Share

ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ಎಲ್ಲವೂ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ
ಭಾರತಿ ಬಿ ವಿ

ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆ, ಬದುಕು ಎರಡೂ ಪ್ರಖರವೇ. ಅಲ್ಲಿ ಹುಸಿತನ ನುಸುಳಿದ್ದಿಲ್ಲ. ಆ ತೀವ್ರತೆಯೇ ಅವರ ಶಕ್ತಿಯಾಗಿತ್ತು; ಮತ್ತು ಅಷ್ಟೇ ಸಶಕ್ತ ಕಾವ್ಯವನ್ನು ಅದು ನುಡಿಸಿತು. ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಾವ್ಯದ ಗಾಢತೆಯನ್ನು ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಕಟ್ಟುವ ಅನುವಾದಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಲೇ ಇವೆ. ಆದರೆ ಅದನ್ನೊಂದು ತಮ್ಮೊಳಗಿನ ಯಾನವೆಂಬಂತೆ ಸ್ವೀಕರಿಸಿ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವವರು ಕವಯತ್ರಿ ಭಾರತಿ ಬಿ ವಿ ಅವರು. ಅನುವಾದಿಸಿರುವ ಮತ್ತು ಅನುವಾದಿಸುತ್ತಿರುವ ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಗಳನ್ನೆಲ್ಲ ಕ್ರಮಗೊಳಿಸಿ, ಅಂತರಂಗಕ್ಕೆ ಕಂಡ ಸಂಗತಿಗಳ ಟಿಪ್ಪಣಿಯೊಂದಿಗೆ ಇಲ್ಲಿ ಕೊಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಅವರೀಗ.

ಇನ್ನು ತಿಂಗಳ ಮೊದಲ ಮತ್ತು ಮೂರನೇ ಭಾನುವಾರ

 

 

 

 

 

ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು 

*

*

*

 

ರೈಲು, ವಿಮಾನದ ಪಯಣ ಮುಗಿದ ನಂತರವೂ ದೇಹ ಸಣ್ಣದಾಗಿ ಜೂಗಾಡುತ್ತ ಪಯಣ ನಿಂತೇ ಇಲ್ಲವೇನೋ ಅನ್ನಿಸುವ ಭಾವ ಹುಟ್ಟಿಸುತ್ತದಲ್ಲ, ಅದೇ ಅನುಭವ ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಗಳೆಂದರೆ! ಅದೆಂಥ passionate ಪಯಣವೆಂದರೆ ಕೊನೆಗೊಮ್ಮೆ ಆ ಜೂಗಾಡುವ ಅನುಭವದ ಗೀಳು ಹತ್ತಿ, ಅದೇ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಸದಾ ಪಯಣ ಜಾರಿಯಲ್ಲಿರಲಿ ಅನ್ನಿಸಿಬಿಡುತ್ತದೆ. ಯಾವತ್ತೋ ಒಂದು ದಿನ ಶುರುವಾದ ಈ ರೀತಿಯ ಪಯಣ ಬರಬರುತ್ತಾ ನನಗೊಂದು ಗೀಳಾಗಿ ಹೋಗಿರುವುದು ಇದೇ ಕಾರಣಕ್ಕೆ. ಇವರ ಕವಿತೆಗಳನ್ನು ಆಗೀಗ ಅನುವಾದಿಸಿ ಫೇಸ್‍ಬುಕ್‍ನಲ್ಲಿ ಹಾಕಿದಾಗ ಎಷ್ಟೋ ಜನರಿಗೆ ‘ಇದು ನಮ್ಮದೇ ಮಾತು! ನಾನು ಇದನ್ನೇ ಹೇಳಬೇಕು ಅಂದುಕೊಂಡಿದ್ದೆ!’ ಅನ್ನಿಸಿದ್ದು ಬಹುಶಃ ಇದೇ ಕಾರಣಕ್ಕೆ.

ಮದುವೆ ಎನ್ನುವ ಬಂಧವೊಂದು ಶುರುವಾಗಲು ಪ್ರೀತಿಯೊಂದೇ ಮಾನದಂಡವಾಗಬೇಕು. ಆದರೆ arranged marriageನಲ್ಲಿ ಇದೊಂದನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಉಳಿದೆಲ್ಲವೂ ಮಾನದಂಡವೇ! ಇಂಥದ್ದೊಂದು ಪ್ರೀತಿರಾಹಿತ್ಯದ ಮದುವೆ… ಆ ನಂತರದ ಪ್ರೀತಿಯ ಹುಡುಕಾಟ ಇವುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಮಲಾದಾಸ್ ಬಹಳಷ್ಟು ಕವಿತೆ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ಅದರಲ್ಲೊಂದು ಈ substitute ಕವಿತೆ. ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ … ಎಲ್ಲವೂ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸ್ವತಃ ತನಗೇ ಅಪನಂಬಿಕೆ ಇರುವಾಗ, ಅದನ್ನೇ ಒತ್ತಿ ಒತ್ತಿ ಹೇಳುತ್ತಾ ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ನಂಬಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೋ ಅನ್ನಿಸಿಬಿಟ್ಟಿತು ಅನುವಾದಿಸುವಾಗ.

“ನಂತರ ಪ್ರೀತಿಯೆನ್ನುವುದು ತಿರುಗಣೆ ಬಾಗಿಲಾಯಿತು,
ಒಬ್ಬರು ಹೊರಬಿದ್ದಾಗ, ಮತ್ತೊಬ್ಬರು ಒಳ ಬರುತ್ತಿದ್ದೆವು” ಈ ಸಾಲು ಅನುವಾದಿಸಿದ ಕ್ಷಣದ ದಟ್ಟ ವಿಷಾದ ಆವರಿಸಿಯೇ ಇದೆ ಇನ್ನೂ. ಹೆಚ್ಚು ಹೇಳಲಾರೆ…

*

*

ಪರ್ಯಾಯ
(Substitute)
ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ

 

ನೆನಪು ಎನ್ನುವ
ಏರಿಳಿತ ಚಿತ್ತದ ಸಮುದ್ರವೇ
ನನ್ನ ಕಿನಾರೆಗೆ
ಈ ರೀತಿ ಅಪ್ಪಳಿಸದಿರು

ಅಚಲವಾಗಿ ಮಲಗುತ್ತೇನೆ
ಯಾವ ಯೋಚನೆ ಅಥವಾ ಇಚ್ಛೆಯೂ ಇಲ್ಲದೇ
ಒಂದೆರಡು ಕರುಣಾಮಯಿ ತಾಸುಗಳವರೆಗೆ,
ಪ್ರಿಯ ರಾತ್ರಿಯೇ, ಅಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ನನ್ನ ಗೋರಿಯಾಗು

ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದು ನಾನು ಮಾತ್ರವೆಂದು
ನಂಬುವುದು ಕಷ್ಟವೆನಿಸುತ್ತಿದೆ,
ಏನೆಲ್ಲ ಕಳೆದುಕೊಂಡೆ,
ಎಂದೂ ನನ್ನದಾಗದಿದ್ದನ್ನು ಕೂಡಾ…

ಬದುಕು ಈಗ ತುಂಬ ಸರಳ –
ಪ್ರೀತಿ, ಬೆದರಿಕೆ ಮತ್ತು ಖಿನ್ನತೆ ಅಷ್ಟೇ.

ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ನಾನು
ಜೋಕರ್‍ನಂತೆ ಬಾಯಿಗೆ ಬಣ್ಣ ಬಳಿದುಕೊಂಡಾಗ,
ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ನಾನು ಹೆರಳನ್ನೆಲ್ಲ ಎತ್ತಿ ಕಟ್ಟಿ
ಗಂಡನೊಡನೆ ಹೆಮ್ಮೆಯಿಂದ ಜೋಡಿಯಾಗಿ ನಿಂತಾಗ

ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ ನಾನು ಕ್ಲಬ್‍ಗೆ ಸೇರಿದಾಗ,
ಫೋನಿನಲ್ಲಿ ಒಂದಿಷ್ಟು ಚೆಲ್ಲಾಟವಾಡಿದಾಗ,
ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ಎಲ್ಲವೂ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ
ನಾನು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಸಹಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಛಾತಿಯವಳು

ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ಎಲ್ಲವೂ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ
ನನ್ನ ಮತ್ತು ಜಗತ್ತಿನ ನಡುವೆ ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ

ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ನಾನು ಆ ಕೊನೆಯ
ದಿನಗಳನ್ನು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಡದೇ ಮರೆತುಬಿಟ್ಟರೆ…

ಸಂತೆಮಾಳದಲ್ಲಿ ಬಡಪಾಯಿ ಕಾಗೆಗಳ
ಕರ್ಕಶ ಕಿರುಚಾಟ ಆಗಸದೆತ್ತರಕ್ಕೆ ಬಡಿಯುತ್ತದೆ,
ಪ್ರೇಮಿಸಿದ ನಂತರ ನಮ್ಮ ದೇಹಗಳು
ಒಂದನ್ನೊಂದು ತಿರಸ್ಕರಿಸಿ ಬೆನ್ನು ಹಾಕುತ್ತವೆ
ನಮ್ಮ ಮಾತುಗಳು ಕತ್ತಿಯಂತೆ ಒಂದಕ್ಕೊಂದು ತಗುಲಿ
ಖಣಿಲೆನ್ನುತ್ತವೆ

ಹೌದು, ಅವನ ಪಕ್ಕ ಮಲಗಿ ಯೋಚಿಸುತ್ತಿದ್ದೆ,
ನಾನು ಪ್ರೀತಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರೀತಿಸಲ್ಪಟ್ಟೆ ಎಂದು.
ದೈಹಿಕ ಮಾತ್ರವಾಗಿತ್ತದು, ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಅವನೆಂದ…
ಮುಗಿಸಿಬಿಡು ಹಾಗಿದ್ದರೆ, ನಾನು ಚೀರಿದೆ, ಮುಗಿಸಿಬಿಡು
ನಾವಿನ್ನು ಸ್ವತಂತ್ರರಾಗಿ ಬಿಡೋಣ

ಆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವು ನಮ್ಮ ಕೊನೆಯ ಆಟಿಕೆಯಾಗಿತ್ತು,
ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸುವವನ ಹೊಸ ದಿರಿಸಿನಂತೆ, ಹೊಸತಾದರೂ
ಹೆಮ್ಮೆಯೂ ಇರದು, ಸಂತೋಷವೂ ಇರದು
ನಾವು ಚುಂಬಿಸಿದೆವು, ಪ್ರೀತಿಸಿಕೊಂಡೆವು, ಯಾವುದೋ ರೊಚ್ಚಿಗೆ ಬಿದ್ದಂತೆ,
ಆ ಒಂದೆರಡು ಘಂಟೆಗಳ ಅಲ್ಪಾವಧಿಯ ಕಾಲ
ಬಿಸಿಯೇರಿದೆವು, ಉದ್ರಿಕ್ತರಾದೆವು, ಎಲ್ಲವೂ ಸುಂದರವಾಗಿತ್ತು,

ನಂತರ ಪ್ರೀತಿಯೆನ್ನುವುದು ತಿರುಗಣೆ ಬಾಗಿಲಾಯಿತು,
ಒಬ್ಬರು ಹೊರಬಿದ್ದಾಗ, ಮತ್ತೊಬ್ಬರು ಒಳ ಬರುತ್ತಿದ್ದೆವು

ಆ ನಂತರ ಲೆಕ್ಕ ತಪ್ಪಿಹೋಯಿತು, ಏಕೆಂದರೆ
ನನ್ನ ತೋಳಿನಲ್ಲಿ ಪರ್ಯಾಯಕ್ಕೊಂದು ಪರ್ಯಾಯವಿರುತ್ತಿತ್ತು, ಈ ಎಲ್ಲ ವಿವರಗಳಿಂದೇನಾಗುವುದಿದೆ,
ಅದೊಂದು ಅನಾಮಿಕ, ಮುಖರಹಿತರ ಗುಂಪಷ್ಟೇ

ನನಗೀಗ ನೆನಪಿರುವುದು ಆ ಮೊದಲ ಸುಂದರ ಮುಖ ಮಾತ್ರ, ನಾನೀಗ ಮರೆಯಬೇಕಿರುವುದೂ ಆ ಸುಂದರ ಮುಖ ಮಾತ್ರ, ನಾನು ಆ ಕೊನೆಯ ದಿನಗಳ ನೆನಪನ್ನಷ್ಟು ಮರೆತುಬಿಟ್ಟರೆ ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ

ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ, ಎಲ್ಲವೂ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ
ನನ್ನ ಮತ್ತು ಜಗತ್ತಿನ ನಡುವೆ ಎಲ್ಲ ಸರಿಯಾಗುತ್ತದೆ

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 10 hours ago No comment

  ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ…

    ಗುಬ್ಬಿಗಳ ಹಿಂಡೇ ಇವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಕಂಡುಕೊಂಡು, ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಏನಿಲ್ಲ ಅಂದರೂ 600 ರಿಂದ 1000 ಮರಿ ಮಾಡುವ ಗುಬ್ಬಿಗಳು ಸಂಗೀತ ಪ್ರೇಮಿಯಾದ ಲಕ್ಷ್ಮಣರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಸಂಗೀತದಿಂದ ಸಂತೃಪ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತ ಅವರ ಮನೆಯನ್ನು ನಿಜದಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಪ್ಪಿ ಹೋಮ್ ಆಗಿಸಿವೆ.   ಅತಿಥಿ | ಬಿ ಲಕ್ಷ್ಮಣ್     ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ; ಅಸೀಮ ಗುಬ್ಬಿ ಪ್ರೇಮಿಯ ದಿನವೂ ಹೌದು. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಇಂದು ಗುಬ್ಬಿಗಳ ದಿನವೆಂದು ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನೋಡಿ ...

 • 2 days ago No comment

  ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ…

        ಕವಿಸಾಲು     ನೆನಪಿನಾಗಸದಲಿ ನಗೆಚುಕ್ಕಿ ಎಣಿಸುವಾಸೆಗೆ ಕಣ್ಣಬೆಳಕು ಹಾಸಿದವ ಬಿತ್ತಿದ್ದು ಹೂವಾಗಿ ಬಾಡುವುದರೊಳಗೆ ಉದುರುವಡಿ ಬೊಗಸೆಯಾದವ ನೀರಿನಲೆ ಉಂಗುರದೊಳಗಿಂದ ಬರುತಾನೆ ಮತ್ತೆಮತ್ತೆ ಶಿಶಿರನೊಡನೆ ವಸಂತನೊಡನೆ ಜಗದ ಯಾವ ಕತ್ತಲೂ ತಲುಪದ ಮೂಲೆಗೆ ಬೆಳಕ ಬಳಿದಿಟ್ಟವ ಕಣ್ಣ ರೆಕ್ಕೆಗೆ ನಸುಕಿಗೂ ಮುಂಚೆ ಬಣ್ಣ ಹಚ್ಚಿದವ ಮೂಡಣದ ಚಿಲಿಪಿಲಿ, ಪಡುವಣದ ಉನ್ಮತ್ತ ಕೆಂಪು, ಗಲಗಲ ಹಗಲಿನಂಥವ ಮರೆಸಬರುತಾವೆ ಒಂದಷ್ಟು ನೆಪ ಬಿರುಮಾತು ಒಣಜಗಳ ಜಗ್ಗಿ ಎಳೆದಾಡುವಂತರ ...

 • 2 days ago No comment

  ದಂಡೆಯ ಕೈಯಲಿ ಚಂದ್ರನಿಟ್ಟು ಬರೋಣ

        ಕವಿಸಾಲು     ಎಲೆ ಉದುರುವ ಕಾಲ ಚಳಿಯ ದಾಟಿ ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಮೈ ಒಡ್ಡುವ ಸಮಯ ಮರಗಳು ಸಹ ಎಲೆ ಉದುರಿಸಿ ಬೆತ್ತಲಾಗಿವೆ ಗೆಳತಿ ಇದು ವಿರಹ ಕಾಲ ಎಲ್ಲ ಮರಗಳು ಎಲೆಯುದುರಿಸಿ ಬೆತ್ತಲಾಗಿರಲು ಮಾವು ಮಾತ್ರ ಮೈತುಂಬಿಕೊಂಡಿದೆ ಹರೆಯ ಮಾಸಿದವರ ಹಾಗೂ ತುಂಟ ಹುಡುಗಿಯರ ಮಧ್ಯೆ ಬಸಿರಾದವಳಂತೆ ಚಳಿಗಾಲದಿ ಮದುವೆಯಾಗಿ ಅಪ್ಪಿ ಮುದ್ದಾಡಿ ಮೈಥುನಕೆ ಮನಸೋತು, ಹತ್ತಾರು ಆಟಗಳಿಗೆ ತೆರೆದುಕೊಂಡು, ಮುಟ್ಟುನಿಂತು ಬಯಕೆ ...

 • 4 days ago No comment

  ವೆಜ್ಜಾ? ನಾನ್-ವೆಜ್ಜಾ?

        ಸುಮಾರು ಒಂದು ತಿಂಗಳಿನಿಂದ ಬಾಡಿಗೆ ಮನೆಯನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ಮನೆ ಸಿಕ್ಕಿಲ್ಲ. ಸಿಗದೆ ಇರುವುದಕ್ಕೆ, ನನಗನ್ನಿಸಿದಂತೆ ಮೂರು ಕಾರಣಗಳು. ಮೊದಲನೆಯದ್ದು ನಮ್ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ನಾಯಿಯಿದೆ. ನಾಯಿ ಮಾಲೀಕರಿಗೆ ಮನೆ ಮಾಲಿಕರು ಮನೆ ಕೊಡುವುದಿಲ್ಲ. ನಮಗೆ ಮನೆಯೊಡೆಯನಿಗಿಂತಲೂ ನಮ್ಮ ಮನೆ ನಾಯಿಯೇ ಹೆಚ್ಚು; ಒಂದು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಗಂಡ, ‘ನಿಮಗ್ಯಾರಿಗೂ ನನ್ನ ಆಸ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಡಿಗಾಸನ್ನೂ ಕೊಡುವುದಿಲ್ಲ. ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಚುಕ್ಕಿ ಹೆಸರಿಗೆ ಬರೆದಿಟ್ಟು ಸತ್ತು ...

 • 4 days ago One Comment

  ಅವರ ಕೆಲಸವಾದರೆ ಆಯಿತು!

                हमको जो ताने देते है हम खोये हैं इन रंगरलियों में हमने उनको भी छुप छुप के आते देखा इन गलियों में ये सच है झूठी बात नहीं तुम बोलो ये सच है ना ನಿಜ ತಾನೇ ಇದು, ಯಾವುದು? ಅದೇ… ಆಚಾರ ಹೇಳೋದು ಬದನೆಕಾಯಿ ...


Editor's Wall

 • 20 March 2018
  10 hours ago No comment

  ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ…

    ಗುಬ್ಬಿಗಳ ಹಿಂಡೇ ಇವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಕಂಡುಕೊಂಡು, ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಏನಿಲ್ಲ ಅಂದರೂ 600 ರಿಂದ 1000 ಮರಿ ಮಾಡುವ ಗುಬ್ಬಿಗಳು ಸಂಗೀತ ಪ್ರೇಮಿಯಾದ ಲಕ್ಷ್ಮಣರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಸಂಗೀತದಿಂದ ಸಂತೃಪ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತ ಅವರ ಮನೆಯನ್ನು ನಿಜದಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಪ್ಪಿ ಹೋಮ್ ಆಗಿಸಿವೆ.   ಅತಿಥಿ | ಬಿ ಲಕ್ಷ್ಮಣ್     ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ; ಅಸೀಮ ಗುಬ್ಬಿ ಪ್ರೇಮಿಯ ದಿನವೂ ಹೌದು. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಇಂದು ಗುಬ್ಬಿಗಳ ದಿನವೆಂದು ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನೋಡಿ ...

 • 16 March 2018
  4 days ago No comment

  ಹೇಗೆಲ್ಲ ಎಡವಿ ಬಿದ್ದಾಳೆಂದು…

        ಲೀಲಾಧರ ಮಂಡಲೋಯಿ ಕಾವ್ಯ       ಲೀಲಾಧರ ಮಂಡಲೋಯಿ, ಹಿಂದಿಯ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕವಿ. ಕಾವ್ಯ, ಸಂಸ್ಕೃತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ 35ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಬರೆದವರು. ಹಲವಾರು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳಿಗೆ ಪಾತ್ರರಾದವರು. ಸಣ್ಣಕಥೆಗಳನ್ನಾಧರಿಸಿದ 300ಕ್ಕೂ ಅಧಿಕ ಟೆಲಿಫಿಲಂಗಳನ್ನೂ ನಿರ್ಮಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಬದುಕನ್ನು ಕುರಿತ ಆಳದ ಗ್ರಹಿಕೆಗಳನ್ನು ಕಂಡಿರಿಸುವ ಅವರ ಕಾವ್ಯ, ಹೇಗೆ ಹಣ ನಮ್ಮ ಸಂದರ್ಭವನ್ನು ತೀರ್ಮಾನಿಸುವ ಬಲವಾಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಮೆಟ್ಟಿ ಅಪಮೌಲ್ಯವೆಂಬುದು ಮುನ್ನೆಲೆಗೆ ಬಂದು ...

 • 16 March 2018
  5 days ago No comment

  ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ

      ಗಝಲ್         | ನೀನೊಮ್ಮೆ ಬಂದಿದ್ದರೆ ತೊಳೆಯುತ್ತಿದ್ದೆ ನಿನ್ನ ಪಾದಗಳನು…   ತುಸುತುಸುವೇ ಮುಕ್ಕಾಗುತ್ತೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಇನಿಸಿನಿಸೇ ಮನುಷ್ಯಳಾಗುತ್ತೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಎಷ್ಟು ಹಾರಿದ್ದೆ ಮೇಲೆ, ಏರಿಯೇ ಏರಿದ್ದೆ ಮೇರೆ ಮೀರಿ ಬರಿದೆ ತರಗೆಲೆಯಾಗಿ ಉಳಿದಿದ್ದೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಬರಿಗಣ್ಣಲ್ಲೇ ನೋಡುತ್ತಿದ್ದೆ ಮುಪ್ಪೆರಗಿ ಕನ್ನಡಕದಲೂ ಕಂಡಿದ್ದೆ ನಿಚ್ಚಳವಾಗಿ ಕಾಣತೊಡಗಿದ್ದು ಮಾತ್ರ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಓಡುತ್ತಿತ್ತು ...

 • 15 March 2018
  5 days ago No comment

  ನಿಕಷಕ್ಕೆ ಒಡ್ಡದೇ ನಂಬಿಬಿಡಬಹುದೇ ಎಲ್ಲವನೂ?

                      ನಮ್ಮಲ್ಲಿನ ಧಾರ್ಮಿಕ ಆಚರಣೆಗಳನ್ನು ನಂಬಿಕೆಯಂದಾದರೂ ಕರೆಯಿರಿ, ಮೌಢ್ಯವೆಂದಾದರೂ ಕರೆಯಿರಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮನೋಭಾವವೇ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಕ್ಷೀಣಿಸಿ ಅಥವಾ ಸತ್ತು ಹೋದಂತೆ ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಸವಾಗುತ್ತಿದೆ. ಎಲ್ಲಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮನೋಭಾವ ಇಲ್ಲವೋ ಅಲ್ಲಿ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಮನೋಭಾವವೂ ಉದಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಕೊನೆಯದಾಗಿ ಮಾನವೀಯವಾಗಿ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳುವುದೂ ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.   ಬುದ್ಧಿವಂತರ ಜಿಲ್ಲೆ ಮಂಗಳೂರಿನ ಕಡಬ ಸಮೀಪದ ಕೋಯಿಲಗುಡ್ಡದಲ್ಲಿ ವೃದ್ಧನೊಬ್ಬ ಕುಸಿದು ...

 • 11 March 2018
  1 week ago No comment

  ಚಕ್ರವರ್ತಿಯ ಮೌನ!

        ಕವಿಸಾಲು       ಚೆಂದದ ಬಿಳಿಬಿಳಿ ಬಟ್ಟೆಯಲಿ ಅಷ್ಟೆತ್ತರದ ಸಿಂಹಾಸನದಲ್ಲಿ ಕೂತ ಮೌನಿ ಚಕ್ರವರ್ತಿಯ ಮುಖದಲ್ಲಿ ಮಾಸದ ಮಂದಹಾಸ! ಮಾತಾಡದ ಪ್ರಭುವಿನ ಭಟ್ಟಂಗಿಗಳು ರಾಜಮುದ್ರೆಯ ಹಿಡಿದು ಹೆದರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ! ರಾಜಾಜ್ಞೆಯ ಪಾಲಿಸದವರ ತಲೆದಂಡ ಶತಃಸಿದ್ಧ! ಜನರೀಗ ಭಯಬೀತರಾಗಿದ್ದಾರೆ: ತಮಗೆ ಬೇಕಾದ್ದನ್ನು ಉಣ್ಣಲು ಉಡಲು ನುಡಿಯಲು ನಡೆಯಲು! ಮತಾಂಧ ಪಡೆಯ ಕಾಲಾಳುಗಳಿಗೀಗ ಹೊಸ ಉನ್ಮಾದ ದಣಿಯ ಮೆಚ್ಚಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ಸಾರುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಕವಿತೆ ಬರೆದವನಿಗದರರ್ಥವ ತಿಳಿಸಲು ಆದೇಶವಾಗಿದೆ ...