Share

ಮಾಗಿಯ ಚಂದ್ರನಿಗೆ ಗ್ರಹಣವಂತೆ!
ರೋಹಿತ್ ಶೆಟ್ಟಿ ಮೇಲಾರಿಕಲ್ಲ್

ರೋಹಿತ್ ಶೆಟ್ಟಿ ಮೂರು ಕವಿತೆಗಳು
——————————
ನನ್ನ ಬೀದಿ

ನ್ನದೇ ಹಳೇಯ ಬೀದಿ
ತಣ್ಣಗೆ ಕಾಡುತ್ತದೆ!
ನನ್ನೆದೆಯ ಕೊರೆಯುತ್ತವೆ
ಮೊನ್ನೆ ತಾನೆ ನೆಟ್ಟ ಹೊಸ
ಸಾಲು ದೀಪಗಳು!

ಇಲ್ಲೆ ಎಲ್ಲೋ ಶುರು!
ಅದೋ ಅಲ್ಲೆ ಅಂತ್ಯ!
ಬಿದ್ದಿದೆ ನೋಡು ಕಪ್ಪಾಗಿ
ಉದ್ದಕ್ಕೆ ಹೆಪ್ಪಾದ ಟಾರು!
ಅಂತೆಯೇ ನನ್ನವಳ ಪ್ರೀತಿ!

ಸೂರ್ಯ ಹುಟ್ಟಿದ್ದು ಈ ಬೀದಿ
ಗುಡಿಸಲು ನಿಂತ ಪೊರಕೆ ಮರಗಳ
ಸಂದಿಯಲ್ಲೆ! ಚುಕ್ಕಿತಾರೆ ಚಂದ್ರಮರ
ಜಾತ್ರೆ ತಲೆಕೆದರಿ ನಿಂತ ಸಂಪಿಗೆ
ಮರಗಳ ನೆತ್ತಿಯಲ್ಲೆ!

ಗಾಳಿಯನ್ನ ಬೆದರಿಸಿಯೇ ಉರಿದು
ಉದುರಿಬಿದ್ದ ಅಕ್ರೋಷಿತ ತರಗೆಲೆಗಳು
ನನ್ನವ್ವನ ಕಂಡು ಗಪ್ಪಾಗಿದ್ದು ಅಂದು
ಹಕ್ಕಿಗಳ ಕೇಕೇ ಮುಗಿಲು ಮುಟ್ಟುವಷ್ಟು ಇಲ್ಲಿ!

ಮಂದ ಬೆಳಕಿನಲ್ಲಿ ಚಿಟುಗುಡುವ
ಮಬ್ಬುಮಳೆ! ಬಣ್ಣದ ಭೋರಂಗಿಗಳ
ಇಂಪಾದ ಸದ್ದಿಗೆ
ನಿದ್ದೆಹೋಗಿದೆಯಂದು
ನನ್ನ ಬೀದಿ ಬೆತ್ತಲಾಗಿ
ಸುಮ್ಮನೆ ಸದ್ದಿರದೆ
ಬಿದ್ದು ಮೌನವಾಗಿ!

~

ಒಂದು ಮುಂಜಾವು…

ಚಿವ್ವ್ ಚಿವ್ವ್ ಅನ್ನುವ
ಹಕ್ಕಿಗಳ ಸಂತೋಷದ
ಗಲಾಟೆ ಮುಗಿಲು
ಮುಟ್ಟಿದೆ, ಕೆಂಪಾದ ಆಗಸದ
ಹೊಂಬೆಳಕಲ್ಲಿ ಓಕುಳಿಯಾಡುವ
ಹುಮ್ಮಸ್ಸಿರಬೇಕು!

ಸರಿರಾತ್ರಿಯಿಂದಲೂ
ಎಲೆಯೊಂದನ್ನ ತಬ್ಬಿಕುಳಿತ
ಮಂಜಿನ ಬಿಂದುವೊಂದು
ನೇಸರನು ಮೇಲೇರುತ್ತಿದ್ದಂತೆಯೇ
ಒಲ್ಲೆ ಎನ್ನುತ್ತಲೇ
ಅಗಲುತ್ತದೆ!

ಹೊಲದ ಮಧ್ಯದಲ್ಲೊಂದು
ಇಬ್ಬನಿಯ ಹೊದ್ದ
ಪುಟ್ಟ ಹುಲ್ಲುಕಡ್ಡಿಯೊಂದು
ಹೂವನ್ನು ನಾಚಿಸುತ್ತದೆ
ದಡಬಡನೆ ಹನಿಗಳ ಕೊಡವಿ
ಆಕಾಶ ದಿಟ್ಟಿಸುತ್ತದೆ!

ಇರುಳಿಡಿಯಾಗಿ ಶಶಿಯ
ಚಳಿಯಾಟಕ್ಕೆ ಹುಸಿ
ಮುನಿಸಿಕೊಂಡ ಭುವಿಯು
ಕೆಣಕಲೆಂದೇ ಆಗಷ್ಟೆ
ಮೂಡುತ್ತಿದ್ದ ನಿದ್ದೆಕಣ್ಣಿನ
ರವಿಗೆ ಮೈಯೊಡ್ಡಿದ್ದಾಳೆ!

ರಾತ್ರಿಯಿಡೀ ನಿದ್ರಿಸದ
ಪುಟ್ಟಿರುವೆಯೊಂದು
ನನ್ನ ಉದಾಸೀನತೆಯ
ವಿರುದ್ಧ ಸಮರ ಸಾರಿ
ಕೈಬೆರಳುಗಳ ಮಧ್ಯೆ
ವೀರ ಮರಣವನ್ನಪ್ಪಿತ್ತು!

ಆವಾಗಿಂದ ಕಾದು ಕಾದು
ಇನ್ನೂ ಋತುಮತಿ ಆಗದೇ
ಉಳಿದ ಹೂ ಮೊಗ್ಗೊಂದು
ನೇಸರನ ಪ್ರಥಮ ಚುಂಬನಕೆ
ಅರಳಿ ಹೂವಾಗಿ ಬೇಲಿಯ
ಜವಾಬ್ದಾರಿ ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ!

~

ಎಲ್ಲಾ ಮುಗಿದ ಮೇಲೆ

ಸಂತ ಮುಗಿದಿದೆ ನನಗೂ ಗೊತ್ತು ನಿನ್ನೆದೆಯ
ಋತುವಿಗೂ ಕಾಲವೊಂದಿದ್ದು ಮಾಗಿ ಮುಗಿದಿದ್ದು!
ಕಾಮನೆಗಳನ್ನೆಲ್ಲಾ ಕಳಚಿ ನಿಂಬೆಗಿಡದ ಮೇಲೆ
ಒಣ ಹಾಕಿದ್ದೇನೆ!

ಎಲ್ಲಾ ದಿಕ್ಕುಗಳಿಂದ ಹಕ್ಕಿಗಳು ಬಿಕ್ಕುಗಳಂತೆ
ಹಾರಿಬಂದು ಕೂತು ಹಾರಿಹೋದ ದಿಕ್ಕನ್ನೆ
ದಿಟ್ಟಿಸಿ ನೋಡುತ್ತಿದೆ ಮಾವಿನ ಮರವೀಗ !
ಅತ್ತಿಯ ಮರದಲ್ಲಿ ಹಣ್ಣಿನ ಕಾಲವಂತೆ!

ಅತ್ತಿತ್ತ ನೋಡಿದ ಬೆಕ್ಕು ಹಾಲಿನ ಬಟ್ಟಲಿಗೆ
ಬಾಯಿ ಹಾಕಿದೆ! ಮುಗ್ಧತೆಗೆ ಇನ್ನೊಂದು
ಹೆಸರೆಂಬಂತೆಯೇ ಮುಖ ಉಜ್ಜಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ!
ನಾನು ಹೃದಯ ತೆರೆದು ಕಣ್ಣರಳಿಸಿ ನಕ್ಕಿದ್ದೆ!

ನಿನ್ನೆವರೆಗೂ ಕಂಡಲ್ಲೆಲ್ಲಾ ಕದ್ದು ಕದ್ದು ನಗುತ್ತಿದ್ದವಳಿಗೆ
ನಾಳೆಯೇ ಮದುವೆಯಂತೆ! ಕಾಲನ್ನು ಕಲ್ಲಿಗೆ ಉಜ್ಜೀ ಉಜ್ಜೀ
ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸುತ್ತಿದ್ದಾಳೆ ಹೃದಯವನ್ನಲ್ಲಾ!
ನೀರು ತಂದುಕೊಡುವ ಮನಸ್ಸಾಗಿದೆ!

ಮಾಗಿಯ ಚಂದ್ರನಿಗೆ ಗ್ರಹಣವಂತೆ!
ತುಂಟಾಟ ಮಾಡಿ ಕಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಮೋಡಗಳೆಲ್ಲಾ
ಮೂಢರಂತೆ ಓಡುತ್ತಿವೆ! ತಡೆದು ಕೇಳಿದೆ ರವಿಯ ಕರೆಯಂತೆ!
ಚಂದ್ರ ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತಿದ್ದಾನೆ!

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 16 hours ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 2 days ago No comment

  ಎರಡು ಕವಿತೆಗಳು

      ಕವಿಸಾಲು         ಸುನಾಮಿಯ ಊರಲ್ಲಿ ಗುಟ್ಟುಗಳ ರಟ್ಟು ಮಾಡದ ಒಡಲು ಸುನಾಮಿ ತವರಾದ ಕಡಲು ಒಳಗಿನ ಕತ್ತಲೆಯ ಕಳೆಯಲು ಹುಡುಕಿ ಹೊರಟವು ತಾವು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಕನಸುಗಳಷ್ಟೂ ಹಾವುಗಳು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಹೊರಳಿ ಪೊರೆ ಕಳಚಿ ನಚ್ಚಗಾದವು ಅದೇ ಕ್ಷಣದೊಳಗೆ ಅರಳಿಬಿರಿಯಬೇಕಿದ್ದ ಹೂವುಗಳು ಬಿಸಿಲ ಧಗೆಗೆ ಬೆಂದು ಬಾಡಿ ಉದುರಿಬಿದ್ದವು ನೆಲಕೆ ಶಬ್ದಗಳ ಮುಕ್ಕಳಿಸಿ ಉಗಿದ ರಭಸಕೆ ಊರ ತುಂಬಾ ನೆರೆ ಪರಿಹಾರದ ಗಂಜಿಕೇಂದ್ರಗಳಲಿ ...

 • 5 days ago No comment

  ಈ ಸಂಜೆ ಪ್ರಿತಿಯೊಡನೆ…

      ಸಣ್ಣಕಥೆ ಮೂಲ ಇಂಗ್ಲೀಷ್: ಸುಲಮಿತ್ ಈಶ್-ಕಿಶೋರ್ ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ: ಉದಯ್ ಇಟಗಿ       ಸಂಜೆಯ ಆರು ಘಂಟೆಗೆ ಆರು ನಿಮಿಷ ಮಾತ್ರ ಬಾಕಿಯಿದೆ – ಹಾಗಂತ ನಗರದ ಗ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನು ಮಾಹಿತಿ ಕೇಂದ್ರದ ಮೇಲಿದ್ದ ದೊಡ್ಡ ದುಂಡನೆಯ ಗಡಿಯಾರ ಹೇಳಿತು. ಎತ್ತರದ ಹದಿಹರೆಯದ ಸೇನಾಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬ ಆಗಷ್ಟೆ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನಿಂದ ಹೊರಗೆ ಬಂದು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಬಾಡಿ ಕಂದಾಗಿದ್ದ ತನ್ನ ಮುಖವನ್ನೊಮ್ಮೆತ್ತಿ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ...

 • 6 days ago No comment

  ಯಾವುದು ಈ ಧಾವಂತದ ದಿಕ್ಕು?

    ನ್ಯಾಯದ ಬಾಗಿಲಲ್ಲಿ ನ್ಯಾಯವಾಗಿ ಹೋಗುವವರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಪ್ರವೇಶ ಇಲ್ಲ, ಆದರೆ ನ್ಯಾಯವಲ್ಲದ, ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಕಿಂಚಿತ್ತೂ ಆಸಕ್ತಿಯಿಲ್ಲದವರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಹಾರ ತುರಾಯಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಭರ್ಜರಿ ಆಹ್ವಾನ.       रिमझिम गिरे सावन, सुलग सुलग जाये मन भीगे आज इस मौसम में लगी कैसी ये अगन ಏನೋ ಒಂದು ಜ್ವಾಲೆ, ಏನೋ ಒಂದು ಉರಿ, ಏನೋ ಒಂದು ಚಡಪಡಿಕೆ, ಒಂಥರಾ ಬೂದಿ ...

 • 1 week ago No comment

  ಭ್ರಷ್ಟತೆಯೆಂಬ ಕೊಳಚೆಯ ಹರಿವೊಡೆದು…

                      ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಠಕ್ಕ ಮನಸ್ಸುಗಳನ್ನು ನಾವು ಶುದ್ಧಗೊಳಿಸಬಲ್ಲೆವಾ? ಭ್ರಷ್ಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನ ಮಾಡಬಲ್ಲೆವಾ?   ನಾನು ತುಂಬ ಸಣ್ಣವಳಿದ್ದಾಗ ನಾವು ಆ ಮನೆ ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆವು. ಅದರ ಎದುರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲು ಇತ್ತು. ನಾನು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಅದರ ಸುತ್ತ ಮುತ್ತ ಆಡಿಕೊಂಡಿರುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಆ ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಅಕ್ಷರಗಳು ಕಂಡಲ್ಲೆಲ್ಲ ಕೂಡಿಸಿ ಓದತೊಡಗುತ್ತಿದ್ದೆ. ಆ ...


Editor's Wall

 • 22 February 2018
  16 hours ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 15 February 2018
  1 week ago No comment

  ಭ್ರಷ್ಟತೆಯೆಂಬ ಕೊಳಚೆಯ ಹರಿವೊಡೆದು…

                      ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಠಕ್ಕ ಮನಸ್ಸುಗಳನ್ನು ನಾವು ಶುದ್ಧಗೊಳಿಸಬಲ್ಲೆವಾ? ಭ್ರಷ್ಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನ ಮಾಡಬಲ್ಲೆವಾ?   ನಾನು ತುಂಬ ಸಣ್ಣವಳಿದ್ದಾಗ ನಾವು ಆ ಮನೆ ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆವು. ಅದರ ಎದುರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲು ಇತ್ತು. ನಾನು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಅದರ ಸುತ್ತ ಮುತ್ತ ಆಡಿಕೊಂಡಿರುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಆ ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಅಕ್ಷರಗಳು ಕಂಡಲ್ಲೆಲ್ಲ ಕೂಡಿಸಿ ಓದತೊಡಗುತ್ತಿದ್ದೆ. ಆ ...

 • 12 February 2018
  2 weeks ago No comment

  ಇಳಿಸಂಜೆಯ ಪ್ರೀತಿ

  ಹೊರಡುವ ಹೊತ್ತು ಬಂದಿದೆ. ಕ್ಷಣಗಣನೆ ಮಾಡಲು ಇನ್ನು ಕೈಯಲ್ಲೀಗ ಕ್ಷಣಗಳು ಉಳಿದಿಲ್ಲ. ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಕ್ಷಣಗಳು ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದಿಡಲಾರದಷ್ಟು ಸುಂದರ. ನೆನಪುಗಳು ಬರೋಬ್ಬರಿ ಮೂರು ಜನ್ಮಗಳಿಗಾಗುವಷ್ಟು ಸಾಕು.   ಅವರಿಬ್ಬರೂ ಅಂದು ಜೊತೆಯಾಗಿದ್ದರು. ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯಲ್ಲೂ ಕ್ಷಣಗಣನೆಯ ಕಾಲವದು. ಈ ಹಿಂದೆ ಇದ್ದಿದ್ದು ಆ ಭೇಟಿಗಾಗಿ ನಿರೀಕ್ಷೆಯ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಈಗಿರುವುದು ಇನ್ನೇನು ಈ ಕ್ಷಣವು ಮುಗಿದು ಹೋಗಲಿದೆಯಲ್ಲಾ ಎಂಬ ಆತಂಕದ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಭೇಟಿಯ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ...

 • 11 February 2018
  2 weeks ago One Comment

  ತ್ಯಾಗಮಯಿ ತಾಯಿ ಕನಲಿದಳೇ ಎಂದು ಕೇಳುವವರಿಲ್ಲ…

    ವ್ಯಾವಹಾರಿಕ ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ಮಾತ್ರವೇ ಹೆಣ್ಣನ್ನು ನೋಡುವ ಜಾಯಮಾನ ಕೊನೆಗಾಣುವವರೆಗೂ ಪುರುಷ ಪ್ರಧಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ತನ್ನ ಕೇಡುಗಾಲವನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ.     ಒಂದು ವರದಿಯನ್ನೋದುತ್ತಿದ್ದೆ. ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ್ದು. ತನ್ನ ಇವತ್ತಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿರಬೇಕಿದ್ದ 6 ಕೋಟಿ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಆ ದೇಶ. ಅಲ್ಲೀಗ ಮದುವೆಗೆ ಬೆಳೆದುನಿಂತ ಯುವಕರಿಗೆ ಹುಡುಗಿಯರೇ ಇಲ್ಲ. ಇಂಥದೊಂದು ವಿಪರೀತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾದದ್ದು ಒಂದು ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಒಂದೇ ಮಗು ಎಂಬ ನೀತಿ. ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಸ್ಫೋಟಕ್ಕೆ ಕಡಿವಾಣ ...

 • 11 February 2018
  2 weeks ago No comment

  ನಿಮಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ನಿರ್ಜೀವ

          | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು       ಇಂದಿರಾಗಾಂಧಿ ಬಿಟ್ಟರೆ… (Next to Indira Gandhi) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ       ಇಂದಿರಾಗಾಂಧಿಯನ್ನು ಬಿಟ್ಟರೆ, ನಾನು ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಹೆದರಿದ್ದು ನನ್ನ ಅಪ್ಪನಿಗೆ ಮಾತ್ರ ನಾನು ಐದು ವರ್ಷದವಳಿರುವಾಗ ಅವರೇ ನನಗೆ ಹೇಳಿದ್ದು ಕಪ್ಪು ಮಕ್ಕಳು ಬಿಳಿಬಣ್ಣದ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ತೊಡಬೇಕೆಂದು. ಬೆಳೆಯುವ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಕಳೆದುಹೋದಂತಿರುತ್ತಿದ್ದ, ಬಡಕಲಾಗಿದ್ದ, ಹಲ್ಲಿಗೆ ಕ್ಲಿಪ್ ...