Share

ನೇತಾಜಿ ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷ ಆಗಲಿದ್ದಾರೆ
ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ ಕಾಲಂ

ಯಾಕಿನ್ನೂ ನೇತಾಜಿ ಬಂದಿಲ್ಲವೆಂದು ನಾನು ಈ ಬಾರಿಯೂ ಅವರನ್ನು ಕೆದಕಿದೆ, “ನೋಡಿ, ನನ್ನ ವಯಸ್ಸಾದ ತಾಯಿಗೆ ಈಗ ಹುಶಾರಿಲ್ಲ. ನಾನು ಅವರ ಜೊತೆ ನಿರಂತರ ಇರಬೇಕಾಗಿ ಬಂದಿದೆ. ಎಲ್ಲೂ ಹೊರಗೆ ಹೋಗೋಕಾಗ್ತಿಲ್ಲ” ಎಂದುತ್ತರ ಬಂತು. “ಹಾಗಾದರೆ, ಸುಭಾಶ್‍ರು ವಾಪಾಸು ಬರುವುದಿಲ್ಲವೇ” ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ 2018ರಲ್ಲಿ ಮೂರನೇ ಜಾಗತಿಕ ಮಹಾಯುದ್ಧ ಆಗುವಾಗ ನಾನು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಕವಾಗುತ್ತೇನೆಂದು ಅವರೇ ನನಗೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ನಾನು ಅದನ್ನು ನಂಬುತ್ತೇನೆ” ಎಂದು ಕಡಕ್ ಉತ್ತರ ಬಂತು.

*

ನವರಿ 23 ನೇತಾಜಿ ಸುಭಾಶ್‍ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಹುಟ್ಟುಹಬ್ಬ. ಯಾವ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲೂ ವರದಿಯಾದಂತಿರಲಿಲ್ಲ. ನನಗೂ ಮರೆತೇ ಹೋಗಿತ್ತು.

ಸುಮಾರು ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ವಿಜಯವಾಣಿಯಲ್ಲಿ ಅಂತರದೃಷ್ಟಿ ಅಂಕಣದಲ್ಲಿ ಕೆನೆಡಿ ಹತ್ಯೆ, ನೇತಾಜಿ ಕಣ್ಮರೆ ನಿಗೂಢತೆ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆದಿದ್ದೆ. ಹಿರಿಯರೊಬ್ಬರು ಮೆಚ್ಚಿ ನೇತಾಜಿ ಬದುಕಿದ್ದಾರೆ, ನಾನು ಅವರನ್ನು ಕಂಡಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ಫೋನ್ ಮಾಡಿ ಹೇಳಿದ್ದರು. ಶ್ರೀಧರ್‍ಜೀ ಸುಭಾಶ್ ಎಂಬ ಹೆಸರಿನ ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದಾಗ ಸತ್ಯವನ್ನೇ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದೇನೆಂಬ ಧೈರ್ಯದಿಂದ ಅವರು ಪೇಪರ್ ಕಟ್ಟಿಂಗ್ಸ್, ಫೋಟೋಗಳು, ಹಳೆಯ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟರಿ ಫಿಲ್ಮ್ ಗಳನ್ನೇ ಮುಂದಿಟ್ಟು ವಾದಿಸಿದ್ದರು.

“ಅವರು ಬಂದೇ ಬರುತ್ತಾರೆ, ಸಮಗ್ರ ಹಿಂದುಸ್ತಾನವನ್ನು ಮತ್ತೆ ಒಗ್ಗೂಡಿಸುತ್ತಾರೆ, ಫ್ರಾನ್ಸ್ನಿಂದ ತೊಡಗಿ ಮೂರನೆಯ ಮಹಾಯುದ್ಧ ಆಗಲಿದೆ, ಭಾರತ ಮತ್ತೆ ಜಗತ್ತಿನಾದ್ಯಂತ ಮಿಂಚುತ್ತದೆ” ಎಂದುದು ನನಗಿನ್ನೂ ಜ್ಞಾಪಕವಿದೆ. ನಾನು ಟಿವಿ, ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಸಂದರ್ಶನದ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆದಿದ್ದೆ ಕೂಡಾ.

ಕಾಬೂಲಿನ ಜಿಯಾವುದ್ದೀನ್, ಇಟೆಲಿಯ ಓಲ್ಟಾಂಡೋ, ಜರ್ಮನಿಯ ಮಿ. ಎಕ್ಸ್, ಚೀನಾದ ಜನರಲ್ ಲೀ ಪೂ ಚಿಂಗ್, ಮಂಚೂರಿಯಾದ ಚಂದ್ರಬೋಸ್, ಇಂಡಿಯಾದೊಳಗೆ ಬಾಬಾ ಹನುಮಾನ್ ಗಿರಿ, ಹನುಮಾನ್ ಸಿಂಹ, ಕರ್ನಲ್ ಜೋಗೀಂದರ್ ಸಿಂಗ್, ಬಾಬಾ ಸಮಾಜಾನಂದ, ಶಾಲಿಮಾರ್‍ನ ಶಾರದಾನಂದ, ಗುಮ್ನಾಮ್ ಸಿಂಗ್ ಬಾಬಾ ಎಲ್ಲಾ ಅವರ ಛದ್ಮವೇಷದ ಅವತಾರಗಳು ಎಂದಿದ್ದರು.

ಅವರೊಂದಿಗೆ ನಾನು ವಾದ ಮಾಡಿದ್ದೆ. “ನೇತಾಜಿಯವರ ಮರಣದ ಬಗ್ಗೆ ತನಿಖೆ ಮಾಡಿದ ಮೊದಲ ಎರಡು ಆಯೋಗಗಳು ನೇತಾಜಿ ವಿಮಾನಾಪಘಾತದಲ್ಲಿ ಅಪಮರಣಕ್ಕೀಡಾದರು ಎಂದಿವೆ. ಮೂರನೆಯ ಮುಖರ್ಜಿ ಆಯೋಗ ವಾಜಪೇಯಿ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ನೇಮಕಗೊಂಡದ್ದು ನೇತಾಜಿ ತಾಯ್‍ಪೇ ವಿಮಾನಾಪಘಾತದಲ್ಲಿ ಮರಣ ಹೊಂದಿದರೆಂಬುದು ಕಟ್ಟುಕತೆ, ಸತ್ಯ ಅಲ್ಲ ಎಂದಿದೆ. ಮುಖರ್ಜಿಯವರು ಗುಮ್ನಾಮ್ ಬಾಬಾ ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಆದರೆ, ಅವರೇ ನೇತಾಜಿಯೆಂದು ಎಲ್ಲೂ ದಾಖಲಿಸಿಲ್ಲ ಇಲ್ಲವೇ ಅವರು ಬದುಕಿದ್ದಾರೆಂದೂ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಪಟ್ಟಿಲ್ಲ” ಎಂದು.

“ನೆಹರೂ ಅವರಿಗೆ ನೇತಾಜಿ ಬದುಕಿದ್ದಾರೆಂದು ಗೊತ್ತಿತ್ತು. ಅವರಿಗೆ ನೇತಾಜಿ ಬೇಕಿರಲಿಲ್ಲ. ಅದಕ್ಕೇ, ನೇತಾಜಿ ನಿಕಟವರ್ತಿ ಶಾ ನವಾಜರನ್ನೇ ತನಿಖೆಗೆ ನೇಮಿಸಿ, ಅವರನ್ನು ಸಚಿವರನ್ನಾಗಿ ನೇಮಿಸುವ ಭರವಸೆ ಕೊಟ್ಟು, ಸತ್ಯಾಂಶವಿಲ್ಲದ ವರದಿ ಬರೆಸಿದರು. ಜಿ.ಡಿ. ಖೋಸ್ಲಾರ ಎರಡನೆಯ ತನಿಖಾ ಆಯೋಗವೂ ಅದೇ ರೀತಿ ನೇತಾಜಿ ಬದುಕಿರುವುದನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸಿ ವರದಿ ಕೊಟ್ಟಿತು. ವಾಜಪೇಯಿ ನೇಮಿಸಿದ ಮುಖರ್ಜಿ ಆಯೋಗ ವರದಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದಾಗ ಇದ್ದುದು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸರಕಾರ. ಮನಮೋಹನ್‍ರ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ವರದಿ ಬಹಿರಂಗ ಮಾಡುವ ಧೈರ್ಯ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಮೂರಲ್ಲ, 4 ತನಿಖಾ ಆಯೋಗಗಳು ನೇಮಕಗೊಂಡಿದ್ದವು. ಅವೆಲ್ಲದರ ಸಂಪೂರ್ಣ ದಾಖಲೆ ಎದುರಿಗಿಟ್ಟರೆ ನಾನು ಹೇಳುವ ಸತ್ಯ ನೂರಕ್ಕೆ ನೂರಂಶ ಬಹಿರಂಗಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ” ಎಂದವರು ಹೇಳಿದ್ದರು.

ಹೋದ ವರ್ಷದಿಂದ ಅವರ ಬಗ್ಗೆ ಅನೇಕ ರಹಸ್ಯ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ ಸರಕಾರ ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರ ಸರಕಾರ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುತ್ತಾ ಬಂದಿದೆ. ಆದರೆ ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಹಲವು ಅಧಿಕೃತ ದಾಖಲೆ ನಾಶವಾಗಿವೆಯೆಂಬ ಸಂಗತಿಯೂ ಹೊರಬಿದ್ದಿತು. ನೇತಾಜಿ ಥಾಯ್‍ಪೇನಲ್ಲಿ ವಿಮಾನಾಪಘಾತದಲ್ಲಿ ಮಡಿದಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಮಾಹಿತಿ ಬಗ್ಗೆ ನಂಬಲರ್ಹ ದಾಖಲೆಗಳು ಹೊರಬಿದ್ದಿದ್ದನ್ನು ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ನಾನೂ ಓದಿದ್ದೇನೆ.

ಕಾಣೆಯಾಗಿದೆ ಎನ್ನಲಾದ ಬಹುಮುಖ್ಯ ಫೈಲ್ ಗಳನ್ನು ಮೋದಿ ಸರಕಾರವೇಕೆ ಹೊರಬಿಡುತ್ತಿಲ್ಲವೆಂಬುದು ನಮ್ಮನ್ನು ಕಾಡುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಶ್ರೀಧರ್‍ಜೀ ಒತ್ತು ನೀಡಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದರು. ಮೋದೀಜಿ ಸಂತ ಸಾಮ್ರಾಟ್ ಎಂಬ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿದ್ದ ನೇತಾಜಿಯಿಂದಲೇ ಪಡೆದ ಪೆನ್ನಿನ ಬಗ್ಗೆ ನೆನಪಿಸಿಕೊಂಡರು. ಮೋದೀಜಿಯವರನ್ನು ಸಂತ ಸಾಮ್ರಾಟ್‍ರಲ್ಲಿಗೆ ಕರೆದೊಯ್ದಿದ್ದ ಸುಭಾಶ್ ರ ಕಾರು ಡ್ರೈವರ್ ಆಗಿದ್ದ ಕ್ಯಾಪ್ಟನ್ ನಿಜಾಮುದ್ದಿನ್ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳು ಹಿಂದೆ ತನ್ನ 117ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದ ಸುದ್ದಿಯನ್ನು ನೀವೂ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಓದಿರಬಹುದು ಎಂದರು.

ನೆಹರೂಜಿ ನಿಧನರಾದಾಗ ಅಂತಿಮ ದರ್ಶನಕ್ಕೆ ನೇತಾಜಿ ಬಂದಿದ್ದರು. ಇಂದಿರಾಜಿ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿ ನಿಂತಿದ್ದರು. ಲೀ ಪೂ ಚಿಂಗ್ ಎಂಬ ಹೆಸರು-ಬೌದ್ಧೀಯ ದಿರಿಸಿನಲ್ಲಿದ್ದ ಚೀನೀಯ ಪ್ರತಿನಿಧಿ ನೇತಾಜಿಯವರೇ’ ಎಂದು ಫೋಟೋ ಮತ್ತು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಫಿಲ್ಮ್ ಡಿವಿಜನ್‍ನ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟರಿ ಹಿಂದಿನ ಬಾರಿ ತೋರಿಸಿದ್ದರು. ತಾಷ್ಕೆಂಟಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಶಾಸ್ತ್ರೀಜಿ ಚಿಂಗ್ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಬೀಜಿಂಗ್‍ನಲ್ಲಿ ಮಾವೊ ತ್ಸೆ ತುಂಗ್‍ರಿಗೆ ಅಡ್ವೈಸರ್ ಆಗಿದ್ದ ಸುಭಾಶ್ ರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರು ಎಂದಿದ್ದರು.

ಆ ಬಳಿಕ ಟೈಮ್ಸ್ ಆ ಮುಖಪುಟದಲ್ಲಿ ಬೋಸ್ ಅವರು ಮಾವೋ ರ ಅಡೈಸರ್ ಆಗಿದ್ದರೇ ಎಂಬ ಸುದ್ದಿ ಓದಿದ್ದೆ. ಹಾಗೆಯೇ, ಶಾಸ್ತ್ರಿಯವರ ಪುತ್ರರು “ಹೌದ್ಹೌದು ನಮ್ಮಪ್ಪ ರಶಿಯಾದಲ್ಲಿ ಯಾರೋ ದೊಡ್ಡ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ನಾನು ಭೇಟಿಯಾಗಲಿದೆ, ಅವರನ್ನು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಕರ್ಕೊಂಡು ಬರಬೇಕಿದೆ ಎಂದು ನಮ್ಮ ಬಳಿ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದುದು ನಿಜ,ನಮ್ಮ ಪಿತನ ಅನಿರೀಕ್ಷಿತ ಸಾವಿಗೆ ತನಿಖೆಯಾಗಬೇಕೆಂದೂ” ಹೇಳಿದ್ದು ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ವರದಿಯಾಯಿತು.

ಹಾಗೆಯೇ, ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯೂ ಸುಭಾಶ್‍ರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದನ್ನು ಕೆದಕದೆ ಬಿಟ್ಟಿರಲಿಲ್ಲ. ‘ಹೌದು, ಆ ಪೆನ್ ಕೊಟ್ಟ ಸ್ವಾಮೀಜಿಯೇ ಸುಭಾಶ್‍ರು. ನೀವೂ ಓದಿರಬೇಕಲ್ಲಾ-ಸಂತ ಸಾಮ್ರಾಟರನ್ನು ಮೋದಿ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದಾಗ ಅಲ್ಲಿ ಸುಭಾಶ್‍ರ ಅತಿನಂಬಿಕೆಯ ಡ್ರೈವರ್ ಜೊತೆಗಿದ್ದರು’ ಎಂಬ ಅವರ ವಿವರಣೆ ನನ್ನ ತಲೆ ಕೆದಕಿಬಿಟ್ಟಿತ್ತು.

ಲೋಕಸಭೆ ಸದಸ್ಯ ಸಮರ್ ಗುಹಾ, ನೇತಾಜಿ ಸೋದರ ಸುಶಿಲ್ ಬೋಸ್ ಇಬ್ಬರೂ ನೇತಾಜಿ ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮುಹೂರ್ತ ಇಟ್ಟಿದ್ದರೂ- ಅವರು ಬಹಿರಂಗ ಗೊಳ್ಳಲೇ ಇಲ್ಲವಲ್ಲಾ ಎಂದು ರಾಗ ಎಳೆದೆ. ಬಂದೇ ಬರುತ್ತಾರೆಂದು ಹಠ ಕಟ್ಟಿದ ನೇತಾಜೀ ಸೇನೆಯ ಈ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಇನ್ನು ಯಾರೂ ತಡೆಯಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದರು. ಅವರೇಕೆ ಬರಲಿಲ್ಲ ಎಂದಾಗ ನೆಹರು ಅವರ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಒಪ್ಪಂದ (ಕಾಮನ್‍ವೆಲ್ತ್ ಸಂಬಂಧಿತ) ದಂತೆ ನೇತಾಜಿ ಈಗ ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷ ಗೊಂಡರೆ ಅವರನ್ನು ವಾರ್ ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಆಗಿ ಆ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಒಪ್ಪಿಸಬೇಕೆಂಬ ಬದ್ಧತೆಯನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದೆ ನಮ್ಮ ಸರಕಾರ. ಇನ್ನೇನು ಒಪ್ಪಂದ ಅಂತ್ಯವಾಗುವ ಸಮಯ ಬರುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಎದೆ ಸೆಟೆದು ಸುಭಾಶ್‍ರ ನಿಕಟವರ್ತಿ ಪಂಡಿತರು ಉದ್ಗರಿಸಿದ್ದರು.

ಯಾಕಿನ್ನೂ ನೇತಾಜಿ ಬಂದಿಲ್ಲವೆಂದು ನಾನು ಈ ಬಾರಿಯೂ ಅವರನ್ನು ಕೆದಕಿದೆ, “ನೋಡಿ, ನನ್ನ ವಯಸ್ಸಾದ ತಾಯಿಗೆ ಈಗ ಹುಶಾರಿಲ್ಲ. ನಾನು ಅವರ ಜೊತೆ ನಿರಂತರ ಇರಬೇಕಾಗಿ ಬಂದಿದೆ. ಎಲ್ಲೂ ಹೊರಗೆ ಹೋಗೋಕಾಗ್ತಿಲ್ಲ” ಎಂದುತ್ತರ ಬಂತು. “ಹಾಗಾದರೆ, ಸುಭಾಶ್‍ರು ವಾಪಾಸು ಬರುವುದಿಲ್ಲವೇ” ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ 2018ರಲ್ಲಿ ಮೂರನೇ ಜಾಗತಿಕ ಮಹಾಯುದ್ಧ ಆಗುವಾಗ ನಾನು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಕವಾಗುತ್ತೇನೆಂದು ಅವರೇ ನನಗೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ನಾನು ಅದನ್ನು ನಂಬುತ್ತೇನೆ” ಎಂದು ಕಡಕ್ ಉತ್ತರ ಬಂತು.

ನಾನವರನ್ನು ಮತ್ತೂ ಹಲವು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದೆ. ಈಗ ಸ್ಥಳಾವಕಾಶದ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ ಅವೆಲ್ಲದರ ವಿವರ ಮುಂದಿನ ಕೂಕಿಲಿನಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲ್ಲಿದ್ದೇನೆ.

———————-

ಈಶ್ವರ ದೈತೋಟ

1ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿಹೆಚ್ಚು ದಿನಪತ್ರಿಕೆಗಳನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಿದ ಹಿರಿಮೆ. 1991ರಿಂದ 2011ರವರೆಗಿನ ಎರಡು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಹೆಚ್ಚು ಆವೃತ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರದ ವಿಜಯ ಕರ್ನಾಟಕದ ಫೌಂಡರ್ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್. ಮಣಿಪಾಲದ ಉದಯವಾಣಿ ರೆಸಿಡೆಂಟ್ ಎಡಿಟರ್, ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಕ) ಎಡಿಟರ್, ಕನ್ನಡದ ಸೀನಿಯರ್ ಮೋಸ್ಟ್ ದೈನಿಕ ಸಂಯುಕ್ತ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಹಾಗೂ ನೂತನ ವಾರಪತ್ರಿಕೆ ಚೀಫ್ ಎಡಿಟರ್ ಆಗಿ ಹೊಣೆಹೊತ್ತವರು.

ಮುದ್ರಣ ಮಾಧ್ಯಮ, ರೇಡಿಯೋ, ಟೆಲಿವಿಷನ್ನಿನಲ್ಲಿ ಮೂರೂವರೆ ದಶಕಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಶಿಕ್ಷಣ, ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತು ಮೀಡಿಯಾ ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿಯೂ ಅಪಾರ ಸಾಧನೆ. ಯುಜಿಸಿ ಮತ್ತು ಯೂನಿಸೆಫ್ ತರಬೇತಿ ಯೋಜನೆಗೆ ಡೆವಲಪ್‌ಮೆಂಟ್‌ ಕನ್ಸಲ್ಟೆಂಟ್ ಎಂದು ಮನ್ನಣೆ.

2015ರಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಟಿಎಸ್ಆರ್ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೂಡಬಿದ್ರೆಯ ನುಡಿಸಿರಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, 2008ರಲ್ಲಿ ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ರಾಜ್ಯ ಪ್ರಶಸ್ತಿ, ಮೈಸೂರಿನ ಕುವೆಂಪು ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಯಿಂದ ರಾಜ್ಯದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಂಪಾದಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿ (2006). 2008ರಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಝಿ ಟಿವಿ ಚಾನೆಲ್‌ನಿಂದ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಇಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಮೀಡಿಯಂ ಮತ್ತು ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಸಂಪಾದಕ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಮೀಡಿಯಾ ಪರ್ಸನ್ (ವೀಕ್ಷಕರ ಆಯ್ಕೆ) ಎಂಬೆರಡು ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು. ವಾಯ್ಸ್ ಆಫ್ ಅಮೇರಿಕಾ ಮತ್ತು ಕೆನೆಡಿಯನ್ ರೇಡಿಯೋಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳು ಪ್ರಸಾರವಾಗಿವೆ. ಹಲವು ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಷನಲ್ ಜರ್ನಲ್‌ಗಳಿಗೂ ಲೇಖನ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಅಭ್ಯುದಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಅವರ ನಿತ್ಯ ಜಪ. ಅಭ್ಯುದಯ ಸಂಬಂಧಿತ ಅನೇಕ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟರಿಗಳನ್ನು, ರೇಡಿಯೋ ರೂಪಕಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಿರುವ ಅನುಭವ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಮತ್ತಿತರ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಬರೆದಿರುವ, ಅನುವಾದಿಸಿರುವ ಪುಸ್ತಕಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 75ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 4 hours ago No comment

  ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೊಳಗೂ ಒಂದೊಂದು ಕಥೆ!

  ಆಕೆ ಮೀರಾ. ತಾನು ಬರೆದ ಕಥೆಯೊಂದರ  ಮೂಲಕ ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಮುಟ್ಟಿಬಿಡುತ್ತಾಳೆ. ವಿವಾನ್ ಎಂಬ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬನಿಗೆ ಜಗತ್ತನ್ನೇ ಸುತ್ತುವ ಕನಸು. ಕೆಫೆಯೊಂದರ ಮ್ಯಾನೇಜರ್ ಕಬೀರ್ ತನ್ನದೇ ಆದ ಏನನ್ನಾದರೂ ಸಾಧಿಸುವ ಹಂಬಲವಿಟ್ಟುಕೊಂಡವನು. ಅದೇ ಕೆಫೆಯ ಗ್ರಾಹಕಿ ನಿಶಾ ಎಂಥದೋ ಹತಾಶೆಗೆ ಸಿಕ್ಕಿಹಾಕಿಕೊಂಡು, ತನ್ನದೇ ಆದ ಗುಟ್ಟುಗಳನ್ನು ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡಿರುವವಳು. ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರದೂ ಒಂದೊಂದು ಕಥೆ. ಅಂಥ ನಾಲ್ವರೂ ಒಂದೆಡೆ ಸೇರಿದಾಗ ಏನಾಗುತ್ತದೆ? ಈ ಕುತೂಹಲವನ್ನು ತೆರೆದಿಡುತ್ತ ಹೋಗುವ ಕಾದಂಬರಿಯೇ ...

 • 1 day ago No comment

  ನನ್ನೊಳಗಿನ ಮಗುವಿಗೊಂದು ಪತ್ರ

        ನಿನ್ನೆ ನನ್ನ ಹಳೆಯ ಕಡತಗಳನ್ನೆಲ್ಲಾ ತೆರೆದು ಏನನ್ನೋ ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದಾಗ ನೀನು ಬಿಡಿಸಿದ ಕೆಲವು ಚಿತ್ರಗಳು ಸಿಕ್ಕವು. ನಿಜಕ್ಕೂ ಅದ್ಭುತವಾಗಿದ್ದವು ಅವುಗಳು.       ಮಕ್ಕಳ ದಿನಾಚರಣೆಯ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮದೇ ಹನ್ನೆರಡರ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವಕ್ಕೊಂದು ಪತ್ರ ಬರೆದರೆ ಹೇಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಯೋಚನೆಯೊಂದು ತಲೆಯೆತ್ತಿತು. ಸದ್ಯ ಪತ್ರಗಳಂತೂ ಮಾಯವಾಗಿವೆ. ನಿತ್ಯಜೀವನದ ಜಂಜಾಟದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮೊಳಗಿನ ಮಗುವೂ ನಿಧಾನಕ್ಕೆ ಮರೆಯಾಗುತ್ತಿರುವಂತೆ ಕಾಣುತ್ತಿದೆ. ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲೇ ಇವೆರಡನ್ನೂ ಒಂದೇ ವೇದಿಕೆಗೆ ತಂದಿಡುವ ...

 • 2 days ago No comment

  ದುರಿತ ಕಾಲದ ಕವಿತೆಗಳು

      ಕವಿಸಾಲು       1 ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಹೆಗಲಲಿ ನೇಗಿಲ ಎಳೆದು ಅಜ್ಜಿ ಬಿತ್ತಿದ ರಾಗಿಗೆ ಸಗ್ಗಣಿ ಗೊಬ್ಬರ ಹಾಕಿ ಖಂಡುಗಗಟ್ಟಲೇ ರಾಗಿ ಬೆಳೆದ ಅಜ್ಜನ ಹೊಲದ ಮೇಲಿವತ್ತು ಚತುಷ್ಕೋನ ರಸ್ತೆ ರಾರಾಜಿಸುತ್ತಿದೆ ಆರಾಮಾಗಿ ಅಲ್ಲಿ ಮಲಗಿರುವ ಅವನ ಎದೆಯ ಮೆಲೆ ಅನಿಲ ಟ್ಯಾಂಕರುಗಳು ಅಡ್ಡಾಡುತಿವೆ ನೋವಾಗುತ್ತಿರುವುದು ಮಾತ್ರ ನನಗೆ! ~ 2 ಅಭಿವೃದ್ದಿಯ ಜಾಹಿರಾತಿನಲ್ಲಿ: ಹಡಗಿನಂತಹ ಕಾರುಗಳು ಹಾಳೆಗಳಂತಹ ಮೊಬೈಲುಗಳು ಕಣ್ಣು ಕುಕ್ಕುವ ಕಂಪ್ಯೂಟರುಗಳು ...

 • 2 days ago No comment

  ನಾಲ್ಕು ಹನಿಗಳು

      ಕವಿಸಾಲು         ಧ್ಯೇಯದಿಂದ ನೆಲ ಅಗೆದೆ ಗಿಡ ನೆಡಲು. ಮತ್ತೆ ಕಾಣಿಸಿತು ಧ್ಯಾನಸ್ಥ ಎರೆಹುಳು. ~ ನದಿ ತಟದ ಬೆಂಚಿನ ಮೇಲೆ ನಾನು ಎರಡೂ ತಟಗಳಿಗೆ ಅಂಟಿದ್ದ ದಪ್ಪನೆ ಕಾಂಕ್ರೀಟ್ ಗೋಡೆ. ಹರಿವ ನೀರು, ನಾನು ಬಂಧಿಗಳೇ. ~ Mindfulness ಎಂದೆಲ್ಲಾ ಹೇಳುವ ಅವರ ಹೆಮ್ಮೆಗೆ ಕಾಣಿಸಲಿಲ್ಲವೇಕೆ ಅಖಂಡವಾಗಿ ನಿಂತು ಜಗಿಯುವ ಆ ಎಮ್ಮೆ? ~ ಆ ಒಂದು ಮಳೆ ಹನಿ ...

 • 2 days ago No comment

  ಕಂಗಾಲಾಗಿದ್ದಾಗ ನಾವೆಲ್ಲ, ಮೆಲ್ಲಮೆಲ್ಲನೆ ಬಂದಳಲ್ಲ!

    ಅಡಗಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಾಳೆ ಬುಡ ಆರಿಸಿಕೊಂಡ ಪುಟಾಣಿಗೆ ಬೇಸಿಗೆಯ ಆ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಊಟ ಮಾಡಿ ನಿದ್ದೆ ಮಾಡುವ ಸಮಯವಾಗಿತ್ತು.         ಬಾಲ್ಯ ಬಂಗಾರ   ಬಾಲ್ಯದ ಮಜವನ್ನು ಅನುಭವಿಸದ ಮಕ್ಕಳು ಬದುಕನ್ನು ಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸವಿಯುವುದು ಕಷ್ಟವೇ? ಆ ಮಜವೇ ಭಿನ್ನ, ಅದರಲ್ಲೂ ಹಳ್ಳಿಯ ಬದುಕಿನ ಬಾಲರ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಬಾಲ್ಯ ಅನನ್ಯವಾದ ಜೀವನಾನುಭವ ನೀಡುವ ಕಾಲ. ಪೇಟೆಯಲ್ಲಿ ರೇಷ್ಮೆ ಹುಳುವಿನಂತೆ ಪೊರೆಯ ಒಳಗೆ ಬದುಕುವ ಮಕ್ಕಳ ...


Editor's Wall

 • 21 November 2017
  1 day ago No comment

  ನನ್ನೊಳಗಿನ ಮಗುವಿಗೊಂದು ಪತ್ರ

        ನಿನ್ನೆ ನನ್ನ ಹಳೆಯ ಕಡತಗಳನ್ನೆಲ್ಲಾ ತೆರೆದು ಏನನ್ನೋ ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದಾಗ ನೀನು ಬಿಡಿಸಿದ ಕೆಲವು ಚಿತ್ರಗಳು ಸಿಕ್ಕವು. ನಿಜಕ್ಕೂ ಅದ್ಭುತವಾಗಿದ್ದವು ಅವುಗಳು.       ಮಕ್ಕಳ ದಿನಾಚರಣೆಯ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ನಮ್ಮದೇ ಹನ್ನೆರಡರ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವಕ್ಕೊಂದು ಪತ್ರ ಬರೆದರೆ ಹೇಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಯೋಚನೆಯೊಂದು ತಲೆಯೆತ್ತಿತು. ಸದ್ಯ ಪತ್ರಗಳಂತೂ ಮಾಯವಾಗಿವೆ. ನಿತ್ಯಜೀವನದ ಜಂಜಾಟದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮೊಳಗಿನ ಮಗುವೂ ನಿಧಾನಕ್ಕೆ ಮರೆಯಾಗುತ್ತಿರುವಂತೆ ಕಾಣುತ್ತಿದೆ. ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲೇ ಇವೆರಡನ್ನೂ ಒಂದೇ ವೇದಿಕೆಗೆ ತಂದಿಡುವ ...

 • 19 November 2017
  3 days ago No comment

  ಸಂಸಾರದ ಬಂಧಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಬರಿದೆ ಮಾತಿಂದ…

          | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು     ನನ್ನ ಅಪ್ಪನ ಸಾವು (My Father’s Death) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಅಪ್ಪ ಸತ್ತಾಗ ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕರು ಮಾತ್ರ ಕಣ್ಣೀರು ಸುರಿಸಿದರು, ಅವನ ಹೆಣದೊಡನೆ ಫೋಟೋ ತೆಗೆಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಂದ ಅವರಿಗೆ ಅಪ್ಪನೆಂದರೆ ವಾಸ್ಕೋಡಗಾಮ ಕಪ್ಪಾದ್ ಬೀಚಿನ ಮರಳಿನ ಮೇಲೆ ಮೊದಲು ಕಾಲಿರಿಸಿದ ನಂತರ ಕ್ಯಾಲಿಕಟ್’ನಲ್ಲಿ ಸತ್ತವರಲ್ಲಿ ಅತಿ ಮುಖ್ಯವಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದರು ಅಷ್ಟೇ. ರಸ್ತೆಯ ಇಕ್ಕೆಲದಲ್ಲೂ ...

 • 17 November 2017
  5 days ago 2 Comment

  ನನ್ನನ್ನು ಕವಿಯೆಂದರು..!

      ಯಾರೂ ಫ್ರೆಂಡ್ಸೇ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಆದರೂ ಬರೆಯುತ್ತ ಹೋದೆ. ನನ್ನ ಪೋಸ್ಟುಗಳು ಪಬ್ಲಿಕ್ಕಿಗೆ ಇದ್ದವು. ನನಗದು ಕೂಡ ಅರಿವಿಲ್ಲ. ಲೈಕುಗಳು ಬೀಳುತ್ತ ಹೋದವು. ಓದುಗರು ಅವನ್ನು ಕವಿತೆ ಎಂದು ಕರೆದರು. ಅದ್ಭುತವೆಂದು ಉದ್ಗರಿಸಿದರು. ಫ್ರೆಂಡ್ ರಿಕ್ವೆಸ್ಟ್ ಕಳಿಸುತ್ತ ಹೋದರು.       ಈ ಜಗತ್ತು ಅದೇಕೆ ಹಾಗೆ ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು, ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆಯನ್ನು, ಸತ್ಯವನ್ನು, ಸ್ನೇಹವನ್ನು, ಕರ್ತವ್ಯನಿಷ್ಠೆಯನ್ನು ದೌರ್ಬಲ್ಯ ಎಂದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ? ಯಾಕೆ ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಅಪಮಾನಪಡಿಸುತ್ತದೆ? ಯಾಕೆ ಕಳಂಕದ ...

 • 14 November 2017
  1 week ago No comment

  ಅವ್ರ್ ಬಿಟ್ ಇವ್ರ್ ಬಿಟ್ ಅವ್ರ್ ಬಿಟ್ ಇವ್ರ್ ಯಾರು?

      ಈಗ ಮಕ್ಕಳನ್ನೆಲ್ಲ ಪರ ಊರುಗಳ ಬೋರ್ಡಿಂಗ್ ಶಾಲೆಗಳಲ್ಲಿ ನೂಕಿ ಯಾವ ಮನೆಗಳಲ್ಲೂ ಮಕ್ಕಳಿಲ್ಲದೆ ಬಣಗುಟ್ಟುತ್ತಿವೆ. ಹೋಮ್ ವರ್ಕ್, ರ್ಯಾಂಕ್ ಓಟ, ಅಂಕದ ಬೇಟೆಯಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿ ಯಾವ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲೂ ಮಕ್ಕಳು ಆಡುವುದಿಲ್ಲ. ಮಕ್ಕಳ ದಿನಕ್ಕೆ ಒಂದು ವಿಶೇಷ ಬರಹ, ಕಾದಂಬಿನಿ ಅವರಿಂದ       ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಸೇರಿ ಯಾರಾದರೂ ಚೂರು ದೊಡ್ಡವರನ್ನು ಅಜ್ಜಿಯಾಗಲು ಕೇಳಿಕೊಂಡಾದ ಮೇಲೆ ಎಲ್ಲರೂ ವೃತ್ತಾಕಾರವಾಗಿ ನಿಂತು ಕ್ಲಾಪ್ಸ್ ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ಕಳ್ಳರನ್ನು ...

 • 09 November 2017
  2 weeks ago No comment

  ಕೆಂಡದಂಥ ಕಾವ್ಯ

  ಪಾಶ್ ಎಂದೇ ಗೊತ್ತಾಗಿರುವ ಪಂಜಾಬಿ ಮತ್ತು ಹಿಂದಿ ಕವಿ ಅವತಾರ್ ಸಿಂಗ್ ಸಂಧು, ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಕವಿ. ತನ್ನ 20ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಆತ ಮೊದಲ ಸಂಕಲನ ‘ಲೋಹ್ ಕಥಾ’ ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಹಾಗೆಯೇ (1970) ರಾತ್ರಿ ಬೆಳಗಾಗುವುದರೊಳಗೆ ಸ್ಟಾರ್ ಆಗಿಬಿಟ್ಟಿದ್ದ. ಅದೇ ದಶಕದಲ್ಲೇ ಪ್ರಕಟಗೊಂಡ ಮತ್ತೂ ಎರಡು ಸಂಕಲನಗಳು ಪಂಜಾಬಿ ಕಾವ್ಯಲೋಕದಲ್ಲಿ ಆತನ ಹೆಸರನ್ನು ಶಾಶ್ವತಗೊಳಿಸಿಬಿಟ್ಟವು. ಅವನ ಕಾವ್ಯದ ಕತ್ತಿ ಖಲಿಸ್ತಾನಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಝಳಪಿಸುತ್ತಿತ್ತು. ಕಡೆಗೆ ಅದೇ ಅವನ ಹತ್ಯೆಗೂ ಕಾರಣವಾಯ್ತು. ...