Share

ಕೆಂಡದಂಥ ಕಾವ್ಯ
ಪಾಶ್ ಕವಿತೆಗಳು | ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ: ಕಾದಂಬಿನಿ

ಪಾಶ್ ಎಂದೇ ಗೊತ್ತಾಗಿರುವ ಪಂಜಾಬಿ ಮತ್ತು ಹಿಂದಿ ಕವಿ ಅವತಾರ್ ಸಿಂಗ್ ಸಂಧು, ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಕವಿ. ತನ್ನ 20ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಆತ ಮೊದಲ ಸಂಕಲನ ‘ಲೋಹ್ ಕಥಾ’ ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಹಾಗೆಯೇ (1970) ರಾತ್ರಿ ಬೆಳಗಾಗುವುದರೊಳಗೆ ಸ್ಟಾರ್ ಆಗಿಬಿಟ್ಟಿದ್ದ. ಅದೇ ದಶಕದಲ್ಲೇ ಪ್ರಕಟಗೊಂಡ ಮತ್ತೂ ಎರಡು ಸಂಕಲನಗಳು ಪಂಜಾಬಿ ಕಾವ್ಯಲೋಕದಲ್ಲಿ ಆತನ ಹೆಸರನ್ನು ಶಾಶ್ವತಗೊಳಿಸಿಬಿಟ್ಟವು. ಅವನ ಕಾವ್ಯದ ಕತ್ತಿ ಖಲಿಸ್ತಾನಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಝಳಪಿಸುತ್ತಿತ್ತು. ಕಡೆಗೆ ಅದೇ ಅವನ ಹತ್ಯೆಗೂ ಕಾರಣವಾಯ್ತು. 1988ರ ಮಾರ್ಚ್ 23ರಂದು ಖಲಿಸ್ತಾನಿ ಉಗ್ರರ ಗುಂಡಿಗೆ ಬಲಿಯಾದಾಗ ಆತನಿಗಿನ್ನೂ ಮೂವತ್ತೇಳೇ ವರ್ಷ. ಬಹುದೊಡ್ಡ ಕನಸೊಂದು ಸತ್ತಿತ್ತು. “ಅತ್ಯಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೆಂದರೆ ನಮ್ಮ ಕನಸುಗಳು ಸಾಯುವುದು” ಎಂದಿದ್ದ ಕವಿ ಇಲ್ಲವಾಗಿಬಿಟ್ಟಿದ್ದ.

 

ಪಾಶ್ ಮೂರು ಕವಿತೆಗಳನ್ನು ಲೇಖಕಿ ಕಾದಂಬಿನಿ ಅವರು ಕನೆಕ್ಟ್ ಕನ್ನಡಕ್ಕಾಗಿ ಅನುವಾದಿಸಿಕೊಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಮೊದಲನೆಯದಾದ ‘ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ’ ಎಂಬ ಕವಿತೆ ಪಾಶ್ ಬರೆದ ಅತ್ಯಂತ ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ ಕವಿತೆ ಎಂದೇ ಬಣ್ಣಿತವಾಗಿರುವಂಥದ್ದು. ಅದರ ವಾಚನವೂ ಲಭ್ಯವಿದ್ದು, ಅದರ ಲಿಂಕ್ ಕೂಡ ಇಲ್ಲಿ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಕೊಡಲಾಗಿದೆ – ಅನುವಾದದ ಜೊತೆಗೇ ಕೇಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಿಕ್ಕೆಂದು.

*

*

 

ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ

ಶ್ರಮದ ಲೂಟಿ ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೇನಲ್ಲ
ಪೋಲೀಸರ ಲಾಠಿ ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೇನಲ್ಲ
ವಂಚನೆ ಮತ್ತು ಲೋಭದ ಮುಷ್ಟಿಯೂ
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೇನಲ್ಲ
ಮಾಡದ ತಪ್ಪಿಗೆ ಸಿಕ್ಕಿಬೀಳುವುದು
ಕೆಟ್ಟದ್ದೇ ಹೌದಾದರೂ
ಭಯದ ಮೌನದಲಿ ಬಂಧಿಯಾಗುವುದು
ಕೆಟ್ಟದ್ದೇ ಹೌದಾದರೂ
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೇನಲ್ಲ
ಸಜ್ಜನಿಕೆಯು ಕಪಟಿಗಳ ಗದ್ದಲದಲಿ ಅಡಗಿಹೋಗುವುದು
ಕೆಟ್ಟದ್ದೇ ಹೌದಾದರೂ
ಮಿಂಚುಹುಳಗಳ ಮೋಹದಲಿ ಬೀಳುವುದು,
ಕೈಕಟ್ಟಿ ಕೂತು ಸಮಯ ಕಳೆಯುವುದು
ಕೆಟ್ಟದ್ದೇ ಹೌದಾದರೂ
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೇನಲ್ಲ
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ
ಶವವು ಶಾಂತಿಯಿಂದ ತುಂಬಿಹೋಗುವುದು
ಗೋಳಾಟವೇ ಇಲ್ಲದಂತೆ
ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ತುಟಿಕಚ್ಚಿ ಸಹಿಸಿಬಿಡುವುದು
ಮನೆಯಿಂದ ದುಡಿಮೆಗೆ ಹೊರಡುವುದು
ಮತ್ತಲ್ಲಿಂದ ಮನೆಗೆ ಮರಳುವುದು…
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ
ನಮ್ಮ ಕನಸುಗಳ ಸಾವಾಗುವುದು!
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಆ ಗಳಿಗೆ…
ನಿಮ್ಮ ಮುಂಗೈಯಲ್ಲಿ ನಡೆದಾಡುವುದೂ
ನಿಮ್ಮ ಕಣ್ಣೆದುರೇ ನಿಂತುಹೋಗುವ ಆ ಗಳಿಗೆ
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಆ ಕಣ್ಣು…
ಅದರ ನೋಟ ಜಗವನು ಪ್ರೇಮದಿಂದ
ಚುಂಬಿಸಲು ಮರೆಯುವಾಗ
ಮತ್ತು ಒಂದು ಕೆಟ್ಟ ಪುನರಾವರ್ತನಾ ಕ್ರಮದಲಿ
ಅದು ಕಳೆದುಹೋಗುವಾಗ
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತಲೂ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೆನಿಸುವುದು ಆ ಗೀತೆ
ಅದು ಶೋಕಗೀತೆಯಾಗಿ ಓದಲ್ಪಡುವಾಗ
ಭಯತ್ರಸ್ತ್ರರ ಬಾಗಿಲುಗಳಲಿ
ಗೂಂಡಾಗಿರಿಯಲಿ ಒರಟಾಗುವಾಗ
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತಲೂ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಆ ಚಂದ್ರ
ಅವನು ಹತ್ಯಾಕಾಂಡಗಳ ತರುವಾಯ
ಪಾಳುಬಿದ್ದ ಅಂಗಳಗಳಲಿ ಹರವುತ್ತಾನೆ
ಆದರೆ ನಿಮ್ಮ ಕಣ್ಣಿಗದು ಮೆಣಸಿನ ಹಾಗೆ ಬೀಳದಿರುವಾಗ!
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತಲೂ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಆ ದಿಕ್ಕು
ಅಂಥಲ್ಲಿ ಆತ್ಮದ ಸೂರ್ಯನು ಮುಳುಗಿಹೋಗಿ
ಮತ್ತದರ ಸತ್ತ ಬಿಸಿಲಿನ ತುಣುಕೊಂದು
ನಿಮ್ಮ ದೇಹದ ಪೂರ್ವದೆಸೆಯಲ್ಲಿ ಇರಿಯತೊಡಗುವಾಗ
ಶ್ರಮದ ಲೂಟಿ ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೇನಲ್ಲ
ಪೋಲೀಸರ ಲಾಠಿ ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೇನಲ್ಲ
ವಂಚನೆ ಮತ್ತು ಲೋಭದ ಮುಷ್ಟಿಯೊಳಗೆ ಸಿಲುಕುವುದೂ
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೇನಲ್ಲ
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತಲೂ ಅಪಾಯಕಾರಿ
ನಮ್ಮ ಕನಸುಗಳ ಸಾವಾಗುವುದು!

~

ದ್ರೋಣಾಚಾರ್ಯರ ಹೆಸರಲ್ಲಿ

ನ್ನ ಗುರುದೇವಾ!
ಅದೇ ಹೊತ್ತು ತಾವು ನನ್ನನ್ನು
ಒಬ್ಬ ಬೇಡರ ಹುಡುಗ ಎಂದುಕೊಂಡು
ನನ್ನ ಹೆಬ್ಬೆರಳನ್ನು ಕತ್ತರಿಸಿರುತ್ತಿದ್ದರೆ
ಕಥೆ ಬೇರೆಯಾಗಿತ್ತು …

ಆದರೆ ಎನ್.ಸಿ.ಸಿ.ಯಲ್ಲಿ ನಾನು
ಬಂದೂಕನ್ನೆತ್ತಲು ನಿಯುಕ್ತನಾಗಿದ್ದಾಗ
ತಾವೇ ಹೇಳಿದ್ದಿರಿ
ನಮ್ಮ ದೇಶಕ್ಕೆ
ಏನಾದರೂ ಗಂಡಾಂತರ ಎದುರಾದರೆ
ಅದನ್ನು ವೈರಿಯೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿ
ಟ್ರಿಗರನ್ನು ಹೇಗೆ ಒತ್ತಿಬಿಡಬೇಕೆಂದು…

ಈಗ ದೇಶಕ್ಕೆ ಸಂಕಷ್ಟ ಎದುರಾಗಿದೆ
ನನ್ನ ಗುರುದೇವಾ!
ಈಗ ಖುದ್ದು ತಾವೇ ದುರ್ಯೋದನನ ಸಂಗ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದೀರಿ
ಆದರೀಗ ತಮ್ಮ ಚಕ್ರವ್ಯೂಹ
ಎಂದೂ ಪ್ರಭಾವಶಾಲಿಯಾಗಲಾರದು
ಮತ್ತು ಮೊದಲ ಪ್ರಹಾರದಲ್ಲಿಯೇ
ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಆಕ್ರಮಣದ
ಎಂಬತ್ತನಾಲ್ಕು ಸುತ್ತುಗಳನ್ನೂ ತುಂಡರಿಸಲಾಗುವುದು
ಹಾಂ, ಅಂದಹಾಗೆ ತಾವು ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಯೇ
ಒಬ್ಬ ಬೇಡರ ಹುಡುಗನೆಂದುಕೊಂಡು
ನನ್ನ ಹೆಬ್ಬೆರಳನ್ನು ಕತ್ತರಿಸಿರುತ್ತಿದ್ದರೆ
ಕಥೆಯೇ ಬೇರೆಯಾಗುತ್ತಿತ್ತು…

~

೨೩ ಮಾರ್ಚ್

ವನ ಹುತಾತ್ಮನಾಗುವಿಕೆಯ ತರುವಾಯ ಬಾಕಿ ಜನಗಳು
ಯಾವುದೋ ದೃಶ್ಯದಂತೆ ಉಳಿದರು
ಆಗಷ್ಟೇ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅಡಗಿದ ರೆಪ್ಪೆಗಳು ನಾಚಿಕೆಪಡುತ್ತ ಇಣುಕಿದರೆ
ದೇಶವಿಡೀ ಇನ್ನೂ ಮಾತಾಡುತ್ತಲೇ ಇದೆ

ಅವನು ಹೊರಟು ಹೋದ ಮೇಲೆ
ಅವನು ಹುತಾತ್ಮನಾದ ಮೇಲೆ
ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುವ ತಮ್ಮ ಒಳಗಿನ ಕಿಟಕಿಯಲಿ
ಜನಗಳ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದ ದನಿಗಳು

ಅವನ ಹುತಾತ್ಮನಾಗುವಿಕೆಯ ತರುವಾಯ
ದೇಶದ ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪಾರ್ಟಿಯ ಜನರು
ತಮ್ಮ ಮುಖದಲ್ಲಿ ಕಂಬನಿಯಲ್ಲ, ಮೂಗೊರೆಸಿದರು
ಗಂಟಲು ಸರಿಪಡಿಸಿಕೊಂಡು ಮಾತಾಡುವ
ಮಾತಾಡುತ್ತಲೇ ಹೋಗುವ ಪರಿಶ್ರಮ ಪಟ್ಟರು

ಅವನೋ.. ತನ್ನ ಹುತಾತ್ಮನಾಗುವಿಕೆಯ ತರುವಾಯ
ಜನರ ಮನೆ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ದಿಂಬುಗಳಲ್ಲಿ ಅಡಗಿದ
ಉಡುಪಿನ ಗಂಧದಂತೆ ಪಸರಿಸುತ್ತಾ ಹೋದ

ಹುತಾತ್ಮನಾಗುವ ಗಳಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಅವನೊಬ್ಬನೇ ಇದ್ದ ಈಶ್ವರನ ಹಾಗೆ
ಆದರೆ ಈಶ್ವರನ ಹಾಗೆ ಅವನು ನಿಸ್ತೇಜನಾಗಿರಲಿಲ್ಲ

*

 

 

——-

ಕಾದಂಬಿನಿ

ಹೈಡ್ರೋ ಇಂಜಿನಿಯರ್ಸ್ ಕಂಪನಿಯಲ್ಲಿ ಆಫೀಸ್ ಎಕ್ಸಿಕ್ಯೂಟೀವ್. ಶಿವಮೊಗ್ಗ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಹೊಸನಗರ ತಾಲ್ಲೂಕಿನ ಮಾಸ್ತಿಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ವಾಸ. ಬಿಡುವಿನ ವೇಳೆಯಲ್ಲಿ ಬರೆಯುವ ಹವ್ಯಾಸ. ಕೆಲವು ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಬರಹಗಳು ಪ್ರಕಟವಾಗಿವೆ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 1 day ago No comment

  ಕೊನಾರ್ಕ್ ‘ಕಾಲ ದೇಗುಲ’

    ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ ...

 • 4 days ago No comment

  ಅಳಿದುಳಿದ ಊರಿನ ಹೂದೋಟದೊಳಗೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಯಾವ ಕತ್ತಿಯೂ ಕತ್ತರಿಸದಿರಲಿ! ಹಗಲು ಸೂರ್ಯನ ಬಿಸಿಲ ಕುಣಿಕೆ ಬಿಗಿಬಿಗಿ ಉರಿಯುವ ನಿಗಿನಿಗಿ ಕೆಂಡ ಭಸ್ಮವಾಗಿಬಿಡುವ ಭಯದ ಕಂಪನ ಬಿಸಿಯುಸಿರೂ ಧಗೆಯಾಗಿ ಅರಳಿದ ಮಲ್ಲೆಹೂಗಳು ಸುಟ್ಟು ಕರಕಲಾಗಿ ರಕ್ಕಸ ಗಣಕೊ ಭಾರೀ ಭೋಜನದೌತಣ ಭವಿಷ್ಯದ ಕಂದಮ್ಮಗಳ ಕತ್ತು ಹಿಚುಕಿ ಭ್ರೂಣಗಳ ಕಲೆಸಿಹಾಕಿ ಕಟ್ಟಬಯಸಿದ ಭವ್ಯ ಸೌಧಗಳ ಬುನಾದಿಗಳಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಸ್ಥಿಪಂಜರಗಳ ರಾಶಿ ಒರೆಯಲ್ಲವಿತ ಕತ್ತಿಗಳು ಬಯಲಿಗೆ ಬಂದು ಒಳಕೋಣೆಯ ಸಂಚುಗಳು ಹೊಂಚುಹಾಕಿ ಕೊಲ್ಲುವ ...

 • 7 days ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಜಾನೂ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತೇನೆ!

                    ನಾನು ಸಾಹಿತಿಯಾಗುವ ಕನಸನ್ನು ಕಣ್ಣಿಗೆ ಮೆತ್ತಿಕೊಂಡು ಬೆಳೆದವಳಲ್ಲ. ಜಗತ್ತಿನೊಡನೆ ಒಡನಾಡುವಾಗ ನನ್ನೊಳಗೆ ನಡೆಯುವ ಯುದ್ಧವನ್ನು ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಸಲು ಬರಹ ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿತ್ತಷ್ಟೇ!   ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣಿ ಪಕ್ಷಿ, ಮಕ್ಕಳ ಅಥವಾ ಕಾರ್ಟೂನು ಚಿತ್ರಗಳು ಊರಿನ ಸಿನೆಮಾ ಟೆಂಟಿಗೆ ಬಂದಾಗ ಶಿಕ್ಷಕರು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಕರೆದೊಯ್ದು ಕಡಿಮೆ ದುಡ್ಡಿನಲ್ಲಿ ಸಿನೆಮಾ ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಇಲ್ಲವೇ ರಜೆಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಮಾಮನ ಥಿಯೇಟರಿನಲ್ಲಿ ಅಂಥ ಸಿನೆಮಾ ...

 • 1 week ago One Comment

  ಸಂವೇದನೆ..!? ಹಾಗಂದ್ರೆ ಏನ್ರೀ..!? ಅದ್ಯಾವ ಆ್ಯಂಡ್ರಾಯ್ಡ್ ಆ್ಯಪ್..!?

    ಚಿಟ್ಟೆಬಣ್ಣ       ಹಾಗೊಂದು, ಸುಮಾರು ೬-೭ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದಿನ ಘಟನೆ. ಅಂದು ಅಪ್ಪ ಕಿವಿಗೆ ಫೋನನ್ನು ಹಚ್ಚಿಕೊಂಡು ಕುಳಿತುಬಿಟ್ಟಿದ್ದರು. ಒಬ್ಬರ ನಂತರ ಒಬ್ಬರಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಜೋರು ದನಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಸಂಗತಿಯನ್ನು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು, “ಹಲೋ, ಕೇಳ್ತಾ ಇದ್ಯಾ..!? ಒಂದು ಒಳ್ಳೆ ಸುದ್ದಿ ಇದೆ ಮಾರಾಯ್ರೇ. ರಾಯರ ಮನೆಯವರು ನಮ್ಮ ರಾಮಮಂದಿರಕ್ಕೆ ದೊಡ್ಡ ಮೊತ್ತದ ದೇಣಿಗೆಯನ್ನು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ನಿನ್ನೆ ತಡರಾತ್ರಿ ಫೋನ್ ಮಾಡಿ ತಿಳಿಸಿದರು. ತುಂಬಾ ...

 • 1 week ago No comment

  ಪ್ರತಿ ಹೆಜ್ಜೆಯೂರುವಲ್ಲೂ ಇರುವ ಆಸರೆ ‘ಅಮ್ಮ’

  ಯಾವಾಗ ಹೂ ಕೊಂಡರೂ ಮೊಳ ಹೆಚ್ಚು ಹಾಕಿ ಕೊಡುವ ಹೂವಮ್ಮ, ಯಾವತ್ತೋ ಒಮ್ಮೆ ಪಾರ್ಕ್ ನಲ್ಲಿ ಸಿಗುವುದಾದರೂ ಯೋಗಕ್ಷೇಮ ವಿಚಾರಿಸಿ ‘ಸಂದಾಕಿರು ಮಗಾ’ ಅನ್ನುವ ಅಜ್ಜಿ, ಸುಸ್ತಿನ ಸಣ್ಣ ಛಾಯೆ ಕಂಡರೂ ಮಡಿಲಿಗೆಳೆದುಕೊಂಡು ತಂಪೆರೆವ ಗೆಳೆಯ, ಏನೂ ಹೇಳದೇ ಇದ್ದಾಗಲೂ ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ನೋವಿಗೆ ಮುಲಾಮು ಹಚ್ಚುವ ಗೆಳತಿ, ಸುಡುತ್ತಿರುವ ನೋವು, ಅಳು ಮರೆಸಲು ನಕ್ಕರೆ ತಲೆ ಮ್ಯಾಲೆ ಮೊಟಕಿ ‘ಅತ್ತು ಪ್ರಯೋಜನವಿಲ್ಲ, ನಗುವ ವಿಷಯವಲ್ಲ’ ಸಣ್ಣಗೆ ಗದರಿ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  1 week ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 weeks ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  3 weeks ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  3 weeks ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...