Share

ಮಳೆಯೊಡನೆ ಮಾತು ಜನಪದ; ಮೋಡಬಿತ್ತನೆ ಅಹಮ್ಮು ರಾಜಕಾರಣ
ಸಂಪಾದಕ

ಗೆಳೆಯನೊಬ್ಬ ಒಂದು ಸಂಗತಿ ಹೇಳಿದ. ಮಳೆ ಶುರುವಾಗಿ ಕೃಷಿ ಕೆಲಸಗಳಿಗೆ ಜನ ಕೈಹಚ್ಚುವಾಗ ಉಳುವ ಎತ್ತುಗಳ ಜೋಡಿಗೆ, ನೇಗಿಲಿಗೆ ಪೂಜೆ ಮಾಡುವ ಕ್ರಮವಿರುತ್ತದೆ. ನನ್ನ ಗೆಳೆಯ ಹೇಳಿದ್ದು ಆ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಪ್ರಸಂಗದ ಬಗ್ಗೆ. ಕೃಷಿ ಕಾರ್ಯ ಆರಂಭಿಸುವ ಆ ಮುಹೂರ್ತಕ್ಕೆ ಊರಲ್ಲೇ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಅರ್ಚಕರನ್ನು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅವರ ಬಳಿ ನನ್ನ ಮಿತ್ರನ ತಂದೆ ಒಂದು ಅಹವಾಲು ಇಟ್ಟರಂತೆ. ಇರುವ ಎತ್ತಿನ ಜೋಡಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಎತ್ತು ಆಗಲೇ ಬಡವಾಗಿಬಿಟ್ಟಿರುವುದರಿಂದ ಹೇಗಾದರೂ ಮಾಡಿ ಈ ಸಲದ ಕೃಷಿ ಕೆಲಸ ಪೂರ್ತಿಯಾಗೋ ಹಾಗೆ ದೇವರಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರ್ಥನೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ ಎಂಬುದು ಆ ನಿವೇದನೆಯಾಗಿತ್ತು. ನೇಗಿಲಿಗೆ ಹೂವೇರಿಸುತ್ತಿದ ಆ ಅರ್ಚಕ ಥಟ್ಟನೆ, ‘ನೋಡು ದೇವ್ರೆ, ಮೊದ್ಲೇ ಬಡೋನು, ಇರೋ ಎತ್ತುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬಡಕಲ. ಇವ್ನಿಗೆ ಒಂದು ಎತ್ತು ಸಿಗೋ ಹಾಗೆ ಮಾಡಪ್ಪ’ ಎಂದುಬಿಡೋದೆ? ಪಾಪ, ನನ್ನ ಗೆಳೆಯನ ತಂದೆಯ ಅಹವಾಲು ಮುಗಿದಿರಲಿಲ್ಲ. ‘ಮಳೆ ಸರಿಯಾಗಿ ಬೀಳೂದೇ ಕಮ್ಮಿಯಾಗಿದೆ. ಹಾಗೂ ಹೀಗೂ ಕೈಗೆ ಫಸಲು ಬಂತು ಅನ್ನುವಾಗ ಏಕ್​ದಂ ಮಳೆ ಬಂದು ಅದೂ ಹಾಳಾಯ್ತು ಹೋದ ವರ್ಷ’ ಎಂದು ಸಂಕಟ ತೋಡಿಕೊಂಡರಂತೆ. ಮತ್ತೆ ಅಷ್ಟೇ ಸ್ಪೀಡಿನಲ್ಲಿ ಆ ಅರ್ಚಕ ‘ನೋಡಪ್ಪಾ ದೇವ್ರೆ, ಇವ್ನ ಗದ್ದೇಲಿ ಮಳೆ ಸರಿಯಾಗಿ ಬೀಳೋ ಹಾಗೆ ನೋಡ್ಕೊಳ್ಳಪ್ಪಾ. ಸುಮ್ನೆ ನಿನ್ನಿಷ್ಟ ಬಂದ ಹಾಗೆ ಮಳೆ ಸುರಿಸ್ಬೇಡ’ ಎಂದು ಮತ್ತೆ ದೇವರಿಗೆ ತಾಕೀತು ಮಾಡೇಬಿಟ್ಟರಂತೆ. ನನ್ನ ಗೆಳೆಯನ ತಂದೆ ದೇವರಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ದೇವರ ಮುಂದೆ ತಮ್ಮ ಕಷ್ಟವನ್ನು ಹೇಳಿ ಅದಕ್ಕೊಂದು ಪರಿಹಾರ ಕಾಣಿಸಬಲ್ಲವರೆಂದು ಅರ್ಚಕರಲ್ಲಿ ಇಟ್ಟಿದ್ದ ನಂಬಿಕೆಗೆ ಸಿಕ್ಕಿದ್ದು ಎಂಥ ವೇಗದ ಭರವಸೆ ನೋಡಿ.

ಇದು ಇವತ್ತಿನ ರಾಜಕಾರಣ. ಅಮಾಯಕ ಬದುಕನ್ನು, ಅದರ ಒಡಲಾಳದ ನೋವನ್ನು ಅತ್ಯಂತ ತಿರಸ್ಕಾರದಿಂದಲೇ ನೋಡುವ, ತಾನೇ ಎಲ್ಲ ಎಂಬ ಬಿಂಕದಲ್ಲೇ ಸುಳ್ಳು ಭರವಸೆ ಕೊಟ್ಟು ಆ ಬದುಕನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಅಮಾಯಕ ಸ್ಥಿತಿಗೆ ತಳ್ಳಿಬಿಡುವ ಮತ್ತು ಆ ಚಮತ್ಕಾರದಿಂದಲೇ ತಾನು ಬದುಕುವ ರಾಜಕಾರಣಕ್ಕೆ ಆತ್ಮ ಅನ್ನುವುದು ಇಲ್ಲ. ಹಾಗಾಗಿಯೇ ಅದು ತನ್ನ ಮೂರ್ಖತನದ ಪರಮಾವಧಿಯೊಂದಿಗೂ ಬೆತ್ತಲಾಗಿಬಿಡುತ್ತದೆ ಬಹಳ ಸಲ.

ಸರಳವಾಗಿ, ಯಾರನ್ನೂ ಮೆಚ್ಚಿಸುವ ಗರಜಿಲ್ಲದೆ, ಭೂಮಿಗೆ ಆಪ್ತರಾಗಿ ಬದುಕುವ ಜನಪದರ ಗುಣ, ಆತ್ಮವೇ ಇಲ್ಲದ ಮತ್ತು ಅಹಂಕಾರವೇ ಮೈವೆತ್ತಂತಿರುವ ರಾಜಕಾರಣಕ್ಕೆ ಯಾವತ್ತೂ ಬರಲಾರದು. ಅದಕ್ಕೆ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ, ಕಡೆಗೆ ಜನಪದರ ಕಣ್ಣೀರನ್ನೂ ತನ್ನ ಬೇಳೆ ಬೇಯಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಬೆಂಕಿಯಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಂಚುಕೋರ ಬುದ್ಧಿ. ರಾಜಕಾರಣಕ್ಕೆ ಹೇಗೆ ಜನಪದರ ಮನಸ್ಸು ಅರ್ಥವಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಅನ್ನುವುದಕ್ಕೆ, ಮಳೆ ವಿಚಾರದಲ್ಲಿನ ಅದರ ನಡೆಗಳನ್ನೇ ಉದಾಹರಣೆಯಾಗಿ ನೋಡಬಹುದು.

ಮಳೆ ಇಲ್ಲವೆಂದರೆ ಮೋಡಬಿತ್ತನೆ ಮಾಡುತ್ತೇನೆಂದು ಹೊರಡುತ್ತದೆ ಅದು. ಬರುತ್ತಿದ್ದ ಮಳೆ ಬಾರದಿರುವಂತಾಗಲು ತನ್ನ ಮೂರ್ಖತನದಿಂದ ಇಟ್ಟ ದುಡುಕು ಹೆಜ್ಜೆಗಳೇ ಕಾರಣ ಎನ್ನುವುದೂ ಕೂಡ ಅದಕ್ಕೆ ಅರ್ಥವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಬರುವ ಮಳೆ ಬರುವ ಹಾಗೆ, ಬಂದ ಮಳೆ ಇರುವ ಹಾಗೆ ಮಾಡಬೇಕೆಂಬ ಇಚ್ಛಾ ಶಕ್ತಿ ಇಲ್ಲ.

ರಾಜಕಾರಣದ ಇಂಥ ಅಹಂಕಾರ ಮತ್ತು ಮೂರ್ಖತನಕ್ಕಿಂತ, ಜನಪದರು ಅಂತಃಕರಣಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ಮಳೆಯ ಜೊತೆಗೇ ನೇರ ಸಂವಾದಕ್ಕೆ ಎಳಸುವಲ್ಲಿ ನಿಜವಾದ ಶಕ್ತಿಯಿದೆ. ಅದು ಕಡೇಪಕ್ಷ ನಿಸರ್ಗದ ಜೊತೆ ತಾದಾತ್ಮ್ಯ ಏರ್ಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ನಡೆ. ನಿಸರ್ಗದಿಂದಲೇ ಎಲ್ಲ ಪಡೆಯುವುದು ಎಂಬ ಅರಿವಿನಿಂದ ಸಾಧ್ಯವಾಗುವ ಈ ಮಾತು, ತನ್ನದೇ ಆದ ಆತ್ಮವಿಶ್ವಾಸವುಳ್ಳದ್ದಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲಿ ಅಹಂಕಾರವಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಬದಲಾಗಿ, ಕೊಡುವವನಿಗೂ ಕಷ್ಟವಿರಬಹುದು ಎಂಬ ಪ್ರಜ್ಞೆಯಲ್ಲಿ ನಿಕ್ಕಿಯಾದ ಸಹನೆಯೊಂದು ಅಲ್ಲಿರುತ್ತದೆ.

ಹುಯ್ಯೋ ಹುಯ್ಯೋ ಮಳೆರಾಯ ಹೂವಿನ ತೋಟಕೆ ನೀರಿಲ್ಲ
ಬಾರೋ ಬಾರೋ ಮಳೆರಾಯ ಬಾಳೆಯ ತೋಟಕೆ ನೀರಿಲ್ಲ

ಎಂದು ಶುರುವಾಗುವ ಜನಪದ ಗೀತೆಯ ಮುಂದಿನ ನುಡಿಯನ್ನು ಗಮನಿಸಬೇಕು. ಅಲ್ಲಿ, ತಮ್ಮದೇ ಬದುಕಿನಲ್ಲಿನ ಜಂಜಡಗಳ ಬೆಳಕಿನಲ್ಲಿ ಮಳೆರಾಯನನ್ನು ಕಾಣುವ ಬಗೆಯಿದೆ:

ಮಳೆ ಹೋಯ್ತು ಅಂತ ಮಳೆರಾಯ್ನ ಬೈಬೇಡ
ಒಕ್ಕಳ ಹೊನ್ನ ಸೆರಗೇಲಿ ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡು
ಸಾಲಕ್ಕೆ ಹೋಗವ್ನೆ ಮಳೆರಾಯ.

ಇದು ಇನ್ನೊಬ್ಬನ ಕಷ್ಟ ಗೊತ್ತಿರುವ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟಿಕೊಳ್ಳುವ ತಿಳಿವು. ಹೀಗಾಗಿ, ಮಳೆಯನ್ನು ಹೆಡಮುರಿಗೆ ಕಟ್ಟಿ ಎಳೆತರುತ್ತೇವೆಂಬ ಆಳುವವರ ದುರಹಂಕಾರದ ಬದಲಾಗಿ, ಏನೋ ಕಷ್ಟದಲ್ಲಿರುವ ಮಳೆರಾಯ ತುಸು ಹೆಚ್ಚುಕಡಿಮೆಯಾದರೂ ಬಂದಾನು ಎಂಬ ಕಾಯುವಿಕೆ ಜನಪದರಲ್ಲಿ ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಕೃಷಿಯ ಅಂತರಂಗವೇ, ಕೃಷಿ ಕಲಿಸುವ ಪಾಠವೇ ಅದು: ಕಾಯುವುದು.

ಆದರೆ, ಜನಪದರ ಕಾಯುವಿಕೆಗೂ ಒಂದು ಮಿತಿಯಿರುತ್ತದೆ. ಅದು ಮುಗಿದಾಗ ಸಂಭವಿಸುವ ಸ್ಫೋಟದಲ್ಲಿ ದೇವರನ್ನೂ ಎದುರಿಸುವ ನಿಷ್ಠುರತೆ.

ಯಾತಕೆ ಮಳೆ ಹೋದವೋ
ಶಿವಶಿವ ಲೋಕ ತಲ್ಲಣಿಸುತಾವೋ
ಬೇಕಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಬೆಂಕಿಯ ಮಳೆ ಸುರಿದು
ಉರಿಸಿ ಕೊಲ್ಲು ಬಾರದೆ

ಇಲ್ಲಿನದು ನಂಬಿ ಕಾದವರ ಸಿಟ್ಟು. ನಂಬಿಕೆ ಹುಸಿಯಾಯಿತಲ್ಲ ಎಂಬ ಬೇಗುದಿ. ನಮ್ಮ ಬದುಕುಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗಿಬಿಡು ಎಂಬ ಸವಾಲು ಅವರ ಅಸಹನೆಯ ಅಖೈರು. ಅದಕ್ಕಿರುವ ಕಾರಣಗಳನ್ನು ನಿವೇದಿಸುವ ಮುಂದಿನ ನುಡಿಗಳನ್ನು ನೋಡಬೇಕು:

ಹೊಟ್ಟೆಗೆ ಅನ್ನ ಇಲ್ಲಾದಲೆ
ನಡೆದರೆ ಜೋಲಿ ಹೊಡೆಯುತಲೆ
ಪಟ್ಟದಾನೆಯಂಥ ಸ್ತ್ರೀಯಾರು ಸೊರಗಿ
ಸೀರೆ ನಿಲ್ಲೋದಿಲ್ಲ ಸೊಂಟಾದಲಿ

ಹಸಗೂಸು ಹಸಿವಿಗೆ ತಾಳದಲೆ
ಅಳುತಾವೆ ರೊಟ್ಟಿ ಕೇಳುತಲೆ
ಹಡೆದ ಬಾಣಂತಿಗೆ ಅನ್ನವು ಇಲ್ಲದಲೆ
ಏರುತಾವೆ ಮೊಣಕೈಗೆ ಬಳೆ

ಒಕ್ಕಾಲು ಮಕ್ಕಳಂತೆ
ಅವರಿನ್ನು ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಮಾರುಂಡರು
ಮುಕ್ಕಣ್ಣ ಮಳೆ ಕರುಣಿಸೋ
ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಮಾರುಂಡು ದುಃಖವನು ಮಾಡುತಾರೆ

ಇಡೀ ಬದುಕಿಗೇ ದುರಂತದ ಕರಿನೆರಳು ಮುಸುಕಿರುವ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲೂ, ಅಸಹನೆಯ ಅತ್ಯಂತ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲೂ ಜನಪದರು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆಯಲ್ಲ, ಅದು ಅಸಾಧಾರಣವಾದದ್ದು. ಬರೀ ಮಾತಲ್ಲದ ಮಾತಿನಿಂದ, ಸಂವಾದದಿಂದ ಸಾಧ್ಯವಾಗುವ ಮಾಗಿದ ಮನಸ್ಸಿನ ತಾಕತ್ತು ಅದು. ಬದುಕು ಚೆಲುವಾದದ್ದು ಎಂಬ ಸತ್ಯದ ಸಮೀಪದಲ್ಲಿನ ಹಾಡಿಯಲ್ಲಿ ಹೂವಾಡುವ ಜೀವಚೈತನ್ಯ ಅದು.

ಮಳೆ ಬರುತ್ತದೆ; ಮಳೆ ಬರಲಿ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಇಂಡೋನೇಶಿಯಾ

      ಕವಿಸಾಲು         ಕಿಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿವ ನೀರು ಬಿರುಗಾಳಿ ತುಂಬಿದ ಒಡಲು ಎತ್ತೊಯ್ದು ಬಿಸಾಡಿ ಇಳೆಗೆ ಎದೆಯಿಳಿಸಿದೆ ಕಡಲು ನಡುಗಿಬಿಟ್ಟಳೆ ವಸುಂಧರೆ ಶತಕೋಟಿ ಬಿರುಕು ಬಿಟ್ಟು ಸುನಾಮಿಯ ಕೋಪಕ್ಕೆ ವಿಕಾರವಾಗಿ ಬೊಬ್ಬಿರಿದು ಊಳಿಟ್ಟು ಜೀವ ಜಲ, ಉಸಿರ ಗಾಳಿ ಹುಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿದು ಅಪ್ಪಳಿಸಿದ ಆಘಾತಕ್ಕೆ ಕಂಗೆಟ್ಟು ತತ್ತರಿಸಿವೆ ಪ್ರಾಣಿ, ಮನುಜ ಕುಲ ಮಾಡು ಹಾರಿ, ಕಂಬಗಳು ಕುಸಿದು ನೆಲಕಚ್ಚಿವೆ ಮಾನವನ ಬೀಡು ಕತ್ತರಿಸಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ತಡವಿಲ್ಲದಿರಲಿ ಇನ್ನು…

      ಕವಿಸಾಲು         ದಾಳಿಗಳಿಗೆ ಮುಕ್ಕಾದ ಮಂದಿರವಿದು ಕುಸಿದು ಕುಳಿತ ದ್ವಾರಪಾಲಕರು ಎತ್ತರದ ಗೋಡೆಗಳ, ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಗಂಟೆಗಳು ಕೂಡ ಮೌನವಿಂದು ಮನ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಹೆಬ್ಬಾಗಿಲುಗಳು ಒಲವ ಸಿರಿಗೆ ಚೇತರಿಸಿ ತೆರೆದ ಗಳಿಗೆ ಎತ್ತರದ ಹೊಸ್ತಿಲುಗಳ ತಡೆಯ ದಾಟಿ ತಲುಪಬೇಕಿದೆಯಷ್ಟೆ ಬಯಕೆ ಗುರಿಯನ್ನು ದಟ್ಟ ಹಸಿರಿನ ಕಾಡು, ಆಗಸದ ನೀಲಿ ಬಿಳಿಯ ಮೋಡಗಳ, ಬಿಸಿಲ ಬೆಳಕಿನ ನಡುವೆ ಬಯಲ ಸ್ವೇಚ್ಛೆಯ, ತಿಳಿಗಾಳಿ ತವಕದಲಿ ಬಂಧನಗಳ ...

 • 4 weeks ago No comment

  ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಕಣ್ಮಣಿ – ಲ್ಯೂಸರ್ನ್

      ನಾನಾ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಿರುವ ಈ ನಗರ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಸೂಜಿಗಲ್ಲಿನಂತೆ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ವಲ್ಪವೂ ಬೇಸರ ತರಿಸದ ಸುಂದರ ಸ್ವಿಸ್ ನಗರಿ.         “ನಾಳೆ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್” ಎಂದ ಕೂಡಲೇ ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರ! ಯೂರೋಪಿನ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದ ನಮಗೆಲ್ಲ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಹೆಸರು ಇಂಪಾಗಿ ಕೇಳಿಸಲು ಕಾರಣಗಳು ಹಲವು. ಮೈಲುಗಟ್ಟಲೆ ಹಸಿರು ನೆಲ, ಹಚ್ಚಹಸಿರು ತುಂಬಿದ ಬೆಟ್ಟಗಳು, ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿನ ಹಿಮ ಕರಗಿ ಜುಳಜುಳನೆ ಹರಿವ ತಿಳಿ ಬೂದು, ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  2 months ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...