Share

ನಿರ್ಧಾರ ಆಗಿದೆ, ಬದುಕಲು ಬಿಡಿ!
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ

https://i1.wp.com/connectkannada.com/wp-content/uploads/2016/05/bhagvati1.jpg?w=658“ಮದುವೆ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನನ್ನನ್ನು ಮುಂದಿನ ಸಾಲಿನಲ್ಲಿ ಕುಳಿತು ಕೊಳ್ಳೋಕೆ ಬಿಡಲ್ಲ. ಅಕಸ್ಮಾತ್ ಕೂತರೆ ಕರೆದು ಹಿಂದೆ ಕೂರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಹತ್ತಿರದ ಸೋದರ ಸಂಬಂಧಿಗಳು ನನ್ನನ್ನು ತುಸು ದೂರವೇ ಇಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ತಮ್ಮನ ಹೆಂಡತಿ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಇದೊಂದು ಜೀವ ಇದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಮರೆತಂತೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತಾಳೆ.”  ನಗುಮೊಗದ ಹುಡುಗಿ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದಳು. ಒಂದಷ್ಟು ನೋವುಗಳ ಸಾಲಿನ ಪಟ್ಟಿ. ನನಗೆ ತುಂಬಾ ಕೆಡುಕೆನಿಸಿತು. ಅವಳು ಮಾಡಿದ ಘೋರ ಅಪರಾಧ ಇಷ್ಟೇ. ಮದುವೆಯಾದ ಮೇಲೆ ಗಂಡನ ಹಿಂಸೆ, ಆತನ ಮನೆಯವರ, ಮಾವನ ಕೆಟ್ಟ ದೃಷ್ಟಿ ಯನ್ನು ತಡೆಯಲಾರದೆ ಆತನಿಗೆ ಡೈವೋರ್ಸ್ ನೀಡಿ ತವರು ಮನೆಗೆ ವಾಪಾಸ್ ಆಗಿದ್ದಾಳೆ.  ಇವಳು ದುರದೃಷ್ಟದ ಹುಡುಗಿ ಎಂದು ಹಣೆಪಟ್ಟಿ ಕಟ್ಟಿ ಆಗಿದೆ.

ಇದು ನಡೆದು ಎಷ್ಟೋ ವರ್ಷಗಳಾಗಿವೆ. ಮರೆತು ಹೋದ ನಗುವನ್ನು ಇದೀಗ ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ಇವಳಿಗೆ ನೀನು ಇಂಥವಳು ಎಂದು ನೆನಪಿಸುತ್ತಲೇ ಇದ್ದಾರೆ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನವರು. ಅದೃಷ್ಟಕ್ಕೆ ಹೆತ್ತವರು, ಮನೆಯವರು ಆಕೆಗೆ ಬೆಂಗಾವಲಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಮಗಳು ತುಸು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಅಲಂಕಾರ ಮಾಡಿಕೊಂಡರೆ, ಹೊರಗೆ ಯಾವುದೋ ಕೆಲಸದ ಮೇಲೆ ಹೋದರೂ, ತಡವಾಗಿ ಬಂದರೆ-ನೋಡುವ ಜನ ಏನೆಂದುಕೊಳ್ಳುವರೋ ಎನ್ನುವುದು ಅಪ್ಪನ ಚಿಂತೆ. ಇದು ಈಕೆಯ ಕಷ್ಟ. ನೇರವಂತಿಕೆಯ, ಕಷ್ಟಪಟ್ಟು ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ, ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಪ್ರೀತಿಯ ತೆಕ್ಕೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಹಾರ್ದಿಕ ಮನಸ್ಸಿನ ಹುಡುಗಿ ಇವಳು. ಗಂಡನನ್ನು ಬಿಟ್ಟದ್ದು ಅವಳ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಆಯ್ಕೆ. ಅವಳ  ನೋವು, ಸಂಕಟ, ಆಕೆ ಆ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಪಟ್ಟ ಆಳವಾದ ನೋವು ಇವುಗಳ ಹಿನ್ನೆಲೆ ಅರಿಯದೆ ಒಂದು ಚೌಕಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಯಾಗಿಸಿ, ಅದೇ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಆಕೆಯನ್ನು ನೋಡುವ  ಸಣ್ಣ ಮನಸ್ಸುಗಳ ಜನರ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೆ ಅಯ್ಯೋ ಅನಿಸುತ್ತಿದೆ. ಆಕೆ ಮದುವೆಯಾಗಿ ಹೋದ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನೋವಿನಲ್ಲಿ ಬೆಂದದ್ದು, ರಾತ್ರಿಗಳನ್ನು ಕಣ್ಣೀರಿನಲ್ಲಿ ಕಳೆದದ್ದು, ಖಿನ್ನತೆಯಲ್ಲಿ ದಿನಗಳನ್ನು ದೂಡಿದ್ದು, ಮಾವನ ಕೆಟ್ಟ ದೃಷ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಕಂಗಾಲಾದದ್ದು..ಬಿಕ್ಕಿದ್ದು..ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಆಡಿಕೊಳ್ಳುವ,  ಚುಚ್ಚುವ ಜನಕ್ಕೆ ಇವೆಲ್ಲ ಸಂಗತಿಗಳನ್ನು ಅರಿಯುವ ತಾಕತ್ತು ಇದೆಯೆ?

ಇವಳಂಥ ಉಳಿದವರೂ ಹಲವಾರು ರೀತಿಯ ವಿಚಿತ್ರ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಾರೋ. ಅಂಥ ಹುಡುಗಿಯರು ಸ್ವಲ್ಪ ಅಲಂಕರಿಸಿ ಹೊರಟರೆ ಹುಬ್ಬುಗಳು ಮೇಲೇರುತ್ತವೆ. ಅಂದರೆ, ತಮ್ಮ ಸ್ಥಿತಿಗೆ ಗೊಳೋ ಅನ್ನುತ್ತ ಸದಾ ಸಪ್ಪೆ ಮುಖ ಹಾಕಿಕೊಂಡು ಇರಲಿ ಇನ್ನುವ ಧೋರಣೆಯೋ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ. ಇಂಥವರು ಕೂತರೂ ತಪ್ಪು, ನಿಂತರೂ ತಪ್ಪು. ಮತ್ತು ಅಂಥವರು ತಪ್ಪು ಮಾಡುವುದನ್ನೇ ಕಾದುಕುಳಿತಂತೆ ವರ್ತಿಸುವ ಜನ. ತಪ್ಪು ನಡೆದರೆ ಆಕೆ ಗಂಡನ ಬಿಟ್ಟದ್ದಕ್ಕೂ, ಅವಳ ತಪ್ಪಿಗೂ ತಾಳೆ ಹಾಕಿ ಸಹಜವಾದ ತಪ್ಪನ್ನು ತಮಗೆ ಬೇಕಾದಂತೆ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಒಂದು ದುರಭ್ಯಾಸ. ನೋವು ನುಂಗಿ ಧೈರ್ಯವಾಗಿ ಎದುರಿಸುವವರು ಒಂದಡೆಯಾದರೆ, ತಾನು ಹೀಗೆ ಮಾಡಬಾರದಿತ್ತು ಎಂದು ತಪ್ಪಿತಸ್ಥ  ಭಾವನೆಯಿಂದ ನರಳಿ ಖಿನ್ನತೆಗೆ ಒಳಗಾದ ಉದಾಹರಣೆಗಳು ಸಾಕಷ್ಟಿವೆ. ಅಂಥವರಲ್ಲಿ ಆ ಭಾವನೆ ಬರದಿದ್ದರೂ ಅದನ್ನು ಎತ್ತಿ ಆಡಿ, ಆ ಭಾವನೆ ಬರುವಂತೆ ವರ್ತಿಸಿ ಇನ್ನಷ್ಟು ದುಃಖದ ಆಳಕ್ಕೆ ತಳ್ಳಿ ಆಳ ನೋಡುವವರು ಹಲವರು. ಎಷ್ಟೇ ವಿದ್ಯಾವಂತರಾದರೂ ಅವರು ನಡೆದುಕೊಳ್ಳುವ ರೀತಿ ಹಾಸ್ಯಾಸ್ಪದ. ವಿದ್ಯಾಭ್ಯಾಸಕ್ಕೂ ವೈಚಾರಿಕತೆಗೂ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲವಲ್ಲ. ಅದು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಸಂಸ್ಕಾರವನ್ನವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತದೆ.

ಅದೇ ಡೈವೋರ್ಸ್ ಪಡೆದ ಗಂಡಿಗೆ ಅಂಥ ಒತ್ತಡ ಇಲ್ಲ (ಇದು ಎಲ್ಲ ಗಂಡುಗಳ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಅಲ್ಲ). ಅಂಥವರಿಗೆ ಮರು ಮದುವೆ ಮಾಡುವ ಔದಾರ್ಯ ತೋರುವವರೇ ಹೆಚ್ಚು ಜನ. ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಶ್ರೀಮಂತ ಜನರ ನಡುವೆ ಈ ಸಮಸ್ಯೆ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಡುವುದಿಲ್ಲವಾ, ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ. ಅಥವಾ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಸಾಧನೆಗಳ ಮೇಲೆ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಬಗೆಗಿನ ಇಂಥ ಧೋರಣೆಗಳು ಬದಲಾಗುತ್ತವೆಯೇ? ಒಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ನಿರೀಕ್ಷೆಗೆ ತಕ್ಕಂತೆ ಇತರರ ಬದುಕು ಇರಬೇಕು. ಹೆಚ್ಚು ಕಮ್ಮಿ ಅದರೆ ತಮ್ಮ ಜೀವನಕ್ಕೇ ಧಕ್ಕೆಯಾದಂತೆ ವರ್ತಿಸುವ ಜನ, ಆಡಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಬಿಟ್ಟು, ಸಮಸ್ಯೆಗೆ ಸಿಕ್ಕವರ ನೋವಿಗೆ ದನಿಯಾಗಲಿ.

ಇದು ತಪ್ಪು-ಸರಿಯ ಪ್ರಶ್ನೆ ಅಲ್ಲ. ಅದು ಅವರವರ ನಿರ್ಧಾರ. ಹೌದು. ಸರಿಪಡಿಸಿಕೊಂಡು ಹೋಗಬಹುದಿತ್ತು, ಇದು ಆಗಬಾರದು. ನಿಜ, ಆದರೆ ನಿರ್ಧಾರ ಆಗಿದೆ. ಅವರವರ ಸಂಕಟ, ದುಮ್ಮಾನ ಅವರವರದು. ಅದರಿಂದ ಹೊರಬಂದು ಹೊಸ ಜೀವನವನ್ನು ಧೈರ್ಯವಾಗಿ ಎದುರಿಸುವ ಮನಸ್ಸು ಮಾಡಿದ ಜೀವಗಳನ್ನು ಎಡಬಿಡದೆ ಕಾಡುತ್ತಾ ಹೋದರೆ ಹೇಗೆ. ಒಂದು ಸಂಬಂಧದಿಂದ ಹೊರನಡೆದವರು ಅವರವರ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಿ. ಅಂತಹವರೆಲ್ಲರೂ ಕೆಟ್ಟವರು, ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಬಾರದವರೆಂದು ದೂರ ಇಟ್ಟರೆ ಎಷ್ಟೊಂದು ಜೀವಗಳು ಅನವಶ್ಯಕ ಹೃದಯದ ಮೂಲೆಯಲ್ಲೊಂದು ನೋವಿನ ಒರತೆ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡು ಬದುಕಬೇಕು? ನೇರವಾಗಿ ನಮ್ಮ ಜೀವನಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಹಾನಿ ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಒಂದು ವೈಯಕ್ತಿಕ ನಿರ್ಧಾರ ಆಗಿಹೋದ ಮೇಲೆ ಇನ್ನೊಬ್ಬರ ಬದುಕಿನ ನಿರ್ಧಾರಕ್ಕೆ ನೋವಿನ ಘಳಿಗೆಗಳನ್ನು ದಯಪಾಲಿಸುವುದು ಎಷ್ಟು ಸೂಕ್ತ ? ಇಂಥ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಮನಸ್ಸುಗಳ ಸಣ್ಣತನಕ್ಕೆ ಅದೆಷ್ಟು ಮನಸ್ಸುಗಳು ನೋಯುತ್ತಲೆ ಇರಬೇಕು?

———-

ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ

bhagavathi1 ಹುಟ್ಟಿದ್ದು ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ. ಹವ್ಯಾಸಿ ಬರಹಗಾರ್ತಿ. ಬೆಂಗಳೂರು ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಿಂದ ಆಂಗ್ಲ ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ಎಂಎ ಪದವಿ.. ಮೂಲ ಆಸಕ್ತಿ ಬರವಣಿಗೆಯಾದರೂ, ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ಛಾಯಾಗ್ರಹಣ ಬಹಳ ಇಷ್ಟವಾದ ಹವ್ಯಾಸ. ‘ಏಕಾಂತದ ಮಳೆ’ (೧೯೯೯) ಮತ್ತು ‘ಚಂಚಲ ನಕ್ಷತ್ರಗಳು’ (೨೦೦೫) ಪ್ರಕಟಿತ ಪುಸ್ತಕಗಳು.

Share

4 Comments For "ನಿರ್ಧಾರ ಆಗಿದೆ, ಬದುಕಲು ಬಿಡಿ!
ಎಂ ಆರ್ ಭಗವತಿ ಕಾಲಂ
"

 1. ಎಮ್.ಜಿ.ಚಂದ್ರಶೇಖರಯ್ಯ
  27th September 2016

  ಇಂತಹ ಪ್ರಸಂಗಗಳು ನಮ್ಮ ಸಮಾಜ ಸಹ್ಯವಾದ ಬದುಕನ್ನು ಕಂಡು ಕೊಳ್ಳಲು ಎಷ್ಟು ದೂರ ಸಾಗಬೇಕಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ತೋರುವುದು. ಸಮಾಜ ಹಿಂದಿನ ಕಾಲಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ, ಶೈಕ್ಷಣಿಕವಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದೆ, ಆದರೆ ಸಾಮಾಜಿಕವಾಗಿ ವಿಕಾಸಗೊಳ್ಳಬೇಕಾದ್ದು ತುಂಬಾ ಇದೆ.well said ,congratulations

  Reply
 2. vinay
  27th September 2016

  Good. I appreciate the style of your writing…

  Reply
 3. ವಿಮಲಾ ನಾವಡ
  28th September 2016

  ಕಾಲ ತುಂಬಾ ಬದಲಾಗಿದೆ,ನೀವು ಬರೆದಂತೆ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಯಂತೂ ಇಲ್ಲವೆನಿಸುತ್ತೆ.ಸ್ವ ಇಚ್ಛೆಯಿಂದ ಗಂಡನನ್ನು ಬಿಟ್ಟು ಬಂದು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಬದುಕು ಯ್ ತಿರುವು ರನ್ನು ನಾನು ಬಲ್ಲೆ.

  Reply
  • ಭಗವತಿ
   28th September 2016

   ಕಾಲ ಬದಲಾಗಿದೆ ನಿಜ. ಮೇಲೆ ಹೇಳಿದ್ದು ಒಂದು ಉದಾಹರಣೆ ಅಷ್ಟೇ. ಇದು ತೀರಾ ಇತ್ತೀಚಿನ ಸಂಗತಿ. ಚೆನ್ನಾಗಿ ಬದುಕುತ್ತಿರುವವರೂ ಇದ್ದಾರೆ, ನರಳುತಿರುವವರೂ ಇನ್ನೂ ಇದ್ದಾರೆ. ಕಾಲ ಬದಲಾದರೂ ಮಾನಸಿಕ ಸ್ಥಿತಿ ಬದಲಾಗಿಲ್ಲವಲ್ಲ?

   Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 4 hours ago No comment

  ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೊಳಗೂ ಒಂದೊಂದು ಕಥೆ!

  ಆಕೆ ಮೀರಾ. ತಾನು ಬರೆದ ಕಥೆಯೊಂದರ  ಮೂಲಕ ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಮುಟ್ಟಿಬಿಡುತ್ತಾಳೆ. ವಿವಾನ್ ಎಂಬ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬನಿಗೆ ಜಗತ್ತನ್ನೇ ಸುತ್ತುವ ಕನಸು. ಕೆಫೆಯೊಂದರ ಮ್ಯಾನೇಜರ್ ಕಬೀರ್ ತನ್ನದೇ ಆದ ಏನನ್ನಾದರೂ ಸಾಧಿಸುವ ಹಂಬಲವಿಟ್ಟುಕೊಂಡವನು. ಅದೇ ಕೆಫೆಯ ಗ್ರಾಹಕಿ ನಿಶಾ ಎಂಥದೋ ಹತಾಶೆಗೆ ಸಿಕ್ಕಿಹಾಕಿಕೊಂಡು, ತನ್ನದೇ ಆದ ಗುಟ್ಟುಗಳನ್ನು ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡಿರುವವಳು. ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರದೂ ಒಂದೊಂದು ಕಥೆ. ಅಂಥ ನಾಲ್ವರೂ ಒಂದೆಡೆ ಸೇರಿದಾಗ ಏನಾಗುತ್ತದೆ? ಈ ಕುತೂಹಲವನ್ನು ತೆರೆದಿಡುತ್ತ ಹೋಗುವ ಕಾದಂಬರಿಯೇ ...

 • 1 day ago No comment

  ನನ್ನೊಳಗಿನ ಮಗುವಿಗೊಂದು ಪತ್ರ

        ನಿನ್ನೆ ನನ್ನ ಹಳೆಯ ಕಡತಗಳನ್ನೆಲ್ಲಾ ತೆರೆದು ಏನನ್ನೋ ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದಾಗ ನೀನು ಬಿಡಿಸಿದ ಕೆಲವು ಚಿತ್ರಗಳು ಸಿಕ್ಕವು. ನಿಜಕ್ಕೂ ಅದ್ಭುತವಾಗಿದ್ದವು ಅವುಗಳು.       ಮಕ್ಕಳ ದಿನಾಚರಣೆಯ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮದೇ ಹನ್ನೆರಡರ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವಕ್ಕೊಂದು ಪತ್ರ ಬರೆದರೆ ಹೇಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಯೋಚನೆಯೊಂದು ತಲೆಯೆತ್ತಿತು. ಸದ್ಯ ಪತ್ರಗಳಂತೂ ಮಾಯವಾಗಿವೆ. ನಿತ್ಯಜೀವನದ ಜಂಜಾಟದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮೊಳಗಿನ ಮಗುವೂ ನಿಧಾನಕ್ಕೆ ಮರೆಯಾಗುತ್ತಿರುವಂತೆ ಕಾಣುತ್ತಿದೆ. ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲೇ ಇವೆರಡನ್ನೂ ಒಂದೇ ವೇದಿಕೆಗೆ ತಂದಿಡುವ ...

 • 2 days ago No comment

  ದುರಿತ ಕಾಲದ ಕವಿತೆಗಳು

      ಕವಿಸಾಲು       1 ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಹೆಗಲಲಿ ನೇಗಿಲ ಎಳೆದು ಅಜ್ಜಿ ಬಿತ್ತಿದ ರಾಗಿಗೆ ಸಗ್ಗಣಿ ಗೊಬ್ಬರ ಹಾಕಿ ಖಂಡುಗಗಟ್ಟಲೇ ರಾಗಿ ಬೆಳೆದ ಅಜ್ಜನ ಹೊಲದ ಮೇಲಿವತ್ತು ಚತುಷ್ಕೋನ ರಸ್ತೆ ರಾರಾಜಿಸುತ್ತಿದೆ ಆರಾಮಾಗಿ ಅಲ್ಲಿ ಮಲಗಿರುವ ಅವನ ಎದೆಯ ಮೆಲೆ ಅನಿಲ ಟ್ಯಾಂಕರುಗಳು ಅಡ್ಡಾಡುತಿವೆ ನೋವಾಗುತ್ತಿರುವುದು ಮಾತ್ರ ನನಗೆ! ~ 2 ಅಭಿವೃದ್ದಿಯ ಜಾಹಿರಾತಿನಲ್ಲಿ: ಹಡಗಿನಂತಹ ಕಾರುಗಳು ಹಾಳೆಗಳಂತಹ ಮೊಬೈಲುಗಳು ಕಣ್ಣು ಕುಕ್ಕುವ ಕಂಪ್ಯೂಟರುಗಳು ...

 • 2 days ago No comment

  ನಾಲ್ಕು ಹನಿಗಳು

      ಕವಿಸಾಲು         ಧ್ಯೇಯದಿಂದ ನೆಲ ಅಗೆದೆ ಗಿಡ ನೆಡಲು. ಮತ್ತೆ ಕಾಣಿಸಿತು ಧ್ಯಾನಸ್ಥ ಎರೆಹುಳು. ~ ನದಿ ತಟದ ಬೆಂಚಿನ ಮೇಲೆ ನಾನು ಎರಡೂ ತಟಗಳಿಗೆ ಅಂಟಿದ್ದ ದಪ್ಪನೆ ಕಾಂಕ್ರೀಟ್ ಗೋಡೆ. ಹರಿವ ನೀರು, ನಾನು ಬಂಧಿಗಳೇ. ~ Mindfulness ಎಂದೆಲ್ಲಾ ಹೇಳುವ ಅವರ ಹೆಮ್ಮೆಗೆ ಕಾಣಿಸಲಿಲ್ಲವೇಕೆ ಅಖಂಡವಾಗಿ ನಿಂತು ಜಗಿಯುವ ಆ ಎಮ್ಮೆ? ~ ಆ ಒಂದು ಮಳೆ ಹನಿ ...

 • 2 days ago No comment

  ಕಂಗಾಲಾಗಿದ್ದಾಗ ನಾವೆಲ್ಲ, ಮೆಲ್ಲಮೆಲ್ಲನೆ ಬಂದಳಲ್ಲ!

    ಅಡಗಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಾಳೆ ಬುಡ ಆರಿಸಿಕೊಂಡ ಪುಟಾಣಿಗೆ ಬೇಸಿಗೆಯ ಆ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಊಟ ಮಾಡಿ ನಿದ್ದೆ ಮಾಡುವ ಸಮಯವಾಗಿತ್ತು.         ಬಾಲ್ಯ ಬಂಗಾರ   ಬಾಲ್ಯದ ಮಜವನ್ನು ಅನುಭವಿಸದ ಮಕ್ಕಳು ಬದುಕನ್ನು ಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸವಿಯುವುದು ಕಷ್ಟವೇ? ಆ ಮಜವೇ ಭಿನ್ನ, ಅದರಲ್ಲೂ ಹಳ್ಳಿಯ ಬದುಕಿನ ಬಾಲರ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಬಾಲ್ಯ ಅನನ್ಯವಾದ ಜೀವನಾನುಭವ ನೀಡುವ ಕಾಲ. ಪೇಟೆಯಲ್ಲಿ ರೇಷ್ಮೆ ಹುಳುವಿನಂತೆ ಪೊರೆಯ ಒಳಗೆ ಬದುಕುವ ಮಕ್ಕಳ ...


Editor's Wall

 • 21 November 2017
  1 day ago No comment

  ನನ್ನೊಳಗಿನ ಮಗುವಿಗೊಂದು ಪತ್ರ

        ನಿನ್ನೆ ನನ್ನ ಹಳೆಯ ಕಡತಗಳನ್ನೆಲ್ಲಾ ತೆರೆದು ಏನನ್ನೋ ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದಾಗ ನೀನು ಬಿಡಿಸಿದ ಕೆಲವು ಚಿತ್ರಗಳು ಸಿಕ್ಕವು. ನಿಜಕ್ಕೂ ಅದ್ಭುತವಾಗಿದ್ದವು ಅವುಗಳು.       ಮಕ್ಕಳ ದಿನಾಚರಣೆಯ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮದೇ ಹನ್ನೆರಡರ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವಕ್ಕೊಂದು ಪತ್ರ ಬರೆದರೆ ಹೇಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಯೋಚನೆಯೊಂದು ತಲೆಯೆತ್ತಿತು. ಸದ್ಯ ಪತ್ರಗಳಂತೂ ಮಾಯವಾಗಿವೆ. ನಿತ್ಯಜೀವನದ ಜಂಜಾಟದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮೊಳಗಿನ ಮಗುವೂ ನಿಧಾನಕ್ಕೆ ಮರೆಯಾಗುತ್ತಿರುವಂತೆ ಕಾಣುತ್ತಿದೆ. ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲೇ ಇವೆರಡನ್ನೂ ಒಂದೇ ವೇದಿಕೆಗೆ ತಂದಿಡುವ ...

 • 19 November 2017
  3 days ago No comment

  ಸಂಸಾರದ ಬಂಧಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಬರಿದೆ ಮಾತಿಂದ…

          | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು     ನನ್ನ ಅಪ್ಪನ ಸಾವು (My Father’s Death) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಅಪ್ಪ ಸತ್ತಾಗ ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕರು ಮಾತ್ರ ಕಣ್ಣೀರು ಸುರಿಸಿದರು, ಅವನ ಹೆಣದೊಡನೆ ಫೋಟೋ ತೆಗೆಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಂದ ಅವರಿಗೆ ಅಪ್ಪನೆಂದರೆ ವಾಸ್ಕೋಡಗಾಮ ಕಪ್ಪಾದ್ ಬೀಚಿನ ಮರಳಿನ ಮೇಲೆ ಮೊದಲು ಕಾಲಿರಿಸಿದ ನಂತರ ಕ್ಯಾಲಿಕಟ್’ನಲ್ಲಿ ಸತ್ತವರಲ್ಲಿ ಅತಿ ಮುಖ್ಯವಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದರು ಅಷ್ಟೇ. ರಸ್ತೆಯ ಇಕ್ಕೆಲದಲ್ಲೂ ...

 • 17 November 2017
  5 days ago 2 Comment

  ನನ್ನನ್ನು ಕವಿಯೆಂದರು..!

      ಯಾರೂ ಫ್ರೆಂಡ್ಸೇ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಆದರೂ ಬರೆಯುತ್ತ ಹೋದೆ. ನನ್ನ ಪೋಸ್ಟುಗಳು ಪಬ್ಲಿಕ್ಕಿಗೆ ಇದ್ದವು. ನನಗದು ಕೂಡ ಅರಿವಿಲ್ಲ. ಲೈಕುಗಳು ಬೀಳುತ್ತ ಹೋದವು. ಓದುಗರು ಅವನ್ನು ಕವಿತೆ ಎಂದು ಕರೆದರು. ಅದ್ಭುತವೆಂದು ಉದ್ಗರಿಸಿದರು. ಫ್ರೆಂಡ್ ರಿಕ್ವೆಸ್ಟ್ ಕಳಿಸುತ್ತ ಹೋದರು.       ಈ ಜಗತ್ತು ಅದೇಕೆ ಹಾಗೆ ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು, ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆಯನ್ನು, ಸತ್ಯವನ್ನು, ಸ್ನೇಹವನ್ನು, ಕರ್ತವ್ಯನಿಷ್ಠೆಯನ್ನು ದೌರ್ಬಲ್ಯ ಎಂದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ? ಯಾಕೆ ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಅಪಮಾನಪಡಿಸುತ್ತದೆ? ಯಾಕೆ ಕಳಂಕದ ...

 • 14 November 2017
  1 week ago No comment

  ಅವ್ರ್ ಬಿಟ್ ಇವ್ರ್ ಬಿಟ್ ಅವ್ರ್ ಬಿಟ್ ಇವ್ರ್ ಯಾರು?

      ಈಗ ಮಕ್ಕಳನ್ನೆಲ್ಲ ಪರ ಊರುಗಳ ಬೋರ್ಡಿಂಗ್ ಶಾಲೆಗಳಲ್ಲಿ ನೂಕಿ ಯಾವ ಮನೆಗಳಲ್ಲೂ ಮಕ್ಕಳಿಲ್ಲದೆ ಬಣಗುಟ್ಟುತ್ತಿವೆ. ಹೋಮ್ ವರ್ಕ್, ರ್ಯಾಂಕ್ ಓಟ, ಅಂಕದ ಬೇಟೆಯಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿ ಯಾವ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲೂ ಮಕ್ಕಳು ಆಡುವುದಿಲ್ಲ. ಮಕ್ಕಳ ದಿನಕ್ಕೆ ಒಂದು ವಿಶೇಷ ಬರಹ, ಕಾದಂಬಿನಿ ಅವರಿಂದ       ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಸೇರಿ ಯಾರಾದರೂ ಚೂರು ದೊಡ್ಡವರನ್ನು ಅಜ್ಜಿಯಾಗಲು ಕೇಳಿಕೊಂಡಾದ ಮೇಲೆ ಎಲ್ಲರೂ ವೃತ್ತಾಕಾರವಾಗಿ ನಿಂತು ಕ್ಲಾಪ್ಸ್ ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ಕಳ್ಳರನ್ನು ...

 • 09 November 2017
  2 weeks ago No comment

  ಕೆಂಡದಂಥ ಕಾವ್ಯ

  ಪಾಶ್ ಎಂದೇ ಗೊತ್ತಾಗಿರುವ ಪಂಜಾಬಿ ಮತ್ತು ಹಿಂದಿ ಕವಿ ಅವತಾರ್ ಸಿಂಗ್ ಸಂಧು, ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಕವಿ. ತನ್ನ 20ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಆತ ಮೊದಲ ಸಂಕಲನ ‘ಲೋಹ್ ಕಥಾ’ ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಹಾಗೆಯೇ (1970) ರಾತ್ರಿ ಬೆಳಗಾಗುವುದರೊಳಗೆ ಸ್ಟಾರ್ ಆಗಿಬಿಟ್ಟಿದ್ದ. ಅದೇ ದಶಕದಲ್ಲೇ ಪ್ರಕಟಗೊಂಡ ಮತ್ತೂ ಎರಡು ಸಂಕಲನಗಳು ಪಂಜಾಬಿ ಕಾವ್ಯಲೋಕದಲ್ಲಿ ಆತನ ಹೆಸರನ್ನು ಶಾಶ್ವತಗೊಳಿಸಿಬಿಟ್ಟವು. ಅವನ ಕಾವ್ಯದ ಕತ್ತಿ ಖಲಿಸ್ತಾನಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಝಳಪಿಸುತ್ತಿತ್ತು. ಕಡೆಗೆ ಅದೇ ಅವನ ಹತ್ಯೆಗೂ ಕಾರಣವಾಯ್ತು. ...