Share

ರಾಂ ಭರೋಸೆ ಡ್ರೈವಿಂಗ್!
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ

https://i2.wp.com/connectkannada.com/wp-content/uploads/2016/04/IMG-20160412-WA0006.jpg?w=658&ssl=1

ನ್ನ ಸಹಪಾಠಿಯೊಬ್ಬನಿದ್ದ. ಒಂದೇ ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ ಕೂತಿದ್ದರಿಂದ ತೊಡಗಿ ಹುಡುಗೀರನ್ನು ಚುಡಾಯಿಸುವವರೆಗೆ ಜೊತೆಗಿದ್ದವರು. ಒಟ್ನಲ್ಲಿ, ಕಾಲೇಜು ದಿನಗಳಿಂದ ವೃತ್ತಿ ಆರಂಭಿಕ ವರ್ಷವರೆಗೆ ಒಳ್ಳೇ ಸ್ನೇಹಿತರು. ಕಾಲೇಜಿನ ಕೆಲ ಪ್ರೊಫೆಸರ್‍ಗಳೇ ಮಾವನ ಹಳೆ ವೆಸ್ಪಾ ಸ್ಕೂಟರ್‍ಗಳಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತಿದ್ದ ದಿನಗಳವು. ಇನ್ನು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಕಾರ್-ಬಾರು ಮಾಡುವುದೆಂತು? ಈ ಮಿತ್ರ ಒಮ್ಮೊಮ್ಮೆ ಅಪ್ಪನ ಕಾರನ್ನು ಕಣ್ಣಾಮುಚ್ಚಾಲೆಯಾಡಿ ತರುತ್ತಲಿದ್ದ. ನಮಗೆಲ್ಲಾ ಜಾಲಿ ಟ್ರಿಪ್ ಮಾಡಿಸಿ, ಸಿನಿಮಾಕ್ಕೂ ಕರ್ಕೊಂಡು ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದ. ಎಸ್.ಕೆ.ಸಿ. (ಸ್ವೀಟ್, ಖಾರಾ ಕಾಫಿ) ಕೊಡಿಸುತ್ತಿದ್ದ. ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದಾಗ ಅಪ್ಪನಿಂದ ಅವನಿಗೆ ಪೂಜೆ ಆಗುತ್ತಲಿತ್ತು. ಅದಕ್ಕೆಲ್ಲಾ ಅವನದು “ಡೋಂಟ್ ಕೇರ್”.

ನಾವುಗಳಾರಾದರೂ, ಅಪ್ಪಿತಪ್ಪಿ ಅವನ ಡ್ಯಾಡಿ ಕಾಕದೃಷ್ಟಿಗೆ ಬಿದ್ದುಬಿಟ್ಟರೆ ಗೋವಿಂದಾ! ಏನ್ರೋ, ಅವ್ನೇನೋ ಅಪಾ ಪೋಲಿ. ನಿಮಗಾದ್ರೂ ಬುದ್ಧಿ ಬೇಡ್ವೇನ್ರೋ, ಆ ಹಾಳಾದವನ ಜೊತೆ ಕಾರ್ನಲ್ಲಿ ಮಜಾ ಉಡಾಯಿಸ್ತೀರಲ್ವೋ, ಅವ್ನ ಹಣೆಬರಹ- ರೂಲ್ಸ್, ಗೀಲ್ಸ್ ಏನೂ ಇಲ್ಲದ ಡ್ರೈವಿಂಗ್, ಸ್ಪೀಡ್ ನೋಡಿಲ್ವೇನ್ರೋ, ಈಗ ಹಲ್ಲು ಕಿಸೀತೀರಾ, ನೋಡ್ತಾ ಇರ್ರೀ, ಒಂದಿನ ಗ್ಯಾರಂಟಿ ಯಾರದಾದರೂ ಜೀವ ತೆಗೀತಾನೆ, ಇಲ್ಲ, ನಿಮ್ಮಗಳ ಕಾಲೋ, ಕೈನೋ, ಸೊಂಟಾನೋ ಮುರ್ದಾಕ್ತಾನೆ, ಆಮೇಲೆ ಏನ್ಮಾಡ್ತೀರ್ರೋ’ ಎಂದು ಅವನಿಗಿಟ್ಟ ಪೂಜೆ ಪ್ರಸಾದ ನಮ್ಗೂ ಸಿಗ್ತಿತ್ತು. ಅವನು ವಿವಾಹವಾಗಿ ತಾಳಿಬಲದಿಂದ ಕೆನಡಾ, ಅಮೆರಿಕಾಗಳಿಗೆ ಹೊರಟೇಬಿಟ್ಟ. ಈಗ ಅಲ್ಲಿ ಏನೋನೋ ಬಿಸಿನೆಸ್ ಇದೆ.

ಅವ್ನು ಹೋದ್ಮೇಲೆ, ನಾವುಗಳೂ ಒಬ್ಬೊಬ್ಬರಾಗಿ ಸ್ಕೂಟರ್, ಕಾರು ತಗೋಂಬಿಟ್ವಿ. ಸಂಬಳ, ಸಾರಿಗೆ ಬರ್ತದಲ್ಲಾ, ಆದ್ರೆ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಕಲಿತದ್ದೆಲ್ಲಾ ಬೆಂಗ್ಳೂರು ರಸ್ತೆಗಳಲ್ಲೇ ತಾನೆ. ಸಂಚಾರ ಕಾನೂನು ಪಕ್ಕಕ್ಕಿರಲಿ, ಓವರ್‍ಟೇಕು ಫ್ರಂ ರೈಟ್ ರೂಲಿದ್ದರೂ, ಎಡ,ಬಲ, ನಡುವೆ ಜಾಗವಿದ್ದೆಡೆಯೆಲ್ಲಾ ಕಾರು ತೂರಿಸಿ ಮುನ್ನುಗ್ಗದಿರಲು ನಾವೇನು ದಡ್ಡ ಶಿಖಾಮಣಿಗಳೇ? ನಾವು ಜಾಣರು-ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ರಾಜರು, ಉಳಿದವರೆಲ್ಲಾರು ದಡ್ಡ ಕೋಣರು. ಈಕಡೆ ರಸ್ತೆ ಜ್ಯಾಮ್ ಆಗಿದ್ದರೆ, ಆಕಡೆ ವನ್‍ವೇಯಲ್ಲಿ ಹೋಗದಿದ್ದರೆ ಕಛೇರಿ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಅಡ್ಡಿಯಾಗುತ್ತದಲ್ಲಾ, ಇನ್ನೇನು ಮಾಡೋದು! ಮೊಬೈಲ್ ಇರೋದೇ ಮಾತ್ನಾಡೋದಿಕ್ಕಲ್ವೇ! ಅರ್ಜೆಂಟಿದ್ದಾಗ ಬಳಸಿದ್ರೆ ಯಾರಪ್ಪನ ಗಂಟು ಹೋಗುತ್ತೆ. ಮದ್ಯಪಾನ ಮಾಡಿ, ಇಲ್ಲವೇ ಮಧ್ಯೆ,ಮಧ್ಯೆ ಪಾನ ಮಾಡುತ್ತಾ ವಾಹನ ಚಲಿಸಬಾರದೆಂದು ಗೊತ್ತುಂಟು. ಆದರೆ, ಸೋಶಿಯಲೈಸೇಶನ್ ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಲೈಫ್ನಲ್ಲಿ ಮಜಾ ಏನಿದೆ? ಬದುಕ್ಕಿದ್ದೇನು ಫಲ! ಎಂಬಂತೆ ಎಲ್ಲರ ಹಾಗೆ ನಮ್ಮದೂ ಭಾವನೆ, ಹಕ್ಕು ಚಲಾವಣೆ ಗುಣ ಬಲಿತಿದೆ. ಸತ್ಯ ಹೇಳ್ದೆ ಅಂತಾ ಬೇಜಾರು ಪಟ್ಕೋಬೇಡಿ.

ಹೋದ ತಿಂಗಳು- ನಂ ಗಾಂಧೀರಸ್ತೆ ವರ್ಷಾಂತ್ಯಕ್ಕೆ ಆ ನಮ್ಮ ಹಳೇ ಫ್ರೆಂಡ್ ದೇಶಕ್ಕೆ ಬಂದಿದ್ದ. ನಮಗೂ ಸಿಕ್ದ. “ವ್ಯಾಟ್ ಮ್ಯಾನ್, ನಮ್ಮಪ್ಪಾ ಅದೇನು ಡ್ರೈವ್ ಮಾಡ್ತಾನೆ, ರೈಟ್, ಲೆಫ್ಟ್, ಸೆಂಟರ್ ನೋಡ್ದೆ ಕಾರ್ ಓಡಿಸ್ತಾನೆ ಓಲ್ಡ್ ಮ್ಯಾನ್, ವಯಸ್ಸಾಯ್ತು ಮುದುಕ್ನಿಗೆ, ಬುದ್ಧಿ ಬೇಡಾ, ಅದ್ರೂ ಕ್ರೇಝೀ ಫೆಲೋ ಥರಾ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಮಾಡ್ತಾನೆ, ಡ್ರೈವ್ ಮಾಡ್ತಾನೇ ಮೊಬೈಲ್‍ನಲ್ಲಿ ಸೆಕ್ರೆಟರಿ ಜೊತೆ ಮಾತಾಡ್ತಾನೆ ಮ್ಯಾಡ್‍ಕ್ಯಾಪ್. ಅಬ್ಸೊಲ್ಯೂಟ್ಲೀ ನೋ ರೆಸ್ಪೆಕ್ಟ್ ಫಾರ್ ಎನಿ ಟ್ರಾಫಿಕ್ ರೂಲ್ಸ್, ಟೆರಿಬಲ್ ಮ್ಯಾನ್’ ಎಂದು ಬೈತಾನೇ ಮಾತು ಮುಂದುವರಿಸ್ದ ಮಹಾರಾಯ! “ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದಿನ ಯಾರ್ದಾದ್ರೂ ಜೀವ ತೆಗ್ದೇ ತೆಗ್ದು ಬಿಡ್ತಾನೆ ಆಯಪ್ಪಾ. ಬೀ ಕೇರ್‍ಫುಲ್ ಡ್ಯಾಡ್, ಒಳ್ಳೇ ಕಾಲೇಜು ಹುಡುಗ್ರಂಗೆ ಡ್ರೈವ್ ಮಾಡ್ತೀಯಲ್ಲಾ ಅಂತಾ ರೇಗಿದ್ರೇ, ರಿಲ್ಯಾಕ್ಸ್ ಸನ್ನಿ, ಇದು ಇಂಡಿಯಾ ಕಣೋ, ಐ ನೋ ಕಮೀಶನರ್ ಅಂತಾನೆ ಬ್ಲಡೀ ಓಲ್ಡ್ ಮ್ಯಾನ್, ನೀವಾದ್ರೂ ಒಂದ್ಸಲ ಮನೆಗೆ ಬಂದು ಬುದ್ಧಿ ಹೇಳ್ರೋ ಅವ್ನಗೆ. ನಾನಂತೂ ಅವ್ನ ಕಾರೇ ಹತ್ತಲ್ಲ ಕಣ್ರೋ, ಗ್ಯಾರಂಟಿ, ಉಬೇರ್ರಲ್ಲೇ ಒಡಾಡ್ತಿದೀನಪ್ಪಾ; ಕ್ಯಾನ್ ಯು ಬಿಲೀವ್ ಇಟ್” ಎಂದು ಗೋಳಾಡ್ಕೊಂಡ ತರ್ಲೆ.

ಈ ನಡುವೆ ಪ್ರಜೆಗಳ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಮಜಾನೇ ತೆಗೀಬೇಕೆಂಬ ಉತ್ಸಾಹದಲ್ಲಿ “ಸಸ್ಪೆಂಡ್ ಲೈಸೆನ್ಸ್ ಆಫ್ ಡ್ರೈವರ್ಸ್ ಎಂದು ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರಕಾರದ ಬಿಗ್ ಬಾಸಸ್ (ಅಂದ್ರೆ, ಸಾರಿಗೆ ಸಚಿವ ಶಿರಿಮಾನ್ ನಿತಿನ್ ಗಡ್ಕೆರಿಯವರು) ಎಂದು ಮೀಡಿಯಾ ರಿಪೋರ್ಟುಗಳೇ ಬಂದಿವೆ. ಅಪಘಾತಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ತಪ್ಪೆಸಗುವ ಡ್ರೈವರುಗಳ ಲೈಸೆನ್ಸನ್ನು 3 ತಿಂಗಳಿಗಾದರೂ ಸಸ್ಪೆಂಡ್ ಮಾಡಿ ಎಂದಿದ್ದಾರೆ ಸೆಂಟರ್‍ನವರು. ಓವರ್ ಸ್ಪೀಡಿಂಗು, ಸಿಗ್ನಲ್ ಜಂಪಿಂಗು, ಒವರ್ಲೋಡಿಂಗ್ (ಸ್ಕೂಟರ್‍ನಲ್ಲಿ ಫುಲ್ ಫ್ಯಾಮಿಲಿ ಹೋಗೋದೂ ಸೇರಿ) ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ; “ಸೆನ್ಸರ್ ಬೇಸ್ಡ್ ಕಂಪ್ಯೂಟರೈಸ್ಡ್ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಟ್ರಾಕ್ ಬೇಸ್ಡ್ ಇನ್ ಎ ಟೈಮ್ ಬೌಂಡ್ ಮ್ಯಾನರ್ ಇನ್ ಆರ್ಡರ್ ಟು ಎಲಿಮಿನೇಟ್ ಹ್ಯೂಮನ್ ಇಂಟರ್‍ವೆನ್ಶನ್- ವೈಲ್ ಇಶ್ಯೂಯಿಂಗ್ ಪರ್ಮನೆಂಟ್ ಡ್ರೈವಿಂಗ್ ಲೈಸೆನ್ಸ್” ಅಂತಾನೂ ದೇಶದ ಕಲ್ಚರ್ ಗೊತ್ತಿದ್ದೇ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಹಾಗೇನೇ, ಹೈವೇಗಳಲ್ಲಿ ಏನೇನು ಮಿಸ್ಟೇಕ್‍ಗಳಿವೆ ಎಂದು ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ನೋಡಿ, ನೇರ್ಪು ಮಾಡಿ ಅಂತಾನೂ ಗುಟುರು ಹಾಕಿದ್ದಾರೆ.

ಟ್ರಾಫಿಕ್ ಅಂದ್ರೆ ಕಾಲ್ದಾರಿಯಲ್ಲಿ ಪಾದಚಾರಿಗಳು, ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ವಾಹನ ಚಲಾವಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಓಡಾಡುವ ಹಸು,ಕೋಣ, ನಾಯಿಗಳಿತ್ಯಾದಿ ತಾನೆ! ಅದರ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ಫಾರ್ಮಲ್, ಇನ್ಫಾರ್ಮಲ್ ಕಾನೂನುಗಳಿವೆಯಪ್ಪಾ. ವ್ಯವಸ್ಥಿತವಾಗಿ ಸಂಚಾರ ನಡೀಬೇಕು, ಅಪಘಾತ-ಪ್ರಾಣಾಪಾಯಗಳು ಆಗ್ಬಾರದು ಅಂತಾನೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ರೈಟ್ ಆಫ್ ವೇ, ವ್ಯವಸ್ಥಿತ ಸಂಚಾರ, ಸಂಚಾರ ನಿಯಂತ್ರಣ, ಸ್ಪೀಡ್ ಕಂಟ್ರೋಲ್ ಇವುಗಳೆಲ್ಲಾ ಹಳೆಯದೇ ವಿಚಾರಗಳು.

ಡ್ರೈವ್ ಮಾಡೋವ್ರಿಗೂ ಕಾಮನ್ ಸೆನ್ಸ್ ಇರ್ಬೇಕು- ನಮ್ಗೂ ಗೊತ್ತಿದೆ.

ಸಂಚಾರ ವ್ಯವಸ್ಥಿತವಾಗಿ ಅಪಾಯಗಳಿಲ್ಲದೆ ನಡೀಬೇಕಾದ್ರೆ ಕಂಟ್ರೋಲ್ ಇರ್ಬೇಕು-ನಾವು ಬೇಡಾ ಅಂದಿಲ್ವಲ್ಲಾ!

ಸಂಚಾರ ಹತೋಟಿಯಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಸಂಪೂರ್ಣ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೇ ಕುಸಿದು ಬಿದ್ದೀತು-ಎಂದೆಲ್ಲಾ ನಮ್ಗೆ, ಈ ದೇಶದ ಹೊಣೆಯರಿತ ಪ್ರಜೆಗಳಿಗೆ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲವೇನು? ಹೊಸ್ತೇನಿದೆ!

ಆದ್ರೆ, ನಾವು ಕಲಿತ, ಕಲಿಯುತ್ತಿರುವ ಸಂಸ್ಕತಿ ಏನು? – “ಕಾನೂನು ಸಂಚಾರಕ್ಕೆ, ನಮಗೆ ರಾಮ್ ಭರೋಸೆ ಡ್ರೈವಿಂಗ್” ಅಂತ ತಾನೆ!!!

———————-

ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ

1ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿಹೆಚ್ಚು ದಿನಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದ ಹಿರಿಮೆ. 1991ರಿಂದ 2011ರವರೆಗಿನ ಎರಡು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಹೆಚ್ಚು ಆವೃತ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರದ ವಿಜಯ ಕರ್ನಾಟಕದ ಫೌಂಡರ್ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್. ಮಣಿಪಾಲದ ಉದಯವಾಣಿ ರೆಸಿಡೆಂಟ್ ಎಡಿಟರ್, ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಕ) ಎಡಿಟರ್, ಕನ್ನಡದ ಸೀನಿಯರ್ ಮೋಸ್ಟ್ ದೈನಿಕ ಸಂಯುಕ್ತ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಹಾಗೂ ನೂತನ ವಾರಪತ್ರಿಕೆ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಆಗಿ ಹೊಣೆಹೊತ್ತವರು.

ಮುದ್ರಣ ಮಾಧ್ಯಮ, ರೇಡಿಯೋ, ಟೆಲಿವಿಷನ್ನಿನಲ್ಲಿ ಮೂರೂವರೆ ದಶಕಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಶಿಕ್ಷಣ, ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತು ಮೀಡಿಯಾ ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿಯೂ ಅಪಾರ ಸಾಧನೆ. ಯುಜಿಸಿ ಮತ್ತು ಯೂನಿಸೆಫ್ ತರಬೇತಿ ಯೋಜನೆಗೆ ಡೆವಲಪ್‌ಮೆಂಟ್‌ ಕನ್ಸಲ್ಟೆಂಟ್ ಎಂದು ಮನ್ನಣೆ.

2015ರಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಟಿಎಸ್ಆರ್ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೂಡಬಿದ್ರೆಯ ನುಡಿಸಿರಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, 2008ರಲ್ಲಿ ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ರಾಜ್ಯ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೈಸೂರಿನ ಕುವೆಂಪು ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಯಿಂದ ರಾಜ್ಯದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಂಪಾದಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿ (2006). 2008ರಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಝಿ ಟಿವಿ ಚಾನೆಲ್‌ನಿಂದ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಇಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಮೀಡಿಯಂ ಮತ್ತು ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಸಂಪಾದಕ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಮೀಡಿಯಾ ಪರ್ಸನ್ (ವೀಕ್ಷಕರ ಆಯ್ಕೆ) ಎಂಬೆರಡು ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು. ವಾಯ್ಸ್ ಆಫ್ ಅಮೇರಿಕಾ ಮತ್ತು ಕೆನೆಡಿಯನ್ ರೇಡಿಯೋಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಪ್ರಸಾರವಾಗಿವೆ. ಹಲವು ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಷನಲ್ ಜರ್ನಲ್‌ಗಳಿಗೂ ಲೇಖನ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಅವರ ನಿತ್ಯ ಜಪ. ಅಭ್ಯುದಯ ಸಂಬಂಧಿತ ಅನೇಕ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟರಿಗಳನ್ನು, ರೇಡಿಯೋ ರೂಪಕಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಿರುವ ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತಿತರ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಬರೆದಿರುವ, ಅನುವಾದಿಸಿರುವ ಪುಸ್ತಕಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 75ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು.

Share

2 Comments For "ರಾಂ ಭರೋಸೆ ಡ್ರೈವಿಂಗ್!
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ
"

 1. Sowmya p Rao
  14th January 2017

  Sir nimma hale nenepugalu ,balyasnehitara vicharagalu ,ultahoddu appange anwayavadaddu vichara tumba chennagide.eegina traffic bagge vichara.
  Bengaluru traffic
  Yuvapeelige bagge vichara chennagide
  .

  Reply
 2. Usha
  14th January 2017

  Hearty congratulations. Interesting narrative.

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 days ago No comment

  ಕ್ರೈಸ್ತರ ಪ್ರಾರ್ಥನಾ ಅಭಿಯಾನದ ಕರೆಯ ಸುತ್ತಮುತ್ತ

      ಪ್ರಸ್ತಾಪ     ಹುಸಿ ರಾಷ್ಟ್ರ ಭಕ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಆರ್ಭಟಿಸುವ ಹಿಂದುತ್ವದ ಸ್ವಘೋಷಿತ ವಾರಸುದಾರರು ಮಾತೆತ್ತಿದರೆ ಕ್ರೈಸ್ತರನ್ನು ಈ ದೇಶದವರಲ್ಲ, ಅವರನ್ನು ದೇಶದಿಂದ ಒದ್ದೋಡಿಸಬೇಕು ಎನ್ನುವಂತೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನಾಚರಣೆ, ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವ ಹೀಗೆ ಪ್ರತಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಬ್ಬಗಳನ್ನೂ ಧ್ವಜಾರೋಹಣ ಮಾಡಿ ರಾಷ್ಟ್ರಗೀತೆ ಹಾಡಿ ಆಚರಿಸಿಯೇ ಧಾರ್ಮಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಶುರುಮಾಡುವ ಕ್ರೈಸ್ತರಿಂದ ಕಲಿಯುವುದು ಬೇಕಾದಷ್ಟಿದೆ. ಆಸ್ಪತ್ರೆ, ಶಿಕ್ಷಣ, ಸಮಾಜ ಸುಧಾರಣೆಯ ಕಾರ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಕ್ರೈಸ್ತ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮಾಡುವ ಸೇವೆಯನ್ನು ...

 • 2 days ago No comment

  ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿನ ಹೆಂಗಸು

    ಕವಿಸಾಲು               ತಲೆಮಾರುಗಳ ಸ್ಥಿರತೆ ಕಮಾನ ಬಿಲ್ಲಿನಂತೆ ಬಾಗಿದ ಹುಬ್ಬುಗಳಲಿ ತೂಗಿ ಕಂದು ಕಣ್ಣುಗಳ ಆಳದಲ್ಲೆಲ್ಲೋ ಅಡಗಿದ ಇನಿತಿನಿತು ಬಾಲ್ಯದ ಭಯಗಳ ನಡುವೆ ಇಣುಕುವ ವಿನಯದಿ ವಿಧೇಯ ಹೆಂಗಸಿದ್ದಾಳೆ, ಆಳಲ್ಲ ಬಾಯೆಂಬ ಬಾಯಿ ಅಚ್ಚುಕಟ್ಟಾಗಿ ಪಳಗಿ ಸರಿಯೆಂಬುದ ದಿಟ್ಟವಾಗಿ ಅರುಹಿ ಉದ್ದುದ್ದ ಭಾಷಣಗಳ ಕಟ್ಟಿಟ್ಟು ತೂಗಿ ಬಿಡಿಸಲಾಗದ ಒಗಟಿನ ಜೀವನ ಸೌಂದರ್ಯವ ಆಸ್ವಾದಿಸುವಲ್ಲಿ ಜೀವಂತವಿದ್ದಾಳೆ, ಕಳೆಯಿಲ್ಲ ಶಿರವೆಂಬ ಶಿಖರವ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕೊನಾರ್ಕ್ ‘ಕಾಲ ದೇಗುಲ’

    ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ ...

 • 1 week ago No comment

  ಅಳಿದುಳಿದ ಊರಿನ ಹೂದೋಟದೊಳಗೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಯಾವ ಕತ್ತಿಯೂ ಕತ್ತರಿಸದಿರಲಿ! ಹಗಲು ಸೂರ್ಯನ ಬಿಸಿಲ ಕುಣಿಕೆ ಬಿಗಿಬಿಗಿ ಉರಿಯುವ ನಿಗಿನಿಗಿ ಕೆಂಡ ಭಸ್ಮವಾಗಿಬಿಡುವ ಭಯದ ಕಂಪನ ಬಿಸಿಯುಸಿರೂ ಧಗೆಯಾಗಿ ಅರಳಿದ ಮಲ್ಲೆಹೂಗಳು ಸುಟ್ಟು ಕರಕಲಾಗಿ ರಕ್ಕಸ ಗಣಕೊ ಭಾರೀ ಭೋಜನದೌತಣ ಭವಿಷ್ಯದ ಕಂದಮ್ಮಗಳ ಕತ್ತು ಹಿಚುಕಿ ಭ್ರೂಣಗಳ ಕಲೆಸಿಹಾಕಿ ಕಟ್ಟಬಯಸಿದ ಭವ್ಯ ಸೌಧಗಳ ಬುನಾದಿಗಳಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಸ್ಥಿಪಂಜರಗಳ ರಾಶಿ ಒರೆಯಲ್ಲವಿತ ಕತ್ತಿಗಳು ಬಯಲಿಗೆ ಬಂದು ಒಳಕೋಣೆಯ ಸಂಚುಗಳು ಹೊಂಚುಹಾಕಿ ಕೊಲ್ಲುವ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಜಾನೂ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತೇನೆ!

                    ನಾನು ಸಾಹಿತಿಯಾಗುವ ಕನಸನ್ನು ಕಣ್ಣಿಗೆ ಮೆತ್ತಿಕೊಂಡು ಬೆಳೆದವಳಲ್ಲ. ಜಗತ್ತಿನೊಡನೆ ಒಡನಾಡುವಾಗ ನನ್ನೊಳಗೆ ನಡೆಯುವ ಯುದ್ಧವನ್ನು ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಸಲು ಬರಹ ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿತ್ತಷ್ಟೇ!   ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣಿ ಪಕ್ಷಿ, ಮಕ್ಕಳ ಅಥವಾ ಕಾರ್ಟೂನು ಚಿತ್ರಗಳು ಊರಿನ ಸಿನೆಮಾ ಟೆಂಟಿಗೆ ಬಂದಾಗ ಶಿಕ್ಷಕರು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಕರೆದೊಯ್ದು ಕಡಿಮೆ ದುಡ್ಡಿನಲ್ಲಿ ಸಿನೆಮಾ ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಇಲ್ಲವೇ ರಜೆಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಮಾಮನ ಥಿಯೇಟರಿನಲ್ಲಿ ಅಂಥ ಸಿನೆಮಾ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  2 weeks ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 weeks ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  4 weeks ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  4 weeks ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...