Share

ಇದು ‘ಸಮಾಜಮುಖಿ’ ಕನಸು
ಕನ್ನಡ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದಲ್ಲೊಂದು ಅನನ್ಯ ಪ್ರಯೋಗ

“ಸಮಾಜಮುಖಿ”

ಏನೇನೆಲ್ಲ ಇದೆ ಈ ಒಂದು ಪದದಲ್ಲಿ? ಕಾಳಜಿ, ಕೈಜೋಡಿಸುವ ಮನಸ್ಸು, ಕಟ್ಟುವ ಹಂಬಲ… ಒಟ್ಟಾರೆ ಮನುಷ್ಯತ್ವದ ಮಿಡಿತ. ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಳಕಳಿಯನ್ನು ಒಡಲೊಳಗಿಟ್ಟುಕೊಂಡ ಚಲನೆ, ಸಮಾಜಮುಖಿ.

ಬೇರೆ ಬೇರೆ ಕಾಲಘಟ್ಟಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಇಂಥ ಚಲನೆ ದೊಡ್ಡ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಈ ನೆಲದ ಜೀವಗಳನ್ನು ಜೋಪಾನ ಮಾಡಿದೆ; ಪೀಳಿಗೆಯಿಂದ ಪೀಳಿಗೆಗೆ ಕನಸುಗಳನ್ನು ದಾಟಿಸಿದೆ; ಹೋರಾಟಗಳನ್ನು ಹದಗೊಳಿಸಿದೆ; ಅದೆಷ್ಟೋ ಬದುಕುಗಳಿಗೆ ಸಹ್ಯದ ಅನುಭವವನ್ನು ಕರುಣಿಸಿದೆ. ಹೀಗೆ ಸಮಾಜಮುಖಿಯಾಗುವ ಆರ್ದ್ರವಾದ, ತೀವ್ರವಾದ ತುಡಿತವೊಂದು ಈಗ ಚಲಿಸತೊಡಗಿರುವುದು ಕನ್ನಡ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದಲ್ಲಿ.

ಹೌದು. ಕನ್ನಡದಲ್ಲೊಂದು ವಿಶಿಷ್ಟ ಮತ್ತು ವಿಭಿನ್ನ ನಿಯತಕಾಲಿಕ “ಸಮಾಜಮುಖಿ” ಎಂಬ ಹೆಸರಿನೊಂದಿಗೆ ಹೊರಬರುತ್ತಿದೆ. ಸಮಾನ ಮನಸ್ಕ ಆಸಕ್ತರ ದೊಡ್ಡ ಹಂಬಲದ ಬೆಂಬಲದೊಂದಿಗೆ “ಸಮಾಜಮುಖಿ”ಯ ಕನಸು ಕೈಗೂಡುತ್ತಿದೆ. ‘ಅನ್ನದ ಭಾಷೆಯ ಚಿನ್ನದ ಮಾಸಿಕ’ ಎಂಬುದು ಈ ಮ್ಯಾಗಝಿನ್‍ನ ಘೋಷವಾಕ್ಯ. ಪತ್ರಿಕೆಯ ಹೂರಣದ ಹೊಣೆ ವಹಿಸಿಕೊಂಡಿರುವವರು ಹಿರಿಯ ಪತ್ರಕರ್ತ ಮತ್ತು ಕಥೆಗಾರ ಚಂದ್ರಕಾಂತ ವಡ್ಡು ಅವರು. ಈಗಾಗಲೇ ಸ್ನೇಹ ವಲಯದಲ್ಲಿ ಅವರು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿರುವ ಮಾತುಗಳು “ಸಮಾಜಮುಖಿ” ಬಳಗದ ಕನಸು ಮತ್ತು ಆಶಯವನ್ನು ನಿಚ್ಚಳವಾಗಿ ಹೇಳಿವೆ:

“ಆಧುನಿಕ ಬದುಕಿನ ವೇಗ ತಲ್ಲಣ ಪಲ್ಲಟಗಳ ನಡುವೆ ಚದುರಿಹೋಗಿರುವ ಸಂವೇದನಾಶೀಲ ಮನಸ್ಸುಗಳು ಒಂದೆಡೆ ಸೇರಿ ಸಂವಹನ ಸಂವಾದ ಸಾಧಿಸುವ ತುರ್ತನ್ನು ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತರಾದ ತಾವು ಸ್ವಾಭಾವಿಕವಾಗಿ ಮನಗಂಡಿರುತ್ತೀರಿ. ಪ್ರಸ್ತುತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಸಂಕ್ರಮಣ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ಸಮಾನ ಮನಸ್ಕರ ಅನುಸಂಧಾನಮತ್ತು ಅರ್ಥಪೂರ್ಣ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಯ ವೇದಿಕೆಯಾಗಿ ‘ಸಮಾಜಮುಖಿ’ ಮಾಸಪತ್ರಿಕೆ ರೂಪುಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ. ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಳಕಳಿ, ಬದ್ಧತೆ ಹೊತ್ತ ವಿವಿಧ ವ್ಯಕ್ತಿ ಹಿನ್ನೆಲೆಯ ಸುಸಜ್ಜಿತ ತಂಡ ಈ ಸಾಹಸದಲ್ಲಿ ಗಂಭಿರವಾಗಿ, ಕ್ರಿಯಾಶೀಲವಾಗಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಮೊದಲಿಗೆ, ಇದು ಕನ್ನಡ ಪತ್ರಿಕಾ ರಂಗದಲ್ಲಿ ಬೆಳಕು ಕಾಣುತ್ತಿರುವ ಅನನ್ಯ ಪ್ರಯೋಗ ಎಂಬುದನ್ನು ವಿನಮ್ರವಾಗಿ ನಿವೇದಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ.

ಚಂದ್ರಕಾಂತ ವಡ್ಡು

“ಅತಿ ಬೌದ್ಧಿಕತೆಯ ಭಾರ ಹೊರಿಸದೆ, ಕಳಪೆ ಸರಕಿನ ಮೂಲಕ ಓದುಗರ ಘನತೆ ತಗ್ಗಿಸದೆ, ಜಾಗತಿಕ ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡದ ಕಂಪು ವಿಸ್ತರಿಸುವ ಕಾಯಕದ ಭಾಗವಾಗಿ ‘ಸಮಾಜಮುಖಿ’ ಅನಾವರಣಗೊಳ್ಳಬೇಕೆಂಬ ಉದಾತ್ತ ಆಶಯ ನಮ್ಮದು. ಕನ್ನಡವನ್ನು ವಿಶ್ವದ ಮುಖ್ಯ ಭಾಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿ ಕಂಡು ಕನ್ನಡದ ಓದುಗರಿಗೆ ಜಾಗತಿಕ ಆಗುಹೋಗುಗಳ ಪರಿಚಯ ಮತ್ತು ವೈಚಾರಿಕ ಸಂವಾದಗಳ ಸಾರಾಂಶ ನೀಡಿ ಸಮಕಾಲೀನ ಚರ್ಚೆಗಳೆಲ್ಲವನ್ನು ಕನ್ನಡದಲ್ಲೇ ಮುಂದುವರಿಸಲು ಸಮಾಜಮುಖಿ ಮುಂದಾಗಿದೆ. ಕನ್ನಡ ಯುವ ಜನಾಂಗ ತಮ್ಮ ಬದುಕು ಕಟ್ಟಿಕೊಳ್ಳಲು ಬೇಕಾದ ಬೌದ್ಧಿಕ ಸಾಧನಗಳೆಲ್ಲವನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಕನ್ನಡವನ್ನು ಅನ್ನದ ಭಾಷೆಯಾಗಿಸುವ ಮಹದಾಸೆಯೂ ಪತ್ರಿಕೆಗಿದೆ. ಆಪಾದನೆ ಹೊರಿಸುವ, ಘೋಷಣೆ ಕೂಗುವ ಹಾಗೂ ತೀರ್ಪು ಹೇರುವ ಬರಹಗಳ ಬದಲು ಸಾಮಾಜಿಕ ರಾಜಕೀಯ ಆರ್ಥಿಕ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳ ಅಂತಃಸತ್ವವನ್ನು ವಸ್ತುನಿಷ್ಠವಾಗಿ ಓದುಗರೆದುರು ತೆರೆದಿಡುವ ಹಾದಿಯನ್ನು ಆಯ್ದುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ. ಹಾಗೆಯೇ ಉತ್ತಮ ಸಾಹಿತ್ಯಕ್ಕೆ ಮುದುಡಿದ ಮನ ಅರಳಿಸುವ ಮತ್ತು ಮುರಿದ ಮನಸ್ಸುಗಳನ್ನು ಹೆಣೆಯುವ ಚಿಕಿತ್ಸಕ ಗುಣವಿದೆಯೆಂಬ ನಂಬಿಕೆ ಪತ್ರಿಕೆಯದು.”

ಈ ಕನಸಿನ ಸಾಕಾರವಾಗಿ ಮೊದಲ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಸಂಚಿಕೆ ನವೆಂಬರ್‍ನಲ್ಲಿ ಓದುಗರ ಮುಂದಿರಲಿದೆ. ಲಲಿತ ಪ್ರಬಂಧದಂಥ ಕಣ್ಮರೆಯಾಗುತ್ತಿರುವ ಸಾಹಿತ್ಯ ಪ್ರಕಾರವನ್ನು ಕಾಯುವ ಕಳಕಳಿ, ಛಾಯಾಚಿತ್ರ ಲೋಕವನ್ನು ಹೊಸ ಬಗೆಯಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸುವ ಕಾತರ, ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಓದುಗರ ಮನಸಿಗೆ ತಲುಪಿಸುವ ತವಕ ಎಲ್ಲವೂ ಈ ಬಳಗಕ್ಕಿದೆ. ನಿಜಕ್ಕೂ ಇದು ದೊಡ್ಡ ಕನಸು.

‘ಸಮಾಜಮುಖಿ’ ಬರೀ ಪದವಲ್ಲ. ಹಾಗೆಯೇ ಒಂದು ಮಾಸಿಕದ ಹೆಸರಾಗಿ ‘ಸಮಾಜಮುಖಿ’ ಸಣ್ಣ ಹೆಜ್ಜೆಯಂತೂ ಅಲ್ಲ. ಅದು ನಮ್ಮೆಲ್ಲರ ನಿರೀಕ್ಷೆ. ಕಾಯೋಣ ನಾವೆಲ್ಲರೂ.

Share

4 Comments For "ಇದು ‘ಸಮಾಜಮುಖಿ’ ಕನಸು
ಕನ್ನಡ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದಲ್ಲೊಂದು ಅನನ್ಯ ಪ್ರಯೋಗ
"

 1. l.chinnappa
  14th October 2017

  ಕಾತುರದಿ ಕಾಯುತ್ತಿದ್ದೆನೆ

  Reply
 2. ರವೀಂದ್ರ ಹವಲ್ದಾರ್
  14th October 2017

  ಅನ್ನದ ಭಾಷೆಯ ಚಿನ್ನದ ಮಾಸಿಕ
  “ಸಮಾಜ ಮುಖಿ”
  ನಿರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಸಹ್ರೃದಯ ಓದುಗ

  Reply
 3. sachith
  14th October 2017

  ಸಮಾಜಮುಖಿ ಸಂಪಾದಕತ್ವ ವಹಿಸಿಕೊಂಡ ಸ್ನೇಹಿತರಿಗೆ ಅಭಿನಂದನೆಗಳು. ಮಾಸಪತ್ರಿಕೆ ಹಲವು ಕನಸು ಹೊತ್ತು ಬರುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಯತ್ನ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಲಿ.

  Reply
 4. Aravind patel
  20th October 2017

  ಅತಿ ವೇಗದಿ ಓಡುತ್ತಿರುವ ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ
  ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಳಕಳಿ ಎಂದರೆ ಏನು ಎಂದು
  ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಕಾಲಘಟ್ಟದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ
  ಸಮಾಜಮುಖಿ ಪತ್ರಿಕೆ ಬರುತ್ತಿರುವುದು
  ನನ್ನಂಥವನಿಗೆ ಸಂತಸದ ಸಂಗತಿ
  “ಅನ್ನದ ಭಾಷೆಯ ಚಿನ್ನದ ಮಾಸಿಕ ”
  ಎಂಬುದು ಸಹ ಹಿತವೆನಿಸಿದೆ.
  ಮೊದಲ ಪತ್ರಿಕೆಯ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ
  ಡಾ. ಅರವಿಂದ್ ಪಟೇಲ್

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 4 hours ago No comment

  ಅವನೆಂದರೆ…

      ಕವಿಸಾಲು       ಅವನೆಂದರೆ ಸ್ವತಃ ಸಂಭ್ರಮವಲ್ಲ ಅವಳ ಸಡಗರದ ಕಣ್ಣು… ~ ಕಮ್ಮಿಯಾದರೆ ಸಪ್ಪೆ ಹೆಚ್ಚಾದರೆ ಬಿಪಿ ಅವನೊಂಥರಾ ಉಪ್ಪುಪ್ಪು… ~ ಬಣ್ಣ ರುಚಿ ಶಕ್ತಿಯ ಚಹ ಹದ ತಪ್ಪಿದರೆ ಕಹಿಯೇ… ~ ಕತ್ತರಿಸುವಾಗಿನ ಕಣ್ಣೀರು ಈರುಳ್ಳಿ ಬದುಕಿನ ಸ್ವಾದಕ್ಜೆ ಅನಿವಾರ್ಯ… ~ ಫ್ರಿಡ್ಜಿನಲ್ಲಿಟ್ಟ ಗಟ್ಟಿ ಬೆಣ್ಣೆ ಕಾಯಿಸಿದರೆ ಘಮಿಸುವ ತುಪ್ಪ… ~ ಅವಳೆಂಬ ರೇಡಿಯೋದೆದುರು ಕಿವಿಯಾದ ಅಭಿಮಾನಿ ಶ್ರೋತೃ… —- ಅಮೃತಾ ...

 • 11 hours ago No comment

  ಸಂಸಾರದ ಬಂಧಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಬರಿದೆ ಮಾತಿಂದ…

          | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು     ನನ್ನ ಅಪ್ಪನ ಸಾವು (My Father’s Death) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಅಪ್ಪ ಸತ್ತಾಗ ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕರು ಮಾತ್ರ ಕಣ್ಣೀರು ಸುರಿಸಿದರು, ಅವನ ಹೆಣದೊಡನೆ ಫೋಟೋ ತೆಗೆಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಂದ ಅವರಿಗೆ ಅಪ್ಪನೆಂದರೆ ವಾಸ್ಕೋಡಗಾಮ ಕಪ್ಪಾದ್ ಬೀಚಿನ ಮರಳಿನ ಮೇಲೆ ಮೊದಲು ಕಾಲಿರಿಸಿದ ನಂತರ ಕ್ಯಾಲಿಕಟ್’ನಲ್ಲಿ ಸತ್ತವರಲ್ಲಿ ಅತಿ ಮುಖ್ಯವಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದರು ಅಷ್ಟೇ. ರಸ್ತೆಯ ಇಕ್ಕೆಲದಲ್ಲೂ ...

 • 1 day ago No comment

  ತೇಪೆಗಳೆಂದರೆ…

        ಕವಿಸಾಲು     ಆಗೆಲ್ಲಾ ಹೇಳಿ ಕಳಿಸದೆಯೇ ಬಂದುಬಿಡುತ್ತಿದ್ದ ಆಗೊಮ್ಮೆ ಈಗೊಮ್ಮೆ ಆರು ತಿಂಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಸೋರುವ ಬಿಂದಿಗೆಯಿಂದ ತೊಟ್ಟಿಕ್ಕಿದ ಹನಿಯೋ ಭಾರ ತಾಳದೆ ಮುರಿದ ಬಕೇಟಿನ ಸದ್ದೋ ಕೇಳುತ್ತಿದ್ದಿರಬಹುದೇ? ವಿಶೇಷ ಹತಾರ ಪಿತಾರಗಳೇನಿಲ್ಲ ಹಳೆಯ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ತುಂಡು, ಸುಡುಬೆಂಕಿ ಕಾಸಿ ಬರೆ ಇಟ್ಟರೆ ಸುಟ್ಟ ವಾಸನೆ ಜೊತೆಗೆ ಸಣ್ಣಗೆ ಹೊಗೆ ಆದರೆ, ಬಿರುಕು ಮುಚ್ಚುತ್ತಿತ್ತು ತುಂಡುಗಳು ಕೂಡುತ್ತಿದ್ದವು ಗಾಯದ ಗುರುತು ಉಳಿಯುತ್ತಿತ್ತು ನಿಜ ಆದರೆ ...

 • 2 days ago No comment

  ನನ್ನೊಳಗಿನ ಮೈನಾ ಪಿಸುಗುಟ್ಟಿದಾಗ…

          ಕಾಣಲು ಸಣ್ಣವೆಂಬ ಸಂಗತಿಗಳ ಸೂಕ್ಷ್ಮದಲ್ಲಿ ಸಂಬಂಧಗಳ ಬಿಂಬ ಗಮನಿಸುತ್ತ…     ಅದೊಂದು ಫಲವತ್ತಾದ ಭೂಮಿ, ಎಷ್ಟು ಫಲವತ್ತಾಗಿದೆ ಅಂದರೆ ಕಾಳಿಗೊಂದು ತೆನೆ, ತೆನೆಗೆಂಟು ದಂಟು ಕೊಡೋಷ್ಟು… ಕೇಳುವುದಕ್ಕೇನೇ ಖುಷಿ, ಸಂಭ್ರಮ ಅಲ್ವಾ! ಯಾರಿಗೂ ಅನ್ನದ ಕೊರತೆ ಆಗದಷ್ಟು… ಹಂಚಿತಿನ್ನುವ ಭಾವವೇ ಸಾಕು ಅನ್ನುವ ತೃಪ್ತಿಯ ಪರಾಕಾಷ್ಠೆ. ಅಂದರೆ ಒಂದು ಕೈಯಿಂದ ಕೊಟ್ಟರೆ ಹತ್ತು ಕಡೆಯಿಂದ ಬಂದು ಸೇರತ್ತೆ ಅಂತ ನಮ್ಮ ಹಿರಿಯರು ...

 • 2 days ago 2 Comment

  ನನ್ನನ್ನು ಕವಿಯೆಂದರು..!

      ಯಾರೂ ಫ್ರೆಂಡ್ಸೇ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಆದರೂ ಬರೆಯುತ್ತ ಹೋದೆ. ನನ್ನ ಪೋಸ್ಟುಗಳು ಪಬ್ಲಿಕ್ಕಿಗೆ ಇದ್ದವು. ನನಗದು ಕೂಡ ಅರಿವಿಲ್ಲ. ಲೈಕುಗಳು ಬೀಳುತ್ತ ಹೋದವು. ಓದುಗರು ಅವನ್ನು ಕವಿತೆ ಎಂದು ಕರೆದರು. ಅದ್ಭುತವೆಂದು ಉದ್ಗರಿಸಿದರು. ಫ್ರೆಂಡ್ ರಿಕ್ವೆಸ್ಟ್ ಕಳಿಸುತ್ತ ಹೋದರು.       ಈ ಜಗತ್ತು ಅದೇಕೆ ಹಾಗೆ ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು, ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆಯನ್ನು, ಸತ್ಯವನ್ನು, ಸ್ನೇಹವನ್ನು, ಕರ್ತವ್ಯನಿಷ್ಠೆಯನ್ನು ದೌರ್ಬಲ್ಯ ಎಂದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ? ಯಾಕೆ ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಅಪಮಾನಪಡಿಸುತ್ತದೆ? ಯಾಕೆ ಕಳಂಕದ ...


Editor's Wall

 • 19 November 2017
  11 hours ago No comment

  ಸಂಸಾರದ ಬಂಧಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಬರಿದೆ ಮಾತಿಂದ…

          | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು     ನನ್ನ ಅಪ್ಪನ ಸಾವು (My Father’s Death) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಅಪ್ಪ ಸತ್ತಾಗ ಅಪ್ರಾಮಾಣಿಕರು ಮಾತ್ರ ಕಣ್ಣೀರು ಸುರಿಸಿದರು, ಅವನ ಹೆಣದೊಡನೆ ಫೋಟೋ ತೆಗೆಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಂದ ಅವರಿಗೆ ಅಪ್ಪನೆಂದರೆ ವಾಸ್ಕೋಡಗಾಮ ಕಪ್ಪಾದ್ ಬೀಚಿನ ಮರಳಿನ ಮೇಲೆ ಮೊದಲು ಕಾಲಿರಿಸಿದ ನಂತರ ಕ್ಯಾಲಿಕಟ್’ನಲ್ಲಿ ಸತ್ತವರಲ್ಲಿ ಅತಿ ಮುಖ್ಯವಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿದ್ದರು ಅಷ್ಟೇ. ರಸ್ತೆಯ ಇಕ್ಕೆಲದಲ್ಲೂ ...

 • 17 November 2017
  2 days ago 2 Comment

  ನನ್ನನ್ನು ಕವಿಯೆಂದರು..!

      ಯಾರೂ ಫ್ರೆಂಡ್ಸೇ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಆದರೂ ಬರೆಯುತ್ತ ಹೋದೆ. ನನ್ನ ಪೋಸ್ಟುಗಳು ಪಬ್ಲಿಕ್ಕಿಗೆ ಇದ್ದವು. ನನಗದು ಕೂಡ ಅರಿವಿಲ್ಲ. ಲೈಕುಗಳು ಬೀಳುತ್ತ ಹೋದವು. ಓದುಗರು ಅವನ್ನು ಕವಿತೆ ಎಂದು ಕರೆದರು. ಅದ್ಭುತವೆಂದು ಉದ್ಗರಿಸಿದರು. ಫ್ರೆಂಡ್ ರಿಕ್ವೆಸ್ಟ್ ಕಳಿಸುತ್ತ ಹೋದರು.       ಈ ಜಗತ್ತು ಅದೇಕೆ ಹಾಗೆ ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು, ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆಯನ್ನು, ಸತ್ಯವನ್ನು, ಸ್ನೇಹವನ್ನು, ಕರ್ತವ್ಯನಿಷ್ಠೆಯನ್ನು ದೌರ್ಬಲ್ಯ ಎಂದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ? ಯಾಕೆ ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಅಪಮಾನಪಡಿಸುತ್ತದೆ? ಯಾಕೆ ಕಳಂಕದ ...

 • 14 November 2017
  5 days ago No comment

  ಅವ್ರ್ ಬಿಟ್ ಇವ್ರ್ ಬಿಟ್ ಅವ್ರ್ ಬಿಟ್ ಇವ್ರ್ ಯಾರು?

      ಈಗ ಮಕ್ಕಳನ್ನೆಲ್ಲ ಪರ ಊರುಗಳ ಬೋರ್ಡಿಂಗ್ ಶಾಲೆಗಳಲ್ಲಿ ನೂಕಿ ಯಾವ ಮನೆಗಳಲ್ಲೂ ಮಕ್ಕಳಿಲ್ಲದೆ ಬಣಗುಟ್ಟುತ್ತಿವೆ. ಹೋಮ್ ವರ್ಕ್, ರ್ಯಾಂಕ್ ಓಟ, ಅಂಕದ ಬೇಟೆಯಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿ ಯಾವ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲೂ ಮಕ್ಕಳು ಆಡುವುದಿಲ್ಲ. ಮಕ್ಕಳ ದಿನಕ್ಕೆ ಒಂದು ವಿಶೇಷ ಬರಹ, ಕಾದಂಬಿನಿ ಅವರಿಂದ       ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಸೇರಿ ಯಾರಾದರೂ ಚೂರು ದೊಡ್ಡವರನ್ನು ಅಜ್ಜಿಯಾಗಲು ಕೇಳಿಕೊಂಡಾದ ಮೇಲೆ ಎಲ್ಲರೂ ವೃತ್ತಾಕಾರವಾಗಿ ನಿಂತು ಕ್ಲಾಪ್ಸ್ ಹಾಕುವ ಮೂಲಕ ಕಳ್ಳರನ್ನು ...

 • 09 November 2017
  1 week ago No comment

  ಕೆಂಡದಂಥ ಕಾವ್ಯ

  ಪಾಶ್ ಎಂದೇ ಗೊತ್ತಾಗಿರುವ ಪಂಜಾಬಿ ಮತ್ತು ಹಿಂದಿ ಕವಿ ಅವತಾರ್ ಸಿಂಗ್ ಸಂಧು, ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಕವಿ. ತನ್ನ 20ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಆತ ಮೊದಲ ಸಂಕಲನ ‘ಲೋಹ್ ಕಥಾ’ ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಹಾಗೆಯೇ (1970) ರಾತ್ರಿ ಬೆಳಗಾಗುವುದರೊಳಗೆ ಸ್ಟಾರ್ ಆಗಿಬಿಟ್ಟಿದ್ದ. ಅದೇ ದಶಕದಲ್ಲೇ ಪ್ರಕಟಗೊಂಡ ಮತ್ತೂ ಎರಡು ಸಂಕಲನಗಳು ಪಂಜಾಬಿ ಕಾವ್ಯಲೋಕದಲ್ಲಿ ಆತನ ಹೆಸರನ್ನು ಶಾಶ್ವತಗೊಳಿಸಿಬಿಟ್ಟವು. ಅವನ ಕಾವ್ಯದ ಕತ್ತಿ ಖಲಿಸ್ತಾನಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಝಳಪಿಸುತ್ತಿತ್ತು. ಕಡೆಗೆ ಅದೇ ಅವನ ಹತ್ಯೆಗೂ ಕಾರಣವಾಯ್ತು. ...

 • 07 November 2017
  2 weeks ago One Comment

  ಕಾಲದೊಂದೊಂದೇ ಹನಿಯು ಹರಿದುಹೋಗುವ ಸದ್ದು

  ಹಳೆಯ ಕಾವ್ಯದ ಮೆಲುಕನ್ನು ಇವತ್ತಿನ ಪ್ರಯಾಣಕ್ಕೆ ಜೋಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದೇ ಒಂದು ಸೊಗಸು. ಒಂದು ಕವಿತೆಯ ನೆವದಲ್ಲಿ ಸಿಗುವ ನೆನಪಿನ ಗುರುತುಗಳೂ ಹಲವು. ಇದು ವಿಮರ್ಶೆಯಾಚೆಗಿನ, ಅಕೆಡೆಮಿಕ್ ಮಿತಿಯನ್ನು ದಾಟುವ ಗುರುತೂ ಆಗುತ್ತದೆ; ಹಾಗೆಂದು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳದೆಯೂ.  ಕನೆಕ್ಟ್ ಕನ್ನಡ ಅಂಥದೊಂದು ಹುಡುಕಾಟದ ಖುಷಿ ಹಂಚಲು ತೊಡಗಿದೆ.  * * *         ನಾವು ಓಡುತ್ತಿರುವ ರಭಸಕ್ಕೆ ನಮ್ಮ ಅರಿವಿಗೇ ಬರುವುದಿಲ್ಲ, ಅದ್ಯಾವ ಹೊತ್ತಲ್ಲಿ ಜೀವಶಕ್ತಿ ತನ್ನ ಒಂದು ...