Share

ಕೆಂಡದಂಥ ಕಾವ್ಯ
ಪಾಶ್ ಕವಿತೆಗಳು | ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ: ಕಾದಂಬಿನಿ

ಪಾಶ್ ಎಂದೇ ಗೊತ್ತಾಗಿರುವ ಪಂಜಾಬಿ ಮತ್ತು ಹಿಂದಿ ಕವಿ ಅವತಾರ್ ಸಿಂಗ್ ಸಂಧು, ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಕವಿ. ತನ್ನ 20ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಆತ ಮೊದಲ ಸಂಕಲನ ‘ಲೋಹ್ ಕಥಾ’ ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಹಾಗೆಯೇ (1970) ರಾತ್ರಿ ಬೆಳಗಾಗುವುದರೊಳಗೆ ಸ್ಟಾರ್ ಆಗಿಬಿಟ್ಟಿದ್ದ. ಅದೇ ದಶಕದಲ್ಲೇ ಪ್ರಕಟಗೊಂಡ ಮತ್ತೂ ಎರಡು ಸಂಕಲನಗಳು ಪಂಜಾಬಿ ಕಾವ್ಯಲೋಕದಲ್ಲಿ ಆತನ ಹೆಸರನ್ನು ಶಾಶ್ವತಗೊಳಿಸಿಬಿಟ್ಟವು. ಅವನ ಕಾವ್ಯದ ಕತ್ತಿ ಖಲಿಸ್ತಾನಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಝಳಪಿಸುತ್ತಿತ್ತು. ಕಡೆಗೆ ಅದೇ ಅವನ ಹತ್ಯೆಗೂ ಕಾರಣವಾಯ್ತು. 1988ರ ಮಾರ್ಚ್ 23ರಂದು ಖಲಿಸ್ತಾನಿ ಉಗ್ರರ ಗುಂಡಿಗೆ ಬಲಿಯಾದಾಗ ಆತನಿಗಿನ್ನೂ ಮೂವತ್ತೇಳೇ ವರ್ಷ. ಬಹುದೊಡ್ಡ ಕನಸೊಂದು ಸತ್ತಿತ್ತು. “ಅತ್ಯಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೆಂದರೆ ನಮ್ಮ ಕನಸುಗಳು ಸಾಯುವುದು” ಎಂದಿದ್ದ ಕವಿ ಇಲ್ಲವಾಗಿಬಿಟ್ಟಿದ್ದ.

 

ಪಾಶ್ ಮೂರು ಕವಿತೆಗಳನ್ನು ಲೇಖಕಿ ಕಾದಂಬಿನಿ ಅವರು ಕನೆಕ್ಟ್ ಕನ್ನಡಕ್ಕಾಗಿ ಅನುವಾದಿಸಿಕೊಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಮೊದಲನೆಯದಾದ ‘ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ’ ಎಂಬ ಕವಿತೆ ಪಾಶ್ ಬರೆದ ಅತ್ಯಂತ ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ ಕವಿತೆ ಎಂದೇ ಬಣ್ಣಿತವಾಗಿರುವಂಥದ್ದು. ಅದರ ವಾಚನವೂ ಲಭ್ಯವಿದ್ದು, ಅದರ ಲಿಂಕ್ ಕೂಡ ಇಲ್ಲಿ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಕೊಡಲಾಗಿದೆ – ಅನುವಾದದ ಜೊತೆಗೇ ಕೇಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಿಕ್ಕೆಂದು.

*

*

 

ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ

ಶ್ರಮದ ಲೂಟಿ ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೇನಲ್ಲ
ಪೋಲೀಸರ ಲಾಠಿ ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೇನಲ್ಲ
ವಂಚನೆ ಮತ್ತು ಲೋಭದ ಮುಷ್ಟಿಯೂ
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೇನಲ್ಲ
ಮಾಡದ ತಪ್ಪಿಗೆ ಸಿಕ್ಕಿಬೀಳುವುದು
ಕೆಟ್ಟದ್ದೇ ಹೌದಾದರೂ
ಭಯದ ಮೌನದಲಿ ಬಂಧಿಯಾಗುವುದು
ಕೆಟ್ಟದ್ದೇ ಹೌದಾದರೂ
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೇನಲ್ಲ
ಸಜ್ಜನಿಕೆಯು ಕಪಟಿಗಳ ಗದ್ದಲದಲಿ ಅಡಗಿಹೋಗುವುದು
ಕೆಟ್ಟದ್ದೇ ಹೌದಾದರೂ
ಮಿಂಚುಹುಳಗಳ ಮೋಹದಲಿ ಬೀಳುವುದು,
ಕೈಕಟ್ಟಿ ಕೂತು ಸಮಯ ಕಳೆಯುವುದು
ಕೆಟ್ಟದ್ದೇ ಹೌದಾದರೂ
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೇನಲ್ಲ
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ
ಶವವು ಶಾಂತಿಯಿಂದ ತುಂಬಿಹೋಗುವುದು
ಗೋಳಾಟವೇ ಇಲ್ಲದಂತೆ
ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ತುಟಿಕಚ್ಚಿ ಸಹಿಸಿಬಿಡುವುದು
ಮನೆಯಿಂದ ದುಡಿಮೆಗೆ ಹೊರಡುವುದು
ಮತ್ತಲ್ಲಿಂದ ಮನೆಗೆ ಮರಳುವುದು…
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ
ನಮ್ಮ ಕನಸುಗಳ ಸಾವಾಗುವುದು!
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಆ ಗಳಿಗೆ…
ನಿಮ್ಮ ಮುಂಗೈಯಲ್ಲಿ ನಡೆದಾಡುವುದೂ
ನಿಮ್ಮ ಕಣ್ಣೆದುರೇ ನಿಂತುಹೋಗುವ ಆ ಗಳಿಗೆ
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಆ ಕಣ್ಣು…
ಅದರ ನೋಟ ಜಗವನು ಪ್ರೇಮದಿಂದ
ಚುಂಬಿಸಲು ಮರೆಯುವಾಗ
ಮತ್ತು ಒಂದು ಕೆಟ್ಟ ಪುನರಾವರ್ತನಾ ಕ್ರಮದಲಿ
ಅದು ಕಳೆದುಹೋಗುವಾಗ
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತಲೂ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೆನಿಸುವುದು ಆ ಗೀತೆ
ಅದು ಶೋಕಗೀತೆಯಾಗಿ ಓದಲ್ಪಡುವಾಗ
ಭಯತ್ರಸ್ತ್ರರ ಬಾಗಿಲುಗಳಲಿ
ಗೂಂಡಾಗಿರಿಯಲಿ ಒರಟಾಗುವಾಗ
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತಲೂ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಆ ಚಂದ್ರ
ಅವನು ಹತ್ಯಾಕಾಂಡಗಳ ತರುವಾಯ
ಪಾಳುಬಿದ್ದ ಅಂಗಳಗಳಲಿ ಹರವುತ್ತಾನೆ
ಆದರೆ ನಿಮ್ಮ ಕಣ್ಣಿಗದು ಮೆಣಸಿನ ಹಾಗೆ ಬೀಳದಿರುವಾಗ!
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತಲೂ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಆ ದಿಕ್ಕು
ಅಂಥಲ್ಲಿ ಆತ್ಮದ ಸೂರ್ಯನು ಮುಳುಗಿಹೋಗಿ
ಮತ್ತದರ ಸತ್ತ ಬಿಸಿಲಿನ ತುಣುಕೊಂದು
ನಿಮ್ಮ ದೇಹದ ಪೂರ್ವದೆಸೆಯಲ್ಲಿ ಇರಿಯತೊಡಗುವಾಗ
ಶ್ರಮದ ಲೂಟಿ ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೇನಲ್ಲ
ಪೋಲೀಸರ ಲಾಠಿ ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೇನಲ್ಲ
ವಂಚನೆ ಮತ್ತು ಲೋಭದ ಮುಷ್ಟಿಯೊಳಗೆ ಸಿಲುಕುವುದೂ
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿಯೇನಲ್ಲ
ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತಲೂ ಅಪಾಯಕಾರಿ
ನಮ್ಮ ಕನಸುಗಳ ಸಾವಾಗುವುದು!

~

ದ್ರೋಣಾಚಾರ್ಯರ ಹೆಸರಲ್ಲಿ

ನ್ನ ಗುರುದೇವಾ!
ಅದೇ ಹೊತ್ತು ತಾವು ನನ್ನನ್ನು
ಒಬ್ಬ ಬೇಡರ ಹುಡುಗ ಎಂದುಕೊಂಡು
ನನ್ನ ಹೆಬ್ಬೆರಳನ್ನು ಕತ್ತರಿಸಿರುತ್ತಿದ್ದರೆ
ಕಥೆ ಬೇರೆಯಾಗಿತ್ತು …

ಆದರೆ ಎನ್.ಸಿ.ಸಿ.ಯಲ್ಲಿ ನಾನು
ಬಂದೂಕನ್ನೆತ್ತಲು ನಿಯುಕ್ತನಾಗಿದ್ದಾಗ
ತಾವೇ ಹೇಳಿದ್ದಿರಿ
ನಮ್ಮ ದೇಶಕ್ಕೆ
ಏನಾದರೂ ಗಂಡಾಂತರ ಎದುರಾದರೆ
ಅದನ್ನು ವೈರಿಯೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿ
ಟ್ರಿಗರನ್ನು ಹೇಗೆ ಒತ್ತಿಬಿಡಬೇಕೆಂದು…

ಈಗ ದೇಶಕ್ಕೆ ಸಂಕಷ್ಟ ಎದುರಾಗಿದೆ
ನನ್ನ ಗುರುದೇವಾ!
ಈಗ ಖುದ್ದು ತಾವೇ ದುರ್ಯೋದನನ ಸಂಗ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದೀರಿ
ಆದರೀಗ ತಮ್ಮ ಚಕ್ರವ್ಯೂಹ
ಎಂದೂ ಪ್ರಭಾವಶಾಲಿಯಾಗಲಾರದು
ಮತ್ತು ಮೊದಲ ಪ್ರಹಾರದಲ್ಲಿಯೇ
ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಆಕ್ರಮಣದ
ಎಂಬತ್ತನಾಲ್ಕು ಸುತ್ತುಗಳನ್ನೂ ತುಂಡರಿಸಲಾಗುವುದು
ಹಾಂ, ಅಂದಹಾಗೆ ತಾವು ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಯೇ
ಒಬ್ಬ ಬೇಡರ ಹುಡುಗನೆಂದುಕೊಂಡು
ನನ್ನ ಹೆಬ್ಬೆರಳನ್ನು ಕತ್ತರಿಸಿರುತ್ತಿದ್ದರೆ
ಕಥೆಯೇ ಬೇರೆಯಾಗುತ್ತಿತ್ತು…

~

೨೩ ಮಾರ್ಚ್

ವನ ಹುತಾತ್ಮನಾಗುವಿಕೆಯ ತರುವಾಯ ಬಾಕಿ ಜನಗಳು
ಯಾವುದೋ ದೃಶ್ಯದಂತೆ ಉಳಿದರು
ಆಗಷ್ಟೇ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅಡಗಿದ ರೆಪ್ಪೆಗಳು ನಾಚಿಕೆಪಡುತ್ತ ಇಣುಕಿದರೆ
ದೇಶವಿಡೀ ಇನ್ನೂ ಮಾತಾಡುತ್ತಲೇ ಇದೆ

ಅವನು ಹೊರಟು ಹೋದ ಮೇಲೆ
ಅವನು ಹುತಾತ್ಮನಾದ ಮೇಲೆ
ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುವ ತಮ್ಮ ಒಳಗಿನ ಕಿಟಕಿಯಲಿ
ಜನಗಳ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದ ದನಿಗಳು

ಅವನ ಹುತಾತ್ಮನಾಗುವಿಕೆಯ ತರುವಾಯ
ದೇಶದ ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪಾರ್ಟಿಯ ಜನರು
ತಮ್ಮ ಮುಖದಲ್ಲಿ ಕಂಬನಿಯಲ್ಲ, ಮೂಗೊರೆಸಿದರು
ಗಂಟಲು ಸರಿಪಡಿಸಿಕೊಂಡು ಮಾತಾಡುವ
ಮಾತಾಡುತ್ತಲೇ ಹೋಗುವ ಪರಿಶ್ರಮ ಪಟ್ಟರು

ಅವನೋ.. ತನ್ನ ಹುತಾತ್ಮನಾಗುವಿಕೆಯ ತರುವಾಯ
ಜನರ ಮನೆ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ದಿಂಬುಗಳಲ್ಲಿ ಅಡಗಿದ
ಉಡುಪಿನ ಗಂಧದಂತೆ ಪಸರಿಸುತ್ತಾ ಹೋದ

ಹುತಾತ್ಮನಾಗುವ ಗಳಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಅವನೊಬ್ಬನೇ ಇದ್ದ ಈಶ್ವರನ ಹಾಗೆ
ಆದರೆ ಈಶ್ವರನ ಹಾಗೆ ಅವನು ನಿಸ್ತೇಜನಾಗಿರಲಿಲ್ಲ

*

 

 

——-

ಕಾದಂಬಿನಿ

ಹೈಡ್ರೋ ಇಂಜಿನಿಯರ್ಸ್ ಕಂಪನಿಯಲ್ಲಿ ಆಫೀಸ್ ಎಕ್ಸಿಕ್ಯೂಟೀವ್. ಶಿವಮೊಗ್ಗ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಹೊಸನಗರ ತಾಲ್ಲೂಕಿನ ಮಾಸ್ತಿಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ವಾಸ. ಬಿಡುವಿನ ವೇಳೆಯಲ್ಲಿ ಬರೆಯುವ ಹವ್ಯಾಸ. ಕೆಲವು ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಬರಹಗಳು ಪ್ರಕಟವಾಗಿವೆ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 9 hours ago No comment

  ಇಲ್ಲಿ ಶಬ್ದಗಳಿಗೂ ಚಳಿಗಾಲ

            | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು       ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗ (For Cleo Pascal) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಈಗ ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಶರದೃತುವಿನ ಕಾಲ ಮೇಪಲ್ ಮರದ ಒಣಗಿದ ರಕ್ತದಂಥ ಕಡುಗೆಂಪು ಎಲೆಗಳು ಈ ವಾರದಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಕೂಡ ಉಳಿಯಲಾರವು ನಾನು ಇಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ, ಅಲ್ಲಿಗಿಂತ ಇಲ್ಲಿ ಎದ್ದು ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ ಬಿಳಿಯ ದೇವರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಕಾಲಿಟ್ಟ ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗದವರು ...

 • 1 day ago No comment

  ಇರಬಲ್ಲೆವಾ ಭಾವುಕರಾಗದೆ?

                Millions of people have decided not to be sensitive. They have grown thick skins around themselves just to avoid being hurt by anybody. But it is at great cost. Nobody can hurt them, but nobody can make them happy either. ನಿಜ, ಒಂದೇ ...

 • 3 days ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 4 days ago No comment

  ಎರಡು ಕವಿತೆಗಳು

      ಕವಿಸಾಲು         ಸುನಾಮಿಯ ಊರಲ್ಲಿ ಗುಟ್ಟುಗಳ ರಟ್ಟು ಮಾಡದ ಒಡಲು ಸುನಾಮಿ ತವರಾದ ಕಡಲು ಒಳಗಿನ ಕತ್ತಲೆಯ ಕಳೆಯಲು ಹುಡುಕಿ ಹೊರಟವು ತಾವು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಕನಸುಗಳಷ್ಟೂ ಹಾವುಗಳು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಹೊರಳಿ ಪೊರೆ ಕಳಚಿ ನಚ್ಚಗಾದವು ಅದೇ ಕ್ಷಣದೊಳಗೆ ಅರಳಿಬಿರಿಯಬೇಕಿದ್ದ ಹೂವುಗಳು ಬಿಸಿಲ ಧಗೆಗೆ ಬೆಂದು ಬಾಡಿ ಉದುರಿಬಿದ್ದವು ನೆಲಕೆ ಶಬ್ದಗಳ ಮುಕ್ಕಳಿಸಿ ಉಗಿದ ರಭಸಕೆ ಊರ ತುಂಬಾ ನೆರೆ ಪರಿಹಾರದ ಗಂಜಿಕೇಂದ್ರಗಳಲಿ ...

 • 1 week ago No comment

  ಈ ಸಂಜೆ ಪ್ರಿತಿಯೊಡನೆ…

      ಸಣ್ಣಕಥೆ ಮೂಲ ಇಂಗ್ಲೀಷ್: ಸುಲಮಿತ್ ಈಶ್-ಕಿಶೋರ್ ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ: ಉದಯ್ ಇಟಗಿ       ಸಂಜೆಯ ಆರು ಘಂಟೆಗೆ ಆರು ನಿಮಿಷ ಮಾತ್ರ ಬಾಕಿಯಿದೆ – ಹಾಗಂತ ನಗರದ ಗ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನು ಮಾಹಿತಿ ಕೇಂದ್ರದ ಮೇಲಿದ್ದ ದೊಡ್ಡ ದುಂಡನೆಯ ಗಡಿಯಾರ ಹೇಳಿತು. ಎತ್ತರದ ಹದಿಹರೆಯದ ಸೇನಾಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬ ಆಗಷ್ಟೆ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನಿಂದ ಹೊರಗೆ ಬಂದು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಬಾಡಿ ಕಂದಾಗಿದ್ದ ತನ್ನ ಮುಖವನ್ನೊಮ್ಮೆತ್ತಿ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ...


Editor's Wall

 • 25 February 2018
  9 hours ago No comment

  ಇಲ್ಲಿ ಶಬ್ದಗಳಿಗೂ ಚಳಿಗಾಲ

            | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು       ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗ (For Cleo Pascal) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ     ಈಗ ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಶರದೃತುವಿನ ಕಾಲ ಮೇಪಲ್ ಮರದ ಒಣಗಿದ ರಕ್ತದಂಥ ಕಡುಗೆಂಪು ಎಲೆಗಳು ಈ ವಾರದಂತ್ಯದವರೆಗೆ ಕೂಡ ಉಳಿಯಲಾರವು ನಾನು ಇಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ, ಅಲ್ಲಿಗಿಂತ ಇಲ್ಲಿ ಎದ್ದು ಕಾಣಿಸುತ್ತೇನೆ ಬಿಳಿಯ ದೇವರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಕಾಲಿಟ್ಟ ಕಪ್ಪು ಜನಾಂಗದವರು ...

 • 22 February 2018
  3 days ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 15 February 2018
  1 week ago No comment

  ಭ್ರಷ್ಟತೆಯೆಂಬ ಕೊಳಚೆಯ ಹರಿವೊಡೆದು…

                      ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಠಕ್ಕ ಮನಸ್ಸುಗಳನ್ನು ನಾವು ಶುದ್ಧಗೊಳಿಸಬಲ್ಲೆವಾ? ಭ್ರಷ್ಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನ ಮಾಡಬಲ್ಲೆವಾ?   ನಾನು ತುಂಬ ಸಣ್ಣವಳಿದ್ದಾಗ ನಾವು ಆ ಮನೆ ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆವು. ಅದರ ಎದುರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲು ಇತ್ತು. ನಾನು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಅದರ ಸುತ್ತ ಮುತ್ತ ಆಡಿಕೊಂಡಿರುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಆ ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಅಕ್ಷರಗಳು ಕಂಡಲ್ಲೆಲ್ಲ ಕೂಡಿಸಿ ಓದತೊಡಗುತ್ತಿದ್ದೆ. ಆ ...

 • 12 February 2018
  2 weeks ago No comment

  ಇಳಿಸಂಜೆಯ ಪ್ರೀತಿ

  ಹೊರಡುವ ಹೊತ್ತು ಬಂದಿದೆ. ಕ್ಷಣಗಣನೆ ಮಾಡಲು ಇನ್ನು ಕೈಯಲ್ಲೀಗ ಕ್ಷಣಗಳು ಉಳಿದಿಲ್ಲ. ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಕ್ಷಣಗಳು ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದಿಡಲಾರದಷ್ಟು ಸುಂದರ. ನೆನಪುಗಳು ಬರೋಬ್ಬರಿ ಮೂರು ಜನ್ಮಗಳಿಗಾಗುವಷ್ಟು ಸಾಕು.   ಅವರಿಬ್ಬರೂ ಅಂದು ಜೊತೆಯಾಗಿದ್ದರು. ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯಲ್ಲೂ ಕ್ಷಣಗಣನೆಯ ಕಾಲವದು. ಈ ಹಿಂದೆ ಇದ್ದಿದ್ದು ಆ ಭೇಟಿಗಾಗಿ ನಿರೀಕ್ಷೆಯ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಈಗಿರುವುದು ಇನ್ನೇನು ಈ ಕ್ಷಣವು ಮುಗಿದು ಹೋಗಲಿದೆಯಲ್ಲಾ ಎಂಬ ಆತಂಕದ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಭೇಟಿಯ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ...

 • 11 February 2018
  2 weeks ago One Comment

  ತ್ಯಾಗಮಯಿ ತಾಯಿ ಕನಲಿದಳೇ ಎಂದು ಕೇಳುವವರಿಲ್ಲ…

    ವ್ಯಾವಹಾರಿಕ ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ಮಾತ್ರವೇ ಹೆಣ್ಣನ್ನು ನೋಡುವ ಜಾಯಮಾನ ಕೊನೆಗಾಣುವವರೆಗೂ ಪುರುಷ ಪ್ರಧಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ತನ್ನ ಕೇಡುಗಾಲವನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ.     ಒಂದು ವರದಿಯನ್ನೋದುತ್ತಿದ್ದೆ. ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ್ದು. ತನ್ನ ಇವತ್ತಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿರಬೇಕಿದ್ದ 6 ಕೋಟಿ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಆ ದೇಶ. ಅಲ್ಲೀಗ ಮದುವೆಗೆ ಬೆಳೆದುನಿಂತ ಯುವಕರಿಗೆ ಹುಡುಗಿಯರೇ ಇಲ್ಲ. ಇಂಥದೊಂದು ವಿಪರೀತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾದದ್ದು ಒಂದು ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಒಂದೇ ಮಗು ಎಂಬ ನೀತಿ. ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಸ್ಫೋಟಕ್ಕೆ ಕಡಿವಾಣ ...