Share

ವಾವ್ ಎಷ್ಟು ಚಂದ ಎಂದುಕೊಂಡರೆ ಬದುಕೆಲ್ಲ ಸೊಗಸೇ!
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

 

 

 

ಕೆಲವೊಂದನ್ನು ಅದಿರುವ ಹಾಗೇ ನೋಡೋದನ್ನು ಕಲಿಯಬೇಕು. ಆಗಲೇ ಬದುಕು ಚಂದ.

 

 

 

ಹಾಂ ವಹಾಂ ಫಿಜಾ ಮೆ ಆವಾರಾ…
ಅಭೀ ತಲಕ್ ಯೇ ದಿಲ್ ಹೈ ಬೇಚಾರಾ…
ಜವಾಬ್ ಸಾ ಕಿಸೀ ತಮನ್ನಾ ಕಾ…
ಲಿಖಾ ತೋ ಹೈ ಮಗರ್ ಅಧೂರಾ ಸಾ…

ಅಧೂರಾ ಸಾ…
-ಏನೋ ಒಂದು ಕೊರತೆ, ಎಲ್ಲಾ ಇದ್ದೂ ಅದ್ಯಾವುದೋ ಇದ್ದಿದ್ರೆ ಅನ್ನೋ ಆಸೆ, ಕುತೂಹಲ, ಹಂಬಲ… ಒಟ್ನಲ್ಲಿ ಸಮಯಕ್ಕೆ ಬೈಯ್ತಾ, ಅದೇ ಸಮಯವನ್ನು ಕಳೆಯಲು ಬೇಡದ ವಿಚಾರಗಳಲ್ಲಿ ‘ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳೋದು’
ಹೇಗೆ???
ಹೇಗೆಂದರೆ,
ಈಗಂತೂ ಅಂಗೈಯಲ್ಲೇ ಪ್ರಪಂಚ ದರ್ಶನ ಮಾಡಿಸೋ, ಮೂಲೋಕವೆಲ್ಲಾ ಮೈವೆತ್ತಂತೆ ಭಾಸವಾಗೋ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಪರಮಾಪ್ತ ಸಾಥಿ ಇದೆಯಲ್ಲಾ… ಅದೇ ಜಂಗಮವಾಣಿ…
ಅದರ ನಂತರದ ಸರದಿ ಮೂರ್ಖರ ಪೆಟ್ಟಿಗೆಯದ್ದು…
ನಿಜ. ಈ ದೂರದರ್ಶನ ಅನ್ನೋದು ಪ್ರಾರಂಭ ಆಗಿದ್ದು, ಜನರಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ, ಸರ್ಕಾರದ ಕಾರ್ಯ ಕ್ರಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ, ಜನಸಂಖ್ಯಾ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಬಗ್ಗೆ, ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸೋದಕ್ಕೆ. ಆದರೆ ಈಗ ಇದನ್ನೆಲ್ಲಾ ಬದಿಗಿಟ್ಟು, ತನ್ನ ಮೂಲೋದ್ದೇಶವನ್ನೇ ಮರೆತು ತೀರಾ ವಿರುದ್ಧ ದಿಕ್ಕಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸ್ತಿದೆ, ನಮ್ಮನ್ನೂ ತನ್ನ ಸೆಳೆವಿನಲ್ಲಿ ಎಳೆದುಕೊಂಡು…

ಆದರೆ ಈ ಸೆಳವು, ಸುಳಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಸೋದ್ರ ಜೊತೆಗೆ, ಒಮ್ಮೊಮ್ಮೆ ಧುತ್ತೆಂದು – ಸಮುದ್ರ ಮಥನದಲ್ಲಿ ಏನೇನೋ ಅಮೂಲ್ಯ ವಸ್ತುಗಳು ಬಂದ್ವು ಅಂತ ಕಥೆ ಕೇಳಿರೋ ಪ್ರಕಾರ, ವಿಸ್ಮಯಗಳನ್ನು ನಮ್ಮ ಮುಂದಿಡತ್ತೆ. ಮನರಂಜನೆಯ ಉದ್ದೇಶ, timepassನ ಗುರಿ, ಬೇರೇನೂ choice ಇಲ್ಲದಿರುವಿಕೆ, ಹೀಗೆ ಈ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿರುವವರಿಗೆ, ಮುಳುಗುವವರಿಗೆ ಬಹುಶಃ ಇದರ ಅರಿವಾಗಿರಲಿಕ್ಕಿಲ್ಲ…
ಆದರೆ, ಕಲೆಗಾರನಿಗೆ ಪ್ರಕೃತಿಯ ಕಣಕಣದಲ್ಲೂ ಸೌಂದರ್ಯವೇ ಕಾಣೋ ಹಾಗೆ, ನೋಡುವವರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ನೋಟದಲ್ಲಿ ತಾವು ವೀಕ್ಷಿಸಬಹುದಾದದ್ದು ಕಂಡೇ ಕಾಣತ್ತೆ.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ,
ಅದೊಂದು ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಮೊಬೈಲ್ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಒಂದರ ಜಾಹೀರಾತು. ಎಷ್ಟು ಮನೋಜ್ಞವಾಗಿ ಮಾಡಿದ್ರು ಅಂದರೆ… ಮಗನನ್ನು ತುಂಬಾ ಪ್ರೀತಿಸೋ ತಂದೆ, ತಂದೆಯನ್ನು ಅದಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಗೌರವಿಸೋ ಮಗ. ತಂದೆಗೆ ತನ್ನ ಕೆಲಸದ ಮೇಲೆ ಮರುಭೂಮಿಯ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಬಹಳ ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಹೋಗಬೇಕಾಗಿ ಬಂದಿರತ್ತೆ. ಒಂದ್ ಸಾರಿ ತುಂಬಾ ಒತ್ತಡದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇದ್ದಾಗ, ಅಧಿಕಾರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಉರಿಬಿಸಿಲಲ್ಲಿ ನಿಂತು ಕೆಲಸದ ಗಂಭೀರ ಚರ್ಚೆಯಲ್ಲಿದ್ದಾಗ, ಮಗನ ಫೋನ್ ಕಾಲ್ ಬರತ್ತೆ. ಸ್ವಲ್ಪ ಇರುಸುಮುರುಸಿನಿಂದಲೇ ಸ್ವೀಕರಿಸಿ ಮಾತಾಡೋಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಆ ಕಡೆಯಿಂದ ಕೇಳಿಬಂದದ್ದು ಮಳೆ ಹನಿಗಳ ಕಲರವ, ಮಂಜುಳನಾದ, ತಂದೆಯ ಮುಖದಲ್ಲಿ ಮಂದಹಾಸ, ಮಗನ ಮುಖದಲ್ಲಿ ತೃಪ್ತಿ…

ಇಲ್ಲಿ ಯಾವುದರಲ್ಲೂ, ‘ಅಧೂರಾ ಸಾ’ ಅನ್ನುವ ಮಾತಿಲ್ಲ, ಕೊರತೆಯಿಲ್ಲ…

ಹಾಗೇ,
ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಲೋಕದ್ದೊಂದು ಅಚ್ಚರಿ…
ಅದನ್ನು ಸೆರೆಹಿಡಿದವರೂ ಅತ್ಯಂತ ಭಾವುಕರಾದ ಕ್ಷಣ…
ಆದದ್ದಿಷ್ಟೆ:
ಇಷ್ಟೇ ಅಂದರೆ ತಪ್ಪಾಗತ್ತೆ.
ಆಗ ತಾನೇ ಹುಟ್ಟಿದ ಜಿಂಕೆ ಮರಿಯೊಂದು ತನ್ನ ತಾಯಿಂದ ಬೇರೆ ಆಗಿಬಿಟ್ಟಿದೆ. ಹುಡುಕುತ್ತಾ ಹುಡುಕುತ್ತಾ ತಾಯಿಂದ ವಿರುದ್ಧ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ನಡೀತಾ ಇದೆ. ಹೀಗೆ ಹೊಗಬೇಕಾದರೆ ಎದುರಾದದ್ದು ಹೆಣ್ಣು ಹುಲಿ. ಎಲ್ಲರ ಎದೆ ಬಡಿತ ಒಂದ್ ಕ್ಷಣ ನಿಂತುಹೋದ ಅನುಭವ. ಮುಗೀತು ಆ ಮರಿಯ ಕಥೆ, ಹುಲಿಬಾಯಿಗೆ ಆಹಾರ ಆಗೇ ಬಿಡತ್ತೆ ಅಂತ ಕಣ್ಣೆವೆ ಮಿಟುಕಿಸದೆ ನೋಡ್ತಿದ್ರೆ… ಹುಲಿ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಬರ್ತಾ ಇದೆ…ಬರ್ತಾ ಇದೆ… ಬಂದು‌ ಹಿಡಿದೇ‌ ಬಿಡ್ತು.
ಕೊಂಚ ಕಣ್ಣು ಮಿಟುಕಿಸುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಅರೇ ಇದೇನಾಶ್ಚರ್ಯ!!!
ಅದರ ಹಿಡಿತ ಸಡಿಲಾಗ್ತಾ ಇದೆ, ಬಿಟ್ಟೂ ಬಿಡ್ತು, ಮತ್ತೆ ಹಿಡೀತಾ ಇದೆ, ಬಿಡ್ತಿದೆ…
ಅದರ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಮರಿಗೆ ಸಾವು ತರೋ ಕ್ರೌರ್ಯವಾಗಲೀ, ಅಥವಾ ತನ್ನ ಆಹಾರ ಅನ್ನೋ ಅಹಂಕಾರ ಎರಡೂ ಕಾಣ್ತಿಲ್ಲ.
ಬದಲಾಗಿ, ತಾಯಿಯ ಗರ್ಭದಿಂದ ಹೊರಬರುವಾಗ ಉಳಿದ ಪೊರೆಯನ್ನೆಲ್ಲಾ ನೆಕ್ಕುತ್ತಾ ತನ್ನ ಮರಿಯಂತಲೇ ಕಾಣ್ತಿದೆ. ಇಷ್ಟು ಪ್ರೀತಿ ಸಿಕ್ಕರೆ ಮರಿಗೆ, ತನ್ನ ತಾಯಿಯೇ ಅಥವಾ ಹಿತೈಷಿಯೇ ಇರಬೇಕೆಂದು ಹಾಲು ಕುಡಿಯಲು ಹವಣಿಸಿದಾಗ, ಸಾಧ್ಯ ಆಗಲೇ ಇಲ್ಲ.
ಹೀಗೇ ಬಹಳ ಹೊತ್ತು ನಡೀತು…
ಬಹುಶಃ ಹುಲಿಗೆ ಹೊಟ್ಟೆ ತುಂಬಿದ್ದಿರಬೇಕು. ಹಸಿವಾದ್ರೆ ತಿಂದೇ ತಿನ್ನತ್ತೆ ಇವತ್ತಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ನಾಳೆ, ನಾಳೆಯಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಇನ್ನೊಂದು ವಾರದಲ್ಲಿ ಅಂತ ಕಾದಿದ್ದೇ ಬಂತು…
ಊಹೂಂ.
ಹನಿ ರಕ್ತ ಬರದಂತೆ ಬಾಯಲ್ಲಿ ಮರಿಯನ್ನು ಹಿಡಿದು ಅಲ್ಲಿಂದಿಲ್ಲಿಗೆ ಕೊಂಡೊಯ್ಯುತ್ತಿತ್ತು, ಆಟವಾಡುತ್ತಿತ್ತು, ಸಮಯ ಕಳೆಯುತ್ತಿತ್ತು… ಕಣ್ಣಿಂದ ಮರೆಯಾಗಲು ಬಿಡುತ್ತಲೇ ಇರಲಿಲ್ಲ. ತಿನ್ನಲು ಬಂದ ಗಂಡು ಹುಲಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸೆಣಸಾಡಿ ಗಾಯಗೊಂಡರೂ ಮರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಆಹುತಿಯಾಗಲು ಬಿಡಲಿಲ್ಲ.

ಇವೆಲ್ಲದರ ಮಧ್ಯೆ ನಡೆದ ಮುಖ್ಯವಾದ ಮತ್ತೊಂದು ಸಂಗತಿ ಎಂದರೆ, ಮರಿ ಸಿಕ್ಕ ಕ್ಷಣದಿಂದ ಊಟವನ್ನೇ ಮಾಡಿರಲಿಲ್ಲ, ಬೇಟೆಯಾಡಿರಲಿಲ್ಲ. ಹೀಗೆ ಮೂರು ವಾರ ಕಳೆದು ತಿಂಗಳು ಪೂರ್ತಿಯಾಗುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಮರಿ ತನ್ನ ಪ್ರಾಣ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿತು.

ಮತ್ತೂ ನೋವಿನ ವಿಚಾರವೆಂದರೆ,
ಇದಾದ ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಹುಲಿಯೂ ಪ್ರಾಣ ಬಿಟ್ಟಿತ್ತು. ಈ ಕುರಿತು ಮನಃಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರೂ, ಪ್ರಾಣಿ ಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರೂ, ಇಂದಿಗೂ ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸುತ್ತಲೇ ಇದ್ದಾರೆ.
ಆದರೆ ಯಾವುದೇ ತೀರ್ಮಾನಕ್ಕೆ ಬರುವ ಲಕ್ಷಣಗಳಿಲ್ಲ.

ಅಲ್ಲಾ…
ತೀರ್ಮಾನಗಳಿಗೆ ಯಾಕಾದರೂ ಬರಬೇಕು?? ಇದು ಹೀಗೆ ಅಂದುಬಿಟ್ಟರೆ ಮುಗೀತಾ?? ಇಲ್ಲ. ಅದು ಹೇಗೆ ಅಂತ ಮತ್ತೆ ಹುಡುಕಾಟ ಶುರು. ಹುಡುಕಾಟದಿಂದಲೇ ಬೆಂಕಿ. ಚಕ್ರದ ಆವಿಷ್ಕಾರದಿಂದ ಶುರುವಾಗಿ, ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುವ, ತನಗೂ ಸಂಗಾತಿ ಬೇಕು ಅಂತ ಕೇಳೊ ರೋಬೋ ಸುಂದರಿಯವರೆಗಿನ ಎಲ್ಲಾ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ನಡೆದಿರೋದು, ನಡೆಯುತ್ತಿರೋದು.

ಆದರೆ,
ಕೆಲವೊಂದನ್ನು ಅದಿರುವ ಹಾಗೇ ನೋಡೋದನ್ನು ಕಲಿಯಬೇಕು. ಆಗಲೇ ಬದುಕು ಚಂದ, ಸುಂದರ.
ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಶಿಸ್ತು, ಸಮಯಪ್ರಜ್ಞೆಯನ್ನು ಪ್ರೀತಿಸ್ತಾ ಹೋದ ಹಾಗೆ, ಸಜ್ಜನಿಕೆ, ವಿನಯವನ್ನು ಮೈಗೂಡಿಸಿಕೊಳ್ತಾ ಹೋಗ್ತೀವಿ. ಯಾರೂ ಕೂಡಾ ದುಃಖದಲ್ಲಿ ಓಡಾಡಬೇಕು, ಅಳ್ತಾ ಕೂತಿರಬೇಕು ಅಂತ ಬಯಸ್ತೀವಾ? ಖಂಡಿತವಾಗಿ ಇಲ್ಲ.

ಹಾಗಂತ ಖುಷಿಯಾಗಿರುವವರೆಲ್ಲರೂ, ಅಥವಾ ನಗುನಗುತ್ತಾ ಇರೋರೆಲ್ಲರ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣೀರಿಗೆ ಅವಕಾಶವೇ ಇಲ್ಲ ಅಂತಾನಾ… ಹಿಂಸೆ, ಕಿರಿಕಿರಿ, ದ್ವಂದ್ವ ಇಲ್ಲ ಅನ್ನೋ ಅರ್ಥಾನಾ? ಅಲ್ಲ. ದುಃಖದಲ್ಲಿದ್ರೂ ಅದು ಇರೋಷ್ಟು ದಿನ ಇರತ್ತೆ. ನಗ್ತಾ ಇದ್ದರೂ ಇರೋಷ್ಟು ದಿನ ಇರತ್ತೆ. ಹಾಗಿದ್ಮೇಲೆ ನಗ್ತಾನೇ ಅದನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸೋಣ ಅಲ್ವಾ? ಅದೇ ಹೇಳ್ತಾರಲ್ಲ… ಶೀತ ಆದ್ರೆ ಒಂದ್ ವಾರ ಪ್ರಾಣ ತಿನ್ನತ್ತೆ. ಔಷಧ ಮಾಡಿದ್ರೆ ಏಳು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿ ಆಗತ್ತೆ ಅಂತ; ಹಾಗೆ.

ಪ್ರತೀ ಕ್ಷಣವನ್ನೂ,
ಸಿಗೋ ಪ್ರತೀ ವಸ್ತುವನ್ನೂ,
ಎದುರಾಗೋ ಪ್ರತೀ ಸಂಬಂಧವನ್ನೂ,
ವಾವ್ ಎಷ್ಟು ಚಂದ ಅಂದುಕೊಂಡು, ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಂದ ಮೂಡ್ ಹಾಳಾಗದಂತೆ ಇಷ್ಟದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಎಂಜಾಯ್ ಮಾಡೋ ನಿರ್ಧಾರವಿದೆ…

ನೋಡೋಣ ಎಷ್ಟರ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದೋ…

ಖೂಬ್ ಸೂರತ್ ಬಾತ್ ಯೇ…
ಚಾರ್ ಪಲ್ ಕಾ ಸಾಥ್ ಯೇ…
ಸಾರೀ ಉಮರ್ ಮುಝುಕೋ ರಹೇಗಾ ಯಾದ್…

ಮೈ ಅಕೇಲೀ ಹೂಂ ಮಗರ್…
ಬನ್ ಗಯಾ ವೋ ಹಮ್ ಸಫರ್…

ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

ಎಂಎ ಬಿಎಡ್, ಎಂಫಿಲ್ ಪದವೀಧರೆ. ಸುರಾನಾ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ, ಆಕಾಶವಾಣಿ ವಿವಿಧ ಭಾರತಿ 102.9 ಎಫ್ಎಂನಲ್ಲಿ ಉದ್ಘೋಷಕಿ, ಚಂದನ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ವಾರ್ತಾ ವಾಚಕಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಕಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಆಸಕ್ತಿ. ಚಿತ್ತಾರ ಕಲೆಯಲ್ಲೂ ಕೌಶಲ್ಯ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 1 week ago No comment

  ನಮ್ಮ ಕಣ್ಣುಗಳೇಕೆ ಭಾರವಾಗುತ್ತಿವೆ?

        ಕವಿಸಾಲು           ತಿರುಕನ ಕನಸಲ್ಲ ನನ್ನದು ತಿರುಕನಲ್ಲ ಕಣ್ರಿ ನಾನು ನಿಮ್ಮ ಮರುಕ ಗಿರುಕ ಎಲ್ಲಾ ನನಗೆ ಹಿಡಿಸಲ್ಲ ಅವ್ರು ಕೋಟೆ ಕಟ್ಟಿ ನ್ಯಾಯ ನೀತಿಗಳ ತಮ್ಮಲ್ಲೆ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟು ಒಳಗೆ ಬೆಚ್ಚಗೆ ಕೂತಿರಬಹುದು ನ್ಯಾಯಕ್ಕೆ ಕನ್ನ ಹಾಕೋ ನಾನು ತಿರುಕ ಹೇಗೆ ಆಗಬೇಕು? ತಿರುಕನದೇನೋ ಕನಸಿತ್ತು ನನ್ನದು ಕೂಡಾ ಕನಸೆಂದು ಆ ಕೋಟೆ ಒಳಗಿರುವವರು ಕನವರಿಸುತ್ತಿರಬಹುದು ಬೂದಿ ಮುಚ್ಚಿದ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕೊಂಕಣಿ ಪ್ರತಿಭೆಯನ್ನರಸಿ ಕರ್ನಾಟಕಕ್ಕೆ ಬಂದ ಪ್ರಶಸ್ತಿ

      ಅತಿಥಿ           ಈ ಬಾರಿ ಕರ್ನಾಟಕವು ಎರಡು ಕೇಂದ್ರ ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳನ್ನು ತನ್ನ ಮಡಿಲಿಗೆ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿತು ಎಂದರೆ ಅಚ್ಚರಿಯಾಗಬಹುದು. ಆದರೂ ಇದು ಸತ್ಯ. ಪ್ರಮಾದವೇನಾದರೂ ಆಯಿತೇ? ಒಂದೇ ಪುರಸ್ಕಾರವನ್ನು ಇಬ್ಬರಿಗೆ ಹಂಚಿರಬಹುದೇ? ಎಂದೆಲ್ಲ ಯೋಚಿಸಿ ತಲೆ ಕೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೀರಾ? ಇಲ್ಲಿದೆ ನೋಡಿ ಉತ್ತರ. ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ 2018ರ ಕೇಂದ್ರಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿಯ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರ ಘೋಷಣೆಯಾದಾಗಲೇ ಕರ್ನಾಟಕದ ಕೊಂಕಣಿ ಕವಯತ್ರಿ ವಿಲ್ಮಾ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಸಾಹಸದ ಆ ನಿಮಿಷಗಳು

          ಮೊದಲ ಬಾರಿಯಾದ್ದರಿಂದ ಕೆಲವೇ ನಿಮಿಷಗಳ ಈ ಜಿಗಿತದ ರೋಚಕತೆ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ನನ್ನನ್ನು ಆವರಿಸಿದ್ದು ಸುಳ್ಳಲ್ಲ.         ಬ್ಯಾಂಕರುಗಳು, ಅಕೌಂಟೆಂಟುಗಳು ವರ್ಷದ ಮೊದಲಿಂದ ಹಿಡಿದು ಮಾರ್ಚಿ ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಭಾರೀ ಬ್ಯುಸಿಯಾಗುವಂತೆ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನ ಸರ್ಕಾರೀ ದಂತ ವೈದ್ಯಕೀಯ ರಂಗದಲ್ಲೂ ಧಾವಂತ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಗುತ್ತಿಗೆ ಪಡೆದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾರ್ಚಿಯ ಕೊನೆಗೆ ಪೂರ್ತಿಗೊಳಿಸದಿದ್ದರೆ ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ಕಾಂಟ್ರಾಕ್ಟ್ ನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಫಿಫಾ ಫಿವರ್

  ಅಂದು ಎಲ್ಲರ ಕಣ್ಣುಗಳೂ ಬೇರೇನನ್ನೋ ದಿಟ್ಟಿಸುತ್ತಿದ್ದವು. ಅದೊಂದು ಸುಂದರ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ಆವರಣದ ಒಳಗೂ ಹೊರಗೂ ಬಂದವರಿಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಜಾಗವಿರುವಂಥದ್ದು. ಜೊತೆಗೇ ಒಂದು ಪುಟ್ಟ ಮೈದಾನದಂತಿರುವ ಜಾಗವನ್ನೂ, ಈಜುಕೊಳವನ್ನೂ ಹೊಂದಿರುವ ಸುಸಜ್ಜಿತ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ನಾನು ಪ್ರತೀ ತಿಂಗಳು ಲುವಾಂಡಾಗೆ ಬಂದಿಳಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಇಲ್ಲಿಯ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೇ ನನಗೆ ಅನ್ನದಾತರು. ಹೀಗಾಗಿ ಎಲ್ಲೆಲ್ಲೂ ನನಗೆ ಪರಿಚಿತ ಮುಖಗಳೇ. ಅಂದು ಮಾತ್ರ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೊಬ್ಬ ಗಡಿಬಿಡಿಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಆರ್ಡರ್ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಅಷ್ಟೇ ಅವಸರದಲ್ಲಿ ಖಾದ್ಯಗಳನ್ನು ತಂದಿಟ್ಟು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ದಾರಿಯೇ ದೈವ… ವೈಷ್ಣೋದೇವಿ

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 months ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  3 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  3 months ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  3 months ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...