Share

ಗಂಡು ಗಂಡೆಂದು ಬೀಗಿ…
ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

ಬೈಕ್ ಮೆಲ್ಲ ಓಡಿಸು ಮಗೂ
ಎನ್ನುತ್ತೇನೆ ನಾನು,
ನನ್ನಂತಹ ಎಲ್ಲ ತಾಯಿಯರೂ
ಮತ್ತು ಗಹಗಹಿಸಿ ನಗುತ್ತಾರೆ
ನನ್ನ ಮಗುವಿನಂತಹ ಆ ಎಲ್ಲ ಹುಡುಗರೂ…!

 

 

ಕ್ಕೆಲಗಳಲ್ಲೂ ಗಬ್ಬು ವಾಸನೆಯ ಕಸದ ರಾಶಿಗಳಿರುವ ಧೂಳಿನ ರಸ್ತೆಯನ್ನು ಹಾದು ನಾಲ್ಕೈದು ಅಂತಸ್ತಿನ ಆ ಕಟ್ಟಡದ ಹಿಂಭಾಗದಿಂದ ಇರುವ ಸ್ಟೇರ್ ಕೇಸನ್ನು ಹತ್ತತೊಡಗಿದೆ. ಅದರ ಮೆಟ್ಟಿಲುಗಳ ಸಿಮೆಂಟು ಕಿತ್ತು ಹೊಂಡಗಳಾಗಿದ್ದವು. ಮೇಲೆ ಕಿತ್ತುಹೋದ ಮಾಸಲು ಟೈಲ್ಸುಗಳ ಕಿರಿದಾದ ಓಣಿಯನ್ನು ಹಾದು ಬಾಗಿಲು ತಟ್ಟಿ ತೆರೆಯುವುದನ್ನೇ ಕಾಯುತ್ತಾ ಕಟ್ಟಡದ ದುರ್ಗತಿಯನ್ನು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದೆ. ಅಲ್ಲೇ ಇಟ್ಟಿಗೆ ಜೋಡಿಸಿ ಒಲೆ ಉರಿಸಲಾದ ಕುರುಹು, ಮಸಿಮೆತ್ತಿದ ಖಾಲಿ ಅಲ್ಯೂಮೀನಿಯಮ್ ಚರಿಗೆ, ಅರೆ ಬರೆ ಉರಿದು ಸರಿದುಬಿದ್ದಿರುವ ಕಟ್ಟಿಗೆ. ಅದರ ಬೂದಿಯಲ್ಲಿ ಸುತ್ತಿ ಮಲಗಿದ ಕೆಂಬಣ್ಣದ ಹೆಣ್ಣುನಾಯಿ, ಮಲೆನಾಡ ಮಳೆಗೆ ಕಪ್ಪಿಟ್ಟ ದೊಡ್ಡ ದೊಡ್ಡ ಬಿರುಕುಗಳುಳ್ಳ ಗೋಡೆ, ಬಣ್ಣಗೆಟ್ಟ ಲಡಾಸು ಬಾಗಿಲು ಮತ್ತದರ ಎಡಕ್ಕೆ ಒಂದು ನೇತುಹಾಕಿದ ಹಲಗೆ. ರಂಗಪ್ಪ, ಆರಕ್ಷಕರು ಎಂದು ಅದರ ಮೇಲೊಂದು ಬರಹ.

ಒಳಗೆ ಇನ್ನು ಹೇಗಿರಬಹುದಪ್ಪಾ ಎಂದು ಯೋಚಿಸುವಾಗಲೇ ಬಾಗಿಲು ತೆರೆಯಿತು. ಗುಳಿಬಿದ್ದ ಕಣ್ಣು ನಿರಿಗೆಗಟ್ಟಿದ ಚರ್ಮದ ಬಡಕಲು ದೇಹದ ಪೋಲೀಸರ ಪತ್ನಿ ನಿಂತಿದ್ದರು. ನಾನು ಎರಡು ಸಲ ನಮ್ಮ ವಾಹನಗಳು ಅಪಘಾತವಾದಾಗ ಸಹಾಯಕ್ಕೆ ಬಂದ ಪೋಲಿಸ್ ರಂಗಪ್ಪನವರ ಉಪಕಾರ ಸ್ಮರಿಸಿ, ‘ಹೀಗೆಯೇ ಈ ಹಾದಿಯಾಗಿ ಹಾದುಹೋಗುವಾಗ ಮಾತಾಡಿಸಿಹೋಗೋಣವೆಂದು ಬಂದೆ’ ಎಂದು ಬಂದ ಕಾರಣ ಅರುಹಿದೆ. ‘ಓಹೋಹೋ ನೀವಾ ಬನ್ನಿ ಬನ್ನಿ.. ನಮ್ಮ ಮನೆಯವರು ನಿಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ತುಂಬ ಹೇಳ್ತಿದ್ರು’ ಎಂದು ಅದೆಷ್ಟೋ ಪ್ರೀತಿಯಿಂದ ಕರೆದು ಕೂಡಿಸಿ ಉಪಚರಿಸತೊಡಗಿದರಾಕೆ. ನಾನೀಗ ಕೇವಲ ಮೂರು ಚಿಕ್ಕ ಕೋಣೆಗಳ ಹಂದಿಯ ಗೂಡಿನಂತಹ ಮನೆಯೊಳಗನ್ನು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದೆ. ಪೋಲೀಸರು ನಿಜಕ್ಕೂ ಇಷ್ಟು ಕೆಟ್ಟ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಾರಾ ಎಂದು ನನಗೆ ಅಚ್ಚರಿ, ನೋವು. ಆ ಮನೆಯ ನಿರಾಳ ಉಸಿರಾಡುವುದೂ ಕಷ್ಟವಾಗುವಂತಹ ಪರಿಸರದಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳು ಹೇಗೆ ಓದುತ್ತಾರೆ, ಕುಟುಂಬವೊಂದು ಹೇಗೆ ಜೀವಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಆತಂಕಗೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೆ. ರಂಗಪ್ಪ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಆಕೆ ಅದೆಷ್ಟು ಪ್ರೀತಿಯಿಂದ ನೋಡಿಕೊಂಡರೆಂದರೆ ಕೆಲವೇ ಕ್ಷಣಗಳ ಒಳಗೆ ಗಾಢ ಸ್ನೇಹಬಂಧವೊಂದು ನಮ್ಮ ನಡುವೆ ಏರ್ಪಟ್ಟಿತು.

ಆಕೆ ಹೇಳತೊಡಗಿದರು. ಮಗಳು ಚಂದ ಓದುತ್ತಾ ಅವಳ ಚಿಂತೆ ತಮಗಿಲ್ಲವೆಂದೂ ಪಿಯುಸಿಯಲ್ಲಿ ಶೇ.96 ತೆಗೆದ ಹುಡುಗ ಪದವಿ ಮುಗಿಸಲಿಲ್ಲವೆಂದೂ, ಬೈಕ್ ಏರಿ ಗೆಳೆಯರ ಜೊತೆ ಹಾದಿ ಬೀದಿ ಸುತ್ತುತ್ತಾ ಮುರಿದ ಪ್ರೇಮಕ್ಕೂ ಪ್ರೇಮಾಂಕುರಕ್ಕೂ ಒಂದೇ ಮದ್ದೆಂಬಂತೆ ಕುಡಿಯುವುದು, ಡ್ರಗ್ಸ್ ದುರಭ್ಯಾಸ ಕಲಿತು ಒಂದು ಬಾರಿ ಅಪಘಾತದಲ್ಲಿ ಮುರಿದ ಕಾಲಿಗೆ ರಾಡ್ ಹಾಕಬೇಕಾಯಿತೆಂದೂ ಈ ಸಲ ಮೂಗು ಒಡೆದುಕೊಂಡು ಪ್ಲ್ಯಾಸ್ಟಿಕ್ ಸರ್ಜರಿಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆಯೆಂದೂ, ಯಾರು ಯಾರಲ್ಲೋ ಸಾಲ ಮಾಡಿ ತಲೆಗೆ ತಂದಿಟ್ಟಿದ್ದಾನೆಂದೂ ನಾನು ಬುದ್ಧಿ ಹೇಳಿದರೆ ಅವನು ನನ್ನ ಮಾತನ್ನು ಖಂಡಿತಾ ಕೇಳುವನೆಂದೂ ಅತ್ತತ್ತು ಹೇಳಿದರು. ಆ ತಾಯಿಯ ರೋದನೆಯನ್ನು ನೋಡುವಾಗ ಬಯಸೀ ಬಯಸಿ ಹೆತ್ತ ಮಗ ಹೀಗಾದ ನೋವು ಹೇಗೆಲ್ಲ ಕಾಡಿದ್ದೀತು ಈ ಹೆಣ್ಣನ್ನು ಎಂದು ಯೋಚಿಸುತ್ತಿದ್ದೆ.

ನನ್ನ ಮನೆಯ ಸಮೀಪದ ಇನ್ನೊಂದು ಹುಡುಗ ಸತತ ನಾಲ್ಕು ಸಲ ಬೈಕ್ ಅಪಘಾತ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದ. ಮೂರು ಸಲದ ಅಪಘಾತಗಳಲ್ಲೂ ದೇಹದ ಅನೇಕ ಮೂಳೆಗಳು ಮುರಿತಕ್ಕೊಳಗಾಗಿದ್ದವು. ನಾಲ್ಕನೇ ಸಲ ತಲೆ ಪೆಟ್ಟಾಗಿ ಮುಖದ ಮೂಳೆಯೊಂದನ್ನು ತೆಗೆದದ್ದರಿಂದ ಚಂದದ ಮುಖವು ವಿಕಾರವಾಗಿ ಆಗಾಗ ಮತಿಭ್ರಮಣೆಯಾದಂತೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತಾನೆಂದು ಕೇಳಿದ್ದೆ. ನಾನು ಈ ತರುಣರನ್ನು ಗಮನಿಸುವಾಗ ನನಗೆ ಅಪಘಾತವನ್ನೇ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳದ ಹುಡುಗರೇ ಸಿಕ್ಕಿದ್ದಿಲ್ಲ. ತೀರಾ ಮೊನ್ನೆ ಮೊನ್ನೆ ಇಬ್ಬರು ಮಾರಣಾಂತಕ ಪೆಟ್ಟುಗಳಿಂದ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೂ ಹಣವಿಲ್ಲದೆ ಚಂದಾ ಎತ್ತುವ ಆ ಹುಡುಗರ ಗೆಳೆಯನ ಫೇಸ್ಬುಕ್ ಪೋಸ್ಟೊಂದನ್ನು ನೋಡಿದೆ. ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಒಬ್ಬ ಕಡುಬಡವಿ ವಿಧವೆಯ ಮಗ ಹೀಗೆ ಅಪಘಾತ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೂ ಹಣವಿಲ್ಲದೆ ಪ್ರಜ್ಞಾಹೀನನಾಗಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ನಾನು ಒಂದಷ್ಟು ಹಣವನ್ನು ಆ ತಾಯಿಯ ಕೈಗಿತ್ತದ್ದು ಆಕೆ ಮಾತಿಗಾದರೂ ಬೇಡವೆನ್ನಲಾಗದ ಹೀನಾಯ ಸ್ಥಿತಿ ನನ್ನನ್ನು ಪರಿಪರಿಯಾಗಿ ಕಾಡಿದ್ದು, ಆನಂತರ ನಾನೊಂದು ಕವಿತೆ ಬರೆದಿದ್ದು ನನಗೆ ನೆನಪಿಗೆ ಬಂದಿತು.

‘ಬೈಕ್ ಮೆಲ್ಲ ಓಡಿಸು ಮಗೂ…’
ನನ್ನ ಮಾತಿಗೆ
ಜೋರಾಗಿ ನಕ್ಕೇಬಿಟ್ಟ ಹುಡುಗ
‘ಆಂಟೀ ಹೊರ ಪ್ರಪಂಚ
ಅದೆಷ್ಟು ವೇಗವಾಗಿದೆ
ಒಮ್ಮೆಹೋಗಿ ನೋಡಿ!’
ಒಮ್ಮೆ ಹೋಗಿ ನೋಡಬೇಕು ನಾನೀಗ
ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ತೀವ್ರ ನಿಗಾ ಘಟಕದಲ್ಲಿ
ಈಗಲೋ ಆಗಲೋ
ಎನ್ನುವಂತಿರುವ ಆ ಕಂದನನ್ನು!

* * *

ಜನ ಈ ಮೊದಲು ಆಕೆಯನ್ನು
ಕೂಲಿಯವಳನ್ನಾಗಿ,
ಕತ್ತೆ ಚಾಕರಿಯವಳನ್ನಾಗಿ
ಕಂಡಿದ್ದರೇ ಹೊರತು
ಭಿಕ್ಷುಕಿಯನ್ನಾಗಿ ಎಂದೂ ಕಂಡದ್ದಿರಲಿಲ್ಲ
ಅವಳ ಮಗ ಬೈಕ್ ಅಪಘಾತದಲ್ಲಿ
ನಜ್ಜುಗುಜ್ಜಾಗಿ ಪ್ರಜ್ಞಾಹೀನ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ
ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ತೀವ್ರ ನಿಗಾಘಟಕದಲ್ಲಿ
ಹೀಗೆ ಬಿದ್ದುಕೊಳ್ಳುವವರೆಗೂ!

* * *

ಐದೈದು ಲಕ್ಷದ ಐದೈದು
ಶಸ್ತ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳಾಗಲಿಕ್ಕಿದ್ದು
ಹಣವಿಲ್ಲದ ಕಾರಣ
ನಗರದ ದೊಡ್ಡಾಸ್ಪತ್ರೆಯಿಂದ
ಊರಿನ ಸರಕಾರಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ
ಆ ಹುಡುಗನನ್ನು ಸಾಗಹಾಕಲಾಗಿದೆ
ಮತ್ತು
ಊರ ಶಾಲೆಗಳಲಿ ಎತ್ತಿದ
ಚಂದಾ ಹಣ
ಒಂದೂವರೆ ಲಕ್ಷ ದಾಟುವ
ಭರವಸೆಯೂ ಹುಸಿಯಾಗಿದೆ!

* * *

ಬೈಕು ಮಿತಿಮೀರಿದ ವೇಗದಲ್ಲಿ ಬಂದು
ಕಲ್ಲಿಗೆ ಬಡಿದು ಬಿದ್ದ ಕಾರಣ
ಹೆತ್ತವಳಿಗೆ ಹೆಗಲಾಗಬೇಕಾದ
ಚಿಗುರು ಮೀಸೆಯ ಹುಡುಗನ
ತಲೆಯ ಚಿಪ್ಪೊಡೆದು ಹಾರಿಹೋಗಿದೆ
ಪಕ್ಕೆಲುಬು ಮುರಿದು
ಕಾಲ ಗಂಟುಗಳು ಪುಡಿಯೆದ್ದು
ನೆತ್ತರು ದೇಹದೊಳಗಿಂದ
ಸೋರಿ ಬರಿದಾಗಿದೆ
‘ಬದುಕಿದರೂ ಮೊದಲಿನಂತಾಗಲಾರ’
ಎಂದು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಲೋಕ
ಕೈ ಚೆಲ್ಲಿದೆ
ಮತ್ತವಳು ಎದೆ, ಹೊಟ್ಟೆ ಬಡಿದುಕೊಳ್ಳುತ್ತ
ಮೊರೆಯಿಟ್ಟು ಪ್ರಲಾಪಿಸುತ್ತಾಳೆ –
‘ನೀನೊಮ್ಮೆ ಬದುಕಿದರೆ ಸಾಕು ಕಂದಾ
ಕೂಲಿ ನಾಲಿ ಮಾಡಿ ನಿನ್ನ ಸಾಕುವೆ!’

* * *

ಅದೇಕೆ ಅಷ್ಟು ವೇಗವಾಗಿ
ಓಡುತ್ತಿತ್ತು ಜಗ
ಹದಿಹರೆಯದ ಮಗ
ಬೈಕ್ ಏರಿ ಹಾರಿಹೋಗುವಾಗೆಲ್ಲ!
ಮತ್ತೀಗ ತೀವ್ರ ನಿಗಾಘಟಕದ
ಗಾಜಿನೊಳಗಿಂದ ಗೋಚರಿಸುವ
ದೇಹ ಎಳೆವ ಕ್ಷೀಣ ಉಸಿರ ಏರಿಳಿತವೂ
ನಿಂತೇಬಿಟ್ಟ ಗಡಿಯಾರದ ಹಾಗೆ
ಅದೇಕಿಷ್ಟು ನಿಧಾನ!

* * *

ಬೈಕ್ ಮೆಲ್ಲ ಓಡಿಸು ಮಗೂ
ಎನ್ನುತ್ತೇನೆ ನಾನು,
ನನ್ನಂತಹ ಎಲ್ಲ ತಾಯಿಯರೂ
ಮತ್ತು ಗಹಗಹಿಸಿ ನಗುತ್ತಾರೆ
ನನ್ನ ಮಗುವಿನಂತಹ ಆ ಎಲ್ಲ ಹುಡುಗರೂ…!

ಹೀಗೆ ಕವಿತೆಯನ್ನೇನೋ ಬರೆದು ಅದೆಷ್ಟೋ ಮೆಚ್ಚುಗೆ ಗಳಿಸಿದ್ದೆ. ಈ ಸಾಲುಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲೂ ಹಂಚಬೇಕೆಂದು ಯಾರೋ ಕಮೆಂಟು ಬರೆದದ್ದೂ ನೆನಪಾಯಿತು. ಆದರೆ ಈ ಹುಡುಗ ಯಾರ ಯಾರದೋ ಧನಸಹಾಯದಿಂದ ಅವೆಷ್ಟೋ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಿಸಿಕೊಂಡ ತರುವಾಯ ನಿಧಾನ ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡು ತನ್ನ ತಾಯಿಯಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಅಪಘಾತವಾದ ಬೈಕನ್ನು ಮಾರಿದ್ದೇಕೆಂದೂ ಕೂಡಲೇ ಹೊಸ ಬೈಕನ್ನು ಕೊಡಿಸಬೇಕೆಂದೂ ಹಟಮಾಡಿ ಕೂತಿದ್ದ!

ನನಗೆ ತಿಳಿದಂತೆ ಎಷ್ಟೋ ತಾಯಿಯರು ಹಗಲೂ ರಾತ್ರಿ ಮಗ ಮನೆ ಸೇರಿಲ್ಲವೆಂದು ಎಲ್ಲಿ ಕೆಟ್ಟ ಸುದ್ಧಿ ಬರುವುದೋ ಎಂದು ಆತಂಕದಿಂದ ಕಾಯುತ್ತಿರುತ್ತಾರೆ. ‘ದೇವರ ದಯೆಯಿಂದ ನಮಗೆ ಗಂಡು ಹುಟ್ಟಲಿಲ್ಲ ಮಾರಾಯರೇ.. ಇಲ್ಲವೆಂದರೆ ನಿಮ್ಮ ಹಾಗೆ ನಾವೂ..’ ಎಂದು ಕುಟುಕಿಬಿಡುವ ಹೆಣ್ಣು ಹೆತ್ತವರನ್ನೂ ಕಂಡಿದ್ದೇನೆ ನಾನು.

ಮೊನ್ನೆ ನಮ್ಮ ಕಾರಿನ ಡ್ರೈವರ್ ನನ್ನ ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಪರಿಚಿತ ಯುವಕನ ಕಥೆ ಹೇಳಿದ. ಆ ಹುಡುಗ ಅತ್ಯಂತ ಚೆಲುವನಾಗಿದ್ದು ಕಾಲೇಜು ಕಾರಿಡಾರ್ ಏರಿದ ದಿನಗಳಲ್ಲೇ ಗೆಳೆಯರೊಂದಿಗೆ ಹೊಡೆದಾಡಿ ವಿಷ ಸೇವಿಸಿದ ದಾಖಲೆಯ ನಂತರ ಅವೆಷ್ಟೋ ಪ್ರೇಮಪ್ರಕರಣಗಳಾಗಿ ಒಂದು ಬೈಕ್ ಅಪಘಾತದಲ್ಲಂತೂ ಹಲ್ಲಿನ ಇಡೀ ಸೆಟ್ಟೇ ಕಳಚಿ ಸತ್ತೂ ಸತ್ತೂ ಬದುಕಿಬಿಟ್ಟಿದ್ದ. ಅದಾದ ನಂತರವೂ ಒಮ್ಮೆ ಹೀನಾಯವಾಗಿ ಮೈಕೈ ತುಂಬ ಬ್ಯಾಂಡೇಜು ಸುತ್ತಿಕೊಂಡ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲೇ ನನ್ನಲ್ಲಿಗೆ ಲಕ್ಷಗಳ ಮೊತ್ತದ ಸಾಲ ಕೇಳಲು ಬಂದಿದ್ದು, ಅವನ ತಾಯಿ ನನಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಅಳುತ್ತಾ ತನ್ನ ಮಗನಿಗೆ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೂ ಒಂದು ರುಪಾಯಿ ಸಾಲ ಕೊಡಕೂಡದೆಂದು ಹೇಳಿದ್ದೂ ಇತ್ತು.

ಇದಾದ ಎರಡೇ ದಿನಗಳಲ್ಲೇ ದೊಡ್ಡ ಕಾರೊಂದನ್ನು ವೇಗವಾಗಿ ತಂದು ನನ್ನ ಕಾರಿನೆದುರೇ ನಿಲ್ಲಿಸಿ ದುಬಾರಿ ಫೋನಲ್ಲಿ ಯಾರೊಂದಿಗೋ ಮಾತಾಡುತ್ತಲೇ ನನ್ನಡೆಗೆ ನಗೆಯೊಂದನ್ನು ಬೀಸಿದ್ದು ನನಗೆ ನೆನಪಿತ್ತು. ಅಷ್ಟಾದರೂ ಅಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಾಗ ನಾನು ‘ಮಗೂ ಹಾಗೆಲ್ಲ ಮಾಡಬೇಡ’ ಎಂದು ಬುದ್ಧಿ ಹೇಳುವುದೂ ಅವನು ನಕ್ಕು ಹೋಗಿಬಿಡುವುದೂ ಇರುತ್ತಿತ್ತು. ಈ ಹುಡುಗ ಅದೆಷ್ಟು ಚಾಲಾಕಿ ಎಂದರೆ ತನಗೆ ಬೇಕನಿಸಿದ್ದನ್ನು ಮಾಡಿಯೇ ತೀರುತ್ತಾನೆಂದೂ ಹೊಸದೊಂದು ಫೋನ್ ಕಣ್ಣಿಗೆ ಬಿತ್ತೆಂದರೆ ನೆನ್ನೆ ಮೊನ್ನೆ ಐವತ್ತು ಅರವತ್ತು ಸಾವಿರ ಕೊಟ್ಟು ಕೊಂಡ ಫೋನನ್ನೂ ಮೂರೋ ನಾಲ್ಕೋ ಸಾವಿರಕ್ಕೆ ಮಾರಿ ಹೊಸದನ್ನು ಕೊಂಡೇ ತೀರುತ್ತಾನೆಂದೂ ಹಣಕ್ಕಾಗಿ ಅವನು ಮಾಡುವ ತಂತ್ರಗಳು ಒಂದೆರಡಲ್ಲವೆಂದೂ ಇತ್ತೀಚೆ ತಾನು ಕೇಟರರ್ಸ್ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದಾಗಿ ಪಾತ್ರೆ ಅಂಗಡಿಯೊಂದರಲ್ಲಿ ಸಾಲಾಗಿ ಪೇರಿಸಿಟ್ಟ ಪಾತ್ರೆಗಳ ಫೋಟೋ ತೆಗೆದು ಬ್ಯಾಂಕಿನಿಂದ ದೊಡ್ಡ ಮೊತ್ತದ ಸಾಲ ಪಡೆದಿದ್ದಾನೆಂದೂ ನಮ್ಮ ಡ್ರೈವರ್ ಹೇಳಿದ್ದ.

ಅಂಥ ಹುಡುಗ ಮೊನ್ನೆ ಒಂದು ಆಟೋ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಮನೆ ಸೇರಿದನಂತೆ. ಕೂಡಲೆ ಅವನ ತಾಯಿ ಸಿಕ್ಕ ಸಿಕ್ಕದ್ದರಲ್ಲಿ ಮಗನಿಗೆ ಮನಸೋಯಿಚ್ಛೆ ಬಡಿದು ಊರು ಹಾರಿಹೋಗುವಂತೆ ಅತ್ತು ಎತ್ತಲೋ ನಡೆದುಬಿಟ್ಟಳಂತೆ. ಈ ಹುಡುಗ ರಿಕ್ಷಾದವನೆದುರು ಅಪಮಾನವಾಯ್ತೆಂದು ಒಳಗೆ ಹೋದವನೇ ಪಿನಾಯಿಲ್ ಕುಡಿದು ವಿಪರೀತ ಹೊಟ್ಟೆ ಉರಿಯತೊಡಗಿದ್ದೇ ರಿಕ್ಷಾದವನಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿದನಂತೆ. ರಿಕ್ಷಾದವ ಇವನನ್ನು ಕರೆತಂದ ತಪ್ಪಿಗೆ ಬಾಡಿಗೆ ಹಣವೂ ಸಿಕ್ಕದೆ ತನ್ನನ್ನೇ ಹಳಿದುಕೊಳ್ಳುತ್ತ ವಾಪಸ್ ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದವನು ‘ನೀನು ಸತ್ರೆ ಸಾಯಿ ನಾನು ಬರಲ್ಲ’ ಎಂದನಂತೆ. ಕೂಡಲೇ ಹುಡುಗ 108ಕ್ಕೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ತಾನೇ ಆಸ್ಪತ್ರೆ ಸೇರಿಕೊಂಡನಂತೆ. ಹೀಗೆ ನಮ್ಮ ಡ್ರೈವರ್ ಜೋರು ನಗುತ್ತ ಇಷ್ಟುದ್ದ ಕಥೆ ಹೇಳಿದ್ದ.

ಅರೆಬರೆ ಓದಿಕೊಂಡು ಮೊಬೈಲ್ ಫೋನ್ ಅಂಗಡಿಯನ್ನೋ ಇನ್ನೇನೋ ಸಣ್ಣ ಪುಟ್ಟ ಬಿಜಿನೆಸ್ ಮಾಡಲು ಸಾಲಕ್ಕಾಗಿ ಅಂಡಲೆಯುವ ದೊಡ್ಡ ದೊಡ್ಡ ಕನಸಿನ ಯುವಕರೊಂದಷ್ಟು, ಧರ್ಮದ ವಿಷ ತುಂಬಿಕೊಂಡು ಹಾಳಾಗುತ್ತಿರುವ ಯುವಕರೊಂದಷ್ಟು, ಬೈಕ್ ಕ್ರೇಜ್, ಕುಡಿತ, ಮೋಜು, ಜೂಜು, ನಶೆಗಳಲ್ಲಿ ತೇಲುವ ಯುವಕರೊಂದಷ್ಟು, ಅಪಘಾತಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಯುವ, ನರಳುವ ಯುವಕರೊಂದಷ್ಟು, ಆತ್ಮಹತ್ಯೆಗೆ ಇಳಿದುಬಿಡುವ, ಅಪರಾಧ ಜಗತ್ತಿಗೆ ನಡೆದುಬಿಟ್ಟ ಹುಡುಗರೊಂದಿಷ್ಟು, ಹಾಸ್ಟೆಲುಗಳೆಂಬ ಜೈಲುಗಳಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಯಾಗಿ ಹೊರ ಜಗತ್ತಿನ ಸಂಪರ್ಕವೇ ಇಲ್ಲದಂತಿದ್ದು ಇಂಜಿನಿಯರು ಡಾಕ್ಟರು ಅಥವ ಇನ್ನೇನೋ ಆಗುವ ಮೂಲಕ ಜೀವನ ಪಾವನವಾಯ್ತೆಂದು ಪೋಷಕರು ನಿಟ್ಟುಸಿರಿಡುವುದಕ್ಕೆ ಕಾರಣರಾಗುವ ಹುಡುಗರು ಮತ್ತೊಂದಷ್ಟು. ಇವುಗಳ ನಡುವೆ ಅಪರೂಪಕ್ಕೆ ಸಹಜವಾಗಿ, ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿ, ಸಜ್ಜನರಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಕೆಲವೇ ಕೆಲವರು ಯುವಕರು!

ನಾನು ಯೋಚಿಸುತ್ತೇನೆ, ಇದು ಹೀಗೆಯೇ ಮುಂದುವರೆದರೆ ಆಗಲೂ ಹುಟ್ಟುವ ಮಗು ಗಂಡೇ ಆಗಬೇಕೆಂದು ಬಯಸುತ್ತಾರಾ? ಹರಕೆ ಹೊರುತ್ತಾರಾ? ಲಾಡು ಹಂಚುತ್ತಾರಾ? ಗಂಡು ಮಗುವೆಂದು ಬೀಗುತ್ತಾ ಹೆಣ್ಣಿಗೂ ಗಂಡಿಗೂ ನಡುವೆ ತಾರತಮ್ಯ ಎಸಗುತ್ತಾ ಬೆಳೆಸುತ್ತಾರಾ? ಗಂಡು ಹೆರದ ಹೆಣ್ಣನ್ನು ಬಡಿಯುವುದು ನಿಲ್ಲಿಸುತ್ತಾರಾ? ಸಧ್ಯ ಗಂಡು ಹುಟ್ಟಲಿಲ್ಲವಲ್ಲಾ ಎಂದು ನಿಡುಸುಯ್ಯುತ್ತಾರಾ? ಹುಟ್ಟುವ ಮಗು ಹೆಣ್ಣೇ ಆಗಿರಲೆಂದು ಹಂಬಲಿಸುತ್ತಾರಾ? ಈಗಿರುವ ಎಲ್ಲವೂ ತಿರುವು ಮುರುವು ಆಗುವುದಾ? ಅಥವ ಇದೆಲ್ಲ ಎಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗಿ ಮುಟ್ಟೀತು? ಹೀಗೆ ಇದೆಲ್ಲ ಎಲ್ಲಿಗೆ ಮುಟ್ಟಿದರೂ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಸಮಾಜಕ್ಕೆ ಇದು ತಕ್ಕುದಾದೀತಾ? ಎಂದು ಯೋಚಿಸಿದಷ್ಟೂ ಸಂಕಟವಾಗುತ್ತದೆ…!

—-

ಕಾದಂಬಿನಿ

ಹೈಡ್ರೋ ಇಂಜಿನಿಯರ್ಸ್ ಕಂಪನಿಯಲ್ಲಿ ಆಫೀಸ್ ಎಕ್ಸಿಕ್ಯೂಟೀವ್. ಬಿಡುವಿನ ವೇಳೆಯಲ್ಲಿ ಬರೆಯುವ ಹವ್ಯಾಸ. ಕೆಲವು ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಬರಹಗಳು ಪ್ರಕಟವಾಗಿವೆ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 1 week ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಇಂಡೋನೇಶಿಯಾ

      ಕವಿಸಾಲು         ಕಿಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿವ ನೀರು ಬಿರುಗಾಳಿ ತುಂಬಿದ ಒಡಲು ಎತ್ತೊಯ್ದು ಬಿಸಾಡಿ ಇಳೆಗೆ ಎದೆಯಿಳಿಸಿದೆ ಕಡಲು ನಡುಗಿಬಿಟ್ಟಳೆ ವಸುಂಧರೆ ಶತಕೋಟಿ ಬಿರುಕು ಬಿಟ್ಟು ಸುನಾಮಿಯ ಕೋಪಕ್ಕೆ ವಿಕಾರವಾಗಿ ಬೊಬ್ಬಿರಿದು ಊಳಿಟ್ಟು ಜೀವ ಜಲ, ಉಸಿರ ಗಾಳಿ ಹುಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿದು ಅಪ್ಪಳಿಸಿದ ಆಘಾತಕ್ಕೆ ಕಂಗೆಟ್ಟು ತತ್ತರಿಸಿವೆ ಪ್ರಾಣಿ, ಮನುಜ ಕುಲ ಮಾಡು ಹಾರಿ, ಕಂಬಗಳು ಕುಸಿದು ನೆಲಕಚ್ಚಿವೆ ಮಾನವನ ಬೀಡು ಕತ್ತರಿಸಿ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ತಡವಿಲ್ಲದಿರಲಿ ಇನ್ನು…

      ಕವಿಸಾಲು         ದಾಳಿಗಳಿಗೆ ಮುಕ್ಕಾದ ಮಂದಿರವಿದು ಕುಸಿದು ಕುಳಿತ ದ್ವಾರಪಾಲಕರು ಎತ್ತರದ ಗೋಡೆಗಳ, ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಗಂಟೆಗಳು ಕೂಡ ಮೌನವಿಂದು ಮನ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಹೆಬ್ಬಾಗಿಲುಗಳು ಒಲವ ಸಿರಿಗೆ ಚೇತರಿಸಿ ತೆರೆದ ಗಳಿಗೆ ಎತ್ತರದ ಹೊಸ್ತಿಲುಗಳ ತಡೆಯ ದಾಟಿ ತಲುಪಬೇಕಿದೆಯಷ್ಟೆ ಬಯಕೆ ಗುರಿಯನ್ನು ದಟ್ಟ ಹಸಿರಿನ ಕಾಡು, ಆಗಸದ ನೀಲಿ ಬಿಳಿಯ ಮೋಡಗಳ, ಬಿಸಿಲ ಬೆಳಕಿನ ನಡುವೆ ಬಯಲ ಸ್ವೇಚ್ಛೆಯ, ತಿಳಿಗಾಳಿ ತವಕದಲಿ ಬಂಧನಗಳ ...

 • 4 weeks ago No comment

  ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಕಣ್ಮಣಿ – ಲ್ಯೂಸರ್ನ್

      ನಾನಾ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಿರುವ ಈ ನಗರ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಸೂಜಿಗಲ್ಲಿನಂತೆ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ವಲ್ಪವೂ ಬೇಸರ ತರಿಸದ ಸುಂದರ ಸ್ವಿಸ್ ನಗರಿ.         “ನಾಳೆ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್” ಎಂದ ಕೂಡಲೇ ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರ! ಯೂರೋಪಿನ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದ ನಮಗೆಲ್ಲ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಹೆಸರು ಇಂಪಾಗಿ ಕೇಳಿಸಲು ಕಾರಣಗಳು ಹಲವು. ಮೈಲುಗಟ್ಟಲೆ ಹಸಿರು ನೆಲ, ಹಚ್ಚಹಸಿರು ತುಂಬಿದ ಬೆಟ್ಟಗಳು, ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿನ ಹಿಮ ಕರಗಿ ಜುಳಜುಳನೆ ಹರಿವ ತಿಳಿ ಬೂದು, ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  2 months ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...