Share

ನಮ್ಮೊಳಗಿನ ಭಾಷೆಯನ್ನು ಕುರಿತು…
ಸಂಪಾದಕ

 

ಎಲ್ಲ ಒಳ್ಳೆಯದನ್ನೂ, ಎಲ್ಲ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆಯನ್ನೂ ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ, ಬಲಿ ಪಡೆಯುತ್ತಿರುವ ರಾಜಕೀಯವೊಂದು ಭಾಷೆಯ ಮೃದುತ್ವವನ್ನು ಕೊಂದು, ಅದನ್ನು ಹಿಂಸೆಯನ್ನೇ ಝಳಪಿಸಲು ಪಳಗಿಸಿಕೊಂಡಿರುವ ವಾತಾವರಣ ಇವತ್ತಿನದು.

 

 

ತೆಲುಗಿನ ಆ ಪುಟ್ಟ ಊರಿಗೆ ಮತ್ತೆ ಹೋಗಿದ್ದೆ. ಮೂರನೇ ಸಲ. ಕನ್ನಡವೂ ಗೊತ್ತಿರುವ, ಬೆಂಗಳೂರಿನೊಂದಿಗೆ ಪರಮ ಬಾಂಧವ್ಯ ಹೊಂದಿರುವ ಅಲ್ಲಿನವರ ಜೊತೆ ಕನ್ನಡದಲ್ಲೇ ಮಾತನಾಡುವುದು ನಾನು. ನಾನು ತೆಲುಗಿನಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಲಿ ಎಂದು ಜೊತೆಗಿರುವ ಸಂಬಂಧಿಗಳಿಗೆ ಆಸೆ. ಅದಕ್ಕೇ, ತೆಲುಗು ಬರುವುದಿಲ್ಲವಾ ಎಂದು ಅವರು ಪೂರ್ತಿ ಪ್ರಶ್ನೆ ಮುಗಿಸುವ ಮೊದಲೇ ನಮಗಿಂತ ಚೆನ್ನಾಗಿ ತೆಲುಗು ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಅಭಿಮಾನದಿಂದ ಹೇಳಿ, ನಾನು ತೆಲುಗು ಮಾತನಾಡುವಂತೆ ಮಾಡಲು ನೋಡುತ್ತಾರೆ. ನನಗೆ ಅಲ್ಲಿಯವರ ನಿಷ್ಕಲ್ಮಷ ಒರಟುತನದ ಮುಂದೆ ಸಣ್ಣಗೆ ಸಂಕೋಚ. ಕನ್ನಡದಲ್ಲೇ ಮಾತು ಮುಂದುವರಿಸಿ, ಅವರೂ ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ ತಿರುಗುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತೇನೆ. ಅದೊಂದು ಥರ ಖುಷಿ.

ಹೈದರಾಬಾದಲ್ಲಿದ್ದ ಐದೂವರೆ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ತೆಲುಗು ಬೇರೆ ಭಾಷೆ ಎಂದೆನ್ನಿಸಿದ್ದೇ ಇಲ್ಲ. ತೆಲುಗಿನ ಶ್ರೀ ಶ್ರೀ, ವರವರ ರಾವ್, ಗದ್ದರ್ ಇವರೆಲ್ಲರ ದನಿಯ ಸಾಂಗತ್ಯ ಸ್ವಲ್ಪ ಮಟ್ಟಿಗೆ ತೆಲುಗಿನ ಮತ್ತು ಸ್ವಲ್ಪ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಕನ್ನಡದ ಮೂಲಕ ಓದಿನ ದಿನಗಳಿಂದಲೂ ಇತ್ತು. ಹೀರೋಯಿಸಮ್ಮಿನ ವಿಲಕ್ಷಣ ಪವಾಡಗಳಿರುವ ತೆಲುಗು ಸಿನಿಮಾಗಳನ್ನು ಸುಮ್ಮನೆ ಖುಷಿಗಾಗಿ ನೋಡುವುದಾಗಲಿ, ತೆಲುಗಿನ ಸಿನಿಮಾ ಗೀತೆಗಳನ್ನು ಗುನುಗುವುದಾಗಲಿ ಆ ಭಾಷೆಯೊಳಗಿಂದ ಹೃದಯಕ್ಕೆ ಹೊಕ್ಕುವ ಎಂಥದೋ ಲಯದ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿಯೇ. ಯಾವುದೋ ಸಿನಿಮಾದ ‘ಒಕ್ಕ ರೋಜು ಮುಂದು ಎಂದುಕು ಕಲವಲೇದು?’ (ಒಂದೇ ಒಂದು ದಿನ ಮುಂಚೆ ಯಾಕೆ ಸಿಗದೇ ಹೋದೆವು?) ಎಂಬ ಮಾತೊಂದು ಈಗಲೂ ಕಾಡುತ್ತಿದೆ. ಪುಟ್ಟ ಮಗಳು ‘ನುವ್ವು ಕಾದ್ರಾ, ನೇನ್ರಾ; ನೇನು ಬಾಹುಬಲಿ’ (ನೀನಲ್ಲವೊ, ನಾನು; ನಾನು ಬಾಹುಬಲಿ) ಎಂದು ನನ್ನೆದುರು ನಿಂತು ಸಿನಿಮಾದ ಡೈಲಾಗನ್ನು ತನ್ನದೇ ಬಗೆಯಲ್ಲಿ ಎದೆ ತಟ್ಟಿಕೊಳ್ಳುತ್ತ ಹೇಳುವಾಗ ತೆಲುಗು ಇನ್ನಷ್ಟು ಒಳಗಿಳಿಯುತ್ತದೆ. ನಮ್ಮ ನಾಲಗೆ ಮತ್ತು ನಡೆಯ ಜೊತೆಜೊತೆಯೇ ಬೆರೆತುಹೋಗುವ ಯಾವುದೇ ಭಾಷೆಯ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಇದೇ ಭಾವನೆ ಬೆಳೆಯುವುದು ಸಾಧ್ಯ.

ತುಳು, ತಮಿಳು, ಕೊಂಕಣಿ, ಮಲಯಾಳಂ ಮಾತಾಡುವವರ ಜೊತೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ್ದೇನೆ. ಕನ್ನಡ ಕೂಡ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಗೊತ್ತಿರುವ ಅವರಲ್ಲಿ ಕೆಲವರು ನನ್ನ ಜೊತೆ ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡುತ್ತ, ತಮ್ಮವರಾರೋ ಬಂದಾಗ ತಕ್ಷಣ ಅವರೊಡನೆ ಅವರ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಲು ಅತ್ಯಂತ ಸಹಜವಾಗಿ ತೊಡಗಿಬಿಡುತ್ತಾರೆ. ನಾನೇನಾದರೂ ಅಂದುಕೊಂಡೆನೋ ಏನೊ ಎಂದು ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಅವರಿಗೆ ಅನ್ನಿಸಲು ಶುರುವಾಗುತ್ತದೆ. ತಪ್ಪು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಬೇಡಿ ಎಂದು ಕೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ನಾನೆಂದೂ ಅವರ ಮಾತುಗಳಲ್ಲಿ ಗುಟ್ಟು ಇದೆಯೆಂದು, ಇರುತ್ತದೆಂದು ಶಂಕಿಸಿದ್ದಿಲ್ಲ.

ಅನುಮಾನ ಮೂಡಬೇಕಾದರೂ ಯಾಕೆ? ಅತ್ಯಂತ ಸಹಜತೆಯೊಂದಿಗಿರುವ, ಯಾರಿಗೂ ಒಲಿವ, ಎಲ್ಲರೊಳಗೂ ಹರಿವ ಭಾಷೆಯ ಗುಣ ಬೆಸೆಯುವುದು ಮಾತ್ರವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಗುಟ್ಟು, ಅನುಮಾನ, ಬಿಗುಮಾನಗಳಲ್ಲೇ ಕಳೆದುಹೋಗುವ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯಿಂದಾಗಿ ಭಾಷೆ ಒಡೆವ ಆಯುಧವಾಗುವುದು ವಿಪರ್ಯಾಸ. ಎಲ್ಲ ಒಳ್ಳೆಯದನ್ನೂ, ಎಲ್ಲ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆಯನ್ನೂ ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ, ಬಲಿ ಪಡೆಯುತ್ತಿರುವ ರಾಜಕೀಯವೊಂದು ಭಾಷೆಯ ಮೃದುತ್ವವನ್ನು ಕೊಂದು, ಅದನ್ನು ಹಿಂಸೆಯನ್ನೇ ಝಳಪಿಸಲು ಪಳಗಿಸಿಕೊಂಡಿರುವ ಇವತ್ತಿನ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿ ಪಿಸುಮಾತುಗಳೂ ಎಂಥದೋ ರಹಸ್ಯದ ನೀಲನಕ್ಷೆಯಂತೆ ಕಾಣಿಸತೊಡಗಿವೆ. ಕವಿ ಬಳಸುವ ಪದಗಳ ಮೇಲೂ ಹಿಡಿತ ಸಾಧಿಸಲು ನೋಡುವ, ಕವಿತೆಯೊಳಗೂ ಕೆಡುಕನ್ನು ಹುಡುಕಲು ತಿಣುಕಾಡುವ ದುಷ್ಟ ತರ್ಕಗಳು ಮೈಮೇಲೆ ಪರಿವೆಯಲ್ಲದಂತೆ ತೂರಾಡುತ್ತಿವೆ.

ಯಾವುದೇ ಭಾಷೆಯ ಬಗೆಗಿನ ಹೆಮ್ಮೆ ಅದರ ಪ್ರಾಚೀನತೆಯನ್ನು ಹುಡುಕಿಕೊಳ್ಳುವುದರಲ್ಲಿ ಇದೆಯೆಂದು ನಾನಂತೂ ನಂಬುವುದಿಲ್ಲ. ಬದಲಿಗೆ ಅದನ್ನು ನಾವೆಷ್ಟು ಒಳಗೊಂಡಿದ್ದೇವೆ ಎಂಬುದರ ಮೂಲಕ ನಮ್ಮನ್ನು ನಾವು ಅಳತೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯ. ಕನ್ನಡವನ್ನೇ ಓದಿಕೊಂಡ ಕೆಲವರೊಳಗೆ ಹತ್ತು ಕಠಿಣ ಪದಗಳಿಗೆ ಅರ್ಥ ಸರಿಯಾಗಿ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲದಂಥ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗೆ ಯಾರನ್ನು ದೂಷಿಸುವುದು ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆ ಒಂದೆಡೆಗಿದ್ದರೆ, ಕನ್ನಡವನ್ನು ಪಠ್ಯದ ಭಾಗವಾಗಿ ಓದದೆಯೂ ಅದು ಗಾಢವಾಗಿ ಭಾವದ ಭಾಗದಂತೆ ಮನಸ್ಸು ತುಂಬಿಕೊಂಡಿರುವುದರ ಸಾಕ್ಷಿಯನ್ನು ಬಳಸುವ ಪ್ರತಿ ಪದದಲ್ಲೂ ಕಾಣಿಸುವವರು ಇದ್ದಾರೆಂಬ ಬೆರಗೂ ಇನ್ನೊಂದೆಡೆಗೆ ಇದೆ. ಮೇಲಿನ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಉತ್ತರವೂ ಈ ಬೆರಗಿನಲ್ಲೇ ಇದೆ.

ಕನ್ನಡವನ್ನು ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಸಂಕಷ್ಟದಲ್ಲಿರುವ ಯಾವುದೇ ಭಾಷೆಯನ್ನು ಕಾಯಲು ಒದಗುವುದು ಆ ಬೆರಗು ಮಾತ್ರ. ಅದನ್ನು ಗ್ರಹಿಸದ ಯಾವುದೇ ಭಾಷಾ ಹೋರಾಟವೂ ಅಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗುತ್ತದೆ; ಮತ್ತು ವ್ಯರ್ಥ ಕೂಡ.

ಒಂದು ಭಾಷೆಯ ಪರ ದನಿಯೆಂಬುದು ಇನ್ನೊಂದು ಭಾಷೆಯ ವಿರುದ್ಧದ ಗದ್ದಲವಲ್ಲ ಎಂದುಕೊಂಡರೆ ಸಾಮರಸ್ಯ ಮತ್ತು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ವಿನಿಮಯ ಎರಡೂ ಸುರಳೀತ.

Share

One Comment For "ನಮ್ಮೊಳಗಿನ ಭಾಷೆಯನ್ನು ಕುರಿತು…
ಸಂಪಾದಕ
"

 1. R.S.Venkat Raj
  25th November 2017

  ಭಾಷೆ ಒಂದು ಸಂವಹನ ವಾಹಕ ಅಷ್ಟೇ.ಸ್ಪರ್ಶ ಸಂವಹನದಷ್ಟು ಪ್ರಬಲ ವಾಹಕ ಮತ್ತೊಂದಿದೆಯೇ?

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 7 days ago No comment

  ನಮ್ಮ ಕಣ್ಣುಗಳೇಕೆ ಭಾರವಾಗುತ್ತಿವೆ?

        ಕವಿಸಾಲು           ತಿರುಕನ ಕನಸಲ್ಲ ನನ್ನದು ತಿರುಕನಲ್ಲ ಕಣ್ರಿ ನಾನು ನಿಮ್ಮ ಮರುಕ ಗಿರುಕ ಎಲ್ಲಾ ನನಗೆ ಹಿಡಿಸಲ್ಲ ಅವ್ರು ಕೋಟೆ ಕಟ್ಟಿ ನ್ಯಾಯ ನೀತಿಗಳ ತಮ್ಮಲ್ಲೆ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟು ಒಳಗೆ ಬೆಚ್ಚಗೆ ಕೂತಿರಬಹುದು ನ್ಯಾಯಕ್ಕೆ ಕನ್ನ ಹಾಕೋ ನಾನು ತಿರುಕ ಹೇಗೆ ಆಗಬೇಕು? ತಿರುಕನದೇನೋ ಕನಸಿತ್ತು ನನ್ನದು ಕೂಡಾ ಕನಸೆಂದು ಆ ಕೋಟೆ ಒಳಗಿರುವವರು ಕನವರಿಸುತ್ತಿರಬಹುದು ಬೂದಿ ಮುಚ್ಚಿದ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕೊಂಕಣಿ ಪ್ರತಿಭೆಯನ್ನರಸಿ ಕರ್ನಾಟಕಕ್ಕೆ ಬಂದ ಪ್ರಶಸ್ತಿ

      ಅತಿಥಿ           ಈ ಬಾರಿ ಕರ್ನಾಟಕವು ಎರಡು ಕೇಂದ್ರ ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳನ್ನು ತನ್ನ ಮಡಿಲಿಗೆ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿತು ಎಂದರೆ ಅಚ್ಚರಿಯಾಗಬಹುದು. ಆದರೂ ಇದು ಸತ್ಯ. ಪ್ರಮಾದವೇನಾದರೂ ಆಯಿತೇ? ಒಂದೇ ಪುರಸ್ಕಾರವನ್ನು ಇಬ್ಬರಿಗೆ ಹಂಚಿರಬಹುದೇ? ಎಂದೆಲ್ಲ ಯೋಚಿಸಿ ತಲೆ ಕೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೀರಾ? ಇಲ್ಲಿದೆ ನೋಡಿ ಉತ್ತರ. ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ 2018ರ ಕೇಂದ್ರಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿಯ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರ ಘೋಷಣೆಯಾದಾಗಲೇ ಕರ್ನಾಟಕದ ಕೊಂಕಣಿ ಕವಯತ್ರಿ ವಿಲ್ಮಾ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಸಾಹಸದ ಆ ನಿಮಿಷಗಳು

          ಮೊದಲ ಬಾರಿಯಾದ್ದರಿಂದ ಕೆಲವೇ ನಿಮಿಷಗಳ ಈ ಜಿಗಿತದ ರೋಚಕತೆ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ನನ್ನನ್ನು ಆವರಿಸಿದ್ದು ಸುಳ್ಳಲ್ಲ.         ಬ್ಯಾಂಕರುಗಳು, ಅಕೌಂಟೆಂಟುಗಳು ವರ್ಷದ ಮೊದಲಿಂದ ಹಿಡಿದು ಮಾರ್ಚಿ ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಭಾರೀ ಬ್ಯುಸಿಯಾಗುವಂತೆ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನ ಸರ್ಕಾರೀ ದಂತ ವೈದ್ಯಕೀಯ ರಂಗದಲ್ಲೂ ಧಾವಂತ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಗುತ್ತಿಗೆ ಪಡೆದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾರ್ಚಿಯ ಕೊನೆಗೆ ಪೂರ್ತಿಗೊಳಿಸದಿದ್ದರೆ ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ಕಾಂಟ್ರಾಕ್ಟ್ ನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಫಿಫಾ ಫಿವರ್

  ಅಂದು ಎಲ್ಲರ ಕಣ್ಣುಗಳೂ ಬೇರೇನನ್ನೋ ದಿಟ್ಟಿಸುತ್ತಿದ್ದವು. ಅದೊಂದು ಸುಂದರ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ಆವರಣದ ಒಳಗೂ ಹೊರಗೂ ಬಂದವರಿಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಜಾಗವಿರುವಂಥದ್ದು. ಜೊತೆಗೇ ಒಂದು ಪುಟ್ಟ ಮೈದಾನದಂತಿರುವ ಜಾಗವನ್ನೂ, ಈಜುಕೊಳವನ್ನೂ ಹೊಂದಿರುವ ಸುಸಜ್ಜಿತ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ನಾನು ಪ್ರತೀ ತಿಂಗಳು ಲುವಾಂಡಾಗೆ ಬಂದಿಳಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಇಲ್ಲಿಯ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೇ ನನಗೆ ಅನ್ನದಾತರು. ಹೀಗಾಗಿ ಎಲ್ಲೆಲ್ಲೂ ನನಗೆ ಪರಿಚಿತ ಮುಖಗಳೇ. ಅಂದು ಮಾತ್ರ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೊಬ್ಬ ಗಡಿಬಿಡಿಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಆರ್ಡರ್ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಅಷ್ಟೇ ಅವಸರದಲ್ಲಿ ಖಾದ್ಯಗಳನ್ನು ತಂದಿಟ್ಟು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ದಾರಿಯೇ ದೈವ… ವೈಷ್ಣೋದೇವಿ

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 months ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  3 months ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  3 months ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...