Share

ವಾವ್ ಎಷ್ಟು ಚಂದ ಎಂದುಕೊಂಡರೆ ಬದುಕೆಲ್ಲ ಸೊಗಸೇ!
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

 

 

 

ಕೆಲವೊಂದನ್ನು ಅದಿರುವ ಹಾಗೇ ನೋಡೋದನ್ನು ಕಲಿಯಬೇಕು. ಆಗಲೇ ಬದುಕು ಚಂದ.

 

 

 

ಹಾಂ ವಹಾಂ ಫಿಜಾ ಮೆ ಆವಾರಾ…
ಅಭೀ ತಲಕ್ ಯೇ ದಿಲ್ ಹೈ ಬೇಚಾರಾ…
ಜವಾಬ್ ಸಾ ಕಿಸೀ ತಮನ್ನಾ ಕಾ…
ಲಿಖಾ ತೋ ಹೈ ಮಗರ್ ಅಧೂರಾ ಸಾ…

ಅಧೂರಾ ಸಾ…
-ಏನೋ ಒಂದು ಕೊರತೆ, ಎಲ್ಲಾ ಇದ್ದೂ ಅದ್ಯಾವುದೋ ಇದ್ದಿದ್ರೆ ಅನ್ನೋ ಆಸೆ, ಕುತೂಹಲ, ಹಂಬಲ… ಒಟ್ನಲ್ಲಿ ಸಮಯಕ್ಕೆ ಬೈಯ್ತಾ, ಅದೇ ಸಮಯವನ್ನು ಕಳೆಯಲು ಬೇಡದ ವಿಚಾರಗಳಲ್ಲಿ ‘ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳೋದು’
ಹೇಗೆ???
ಹೇಗೆಂದರೆ,
ಈಗಂತೂ ಅಂಗೈಯಲ್ಲೇ ಪ್ರಪಂಚ ದರ್ಶನ ಮಾಡಿಸೋ, ಮೂಲೋಕವೆಲ್ಲಾ ಮೈವೆತ್ತಂತೆ ಭಾಸವಾಗೋ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಪರಮಾಪ್ತ ಸಾಥಿ ಇದೆಯಲ್ಲಾ… ಅದೇ ಜಂಗಮವಾಣಿ…
ಅದರ ನಂತರದ ಸರದಿ ಮೂರ್ಖರ ಪೆಟ್ಟಿಗೆಯದ್ದು…
ನಿಜ. ಈ ದೂರದರ್ಶನ ಅನ್ನೋದು ಪ್ರಾರಂಭ ಆಗಿದ್ದು, ಜನರಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ, ಸರ್ಕಾರದ ಕಾರ್ಯ ಕ್ರಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ, ಜನಸಂಖ್ಯಾ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಬಗ್ಗೆ, ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸೋದಕ್ಕೆ. ಆದರೆ ಈಗ ಇದನ್ನೆಲ್ಲಾ ಬದಿಗಿಟ್ಟು, ತನ್ನ ಮೂಲೋದ್ದೇಶವನ್ನೇ ಮರೆತು ತೀರಾ ವಿರುದ್ಧ ದಿಕ್ಕಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸ್ತಿದೆ, ನಮ್ಮನ್ನೂ ತನ್ನ ಸೆಳೆವಿನಲ್ಲಿ ಎಳೆದುಕೊಂಡು…

ಆದರೆ ಈ ಸೆಳವು, ಸುಳಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಸೋದ್ರ ಜೊತೆಗೆ, ಒಮ್ಮೊಮ್ಮೆ ಧುತ್ತೆಂದು – ಸಮುದ್ರ ಮಥನದಲ್ಲಿ ಏನೇನೋ ಅಮೂಲ್ಯ ವಸ್ತುಗಳು ಬಂದ್ವು ಅಂತ ಕಥೆ ಕೇಳಿರೋ ಪ್ರಕಾರ, ವಿಸ್ಮಯಗಳನ್ನು ನಮ್ಮ ಮುಂದಿಡತ್ತೆ. ಮನರಂಜನೆಯ ಉದ್ದೇಶ, timepassನ ಗುರಿ, ಬೇರೇನೂ choice ಇಲ್ಲದಿರುವಿಕೆ, ಹೀಗೆ ಈ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿರುವವರಿಗೆ, ಮುಳುಗುವವರಿಗೆ ಬಹುಶಃ ಇದರ ಅರಿವಾಗಿರಲಿಕ್ಕಿಲ್ಲ…
ಆದರೆ, ಕಲೆಗಾರನಿಗೆ ಪ್ರಕೃತಿಯ ಕಣಕಣದಲ್ಲೂ ಸೌಂದರ್ಯವೇ ಕಾಣೋ ಹಾಗೆ, ನೋಡುವವರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ನೋಟದಲ್ಲಿ ತಾವು ವೀಕ್ಷಿಸಬಹುದಾದದ್ದು ಕಂಡೇ ಕಾಣತ್ತೆ.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ,
ಅದೊಂದು ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಮೊಬೈಲ್ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಒಂದರ ಜಾಹೀರಾತು. ಎಷ್ಟು ಮನೋಜ್ಞವಾಗಿ ಮಾಡಿದ್ರು ಅಂದರೆ… ಮಗನನ್ನು ತುಂಬಾ ಪ್ರೀತಿಸೋ ತಂದೆ, ತಂದೆಯನ್ನು ಅದಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಗೌರವಿಸೋ ಮಗ. ತಂದೆಗೆ ತನ್ನ ಕೆಲಸದ ಮೇಲೆ ಮರುಭೂಮಿಯ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಬಹಳ ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಹೋಗಬೇಕಾಗಿ ಬಂದಿರತ್ತೆ. ಒಂದ್ ಸಾರಿ ತುಂಬಾ ಒತ್ತಡದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇದ್ದಾಗ, ಅಧಿಕಾರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಉರಿಬಿಸಿಲಲ್ಲಿ ನಿಂತು ಕೆಲಸದ ಗಂಭೀರ ಚರ್ಚೆಯಲ್ಲಿದ್ದಾಗ, ಮಗನ ಫೋನ್ ಕಾಲ್ ಬರತ್ತೆ. ಸ್ವಲ್ಪ ಇರುಸುಮುರುಸಿನಿಂದಲೇ ಸ್ವೀಕರಿಸಿ ಮಾತಾಡೋಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಆ ಕಡೆಯಿಂದ ಕೇಳಿಬಂದದ್ದು ಮಳೆ ಹನಿಗಳ ಕಲರವ, ಮಂಜುಳನಾದ, ತಂದೆಯ ಮುಖದಲ್ಲಿ ಮಂದಹಾಸ, ಮಗನ ಮುಖದಲ್ಲಿ ತೃಪ್ತಿ…

ಇಲ್ಲಿ ಯಾವುದರಲ್ಲೂ, ‘ಅಧೂರಾ ಸಾ’ ಅನ್ನುವ ಮಾತಿಲ್ಲ, ಕೊರತೆಯಿಲ್ಲ…

ಹಾಗೇ,
ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಲೋಕದ್ದೊಂದು ಅಚ್ಚರಿ…
ಅದನ್ನು ಸೆರೆಹಿಡಿದವರೂ ಅತ್ಯಂತ ಭಾವುಕರಾದ ಕ್ಷಣ…
ಆದದ್ದಿಷ್ಟೆ:
ಇಷ್ಟೇ ಅಂದರೆ ತಪ್ಪಾಗತ್ತೆ.
ಆಗ ತಾನೇ ಹುಟ್ಟಿದ ಜಿಂಕೆ ಮರಿಯೊಂದು ತನ್ನ ತಾಯಿಂದ ಬೇರೆ ಆಗಿಬಿಟ್ಟಿದೆ. ಹುಡುಕುತ್ತಾ ಹುಡುಕುತ್ತಾ ತಾಯಿಂದ ವಿರುದ್ಧ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ನಡೀತಾ ಇದೆ. ಹೀಗೆ ಹೊಗಬೇಕಾದರೆ ಎದುರಾದದ್ದು ಹೆಣ್ಣು ಹುಲಿ. ಎಲ್ಲರ ಎದೆ ಬಡಿತ ಒಂದ್ ಕ್ಷಣ ನಿಂತುಹೋದ ಅನುಭವ. ಮುಗೀತು ಆ ಮರಿಯ ಕಥೆ, ಹುಲಿಬಾಯಿಗೆ ಆಹಾರ ಆಗೇ ಬಿಡತ್ತೆ ಅಂತ ಕಣ್ಣೆವೆ ಮಿಟುಕಿಸದೆ ನೋಡ್ತಿದ್ರೆ… ಹುಲಿ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಬರ್ತಾ ಇದೆ…ಬರ್ತಾ ಇದೆ… ಬಂದು‌ ಹಿಡಿದೇ‌ ಬಿಡ್ತು.
ಕೊಂಚ ಕಣ್ಣು ಮಿಟುಕಿಸುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಅರೇ ಇದೇನಾಶ್ಚರ್ಯ!!!
ಅದರ ಹಿಡಿತ ಸಡಿಲಾಗ್ತಾ ಇದೆ, ಬಿಟ್ಟೂ ಬಿಡ್ತು, ಮತ್ತೆ ಹಿಡೀತಾ ಇದೆ, ಬಿಡ್ತಿದೆ…
ಅದರ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಮರಿಗೆ ಸಾವು ತರೋ ಕ್ರೌರ್ಯವಾಗಲೀ, ಅಥವಾ ತನ್ನ ಆಹಾರ ಅನ್ನೋ ಅಹಂಕಾರ ಎರಡೂ ಕಾಣ್ತಿಲ್ಲ.
ಬದಲಾಗಿ, ತಾಯಿಯ ಗರ್ಭದಿಂದ ಹೊರಬರುವಾಗ ಉಳಿದ ಪೊರೆಯನ್ನೆಲ್ಲಾ ನೆಕ್ಕುತ್ತಾ ತನ್ನ ಮರಿಯಂತಲೇ ಕಾಣ್ತಿದೆ. ಇಷ್ಟು ಪ್ರೀತಿ ಸಿಕ್ಕರೆ ಮರಿಗೆ, ತನ್ನ ತಾಯಿಯೇ ಅಥವಾ ಹಿತೈಷಿಯೇ ಇರಬೇಕೆಂದು ಹಾಲು ಕುಡಿಯಲು ಹವಣಿಸಿದಾಗ, ಸಾಧ್ಯ ಆಗಲೇ ಇಲ್ಲ.
ಹೀಗೇ ಬಹಳ ಹೊತ್ತು ನಡೀತು…
ಬಹುಶಃ ಹುಲಿಗೆ ಹೊಟ್ಟೆ ತುಂಬಿದ್ದಿರಬೇಕು. ಹಸಿವಾದ್ರೆ ತಿಂದೇ ತಿನ್ನತ್ತೆ ಇವತ್ತಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ನಾಳೆ, ನಾಳೆಯಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಇನ್ನೊಂದು ವಾರದಲ್ಲಿ ಅಂತ ಕಾದಿದ್ದೇ ಬಂತು…
ಊಹೂಂ.
ಹನಿ ರಕ್ತ ಬರದಂತೆ ಬಾಯಲ್ಲಿ ಮರಿಯನ್ನು ಹಿಡಿದು ಅಲ್ಲಿಂದಿಲ್ಲಿಗೆ ಕೊಂಡೊಯ್ಯುತ್ತಿತ್ತು, ಆಟವಾಡುತ್ತಿತ್ತು, ಸಮಯ ಕಳೆಯುತ್ತಿತ್ತು… ಕಣ್ಣಿಂದ ಮರೆಯಾಗಲು ಬಿಡುತ್ತಲೇ ಇರಲಿಲ್ಲ. ತಿನ್ನಲು ಬಂದ ಗಂಡು ಹುಲಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸೆಣಸಾಡಿ ಗಾಯಗೊಂಡರೂ ಮರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಆಹುತಿಯಾಗಲು ಬಿಡಲಿಲ್ಲ.

ಇವೆಲ್ಲದರ ಮಧ್ಯೆ ನಡೆದ ಮುಖ್ಯವಾದ ಮತ್ತೊಂದು ಸಂಗತಿ ಎಂದರೆ, ಮರಿ ಸಿಕ್ಕ ಕ್ಷಣದಿಂದ ಊಟವನ್ನೇ ಮಾಡಿರಲಿಲ್ಲ, ಬೇಟೆಯಾಡಿರಲಿಲ್ಲ. ಹೀಗೆ ಮೂರು ವಾರ ಕಳೆದು ತಿಂಗಳು ಪೂರ್ತಿಯಾಗುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಮರಿ ತನ್ನ ಪ್ರಾಣ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿತು.

ಮತ್ತೂ ನೋವಿನ ವಿಚಾರವೆಂದರೆ,
ಇದಾದ ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಹುಲಿಯೂ ಪ್ರಾಣ ಬಿಟ್ಟಿತ್ತು. ಈ ಕುರಿತು ಮನಃಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರೂ, ಪ್ರಾಣಿ ಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರೂ, ಇಂದಿಗೂ ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸುತ್ತಲೇ ಇದ್ದಾರೆ.
ಆದರೆ ಯಾವುದೇ ತೀರ್ಮಾನಕ್ಕೆ ಬರುವ ಲಕ್ಷಣಗಳಿಲ್ಲ.

ಅಲ್ಲಾ…
ತೀರ್ಮಾನಗಳಿಗೆ ಯಾಕಾದರೂ ಬರಬೇಕು?? ಇದು ಹೀಗೆ ಅಂದುಬಿಟ್ಟರೆ ಮುಗೀತಾ?? ಇಲ್ಲ. ಅದು ಹೇಗೆ ಅಂತ ಮತ್ತೆ ಹುಡುಕಾಟ ಶುರು. ಹುಡುಕಾಟದಿಂದಲೇ ಬೆಂಕಿ. ಚಕ್ರದ ಆವಿಷ್ಕಾರದಿಂದ ಶುರುವಾಗಿ, ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುವ, ತನಗೂ ಸಂಗಾತಿ ಬೇಕು ಅಂತ ಕೇಳೊ ರೋಬೋ ಸುಂದರಿಯವರೆಗಿನ ಎಲ್ಲಾ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ನಡೆದಿರೋದು, ನಡೆಯುತ್ತಿರೋದು.

ಆದರೆ,
ಕೆಲವೊಂದನ್ನು ಅದಿರುವ ಹಾಗೇ ನೋಡೋದನ್ನು ಕಲಿಯಬೇಕು. ಆಗಲೇ ಬದುಕು ಚಂದ, ಸುಂದರ.
ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಶಿಸ್ತು, ಸಮಯಪ್ರಜ್ಞೆಯನ್ನು ಪ್ರೀತಿಸ್ತಾ ಹೋದ ಹಾಗೆ, ಸಜ್ಜನಿಕೆ, ವಿನಯವನ್ನು ಮೈಗೂಡಿಸಿಕೊಳ್ತಾ ಹೋಗ್ತೀವಿ. ಯಾರೂ ಕೂಡಾ ದುಃಖದಲ್ಲಿ ಓಡಾಡಬೇಕು, ಅಳ್ತಾ ಕೂತಿರಬೇಕು ಅಂತ ಬಯಸ್ತೀವಾ? ಖಂಡಿತವಾಗಿ ಇಲ್ಲ.

ಹಾಗಂತ ಖುಷಿಯಾಗಿರುವವರೆಲ್ಲರೂ, ಅಥವಾ ನಗುನಗುತ್ತಾ ಇರೋರೆಲ್ಲರ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣೀರಿಗೆ ಅವಕಾಶವೇ ಇಲ್ಲ ಅಂತಾನಾ… ಹಿಂಸೆ, ಕಿರಿಕಿರಿ, ದ್ವಂದ್ವ ಇಲ್ಲ ಅನ್ನೋ ಅರ್ಥಾನಾ? ಅಲ್ಲ. ದುಃಖದಲ್ಲಿದ್ರೂ ಅದು ಇರೋಷ್ಟು ದಿನ ಇರತ್ತೆ. ನಗ್ತಾ ಇದ್ದರೂ ಇರೋಷ್ಟು ದಿನ ಇರತ್ತೆ. ಹಾಗಿದ್ಮೇಲೆ ನಗ್ತಾನೇ ಅದನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸೋಣ ಅಲ್ವಾ? ಅದೇ ಹೇಳ್ತಾರಲ್ಲ… ಶೀತ ಆದ್ರೆ ಒಂದ್ ವಾರ ಪ್ರಾಣ ತಿನ್ನತ್ತೆ. ಔಷಧ ಮಾಡಿದ್ರೆ ಏಳು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿ ಆಗತ್ತೆ ಅಂತ; ಹಾಗೆ.

ಪ್ರತೀ ಕ್ಷಣವನ್ನೂ,
ಸಿಗೋ ಪ್ರತೀ ವಸ್ತುವನ್ನೂ,
ಎದುರಾಗೋ ಪ್ರತೀ ಸಂಬಂಧವನ್ನೂ,
ವಾವ್ ಎಷ್ಟು ಚಂದ ಅಂದುಕೊಂಡು, ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಂದ ಮೂಡ್ ಹಾಳಾಗದಂತೆ ಇಷ್ಟದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಎಂಜಾಯ್ ಮಾಡೋ ನಿರ್ಧಾರವಿದೆ…

ನೋಡೋಣ ಎಷ್ಟರ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದೋ…

ಖೂಬ್ ಸೂರತ್ ಬಾತ್ ಯೇ…
ಚಾರ್ ಪಲ್ ಕಾ ಸಾಥ್ ಯೇ…
ಸಾರೀ ಉಮರ್ ಮುಝುಕೋ ರಹೇಗಾ ಯಾದ್…

ಮೈ ಅಕೇಲೀ ಹೂಂ ಮಗರ್…
ಬನ್ ಗಯಾ ವೋ ಹಮ್ ಸಫರ್…

ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

ಎಂಎ ಬಿಎಡ್, ಎಂಫಿಲ್ ಪದವೀಧರೆ. ಸುರಾನಾ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ, ಆಕಾಶವಾಣಿ ವಿವಿಧ ಭಾರತಿ 102.9 ಎಫ್ಎಂನಲ್ಲಿ ಉದ್ಘೋಷಕಿ, ಚಂದನ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ವಾರ್ತಾ ವಾಚಕಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಕಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಆಸಕ್ತಿ. ಚಿತ್ತಾರ ಕಲೆಯಲ್ಲೂ ಕೌಶಲ್ಯ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 21 hours ago No comment

  ಮೋದಿ ಮಾತಾಡಲಿಲ್ಲ

  ಎಷ್ಟೋ ಜೀವಗಳ ಸಂಕಟಕ್ಕೆ, ರೋದನಕ್ಕೆ ಕುರುಡಾಗುವ ಮನ ಕರಗದ ನಡೆಯು ಇನ್ನೆಂಥ ದಿನಗಳತ್ತ ದೂಡೀತೊ ಈ ದೇಶವನ್ನು ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಯೇ ಬೃಹದಾಕಾರದ್ದು.   ಕತುವಾ ಅತ್ಯಾಚಾರ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಎಂಟರ ಬಾಲೆಯ ದಾರುಣ ಸಾವಾಯಿತು. ಅದೊಂದು ತೀರಾ ಸಾಧಾರಣ ಘಟನೆಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಅತ್ಯಂತ ಬರ್ಬರವಾದ ಆ ಘಟನೆ ಧರ್ಮ, ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರದ ಮತ್ತಿನಲ್ಲಿ ನಡೆದದ್ದಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಆ ಮಗುವಿನ ಸಾವಿನ ಬಳಿಕವೂ ಅಮಾನವೀಯತೆಯೇ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಕಂಡುಬಂತು. ದೇಶವೇ ಬೆಚ್ಚಿಬಿದ್ದಿತ್ತು. ಆದರೆ ...

 • 1 day ago No comment

  ಇವರನ್ನು ನೋಡಿ…

  ನಡುವಯಸ್ಸಲ್ಲೇ ನಡುಮುರಿದವರಂತಾಗಿ ಒದ್ದಾಡುವವರ ಕಾಲ ಇದು. ಅತ್ಯಂತ ಕೆಟ್ಟ ಜೀವನಶೈಲಿಯೂ ಸೇರಿದಂತೆ ನೂರೆಂಟು ಅಪಸವ್ಯಗಳ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಬದುಕನ್ನು ಹಾಳುಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ನಮ್ಮ ನಡುವೆಯೇ ಸುಂದರ ಬದುಕು ನಡೆಸಿಕೊಂಡು ಬಂದು ಈಗಲೂ ಅದೇ ಸಡಗರದಲ್ಲಿ ಬದುಕುತ್ತಿರುವವರ ಆದರ್ಶವೂ ಇದೆ. ಇವರನ್ನು ನೋಡಿ ನಾವು ಕಲಿಯುವುದೂ ಬಹಳವಿದೆ. ಮಸ್ತಾನಮ್ಮ ಆಂದ್ರಪ್ರದೇಶದ ಈ ಅಜ್ಜಿ ನಿಮಗೆಲ್ಲ ಗೊತ್ತೇ ಇರುತ್ತಾರೆ. ಅಡುಗೆ ಶೋನಿಂದಾಗಿ ಖ್ಯಾತರಾಗಿರುವ ಇವರಿಗೆ ಈಗ ನೂರು ವರ್ಷ. ಜಗತ್ತಿನ ಅತ್ಯಂತ ಹಿರಿಯ ಯೂಟ್ಯೂಬರ್ ...

 • 2 days ago One Comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಈ ಮೂಲಭೂತವಾದಿಗಳು ಹೀಗೇಕೆ?

                    ಧಾರ್ಮಿಕ ಮೂಲಭೂತವಾದವು ಭಾಗಶಃ, ಮೆದುಳಿನ ಪ್ರಿಫ್ರಂಟಲ್ ಕಾರ್ಟೆಕ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಭಾಗವು ದುರ್ಬಲವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿದೆ. ಈ ಪ್ರಿಫ್ರಂಟಲ್ ಕಾರ್ಟೆಕ್ಸ್ ನ ಕೆಲ ಭಾಗಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಯುಂಟಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಅರಿವಿನ ನಮ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಮುಕ್ತತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಧಾರ್ಮಿಕ ಮೂಲಭೂತವಾದವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ.   ವಿಚಾರ ಮಾಡಲೊಲ್ಲದವ ಮತಾಂಧ ವಿಚಾರಮಾಡಲರಿಯದವ ಮೂರ್ಖ ವಿಚಾರ ಮಾಡಲಂಜುವವ ಗುಲಾಮ (ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ...

 • 2 days ago No comment

  ಅಧಿಕ ಪ್ರಸಂಗ | ಹೀಗೊಂದು ಕ್ಲೀನಿಂಡಿಯಾ ನಾಟಕ

  ಬ್ಯಾಸ್ಗೆ. ಎಕ್ಸಾಮುಗಳೆಲ್ಲ ಮುಗಿದು, ಇದ್ದಬದ್ದ ಒಂದೆರಡು ನೋಟುಬುಕ್ಕುಗಳನ್ನೂ ಆಗಲೇ ರದ್ದಿರೂಪದಲ್ಲಿ ಮಾರಿ ಅದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಯಾಗಿ ಒಂದೆರಡು ಬಟಾಟೆ ವಡಾ ಹೊಟ್ಟೆಗಿಳಿಸಿ ಕೃತಾರ್ಥರಾಗಿರುವ ಕಾಲೇಜು ಹುಡುಗರಲ್ಲಿ ಕೆಲವರ ಗ್ಯಾಂಗು ಲಂಕೇಶರ ಪದ್ಯದಲ್ಲಿ ಬರುವ ಕರಿಯವ್ನ ಗುಡಿಯಂಥದೇ ಗುಡಿಯೆದುರಿನ ನೆಲ್ಲಿಬೇಣದಲ್ಲಿ ಬಂದು ತಾಡುವುದಿದೆ. ಆ ಬೇಣಕ್ಕೆ ಬಿಳಿಹೂಗಳ ಸಹವಾಸವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ಹರೆಯದಾ ಬಲೆಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಹಾಗಿರೋ ತುಂಟ ಹುಡುಗಿಯರೂ ಆಗೀಗ ಎಂತೆಂಥದೋ ನೆವ ಹೇಳಿ ಬರುವುದಿದೆ. ಬೇಣದ ವಿಚಾರವಾಯಿತು. ಬೇಸಿಗೆ ಬಂತೆಂದರೆ ಈ ಬೇಣಕ್ಕೆ ...

 • 2 days ago No comment

  ಮೋದಿ ವಿರುದ್ಧ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಸಿನ್ಹಾ ಕಟುಟೀಕೆಯ ಹತಾರ

  ಬಿಜೆಪಿಯೊಳಗಿನ ಮತ್ತೊಂದು ಪಡೆಯ ಈ ಅಸ್ತ್ರ ದೇಶದ ಹಿತವನ್ನು ಚಿಂತಿಸುತ್ತಿದೆಯೆಂದೇನೂ ಅಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ಬಿಜೆಪಿಯ ಈಗಿನ ಉನ್ಮಾದಿ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಕೊಂಚ ತಗ್ಗಿಸೀತೆಂದು ಮಾತ್ರ ನಿರೀಕ್ಷಿಸಬಹುದೇನೊ.   ಮೋದಿ, ಶಾ ಗ್ಯಾಂಗಿಗೆ ಉಡಿಯೊಳಗಿನ ಕೆಂಡವಾಗಿರುವ, ಸರ್ಕಾರದ ನಡೆಗಳನ್ನು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಜರಿಯುತ್ತಲೇ ಬಂದಿರುವ ಹಿರಿಯ ಬಿಜೆಪಿ ನಾಯಕ ಯಶವಂತ್ ಸಿನ್ಹಾ ಈಗ ಮತ್ತೆ ಕಟುಟೀಕೆಯ ಹತಾರ ಎತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಬಿಜೆಪಿಯ ಸಂಸದರೆಲ್ಲ ಒಮ್ಮೆ ತಮ್ಮನ್ನೇ ತಾವು ಮುಟ್ಟಿನೋಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಜರೂರಿನ ಬಗ್ಗೆ, ಪಕ್ಷದ ಬಾಸ್‍ಗಳೆನ್ನಿಸಿಕೊಂಡು ...


Editor's Wall

 • 18 April 2018
  2 days ago One Comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಈ ಮೂಲಭೂತವಾದಿಗಳು ಹೀಗೇಕೆ?

                    ಧಾರ್ಮಿಕ ಮೂಲಭೂತವಾದವು ಭಾಗಶಃ, ಮೆದುಳಿನ ಪ್ರಿಫ್ರಂಟಲ್ ಕಾರ್ಟೆಕ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಭಾಗವು ದುರ್ಬಲವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿದೆ. ಈ ಪ್ರಿಫ್ರಂಟಲ್ ಕಾರ್ಟೆಕ್ಸ್ ನ ಕೆಲ ಭಾಗಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಯುಂಟಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಅರಿವಿನ ನಮ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಮುಕ್ತತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಧಾರ್ಮಿಕ ಮೂಲಭೂತವಾದವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ.   ವಿಚಾರ ಮಾಡಲೊಲ್ಲದವ ಮತಾಂಧ ವಿಚಾರಮಾಡಲರಿಯದವ ಮೂರ್ಖ ವಿಚಾರ ಮಾಡಲಂಜುವವ ಗುಲಾಮ (ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ...

 • 18 April 2018
  2 days ago No comment

  ಅಧಿಕ ಪ್ರಸಂಗ | ಹೀಗೊಂದು ಕ್ಲೀನಿಂಡಿಯಾ ನಾಟಕ

  ಬ್ಯಾಸ್ಗೆ. ಎಕ್ಸಾಮುಗಳೆಲ್ಲ ಮುಗಿದು, ಇದ್ದಬದ್ದ ಒಂದೆರಡು ನೋಟುಬುಕ್ಕುಗಳನ್ನೂ ಆಗಲೇ ರದ್ದಿರೂಪದಲ್ಲಿ ಮಾರಿ ಅದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಯಾಗಿ ಒಂದೆರಡು ಬಟಾಟೆ ವಡಾ ಹೊಟ್ಟೆಗಿಳಿಸಿ ಕೃತಾರ್ಥರಾಗಿರುವ ಕಾಲೇಜು ಹುಡುಗರಲ್ಲಿ ಕೆಲವರ ಗ್ಯಾಂಗು ಲಂಕೇಶರ ಪದ್ಯದಲ್ಲಿ ಬರುವ ಕರಿಯವ್ನ ಗುಡಿಯಂಥದೇ ಗುಡಿಯೆದುರಿನ ನೆಲ್ಲಿಬೇಣದಲ್ಲಿ ಬಂದು ತಾಡುವುದಿದೆ. ಆ ಬೇಣಕ್ಕೆ ಬಿಳಿಹೂಗಳ ಸಹವಾಸವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ಹರೆಯದಾ ಬಲೆಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಹಾಗಿರೋ ತುಂಟ ಹುಡುಗಿಯರೂ ಆಗೀಗ ಎಂತೆಂಥದೋ ನೆವ ಹೇಳಿ ಬರುವುದಿದೆ. ಬೇಣದ ವಿಚಾರವಾಯಿತು. ಬೇಸಿಗೆ ಬಂತೆಂದರೆ ಈ ಬೇಣಕ್ಕೆ ...

 • 17 April 2018
  2 days ago No comment

  ಮೋದಿ ವಿರುದ್ಧ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಸಿನ್ಹಾ ಕಟುಟೀಕೆಯ ಹತಾರ

  ಬಿಜೆಪಿಯೊಳಗಿನ ಮತ್ತೊಂದು ಪಡೆಯ ಈ ಅಸ್ತ್ರ ದೇಶದ ಹಿತವನ್ನು ಚಿಂತಿಸುತ್ತಿದೆಯೆಂದೇನೂ ಅಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ಬಿಜೆಪಿಯ ಈಗಿನ ಉನ್ಮಾದಿ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಕೊಂಚ ತಗ್ಗಿಸೀತೆಂದು ಮಾತ್ರ ನಿರೀಕ್ಷಿಸಬಹುದೇನೊ.   ಮೋದಿ, ಶಾ ಗ್ಯಾಂಗಿಗೆ ಉಡಿಯೊಳಗಿನ ಕೆಂಡವಾಗಿರುವ, ಸರ್ಕಾರದ ನಡೆಗಳನ್ನು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಜರಿಯುತ್ತಲೇ ಬಂದಿರುವ ಹಿರಿಯ ಬಿಜೆಪಿ ನಾಯಕ ಯಶವಂತ್ ಸಿನ್ಹಾ ಈಗ ಮತ್ತೆ ಕಟುಟೀಕೆಯ ಹತಾರ ಎತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಬಿಜೆಪಿಯ ಸಂಸದರೆಲ್ಲ ಒಮ್ಮೆ ತಮ್ಮನ್ನೇ ತಾವು ಮುಟ್ಟಿನೋಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಜರೂರಿನ ಬಗ್ಗೆ, ಪಕ್ಷದ ಬಾಸ್‍ಗಳೆನ್ನಿಸಿಕೊಂಡು ...

 • 16 April 2018
  4 days ago No comment

  ಹೆಣ್ಣು ಹಸುಳೆ ಈ ಪರಿ ತಬ್ಬಲಿಯಾಗುವುದೆ ಈ ದೇಶದಲ್ಲಿ?

  ಅಸೀಫಾ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ರಕ್ಕಸರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಯಾವ ಹೇಸಿಕೆಯೂ ಇಲ್ಲದೆ ರಾಜಕೀಯದವರೆನ್ನಿಸಿಕೊಂಡವರು, ಅಧಿಕಾರದಲ್ಲಿದ್ದವರು ಮತ್ತು ಸ್ವಯಂಘೋಷಿತ ಧರ್ಮರಕ್ಷಕರೆಲ್ಲ ಹೇಗೆಲ್ಲಾ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು ಎಂಬುದನ್ನು ನೋಡಿದರೆ ಸೂರತ್‍ನಲ್ಲಿ ಹೆಣವಾಗಿ ಸಿಕ್ಕ ಬಾಲೆಯ ತಬ್ಬಲಿತನ ಕರುಳನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಹಿಂಡುತ್ತದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರು ಹೇಳಿಕೊಂಡು ಈ ದೇಶವನ್ನು ಹರಿದು ತಿನ್ನುತ್ತಿರುವವರು ಅದೇ ದೇವರ ಎದುರಲ್ಲೇ ಪುಟ್ಟ ಕಂದನ ಮೇಲೆ ರಣಹದ್ದುಗಳಂತೆ ಎರಗಿ ಅತ್ಯಾಚಾರವೆಸಗಿ ಕೊಲೆಗೈಯುವುದು, ಆ ರಕ್ಕಸರನ್ನು ಕಾಯಲು ಅಧಿಕಾರಸ್ಥರು ಇನಿತೂ ಪಾಪಪ್ರಜ್ಞೆ ಮತ್ತು ...

 • 14 April 2018
  5 days ago No comment

  ‘ಹೆಣ್ಣನ್ನು ದಲಿತ ಗಂಡಸರು ನೋಡುವುದೂ ಲಿಂಗತರತಮದ ಕಣ್ಣಿಂದಲೇ!’

  ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಆಳುವ ಗಂಡಸರು ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ನೋಡುವ ದೃಷ್ಟಿ, ಅವರೆಲ್ಲ ತಾವು ಹೇಗೆ ಬೇಕಾದರೂ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುವುದಕ್ಕಿರುವ ಸ್ವಂತ ಆಸ್ತಿ ಎಂಬುದೇ ಆಗಿದೆ.   “ಹೆಣ್ಣೆಂದರೆ ಲಿಂಗತರತಮ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ನೋಡುವುದರಲ್ಲಿ ದಲಿತ ಗಂಡಸರೂ ಬೇರೆ ಗಂಡಸರ ಹಾಗೆಯೇ” ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ ಮರಾಠಿಯ ಖ್ಯಾತ ದಲಿತ ಕವಯತ್ರಿ ಪ್ರದ್ನ್ಯಾ ಪವಾರ್. ಮರಾಠಿ ಲೇಖಕ, ಆತ್ಮಕಥೆ ಬರೆದ ಮೊದಲ ದಲಿತ ಬರಹಗಾರನೆಂಬ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆಯಿರುವ ದಯಾ ಪವಾರ್ ಅವರ ಪುತ್ರಿ ಪ್ರದ್ನ್ಯಾ ಪವಾರ್, ‘ಲೈವ್ ಮಿಂಟ್‍’ಗೆ ಕೊಟ್ಟಿರುವ ...