Share

ಸಂಶನಾ ಇಲ್ಲ; ಆತ ಅಲ್ಲಾಹ್ ಅಜ್ಜ, ಈತ ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣಪ್ಪ
ಹಟ್ಟಿ ಸಾವಿತ್ರಿ ಪ್ರಭಾಕರಗೌಡ

 

 

“ಈರಣ್ಣನ ಜಾತ್ರಿ ಇಲ್ಲೇ ನಡೀಲಿ, ಪೀರಪ್ಪನ ಉರುಸು ಅಲ್ಲೇ ನಡೀಲಿ…” ಅಂದ.

 

 

 

ಡುಪಿ ಶ್ರೀಗಳು ಶ್ರೀ ಕೃಷ್ಣ ಮಠದಾಗ ಮುಸ್ಲಿಮ್ ಬಾಂಧವರಿಗೆ ಇಫ್ತರ್ ಕೊಟ್ರಲ್ಲ ಅವತ್ತೇನಾತು ಗೊತ್ತಾ? ನಾನು ವಾಕಿಂಗ್ ಹೋಗಿದ್ನಾ ಅವತ್ತ ಚಂಜೀ ಹೊತ್ತು, ಅಲ್ಲೇ ಕಂಚಗಾಲಪುರದ ದಾರಿ ಹಿಡಿದು ಹೊಂಟಿದ್ದೆ. ಅಲ್ಲೆ ಬೀಳು ಬಿದ್ದ ಹೊಲದಾಗ ಯಾಡು ಫೂಲ್ ಕಟ್ಟಿ ಅದಾವಲ್ಲ ಅದರ ಮ್ಯಾಲೆ ದಿನಾಲೂ ನಾನು ಹೋಗಿ ಕುಂದ್ರೂದು. ಆದ್ರ ಇಫ್ತರ್ ದಿನ ನನಗ ಆಶ್ಚರ್ಯಾತು. ಸುಮಾರು ದೂರದಿಂದ ನೋಡೀದೆ. ಒಬ್ಬ ಬಿಳಿ ಟೋಪಿ, ದೊಡ್ಡ ದಗಲೆ ಅಂಗಿ – ಚೊಣ್ಣ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಮುಲ್ಲಾ ಅಜ್ಜ ಕುಂತಿದ್ದ. ಆತಗ ಎದುರಿನ ಪೂಲ್ ಕಟ್ಟಿ ಮ್ಯಾಲೆ ಇನ್ನೊಬ್ಬಾತ ಚಿರಯುವಕ ಕುಂತಿದ್ದ. ಆತ ಹಳದಿ ಟವಲ್ ಹೆಗಲು ಮ್ಯಾಲೆ ಹಾಕ್ಕೊಂಡಿದ್ದ. ಕೈಯ್ಯಾಗ ಒಂದು ಕೋಲಿನಂಥಾದ್ದು ಹಿಡಕೊಂಡಿದ್ನಾ. ಆತನ ಹೆಗಲ ಮ್ಯಾಲೆ ಒಂದ ಬಾರಕೋಲು ಸೈತ ಇತ್ತು. ಒಂದೀಟ ಸಮೀಪ ಹೋದೆ ಮೆಲ್ಲಕ. ಸಂಶನಾ ಇಲ್ಲ. ಆತ ಅಲ್ಲಾಹ್ ಅಜ್ಜ. ಈತ ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣಪ್ಪ.

ಅವರು ಉಡುಪಿ ದಿಕ್ಕಿನ ಕಡೆ ಹೊಳ್ಳಿ ಏನೇನೊ ಮಾತಾಡ್ತಿದ್ರು. ಇಬ್ರದೂ ಯಾವದೊ ದೇವಭಾಷೆ. ನನಗ ಜೀವ ತಡೀಲಾರದಕ್ಕ ನಾನೂ ಅಲ್ಲೀಗಿ ಹೋದೆ. ಅವರಿಬ್ಬರ ಮುಂದ ಮಂಡಿ ಊರಿ ಕುಂತು ನಮಸ್ಕಾರ ಮಾಡೀದೆ. ಅಲ್ಲಾಹ್ ಅಜ್ಜ ಏನೊ ಕೇಳೀದ. ನನಗ ಅರ್ಥಾಗ್ಲಿಲ್ಲ. ಶ್ರೀ ಕೃಷ್ಣಪ್ಪನೂ ಸಂಸ್ಕೃತದಾಗ ಏನೊ ಕೇಳೀದ. ಚೂರು ಅರ್ಥಾತು. “ನನಗ ದಿಕ್ಕಾ ತೋಚ್ವಲ್ದೊ ತಂದೆ. ಯಾವ ಊರು ನನ್ನದು ಅಂತ ಹೇಳಿ, ಹುಟ್ಟಿ ಬೆಳೆದದ್ದು ಲಕ್ಕುಂಡಿ, ನಿಂತ ಕರ್ಮಭೂಮಿ ತುಮಕೂರು, ತಾಳಿ ಕಟ್ಟಿಸಿಕೊಂಡು ಹೋಗಿದ್ದು ಮಂಡ್ಯನೊ ಎಪ್ಪಾ..” ಅಂದೆ ದೀನಳಾಗಿ.

ಆಗ ಅವರಿಬ್ಬರಿಗೂ ಗೊತ್ತಾತು ನಾನು ಅಪ್ಪಟ ಕನ್ನಡತಿ ಅಂತ. “ಸರಿಬಿಡುಬೇ ತಂಗಿ. ಎಲ್ಲಿರ್ತೀ ಅಲ್ಲೀ ಜನ ನಿನ್ನಾರ ಅಂತ ತಿಳಿ” ಅಂತ ಅಲ್ಲಾಹ್ ಅಜ್ಜ ಹೇಳೀದ. ಆಗ, “ಅಲ್ಲೊ ಮಾರಾಯ ಹಂಗ ತಿಳ್ಕೊಂಡು ಬಾಳಿದ್ಕಾ ಈ ಹೆಣ್ಮಗಳ್ನ ಎಲ್ಲಾ ಪರೀಕ್ಷೆದಾಗ ಪಾಸ್ ಮಾಡ್ಯಾರ ನನ್ನ ದಾಸರು” ಅಂತ ಮುಗುಳ್ನಕ್ಕ. ಆಗ ಅಲ್ಲಾಹ್ ಅಜ್ಜ, “ನಿಮ್ಮ ಲಕ್ಕುಂಡ್ಯಾಗ ಜನರು ಹೆಂಗಾದರಬೇ ತಂಗಿ..” ಅಂತ ಕೇಳೀದ. “ಇರೂದೇನು ಮಸ್ತ್ ಅದಾರ ಎಜ್ಜ.. ಮಳಿ ಬೆಳಿ ತೀರ ಹೆಚ್ಚೂ ಆಗಂಗಿಲ್ಲ, ಕಮ್ಮೀನೂ ಆಗಂಗಿಲ್ಲ, ಟಿಂವ್ ಅಂತ ಜೀವ ಹಿಡ್ಕೊಂಡು ಅದಾರ..” ಅಂದೆ.

ಶ್ರೀಕಷ್ಣಪ್ಪ ಮುಗುಳ್ನಕ್ಕೊಂತ ಕುಂತಿದ್ದ. ಅಲ್ಲಾಹ್ ಅಜ್ಜನ ಕಣ್ತುಂಬ ಕುತೂಹಲ. “ಅದು ಸರಿ ಬಿಡುಬೆ. ಅದಲ್ಲ ತಂಗಿ ಹಿಂದೂ, ಮುಸ್ಲಿಮ್ ಮಂದಿ ಈ ಮಂಗಳೂರು ಕಡೆ ಜನರಂಗ ಒಬ್ಬರಿಗೊಬ್ಬರು ಬುಸುಗುಡ್ತಾರೇನು ಇಲ್ಲಾ ಎಲ್ಲರೂ ನಕ್ಕೊಂತ ಇರ್ತಾರ ಹೇಳಬೇ..” ಅಂದ. ನನಗೊಂದೀಟು ಸಿಟ್ಟು ಬಂತು. “ಏ ಹೋಗಾ ಎಜ್ಜ, ನೀನು ಬರೀ ಕಾಬಾದಾಗ ಇದ್ರ ಹೆಂಗ? ಈಗ ಹೆಂಗೂ ಬಂದೀಯಲ್ಲಾ ನಮ್ಮ ಲಕ್ಕುಂಡಿಗೂ ಹೋಗಿ ನೋಡ್ಕೊಂಬಾ ಹೋಗು. ನಾನು ಯಾಡು ಮೈಲು ದೂರ ನಡಿಗಿ ಮುಗಿಸ್ಬೇಕು. ಜಾಸ್ತಿ ಮಾತಾಡಂಗಿಲ್ಲ..” ಅಂದೆ. ಆಗ ಶ್ರೀ ಕೃಷ್ಣಪ್ಪ ಬಾಯಿಬಿಟ್ಟ, “ಹೇ ಮಗಳೇ ಶಾವಕ್ಕ, ನನ್ನ ಮಾತು ಕೇಳು, ಅಜ್ಜನ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಉತ್ತರ ಹೇಳಿ ಹೋಗಿ ಬಿಡುಬೇ. ನಮವ್ವ ಶಾಣೇಕಿ” ಅಂತ ನನ್ನ ಚಟ್ರನೆತ್ತಿ ಸವರಿ ರಮಿಸಿ ಹೇಳೀದ.

ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣಪ್ಪನ ಆಜ್ಞೆ ಮೀರಂಗಿಲ್ಲಲ್ಲಾ.. ನಮ್ಮೂರ ಜನರ ಬಗ್ಗೆ‌ ಹೇಳಾಕ್ಹತ್ತೀದೆ. “ಎಜ್ಜಾ ನಮ್ಮೂರಾಗ ಕುರುಬರು, ಕುಂಬಾರು, ಸುಣಗಾರರು, ನೇಕಾರರು, ಗೊಲ್ಲರು, ಸಿಂಪಿಗರು, ಮಾದರು, ಜಾಢರು, ಕೊರ್ರು, ಬ್ರಾಹ್ಮಣರು, ಲಿಂಗಾಯತರು, ಮುಸ್ಲಿಮರು, ಪಿಂಜಾರರು… ಇನ್ನೂ ಎಷ್ಟೊ ಜಾತೀ ಜನ ಅದೀವಿ. ಆದ್ರ ಕ್ವಾಟಿ ಈರಣ್ಣನ ಜಾತ್ರಿ, ಹಾಲಗುಂಡಿ ಬಸವಣ್ಣನ ಜಾತ್ರಿ, ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣಾಷ್ಟಮಿ ಹಬ್ಬಗಳ್ನ ಮಾಡೂವಾಗ ಅನಕೂಲಾದಾರು ಎಲ್ಲರೂ ಭಾಗವಹಿಸ್ತೀವಿ. ಪಂಕ್ತಿಭೇದ ಇಲ್ಲದಾ ಊಟ ಮಾಡ್ತೀವಿ. ಆದ್ರ ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣನ ಅಷ್ಟಮಿ ದಿನ ಮಸೀದಿಯೊಳಗ ಹೋಗಿ ತೊಟ್ಟಲಕ್ಕ ಎಂದೂ ಹಾಕಿಲ್ಲ. ಆದ್ರ ಆತನ ಸ್ಥಾನದಾಗ ಆತಗ ಸಿಂಗಾರ ಬಂಗಾರ ಮಾಡೂವಾಗ ಪಿಂಜಾರು, ಮುಸುಲ್ರು, ಜಂಗಮರು ಅಂತ ಭೇದ ಇಲ್ಲದಾ ಬಂದಾರ್ನೆಲ್ಲಾರ್ನೂ ಕರ್ಕೊಂತೀವಿ..” ಅಂದೆ. “ಮತ್ತೆ?” ಅಂತ ಅಜ್ಜ ಗಡ್ಡ ನೀವಿಕೊಂಡ. ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣ ಒಂದು ನಮನಿ ಧ್ಯಾನಕ್ಕ ಕುಂತಂಗ ಕುಂತಿದ್ದ.

“ಮತ್ತೇನಂದ್ರ‌ ಎಜ್ಜಾ ಹಜರತ್ ಜಂದೀಪೀರಪ್ಪನ ಉರುಸು ಬರುತ್ತಲ್ಲಾ ಅವಾಗ ಸೈತ ನಮ್ಮ ಇಡೀ ಊರು ಸಂಭ್ರಮದಾಗ ಮುಣಿಗಿರುತ್ತ. ಎಲ್ಲಾ ಜಾತಿಯರ ಮನ್ಯಾಗೂ ಮಾಲ್ದಿ ಮಾಡಿರ್ತೀವಿ. ಎಲ್ಲಾರೂ ದರಗಾಕ ಹೋಗಿ ಮಂಡಿಯೂರಿ ನಮಸ್ಕಾರ ಮಾಡಿ ಬರತೀವಿ. ಸಕ್ರಿ, ಊದಿನ ಕಡ್ಡಿ ಜಂದಿ ಪೀರಪ್ಪಗ ಅರ್ಪಿಸಿ ಬರ್ತೀವಿ. ಎಲ್ಲರೂ ಅಂದ್ರ ಎಲ್ಲಾರೂ ಸೇರಿ ಉರುಸು ಮಾಡ್ತೀವೊ ಎಜ್ಜಾ, ಮುಸುಲ್ರು, ಹಿಂದೂ ಅಂತ ನೆನಪಾ ಇರಂಗಿಲ್ಲ. ಬರೀ ಲಕ್ಕುಂಡಿ ಜನ ಅಂತ ಮಾತ್ರ ಮನಸಿನ್ಯಾಗಿರುತ್ತ ಎಜ್ಜಾ” ಅಂದೆ. ಆಗ ಅಲ್ಲಾಹ್ ಅಜ್ಜ, “ಅಲ್ಲಬೇ ತಂಗಿ ಒಮ್ಮೀನೂ ಜಂದಿಪೀರಪ್ಪನ ಕರ್ಕೊಂಡು ಬಂದು ಕ್ವಾಟಿ ಈರಣ್ಣನ ಗುಡಿಯಾಗಿಟ್ಡು ಉರುಸು ಮಾಡ್ಲಿಲ್ಲನು ನಿಮ್ಮೂರಾಗ” ಅಂದ.

ಆತನ ಮಾತು ಕೇಳಿ ನನಗ ನಗು ಬಂತು. ಹೊಟ್ಟಿ ಬ್ಯಾರೆ ಗ್ಯಾಸ್ಟ್ರಿಕ್ ಪುಂಯೀಯೀಕ್ ಅಂತ ಅಪಾನವಾಯು ಹೋಗಿಬಿಟ್ತು. ಅದರ ಸದ್ದಗಿ ಎಚ್ಚರಾದನೆನೊ ಅನ್ನೂವಂಗ ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣಪ್ಪ ಹಹಹಹಹಹಹ ಹಹಹಹ ಹಹಹ ಅಂತ ಉಸುಲ್ಹಿಡುದು ನಕ್ಕ ಬಿಟ್ಟ. ಆಗ ಅಲ್ಲಾಹ್ ನನ್ನ ಹೂಸಿನ ಕಡೆ ಗಮನ ಕೊಟ್ಟಿಲ್ಲ ಅನ್ನೂವಂಗ ಮುಖ ಮಾಡಿ, “ಏನು ಸಾಬ್, ಲಕ್ಕುಂಡ್ಯಾಗ ಒಮ್ಮೀನೂ ಜಂದಿಪೀರಪ್ಪನ ಉರುಸನ್ನ ಈರಣ್ಣನ ಗುಡಿಯಾಗಾಗ್ಲಿ, ನಿನ್ನ ಗುಡಿಯಾಗಾಗ್ಲಿ ಮಾಡಿಲ್ಲಂತ.. ಮುಂದೆ ಏರ್ಪಾಡು ಮಾಡೂನಲ್ಲಾ” ಅಂತ ಕೇಳೀದ. ಆಗ ಶ್ರೀ ಕೃಷ್ಣಪ್ಪ “ನೋಡು ದೋಸ್ತ್ ಈರಣ್ಣಗೂ ತನ್ನ ಗುಡಿ ಐತಿ. ಜಂದಿಪೀರಪ್ಪಗೂ ತನ್ನದಾ ಆದ ದರಗಾ ಐತಿ. ಈರಣ್ಣನ ಜಾತ್ರಿ ಆಗೂವಾಗ ಎಲ್ರೂ ಹೋಗಿ ಪಂಕ್ತಿಭೇದ ಇಲ್ಲದಾ‌ ಪ್ರಸಾದ ತಿಂದು ಬರತಾರ. ಮತ್ತೆ ಜಂದಿಪೀರಪ್ಪನ ಉರುಸು ನಡೆದಾಗ ಎಲ್ಲರೂ ಊರು ಮಂದಿ ಹೋಗಿ ಸಕ್ರಿ ಓದಿಸ್ಕೊಂಡು, ಇಷ್ಟ ಇದ್ದಾರು ಬ್ಯಾಟಿ ಮಾಡ್ಸಿ, ತಿಂದು ಬರತಾರ. ಈರಣ್ಣನ ಜಾತ್ರಿ ಇಲ್ಲೇ ನಡೀಲಿ, ಪೀರಪ್ಪನ ಉರುಸು ಅಲ್ಲೇ ನಡೀಲಿ…” ಅಂದ.

“ಏ ಕಪ್ರಿ ಏಳ್ಲೇ ಕೋತಿ.. ” ಅಂತ ನನ್ನ ಹುಡುಗ ಎಬ್ಬಿಸಿಬಿಟ್ಟ. ಕನಸು ಅರ್ಧ ಆತು.

—-

ಹಟ್ಟಿ ಸಾವಿತ್ರಿ ಪ್ರಭಾಕರಗೌಡ

ಊರು ಗದಗ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಲಕ್ಕುಂಡಿ. ಹುಟ್ಟಿದ್ದು ಸಣ್ಣ ರೈತ ಕುಟುಂಬದಲ್ಲಿ. ವಿದ್ಯಾಭ್ಯಾಸ ಬಿ.ಇಡಿ, ಸಮಾಜಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಎಂ.ಎ. ಇನಿಶಿಯೇಟಿವ್ಸ್ ಫಾರ್ ಡೆವಲಪ್‍ಮೆಂಟ್ ಫೌಂಡೇಶನ್ ಎಂಬ ಸರಕಾರೇತರ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಸಾವಯವ ಕೃಷಿ, ಶಿಕ್ಷಣ, ಕಿರುಹಣಕಾಸು, ಆರ್ಥಿಕ ಸಾಕ್ಷರತೆ, ಬ್ಯಾಂಕಿಗ್, ಮಹಿಳಾ ಸಬಲೀಕರಣ ಇತ್ಯಾದಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿವಿಧ ಯೋಜನೆಗಳಲ್ಲಿ ಅನುವಾದಕಿಯಾಗಿ ಏಳು ವರ್ಷ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿದ ಅನುಭವ. ಇದೇ ಸಂಸ್ಣೆಯಲ್ಲಿ ಕೊನೆಯ ಮೂರು ವರ್ಷ ಆಡಳಿತ ಮತ್ತು ಮಾನವ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಸೇವೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ ಕನ್ನಡ ಶಿಕ್ಷಕಿ. ಓದುವುದು, ಲಹರಿ ಬಂದಾಗ ಬರೆಯುವುದು, ಪ್ರಯಾಣ, ಸಾಮಾಜಿಕ ಉಪಯುಕ್ತ ಕಾರ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಿಕೆ, ಅಡುಗೆ, ರಂಗೋಲಿ, ಹೂ ಹೆಣೆಯುವುದು, ಕೃಷಿ ಕೆಲಸದಲ್ಲಿ ತೊಡಗುವುದು ನೆಚ್ಚಿನ ಹವ್ಯಾಸಗಳು.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 6 days ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಲರವ | ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡಿದ ಕಥೆ…

      ಕಲರವ           “ಎರಡು ವರ್ಷಕ್ಕೊಮ್ಮೆ ಬರ್ತೀಯ, ಈ ಬಾರಿಯಾದರೂ ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡು” ಎಂದಳು ಭಾರತದ ನನ್ನ ಅಕ್ಕ. “ಹೌದಲ್ಲವಾ” ಅಂತ ನಮ್ಮೂರಿನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಸಿನಿಮಾ ಪಟ್ಟಿ ನೋಡಿದೆ. ಪ್ರೀತಿ –ಪ್ರೇಮ, ಫೈಟಿಂಗ್ ಗಳ ಚಲನಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡುವುದೆಂದರೆ, ‘ನೋಡಿದ್ದನ್ನೇ ನೋಡುವ’ ಕಷ್ಟ. ವೈಚಾರಿಕ ಸಿನಿಮಾಗಳು ಜಾಸ್ತಿ ಓಡದ ಕಾಲವಿದು. ಇನ್ನು ಸಾಂಸಾರಿಕ ಚಿತ್ರಗಳು ಬರುವುದು ನಿಂತ ಮೇಲೆ ಸಂಸಾರಗಳು ಒಟ್ಟಿಗೆ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳ…

      ಕವಿಸಾಲು         ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳವಿದು, ಕಲ್ಲು ತೂರಿದ ಕಾಯಕವಷ್ಟೇ ನಿನ್ನದು ಎದ್ದ ಅಲೆಗಳ ಮೇಲಿಲ್ಲ ನಿನಗೆ ಇನಿತು ಅಧಿಕಾರವು ದೂರಿಲ್ಲ ನನ್ನಲ್ಲಿ, ಬೇಡಿಕೆ ತಾನೇ ಏಕೆ? ತುಂಬಿದ ಮನದಿ ಹೊಕ್ಕ ಹರ್ಷಕೆ ಪುರಾವೆಗಳ ಹಂಗಿಲ್ಲ, ನಕ್ಕ ನಗುವಿನಲಿ ನೋವಿಲ್ಲ, ತುಂಬಿವೆ ನೂರು ಭಾವಾರ್ಥ ಮುಚ್ಚಟೆಯಿಂದ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಬೇಕಾದ ಪರಿಭಾಷೆಯಲಿ ದಿರಿಸಿಟ್ಟು ಸಿಂಗರಿಸಿ ನೋಡುತ್ತ ನಿನ್ನ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲೂ ಸಿಗುವ ಅನುಪಮ ಭಾವದಿ ದೊರಕಿದ್ದು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...