Share

ರಾಂ ಭರೋಸೆ ಡ್ರೈವಿಂಗ್!
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ

https://i2.wp.com/connectkannada.com/wp-content/uploads/2016/04/IMG-20160412-WA0006.jpg?w=658&ssl=1

ನ್ನ ಸಹಪಾಠಿಯೊಬ್ಬನಿದ್ದ. ಒಂದೇ ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ ಕೂತಿದ್ದರಿಂದ ತೊಡಗಿ ಹುಡುಗೀರನ್ನು ಚುಡಾಯಿಸುವವರೆಗೆ ಜೊತೆಗಿದ್ದವರು. ಒಟ್ನಲ್ಲಿ, ಕಾಲೇಜು ದಿನಗಳಿಂದ ವೃತ್ತಿ ಆರಂಭಿಕ ವರ್ಷವರೆಗೆ ಒಳ್ಳೇ ಸ್ನೇಹಿತರು. ಕಾಲೇಜಿನ ಕೆಲ ಪ್ರೊಫೆಸರ್‍ಗಳೇ ಮಾವನ ಹಳೆ ವೆಸ್ಪಾ ಸ್ಕೂಟರ್‍ಗಳಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತಿದ್ದ ದಿನಗಳವು. ಇನ್ನು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಕಾರ್-ಬಾರು ಮಾಡುವುದೆಂತು? ಈ ಮಿತ್ರ ಒಮ್ಮೊಮ್ಮೆ ಅಪ್ಪನ ಕಾರನ್ನು ಕಣ್ಣಾಮುಚ್ಚಾಲೆಯಾಡಿ ತರುತ್ತಲಿದ್ದ. ನಮಗೆಲ್ಲಾ ಜಾಲಿ ಟ್ರಿಪ್ ಮಾಡಿಸಿ, ಸಿನಿಮಾಕ್ಕೂ ಕರ್ಕೊಂಡು ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದ. ಎಸ್.ಕೆ.ಸಿ. (ಸ್ವೀಟ್, ಖಾರಾ ಕಾಫಿ) ಕೊಡಿಸುತ್ತಿದ್ದ. ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದಾಗ ಅಪ್ಪನಿಂದ ಅವನಿಗೆ ಪೂಜೆ ಆಗುತ್ತಲಿತ್ತು. ಅದಕ್ಕೆಲ್ಲಾ ಅವನದು “ಡೋಂಟ್ ಕೇರ್”.

ನಾವುಗಳಾರಾದರೂ, ಅಪ್ಪಿತಪ್ಪಿ ಅವನ ಡ್ಯಾಡಿ ಕಾಕದೃಷ್ಟಿಗೆ ಬಿದ್ದುಬಿಟ್ಟರೆ ಗೋವಿಂದಾ! ಏನ್ರೋ, ಅವ್ನೇನೋ ಅಪಾ ಪೋಲಿ. ನಿಮಗಾದ್ರೂ ಬುದ್ಧಿ ಬೇಡ್ವೇನ್ರೋ, ಆ ಹಾಳಾದವನ ಜೊತೆ ಕಾರ್ನಲ್ಲಿ ಮಜಾ ಉಡಾಯಿಸ್ತೀರಲ್ವೋ, ಅವ್ನ ಹಣೆಬರಹ- ರೂಲ್ಸ್, ಗೀಲ್ಸ್ ಏನೂ ಇಲ್ಲದ ಡ್ರೈವಿಂಗ್, ಸ್ಪೀಡ್ ನೋಡಿಲ್ವೇನ್ರೋ, ಈಗ ಹಲ್ಲು ಕಿಸೀತೀರಾ, ನೋಡ್ತಾ ಇರ್ರೀ, ಒಂದಿನ ಗ್ಯಾರಂಟಿ ಯಾರದಾದರೂ ಜೀವ ತೆಗೀತಾನೆ, ಇಲ್ಲ, ನಿಮ್ಮಗಳ ಕಾಲೋ, ಕೈನೋ, ಸೊಂಟಾನೋ ಮುರ್ದಾಕ್ತಾನೆ, ಆಮೇಲೆ ಏನ್ಮಾಡ್ತೀರ್ರೋ’ ಎಂದು ಅವನಿಗಿಟ್ಟ ಪೂಜೆ ಪ್ರಸಾದ ನಮ್ಗೂ ಸಿಗ್ತಿತ್ತು. ಅವನು ವಿವಾಹವಾಗಿ ತಾಳಿಬಲದಿಂದ ಕೆನಡಾ, ಅಮೆರಿಕಾಗಳಿಗೆ ಹೊರಟೇಬಿಟ್ಟ. ಈಗ ಅಲ್ಲಿ ಏನೋನೋ ಬಿಸಿನೆಸ್ ಇದೆ.

ಅವ್ನು ಹೋದ್ಮೇಲೆ, ನಾವುಗಳೂ ಒಬ್ಬೊಬ್ಬರಾಗಿ ಸ್ಕೂಟರ್, ಕಾರು ತಗೋಂಬಿಟ್ವಿ. ಸಂಬಳ, ಸಾರಿಗೆ ಬರ್ತದಲ್ಲಾ, ಆದ್ರೆ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಕಲಿತದ್ದೆಲ್ಲಾ ಬೆಂಗ್ಳೂರು ರಸ್ತೆಗಳಲ್ಲೇ ತಾನೆ. ಸಂಚಾರ ಕಾನೂನು ಪಕ್ಕಕ್ಕಿರಲಿ, ಓವರ್‍ಟೇಕು ಫ್ರಂ ರೈಟ್ ರೂಲಿದ್ದರೂ, ಎಡ,ಬಲ, ನಡುವೆ ಜಾಗವಿದ್ದೆಡೆಯೆಲ್ಲಾ ಕಾರು ತೂರಿಸಿ ಮುನ್ನುಗ್ಗದಿರಲು ನಾವೇನು ದಡ್ಡ ಶಿಖಾಮಣಿಗಳೇ? ನಾವು ಜಾಣರು-ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ರಾಜರು, ಉಳಿದವರೆಲ್ಲಾರು ದಡ್ಡ ಕೋಣರು. ಈಕಡೆ ರಸ್ತೆ ಜ್ಯಾಮ್ ಆಗಿದ್ದರೆ, ಆಕಡೆ ವನ್‍ವೇಯಲ್ಲಿ ಹೋಗದಿದ್ದರೆ ಕಛೇರಿ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಅಡ್ಡಿಯಾಗುತ್ತದಲ್ಲಾ, ಇನ್ನೇನು ಮಾಡೋದು! ಮೊಬೈಲ್ ಇರೋದೇ ಮಾತ್ನಾಡೋದಿಕ್ಕಲ್ವೇ! ಅರ್ಜೆಂಟಿದ್ದಾಗ ಬಳಸಿದ್ರೆ ಯಾರಪ್ಪನ ಗಂಟು ಹೋಗುತ್ತೆ. ಮದ್ಯಪಾನ ಮಾಡಿ, ಇಲ್ಲವೇ ಮಧ್ಯೆ,ಮಧ್ಯೆ ಪಾನ ಮಾಡುತ್ತಾ ವಾಹನ ಚಲಿಸಬಾರದೆಂದು ಗೊತ್ತುಂಟು. ಆದರೆ, ಸೋಶಿಯಲೈಸೇಶನ್ ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಲೈಫ್ನಲ್ಲಿ ಮಜಾ ಏನಿದೆ? ಬದುಕ್ಕಿದ್ದೇನು ಫಲ! ಎಂಬಂತೆ ಎಲ್ಲರ ಹಾಗೆ ನಮ್ಮದೂ ಭಾವನೆ, ಹಕ್ಕು ಚಲಾವಣೆ ಗುಣ ಬಲಿತಿದೆ. ಸತ್ಯ ಹೇಳ್ದೆ ಅಂತಾ ಬೇಜಾರು ಪಟ್ಕೋಬೇಡಿ.

ಹೋದ ತಿಂಗಳು- ನಂ ಗಾಂಧೀರಸ್ತೆ ವರ್ಷಾಂತ್ಯಕ್ಕೆ ಆ ನಮ್ಮ ಹಳೇ ಫ್ರೆಂಡ್ ದೇಶಕ್ಕೆ ಬಂದಿದ್ದ. ನಮಗೂ ಸಿಕ್ದ. “ವ್ಯಾಟ್ ಮ್ಯಾನ್, ನಮ್ಮಪ್ಪಾ ಅದೇನು ಡ್ರೈವ್ ಮಾಡ್ತಾನೆ, ರೈಟ್, ಲೆಫ್ಟ್, ಸೆಂಟರ್ ನೋಡ್ದೆ ಕಾರ್ ಓಡಿಸ್ತಾನೆ ಓಲ್ಡ್ ಮ್ಯಾನ್, ವಯಸ್ಸಾಯ್ತು ಮುದುಕ್ನಿಗೆ, ಬುದ್ಧಿ ಬೇಡಾ, ಅದ್ರೂ ಕ್ರೇಝೀ ಫೆಲೋ ಥರಾ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಮಾಡ್ತಾನೆ, ಡ್ರೈವ್ ಮಾಡ್ತಾನೇ ಮೊಬೈಲ್‍ನಲ್ಲಿ ಸೆಕ್ರೆಟರಿ ಜೊತೆ ಮಾತಾಡ್ತಾನೆ ಮ್ಯಾಡ್‍ಕ್ಯಾಪ್. ಅಬ್ಸೊಲ್ಯೂಟ್ಲೀ ನೋ ರೆಸ್ಪೆಕ್ಟ್ ಫಾರ್ ಎನಿ ಟ್ರಾಫಿಕ್ ರೂಲ್ಸ್, ಟೆರಿಬಲ್ ಮ್ಯಾನ್’ ಎಂದು ಬೈತಾನೇ ಮಾತು ಮುಂದುವರಿಸ್ದ ಮಹಾರಾಯ! “ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದಿನ ಯಾರ್ದಾದ್ರೂ ಜೀವ ತೆಗ್ದೇ ತೆಗ್ದು ಬಿಡ್ತಾನೆ ಆಯಪ್ಪಾ. ಬೀ ಕೇರ್‍ಫುಲ್ ಡ್ಯಾಡ್, ಒಳ್ಳೇ ಕಾಲೇಜು ಹುಡುಗ್ರಂಗೆ ಡ್ರೈವ್ ಮಾಡ್ತೀಯಲ್ಲಾ ಅಂತಾ ರೇಗಿದ್ರೇ, ರಿಲ್ಯಾಕ್ಸ್ ಸನ್ನಿ, ಇದು ಇಂಡಿಯಾ ಕಣೋ, ಐ ನೋ ಕಮೀಶನರ್ ಅಂತಾನೆ ಬ್ಲಡೀ ಓಲ್ಡ್ ಮ್ಯಾನ್, ನೀವಾದ್ರೂ ಒಂದ್ಸಲ ಮನೆಗೆ ಬಂದು ಬುದ್ಧಿ ಹೇಳ್ರೋ ಅವ್ನಗೆ. ನಾನಂತೂ ಅವ್ನ ಕಾರೇ ಹತ್ತಲ್ಲ ಕಣ್ರೋ, ಗ್ಯಾರಂಟಿ, ಉಬೇರ್ರಲ್ಲೇ ಒಡಾಡ್ತಿದೀನಪ್ಪಾ; ಕ್ಯಾನ್ ಯು ಬಿಲೀವ್ ಇಟ್” ಎಂದು ಗೋಳಾಡ್ಕೊಂಡ ತರ್ಲೆ.

ಈ ನಡುವೆ ಪ್ರಜೆಗಳ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಮಜಾನೇ ತೆಗೀಬೇಕೆಂಬ ಉತ್ಸಾಹದಲ್ಲಿ “ಸಸ್ಪೆಂಡ್ ಲೈಸೆನ್ಸ್ ಆಫ್ ಡ್ರೈವರ್ಸ್ ಎಂದು ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರಕಾರದ ಬಿಗ್ ಬಾಸಸ್ (ಅಂದ್ರೆ, ಸಾರಿಗೆ ಸಚಿವ ಶಿರಿಮಾನ್ ನಿತಿನ್ ಗಡ್ಕೆರಿಯವರು) ಎಂದು ಮೀಡಿಯಾ ರಿಪೋರ್ಟುಗಳೇ ಬಂದಿವೆ. ಅಪಘಾತಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ತಪ್ಪೆಸಗುವ ಡ್ರೈವರುಗಳ ಲೈಸೆನ್ಸನ್ನು 3 ತಿಂಗಳಿಗಾದರೂ ಸಸ್ಪೆಂಡ್ ಮಾಡಿ ಎಂದಿದ್ದಾರೆ ಸೆಂಟರ್‍ನವರು. ಓವರ್ ಸ್ಪೀಡಿಂಗು, ಸಿಗ್ನಲ್ ಜಂಪಿಂಗು, ಒವರ್ಲೋಡಿಂಗ್ (ಸ್ಕೂಟರ್‍ನಲ್ಲಿ ಫುಲ್ ಫ್ಯಾಮಿಲಿ ಹೋಗೋದೂ ಸೇರಿ) ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ; “ಸೆನ್ಸರ್ ಬೇಸ್ಡ್ ಕಂಪ್ಯೂಟರೈಸ್ಡ್ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಟ್ರಾಕ್ ಬೇಸ್ಡ್ ಇನ್ ಎ ಟೈಮ್ ಬೌಂಡ್ ಮ್ಯಾನರ್ ಇನ್ ಆರ್ಡರ್ ಟು ಎಲಿಮಿನೇಟ್ ಹ್ಯೂಮನ್ ಇಂಟರ್‍ವೆನ್ಶನ್- ವೈಲ್ ಇಶ್ಯೂಯಿಂಗ್ ಪರ್ಮನೆಂಟ್ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಲೈಸೆನ್ಸ್” ಅಂತಾನೂ ದೇಶದ ಕಲ್ಚರ್ ಗೊತ್ತಿದ್ದೇ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಹಾಗೇನೇ, ಹೈವೇಗಳಲ್ಲಿ ಏನೇನು ಮಿಸ್ಟೇಕ್‍ಗಳಿವೆ ಎಂದು ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ನೋಡಿ, ನೇರ್ಪು ಮಾಡಿ ಅಂತಾನೂ ಗುಟುರು ಹಾಕಿದ್ದಾರೆ.

ಟ್ರಾಫಿಕ್ ಅಂದ್ರೆ ಕಾಲ್ದಾರಿಯಲ್ಲಿ ಪಾದಚಾರಿಗಳು, ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ವಾಹನ ಚಲಾವಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಓಡಾಡುವ ಹಸು,ಕೋಣ, ನಾಯಿಗಳಿತ್ಯಾದಿ ತಾನೆ! ಅದರ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ಫಾರ್ಮಲ್, ಇನ್ಫಾರ್ಮಲ್ ಕಾನೂನುಗಳಿವೆಯಪ್ಪಾ. ವ್ಯವಸ್ಥಿತವಾಗಿ ಸಂಚಾರ ನಡೀಬೇಕು, ಅಪಘಾತ-ಪ್ರಾಣಾಪಾಯಗಳು ಆಗ್ಬಾರದು ಅಂತಾನೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ರೈಟ್ ಆಫ್ ವೇ, ವ್ಯವಸ್ಥಿತ ಸಂಚಾರ, ಸಂಚಾರ ನಿಯಂತ್ರಣ, ಸ್ಪೀಡ್ ಕಂಟ್ರೋಲ್ ಇವುಗಳೆಲ್ಲಾ ಹಳೆಯದೇ ವಿಚಾರಗಳು.

ಡ್ರೈವ್ ಮಾಡೋವ್ರಿಗೂ ಕಾಮನ್ ಸೆನ್ಸ್ ಇರ್ಬೇಕು- ನಮ್ಗೂ ಗೊತ್ತಿದೆ.

ಸಂಚಾರ ವ್ಯವಸ್ಥಿತವಾಗಿ ಅಪಾಯಗಳಿಲ್ಲದೆ ನಡೀಬೇಕಾದ್ರೆ ಕಂಟ್ರೋಲ್ ಇರ್ಬೇಕು-ನಾವು ಬೇಡಾ ಅಂದಿಲ್ವಲ್ಲಾ!

ಸಂಚಾರ ಹತೋಟಿಯಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಸಂಪೂರ್ಣ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೇ ಕುಸಿದು ಬಿದ್ದೀತು-ಎಂದೆಲ್ಲಾ ನಮ್ಗೆ, ಈ ದೇಶದ ಹೊಣೆಯರಿತ ಪ್ರಜೆಗಳಿಗೆ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲವೇನು? ಹೊಸ್ತೇನಿದೆ!

ಆದ್ರೆ, ನಾವು ಕಲಿತ, ಕಲಿಯುತ್ತಿರುವ ಸಂಸ್ಕತಿ ಏನು? – “ಕಾನೂನು ಸಂಚಾರಕ್ಕೆ, ನಮಗೆ ರಾಮ್ ಭರೋಸೆ ಡ್ರೈವಿಂಗ್” ಅಂತ ತಾನೆ!!!

———————-

ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ

1ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿಹೆಚ್ಚು ದಿನಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದ ಹಿರಿಮೆ. 1991ರಿಂದ 2011ರವರೆಗಿನ ಎರಡು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಹೆಚ್ಚು ಆವೃತ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರದ ವಿಜಯ ಕರ್ನಾಟಕದ ಫೌಂಡರ್ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್. ಮಣಿಪಾಲದ ಉದಯವಾಣಿ ರೆಸಿಡೆಂಟ್ ಎಡಿಟರ್, ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಕ) ಎಡಿಟರ್, ಕನ್ನಡದ ಸೀನಿಯರ್ ಮೋಸ್ಟ್ ದೈನಿಕ ಸಂಯುಕ್ತ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಹಾಗೂ ನೂತನ ವಾರಪತ್ರಿಕೆ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಆಗಿ ಹೊಣೆಹೊತ್ತವರು.

ಮುದ್ರಣ ಮಾಧ್ಯಮ, ರೇಡಿಯೋ, ಟೆಲಿವಿಷನ್ನಿನಲ್ಲಿ ಮೂರೂವರೆ ದಶಕಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಶಿಕ್ಷಣ, ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತು ಮೀಡಿಯಾ ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿಯೂ ಅಪಾರ ಸಾಧನೆ. ಯುಜಿಸಿ ಮತ್ತು ಯೂನಿಸೆಫ್ ತರಬೇತಿ ಯೋಜನೆಗೆ ಡೆವಲಪ್‌ಮೆಂಟ್‌ ಕನ್ಸಲ್ಟೆಂಟ್ ಎಂದು ಮನ್ನಣೆ.

2015ರಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಟಿಎಸ್ಆರ್ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೂಡಬಿದ್ರೆಯ ನುಡಿಸಿರಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, 2008ರಲ್ಲಿ ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ರಾಜ್ಯ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೈಸೂರಿನ ಕುವೆಂಪು ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಯಿಂದ ರಾಜ್ಯದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಂಪಾದಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿ (2006). 2008ರಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಝಿ ಟಿವಿ ಚಾನೆಲ್‌ನಿಂದ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಇಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಮೀಡಿಯಂ ಮತ್ತು ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಸಂಪಾದಕ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಮೀಡಿಯಾ ಪರ್ಸನ್ (ವೀಕ್ಷಕರ ಆಯ್ಕೆ) ಎಂಬೆರಡು ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು. ವಾಯ್ಸ್ ಆಫ್ ಅಮೇರಿಕಾ ಮತ್ತು ಕೆನೆಡಿಯನ್ ರೇಡಿಯೋಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಪ್ರಸಾರವಾಗಿವೆ. ಹಲವು ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಷನಲ್ ಜರ್ನಲ್‌ಗಳಿಗೂ ಲೇಖನ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಅವರ ನಿತ್ಯ ಜಪ. ಅಭ್ಯುದಯ ಸಂಬಂಧಿತ ಅನೇಕ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟರಿಗಳನ್ನು, ರೇಡಿಯೋ ರೂಪಕಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಿರುವ ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತಿತರ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಬರೆದಿರುವ, ಅನುವಾದಿಸಿರುವ ಪುಸ್ತಕಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 75ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು.

Share

2 Comments For "ರಾಂ ಭರೋಸೆ ಡ್ರೈವಿಂಗ್!
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ
"

 1. Sowmya p Rao
  14th January 2017

  Sir nimma hale nenepugalu ,balyasnehitara vicharagalu ,ultahoddu appange anwayavadaddu vichara tumba chennagide.eegina traffic bagge vichara.
  Bengaluru traffic
  Yuvapeelige bagge vichara chennagide
  .

  Reply
 2. Usha
  14th January 2017

  Hearty congratulations. Interesting narrative.

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 days ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಕೈಗಳ ಚಾಚಿ ನೋಡು

      ಕವಿಸಾಲು         ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡ ಚೌಕಟ್ಟುಗಳ ಮುರಿದುಬಿಡು ಹರಿಯಬಿಡು ಬಿಳಿ ಗೆಣ್ಣುಗಳಿಗೆ ಮೈಯ ತುಂಬ ಹರಿವ ಮಿಂಚುಗಳನು ತುಂಬಿಕೊಳ್ಳಲಿ ರಕ್ತ, ಮಾಂಸಕ್ಕೆ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಭಾವಗಳು ಸುಖಿಸಲಿ ಬೊಗಸೆ ತುಂಬ ಬಿಗಿಯಾಗಿ ಮುಚ್ಚಿದ ಮುಷ್ಠಿಯನ್ನು ಬಿಚ್ಚಿ ಒಮ್ಮೆ ನನಗೆ ತೋರಿಸಿಬಿಡು ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡಿರುವುದು ನಿನ್ನನ್ನೋ ಕಳೆದುಹೋದರೆ ಎಂಬ ಭಯದಲ್ಲಿ ಭದ್ರವಾಗಿ ಹಿಡಿದ ನೆನಪುಗಳನ್ನೋ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಗೊತ್ತು ನಿನ್ನ ಬೆಳಗಾಗುವುದು ಆ ಹಸ್ತ ದರ್ಶನದಲಿ ರಾತ್ರಿಯಾಗುವುದು ಅದೇ ...

 • 5 days ago No comment

  ಹೊಸ ಕಾಲದ ಹರಕೆಯ ಕುರಿಗಳು!

    ಅಮಾಯಕತೆಯನ್ನು ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಮೌನಕ್ಕೆ ಕಟ್ಟಿಹಾಕುವ ಇವತ್ತಿನ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಮಾತು ಸೋಲದಂತೆ ಕಾಯುವುದಕ್ಕೆ ಮೌನದ ಜರೂರು ಇನಿತಾದರೂ ಇದೆ ಎಂದು ನಂಬುವುದೂ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.     ಗೆಳೆಯರೊಬ್ಬರು ಕೆಲ ದಿನಗಳ ಹಿಂದೆ, ನಿಮ್ಮ ಇಷ್ಟದ ಮೂರ್ನಾಲ್ಕು ಕಥೆಗಳನ್ನು ಹೆಸರಿಸಿ ಎಂದು ಕೇಳಿದರು. ನಾನು ಯೋಚಿಸಿದೆ. ಇಷ್ಟದ ಯಾವುದೇ ಕೃತಿಯನ್ನು ನಮ್ಮೊಳಗೇ ಗುರುತಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಸುಲಭ ಮತ್ತು ಅದು ನಮಗೆ ಆಪ್ತವಾಗುವಂಥದ್ದು. ಆದರೆ ಯಾಕೆ ಇಷ್ಟ ಎಂದು ವಿವರಿಸಬೇಕಾಗಿ ಬಂದಾಗಲೇ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಥನ | ಮುಕ್ತಾಯ

    ಕಥನ       ದಿನದ ಮುಕ್ತಾಯಕ್ಕೆ ಡೈರಿ ಬರೆಯುವುದೊಂದು ಚಟ ನನ್ನ ಪಾಲಿಗೆ. ಅದೆಷ್ಟೋ ಸುಳ್ಳುಗಳನ್ನು ಬರೆದ ಈ ಪಾಪಿ ಕೈಗಳು ಸತ್ಯವನ್ನು ಬರೆಯುವುದು ಇಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ. ಅಂದ ಹಾಗೆ ಇಂದು ಈ ದಿನದ ಮುಕ್ತಾಯವಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ ನನ್ನ ಜೀವನದ್ದೂ ಕೂಡಾ. ರಣರಂಗದಲ್ಲಿ ವೈರಿಗಳೊಡನೆ ಕಾದಾಡುವಾಗ, ಅದೆಷ್ಟೋ ಸೈನಿಕರ ಛಿದ್ರವಾದ ಶವಗಳನ್ನು ಮಣ್ಣು ಮಾಡಿ ಎದೆಗುಂದಿದಾಗ, ಯುಧ್ಧಖೈದಿಯಾಗಿ ಶತ್ರುದೇಶಕ್ಕೆ ಸೆರೆಸಿಕ್ಕಿ ಅವರು ಕೊಟ್ಟ ಚಿತ್ರಹಿಂಸೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದಾಗ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಕಾಡುತ್ತಿರು ಆಗಾಗ ನೀನು

      ಕವಿಸಾಲು         ಎಷ್ಟೊಂದು ಸಾರಿ ಮಾತಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ ನಿನ್ನೊಡನೆ ಕೂತು ಗಿಡ, ಬಳ್ಳಿ, ಮರ ಮೋಡಗಳನು ಮನ ಮುಟ್ಟುವ ಪ್ರತಿ ಅಲೆಗಳನು ಕರೆದು ಮಾತಾಡಿಸುತ್ತಿದ್ದೆವು ಹದವಾಗಿ ಬೆರೆತು ರಾತ್ರೋ ರಾತ್ರಿಯ ಕಪ್ಪಿನಲಿ ಕೌತುಕದ ಅಪ್ಪುಗೆಯಲಿ ನಡುಗುವ ಚಳಿಯಲಿ ಒಂದಾಗಿ ಬೆಚ್ಚಗೆ ಕುಳಿತು ಕರಿ ಗಿರಿಶಿಖರಗಳ ಬೆಳ್ಳಿರೇಖೆಗಳನು ಫಳ್ಳನೆ ಮಿನುಗುವ ನಕ್ಷತ್ರಗಳನೂ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದು ಕುಳಿತು ಮುಖಾಮುಖಿಯಾಗಿ ಕೂತು ಹರಟುತ್ತಿದ್ದೆವು ನಾವೊಂದಾಗಿದ್ದಾಗ ನಮಗನಿಸಿದ್ದನ್ನು ದಿನಚರಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸ್ತಾಪ | #MeToo: ‘ಮಾತು’ ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು

    ದಮನಿತ ದನಿಯೊಂದು ಮಾತಾದಾಗ ಎಲ್ಲ ಕಾಲದಲ್ಲೂ ಎದುರಾಗುತ್ತಲೇ ಬಂದ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಸನ್ನಿವೇಶವೇ ಈಗ #MeToo ಅಭಿಯಾನಕ್ಕೂ ಎದುರಾಗಿರುವುದು.     ಕಳೆದ ಹಲವು ದಿನಗಳಿಂದ #MeToo ಅಭಿಯಾನ ಪಡೆಯುತ್ತಿರುವ ತೀವ್ರತೆ, ಹೆಣ್ಣಿನ ದನಿಗೆ ಈ ಸಮಾಜದ ಕಿವಿ ನಿಧಾನವಾಗಿಯಾದರೂ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವುದಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಂತೆ ಕಾಣಿಸುತ್ತಿದೆ. ಆದರೆ ಅಪಸ್ವರಗಳು ಅದೇ ಹೆಣ್ಣಿನ ದನಿಯನ್ನು ಅಡಗಿಸುವಷ್ಟೇ ಗಟ್ಟಿಯಾದ ಅಬ್ಬರದೊಂದಿಗಿರುವುದೂ ಸುಳ್ಳಲ್ಲ. ಪತ್ರಕರ್ತೆ ಪ್ರಿಯಾ ರಮಾನಿ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಲೈಂಗಿಕ ಕಿರುಕುಳ ಅನುಭವಿಸಿ ನೊಂದ ...


Editor's Wall

 • 09 November 2018
  5 days ago No comment

  ಹೊಸ ಕಾಲದ ಹರಕೆಯ ಕುರಿಗಳು!

    ಅಮಾಯಕತೆಯನ್ನು ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಮೌನಕ್ಕೆ ಕಟ್ಟಿಹಾಕುವ ಇವತ್ತಿನ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಮಾತು ಸೋಲದಂತೆ ಕಾಯುವುದಕ್ಕೆ ಮೌನದ ಜರೂರು ಇನಿತಾದರೂ ಇದೆ ಎಂದು ನಂಬುವುದೂ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.     ಗೆಳೆಯರೊಬ್ಬರು ಕೆಲ ದಿನಗಳ ಹಿಂದೆ, ನಿಮ್ಮ ಇಷ್ಟದ ಮೂರ್ನಾಲ್ಕು ಕಥೆಗಳನ್ನು ಹೆಸರಿಸಿ ಎಂದು ಕೇಳಿದರು. ನಾನು ಯೋಚಿಸಿದೆ. ಇಷ್ಟದ ಯಾವುದೇ ಕೃತಿಯನ್ನು ನಮ್ಮೊಳಗೇ ಗುರುತಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಸುಲಭ ಮತ್ತು ಅದು ನಮಗೆ ಆಪ್ತವಾಗುವಂಥದ್ದು. ಆದರೆ ಯಾಕೆ ಇಷ್ಟ ಎಂದು ವಿವರಿಸಬೇಕಾಗಿ ಬಂದಾಗಲೇ ...

 • 28 October 2018
  2 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸ್ತಾಪ | #MeToo: ‘ಮಾತು’ ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು

    ದಮನಿತ ದನಿಯೊಂದು ಮಾತಾದಾಗ ಎಲ್ಲ ಕಾಲದಲ್ಲೂ ಎದುರಾಗುತ್ತಲೇ ಬಂದ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಸನ್ನಿವೇಶವೇ ಈಗ #MeToo ಅಭಿಯಾನಕ್ಕೂ ಎದುರಾಗಿರುವುದು.     ಕಳೆದ ಹಲವು ದಿನಗಳಿಂದ #MeToo ಅಭಿಯಾನ ಪಡೆಯುತ್ತಿರುವ ತೀವ್ರತೆ, ಹೆಣ್ಣಿನ ದನಿಗೆ ಈ ಸಮಾಜದ ಕಿವಿ ನಿಧಾನವಾಗಿಯಾದರೂ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವುದಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಂತೆ ಕಾಣಿಸುತ್ತಿದೆ. ಆದರೆ ಅಪಸ್ವರಗಳು ಅದೇ ಹೆಣ್ಣಿನ ದನಿಯನ್ನು ಅಡಗಿಸುವಷ್ಟೇ ಗಟ್ಟಿಯಾದ ಅಬ್ಬರದೊಂದಿಗಿರುವುದೂ ಸುಳ್ಳಲ್ಲ. ಪತ್ರಕರ್ತೆ ಪ್ರಿಯಾ ರಮಾನಿ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಲೈಂಗಿಕ ಕಿರುಕುಳ ಅನುಭವಿಸಿ ನೊಂದ ...

 • 31 August 2018
  2 months ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  3 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  3 months ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...