Share

ಕಣ್ಣಂಚಿನ ಹನಿಯೊಂದು ಎಲ್ಲಾ ಹೇಳುತ್ತಿದೆ…
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

 

 

 

ಈ ಹೃದಯ ‘ಬೇಡದ’ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಮೂಗು ತೂರಿಸಿ ಏನೇನೋ ಅನಾಹುತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗತ್ತೆ.

 

 

 

ಕೆಹೆದೂಂ ತುಮ್ಹೇ…
ಯಾ ಚುಪ್ ರಹೂಂ…
ದಿಲ್ ಮೆ ಮೆರೇ ಆಜ್ ಕ್ಯಾ ಹೈ…

ಕ್ಯಾ ಹೈ…
ಹೌದು .. ಏನಿದೆ…

ಕೈಲಾಸ ಮಾನಸ ಸರೋವರ ಯಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ವರ್ಣಬಣ್ಣದ ಸೂರ್ಯ ಕಿರಣಗಳಿಂದ ಕಂಗೊಳಿಸುವ ಹಿಮಾಚ್ಛಾದಿತ ಪರ್ವತ ದರ್ಶನವಿದೆ. ಸ್ವಾತಿ ಮಳೆಗಾಗಿ ನಿರಂತರ ಕಾಯುವ ಪಕ್ಷಿಯ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಾಯುವಿಕೆಯ ಖುಷಿ ಇದೆ. ಪಶ್ಚಿಮದವರ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ಅಂಧಾನುಕರಣೆ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ‘ಪೂರ್ವ’ದವರ ಊಟದೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಷಡ್ರಸೋಪೇತವಾದ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಆಹಾರ ಬಿಟ್ಟು, ರೋಗಕಾರಕ ವಸ್ತುಗಳ ದಂಡೇ ಇದೆ. ಮನುಷ್ಯನ ಅತ್ಯಾಚಾರ ತಾಳಲಾರದೆ ಸಿಡಿಯಲು, ಒಮ್ಮೆಲೆ ಬಾಯ್ತೆರೆದು ಆಪೋಶನ ತೊಗೊಳ್ಳುವ ಇರಾದೆಯಿದೆ, ಭೂಮಿಯ ಅಂತರಾಳದಲ್ಲಿ ಕುದಿಯುತ್ತಿರುವ ಲಾವಾಗೆ. ಹಲ್ಲುಜ್ಜುವ ಪೇಸ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಉಪ್ಪು ಮತ್ತು ಇದ್ದಿಲಿದೆ. ಕುಡಿಯುವ ನಿಂಬೆ ಪಾನಕದಲ್ಲಿ ‘ಎಸೆನ್ಸ್’ ಇದ್ರೆ, ಪಾತ್ರೆಯುಜ್ಜುವ ಪುಡಿಯಲ್ಲಿ ನಿಂಬೆಹಣ್ಣಿನ ಸಾರವೇ ಇದೆ.

ಧಾರಾವಾಹಿಯಲ್ಲಿ ಬರೋ ಖಳನಾಯಕಿಯರ ಹಣೆಯಲ್ಲಿ ಕಂಡರಿಯದ ಢಾಳಾದ ‘ತಿಲಕ’? (ಹೌದಾ) ಇದೆ. ಬೇಕೋ ಬೇಡವೋ ಅಂತೂ ಸಿನೆಮಾಗಳಲ್ಲಿ (ನೂರಕ್ಕೆ ತೊಂಬತ್ತೊಂಭತ್ತು) ‘ಐಟಮ್’ ಸಾಂಗ್ ಇದೆ. ಮೂಲೆಗೊಂದು ‘day care’ ಸೆಂಟರುಗಳಿವೆ, ವೃದ್ಧಾಶ್ರಮಗಳೂ ಇವೆ. ಎರಡಕ್ಕೂ ದುಡ್ಡು ಕೊಡೋಷ್ಟು ‘ಅಪ್ಪ ಅಮ್ಮ’ ಮತ್ತು ‘ಮಕ್ಕಳ’ ಬಳಿ ‘ದೊಡ್ಡ’ ಆರಂಕಿ ಸಂಬಳವೂ ಇದೆ. ಎಸಿ ಕಾರಿದೆ, ಕಾರಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣರಕ್ಷಣೆಗೆ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುವ ‘air bag’ಗಳಿವೆ. ಪಾನಿಪುರಿಯಲ್ಲಿ ಕಡಲೆಕಾಳು, ಬಟಾಣಿ ಇದೆ.

ಮಹಾನಗರ ಪಾಲಿಕೆಗೆ ಕಸದ ಸಮಸ್ಯೆ ನಿವಾರಣೆಯಾಗದೆ ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡ ತಲೆನೋವಿದೆ. ಎಲ್ಲಾ ಮಾಧ್ಯಮಗಳ ಬಳಿಯೂ, ನಗರದಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ರಾಷ್ಟ್ರ, ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದ ಯಾವುದೇ ‘ಘಟನೆ’ ನಡೆದರೂ ಮಾತಾಡಲು, ಕಣ್ರೆಪ್ಪೆ ಬಡಿಯೋಷ್ಟರಲ್ಲಿ, ‘ಹಾಜರಾ’ಗುವ ‘ತಜ್ಞರ’ ದಂಡೇ ಇದೆ.

ಸಿಗ್ನಲ್ಲಿನಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿ ನಿಂತ ಬೆಂಜ್ ಕಾರಿನವನನ್ನು ನೋಡಿದ ಸ್ಕೂಟರ್ ಸವಾರನ ಮುಖದಲ್ಲಿ ಆಸೆ ಇದೆ. ಅದೇ ಆ ಸ್ಕೂಟರಿನವನನ್ನು ದಿಟ್ಟಿಸಿ ನೋಡುತ್ತಿರುವ, ಕಾಲಿಲ್ಲದ ಭಿಕ್ಷೆ ಬೇಡುತ್ತಿರುವವನ ಆ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವ ಭಾವವಿದೆ? ತಿಳಿಯದಾಗಿದೆ…

ಅಬ್ಬಬ್ಬಾ….. ಏನಿದೆ ಅನ್ನೋ ಪಟ್ಟಿ ಉದ್ದವಾಗುತ್ತಲೇ ಹೋಗ್ತಿದೆ. ಪ್ರಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ಕಣಕಣವೂ ಸಮತೋಲನದಲ್ಲಿದೆ. ಆದರದನ್ನು ಹಾಗಿರಲು ಬಿಡದೇ ತೀರುತ್ತೇನೆ ಎಂಬ ಹುಂಬತನವಿದೆ ‘ಬುದ್ಧಿವಂತ’ ಮನುಷ್ಯನಲ್ಲಿ. ಅದಕ್ಕೆಂದೇ ಬಹುಶಃ ರಾಮಾಯಣ ಮಹಾಭಾರತದ ಯುಗದಲ್ಲಿ ನಡೆಯದ, ನಂತರದಲ್ಲಿ, ನಡೆದ ಪ್ರಕೃತಿ ವಿಕೋಪದ ಅಪಾಯಗಳು… ಈ ಕಲಿಯುಗದಲ್ಲಿ ಶತಕಗಳಿಂದ ವರ್ಷಗಳಿಗಿಳಿದು, ಈಗ ಪ್ರತೀ ವರ್ಷವೂ ಇಂತಹ ಭಾರೀ ವಿಕೋಪಗಳಿಗೆ ಎದುರಾಗುತ್ತಿರುವುದು… ಪ್ರಾಯಶಃ… ನಮ್ಮ ‘ಕೈ’ಚಳಕದ ಪರಿಣಾಮವೇ ಇರಬಹುದು.

ಅಲ್ಲಾ…. ಮಾತು ಶುರುವಾಗಿದ್ದು… ‘ಏನಿದೆ’ ಅಂತ’…

ಏನಿದೆ ಹೃದಯದಲ್ಲಿ…
ಏನಿರಬೇಕಿತ್ತು ಹೃದಯದಲ್ಲಿ???

ಎಂಥ ದೊಡ್ಡ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು… ಉತ್ತರ ಹುಡುಕಲು ಪ್ರಯತ್ನ ಮಾಡ್ತಾ ಮಾಡ್ತಾ ಜೀವನವೇ ಮುಗಿದು ಹೋಗತ್ತೇ ಹೊರತು, ಪರಿಹಾರವಂತೂ ಇಲ್ಲವೇ ಇಲ್ಲ… ಆದರೂ ತಿಳಿದವರು ಹೇಳೋ ಪ್ರಕಾರ ಹೃದಯ ಇರೋದು ರಕ್ತ ಪಂಪ್ ಮಾಡೋಕೆ. ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರ ಅದನ್ನೇ ಹೇಳತ್ತೆ. ಆದರೆ ಪಂಪ್ ಮಾಡೋದ್ರ ಜೊತೆಗೆ ಬೇಕಾಗಿಯೋ ಬೇಡವಾಗಿಯೋ ‘ಬೇಡದ’ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಮೂಗು ತೂರಿಸಿ ಏನೇನೋ ಅನಾಹುತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗತ್ತೆ.

ಹೇಗೆ…

ಹೇಗೆ ಅನ್ನೋದಕ್ಕೆ ಎಷ್ಟು ಬೇಕಾದರೂ ಉದಾಹರಣೆಗಳನ್ನು ಕೊಡಬಹುದು…

ಓಹೋ… ಆ ತಯಾರಿಯೂ ಆಗಿದೆಯೇ ಅಂತೀರಾ?

ಖಂಡಿತವಾಗಿ…

ಈಗ ನೋಡಿ… ಯಾವುದೋ ಅನಿವಾರ್ಯ ಕಾರಣಗಳಿಗೆ (ಅದು ಸಂಬಂಧದ ಉಳಿವಿಗೆ, ಆಸ್ತಿ ‘ಹೊರಗೆ’ ಹೋಗದಿರಲಿ ಅಂತಲೋ, ಅಂಗೈಯಲ್ಲೇ ಬೆಣ್ಣೆ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡು ತುಪ್ಪಕ್ಕಾಗಿ ಯಾಕೆ ವೃಥಾ ಹುಡುಕಾಟ ಇತ್ಯಾದಿ ಇತ್ಯಾದಿ) ಅಪ್ಪನ ತಂಗಿಯ ಮಗಳನ್ನೋ, ಅಮ್ಮನ ತಮ್ಮನ ಮಗನನ್ನೋ ಮದುವೆಯ ಬಂಧದಲ್ಲಿ ವರಿಸಿದಾಗಲೇ ಗೊತ್ತಾಗೋದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ನಮ್ಮ ಬಯಕೆ ಏನಾಗಿತ್ತು ಅಂತ…

ಆದರೆ ಅಷ್ಟೊತ್ತಿಗಾಗಲೇ… ನದಿಯ ಸಿಹಿ ನೀರು, ಉಪ್ಪಿನ ಸಮುದ್ರ ಸೇರಿ ಆಗಿರತ್ತೆ. ಮತ್ತೆ ವಾಪಸ್ಸು ಹರೀತೀನಿ ಅನ್ನೋದು ಅಸಾಧ್ಯ. ಅದಕ್ಕಂತ ದಡಕ್ಕೆ ಬಂದು ಅಲೆಗಳಾಗಿ ಅಪ್ಪಳಿಸ್ತಾ… ಯಾರಾದರೂ ಯಾವುದಾದರೂ ಒಂದು ಅಲೆಗೆ ‘ಸ್ಪಂದಿಸ’ಬಹುದು ಅಂತ ಚಾತಕ ಪಕ್ಷಿಯ ಹಾಗೆ ಕಾಯೋದು. ಹಾಗೇನೇ ಹಿಂತಿರುಗಿ ಹೋಗಿ… ಬಂಧನದ ಬಂಧ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು. ಅದೇ ನೀರನ್ನು ಕುದಿಸಿ ಶೋಧಿಸಿ… ‘ಸಪ್ಪೆ’ಯೋ… ‘ಸಿಹಿ’ಯೋ ಕುಡಿದು… ಅದರಲ್ಲೇ ಬದುಕಲು ಬೇಕಾದ ‘ಖುಷಿ’ ಅನುಭವಿಸೋದು.

ಮತ್ತೆ… ಅದೇ ಅಲೆಗಳಾಗಿ ದಡಕ್ಕೆ ಅಪ್ಪಳಿಸುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ‘ತೊಡಗಿ’ಕೊಳ್ಳುವುದು…

‘ಅಲ್ಲಿ’ರುವವರಿಗೆ, ‘ಇಲ್ಲಿ’ಯವರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ‘healthy relationship’ ಹೊಂದೋ ಬಯಕೆ… ಆದರೆ, ‘ಇಲ್ಲಿ’ರುವವರಿಗೆ, ಸಮುದ್ರದ ವಿಶಾಲ ಆಳದಲ್ಲಿ ಕಳೆದುಹೋಗೋ ತವಕ.

ಒಟ್ಟಾರೆ ಈ ‘ಏನಿಲ್ಲದ’ ಹೃದಯದಲ್ಲಿ ಏನೋ ‘ತುಂಬಿ’ಕೊಂಡು ಓಲೈಸೋ ಹಂಬಲ.

ಮಾತೊಂದು ತುಟಿಯ ಅಂಚಿನಲ್ಲಿ ಕರಗೇ ಹೋದ ಹಾಗೆ…
ನಿಜ ಹೇಳೋ ಕಣ್ಣುಗಳು… ನಿರ್ಭಾವುಕ ಸ್ಥಿತಿ ತಲುಪಿದೆ…
ಹೇಳದೇನೇ… ಅಪ್ಪುಗೆಯ ಭದ್ರತಾ ಭಾವಕ್ಕೆ ತುಡಿಯುವ
ಅಪೇಕ್ಷೆ ಇದೆ…
ಕಣ್ಣಂಚಿನಲ್ಲಿ ಮೂಡಿ ನಿಂತಿರೋ ಹನಿಯೊಂದು…
ಎಲ್ಲಾ ಹೇಳುತ್ತಿದೆ…

ಯಾಕೋ ನನ್ನ ಕಣ್ಣುಗಳೂ ತೇವಗೊಳ್ತಿವೆ.

—-

ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

ಎಂಎ ಬಿಎಡ್, ಎಂಫಿಲ್ ಪದವೀಧರೆ. ಸುರಾನಾ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ, ಆಕಾಶವಾಣಿ ವಿವಿಧ ಭಾರತಿ 102.9 ಎಫ್ಎಂನಲ್ಲಿ ಉದ್ಘೋಷಕಿ, ಚಂದನ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ವಾರ್ತಾ ವಾಚಕಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಕಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಆಸಕ್ತಿ. ಚಿತ್ತಾರ ಕಲೆಯಲ್ಲೂ ಕೌಶಲ್ಯ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 4 days ago No comment

  ಕಣ್ಣ ತುಂಬ ನಿಶ್ಶಬ್ದ!

      ಕವಿಸಾಲು       ಆಗೆಲ್ಲ ನಿತ್ಯ ಬರುತಿದ್ದ ನಿಯಮಿತ ವಸಂತ ಮುಂದಿಲ್ಲ ಶಿಶಿರ-ಹೇಮಂತ ಹಿಂದೆ ನಿರ್ವಾತ ಕುಕಿಲು-ನವಿಲಲ್ಲದ ಬಂದ ಪುಳಕವಷ್ಟೇ ಆದವ ಬೆರಳಂಚು ತಾಕುವ ಮುನ್ನ ಇನ್ನು ನಾಳೆ ಎಂದು ಹೋದವ ಮತ್ತೊಂದು ದಿನ ಕಾಯುವಿಕೆ ಶುರುವಾದದ್ದೋ ಅವ ಬಾರದುಳಿದದ್ದೋ ನಿನ್ನೆವರೆಗೂ ಕತ್ತಲೊಳಗಣ ಕಪ್ಪಿನಂತೆ ಸಂಜೆಯುದ್ದ ಬಿರುಗಣ್ಣು ಕಣ್ಣ ತುಂಬ ನಿಶ್ಶಬ್ದ! ಇಂದು ಬೆಳಗಲೇನೋ ಬೆಳಕಿತ್ತು ಅಚ್ಚರಿ ಮರಿ ಹಾಕುತಿದೆ ಸಂಜೆಯಷ್ಟೆ ಖಾಲಿಖಾಲಿ ಮರೆವೊಂದು ...

 • 5 days ago No comment

  ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…

              ಖ್ವಾಬ್ ಹೋ ತುಮ್ ಯಾ ಕೋಯೀ ಹಕೀಕತ್.. ಕೌನ್ ಹೋ ತುಮ್ ಬತಲಾವೋ.. ದೇರ್ ಸೇ ಕಿತನೀ ದೂರ್ ಖಡೀ ಹೋ ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ… ಬಯಸೋದು ಬೆಟ್ಟದಷ್ಟು ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು, ದೊಡ್ಡ ವೃತ್ತದಲ್ಲೊಂದು ಜಾಗವನ್ನು, ಆದರೆ ತಾವೇ ಚಿಕ್ಕದೊಂದು ವೃತ್ತ‌ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಅಲ್ಲಿಗೆ ‘ಪ್ರವೇಶವಿಲ್ಲ’ ಅಂತ ನೇರವಾಗೇ ಹೇಳೋ ಧಾರ್ಷ್ಟ್ಯ… ಏನನ್ನುವುದು ಇದಕ್ಕೆ? ಕೊಡೋ ಕೈ ಯಾವಾಗಲೂ ಮೇಲಿರತ್ತೆ, ...

 • 7 days ago No comment

  ಮೋಹದ ಹಯವೇರಿದ ಕಿನ್ನರಿಯರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ…

                      ಇಷ್ಟೆಲ್ಲ ಆದ ಬಳಿಕ ಸೋತು ಹಣ್ಣಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದುಕೊಂಡರೆ ಅವಳು ಮೊದಲಿಗಿಂತ ದುಪ್ಪಟ್ಟು ಲಕಲಕ ಹೊಳೆಯುತ್ತ ಪಕ್ಕಾ ವ್ಯವಹಾರಸ್ಥಳಂತೆ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳತೊಡಗಿದಳು. ಉಳಿದ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಾದರೂ ಇವಳಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿಯೇನೂ ಇರಲಿಲ್ಲ.   ಆ ಪುಟ್ಟ ಊರಿನ ಎರಡು ಬೀದಿಗಳ ಅಷ್ಟೂ ಕ್ವಾರ್ಟರ್ಸ್ ಗಳ ತುಂಬ ಗುತ್ತಿಗೆ ಕೆಲಸದ ನಿಮಿತ್ತ ಬೇರೆ ರಾಜ್ಯಗಳ ಜನ ಬಂದು ನೆಲೆಸಿದ ಮೇಲೆ ಊರಿನಲ್ಲಿ ...

 • 1 week ago No comment

  ದೊರೆ ಏನೆಂದನು ಎಂದರೆ…

    ಗೆದ್ದವರು ಅವನನ್ನು ಪಲ್ಲಕ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ಕೂರಿಸಿಕೊಂಡು ನಾಡಿಗೆ ಕರೆತಂದರು. ಚಾನೆಲ್ಲುಗಳೆಲ್ಲ ಇದನ್ನು ದಿನವಿಡೀ ಲೈವಾಗಿ ತೋರಿಸಿ ಕೃತಾರ್ಥತೆ ಅನುಭವಿಸಿದವು.   ಅವನೊಬ್ಬ ತುಂಬಾ ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಕಾಡೊಳಗೇ ಗಡ್ಡೆ ಗೆಣಸು ತಿಂದ್ಕೊಂಡು ಇದ್ದ. ಆದ್ರೆ ಅವನ ಕಣ್ಣುಗಳು ಮಾತ್ರ ನಾಡ ಕಡೇನೇ ನೋಡ್ತಿದ್ವಂತೆ. ಕಿವಿಗಳು ನಾಡ ಕಡೆಯ ಸದ್ದುಗಳಿಗೇ ತೆರಕೊಂಡಿದ್ವಂತೆ. ಬಾಯಿ ಕೂಡ ನಾಡ ಬಗ್ಗೆಯೇ ವಟಗುಡೋ ರೂಢಿ ಬೆಳೆಸಿಕೊಂಡಿತ್ತಂತೆ. ವಿಚಾರ ಹೀಗಿದೆ ನೋಡಿ ಅಂತ ನಾಡಿಂದ ಕಾಡ ಕಡೆ ...

 • 1 week ago No comment

  ಪಟ್ಟಾಂಗದ ಕತೆ – ಕರಣ್ ಜೋಹರ್ ಜೊತೆ

    ಅಂದು ಅಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದಿದ್ದು ಕೂಡ ‘ಕಾಫಿ ವಿದ್ ಕರಣ್’. ವ್ಯತ್ಯಾಸವೆಂದರೆ ನಾನೋ ಕಾಫಿಶಾಪಿನಲ್ಲಿ ಆಪ್ತರೊಬ್ಬರ ಆಗಮನಕ್ಕಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಿದ್ದೆ. ಕರಣ್ ಜೋಹರ್ ಎದುರಿನ ಮೇಜಿನ ಮೇಲಿರಿಸಲಾಗಿದ್ದ ತನ್ನ ಆತ್ಮಕಥೆಯ ಮುಖಪುಟದಲ್ಲಿ ಪೋಸು ಕೊಡುತ್ತಿದ್ದ. ಹೀಗೆ ಕೆಲಹೊತ್ತಿನಲ್ಲೇ ಆ ಪುಟ್ಟಜಾಗವು ‘ಮೆಹಫಿಲ್’ ಆಗುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿತ್ತು. ಭಾರತಕ್ಕೆ ಇನ್ನೇನು ಬಂದಿಳಿಯುವ ತರಾತುರಿಯಲ್ಲಿ ಆಗಲೇ ನಾನು ಹಲವು ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಸೀದಾ ಮನೆಗೇ ತರಿಸಿಟ್ಟುಕೊಂಡಿದ್ದೆ. ನೋಡನೋಡುತ್ತಾ ಇಪ್ಪತ್ತು-ಇಪ್ಪತ್ತೈದು ಪುಸ್ತಕಗಳು ಆಗಲೇ ಜಮೆಯಾಗಿದ್ದವು. ಹೀಗಾಗಿ ಅದೇನೇ ...


Editor's Wall

 • 18 January 2018
  7 days ago No comment

  ಮೋಹದ ಹಯವೇರಿದ ಕಿನ್ನರಿಯರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ…

                      ಇಷ್ಟೆಲ್ಲ ಆದ ಬಳಿಕ ಸೋತು ಹಣ್ಣಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದುಕೊಂಡರೆ ಅವಳು ಮೊದಲಿಗಿಂತ ದುಪ್ಪಟ್ಟು ಲಕಲಕ ಹೊಳೆಯುತ್ತ ಪಕ್ಕಾ ವ್ಯವಹಾರಸ್ಥಳಂತೆ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳತೊಡಗಿದಳು. ಉಳಿದ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಾದರೂ ಇವಳಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿಯೇನೂ ಇರಲಿಲ್ಲ.   ಆ ಪುಟ್ಟ ಊರಿನ ಎರಡು ಬೀದಿಗಳ ಅಷ್ಟೂ ಕ್ವಾರ್ಟರ್ಸ್ ಗಳ ತುಂಬ ಗುತ್ತಿಗೆ ಕೆಲಸದ ನಿಮಿತ್ತ ಬೇರೆ ರಾಜ್ಯಗಳ ಜನ ಬಂದು ನೆಲೆಸಿದ ಮೇಲೆ ಊರಿನಲ್ಲಿ ...

 • 15 January 2018
  1 week ago No comment

  ದೊರೆ ಏನೆಂದನು ಎಂದರೆ…

    ಗೆದ್ದವರು ಅವನನ್ನು ಪಲ್ಲಕ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ಕೂರಿಸಿಕೊಂಡು ನಾಡಿಗೆ ಕರೆತಂದರು. ಚಾನೆಲ್ಲುಗಳೆಲ್ಲ ಇದನ್ನು ದಿನವಿಡೀ ಲೈವಾಗಿ ತೋರಿಸಿ ಕೃತಾರ್ಥತೆ ಅನುಭವಿಸಿದವು.   ಅವನೊಬ್ಬ ತುಂಬಾ ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಕಾಡೊಳಗೇ ಗಡ್ಡೆ ಗೆಣಸು ತಿಂದ್ಕೊಂಡು ಇದ್ದ. ಆದ್ರೆ ಅವನ ಕಣ್ಣುಗಳು ಮಾತ್ರ ನಾಡ ಕಡೇನೇ ನೋಡ್ತಿದ್ವಂತೆ. ಕಿವಿಗಳು ನಾಡ ಕಡೆಯ ಸದ್ದುಗಳಿಗೇ ತೆರಕೊಂಡಿದ್ವಂತೆ. ಬಾಯಿ ಕೂಡ ನಾಡ ಬಗ್ಗೆಯೇ ವಟಗುಡೋ ರೂಢಿ ಬೆಳೆಸಿಕೊಂಡಿತ್ತಂತೆ. ವಿಚಾರ ಹೀಗಿದೆ ನೋಡಿ ಅಂತ ನಾಡಿಂದ ಕಾಡ ಕಡೆ ...

 • 14 January 2018
  2 weeks ago No comment

  ಸದ್ದಿಲ್ಲದೇ ಅವನನ್ನು ಹೋಗಗೊಟ್ಟೆ…

            | ಕಮಲಾ ದಾಸ್ ಕಡಲು     ಕಮಲಾ ದಾಸ್ ಕವಿತೆಗಳ ಅನುವಾದ ಶುರು ಮಾಡಿದ ಮೊದಲ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ಕಣ್ಣಿಗೆ ಬಿದ್ದದ್ದು. ಈ ಕವಿತೆಯಲ್ಲಿನ ಅಸಹಾಯಕತೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಹಿಂದೆಯೇ ಆವರಿಸುವ ನಿರ್ಲಿಪ್ತತೆ ನನಗೆ ತುಂಬ ಕಾಡಿಸಿಬಿಟ್ಟಿತು. ಯಾಕೆ ಒಂದು ಪ್ರೇಮ ಬಹುತೇಕ ಗಂಡಸರಿಗೆ ಬಂಧನದಂತೆ ಅನ್ನಿಸುತ್ತದೆ, ಒಂದು ಹಂತದ ನಂತರ ಯಾಕೆ ಹೆಣ್ಣಿಗೂ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು ನಿರರ್ಥಕ ಅನ್ನಿಸಿಬಿಡುತ್ತದೆ… ಹತ್ತು ...

 • 11 January 2018
  2 weeks ago No comment

  ಕಾಲಡಿಯ ತುಂಡು ನೆಲದಲ್ಲಿ ಮಾಯಾವನ ಅರಳಿ…

                      ಒಂದು ತೊಟ್ಟೂ ವಿಷ ನೆಲಕ್ಕೆ ಬೀಳದಂಥ ಸಾವಯವ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ನಾವೇ ಬೆಳೆದು ತಿನ್ನುವುದು ನಮಗೆ ಖಂಡಿತ ಸಾಧ್ಯವಿದೆ.   “ನನ್ನ ಭುಜವಸ್ತ್ರವನ್ನು ಬಾವುಟದಂತೆ ಹಾರಿಸಲು ನನಗೆ ಅಂಗೈಯಷ್ಟು ಜಾಗ ಬೇಕು ಶಾಶ್ವತ ವಿಳಾಸ ಬೇಕು” -ಎಜ್ರಾಶಾಸ್ತ್ರಿ ಭೂಮಿ ಮತ್ತು ವಸತಿ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಾಗಿರುವ ಪದ್ಮಾ ಕೆ. ರಾಜ್ ತಮ್ಮ ಹೋರಾಟದ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸಿದಾಗ ...

 • 04 January 2018
  3 weeks ago No comment

  ಬತ್ತಿಹೋದ ಎದೆಗೂಡುಗಳಲ್ಲಿ ಸುಪ್ತ ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿಗಳು

                      ಅವಳು ಅಡುಗೆ ಮಾಡುತ್ತಾಳೆ ‘ನೀನೂ ಹೊತ್ತು ಹೊತ್ತಿಗೆ ಉಂಡೆಯಾ ತಿಂದೆಯಾ?’ ಎಂದು ಎಂದೂ ಕೇಳ ಹೇಳದವನೊಬ್ಬನಿಗಾಗಿ ಅವಳು ಅಡುಗೆ ಮಾಡುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತಾಳೆ   ಒಲೆಯ ಜ್ವಾಲೆಯಂತೆ ಧಗಧಗಿಸುತ್ತ, ಬೇಯುವ ಅಡುಗೆಯಂತೆ ಕೊತಕೊತನೆ ಕುದಿಯುತ್ತ, ಬಚ್ಚಲ ಬಿಸಿಬಿಸಿ ಹಬೆಯ ಜೊತೆ ಆರಲೆತ್ನಿಸುತ್ತ, ಕಣ್ಣೀರಾಗಿ ಹರಿವೊಡೆಯುತ್ತ, ಶೀತಲ ಮೌನದೊಳಗೆ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುತ್ತ ಕೌಟುಂಬಿಕ ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗಿನ ಹೆಣ್ಣು ಅನುಭವಿಸುವ ತಳಮಳಗಳು ...