Share

ಧೂಳು ನನ್ನ ಮುಖದ ಮೇಲಿತ್ತು
ಸುಧಾ ಶರ್ಮ ಚವತ್ತಿ ಕಾಲಂ

https://i2.wp.com/connectkannada.com/wp-content/uploads/2016/08/sudha.jpg?w=658&ssl=1ತ್ತೀಚೆಗೆ ಎಲ್ಲರೂ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿರುವುದು ಪಾಸಿಟಿವ್ ಥಿಂಕಿಂಗ್. ಸಕಾರಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಯೋಚಿಸಬೇಕು. ನಿಜ ಆದರೆ ಕೇವಲ ಯೋಚಿಸಿದರೆ ಸಾಲದು, ನಮ್ಮ ಆಲೋಚನೆ ಕಾರ್ಯಗತ ಆಗಬೇಕು. ಕಾರ್ಯಗತ ಆಗದ ಆಲೋಚನೆ ಕೇವಲ ಹರಿದಾಡುವ ಮುಗಿಲಿನಂತೆ. ಅದರಿಂದ ಮಳೆ ಇಲ್ಲ. ನಮ್ಮೆಲ್ಲರ ಸಮಸ್ಯೆ ಇದೇ. ನಾವು ಪ್ರತಿ ನಿತ್ಯವೂ ಹಾಗಿರಬೇಕು. ಹೀಗಿರಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತೇವೆ. ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ. ಉಪದೇಶಗಳನ್ನು ಧಾರಾಳವಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ. ಆದರೆ ನಾವು ಹಾಗೆ ಬದುಕುವುದರಲ್ಲಿ ಸೋಲುತ್ತೇವೆ. ನಮ್ಮ ನಿತ್ಯ ಜೀವನದಲ್ಲಿಯೇ, ಜಾಸ್ತಿ ಕೊಬ್ಬಿನ ಅಂಶ ಆಹಾರದಲ್ಲಿ ಇರಬಾರದು, ನಿತ್ಯವೂ ವ್ಯಾಯಾಮ, ವಾಕಿಂಗ್ ಮಾಡಬೇಕು ಹೀಗೆಲ್ಲ ಯೋಚಿಸುತ್ತೇವೆ. ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ. ಧೃಡವಾಗಿ ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತೇವೆ. ಏನೇನು ಮಾಡಬೇಕೆಂಬುದನ್ನು ಪಟ್ಟಿಮಾಡಿಕೊಂಡು ಇಡುತ್ತೇವೆ. ಇಷ್ಟೆಲ್ಲ ಮಾಡಿಯೂ ನಾವು ಕೆಲವೇ ದಿನ ಇಂತಹದನ್ನೆಲ್ಲ ಪಾಲಿಸುತ್ತೇವೆ. ಆನಂತರ ಎಲ್ಲ ಮಾಮೂಲಿನಂತೆ. ಯಾಕೆ ಹೀಗಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದರೆ ನಾವು ಯೋಚಿಸಿ ಅದನ್ನು ಆಚರಣೆಗೆ ಅದೂ ಸತತವಾಗಿ ಆಚರಣೆಗೆ ತರದಿದ್ದರೆ ಅದು ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ರಿಜಿಸ್ಟರ್ ಆಗುವುದಿಲ್ಲ. ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಅದು ದಾಖಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ನ್ಯುರೋ ಸೈನ್ಸ್ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಬೇಕೆಂದರೆ ಹಾರ್ಡ್ ವೈಯರಿಂಗ್ ಆಗಲಿಲ್ಲ ಅಂದರೆ ಅದು ಬಹಳ ಬೇಗ ಅಳಿದು ಹೋಗುತ್ತದೆ. ಎಂತಹ ಸಂಕಲ್ಪವಾದರೂ ಅದು ಕ್ರಿಯೆಯ ರೂಪ ತಾಳಬೇಕು.

ನಮ್ಮ ಆಲೋಚನೆಗಳು ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಬಂದು ಹೋಗುವ ಸಾವಿರಾರು ಸಂಗತಿಗಳಷ್ಟೇ. ನಿತ್ಯವೂ ಸುಮಾರು 64 ಸಾವಿರ ಆಲೋಚನೆಗಳು ಬಂದು ಹೋಗುತ್ತವೆ. ಹೀಗಿರುವಾಗ ನಮಗೆ ನಿನ್ನೆ ಏನೇನು ಆಲೋಚನೆ ಬಂತು ಎನ್ನುವುದು ಇವತ್ತು ನೆನಪಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಕೆಲವೇ ತಾಸುಗಳ ಹಿಂದೆ ಬಂದ ಆಲೋಚನೆ ಈಗ ನೆನಪಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಹೀಗಿರುವಾಗ ನಾವು ಸಂಕಲ್ಪದಂತೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ನಿರ್ಧಾರಗಳು ಕಾರ್ಯಗತವಾಗದಿದ್ದರೆ ಮರೆತು ಹೋಗತ್ತೆ. ತನ್ನ ತೀವ್ರತೆಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳತ್ತೆ. ಹಾಗಾಗಿಯೇ ಪ್ರತಿ ಆಲೋಚನೆಯನ್ನು ಕ್ರಿಯೆ ಬೆನ್ನು ಹತ್ತಲೇ ಬೇಕು. ಆಲೋಚನೆಯನ್ನು ಸಮರ್ಪಕವಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ಕೆ ಇಳಿಸುವುದೇ ಯಶಸ್ಸು. ನಾವು ಕಂಡ ಕನಸನ್ನು ಕೈಗೂಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನ ಪಡಬೇಕು ಅಂದರೆ ಇದೇ. ಒಂದು ಗುರಿ ಮುಂದೆ ಕಾಣುತ್ತಿದೆ. ನಾವೆಷ್ಟೇ ಯೋಚಿಸಿದರೂ ಅಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗುವುದಕ್ಕೆ ಹೆಜ್ಜೆ ಇಡಲೇ ಬೇಕು. ಬೇರೆ ಬೇರೆ ಮಾರ್ಗದ ಮೂಲಕ, ಬೇರೆ ಬೇರೆ ಸಾಧನಗಳ ಮೂಲಕ ಅಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗಬಹುದು. ಅಂದರೆ ಕುಳಿತಲ್ಲೆ ಕುಳಿತರೆ ಹೋಗಿ ಅಲ್ಲಿ ಸೇರಲಾರೆವು. ಇಷ್ಟೇ ಸರಳ; ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ಸು ಪರಿಶ್ರಮದಿಂದ ಮಾತ್ರ ದೊರಕುವ ಸಂತಸ.

ನಮಗೆ ಎಲ್ಲ ಸೋಲಿಗೂ ಸಮಸ್ಯೆಗೂ ಬೇರೆಯವರನ್ನು ಹೊಣೆ ಮಾಡುವುದು ಸುಲಭ. ಇದೂ ಕೂಡ ಮನಸ್ಸಿನ ಒಂದು ವ್ಯಸನ. ಹೇಗೆ ಚಹ, ಕಾಫಿ, ಸಿಗರೇಟು, ತಂಬಾಕು ಇತ್ಯಾದಿ ವ್ಯಸನಗಳೋ ಹಾಗೆ ಬೇರೆಯವರನ್ನು ದೂಷಿಸುವುದು ಮನಸ್ಸಿನ ಕೆಟ್ಟ ಅಭ್ಯಾಸ. ಚಟ. ನಾವು ಚಟವನ್ನು ಬಿಡುವುದಕ್ಕೆ ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತೇವೆ. ಗಟ್ಟಿ ಮನಸ್ಸು ಮಾಡಿ ಚಟ ಬಿಟ್ಟು ಬಿಟ್ಟೆ ಎನ್ನುತ್ತೇವೆ. ಈಗ ಈ ಚಟಗಳ ಸಾಲಿಗೆ ವಿಪರೀತ ಮಾತನಾಡುವ, ಟಿವಿ ನೋಡುವ, ಸಿಕ್ಕಾಪಟ್ಟೆ ತಿನ್ನುವ, ಶಾಪಿಂಗ್ ಹೋಗುವ, ಮೊಬೈಲ್ ಅಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿ ಬಿಡುವ ಹೀಗೆ ಈ ಮನಸ್ಸಿನ ವ್ಯಸನಗಳ ಪಟ್ಟಿ ದೊಡ್ಡದಿದೆ. ಆದರೆ ಇದು ವ್ಯಸನ ಎಂದು ಗೊತ್ತಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ. ಮೊದಲು ನಮ್ಮ ವ್ಯಸನಗಳು ನಮಗೆ ಗೊತ್ತಾಗಬೇಕು. ಆಗ ಬಿಡುವುದಕ್ಕೆ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬಹುದು.

ನಮ್ಮ ವಿವೇಕಕ್ಕೆ ಒಳ್ಳೆಯದು, ಕೆಟ್ಟದು ಎನ್ನುವುದು ಗೊತ್ತು. ಆದರೆ ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಇದು ಒಂದು ಆಭ್ಯಾಸ. ಒಳ್ಳೆಯ ಮತ್ತು ಕೆಟ್ಟ ಅಭ್ಯಾಸಗಳು. ಒಳ್ಳೆಯ ಅಭ್ಯಾಸವನ್ನೇ ಸಾಧನೆ ಎನ್ನುತ್ತೇವೆ. ಮನಸ್ಸು ಪಳಗಿದಾಗ ಆಲೋಚನೆಯ ಮೇಲೆ ಹಿಡಿತ ವಿರುತ್ತದೆ. ಆಲೋಚಿಸಿದ್ದು ಕ್ರಿಯೆ ಆಗುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನೇ ಕಾಯಾ ವಾಚಾ ಮನಸಾ ಎಂದು ಕರೆದಿದ್ದಾರೆ. ಯೋಚಿಸಿದಂತೆ ಮಾತನಾಡುವುದು ಮತ್ತು ಮಾತನಾಡಿದಂತೆ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು. ಇದು ಸುಲಭವಾಗೋದು ಮತ್ತದೇ ನಿತ್ಯದ ಬದುಕಿನಲ್ಲಿ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡಾಗ ಮಾತ್ರ. ಆಲೋಚನೆಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿಯೇ ಬದಲಾವಣೆ ಆಗಬೇಕು.

~

ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಗಾಲಿಬ್‍ನ ಕವಿತೆ ಪದೇ ಪದೇ ನೆನಪಾಗುತ್ತಿದೆ. ಧೂಳು ನನ್ನ ಮುಖದ ಮೇಲಿತ್ತು ಮೂರ್ಖ ನಾನು ಜೀವನ ಪೂರ್ತಿ ಕ್ನನಡ ಒರೆಸುತ್ತ ಕಳೆದುಬಿಟ್ಟೆ. ನಾವೋ ಕನ್ನಡಿ ಒರೆಸುವುದಿಲ್ಲ. ಕನ್ನಡಿಯನ್ನು ಬೈಯುತ್ತ ಕಳೆಯುತ್ತೇವೆ. ಮುಖದ ತುಂಬ ಧೂಳು ಇಟ್ಟುಕೊಂಡೂ, ಕನ್ನಡಿಯನ್ನು ದೂಷಿಸುವ ನಮಗೆ ನಮ್ಮ ಮುಖ ಕಾಣುವುದಾದರೂ ಹೇಗೆ? ಕಂಡರೂ ಕನ್ನಡಿ ಹೇಳಿದ ಸತ್ಯವನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವುದಕ್ಕೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

————-

ಸುಧಾ ಶರ್ಮಾ ಚವತ್ತಿ

286637_218799308166417_3412973_o[1]“ಒದ್ದೆ ಕಣ್ಣುಗಳ ಪ್ರೀತಿ” ಕವನ ಸಂಕಲನದ ಮೂಲಕ ಭರವಸೆ ಹುಟ್ಟಿಸಿದ ಸುಧಾ ಶರ್ಮಾ ಚವತ್ತಿ ಮುದ್ರಣ ಮತ್ತು ದೃಶ್ಯ ಮಾಧ್ಯಮಗಳೆರಡರಲ್ಲೂ ಪರಿಣಿತರು. ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಲೇಖನ, ಅಂಕಣಗಳ ಮೂಲಕ ಪರಿಚಿತರು. “ಆವಿಯಾಗಿದೆ ಮಾತು” (ಮಲ್ಲಿಗೆ), “ಷೇರೆಂಬ ಮಾಯಾಂಗನೆ” ( ವಿಜಯ ಕರ್ನಾಟಕ ), “ಪ್ರಾಫಿಟ್ ಪ್ಲಸ್” (ವಿಜಯವಾಣಿ) ಪ್ರಕಟಿತ ಅಂಕಣಗಳು. ಕಿರುತೆರೆ ಕಾರ್ಯರ್ಕಮಗಳ ನಿರ್ದೇಶನ, ನಿರ್ಮಾಣ, ನಿರೂಪಣೆಯ ಅನುಭವ. ಈಗ ಸಾಕ್ಷ್ಯಚಿತ್ರ ನಿರ್ಮಾಣದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಹಲವಾರು ಸಂಘ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರುವ ಇವರು ಉತ್ತಮ ವಾಗ್ಮಿ. ಸಮೂಹ ಮಾತುಗಾರಿಕೆಯೂ ಇವರ ಉತ್ಕಟ ಪ್ರೀತಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು.

Share

4 Comments For "ಧೂಳು ನನ್ನ ಮುಖದ ಮೇಲಿತ್ತು
ಸುಧಾ ಶರ್ಮ ಚವತ್ತಿ ಕಾಲಂ
"

 1. ಆನಂದ್ ಋಗ್ವೇದಿ
  23rd December 2016

  ಸಶಕ್ತ ಬರಹ

  Reply
 2. ವಿಮಲಾನಾವಡ
  25th December 2016

  ಚೆನ್ನಾಗಿದೆ,ಹೀಗೂ ಆಗಬಹುದೆಂದು ನನಗೇ ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ.ಯುಕ್ತ ಬರಹ.

  Reply
 3. ಬಸವರಾಜ. ಬೂದಿಹಾಳ.ಗೋವಾ.
  20th May 2017

  ಈ ಲೇಖನದಿಂದ ನಮಗೆ ಅರಿವು ಮೂಡಿದ್ದಾದರೆ ಖಂಡಿತ ಆಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ಸಕಾರಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಪರವರ್ತಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು
  ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತೇವೆ.
  *ಬಸವರಾಜ . ಬೂದಿಹಾಳ.ಗೋವಾ.

  Reply
 4. ಜೈದೇವ್ ಮೋಹನ್
  11th January 2018

  ಇಷ್ಟ ಆಯ್ತು

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 days ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಕೈಗಳ ಚಾಚಿ ನೋಡು

      ಕವಿಸಾಲು         ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡ ಚೌಕಟ್ಟುಗಳ ಮುರಿದುಬಿಡು ಹರಿಯಬಿಡು ಬಿಳಿ ಗೆಣ್ಣುಗಳಿಗೆ ಮೈಯ ತುಂಬ ಹರಿವ ಮಿಂಚುಗಳನು ತುಂಬಿಕೊಳ್ಳಲಿ ರಕ್ತ, ಮಾಂಸಕ್ಕೆ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಭಾವಗಳು ಸುಖಿಸಲಿ ಬೊಗಸೆ ತುಂಬ ಬಿಗಿಯಾಗಿ ಮುಚ್ಚಿದ ಮುಷ್ಠಿಯನ್ನು ಬಿಚ್ಚಿ ಒಮ್ಮೆ ನನಗೆ ತೋರಿಸಿಬಿಡು ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡಿರುವುದು ನಿನ್ನನ್ನೋ ಕಳೆದುಹೋದರೆ ಎಂಬ ಭಯದಲ್ಲಿ ಭದ್ರವಾಗಿ ಹಿಡಿದ ನೆನಪುಗಳನ್ನೋ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಗೊತ್ತು ನಿನ್ನ ಬೆಳಗಾಗುವುದು ಆ ಹಸ್ತ ದರ್ಶನದಲಿ ರಾತ್ರಿಯಾಗುವುದು ಅದೇ ...

 • 5 days ago No comment

  ಹೊಸ ಕಾಲದ ಹರಕೆಯ ಕುರಿಗಳು!

    ಅಮಾಯಕತೆಯನ್ನು ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಮೌನಕ್ಕೆ ಕಟ್ಟಿಹಾಕುವ ಇವತ್ತಿನ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಮಾತು ಸೋಲದಂತೆ ಕಾಯುವುದಕ್ಕೆ ಮೌನದ ಜರೂರು ಇನಿತಾದರೂ ಇದೆ ಎಂದು ನಂಬುವುದೂ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.     ಗೆಳೆಯರೊಬ್ಬರು ಕೆಲ ದಿನಗಳ ಹಿಂದೆ, ನಿಮ್ಮ ಇಷ್ಟದ ಮೂರ್ನಾಲ್ಕು ಕಥೆಗಳನ್ನು ಹೆಸರಿಸಿ ಎಂದು ಕೇಳಿದರು. ನಾನು ಯೋಚಿಸಿದೆ. ಇಷ್ಟದ ಯಾವುದೇ ಕೃತಿಯನ್ನು ನಮ್ಮೊಳಗೇ ಗುರುತಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಸುಲಭ ಮತ್ತು ಅದು ನಮಗೆ ಆಪ್ತವಾಗುವಂಥದ್ದು. ಆದರೆ ಯಾಕೆ ಇಷ್ಟ ಎಂದು ವಿವರಿಸಬೇಕಾಗಿ ಬಂದಾಗಲೇ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಥನ | ಮುಕ್ತಾಯ

    ಕಥನ       ದಿನದ ಮುಕ್ತಾಯಕ್ಕೆ ಡೈರಿ ಬರೆಯುವುದೊಂದು ಚಟ ನನ್ನ ಪಾಲಿಗೆ. ಅದೆಷ್ಟೋ ಸುಳ್ಳುಗಳನ್ನು ಬರೆದ ಈ ಪಾಪಿ ಕೈಗಳು ಸತ್ಯವನ್ನು ಬರೆಯುವುದು ಇಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ. ಅಂದ ಹಾಗೆ ಇಂದು ಈ ದಿನದ ಮುಕ್ತಾಯವಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ ನನ್ನ ಜೀವನದ್ದೂ ಕೂಡಾ. ರಣರಂಗದಲ್ಲಿ ವೈರಿಗಳೊಡನೆ ಕಾದಾಡುವಾಗ, ಅದೆಷ್ಟೋ ಸೈನಿಕರ ಛಿದ್ರವಾದ ಶವಗಳನ್ನು ಮಣ್ಣು ಮಾಡಿ ಎದೆಗುಂದಿದಾಗ, ಯುಧ್ಧಖೈದಿಯಾಗಿ ಶತ್ರುದೇಶಕ್ಕೆ ಸೆರೆಸಿಕ್ಕಿ ಅವರು ಕೊಟ್ಟ ಚಿತ್ರಹಿಂಸೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದಾಗ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಕಾಡುತ್ತಿರು ಆಗಾಗ ನೀನು

      ಕವಿಸಾಲು         ಎಷ್ಟೊಂದು ಸಾರಿ ಮಾತಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ ನಿನ್ನೊಡನೆ ಕೂತು ಗಿಡ, ಬಳ್ಳಿ, ಮರ ಮೋಡಗಳನು ಮನ ಮುಟ್ಟುವ ಪ್ರತಿ ಅಲೆಗಳನು ಕರೆದು ಮಾತಾಡಿಸುತ್ತಿದ್ದೆವು ಹದವಾಗಿ ಬೆರೆತು ರಾತ್ರೋ ರಾತ್ರಿಯ ಕಪ್ಪಿನಲಿ ಕೌತುಕದ ಅಪ್ಪುಗೆಯಲಿ ನಡುಗುವ ಚಳಿಯಲಿ ಒಂದಾಗಿ ಬೆಚ್ಚಗೆ ಕುಳಿತು ಕರಿ ಗಿರಿಶಿಖರಗಳ ಬೆಳ್ಳಿರೇಖೆಗಳನು ಫಳ್ಳನೆ ಮಿನುಗುವ ನಕ್ಷತ್ರಗಳನೂ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದು ಕುಳಿತು ಮುಖಾಮುಖಿಯಾಗಿ ಕೂತು ಹರಟುತ್ತಿದ್ದೆವು ನಾವೊಂದಾಗಿದ್ದಾಗ ನಮಗನಿಸಿದ್ದನ್ನು ದಿನಚರಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸ್ತಾಪ | #MeToo: ‘ಮಾತು’ ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು

    ದಮನಿತ ದನಿಯೊಂದು ಮಾತಾದಾಗ ಎಲ್ಲ ಕಾಲದಲ್ಲೂ ಎದುರಾಗುತ್ತಲೇ ಬಂದ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಸನ್ನಿವೇಶವೇ ಈಗ #MeToo ಅಭಿಯಾನಕ್ಕೂ ಎದುರಾಗಿರುವುದು.     ಕಳೆದ ಹಲವು ದಿನಗಳಿಂದ #MeToo ಅಭಿಯಾನ ಪಡೆಯುತ್ತಿರುವ ತೀವ್ರತೆ, ಹೆಣ್ಣಿನ ದನಿಗೆ ಈ ಸಮಾಜದ ಕಿವಿ ನಿಧಾನವಾಗಿಯಾದರೂ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವುದಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಂತೆ ಕಾಣಿಸುತ್ತಿದೆ. ಆದರೆ ಅಪಸ್ವರಗಳು ಅದೇ ಹೆಣ್ಣಿನ ದನಿಯನ್ನು ಅಡಗಿಸುವಷ್ಟೇ ಗಟ್ಟಿಯಾದ ಅಬ್ಬರದೊಂದಿಗಿರುವುದೂ ಸುಳ್ಳಲ್ಲ. ಪತ್ರಕರ್ತೆ ಪ್ರಿಯಾ ರಮಾನಿ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಲೈಂಗಿಕ ಕಿರುಕುಳ ಅನುಭವಿಸಿ ನೊಂದ ...


Editor's Wall

 • 09 November 2018
  5 days ago No comment

  ಹೊಸ ಕಾಲದ ಹರಕೆಯ ಕುರಿಗಳು!

    ಅಮಾಯಕತೆಯನ್ನು ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಮೌನಕ್ಕೆ ಕಟ್ಟಿಹಾಕುವ ಇವತ್ತಿನ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಮಾತು ಸೋಲದಂತೆ ಕಾಯುವುದಕ್ಕೆ ಮೌನದ ಜರೂರು ಇನಿತಾದರೂ ಇದೆ ಎಂದು ನಂಬುವುದೂ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.     ಗೆಳೆಯರೊಬ್ಬರು ಕೆಲ ದಿನಗಳ ಹಿಂದೆ, ನಿಮ್ಮ ಇಷ್ಟದ ಮೂರ್ನಾಲ್ಕು ಕಥೆಗಳನ್ನು ಹೆಸರಿಸಿ ಎಂದು ಕೇಳಿದರು. ನಾನು ಯೋಚಿಸಿದೆ. ಇಷ್ಟದ ಯಾವುದೇ ಕೃತಿಯನ್ನು ನಮ್ಮೊಳಗೇ ಗುರುತಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಸುಲಭ ಮತ್ತು ಅದು ನಮಗೆ ಆಪ್ತವಾಗುವಂಥದ್ದು. ಆದರೆ ಯಾಕೆ ಇಷ್ಟ ಎಂದು ವಿವರಿಸಬೇಕಾಗಿ ಬಂದಾಗಲೇ ...

 • 28 October 2018
  2 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸ್ತಾಪ | #MeToo: ‘ಮಾತು’ ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು

    ದಮನಿತ ದನಿಯೊಂದು ಮಾತಾದಾಗ ಎಲ್ಲ ಕಾಲದಲ್ಲೂ ಎದುರಾಗುತ್ತಲೇ ಬಂದ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಸನ್ನಿವೇಶವೇ ಈಗ #MeToo ಅಭಿಯಾನಕ್ಕೂ ಎದುರಾಗಿರುವುದು.     ಕಳೆದ ಹಲವು ದಿನಗಳಿಂದ #MeToo ಅಭಿಯಾನ ಪಡೆಯುತ್ತಿರುವ ತೀವ್ರತೆ, ಹೆಣ್ಣಿನ ದನಿಗೆ ಈ ಸಮಾಜದ ಕಿವಿ ನಿಧಾನವಾಗಿಯಾದರೂ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವುದಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಂತೆ ಕಾಣಿಸುತ್ತಿದೆ. ಆದರೆ ಅಪಸ್ವರಗಳು ಅದೇ ಹೆಣ್ಣಿನ ದನಿಯನ್ನು ಅಡಗಿಸುವಷ್ಟೇ ಗಟ್ಟಿಯಾದ ಅಬ್ಬರದೊಂದಿಗಿರುವುದೂ ಸುಳ್ಳಲ್ಲ. ಪತ್ರಕರ್ತೆ ಪ್ರಿಯಾ ರಮಾನಿ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಲೈಂಗಿಕ ಕಿರುಕುಳ ಅನುಭವಿಸಿ ನೊಂದ ...

 • 31 August 2018
  2 months ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  3 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  3 months ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...