್ಲಿಗೆ), “ಷೇರೆಂಬ ಮಾಯಾಂಗನೆ” ( ವಿಜಯ ಕರ್ನಾಟಕ ), “ಪ್ರಾಫಿಟ್ ಪ್ಲಸ್” (ವಿಜಯವಾಣಿ) ಪ್ರಕಟಿತ ಅಂಕಣಗಳು. ಕಿರುತೆರೆ ಕಾರ್ಯರ್ಕಮಗಳ ನಿರ್ದೇಶನ, ನಿರ್ಮಾಣ, ನಿರೂಪಣೆಯ ಅನುಭವ. ಈಗ ಸಾಕ್ಷ್ಯಚಿತ್ರ ನಿರ್ಮಾಣದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಹಲವಾರು ಸಂಘ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರುವ ಇವರು ಉತ್ತಮ ವಾಗ್ಮಿ. ಸಮೂಹ ಮಾತುಗಾರಿಕೆಯೂ ಇವರ ಉತ್ಕಟ ಪ್ರೀತಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 9 hours ago No comment

  ಇಲ್ಲಿ ಶಬ್ದಗಳಿಗೂ ಚಳಿಗಾಲ

            | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು       ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗ (For Cleo Pascal) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಈಗ ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಶರದೃತುವಿನ ಕಾಲ ಮೇಪಲ್ ಮರದ ಒಣಗಿದ ರಕ್ತದಂಥ ಕಡುಗೆಂಪು ಎಲೆಗಳು ಈ ವಾರದಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಕೂಡ ಉಳಿಯಲಾರವು ನಾನು ಇಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ, ಅಲ್ಲಿಗಿಂತ ಇಲ್ಲಿ ಎದ್ದು ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ ಬಿಳಿಯ ದೇವರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಕಾಲಿಟ್ಟ ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗದವರು ...

 • 1 day ago No comment

  ಇರಬಲ್ಲೆವಾ ಭಾವುಕರಾಗದೆ?

                Millions of people have decided not to be sensitive. They have grown thick skins around themselves just to avoid being hurt by anybody. But it is at great cost. Nobody can hurt them, but nobody can make them happy either. ನಿಜ, ಒಂದೇ ...

 • 3 days ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 4 days ago No comment

  ಎರಡು ಕವಿತೆಗಳು

      ಕವಿಸಾಲು         ಸುನಾಮಿಯ ಊರಲ್ಲಿ ಗುಟ್ಟುಗಳ ರಟ್ಟು ಮಾಡದ ಒಡಲು ಸುನಾಮಿ ತವರಾದ ಕಡಲು ಒಳಗಿನ ಕತ್ತಲೆಯ ಕಳೆಯಲು ಹುಡುಕಿ ಹೊರಟವು ತಾವು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಕನಸುಗಳಷ್ಟೂ ಹಾವುಗಳು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಹೊರಳಿ ಪೊರೆ ಕಳಚಿ ನಚ್ಚಗಾದವು ಅದೇ ಕ್ಷಣದೊಳಗೆ ಅರಳಿಬಿರಿಯಬೇಕಿದ್ದ ಹೂವುಗಳು ಬಿಸಿಲ ಧಗೆಗೆ ಬೆಂದು ಬಾಡಿ ಉದುರಿಬಿದ್ದವು ನೆಲಕೆ ಶಬ್ದಗಳ ಮುಕ್ಕಳಿಸಿ ಉಗಿದ ರಭಸಕೆ ಊರ ತುಂಬಾ ನೆರೆ ಪರಿಹಾರದ ಗಂಜಿಕೇಂದ್ರಗಳಲಿ ...

 • 1 week ago No comment

  ಈ ಸಂಜೆ ಪ್ರಿತಿಯೊಡನೆ…

      ಸಣ್ಣಕಥೆ ಮೂಲ ಇಂಗ್ಲೀಷ್: ಸುಲಮಿತ್ ಈಶ್-ಕಿಶೋರ್ ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ: ಉದಯ್ ಇಟಗಿ       ಸಂಜೆಯ ಆರು ಘಂಟೆಗೆ ಆರು ನಿಮಿಷ ಮಾತ್ರ ಬಾಕಿಯಿದೆ – ಹಾಗಂತ ನಗರದ ಗ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನು ಮಾಹಿತಿ ಕೇಂದ್ರದ ಮೇಲಿದ್ದ ದೊಡ್ಡ ದುಂಡನೆಯ ಗಡಿಯಾರ ಹೇಳಿತು. ಎತ್ತರದ ಹದಿಹರೆಯದ ಸೇನಾಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬ ಆಗಷ್ಟೆ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನಿಂದ ಹೊರಗೆ ಬಂದು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಬಾಡಿ ಕಂದಾಗಿದ್ದ ತನ್ನ ಮುಖವನ್ನೊಮ್ಮೆತ್ತಿ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ...


Editor's Wall

 • 25 February 2018
  9 hours ago No comment

  ಇಲ್ಲಿ ಶಬ್ದಗಳಿಗೂ ಚಳಿಗಾಲ

            | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು       ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗ (For Cleo Pascal) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಈಗ ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಶರದೃತುವಿನ ಕಾಲ ಮೇಪಲ್ ಮರದ ಒಣಗಿದ ರಕ್ತದಂಥ ಕಡುಗೆಂಪು ಎಲೆಗಳು ಈ ವಾರದಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಕೂಡ ಉಳಿಯಲಾರವು ನಾನು ಇಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ, ಅಲ್ಲಿಗಿಂತ ಇಲ್ಲಿ ಎದ್ದು ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ ಬಿಳಿಯ ದೇವರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಕಾಲಿಟ್ಟ ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗದವರು ...

 • 22 February 2018
  3 days ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 15 February 2018
  1 week ago No comment

  ಭ್ರಷ್ಟತೆಯೆಂಬ ಕೊಳಚೆಯ ಹರಿವೊಡೆದು…

                      ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಠಕ್ಕ ಮನಸ್ಸುಗಳನ್ನು ನಾವು ಶುದ್ಧಗೊಳಿಸಬಲ್ಲೆವಾ? ಭ್ರಷ್ಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನ ಮಾಡಬಲ್ಲೆವಾ?   ನಾನು ತುಂಬ ಸಣ್ಣವಳಿದ್ದಾಗ ನಾವು ಆ ಮನೆ ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆವು. ಅದರ ಎದುರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲು ಇತ್ತು. ನಾನು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಅದರ ಸುತ್ತ ಮುತ್ತ ಆಡಿಕೊಂಡಿರುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಆ ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಅಕ್ಷರಗಳು ಕಂಡಲ್ಲೆಲ್ಲ ಕೂಡಿಸಿ ಓದತೊಡಗುತ್ತಿದ್ದೆ. ಆ ...

 • 12 February 2018
  2 weeks ago No comment

  ಇಳಿಸಂಜೆಯ ಪ್ರೀತಿ

  ಹೊರಡುವ ಹೊತ್ತು ಬಂದಿದೆ. ಕ್ಷಣಗಣನೆ ಮಾಡಲು ಇನ್ನು ಕೈಯಲ್ಲೀಗ ಕ್ಷಣಗಳು ಉಳಿದಿಲ್ಲ. ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಕ್ಷಣಗಳು ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದಿಡಲಾರದಷ್ಟು ಸುಂದರ. ನೆನಪುಗಳು ಬರೋಬ್ಬರಿ ಮೂರು ಜನ್ಮಗಳಿಗಾಗುವಷ್ಟು ಸಾಕು.   ಅವರಿಬ್ಬರೂ ಅಂದು ಜೊತೆಯಾಗಿದ್ದರು. ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯಲ್ಲೂ ಕ್ಷಣಗಣನೆಯ ಕಾಲವದು. ಈ ಹಿಂದೆ ಇದ್ದಿದ್ದು ಆ ಭೇಟಿಗಾಗಿ ನಿರೀಕ್ಷೆಯ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಈಗಿರುವುದು ಇನ್ನೇನು ಈ ಕ್ಷಣವು ಮುಗಿದು ಹೋಗಲಿದೆಯಲ್ಲಾ ಎಂಬ ಆತಂಕದ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಭೇಟಿಯ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ...

 • 11 February 2018
  2 weeks ago One Comment

  ತ್ಯಾಗಮಯಿ ತಾಯಿ ಕನಲಿದಳೇ ಎಂದು ಕೇಳುವವರಿಲ್ಲ…

    ವ್ಯಾವಹಾರಿಕ ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ಮಾತ್ರವೇ ಹೆಣ್ಣನ್ನು ನೋಡುವ ಜಾಯಮಾನ ಕೊನೆಗಾಣುವವರೆಗೂ ಪುರುಷ ಪ್ರಧಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ತನ್ನ ಕೇಡುಗಾಲವನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ.     ಒಂದು ವರದಿಯನ್ನೋದುತ್ತಿದ್ದೆ. ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ್ದು. ತನ್ನ ಇವತ್ತಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿರಬೇಕಿದ್ದ 6 ಕೋಟಿ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಆ ದೇಶ. ಅಲ್ಲೀಗ ಮದುವೆಗೆ ಬೆಳೆದುನಿಂತ ಯುವಕರಿಗೆ ಹುಡುಗಿಯರೇ ಇಲ್ಲ. ಇಂಥದೊಂದು ವಿಪರೀತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾದದ್ದು ಒಂದು ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಒಂದೇ ಮಗು ಎಂಬ ನೀತಿ. ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಸ್ಫೋಟಕ್ಕೆ ಕಡಿವಾಣ ...