Share

ಪುರುಷ ಪ್ರಧಾನ ಸ್ಥಾಪಿತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮಹಿಳಾ ಜೀವಪರ ಕಾವ್ಯ
ನಾಗರಾಜ ಹರಪನಹಳ್ಳಿ

 • Page Views 146
 • ಪುಸ್ತಕ ಪರಿಚಯ

  ————-

  ಕಾವ್ಯಬೋಧಿ-ಮಹಿಳಾ ಕಾವ್ಯ 2014
  ಸಂ: ಡಾ. ಎಚ್ ಎಸ್ ಅನುಪಮಾ
  ಪ್ರ: ಕವಿ ಪ್ರಕಾಶನ, ಕವಲಕ್ಕಿ, ಹೊನ್ನಾವರ. ಬೆಲೆ; 170

  ಪುರುಷ ಪ್ರಧಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿಭಟಿಸಿದ ಮೊದಲ ಕಾವ್ಯ 12ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲೇ ಬಂದಿದೆ. ಅಕ್ಕಮಹಾದೇವಿ ಕನ್ನಡ ಸಾಹಿತ್ಯದ ಮೊದಲ ಬಂಡಾಯ ವಚನಕಾರ್ತಿ. ಈ ಹಿನ್ನೆಲೆ ಮತ್ತು ಪರಂಪರೆ ಇರುವ ಕನ್ನಡ ಕಾವ್ಯ 21ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ, ಅದರಲ್ಲೂ ಪುರುಷ ಸ್ಥಾಪಿತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಹೇಗೆ ಮುಖಾಮುಖಿಯಾಗಿದೆ? ಹೆಣ್ಣಿನ ಅಂತರಂಗದ ಧ್ವನಿ ಏನು? ಅದು ಸ್ಥಾಪಿತ, ಪುರುಷ ಪ್ರಧಾನ ಪೋಷಿತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಎದುರಿಸಿದೆ? ಹೆಣ್ಣಿನ ಅಂತರಂಗದ ಕುದಿತ, ಬೇಗುದಿ ಏನು ಎಂಬುದನ್ನು ಅರಿಯಲು 2014ರಲ್ಲಿ ‘ಕಾವ್ಯಬೋಧಿ’ ಎಂಬ ಮಹಿಳಾ ಕಾವ್ಯ-2014ರಲ್ಲಿ ಬಂದ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಗಮನಿಸಬೇಕು. ಕನ್ನಡದ 59 ಜನ ಕವಯತ್ರಿಯರ 118 ಕವಿತೆಗಳನ್ನು ಒಂದೆಡೆ ತಂದು ಕನ್ನಡಿಗರಿಗೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ ಡಾ.ಎಚ್.ಎಸ್.ಅನುಪಮಾ.

  ಪುರುಷತ್ವಕ್ಕೆ ಸವಾಲು ಎಸೆಯುವ, ಹೆಣ್ತನವನ್ನು ಹೊತ್ತಿರುವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಎಲ್ಲವನ್ನು ಸಹಿಸುವ ಮತ್ತು ಸಹಿಸುತ್ತಲೇ ತನ್ನತನವನ್ನು, ಸ್ತ್ರೀ ಆಸ್ಮಿತೆಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಕಾಪಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದಾಳೆ; ಜೀವಪರ ನಿಲುವನ್ನು ಕಾಪಾಡುವ ಹೊಣೆಯನ್ನು ಮಹಿಳೆ ಬದುಕಿನಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಕಾವ್ಯದಲ್ಲಿ ಹೇಗೆ ನಿಭಾಯಿಸಿದ್ದಾಳೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಸಾರುತ್ತವೆ ಇಲ್ಲಿನ ಕವಿತೆಗಳು. ಮಹಿಳಾ ಕಾವ್ಯದ ಸಂಪಾದಕರು ಹೇಳುವಂತೆ ಮೌಖಿಕ ಪರಂಪರೆಯಲ್ಲಿದ್ದ ಮಹಿಳಾ ಹಾಡುಗಳು ಒಂದು ಕಾಲಘಟ್ಟವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸಿದರೆ, ಅಕ್ಷರ ಜಗತ್ತಿಗೆ ಜಿಗಿದ ಮಹಿಳೆ, ಆಧುನಿಕ ಮಹಿಳೆ ಪ್ರೀತಿ, ಕಾಳಜಿ, ಟೀಕೆ, ಅಸಹಾಯಕತೆ, ಪ್ರತಿರೋಧವನ್ನು ಕವಿತೆಗಳಲ್ಲಿ ಕಟ್ಟಿಕೊಟ್ಟಿದ್ದಾಳೆ. ಹಾಗೆ ಯುದ್ಧ, ಅತ್ಯಾಚಾರ,ಕೋಮು ಹಿಂಸೆ,ಪರಿಸರ ನಾಶ,ತೆರವು ಒತ್ತುವರಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಾವ್ಯದ ಮೂಲಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ್ದಾಳೆ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ. ಲಿಂಗ ಸಮಾನತೆ ಬಯಸುವ ಕಾವ್ಯ, ತಾಯ್ತನ, ಒಳಗಿನ ಕುದಿತ,ಒಳನೋವು,ಅರಿವಿನ ಸ್ಫೋಟವೂ, ಅತೃಪ್ತಭಾವವೂ ಇಲ್ಲಿನ ಕವಿತೆಗಳಲ್ಲಿ ಕಾಣಬಹುದಾಗಿದೆ.

  “ಎಷ್ಟು ದಿನ ನೆಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಲಿ
  ತೋರಿಕೆಯ ತುಳಸಿವನ?
  ಈ ಕಂಭಯ್ಯನ
  ಮಗಳ ತಲೆಯಿಂದ ಚೆಂಡಾಡಲಿ
  ನಿಂಬೆಹಣ್ಣು ಹಿಡಕೊಂಡು ನಗುನಗುತ
  ಹೋಗುವೆ
  ಗಲ್ಲುಗಂಭಕ್ಕೆ: ಅದರೀ ಒಳ್ಳೆತನದ
  ತುರುಚು ಬಳ್ಳಿ
  ನಿಶ್ಚೇಷವಾಗಬೇಕು ನನ್ನ ತಲೆಗೇ” (ಒಳ್ಳೆಯ ಅಪ್ಪನ ಮಗಳು ಮತ್ತು ಒಳ್ಳೆಯ ಗಂಡನ ಹೆಂಡತಿಯೂ) – ಎನ್ನುವ ಕವಯತ್ರಿ ಲಲಿತಾ ಸಿದ್ಧಬಸಯ್ಯ ಅವರ ಕಾವ್ಯ, ಪುರುಷ ಸ್ಥಾಪಿತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸುವುದೇ ಆಗಿದೆ.

  “ನಮ್ಮ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಇಬ್ಬರಿದ್ದೆವು
  ಎರಡು ಕಾಲಗಳಲ್ಲಿ ಬದುಕುತ್ತಿದ್ದೆವು
  ನಮ್ಮ ಕೊರಳುಗಳು ಒಂದು ನೊಗಕ್ಕೆ
  ಕೂಡಲೇ ಇಲ್ಲ” (ಸಂಗಾತ) ಎನ್ನುವ ಪ್ರತಿಭಾ ನಂದಕುಮಾರ್ ಕವಿತೆ ಸಹ ಬದುಕಿನ ಎರಡು ದಾರಿಗಳನ್ನು ಬಿಚ್ಚಿಡುತ್ತದೆ.

  “ಸೂಜಿಮೊನೆಯಷ್ಟೇ ನೆಲಕಚ್ಚಿ
  ಹಂದರವಾಗುವ
  ಬಳ್ಳಿ ದೈವವ ನೆನೆದವಳೆ,
  ಕಿತ್ತು ಬಿಸುಟರೂ ಮುರಿದು ಎಸೆದರೂ
  ಬೇರೊಡೆವ ಜಿಗುಟು ನೆನೆದವಳೆ” (ಆ ನೀಲಿ ಅಂಕಿಗಳು) ಎನ್ನುವ ವಿನಯಾ ವಕ್ಕುಂದ ಹೆಣ್ಣಿನ ಜೀವಸತ್ವವನ್ನು ಹೇಳಿದರೆ,
  “ಒಂಟಿಕಾಲಿನ ಅವನೂ ಜಾರುತ್ತಾನೆ
  ಒಮ್ಮೊಮ್ಮೆ
  ಜಾರಬಾರದೆಂದರೆ ಹೇಗೆ?
  ದೇವರಾದದ್ದೇ ಹಾಗೆ…..” (ನನ್ನ ದೇವರು) ಎನ್ನುವ ಕಾವ್ಯ ಕಡಮೆ ದೇವರನ್ನು ಲೌಕಿಕ ಜಗತ್ತಿಗೆ ತಂದರೆ, ಸೀರೆಯಿಂದ ಜೀನ್ಸಿಗೆ ಜಿಗಿದರೂ, ಹಾಗೇ ಇವೆ ಅಂತರಂಗದ ನಿರಿಗೆಗಳು (ರಸಗವಳ) ಎನ್ನುವ ಸಿಂಧುಚಂದ್ರ ಹೆಗಡೆ, ಬದುಕಿನ ಬವಣೆಗಳು ಬಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಆಧುನಿಕವಾದ ಮಾತ್ರಕ್ಕೆ ಬದಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ.

  “ನಿನ್ನ ಕಾಲುಂಗುರ ಅವನು
  ಅವನ ಕೈ ಉಂಗುರ ನೀನು
  ಹೀಗೆ ಎಷ್ಟು ಹೊತ್ತು ದೃಷ್ಟಿಸುವಿರಿ ನೀವು
  ಪ್ರಶ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ ವಟವೃಕ್ಷವೀಗ
  ಉತ್ತರವಿರುವುದಿಲ್ಲ ಕೆಲವೊಂದು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ
  ಬರೀ ಜೋಕಾಲಿಯಾಟ” (ಅವನು) ಎನ್ನುವ ಕವಯತ್ರಿ ರೇಣುಕಾ ರಮಾನಂದ ಮನಸ್ಸಿನ ನೈಜ ಸ್ಥಿತಿಗೆ ಕನ್ನಡಿ ಹಿಡಿಯುತ್ತಾರೆ.

  ಕೋಮುದ್ವೇಷದ ದಳ್ಳುರಿಗೆ ಬಲಿಯಾಗುವವಳು ಸಹ ಅಮಾಯಕ ಹೆಣ್ಣು ಎಂಬುದನ್ನು ‘ಗುಜರಾತ್ ಒಲೆ’ ಎಂಬ ಕವಿತೆಯಲ್ಲಿ ಕವಯತ್ರಿ ಸಬಿತಾ ಬನ್ನಾಡಿ ಧ್ವನಿಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಬರೆಯುತ್ತಾರೆ.

  “ಏನಾದರೂ ಸರಿ ಹೇಗಾದರೂ ಸರಿ
  ತುರುಕಿ ಬಿಡಿ ನಿಮಗೆ ಬೇಡದ್ದನ್ನೆಲ್ಲಾ
  ಮುಚ್ಚಿಟ್ಟು ಸುಟ್ಟು ಬಿಡಿ
  ಚಿಂತಿಸದೇ ತಂದು ಬಿಡಿ ತಂದೇ ಬಿಡಿ
  ಗುಜರಾತ್ ಒಲೆ! ಗುಜರಾತ್ ಒಲೆ!!”

  ಕವಯತ್ರಿ ರೇಣುಕಾ ಹೆಳವರ ‘ಪಾರಿವಾಳ ಹದ್ದಾಗಿ’ ಕವಿತೆಯಲ್ಲಿ “ಅಲ್ಲಿ ಆಕಾಶದೆತ್ತರಕ್ಕೆ ನಿಂತ/ ಮಸೀದಿಯನ್ನು ನೆಲ ಕಚ್ಚಿಸಿದವರೇ/ ಹುಚ್ಚು ಸಾಹಸದ ಮಂದಿರ ನೆಲೆಗೊಳಿಸುವ/ಹುನ್ನಾರ ಹೂಡುತ್ತಿದ್ದಾಗ/ಇಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಕೇರಿಯ ಕರುಳ ಬಳ್ಳಿಯ ಕಲರವ ಕರಗಿ/ ಮಲಗಿ ಬಿದ್ದಿವೆ ಮುಗಿಯದ ಸ್ಮಶಾನ ಮೌನ ಮರಗಿ” ಎಂಬ ವಿಷಾಧವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತಾರೆ.

  ಕವಯತ್ರಿ ಷರೀಫಾ.ಕೆ. ಅವರ ‘ಹಜ್ ಯಾತ್ರೆ’ ಕವನದಲ್ಲಿ “ನಮ್ಮ ಗುಡಿಸಲಿನಲ್ಲೇ ನಾವು/ ಮೆಕ್ಕಾ,ಕಾಶಿ,ಕಾಬಾಗಳನ್ನು ಕಾಣುವೆವು/ನೀನೆಷ್ಟೇ ದೂರ ಮಾಡಿದರೂ/ಹಿಜ್ರ ಮಾಡಿ ಓಡಿ ಹೋಗಲಾರೆವು/ ಮಾತೃಭೂಮಿ ಅಗಲಲಾರೆವು” ಎಂಬಲ್ಲಿ ನೆಲದ ನಿಷ್ಠೆ ಮತ್ತು ದೇವರನ್ನು ಗುಡಿಸಲಲ್ಲಿ ಕಾಣುವ ಹಂಬಲ ಹೆಣ್ಣಿನದು ಎಂಬ ಆಶಯವನ್ನು ಕಟ್ಟುತ್ತಾರೆ.

  ದು.ಸರಸ್ವತಿ ಅವರ ‘ಕಿತ್ತು ಬಿಸಾಡಿರುತ್ತಿದ್ದೆ ಎಂದೋ’ ಕವಿತೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಣ್ತನದ ಮೇಲಿನ ಆಕ್ರೋಶವೂ ವ್ಯಕ್ತವಾಗಿರುವುದು ಹೀಗೆ… “ಹಸಿ ಕೂಸಿನ ಹಸಿವು ನೀಗಿಸಿ/ಕಸುವಾಗಿಸುವ/ಹಾಲಬುಗ್ಗೆಗಳಾಗಿರದಿದ್ದರೆ/ಕಿತ್ತು ಬಿಸಾಡಿರುತ್ತಿದ್ದೆ ಎಂದೋ/ ಮೊಲೆಯೋನಿತೊಗಲಮೆತ್ತೆಗಳ” ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ.

  “ಮುಂಗುರುಳು ಮಾಗಿ
  ಮುಪ್ಪಿನ ಮಾಲೆಯ ಭಾರಕ್ಕೆ
  ಕೊರಳು ಬಾಗಿದ್ದರೂ
  ನನ್ನೊಳಗಿನ ಹುಡುಗಿ ಈಗಲೂ
  ಸತ್ತಿಲ್ಲ ಕಂದಾ…” (ಹೌದು ಕಂದಾ) ಎನ್ನುವ ಕವಯತ್ರಿ ಸುಕನ್ಯಾ ಮಾರುತಿ ಅವರು ಹೆಣ್ಣಿನ ಜೀವಭೂಮಿಕೆಯನ್ನು ಹೆಮ್ಮೆಯಿಂದಲೇ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ.

  ‘ಲಿಫ್ಟ್’ ಎಂಬ ಕವಿತೆಯಲ್ಲಿ ಆರತಿ ಎಚ್.ಎನ್. “ನಮ್ಮದಲ್ಲದ ಈ ಜಾಗಕ್ಕೆ/ಧಡಕ್ಕನೇ ತೆರೆಯುವ ಬಾಗಿಲು/ ಒಳ ಹೊಕ್ಕ ಕೂಡಲೇ ಹರಡುವ/ಕೃತಕ ಕಸಿವಿಸಿಯ ಮೌನ/ಇರುವ ಒಂದು ಮುಖಕ್ಕೆ ಹತ್ತು ಪ್ರತಿಬಿಂಬ/ನೀನೋ ಬಹುರೂಪಿ, ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟವಳು ನಾನು/ಬರುವವರು ಬರಲಿ/ಲೆಕ್ಕ ಇಡವುದುಂಟೇ ಹೋದವರ” ಇಲ್ಲಿ ಸಹ ಕಾವ್ಯದ ಧ್ವನಿ ಕವಿತೆ ಓದಿದಷ್ಟೂ ಹಿಗ್ಗಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

  ಈ ಸಂಕಲನದಲ್ಲಿ ‘ಮುಖವಾಡಗಳ ಮಾರುವ ಊರಿನಲ್ಲೊಂದು ಸುತ್ತು’ ಎಂಬ ಕವಿತೆ ಮನುಷ್ಯನ ಮಾರಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡಕ್ಕೆ ಕನ್ನಡಿ ಹಿಡಿದಂತಿದೆ. ಇದು ವೆನಿಸ್ ನಗರದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ ಎಲ್ಲ ನಗರಗಳ ಕತೆಯೂ ಆಗಿದೆ. ಕವಯತ್ರಿ ಕಮಲ ಎಂ.ಆರ್. ಅವರು ಬರೆಯುತ್ತಾರೆ… “ಹಬ್ಬಕ್ಕೆಂದೇ ಮುಖವಾಡಗಳ ಧರಿಸಬೇಕಿಲ್ಲ/ ಇಲ್ಲಿ ಅದು ತೀರಾ ಚರ್ಮಕ್ಕೆ ಹತ್ತಿ ಕೂತಿದೆ/ ಮಾರಿ-ಕೊಳ್ಳುವುದಕ್ಕೆ ಬೇಕೆ ತಾಯ್ತನ, ತಾಯಿ ಭಾಷೆ?” ಎಂದು ಪ್ರಶ್ನಿಸುತ್ತಾರೆ.

  ಕನ್ನಡ ಬಹುಮುಖ ಆಯಾಮದ ಕಾವ್ಯ ಕಸುವು ಮತ್ತು ಬಹುಮುಖಿ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಸ್ಪಂದಿಸಿದ, ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ ರೀತಿ ಈ ಕಾವ್ಯಬೋಧಿಯಲ್ಲಿದೆ. ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯ ಅರಿವು, ತಿಳುವಳಿಕೆಯ ವ್ಯಾಪಕತೆ, ಅನ್ಯಾಯಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿರೋಧ ಒಡ್ಡುವ ಮನೋಧರ್ಮ ಈ ಸಂಕಲನದಲ್ಲಿ ಓದುಗನಿಗೆ, ಸಾಹಿತ್ಯ ಪ್ರೀತಿಸುವವರಿಗೆ ಕಾಣಸಿಗುತ್ತದೆ.

  ————-

  ನಾಗರಾಜ್ ಹರಪನಹಳ್ಳಿ

  nhಹರಪನಹಳ್ಳಿ ಹುಟ್ಟೂರು. ಹರಪನಹಳ್ಳಿ ತಾಲೂಕಿನ ಮೈದೂರು-ಚಿಗಟೇರಿ  ಬೆಳೆದ ಊರು. ಪಿಯು ಓದಿದ್ದು ಕೊಟ್ಟೂರಿನಲ್ಲಿ. ಧಾರವಾಡದ ಕರ್ನಾಟಕ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಬಿ.ಎ., ಕವಿವಿಯಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ಪದವಿ. ದಾವಣಗೆರೆ, ಸದಾಶಿವಗಡ ಮತ್ತು ಭಟ್ಕಳದಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಉಪನ್ಯಾಸಕರಾಗಿ ಕೆಲಸ ನಿರ್ವಹಿಸಿ, ಸದ್ಯ ಕಾರವಾರದಲ್ಲಿ ಪತ್ರಕರ್ತರಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಜನವಾಹಿನಿ, ಜನಾಂತರಂಗ, ಲೋಕದರ್ಶನ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿದ  ಇವರು, ಈ ಟಿವಿ ಕನ್ನಡ ನ್ಯೂಸ್ ಚಾನೆಲ್ಲಿಗೆ ವರದಿಗಾರಿಕೆ ಬಳಿಕ ಈಗ ಉದಯವಾಣಿ ಪತ್ರಿಕೆಗೆ ವರದಿಗಾರರಾಗಿದ್ದಾರೆ. 2009ರಲ್ಲಿ ‘ಕಡಲದಂಡೆಗೆ ಬಂದ ಬಯಲು’ ಎಂಬ ಕಥಾ ಸಂಕಲನ, 2013ರಲ್ಲಿ ‘ಬಿಸಿಲ ಬಯಲ ಕಡಲು’ ಎಂಬ ಕವಿತಾ ಸಂಕಲನ ಪ್ರಕಟಣೆ.

  Share

  Related Post

  Related Blogpost

  Leave a comment

  Your email address will not be published. Required fields are marked *

  Recent Posts More

  • 4 days ago No comment

   ಚರಿತ್ರೆಯ ಚಹರೆಯಲಿ ಚಿಗುರೆಲೆಗಳ ನಡಿಗೆ

   1 ನಿನ್ನುಸಿರಲಿ ಅದೆಂತ ರಕ್ತ ಕಂಡಿದ್ದರು ತಮ್ಮ ಮೈಯೊಳಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಇಣುಕಿದರೂ ಸಾಕಿತ್ತು ಶುಭ್ರತೆಗೆ ನೆಲೆಯಾದ ನಿನ್ನುಡಿಯ ಮಮತೆ ಅರಿಯದ ಗಾವಿಲರು ಬೆನ್ನಿಗೆ ತೂಪಾಕಿ ಹಿಡಿದು ಮನುಷ್ಯತ್ವ ಕಳಚಿಕೊಂಡರು ನಿನ್ನ ತೆಕ್ಕೆಯೊಳಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಅಣಿಯಾದರೂ ಬೋಧಿವೃಕ್ಷದ ಜೋಗುಳದ ಸೂಪ್ತ ತಾಣ ಗೋಚರಿಸುತ್ತಿತ್ತು ಇರುಳ ಮೋಡಿತನ ಬಯಲುಗೊಳಿಸುವ ಅಸಂಖ್ಯ ನಕ್ಷತ್ರದ ನಾಡಿಗಳಿರುವಾಗ ಮಿಥ್ಯದ ಬೆನ್ನೇರಿ ಸಾಲುದೀಪದ ನಡಿಗೆ ಅಳಿಸಲು ಹೇಗೆ ಸಾಧ್ಯ! 2 ನಿನ್ನ ಎದೆಯೊಳಗೆ ಅದೆಂಥ ಎದೆಗಾರಿಕೆ ಜಗದ ...

  • 5 days ago No comment

   ಗೌರಿ : ದ್ವಿಪದಿಗಳು

   1 ನಾನು ಸಿಗರೇಟು ಸೇದುತ್ತೇನೆ ಕುಡಿಯುತ್ತೇನೆ ಏನೀವಾಗ? ನಿನ್ನವರ ಹಾಗೆ ಮನುಷ್ಯರ ರಕ್ತ ನಾನೆಂದಿಗೂ ಕುಡಿಯಲಾರೆ 2 ಯಾಕೋ ಆ ಶವದ ತುಟಿಗಳ ಮೇಲೆ ನಗು ಕಾಣುತ್ತಿಲ್ಲ? ಇರಿದ ಹತಾರದ ಮೇಲೂ ಶತ್ರುವಿನ ಬೆರಳಗುರುತು ಕಾಣುತ್ತಿಲ್ಲ..! 3 ಅವಳು ಹನಿಯಾಗಿದ್ದಳು ಗುಂಡಿಕ್ಕಿದರು ಸಾಗರವಾದಳು 4 ಕಿಡಿಯನ್ನು ನಂದಿಸಲು ನೋಡಿದರು ಗೆಳತಿ ಬೆಳಕಿನ ಹೊನಲಾಗಿ ಬಿಟ್ಟಳು 5 ಬಂದೂಕು ಗುಬ್ಬಿಗಳ ಗೂಡು ಹುಡುಕಿಕೊಂಡು ಹೋಗಿ ಗುಂಡಿಕ್ಕತೊಡಗಿತು ನಾವು ಬಂದೂಕಿನ ನಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ...

  • 6 days ago No comment

   ಕೊಂಕಣಿ ಓದುಗರ ಮುಂದೆ ‘ಮಾಜಾರ್ ಅನಿ ಹೆರ್ ಕಥಾ’

   ಮೆಲ್ವಿನ್, ಪೆರ್ನಾಲ್ ಕಾವ್ಯನಾಮದಿಂದ ಕೊಂಕಣಿ ಸಾರಸ್ವತ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಪರಿಚಿತರಾಗಿರುವ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಮೆಲ್ವಿನ್ ರಾಜೇಶ್ ಕ್ಯಾಸ್ಟೇಲಿನೊ ಅವರ ಹತ್ತು ಸಣ್ಣಕತೆಗಳ ಸಂಗ್ರಹ ‘ಮಾಜಾರ್ ಆನಿ ಹೆರ್ ಕಥಾ’ ಬಿಡುಗಡೆಗೊಂಡಿದೆ. ಗುಜರಾತ್, ಗಾಂಧಿಧಾಮ್ ಧರ್ಮಪ್ರಾಂತ್ಯದ ವಂ| ನೆಲ್ಸನ್ ಡಿ’ಸೊಜಾ ಮತ್ತು ಕೊಂಕಣಿ ಸಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಕಲಾವಿದರ ಸಂಘಟನೆ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಶ್ರೀ ರೊನಾಲ್ಡ್ ಜೆ. ಸಿಕ್ವೇರಾ ಅವರು 14 ಅಕ್ತೋಬರ್ 2017ರಂದು ಕೃತಿ ಬಿಡುಗಡೆಗೊಳಿಸಿದರು. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಲೇಖಕ ಮೆಲ್ವಿನ್ ಪೆರ್ನಾಲ್, ಅದ್ದೂರಿ ...

  • 7 days ago No comment

   ಗೌರಿ ಲಂಕೇಶ್ : ಒಂದು ನಿಷ್ಕಲ್ಮಷ ಕಥನ

   ಗೌರಿ ಲಂಕೇಶ್ ಹತ್ಯೆ ಒಂದೆಡೆ ಎಂಥ ವಿಷಮ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಈ ಸಮಾಜ ಸಿಲುಕಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ ಅವರ ಆದರ್ಶವಾದ ಗೊತ್ತಿದ್ದವರಿಗೆ, ಅವರ ಒಡನಾಡಿಗಳಿಗೆ ಒಂದಿಡೀ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಕಥಾನಕವೇ ನೆನಪಾಗಿ ಕಾಡುತ್ತಿದೆ. ಲಂಕೇಶ್ ಒಡನಾಡಿಯಾಗಿದ್ದು, ಗೌರಿ ಅವರೊಂದಿಗೂ ಅದೇ ಆಪ್ತತೆ ಹೊಂದಿದ್ದ ಎಂಎಲ್‍ಸಿ ಮೋಹನ್‍ಕುಮಾರ್ ಕೊಂಡಜ್ಜಿ ಅಂಥ ಒಂದು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಕಥಾನಕವನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ತೆರೆದಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಬಣ್ಣವಿಲ್ಲದ, ಕಲ್ಮಷವಿಲ್ಲದ ಈ ನೆನಪುಗಳಲ್ಲಿ ಮೂಡಿರುವ ಗೌರಿ ಚಿತ್ರ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ. ಓದಲೇಬೇಕಾದ ಬರಹ. ...

  • 1 week ago No comment

   ಒಂದು ಗಜಲ್; ಒಂದು ಗೆಜ್ಜೆ

   ಒಂದು ಗಜಲ್ ಕತ್ತಿಯೂ ಇಲ್ಲದೇ ಮಾತಿಂದಲೇ ಇರಿಯಬಹುದೆಂದು ಗೊತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಕೊಲ್ಲಲು ಮೌನವನ್ನೂ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದೆಂದು ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಮಧುರ ನೆನಪುಗಳೂ ಎದೆ ಕೊರೆದಾವೆಂಬ ಅರಿವಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಸುಖದ ಗಳಿಗೆಗಳೂ ಕೊರಳೊತ್ತಿ ಸಾಯಿಸುವವೆಂದು ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಹೊಳೆದಂಡೆಯ ಪಿಸುಮಾತೂ ಲೋಕದ ತುಂಬ ಹಬ್ಬೀತೆಂದು ಅರ್ಥವಾಗಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಗಾಳಿಯಲಿ ಹೊಯ್ದಾಡುವ ನಂದಾದೀಪವೂ ಜ್ವಾಲೆಯಾಗಿ ಸುಡುವುದು ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಜೋಡಿ ಮಂಚದ ಮೆತ್ತನೆಯ ಹಾಸಿಗೆಯೂ ಚುಚ್ಚುವುದೆಂದು ಗೊತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ ನನಗೆ ಸುಖದ ಉನ್ಮಾದವಷ್ಟೇ ...


  POPULAR IN CONNECTKANNADA

  Type in
  Details available only for Indian languages
  Settings
  Help
  Indian language typing help
  View Detailed Help