Share

ಕಣ್ಣಂಚಿನ ಹನಿಯೊಂದು ಎಲ್ಲಾ ಹೇಳುತ್ತಿದೆ…
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

 

 

 

ಈ ಹೃದಯ ‘ಬೇಡದ’ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಮೂಗು ತೂರಿಸಿ ಏನೇನೋ ಅನಾಹುತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗತ್ತೆ.

 

 

 

ಕೆಹೆದೂಂ ತುಮ್ಹೇ…
ಯಾ ಚುಪ್ ರಹೂಂ…
ದಿಲ್ ಮೆ ಮೆರೇ ಆಜ್ ಕ್ಯಾ ಹೈ…

ಕ್ಯಾ ಹೈ…
ಹೌದು .. ಏನಿದೆ…

ಕೈಲಾಸ ಮಾನಸ ಸರೋವರ ಯಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ವರ್ಣಬಣ್ಣದ ಸೂರ್ಯ ಕಿರಣಗಳಿಂದ ಕಂಗೊಳಿಸುವ ಹಿಮಾಚ್ಛಾದಿತ ಪರ್ವತ ದರ್ಶನವಿದೆ. ಸ್ವಾತಿ ಮಳೆಗಾಗಿ ನಿರಂತರ ಕಾಯುವ ಪಕ್ಷಿಯ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಾಯುವಿಕೆಯ ಖುಷಿ ಇದೆ. ಪಶ್ಚಿಮದವರ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ಅಂಧಾನುಕರಣೆ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ‘ಪೂರ್ವ’ದವರ ಊಟದೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಷಡ್ರಸೋಪೇತವಾದ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಆಹಾರ ಬಿಟ್ಟು, ರೋಗಕಾರಕ ವಸ್ತುಗಳ ದಂಡೇ ಇದೆ. ಮನುಷ್ಯನ ಅತ್ಯಾಚಾರ ತಾಳಲಾರದೆ ಸಿಡಿಯಲು, ಒಮ್ಮೆಲೆ ಬಾಯ್ತೆರೆದು ಆಪೋಶನ ತೊಗೊಳ್ಳುವ ಇರಾದೆಯಿದೆ, ಭೂಮಿಯ ಅಂತರಾಳದಲ್ಲಿ ಕುದಿಯುತ್ತಿರುವ ಲಾವಾಗೆ. ಹಲ್ಲುಜ್ಜುವ ಪೇಸ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಉಪ್ಪು ಮತ್ತು ಇದ್ದಿಲಿದೆ. ಕುಡಿಯುವ ನಿಂಬೆ ಪಾನಕದಲ್ಲಿ ‘ಎಸೆನ್ಸ್’ ಇದ್ರೆ, ಪಾತ್ರೆಯುಜ್ಜುವ ಪುಡಿಯಲ್ಲಿ ನಿಂಬೆಹಣ್ಣಿನ ಸಾರವೇ ಇದೆ.

ಧಾರಾವಾಹಿಯಲ್ಲಿ ಬರೋ ಖಳನಾಯಕಿಯರ ಹಣೆಯಲ್ಲಿ ಕಂಡರಿಯದ ಢಾಳಾದ ‘ತಿಲಕ’? (ಹೌದಾ) ಇದೆ. ಬೇಕೋ ಬೇಡವೋ ಅಂತೂ ಸಿನೆಮಾಗಳಲ್ಲಿ (ನೂರಕ್ಕೆ ತೊಂಬತ್ತೊಂಭತ್ತು) ‘ಐಟಮ್’ ಸಾಂಗ್ ಇದೆ. ಮೂಲೆಗೊಂದು ‘day care’ ಸೆಂಟರುಗಳಿವೆ, ವೃದ್ಧಾಶ್ರಮಗಳೂ ಇವೆ. ಎರಡಕ್ಕೂ ದುಡ್ಡು ಕೊಡೋಷ್ಟು ‘ಅಪ್ಪ ಅಮ್ಮ’ ಮತ್ತು ‘ಮಕ್ಕಳ’ ಬಳಿ ‘ದೊಡ್ಡ’ ಆರಂಕಿ ಸಂಬಳವೂ ಇದೆ. ಎಸಿ ಕಾರಿದೆ, ಕಾರಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣರಕ್ಷಣೆಗೆ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುವ ‘air bag’ಗಳಿವೆ. ಪಾನಿಪುರಿಯಲ್ಲಿ ಕಡಲೆಕಾಳು, ಬಟಾಣಿ ಇದೆ.

ಮಹಾನಗರ ಪಾಲಿಕೆಗೆ ಕಸದ ಸಮಸ್ಯೆ ನಿವಾರಣೆಯಾಗದೆ ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡ ತಲೆನೋವಿದೆ. ಎಲ್ಲಾ ಮಾಧ್ಯಮಗಳ ಬಳಿಯೂ, ನಗರದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ರಾಷ್ಟ್ರ, ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದ ಯಾವುದೇ ‘ಘಟನೆ’ ನಡೆದರೂ ಮಾತಾಡಲು, ಕಣ್ರೆಪ್ಪೆ ಬಡಿಯೋಷ್ಟರಲ್ಲಿ, ‘ಹಾಜರಾ’ಗುವ ‘ತಜ್ಞರ’ ದಂಡೇ ಇದೆ.

ಸಿಗ್ನಲ್ಲಿನಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿ ನಿಂತ ಬೆಂಜ್ ಕಾರಿನವನನ್ನು ನೋಡಿದ ಸ್ಕೂಟರ್ ಸವಾರನ ಮುಖದಲ್ಲಿ ಆಸೆ ಇದೆ. ಅದೇ ಆ ಸ್ಕೂಟರಿನವನನ್ನು ದಿಟ್ಟಿಸಿ ನೋಡುತ್ತಿರುವ, ಕಾಲಿಲ್ಲದ ಭಿಕ್ಷೆ ಬೇಡುತ್ತಿರುವವನ ಆ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವ ಭಾವವಿದೆ? ತಿಳಿಯದಾಗಿದೆ…

ಅಬ್ಬಬ್ಬಾ….. ಏನಿದೆ ಅನ್ನೋ ಪಟ್ಟಿ ಉದ್ದವಾಗುತ್ತಲೇ ಹೋಗ್ತಿದೆ. ಪ್ರಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ಕಣಕಣವೂ ಸಮತೋಲನದಲ್ಲಿದೆ. ಆದರದನ್ನು ಹಾಗಿರಲು ಬಿಡದೇ ತೀರುತ್ತೇನೆ ಎಂಬ ಹುಂಬತನವಿದೆ ‘ಬುದ್ಧಿವಂತ’ ಮನುಷ್ಯನಲ್ಲಿ. ಅದಕ್ಕೆಂದೇ ಬಹುಶಃ ರಾಮಾಯಣ ಮಹಾಭಾರತದ ಯುಗದಲ್ಲಿ ನಡೆಯದ, ನಂತರದಲ್ಲಿ, ನಡೆದ ಪ್ರಕೃತಿ ವಿಕೋಪದ ಅಪಾಯಗಳು… ಈ ಕಲಿಯುಗದಲ್ಲಿ ಶತಕಗಳಿಂದ ವರ್ಷಗಳಿಗಿಳಿದು, ಈಗ ಪ್ರತೀ ವರ್ಷವೂ ಇಂತಹ ಭಾರೀ ವಿಕೋಪಗಳಿಗೆ ಎದುರಾಗುತ್ತಿರುವುದು… ಪ್ರಾಯಶಃ… ನಮ್ಮ ‘ಕೈ’ಚಳಕದ ಪರಿಣಾಮವೇ ಇರಬಹುದು.

ಅಲ್ಲಾ…. ಮಾತು ಶುರುವಾಗಿದ್ದು… ‘ಏನಿದೆ’ ಅಂತ’…

ಏನಿದೆ ಹೃದಯದಲ್ಲಿ…
ಏನಿರಬೇಕಿತ್ತು ಹೃದಯದಲ್ಲಿ???

ಎಂಥ ದೊಡ್ಡ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು… ಉತ್ತರ ಹುಡುಕಲು ಪ್ರಯತ್ನ ಮಾಡ್ತಾ ಮಾಡ್ತಾ ಜೀವನವೇ ಮುಗಿದು ಹೋಗತ್ತೇ ಹೊರತು, ಪರಿಹಾರವಂತೂ ಇಲ್ಲವೇ ಇಲ್ಲ… ಆದರೂ ತಿಳಿದವರು ಹೇಳೋ ಪ್ರಕಾರ ಹೃದಯ ಇರೋದು ರಕ್ತ ಪಂಪ್ ಮಾಡೋಕೆ. ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರ ಅದನ್ನೇ ಹೇಳತ್ತೆ. ಆದರೆ ಪಂಪ್ ಮಾಡೋದ್ರ ಜೊತೆಗೆ ಬೇಕಾಗಿಯೋ ಬೇಡವಾಗಿಯೋ ‘ಬೇಡದ’ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಮೂಗು ತೂರಿಸಿ ಏನೇನೋ ಅನಾಹುತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗತ್ತೆ.

ಹೇಗೆ…

ಹೇಗೆ ಅನ್ನೋದಕ್ಕೆ ಎಷ್ಟು ಬೇಕಾದರೂ ಉದಾಹರಣೆಗಳನ್ನು ಕೊಡಬಹುದು…

ಓಹೋ… ಆ ತಯಾರಿಯೂ ಆಗಿದೆಯೇ ಅಂತೀರಾ?

ಖಂಡಿತವಾಗಿ…

ಈಗ ನೋಡಿ… ಯಾವುದೋ ಅನಿವಾರ್ಯ ಕಾರಣಗಳಿಗೆ (ಅದು ಸಂಬಂಧದ ಉಳಿವಿಗೆ, ಆಸ್ತಿ ‘ಹೊರಗೆ’ ಹೋಗದಿರಲಿ ಅಂತಲೋ, ಅಂಗೈಯಲ್ಲೇ ಬೆಣ್ಣೆ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡು ತುಪ್ಪಕ್ಕಾಗಿ ಯಾಕೆ ವೃಥಾ ಹುಡುಕಾಟ ಇತ್ಯಾದಿ ಇತ್ಯಾದಿ) ಅಪ್ಪನ ತಂಗಿಯ ಮಗಳನ್ನೋ, ಅಮ್ಮನ ತಮ್ಮನ ಮಗನನ್ನೋ ಮದುವೆಯ ಬಂಧದಲ್ಲಿ ವರಿಸಿದಾಗಲೇ ಗೊತ್ತಾಗೋದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ನಮ್ಮ ಬಯಕೆ ಏನಾಗಿತ್ತು ಅಂತ…

ಆದರೆ ಅಷ್ಟೊತ್ತಿಗಾಗಲೇ… ನದಿಯ ಸಿಹಿ ನೀರು, ಉಪ್ಪಿನ ಸಮುದ್ರ ಸೇರಿ ಆಗಿರತ್ತೆ. ಮತ್ತೆ ವಾಪಸ್ಸು ಹರೀತೀನಿ ಅನ್ನೋದು ಅಸಾಧ್ಯ. ಅದಕ್ಕಂತ ದಡಕ್ಕೆ ಬಂದು ಅಲೆಗಳಾಗಿ ಅಪ್ಪಳಿಸ್ತಾ… ಯಾರಾದರೂ ಯಾವುದಾದರೂ ಒಂದು ಅಲೆಗೆ ‘ಸ್ಪಂದಿಸ’ಬಹುದು ಅಂತ ಚಾತಕ ಪಕ್ಷಿಯ ಹಾಗೆ ಕಾಯೋದು. ಹಾಗೇನೇ ಹಿಂತಿರುಗಿ ಹೋಗಿ… ಬಂಧನದ ಬಂಧ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು. ಅದೇ ನೀರನ್ನು ಕುದಿಸಿ ಶೋಧಿಸಿ… ‘ಸಪ್ಪೆ’ಯೋ… ‘ಸಿಹಿ’ಯೋ ಕುಡಿದು… ಅದರಲ್ಲೇ ಬದುಕಲು ಬೇಕಾದ ‘ಖುಷಿ’ ಅನುಭವಿಸೋದು.

ಮತ್ತೆ… ಅದೇ ಅಲೆಗಳಾಗಿ ದಡಕ್ಕೆ ಅಪ್ಪಳಿಸುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ‘ತೊಡಗಿ’ಕೊಳ್ಳುವುದು…

‘ಅಲ್ಲಿ’ರುವವರಿಗೆ, ‘ಇಲ್ಲಿ’ಯವರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ‘healthy relationship’ ಹೊಂದೋ ಬಯಕೆ… ಆದರೆ, ‘ಇಲ್ಲಿ’ರುವವರಿಗೆ, ಸಮುದ್ರದ ವಿಶಾಲ ಆಳದಲ್ಲಿ ಕಳೆದುಹೋಗೋ ತವಕ.

ಒಟ್ಟಾರೆ ಈ ‘ಏನಿಲ್ಲದ’ ಹೃದಯದಲ್ಲಿ ಏನೋ ‘ತುಂಬಿ’ಕೊಂಡು ಓಲೈಸೋ ಹಂಬಲ.

ಮಾತೊಂದು ತುಟಿಯ ಅಂಚಿನಲ್ಲಿ ಕರಗೇ ಹೋದ ಹಾಗೆ…
ನಿಜ ಹೇಳೋ ಕಣ್ಣುಗಳು… ನಿರ್ಭಾವುಕ ಸ್ಥಿತಿ ತಲುಪಿದೆ…
ಹೇಳದೇನೇ… ಅಪ್ಪುಗೆಯ ಭದ್ರತಾ ಭಾವಕ್ಕೆ ತುಡಿಯುವ
ಅಪೇಕ್ಷೆ ಇದೆ…
ಕಣ್ಣಂಚಿನಲ್ಲಿ ಮೂಡಿ ನಿಂತಿರೋ ಹನಿಯೊಂದು…
ಎಲ್ಲಾ ಹೇಳುತ್ತಿದೆ…

ಯಾಕೋ ನನ್ನ ಕಣ್ಣುಗಳೂ ತೇವಗೊಳ್ತಿವೆ.

—-

ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

ಎಂಎ ಬಿಎಡ್, ಎಂಫಿಲ್ ಪದವೀಧರೆ. ಸುರಾನಾ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ, ಆಕಾಶವಾಣಿ ವಿವಿಧ ಭಾರತಿ 102.9 ಎಫ್ಎಂನಲ್ಲಿ ಉದ್ಘೋಷಕಿ, ಚಂದನ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ವಾರ್ತಾ ವಾಚಕಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಕಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಆಸಕ್ತಿ. ಚಿತ್ತಾರ ಕಲೆಯಲ್ಲೂ ಕೌಶಲ್ಯ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 11 hours ago No comment

  ಲವ್ ವಿದ್ ಫಸ್ಟ್ ಬುಕ್

    ಆ ದಿನ ಶಾಲಾ ಗ್ರಂಥಾಲಯದಲ್ಲಿ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ತಡಕಾಡುತ್ತಿದ್ದ ನನಗೆ ವಿಶೇಷ ಪುಸ್ತಕವೊಂದು ಸಿಕ್ಕಿಬಿಟ್ಟಿತ್ತು. ಹೈಸ್ಕೂಲು ದಿನಗಳವು. ಆಗ ಸಾಹಿತ್ಯದ ಓದು ಹಾಗಿರಲಿ, ಸಾಮಾನ್ಯ ಓದೂ ಕೂಡ ಅಷ್ಟೇನೂ ಗಂಭೀರವಾಗಿ ಸಾಗುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ. ಓದಿನ ಹವ್ಯಾಸವು ಒಂದಷ್ಟಿದ್ದರೂ ಹೊಸ ಹೊಸ ವಿಷಯಗಳ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಹುಡುಕಿಕೊಂಡು ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದ, ಈ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿಯಿದ್ದ, ಓದಲು ಪರಿತಪಿಸುತ್ತಿದ್ದ ದಿನಗಳೇನೂ ಅದಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಹೀಗಾಗಿ ಓದಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕೆ ಬಂದರೆ ಅವುಗಳನ್ನು ನನ್ನ ಆರಂಭದ ದಿನಗಳೆಂದೇ ಹೇಳಬೇಕು. ರಜಾದಿನಗಳಲ್ಲಿ ...

 • 1 day ago No comment

  ಮೋದಿ ಮಾತಾಡಲಿಲ್ಲ

  ಎಷ್ಟೋ ಜೀವಗಳ ಸಂಕಟಕ್ಕೆ, ರೋದನಕ್ಕೆ ಕುರುಡಾಗುವ ಮನ ಕರಗದ ನಡೆಯು ಇನ್ನೆಂಥ ದಿನಗಳತ್ತ ದೂಡೀತೊ ಈ ದೇಶವನ್ನು ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಯೇ ಬೃಹದಾಕಾರದ್ದು.   ಕತುವಾ ಅತ್ಯಾಚಾರ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಎಂಟರ ಬಾಲೆಯ ದಾರುಣ ಸಾವಾಯಿತು. ಅದೊಂದು ತೀರಾ ಸಾಧಾರಣ ಘಟನೆಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಂತ ಬರ್ಬರವಾದ ಆ ಘಟನೆ ಧರ್ಮ, ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರದ ಮತ್ತಿನಲ್ಲಿ ನಡೆದದ್ದಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಆ ಮಗುವಿನ ಸಾವಿನ ಬಳಿಕವೂ ಅಮಾನವೀಯತೆಯೇ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಕಂಡುಬಂತು. ದೇಶವೇ ಬೆಚ್ಚಿಬಿದ್ದಿತ್ತು. ಆದರೆ ...

 • 2 days ago No comment

  ಇವರನ್ನು ನೋಡಿ…

  ನಡುವಯಸ್ಸಲ್ಲೇ ನಡುಮುರಿದವರಂತಾಗಿ ಒದ್ದಾಡುವವರ ಕಾಲ ಇದು. ಅತ್ಯಂತ ಕೆಟ್ಟ ಜೀವನಶೈಲಿಯೂ ಸೇರಿದಂತೆ ನೂರೆಂಟು ಅಪಸವ್ಯಗಳ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಬದುಕನ್ನು ಹಾಳುಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ನಮ್ಮ ನಡುವೆಯೇ ಸುಂದರ ಬದುಕು ನಡೆಸಿಕೊಂಡು ಬಂದು ಈಗಲೂ ಅದೇ ಸಡಗರದಲ್ಲಿ ಬದುಕುತ್ತಿರುವವರ ಆದರ್ಶವೂ ಇದೆ. ಇವರನ್ನು ನೋಡಿ ನಾವು ಕಲಿಯುವುದೂ ಬಹಳವಿದೆ. ಮಸ್ತಾನಮ್ಮ ಆಂದ್ರಪ್ರದೇಶದ ಈ ಅಜ್ಜಿ ನಿಮಗೆಲ್ಲ ಗೊತ್ತೇ ಇರುತ್ತಾರೆ. ಅಡುಗೆ ಶೋನಿಂದಾಗಿ ಖ್ಯಾತರಾಗಿರುವ ಇವರಿಗೆ ಈಗ ನೂರು ವರ್ಷ. ಜಗತ್ತಿನ ಅತ್ಯಂತ ಹಿರಿಯ ಯೂಟ್ಯೂಬರ್ ...

 • 2 days ago One Comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಈ ಮೂಲಭೂತವಾದಿಗಳು ಹೀಗೇಕೆ?

                    ಧಾರ್ಮಿಕ ಮೂಲಭೂತವಾದವು ಭಾಗಶಃ, ಮೆದುಳಿನ ಪ್ರಿಫ್ರಂಟಲ್ ಕಾರ್ಟೆಕ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಭಾಗವು ದುರ್ಬಲವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿದೆ. ಈ ಪ್ರಿಫ್ರಂಟಲ್ ಕಾರ್ಟೆಕ್ಸ್ ನ ಕೆಲ ಭಾಗಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಯುಂಟಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಅರಿವಿನ ನಮ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಮುಕ್ತತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಧಾರ್ಮಿಕ ಮೂಲಭೂತವಾದವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ.   ವಿಚಾರ ಮಾಡಲೊಲ್ಲದವ ಮತಾಂಧ ವಿಚಾರಮಾಡಲರಿಯದವ ಮೂರ್ಖ ವಿಚಾರ ಮಾಡಲಂಜುವವ ಗುಲಾಮ (ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ...

 • 2 days ago No comment

  ಅಧಿಕ ಪ್ರಸಂಗ | ಹೀಗೊಂದು ಕ್ಲೀನಿಂಡಿಯಾ ನಾಟಕ

  ಬ್ಯಾಸ್ಗೆ. ಎಕ್ಸಾಮುಗಳೆಲ್ಲ ಮುಗಿದು, ಇದ್ದಬದ್ದ ಒಂದೆರಡು ನೋಟುಬುಕ್ಕುಗಳನ್ನೂ ಆಗಲೇ ರದ್ದಿರೂಪದಲ್ಲಿ ಮಾರಿ ಅದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಯಾಗಿ ಒಂದೆರಡು ಬಟಾಟೆ ವಡಾ ಹೊಟ್ಟೆಗಿಳಿಸಿ ಕೃತಾರ್ಥರಾಗಿರುವ ಕಾಲೇಜು ಹುಡುಗರಲ್ಲಿ ಕೆಲವರ ಗ್ಯಾಂಗು ಲಂಕೇಶರ ಪದ್ಯದಲ್ಲಿ ಬರುವ ಕರಿಯವ್ನ ಗುಡಿಯಂಥದೇ ಗುಡಿಯೆದುರಿನ ನೆಲ್ಲಿಬೇಣದಲ್ಲಿ ಬಂದು ತಾಡುವುದಿದೆ. ಆ ಬೇಣಕ್ಕೆ ಬಿಳಿಹೂಗಳ ಸಹವಾಸವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ಹರೆಯದಾ ಬಲೆಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಹಾಗಿರೋ ತುಂಟ ಹುಡುಗಿಯರೂ ಆಗೀಗ ಎಂತೆಂಥದೋ ನೆವ ಹೇಳಿ ಬರುವುದಿದೆ. ಬೇಣದ ವಿಚಾರವಾಯಿತು. ಬೇಸಿಗೆ ಬಂತೆಂದರೆ ಈ ಬೇಣಕ್ಕೆ ...


Editor's Wall

 • 18 April 2018
  2 days ago One Comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಈ ಮೂಲಭೂತವಾದಿಗಳು ಹೀಗೇಕೆ?

                    ಧಾರ್ಮಿಕ ಮೂಲಭೂತವಾದವು ಭಾಗಶಃ, ಮೆದುಳಿನ ಪ್ರಿಫ್ರಂಟಲ್ ಕಾರ್ಟೆಕ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಭಾಗವು ದುರ್ಬಲವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿದೆ. ಈ ಪ್ರಿಫ್ರಂಟಲ್ ಕಾರ್ಟೆಕ್ಸ್ ನ ಕೆಲ ಭಾಗಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಯುಂಟಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಅರಿವಿನ ನಮ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಮುಕ್ತತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಧಾರ್ಮಿಕ ಮೂಲಭೂತವಾದವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ.   ವಿಚಾರ ಮಾಡಲೊಲ್ಲದವ ಮತಾಂಧ ವಿಚಾರಮಾಡಲರಿಯದವ ಮೂರ್ಖ ವಿಚಾರ ಮಾಡಲಂಜುವವ ಗುಲಾಮ (ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ...

 • 18 April 2018
  2 days ago No comment

  ಅಧಿಕ ಪ್ರಸಂಗ | ಹೀಗೊಂದು ಕ್ಲೀನಿಂಡಿಯಾ ನಾಟಕ

  ಬ್ಯಾಸ್ಗೆ. ಎಕ್ಸಾಮುಗಳೆಲ್ಲ ಮುಗಿದು, ಇದ್ದಬದ್ದ ಒಂದೆರಡು ನೋಟುಬುಕ್ಕುಗಳನ್ನೂ ಆಗಲೇ ರದ್ದಿರೂಪದಲ್ಲಿ ಮಾರಿ ಅದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಯಾಗಿ ಒಂದೆರಡು ಬಟಾಟೆ ವಡಾ ಹೊಟ್ಟೆಗಿಳಿಸಿ ಕೃತಾರ್ಥರಾಗಿರುವ ಕಾಲೇಜು ಹುಡುಗರಲ್ಲಿ ಕೆಲವರ ಗ್ಯಾಂಗು ಲಂಕೇಶರ ಪದ್ಯದಲ್ಲಿ ಬರುವ ಕರಿಯವ್ನ ಗುಡಿಯಂಥದೇ ಗುಡಿಯೆದುರಿನ ನೆಲ್ಲಿಬೇಣದಲ್ಲಿ ಬಂದು ತಾಡುವುದಿದೆ. ಆ ಬೇಣಕ್ಕೆ ಬಿಳಿಹೂಗಳ ಸಹವಾಸವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ಹರೆಯದಾ ಬಲೆಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಹಾಗಿರೋ ತುಂಟ ಹುಡುಗಿಯರೂ ಆಗೀಗ ಎಂತೆಂಥದೋ ನೆವ ಹೇಳಿ ಬರುವುದಿದೆ. ಬೇಣದ ವಿಚಾರವಾಯಿತು. ಬೇಸಿಗೆ ಬಂತೆಂದರೆ ಈ ಬೇಣಕ್ಕೆ ...

 • 17 April 2018
  3 days ago No comment

  ಮೋದಿ ವಿರುದ್ಧ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಸಿನ್ಹಾ ಕಟುಟೀಕೆಯ ಹತಾರ

  ಬಿಜೆಪಿಯೊಳಗಿನ ಮತ್ತೊಂದು ಪಡೆಯ ಈ ಅಸ್ತ್ರ ದೇಶದ ಹಿತವನ್ನು ಚಿಂತಿಸುತ್ತಿದೆಯೆಂದೇನೂ ಅಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ಬಿಜೆಪಿಯ ಈಗಿನ ಉನ್ಮಾದಿ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಕೊಂಚ ತಗ್ಗಿಸೀತೆಂದು ಮಾತ್ರ ನಿರೀಕ್ಷಿಸಬಹುದೇನೊ.   ಮೋದಿ, ಶಾ ಗ್ಯಾಂಗಿಗೆ ಉಡಿಯೊಳಗಿನ ಕೆಂಡವಾಗಿರುವ, ಸರ್ಕಾರದ ನಡೆಗಳನ್ನು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಜರಿಯುತ್ತಲೇ ಬಂದಿರುವ ಹಿರಿಯ ಬಿಜೆಪಿ ನಾಯಕ ಯಶವಂತ್ ಸಿನ್ಹಾ ಈಗ ಮತ್ತೆ ಕಟುಟೀಕೆಯ ಹತಾರ ಎತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಬಿಜೆಪಿಯ ಸಂಸದರೆಲ್ಲ ಒಮ್ಮೆ ತಮ್ಮನ್ನೇ ತಾವು ಮುಟ್ಟಿನೋಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಜರೂರಿನ ಬಗ್ಗೆ, ಪಕ್ಷದ ಬಾಸ್‍ಗಳೆನ್ನಿಸಿಕೊಂಡು ...

 • 16 April 2018
  4 days ago No comment

  ಹೆಣ್ಣು ಹಸುಳೆ ಈ ಪರಿ ತಬ್ಬಲಿಯಾಗುವುದೆ ಈ ದೇಶದಲ್ಲಿ?

  ಅಸೀಫಾ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ರಕ್ಕಸರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಯಾವ ಹೇಸಿಕೆಯೂ ಇಲ್ಲದೆ ರಾಜಕೀಯದವರೆನ್ನಿಸಿಕೊಂಡವರು, ಅಧಿಕಾರದಲ್ಲಿದ್ದವರು ಮತ್ತು ಸ್ವಯಂಘೋಷಿತ ಧರ್ಮರಕ್ಷಕರೆಲ್ಲ ಹೇಗೆಲ್ಲಾ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು ಎಂಬುದನ್ನು ನೋಡಿದರೆ ಸೂರತ್‍ನಲ್ಲಿ ಹೆಣವಾಗಿ ಸಿಕ್ಕ ಬಾಲೆಯ ತಬ್ಬಲಿತನ ಕರುಳನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಹಿಂಡುತ್ತದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರು ಹೇಳಿಕೊಂಡು ಈ ದೇಶವನ್ನು ಹರಿದು ತಿನ್ನುತ್ತಿರುವವರು ಅದೇ ದೇವರ ಎದುರಲ್ಲೇ ಪುಟ್ಟ ಕಂದನ ಮೇಲೆ ರಣಹದ್ದುಗಳಂತೆ ಎರಗಿ ಅತ್ಯಾಚಾರವೆಸಗಿ ಕೊಲೆಗೈಯುವುದು, ಆ ರಕ್ಕಸರನ್ನು ಕಾಯಲು ಅಧಿಕಾರಸ್ಥರು ಇನಿತೂ ಪಾಪಪ್ರಜ್ಞೆ ಮತ್ತು ...

 • 14 April 2018
  5 days ago No comment

  ‘ಹೆಣ್ಣನ್ನು ದಲಿತ ಗಂಡಸರು ನೋಡುವುದೂ ಲಿಂಗತರತಮದ ಕಣ್ಣಿಂದಲೇ!’

  ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಆಳುವ ಗಂಡಸರು ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ನೋಡುವ ದೃಷ್ಟಿ, ಅವರೆಲ್ಲ ತಾವು ಹೇಗೆ ಬೇಕಾದರೂ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುವುದಕ್ಕಿರುವ ಸ್ವಂತ ಆಸ್ತಿ ಎಂಬುದೇ ಆಗಿದೆ.   “ಹೆಣ್ಣೆಂದರೆ ಲಿಂಗತರತಮ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ನೋಡುವುದರಲ್ಲಿ ದಲಿತ ಗಂಡಸರೂ ಬೇರೆ ಗಂಡಸರ ಹಾಗೆಯೇ” ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ ಮರಾಠಿಯ ಖ್ಯಾತ ದಲಿತ ಕವಯತ್ರಿ ಪ್ರದ್ನ್ಯಾ ಪವಾರ್. ಮರಾಠಿ ಲೇಖಕ, ಆತ್ಮಕಥೆ ಬರೆದ ಮೊದಲ ದಲಿತ ಬರಹಗಾರನೆಂಬ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆಯಿರುವ ದಯಾ ಪವಾರ್ ಅವರ ಪುತ್ರಿ ಪ್ರದ್ನ್ಯಾ ಪವಾರ್, ‘ಲೈವ್ ಮಿಂಟ್‍’ಗೆ ಕೊಟ್ಟಿರುವ ...