Share

ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ಎಲ್ಲವೂ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ
ಭಾರತಿ ಬಿ ವಿ

ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆ, ಬದುಕು ಎರಡೂ ಪ್ರಖರವೇ. ಅಲ್ಲಿ ಹುಸಿತನ ನುಸುಳಿದ್ದಿಲ್ಲ. ಆ ತೀವ್ರತೆಯೇ ಅವರ ಶಕ್ತಿಯಾಗಿತ್ತು; ಮತ್ತು ಅಷ್ಟೇ ಸಶಕ್ತ ಕಾವ್ಯವನ್ನು ಅದು ನುಡಿಸಿತು. ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಾವ್ಯದ ಗಾಢತೆಯನ್ನು ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಕಟ್ಟುವ ಅನುವಾದಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಲೇ ಇವೆ. ಆದರೆ ಅದನ್ನೊಂದು ತಮ್ಮೊಳಗಿನ ಯಾನವೆಂಬಂತೆ ಸ್ವೀಕರಿಸಿ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವವರು ಕವಯತ್ರಿ ಭಾರತಿ ಬಿ ವಿ ಅವರು. ಅನುವಾದಿಸಿರುವ ಮತ್ತು ಅನುವಾದಿಸುತ್ತಿರುವ ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಗಳನ್ನೆಲ್ಲ ಕ್ರಮಗೊಳಿಸಿ, ಅಂತರಂಗಕ್ಕೆ ಕಂಡ ಸಂಗತಿಗಳ ಟಿಪ್ಪಣಿಯೊಂದಿಗೆ ಇಲ್ಲಿ ಕೊಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಅವರೀಗ.

ಇನ್ನು ತಿಂಗಳ ಮೊದಲ ಮತ್ತು ಮೂರನೇ ಭಾನುವಾರ

 

 

 

 

 

ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು 

*

*

*

 

ರೈಲು, ವಿಮಾನದ ಪಯಣ ಮುಗಿದ ನಂತರವೂ ದೇಹ ಸಣ್ಣದಾಗಿ ಜೂಗಾಡುತ್ತ ಪಯಣ ನಿಂತೇ ಇಲ್ಲವೇನೋ ಅನ್ನಿಸುವ ಭಾವ ಹುಟ್ಟಿಸುತ್ತದಲ್ಲ, ಅದೇ ಅನುಭವ ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಗಳೆಂದರೆ! ಅದೆಂಥ passionate ಪಯಣವೆಂದರೆ ಕೊನೆಗೊಮ್ಮೆ ಆ ಜೂಗಾಡುವ ಅನುಭವದ ಗೀಳು ಹತ್ತಿ, ಅದೇ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಸದಾ ಪಯಣ ಜಾರಿಯಲ್ಲಿರಲಿ ಅನ್ನಿಸಿಬಿಡುತ್ತದೆ. ಯಾವತ್ತೋ ಒಂದು ದಿನ ಶುರುವಾದ ಈ ರೀತಿಯ ಪಯಣ ಬರಬರುತ್ತಾ ನನಗೊಂದು ಗೀಳಾಗಿ ಹೋಗಿರುವುದು ಇದೇ ಕಾರಣಕ್ಕೆ. ಇವರ ಕವಿತೆಗಳನ್ನು ಆಗೀಗ ಅನುವಾದಿಸಿ ಫೇಸ್‍ಬುಕ್‍ನಲ್ಲಿ ಹಾಕಿದಾಗ ಎಷ್ಟೋ ಜನರಿಗೆ ‘ಇದು ನಮ್ಮದೇ ಮಾತು! ನಾನು ಇದನ್ನೇ ಹೇಳಬೇಕು ಅಂದುಕೊಂಡಿದ್ದೆ!’ ಅನ್ನಿಸಿದ್ದು ಬಹುಶಃ ಇದೇ ಕಾರಣಕ್ಕೆ.

ಮದುವೆ ಎನ್ನುವ ಬಂಧವೊಂದು ಶುರುವಾಗಲು ಪ್ರೀತಿಯೊಂದೇ ಮಾನದಂಡವಾಗಬೇಕು. ಆದರೆ arranged marriageನಲ್ಲಿ ಇದೊಂದನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಉಳಿದೆಲ್ಲವೂ ಮಾನದಂಡವೇ! ಇಂಥದ್ದೊಂದು ಪ್ರೀತಿರಾಹಿತ್ಯದ ಮದುವೆ… ಆ ನಂತರದ ಪ್ರೀತಿಯ ಹುಡುಕಾಟ ಇವುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಮಲಾದಾಸ್ ಬಹಳಷ್ಟು ಕವಿತೆ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ಅದರಲ್ಲೊಂದು ಈ substitute ಕವಿತೆ. ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ … ಎಲ್ಲವೂ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸ್ವತಃ ತನಗೇ ಅಪನಂಬಿಕೆ ಇರುವಾಗ, ಅದನ್ನೇ ಒತ್ತಿ ಒತ್ತಿ ಹೇಳುತ್ತಾ ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ನಂಬಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೋ ಅನ್ನಿಸಿಬಿಟ್ಟಿತು ಅನುವಾದಿಸುವಾಗ.

“ನಂತರ ಪ್ರೀತಿಯೆನ್ನುವುದು ತಿರುಗಣೆ ಬಾಗಿಲಾಯಿತು,
ಒಬ್ಬರು ಹೊರಬಿದ್ದಾಗ, ಮತ್ತೊಬ್ಬರು ಒಳ ಬರುತ್ತಿದ್ದೆವು” ಈ ಸಾಲು ಅನುವಾದಿಸಿದ ಕ್ಷಣದ ದಟ್ಟ ವಿಷಾದ ಆವರಿಸಿಯೇ ಇದೆ ಇನ್ನೂ. ಹೆಚ್ಚು ಹೇಳಲಾರೆ…

*

*

ಪರ್ಯಾಯ
(Substitute)
ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ

 

ನೆನಪು ಎನ್ನುವ
ಏರಿಳಿತ ಚಿತ್ತದ ಸಮುದ್ರವೇ
ನನ್ನ ಕಿನಾರೆಗೆ
ಈ ರೀತಿ ಅಪ್ಪಳಿಸದಿರು

ಅಚಲವಾಗಿ ಮಲಗುತ್ತೇನೆ
ಯಾವ ಯೋಚನೆ ಅಥವಾ ಇಚ್ಛೆಯೂ ಇಲ್ಲದೇ
ಒಂದೆರಡು ಕರುಣಾಮಯಿ ತಾಸುಗಳವರೆಗೆ,
ಪ್ರಿಯ ರಾತ್ರಿಯೇ, ಅಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ನನ್ನ ಗೋರಿಯಾಗು

ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದು ನಾನು ಮಾತ್ರವೆಂದು
ನಂಬುವುದು ಕಷ್ಟವೆನಿಸುತ್ತಿದೆ,
ಏನೆಲ್ಲ ಕಳೆದುಕೊಂಡೆ,
ಎಂದೂ ನನ್ನದಾಗದಿದ್ದನ್ನು ಕೂಡಾ…

ಬದುಕು ಈಗ ತುಂಬ ಸರಳ –
ಪ್ರೀತಿ, ಬೆದರಿಕೆ ಮತ್ತು ಖಿನ್ನತೆ ಅಷ್ಟೇ.

ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ನಾನು
ಜೋಕರ್‍ನಂತೆ ಬಾಯಿಗೆ ಬಣ್ಣ ಬಳಿದುಕೊಂಡಾಗ,
ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ನಾನು ಹೆರಳನ್ನೆಲ್ಲ ಎತ್ತಿ ಕಟ್ಟಿ
ಗಂಡನೊಡನೆ ಹೆಮ್ಮೆಯಿಂದ ಜೋಡಿಯಾಗಿ ನಿಂತಾಗ

ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ ನಾನು ಕ್ಲಬ್‍ಗೆ ಸೇರಿದಾಗ,
ಫೋನಿನಲ್ಲಿ ಒಂದಿಷ್ಟು ಚೆಲ್ಲಾಟವಾಡಿದಾಗ,
ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ಎಲ್ಲವೂ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ
ನಾನು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಸಹಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಛಾತಿಯವಳು

ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ಎಲ್ಲವೂ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ
ನನ್ನ ಮತ್ತು ಜಗತ್ತಿನ ನಡುವೆ ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ

ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ನಾನು ಆ ಕೊನೆಯ
ದಿನಗಳನ್ನು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಡದೇ ಮರೆತುಬಿಟ್ಟರೆ…

ಸಂತೆಮಾಳದಲ್ಲಿ ಬಡಪಾಯಿ ಕಾಗೆಗಳ
ಕರ್ಕಶ ಕಿರುಚಾಟ ಆಗಸದೆತ್ತರಕ್ಕೆ ಬಡಿಯುತ್ತದೆ,
ಪ್ರೇಮಿಸಿದ ನಂತರ ನಮ್ಮ ದೇಹಗಳು
ಒಂದನ್ನೊಂದು ತಿರಸ್ಕರಿಸಿ ಬೆನ್ನು ಹಾಕುತ್ತವೆ
ನಮ್ಮ ಮಾತುಗಳು ಕತ್ತಿಯಂತೆ ಒಂದಕ್ಕೊಂದು ತಗುಲಿ
ಖಣಿಲೆನ್ನುತ್ತವೆ

ಹೌದು, ಅವನ ಪಕ್ಕ ಮಲಗಿ ಯೋಚಿಸುತ್ತಿದ್ದೆ,
ನಾನು ಪ್ರೀತಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರೀತಿಸಲ್ಪಟ್ಟೆ ಎಂದು.
ದೈಹಿಕ ಮಾತ್ರವಾಗಿತ್ತದು, ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಅವನೆಂದ…
ಮುಗಿಸಿಬಿಡು ಹಾಗಿದ್ದರೆ, ನಾನು ಚೀರಿದೆ, ಮುಗಿಸಿಬಿಡು
ನಾವಿನ್ನು ಸ್ವತಂತ್ರರಾಗಿ ಬಿಡೋಣ

ಆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವು ನಮ್ಮ ಕೊನೆಯ ಆಟಿಕೆಯಾಗಿತ್ತು,
ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸುವವನ ಹೊಸ ದಿರಿಸಿನಂತೆ, ಹೊಸತಾದರೂ
ಹೆಮ್ಮೆಯೂ ಇರದು, ಸಂತೋಷವೂ ಇರದು
ನಾವು ಚುಂಬಿಸಿದೆವು, ಪ್ರೀತಿಸಿಕೊಂಡೆವು, ಯಾವುದೋ ರೊಚ್ಚಿಗೆ ಬಿದ್ದಂತೆ,
ಆ ಒಂದೆರಡು ಘಂಟೆಗಳ ಅಲ್ಪಾವಧಿಯ ಕಾಲ
ಬಿಸಿಯೇರಿದೆವು, ಉದ್ರಿಕ್ತರಾದೆವು, ಎಲ್ಲವೂ ಸುಂದರವಾಗಿತ್ತು,

ನಂತರ ಪ್ರೀತಿಯೆನ್ನುವುದು ತಿರುಗಣೆ ಬಾಗಿಲಾಯಿತು,
ಒಬ್ಬರು ಹೊರಬಿದ್ದಾಗ, ಮತ್ತೊಬ್ಬರು ಒಳ ಬರುತ್ತಿದ್ದೆವು

ಆ ನಂತರ ಲೆಕ್ಕ ತಪ್ಪಿಹೋಯಿತು, ಏಕೆಂದರೆ
ನನ್ನ ತೋಳಿನಲ್ಲಿ ಪರ್ಯಾಯಕ್ಕೊಂದು ಪರ್ಯಾಯವಿರುತ್ತಿತ್ತು, ಈ ಎಲ್ಲ ವಿವರಗಳಿಂದೇನಾಗುವುದಿದೆ,
ಅದೊಂದು ಅನಾಮಿಕ, ಮುಖರಹಿತರ ಗುಂಪಷ್ಟೇ

ನನಗೀಗ ನೆನಪಿರುವುದು ಆ ಮೊದಲ ಸುಂದರ ಮುಖ ಮಾತ್ರ, ನಾನೀಗ ಮರೆಯಬೇಕಿರುವುದೂ ಆ ಸುಂದರ ಮುಖ ಮಾತ್ರ, ನಾನು ಆ ಕೊನೆಯ ದಿನಗಳ ನೆನಪನ್ನಷ್ಟು ಮರೆತುಬಿಟ್ಟರೆ ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ

ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ಎಲ್ಲವೂ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ
ನನ್ನ ಮತ್ತು ಜಗತ್ತಿನ ನಡುವೆ ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 4 days ago No comment

  ಕಣ್ಣ ತುಂಬ ನಿಶ್ಶಬ್ದ!

      ಕವಿಸಾಲು       ಆಗೆಲ್ಲ ನಿತ್ಯ ಬರುತಿದ್ದ ನಿಯಮಿತ ವಸಂತ ಮುಂದಿಲ್ಲ ಶಿಶಿರ-ಹೇಮಂತ ಹಿಂದೆ ನಿರ್ವಾತ ಕುಕಿಲು-ನವಿಲಲ್ಲದ ಬಂದ ಪುಳಕವಷ್ಟೇ ಆದವ ಬೆರಳಂಚು ತಾಕುವ ಮುನ್ನ ಇನ್ನು ನಾಳೆ ಎಂದು ಹೋದವ ಮತ್ತೊಂದು ದಿನ ಕಾಯುವಿಕೆ ಶುರುವಾದದ್ದೋ ಅವ ಬಾರದುಳಿದದ್ದೋ ನಿನ್ನೆವರೆಗೂ ಕತ್ತಲೊಳಗಣ ಕಪ್ಪಿನಂತೆ ಸಂಜೆಯುದ್ದ ಬಿರುಗಣ್ಣು ಕಣ್ಣ ತುಂಬ ನಿಶ್ಶಬ್ದ! ಇಂದು ಬೆಳಗಲೇನೋ ಬೆಳಕಿತ್ತು ಅಚ್ಚರಿ ಮರಿ ಹಾಕುತಿದೆ ಸಂಜೆಯಷ್ಟೆ ಖಾಲಿಖಾಲಿ ಮರೆವೊಂದು ...

 • 4 days ago No comment

  ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…

              ಖ್ವಾಬ್ ಹೋ ತುಮ್ ಯಾ ಕೋಯೀ ಹಕೀಕತ್.. ಕೌನ್ ಹೋ ತುಮ್ ಬತಲಾವೋ.. ದೇರ್ ಸೇ ಕಿತನೀ ದೂರ್ ಖಡೀ ಹೋ ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ… ಬಯಸೋದು ಬೆಟ್ಟದಷ್ಟು ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು, ದೊಡ್ಡ ವೃತ್ತದಲ್ಲೊಂದು ಜಾಗವನ್ನು, ಆದರೆ ತಾವೇ ಚಿಕ್ಕದೊಂದು ವೃತ್ತ‌ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಅಲ್ಲಿಗೆ ‘ಪ್ರವೇಶವಿಲ್ಲ’ ಅಂತ ನೇರವಾಗೇ ಹೇಳೋ ಧಾರ್ಷ್ಟ್ಯ… ಏನನ್ನುವುದು ಇದಕ್ಕೆ? ಕೊಡೋ ಕೈ ಯಾವಾಗಲೂ ಮೇಲಿರತ್ತೆ, ...

 • 6 days ago No comment

  ಮೋಹದ ಹಯವೇರಿದ ಕಿನ್ನರಿಯರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ…

                      ಇಷ್ಟೆಲ್ಲ ಆದ ಬಳಿಕ ಸೋತು ಹಣ್ಣಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದುಕೊಂಡರೆ ಅವಳು ಮೊದಲಿಗಿಂತ ದುಪ್ಪಟ್ಟು ಲಕಲಕ ಹೊಳೆಯುತ್ತ ಪಕ್ಕಾ ವ್ಯವಹಾರಸ್ಥಳಂತೆ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳತೊಡಗಿದಳು. ಉಳಿದ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಾದರೂ ಇವಳಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿಯೇನೂ ಇರಲಿಲ್ಲ.   ಆ ಪುಟ್ಟ ಊರಿನ ಎರಡು ಬೀದಿಗಳ ಅಷ್ಟೂ ಕ್ವಾರ್ಟರ್ಸ್ ಗಳ ತುಂಬ ಗುತ್ತಿಗೆ ಕೆಲಸದ ನಿಮಿತ್ತ ಬೇರೆ ರಾಜ್ಯಗಳ ಜನ ಬಂದು ನೆಲೆಸಿದ ಮೇಲೆ ಊರಿನಲ್ಲಿ ...

 • 1 week ago No comment

  ದೊರೆ ಏನೆಂದನು ಎಂದರೆ…

    ಗೆದ್ದವರು ಅವನನ್ನು ಪಲ್ಲಕ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ಕೂರಿಸಿಕೊಂಡು ನಾಡಿಗೆ ಕರೆತಂದರು. ಚಾನೆಲ್ಲುಗಳೆಲ್ಲ ಇದನ್ನು ದಿನವಿಡೀ ಲೈವಾಗಿ ತೋರಿಸಿ ಕೃತಾರ್ಥತೆ ಅನುಭವಿಸಿದವು.   ಅವನೊಬ್ಬ ತುಂಬಾ ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಕಾಡೊಳಗೇ ಗಡ್ಡೆ ಗೆಣಸು ತಿಂದ್ಕೊಂಡು ಇದ್ದ. ಆದ್ರೆ ಅವನ ಕಣ್ಣುಗಳು ಮಾತ್ರ ನಾಡ ಕಡೇನೇ ನೋಡ್ತಿದ್ವಂತೆ. ಕಿವಿಗಳು ನಾಡ ಕಡೆಯ ಸದ್ದುಗಳಿಗೇ ತೆರಕೊಂಡಿದ್ವಂತೆ. ಬಾಯಿ ಕೂಡ ನಾಡ ಬಗ್ಗೆಯೇ ವಟಗುಡೋ ರೂಢಿ ಬೆಳೆಸಿಕೊಂಡಿತ್ತಂತೆ. ವಿಚಾರ ಹೀಗಿದೆ ನೋಡಿ ಅಂತ ನಾಡಿಂದ ಕಾಡ ಕಡೆ ...

 • 1 week ago No comment

  ಪಟ್ಟಾಂಗದ ಕತೆ – ಕರಣ್ ಜೋಹರ್ ಜೊತೆ

    ಅಂದು ಅಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದಿದ್ದು ಕೂಡ ‘ಕಾಫಿ ವಿದ್ ಕರಣ್’. ವ್ಯತ್ಯಾಸವೆಂದರೆ ನಾನೋ ಕಾಫಿಶಾಪಿನಲ್ಲಿ ಆಪ್ತರೊಬ್ಬರ ಆಗಮನಕ್ಕಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಿದ್ದೆ. ಕರಣ್ ಜೋಹರ್ ಎದುರಿನ ಮೇಜಿನ ಮೇಲಿರಿಸಲಾಗಿದ್ದ ತನ್ನ ಆತ್ಮಕಥೆಯ ಮುಖಪುಟದಲ್ಲಿ ಪೋಸು ಕೊಡುತ್ತಿದ್ದ. ಹೀಗೆ ಕೆಲಹೊತ್ತಿನಲ್ಲೇ ಆ ಪುಟ್ಟಜಾಗವು ‘ಮೆಹಫಿಲ್’ ಆಗುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿತ್ತು. ಭಾರತಕ್ಕೆ ಇನ್ನೇನು ಬಂದಿಳಿಯುವ ತರಾತುರಿಯಲ್ಲಿ ಆಗಲೇ ನಾನು ಹಲವು ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಸೀದಾ ಮನೆಗೇ ತರಿಸಿಟ್ಟುಕೊಂಡಿದ್ದೆ. ನೋಡನೋಡುತ್ತಾ ಇಪ್ಪತ್ತು-ಇಪ್ಪತ್ತೈದು ಪುಸ್ತಕಗಳು ಆಗಲೇ ಜಮೆಯಾಗಿದ್ದವು. ಹೀಗಾಗಿ ಅದೇನೇ ...


Editor's Wall

 • 18 January 2018
  6 days ago No comment

  ಮೋಹದ ಹಯವೇರಿದ ಕಿನ್ನರಿಯರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ…

                      ಇಷ್ಟೆಲ್ಲ ಆದ ಬಳಿಕ ಸೋತು ಹಣ್ಣಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದುಕೊಂಡರೆ ಅವಳು ಮೊದಲಿಗಿಂತ ದುಪ್ಪಟ್ಟು ಲಕಲಕ ಹೊಳೆಯುತ್ತ ಪಕ್ಕಾ ವ್ಯವಹಾರಸ್ಥಳಂತೆ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳತೊಡಗಿದಳು. ಉಳಿದ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಾದರೂ ಇವಳಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿಯೇನೂ ಇರಲಿಲ್ಲ.   ಆ ಪುಟ್ಟ ಊರಿನ ಎರಡು ಬೀದಿಗಳ ಅಷ್ಟೂ ಕ್ವಾರ್ಟರ್ಸ್ ಗಳ ತುಂಬ ಗುತ್ತಿಗೆ ಕೆಲಸದ ನಿಮಿತ್ತ ಬೇರೆ ರಾಜ್ಯಗಳ ಜನ ಬಂದು ನೆಲೆಸಿದ ಮೇಲೆ ಊರಿನಲ್ಲಿ ...

 • 15 January 2018
  1 week ago No comment

  ದೊರೆ ಏನೆಂದನು ಎಂದರೆ…

    ಗೆದ್ದವರು ಅವನನ್ನು ಪಲ್ಲಕ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ಕೂರಿಸಿಕೊಂಡು ನಾಡಿಗೆ ಕರೆತಂದರು. ಚಾನೆಲ್ಲುಗಳೆಲ್ಲ ಇದನ್ನು ದಿನವಿಡೀ ಲೈವಾಗಿ ತೋರಿಸಿ ಕೃತಾರ್ಥತೆ ಅನುಭವಿಸಿದವು.   ಅವನೊಬ್ಬ ತುಂಬಾ ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಕಾಡೊಳಗೇ ಗಡ್ಡೆ ಗೆಣಸು ತಿಂದ್ಕೊಂಡು ಇದ್ದ. ಆದ್ರೆ ಅವನ ಕಣ್ಣುಗಳು ಮಾತ್ರ ನಾಡ ಕಡೇನೇ ನೋಡ್ತಿದ್ವಂತೆ. ಕಿವಿಗಳು ನಾಡ ಕಡೆಯ ಸದ್ದುಗಳಿಗೇ ತೆರಕೊಂಡಿದ್ವಂತೆ. ಬಾಯಿ ಕೂಡ ನಾಡ ಬಗ್ಗೆಯೇ ವಟಗುಡೋ ರೂಢಿ ಬೆಳೆಸಿಕೊಂಡಿತ್ತಂತೆ. ವಿಚಾರ ಹೀಗಿದೆ ನೋಡಿ ಅಂತ ನಾಡಿಂದ ಕಾಡ ಕಡೆ ...

 • 14 January 2018
  1 week ago No comment

  ಸದ್ದಿಲ್ಲದೇ ಅವನನ್ನು ಹೋಗಗೊಟ್ಟೆ…

            | ಕಮಲಾ ದಾಸ್ ಕಡಲು     ಕಮಲಾ ದಾಸ್ ಕವಿತೆಗಳ ಅನುವಾದ ಶುರು ಮಾಡಿದ ಮೊದಲ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ಕಣ್ಣಿಗೆ ಬಿದ್ದದ್ದು. ಈ ಕವಿತೆಯಲ್ಲಿನ ಅಸಹಾಯಕತೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಹಿಂದೆಯೇ ಆವರಿಸುವ ನಿರ್ಲಿಪ್ತತೆ ನನಗೆ ತುಂಬ ಕಾಡಿಸಿಬಿಟ್ಟಿತು. ಯಾಕೆ ಒಂದು ಪ್ರೇಮ ಬಹುತೇಕ ಗಂಡಸರಿಗೆ ಬಂಧನದಂತೆ ಅನ್ನಿಸುತ್ತದೆ, ಒಂದು ಹಂತದ ನಂತರ ಯಾಕೆ ಹೆಣ್ಣಿಗೂ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು ನಿರರ್ಥಕ ಅನ್ನಿಸಿಬಿಡುತ್ತದೆ… ಹತ್ತು ...

 • 11 January 2018
  2 weeks ago No comment

  ಕಾಲಡಿಯ ತುಂಡು ನೆಲದಲ್ಲಿ ಮಾಯಾವನ ಅರಳಿ…

                      ಒಂದು ತೊಟ್ಟೂ ವಿಷ ನೆಲಕ್ಕೆ ಬೀಳದಂಥ ಸಾವಯವ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ನಾವೇ ಬೆಳೆದು ತಿನ್ನುವುದು ನಮಗೆ ಖಂಡಿತ ಸಾಧ್ಯವಿದೆ.   “ನನ್ನ ಭುಜವಸ್ತ್ರವನ್ನು ಬಾವುಟದಂತೆ ಹಾರಿಸಲು ನನಗೆ ಅಂಗೈಯಷ್ಟು ಜಾಗ ಬೇಕು ಶಾಶ್ವತ ವಿಳಾಸ ಬೇಕು” -ಎಜ್ರಾಶಾಸ್ತ್ರಿ ಭೂಮಿ ಮತ್ತು ವಸತಿ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಾಗಿರುವ ಪದ್ಮಾ ಕೆ. ರಾಜ್ ತಮ್ಮ ಹೋರಾಟದ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸಿದಾಗ ...

 • 04 January 2018
  3 weeks ago No comment

  ಬತ್ತಿಹೋದ ಎದೆಗೂಡುಗಳಲ್ಲಿ ಸುಪ್ತ ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿಗಳು

                      ಅವಳು ಅಡುಗೆ ಮಾಡುತ್ತಾಳೆ ‘ನೀನೂ ಹೊತ್ತು ಹೊತ್ತಿಗೆ ಉಂಡೆಯಾ ತಿಂದೆಯಾ?’ ಎಂದು ಎಂದೂ ಕೇಳ ಹೇಳದವನೊಬ್ಬನಿಗಾಗಿ ಅವಳು ಅಡುಗೆ ಮಾಡುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತಾಳೆ   ಒಲೆಯ ಜ್ವಾಲೆಯಂತೆ ಧಗಧಗಿಸುತ್ತ, ಬೇಯುವ ಅಡುಗೆಯಂತೆ ಕೊತಕೊತನೆ ಕುದಿಯುತ್ತ, ಬಚ್ಚಲ ಬಿಸಿಬಿಸಿ ಹಬೆಯ ಜೊತೆ ಆರಲೆತ್ನಿಸುತ್ತ, ಕಣ್ಣೀರಾಗಿ ಹರಿವೊಡೆಯುತ್ತ, ಶೀತಲ ಮೌನದೊಳಗೆ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುತ್ತ ಕೌಟುಂಬಿಕ ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗಿನ ಹೆಣ್ಣು ಅನುಭವಿಸುವ ತಳಮಳಗಳು ...