Share

ನಾವು ಬದುಕು ಕಲಿಸ್ತೀವಿ ಸರ್!
ಪ್ಯಾಲೆಸ್ತೀನ್ ಮೂಲ: ರಫೀಫ್ ಝಿಯಾದಾಹ್ | ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ: ಚೇತನಾ ತೀರ್ಥಹಳ್ಳಿ

 • Page Views 503
 • ಪ್ಯಾಲೆಸ್ತೀನ್ ಅಂದರೆ
  ತುಂಡರಿಸಿದ ದೇಹವನ್ನ ಟೀವಿಚಿತ್ರವಾಗಿಸಿ, ಪದಮಿತಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳೋ ದಾರುಣ ಕಥೆ.

  ಮರು ಎಣಿಕೆ ಮಾಡಿದೆ, ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಎಣಿಸಿದೆ;
  ಸತ್ತವರು ನೂರು, ಸತ್ತವರು ಸಾವಿರ..
  ಯಾರಿದ್ದೀರ? ಯಾರಿಗಾದ್ರೂ ಕೇಳಿಸ್ತಿದೆಯಾ?
  ಆ ಶವಗಳಿಗೆ ಹೊದಿಕೆ ಹೊಚ್ಚಬೇಕಂತ ಚಡಪಡಿಸ್ತಿದ್ದೀನಿ.
  ಬರಿಗಾಲಲ್ಲಿ ನಿರಾಶ್ರಿತರ ಶಿಬಿರಗಳಿಗೋಡಬೇಕು,
  ಒಂದೊಂದೂ ಮಗುವನ್ನೆತ್ತಿಕೊಂಡು ನಮ್ಮ ಕಿವಿಗಪ್ಪಳಿಸೋ ಬಾಂಬುಗಳ ಸದ್ದು
  ಅವು ಜೀವಮಾನದಲ್ಲೆಂದೂ ಕೇಳದಂತೆ ಕಿವಿಯೊತ್ತಿ ಹಿಡಿಯಬೇಕು..

  ನನ್ನ ತುಂಡರಿಸಿದ ದೇಹವಿಂದು ಟೀವಿಚಿತ್ರವಾಯ್ತು;
  ಗೊತ್ತಿರಲಿ ನಿಮಗೆ, ನಿಮ್ಮ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಇದಕ್ಕೇನೂ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ
  ಮತ್ತೀಗ, ನಾನೆಷ್ಟೇ ಚೆಂದ ಇಂಗ್ಲೀಷು ಕಲಿತಿದ್ದರೂ ಸೌಂಡ್ ಬೈಟ್ ಕೊಡೋದಿಲ್ಲ
  ಯಾವ ಸೌಂಡ್ ಬೈಟೂ ಆ ದೇಹಗಳಿಗೆ ಜೀವ ತಂದುಕೊಡೋದಿಲ್ಲ.
  ಯಾವ ಸೌಂಡ್ ಬೈಟೂ ಇದನ್ನ ಸರಿಪಡಿಸೋದಿಲ್ಲ..

  ಅವನು ಮತ್ತೂ ಕೇಳಿದ – ಮಿಸ್ ಝಿಯಾದಾಹ್,
  ನಿನ್ನ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಇಷ್ಟೆಲ್ಲ ದ್ವೇಷವುಣಿಸೋದನ್ನ ಬಿಟ್ಟುಬಿಟ್ಟರೆ ಎಲ್ಲವೂ ಸರಿಹೋಗ್ತದೆಂದು ಅನಿಸೋದಿಲ್ವಾ?

  (ಸಾವಧಾನ)

  ನನ್ನೊಳಗೆ ಇಣುಕುತ್ತ ತಾಳ್ಮೆಗಾಗಿ ತಡಕಿದೆ.
  ಗಾಜಾ ಮೇಲೆ ಬಾಂಬುಗಳ ಮಳೆ ಸುರಿವ ಹೊತ್ತು
  ತಾಳ್ಮೆ ಅನ್ನೋ ಪದ ತುದಿ ನಾಲಗೇಲೂ ಇಲ್ಲವಾಗಿತ್ತು..
  ತಾಳ್ಮೆ ನನ್ನಿಂದ ಕಳಚಿಕೊಂಡಿತು.

  (ಸಾವಧಾನ, ನಗು)

  ನಾವು ಬದುಕು ಕಲಿಸ್ತೀವಿ ಸರ್!
  we teach life sir!!

  (ರಫೀಫ್, ನಗೋದನ್ನು ನೆನಪಿಡು) (ಸಾವಧಾನ)

  ನಾವು ಪ್ಯಾಲೆಸ್ತೀನೀಯರು,
  ಕೊನೆಯ ಆಕಾಶ ಕಿತ್ತುಕೊಂಡ ಮೇಲೂ ಬದುಕೋದು ಹೇಗಂತ ಕಲಿಸ್ತೀವಿ ಸರ್..

  ಕೊನೆಯ ಆಕಾಶದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಜನಾಂಗ ದ್ವೇಷದ ಗೋಡೆ ಕಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ;
  ಆದರೂನು ನಾವು ಪ್ಯಾಲೆಸ್ತೀನೀಯರು, ಬದುಕು ಕಲಿಸ್ತೀವಿ ಸರ್!
  ನಾವು ಪ್ಯಾಲೆಸ್ತೀನೀಯರು
  ಇಡೀ ಜಗತ್ತಿಗೆ ಬದುಕು ಕಲಿಸಲೆಂದೇ
  ಪ್ರತಿ ಬೆಳಗ್ಗೆ ಏಳ್ತೀವಿ ಸರ್!!

   

  ———-

  ರಫೀಫ್ ಝಿಯಾದಾಹ್, ಪ್ಯಾಲೆಸ್ತೇನಿಯನ್ ದೇಶಭ್ರಷ್ಟ ಕವಿ. ಸದ್ಯ ಲಂಡನ್ನಿನಲ್ಲಿ ವಾಸ. ‘ಶೇಡ್ಸ್ ಆಫ್ ಆಂಗರ್’ ಮತ್ತು ‘ವಿ ಟೀಚ್ ಲೈಫ್ ಸರ್’ ಕವಿತೆಗಳಿಂದ ಖ್ಯಾತರಾಗಿರುವ ರಫೀಫ್ ಝಿಯಾದಾಹ್ ಅವರ ‘ವಿ ಟೀಚ್ ಸರ್’ ಕವಿತೆ ಈ ಜಗತ್ತಿನ ಪಾಲಿಗೆ ಬಹು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರೇರಣೆಯಂತಿದೆ.

  ————-

  che1ಚೇತನಾ ತೀರ್ಥಹಳ್ಳಿ. ಅಲಾವಿಕಾ ಮತ್ತೊಂದು ಕಾವ್ಯನಾಮ. ಫ್ರೀಲಾನ್ಸ್ ಪತ್ರಕರ್ತೆ ಮತ್ತು ಬರಹಗಾರ್ತಿ. ಪ್ರಕಟಿತ ಪುಸ್ತಕಗಳು: ‘ಉಫೀಟ್’, ‘ಗುಟ್ಟು ಬಚ್ಚಿಡಲು ಬರುವುದಿಲ್ಲ’, ‘ಶಬರಿಯ ಅವಸರ’ ಕವನ ಸಂಕಲನಗಳು; ‘ಸೂರ್ಯನೆದೆಯ ನೀರ ಬೀಜ’ ಅಚ್ಚಿನಲ್ಲಿದೆ. ‘ಭಾಮಿನಿ ಷಟ್ಪದಿ’ ಮತ್ತು ‘ಬಿಸಿಲ ಚೂರಿನ ಬೆನ್ನು’ ಅಂಕಣ ಬರಹಗಳ ಸಂಗ್ರಹ; ‘ಲಾ ಕಾಲಮ್’ ಅಚ್ಚಿನಲ್ಲಿದೆ. ‘ಬ್ಲಾಗಿಸು ಕನ್ನಡ ಡಿಂಡಿಮವ’ ಸಂಪಾದಿತ ಕೃತಿ. ಕಾಸ್ಮಿಕ್ ಜೋಕ್, ಕ್ಲೌಡ್ ನೈನ್ ಮತ್ತು ಐ ಆಮ್ ಅನದರ್ ಯು, ‘ನೀಲಿ ಬಾನಿನಲ್ಲಿ ಕೆಂಪು ಸೂರ್ಯ: ಜೆ ಎನ್ ಯು ಭಾಷಣಗಳ ಸಂಗ್ರಹಾನುವಾದ’ ಅವರ ಅನುವಾದಿತ ಕೃತಿಗಳು.

  Share

  Related Post

  Related Blogpost

  Leave a comment

  Your email address will not be published. Required fields are marked *

  Recent Posts More

  • 4 hours ago No comment

   ಕೊಂಕಣಿ ಓದುಗರ ಮುಂದೆ ‘ಮಾಜಾರ್ ಅನಿ ಹೆರ್ ಕಥಾ’

   ಮೆಲ್ವಿನ್, ಪೆರ್ನಾಲ್ ಕಾವ್ಯನಾಮದಿಂದ ಕೊಂಕಣಿ ಸಾರಸ್ವತ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಪರಿಚಿತರಾಗಿರುವ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಮೆಲ್ವಿನ್ ರಾಜೇಶ್ ಕ್ಯಾಸ್ಟೇಲಿನೊ ಅವರ ಹತ್ತು ಸಣ್ಣಕತೆಗಳ ಸಂಗ್ರಹ ‘ಮಾಜಾರ್ ಆನಿ ಹೆರ್ ಕಥಾ’ ಬಿಡುಗಡೆಗೊಂಡಿದೆ. ಗುಜರಾತ್, ಗಾಂಧಿಧಾಮ್ ಧರ್ಮಪ್ರಾಂತ್ಯದ ವಂ| ನೆಲ್ಸನ್ ಡಿ’ಸೊಜಾ ಮತ್ತು ಕೊಂಕಣಿ ಸಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಕಲಾವಿದರ ಸಂಘಟನೆ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಶ್ರೀ ರೊನಾಲ್ಡ್ ಜೆ. ಸಿಕ್ವೇರಾ ಅವರು 14 ಅಕ್ತೋಬರ್ 2017ರಂದು ಕೃತಿ ಬಿಡುಗಡೆಗೊಳಿಸಿದರು. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಲೇಖಕ ಮೆಲ್ವಿನ್ ಪೆರ್ನಾಲ್, ಅದ್ದೂರಿ ...

  • 17 hours ago No comment

   ಗೌರಿ ಲಂಕೇಶ್ : ಒಂದು ನಿಷ್ಕಲ್ಮಷ ಕಥನ

   ಗೌರಿ ಲಂಕೇಶ್ ಹತ್ಯೆ ಒಂದೆಡೆ ಎಂಥ ವಿಷಮ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಈ ಸಮಾಜ ಸಿಲುಕಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ ಅವರ ಆದರ್ಶವಾದ ಗೊತ್ತಿದ್ದವರಿಗೆ, ಅವರ ಒಡನಾಡಿಗಳಿಗೆ ಒಂದಿಡೀ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಕಥಾನಕವೇ ನೆನಪಾಗಿ ಕಾಡುತ್ತಿದೆ. ಲಂಕೇಶ್ ಒಡನಾಡಿಯಾಗಿದ್ದು, ಗೌರಿ ಅವರೊಂದಿಗೂ ಅದೇ ಆಪ್ತತೆ ಹೊಂದಿದ್ದ ಎಂಎಲ್‍ಸಿ ಮೋಹನ್‍ಕುಮಾರ್ ಕೊಂಡಜ್ಜಿ ಅಂಥ ಒಂದು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಕಥಾನಕವನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ತೆರೆದಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಬಣ್ಣವಿಲ್ಲದ, ಕಲ್ಮಷವಿಲ್ಲದ ಈ ನೆನಪುಗಳಲ್ಲಿ ಮೂಡಿರುವ ಗೌರಿ ಚಿತ್ರ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ. ಓದಲೇಬೇಕಾದ ಬರಹ. ...

  • 1 day ago No comment

   ಒಂದು ಗಜಲ್; ಒಂದು ಗೆಜ್ಜೆ

   ಒಂದು ಗಜಲ್ ಕತ್ತಿಯೂ ಇಲ್ಲದೇ ಮಾತಿಂದಲೇ ಇರಿಯಬಹುದೆಂದು ಗೊತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಕೊಲ್ಲಲು ಮೌನವನ್ನೂ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದೆಂದು ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಮಧುರ ನೆನಪುಗಳೂ ಎದೆ ಕೊರೆದಾವೆಂಬ ಅರಿವಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಸುಖದ ಗಳಿಗೆಗಳೂ ಕೊರಳೊತ್ತಿ ಸಾಯಿಸುವವೆಂದು ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಹೊಳೆದಂಡೆಯ ಪಿಸುಮಾತೂ ಲೋಕದ ತುಂಬ ಹಬ್ಬೀತೆಂದು ಅರ್ಥವಾಗಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಗಾಳಿಯಲಿ ಹೊಯ್ದಾಡುವ ನಂದಾದೀಪವೂ ಜ್ವಾಲೆಯಾಗಿ ಸುಡುವುದು ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಜೋಡಿ ಮಂಚದ ಮೆತ್ತನೆಯ ಹಾಸಿಗೆಯೂ ಚುಚ್ಚುವುದೆಂದು ಗೊತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಸುಖದ ಉನ್ಮಾದವಷ್ಟೇ ...

  • 1 day ago No comment

   ಬದುಕು ಬರಿ ಗಿಲೀಟು

   (ಗಜಲ್) ದಾರಿ ಹೋದ ಹಾಗೆ ಸಾಗಿ ಬದುಕು ಬರಿ ಗಿಲೀಟು ಹೊತ್ತು ಬಂದತ್ತ ಬಾಗಿ ಬದುಕು ಬರಿ ಗಿಲೀಟು ಹದ್ದುನೆರಳು ನೆನಪು ಕುಕ್ಕೆ ಕಣ್ಣು ಹುಗಿದು ಕೂತು ತನಗೆ ತಾನೆ ಮೋಸವಾಗಿ ಬದುಕು ಬರಿ  ಗಿಲೀಟು ಥಳುಕಿನ ಸಂತೆಗಳಲ್ಲಿ ನಮ್ಮತನವ ಮಾರಿ ಲಾಲಿ ಹುಸಿಗೆ ತಲೆಯ ತೂಗಿ ಬದುಕು ಬರಿ ಗಿಲೀಟು ತುಟಿಸಿಗದ ಕನಸಹಾಡು ಉರಿದು ಉಗಿದು ಬೂದಿ ಮಾಗಿಹಿಮದಿ ಕೆಂಡ ಕರಗಿ ಬದುಕು ಬರಿ ಗಿಲೀಟು ಜೊತೆಜೊತೆಯಲೆ ...

  • 2 days ago One Comment

   ನಾನು ಮತ್ತು ನೀನು

   ಜಾರಿಸಿ,ಚಿಮ್ಮಿಸಿ ಸುರಿಸಿ,ಹನಿಸಿ ಧುಮ್ಮಿಕ್ಕಿ ಬೋರ್ಗರೆದು ಜುಳುಜುಳುನೆ ನಕ್ಕು ನಲಿದ ನಿನ್ನೊಲವಿನ ಮಿಡಿತಕ್ಕೆ ರೂಪು ನಾನು *** ತೇಲಿದ್ದು, ಮುಳುಗಿದ್ದು ಅಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಅನುರುಣಿಸಿದ್ದು ಆಳದಲಿ ಮುಳುಗಿ ಮಲಗಿದ್ದು ನಿನ್ನೆಲ್ಲ ಗುಟ್ಟುಗಳ ಗೌಪ್ಯದಿ ಕರಗಿಸಿ, ಅರಗಿಸಿಕೊಂಡು ಶಾಂತದಿ ಹರಿವ ನದಿಯು *** ನಿನ್ನೆ ಜಾರಿದ್ದು, ಇಂದು ಹರಿದದ್ದು, ನಾಳೆ ಧಾವಿಸಿ ಬಿಗಿದಪ್ಪುವುದು ವ್ಯತ್ಯಾಸವಿಲ್ಲದೆ ಕಾಲಗಮ್ಯವ ಕಡೆಗಣಿಸಿದ ಅನವರತ ಕನಸು *** ಆಳ ತಿಳಿಯದ ಅರ್ಥಕ್ಕೆ ಸಿಗದ ನೋಟದ ಅಳತೆಗೆ ದಕ್ಕದ ನಡೆದ ...


  POPULAR IN CONNECTKANNADA

  Type in
  Details available only for Indian languages
  Settings
  Help
  Indian language typing help
  View Detailed Help