Share

ಕೋಳಿಕಟ್ಟದ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಹಿನ್ನೆಲೆ
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ

https://i2.wp.com/connectkannada.com/wp-content/uploads/2016/04/IMG-20160412-WA0006.jpg?w=658&ssl=1

ಸಿ ಮನಿ ಸಿಗುತ್ತದೆಂದು ಬೆಟ್ಟಿಂಗ್‍ ಇಲ್ಲವೆ ಜುಗಾರಿ ಭೂತದ ಬಲೆಗೆ ಬಿದ್ದು ಮಕ್ಕಳು ಮುಂದೆ ಬೇಜವಾಬ್ದಾರರಾಗಬಾರದೆಂಬ ಕಳಕಳಿ ಈ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಹಿಂದಿನಿಂದಲೂ ಇತ್ತು. ಹಾಗೆಯೇ, ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಅನುಕಂಪ ಕೂಡಾ ನಮ್ಮ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ಭಾಗ.

ಸರಕಾರವೇ ಲಾಟರಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿ, ಬೆರಳೆಣಿಕೆಯ ಲಕ್ಷಾಧೀಶರುಗಳನ್ನೂ, ನೂರಾರು ನಿರ್ಗತಿಕ ಕುಟುಂಬಗಳನ್ನೂ ಸೃಷ್ಟಿಸಿ, ಮತ್ತೆ ಜನರೊತ್ತಡಕ್ಕೆ ಮಣಿದು, ನ್ಯಾಯಾಂಗದ ಆದೇಶದಂತೆ ಲಾಟರಿ ಕೈಬಿಟ್ಟಿತು. ಖಾಸಗಿ ಲಾಟರಿಗಳನ್ನೂ ಮುಚ್ಚಿಸಿತು.
ಇಸ್ಪೀಟು ಕ್ಲಬ್‍ಗಳು, ಕುದುರೆಯೋಟ ಕಣಗಳು ಇವತ್ತೂ ಇವೆ.

ಜೂಜು ಇದ್ದಲ್ಲಿ ಕೆಲವರ ದುಡ್ಡುಕಾಸು ಮೇಲೇರುತ್ತದೆ. ಸಾವಿರಾರು ಕುಟುಂಬಗಳು ಆರ್ಥಿಕ ವಿನಾಶಕ್ಕೆ ಹೋಗುತ್ತವೆ, ನೂರಾರು ಮಂದಿ ಮನೋರೋಗಿಗಳಾಗುತ್ತಾರೆ, ದುಶ್ಚಟಗಳಿಗೆ ಬಲಿಬೀಳುತ್ತಾರೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಹೊಸ ತನಿಖೆಯೇನೂ ಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ. ಈಗ ಗೋವಾ ಕರಾವಳಿಯಲ್ಲಿ ಫ್ಲೋಟಿಂಗ್ ಕೆಸೀನೋಗಳೇ ಇವೆ. ಕರ್ನಾಟಕ ಕರಾವಳಿಯಲ್ಲಿಯೂ ಟೂರಿಸಂ ಪ್ರಮೋಷನ್‍ಗಾಗಿ ಇಂಥವು ತೇಲಿಕೊಳ್ಳಲಿವೆಯಂತೆ.

ಬ್ಲಾಕ್ ಮನಿ, ಬ್ಲಾಕ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್ ಮತ್ತು ಗ್ಯಾಂಬ್ಲಿಂಗ್ ನಿಷೇಧಿಸಬೇಕೆನ್ನುವುದು ಸಮಾಜ ಅಡ್ಡದಾರಿ ಹಿಡಿಯಬಾರದೆಂಬ ಚಿಂತೆ, ಚಿಂತನೆಗಳಿಂದ. ಜನರು ಸೋಮಾರಿಗಳಾಗಿಬಿಡುತ್ತಾರೆ ಎಂಬ ಭಯಾತಂಕಗಳಿಂದ. ಕರ್ನಾಟಕ ವಿಧಾನಸಭೆಯಲ್ಲೊಮ್ಮೆ ಅಂದಿನ ಸೀಯೆಮ್ಮು ಎಸ್ಸೆಂ ಕೃಷ್ಣ ಲಾಟರಿ, ಜೂಜು ನಿಷೇಧ ಆಗ್ರಹಿಸುವವರು ಕ್ರಿಕೆಟ್ಟನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಿರೆಂದು ಯಾಕೆ ಆಗ್ರಹಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದ್ದರು.

ಹಾಗೇ, ಓ.ಸಿ.ಗೆ ಹಣಕಟ್ಟಿ ಬಡವರು ಬೀದಿ ಭಿಕಾರಿಗಳಾಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅವನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಬೇಕೆಂದು ಸರಕಾರವನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದ ಭಾಷಣಗಳು ಹಾಗೂ ಸರ್ಕಾರವೇ ಸಿಂಗಲ್ ಡಿಜಿಟ್ ಲಾಟರಿಗಳನ್ನು ಶುರುಮಾಡಿ, ಯಾರೋ ಲೂಟಿಕೋರರಿಗೆ ಹೋಗುವ ಹಣವನ್ನು ಸರಕಾರವೇ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿ ರಾಜ್ಯದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಕಾರ್ಯಗಳಿಗೆ ಬಳಸಬೇಕೆಂದು ಆಗ್ರಹಿಸಿದ ಭಾಷಣಗಳೂ ವಿಧಾನಮಂಡಲದ ಎರಡೂ ಸದನಗಳ ದಾಖಲೆಯಲ್ಲಿದೆ.

21ನೇ ಶತಮಾನ ತೊಡಗಿದಾಗಲೇ ಕ್ರಿಕೆಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ “ದುಬಾಯ್‍ದೊಡ್ಡಾಟ” ಉಂಟೆಂದು ಸಂದೇಹ ಬರುತ್ತಲಿತ್ತು.

ಜಗತ್ತಿನ ಮೊದಲ ಸ್ಪೇಕ್ಟೇಟರ್ ಸ್ಪೋರ್ಟ್ಸ್ ಎಂಬ ಹಿನ್ನೆಲೆಯುಳ್ಳ ಕೋಳಿಯಂಕ ಸಿಂಧೂ ಕಣಿವೆ ನಾಗರಿಕತೆ ಕೊಡುಗೆ. ನಮ್ಮೂರಿನಲ್ಲಿ ಕೋಳಿಕಟ್ಟ ಇತ್ತು. ಅದರಲ್ಲಿ ಜುಗಾರಿಯಿದೆ, ಪ್ರಾಣಿ ಹಿಂಸೆಯಿದೆ ಎಂಬ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ನಿಷೇಧಿತ.

ಕ್ರಿಕೆಟ್ಟಿಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ವೈಜ್ಞಾನಿಕವಾಗಿ (ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ ಎನ್ನಿ ಬೇಕಾದರೆ) ಕೋಳಿಯಂಕಕ್ಕೆ ಊರಿಗೊಂದು, ಬೀದಿಗೊಂದು ತಂಡಗಳಿರುತ್ತವೆ. ಅಮಿತೋತ್ಸಾಹೀ ಪ್ರೇಕ್ಷಕಗಡಣವಿದೆ. ಕೋಳಿ ಸೋತರೆ ದುಃಖ ಸಹಿಸಲಾರದೆ ಕುಡಿದು ಮಗುಚುವ ಅಭಿಮಾನಿಗಳಿದ್ದಾರೆ. ಕೋಳಿಗಳಿಗಿಂತಲೂ ಉತ್ಸಾಹದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುವ ತಜ್ಞರಿದ್ದಾರೆ, ಬಾಜಿಪಟುಗಳು, ತುದಿಗಾಲಲ್ಲಿ ನಿಂತು ನೋಡುವ, ಕುಪ್ಪಳಿಸಿ ಬಿದ್ದಲ್ಲಿಂದ ಮತ್ತೆ ಎದ್ದು ಕುಣಿಯುವ, ಬೊಬ್ಬೆ ಹೊಡೆಯುವ ಕೋಳಿ ಫ್ಯಾನ್ಸ್ ಇದ್ದಾರೆ. ತಮ್ಮ ಕೋಳಿಯೇ ಗೆಲ್ಲಬೇಕೆಂದು ಹರಕೆ ಹಾಕುವವರಿದ್ದಂತೆಯೇ, ಸೋತರೆ ದಾಂಧಲೆ ಎಬ್ಬಿಸುವ ಹಿಂಬಾಲಕರೂ ಇದ್ದಾರೆ.

ಕ್ರಿಕೆಟಿಗರಿಗೆ ಉದ್ದೀಪನ ಮದ್ದು, ಡ್ರಿಂಕ್ಸ್ ಪಾರ್ಟಿಗಳಿರುವಂತೆ, ಕಟ್ಟದ ಕೋಳಿಗಳಿಗೆ ಸಾರಾಯಿ ಕುಡಿಸುವ ಕ್ರಮವಿದೆ. ಬೆಟ್ಟಿಂಗ್‍ ಇದೆ. ಮೊದಲೆಲ್ಲಾ ಸಾಚಾ ಹೋರಾಟ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಕೋಳಿಯಂಕದಲ್ಲಿಯೂ ಬಾಳಿಗೆ ವಿಷ ಚಿಮುಕಿಸಿ ಬಿಡುವ ಚಾಣಾಕ್ಷರಿದ್ದಾರೆ. ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಬಾಲಿಗೆ ವ್ಯಾಸಲೀನ್ ತಗಲಿಸಿ ವಿರೂಪಗೊಳಿಸುವುದಿಲ್ಲವೇ, ಪಿಚ್‍ ಕೆದಕಿಬಿಡುವುದಿಲ್ಲವೇ!

ಕುದುರೆ ರೇಸ್, ಕ್ರಿಕೆಟಿನಷ್ಟೇ ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಸ್ಪೆಕ್ಯುಲೇಶನ್ ಕೋಳಿಯಂಕದಲ್ಲೂ ಇದೆ. ಕೋಳಿ ಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನೊಳಗೊಂಡ ಮುದ್ರಿತ ಕುಕ್ಕುಟ ಪಂಚಾಂಗಗಳೇ ಇವೆ. ಗಾಯಗೊಂಡ ಕೋಳಿಗಳನ್ನು ಉಪಚರಿಸಲು ಕೋಳಿ ವೈದ್ಯರುಗಳಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಕಿಟ್‍ನಲ್ಲಿ ಎನರ್ಜಿ ಡ್ರಿಂಕ್‍ ಗಂಗಸರ ಬಾಟಲ್ ಸಿದ್ಧ. ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಅಭಿಮಾನಿಗಳದೇ ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ಗೆದ್ದ ಕೋಳಿಗಳ ಬೆಂಬಲಿಗರು ಸಂಭ್ರಮದಲ್ಲಿ, ಸೋತ ಕೋಳಿಗಳ ಹಿಂಬಾಲಕರುಗಳು ಬೇಜಾರಿನಲ್ಲಿ ಪಾರ್ಟಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಹಾಂ, ಕ್ರಿಕೆಟಿಗೂ ಕಾಕ್‍ಫೈಟಿಗೂ ಹೇಳಲೇಬೇಕಾದ ವ್ಯತ್ಯಾಸವಿದೆ.

ವರ್ಷಾವಧಿ ಜಾತ್ರೆ, ಭೂತ ನೇಮಗಳ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಜಾನಪದ ಕೋಳಿಯಂಕ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು ಊರಾಚೆ ಗೋಳಿಮರದಡಿಯಲ್ಲಿ. ಆಸಕ್ತರಿಗೆ ಬಿಟ್ಟು ಇನ್ನಾರಿಗೂ ತೊಂದರೆಯಿಲ್ಲ, ಸಮಯ ಪೋಲಾಗುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ. ಟ್ರಾಫಿಕ್‍ ಜ್ಯಾಮ್‍ ಕಾಟವಿರಲಿಲ್ಲ. ಟಿಕೆಟ್ಟಿರಲಿಲ್ಲ, ಕಾಳಸಂತೆಯಿಲ್ಲ. ಬ್ಲಾಕ್ ಮನಿ ಸೃಷ್ಟಿಯಾಗುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ, ಬೆಟ್ಟಿಂಗ್ ಹಣ ದೇಶದಾಚೆ ಹೋಗುವುದಿಲ್ಲ- ಎಂಬ ಗ್ಯಾರಂಟಿಯಿತ್ತು.

ಕ್ರಿಕೆಟ್‍ನಂತೆ ವರ್ಷವಿಡೀ ಕಾಡುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ, ಯಾರಿಗೂ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದಕ್ಕೆ ಅಡ್ಡಿಯಾಗುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ, ಸಿನಿಮಾ ಮಂದಿರಗಳಿಗೆ ಪ್ರೇಕ್ಷಕರ ಕೊರತೆ ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ. ಸರ್ಕಾರಿ ಕಛೇರಿಗಳು- ಕಾಲೇಜುಗಳ ತರಗತಿಗಳು ಖಾಲಿಖಾಲಿ ಆಗುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ. ಆಟ ಇಷ್ಟವಿಲ್ಲದವರನ್ನೂ ಕಾಡಿ, ಪೀಡಿಸುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ. ದೇಶದ ಆರ್ಥಿಕತೆ ಲಗಾಡಿ ಹೋಗುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ.

ಬಾಯಿಚಪಲಕ್ಕೆ ಪ್ರಾಶಸ್ತ್ಯ ಕೊಡುವ ಮೋಡರ್ನ್ ಕುಸೀನ್ ಭಾಗವಾಗಿರುವಂತಹ ಜೀವಂತ ಮೀನು, ಏಡಿ, ಇತರ ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಕುದಿಯುವ ಬಾಣಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಫ್ರೈ ಮಾಡಿ ಏದುಸಿರು ಬಿಡುತ್ತಿರುವಾಗಲೇ ಡೈನಿಂಗ್‍ ಟೇಬಲ್‍ಗಳಿಗೆ ತಂದಿಡುವ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ಭೀಕರ ಪ್ರಾಣಿಹಿಂಸಾಚಾರವೂ ಅದರಲ್ಲಿರಲಿಲ್ಲ. ಕಟ್ಟದ ಕೋಳಿಗಳೇ ಬೇರೆ ಗುಂಪಿನವು, ಅವನ್ನು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಸಾಕಿ ಅಂಕಕ್ಕಿಳಿಸಿ ಸೋತು ಸತ್ತರೆ ತಿಂದು ‘ಪಾಪ ಪರಿಹಾರ’ ಆಗುತ್ತಿತ್ತು.

ಕ್ರಿಕೆಟ್ಟಿನ ಬ್ಲಾಕ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್‍ ದಂಧೆ ಟಿಕೆಟ್ ಕೊಳ್ಳಲು ಕ್ಯೂ ನಿಂತವರ ಮೇಲೆ ಲಾಠಿಚಾರ್ಜು, ರಸ್ತೆಯಲ್ಲೆಲ್ಲಾ ಟ್ರಾಫಿಕ್ ಜ್ಯಾಮ್‍ಗೊಳಗಾದ ಪಾದಚಾರಿಗಳ, ವಾಹನಯಾನಿಗಳ ಪರಿಪಾಡಲು ಹಿಂಸಾಚಾರ ಅಲ್ಲವೇನು? ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಬ್ಯಾಟ್, ಬಾಲ್ ಹೊಡೆದು, ಫೀಲ್ಡರ್ಸ್ ಪರಸ್ಪರ ಢಿಕ್ಕಿಯಾಗಿ ಆಟಗಾರರೇ, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ದುಃಖಪೀಡಿತ ಅಭಿಮಾನಿಗಳೂ ಜೀವತೆರುವುದು ಕಾಣುತ್ತಿಲ್ಲವೇನು?

ಜನಪರ ಕಳಕಳಿಯ ಬೆಟ್ಟಿಂಗ್, ಚೀಟಿಂಗ್‍ ಇಲ್ಲದ ಜೆಂಟ್ಲಮೆನ್‍ ಗೇಮ್‍ ಆಗಿಯೇ ಕಿರಿಕೆಟ್‍ ಚಂದಗಾಣಲಿ. ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಹಿನ್ನೆಲೆಯುಳ್ಳ ಜಾನಪದ ಅಂಕಗಳೂ ನಡೆಯಲಿ.

———————-

ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ

1ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿಹೆಚ್ಚು ದಿನಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದ ಹಿರಿಮೆ. 1991ರಿಂದ 2011ರವರೆಗಿನ ಎರಡು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಹೆಚ್ಚು ಆವೃತ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರದ ವಿಜಯ ಕರ್ನಾಟಕದ ಫೌಂಡರ್ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್. ಮಣಿಪಾಲದ ಉದಯವಾಣಿ ರೆಸಿಡೆಂಟ್ ಎಡಿಟರ್, ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಕ) ಎಡಿಟರ್, ಕನ್ನಡದ ಸೀನಿಯರ್ ಮೋಸ್ಟ್ ದೈನಿಕ ಸಂಯುಕ್ತ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಹಾಗೂ ನೂತನ ವಾರಪತ್ರಿಕೆ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಆಗಿ ಹೊಣೆಹೊತ್ತವರು.

ಮುದ್ರಣ ಮಾಧ್ಯಮ, ರೇಡಿಯೋ, ಟೆಲಿವಿಷನ್ನಿನಲ್ಲಿ ಮೂರೂವರೆ ದಶಕಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಶಿಕ್ಷಣ, ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತು ಮೀಡಿಯಾ ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿಯೂ ಅಪಾರ ಸಾಧನೆ. ಯುಜಿಸಿ ಮತ್ತು ಯೂನಿಸೆಫ್ ತರಬೇತಿ ಯೋಜನೆಗೆ ಡೆವಲಪ್‌ಮೆಂಟ್‌ ಕನ್ಸಲ್ಟೆಂಟ್ ಎಂದು ಮನ್ನಣೆ.

2015ರಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಟಿಎಸ್ಆರ್ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೂಡಬಿದ್ರೆಯ ನುಡಿಸಿರಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, 2008ರಲ್ಲಿ ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ರಾಜ್ಯ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೈಸೂರಿನ ಕುವೆಂಪು ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಯಿಂದ ರಾಜ್ಯದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಂಪಾದಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿ (2006). 2008ರಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಝಿ ಟಿವಿ ಚಾನೆಲ್‌ನಿಂದ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಇಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಮೀಡಿಯಂ ಮತ್ತು ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಸಂಪಾದಕ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಮೀಡಿಯಾ ಪರ್ಸನ್ (ವೀಕ್ಷಕರ ಆಯ್ಕೆ) ಎಂಬೆರಡು ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು. ವಾಯ್ಸ್ ಆಫ್ ಅಮೇರಿಕಾ ಮತ್ತು ಕೆನೆಡಿಯನ್ ರೇಡಿಯೋಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಪ್ರಸಾರವಾಗಿವೆ. ಹಲವು ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಷನಲ್ ಜರ್ನಲ್‌ಗಳಿಗೂ ಲೇಖನ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಅವರ ನಿತ್ಯ ಜಪ. ಅಭ್ಯುದಯ ಸಂಬಂಧಿತ ಅನೇಕ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟರಿಗಳನ್ನು, ರೇಡಿಯೋ ರೂಪಕಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಿರುವ ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತಿತರ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಬರೆದಿರುವ, ಅನುವಾದಿಸಿರುವ ಪುಸ್ತಕಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 75ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 days ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಕೈಗಳ ಚಾಚಿ ನೋಡು

      ಕವಿಸಾಲು         ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡ ಚೌಕಟ್ಟುಗಳ ಮುರಿದುಬಿಡು ಹರಿಯಬಿಡು ಬಿಳಿ ಗೆಣ್ಣುಗಳಿಗೆ ಮೈಯ ತುಂಬ ಹರಿವ ಮಿಂಚುಗಳನು ತುಂಬಿಕೊಳ್ಳಲಿ ರಕ್ತ, ಮಾಂಸಕ್ಕೆ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಭಾವಗಳು ಸುಖಿಸಲಿ ಬೊಗಸೆ ತುಂಬ ಬಿಗಿಯಾಗಿ ಮುಚ್ಚಿದ ಮುಷ್ಠಿಯನ್ನು ಬಿಚ್ಚಿ ಒಮ್ಮೆ ನನಗೆ ತೋರಿಸಿಬಿಡು ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡಿರುವುದು ನಿನ್ನನ್ನೋ ಕಳೆದುಹೋದರೆ ಎಂಬ ಭಯದಲ್ಲಿ ಭದ್ರವಾಗಿ ಹಿಡಿದ ನೆನಪುಗಳನ್ನೋ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಗೊತ್ತು ನಿನ್ನ ಬೆಳಗಾಗುವುದು ಆ ಹಸ್ತ ದರ್ಶನದಲಿ ರಾತ್ರಿಯಾಗುವುದು ಅದೇ ...

 • 5 days ago No comment

  ಹೊಸ ಕಾಲದ ಹರಕೆಯ ಕುರಿಗಳು!

    ಅಮಾಯಕತೆಯನ್ನು ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಮೌನಕ್ಕೆ ಕಟ್ಟಿಹಾಕುವ ಇವತ್ತಿನ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಮಾತು ಸೋಲದಂತೆ ಕಾಯುವುದಕ್ಕೆ ಮೌನದ ಜರೂರು ಇನಿತಾದರೂ ಇದೆ ಎಂದು ನಂಬುವುದೂ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.     ಗೆಳೆಯರೊಬ್ಬರು ಕೆಲ ದಿನಗಳ ಹಿಂದೆ, ನಿಮ್ಮ ಇಷ್ಟದ ಮೂರ್ನಾಲ್ಕು ಕಥೆಗಳನ್ನು ಹೆಸರಿಸಿ ಎಂದು ಕೇಳಿದರು. ನಾನು ಯೋಚಿಸಿದೆ. ಇಷ್ಟದ ಯಾವುದೇ ಕೃತಿಯನ್ನು ನಮ್ಮೊಳಗೇ ಗುರುತಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಸುಲಭ ಮತ್ತು ಅದು ನಮಗೆ ಆಪ್ತವಾಗುವಂಥದ್ದು. ಆದರೆ ಯಾಕೆ ಇಷ್ಟ ಎಂದು ವಿವರಿಸಬೇಕಾಗಿ ಬಂದಾಗಲೇ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಥನ | ಮುಕ್ತಾಯ

    ಕಥನ       ದಿನದ ಮುಕ್ತಾಯಕ್ಕೆ ಡೈರಿ ಬರೆಯುವುದೊಂದು ಚಟ ನನ್ನ ಪಾಲಿಗೆ. ಅದೆಷ್ಟೋ ಸುಳ್ಳುಗಳನ್ನು ಬರೆದ ಈ ಪಾಪಿ ಕೈಗಳು ಸತ್ಯವನ್ನು ಬರೆಯುವುದು ಇಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ. ಅಂದ ಹಾಗೆ ಇಂದು ಈ ದಿನದ ಮುಕ್ತಾಯವಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ ನನ್ನ ಜೀವನದ್ದೂ ಕೂಡಾ. ರಣರಂಗದಲ್ಲಿ ವೈರಿಗಳೊಡನೆ ಕಾದಾಡುವಾಗ, ಅದೆಷ್ಟೋ ಸೈನಿಕರ ಛಿದ್ರವಾದ ಶವಗಳನ್ನು ಮಣ್ಣು ಮಾಡಿ ಎದೆಗುಂದಿದಾಗ, ಯುಧ್ಧಖೈದಿಯಾಗಿ ಶತ್ರುದೇಶಕ್ಕೆ ಸೆರೆಸಿಕ್ಕಿ ಅವರು ಕೊಟ್ಟ ಚಿತ್ರಹಿಂಸೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದಾಗ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಕಾಡುತ್ತಿರು ಆಗಾಗ ನೀನು

      ಕವಿಸಾಲು         ಎಷ್ಟೊಂದು ಸಾರಿ ಮಾತಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ ನಿನ್ನೊಡನೆ ಕೂತು ಗಿಡ, ಬಳ್ಳಿ, ಮರ ಮೋಡಗಳನು ಮನ ಮುಟ್ಟುವ ಪ್ರತಿ ಅಲೆಗಳನು ಕರೆದು ಮಾತಾಡಿಸುತ್ತಿದ್ದೆವು ಹದವಾಗಿ ಬೆರೆತು ರಾತ್ರೋ ರಾತ್ರಿಯ ಕಪ್ಪಿನಲಿ ಕೌತುಕದ ಅಪ್ಪುಗೆಯಲಿ ನಡುಗುವ ಚಳಿಯಲಿ ಒಂದಾಗಿ ಬೆಚ್ಚಗೆ ಕುಳಿತು ಕರಿ ಗಿರಿಶಿಖರಗಳ ಬೆಳ್ಳಿರೇಖೆಗಳನು ಫಳ್ಳನೆ ಮಿನುಗುವ ನಕ್ಷತ್ರಗಳನೂ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದು ಕುಳಿತು ಮುಖಾಮುಖಿಯಾಗಿ ಕೂತು ಹರಟುತ್ತಿದ್ದೆವು ನಾವೊಂದಾಗಿದ್ದಾಗ ನಮಗನಿಸಿದ್ದನ್ನು ದಿನಚರಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸ್ತಾಪ | #MeToo: ‘ಮಾತು’ ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು

    ದಮನಿತ ದನಿಯೊಂದು ಮಾತಾದಾಗ ಎಲ್ಲ ಕಾಲದಲ್ಲೂ ಎದುರಾಗುತ್ತಲೇ ಬಂದ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಸನ್ನಿವೇಶವೇ ಈಗ #MeToo ಅಭಿಯಾನಕ್ಕೂ ಎದುರಾಗಿರುವುದು.     ಕಳೆದ ಹಲವು ದಿನಗಳಿಂದ #MeToo ಅಭಿಯಾನ ಪಡೆಯುತ್ತಿರುವ ತೀವ್ರತೆ, ಹೆಣ್ಣಿನ ದನಿಗೆ ಈ ಸಮಾಜದ ಕಿವಿ ನಿಧಾನವಾಗಿಯಾದರೂ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವುದಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಂತೆ ಕಾಣಿಸುತ್ತಿದೆ. ಆದರೆ ಅಪಸ್ವರಗಳು ಅದೇ ಹೆಣ್ಣಿನ ದನಿಯನ್ನು ಅಡಗಿಸುವಷ್ಟೇ ಗಟ್ಟಿಯಾದ ಅಬ್ಬರದೊಂದಿಗಿರುವುದೂ ಸುಳ್ಳಲ್ಲ. ಪತ್ರಕರ್ತೆ ಪ್ರಿಯಾ ರಮಾನಿ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಲೈಂಗಿಕ ಕಿರುಕುಳ ಅನುಭವಿಸಿ ನೊಂದ ...


Editor's Wall

 • 09 November 2018
  5 days ago No comment

  ಹೊಸ ಕಾಲದ ಹರಕೆಯ ಕುರಿಗಳು!

    ಅಮಾಯಕತೆಯನ್ನು ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಮೌನಕ್ಕೆ ಕಟ್ಟಿಹಾಕುವ ಇವತ್ತಿನ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಮಾತು ಸೋಲದಂತೆ ಕಾಯುವುದಕ್ಕೆ ಮೌನದ ಜರೂರು ಇನಿತಾದರೂ ಇದೆ ಎಂದು ನಂಬುವುದೂ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.     ಗೆಳೆಯರೊಬ್ಬರು ಕೆಲ ದಿನಗಳ ಹಿಂದೆ, ನಿಮ್ಮ ಇಷ್ಟದ ಮೂರ್ನಾಲ್ಕು ಕಥೆಗಳನ್ನು ಹೆಸರಿಸಿ ಎಂದು ಕೇಳಿದರು. ನಾನು ಯೋಚಿಸಿದೆ. ಇಷ್ಟದ ಯಾವುದೇ ಕೃತಿಯನ್ನು ನಮ್ಮೊಳಗೇ ಗುರುತಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಸುಲಭ ಮತ್ತು ಅದು ನಮಗೆ ಆಪ್ತವಾಗುವಂಥದ್ದು. ಆದರೆ ಯಾಕೆ ಇಷ್ಟ ಎಂದು ವಿವರಿಸಬೇಕಾಗಿ ಬಂದಾಗಲೇ ...

 • 28 October 2018
  2 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸ್ತಾಪ | #MeToo: ‘ಮಾತು’ ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು

    ದಮನಿತ ದನಿಯೊಂದು ಮಾತಾದಾಗ ಎಲ್ಲ ಕಾಲದಲ್ಲೂ ಎದುರಾಗುತ್ತಲೇ ಬಂದ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಸನ್ನಿವೇಶವೇ ಈಗ #MeToo ಅಭಿಯಾನಕ್ಕೂ ಎದುರಾಗಿರುವುದು.     ಕಳೆದ ಹಲವು ದಿನಗಳಿಂದ #MeToo ಅಭಿಯಾನ ಪಡೆಯುತ್ತಿರುವ ತೀವ್ರತೆ, ಹೆಣ್ಣಿನ ದನಿಗೆ ಈ ಸಮಾಜದ ಕಿವಿ ನಿಧಾನವಾಗಿಯಾದರೂ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವುದಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಂತೆ ಕಾಣಿಸುತ್ತಿದೆ. ಆದರೆ ಅಪಸ್ವರಗಳು ಅದೇ ಹೆಣ್ಣಿನ ದನಿಯನ್ನು ಅಡಗಿಸುವಷ್ಟೇ ಗಟ್ಟಿಯಾದ ಅಬ್ಬರದೊಂದಿಗಿರುವುದೂ ಸುಳ್ಳಲ್ಲ. ಪತ್ರಕರ್ತೆ ಪ್ರಿಯಾ ರಮಾನಿ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಲೈಂಗಿಕ ಕಿರುಕುಳ ಅನುಭವಿಸಿ ನೊಂದ ...

 • 31 August 2018
  2 months ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  3 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  3 months ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...