Share

ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ಎಲ್ಲವೂ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ
ಭಾರತಿ ಬಿ ವಿ

ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆ, ಬದುಕು ಎರಡೂ ಪ್ರಖರವೇ. ಅಲ್ಲಿ ಹುಸಿತನ ನುಸುಳಿದ್ದಿಲ್ಲ. ಆ ತೀವ್ರತೆಯೇ ಅವರ ಶಕ್ತಿಯಾಗಿತ್ತು; ಮತ್ತು ಅಷ್ಟೇ ಸಶಕ್ತ ಕಾವ್ಯವನ್ನು ಅದು ನುಡಿಸಿತು. ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಾವ್ಯದ ಗಾಢತೆಯನ್ನು ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಕಟ್ಟುವ ಅನುವಾದಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಲೇ ಇವೆ. ಆದರೆ ಅದನ್ನೊಂದು ತಮ್ಮೊಳಗಿನ ಯಾನವೆಂಬಂತೆ ಸ್ವೀಕರಿಸಿ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವವರು ಕವಯತ್ರಿ ಭಾರತಿ ಬಿ ವಿ ಅವರು. ಅನುವಾದಿಸಿರುವ ಮತ್ತು ಅನುವಾದಿಸುತ್ತಿರುವ ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಗಳನ್ನೆಲ್ಲ ಕ್ರಮಗೊಳಿಸಿ, ಅಂತರಂಗಕ್ಕೆ ಕಂಡ ಸಂಗತಿಗಳ ಟಿಪ್ಪಣಿಯೊಂದಿಗೆ ಇಲ್ಲಿ ಕೊಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಅವರೀಗ.

ಇನ್ನು ತಿಂಗಳ ಮೊದಲ ಮತ್ತು ಮೂರನೇ ಭಾನುವಾರ

 

 

 

 

 

ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು 

*

*

*

 

ರೈಲು, ವಿಮಾನದ ಪಯಣ ಮುಗಿದ ನಂತರವೂ ದೇಹ ಸಣ್ಣದಾಗಿ ಜೂಗಾಡುತ್ತ ಪಯಣ ನಿಂತೇ ಇಲ್ಲವೇನೋ ಅನ್ನಿಸುವ ಭಾವ ಹುಟ್ಟಿಸುತ್ತದಲ್ಲ, ಅದೇ ಅನುಭವ ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಗಳೆಂದರೆ! ಅದೆಂಥ passionate ಪಯಣವೆಂದರೆ ಕೊನೆಗೊಮ್ಮೆ ಆ ಜೂಗಾಡುವ ಅನುಭವದ ಗೀಳು ಹತ್ತಿ, ಅದೇ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಸದಾ ಪಯಣ ಜಾರಿಯಲ್ಲಿರಲಿ ಅನ್ನಿಸಿಬಿಡುತ್ತದೆ. ಯಾವತ್ತೋ ಒಂದು ದಿನ ಶುರುವಾದ ಈ ರೀತಿಯ ಪಯಣ ಬರಬರುತ್ತಾ ನನಗೊಂದು ಗೀಳಾಗಿ ಹೋಗಿರುವುದು ಇದೇ ಕಾರಣಕ್ಕೆ. ಇವರ ಕವಿತೆಗಳನ್ನು ಆಗೀಗ ಅನುವಾದಿಸಿ ಫೇಸ್‍ಬುಕ್‍ನಲ್ಲಿ ಹಾಕಿದಾಗ ಎಷ್ಟೋ ಜನರಿಗೆ ‘ಇದು ನಮ್ಮದೇ ಮಾತು! ನಾನು ಇದನ್ನೇ ಹೇಳಬೇಕು ಅಂದುಕೊಂಡಿದ್ದೆ!’ ಅನ್ನಿಸಿದ್ದು ಬಹುಶಃ ಇದೇ ಕಾರಣಕ್ಕೆ.

ಮದುವೆ ಎನ್ನುವ ಬಂಧವೊಂದು ಶುರುವಾಗಲು ಪ್ರೀತಿಯೊಂದೇ ಮಾನದಂಡವಾಗಬೇಕು. ಆದರೆ arranged marriageನಲ್ಲಿ ಇದೊಂದನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಉಳಿದೆಲ್ಲವೂ ಮಾನದಂಡವೇ! ಇಂಥದ್ದೊಂದು ಪ್ರೀತಿರಾಹಿತ್ಯದ ಮದುವೆ… ಆ ನಂತರದ ಪ್ರೀತಿಯ ಹುಡುಕಾಟ ಇವುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಮಲಾದಾಸ್ ಬಹಳಷ್ಟು ಕವಿತೆ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ಅದರಲ್ಲೊಂದು ಈ substitute ಕವಿತೆ. ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ … ಎಲ್ಲವೂ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸ್ವತಃ ತನಗೇ ಅಪನಂಬಿಕೆ ಇರುವಾಗ, ಅದನ್ನೇ ಒತ್ತಿ ಒತ್ತಿ ಹೇಳುತ್ತಾ ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ನಂಬಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೋ ಅನ್ನಿಸಿಬಿಟ್ಟಿತು ಅನುವಾದಿಸುವಾಗ.

“ನಂತರ ಪ್ರೀತಿಯೆನ್ನುವುದು ತಿರುಗಣೆ ಬಾಗಿಲಾಯಿತು,
ಒಬ್ಬರು ಹೊರಬಿದ್ದಾಗ, ಮತ್ತೊಬ್ಬರು ಒಳ ಬರುತ್ತಿದ್ದೆವು” ಈ ಸಾಲು ಅನುವಾದಿಸಿದ ಕ್ಷಣದ ದಟ್ಟ ವಿಷಾದ ಆವರಿಸಿಯೇ ಇದೆ ಇನ್ನೂ. ಹೆಚ್ಚು ಹೇಳಲಾರೆ…

*

*

ಪರ್ಯಾಯ
(Substitute)
ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ

 

ನೆನಪು ಎನ್ನುವ
ಏರಿಳಿತ ಚಿತ್ತದ ಸಮುದ್ರವೇ
ನನ್ನ ಕಿನಾರೆಗೆ
ಈ ರೀತಿ ಅಪ್ಪಳಿಸದಿರು

ಅಚಲವಾಗಿ ಮಲಗುತ್ತೇನೆ
ಯಾವ ಯೋಚನೆ ಅಥವಾ ಇಚ್ಛೆಯೂ ಇಲ್ಲದೇ
ಒಂದೆರಡು ಕರುಣಾಮಯಿ ತಾಸುಗಳವರೆಗೆ,
ಪ್ರಿಯ ರಾತ್ರಿಯೇ, ಅಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ನನ್ನ ಗೋರಿಯಾಗು

ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದು ನಾನು ಮಾತ್ರವೆಂದು
ನಂಬುವುದು ಕಷ್ಟವೆನಿಸುತ್ತಿದೆ,
ಏನೆಲ್ಲ ಕಳೆದುಕೊಂಡೆ,
ಎಂದೂ ನನ್ನದಾಗದಿದ್ದನ್ನು ಕೂಡಾ…

ಬದುಕು ಈಗ ತುಂಬ ಸರಳ –
ಪ್ರೀತಿ, ಬೆದರಿಕೆ ಮತ್ತು ಖಿನ್ನತೆ ಅಷ್ಟೇ.

ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ನಾನು
ಜೋಕರ್‍ನಂತೆ ಬಾಯಿಗೆ ಬಣ್ಣ ಬಳಿದುಕೊಂಡಾಗ,
ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ನಾನು ಹೆರಳನ್ನೆಲ್ಲ ಎತ್ತಿ ಕಟ್ಟಿ
ಗಂಡನೊಡನೆ ಹೆಮ್ಮೆಯಿಂದ ಜೋಡಿಯಾಗಿ ನಿಂತಾಗ

ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ ನಾನು ಕ್ಲಬ್‍ಗೆ ಸೇರಿದಾಗ,
ಫೋನಿನಲ್ಲಿ ಒಂದಿಷ್ಟು ಚೆಲ್ಲಾಟವಾಡಿದಾಗ,
ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ಎಲ್ಲವೂ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ
ನಾನು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಸಹಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಛಾತಿಯವಳು

ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ಎಲ್ಲವೂ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ
ನನ್ನ ಮತ್ತು ಜಗತ್ತಿನ ನಡುವೆ ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ

ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ನಾನು ಆ ಕೊನೆಯ
ದಿನಗಳನ್ನು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಡದೇ ಮರೆತುಬಿಟ್ಟರೆ…

ಸಂತೆಮಾಳದಲ್ಲಿ ಬಡಪಾಯಿ ಕಾಗೆಗಳ
ಕರ್ಕಶ ಕಿರುಚಾಟ ಆಗಸದೆತ್ತರಕ್ಕೆ ಬಡಿಯುತ್ತದೆ,
ಪ್ರೇಮಿಸಿದ ನಂತರ ನಮ್ಮ ದೇಹಗಳು
ಒಂದನ್ನೊಂದು ತಿರಸ್ಕರಿಸಿ ಬೆನ್ನು ಹಾಕುತ್ತವೆ
ನಮ್ಮ ಮಾತುಗಳು ಕತ್ತಿಯಂತೆ ಒಂದಕ್ಕೊಂದು ತಗುಲಿ
ಖಣಿಲೆನ್ನುತ್ತವೆ

ಹೌದು, ಅವನ ಪಕ್ಕ ಮಲಗಿ ಯೋಚಿಸುತ್ತಿದ್ದೆ,
ನಾನು ಪ್ರೀತಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರೀತಿಸಲ್ಪಟ್ಟೆ ಎಂದು.
ದೈಹಿಕ ಮಾತ್ರವಾಗಿತ್ತದು, ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಅವನೆಂದ…
ಮುಗಿಸಿಬಿಡು ಹಾಗಿದ್ದರೆ, ನಾನು ಚೀರಿದೆ, ಮುಗಿಸಿಬಿಡು
ನಾವಿನ್ನು ಸ್ವತಂತ್ರರಾಗಿ ಬಿಡೋಣ

ಆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವು ನಮ್ಮ ಕೊನೆಯ ಆಟಿಕೆಯಾಗಿತ್ತು,
ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸುವವನ ಹೊಸ ದಿರಿಸಿನಂತೆ, ಹೊಸತಾದರೂ
ಹೆಮ್ಮೆಯೂ ಇರದು, ಸಂತೋಷವೂ ಇರದು
ನಾವು ಚುಂಬಿಸಿದೆವು, ಪ್ರೀತಿಸಿಕೊಂಡೆವು, ಯಾವುದೋ ರೊಚ್ಚಿಗೆ ಬಿದ್ದಂತೆ,
ಆ ಒಂದೆರಡು ಘಂಟೆಗಳ ಅಲ್ಪಾವಧಿಯ ಕಾಲ
ಬಿಸಿಯೇರಿದೆವು, ಉದ್ರಿಕ್ತರಾದೆವು, ಎಲ್ಲವೂ ಸುಂದರವಾಗಿತ್ತು,

ನಂತರ ಪ್ರೀತಿಯೆನ್ನುವುದು ತಿರುಗಣೆ ಬಾಗಿಲಾಯಿತು,
ಒಬ್ಬರು ಹೊರಬಿದ್ದಾಗ, ಮತ್ತೊಬ್ಬರು ಒಳ ಬರುತ್ತಿದ್ದೆವು

ಆ ನಂತರ ಲೆಕ್ಕ ತಪ್ಪಿಹೋಯಿತು, ಏಕೆಂದರೆ
ನನ್ನ ತೋಳಿನಲ್ಲಿ ಪರ್ಯಾಯಕ್ಕೊಂದು ಪರ್ಯಾಯವಿರುತ್ತಿತ್ತು, ಈ ಎಲ್ಲ ವಿವರಗಳಿಂದೇನಾಗುವುದಿದೆ,
ಅದೊಂದು ಅನಾಮಿಕ, ಮುಖರಹಿತರ ಗುಂಪಷ್ಟೇ

ನನಗೀಗ ನೆನಪಿರುವುದು ಆ ಮೊದಲ ಸುಂದರ ಮುಖ ಮಾತ್ರ, ನಾನೀಗ ಮರೆಯಬೇಕಿರುವುದೂ ಆ ಸುಂದರ ಮುಖ ಮಾತ್ರ, ನಾನು ಆ ಕೊನೆಯ ದಿನಗಳ ನೆನಪನ್ನಷ್ಟು ಮರೆತುಬಿಟ್ಟರೆ ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ

ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ಎಲ್ಲವೂ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ
ನನ್ನ ಮತ್ತು ಜಗತ್ತಿನ ನಡುವೆ ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 days ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ದಾರಿಯೇ ದೈವ… ವೈಷ್ಣೋದೇವಿ

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...

 • 1 week ago One Comment

  ಅಜ್ಜಿಗೇನು ಬೇಕು ಅಂತ ಅಜ್ಜಂಗೇನು ಗೊತ್ತು!

          ಕಥನ         ಅಜ್ಜ ಪೆನ್ಷನ್ ತರೋದಕ್ಕೆ ಅಂತ ಪೇಟೆಗೆ ಹೋಗಿದ್ದ. ಅಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಮನೆ ಬಾಗಿಲಲ್ಲಿ ಕಾರು ಬಂದು ನಿಂತಿತು. ಕಾರಲ್ಲಿ ಅಜ್ಜಿಯ ಮಗ, ಸೊಸೆ ಮತ್ತೆ ಆರು ವರ್ಷದ ಮೊಮ್ಮಗ ಬಂದಿದ್ರು. ಅಜ್ಜಿಗೆ ಖುಷಿ ತಡೆಯಕ್ಕಾಗದೇ ಅಡಿಗೆ ಮನೆ ಸಂದಿ ಮೂಲೇನೆಲ್ಲಾ ಹುಡುಕಿದ್ಲು. ದಡಾ ಬಡಾ ಸದ್ದು ಮಾಡಿದ್ಲು, ಸರಾಪರಾ ಸದ್ದು ಮಾಡಿದ್ಲು. ಅಡುಗೆ ಮನೆಯಿಂದ ಕೊತಾಕೊತಾ ಸದ್ದು ...

 • 1 week ago No comment

  ವಸಂತದ ನೆನಪು; ಮಾಗುವ ಹುರುಪು!

    ಜಗತ್ತಿನ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯುತ್ತ ಸಾಗಿ, ನಮಗೆ ಈ ಜಗತ್ತು ಹೀಗೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಅಂತ ಅರಿತುಕೊಳ್ಳುವವರೆಗಿನದು ಮಧ್ಯವಯಸ್ಸಿನ ಕಾಲ. ನಾವು ಅಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಕಲಿತದ್ದು, ಕೇಳಿದ್ದು, ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿದ್ದು ಎಲ್ಲವೂ ಬದಲಾಗುವ ವೇಳೆಗೆ ನಮಗೆ ವಯಸ್ಸಾಗಿಬಿಟ್ಟಿರುತ್ತದೆ. ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಚಿಗುರು ಟಿಸಿಲೊಡೆದಿರುತ್ತದೆ.     ಕುಣಿದಾಡುವಷ್ಟು ಚೈತನ್ಯವಿರುವ ಯೌವನಕ್ಕೂ, ಕುಂದಿದ ಶಕ್ತಿಯ ಇಳಿಗಾಲದ ವೃದ್ಧಾಪ್ಯಕ್ಕೂ ನಡುವೆ ಬರುವುದು ಮಧ್ಯವಯಸ್ಸು! ಹುಟ್ಟು, ಬದುಕು ,ಸಾವು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಬರುತ್ತದೆ. ಬದುಕನ್ನು ಹಲವರು ಸಾಧನೆಗಳ ...

 • 1 week ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ಬಂಗಾರದ ಹೊಳಪು, ಬೇಗುದಿಯ ನೆನಪು…

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ನನಗೂ ಒಬ್ಬ ಗೆಳೆಯ ಬೇಕು…

  ಆ ಘಟನೆಯನ್ನು ನೆನಪಿಸಿಕೊಂಡಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಈಗಲೂ ನಗು ಉಕ್ಕುಕ್ಕಿ ಬರುತ್ತದೆ. ಅಂದು ವಿಚಿತ್ರ ಘಟನೆಯೊಂದು ನಡೆದಿತ್ತು. ಅವು ನನ್ನ ಕಾಲೇಜಿನ ದಿನಗಳು. ಮಂಗಳೂರಿನ ಶಾಪಿಂಗ್ ಮಾಲ್ ಒಂದಕ್ಕೆ ಮಧ್ಯಾಹ್ನದ ಊಟಕ್ಕೆಂದು ಬಂದಿದ್ದ ನಾನು ಫುಡ್ ಕೋರ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಸುಮ್ಮನೆ ಅಡ್ಡಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ. ಎತ್ತ ಹೋಗಬೇಕೆಂದು ತಿಳಿಯದೆ ಸುಮ್ಮನೆ ಒಂದು ಕೌಂಟರಿನತ್ತ ನಡೆದು ಬೇಕಿದ್ದದ್ದನ್ನು ಆರ್ಡರ್ ಮಾಡಿದೆ. ಕೆಲಸವಿಲ್ಲದೆ ನೊಣ ಹೊಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಆ ಹೆಂಗಸಿಗೆ ನನ್ನ ಆಗಮನವು ಅಂಥಾ ಉತ್ಸಾಹವೇನೂ ತರಲಿಲ್ಲವಾದರೂ ನಾನು ಹೇಳಿದ್ದನ್ನೆಲ್ಲಾ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 months ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  2 months ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  2 months ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...