Share

ಪಡೆದು ಮರಳಿಸುವ ಈ ಲೆಕ್ಕದಲಿ…
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

 

 

 

ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಲ್ಲಿರುವ ಅಸಹಾಯಕತೆಯ ಲೆಕ್ಕವನ್ನು ವಾಪಸು ನೀಡಲಾಗತ್ತಾ?

 

 

 

 

ಮೇರಾ ವೋ ಸಾಮಾನ್ ಲೌಟಾದೋ
ಏಕ್ ಇಜಾಜತ್ ದೇ ದೋ ಬಸ್
ಜಬ್ ಇಸಕೋ ದಫನಾಊಂಗಿ
ಮೈ ಭೀ ವಹೀ ಸೋ ಜಾಊಂಗಿ…

ಪತ್ ಝಡ್ ಕೀ ಓ ಶಾಖ್ ಅಭೀ ತಕ್ ಕಾಂಪ್ ರಹೀ ಹೈ…ವೋ ಶಾಖ್ ಗಿರಾದೋ…ಮೇರಾ ವೋ ಸಾಮಾನ್ ಲೌಟಾದೋ..

ವಾಪಸು ಕೊಡು ಅಷ್ಟೇ..
ಏನಾದರೂ ಆಗ್ಲಿ …ಅಂತ ಹಠ ಹಿಡಿದ್ರೆ ಮುಗಿದೇ ಹೋಯ್ತು..ಮಹಾಭಾರತದಲ್ಲಿ ದ್ರೌಪದಿಯ ಹಠದ ಥರಾ ಗುರಿ ಮುಟ್ಟುವವರೆಗೆ ನಿಲ್ಲೋದಿಲ್ಲ..ಅಂತಾ ಹಠ ಯಾರಿಗೆ? ಇನ್ಯಾರಿಗೆ..so called ‘ಮನಸ್ಸಿಗೆ’.
ಈಗಷ್ಟೇ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಮಾತುಗಳು ಕೇಳಿಬರ್ತಿವೆ..ಕಾಡಿನ ಮೂಲಕ ಒಬ್ಬ ಮರ ಕಡಿಯುವವ ಹೋಗ್ತಿದ್ದ. ಅಲ್ಲೊಂದು ವಯಸ್ಸಾದ ಹುಲಿ ನೋವಿನಲ್ಲಿ ಒದ್ದಾಡ್ತಿತ್ತು, ಸಹಾಯಕ್ಕಾಗಿ ಬೇಡ್ತಿತ್ತು. ನೋಡಿದ ಈತ ಹತ್ತಿರ ಹೋದಾಗ ಗೊತ್ತಾಯ್ತು, ಕಾಲಿಗೆ ಕಾಡಿನ ಮುಳ್ಳು ಚುಚ್ಚಿ ದೊಡ್ಡ ವ್ರಣವಾಗಿತ್ತು. ಮುಳ್ಳು ತೆಗೆದು ಗಿಡಮೂಲಿಕೆ ಹಚ್ಚಿ ವಾಸಿ ಆಗೋಕೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದ. ಸ್ವಲ್ಪ ದಿನ ಬಿಟ್ಟು ಹೋದಾಗ ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡಿತ್ತು ಹುಲಿ. ಆದರೆ ಇವನ ಕಳೆಗುಂದಿದ ಮುಖ ನೋಡಿ ಏನಾಯ್ತು ಅಂತ ಕೇಳಿತು. ಮಗಳ ಮದುವೆ ಇದೆ, ಹುಡುಗ ತುಂಬಾ ಒಳ್ಳೆಯವ. ಆದರೆ ಮದುವೆಗೆ ಹಣವಿಲ್ಲ. ಮರ ಕಡಿದು ಬರೋ ಹಣ ಊಟ ಬಟ್ಟೆಗಾಗಿಬಿಡತ್ತೆ. ಉಳಿಕೆ ಇಲ್ಲ ಅಂತ ಹೇಳಿದ. ಕೇಳಿದ ಹುಲಿ ಅವನ ಪಂಚೆ ಹಿಡಿದು ತನ್ನ ಗುಹೆಗೆ ಕೊಂಡೊಯ್ದು ಅಲ್ಲಿದ್ದ ನಗನಾಣ್ಯವನ್ನೆಲ್ಲಾ ಕೊಟ್ಟಾಗ ಮಾತು ಹೊರಡಲೇ ಇಲ್ಲ. ಪ್ರೀತಿಯಿಂದ ಮದುವೆಗೆ ಆಹ್ವಾನಿಸಿದಾಗ ನಾ ಬಂದರೆ ಜನರೆಲ್ಲಾ ಹೆದರಿ ಓಡುತ್ತಾರೆ ಬೇಡ ಅಂತು ಹುಲಿ. ಆದರೆ ಸ್ನೇಹದ ಮುಂದೆ ಸೋತು ಮದುವೆ ದಿನ ಒಂದು ಪರದೆ ಹಿಂದೆ ನಿಂತು ನೋಡುವಾಗ ಜೋರಾಗಿ ಗಾಳಿ ಬೀಸಿ ಹುಲಿ ಕಂಡು ಎಲ್ಲಾ ಚೆಲ್ಲಾಪಿಲ್ಲಿಯಾಗುವಾಗ ಇವ ಸಂತೈಸುತ್ತಿರೋವಾಗ, ಅವನ ಹೆಂಡತಿ ಇದು ಏನೂ ಮಾಡಲ್ಲ ಹುಲಿಯಲ್ಲ ಇದು ನರಿ ಅಂದದ್ದು ಕೇಳಿಸಿ ಕ್ಷಣ ಮಾತ್ರ ನಿಲ್ಲದೆ ಕಾಡಿಗೆ ಹೋಯ್ತು. ಇವ ಮರ ಕಡಿಯಲು ಹೋದಾಗ ಎದುರಾದಾಗಲೂ ಮಾತಾಡಿಸಲಿಲ್ಲ. ಏನೂ ತಿಳಿಯದ ಈತ ವಿಚಾರಿಸಿದಾಗ, ಹುಲಿ ನಿನ್ ಹತ್ತಿರ ಇರೋ ಕೊಡಲಿಯಿಂದ ನನ್ನ ಕತ್ತರಿಸಿ ಬಿಡು ಅಂತು. ದಿಗಿಲುಗೊಂಡ ಇವನು ಒತ್ತಾಯ ಮಾಡಿ ಕೇಳಿದಾಗ ನಿನ್ನ ಹೆಂಡತಿ ಹೀಗಂದ್ಲು. ನಿನ್ನ ಉಪಕಾರ ಒಂದಿರದಿದ್ದರೆ ತೋರಿಸ್ತಿದ್ದೆ ನಾನೇನು ಅಂತ… ಹೇಳಿ ಕಾಡಲ್ಲಿ ಮರೆಯಾಯ್ತು.

ವಾಪಸು ಕೊಡೋದೇನನ್ನು? ವಾಪಸು ಪಡೆಯುವ ನಿರೀಕ್ಷೆ ಆದರೂ ಯಾಕೆ?

ಕೆರೆಯಂಚಿನಲ್ಲಿ ಕಾಲಿಳಿಬಿಟ್ಟು ಕಲ್ಲೆಸೆಯುತ್ತಾ ಏಳೋ ತರಂಗಗಳನ್ನು ನೋಡ್ತಾ, ಮನಸ್ಸಿನ ತರಂಗಗಳನ್ನು ಮೇಳೈಸೋ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ವಾಪಸು ಮಾಡಲಾಗತ್ತಾ? ಲೆಕ್ಕ ಹಾಕಲಾಗತ್ತಾ?

ಸಣ್ಣ ಪುಟ್ಟ ಕಾದಾಟ, ಕಿತ್ತಾಟಗಳಾಗಿ ಮತ್ಯಾವುದೋ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿ ಮಾತಾಡಿದಾಗ ಪ್ರತೀ ಬಾರಿಯೂ ನನ್ ಕಡೆಯಿಂದಲೇ ಆರಂಭ ಮಾತು ಅಂತ ನೀಡೋ ಭಾಗಾಕಾರದ ಗಣಿತದಲ್ಲಿ ಉಳಿಯುವ ಶೇಷವನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿಸಲಾಗತ್ತಾ?

ಹಿಂದೆಲ್ಲಾ ಆದರೆ ಪತ್ರ ಬರೆಯೋ ರೂಢಿ ಇತ್ತು. ಬರೆದವರ ನೆನಪು ಬಂದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಪತ್ರದ ಸಖ್ಯದಿಂದ ಸಿಗ್ತಿದ್ದ ಭದ್ರತಾ ಭಾವ, ಸನಿಹದ ಸಾಂತ್ವನವನ್ನು ಪಡೆಯೋ ಸಂಬಂಧ, ಕೇಳ್ತಿದ್ದಿದ್ದನ್ನು ವಾಪಸು ಮಾಡಲಾಗತ್ತಾ?
ಈಗಿನ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಬಂದರೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಗಂಟೆಗಟ್ಟಲೆ ಮಾತಾಡಿ ಇನ್ನೇನು ವಿದಾಯ ಸೂಚಿಸಿ ಅವರೇ ಕರೆ ಮುಗಿಸಲಿ ಅಂತ ಕಾಯೋ ಕೆಲವೇ ಕ್ಷಣಗಳ ತೃಪ್ತ ಭಾವ ಕೊಡೋ, ನಮ್ಮತನವನ್ನು ಅನುಭವಿಸೋ ಅವಕಾಶವನ್ನು ವಾಪಸು ಮಾಡಲಾಗತ್ತಾ?

ನೂರಾರು ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಇಟ್ಕೊಂಡು, ಆಸೆಗಣ್ಣಿಂದ ಮನೆ ತುಂಬಿಕೊಂಡಾಗ, ಹಿಂದಿನದೆಲ್ಲವನ್ನೂ ಮರೆತು, ಬೆಳೆದ ಮಣ್ಣಿಂದ ಮೂಲ ಬೇರನ್ನು ಕಿತ್ತು, ಇಲ್ಲಿನ ಮಣ್ಣಿನಲ್ಲಿ ನೆಟ್ಟು ಬೆಳೆಯೋ ಛಲ ಇರೋ ಜೀವವನ್ನು ಭೂತಕಾಲದಲ್ಲಿ ಆದ ತಿಳಿಯದ ತಪ್ಪಿನಿಂದ – ಅದನ್ನು ಮುಚ್ಚಿಡದೇ ಹೇಳೋ ಧೈರ್ಯ, ಸತ್ಯ ಸಂಬಂಧವೊಂದನ್ನು ಗಟ್ಟಿ ಮಾಡತ್ತೆ ಅನ್ನೋ ನಂಬಿಕೆಯಿಂದ – ಹಿಯಾಳಿಸೋ, ಅವಮಾನಿಸೋ, ವಸ್ತುವಾಗಿ ಕಾಣೋ ಕ್ರೌರ್ಯವನ್ನೂ ಸ್ವೀಕರಿಸುವ ‘ಅನಿವಾರ್ಯತೆ’ಯನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿಸಲಾಗತ್ತಾ?

ಪ್ರೀತಿಯಿಂದ, ಇಷ್ಟದ ಅಡುಗೆ ಮಾಡಿ, ಕಾಯ್ತಾ, ಬಂದ ಮೇಲೆ ಅಷ್ಟೇ ಆಸ್ಥೆಯಿಂದ ಬಡಿಸಿ, ತನಗುಳಿದಿದೆಯೋ ಇಲ್ಲವೋ ಎಂದು ನೋಡದ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿರೋ ಅವಳತನವನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿಸಲಾಗತ್ತಾ?
ಯಾವುದೋ ಮಂಗಳಕಾರ್ಯಕ್ಕೋ, ಸಮಾರಂಭಕ್ಕೋ, ಹೋಗುವಾಗ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಸಮರ್ಪಿಸಿಕೊಂಡವಳ ಮೊಳ ಮಲ್ಲಿಗೆ ಹೂವಿನ ನಿರೀಕ್ಷೆಗೆ, ಅದಕ್ಕೆ ಬೇಕಾದ ಹಣವನ್ನೇನು ನಿನ್ನ ತವರು ಮನೆಯವರು ಕೊಟ್ಟಿದ್ದಾರಾ, ಅಥವಾ ತಂದುಕೊಡ್ತೀನಿ ಅಂತ ಅಗ್ರಿಮೆಂಟ್ ಬರೆದು ಕೊಟ್ಟಿದ್ದೀನಾ ಅಂತ ಕೇಳಿದ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಏನೂ ಆಗೇ ಇಲ್ಲ ಅನ್ನೋ ಹಾಗೆ ಮರುದಿನ ಅವರು ಬರಲು ತಡವಾದಾಗ, ಯಾಕೋ, ಏನಾಯ್ತೋ, ಅಂತ ಚಡಪಡಿಸೋದನ್ನು ಲೆಕ್ಕ ಹಾಕಿ ಹಿಂತಿರುಗಿಸಲಾಗತ್ತಾ?

ಆ ಕ್ಷಣವನ್ನು ಅಲ್ಲಲ್ಲಿಗೇ ಅನುಭವಿಸಿ ಮುಂದುವರಿಯಬೇಕು ಅಂತ ಎಲ್ಲರೂ ಹೇಳಿದ್ದನ್ನು ಕೇಳಿ ಅನುಸರಣೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿದಾಗ, ಓಹೋ ಏನು ಮಾಡಿದರೂ ನಡೆಯತ್ತೆ, ಹೇಗೆ ನಡೆಸಿಕೊಂಡರೂ ನಡೆಯತ್ತೆ ಅಂತ ಉಪಯೋಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವವರನ್ನು ನೋಡಿ ನಮ್ಮ ಮೂರ್ಖತೆಗೆ ನಗಬೇಕೋ, ಮೋಸ ಹೋಗ್ತಿರೋದನ್ನೂ ತಿಳಿದು, ಇದು ಇಷ್ಟೇ ಅಂತ ಸ್ವೀಕಾರ ಮಾಡಿ ಮುಂದುವರಿಯುವ ಧನಾತ್ಮಕ ಗುಣಕ್ಕೆ, ಕಳೆಯೋ ಸಮಯದ ಬೆಲೆಯನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿಸಲಾಗತ್ತಾ?

ಇವತ್ತಲ್ಲಾ ನಾಳೆ, ನಾಳೆಯಲ್ಲಾ ನಾಡಿದ್ದು, ಒಂದು ವರ್ಷ, ಎರಡು ವರ್ಷ, ಅಂತ ಜೀವನವೆಲ್ಲಾ ಕಳೆದುಬಿಡೋ ವಯಸ್ಸನ್ನು ಯಾರಿಗಾಗಿ ಕಳೆದಿರ್ತೀವಿ ಅವರಿಂದ ವಾಪಸು ಮಾಡಲಾಗತ್ತಾ? ಯಾವ್ಯಾವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಏನೇನು ಆಗಬೇಕೋ, ಪ್ರಕೃತಿಸಹಜವಾಗಿ ನಡೆಯಬೇಕೋ ಅದು ಆಗದೆ, ಕರ್ಮದ ಮೊರೆ ಹೋಗಿ ಕಾದು, ಕಾಲ ಮೀರಿದ ಮೇಲೆ ಸಿಕ್ಕಾಗ, ಸಂತೋಷ ಪಡಬೇಕಾ ದುಃಖಿಸಬೇಕಾ ಅಂತ ಮೂಡೋ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಲ್ಲಿರುವ ಅಸಹಾಯಕತೆಯ ಲೆಕ್ಕವನ್ನು ವಾಪಸು ನೀಡಲಾಗತ್ತಾ?

ಸಂಬಂಧಗಳೆಂದರೆ,
ನೀನೂ ನಾನೂ ಸಮ, ಒಮ್ಮೆ ನಾನು ಗುಡ್ ಮಾರ್ನಿಂಗ್ ಹೇಳಿದ್ರೆ, ಮುಂದಿನ ಸಲ ಅದರ ಜವಾಬ್ದಾರಿ ನಿಂದು ಅಂತಲೋ, ನಾನು ಚಹಾ ಮಾಡಿದ್ರೆ ನೀನ್ ತಿಂಡಿ ಮಾಡಬೇಕು, ನಾನು ನನ್ನ ಸ್ನೇಹಿತರನ್ನು ಮನೆಗೆ ಕರೆದ್ರೆ, ಮುಂದಿನ ಬಾರಿ ನನ್ ಕಡೆಯವ್ರು ಬಂದಾಗ ಚಕಾರವೆತ್ತಬಾರದು ಅನ್ನೋ agreementಗಳಾಗಿ ಹೋಗ್ತಿರೋ ಸ್ಪೀಡನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿಸಿ, ಮತ್ತದೇ ಹಿಂದಿನ ನಿಶ್ಚಿಂತ ಸಮಯಕ್ಕೆ ಹೋಗೋ ಟೈಮ್ ಮಷಿನ್ ಎಂಬ ಉಡುಗೊರೆಯನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿಸಲಾಗತ್ತಾ?

ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ…

ಒಟ್ಟಾರೆ ಬೇಕಾದ್ದೋ, ಬೇಡದ್ದೋ ಸಾವಿರಾರು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು, ‌ಉತ್ತರವಿಲ್ಲದ್ದು…
ನಾವ್ ಏನನ್ನು ಯೋಚಿಸ್ತೀವೋ ಅದನ್ನೇ ಆಕರ್ಷಿಸ್ತೀವಂತೆ..ಹೌದಾ?
ಪ್ರಶ್ನೆಗಳ ಈ ಸಿರೀಸನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು ಉತ್ತರಗಳ ಹುಡುಕಾಟ ಶುರು ಮಾಡಿದ್ರೆ ಕಳೆದುಕೊಂಡೊರೋದು ವಾಪಸು ಸಿಗತ್ತಾ?

ಏಕ್ ಸೌ ಸೋಲಹ್ ಚಾಂದ್ ಕೆ ರಾತೇಂ
ಗೀಲಿ ಮೆಹಂದೀ ಕಿ ಖುಷುಬೂ,
ಸಬ್ ಯಾದ್ ಕರಾದೂಂ, ಸಬ್ ಭಿಜವಾದೋ..
ಮೇರಾ ವೋ ಸಾಮಾನ್ ಲೌಟಾದೋ…

ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

ಎಂಎ ಬಿಎಡ್, ಎಂಫಿಲ್ ಪದವೀಧರೆ. ಸುರಾನಾ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ, ಆಕಾಶವಾಣಿ ವಿವಿಧ ಭಾರತಿ 102.9 ಎಫ್ಎಂನಲ್ಲಿ ಉದ್ಘೋಷಕಿ, ಚಂದನ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ವಾರ್ತಾ ವಾಚಕಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಕಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಆಸಕ್ತಿ. ಚಿತ್ತಾರ ಕಲೆಯಲ್ಲೂ ಕೌಶಲ್ಯ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 1 week ago No comment

  ನಮ್ಮ ಕಣ್ಣುಗಳೇಕೆ ಭಾರವಾಗುತ್ತಿವೆ?

        ಕವಿಸಾಲು           ತಿರುಕನ ಕನಸಲ್ಲ ನನ್ನದು ತಿರುಕನಲ್ಲ ಕಣ್ರಿ ನಾನು ನಿಮ್ಮ ಮರುಕ ಗಿರುಕ ಎಲ್ಲಾ ನನಗೆ ಹಿಡಿಸಲ್ಲ ಅವ್ರು ಕೋಟೆ ಕಟ್ಟಿ ನ್ಯಾಯ ನೀತಿಗಳ ತಮ್ಮಲ್ಲೆ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟು ಒಳಗೆ ಬೆಚ್ಚಗೆ ಕೂತಿರಬಹುದು ನ್ಯಾಯಕ್ಕೆ ಕನ್ನ ಹಾಕೋ ನಾನು ತಿರುಕ ಹೇಗೆ ಆಗಬೇಕು? ತಿರುಕನದೇನೋ ಕನಸಿತ್ತು ನನ್ನದು ಕೂಡಾ ಕನಸೆಂದು ಆ ಕೋಟೆ ಒಳಗಿರುವವರು ಕನವರಿಸುತ್ತಿರಬಹುದು ಬೂದಿ ಮುಚ್ಚಿದ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕೊಂಕಣಿ ಪ್ರತಿಭೆಯನ್ನರಸಿ ಕರ್ನಾಟಕಕ್ಕೆ ಬಂದ ಪ್ರಶಸ್ತಿ

      ಅತಿಥಿ           ಈ ಬಾರಿ ಕರ್ನಾಟಕವು ಎರಡು ಕೇಂದ್ರ ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳನ್ನು ತನ್ನ ಮಡಿಲಿಗೆ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿತು ಎಂದರೆ ಅಚ್ಚರಿಯಾಗಬಹುದು. ಆದರೂ ಇದು ಸತ್ಯ. ಪ್ರಮಾದವೇನಾದರೂ ಆಯಿತೇ? ಒಂದೇ ಪುರಸ್ಕಾರವನ್ನು ಇಬ್ಬರಿಗೆ ಹಂಚಿರಬಹುದೇ? ಎಂದೆಲ್ಲ ಯೋಚಿಸಿ ತಲೆ ಕೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೀರಾ? ಇಲ್ಲಿದೆ ನೋಡಿ ಉತ್ತರ. ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ 2018ರ ಕೇಂದ್ರಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿಯ ಯುವ ಪುರಸ್ಕಾರ ಘೋಷಣೆಯಾದಾಗಲೇ ಕರ್ನಾಟಕದ ಕೊಂಕಣಿ ಕವಯತ್ರಿ ವಿಲ್ಮಾ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಸಾಹಸದ ಆ ನಿಮಿಷಗಳು

          ಮೊದಲ ಬಾರಿಯಾದ್ದರಿಂದ ಕೆಲವೇ ನಿಮಿಷಗಳ ಈ ಜಿಗಿತದ ರೋಚಕತೆ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ನನ್ನನ್ನು ಆವರಿಸಿದ್ದು ಸುಳ್ಳಲ್ಲ.         ಬ್ಯಾಂಕರುಗಳು, ಅಕೌಂಟೆಂಟುಗಳು ವರ್ಷದ ಮೊದಲಿಂದ ಹಿಡಿದು ಮಾರ್ಚಿ ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಭಾರೀ ಬ್ಯುಸಿಯಾಗುವಂತೆ ಇಂಗ್ಲೆಂಡಿನ ಸರ್ಕಾರೀ ದಂತ ವೈದ್ಯಕೀಯ ರಂಗದಲ್ಲೂ ಧಾವಂತ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಗುತ್ತಿಗೆ ಪಡೆದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮಾರ್ಚಿಯ ಕೊನೆಗೆ ಪೂರ್ತಿಗೊಳಿಸದಿದ್ದರೆ ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ಕಾಂಟ್ರಾಕ್ಟ್ ನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವ ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಫಿಫಾ ಫಿವರ್

  ಅಂದು ಎಲ್ಲರ ಕಣ್ಣುಗಳೂ ಬೇರೇನನ್ನೋ ದಿಟ್ಟಿಸುತ್ತಿದ್ದವು. ಅದೊಂದು ಸುಂದರ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ಆವರಣದ ಒಳಗೂ ಹೊರಗೂ ಬಂದವರಿಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಜಾಗವಿರುವಂಥದ್ದು. ಜೊತೆಗೇ ಒಂದು ಪುಟ್ಟ ಮೈದಾನದಂತಿರುವ ಜಾಗವನ್ನೂ, ಈಜುಕೊಳವನ್ನೂ ಹೊಂದಿರುವ ಸುಸಜ್ಜಿತ ರೆಸ್ಟೊರೆಂಟ್. ನಾನು ಪ್ರತೀ ತಿಂಗಳು ಲುವಾಂಡಾಗೆ ಬಂದಿಳಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಇಲ್ಲಿಯ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೇ ನನಗೆ ಅನ್ನದಾತರು. ಹೀಗಾಗಿ ಎಲ್ಲೆಲ್ಲೂ ನನಗೆ ಪರಿಚಿತ ಮುಖಗಳೇ. ಅಂದು ಮಾತ್ರ ಸಿಬ್ಬಂದಿಯೊಬ್ಬ ಗಡಿಬಿಡಿಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಆರ್ಡರ್ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಅಷ್ಟೇ ಅವಸರದಲ್ಲಿ ಖಾದ್ಯಗಳನ್ನು ತಂದಿಟ್ಟು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ದಾರಿಯೇ ದೈವ… ವೈಷ್ಣೋದೇವಿ

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 months ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  3 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  3 months ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  3 months ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...