Share

ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಗೊತ್ತು; ಯಾರಿಗೂ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ
ಸಂಪಾದಕ

ಒಂದು ಸಂಗತಿ ಹೇಳುವೆ.

ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಒಂದು ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿರುವ ಯುವತಿಯೊಬ್ಬಳು ಮೂರು ವರ್ಷದ ಹಿಂದೆ ತನ್ನ ಬದುಕಿನಲ್ಲಿ ಬಂದ ಮತ್ತೊಬ್ಬನ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾಳೆ.

ಆ ಶನಿವಾರ ರಾತ್ರಿ ಪಾರ್ಟಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಅವಳಿಗೆ ಅದ್ಯಾರೋ ತನ್ನತ್ತಲೇ ಆಸೆ ತುಂಬಿಕೊಂಡು ನೋಡುತ್ತಿರುವಂತೆ ಅನ್ನಿಸುತ್ತದೆ. ಹೌದೊ ಅಲ್ಲವೊ ಎಂಬಂತಿದ್ದ ಅದನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಆತನೇ ಹತ್ತಿರ ಬಂದು ಪರಿಚಯಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ. ಸಿಕ್ಕಾಪಟ್ಟೆ ದುಡ್ಡಿರುವವನು. ತರುಣ. ಕಟ್ಟುಮಸ್ತಾಗಿರುವವನು. ಅಷ್ಟೇ ಸುಂದರ.

ಅವನೊಡನೆ ಬೆರೆತು ಕುಣಿಯಲು ಹೆಚ್ಚು ಹೊತ್ತು ಹಿಡಿಯುವುದಿಲ್ಲ. ನಡುರಾತ್ರಿಯವರೆಗೂ ಕುಣಿದ ಬಳಿಕ ಅವನನ್ನು ಕರೆದುಕೊಂಡೇ ತನ್ನ ಮನೆಗೆ ಬರುತ್ತಾಳೆ. ಆ ರಾತ್ರಿ ಅವನೊಂದಿಗೆ ಕಳೆದ ಅನುಭವ ತಾನು ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಬಯಸುವಂಥದ್ದು ಎಂದೇ ಅವಳಿಗೆ ಅನ್ನಿಸುತ್ತದೆ.

ಅದಾಗಿ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳು ಕಳೆದಿವೆ. ಆತನೊಂದಿಗಿನ ಸಂಬಂಧ ಅವತ್ತಿನದೇ ತೀವ್ರತೆಯೊಂದಿಗೆ ಮುಂದುವರಿದೇ ಇದೆ. ತನ್ನ ಮೊದಲ ಗೆಳೆಯನ ಜೊತೆಗೂ ಚೆನ್ನಾಗಿಯೇ ಇದ್ದಾಳೆ. ಐದು ವರ್ಷದಿಂದ ಜೊತೆಗಿರುವ ಗೆಳೆಯ ತುಂಬ ಒಳ್ಳೆಯವನು. ಸುಂದರನೂ ಹೌದು. ಅವನ ಬಗ್ಗೆ ತಕರಾರೆತ್ತುವುದಕ್ಕೆ ಅವಳ ಬಳಿ ಕಾರಣಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಅಂಥ ಗೆಳೆಯನ ಜೊತೆಗಿದ್ದೂ ಮತ್ತೊಬ್ಬನೊಂದಿಗೆ ದೈಹಿಕ ಸಂಬಂಧ ತಪ್ಪಲ್ಲವೇ ಎಂದು ಅವಳ ಈ ಕಥೆ ತಿಳಿದ ತಕ್ಷಣ ಹುಟ್ಟುವ ಪ್ರಶ್ನೆಯ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಗೊತ್ತು ಅವಳಿಗೆ.

ಅವಳ ಪ್ರಕಾರ, ಇದಾವುದೂ ಅವಳು ಪಕ್ಕಾ ಯೋಜಿಸಿ ಆದದ್ದಲ್ಲ. ಅವನನ್ನು ನೋಡಿದ ತಕ್ಷಣ ಅವಳೊಳಗೊಂದು ಕಿಡಿ ಹೊತ್ತಿಕೊಂಡಿತು. ತಾನು ಈಗಾಗಲೇ ಒಬ್ಬನೊಂದಿಗೆ ಇರುವವಳು ಅನ್ನುವುದು ಆ ಘಳಿಗೆ ಒಂದು ವಿಷಯವೆನ್ನಿಸಲಿಲ್ಲ. ಅದೊಂದು ರಾತ್ರಿ ಬೇರೆಯವನೊಬ್ಬ ಬೇಕು ಅನ್ನಿಸಿಬಿಟ್ಟಿತ್ತು ಅಷ್ಟೆ.

ಬಳಿಕ ಮತ್ತಷ್ಟು ರಾತ್ರಿಗಳನ್ನು ಅವನೊಂದಿಗೆ ಕಳೆಯುತ್ತ ಬಂದಳು. ತಪ್ಪು ಎಂದೆನ್ನಿಸಲೇ ಇಲ್ಲ.

ಗೆಳೆಯನನ್ನು ತುಂಬ ಪ್ರೀತಿಸುವ ಅವಳಿಗೆ, ಅವನನ್ನು ಇನ್ನಾರೊಂದಿಗೋ ಹೋಲಿಸಿ ನೋಡುವ ಉದ್ದೇಶವಿಲ್ಲ. ಅವನು ಅವನೇ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಅವಳೊಳಗೆ ನಿಖರತೆಯಿದೆ. ಆದರೆ ಆ ಮತ್ತೊಬ್ಬನ ಬಗ್ಗೆ ಮನಸ್ಸು ತುಡಿಯುವಾಗ ಆಕೆ ಅಸಹಾಯಕಳು. ಹಾಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಅದರಾಚೆಗೂ ಅವನು ತಾನು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಬಯಸುವ ಗಂಡಸು ಎನ್ನಿಸಿದೆ. ಪ್ರತಿ ಸಲವೂ ಅವನೆಡೆಗಿನ ತುಡಿತ ಒಂದು ಧಾವಂತದಂತಿರುತ್ತದೆ.

ಗೆಳೆಯನ ಜೊತೆಗಿನ ಸಹವಾಸ ಯಥಾ ಪ್ರಕಾರದ್ದು ಅನ್ನಿಸುವಾಗೆಲ್ಲ ಒಂದು ಬದಲಾವಣೆಗಾಗಿ ಆ ಮತ್ತೊಬ್ಬನ ಕಡೆಗೆ ಓಡುತ್ತಾಳೆ. ಅವನು ತನ್ನೊಂದಿಗಿದ್ದಾನೆಂಬುದು – ಅದು ಆ ಘಳಿಗೆಗಷ್ಟೇ ಸೀಮಿತವಾಗಿದ್ದರೂ, ಅವಳೊಳಗೆ ಹೊಸ ಉತ್ಸಾಹ ತುಂಬುತ್ತದೆ; ಗೆಳೆಯನೊಟ್ಟಿಗಿನ ಬದುಕನ್ನೂ ಉಲ್ಲಸಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ವಾರದ ಕಡೆಯಲ್ಲೊಂದು ದಿನ ಆ ಮತ್ತೊಬ್ಬನಿಲ್ಲದೇ ಹೋದರೆ ತನಗೆ ಬದುಕೇ ಇಲ್ಲ ಅನ್ನಿಸುವಷ್ಟು ಅವಳು ಆ ಇನ್ನೊಂದು ಸಂಬಂಧದ ವಶವಾಗಿದ್ದಾಳೆ.

ಆ ಮತ್ತೊಬ್ಬನ ಜೊತೆ ವಾರದಲ್ಲೊಮ್ಮೆ ಮಾತ್ರವೇ ಕಳೆಯುವ ನಿಯಮ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿರುವ ಅವಳಿಗೆ, ಅದು ತಾನು ತನ್ನ ಗೆಳೆಯನಿಗೆ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ವಂಚನೆಯಲ್ಲ ಎಂದೇ ನಂಬಿಕೆ. ಗೆಳೆಯನೊಂದಿಗಿನ ಸಂಬಂಧ ಸಾಕು ಎನ್ನಿಸದಿರಲು ಮತ್ತು ಅದರಿಂದ ಹೊರಬರುವ ಯೋಚನೆ ಮಾಡದಿರಲು ಆ ಮತ್ತೊಬ್ಬನ ಜೊತೆಗಿನ ಸಂಬಂಧವೇ ಆಸರೆ ಎಂದುಕೊಂಡಿದ್ದಾಳೆ.

ಬದುಕಿನ ಏಕತಾನತೆಯನ್ನು ಮುರಿದು ಖುಷಿ ಕೊಡುವ ಆ ಸಂಬಂಧದ ಬಗ್ಗೆ ಅಪರಾಧಿ ಭಾವನೆಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆಯೇ ಎಂಬುದು ಅವಳ ಮನಸ್ಸೊಳಗಿರುವ ಸಮರ್ಥನೆ. ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ತನ್ನ ಗೆಳೆಯ ಮಾಡದೇ ಇದ್ದಿರಬಹುದಾದ ಏನನ್ನಾದರೂ ತಾನು ಮಾಡಿಬಿಟ್ಟಿದ್ದೇನೆ ಎಂದೂ ಅಂದುಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ ಅವಳು.

ಕಳೆದೈದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಗೆಳೆಯ ತನ್ನೊಬ್ಬಳನ್ನೇ ನೆಚ್ಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾನೆಂದು ಮುಗ್ಧೆಯಂತೆ ನಂಬುವುದೂ ಇಲ್ಲ. ವಿದೇಶ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿರುವಾಗ, ಪಾರ್ಟಿಯ ನೆಪದಲ್ಲಿ ಗೆಳೆಯರೊಡನೆ ಇಡೀ ರಾತ್ರಿ ಹೊರಗಿರುವಾಗ, ತನ್ನನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗುವಷ್ಟೂ ಪುರುಸೊತ್ತೇ ಇಲ್ಲದಿದ್ದಾಗ, ತಾನು ಸಿಟಿಯಿಂದ ಹೊರಗಿರುವಾಗ ಅವನು ಸುಮ್ಮನೆ ಕೂತು ತನ್ನ ಬಗ್ಗೆಯೇ ಯೋಚಿಸುತ್ತ ಕಳೆದುಬಿಡುತ್ತಾನೆಂದು ನಂಬುವ ಅಮಾಯಕಿ ಅವಳಲ್ಲ. ತನಗೆ ಅವನೊಟ್ಟಿಗೆ ಏಕತಾನತೆ ಕಾಡುವಂತೆ ಅವನಿಗೂ ತನ್ನ ವಿಚಾರದಲ್ಲಿ ಏಕತಾನತೆ ಕಾಡಿ, ಅವನೂ ಮತ್ತಾವಳಲ್ಲೋ ಅದಕ್ಕೊಂದು ಹೊರದಾರಿ ಹುಡುಕಿಕೊಂಡಿರದೇ ಇರಲಾರ ಎಂದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾಳೆ. ಇದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ, ತಾನಿಲ್ಲದಿದ್ದಾಗ ಅವನು ಹೀಗೆಲ್ಲ ಇದ್ದರೆ ಅವಳಿಗೆ ಅಭ್ಯಂತರವೇನಿಲ್ಲ ಎಂಬುದು. ತಮ್ಮಿಬ್ಬರ ಮಧ್ಯೆ ಪ್ರೇಮ ಇರುವವರೆಗೂ ನಡುವೆಯೊಮ್ಮೊಮ್ಮೆ ಬದುಕಿಗೆ ಹೊಸ ಹುರುಪು ತುಂಬುವ ಮತ್ತೊಂದು ಲೈಂಗಿಕ ಸಂಬಂಧ ತಪ್ಪಲ್ಲ ಎಂದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾಳೆ.

ತನ್ನ ಮತ್ತು ತನ್ನ ಗೆಳೆಯನ ನಡುವೆ ಸಂಬಂಧ ಹದಗೆಡದಿರುವಂತೆ ಕಾಯುವ ಮತ್ತೊಂದು ಸಂಬಂಧ, ಉರಿದುಹೋಗುವಷ್ಟು ತೀವ್ರತೆಯ ಆ ಒಂದು ರಾತ್ರಿಯ ಲೈಂಗಿಕ ಸುಖ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕಾದರೂ ತಪ್ಪು ಎಂಬುದು ಅವಳ ಪ್ರಶ್ನೆ.

*

ಸಂಬಂಧಗಳ ಕುರಿತ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಗಳು ಬದಲಾಗಿರುವ ಈ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಅದನ್ನು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಇಂಥ ವೈಯಕ್ತಿಕ ನಿಲುವುಗಳೂ ಹಲವು. ಇಲ್ಲಿರುವುದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಶ್ರದ್ಧೆಯೊ ಅಥವಾ ತೀರಾ ದೈಹಿಕವಾದದ್ದನ್ನು ತಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಹುಡುಕಿಕೊಳ್ಳುವ ಮರೆಯೊ?

ಗೆಳೆಯ ಗೆಳತಿಯರನ್ನು, ಗಂಡ ಹೆಂಡತಿಯರನ್ನು ಬದಲಿಸಿಕೊಂಡು ರುಚಿ ನೋಡುವ ಉನ್ನತ ಸಮಾಜದ ಸಭ್ಯಸ್ಥರ ಖಾಸಗಿ ದರ್ಬಾರುಗಳಿಗೆ ಅಷ್ಟೇ ದೊಡ್ಡ ರಕ್ಷಣೆಯ ಕವಚವೂ ಇರುತ್ತದೆ. ಅಂಥ ಯಾವ ರಕ್ಷಣೆಯೂ ಇಲ್ಲದ ತಳ ಸಮಾಜದವರ ಕಾಳಜಿಯಾಗಲಿ, ಲಾಲಸೆಯಾಗಲಿ ಬಂದು ನಿಲ್ಲುವುದು ಮಾತ್ರ ಬೀದಿಗೆ.

ದೇವಿ ಅಂತ ಒಬ್ಬಳು ಹೆಂಗಸು ಇದ್ದಳು. ಚಿಕ್ಕವರಿದ್ದಾಗ ನಮಗೆ ಕಥೆಗಳನ್ನು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದವಳು. ನಾನು ಕಾಲೇಜು ಓದುತ್ತಿದ್ದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಿನ ಅವಳು ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ಬಂದು ನನ್ನ ಅಪ್ಪ ಅಮ್ಮನ ಮುಂದೆ ತುಂಬಾ ಆವೇಶದಿಂದ ತನ್ನ ಮನೆಯ ಗೋಳು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಳು. ಕಳೆದ ರಾತ್ರಿ ಅವಳ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಜಗಳವಾಗಿತ್ತು. ಅವಳ ಮಗಳ ಗಂಡ ದೊಡ್ಡ ರಂಪ ಮಾಡಿದ್ದ. ಹೆಂಡತಿ ತನ್ನ ಬಳಿ ಮಲಗಲು ಬರಲಿಲ್ಲ ಎಂಬುದು ರಂಪದ ಕಾರಣವಾಗಿತ್ತು. ಅವಳು ಬರದಿದ್ದರೆ ಏನು, ತಾನಿರಲಿಲ್ಲವೇ ಅನ್ನೋದು ನನ್ನ ಅಪ್ಪ ಅಮ್ಮನ ಮುಂದೆ ದೇವಿ ಎತ್ತುತ್ತಿದ್ದ ಪ್ರಶ್ನೆಯಾಗಿತ್ತು. ಅವಳ ಮಾತು ಕೇಳಿಸಿಕೊಂಡು ಸುಮ್ಮನೆ ಹೂಂಗುಟ್ಟುವಂತೆ ಮಾಡಿದ ನನ್ನ ಅಪ್ಪ ಅಮ್ಮ, ಅವಳು ಹೋದ ಮೇಲೆ ಮುಸಿ ಮುಸಿ ನಗತೊಡಗಿದ್ದರು. ದೇವಿ ಎತ್ತಿದ್ದ, ನೈತಿಕತೆಯೆಂಬುದರ ದುರಹಂಕಾರವನ್ನೇ ಭಂಗಗೊಳಿಸುವಂಥ ಆ ಪ್ರಶ್ನೆಯಲ್ಲಿದ್ದದ್ದು ತೃಷೆಯಾ, ಉನ್ಮತ್ತ ಭಾವವಾ, ಅಥವಾ ಇದಾವುದೂ ಅಲ್ಲದ ಆಳದ ಸಂಕಟ ಮಾತ್ರವಾ?

ಮುಕ್ತ ಸಂಬಂಧ ಎಂಬ ಹೆಸರಿನ ಅನುಕೂಲಕರ ರಾಜಮಾರ್ಗವನ್ನು ಹುಡುಕಿಕೊಂಡಿರುವ ಇವತ್ತಿನ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಗಳ ಇದಿರಲ್ಲಿ ದೇವಿ ಎತ್ತಿದ್ದ ಪ್ರಶ್ನೆ ಯಾಕೆ ಕಾಡುತ್ತದೆಂದರೆ, ನೈತಿಕತೆಯನ್ನು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಲು ಅವಕಾಶವೇ ಇದ್ದಿರದ ಚಕ್ರವ್ಯೂಹ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲೂ ಹುಟ್ಟಿದ್ದ ಪ್ರಶ್ನೆ ಅದೆಂಬುದಕ್ಕಾಗಿ.

*

ಲೈಂಗಿಕ ಸಂಬಂಧಗಳ ಕುರಿತ ತಾಕಲಾಟಗಳು, ಕಟ್ಟುಪಾಡುಗಳೇ ಇಲ್ಲದ ತೀರಾ ಉನ್ನತ ಅಥವಾ ಶ್ರೀಮಂತ ಸಮಾಜ ಮತ್ತು ತೀರಾ ಕೆಳ ಸ್ತರದ ಸಮಾಜ ಇವೆರಡರಲ್ಲೂ ಇಲ್ಲ. ಅದೇನಿದ್ದರೂ ಮಧ್ಯಮ ವರ್ಗದ ಸಮಾಜವನ್ನು ಕಾಡುವ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು. ಈ ನೈತಿಕತೆ ಅನೈತಿಕತೆಯ ತಾಕಲಾಟದಲ್ಲಿ ತಮಗೆ ತಾವೇ ಹಾಕಿಕೊಂಡ ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗೆ ಚಡಪಡಿಸುವವರೂ ಇರುತ್ತಾರೆ; ಚೌಕಟ್ಟು ದಾಟಿ ಮತ್ತೊಂದಕ್ಕೆ ಹಾತೊರೆಯುವವರೂ ಇರುತ್ತಾರೆ. ಮಧ್ಯಮ ವರ್ಗದವರ ಈ ದ್ವಂದ್ವದಲ್ಲೇ ಆಗಲಿ, ಉನ್ನತ ಅಥವಾ ಕೆಳ ಸ್ತರದ ಸಮಾಜದವರಲ್ಲಿನ ಸ್ವೇಚ್ಛೆಯಲ್ಲೇ ಆಗಲಿ ಇರುವ ಒಂದು ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಂಶವೆಂದರೆ, ಸದ್ದಿಲ್ಲದೆ ಆವರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಕ್ರೌರ್ಯ.

ಶುರುವಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದ ಉನ್ನತ ವರ್ಗದ ಯುವತಿಯ ಸಂಗತಿಯಲ್ಲಿ, ಇರುವ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹಾಗೇ ಇರಲು ಬಿಟ್ಟು ಹೊರಗಡೆಯ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಸುಖಕ್ಕೆಂದು ಹುಡುಕಿಕೊಳ್ಳುವ ಕುರಿತದ್ದರ ಸಮ್ಮತಿ ಸಂಕುಚಿತವಲ್ಲದ ಧೋರಣೆಯೆಂಬಂತೆ ಕಂಡರೂ ಅದರ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿರುವುದು ಒಂದು ಥರದ ಕ್ರೌರ್ಯವೇ.

ನೆತ್ತರ ವಾಸನೆಯಿಲ್ಲದ ಇದೊಂದು ತೆರನಾದರೆ, ಮತ್ತೊಂದು ಸಂಬಂಧದ ಇನ್ನೂ ಅತಿರೇಕಗಳೆಂಥವು ಎಂಬುದನ್ನು ದಿನನಿತ್ಯದ ಅದೆಷ್ಟೋ ಅಪರಾಧ ವರದಿಗಳಲ್ಲಿ ನೋಡುತ್ತಲೇ ಇದ್ದೇವೆ. ಇಲ್ಲೂ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ನೆಪಗಳೇ ಕಡೆಗೆ ರಕ್ತದ ಕಲೆಯಂಟಿಸಿಕೊಂಡು ಸಾಯುವುದು. ಅಕ್ರಮ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದಕ್ಕಾಗಿ ಗಂಡನನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವುದು, ಹೆಂಡತಿಯನ್ನು ಹೊಡೆದು ಸಾಯಿಸುವುದು, ಸುಖಕ್ಕೆ ಅಡ್ಡಿಯಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೆತ್ತ ಮಗುವನ್ನೇ ಕೊಂದುಹಾಕುವಷ್ಟು ರಕ್ಕಸತನ ತೋರುವುದು ಇವೆಲ್ಲ ತಳ ಸಮಾಜದಲ್ಲೂ ಇವೆ; ಉನ್ನತ ಸಮಾಜದಲ್ಲೂ ಇವೆ.

ಪ್ರೇಮಿಯೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿ ಗಂಡನನ್ನು ಕೊಂದು ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದ ಬಳಿಕ ಆಂಧ್ರದ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳೊಬ್ಬಳು, ಕೊಲ್ಲುವಾಗ ತಾನು ಆತನ ಕಾಲುಗಳನ್ನು ಮಿಸುಕಾಡುವುದಕ್ಕೇ ಆಗದ ಹಾಗೆ ಗಟ್ಟಿಯಾಗಿ ಹಿಡಿದುಕೊಂಡಿದ್ದೆ ಎಂದು ನಗುನಗುತ್ತ ಮಾಧ್ಯಮಗಳ ಕೆಮರಾ ಮುಂದೆ ಹೇಳಿದ್ದಳು. ಉನ್ನತ ಸಮಾಜದ ಗಂಡು ಹೆಣ್ಣುಗಳು ಮತ್ತೊಂದು ಸಂಬಂಧಕ್ಕಾಗಿ ಹೆಂಡತಿ ಅಥವಾ ಗಂಡನನ್ನು ಕೊಲ್ಲಲು ರೂಪಿಸಿದ್ದ ತಂತ್ರಗಳು ಪೊಲೀಸರ ಮುಂದೆ ಬಯಲಾದಾಗ ಬೆಚ್ಚಿಬೀಳುವ ಹಾಗಾಗುತ್ತದೆ.

ಸಂಬಂಧವೆಂಬುದು ಕ್ರೌರ್ಯದ ಸುಳಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕುವುದು ವಾಂಛೆಯ ಗೀಳಿನಿಂದಾಗಿ. ಅದಿಲ್ಲದೆ ಇರಲಾರೆ ಎಂಬ ಸ್ಥಿತಿ ಕರುಳ ಕುಡಿಯನ್ನೂ ಹೊಸಕಿಹಾಕುವ ಹಂತಕ್ಕೆ ಕರೆದೊಯ್ದುಬಿಡುವುದೆಂದರೆ ಎಂಥ ವಿಪರ್ಯಾಸ ನೋಡಿ. ಸಂಬಂಧ ಎಂಬುದು ಗಂಡು ಹೆಣ್ಣಿನ ನಡುವಿನ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಬೆಸುಗೆ ಎಂಬುದಕ್ಕಿಂತ ದೈಹಿಕವಾದುದೆಂದೇ ಅರ್ಥ ಪಡೆಯುವ ಅಥವಾ ದೈಹಿಕವಾದದ್ದು ಮಾತ್ರವಾಗುವ ಯಾವುದೇ ಕಾಲ ಮತ್ತು ಸಮಾಜದಲ್ಲಿನ ವಿಪರ್ಯಾಸ ಇದು.

ವಾಂಛೆಗೆ ಬಿದ್ದು ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡ ಸಂಬಂಧಗಳಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸುವ ಇನ್ನೂ ಒಂದು ಆಯಾಮ ಜಾತಿ ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರ ಬಲದ ನೆರಳಿನದ್ದು. ಇಲ್ಲಿ ತಲತಲಾಂತದಿಂದ ನಡೆದುಕೊಂಡ ಬಂದ ಲೈಂಗಿಕ ಶೋಷಣೆಯ ಮುಖವನ್ನೂ ಕಾಣುವುದು ಸಾಧ್ಯ. ಮೇಲ್ಜಾತಿಯ ಅಥವಾ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥ ಗಂಡು ಹೆಣ್ಣುಗಳು ಕೆಳವರ್ಗದ ಇಲ್ಲವೆ ದುರ್ಬಲ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿರುವ ಹೆಣ್ಣು ಗಂಡುಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ತೃಷೆಗೆ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮತ್ತು ತೀರಾ ವಿಷಮ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಕೊಲ್ಲುವುದಕ್ಕೂ ಹೇಸದ ಕ್ರೌರ್ಯದ ಬೇಕಾದಷ್ಟು ಕಥೆಗಳು ನಡೆದುಹೋಗಿವೆ, ನಡೆಯುತ್ತಲೂ ಇವೆ. ಮೇಲ್ಜಾತಿಯ ಗಂಡಸೊಬ್ಬ ಹೆಣ್ಣಾಳನ್ನು ಲೈಂಗಿಕವಾಗಿ ಶೋಷಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಅವನ ಹೆಂಡತಿಯಾದವಳು ಗಂಡಾಳಿನ ಜೊತೆ ಲೈಂಗಿಕ ಸುಖಕ್ಕಾಗಿ ಮಲಗುವ ಕರಾಳತೆ. ಕಡೆಗೆ ಮರ್ಯಾದೆ ಹೋಗುವ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಬಂದರೆ ಅದಕ್ಕೆ ಬಲಿಯಾಗುವುದು ಕೆಳವರ್ಗದ ಪ್ರೇಮಿಯೇ. ದೊಡ್ಡವರಾದವರು ಏನೂ ಆಗಿಯೇ ಇಲ್ಲವೆಂಬಂತೆ ನಿರಾಳವಾಗಿ ಮೆರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಅವರ ಕಣ್ಣು ಮತ್ತೊಂದು ಬೇಟೆಯನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿರುತ್ತದೆ.

*

ಈ ಅತಿ ತಣ್ಣಗಿನ ಕ್ರೌರ್ಯ ಏನು? ಇಲ್ಲಿ ಉಳಿವಿನ ಪ್ರಶ್ನೆಯೊಂದು ಯಾರನ್ನೋ ಕೊಲ್ಲುವುದಕ್ಕಾಗಿ ಹೊಂಚಿರುತ್ತದೆ. ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಕಾಯುವ ಉದ್ದೇಶವೆಂಬುದು ಅಲ್ಲೆಲ್ಲೋ ಸತ್ತುಹೋಗಿರುತ್ತದೆ. ನಾವು ದುರಂತ ಎಂದು ಬಣ್ಣಿಸುವ ಈ ಕಥೆಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತಾರದೋ ಸುಖದ ಬೇಳೆ ಬೇಯುತ್ತಿರುತ್ತದೆ.

ಇದು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಗೊತ್ತು; ಯಾರಿಗೂ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 7 days ago No comment

  ನಮ್ಮ ಕಣ್ಣುಗಳೇಕೆ ಭಾರವಾಗುತ್ತಿವೆ?

        ಕವಿಸಾಲು           ತಿರುಕನ ಕನಸಲ್ಲ ನನ್ನದು ತಿರುಕನಲ್ಲ ಕಣ್ರಿ ನಾನು ನಿಮ್ಮ ಮರುಕ ಗಿರುಕ ಎಲ್ಲಾ ನನಗೆ ಹಿಡಿಸಲ್ಲ ಅವ್ರು ಕೋಟೆ ಕಟ್ಟಿ ನ್ಯಾಯ ನೀತಿಗಳ ತಮ್ಮಲ್ಲೆ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟು ಒಳಗೆ ಬೆಚ್ಚಗೆ ಕೂತಿರಬಹುದು ನ್ಯಾಯಕ್ಕೆ ಕನ್ನ ಹಾಕೋ ನಾನು ತಿರುಕ ಹೇಗೆ ಆಗಬೇಕು? ತಿರುಕನದೇನೋ ಕನಸಿತ್ತು ನನ್ನದು ಕೂಡಾ ಕನಸೆಂದು ಆ ಕೋಟೆ ಒಳಗಿರುವವರು ಕನವರಿಸುತ್ತಿರಬಹುದು ಬೂದಿ ಮುಚ್ಚಿದ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕೊಂಕಣಿ ಪ್ರತಿಭೆಯನ್ನರಸಿ ಕರ್ನಾಟಕಕ್ಕೆ ಬಂದ ಪ್ರಶಸ್ತಿ

      ಅತಿಥಿ           ಈ ಬಾರಿ ಕರ್ನಾಟಕವು ಎರಡು ಕೇಂದ್ರ ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳನ್ನು ತನ್ನ ಮಡಿಲಿಗೆ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿತು ಎಂದರೆ ಅಚ್ಚರಿಯಾಗಬಹುದು. ಆದರೂ ಇದು ಸತ್ಯ. ಪ್ರಮಾದವೇನಾದರೂ ಆಯಿತೇ? ಒಂದೇ ಪುರಸ್ಕಾರವನ್ನು ಇಬ್ಬರಿಗೆ ಹಂಚಿರಬಹುದೇ? ಎಂದೆಲ್ಲ ಯೋಚಿಸಿ ತಲೆ ಕೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೀರಾ? ಇಲ್ಲಿದೆ ನೋಡಿ ಉತ್ತರ. ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ 2018ರ ಕೇಂದ್ರಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿಯ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರ ಘೋಷಣೆಯಾದಾಗಲೇ ಕರ್ನಾಟಕದ ಕೊಂಕಣಿ ಕವಯತ್ರಿ ವಿಲ್ಮಾ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಸಾಹಸದ ಆ ನಿಮಿಷಗಳು

          ಮೊದಲ ಬಾರಿಯಾದ್ದರಿಂದ ಕೆಲವೇ ನಿಮಿಷಗಳ ಈ ಜಿಗಿತದ ರೋಚಕತೆ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ನನ್ನನ್ನು ಆವರಿಸಿದ್ದು ಸುಳ್ಳಲ್ಲ.         ಬ್ಯಾಂಕರುಗಳು, ಅಕೌಂಟೆಂಟುಗಳು ವರ್ಷದ ಮೊದಲಿಂದ ಹಿಡಿದು ಮಾರ್ಚಿ ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಭಾರೀ ಬ್ಯುಸಿಯಾಗುವಂತೆ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನ ಸರ್ಕಾರೀ ದಂತ ವೈದ್ಯಕೀಯ ರಂಗದಲ್ಲೂ ಧಾವಂತ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಗುತ್ತಿಗೆ ಪಡೆದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾರ್ಚಿಯ ಕೊನೆಗೆ ಪೂರ್ತಿಗೊಳಿಸದಿದ್ದರೆ ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ಕಾಂಟ್ರಾಕ್ಟ್ ನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಫಿಫಾ ಫಿವರ್

  ಅಂದು ಎಲ್ಲರ ಕಣ್ಣುಗಳೂ ಬೇರೇನನ್ನೋ ದಿಟ್ಟಿಸುತ್ತಿದ್ದವು. ಅದೊಂದು ಸುಂದರ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ಆವರಣದ ಒಳಗೂ ಹೊರಗೂ ಬಂದವರಿಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಜಾಗವಿರುವಂಥದ್ದು. ಜೊತೆಗೇ ಒಂದು ಪುಟ್ಟ ಮೈದಾನದಂತಿರುವ ಜಾಗವನ್ನೂ, ಈಜುಕೊಳವನ್ನೂ ಹೊಂದಿರುವ ಸುಸಜ್ಜಿತ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ನಾನು ಪ್ರತೀ ತಿಂಗಳು ಲುವಾಂಡಾಗೆ ಬಂದಿಳಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಇಲ್ಲಿಯ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೇ ನನಗೆ ಅನ್ನದಾತರು. ಹೀಗಾಗಿ ಎಲ್ಲೆಲ್ಲೂ ನನಗೆ ಪರಿಚಿತ ಮುಖಗಳೇ. ಅಂದು ಮಾತ್ರ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೊಬ್ಬ ಗಡಿಬಿಡಿಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಆರ್ಡರ್ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಅಷ್ಟೇ ಅವಸರದಲ್ಲಿ ಖಾದ್ಯಗಳನ್ನು ತಂದಿಟ್ಟು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ದಾರಿಯೇ ದೈವ… ವೈಷ್ಣೋದೇವಿ

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 months ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  3 months ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  3 months ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...