Share

ಎಲ್ಲರಂಥವನಲ್ಲ ನನ್ನಪ್ಪ!
ಡಾ. ಬಿ.ಬಿ. ರಾಜಪುರೋಹಿತ

ಪ್ಪನನ್ನು ಕುರಿತ ಅನಿಸಿಕೆಗಳಾದ ‘ಎಲ್ಲರಂಥವನಲ್ಲ ನನ್ನಪ್ಪ’ ಎಂಬ ಗ್ರಂಥ ಹೊಸ ನಮೂನೆಯದಾಗಿದೆ. ಅಮ್ಮನನ್ನು ಕುರಿತು ಬರೆಯುವದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿರುವಾಗ ಅಪ್ಪನನ್ನು ಕುರಿತು ಬರೆಯುವದು ಅಪರೂಪವೆಂದೇ ಹೇಳಬೇಕು. ವ್ಯಕ್ತಿ ಬೆಳೆದು ಬರುವ ಹಿನ್ನೆಲೆ ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣವೆಂದೇ ಹೇಳಬೇಕು. ಹುಟ್ಟಿದ ಕ್ಷಣದಿಂದ ಅಮ್ಮನ ಮಡಿಲು, ಆಕೆಯ ಆರೈಕೆ, ಆಕೆ ತೋರುವ ಅಕ್ಕರೆ ಇವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಎಲ್ಲರೂ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಪಡೆಯುವ ಮೊದಲ ಅನುಭವ. 5-6ನೆಯ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಶಾಲೆಗೆ ಹೋಗತೊಡಗಿದಾಗಿನಿಂದ ಅಪ್ಪನ ದೇಖರೇಖಿಯ ಅನುಭವ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಬಹುಜನರ ಅನುಭವ. ಕೆಲವು ಅಪ್ಪಂದಿರು ಮಗುವಿಗೆ ತಿಳುವಳಿಕೆ ಬರುವ 3-4ನೆಯ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಅಕ್ಕರೆಯಿಂದ ಅದನ್ನು ಎತ್ತಿಕೊಂಡು ಹೊರಗೆ ಹೋಗಿ ಗಿಡ, ಮರ, ಪಶು, ಪಕ್ಷಿಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತ ಮಗು ಕೇಳಿದ ಮುಗ್ಧ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರ ಕೊಡುತ್ತ ಅವನ ಜ್ಞಾನವಲಯವನ್ನು ಹಿಗ್ಗಿಸುವದೂ ಉಂಟು. ಮಗು ಗಂಡು ಆಗಿದ್ದರೆ ಇದು ಹೆಚ್ಚು ಸಂಭವನೀಯ. ಅದು ಹೆಣ್ಣಾಗಿದ್ದರೆ ಇದು ಅಷ್ಟು ಸಂಭವನೀಯವಲ್ಲ. ಹೆಣ್ಣು ಮಗು ತಾಯಿಗೆ ಅಂಟಿಕೊಂಡು ಇರುವದು ಹೆಚ್ಚು ಸಂಭವನೀಯ, ಈ ಸಾಮಾಜಿಕ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಕೃತ ಗ್ರಂಥ ಹೆಚ್ಚು ಅರ್ಥಪೂರ್ಣವಾಗಿದೆ.

ಗುರುಪ್ರಸಾದ ಕುರ್ತಕೋಟಿ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದಲ್ಲಿ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಮೈತ್ರಿ ಪ್ರಕಾಶನವು ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ. 121 ಪುಟಗಳ ಈ ಗ್ರಂಥಕ್ಕೆ ಉಮೇಶ ದೇಸಾಯಿ ಅವರ ‘ಪ್ರಕಾಶಕರ ಮಾತು’ ಮತ್ತು ಗುರುಪ್ರಸಾದ ಕುರ್ತಕೋಟಿ ಅವರ ‘ಅಪ್ಪ ಯೋಜನೆಯ ಸುತ್ತಮುತ್ತ….’ ಎಂಬ ಸಂಪಾದಕರ ಮಾತುಗಳಿವೆ. ವಿಶೇಷವೆಂದರೆ ಸಂಪಾದಕರು ಕೊನೆಗೆ ತಮ್ಮ ಹೆಸರು ಹಾಕುವ ಬದಲು ‘ಕುರ್ತಕೋಟಿ ಸರ್ ಮಗ’ ಎಂದು ತಮ್ಮ ಅಪ್ಪನನ್ನು ನೆನೆಸಿದ್ದಾರೆ.

ಗುರುಪ್ರಸಾದ ಅವರು ಈ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ನನಗೆ ಕೊಟ್ಟುದರ ಹಿಂದೆ ಅವರ ಮನೆತನದೊಡನೆ ಬಂದ ನನ್ನ ಆತ್ಮೀಯ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೇಳಬೇಕು. ಕುರ್ತಕೋಟಿಯ ರಾಯನಗೌಡರ ಮನೆಗೆ ಬರುತ್ತಿದ್ದ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಲೇಖಕ, ವಿಮರ್ಶಕ ಕೀರ್ತಿನಾಥ ಕುರ್ತಕೋಟಿ, ಅವರ ತಮ್ಮ ಶಶಿಕಾಂತ ಹಾಗೂ ಆ ಮನೆತನದ ಇನ್ನೂ ಹಲವರನ್ನು ಸುಮಾರು 1944ರಿಂದ ನಾನು ಬಲ್ಲವನಾಗಿದ್ದೇನೆ. ಶಶಿ ಪತ್ನಿ ಪರಿಮಳಾ ಕುರ್ತಕೋಟಿ (1945-1994) ಸುಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕತೆಗಾರ್ತಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಅವರ ‘ತುಳಸಿ’ ಕಥಾ ಸಂಕಲನ 2009ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗಿದೆ. ಇಂತಹ ಸುಸಂಸ್ಕೃತ ಮನೆತನದಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟಿದ ಗುರುಪ್ರಸಾದ ಸಂಪಾದಿಸಿದ ಈ ಕೃತಿ ಹೊಸ ಸಂವೇದನೆ ನೀಡುವಂಥದಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಕೃತ ಗ್ರಂಥದ ಸಂಪಾದಕೀಯವಾದ ‘ಅಪ್ಪ ಯೋಜನೆಯ ಸುತ್ತಮುತ್ತ….’ ಎಂಬ ಮಾತುಗಳಲ್ಲಿ ‘ಒಳ್ಳೆಯ ಉದ್ದೇಶವೊಂದಿದ್ದರೆ ಹೇಗೋ ಸಹಾಯ ಹರಿದು ಬರುತ್ತದೆ’ ಎಂಬ ಮಾತು ಸದಾಕಾಲ ಸತ್ಯ. ಇಂಥ ಅನೇಕ ಮಾರ್ಮಿಕ ಮಾತುಗಳೊಂದಿಗೆ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ವಿಶ್ವದ ಎಲ್ಲ ಅಪ್ಪಂದಿರಿಗೆ ಆರ್ಪಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಗ್ರಂಥದಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಲೇಖಕ ಮತ್ತು ಲೇಖಕಿಯರು ತಮ್ಮ ತಮ್ಮ ಅಪ್ಪಂದಿರ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆದ 37 ಬರಹಗಳಿವೆ. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ 26 ಗದ್ಯದಲ್ಲಿಯೂ 11 ಪದ್ಯದಲ್ಲಿಯೂ ಇವೆ. ಈ ಕೃತಿಯ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯವೆಂದರೆ ಧಾರವಾಡ, ಹುಬ್ಬಳ್ಳಿ, ಶಿವಮೊಗ್ಗ, ದಾವಣಗೆರೆ, ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರು, ಹಾಸನ, ಉತ್ತರ ಕನ್ನಡ ಮೊದಲಾದ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಕನ್ನಡಿಗರ ಲೇಖನಗಳಲ್ಲದೇ ಓಮಾಹಾ, ಟೆಮೆಕ್ಯುಲಾ, ಕುವೇಟ್, ಅಂಗೋಲಾ (ಆಫ್ರಿಕಾ), ಚೀನಾ ಮೊದಲಾದ ವಿದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಕನ್ನಡಿಗರ ಲೇಖನಗಳೂ ಇವೆ. ಇವರೆಲ್ಲರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ, ಗ್ರಂಥದ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ವಿವರಿಸಿ, ಅವರಿಂದ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಅಥವಾ ಕವನಗಳನ್ನು ಬರೆಸಿ ತರಿಸಿ ಸುಂದರವಾದ ಹೊತ್ತಗೆಯನ್ನು ರೂಪಿಸಿದ ಗುರುಪ್ರಸಾದರ ಸಾಹಸವನ್ನು ಮೆಚ್ಚಲೇಬೇಕು. ಇನ್ನು ಗ್ರಂಥದ ಒಳತಿರುಳನ್ನು ಅವಲೋಕಿಸೋಣ.

ಅಪ್ಪನ ಬಗ್ಗೆ ತಮ್ಮ ತಮ್ಮ ಅನಿಸಿಕೆಗಳನ್ನು (ವಿಚಾರಗಳನ್ನಲ್ಲ!) ಬರೆಯುವ ಅವಕಾಶ ಸಿಕ್ಕಿದ್ದಕ್ಕೆ ಅನೇಕರು ಉತ್ಸಾಹಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಕೆಲವರು ಭಾವಾವಿಷ್ಟರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಕೆಲವರು ‘ನನ್ನ ಅಪ್ಪ ಎಲ್ಲರಂಥವನಲ್ಲ’ ಎಂದು ವಿಶೇಷ ಭಾವ ತಳೆದಿದ್ದಾರೆ. ಇನ್ನು ಕೆಲವರು ‘ನನ್ನ ಅಪ್ಪ ಅಂದರೆ ನನ್ನ ವಿಶ್ವವೇ’ ಎಂದು ಬೇರೆ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಮರೆತಿದ್ದಾರೆ. ಇನ್ನೂ ಒಬ್ಬರು ಅಪ್ಪ ಅರ್ಧ ಮರೆವು ಅರ್ಧ ಅರಿವು ಇರುವ ಅಲ್ಜೈಮರ್ ಎಂದು ಹಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಇನ್ನೂ ಒಬ್ಬರು ಅಪ್ಪನ ಕುಡಿತದ ವ್ಯಸನದಿಂದ ವ್ಯಥೆಗೊಂಡರೂ ಅವನನ್ನು ಆ ಬಲೆಯಿಂದ ಹೊರತರಲು ಶತಪ್ರಯತ್ನ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಹೀಗೆ ಅಪ್ಪನ ಬಗ್ಗೆ ವೈವಿಧ್ಯಪೂರ್ಣ ಬರಹಗಳಿವೆ. ಅನೇಕರು ಸ್ವೀಕೃತ ಗ್ರಂಥಸ್ಥ ಕನ್ನಡ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಅನುಭವ ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ‘ನನ್ನ ದಾದಾ ಸಾಮಾನ್ಯ ಮನುಷ್ಯನಾಗಿದ್ದ. ನಮ್ಮದು ಸಾಧಾರಣ ಜೀವನ. ಆದರೆ ನನ್ನ ತಂದೆಯೇ ಶ್ರೇಷ್ಠ ಎಂಬ ನಂಬಿಕೆ ನನ್ನದು’ ಎಂಬ ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ಅನೇಕರ ಬರವಣಿಗೆ ಇದ್ದರೆ, ಇನ್ನು ಕೆಲವರು ತಮ್ಮ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಆಡುವ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿಯೇ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ನೋಡಿ: ಜನ್ಮದತ್ತವಾಗಿ ಸಿಟ್ಟನ್ನ ಮೂಗಿನ ತುದಿಯಲ್ಲೇ ಧರಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಜಮದಗ್ನಿ ನನ್ನ ಮುತ್ತ್ಯಾ ನನ್ನ ಅಪ್ಪ ಇನ್ನೂ ತಲಬಾಗಿಲಲ್ಲಿರುವಾಗಲೇ ‘ನಿಂದ್ರ ಅಲ್ಲೆ’ ಅಂದೋರೇ ಹತಾರವನ್ನು ಬೀಸಿ ಅಪ್ಪನತ್ತ ಒಗೆದರಂತೆ! ಅಪ್ಪನ ಅದೃಷ್ಟ. ಅದು ಸ್ವಲ್ಪದರಲ್ಲಿ ತಪ್ಪಿ ಅಪ್ಪನ ಹಿಂದಿದ್ದ ತಲಬಾಗಿಲ ಅಂಚಿಗೆ ಚುಚ್ಚಿಕೊಂಡಿತಂತೆ! ‘ಮನಿ ಒಳಗ ಬಂದಿ ಹುಶ್ಶಾರ್! ಇಲ್ಲಿ ನಾವು ಹೊಟ್ಟಿಬಟ್ಟಿ ಕಟ್ಟಿ ನಿನಗ ಓದಾಕ ಕಳಸಿದ್ರ, ಅಲ್ಲಿ ಹೋಗಿ ಚೈನಿಗ್ ಬಿದ್ದೀಯಾ ಮಗನ! ನೋಡಿಲ್ಲಿ ಮನಿತನಾ ನೀ ನಪಾಸಾಗಿದ್ದ ಪತ್ರಾ ಕಳಸ್ಯಾರ ನಿಮ್ಮ ಕಾಲೇಜಿನೋರು?’ ಎನ್ನುತ್ತ ಅಪ್ಪನ ಮುಖಕ್ಕೆ ಪತ್ರವನ್ನು ರಾಚಿ ಎಸೆದರಂತೆ. ಎಂದು ನಡೆದ ಘಟನೆಯ ಸ್ವಾಭಾವಿಕ ಚಿತ್ರಣ ಮೂಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇಂಥ ಇನ್ನೊಂದು ಚಿತ್ರಣ ನೋಡಿ: ‘ಮಗಳ ಅರೆ ಇರ್ಲಿ ಇಲ್ಲಾ ಮಗಾನ ಇರ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಜೀವನದ ಮೊದಲ ಹೀರೋ ಅಂದ್ರ ಅದು ಅಪ್ಪಾ ಅಂತ ನನಗನಸ್ತೈತಿ. ಅದ್ರ ನಮ್ಮ ಕೊನೀ ಉಸರು ಇರೋತನಾ ಅಂವ ನಮಗ ಹೀರೋ ಅಗಿರತಾನಾ ಅನ್ನೋದ ಮಿಲಿಯನ್ ಡಾಲರ್ ಪ್ರಶ್ನೆ. ಖರೇವಂದ್ರ ಭಾಳ ಮಂದಿ ಹೌದು ಅಂತನ ಅಂತಾರ.’ ಇಂಥ ಚಿತ್ರಣಗಳು ಓದುಗರನ್ನು ಅಯಾ ಸಮಾಜದ ಪರಿಸರಕ್ಕೆ ಕರೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗುತ್ತವೆ. ಇನ್ನು ಕೆಲವರು ಪದ್ಯರೂಪದಲ್ಲಿ ಆತ್ಮೀಯವಾಗಿ ಅಪ್ಪನನ್ನು ಸ್ಮರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ನೋಡಿ:

ನನ್ನ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣೀರ ನೋಡಲು
ಬಯಸದವ ನೀನು.
ನಿನ್ನ ಪ್ರೀತಿಯ ತೋರಿಸಲು
ಹೆಣಗಾಡಿದವ ನೀನು. ||
ಅಷ್ಟು ದಡ್ಡಿ ನಾನಲ್ಲಪ್ಪ
ನನ್ನ ಉಸಿರಿನಲಿ ನಿನ್ನ ಪಾಲಿದೆ
ನಿನ್ನ ರಕುತವೇ ನನ್ನಲ್ಲೂ ಹರಿಯುತಿದೆ.

ಇನ್ನು ಕೆಲವರು,

ಎಲ್ಲಾ ಹೇಳುವರು
ನಾ ಹುಟ್ಟಿ ನಿನಗ ಕಷ್ಟ ಬಂತಂತೆ
ಕೋಪದಲಿ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ
ಅನಿಷ್ಟ ಶನಿ ಎಂದು ನೀನೂ ಬೈದಿದ್ದುಂಟು
ನಿನ್ನ ತ್ಯಾಗವ ಅರಿತವಳು ನಾನಲ್ಲವೇ?

ಎಂದು ನೆನಪಿನ ಬುತ್ತಿ ಚಿಚ್ಚಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.

ಹೀಗೆ ‘ಎಲ್ಲರಂಥವನಲ್ಲ ನನ್ನಪ್ಪ’ ಎಂಬ ಗ್ರಂಥ ಹೊಸ ಸಂವೇದನೆ ನೀಡುವ ಅಪೂರ್ವ ಗ್ರಂಥವಾಗಿದೆ ಎಂದೇ ಹೇಳಬೇಕು.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 3 days ago No comment

  ಈ ಸಂಜೆ ಪ್ರಿತಿಯೊಡನೆ…

      ಸಣ್ಣಕಥೆ ಮೂಲ ಇಂಗ್ಲೀಷ್: ಸುಲಮಿತ್ ಈಶ್-ಕಿಶೋರ್ ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ: ಉದಯ್ ಇಟಗಿ       ಸಂಜೆಯ ಆರು ಘಂಟೆಗೆ ಆರು ನಿಮಿಷ ಮಾತ್ರ ಬಾಕಿಯಿದೆ – ಹಾಗಂತ ನಗರದ ಗ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನು ಮಾಹಿತಿ ಕೇಂದ್ರದ ಮೇಲಿದ್ದ ದೊಡ್ಡ ದುಂಡನೆಯ ಗಡಿಯಾರ ಹೇಳಿತು. ಎತ್ತರದ ಹದಿಹರೆಯದ ಸೇನಾಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬ ಆಗಷ್ಟೆ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನಿಂದ ಹೊರಗೆ ಬಂದು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಬಾಡಿ ಕಂದಾಗಿದ್ದ ತನ್ನ ಮುಖವನ್ನೊಮ್ಮೆತ್ತಿ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ...

 • 4 days ago No comment

  ಯಾವುದು ಈ ಧಾವಂತದ ದಿಕ್ಕು?

    ನ್ಯಾಯದ ಬಾಗಿಲಲ್ಲಿ ನ್ಯಾಯವಾಗಿ ಹೋಗುವವರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಪ್ರವೇಶ ಇಲ್ಲ, ಆದರೆ ನ್ಯಾಯವಲ್ಲದ, ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಕಿಂಚಿತ್ತೂ ಆಸಕ್ತಿಯಿಲ್ಲದವರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಹಾರ ತುರಾಯಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಭರ್ಜರಿ ಆಹ್ವಾನ.       रिमझिम गिरे सावन, सुलग सुलग जाये मन भीगे आज इस मौसम में लगी कैसी ये अगन ಏನೋ ಒಂದು ಜ್ವಾಲೆ, ಏನೋ ಒಂದು ಉರಿ, ಏನೋ ಒಂದು ಚಡಪಡಿಕೆ, ಒಂಥರಾ ಬೂದಿ ...

 • 6 days ago No comment

  ಭ್ರಷ್ಟತೆಯೆಂಬ ಕೊಳಚೆಯ ಹರಿವೊಡೆದು…

                      ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಠಕ್ಕ ಮನಸ್ಸುಗಳನ್ನು ನಾವು ಶುದ್ಧಗೊಳಿಸಬಲ್ಲೆವಾ? ಭ್ರಷ್ಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನ ಮಾಡಬಲ್ಲೆವಾ?   ನಾನು ತುಂಬ ಸಣ್ಣವಳಿದ್ದಾಗ ನಾವು ಆ ಮನೆ ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆವು. ಅದರ ಎದುರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲು ಇತ್ತು. ನಾನು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಅದರ ಸುತ್ತ ಮುತ್ತ ಆಡಿಕೊಂಡಿರುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಆ ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಅಕ್ಷರಗಳು ಕಂಡಲ್ಲೆಲ್ಲ ಕೂಡಿಸಿ ಓದತೊಡಗುತ್ತಿದ್ದೆ. ಆ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕೈಯ ಕನ್ನಡಿ ಹಿಡಿದು…

        ಕವಿಸಾಲು       ಕಾಲವೊಂದಿತ್ತು… ಕೈಯ ಕನ್ನಡಿ ಹಿಡಿದು ಕುರುಳ ತಿದ್ದುವ ನೀರೆ ನಾನಾಗ.. ದಶಕಗಳ ಕಾಲ ಸಂದಿದೆ… ಈಗ, ಆ ಕನ್ನಡಿಯೂ ಇಲ್ಲ… ಆ ಚೆಲುವಿನ ಮೋಡಿಯೂ ಇಲ್ಲ.. ನೆರಿಗೆ ತುಂಬಿದ ಕೈ.. ನರೆಗೂದಲು ತುಂಬಿದ ಬೆಳ್ಳಿಬುಟ್ಟಿ ತಲೆ.. ಆಸರೆ ಬಯಸುವ ದೇಹ… ಪ್ರೀತಿಗಾಗಿ ಕಾತರಿಸುವ ಕಂಗಳು… ನಗುವ ಹುಡುಕಿ ಬಿರಿಯಲೆಳಸುವ ಬೊಚ್ಚು ಬಾಯಿ‌.. ‌ಹೃದಯದಾಳದಿಂದ ಬಂದರೂ ನಾಲಿಗೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಬಯಸುವ ನುಡಿಗಳು ...

 • 1 week ago No comment

  ಇಳಿಸಂಜೆಯ ಪ್ರೀತಿ

  ಹೊರಡುವ ಹೊತ್ತು ಬಂದಿದೆ. ಕ್ಷಣಗಣನೆ ಮಾಡಲು ಇನ್ನು ಕೈಯಲ್ಲೀಗ ಕ್ಷಣಗಳು ಉಳಿದಿಲ್ಲ. ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಕ್ಷಣಗಳು ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದಿಡಲಾರದಷ್ಟು ಸುಂದರ. ನೆನಪುಗಳು ಬರೋಬ್ಬರಿ ಮೂರು ಜನ್ಮಗಳಿಗಾಗುವಷ್ಟು ಸಾಕು.   ಅವರಿಬ್ಬರೂ ಅಂದು ಜೊತೆಯಾಗಿದ್ದರು. ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯಲ್ಲೂ ಕ್ಷಣಗಣನೆಯ ಕಾಲವದು. ಈ ಹಿಂದೆ ಇದ್ದಿದ್ದು ಆ ಭೇಟಿಗಾಗಿ ನಿರೀಕ್ಷೆಯ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಈಗಿರುವುದು ಇನ್ನೇನು ಈ ಕ್ಷಣವು ಮುಗಿದು ಹೋಗಲಿದೆಯಲ್ಲಾ ಎಂಬ ಆತಂಕದ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಭೇಟಿಯ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ...


Editor's Wall

 • 15 February 2018
  6 days ago No comment

  ಭ್ರಷ್ಟತೆಯೆಂಬ ಕೊಳಚೆಯ ಹರಿವೊಡೆದು…

                      ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಠಕ್ಕ ಮನಸ್ಸುಗಳನ್ನು ನಾವು ಶುದ್ಧಗೊಳಿಸಬಲ್ಲೆವಾ? ಭ್ರಷ್ಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನ ಮಾಡಬಲ್ಲೆವಾ?   ನಾನು ತುಂಬ ಸಣ್ಣವಳಿದ್ದಾಗ ನಾವು ಆ ಮನೆ ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆವು. ಅದರ ಎದುರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲು ಇತ್ತು. ನಾನು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಅದರ ಸುತ್ತ ಮುತ್ತ ಆಡಿಕೊಂಡಿರುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಆ ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಅಕ್ಷರಗಳು ಕಂಡಲ್ಲೆಲ್ಲ ಕೂಡಿಸಿ ಓದತೊಡಗುತ್ತಿದ್ದೆ. ಆ ...

 • 12 February 2018
  1 week ago No comment

  ಇಳಿಸಂಜೆಯ ಪ್ರೀತಿ

  ಹೊರಡುವ ಹೊತ್ತು ಬಂದಿದೆ. ಕ್ಷಣಗಣನೆ ಮಾಡಲು ಇನ್ನು ಕೈಯಲ್ಲೀಗ ಕ್ಷಣಗಳು ಉಳಿದಿಲ್ಲ. ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಕ್ಷಣಗಳು ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದಿಡಲಾರದಷ್ಟು ಸುಂದರ. ನೆನಪುಗಳು ಬರೋಬ್ಬರಿ ಮೂರು ಜನ್ಮಗಳಿಗಾಗುವಷ್ಟು ಸಾಕು.   ಅವರಿಬ್ಬರೂ ಅಂದು ಜೊತೆಯಾಗಿದ್ದರು. ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯಲ್ಲೂ ಕ್ಷಣಗಣನೆಯ ಕಾಲವದು. ಈ ಹಿಂದೆ ಇದ್ದಿದ್ದು ಆ ಭೇಟಿಗಾಗಿ ನಿರೀಕ್ಷೆಯ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಈಗಿರುವುದು ಇನ್ನೇನು ಈ ಕ್ಷಣವು ಮುಗಿದು ಹೋಗಲಿದೆಯಲ್ಲಾ ಎಂಬ ಆತಂಕದ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಭೇಟಿಯ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ...

 • 11 February 2018
  1 week ago One Comment

  ತ್ಯಾಗಮಯಿ ತಾಯಿ ಕನಲಿದಳೇ ಎಂದು ಕೇಳುವವರಿಲ್ಲ…

    ವ್ಯಾವಹಾರಿಕ ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ಮಾತ್ರವೇ ಹೆಣ್ಣನ್ನು ನೋಡುವ ಜಾಯಮಾನ ಕೊನೆಗಾಣುವವರೆಗೂ ಪುರುಷ ಪ್ರಧಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ತನ್ನ ಕೇಡುಗಾಲವನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ.     ಒಂದು ವರದಿಯನ್ನೋದುತ್ತಿದ್ದೆ. ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ್ದು. ತನ್ನ ಇವತ್ತಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿರಬೇಕಿದ್ದ 6 ಕೋಟಿ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಆ ದೇಶ. ಅಲ್ಲೀಗ ಮದುವೆಗೆ ಬೆಳೆದುನಿಂತ ಯುವಕರಿಗೆ ಹುಡುಗಿಯರೇ ಇಲ್ಲ. ಇಂಥದೊಂದು ವಿಪರೀತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾದದ್ದು ಒಂದು ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಒಂದೇ ಮಗು ಎಂಬ ನೀತಿ. ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಸ್ಫೋಟಕ್ಕೆ ಕಡಿವಾಣ ...

 • 11 February 2018
  1 week ago No comment

  ನಿಮಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ನಿರ್ಜೀವ

          | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು       ಇಂದಿರಾಗಾಂಧಿ ಬಿಟ್ಟರೆ… (Next to Indira Gandhi) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ       ಇಂದಿರಾಗಾಂಧಿಯನ್ನು ಬಿಟ್ಟರೆ, ನಾನು ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಹೆದರಿದ್ದು ನನ್ನ ಅಪ್ಪನಿಗೆ ಮಾತ್ರ ನಾನು ಐದು ವರ್ಷದವಳಿರುವಾಗ ಅವರೇ ನನಗೆ ಹೇಳಿದ್ದು ಕಪ್ಪು ಮಕ್ಕಳು ಬಿಳಿಬಣ್ಣದ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ತೊಡಬೇಕೆಂದು. ಬೆಳೆಯುವ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಕಳೆದುಹೋದಂತಿರುತ್ತಿದ್ದ, ಬಡಕಲಾಗಿದ್ದ, ಹಲ್ಲಿಗೆ ಕ್ಲಿಪ್ ...

 • 08 February 2018
  2 weeks ago No comment

  ಇದು ಕ್ರಾಂತಿ ಪರ್ವ

                    ಪ್ಯಾಸಿಸ್ಟ್ ನೀತಿಯೆಡೆಗೆ ಆಡಳಿತ ವೈಖರಿ ಹೊರಳುತ್ತಿದೆ ಎನ್ನುವಾಗ ಕ್ರಾಂತಿಯ ಅಗತ್ಯ ಹಿಂದೆಂದಿಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚಿದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಮನದಟ್ಟು, ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಮಾಡಿಸಬೇಕಾದವರೇ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ತಣ್ಣೀರು ಹೊಯ್ಯೊತ್ತಿರಬಹುದೇ ಎನ್ನುವ ಗುಮಾನಿ ಕಾಡದಿರುವುದಿಲ್ಲ.   ಮೊನ್ನೆ ಮನ್ಸೋರೆ (ಮಂಜುನಾಥ ಸೋಮಕೇಶವ ರೆಡ್ಡಿ) ನಿರ್ದೇಶನದ ‘ಹರಿವು’ ಚಿತ್ರ ನೋಡುವಾಗ ಅದೆಷ್ಟು ಸಲ ಕನ್ನಡಕ ತೆಗೆದು ಕಣ್ಣೊರೆಸಿಕೊಂಡೆನೋ! ಆಶಾ ಬೆನಕಪ್ಪ ಅವರು ಪ್ರಜಾವಾಣಿಯಲ್ಲಿ ಬರೆದ ...