Share

‘ಪಿಂಕ್’ ಎಂಬ ‘ಕೆಂಪು’
ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್ ಕಾಲಂ

https://i1.wp.com/connectkannada.com/wp-content/uploads/2016/05/ash.jpg?w=658

ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಇಂತಹ ಉಳಿಪೆಟ್ಟುಗಳು ಬೇಕಾಗುತ್ತವೆ. ಬೇಕೇಬೇಕು ಎನ್ನುವಷ್ಟು!

ಅದು ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಾಗಲೀ, ಸಮಾಜವಾಗಲೀ ಅಥವಾ ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿಯೇ ಇರಲಿ ಇಂಥಾ ಸಾತ್ವಿಕ ಪೆಟ್ಟುಗಳು ಬೀಳದಿದ್ದರೆ ಜೀವನವೆಂಬುದು ನಿಂತ ನೀರಾಗುತ್ತದೆ. ಸಿನೆಮಾ ಎಂಬ ಮಾಧ್ಯಮದ ಮೂಲಕವಾಗಿ ಸಮಾಜಕ್ಕೆ, ಪುರುಷಪ್ರಧಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಇಂಥದ್ದೊಂದು ಸಾತ್ವಿಕ ಪೆಟ್ಟನ್ನು, ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಆತ್ಮಾವಲೋಕನ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಇತ್ತೀಚೆಗಷ್ಟೇ ತೆರೆಗೆ ಬಂದ ‘ಪಿಂಕ್’ ಸಿನಿಮಾ ಒದಗಿಸಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಹೇಳಲೇಬೇಕು.

ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿರುವ ಮೂವರು ತರುಣಿಯರು (ಮೀನಲ್, ಫಲಕ್ ಮತ್ತು ಆಂಡ್ರಿಯಾ) ಮತ್ತು ಇವರದ್ದೇ ಫ್ಲ್ಯಾಟ್ ಪಕ್ಕ ನೆಲೆಸಿರುವ ಒಬ್ಬ ಹಿರಿಯ ವಕೀಲನ (ದೀಪಕ್ ಸೆಹಗಲ್) ಪಾತ್ರಗಳನ್ನು ಮುಖ್ಯ ಭೂಮಿಕೆಯಲ್ಲಿರಿಸಿ ಚಿತ್ರವು ಸಾಗುವ ಪರಿಯು ಅದ್ಭುತ. ಬೇಡವೆಂದರೂ ತನ್ನ ಮೇಲೆ ಏರಿಬಂದ ಪುಂಡ ಶ್ರೀಮಂತ ಯುವಕನೊಬ್ಬನ ತಲೆಗೆ ಗಾಜಿನ ಬಾಟಲಿನಿಂದ ಹೊಡೆದು ಸಮಸ್ಯೆಗೆ ಸಿಲುಕಿಕೊಂಡ ಹೆಣ್ಣು ಮೀನಲ್. ಹೀಗೆ ಲೈಂಗಿಕವಾಗಿ ಕಿರುಕುಳಕ್ಕೀಡಾಗಿ ತಾನೇ ಮೊದಲು ದೂರೊಂದನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದ್ದರೂ ರಾಜಕೀಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಿರುವ ಆರೋಪಿಯ ಮತ್ತು ಅವನ ಗೆಳೆಯರ ವ್ಯವಸ್ಥಿತ ಒತ್ತಡ, ಕುತಂತ್ರಗಳಿಂದಾಗಿ ವಿಚಾರಣೆಯುದ್ದಕ್ಕೂ ಸ್ವತಃ ತಪ್ಪಿತಸ್ಥಳಂತೆ ಬಿಂಬಿತಳಾಗುತ್ತಾ ಕಣ್ಣೀರಾಗುವ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಮೀನಲ್‍ಳದ್ದು.

ಪ್ರಕರಣದ ಮುಖ್ಯ ಆರೋಪಿಯಾಗಿ ಕಟಕಟೆಯಲ್ಲಿ ನಿಲ್ಲುವ ರಾಜ್‍ವೀರ್ ಪಾತ್ರದ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಕುಟುಂಬ, ವಿದ್ಯಾಭ್ಯಾಸದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯ ಹಮ್ಮು, ‘ಐ ಡೋಂಟ್ ಕೇರ್’ ಎನ್ನುವ ಉಡಾಫೆತನ, ತಮ್ಮ ಮನೆಯ ಸಂಸ್ಕಾರವಂತ ಹೆಣ್ಣು-ಹೊರಗಿನ ಮೋಜಿನ ಹೆಣ್ಣುಗಳೆಂಬ ಹುಂಬ ದೃಷ್ಟಿಕೋನಗಳು, ನಾನಿರೋದೇ ಹೀಗೆ ಎಂಬ ನಿಲುವಿನ ಧಾರ್ಷ್ಟ್ಯ ಇತ್ಯಾದಿಗಳು ಮುಖವಾಡ ಹೊತ್ತ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಮಾತಾಗಿ ಬರದ, ಆದರೆ ಮನದಲ್ಲಿ ಬೇರೂರಿರುವ ಪುರುಷಕೇಂದ್ರಿತ ಮನೋಭಾವದ ಅಂಶಗಳು ಎಂದರೂ ತಪ್ಪಾಗಲಿಕ್ಕಿಲ್ಲ. ಆರೋಪಿಯಾದ ರಾಜವೀರ್, ಮೀನಲ್‍ಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳುತ್ತಾ ಅವಳು ನಗುನಗುತ್ತಾ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿದ್ದಳು, ಆಗೊಮ್ಮೆ ಈಗೊಮ್ಮೆ ಕ್ಯಾಶುವಲ್ ಆಗಿ ನನ್ನನ್ನು ಮುಟ್ಟುತ್ತಿದ್ದಳು. ಈ ‘ಸುಳಿವು'(?)ಗಳಿಂದಾಗಿ ಇವಳನ್ನು ಪಳಗಿಸಬಹುದು ಅಂದುಕೊಂಡೆ ಅನ್ನುತ್ತಾನೆ. ಈ ‘ಸುಳಿವು’ ಎಂಬ ಪದವೇ ಅದೆಷ್ಟು ಹರಿತ! ನನ್ನೊಂದಿಗೆ ತುಂಬಾನೇ ಬೆರೆತುಕೊಂಡಿದ್ದಳು, ನಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಒಂದೆರಡು ಡ್ರಿಂಕ್ ಅನ್ನೂ ಕುಡಿದಳು ಎನ್ನುತ್ತಾನೆ. ಎಷ್ಟಾದರೂ ತಡರಾತ್ರಿಯ ಕಾನ್ಸರ್ಟಿಗೆ ಬಂದವಳು, ಮಾಡರ್ನ್ ಹುಡುಗಿ, ಮೈಕಾಣುವ ಬಟ್ಟೆ, ಕೊಂಚ ಅಮಲಿನಲ್ಲೂ ಇದ್ದಾಳೆ… ಹೀಗಾಗಿ ಇವಳೊಂದಿಗೆ ಏನೂ ಮಾಡಬಹುದು ಎನ್ನುವ ಅರ್ಥದಲ್ಲೇ ವಾದಿಸುವ ರಾಜವೀರ್ ಮುಂದೆ ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಕೀಳು ಕಟ್ಟುಕತೆಗಳನ್ನು ಕಟ್ಟುತ್ತಾನೆ. ತುಂಬಿದ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಪಟ್ಟುಹಿಡಿದು ಅವಳಿಗೂ, ಅವಳ ಇಬ್ಬರು ಸ್ನೇಹಿತೆಯರಿಗೂ ವೇಶ್ಯೆಯ ಪಟ್ಟ ಕಟ್ಟುತ್ತಾನೆ. ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದು ನಾನೇ ಹೊರತು ಅವಳಲ್ಲ ಎಂದೇ ಸತ್ಯದ ತಲೆಯ ಮೇಲೆ ಹೊಡೆದಂತೆ ಸಾರುತ್ತಾನೆ.

ಹೀಗೆ ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾ ಹೋಗುವ ರಾಜವೀರ್ ಒಂದು ಕಡೆಯಾದರೆ ಆತನ ಹೇಳಿಕೆಗಳನ್ನೇ ಒಂದೊಂದಾಗಿ ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸಿ ಆಧುನಿಕ ಹೆಣ್ಣಿನ ಬಗ್ಗೆ ಸಮಾಜವು ತಳೆದಿರುವ ಭಾವನೆಗಳನ್ನು, ಪೂರ್ವಾಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಬಯಲು ಮಾಡುತ್ತಾ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ ವಕೀಲ ದೀಪಕ್ ಸೆಹಗಲ್ ಪಾತ್ರಧಾರಿ ಬಿಗ್-ಬಿ. ಬೈಪೋಲಾರ್ ಡಿಸಾರ್ಡರಿನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ, ಆಗಾಗ ಮಾತು ಮರೆಯುವ, ಅತ್ತಿತ್ತ ಓಡಾಡುವ ಜಿರಳೆಯಿಂದ ಭಗ್ನಗೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ಏಕಾಗ್ರತೆಯೊಂದಿಗೆ ಸೆಣಸಾಡುತ್ತಿರುವ ಈ ಪಾತ್ರದ ಡೈಲಾಗುಗಳು ಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡಿಮುಗಿಸಿದ ನಂತರವೂ ಕಾಡುವಂಥವುಗಳು. “ನಮ್ಮ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಗಡಿಯಾರದ ಮುಳ್ಳುಗಳು ಹೆಣ್ಣಿನ ಕ್ಯಾರೆಕ್ಟರ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತವೆ”, “ಕತ್ತಲ ಬೀದಿಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಣ್ಣೊಬ್ಬಳನ್ನು ನೋಡಿದೊಡನೆಯೇ ಕಾರಿನ ಕಿಟಕಿಯ ಗಾಜುಗಳು ಕೆಳಜಾರುತ್ತವೆ. ಆದರೆ ಹಗಲಿನಲ್ಲಿ ಹೀಗಾಗುವುದಿಲ್ಲ”, “ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಮದ್ಯವು ಗಂಡಿಗೆ ಆರೋಗ್ಯದ ಒಂದು ತೊಡಕಷ್ಟೇ. ಆದರೆ ಹೆಣ್ಣಿಗೆ ಕ್ಯಾರೆಕ್ಟರ್ ಸರ್ಟಿಫಿಕೇಟ್ ಆಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಕಡ್ಡಿಮುರಿದಂತೆ ಹೇಳುತ್ತಾ ಸಮಾಜದ ಆಷಾಢಭೂತಿತನವನ್ನು ಬೆತ್ತಲಾಗಿಸುತ್ತಾ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ ಸೆಹಗಲ್.

ಸಿನೆಮಾದ ಚೌಕಟ್ಟಿನಾಚೆಗೂ ಕಾಡುವ ಪಾತ್ರ ಅಮಿತಾಭರದ್ದು. ಮುಂಜಾನೆಯ ಜಾಗಿಂಗಿನಲ್ಲಿ ಮೀನಲ್ ತನ್ನ ಮುಖವನ್ನು ಮರೆಮಾಚಲು ಹುಡ್ ಅನ್ನು ಧರಿಸಿದಾಗ ಮಾತಿಲ್ಲದೆ ಅದನ್ನು ತೆಗೆದು ವೀಕ್ಷಕನ ಮನಗೆಲ್ಲುತ್ತಾರೆ ಸೆಹಗಲ್. ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಕಟಕಟೆಯಲ್ಲಿ ದರ್ಪದಿಂದ ನಿಂತಿರುವ ರಾಜವೀರ್ ನನ್ನು “ಮೊದಲು ಜೇಬಿನಿಂದ ಕೈ ಹೊರಗೆತೆಯಿರಿ ಪ್ಲೀಸ್” ಎಂದು ಹೇಳುವುದೂ ಇದೇ ಸೆಹಗಲ್. ‘ನೋ’ ಎಂದರೆ ಶಬ್ದ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ತನ್ನಲ್ಲೇ ಒಂದು ವಾಕ್ಯವದು, ಬೇರೆಯದೇ ಆದ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವೇನೂ ಇದಕ್ಕೆ ಬೇಡ ಎಂಬುದು ಅವರ ಸ್ಪಷ್ಟ ನಿಲುವು. “ನೋ ಅಂದರೆ ನೋ. ನೋ ಎನ್ನುವ ಹೆಣ್ಣು ನಿಮ್ಮ ಪರಿಚಿತರೇ ಆಗಲಿ, ಗೆಳತಿಯಾಗಿರಲಿ, ಪ್ರೇಯಸಿಯಾಗಿರಲಿ, ಸೆಕ್ಸ್ ವರ್ಕರ್ ಆಗಿರಲಿ ಅಥವಾ ಪತ್ನಿಯೇ ಆಗಿರಲಿ, ನೋ ಅಂದಾಕ್ಷಣ ನಿಲ್ಲಿಸತಕ್ಕದ್ದು”, ಎಂದು ಹೇಳಿ ತನ್ನ ವಾದಸರಣಿಗೆ ಅಂತ್ಯ ಹಾಡುವ ಸೆಹಗಲ್ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದರೆ ಆ ಕ್ಷಣವೇ ಎದ್ದುಹೋಗಿ ಅವರನ್ನು ಅಭಿಮಾನದಿಂದ ತಬ್ಬಿಕೊಳ್ಳಬೇಕೆನಿಸುವುದು ಸತ್ಯ. ಅಂತೆಯೇ ಮುಖ್ಯ ಮತ್ತು ಪೋಷಕಪಾತ್ರಗಳೆನ್ನದೆ ಎಲ್ಲಾ ಪಾತ್ರಗಳೂ ಕೂಡ ತಮ್ಮದೇ ಆದ ವಿಶಿಷ್ಟ ಛಾಪನ್ನು ತೆರೆಯಲ್ಲಿ ಮೂಡಿಸಿರುವುದು ಚಿತ್ರದ ಮತ್ತೊಂದು ವಿಶೇಷ.

ಅಂದಹಾಗೆ ಪಿಂಕ್ ಯಾವುದನ್ನೂ ಹೊಸದಾಗಿ ಹೇಳಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಹೇಳಬೇಕಾಗಿರುವುದನ್ನು ಸುತ್ತುಬಳಸಿ ಹೇಳದೆ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ, ಕಣ್ಣಿಗೆ ಕಣ್ಣುಕೊಟ್ಟು ಹೇಳಿದೆ. ಸ್ವತಂತ್ರ, ಸ್ವಾವಲಂಬಿ, ಮಹಾತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷಿ ಮತ್ತು ದಿಟ್ಟ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬಗ್ಗೆ ಪುರುಷಪ್ರಧಾನ ಸಮಾಜಕ್ಕಿರುವ ಭಯವನ್ನು ಬೆತ್ತಲು ಮಾಡಿದೆ. ಮತ್ತು ಈ ಭಯವನ್ನು ಮರೆಮಾಚಲು ಧರ್ಮ, ಶೀಲ, ಸಂಪ್ರದಾಯ, ಕ್ಯಾರೆಕ್ಟರುಗಳ ಹೆಸರು ಹೇಳಿ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಹೀಗಳೆಯುವ, ಅವರ ಆತ್ಮಸ್ಥೈರ್ಯವನ್ನು ಕುಗ್ಗಿಸುವ ಪುರುಷಪ್ರಧಾನ ಸಮಾಜದ ವಿಫಲ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನೂ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ತೆರೆಯ ಮೇಲೆ ತಂದಿದೆ. ಜೊತೆಗೇ ಪೋಲೀಸ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿರುವ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ, ಕಾಸ್ಮೋಪಾಲಿಟನ್ ಮಹಾನಗರಗಳಲ್ಲಿರುವ ಪೊಳ್ಳು ವೈಭವೋಪೇತ/ಆಧುನಿಕ ಜೀವನ, ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಮಿತಿಮೀರಿ ಬೆಳೆದಿರುವ ಸ್ವೇಚ್ಛೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದಕ್ಕೂ ಕನ್ನಡಿ ಹಿಡಿದು ವೀಕ್ಷಕನನ್ನು ಗಂಭೀರವಾಗಿ ಚಿಂತನೆಗೆ ಹಚ್ಚುತ್ತದೆ ‘ಪಿಂಕ್’.

ಯಕಃಶ್ಚಿತ್ ಬಣ್ಣವಾಗಿದ್ದರೂ ಹಲವು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಸ್ತ್ರೀಲಿಂಗದೊಂದಿಗೇ ಗುರುತಿಸಿಕೊಂಡು ಬಂದ ಬಣ್ಣವೆಂದರೆ ‘ಪಿಂಕ್’. ಚಿತ್ರದ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯೇ ಏನನ್ನೋ ಹೇಳಬಯಸುತ್ತಿದೆಯೇ?

ಅಷ್ಟಕ್ಕೂ ಅಮಿತಾಭರ ಆ ಸ್ಪಷ್ಟ ‘ನೋ’ ನನ್ನನ್ನು ಈಗಲೂ ಕಾಡುತ್ತಿದೆ.

———

ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್

Prasadಮೂಲತಃ ದಕ್ಷಿಣ ಕನ್ನಡದ ಕಿನ್ನಿಗೋಳಿಯವರಾದ ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ಸುರತ್ಕಲ್ (ಎನ್.ಐ.ಟಿ.ಕೆ) ನಿಂದ 2011ರಲ್ಲಿ ಸಿವಿಲ್ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಪದವಿಯನ್ನು ಪಡೆದವರು. ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಜಲ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಇಲಾಖೆ, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಅಧೀನದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಸಂಸ್ಥೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಗುರುಗ್ರಾಮ್ ಆದ ಹರಿಯಾಣದ ಗುರ್ಗಾಂವ್ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರರಾಜಧಾನಿಯಾದ ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ನಂತರ, ಸದ್ಯಕ್ಕೆ ದೂರದ ಆಫ್ರಿಕಾದ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ `ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆಫ್ ಅಂಗೋಲಾ’ ದೇಶದ ವೀಜ್ ಎಂಬ ಪುಟ್ಟ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ, ವಿಶ್ವಬ್ಯಾಂಕ್ ಪ್ರಾಯೋಜಿತ ಸ್ಥಳೀಯ ಸರ್ಕಾರದ ಯೋಜನೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ನಿಯುಕ್ತಿಗೊಂಡು ನೆಲೆಸಿದ್ದಾರೆ.

ಚಿತ್ರಕಲೆ ಮತ್ತು ಓದಿನ ಪಯಣದಲ್ಲೇ ಖುಷಿಯಾಗಿದ್ದ ಇವರಿಗೆ, “ತಾನೂ ಬರೆಯಬಲ್ಲೆ” ಎಂಬ ಸಂಗತಿಯ ಅರಿವಾದ ನಂತರದ ದಿನಗಳಿಂದ, ಅಂದರೆ ಕಳೆದ ನಾಲ್ಕೈದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಬರೆಯುತ್ತಾ ಬಂದಿದ್ದಾರೆ. ಇವರ ಕಥೆಗಳು, ಲೇಖನಗಳು, ಪ್ರಬಂಧಗಳು, ಲಲಿತ ಪ್ರಬಂಧಗಳು, ಮಿನಿ ಸರಣಿ ಬರಹಗಳು, ವ್ಯಕ್ತಿಚಿತ್ರಗಳು, ಅನುವಾದಗಳು ಕನ್ನಡದ ವಿವಿಧ ಅಂತರ್ಜಾಲ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗಿವೆ. ತಕ್ಕಮಟ್ಟಿಗೆ ಓದುವ ಮತ್ತು ಆಗಾಗ ಬರೆಯುವ ಹೊರತಾಗಿ, ಪ್ರವಾಸದ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ದೇಶ ಸುತ್ತುವ ಮತ್ತು ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಬರೆಯುವ ಹವ್ಯಾಸ.

Share

One Comment For "‘ಪಿಂಕ್’ ಎಂಬ ‘ಕೆಂಪು’
ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್ ಕಾಲಂ
"

 1. ವಿಮಲಾನಾವಡ
  19th October 2016

  ಚೆನ್ನಾಗಿದೆ.

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 9 hours ago No comment

  ಇಲ್ಲಿ ಶಬ್ದಗಳಿಗೂ ಚಳಿಗಾಲ

            | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು       ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗ (For Cleo Pascal) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಈಗ ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಶರದೃತುವಿನ ಕಾಲ ಮೇಪಲ್ ಮರದ ಒಣಗಿದ ರಕ್ತದಂಥ ಕಡುಗೆಂಪು ಎಲೆಗಳು ಈ ವಾರದಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಕೂಡ ಉಳಿಯಲಾರವು ನಾನು ಇಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ, ಅಲ್ಲಿಗಿಂತ ಇಲ್ಲಿ ಎದ್ದು ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ ಬಿಳಿಯ ದೇವರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಕಾಲಿಟ್ಟ ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗದವರು ...

 • 1 day ago No comment

  ಇರಬಲ್ಲೆವಾ ಭಾವುಕರಾಗದೆ?

                Millions of people have decided not to be sensitive. They have grown thick skins around themselves just to avoid being hurt by anybody. But it is at great cost. Nobody can hurt them, but nobody can make them happy either. ನಿಜ, ಒಂದೇ ...

 • 3 days ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 4 days ago No comment

  ಎರಡು ಕವಿತೆಗಳು

      ಕವಿಸಾಲು         ಸುನಾಮಿಯ ಊರಲ್ಲಿ ಗುಟ್ಟುಗಳ ರಟ್ಟು ಮಾಡದ ಒಡಲು ಸುನಾಮಿ ತವರಾದ ಕಡಲು ಒಳಗಿನ ಕತ್ತಲೆಯ ಕಳೆಯಲು ಹುಡುಕಿ ಹೊರಟವು ತಾವು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಕನಸುಗಳಷ್ಟೂ ಹಾವುಗಳು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಹೊರಳಿ ಪೊರೆ ಕಳಚಿ ನಚ್ಚಗಾದವು ಅದೇ ಕ್ಷಣದೊಳಗೆ ಅರಳಿಬಿರಿಯಬೇಕಿದ್ದ ಹೂವುಗಳು ಬಿಸಿಲ ಧಗೆಗೆ ಬೆಂದು ಬಾಡಿ ಉದುರಿಬಿದ್ದವು ನೆಲಕೆ ಶಬ್ದಗಳ ಮುಕ್ಕಳಿಸಿ ಉಗಿದ ರಭಸಕೆ ಊರ ತುಂಬಾ ನೆರೆ ಪರಿಹಾರದ ಗಂಜಿಕೇಂದ್ರಗಳಲಿ ...

 • 1 week ago No comment

  ಈ ಸಂಜೆ ಪ್ರಿತಿಯೊಡನೆ…

      ಸಣ್ಣಕಥೆ ಮೂಲ ಇಂಗ್ಲೀಷ್: ಸುಲಮಿತ್ ಈಶ್-ಕಿಶೋರ್ ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ: ಉದಯ್ ಇಟಗಿ       ಸಂಜೆಯ ಆರು ಘಂಟೆಗೆ ಆರು ನಿಮಿಷ ಮಾತ್ರ ಬಾಕಿಯಿದೆ – ಹಾಗಂತ ನಗರದ ಗ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನು ಮಾಹಿತಿ ಕೇಂದ್ರದ ಮೇಲಿದ್ದ ದೊಡ್ಡ ದುಂಡನೆಯ ಗಡಿಯಾರ ಹೇಳಿತು. ಎತ್ತರದ ಹದಿಹರೆಯದ ಸೇನಾಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬ ಆಗಷ್ಟೆ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನಿಂದ ಹೊರಗೆ ಬಂದು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಬಾಡಿ ಕಂದಾಗಿದ್ದ ತನ್ನ ಮುಖವನ್ನೊಮ್ಮೆತ್ತಿ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ...


Editor's Wall

 • 25 February 2018
  9 hours ago No comment

  ಇಲ್ಲಿ ಶಬ್ದಗಳಿಗೂ ಚಳಿಗಾಲ

            | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು       ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗ (For Cleo Pascal) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಈಗ ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಶರದೃತುವಿನ ಕಾಲ ಮೇಪಲ್ ಮರದ ಒಣಗಿದ ರಕ್ತದಂಥ ಕಡುಗೆಂಪು ಎಲೆಗಳು ಈ ವಾರದಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಕೂಡ ಉಳಿಯಲಾರವು ನಾನು ಇಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ, ಅಲ್ಲಿಗಿಂತ ಇಲ್ಲಿ ಎದ್ದು ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ ಬಿಳಿಯ ದೇವರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಕಾಲಿಟ್ಟ ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗದವರು ...

 • 22 February 2018
  3 days ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 15 February 2018
  1 week ago No comment

  ಭ್ರಷ್ಟತೆಯೆಂಬ ಕೊಳಚೆಯ ಹರಿವೊಡೆದು…

                      ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಠಕ್ಕ ಮನಸ್ಸುಗಳನ್ನು ನಾವು ಶುದ್ಧಗೊಳಿಸಬಲ್ಲೆವಾ? ಭ್ರಷ್ಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನ ಮಾಡಬಲ್ಲೆವಾ?   ನಾನು ತುಂಬ ಸಣ್ಣವಳಿದ್ದಾಗ ನಾವು ಆ ಮನೆ ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆವು. ಅದರ ಎದುರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲು ಇತ್ತು. ನಾನು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಅದರ ಸುತ್ತ ಮುತ್ತ ಆಡಿಕೊಂಡಿರುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಆ ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಅಕ್ಷರಗಳು ಕಂಡಲ್ಲೆಲ್ಲ ಕೂಡಿಸಿ ಓದತೊಡಗುತ್ತಿದ್ದೆ. ಆ ...

 • 12 February 2018
  2 weeks ago No comment

  ಇಳಿಸಂಜೆಯ ಪ್ರೀತಿ

  ಹೊರಡುವ ಹೊತ್ತು ಬಂದಿದೆ. ಕ್ಷಣಗಣನೆ ಮಾಡಲು ಇನ್ನು ಕೈಯಲ್ಲೀಗ ಕ್ಷಣಗಳು ಉಳಿದಿಲ್ಲ. ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಕ್ಷಣಗಳು ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದಿಡಲಾರದಷ್ಟು ಸುಂದರ. ನೆನಪುಗಳು ಬರೋಬ್ಬರಿ ಮೂರು ಜನ್ಮಗಳಿಗಾಗುವಷ್ಟು ಸಾಕು.   ಅವರಿಬ್ಬರೂ ಅಂದು ಜೊತೆಯಾಗಿದ್ದರು. ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯಲ್ಲೂ ಕ್ಷಣಗಣನೆಯ ಕಾಲವದು. ಈ ಹಿಂದೆ ಇದ್ದಿದ್ದು ಆ ಭೇಟಿಗಾಗಿ ನಿರೀಕ್ಷೆಯ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಈಗಿರುವುದು ಇನ್ನೇನು ಈ ಕ್ಷಣವು ಮುಗಿದು ಹೋಗಲಿದೆಯಲ್ಲಾ ಎಂಬ ಆತಂಕದ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಭೇಟಿಯ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ...

 • 11 February 2018
  2 weeks ago One Comment

  ತ್ಯಾಗಮಯಿ ತಾಯಿ ಕನಲಿದಳೇ ಎಂದು ಕೇಳುವವರಿಲ್ಲ…

    ವ್ಯಾವಹಾರಿಕ ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ಮಾತ್ರವೇ ಹೆಣ್ಣನ್ನು ನೋಡುವ ಜಾಯಮಾನ ಕೊನೆಗಾಣುವವರೆಗೂ ಪುರುಷ ಪ್ರಧಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ತನ್ನ ಕೇಡುಗಾಲವನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ.     ಒಂದು ವರದಿಯನ್ನೋದುತ್ತಿದ್ದೆ. ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ್ದು. ತನ್ನ ಇವತ್ತಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿರಬೇಕಿದ್ದ 6 ಕೋಟಿ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಆ ದೇಶ. ಅಲ್ಲೀಗ ಮದುವೆಗೆ ಬೆಳೆದುನಿಂತ ಯುವಕರಿಗೆ ಹುಡುಗಿಯರೇ ಇಲ್ಲ. ಇಂಥದೊಂದು ವಿಪರೀತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾದದ್ದು ಒಂದು ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಒಂದೇ ಮಗು ಎಂಬ ನೀತಿ. ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಸ್ಫೋಟಕ್ಕೆ ಕಡಿವಾಣ ...