Share

‘ಮೌಲ್ಯ’ಗಳು ಬದಲಾಗಿವೆ
ಸುಧಾ ಶರ್ಮ ಚವತ್ತಿ ಕಾಲಂ

https://i2.wp.com/connectkannada.com/wp-content/uploads/2016/08/sudha.jpg?w=658&ssl=1ದಿನ ಬೆಳಗಾಗುವುದರೊಳಗಾಗಿ ನಮ್ಮೆದುರು ಇರುವ ರೂಪಾಯಿಯ ಬೆಲೆ ಕೇವಲ ಆಕಾರದ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಅಲ್ಲ ಅದರ ನಿಜವಾದ ಬೆಲೆಯಿಂದಲೂ ಬದಲಾಗಿಹೋಯಿತು. ಮನೆಯಲ್ಲಿರುವ ಪುಡಿಗಾಸಿಗೂ ಬೆಲೆ ಬಂತು. ಸಾಸಿವೆ ಡಬ್ಬದಲ್ಲಿರುವ, ಆಗೀಗ ಆದೀತೆಂದು ಮಡಚಿಟ್ಟ, ಬಚ್ಚಿಟ್ಟ ಹಣಗಳನ್ನು ಹೊರ ತೆಗೆದು ಸರಳ ಬದುಕು ನಿರಾಳವಾಯಿತು. ಕಳೆದ ಮೂರ್ನಾಲ್ಕು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವೇ ನೂರು ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಇಟ್ಟುಕೊಂಡು ಓಡಾಡಿಯಾಯಿತು. ಪ್ರತಿ ಸಾರಿ ಖರ್ಚು ಮಾಡುವಾಗ ಲೆಕ್ಕ ಹಾಕುವುದು ಸಹಜವಾಯಿತು. ಯಾವಾಗಲೂ ಹೀಗಿರುವುದು ಎಷ್ಟು ಚೆನ್ನ ಅನ್ನಿಸಿತು.

ಯಾವ ತರಕಾರಿಯವಳು ತೂಕದಲ್ಲಿ ಮೋಸ ಮಾಡುತ್ತಾಳೆಂದು ಗೊಣಗುತ್ತಿದ್ದರೋ ಆವಳು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದಾಳೆ “ನನಗೆ ಇವತ್ತೇ ದುಡ್ಡು ಕೊಡಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ. ನಿಮಗೆ ಆದಾಗ ಕೊಡಿ.” ಹಾಲು, ದಿನಸಿ ಅಂಗಡಿಯವರು, ಆಟೋ ಚಾಲಕರು, ಬಸ್ ಕಂಡಕ್ಟರ್ ಹೀಗೆ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ತಮ್ಮೊಳಗಿನ ಇನ್ನೊಂದು ಮುಖವನ್ನೇ ತೋರಿಸಿದರು. ಯಾರೂ ಯಾರ ಬಗೆಗೆ ಅನುಮಾನ ಪಡಲಿಲ್ಲ. ಬೇಸರವಿಲ್ಲ. ನನ್ನಿಂದಲೂ ಸಹಾಯ ಆಗಲಿ ಎನ್ನುವ ಭಾವನೆ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿತ್ತು. ಇಷ್ಟು ದಿನ ಇದ್ದದ್ದು ದುಡ್ಡಿನ ಮೆರೆತ. ಬೇಂದ್ರೆಯವರು ಬಹಳ ಹಿಂದೆಯೇ ಹೇಳಿದ “ಕುರುಡು ಕಾಂಚಾಣ ಕುಣಿಯುತಲಿತ್ತು, ಕಾಲಿಗೆ ಬಿದ್ದವರ ತುಳಿಯುತಲಿತ್ತು.” ಒಂದು ಸಾರಿ ಈ ಕುಣಿತ ನಿಂತರೆ ಲೋಕದ ಜನರನ್ನು ನೋಡುವ ಚಹರೆ ಬದಲಾಗಿ ಬಿಡತ್ತೆ. ಈ ಚಹರೆ ಬದಲಾಗಬೇಕಾಗಿದೆ. ನೋಟು ಬದಲಾದರೆ ಸಾಲದು ನೋಟವೂ ಬದಲಾಗಬೇಕು. ನಾವು ನೋಡುವ ಶ್ರಿಮಂತಿಕೆಯ ಅಟ್ಟಹಾಸಕ್ಕೆ ಏಣಿ ಹಾಕಿದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೇ ಈಗ ಏಣಿ ತೆಗೆದಿಡಬೇಕು. ಹಣವೊಂದೇ ಎಲ್ಲವೂ ಅಲ್ಲ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಅರಿಯುವುದಕ್ಕಾದರೂ….

ಒಬ್ಬ ರಾಜ ತನ್ನ ದೇಶವನ್ನು ಮಾರು ವೇಷದಲ್ಲಿ ಸುತ್ತುತ್ತಿದ್ದಾಗ ತೀವ್ರ ಬಾಯಾರಿಕೆ ಆಯಿತು. ಹಳ್ಳಿಯ ರೈತನ ಮನೆಗೆ ಬರುತ್ತಾನೆ, ಸಾಮಾನ್ಯನಂತೆ ನೀರು ಕೇಳುತ್ತಾನೆ. ರೈತನಿಗೋ ಆಗಂತುಕ ಬಂದ ಖುಷಿಗೆ ನೀರೇನು ಏಳನೀರು ಕೊಡುತ್ತಾನೆ, ಹಣ್ಣು ಕೊಟ್ಟು ಆದರಿಸುತ್ತಾನೆ. ರಾಜನಿಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯ ಅವನು ತೋರಿದ ಪ್ರೀತಿ, ಸತ್ಕಾರಗಳಿಂದ ಸಂತುಷ್ಠನಾಗಿ ತನ್ನ ಬಳಿ ಇರುವ ಮುತ್ತಿನ ಹಾರವನ್ನು ರೈತನಿಗೆ ಕೊಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾನೆ. ರೈತನಿಗೋ ಇದ್ಯಾವುದೂ ಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ. ” ನಿನ್ನ ಈ ಸರ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡು ನಾನೇನು ಮಾಡಲಿ? ಇದು ಹೂವಾ? ಹಣ್ಣಾ? ನಿನಗೆ ಕೊಟ್ಟ ಖುಷಿ ನನಗೆ. ಅಷ್ಟೇ ಸಾಕು.” ರೈತನ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ರಾಜನ ಬಳಿ ಉತ್ತರ ಇಲ್ಲ. ಗೋಣಿ ಚೀಲದಲ್ಲಿ ನೋಟಿನ ಕಂತೆ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡವರಿಗೆ ಹಣದ ಅರ್ಥವಾಗಲೀ ಬದುಕಿನ ಸಾರ್ಥಕತೆಯಾಗಲೀ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ.

ಹಣದ ವಿಚಾರದಲ್ಲಿ ಇದ್ದ ನಮ್ಮ ಮದ ಕರಗದ ಹೊರತು ಮನುಷ್ಯತ್ವ ನೆಲೆಸಿರುವ ಹೊಸ ಸಮಾಜದ ನಿರ್ಮಾಣ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ದುಡ್ಡಿನ ಮೂಲಕವೇ ಈಗ ಅಧಿಕಾರವನ್ನೂ, ಆಡಳಿತವನ್ನೂ, ಸಮಸ್ತವನ್ನೂ ಕೊಂಡುಕೊಳ್ಳಬಹುದೆಂಬುದು ಸಾಬೀತಾದಾಗ ಹಣವೇ ಸರ್ವಸ್ವ ವಾಯಿತು. ಕಳೆದ ಕೆಲ ದಶಕಗಳಿಂದ ರಾಜಕೀಯಕ್ಕೆ, ಚುನಾವಣೆಗೆ ಹಣವೇ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಮುಖ ಸಂಗತಿಯಾಯಿತು. ಹಣ ಇರದಿದ್ದರೆ ರಾಜಕೀಯ, ನಾಯಕತ್ವ, ಶಿಕ್ಷಣಗಳಂತಹ ಮೂಲ ಆಶಯದಿಂದ ವಂಚಿತರಾಗುವ ಹಾಗಾಯಿತು. ಚುನಾವಣೆಗಳು ಹಣದ ಅಟ್ಟಹಾಸಕ್ಕೆ ತೆರೆದ ಅಖಾಡ ವಾಯಿತು. ಹೀಗೆ ಹಣದ ಮದಕ್ಕೆ ನಲುಗಿ ಏನೂ ಮಾಡದ ಅಸಹಾಯಕತೆಯಲ್ಲಿರುವ ಕೋಟಿ ಕೋಟಿ ಭಾರತೀಯರಿಗೆ ಬದಲಾವಣೆಯ ಭರವಸೆ ಬೇಕಿತ್ತು.

ಯಾವುದೇ ಹೊಸ ನೀತಿ, ನಿಯಮ ತಂದಾಗಲೂ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನದ ಅಡಚಣೆ ಸಹಜ. ನಮ್ಮ ಮನಸ್ಥಿತಿಯೂ ಹೊಸದನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಲು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭಕ್ಕೆ ಸಿದ್ದವಿರುವುದಿಲ್ಲ. ದೋಷವನ್ನು, ಅನಾನುಕೂಲವನ್ನು, ಹೀಗೆ ಮಾಡಬೇಕಿತ್ತು, ಇದು ತಪ್ಪು, ಇದು ಅಸಾಧ್ಯ, ಇಂತಹ ಮಾತುಗಳನ್ನು ಆಡುವುದು ಅಭ್ಯಾಸವಾಗಿದೆ. ಹೀಗೆ ಹೇಳಿದರೂ ನಮ್ಮೆಲ್ಲರೊಳಗೂ ಪರಿವರ್ತನೆಗಾಗಿ ಕಾದಿರುವ ಮನಸ್ಸಿದೆ. ಯಾರೊಬ್ಬರೂ ಅಕ್ರಮ ಸಂಪತ್ತು ಶೇಖರಿಸುವವರ ವಿರುದ್ದ ಕ್ರಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಡಿ ಎಂದು ಹೇಳುವುದಿಲ್ಲ. ಹಣವನ್ನು ಚೀಲದಲ್ಲಿಟ್ಟು ಸುಟ್ಟವರು, ತಿಪ್ಪೆಗೆ ಎಸೆದವರೂ ಈ ಕ್ರಮದ ಬಗೆಗೆ ಚಕಾರವೆತ್ತಲಾರರು.

“ಹಣವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳಲು ನಾಚಿಕೆ ಆಗುವುದಿಲ್ಲ. ಹೆಮ್ಮೆ ಆಗುತ್ತಿದೆ. ಇದೀಗ ಜನ ಸಾಮಾನ್ಯರ ಮನದಾಳದ ಅನಿಸಿಕೆ ಆಯಿತು. ಹಾಗಾದರೆ ಇಷ್ಟು ದಿನ ಹಣ ಉಳ್ಳವರ ಮೆರೆತವನ್ನು ಸಹಿಸಿಕೊಂಡೆವಾ? ಯಾಕೋ ಹೀಗೆ ಬರೆಯುವಾಗ ಜನಾರ್ಧನ ರೆಡ್ಡಿಯವರ ಮಗಳ ಮದುವೆಯ ವೈಭವದ ತಯಾರಿಯ ದೃಶ್ಯಗಳು ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ, ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲ ತಾಣಗಳಲ್ಲಿ ರಾರಾಜಿಸುತ್ತಿರುವುದು ನೆನಪಾಯಿತು. ಇದನ್ನೂ ಒಂದು ಸುದ್ಧಿಯಾಗಿ ನೋಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಕೋಪದ ಬದಲು ಅಸಹಾಯಕತೆಯಿಂದ ಸುಮ್ಮನಿದ್ದೇವೆ. ಎಷ್ಟುದಿನ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಸಹಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು.

ಈ ಎಲ್ಲ ಬದಲಾವಣೆಯಾದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಒಂದು ದಿನ ಆಟೋದಲ್ಲಿ ಹೋಗುವಾಗ ನನಗೂ ಚಾಲಕರಿಗೂ ನಡೆದ ಮಾತುಕಥೆ.
ನಾನು : ” ಚಿಲ್ಲರೆ ಹೊಂದಿಸೋದು ಕಷ್ಟ ಆಗಿದೆ…”
ಚಾಲಕರು : ಪರ್ವಾಗಿಲ್ಲಬಿಡಿ ಮುಂದೆ ಒಳ್ಳೆದಕ್ಕೆ ಇವತ್ತು ಕಷ್ಟ ಪಡೋಣ.”
ನಾನು : ಮುಂದೆ ಒಳ್ಳೆದಾಗತ್ತೆ ಅಂತಾ ಅಷ್ಟು ಭರವಸೆ ಇದೆಯಾ?
ಚಾಲಕರು : ಮೇಡಂ ಇಷ್ಟು ದಿನ ಬಡವರು ಇಲೆಕ್ಷನ್ ಗೆ ನಿಲ್ಲುವ ಕನಸು ಕಾಣೋದಕ್ಕೆ ಆಗ್ತಾ ಇತ್ತಾ? ಕಾರ್ಪೋರೇಷನ್ ಇಲೆಕ್ಷನ್ ಗೆ ನಿಲ್ಲೋದಕ್ಕೂ ಕೋಟಿ ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿ ಖರ್ಚಾಗತಾ ಇತ್ತು. ಇನ್ನು ನನ್ನಂತವನೂ ಇಲೆಕ್ಷನ್ ಗೆ ನಿಲ್ಲಬಹುದು.

————-

ಸುಧಾ ಶರ್ಮಾ ಚವತ್ತಿ

286637_218799308166417_3412973_o[1]“ಒದ್ದೆ ಕಣ್ಣುಗಳ ಪ್ರೀತಿ” ಕವನ ಸಂಕಲನದ ಮೂಲಕ ಭರವಸೆ ಹುಟ್ಟಿಸಿದ ಸುಧಾ ಶರ್ಮಾ ಚವತ್ತಿ ಮುದ್ರಣ ಮತ್ತು ದೃಶ್ಯ ಮಾಧ್ಯಮಗಳೆರಡರಲ್ಲೂ ಪರಿಣಿತರು. ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಲೇಖನ, ಅಂಕಣಗಳ ಮೂಲಕ ಪರಿಚಿತರು. “ಆವಿಯಾಗಿದೆ ಮಾತು” (ಮಲ್ಲಿಗೆ), “ಷೇರೆಂಬ ಮಾಯಾಂಗನೆ” ( ವಿಜಯ ಕರ್ನಾಟಕ ), “ಪ್ರಾಫಿಟ್ ಪ್ಲಸ್” (ವಿಜಯವಾಣಿ) ಪ್ರಕಟಿತ ಅಂಕಣಗಳು. ಕಿರುತೆರೆ ಕಾರ್ಯರ್ಕಮಗಳ ನಿರ್ದೇಶನ, ನಿರ್ಮಾಣ, ನಿರೂಪಣೆಯ ಅನುಭವ. ಈಗ ಸಾಕ್ಷ್ಯಚಿತ್ರ ನಿರ್ಮಾಣದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಹಲವಾರು ಸಂಘ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರುವ ಇವರು ಉತ್ತಮ ವಾಗ್ಮಿ. ಸಮೂಹ ಮಾತುಗಾರಿಕೆಯೂ ಇವರ ಉತ್ಕಟ ಪ್ರೀತಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು.

Share

2 Comments For "‘ಮೌಲ್ಯ’ಗಳು ಬದಲಾಗಿವೆ
ಸುಧಾ ಶರ್ಮ ಚವತ್ತಿ ಕಾಲಂ
"

 1. ವಿಮಲಾನಾವಡ
  16th November 2016

  ನೀವೆಂದಂತೆ ಬದಲಾವಣೆಯಿಂದ ಒಳಿತಾದರೆ ಸ್ವಾಗತೀಸೋಣ.ಹಣದ ಮೆರೆತ ಮೊರೆತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಲಿ,ಸರಳ ಜೀವನದತ್ತ ಜನತೆ ಹೊರಳಲು ಈ ಬದಲಾವಣೆ ಸಹಕಾರಿಯಾಗಲಿ.

  Reply
  • sudha sharma
   19th November 2016

   nija vimalaa

   Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 6 days ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಲರವ | ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡಿದ ಕಥೆ…

      ಕಲರವ           “ಎರಡು ವರ್ಷಕ್ಕೊಮ್ಮೆ ಬರ್ತೀಯ, ಈ ಬಾರಿಯಾದರೂ ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡು” ಎಂದಳು ಭಾರತದ ನನ್ನ ಅಕ್ಕ. “ಹೌದಲ್ಲವಾ” ಅಂತ ನಮ್ಮೂರಿನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಸಿನಿಮಾ ಪಟ್ಟಿ ನೋಡಿದೆ. ಪ್ರೀತಿ –ಪ್ರೇಮ, ಫೈಟಿಂಗ್ ಗಳ ಚಲನಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡುವುದೆಂದರೆ, ‘ನೋಡಿದ್ದನ್ನೇ ನೋಡುವ’ ಕಷ್ಟ. ವೈಚಾರಿಕ ಸಿನಿಮಾಗಳು ಜಾಸ್ತಿ ಓಡದ ಕಾಲವಿದು. ಇನ್ನು ಸಾಂಸಾರಿಕ ಚಿತ್ರಗಳು ಬರುವುದು ನಿಂತ ಮೇಲೆ ಸಂಸಾರಗಳು ಒಟ್ಟಿಗೆ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳ…

      ಕವಿಸಾಲು         ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳವಿದು, ಕಲ್ಲು ತೂರಿದ ಕಾಯಕವಷ್ಟೇ ನಿನ್ನದು ಎದ್ದ ಅಲೆಗಳ ಮೇಲಿಲ್ಲ ನಿನಗೆ ಇನಿತು ಅಧಿಕಾರವು ದೂರಿಲ್ಲ ನನ್ನಲ್ಲಿ, ಬೇಡಿಕೆ ತಾನೇ ಏಕೆ? ತುಂಬಿದ ಮನದಿ ಹೊಕ್ಕ ಹರ್ಷಕೆ ಪುರಾವೆಗಳ ಹಂಗಿಲ್ಲ, ನಕ್ಕ ನಗುವಿನಲಿ ನೋವಿಲ್ಲ, ತುಂಬಿವೆ ನೂರು ಭಾವಾರ್ಥ ಮುಚ್ಚಟೆಯಿಂದ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಬೇಕಾದ ಪರಿಭಾಷೆಯಲಿ ದಿರಿಸಿಟ್ಟು ಸಿಂಗರಿಸಿ ನೋಡುತ್ತ ನಿನ್ನ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲೂ ಸಿಗುವ ಅನುಪಮ ಭಾವದಿ ದೊರಕಿದ್ದು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...