Share

ವಾವ್ ಎಷ್ಟು ಚಂದ ಎಂದುಕೊಂಡರೆ ಬದುಕೆಲ್ಲ ಸೊಗಸೇ!
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

 

 

 

ಕೆಲವೊಂದನ್ನು ಅದಿರುವ ಹಾಗೇ ನೋಡೋದನ್ನು ಕಲಿಯಬೇಕು. ಆಗಲೇ ಬದುಕು ಚಂದ.

 

 

 

ಹಾಂ ವಹಾಂ ಫಿಜಾ ಮೆ ಆವಾರಾ…
ಅಭೀ ತಲಕ್ ಯೇ ದಿಲ್ ಹೈ ಬೇಚಾರಾ…
ಜವಾಬ್ ಸಾ ಕಿಸೀ ತಮನ್ನಾ ಕಾ…
ಲಿಖಾ ತೋ ಹೈ ಮಗರ್ ಅಧೂರಾ ಸಾ…

ಅಧೂರಾ ಸಾ…
-ಏನೋ ಒಂದು ಕೊರತೆ, ಎಲ್ಲಾ ಇದ್ದೂ ಅದ್ಯಾವುದೋ ಇದ್ದಿದ್ರೆ ಅನ್ನೋ ಆಸೆ, ಕುತೂಹಲ, ಹಂಬಲ… ಒಟ್ನಲ್ಲಿ ಸಮಯಕ್ಕೆ ಬೈಯ್ತಾ, ಅದೇ ಸಮಯವನ್ನು ಕಳೆಯಲು ಬೇಡದ ವಿಚಾರಗಳಲ್ಲಿ ‘ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳೋದು’
ಹೇಗೆ???
ಹೇಗೆಂದರೆ,
ಈಗಂತೂ ಅಂಗೈಯಲ್ಲೇ ಪ್ರಪಂಚ ದರ್ಶನ ಮಾಡಿಸೋ, ಮೂಲೋಕವೆಲ್ಲಾ ಮೈವೆತ್ತಂತೆ ಭಾಸವಾಗೋ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಪರಮಾಪ್ತ ಸಾಥಿ ಇದೆಯಲ್ಲಾ… ಅದೇ ಜಂಗಮವಾಣಿ…
ಅದರ ನಂತರದ ಸರದಿ ಮೂರ್ಖರ ಪೆಟ್ಟಿಗೆಯದ್ದು…
ನಿಜ. ಈ ದೂರದರ್ಶನ ಅನ್ನೋದು ಪ್ರಾರಂಭ ಆಗಿದ್ದು, ಜನರಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ, ಸರ್ಕಾರದ ಕಾರ್ಯ ಕ್ರಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ, ಜನಸಂಖ್ಯಾ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಬಗ್ಗೆ, ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸೋದಕ್ಕೆ. ಆದರೆ ಈಗ ಇದನ್ನೆಲ್ಲಾ ಬದಿಗಿಟ್ಟು, ತನ್ನ ಮೂಲೋದ್ದೇಶವನ್ನೇ ಮರೆತು ತೀರಾ ವಿರುದ್ಧ ದಿಕ್ಕಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸ್ತಿದೆ, ನಮ್ಮನ್ನೂ ತನ್ನ ಸೆಳೆವಿನಲ್ಲಿ ಎಳೆದುಕೊಂಡು…

ಆದರೆ ಈ ಸೆಳವು, ಸುಳಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಸೋದ್ರ ಜೊತೆಗೆ, ಒಮ್ಮೊಮ್ಮೆ ಧುತ್ತೆಂದು – ಸಮುದ್ರ ಮಥನದಲ್ಲಿ ಏನೇನೋ ಅಮೂಲ್ಯ ವಸ್ತುಗಳು ಬಂದ್ವು ಅಂತ ಕಥೆ ಕೇಳಿರೋ ಪ್ರಕಾರ, ವಿಸ್ಮಯಗಳನ್ನು ನಮ್ಮ ಮುಂದಿಡತ್ತೆ. ಮನರಂಜನೆಯ ಉದ್ದೇಶ, timepassನ ಗುರಿ, ಬೇರೇನೂ choice ಇಲ್ಲದಿರುವಿಕೆ, ಹೀಗೆ ಈ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿರುವವರಿಗೆ, ಮುಳುಗುವವರಿಗೆ ಬಹುಶಃ ಇದರ ಅರಿವಾಗಿರಲಿಕ್ಕಿಲ್ಲ…
ಆದರೆ, ಕಲೆಗಾರನಿಗೆ ಪ್ರಕೃತಿಯ ಕಣಕಣದಲ್ಲೂ ಸೌಂದರ್ಯವೇ ಕಾಣೋ ಹಾಗೆ, ನೋಡುವವರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ನೋಟದಲ್ಲಿ ತಾವು ವೀಕ್ಷಿಸಬಹುದಾದದ್ದು ಕಂಡೇ ಕಾಣತ್ತೆ.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ,
ಅದೊಂದು ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಮೊಬೈಲ್ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಒಂದರ ಜಾಹೀರಾತು. ಎಷ್ಟು ಮನೋಜ್ಞವಾಗಿ ಮಾಡಿದ್ರು ಅಂದರೆ… ಮಗನನ್ನು ತುಂಬಾ ಪ್ರೀತಿಸೋ ತಂದೆ, ತಂದೆಯನ್ನು ಅದಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಗೌರವಿಸೋ ಮಗ. ತಂದೆಗೆ ತನ್ನ ಕೆಲಸದ ಮೇಲೆ ಮರುಭೂಮಿಯ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಬಹಳ ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಹೋಗಬೇಕಾಗಿ ಬಂದಿರತ್ತೆ. ಒಂದ್ ಸಾರಿ ತುಂಬಾ ಒತ್ತಡದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇದ್ದಾಗ, ಅಧಿಕಾರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಉರಿಬಿಸಿಲಲ್ಲಿ ನಿಂತು ಕೆಲಸದ ಗಂಭೀರ ಚರ್ಚೆಯಲ್ಲಿದ್ದಾಗ, ಮಗನ ಫೋನ್ ಕಾಲ್ ಬರತ್ತೆ. ಸ್ವಲ್ಪ ಇರುಸುಮುರುಸಿನಿಂದಲೇ ಸ್ವೀಕರಿಸಿ ಮಾತಾಡೋಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಆ ಕಡೆಯಿಂದ ಕೇಳಿಬಂದದ್ದು ಮಳೆ ಹನಿಗಳ ಕಲರವ, ಮಂಜುಳನಾದ, ತಂದೆಯ ಮುಖದಲ್ಲಿ ಮಂದಹಾಸ, ಮಗನ ಮುಖದಲ್ಲಿ ತೃಪ್ತಿ…

ಇಲ್ಲಿ ಯಾವುದರಲ್ಲೂ, ‘ಅಧೂರಾ ಸಾ’ ಅನ್ನುವ ಮಾತಿಲ್ಲ, ಕೊರತೆಯಿಲ್ಲ…

ಹಾಗೇ,
ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಲೋಕದ್ದೊಂದು ಅಚ್ಚರಿ…
ಅದನ್ನು ಸೆರೆಹಿಡಿದವರೂ ಅತ್ಯಂತ ಭಾವುಕರಾದ ಕ್ಷಣ…
ಆದದ್ದಿಷ್ಟೆ:
ಇಷ್ಟೇ ಅಂದರೆ ತಪ್ಪಾಗತ್ತೆ.
ಆಗ ತಾನೇ ಹುಟ್ಟಿದ ಜಿಂಕೆ ಮರಿಯೊಂದು ತನ್ನ ತಾಯಿಂದ ಬೇರೆ ಆಗಿಬಿಟ್ಟಿದೆ. ಹುಡುಕುತ್ತಾ ಹುಡುಕುತ್ತಾ ತಾಯಿಂದ ವಿರುದ್ಧ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ನಡೀತಾ ಇದೆ. ಹೀಗೆ ಹೊಗಬೇಕಾದರೆ ಎದುರಾದದ್ದು ಹೆಣ್ಣು ಹುಲಿ. ಎಲ್ಲರ ಎದೆ ಬಡಿತ ಒಂದ್ ಕ್ಷಣ ನಿಂತುಹೋದ ಅನುಭವ. ಮುಗೀತು ಆ ಮರಿಯ ಕಥೆ, ಹುಲಿಬಾಯಿಗೆ ಆಹಾರ ಆಗೇ ಬಿಡತ್ತೆ ಅಂತ ಕಣ್ಣೆವೆ ಮಿಟುಕಿಸದೆ ನೋಡ್ತಿದ್ರೆ… ಹುಲಿ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಬರ್ತಾ ಇದೆ…ಬರ್ತಾ ಇದೆ… ಬಂದು‌ ಹಿಡಿದೇ‌ ಬಿಡ್ತು.
ಕೊಂಚ ಕಣ್ಣು ಮಿಟುಕಿಸುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಅರೇ ಇದೇನಾಶ್ಚರ್ಯ!!!
ಅದರ ಹಿಡಿತ ಸಡಿಲಾಗ್ತಾ ಇದೆ, ಬಿಟ್ಟೂ ಬಿಡ್ತು, ಮತ್ತೆ ಹಿಡೀತಾ ಇದೆ, ಬಿಡ್ತಿದೆ…
ಅದರ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಮರಿಗೆ ಸಾವು ತರೋ ಕ್ರೌರ್ಯವಾಗಲೀ, ಅಥವಾ ತನ್ನ ಆಹಾರ ಅನ್ನೋ ಅಹಂಕಾರ ಎರಡೂ ಕಾಣ್ತಿಲ್ಲ.
ಬದಲಾಗಿ, ತಾಯಿಯ ಗರ್ಭದಿಂದ ಹೊರಬರುವಾಗ ಉಳಿದ ಪೊರೆಯನ್ನೆಲ್ಲಾ ನೆಕ್ಕುತ್ತಾ ತನ್ನ ಮರಿಯಂತಲೇ ಕಾಣ್ತಿದೆ. ಇಷ್ಟು ಪ್ರೀತಿ ಸಿಕ್ಕರೆ ಮರಿಗೆ, ತನ್ನ ತಾಯಿಯೇ ಅಥವಾ ಹಿತೈಷಿಯೇ ಇರಬೇಕೆಂದು ಹಾಲು ಕುಡಿಯಲು ಹವಣಿಸಿದಾಗ, ಸಾಧ್ಯ ಆಗಲೇ ಇಲ್ಲ.
ಹೀಗೇ ಬಹಳ ಹೊತ್ತು ನಡೀತು…
ಬಹುಶಃ ಹುಲಿಗೆ ಹೊಟ್ಟೆ ತುಂಬಿದ್ದಿರಬೇಕು. ಹಸಿವಾದ್ರೆ ತಿಂದೇ ತಿನ್ನತ್ತೆ ಇವತ್ತಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ನಾಳೆ, ನಾಳೆಯಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಇನ್ನೊಂದು ವಾರದಲ್ಲಿ ಅಂತ ಕಾದಿದ್ದೇ ಬಂತು…
ಊಹೂಂ.
ಹನಿ ರಕ್ತ ಬರದಂತೆ ಬಾಯಲ್ಲಿ ಮರಿಯನ್ನು ಹಿಡಿದು ಅಲ್ಲಿಂದಿಲ್ಲಿಗೆ ಕೊಂಡೊಯ್ಯುತ್ತಿತ್ತು, ಆಟವಾಡುತ್ತಿತ್ತು, ಸಮಯ ಕಳೆಯುತ್ತಿತ್ತು… ಕಣ್ಣಿಂದ ಮರೆಯಾಗಲು ಬಿಡುತ್ತಲೇ ಇರಲಿಲ್ಲ. ತಿನ್ನಲು ಬಂದ ಗಂಡು ಹುಲಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸೆಣಸಾಡಿ ಗಾಯಗೊಂಡರೂ ಮರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಆಹುತಿಯಾಗಲು ಬಿಡಲಿಲ್ಲ.

ಇವೆಲ್ಲದರ ಮಧ್ಯೆ ನಡೆದ ಮುಖ್ಯವಾದ ಮತ್ತೊಂದು ಸಂಗತಿ ಎಂದರೆ, ಮರಿ ಸಿಕ್ಕ ಕ್ಷಣದಿಂದ ಊಟವನ್ನೇ ಮಾಡಿರಲಿಲ್ಲ, ಬೇಟೆಯಾಡಿರಲಿಲ್ಲ. ಹೀಗೆ ಮೂರು ವಾರ ಕಳೆದು ತಿಂಗಳು ಪೂರ್ತಿಯಾಗುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಮರಿ ತನ್ನ ಪ್ರಾಣ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿತು.

ಮತ್ತೂ ನೋವಿನ ವಿಚಾರವೆಂದರೆ,
ಇದಾದ ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಹುಲಿಯೂ ಪ್ರಾಣ ಬಿಟ್ಟಿತ್ತು. ಈ ಕುರಿತು ಮನಃಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರೂ, ಪ್ರಾಣಿ ಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರೂ, ಇಂದಿಗೂ ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸುತ್ತಲೇ ಇದ್ದಾರೆ.
ಆದರೆ ಯಾವುದೇ ತೀರ್ಮಾನಕ್ಕೆ ಬರುವ ಲಕ್ಷಣಗಳಿಲ್ಲ.

ಅಲ್ಲಾ…
ತೀರ್ಮಾನಗಳಿಗೆ ಯಾಕಾದರೂ ಬರಬೇಕು?? ಇದು ಹೀಗೆ ಅಂದುಬಿಟ್ಟರೆ ಮುಗೀತಾ?? ಇಲ್ಲ. ಅದು ಹೇಗೆ ಅಂತ ಮತ್ತೆ ಹುಡುಕಾಟ ಶುರು. ಹುಡುಕಾಟದಿಂದಲೇ ಬೆಂಕಿ. ಚಕ್ರದ ಆವಿಷ್ಕಾರದಿಂದ ಶುರುವಾಗಿ, ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುವ, ತನಗೂ ಸಂಗಾತಿ ಬೇಕು ಅಂತ ಕೇಳೊ ರೋಬೋ ಸುಂದರಿಯವರೆಗಿನ ಎಲ್ಲಾ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ನಡೆದಿರೋದು, ನಡೆಯುತ್ತಿರೋದು.

ಆದರೆ,
ಕೆಲವೊಂದನ್ನು ಅದಿರುವ ಹಾಗೇ ನೋಡೋದನ್ನು ಕಲಿಯಬೇಕು. ಆಗಲೇ ಬದುಕು ಚಂದ, ಸುಂದರ.
ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಶಿಸ್ತು, ಸಮಯಪ್ರಜ್ಞೆಯನ್ನು ಪ್ರೀತಿಸ್ತಾ ಹೋದ ಹಾಗೆ, ಸಜ್ಜನಿಕೆ, ವಿನಯವನ್ನು ಮೈಗೂಡಿಸಿಕೊಳ್ತಾ ಹೋಗ್ತೀವಿ. ಯಾರೂ ಕೂಡಾ ದುಃಖದಲ್ಲಿ ಓಡಾಡಬೇಕು, ಅಳ್ತಾ ಕೂತಿರಬೇಕು ಅಂತ ಬಯಸ್ತೀವಾ? ಖಂಡಿತವಾಗಿ ಇಲ್ಲ.

ಹಾಗಂತ ಖುಷಿಯಾಗಿರುವವರೆಲ್ಲರೂ, ಅಥವಾ ನಗುನಗುತ್ತಾ ಇರೋರೆಲ್ಲರ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣೀರಿಗೆ ಅವಕಾಶವೇ ಇಲ್ಲ ಅಂತಾನಾ… ಹಿಂಸೆ, ಕಿರಿಕಿರಿ, ದ್ವಂದ್ವ ಇಲ್ಲ ಅನ್ನೋ ಅರ್ಥಾನಾ? ಅಲ್ಲ. ದುಃಖದಲ್ಲಿದ್ರೂ ಅದು ಇರೋಷ್ಟು ದಿನ ಇರತ್ತೆ. ನಗ್ತಾ ಇದ್ದರೂ ಇರೋಷ್ಟು ದಿನ ಇರತ್ತೆ. ಹಾಗಿದ್ಮೇಲೆ ನಗ್ತಾನೇ ಅದನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸೋಣ ಅಲ್ವಾ? ಅದೇ ಹೇಳ್ತಾರಲ್ಲ… ಶೀತ ಆದ್ರೆ ಒಂದ್ ವಾರ ಪ್ರಾಣ ತಿನ್ನತ್ತೆ. ಔಷಧ ಮಾಡಿದ್ರೆ ಏಳು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿ ಆಗತ್ತೆ ಅಂತ; ಹಾಗೆ.

ಪ್ರತೀ ಕ್ಷಣವನ್ನೂ,
ಸಿಗೋ ಪ್ರತೀ ವಸ್ತುವನ್ನೂ,
ಎದುರಾಗೋ ಪ್ರತೀ ಸಂಬಂಧವನ್ನೂ,
ವಾವ್ ಎಷ್ಟು ಚಂದ ಅಂದುಕೊಂಡು, ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಂದ ಮೂಡ್ ಹಾಳಾಗದಂತೆ ಇಷ್ಟದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಎಂಜಾಯ್ ಮಾಡೋ ನಿರ್ಧಾರವಿದೆ…

ನೋಡೋಣ ಎಷ್ಟರ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದೋ…

ಖೂಬ್ ಸೂರತ್ ಬಾತ್ ಯೇ…
ಚಾರ್ ಪಲ್ ಕಾ ಸಾಥ್ ಯೇ…
ಸಾರೀ ಉಮರ್ ಮುಝುಕೋ ರಹೇಗಾ ಯಾದ್…

ಮೈ ಅಕೇಲೀ ಹೂಂ ಮಗರ್…
ಬನ್ ಗಯಾ ವೋ ಹಮ್ ಸಫರ್…

ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

ಎಂಎ ಬಿಎಡ್, ಎಂಫಿಲ್ ಪದವೀಧರೆ. ಸುರಾನಾ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ, ಆಕಾಶವಾಣಿ ವಿವಿಧ ಭಾರತಿ 102.9 ಎಫ್ಎಂನಲ್ಲಿ ಉದ್ಘೋಷಕಿ, ಚಂದನ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ವಾರ್ತಾ ವಾಚಕಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಕಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಆಸಕ್ತಿ. ಚಿತ್ತಾರ ಕಲೆಯಲ್ಲೂ ಕೌಶಲ್ಯ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 6 days ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಲರವ | ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡಿದ ಕಥೆ…

      ಕಲರವ           “ಎರಡು ವರ್ಷಕ್ಕೊಮ್ಮೆ ಬರ್ತೀಯ, ಈ ಬಾರಿಯಾದರೂ ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡು” ಎಂದಳು ಭಾರತದ ನನ್ನ ಅಕ್ಕ. “ಹೌದಲ್ಲವಾ” ಅಂತ ನಮ್ಮೂರಿನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಸಿನಿಮಾ ಪಟ್ಟಿ ನೋಡಿದೆ. ಪ್ರೀತಿ –ಪ್ರೇಮ, ಫೈಟಿಂಗ್ ಗಳ ಚಲನಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡುವುದೆಂದರೆ, ‘ನೋಡಿದ್ದನ್ನೇ ನೋಡುವ’ ಕಷ್ಟ. ವೈಚಾರಿಕ ಸಿನಿಮಾಗಳು ಜಾಸ್ತಿ ಓಡದ ಕಾಲವಿದು. ಇನ್ನು ಸಾಂಸಾರಿಕ ಚಿತ್ರಗಳು ಬರುವುದು ನಿಂತ ಮೇಲೆ ಸಂಸಾರಗಳು ಒಟ್ಟಿಗೆ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳ…

      ಕವಿಸಾಲು         ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳವಿದು, ಕಲ್ಲು ತೂರಿದ ಕಾಯಕವಷ್ಟೇ ನಿನ್ನದು ಎದ್ದ ಅಲೆಗಳ ಮೇಲಿಲ್ಲ ನಿನಗೆ ಇನಿತು ಅಧಿಕಾರವು ದೂರಿಲ್ಲ ನನ್ನಲ್ಲಿ, ಬೇಡಿಕೆ ತಾನೇ ಏಕೆ? ತುಂಬಿದ ಮನದಿ ಹೊಕ್ಕ ಹರ್ಷಕೆ ಪುರಾವೆಗಳ ಹಂಗಿಲ್ಲ, ನಕ್ಕ ನಗುವಿನಲಿ ನೋವಿಲ್ಲ, ತುಂಬಿವೆ ನೂರು ಭಾವಾರ್ಥ ಮುಚ್ಚಟೆಯಿಂದ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಬೇಕಾದ ಪರಿಭಾಷೆಯಲಿ ದಿರಿಸಿಟ್ಟು ಸಿಂಗರಿಸಿ ನೋಡುತ್ತ ನಿನ್ನ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲೂ ಸಿಗುವ ಅನುಪಮ ಭಾವದಿ ದೊರಕಿದ್ದು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...