Share

ಬಿದ್ದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಎತ್ತಿ ಎಚ್ಚರಿಸಿದ ಅಪ್ಪನೆಂಬ ಧೀಮಂತ
ಬಾಲ್ಯ ಬಂಗಾರ | ನಾಗರೇಖಾ ಗಾಂವಕರ

 • Page Views 127
 •  

   

   

   

   

   

   

   

   

  ಬಾಲ್ಯ ಬಂಗಾರ

   

   

  ಬಾಲ್ಯದ ಬಿಂಬಗಳು ಜೀವರಸವೂಡುವ ಪ್ರತಿಮೆಗಳು. ತಂದೆ ತಾಯಿಯೆಂದರೆ ಭಯಮಿಶ್ರಿತ ಪ್ರೀತಿ. ಅಪ್ಪನೆದುರು ಎದೆ ಸೆಟೆಸಿ ಮಗುವಾಗಿದ್ದಾಗ ಹಠ ಮಾಡಿ ಕಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಅದೇ ನಾನು ಕಿಶೋರಾವಸ್ಥೆಗೆ ಬಂದಂತೆ ಬಾಲ್ಯದ ಹುಡುಗಾಟ ಅಲ್ಪಸ್ವಲ್ಪವೇ ಕಣ್ಮರೆಯಾಗಿತ್ತು. ತಂದೆಯೆದುರು ತಲೆಎತ್ತಿ ಮಾತನಾಡಲು ಆಗದ ಸಂಕೋಚ ತಾನೇತಾನಾಗಿ ಹುಡುಗಿಯರಲ್ಲಿ ಮೂಡುತ್ತದೆ. ಅದಕ್ಕೂ ಮುಖ್ಯ ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಆ ಕಾಲದ ಸಂಸ್ಕೃತಿ. ತಂದೆ ಎಂಬ ಮನೆಯ ಯಜಮಾನ ಆತನ ಗೌರವ ಅದನ್ನು ಸಂಭಾಳಿಸುವ ತಾಯಿ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ತಂದೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಭಯ ಪ್ರೀತಿ, ಗೌರವ ಮೂಡುವಂತೆ ರೀತಿ ನೀತಿಗಳ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲದೇ ಬೆಳೆಸುತ್ತಿದ್ದರು. ನನ್ನಮ್ಮ ಆ ಶಿಸ್ತಿನ ಗೌರವ ತಂದೆಯ ಮೇಲಿರಲಿ ಎಂಬಂತೆ ಅಪ್ಪನೆಂದರೆ ಹೆದರಿಕೆ ಇರುವಂತೆ ಯಾವಾಗಲೂ ಅವರ ಪರ ವಹಿಸಿ ತಂದೆಯೆಂದರೆ ಹಾಗೆ ಇರಬೇಕು ಎಂಬ ತಮ್ಮದೇ ಕಾನೂನು ಮಾಡಿದಂತಿತ್ತು. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ತಂದೆಯೊಂದಿಗೆ ಚರ್ಚೆ ವಿಚಾರಗಳ ನೇರ ಸಂವಹನವಾಗುತ್ತಿದ್ದರೆ ಮತ್ತೆ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಅದು ಬಿಸಿ ತುಪ್ಪದ ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಿದ್ದರೆ ತಾಯಿಯ ಮೂಲಕವೇ ರವಾನೆಯಾಗಬೇಕಿತ್ತು. ಅದೇನೋ ಅಂಜಿಕೆ. ಅಮ್ಮನಲ್ಲಿ ಮಾತಾಡಿದಂತೆ ಅವರಲ್ಲಿ ನಾವುಗಳು ಗಂಡಾಗಲಿ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಾಗಲಿ ತೀರಾ ಸಲಿಗೆಯಿಂದ ಮಾತಾಡುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ. ಅದಕ್ಕೇ ಅಪ್ಪ ಎಂದರೆ ಆಕಾಶ ಎಂಬಂತೆ ಅವರಿದ್ದರು.

  ಆ ಸಂಗತಿ ನನಗೆ ನೆನಪಿಲ್ಲ. ನಾನಾಗ ತೀರಾ ಎಳಸು ಬಾಲೆಯಂತೆ. ಆದರೆ ಆ ಘಟನೆಯ ಚಿತ್ರಣ ಮನೆಯ ಮಾತಿನ ಜಗುಲಿಯಲ್ಲಿ ಆಗಾಗ ನಡೆಯುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತಿತ್ತು. ಶಾಲೆ ಕಾಲೇಜುಗಳಿಗೆ ರಜೆ ಬಿದ್ದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಹಳೆಯ ನೆನಪುಗಳ ತೆಗೆದು ಅವುಗಳು ವಿಮರ್ಶೆ ಮಾಡಿ, ಹಾಸ್ಯ ಚಟಾಕಿಗಳ ಹಾರಿಸುವ ಸಂಪ್ರದಾಯ ನಮ್ಮ ಮನೆಯಲ್ಲಿತ್ತು. ಆಗಾಗ ನೆನಪಿನ ದೋಣಿಯಲ್ಲಿ ಈಗಲೂ ಪಯಣಿಗರಾಗುವುದು ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ಅಪರೂಪವಲ್ಲ.

  ನನ್ನ ದೊಡ್ಡಣ್ಣನ ಆಟಾಟೋಪ. ಆತ ಸಣ್ಣವನಿದ್ದಾಗ ತಂದೆಯ ಮಾತು ಮೀರಿ ಬೇಡವೆಂದು ಹೇಳಿದರೂ ಕಿವಿಯ ಮೇಲೆ ಹಾಕಿಕೊಳ್ಳದೇ ಗೆಳೆಯರೊಂದಿಗೆ ಆಡಲು ಹೋಗಿದ್ದನಂತೆ. ಅವನ ದಾರಿಯ ಕಾಯುತ್ತ ಕುಳಿತ ತಂದೆ ಅವನಿಗಾಗೇ ಒಂದು ಚಿಗಳಿ ಗೂಡು ತಂದು ಲೋಟ ಬೆಲ್ಲ ಎಲ್ಲ ಸಿದ್ದ ಮಾಡಿ ಇಟ್ಟಿದ್ದರಂತೆ. ಕೋಪ ಕರಗದ ತಂದೆ ಆ ದಿನ ಜಮದಗ್ನಿಯ ಅಪರಾವತಾರವೇ ಆಗಿದ್ದರು ಎಂದು ತಾಯಿ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರೆ, ನಾವು ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳು ಕುಳಿತಲ್ಲೇ ಬೆವರುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಮನೆಗೆ ಬಂದ ಮಗನ ಕರೆದು ಹಿಡಿದು ಮೈಗೆಲ್ಲ ಆಲಿಮನೆ ಬೆಲ್ಲ ಸವರಿ ಮೇಲೆ ಗೂಡಿನಿಂದ ತಂದ ಚಿಗಳಿಗಳ ಸುರಿದಿದ್ದರಂತೆ. ಆತ ಛೀಳ್ ಗುಡುವ ಪರಿ ನೋಡಿಯೂ ಆತನ ಬಿಡಿಸಿರಲಿಲ್ಲವಂತೆ. ತಾಯಿಗೂ ಹೆದರಿಸಿ ಸುಮ್ಮನಿರಿಸಿದ್ದರಂತೆ. ಮುಂದೆಂದೂ ಆತ ಈ ವರ್ತನೆ ತೋರಬಾರದೆನ್ನುವ ಕಾರಣದಿಂದ. ಆತ ಅದನ್ನು ಮುಂದೆ ನಿಲ್ಲಿಸಿದನಾದರೂ ಬದುಕಿನುದ್ದಕ್ಕೂ ಆತ ತಾಯಿಯ ಪ್ರೀತಿಸಿದಂತೆ ಅಪ್ಪನನ್ನು ಪ್ರೀತಿಸಲಿಲ್ಲ. ಅವರೆದುರು ಆತ ಹೆಚ್ಚು ಮಾತಾಡುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ.

  ಎರಡನೇ ಅಣ್ಣನಿಗೆ ವಿಪರೀತ ಸೈಕಲ್ಲ ಹುಚ್ಚು. ತನಗೆ ಬೇಕೆ ಬೇಕೆಂದು ಹಟ ಮಾಡಿ ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಶಾಲೆಗೆ ಹೋಗುವುದಿಲ್ಲವೆಂದೂ ರಚ್ಚು ಹಿಡಿದು ರಂಪ ಮಾಡಿದ್ದ. ಆಗ ತಂದೆ ಅವನಿಗೆ ಬಾಸುಂಡೆ ಬರುವಂತೆ ಬಾರಿಸಿದ್ದರು. ಮತ್ತೆ ತಮ್ಮ ಕೈಯಾರೆ ಮೈಮೇಲೆ ಎದ್ದ ಕೋಲಿನ ಹೊಡೆತದ ಉಬ್ಬಿದ ಭಾಗಗಳಿಗೆಲ್ಲ ಎಣ್ಣೆ ಹಚ್ಚಿ ಉಜ್ಜಿದ್ದರು.

  ಆದರೆ ಇದ್ದುದ್ದರಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ನಾಜೂಕಿನ ಕಿರಿಯಣ್ಣ ಮಾತ್ರ ತಂದೆಯ ಮಾತುಗಳ ಚಾಚೂ ತಪ್ಪದೇ ಪಾಲಿಸುತ್ತಿದ್ದ. ಅವರೆಂದರೆ ಅತಿಯಾದ ಗೌರವ ಹೊಂದಿದ ಮುದ್ದಿನ ಮಗನಾಗಿದ್ದ. ಆದರೆ ತಂದೆ ಆತನಿಗೆ ಎಂದೂ ಗದರುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ. ಆತ ತುಂಬಾ ಶಾಂತ ಸ್ವಭಾವದವನಾಗಿದ್ದ. ಅದೊಂದು ದೋಷವೆಂದರೆ ಆತನಿಗೆ ಗಣಿತ ಇಂಗ್ಲೀಷುಗಳು ಕಬ್ಬಿಣದ ಕಡಲೆಗಳಾಗಿದ್ದವು. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಬಂದ ಆದೇ ಕಾಲಕ್ಕೆ ಎಸ್‍ಎಸ್ ಸಿ ಬರೆದು ಉತ್ತೀರ್ಣರಾಗಿದ್ದ ತಂದೆ ಬಹಳ ಬುದ್ಧಿವಂತರಾಗಿದ್ದರು. ಅಪರೂಪಕ್ಕೆ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳ ಕೇಳಿ ಅವರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಪರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಅದೊಮ್ಮೆ ಕಿರಿಯಣ್ಣನಿಗೆ ತಂದೆ ಗಣಿತ ಹೇಳಿಕೊಡಲು ಹೋಗಿ ಮೃದು ಸ್ವಭಾವದ ಆತ ಹಿಗ್ಗಾಮುಗ್ಗಾ ಬಸವಳಿದು ಸುಸ್ತಾಗಿ ನೊಂದಿದ್ದ. ಮತ್ತೆ ಅದೇ ತಂದೆ ಅವನ ರಮಿಸಿ ಮುದ್ದಿಸಿದ್ದರು.

  ಇದು ಅವರು ಗಂಡುಮಕ್ಕಳ ಹದ್ದುಬಸ್ತಿನಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಸಿದ ಬಗೆಯಾದರೆ, ಅವರ ಏಳ್ಗೆ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಕಂಡು ಖುಷಿಪಟ್ಟ ಸಂಗತಿಗಳೂ ಇವೆ. ಗದ್ದೆಕೊಯ್ಲು ಮುಗಿದ ನಂತರ ಕೆಯ್‍ನ್ನು[ತೆನೆಭರಿತ ಹುಲ್ಲು] ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಳೆಗಾಲ ನಿಲ್ಲುವ ತನಕ ಕುತ್ತರಿಗಳಲ್ಲಿ ಪೇರಿಸಿಟ್ಟು ಅದೆಲ್ಲಾ ಮುಗಿದ ತರುವಾಯ ಭತ್ತ ಬಡಿಯುವ ಕೆಲಸ. ಸುಗ್ಗಿಯ ಕಾಲದ ಸಮಯ. ಹೊಸ ಭತ್ತ ಅಕ್ಕಿ ಮಾಡುವ ಕಾಲ. ಸಾಕರಿ ಕಟ್ಟು ಕಟ್ಟುವ, ಕುತ್ತರಿ ಬಡಿಯುವ, ಎತ್ತು ಕೋಣಗಳ ಗಾಣಕ್ಕೆಕಟ್ಟಿ ಒಣ ಹುಲ್ಲು ತುಳಿಸಿ ಉಕ್ಕಲಿ ಮಾಡುವ ಎಲ್ಲ ಕೆಲಸವೂ ಒಂದಾದ ಮೇಲೊಂದು ಸಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಕುತ್ತರಿಯ ಕಣ ನಮಗೆ ಅಡಗುವ ಆಟದ ಸ್ಥಳವೂ ಆಗಿರುತ್ತಿತ್ತು. ಆ ವರ್ಷ ನನ್ನ ದೊಡ್ಡಣ್ಣ ಒಬ್ಬನೇ ಒಂದು ಕುತ್ತರಿಯ ಬೆಳಿಗ್ಗೆಯಿಂದ ಸಂಜೆಯವರೆಗೆ ಒಬ್ಬನೇ ಬಡಿದು ಮುಗಿಸಿ ಆಳುಗಳಿಗೆ ಕೊಡುವ ಕಾಸನ್ನು ತಾನೇ ಪಡೆದಿದ್ದ. ಸಿಕ್ಕಾಪಟ್ಟೆ ಸುಸ್ತಾಗಿ ಮಲಗಿದ್ದ ಅವನಿಗೆ ಅಮ್ಮ ಆರೈಕೆ ಮಾಡಿದ್ದರು. ಅಂತಹ ಹುಂಬ ಕೆಲಸಗಳ ಮಾಡುವುದು ಆ ಕಾಲಕ್ಕೆ ಮೋಜು ಆಗಿತ್ತು. ಆದರೆ ತಂದೆ ಖುಷಿಗೊಂಡಿದ್ದರು. ಮಗರಾಯ ಇಡೀ ಭತ್ತದ ಕುತ್ತರಿ ಬಡಿದು ಬಾಹುಬಲಿಯಾದ ಸಂಗತಿ ಅವರಿಗೆ ನಾಲ್ಕಾರು ಜನರಲ್ಲಿ ಹೇಳಿಕೊಂಡು ಹೆಮ್ಮೆ ಪಡುವ ಸಂಗತಿಯಾಗಿತ್ತಲ್ಲ ಅದಕ್ಕೆ.

  ಅದು ನನ್ನ ಎರಡನೇ ಅಣ್ಣ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಕುಳ್ಳಗಿದ್ದ. ವಿದ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಅಷ್ಟೊಂದು ಬುದ್ಧಿವಂತನಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಬಲಿಷ್ಠ ದೇಹದ ಆತ ಕ್ವಿಂಟಾಲು ಭಾರದ ಭತ್ತದ ಚೀಲಗಳನ್ನು ಬೆನ್ನ ಮೇಲೆ ಹೊತ್ತುಕೊಂಡು ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದ. ಇದು ಕೂಡಾ ಅವರಿಗೆ ಬಹಳ ಗರ್ವದ ಸಂಗತಿಯಾಗಿತ್ತು. ಮಕ್ಕಳ ವಿದ್ಯಾಭ್ಯಾಸಕ್ಕಾಗಿ ಅವರ ಏಳ್ಗೆಗಾಗಿ ಸತತ ಚಿಂತಿಸುತ್ತಾ, ಕಾರ್ಯಪ್ರವೃತ್ತರಾಗುತ್ತಿದ್ದ ತಂದೆ ಮಕ್ಕಳ ಸಣ್ಣ ಪುಟ್ಟ ಸಾಧನೆಯನ್ನೂ ಸಿಕ್ಕ ಗೆಳೆಯರಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲವೇ ಸಂಬಂಧಿಗಳಲ್ಲಿ ಹೇಳಿಕೊಂಡು ಮೆರೆಯುವ ಸ್ವಭಾವ ಅವರದಾಗಿತ್ತು. ಸಣ್ಣ ಅಣ್ಣ ಕಾಲೇಜಿನ ಕೊನೆಯ ವರ್ಷದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ತನ್ನ ಮೇಜರ್ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಕಾಲೇಜಿಗೇ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಅಂಕ ಗಳಿಸಿದ್ದ. ಅದು ಅವರಿಗೆ ತಮ್ಮದೇ ವಿಜಯವೆಂಬ ಭಾವ ತಂದುಕೊಟ್ಟಿತ್ತು. ಅದನ್ನೆಷ್ಟು ಜನರಲ್ಲಿ ಕೊಚ್ಚಿಕೊಂಡಿದ್ದರೋ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ. ನನ್ನಮ್ಮ ಆಗಾಗ ಅವರಿಗೆ ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ತಾಕೀತು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಅಷ್ಟೆಲ್ಲಾ ಗರ್ವ ಪಡದಿರುವಂತೆ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರೂ ನಿಷ್ಕಪಟ ಮನುಷ್ಯ ತನಗನ್ನಿಸಿದ್ದನ್ನು ಎಂದೂ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೂ ಮಾಡದೆ ಬಿಡುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ.

  ತಂದೆ ದಿನವೂ ನಾಲ್ಕು ಸಲ ಚಹಾ ಕುಡಿಯುತ್ತಿದ್ದರು. ಮುಂಜಾನೆ ನಂತರ ಹನ್ನೊಂದು ಗಂಟೆಗೆ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಚಹಾ ಬೇಕಿತ್ತು. ಶಾಲೆಗಳಿಲ್ಲದ ದಿನ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳು ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟರೆ ಉಳಿದ ದಿನ ಅಮ್ಮ ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಅವರೇನಾದರೂ ತೋಟಕ್ಕೆ ಹೊರಟರೆ ತಾವೇ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಕುಡಿಯುತ್ತಿದ್ದರು. ಇನ್ನು ಸಾಯಂಕಾಲ ಎರಡು ಬಾರಿ ಚಹಾ ಕುಡಿಯುತಿದ್ದ ಅವರು ಕೊಟ್ಟ ತಿಂಡಿಯ ಸರಿ ಅರ್ಧ ಯಾವಾಗಲೂ ನನಗಾಗೇ ಇಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಇನ್ನು ಹೆಂಡತಿಯೆಂದರೆ ಅತಿಯಾಗಿ ಪ್ರೀತಿಸುವ ತಂದೆ ಅಮ್ಮನ ಇಷ್ಟದ ತಿಂಡಿ ತಿನಿಸುಗಳ ಪಟ್ಟಿಯೇ ಅವರಲ್ಲಿತ್ತು. ಆಗಾಗ ನಮಗೆಲ್ಲ ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ತಿಂಡಿಗಳ ತಂದರೆ ನನ್ನಮ್ಮನಿಗಾಗಿಯೇ ಅವರ ಆಯ್ಕೆಯ ಆಹಾರ ತಂದುಕೊಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಆಗೆಲ್ಲ ನಾವು ತಂದೆಯೊಂದಿಗೆ ಹುಸಿಮುನಿಸು ತೋರುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಒಳಗೊಳಗೆ ಸಂತಸವೂ ಆಗುತ್ತಿತ್ತು.

  ಹೀಗೆ ಬದುಕಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಹಲವು ಮುಖಗಳಾದ ಪ್ರೀತಿ, ವಿಶ್ವಾಸ ಧೈರ್ಯ ಸ್ಥೈರ್ಯಗಳ ಆಶಾವಾದವನ್ನು ಬಳುವಳಿಯಾಗಿ ನೀಡಿದ ತಂದೆ ಇಂದಿಲ್ಲ, ಅವರ ನೆನಪು ಇದೆ. ಅವರ ಮರಣದ ನಂತರ ಮನೆ ಗುರುವಿಲ್ಲದ ಮಠದಂತೆ ಹಲವು ವರ್ಷ ಅನ್ನಿಸಿದ್ದು, ಕ್ರಮೇಣ ಪ್ರಕೃತಿಯ ನಿಯಮದಂತೆ ಬದುಕಿನ ದಾರಿಗೆ ನಾವೆಲ್ಲ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತ ನಡೆದರೂ ನಮ್ಮ ಕೊನೆಯ ಕ್ಷಣದವರೆಗೂ ನೆನೆಪು ಅಜರಾಮರ. “ವಜ್ರಾದಪಿ ಕಠೋರಾಣಿ, ಮೃದೂನಿ ಕುಸುಮಾದಪಿ” ಎಂದು ಸಂಸ್ಕೃತ ಸುಭಾಷಿತ ಹೇಳುವಂತೆ ನನ್ನ ತಂದೆಯೂ ಇದ್ದರೆಂಬುದೇ ನನ್ನ ಹೆಮ್ಮೆ.

  —————

  ನಾಗರೇಖಾ ಗಾಂವಕರ

  ಉತ್ತರ ಕನ್ನಡ ಜಿಲ್ಲೆ ದಾಂಡೇಲಿಯ ಪದವಿಪೂರ್ವ ಮಹಾವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಆಂಗ್ಲಭಾಷಾ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ. ಕಥೆ, ಕವನಗಳು, ಲೇಖನಗಳು, ವಿಮರ್ಶಾ ಬರಹಗಳ ಮೂಲಕ ಪರಿಚಿತರು. ‘ಏಣಿ’, ‘ಪದಗಳೊಂದಿಗೆ ನಾನು’ ನಾಗರೇಖಾ ಅವರ ಪ್ರಕಟಿತ ಕವನ ಸಂಕಲನಗಳು.

  Share

  Related Post

  Related Blogpost

  2 Comments For "ಬಿದ್ದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಎತ್ತಿ ಎಚ್ಚರಿಸಿದ ಅಪ್ಪನೆಂಬ ಧೀಮಂತ
  ಬಾಲ್ಯ ಬಂಗಾರ | ನಾಗರೇಖಾ ಗಾಂವಕರ
  "

  1. nagraj Harapanahalli
   20th June 2017

   ಬಾಲ್ಯವನ್ನು ಸಮರ್ಥವಾಗಿ ಕಟ್ಟಿಕೊಡುವ ನಾಗರೇಖಾ ಅಪ್ಪನ ನೆನಪುಗಳನ್ನು ಹೆಕ್ಕಿದ್ದಾರೆ. ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಬಾಲ್ಯ ಪ್ರಬಲವಾಗಿ ನೆನಪು ದಟ್ಟವಾಗಿರುವಂತೆ ಕಾಣುತ್ತದೆ. ಈ ಬರಹ ಮೇಲಿನ ಮಾತನ್ನು ಪುಷ್ಠಿಕರಿಸುತ್ತದೆ.

   Reply
  2. sanjay p
   21st June 2017

   touching….

   Reply

  Leave a comment

  Your email address will not be published. Required fields are marked *

  Recent Posts More

  • 4 days ago No comment

   ಮತ್ತೆ ಮರಳಲಿಲ್ಲ

   ಸೊಂಟದಿ ತಂಪಾಗಿ ಪವಡಿಸಿದ ಕೊಳಲು ಕೆಂದುಟಿಗೆ ತಾಕಿದೊಡೆ ಚಿಗುರೆಲೆಯಂತಹ ಎಳಸು ಬೆರಳ ಜೋಡಿಯು ತಿಲ್ಲಾನ ಹಾಡಿದವು.. ಅಲೆಅಲೆಯಾಗಿ ತೇಲಿ ಬಂದ ಮೋಹನರಾಗದ ಮೋಡಿಗೆ ದುಂಡು ಮಲ್ಲಿಗೆ ದಂಡೆಯ ಹೆಣೆಯುವ ಕೈಗಳು ತಲ್ಲಣಿಸಿದವು.. ಮನ ಕೇಳಲಿಲ್ಲ ತನು ನಿಲ್ಲಲಿಲ್ಲ ನಲಿದೋಡಿದೆ ರಾಗದ ಜಾಡಿಡಿದು ಶ್ಯಾಮ‌ಸುಂದರನ ಸೇರಲು.. ನವಿಲಿನ ಜೋಡಿಗಳೆರಡು ನಲಿವಿನಿಂದ ಕುಣಿತಿವೆ ಜಿಂಕೆ ಹಿಂಡುಗಳೆಲ್ಲಾ ತನ್ಮಯವಾಗಿ ನಿಂತಿವೆ.. ಅಗೋ ಅಲ್ಲಿ ಗೋಪಿಕೆಯರೆಲ್ಲಾ ನರ್ತಿಸ ತೊಡಗಿದ್ದಾರೆ ಒಬ್ಬಳ ಸೆರಗು ಜಾರಿ ಮೊಲೆಹಾಲು ...

  • 4 days ago No comment

   ಕೆನ್ನೆಯ ಮೇಲಿನ ಚಿತ್ರದ ಆವಿಯಲ್ಲೂ…

   ತುಟಿಗೆ ತಲುಪದ ನಿನ್ನ ಮುತ್ತು ಮುಡಿಯದ ಕೆಂಡಸಂಪಿಗೆಯ ಘಮ, ಕಂಪನದ ಒಗಟನು ಬಿಡಿಸದ ಕೆನ್ನೆಯ ಮೇಲಿನ ಚಿತ್ರದ ಆವಿಯಲ್ಲೂ ನಿನದೆ ನಾದನರ್ತನ ಕೈ ಬೆಸೆದರೆ ತಲ್ಲಣಕೆ ಮುಕ್ತಿ ಭಾವ ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಬಂಧಿ, ಕಾದ ಕಾವಲಿಗೆ ನೀರಿಗಿಂತ ಉರಿಯೆ ತಂಪು, ಕಣ್ಣು ತೆರೆದ ಮೌನದ ಮೇಲೆ ಮಾತ ಬಿಂಬದ ಅಚ್ಚು, ಸುಗಂಧ ಮೆತ್ತಿದ ನೆನಪು ತೊಳೆದಷ್ಟೂ ಝಳಪಿಸುವ ಕತ್ತಿಯಲಗಿನಂತೆ, ಗಂಟಿಲ್ಲದ ಮನಸ ಪೋಣಿಸಿದಷ್ಟೂ ನುಣುಚಿಕೊಂಡರೆ ಹೆಣಿಗೆ ಶೂನ್ಯ ಬರೀ ...

  • 7 days ago No comment

   ಎದೆಯೊಳಗೆ ಕುದಿವ ಅಗ್ನಿಕುಂಡ; ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಬೆಳಕು ತುಂಬಿಕೊಂಡ ಕವಿತೆಗಳು

   ಪುಸ್ತಕ ಅವಲೋಕನ ————- ಬೆಂಕಿಗೆ ತೊಡಿಸಿದ ಬಟ್ಟೆ ಲೇ: ಆರೀಫ್ ರಾಜಾ ಪ್ರ: ಪಲ್ಲವ ಪ್ರಕಾಶನ,ಚೆನ್ನಪಟ್ಟಣ. ಬೆಲೆ: ರೂ.100 ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಕಾವ್ಯದ ಹೊಳಹು ಮತ್ತು ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ನೋಡಬೇಕೇ? ಕಾವ್ಯ ವರ್ತಮಾನಕ್ಕೆ ಮುಖಾಮುಖಿಯಾಗಬೇಕೆ? ಆರೀಫ್ ರಾಜಾ ಎಂಬ ಕವಿಯ ಕವಿತೆಗಳನ್ನು ಓದಬೇಕು. ಕಾವ್ಯ ಹರಿವ ನದಿಯಂತೆ. ಕವಿತೆ ಅಂದರೆ ಬೆಂಕಿ ಮತ್ತು ಬೆಳಕು. ಕಾವ್ಯ ಕ್ಷಣ ಭಂಗುರವನ್ನು ಗೆಲ್ಲುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ, ಸಾವನ್ನು ಮುಂದೂಡುವ ಶಕ್ತಿ ಉಳ್ಳದ್ದು….ಹೀಗೆ ಏನೆಲ್ಲಾ ಕವಿತೆಯನ್ನು ...

  • 7 days ago No comment

   ಕಿಡಿ

   ಯಾವುದು-ಯಾರದ್ದು ? ಹೇಗೋ? ಯಾರು ಎಲ್ಲಿಂದ ಏನ ತಂದರೋ? ಬೆತ್ತಲೆಯಾಗಿ ಬಂದವರು ಗಡಿ-ಗಡಿಗೆ ಸಮರ ನಟ್ಟನಡುರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಬಡಿದೆಬ್ಬಿಸುವ ಯುದ್ಧ ಬೇಲಿ-ಬೇಲಿಯ ಮಧ್ಯ ತನ್ನದ್ದಲ್ಲದ್ದಕ್ಕೆ ನನ್ನದು ಭಾವನೆಯ ಜೂಜಾಟ ನಿತ್ಯ ಸ್ಮಶಾನದಲ್ಲಿ ಜೀವಂತ ನೆರಳುಗಳು ಬೊಬ್ಬಿಟ್ಟು ಸಾರಿವೆ ಗತವ ಆಲಿಸದ ಕಿವಿಗಳಲ್ಲಿ ದುಡ್ಡಿನ ದೊಂಬರಾಟ ಸತ್ತ ದೇಹ ಮಣ್ಣಾಗುವಾಗ ಮತ್ತೆ ಬೆತ್ತಲೆ.

  • 1 week ago No comment

   ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಸೊಬಗು

   ಅಲ್ಲಿ ಆಗುತ್ತಿರುವ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳನ್ನು ನಾನು ಗಮನಿಸುತ್ತಲೇ ಇದ್ದೆ. ವಾಗ್ವಾದಕ್ಕೆ ಮೆಲ್ಲಗೆ ಬಿಸಿಯೇರತೊಡಗಿತ್ತು. ಆತ ಚೀನಾ ಮೂಲದ ಧಣಿ. ಈತ ಅಂಗೋಲಾದ ಸ್ಥಳೀಯ ಕಾರ್ಮಿಕ. ಚೀನೀಯ ಈ ಆಫ್ರಿಕನ್ ಕಾರ್ಮಿಕನಿಗೆ ಕೆಲಸವೊಂದನ್ನು ಕೊಟ್ಟಿದ್ದಾನೆ. ಆದರೆ ಈತ ಅದನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಮಾಡದೆ ಧಣಿಯ ಕಣ್ಣಿಗೆ ಮಣ್ಣೆರಚುತ್ತಿದ್ದಾನೆ. ಒಂದೆರಡು ಬಾರಿ ನನ್ನ ಸಮ್ಮುಖದಲ್ಲೇ ಆತ ಈ ಬಗ್ಗೆ ಕಾರ್ಮಿಕನನ್ನು ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾನೆ. ನಂತರವೂ ಆ ಕಾರ್ಮಿಕ ತನ್ನ ಕಣ್ಣೆದುರಿಗೇ ಮೈಗಳ್ಳತನವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಿದಾಗ ಆತನಿಗೆ ಪಿತ್ತ ...


  POPULAR IN CONNECTKANNADA