Share

ಎಲ್ಲರಂಥವನಲ್ಲ ನನ್ನಪ್ಪ!
ಡಾ. ಬಿ.ಬಿ. ರಾಜಪುರೋಹಿತ

ಪ್ಪನನ್ನು ಕುರಿತ ಅನಿಸಿಕೆಗಳಾದ ‘ಎಲ್ಲರಂಥವನಲ್ಲ ನನ್ನಪ್ಪ’ ಎಂಬ ಗ್ರಂಥ ಹೊಸ ನಮೂನೆಯದಾಗಿದೆ. ಅಮ್ಮನನ್ನು ಕುರಿತು ಬರೆಯುವದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿರುವಾಗ ಅಪ್ಪನನ್ನು ಕುರಿತು ಬರೆಯುವದು ಅಪರೂಪವೆಂದೇ ಹೇಳಬೇಕು. ವ್ಯಕ್ತಿ ಬೆಳೆದು ಬರುವ ಹಿನ್ನೆಲೆ ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣವೆಂದೇ ಹೇಳಬೇಕು. ಹುಟ್ಟಿದ ಕ್ಷಣದಿಂದ ಅಮ್ಮನ ಮಡಿಲು, ಆಕೆಯ ಆರೈಕೆ, ಆಕೆ ತೋರುವ ಅಕ್ಕರೆ ಇವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಎಲ್ಲರೂ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಪಡೆಯುವ ಮೊದಲ ಅನುಭವ. 5-6ನೆಯ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಶಾಲೆಗೆ ಹೋಗತೊಡಗಿದಾಗಿನಿಂದ ಅಪ್ಪನ ದೇಖರೇಖಿಯ ಅನುಭವ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಬಹುಜನರ ಅನುಭವ. ಕೆಲವು ಅಪ್ಪಂದಿರು ಮಗುವಿಗೆ ತಿಳುವಳಿಕೆ ಬರುವ 3-4ನೆಯ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಅಕ್ಕರೆಯಿಂದ ಅದನ್ನು ಎತ್ತಿಕೊಂಡು ಹೊರಗೆ ಹೋಗಿ ಗಿಡ, ಮರ, ಪಶು, ಪಕ್ಷಿಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತ ಮಗು ಕೇಳಿದ ಮುಗ್ಧ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರ ಕೊಡುತ್ತ ಅವನ ಜ್ಞಾನವಲಯವನ್ನು ಹಿಗ್ಗಿಸುವದೂ ಉಂಟು. ಮಗು ಗಂಡು ಆಗಿದ್ದರೆ ಇದು ಹೆಚ್ಚು ಸಂಭವನೀಯ. ಅದು ಹೆಣ್ಣಾಗಿದ್ದರೆ ಇದು ಅಷ್ಟು ಸಂಭವನೀಯವಲ್ಲ. ಹೆಣ್ಣು ಮಗು ತಾಯಿಗೆ ಅಂಟಿಕೊಂಡು ಇರುವದು ಹೆಚ್ಚು ಸಂಭವನೀಯ, ಈ ಸಾಮಾಜಿಕ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಕೃತ ಗ್ರಂಥ ಹೆಚ್ಚು ಅರ್ಥಪೂರ್ಣವಾಗಿದೆ.

ಗುರುಪ್ರಸಾದ ಕುರ್ತಕೋಟಿ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದಲ್ಲಿ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಮೈತ್ರಿ ಪ್ರಕಾಶನವು ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ. 121 ಪುಟಗಳ ಈ ಗ್ರಂಥಕ್ಕೆ ಉಮೇಶ ದೇಸಾಯಿ ಅವರ ‘ಪ್ರಕಾಶಕರ ಮಾತು’ ಮತ್ತು ಗುರುಪ್ರಸಾದ ಕುರ್ತಕೋಟಿ ಅವರ ‘ಅಪ್ಪ ಯೋಜನೆಯ ಸುತ್ತಮುತ್ತ….’ ಎಂಬ ಸಂಪಾದಕರ ಮಾತುಗಳಿವೆ. ವಿಶೇಷವೆಂದರೆ ಸಂಪಾದಕರು ಕೊನೆಗೆ ತಮ್ಮ ಹೆಸರು ಹಾಕುವ ಬದಲು ‘ಕುರ್ತಕೋಟಿ ಸರ್ ಮಗ’ ಎಂದು ತಮ್ಮ ಅಪ್ಪನನ್ನು ನೆನೆಸಿದ್ದಾರೆ.

ಗುರುಪ್ರಸಾದ ಅವರು ಈ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ನನಗೆ ಕೊಟ್ಟುದರ ಹಿಂದೆ ಅವರ ಮನೆತನದೊಡನೆ ಬಂದ ನನ್ನ ಆತ್ಮೀಯ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೇಳಬೇಕು. ಕುರ್ತಕೋಟಿಯ ರಾಯನಗೌಡರ ಮನೆಗೆ ಬರುತ್ತಿದ್ದ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಲೇಖಕ, ವಿಮರ್ಶಕ ಕೀರ್ತಿನಾಥ ಕುರ್ತಕೋಟಿ, ಅವರ ತಮ್ಮ ಶಶಿಕಾಂತ ಹಾಗೂ ಆ ಮನೆತನದ ಇನ್ನೂ ಹಲವರನ್ನು ಸುಮಾರು 1944ರಿಂದ ನಾನು ಬಲ್ಲವನಾಗಿದ್ದೇನೆ. ಶಶಿ ಪತ್ನಿ ಪರಿಮಳಾ ಕುರ್ತಕೋಟಿ (1945-1994) ಸುಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕತೆಗಾರ್ತಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಅವರ ‘ತುಳಸಿ’ ಕಥಾ ಸಂಕಲನ 2009ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗಿದೆ. ಇಂತಹ ಸುಸಂಸ್ಕೃತ ಮನೆತನದಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟಿದ ಗುರುಪ್ರಸಾದ ಸಂಪಾದಿಸಿದ ಈ ಕೃತಿ ಹೊಸ ಸಂವೇದನೆ ನೀಡುವಂಥದಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಕೃತ ಗ್ರಂಥದ ಸಂಪಾದಕೀಯವಾದ ‘ಅಪ್ಪ ಯೋಜನೆಯ ಸುತ್ತಮುತ್ತ….’ ಎಂಬ ಮಾತುಗಳಲ್ಲಿ ‘ಒಳ್ಳೆಯ ಉದ್ದೇಶವೊಂದಿದ್ದರೆ ಹೇಗೋ ಸಹಾಯ ಹರಿದು ಬರುತ್ತದೆ’ ಎಂಬ ಮಾತು ಸದಾಕಾಲ ಸತ್ಯ. ಇಂಥ ಅನೇಕ ಮಾರ್ಮಿಕ ಮಾತುಗಳೊಂದಿಗೆ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ವಿಶ್ವದ ಎಲ್ಲ ಅಪ್ಪಂದಿರಿಗೆ ಆರ್ಪಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಗ್ರಂಥದಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಲೇಖಕ ಮತ್ತು ಲೇಖಕಿಯರು ತಮ್ಮ ತಮ್ಮ ಅಪ್ಪಂದಿರ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆದ 37 ಬರಹಗಳಿವೆ. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ 26 ಗದ್ಯದಲ್ಲಿಯೂ 11 ಪದ್ಯದಲ್ಲಿಯೂ ಇವೆ. ಈ ಕೃತಿಯ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯವೆಂದರೆ ಧಾರವಾಡ, ಹುಬ್ಬಳ್ಳಿ, ಶಿವಮೊಗ್ಗ, ದಾವಣಗೆರೆ, ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರು, ಹಾಸನ, ಉತ್ತರ ಕನ್ನಡ ಮೊದಲಾದ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಕನ್ನಡಿಗರ ಲೇಖನಗಳಲ್ಲದೇ ಓಮಾಹಾ, ಟೆಮೆಕ್ಯುಲಾ, ಕುವೇಟ್, ಅಂಗೋಲಾ (ಆಫ್ರಿಕಾ), ಚೀನಾ ಮೊದಲಾದ ವಿದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಕನ್ನಡಿಗರ ಲೇಖನಗಳೂ ಇವೆ. ಇವರೆಲ್ಲರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ, ಗ್ರಂಥದ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ವಿವರಿಸಿ, ಅವರಿಂದ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಅಥವಾ ಕವನಗಳನ್ನು ಬರೆಸಿ ತರಿಸಿ ಸುಂದರವಾದ ಹೊತ್ತಗೆಯನ್ನು ರೂಪಿಸಿದ ಗುರುಪ್ರಸಾದರ ಸಾಹಸವನ್ನು ಮೆಚ್ಚಲೇಬೇಕು. ಇನ್ನು ಗ್ರಂಥದ ಒಳತಿರುಳನ್ನು ಅವಲೋಕಿಸೋಣ.

ಅಪ್ಪನ ಬಗ್ಗೆ ತಮ್ಮ ತಮ್ಮ ಅನಿಸಿಕೆಗಳನ್ನು (ವಿಚಾರಗಳನ್ನಲ್ಲ!) ಬರೆಯುವ ಅವಕಾಶ ಸಿಕ್ಕಿದ್ದಕ್ಕೆ ಅನೇಕರು ಉತ್ಸಾಹಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಕೆಲವರು ಭಾವಾವಿಷ್ಟರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಕೆಲವರು ‘ನನ್ನ ಅಪ್ಪ ಎಲ್ಲರಂಥವನಲ್ಲ’ ಎಂದು ವಿಶೇಷ ಭಾವ ತಳೆದಿದ್ದಾರೆ. ಇನ್ನು ಕೆಲವರು ‘ನನ್ನ ಅಪ್ಪ ಅಂದರೆ ನನ್ನ ವಿಶ್ವವೇ’ ಎಂದು ಬೇರೆ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಮರೆತಿದ್ದಾರೆ. ಇನ್ನೂ ಒಬ್ಬರು ಅಪ್ಪ ಅರ್ಧ ಮರೆವು ಅರ್ಧ ಅರಿವು ಇರುವ ಅಲ್ಜೈಮರ್ ಎಂದು ಹಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಇನ್ನೂ ಒಬ್ಬರು ಅಪ್ಪನ ಕುಡಿತದ ವ್ಯಸನದಿಂದ ವ್ಯಥೆಗೊಂಡರೂ ಅವನನ್ನು ಆ ಬಲೆಯಿಂದ ಹೊರತರಲು ಶತಪ್ರಯತ್ನ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಹೀಗೆ ಅಪ್ಪನ ಬಗ್ಗೆ ವೈವಿಧ್ಯಪೂರ್ಣ ಬರಹಗಳಿವೆ. ಅನೇಕರು ಸ್ವೀಕೃತ ಗ್ರಂಥಸ್ಥ ಕನ್ನಡ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಅನುಭವ ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ‘ನನ್ನ ದಾದಾ ಸಾಮಾನ್ಯ ಮನುಷ್ಯನಾಗಿದ್ದ. ನಮ್ಮದು ಸಾಧಾರಣ ಜೀವನ. ಆದರೆ ನನ್ನ ತಂದೆಯೇ ಶ್ರೇಷ್ಠ ಎಂಬ ನಂಬಿಕೆ ನನ್ನದು’ ಎಂಬ ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ಅನೇಕರ ಬರವಣಿಗೆ ಇದ್ದರೆ, ಇನ್ನು ಕೆಲವರು ತಮ್ಮ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಆಡುವ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿಯೇ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ನೋಡಿ: ಜನ್ಮದತ್ತವಾಗಿ ಸಿಟ್ಟನ್ನ ಮೂಗಿನ ತುದಿಯಲ್ಲೇ ಧರಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಜಮದಗ್ನಿ ನನ್ನ ಮುತ್ತ್ಯಾ ನನ್ನ ಅಪ್ಪ ಇನ್ನೂ ತಲಬಾಗಿಲಲ್ಲಿರುವಾಗಲೇ ‘ನಿಂದ್ರ ಅಲ್ಲೆ’ ಅಂದೋರೇ ಹತಾರವನ್ನು ಬೀಸಿ ಅಪ್ಪನತ್ತ ಒಗೆದರಂತೆ! ಅಪ್ಪನ ಅದೃಷ್ಟ. ಅದು ಸ್ವಲ್ಪದರಲ್ಲಿ ತಪ್ಪಿ ಅಪ್ಪನ ಹಿಂದಿದ್ದ ತಲಬಾಗಿಲ ಅಂಚಿಗೆ ಚುಚ್ಚಿಕೊಂಡಿತಂತೆ! ‘ಮನಿ ಒಳಗ ಬಂದಿ ಹುಶ್ಶಾರ್! ಇಲ್ಲಿ ನಾವು ಹೊಟ್ಟಿಬಟ್ಟಿ ಕಟ್ಟಿ ನಿನಗ ಓದಾಕ ಕಳಸಿದ್ರ, ಅಲ್ಲಿ ಹೋಗಿ ಚೈನಿಗ್ ಬಿದ್ದೀಯಾ ಮಗನ! ನೋಡಿಲ್ಲಿ ಮನಿತನಾ ನೀ ನಪಾಸಾಗಿದ್ದ ಪತ್ರಾ ಕಳಸ್ಯಾರ ನಿಮ್ಮ ಕಾಲೇಜಿನೋರು?’ ಎನ್ನುತ್ತ ಅಪ್ಪನ ಮುಖಕ್ಕೆ ಪತ್ರವನ್ನು ರಾಚಿ ಎಸೆದರಂತೆ. ಎಂದು ನಡೆದ ಘಟನೆಯ ಸ್ವಾಭಾವಿಕ ಚಿತ್ರಣ ಮೂಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇಂಥ ಇನ್ನೊಂದು ಚಿತ್ರಣ ನೋಡಿ: ‘ಮಗಳ ಅರೆ ಇರ್ಲಿ ಇಲ್ಲಾ ಮಗಾನ ಇರ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಜೀವನದ ಮೊದಲ ಹೀರೋ ಅಂದ್ರ ಅದು ಅಪ್ಪಾ ಅಂತ ನನಗನಸ್ತೈತಿ. ಅದ್ರ ನಮ್ಮ ಕೊನೀ ಉಸರು ಇರೋತನಾ ಅಂವ ನಮಗ ಹೀರೋ ಅಗಿರತಾನಾ ಅನ್ನೋದ ಮಿಲಿಯನ್ ಡಾಲರ್ ಪ್ರಶ್ನೆ. ಖರೇವಂದ್ರ ಭಾಳ ಮಂದಿ ಹೌದು ಅಂತನ ಅಂತಾರ.’ ಇಂಥ ಚಿತ್ರಣಗಳು ಓದುಗರನ್ನು ಅಯಾ ಸಮಾಜದ ಪರಿಸರಕ್ಕೆ ಕರೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗುತ್ತವೆ. ಇನ್ನು ಕೆಲವರು ಪದ್ಯರೂಪದಲ್ಲಿ ಆತ್ಮೀಯವಾಗಿ ಅಪ್ಪನನ್ನು ಸ್ಮರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ನೋಡಿ:

ನನ್ನ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣೀರ ನೋಡಲು
ಬಯಸದವ ನೀನು.
ನಿನ್ನ ಪ್ರೀತಿಯ ತೋರಿಸಲು
ಹೆಣಗಾಡಿದವ ನೀನು. ||
ಅಷ್ಟು ದಡ್ಡಿ ನಾನಲ್ಲಪ್ಪ
ನನ್ನ ಉಸಿರಿನಲಿ ನಿನ್ನ ಪಾಲಿದೆ
ನಿನ್ನ ರಕುತವೇ ನನ್ನಲ್ಲೂ ಹರಿಯುತಿದೆ.

ಇನ್ನು ಕೆಲವರು,

ಎಲ್ಲಾ ಹೇಳುವರು
ನಾ ಹುಟ್ಟಿ ನಿನಗ ಕಷ್ಟ ಬಂತಂತೆ
ಕೋಪದಲಿ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ
ಅನಿಷ್ಟ ಶನಿ ಎಂದು ನೀನೂ ಬೈದಿದ್ದುಂಟು
ನಿನ್ನ ತ್ಯಾಗವ ಅರಿತವಳು ನಾನಲ್ಲವೇ?

ಎಂದು ನೆನಪಿನ ಬುತ್ತಿ ಚಿಚ್ಚಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.

ಹೀಗೆ ‘ಎಲ್ಲರಂಥವನಲ್ಲ ನನ್ನಪ್ಪ’ ಎಂಬ ಗ್ರಂಥ ಹೊಸ ಸಂವೇದನೆ ನೀಡುವ ಅಪೂರ್ವ ಗ್ರಂಥವಾಗಿದೆ ಎಂದೇ ಹೇಳಬೇಕು.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 13 hours ago No comment

  ಯಾವುದೋ ಅಜ್ಞಾತ ಕಣ್ಣೀರಿನ ಕಥೆ

      ಕವಿಸಾಲು     ಚೌಕದೊಳಗೊಂದು ವೃತ್ತ ವೃತ್ತದೊಳಗೆ ಸರಸರನೆ ಓಡಾಡುವ ಅಂಕುಡೊಂಕಿನ ನಾಜೂಕು ಗೆರೆಗಳು ಬಾಗಿ ಬಳುಕಿನಲ್ಲೇ ಮೋಹ ಉಮ್ಮಳಿಸಿ ನೆಟ್ಟಕಣ್ಣು ಅತ್ತಿತ್ತ ಆಡದಂತೆ ಮನವ ಸಮ್ಮೋಹನಗೊಳಿಸುವ ಗೆರೆಯ ಬೆಡಗುಗಳು ಎಳೆ ಎಳೆಯೊಳಗೂ ಮೋಹಕ ಬಣ್ಣ ಮನದ ಮೂಲೆ ಮೂಲೆಗೂ ಆವರಿಸುವ ಕೆಂಪು, ಹಳದಿ, ನೀಲಿ, ಹಸಿರು ಹಾಗೂ ನೇರಳೆ ಬಿಳಿಯ ರಂಗೋಲಿ ಹುಡಿಗೆ ಹೊಂದಿಕೊಂಡಂತೆ ಅಂದ ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಕಡುಗಪ್ಪಿನ ನೆರಳ ಛಾಯೆ ಸೆಳೆವ ಭಾವದೊಳಗೆ ...

 • 18 hours ago No comment

  ಕಲಿಸಲಾದೀತೇ ಬಿಟ್ಟು ಹೊರಡುವುದನ್ನು?

      ಕವಿಸಾಲು     ಆಗೆಲ್ಲ ಅಂದರೆ ಬಹಳ ಹಿಂದೇನಲ್ಲ ಅದೇ, ಕಾಲಿಗೆ ಬರೀ ಬೆನ್ನತ್ತುವ ಹುಚ್ಚಿದ್ದಾಗ ಹೂ-ಚಿಟ್ಟೆ, ಆಕಾಶ, ನವಿಲು-ಮಳೆಬಿಲ್ಲು ಬರೀ ಬಣ್ಣ ಕಣ್ಣಲಿ ಅರಳುತಿದ್ದಾಗ ಚಿಟ್ಟೆ ಹಿಂದೆ ಓಡುತ್ತಿದ್ದ ಒಂದು ನಡುಹಗಲು ಅವ ಬಂದ; ಧೀರ ಗಂಭೀರ ಅಶ್ವಸ್ಥ ನಿಲುವು ಹೆಚ್ಚು ಮಾತಿಲ್ಲ ಹುಚ್ಚು ನಗೆಯಿಲ್ಲ ಕಣ್ಣಲಿ ಕಣ್ಣು ನೆಟ್ಟು, “ಶ್… ಹೊಂಚು ಹಾಕುವಾಗ ಸುಮ್ಮನಿರಬೇಕು ಆರಕೇರದೆ ಮೂರಕಿಳಿಯದೆ ಉಸಿರೂ ನಿಂತ ಹಾಗೆ ಸ್ತಬ್ಧ ...

 • 2 days ago No comment

  ಯಾಕಿಷ್ಟು ನೋವಿಟ್ಟಿರುವೆ ದೇವರೆ… ಅದೂ ಹೆಣ್ಣಿಗೇ!

      ‘ಹುಚ್ಚು ಹುಡುಗಿ, ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಸ್ಮಶಾನಕ್ಕೆ ಬಂದು, ಹೋಗ್ತೀನಿ ಅನ್ನಬೇಕೇ ಹೊರತು ಹೋಗಿ ಬರ್ತೀನಿ ಅಂತಾರೇನೇ ತಾಯಿ? ಬಿಡ್ತು ಅನ್ನು’ ಅಂತ್ಹೇಳಿ ಹತ್ತು ಬೆರಳುಗಳಿಂದ ನೆಟಿಕೆ ತೆಗೆದು ನನ್ನ ದೃಷ್ಟಿ ದೋಷ ನಿವಾರಿಸಿದ ಆ ಬಂಧಕ್ಕೆ ಏನ್ ಹೇಳಲಿ?       ಹೃದಯವೇ ಚಿಕ್ಕದು.. ಆಸೆಯೂ ಚಿಕ್ಕದು… ಮಸ್ತಿ ಭರೇ ಮನ್ ಕಿ… ಮುಗ್ಧ ಕನಸೂ ಚಿಕ್ಕದು…ಂ A moment is… My wish comes ...

 • 2 days ago No comment

  ಗಟ್ಟಿಗಿತ್ತಿ

      ಕವಿಸಾಲು     ತನ್ನೊಂದು ಕೂದಲೆಳೆಯಿಂದಲೇ ಬೀಳುತ್ತಿದ್ದ ಮರವ ತಡೆದು ನಿಲ್ಲಿಸಿದವಳು ನನ್ನಜ್ಜ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದ ಕತೆಯಲ್ಲಿ ಬಂದವಳು ಈ ಗಟ್ಟಿಗಿತ್ತಿಯ ಕತೆ ಕೇಳಿಸಿಕೊಂಡಾಗ ನಾವಿನ್ನೂ ಹುಡುಗರು ಪೊದೆಮೀಸೆಯ ಅಜ್ಜ ಹೂಂಕರಿಸಿದರೆ ಗೋಡೆಗೆ ಅಂಟಿಕೊಂಡು ಚಿತ್ರದಂತೆ ಕೂತುಬಿಡುತ್ತಿದ್ದೆವು ಕಣ್ಣ ಮೊನಚಿನಿಂದಲೇ ಗದರಿಸಬಲ್ಲ ಗತ್ತಿನ ಅಜ್ಜನೂ ಕಳ್ಳ ಬೆಕ್ಕಿನಂತೆ ಮೂಲೆ ಸೇರುತ್ತಿದ್ದ ತರಗೆಲೆಯಂತೆ ತೂರಿಹೋಗುತ್ತಿದ್ದ ಅಜ್ಜಿಯ ನೆರಳು ಸೋಕಿದರೂ ಸಾಕಿತ್ತು ಅಜ್ಜಿಯ ಮುಂದೆ ಅಜ್ಜ ಹೀಗೇಕೆ ಮಗುವಿನ ಥರ? ...

 • 3 days ago No comment

  ಇರುವುದು ಮತ್ತು ಇಲ್ಲದಿರುವುದು

        ಕವಿಸಾಲು       ಇರುವುದು ಇದ್ದೇ ಇರುತ್ತದೆ ಸದಾ ಅದರಷ್ಟಕ್ಕೆ ಅದು. ಹಾಗೇ ಇಲ್ಲದಿರುವುದೂ… ಇರುವುದೆಲ್ಲವನು ಇರುತ್ತದೆಂಬ ಮಾತ್ರಕ್ಕೆ ಕಟ್ಟಿಕೊಳ್ಳಲಾಗದು ಬಿಟ್ಟು ಬಿಡಲೂ ಆಗದು. ಹಾಗೇ ಇಲ್ಲದಿರುವುದೆಲ್ಲವನ್ನೂ. ಇರುವುದು ಇದ್ದಲ್ಲೇ ಇರುತ್ತದೆಂಬ ಭ್ರಮೆ ಇಲ್ಲದಿರುವುದೂ ಇದ್ದಲ್ಲೇ ಇರುತ್ತದೆನ್ನುವುದೂ… ಇರುವುದು ಇದ್ದೂ ಇಲ್ಲದಂತೆ ಇಲ್ಲದಿರುವುದು ಇಲ್ಲದೆಯೂ ಇದ್ದಂತೆ ಇರುತ್ತದೆ: ಮಗುವಿನೊಳಗಿನ ನಗುವಿನಂತೆ. ನನ್ನಂತೆ ನಿನ್ನಂತೆ ಅದರಂತೆ ಇದರಂತೆ ಎದರಂತೆ ಎಲ್ಲದರೊಳಗಿನ ಆತ್ಮದಂತೆ… ಇರುತ್ತದೆ ಇದ್ದೂ ...


Editor's Wall

 • 07 December 2017
  4 days ago No comment

  ಈಗಲೂ ಭಯತ್ರಸ್ತಳಾಗಿ ಬೆಂಗೊಟ್ಟು ಓಡುತ್ತೇನೆ..!

                        ಆ ಮುಗ್ಧ ಮಕ್ಕಳ ಎಳೆಯ ಮನಸ್ಸುಗಳ ಮೇಲೆ ಮಾಯದಂತೆ ಆಳವಾಗಿ ಉಳಿದುಬಿಡುವ ಈ ನಂಜು ನಖಗಳ ಗೀರುಗಾಯಗಳ ನೋವನ್ನು ನೇವರಿಸುವವರು ಯಾರು?     ಮೊನ್ನೆ ನಡು ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಒಕ್ಹಿ ಚಂಡಮಾರುತದ ಪರಿಣಾಮ ಮೋಡ ಕವುಚಿದ ಮುಗಿಲಿನಡಿ ಇಕ್ಕೆಲಗಳಲ್ಲೂ ಹಿನ್ನೀರು ಆವರಿಸಿದ ಆ ಉದ್ದಾನುದ್ದದ ಆ ನಿರ್ಜನ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ರುಮ್ಮನೆ ಬೀಸುವ ಶೀತಲ ...

 • 05 December 2017
  6 days ago No comment

  ನಿಸ್ವಾರ್ಥ ಸೇವಕರೆಲ್ಲ ಲೋಕನಿಂದಿತರೇ…!

          ಲಾಭ ಬಡುಕರ, ತೋರಿಕೆಗೆ ಮಾಡುವವರ ಹೆಸರುಗಳೆಲ್ಲ ಚಿನ್ನದ ಚೌಕಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲ್ಪಡುವುದು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ದೌರ್ಭಾಗ್ಯ!         ತಾಯಿ ತೆರೇಸಾ ಬಗ್ಗೆ ಹೀನಾಯವಾಗಿ ಮಾತಾಡುವಾಗ ನನಗೆ ಒಂದು ಘಟನೆ ನೆನಪಾಗುತ್ತೆ. ನನ್ನ ಊರಿನಿಂದ ಒಂದಿಪ್ಪತ್ತು ಕಿಲೋಮೀಟರು ದೂರದ ಹಳ್ಳಿಯಿಂದ ಒಬ್ಬ ಮಹಿಳೆ ನನ್ನ ಮನೆಯ ಹತ್ತಿರದ ಚರ್ಚ್ ಗೆ ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮಕ್ಕಳೂ ಇಲ್ಲದ ವಿಧವೆಯಾಗಿದ್ದ ಆಕೆಯ ಗಂಡ ಫಾರೆಸ್ಟ್ ಇಲಾಖೆಯಲ್ಲಿ ...

 • 04 December 2017
  1 week ago No comment

  ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಗೊತ್ತು; ಯಾರಿಗೂ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ

  ಒಂದು ಸಂಗತಿ ಹೇಳುವೆ. ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಒಂದು ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿರುವ ಯುವತಿಯೊಬ್ಬಳು ಮೂರು ವರ್ಷದ ಹಿಂದೆ ತನ್ನ ಬದುಕಿನಲ್ಲಿ ಬಂದ ಮತ್ತೊಬ್ಬನ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾಳೆ. ಆ ಶನಿವಾರ ರಾತ್ರಿ ಪಾರ್ಟಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಅವಳಿಗೆ ಅದ್ಯಾರೋ ತನ್ನತ್ತಲೇ ಆಸೆ ತುಂಬಿಕೊಂಡು ನೋಡುತ್ತಿರುವಂತೆ ಅನ್ನಿಸುತ್ತದೆ. ಹೌದೊ ಅಲ್ಲವೊ ಎಂಬಂತಿದ್ದ ಅದನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಆತನೇ ಹತ್ತಿರ ಬಂದು ಪರಿಚಯಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ. ಸಿಕ್ಕಾಪಟ್ಟೆ ದುಡ್ಡಿರುವವನು. ತರುಣ. ಕಟ್ಟುಮಸ್ತಾಗಿರುವವನು. ಅಷ್ಟೇ ಸುಂದರ. ಅವನೊಡನೆ ಬೆರೆತು ಕುಣಿಯಲು ಹೆಚ್ಚು ಹೊತ್ತು ...

 • 03 December 2017
  1 week ago One Comment

  ನನ್ನನ್ನೇ ನಾನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸುವಷ್ಟು…

            | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು     ಕಮಲಾದಾಸ್ ಬದುಕೆನ್ನುವ roller coaster ಸವಾರಿಯಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಏಳುಬೀಳುಗಳು. ಈ ಕವಿತೆ ಅವರು ಇಸ್ಲಾಂಗೆ ಮತಾಂತರ ಹೊಂದಿದ ನಂತರದ ದಿನಗಳದ್ದು. ತಾವೇ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಾಗ ಎಷ್ಟು ಉತ್ಸುಕತೆಯಿಂದ ಇದು ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಬೆಸ್ಟ್ ನಿರ್ಧಾರ ಎಂದುಕೊಳ್ಳುವ ಕಮಲಾದಾಸ್, ಅದು ತುಸು ಅತ್ತಿತ್ತಲಾದಾಗಲೂ ಅಷ್ಟೇ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಪಶ್ಚಾತ್ತಾಪ ಪಡುತ್ತಾರೆ, ಯಾರೇನು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಅನ್ನುವ ಆತಂಕವೇ ಇಲ್ಲದೆ! ...

 • 30 November 2017
  2 weeks ago No comment

  ಪೀಹೂ ಎಂದರೆ ಹಾಡುವ ಹೂ…

                        ನನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಪೂರ್ವ ದಿನವದು. ಸ್ವರ್ಗದ ಹಕ್ಕಿಯೊಂದು ನನ್ನ ಮಡಿಲು ಸೇರಿತ್ತು. ಆಗಷ್ಟೇ ಪುಕ್ಕ ಮೂಡುತ್ತಿದ್ದ ಈ ಹಾಡುವ ಹೂವನ್ನು ಕಂಡೊಡನೆ ನಾನಿದನ್ನು ಪೀಹೂ ಎಂದು ಕರೆದೆ. ಒಂದು ಹಳೆಯ ಹಕ್ಕಿಗೂಡಲ್ಲಿ ಪೀಹೂವನ್ನಿಟ್ಟು ಅದಕ್ಕೆ ತುತ್ತುಣಿಸಿದೆ. ಅದು ನನ್ನನ್ನು ಅಮ್ಮನೆಂದು ಭಾವಿಸಿತು.     ಆ ದಿನ ಕತ್ತಲು ಹರಿಯುವುದಕ್ಕೂ ಮೊದಲೇ ಪೀಹೂ ...