Share

ರಾಂ ಭರೋಸೆ ಡ್ರೈವಿಂಗ್!
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ

https://i2.wp.com/connectkannada.com/wp-content/uploads/2016/04/IMG-20160412-WA0006.jpg?w=658

ನ್ನ ಸಹಪಾಠಿಯೊಬ್ಬನಿದ್ದ. ಒಂದೇ ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ ಕೂತಿದ್ದರಿಂದ ತೊಡಗಿ ಹುಡುಗೀರನ್ನು ಚುಡಾಯಿಸುವವರೆಗೆ ಜೊತೆಗಿದ್ದವರು. ಒಟ್ನಲ್ಲಿ, ಕಾಲೇಜು ದಿನಗಳಿಂದ ವೃತ್ತಿ ಆರಂಭಿಕ ವರ್ಷವರೆಗೆ ಒಳ್ಳೇ ಸ್ನೇಹಿತರು. ಕಾಲೇಜಿನ ಕೆಲ ಪ್ರೊಫೆಸರ್‍ಗಳೇ ಮಾವನ ಹಳೆ ವೆಸ್ಪಾ ಸ್ಕೂಟರ್‍ಗಳಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತಿದ್ದ ದಿನಗಳವು. ಇನ್ನು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಕಾರ್-ಬಾರು ಮಾಡುವುದೆಂತು? ಈ ಮಿತ್ರ ಒಮ್ಮೊಮ್ಮೆ ಅಪ್ಪನ ಕಾರನ್ನು ಕಣ್ಣಾಮುಚ್ಚಾಲೆಯಾಡಿ ತರುತ್ತಲಿದ್ದ. ನಮಗೆಲ್ಲಾ ಜಾಲಿ ಟ್ರಿಪ್ ಮಾಡಿಸಿ, ಸಿನಿಮಾಕ್ಕೂ ಕರ್ಕೊಂಡು ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದ. ಎಸ್.ಕೆ.ಸಿ. (ಸ್ವೀಟ್, ಖಾರಾ ಕಾಫಿ) ಕೊಡಿಸುತ್ತಿದ್ದ. ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದಾಗ ಅಪ್ಪನಿಂದ ಅವನಿಗೆ ಪೂಜೆ ಆಗುತ್ತಲಿತ್ತು. ಅದಕ್ಕೆಲ್ಲಾ ಅವನದು “ಡೋಂಟ್ ಕೇರ್”.

ನಾವುಗಳಾರಾದರೂ, ಅಪ್ಪಿತಪ್ಪಿ ಅವನ ಡ್ಯಾಡಿ ಕಾಕದೃಷ್ಟಿಗೆ ಬಿದ್ದುಬಿಟ್ಟರೆ ಗೋವಿಂದಾ! ಏನ್ರೋ, ಅವ್ನೇನೋ ಅಪಾ ಪೋಲಿ. ನಿಮಗಾದ್ರೂ ಬುದ್ಧಿ ಬೇಡ್ವೇನ್ರೋ, ಆ ಹಾಳಾದವನ ಜೊತೆ ಕಾರ್ನಲ್ಲಿ ಮಜಾ ಉಡಾಯಿಸ್ತೀರಲ್ವೋ, ಅವ್ನ ಹಣೆಬರಹ- ರೂಲ್ಸ್, ಗೀಲ್ಸ್ ಏನೂ ಇಲ್ಲದ ಡ್ರೈವಿಂಗ್, ಸ್ಪೀಡ್ ನೋಡಿಲ್ವೇನ್ರೋ, ಈಗ ಹಲ್ಲು ಕಿಸೀತೀರಾ, ನೋಡ್ತಾ ಇರ್ರೀ, ಒಂದಿನ ಗ್ಯಾರಂಟಿ ಯಾರದಾದರೂ ಜೀವ ತೆಗೀತಾನೆ, ಇಲ್ಲ, ನಿಮ್ಮಗಳ ಕಾಲೋ, ಕೈನೋ, ಸೊಂಟಾನೋ ಮುರ್ದಾಕ್ತಾನೆ, ಆಮೇಲೆ ಏನ್ಮಾಡ್ತೀರ್ರೋ’ ಎಂದು ಅವನಿಗಿಟ್ಟ ಪೂಜೆ ಪ್ರಸಾದ ನಮ್ಗೂ ಸಿಗ್ತಿತ್ತು. ಅವನು ವಿವಾಹವಾಗಿ ತಾಳಿಬಲದಿಂದ ಕೆನಡಾ, ಅಮೆರಿಕಾಗಳಿಗೆ ಹೊರಟೇಬಿಟ್ಟ. ಈಗ ಅಲ್ಲಿ ಏನೋನೋ ಬಿಸಿನೆಸ್ ಇದೆ.

ಅವ್ನು ಹೋದ್ಮೇಲೆ, ನಾವುಗಳೂ ಒಬ್ಬೊಬ್ಬರಾಗಿ ಸ್ಕೂಟರ್, ಕಾರು ತಗೋಂಬಿಟ್ವಿ. ಸಂಬಳ, ಸಾರಿಗೆ ಬರ್ತದಲ್ಲಾ, ಆದ್ರೆ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಕಲಿತದ್ದೆಲ್ಲಾ ಬೆಂಗ್ಳೂರು ರಸ್ತೆಗಳಲ್ಲೇ ತಾನೆ. ಸಂಚಾರ ಕಾನೂನು ಪಕ್ಕಕ್ಕಿರಲಿ, ಓವರ್‍ಟೇಕು ಫ್ರಂ ರೈಟ್ ರೂಲಿದ್ದರೂ, ಎಡ,ಬಲ, ನಡುವೆ ಜಾಗವಿದ್ದೆಡೆಯೆಲ್ಲಾ ಕಾರು ತೂರಿಸಿ ಮುನ್ನುಗ್ಗದಿರಲು ನಾವೇನು ದಡ್ಡ ಶಿಖಾಮಣಿಗಳೇ? ನಾವು ಜಾಣರು-ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ರಾಜರು, ಉಳಿದವರೆಲ್ಲಾರು ದಡ್ಡ ಕೋಣರು. ಈಕಡೆ ರಸ್ತೆ ಜ್ಯಾಮ್ ಆಗಿದ್ದರೆ, ಆಕಡೆ ವನ್‍ವೇಯಲ್ಲಿ ಹೋಗದಿದ್ದರೆ ಕಛೇರಿ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಅಡ್ಡಿಯಾಗುತ್ತದಲ್ಲಾ, ಇನ್ನೇನು ಮಾಡೋದು! ಮೊಬೈಲ್ ಇರೋದೇ ಮಾತ್ನಾಡೋದಿಕ್ಕಲ್ವೇ! ಅರ್ಜೆಂಟಿದ್ದಾಗ ಬಳಸಿದ್ರೆ ಯಾರಪ್ಪನ ಗಂಟು ಹೋಗುತ್ತೆ. ಮದ್ಯಪಾನ ಮಾಡಿ, ಇಲ್ಲವೇ ಮಧ್ಯೆ,ಮಧ್ಯೆ ಪಾನ ಮಾಡುತ್ತಾ ವಾಹನ ಚಲಿಸಬಾರದೆಂದು ಗೊತ್ತುಂಟು. ಆದರೆ, ಸೋಶಿಯಲೈಸೇಶನ್ ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಲೈಫ್ನಲ್ಲಿ ಮಜಾ ಏನಿದೆ? ಬದುಕ್ಕಿದ್ದೇನು ಫಲ! ಎಂಬಂತೆ ಎಲ್ಲರ ಹಾಗೆ ನಮ್ಮದೂ ಭಾವನೆ, ಹಕ್ಕು ಚಲಾವಣೆ ಗುಣ ಬಲಿತಿದೆ. ಸತ್ಯ ಹೇಳ್ದೆ ಅಂತಾ ಬೇಜಾರು ಪಟ್ಕೋಬೇಡಿ.

ಹೋದ ತಿಂಗಳು- ನಂ ಗಾಂಧೀರಸ್ತೆ ವರ್ಷಾಂತ್ಯಕ್ಕೆ ಆ ನಮ್ಮ ಹಳೇ ಫ್ರೆಂಡ್ ದೇಶಕ್ಕೆ ಬಂದಿದ್ದ. ನಮಗೂ ಸಿಕ್ದ. “ವ್ಯಾಟ್ ಮ್ಯಾನ್, ನಮ್ಮಪ್ಪಾ ಅದೇನು ಡ್ರೈವ್ ಮಾಡ್ತಾನೆ, ರೈಟ್, ಲೆಫ್ಟ್, ಸೆಂಟರ್ ನೋಡ್ದೆ ಕಾರ್ ಓಡಿಸ್ತಾನೆ ಓಲ್ಡ್ ಮ್ಯಾನ್, ವಯಸ್ಸಾಯ್ತು ಮುದುಕ್ನಿಗೆ, ಬುದ್ಧಿ ಬೇಡಾ, ಅದ್ರೂ ಕ್ರೇಝೀ ಫೆಲೋ ಥರಾ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಮಾಡ್ತಾನೆ, ಡ್ರೈವ್ ಮಾಡ್ತಾನೇ ಮೊಬೈಲ್‍ನಲ್ಲಿ ಸೆಕ್ರೆಟರಿ ಜೊತೆ ಮಾತಾಡ್ತಾನೆ ಮ್ಯಾಡ್‍ಕ್ಯಾಪ್. ಅಬ್ಸೊಲ್ಯೂಟ್ಲೀ ನೋ ರೆಸ್ಪೆಕ್ಟ್ ಫಾರ್ ಎನಿ ಟ್ರಾಫಿಕ್ ರೂಲ್ಸ್, ಟೆರಿಬಲ್ ಮ್ಯಾನ್’ ಎಂದು ಬೈತಾನೇ ಮಾತು ಮುಂದುವರಿಸ್ದ ಮಹಾರಾಯ! “ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದಿನ ಯಾರ್ದಾದ್ರೂ ಜೀವ ತೆಗ್ದೇ ತೆಗ್ದು ಬಿಡ್ತಾನೆ ಆಯಪ್ಪಾ. ಬೀ ಕೇರ್‍ಫುಲ್ ಡ್ಯಾಡ್, ಒಳ್ಳೇ ಕಾಲೇಜು ಹುಡುಗ್ರಂಗೆ ಡ್ರೈವ್ ಮಾಡ್ತೀಯಲ್ಲಾ ಅಂತಾ ರೇಗಿದ್ರೇ, ರಿಲ್ಯಾಕ್ಸ್ ಸನ್ನಿ, ಇದು ಇಂಡಿಯಾ ಕಣೋ, ಐ ನೋ ಕಮೀಶನರ್ ಅಂತಾನೆ ಬ್ಲಡೀ ಓಲ್ಡ್ ಮ್ಯಾನ್, ನೀವಾದ್ರೂ ಒಂದ್ಸಲ ಮನೆಗೆ ಬಂದು ಬುದ್ಧಿ ಹೇಳ್ರೋ ಅವ್ನಗೆ. ನಾನಂತೂ ಅವ್ನ ಕಾರೇ ಹತ್ತಲ್ಲ ಕಣ್ರೋ, ಗ್ಯಾರಂಟಿ, ಉಬೇರ್ರಲ್ಲೇ ಒಡಾಡ್ತಿದೀನಪ್ಪಾ; ಕ್ಯಾನ್ ಯು ಬಿಲೀವ್ ಇಟ್” ಎಂದು ಗೋಳಾಡ್ಕೊಂಡ ತರ್ಲೆ.

ಈ ನಡುವೆ ಪ್ರಜೆಗಳ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಮಜಾನೇ ತೆಗೀಬೇಕೆಂಬ ಉತ್ಸಾಹದಲ್ಲಿ “ಸಸ್ಪೆಂಡ್ ಲೈಸೆನ್ಸ್ ಆಫ್ ಡ್ರೈವರ್ಸ್ ಎಂದು ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರಕಾರದ ಬಿಗ್ ಬಾಸಸ್ (ಅಂದ್ರೆ, ಸಾರಿಗೆ ಸಚಿವ ಶಿರಿಮಾನ್ ನಿತಿನ್ ಗಡ್ಕೆರಿಯವರು) ಎಂದು ಮೀಡಿಯಾ ರಿಪೋರ್ಟುಗಳೇ ಬಂದಿವೆ. ಅಪಘಾತಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ತಪ್ಪೆಸಗುವ ಡ್ರೈವರುಗಳ ಲೈಸೆನ್ಸನ್ನು 3 ತಿಂಗಳಿಗಾದರೂ ಸಸ್ಪೆಂಡ್ ಮಾಡಿ ಎಂದಿದ್ದಾರೆ ಸೆಂಟರ್‍ನವರು. ಓವರ್ ಸ್ಪೀಡಿಂಗು, ಸಿಗ್ನಲ್ ಜಂಪಿಂಗು, ಒವರ್ಲೋಡಿಂಗ್ (ಸ್ಕೂಟರ್‍ನಲ್ಲಿ ಫುಲ್ ಫ್ಯಾಮಿಲಿ ಹೋಗೋದೂ ಸೇರಿ) ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ; “ಸೆನ್ಸರ್ ಬೇಸ್ಡ್ ಕಂಪ್ಯೂಟರೈಸ್ಡ್ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಟ್ರಾಕ್ ಬೇಸ್ಡ್ ಇನ್ ಎ ಟೈಮ್ ಬೌಂಡ್ ಮ್ಯಾನರ್ ಇನ್ ಆರ್ಡರ್ ಟು ಎಲಿಮಿನೇಟ್ ಹ್ಯೂಮನ್ ಇಂಟರ್‍ವೆನ್ಶನ್- ವೈಲ್ ಇಶ್ಯೂಯಿಂಗ್ ಪರ್ಮನೆಂಟ್ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಲೈಸೆನ್ಸ್” ಅಂತಾನೂ ದೇಶದ ಕಲ್ಚರ್ ಗೊತ್ತಿದ್ದೇ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಹಾಗೇನೇ, ಹೈವೇಗಳಲ್ಲಿ ಏನೇನು ಮಿಸ್ಟೇಕ್‍ಗಳಿವೆ ಎಂದು ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ನೋಡಿ, ನೇರ್ಪು ಮಾಡಿ ಅಂತಾನೂ ಗುಟುರು ಹಾಕಿದ್ದಾರೆ.

ಟ್ರಾಫಿಕ್ ಅಂದ್ರೆ ಕಾಲ್ದಾರಿಯಲ್ಲಿ ಪಾದಚಾರಿಗಳು, ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ವಾಹನ ಚಲಾವಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಓಡಾಡುವ ಹಸು,ಕೋಣ, ನಾಯಿಗಳಿತ್ಯಾದಿ ತಾನೆ! ಅದರ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ಫಾರ್ಮಲ್, ಇನ್ಫಾರ್ಮಲ್ ಕಾನೂನುಗಳಿವೆಯಪ್ಪಾ. ವ್ಯವಸ್ಥಿತವಾಗಿ ಸಂಚಾರ ನಡೀಬೇಕು, ಅಪಘಾತ-ಪ್ರಾಣಾಪಾಯಗಳು ಆಗ್ಬಾರದು ಅಂತಾನೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ರೈಟ್ ಆಫ್ ವೇ, ವ್ಯವಸ್ಥಿತ ಸಂಚಾರ, ಸಂಚಾರ ನಿಯಂತ್ರಣ, ಸ್ಪೀಡ್ ಕಂಟ್ರೋಲ್ ಇವುಗಳೆಲ್ಲಾ ಹಳೆಯದೇ ವಿಚಾರಗಳು.

ಡ್ರೈವ್ ಮಾಡೋವ್ರಿಗೂ ಕಾಮನ್ ಸೆನ್ಸ್ ಇರ್ಬೇಕು- ನಮ್ಗೂ ಗೊತ್ತಿದೆ.

ಸಂಚಾರ ವ್ಯವಸ್ಥಿತವಾಗಿ ಅಪಾಯಗಳಿಲ್ಲದೆ ನಡೀಬೇಕಾದ್ರೆ ಕಂಟ್ರೋಲ್ ಇರ್ಬೇಕು-ನಾವು ಬೇಡಾ ಅಂದಿಲ್ವಲ್ಲಾ!

ಸಂಚಾರ ಹತೋಟಿಯಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಸಂಪೂರ್ಣ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೇ ಕುಸಿದು ಬಿದ್ದೀತು-ಎಂದೆಲ್ಲಾ ನಮ್ಗೆ, ಈ ದೇಶದ ಹೊಣೆಯರಿತ ಪ್ರಜೆಗಳಿಗೆ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲವೇನು? ಹೊಸ್ತೇನಿದೆ!

ಆದ್ರೆ, ನಾವು ಕಲಿತ, ಕಲಿಯುತ್ತಿರುವ ಸಂಸ್ಕತಿ ಏನು? – “ಕಾನೂನು ಸಂಚಾರಕ್ಕೆ, ನಮಗೆ ರಾಮ್ ಭರೋಸೆ ಡ್ರೈವಿಂಗ್” ಅಂತ ತಾನೆ!!!

———————-

ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ

1ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿಹೆಚ್ಚು ದಿನಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದ ಹಿರಿಮೆ. 1991ರಿಂದ 2011ರವರೆಗಿನ ಎರಡು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಹೆಚ್ಚು ಆವೃತ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರದ ವಿಜಯ ಕರ್ನಾಟಕದ ಫೌಂಡರ್ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್. ಮಣಿಪಾಲದ ಉದಯವಾಣಿ ರೆಸಿಡೆಂಟ್ ಎಡಿಟರ್, ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಕ) ಎಡಿಟರ್, ಕನ್ನಡದ ಸೀನಿಯರ್ ಮೋಸ್ಟ್ ದೈನಿಕ ಸಂಯುಕ್ತ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಹಾಗೂ ನೂತನ ವಾರಪತ್ರಿಕೆ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಆಗಿ ಹೊಣೆಹೊತ್ತವರು.

ಮುದ್ರಣ ಮಾಧ್ಯಮ, ರೇಡಿಯೋ, ಟೆಲಿವಿಷನ್ನಿನಲ್ಲಿ ಮೂರೂವರೆ ದಶಕಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಶಿಕ್ಷಣ, ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತು ಮೀಡಿಯಾ ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿಯೂ ಅಪಾರ ಸಾಧನೆ. ಯುಜಿಸಿ ಮತ್ತು ಯೂನಿಸೆಫ್ ತರಬೇತಿ ಯೋಜನೆಗೆ ಡೆವಲಪ್‌ಮೆಂಟ್‌ ಕನ್ಸಲ್ಟೆಂಟ್ ಎಂದು ಮನ್ನಣೆ.

2015ರಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಟಿಎಸ್ಆರ್ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೂಡಬಿದ್ರೆಯ ನುಡಿಸಿರಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, 2008ರಲ್ಲಿ ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ರಾಜ್ಯ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೈಸೂರಿನ ಕುವೆಂಪು ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಯಿಂದ ರಾಜ್ಯದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಂಪಾದಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿ (2006). 2008ರಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಝಿ ಟಿವಿ ಚಾನೆಲ್‌ನಿಂದ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಇಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಮೀಡಿಯಂ ಮತ್ತು ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಸಂಪಾದಕ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಮೀಡಿಯಾ ಪರ್ಸನ್ (ವೀಕ್ಷಕರ ಆಯ್ಕೆ) ಎಂಬೆರಡು ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು. ವಾಯ್ಸ್ ಆಫ್ ಅಮೇರಿಕಾ ಮತ್ತು ಕೆನೆಡಿಯನ್ ರೇಡಿಯೋಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಪ್ರಸಾರವಾಗಿವೆ. ಹಲವು ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಷನಲ್ ಜರ್ನಲ್‌ಗಳಿಗೂ ಲೇಖನ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಅವರ ನಿತ್ಯ ಜಪ. ಅಭ್ಯುದಯ ಸಂಬಂಧಿತ ಅನೇಕ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟರಿಗಳನ್ನು, ರೇಡಿಯೋ ರೂಪಕಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಿರುವ ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತಿತರ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಬರೆದಿರುವ, ಅನುವಾದಿಸಿರುವ ಪುಸ್ತಕಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 75ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು.

Share

2 Comments For "ರಾಂ ಭರೋಸೆ ಡ್ರೈವಿಂಗ್!
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ
"

 1. Sowmya p Rao
  14th January 2017

  Sir nimma hale nenepugalu ,balyasnehitara vicharagalu ,ultahoddu appange anwayavadaddu vichara tumba chennagide.eegina traffic bagge vichara.
  Bengaluru traffic
  Yuvapeelige bagge vichara chennagide
  .

  Reply
 2. Usha
  14th January 2017

  Hearty congratulations. Interesting narrative.

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 4 hours ago No comment

  ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೊಳಗೂ ಒಂದೊಂದು ಕಥೆ!

  ಆಕೆ ಮೀರಾ. ತಾನು ಬರೆದ ಕಥೆಯೊಂದರ  ಮೂಲಕ ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಮುಟ್ಟಿಬಿಡುತ್ತಾಳೆ. ವಿವಾನ್ ಎಂಬ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬನಿಗೆ ಜಗತ್ತನ್ನೇ ಸುತ್ತುವ ಕನಸು. ಕೆಫೆಯೊಂದರ ಮ್ಯಾನೇಜರ್ ಕಬೀರ್ ತನ್ನದೇ ಆದ ಏನನ್ನಾದರೂ ಸಾಧಿಸುವ ಹಂಬಲವಿಟ್ಟುಕೊಂಡವನು. ಅದೇ ಕೆಫೆಯ ಗ್ರಾಹಕಿ ನಿಶಾ ಎಂಥದೋ ಹತಾಶೆಗೆ ಸಿಕ್ಕಿಹಾಕಿಕೊಂಡು, ತನ್ನದೇ ಆದ ಗುಟ್ಟುಗಳನ್ನು ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡಿರುವವಳು. ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರದೂ ಒಂದೊಂದು ಕಥೆ. ಅಂಥ ನಾಲ್ವರೂ ಒಂದೆಡೆ ಸೇರಿದಾಗ ಏನಾಗುತ್ತದೆ? ಈ ಕುತೂಹಲವನ್ನು ತೆರೆದಿಡುತ್ತ ಹೋಗುವ ಕಾದಂಬರಿಯೇ ...

 • 1 day ago No comment

  ನನ್ನೊಳಗಿನ ಮಗುವಿಗೊಂದು ಪತ್ರ

        ನಿನ್ನೆ ನನ್ನ ಹಳೆಯ ಕಡತಗಳನ್ನೆಲ್ಲಾ ತೆರೆದು ಏನನ್ನೋ ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದಾಗ ನೀನು ಬಿಡಿಸಿದ ಕೆಲವು ಚಿತ್ರಗಳು ಸಿಕ್ಕವು. ನಿಜಕ್ಕೂ ಅದ್ಭುತವಾಗಿದ್ದವು ಅವುಗಳು.       ಮಕ್ಕಳ ದಿನಾಚರಣೆಯ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮದೇ ಹನ್ನೆರಡರ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವಕ್ಕೊಂದು ಪತ್ರ ಬರೆದರೆ ಹೇಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಯೋಚನೆಯೊಂದು ತಲೆಯೆತ್ತಿತು. ಸದ್ಯ ಪತ್ರಗಳಂತೂ ಮಾಯವಾಗಿವೆ. ನಿತ್ಯಜೀವನದ ಜಂಜಾಟದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮೊಳಗಿನ ಮಗುವೂ ನಿಧಾನಕ್ಕೆ ಮರೆಯಾಗುತ್ತಿರುವಂತೆ ಕಾಣುತ್ತಿದೆ. ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲೇ ಇವೆರಡನ್ನೂ ಒಂದೇ ವೇದಿಕೆಗೆ ತಂದಿಡುವ ...

 • 2 days ago No comment

  ದುರಿತ ಕಾಲದ ಕವಿತೆಗಳು

      ಕವಿಸಾಲು       1 ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಹೆಗಲಲಿ ನೇಗಿಲ ಎಳೆದು ಅಜ್ಜಿ ಬಿತ್ತಿದ ರಾಗಿಗೆ ಸಗ್ಗಣಿ ಗೊಬ್ಬರ ಹಾಕಿ ಖಂಡುಗಗಟ್ಟಲೇ ರಾಗಿ ಬೆಳೆದ ಅಜ್ಜನ ಹೊಲದ ಮೇಲಿವತ್ತು ಚತುಷ್ಕೋನ ರಸ್ತೆ ರಾರಾಜಿಸುತ್ತಿದೆ ಆರಾಮಾಗಿ ಅಲ್ಲಿ ಮಲಗಿರುವ ಅವನ ಎದೆಯ ಮೆಲೆ ಅನಿಲ ಟ್ಯಾಂಕರುಗಳು ಅಡ್ಡಾಡುತಿವೆ ನೋವಾಗುತ್ತಿರುವುದು ಮಾತ್ರ ನನಗೆ! ~ 2 ಅಭಿವೃದ್ದಿಯ ಜಾಹಿರಾತಿನಲ್ಲಿ: ಹಡಗಿನಂತಹ ಕಾರುಗಳು ಹಾಳೆಗಳಂತಹ ಮೊಬೈಲುಗಳು ಕಣ್ಣು ಕುಕ್ಕುವ ಕಂಪ್ಯೂಟರುಗಳು ...

 • 2 days ago No comment

  ನಾಲ್ಕು ಹನಿಗಳು

      ಕವಿಸಾಲು         ಧ್ಯೇಯದಿಂದ ನೆಲ ಅಗೆದೆ ಗಿಡ ನೆಡಲು. ಮತ್ತೆ ಕಾಣಿಸಿತು ಧ್ಯಾನಸ್ಥ ಎರೆಹುಳು. ~ ನದಿ ತಟದ ಬೆಂಚಿನ ಮೇಲೆ ನಾನು ಎರಡೂ ತಟಗಳಿಗೆ ಅಂಟಿದ್ದ ದಪ್ಪನೆ ಕಾಂಕ್ರೀಟ್ ಗೋಡೆ. ಹರಿವ ನೀರು, ನಾನು ಬಂಧಿಗಳೇ. ~ Mindfulness ಎಂದೆಲ್ಲಾ ಹೇಳುವ ಅವರ ಹೆಮ್ಮೆಗೆ ಕಾಣಿಸಲಿಲ್ಲವೇಕೆ ಅಖಂಡವಾಗಿ ನಿಂತು ಜಗಿಯುವ ಆ ಎಮ್ಮೆ? ~ ಆ ಒಂದು ಮಳೆ ಹನಿ ...

 • 2 days ago No comment

  ಕಂಗಾಲಾಗಿದ್ದಾಗ ನಾವೆಲ್ಲ, ಮೆಲ್ಲಮೆಲ್ಲನೆ ಬಂದಳಲ್ಲ!

    ಅಡಗಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಾಳೆ ಬುಡ ಆರಿಸಿಕೊಂಡ ಪುಟಾಣಿಗೆ ಬೇಸಿಗೆಯ ಆ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಊಟ ಮಾಡಿ ನಿದ್ದೆ ಮಾಡುವ ಸಮಯವಾಗಿತ್ತು.         ಬಾಲ್ಯ ಬಂಗಾರ   ಬಾಲ್ಯದ ಮಜವನ್ನು ಅನುಭವಿಸದ ಮಕ್ಕಳು ಬದುಕನ್ನು ಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸವಿಯುವುದು ಕಷ್ಟವೇ? ಆ ಮಜವೇ ಭಿನ್ನ, ಅದರಲ್ಲೂ ಹಳ್ಳಿಯ ಬದುಕಿನ ಬಾಲರ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಬಾಲ್ಯ ಅನನ್ಯವಾದ ಜೀವನಾನುಭವ ನೀಡುವ ಕಾಲ. ಪೇಟೆಯಲ್ಲಿ ರೇಷ್ಮೆ ಹುಳುವಿನಂತೆ ಪೊರೆಯ ಒಳಗೆ ಬದುಕುವ ಮಕ್ಕಳ ...


Editor's Wall

 • 21 November 2017
  1 day ago No comment

  ನನ್ನೊಳಗಿನ ಮಗುವಿಗೊಂದು ಪತ್ರ

        ನಿನ್ನೆ ನನ್ನ ಹಳೆಯ ಕಡತಗಳನ್ನೆಲ್ಲಾ ತೆರೆದು ಏನನ್ನೋ ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದಾಗ ನೀನು ಬಿಡಿಸಿದ ಕೆಲವು ಚಿತ್ರಗಳು ಸಿಕ್ಕವು. ನಿಜಕ್ಕೂ ಅದ್ಭುತವಾಗಿದ್ದವು ಅವುಗಳು.       ಮಕ್ಕಳ ದಿನಾಚರಣೆಯ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮದೇ ಹನ್ನೆರಡರ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವಕ್ಕೊಂದು ಪತ್ರ ಬರೆದರೆ ಹೇಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಯೋಚನೆಯೊಂದು ತಲೆಯೆತ್ತಿತು. ಸದ್ಯ ಪತ್ರಗಳಂತೂ ಮಾಯವಾಗಿವೆ. ನಿತ್ಯಜೀವನದ ಜಂಜಾಟದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮೊಳಗಿನ ಮಗುವೂ ನಿಧಾನಕ್ಕೆ ಮರೆಯಾಗುತ್ತಿರುವಂತೆ ಕಾಣುತ್ತಿದೆ. ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲೇ ಇವೆರಡನ್ನೂ ಒಂದೇ ವೇದಿಕೆಗೆ ತಂದಿಡುವ ...

 • 19 November 2017
  3 days ago No comment

  ಸಂಸಾರದ ಬಂಧಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಬರಿದೆ ಮಾತಿಂದ…

          | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು     ನನ್ನ ಅಪ್ಪನ ಸಾವು (My Father’s Death) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಅಪ್ಪ ಸತ್ತಾಗ ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕರು ಮಾತ್ರ ಕಣ್ಣೀರು ಸುರಿಸಿದರು, ಅವನ ಹೆಣದೊಡನೆ ಫೋಟೋ ತೆಗೆಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಂದ ಅವರಿಗೆ ಅಪ್ಪನೆಂದರೆ ವಾಸ್ಕೋಡಗಾಮ ಕಪ್ಪಾದ್ ಬೀಚಿನ ಮರಳಿನ ಮೇಲೆ ಮೊದಲು ಕಾಲಿರಿಸಿದ ನಂತರ ಕ್ಯಾಲಿಕಟ್’ನಲ್ಲಿ ಸತ್ತವರಲ್ಲಿ ಅತಿ ಮುಖ್ಯವಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದರು ಅಷ್ಟೇ. ರಸ್ತೆಯ ಇಕ್ಕೆಲದಲ್ಲೂ ...

 • 17 November 2017
  5 days ago 2 Comment

  ನನ್ನನ್ನು ಕವಿಯೆಂದರು..!

      ಯಾರೂ ಫ್ರೆಂಡ್ಸೇ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಆದರೂ ಬರೆಯುತ್ತ ಹೋದೆ. ನನ್ನ ಪೋಸ್ಟುಗಳು ಪಬ್ಲಿಕ್ಕಿಗೆ ಇದ್ದವು. ನನಗದು ಕೂಡ ಅರಿವಿಲ್ಲ. ಲೈಕುಗಳು ಬೀಳುತ್ತ ಹೋದವು. ಓದುಗರು ಅವನ್ನು ಕವಿತೆ ಎಂದು ಕರೆದರು. ಅದ್ಭುತವೆಂದು ಉದ್ಗರಿಸಿದರು. ಫ್ರೆಂಡ್ ರಿಕ್ವೆಸ್ಟ್ ಕಳಿಸುತ್ತ ಹೋದರು.       ಈ ಜಗತ್ತು ಅದೇಕೆ ಹಾಗೆ ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು, ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆಯನ್ನು, ಸತ್ಯವನ್ನು, ಸ್ನೇಹವನ್ನು, ಕರ್ತವ್ಯನಿಷ್ಠೆಯನ್ನು ದೌರ್ಬಲ್ಯ ಎಂದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ? ಯಾಕೆ ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಅಪಮಾನಪಡಿಸುತ್ತದೆ? ಯಾಕೆ ಕಳಂಕದ ...

 • 14 November 2017
  1 week ago No comment

  ಅವ್ರ್ ಬಿಟ್ ಇವ್ರ್ ಬಿಟ್ ಅವ್ರ್ ಬಿಟ್ ಇವ್ರ್ ಯಾರು?

      ಈಗ ಮಕ್ಕಳನ್ನೆಲ್ಲ ಪರ ಊರುಗಳ ಬೋರ್ಡಿಂಗ್ ಶಾಲೆಗಳಲ್ಲಿ ನೂಕಿ ಯಾವ ಮನೆಗಳಲ್ಲೂ ಮಕ್ಕಳಿಲ್ಲದೆ ಬಣಗುಟ್ಟುತ್ತಿವೆ. ಹೋಮ್ ವರ್ಕ್, ರ್ಯಾಂಕ್ ಓಟ, ಅಂಕದ ಬೇಟೆಯಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿ ಯಾವ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲೂ ಮಕ್ಕಳು ಆಡುವುದಿಲ್ಲ. ಮಕ್ಕಳ ದಿನಕ್ಕೆ ಒಂದು ವಿಶೇಷ ಬರಹ, ಕಾದಂಬಿನಿ ಅವರಿಂದ       ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಸೇರಿ ಯಾರಾದರೂ ಚೂರು ದೊಡ್ಡವರನ್ನು ಅಜ್ಜಿಯಾಗಲು ಕೇಳಿಕೊಂಡಾದ ಮೇಲೆ ಎಲ್ಲರೂ ವೃತ್ತಾಕಾರವಾಗಿ ನಿಂತು ಕ್ಲಾಪ್ಸ್ ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ಕಳ್ಳರನ್ನು ...

 • 09 November 2017
  2 weeks ago No comment

  ಕೆಂಡದಂಥ ಕಾವ್ಯ

  ಪಾಶ್ ಎಂದೇ ಗೊತ್ತಾಗಿರುವ ಪಂಜಾಬಿ ಮತ್ತು ಹಿಂದಿ ಕವಿ ಅವತಾರ್ ಸಿಂಗ್ ಸಂಧು, ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಕವಿ. ತನ್ನ 20ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಆತ ಮೊದಲ ಸಂಕಲನ ‘ಲೋಹ್ ಕಥಾ’ ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಹಾಗೆಯೇ (1970) ರಾತ್ರಿ ಬೆಳಗಾಗುವುದರೊಳಗೆ ಸ್ಟಾರ್ ಆಗಿಬಿಟ್ಟಿದ್ದ. ಅದೇ ದಶಕದಲ್ಲೇ ಪ್ರಕಟಗೊಂಡ ಮತ್ತೂ ಎರಡು ಸಂಕಲನಗಳು ಪಂಜಾಬಿ ಕಾವ್ಯಲೋಕದಲ್ಲಿ ಆತನ ಹೆಸರನ್ನು ಶಾಶ್ವತಗೊಳಿಸಿಬಿಟ್ಟವು. ಅವನ ಕಾವ್ಯದ ಕತ್ತಿ ಖಲಿಸ್ತಾನಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಝಳಪಿಸುತ್ತಿತ್ತು. ಕಡೆಗೆ ಅದೇ ಅವನ ಹತ್ಯೆಗೂ ಕಾರಣವಾಯ್ತು. ...