Share

ಮರಳಿನ ಕಣವನ್ನು ‘ಮುತ್ತಾ’ಗಿಸೋಣ ಅಂದರೆ…
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

 

 

ಮುಳ್ಳು ಎಲೆ ಮೇಲೆ ಬಿದ್ರೂ, ಎಲೆ ಮುಳ್ಳಿನ ಮೇಲೆ ಬಿದ್ರೂ ಮುಳ್ಳಿಗೆ ಯಾರೂ ಏನೂ ಅನ್ನಲ್ಲ; ಹೆಸರು ಬರೋದು ಎಲೆಗೇನೇ.

 

 

 

 

You know why God has created gap between fingers???

So that…
So that… ಕಾರಣ…

ತೆರೆ ಜೈಸೆ ಯಾರ್ ಕಹಾಂ…ಕಹಾಂ ಐಸಾ ಯಾರಾನಾ…
ಯಾದ್ ಕರೇಗಾ ದುನಿಯಾ…ತೇರೆ ಮೇರಾ ಅಫ್ ಸಾನಾ…

ಅಂತ ಅಮಿತಾಬ್ ಬಚ್ಚನ್ ನಾವಾಗಿ, ಅಮ್ಜದ್ ಖಾನ್ ನಿಭಾಯಿಸೋ ಸ್ನೇಹದ ಪರಮಾವಧಿಯನ್ನು ನೆನೆದು ಹಾಡೋಕೆ ಇರಬಹುದಾ???

ಅಥವಾ

ಕ್ವಾಪಕೂ ಒಂದು ಕೈ ದೋಸ್ತಿ ದಾಸ್ತಿ ಕಣೋ/ ಕಣೇ ಅಂತ ಚಡ್ಡಿ ದೋಸ್ತ್/ ಲಂಗ ಫ್ರೆಂಡ್ ನ ನೆನೆದು ಎಲ್ಲಾ ಅಂತಸ್ತನ್ನು ಮೀರಿದ ಕುಚಿಕೂ ಹಾಡಾಡೋಕಾ???

ಅಥವಾ

25 ಪೈಸೆ ಕೊಟ್ಟು ಕಾಲುಗಂಟೆ ಬಾಡಿಗೆಗೆ ಅಂತ ಬ್ರೇಕಿಲ್ಲದ, ಆಗಿನ ಸಮಯದ ನಮ್ಮ ಏರೋಪ್ಲೇನ್ ಆದ ‘ಸೈಕಲ್’ ಮೇಲೆ ಕೂತು ಸೀಟಲ್ಲದ ಸೀಟಲ್ಲಿ ಒನ್ ಬೈ ಟೂ ನಿಂತು ಅಪ್ ಹತ್ತಿ, ಡೌನ್ ವರೆಗೆ ಜುಂ ಅಂತ ಹೊರಡೋಕಾ???

ಅಥವಾ

ಸ್ಕೂಲ್ ನಲ್ಲಿ ಮಾನಿಟರ್, ಮಾತಾಡೋರ ಹೆಸರಿನ ಮುಂದೆ +++ ಸೇರಿಸ್ತಾ ಇರಬೇಕಾದರೆ, ಅವರೊಂದಿಗೆ ಜಗಳ ಆಡಿ, ಗೆಳೆಯನ / ಗೆಳತಿಯ ಹೆಸರಿನ ಜೊತೆಗೆ ನಮ್ಮ ಹೆಸರೂ ಬರೆದು, ಟೀಚರ್ ಗೆ ‘ಅಯ್ಯೋ, ಮತ್ತೆ ಇವರಿಬ್ಬರದೇನಾ ಹೆಸರು? ಹೋಗ್ಲಿ..’ ಈ ಬಾರಿ ಬಿಟ್ಟಿದ್ದೀನಿ…ಅಂತ ಮೂಗಿನ ಮೇಲಿರೋ ಕನ್ನಡಕದ ಮೇಲಿಂದ ಇಣುಕಿ ನೋಡಿ ಹೇಳಿದಾಗ, ನಾವ್ ಮುಖ ಮುಖ ನೋಡಿಕೊಂಡು, ವಿಶ್ವಕಪ್ ಗೆದ್ದ ಖುಷಿ ಅನುಭವಿಸೋಕಾ???

ಅಥವಾ

ಅಯ್ಯೋ.. ಅಥವಾ… ಅಥವಾ.. ಪಟ್ಟಿ ಯಾಕೋ ಈ ನಮ್ ಸರ್ಕಾರದ ಎಲ್ಲಾ ‘ಮುಗಿಯದ’ ಯೋಜನೆಗಳ ಥರಾ ಮುಗಿಯೋ ಹಂಗೆ ಕಾಣ್ತಿಲ್ಲ…ಅಲ್ವಾ???

ಹೇಗೆ ಮುಗಿಯತ್ತೆ ಹೇಳಿ…
ಅಲ್ಲಾ… ಯಾಕ್ ಮುಗಿಯಬೇಕು ಅಂತೀನಿ!

ಛೆ..ಛೆ.. ಎಷ್ಟು… ಮುಗಿಯುವುದು, ಮುಗಿಸೋದು ಅಂತ ಪೂರ್ಣವಿರಾಮ ಹಾಕೋದ್ರಲ್ಲಿ ಬಿಜಿಯಾಗಿ ಬಿಟ್ಟಿರೋದು… ಎಲ್ಲರೂ ಎಲ್ಲವೂ.

ಮುಂದುವರಿಸೋದೇನನ್ನು? ಮುಗಿಸೋದೇನನ್ನು? ಎಷ್ಟೊಂದು confusion… ಎಲ್ಲೋ ಲಿಂಕೊಂದು ಮಿಸ್ ಆಗ್ತಿದೆ…

ಹಾಂ ಸಿಕ್ತು ಈಗ ಕೊಂಡಿ…
ಬೆರಳುಗಳ ನಡುವೆ ಸೃಷ್ಟಿಯಾಗಿರೋ ಖಾಲಿ ಜಾಗದ್ದು…
ತುಂಬೋದಕ್ಕೆ…
ತುಂಬಿಸೋದಕ್ಕೆ…

ಭಕ್ತನೊಬ್ಬ, ನಾನು ನಿಮ್ ಪಾದದ ಧೂಳು ಅಂತಿದ್ದನಂತೆ ಅತೀ ವಿನಯದಿಂದ ತನ್ನ ಗುರುಗಳಿಗೆ. ಒಮ್ಮೆ ಅವರು, ನಾನೂ ನಿನ್ನನ್ನು ಅದಕ್ಕೇ ಅರ್ಹ ಅಂದುಕೊಂಡಿದ್ದೀನಿ ಅಂದಾಗ ಭಕ್ತನಿಗೆ ಕೋಪ ಬಂದು, ‘ಗುರುಗಳೇ ಇದೇನು ನೀವ್ ಹಿಂಗಂತೀರಿ?’ ಅಂತ ಬಾಲ ಸುಟ್ಟ ಬೆಕ್ಕಿನ ಥರ ಬುಸುಗುಡ್ತಾ ಹೋದವನು ತಿರುಗಿ ಬರಲೇ ಇಲ್ವಂತೆ.

ಸರಿ, ಬೆರಳುಗಳ ನಡುವಿನ ಜಾಗದ ಭರ್ತಿಗೂ, ಇದಕ್ಕೂ ಏನು, ಕಾಮನಬಿಲ್ಲಿಗೂ ಬಿಸಿಲುಮಳೆಗೂ ಇರೋ ಸಂಬಂಧದಂತೆ ಕೊಂಡಿ ಕೂಡಿಸಬಹುದಾ? ಅಂತ ತಾಳೆ ಹಾಕಿ‌ನೋಡಿದ್ರೆ ಸರಿಯಾಗಿ ಹೊಂದ್ಕೊಂಡಿದೆ…

ಯಾರು ತುಂಬಿಸಬೇಕು ಆ ಜಾಗವನ್ನು? ಎಂಥಾ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಶ್ನೆ ಮುಂದಿಟ್ಟುಕೊಂಡು, ಶಾಲೆ, ಕಾಲೇಜು, ಮನೆ, ಕೆಲಸದ ಜಾಗದಂತಹ ‘ಪರಿಚಿತ’ ವಲಯದಿಂದಾಚೆಗೆ ಧೈರ್ಯ ಮಾಡಿ, ಇವತ್ತಿನ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಕ್ಕೆ update ಆಗ್ತಾ ‘ಅಪರಿಚಿತ’ ಸ್ನೇಹ ಕೋರಿಕೆಗೆ ಒಪ್ಪಿಗೆಯ ಮುದ್ರೆ ಒತ್ತಿದ್ದು ಈಗಷ್ಟೇ ಆದಂತಿದೆ. ತರುವಾಯ ಪರಿಚಯ, ಇನ್ನೂ ಮುಂದೆ ಹೋಗಿ ಕರೆಮಾಡಿ ಮಾತು, ಮೊದಲ ಭೇಟಿ ಆಗೋಷ್ಟರಲ್ಲಿ… ಮೂರು ಸಲ ಮಾತ್ ಬಿಟ್ಟು, ನಾಲ್ಕು ಸಲ ಅವರ ಪಾಲಿನ ಎರಡೂ ಹೆಜ್ಜೆ ನಾನೇ ಇಟ್ಟು ಕಳಚಿಹೋಗದ ಹಾಗೆ ಕಾಪಾಡಿದ್ದು ಯಾಕೆ? ಯಾಕೆಂದರೆ ನೀನ್ ಸಹನೆಯ ಸಂಪತ್ತು, ಕ್ಷಮಯಾ ಧರಿತ್ರಿ ಅನ್ನೋ ಪಟ್ಟ ಕೊಟ್ಟಿದ್ರಲ್ಲ, ಹೇಗೆ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳದೇ ಇರೋದು?

ಸ್ನೇಹ ಅಂದರೆ ಪರಸ್ಪರರಿಬ್ಬರೂ ತಮ್ಮ strength and weaknessಗಳ ಜೊತೆಗೇ ಒಪ್ಕೊಳೋದಲ್ವಾ… ವಯಸ್ಸು, ಅಂತಸ್ತು, ಸ್ಥಾನ ಎಲ್ಲಾ ಪರಿಧಿಯಾಚೆಗೆ ಹೆಮ್ಮೆಯಿಂದ ಇವನು/ ಇವಳು ನನ್ನ friend ಅಂತ ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳಲ್ಲ ಅಂದರೆ ಆ ಭಾವದ ಹಿಂದೆ ಯಾವ ರಹಸ್ಯ ಅಡಗಿದೆ ತಿಳೀತಿಲ್ಲ… ತಿಳಿಯೋಣ ಅಂತ ಒಂದ್‌ ಸಣ್ಣ ಪರೀಕ್ಷೆ ಮಾಡಿದೆ…

ನಾನ್ ಏನೇ ಬರಲಿ ಈ ಸ್ನೇಹ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ತೀನಿ ಅಂತ್ ಬಾಯ್ ಮಾತಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದನ್ನು, ಹೌದಾ ಅಂತ ನನ್ನ ಇಷ್ಟ ಅ ಇಷ್ಟವನ್ನು ಬೇಕಂತಲೇ ಹೇಳಿದಾಗ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಕರೆ ‘ಕಟ್’ ಆಯ್ತಷ್ಟೆ. ಮತ್ತದೇ ಕಾಯುವಿಕೆಯೇ.

ಬಂದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲೂ… ಇಷ್ಟುದ್ದದ ಸಂದೇಶದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಹೇಳಿ (ಅದರಲ್ಲಿ ನನ್ನ ‘ತಪ್ಪು’ಗಳು? ಆರೋಪಗಳೇ ಹೆಚ್ಚಾಗಿವೆ) ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ “ಮುಂದೆ ಮಾತನಾಡಿಸುವ ಸಂದರ್ಭ ಬಂದರೆ” ಅಂತ ತಾವೇ ನೀಡಿದ, ಮಾಡಿದ ವಚನವನ್ನು ಮರೆತು ಪೂರ್ಣವಿರಾಮ ಹಾಕಿರುವುದನ್ನು, ಸ್ನೇಹಕ್ಕೆ ಚಿರಋಣಿ ಅಂತ ಧನ್ಯವಾದ ಹೇಳಿ ತಿಲಾಂಜಲಿ ಬಿಟ್ಟಿರುವುದನ್ನು ಕಂಡು ಕಣ್ಣಾಲಿಗಳೇಕೋ ತೇವವಾಗಿವೆ…

ತುಂಬಾ ಮುದ್ದು ಮಾಡೋ ಒಂದು ಸ್ನೇಹ ಈಗ ಸ್ವಂತ ಅಂತ ಉಬ್ಬಿದ್ದ ಆಸೆಯ ಬಲೂನಿಗೆ ಎಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸೂಜಿ ಚುಚ್ಚಿ ಬಿಡೋ ಹಂಬಲವೇಕೆ???
ಇದಕ್ಕೆ ಅಂಕಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟಂಕ ಕೊಡಲಿ?

ದೊಡ್ಡವರು ಹೇಳೋ ಮಾತು ನೂರ್ಕಾಲಕ್ಕೂ ಅಲ್ಲ, ಸಾವಿರ ಕಾಲಕ್ಕೂ ಸತ್ಯ. ಮುಳ್ಳು ಎಲೆ ಮೇಲೆ ಬಿದ್ರೂ, ಎಲೆ ಮುಳ್ಳಿನ ಮೇಲೆ ಬಿದ್ರೂ ಮುಳ್ಳಿಗೆ ಯಾರೂ ಏನೂ ಅನ್ನಲ್ಲ; ಹೆಸರು ಬರೋದು ಎಲೆಗೇನೇ. ಹರಿಯೋದು ಅದರ ಇಂಚಿಂಚೂ, ಚದುರಿಹೋಗೋದೂ ಅದರ ಹಣೆಬರಹವೇ?

ಇದಕ್ಕೂ ಉತ್ತರವಿಲ್ಲ…
ಹಾಗಾದರೆ ಅಪರಿಚಿತರೊಂದಿಗಿನ ಎಲ್ಲಾ ಆಯ್ಕೆಗಳೂ ಹೀಗೆ ಕೊನೆಯಾಗೋದಾ?
ಏನೂ ಸ್ವಾರ್ಥವಿಲ್ಲದೆ, ಹಿಡಿ ಪ್ರೀತಿಯನ್ನಷ್ಟೇ ಬಯಸಿ, ಚಿಪ್ಪಿನಿಂದ ಇಣುಕಿ, ಮರಳಿನ ಕಣವನ್ನು ‘ಮುತ್ತಾ’ಗಿಸೋಣ ಅಂದರೆ… ಅಷ್ಟು ಧೈರ್ಯನಾ ಎಲೆಯೇ ಅಂತ ಸಾವಿರಕಾಲಿನ ಹುಳು ಮುದುಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಹಾಗೆ ಇನ್ನೆಂದೂ ಅರಳದ ಹಾಗೆ ಮಾಡ್ತಾರಲ್ಲ ಯಾಕೆ?

ನಿಜ ಇರಬಹುದು…
ಅಪರಿಚಿತರೊಂದಿಗಿನ ಈ ಬಾಂಧವ್ಯ.
ಆದರೆ… ವರ್ಷಗಟ್ಟಲೆ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಓದಿ, ಕಂಡು, ಕೇಳಿ, ತಿಳಿದು, ಅರಿತೂ, ಕಡೆಯದಾಗಿ ಇಂಥಾ ಅನುಭವವಾದರೆ ಹೇಗಿರಬೇಕು ಆ ಸ್ಥಿತಿಯೂ…

ಅಂದರೆ…
ಅಂದರೆ, ಓದುವಾಗ ಒಂದೇ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಿಂದ ಬಂದಿರೋ ಕಾರಣದಿಂದ (ಮಧ್ಯಮ ವರ್ಗದ ಸಾಮ್ಯತೆ) ಪರಿಸರ, ತಿಳಿವಳಿಕೆ, ಆಸೆ, ತೃಪ್ತಿ ಎಲ್ಲ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗಿ ಏನೇನೋ ಬೇಕಾದ್ದು, ಬೇಡದ್ದು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಹರಟುವಾಗ…

ಆಹಾಹಾ…
ಪ್ರೀತಿ ಪ್ರೇಮ ಅಂದರೆ ಕೆಂಡ ಕಾರ್ತಿದ್ದ, ವಿರುದ್ಧ ವಾದ ಮಾಡ್ತಿದ್ದ ಹಿರಿಯ ಸಂತಾನ, ಜವಾಬ್ದಾರಿ ನಂದೇ ಎಲ್ಲರಿಗೊಂದು ನೆಲೆಯಾಗುವವರೆಗೂ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಅಂತ್ಹೇಳಿ, ಒಂದೆರಡು ವರ್ಷ ಕಳೆದು, ಮದುವೆಯ ಕರೆಯೋಲೆ ಕೈಲಿಟ್ಟಾಗ ತಿಳೀತು ಅದು ‘ಪ್ರೇಮ ವಿವಾಹ’ ಅಂತ. ಹಾಗಾದರೆ ಎಲ್ಲಾ ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದ ಸ್ನೇಹದಲ್ಲಿ ಈ ಪ್ರೀತಿಯ ವಿಷಯ ಬರದಿರೋಷ್ಟು ಉಸಿರುಕಟ್ಟಿಸೋ ವಾತಾವರಣ ಸೃಷ್ಟಿಯಾಯಿತಾ? ಅಥವಾ ಹೇಳಿದ್ರೆ ನನ್ನೊಂದಿಗೆ ಆ ಪ್ರೇಮ ತಿರುಗಿಬಿಡುತ್ತೇನೋ ಅನ್ನೋ ಅಭದ್ರತಾ ಭಾವನೆಯಿತ್ತಾ? ಅಥವಾ ಬರೀ ಕಾರಣಗಳಷ್ಟೇ ಹುಡುಕೋದುಳಿದಿದೆ ಈಗ. ಮಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಮನೆ ಕಟ್ಟಿಸಿ ಗೃಹಪ್ರವೇಶ ಮಾಡಿದ ಸುದ್ದಿ ತಿಳೀತು…

ನೀ ಕರೆಯದಿದ್ದರೂ
ಚಿಂತಿಲ್ಲ ಗೆಳತಿ..
ಛಂದಿರು… ಮಂದಿಮಕ್ಕಳೊಳಗೊಂದಾಗಿರು…
ಅಂತ ಬಾಯ್ತುಂಬ ಹರಸ್ತೀನಿ ಕಣೆ…

ನನಗಿನ್ನೂ ನೆನಪಿದೆ…
ನನ್ನ ಅಮ್ಮನ ಚಪಾತಿಯ ಕೊನೇ ತುತ್ತಲ್ಲಿ ಅರ್ಧರ್ಧ ಹಂಚಿ ತಿನ್ನೋ ರೂಢಿ. ಮಾತಿನ ಮಲ್ಲಿಯರು ಅನ್ನೋ ಪಟ್ಟ… ಇನ್ನೂ ಏನೇನೋ ನೆನಪಿನ ಸುರುಳಿ ಬಿಚ್ಚಿಕೊಳ್ತಿದೆ.

ಕೇಳ್ತೀಯಾ…
ನೆನಪಿದೆಯಾ…

ದುಶ್ಮನ್ ನ ಕರೇ ದೋಸ್ತ್ ನೆ ವೋ ಕಾಮ್ ಕಿಯಾ ಹೈ…
ಉಮ್ರ್ ಭರ್ ಕಾ ಗಮ್ ಹಮೇ ಇನಾಮ್ ದಿಯಾ ಹೈ…

ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

ಎಂಎ ಬಿಎಡ್, ಎಂಫಿಲ್ ಪದವೀಧರೆ. ಸುರಾನಾ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ, ಆಕಾಶವಾಣಿ ವಿವಿಧ ಭಾರತಿ 102.9 ಎಫ್ಎಂನಲ್ಲಿ ಉದ್ಘೋಷಕಿ, ಚಂದನ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ವಾರ್ತಾ ವಾಚಕಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಕಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಆಸಕ್ತಿ. ಚಿತ್ತಾರ ಕಲೆಯಲ್ಲೂ ಕೌಶಲ್ಯ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಇಂಡೋನೇಶಿಯಾ

      ಕವಿಸಾಲು         ಕಿಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿವ ನೀರು ಬಿರುಗಾಳಿ ತುಂಬಿದ ಒಡಲು ಎತ್ತೊಯ್ದು ಬಿಸಾಡಿ ಇಳೆಗೆ ಎದೆಯಿಳಿಸಿದೆ ಕಡಲು ನಡುಗಿಬಿಟ್ಟಳೆ ವಸುಂಧರೆ ಶತಕೋಟಿ ಬಿರುಕು ಬಿಟ್ಟು ಸುನಾಮಿಯ ಕೋಪಕ್ಕೆ ವಿಕಾರವಾಗಿ ಬೊಬ್ಬಿರಿದು ಊಳಿಟ್ಟು ಜೀವ ಜಲ, ಉಸಿರ ಗಾಳಿ ಹುಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿದು ಅಪ್ಪಳಿಸಿದ ಆಘಾತಕ್ಕೆ ಕಂಗೆಟ್ಟು ತತ್ತರಿಸಿವೆ ಪ್ರಾಣಿ, ಮನುಜ ಕುಲ ಮಾಡು ಹಾರಿ, ಕಂಬಗಳು ಕುಸಿದು ನೆಲಕಚ್ಚಿವೆ ಮಾನವನ ಬೀಡು ಕತ್ತರಿಸಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ತಡವಿಲ್ಲದಿರಲಿ ಇನ್ನು…

      ಕವಿಸಾಲು         ದಾಳಿಗಳಿಗೆ ಮುಕ್ಕಾದ ಮಂದಿರವಿದು ಕುಸಿದು ಕುಳಿತ ದ್ವಾರಪಾಲಕರು ಎತ್ತರದ ಗೋಡೆಗಳ, ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಗಂಟೆಗಳು ಕೂಡ ಮೌನವಿಂದು ಮನ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಹೆಬ್ಬಾಗಿಲುಗಳು ಒಲವ ಸಿರಿಗೆ ಚೇತರಿಸಿ ತೆರೆದ ಗಳಿಗೆ ಎತ್ತರದ ಹೊಸ್ತಿಲುಗಳ ತಡೆಯ ದಾಟಿ ತಲುಪಬೇಕಿದೆಯಷ್ಟೆ ಬಯಕೆ ಗುರಿಯನ್ನು ದಟ್ಟ ಹಸಿರಿನ ಕಾಡು, ಆಗಸದ ನೀಲಿ ಬಿಳಿಯ ಮೋಡಗಳ, ಬಿಸಿಲ ಬೆಳಕಿನ ನಡುವೆ ಬಯಲ ಸ್ವೇಚ್ಛೆಯ, ತಿಳಿಗಾಳಿ ತವಕದಲಿ ಬಂಧನಗಳ ...

 • 4 weeks ago No comment

  ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಕಣ್ಮಣಿ – ಲ್ಯೂಸರ್ನ್

      ನಾನಾ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಿರುವ ಈ ನಗರ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಸೂಜಿಗಲ್ಲಿನಂತೆ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ವಲ್ಪವೂ ಬೇಸರ ತರಿಸದ ಸುಂದರ ಸ್ವಿಸ್ ನಗರಿ.         “ನಾಳೆ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್” ಎಂದ ಕೂಡಲೇ ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರ! ಯೂರೋಪಿನ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದ ನಮಗೆಲ್ಲ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಹೆಸರು ಇಂಪಾಗಿ ಕೇಳಿಸಲು ಕಾರಣಗಳು ಹಲವು. ಮೈಲುಗಟ್ಟಲೆ ಹಸಿರು ನೆಲ, ಹಚ್ಚಹಸಿರು ತುಂಬಿದ ಬೆಟ್ಟಗಳು, ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿನ ಹಿಮ ಕರಗಿ ಜುಳಜುಳನೆ ಹರಿವ ತಿಳಿ ಬೂದು, ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  2 months ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...