Share

ಪಡೆದು ಮರಳಿಸುವ ಈ ಲೆಕ್ಕದಲಿ…
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

 

 

 

ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಲ್ಲಿರುವ ಅಸಹಾಯಕತೆಯ ಲೆಕ್ಕವನ್ನು ವಾಪಸು ನೀಡಲಾಗತ್ತಾ?

 

 

 

 

ಮೇರಾ ವೋ ಸಾಮಾನ್ ಲೌಟಾದೋ
ಏಕ್ ಇಜಾಜತ್ ದೇ ದೋ ಬಸ್
ಜಬ್ ಇಸಕೋ ದಫನಾಊಂಗಿ
ಮೈ ಭೀ ವಹೀ ಸೋ ಜಾಊಂಗಿ…

ಪತ್ ಝಡ್ ಕೀ ಓ ಶಾಖ್ ಅಭೀ ತಕ್ ಕಾಂಪ್ ರಹೀ ಹೈ…ವೋ ಶಾಖ್ ಗಿರಾದೋ…ಮೇರಾ ವೋ ಸಾಮಾನ್ ಲೌಟಾದೋ..

ವಾಪಸು ಕೊಡು ಅಷ್ಟೇ..
ಏನಾದರೂ ಆಗ್ಲಿ …ಅಂತ ಹಠ ಹಿಡಿದ್ರೆ ಮುಗಿದೇ ಹೋಯ್ತು..ಮಹಾಭಾರತದಲ್ಲಿ ದ್ರೌಪದಿಯ ಹಠದ ಥರಾ ಗುರಿ ಮುಟ್ಟುವವರೆಗೆ ನಿಲ್ಲೋದಿಲ್ಲ..ಅಂತಾ ಹಠ ಯಾರಿಗೆ? ಇನ್ಯಾರಿಗೆ..so called ‘ಮನಸ್ಸಿಗೆ’.
ಈಗಷ್ಟೇ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಮಾತುಗಳು ಕೇಳಿಬರ್ತಿವೆ..ಕಾಡಿನ ಮೂಲಕ ಒಬ್ಬ ಮರ ಕಡಿಯುವವ ಹೋಗ್ತಿದ್ದ. ಅಲ್ಲೊಂದು ವಯಸ್ಸಾದ ಹುಲಿ ನೋವಿನಲ್ಲಿ ಒದ್ದಾಡ್ತಿತ್ತು, ಸಹಾಯಕ್ಕಾಗಿ ಬೇಡ್ತಿತ್ತು. ನೋಡಿದ ಈತ ಹತ್ತಿರ ಹೋದಾಗ ಗೊತ್ತಾಯ್ತು, ಕಾಲಿಗೆ ಕಾಡಿನ ಮುಳ್ಳು ಚುಚ್ಚಿ ದೊಡ್ಡ ವ್ರಣವಾಗಿತ್ತು. ಮುಳ್ಳು ತೆಗೆದು ಗಿಡಮೂಲಿಕೆ ಹಚ್ಚಿ ವಾಸಿ ಆಗೋಕೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದ. ಸ್ವಲ್ಪ ದಿನ ಬಿಟ್ಟು ಹೋದಾಗ ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡಿತ್ತು ಹುಲಿ. ಆದರೆ ಇವನ ಕಳೆಗುಂದಿದ ಮುಖ ನೋಡಿ ಏನಾಯ್ತು ಅಂತ ಕೇಳಿತು. ಮಗಳ ಮದುವೆ ಇದೆ, ಹುಡುಗ ತುಂಬಾ ಒಳ್ಳೆಯವ. ಆದರೆ ಮದುವೆಗೆ ಹಣವಿಲ್ಲ. ಮರ ಕಡಿದು ಬರೋ ಹಣ ಊಟ ಬಟ್ಟೆಗಾಗಿಬಿಡತ್ತೆ. ಉಳಿಕೆ ಇಲ್ಲ ಅಂತ ಹೇಳಿದ. ಕೇಳಿದ ಹುಲಿ ಅವನ ಪಂಚೆ ಹಿಡಿದು ತನ್ನ ಗುಹೆಗೆ ಕೊಂಡೊಯ್ದು ಅಲ್ಲಿದ್ದ ನಗನಾಣ್ಯವನ್ನೆಲ್ಲಾ ಕೊಟ್ಟಾಗ ಮಾತು ಹೊರಡಲೇ ಇಲ್ಲ. ಪ್ರೀತಿಯಿಂದ ಮದುವೆಗೆ ಆಹ್ವಾನಿಸಿದಾಗ ನಾ ಬಂದರೆ ಜನರೆಲ್ಲಾ ಹೆದರಿ ಓಡುತ್ತಾರೆ ಬೇಡ ಅಂತು ಹುಲಿ. ಆದರೆ ಸ್ನೇಹದ ಮುಂದೆ ಸೋತು ಮದುವೆ ದಿನ ಒಂದು ಪರದೆ ಹಿಂದೆ ನಿಂತು ನೋಡುವಾಗ ಜೋರಾಗಿ ಗಾಳಿ ಬೀಸಿ ಹುಲಿ ಕಂಡು ಎಲ್ಲಾ ಚೆಲ್ಲಾಪಿಲ್ಲಿಯಾಗುವಾಗ ಇವ ಸಂತೈಸುತ್ತಿರೋವಾಗ, ಅವನ ಹೆಂಡತಿ ಇದು ಏನೂ ಮಾಡಲ್ಲ ಹುಲಿಯಲ್ಲ ಇದು ನರಿ ಅಂದದ್ದು ಕೇಳಿಸಿ ಕ್ಷಣ ಮಾತ್ರ ನಿಲ್ಲದೆ ಕಾಡಿಗೆ ಹೋಯ್ತು. ಇವ ಮರ ಕಡಿಯಲು ಹೋದಾಗ ಎದುರಾದಾಗಲೂ ಮಾತಾಡಿಸಲಿಲ್ಲ. ಏನೂ ತಿಳಿಯದ ಈತ ವಿಚಾರಿಸಿದಾಗ, ಹುಲಿ ನಿನ್ ಹತ್ತಿರ ಇರೋ ಕೊಡಲಿಯಿಂದ ನನ್ನ ಕತ್ತರಿಸಿ ಬಿಡು ಅಂತು. ದಿಗಿಲುಗೊಂಡ ಇವನು ಒತ್ತಾಯ ಮಾಡಿ ಕೇಳಿದಾಗ ನಿನ್ನ ಹೆಂಡತಿ ಹೀಗಂದ್ಲು. ನಿನ್ನ ಉಪಕಾರ ಒಂದಿರದಿದ್ದರೆ ತೋರಿಸ್ತಿದ್ದೆ ನಾನೇನು ಅಂತ… ಹೇಳಿ ಕಾಡಲ್ಲಿ ಮರೆಯಾಯ್ತು.

ವಾಪಸು ಕೊಡೋದೇನನ್ನು? ವಾಪಸು ಪಡೆಯುವ ನಿರೀಕ್ಷೆ ಆದರೂ ಯಾಕೆ?

ಕೆರೆಯಂಚಿನಲ್ಲಿ ಕಾಲಿಳಿಬಿಟ್ಟು ಕಲ್ಲೆಸೆಯುತ್ತಾ ಏಳೋ ತರಂಗಗಳನ್ನು ನೋಡ್ತಾ, ಮನಸ್ಸಿನ ತರಂಗಗಳನ್ನು ಮೇಳೈಸೋ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ವಾಪಸು ಮಾಡಲಾಗತ್ತಾ? ಲೆಕ್ಕ ಹಾಕಲಾಗತ್ತಾ?

ಸಣ್ಣ ಪುಟ್ಟ ಕಾದಾಟ, ಕಿತ್ತಾಟಗಳಾಗಿ ಮತ್ಯಾವುದೋ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿ ಮಾತಾಡಿದಾಗ ಪ್ರತೀ ಬಾರಿಯೂ ನನ್ ಕಡೆಯಿಂದಲೇ ಆರಂಭ ಮಾತು ಅಂತ ನೀಡೋ ಭಾಗಾಕಾರದ ಗಣಿತದಲ್ಲಿ ಉಳಿಯುವ ಶೇಷವನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿಸಲಾಗತ್ತಾ?

ಹಿಂದೆಲ್ಲಾ ಆದರೆ ಪತ್ರ ಬರೆಯೋ ರೂಢಿ ಇತ್ತು. ಬರೆದವರ ನೆನಪು ಬಂದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಪತ್ರದ ಸಖ್ಯದಿಂದ ಸಿಗ್ತಿದ್ದ ಭದ್ರತಾ ಭಾವ, ಸನಿಹದ ಸಾಂತ್ವನವನ್ನು ಪಡೆಯೋ ಸಂಬಂಧ, ಕೇಳ್ತಿದ್ದಿದ್ದನ್ನು ವಾಪಸು ಮಾಡಲಾಗತ್ತಾ?
ಈಗಿನ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಬಂದರೆ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಗಂಟೆಗಟ್ಟಲೆ ಮಾತಾಡಿ ಇನ್ನೇನು ವಿದಾಯ ಸೂಚಿಸಿ ಅವರೇ ಕರೆ ಮುಗಿಸಲಿ ಅಂತ ಕಾಯೋ ಕೆಲವೇ ಕ್ಷಣಗಳ ತೃಪ್ತ ಭಾವ ಕೊಡೋ, ನಮ್ಮತನವನ್ನು ಅನುಭವಿಸೋ ಅವಕಾಶವನ್ನು ವಾಪಸು ಮಾಡಲಾಗತ್ತಾ?

ನೂರಾರು ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಇಟ್ಕೊಂಡು, ಆಸೆಗಣ್ಣಿಂದ ಮನೆ ತುಂಬಿಕೊಂಡಾಗ, ಹಿಂದಿನದೆಲ್ಲವನ್ನೂ ಮರೆತು, ಬೆಳೆದ ಮಣ್ಣಿಂದ ಮೂಲ ಬೇರನ್ನು ಕಿತ್ತು, ಇಲ್ಲಿನ ಮಣ್ಣಿನಲ್ಲಿ ನೆಟ್ಟು ಬೆಳೆಯೋ ಛಲ ಇರೋ ಜೀವವನ್ನು ಭೂತಕಾಲದಲ್ಲಿ ಆದ ತಿಳಿಯದ ತಪ್ಪಿನಿಂದ – ಅದನ್ನು ಮುಚ್ಚಿಡದೇ ಹೇಳೋ ಧೈರ್ಯ, ಸತ್ಯ ಸಂಬಂಧವೊಂದನ್ನು ಗಟ್ಟಿ ಮಾಡತ್ತೆ ಅನ್ನೋ ನಂಬಿಕೆಯಿಂದ – ಹಿಯಾಳಿಸೋ, ಅವಮಾನಿಸೋ, ವಸ್ತುವಾಗಿ ಕಾಣೋ ಕ್ರೌರ್ಯವನ್ನೂ ಸ್ವೀಕರಿಸುವ ‘ಅನಿವಾರ್ಯತೆ’ಯನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿಸಲಾಗತ್ತಾ?

ಪ್ರೀತಿಯಿಂದ, ಇಷ್ಟದ ಅಡುಗೆ ಮಾಡಿ, ಕಾಯ್ತಾ, ಬಂದ ಮೇಲೆ ಅಷ್ಟೇ ಆಸ್ಥೆಯಿಂದ ಬಡಿಸಿ, ತನಗುಳಿದಿದೆಯೋ ಇಲ್ಲವೋ ಎಂದು ನೋಡದ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿರೋ ಅವಳತನವನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿಸಲಾಗತ್ತಾ?
ಯಾವುದೋ ಮಂಗಳಕಾರ್ಯಕ್ಕೋ, ಸಮಾರಂಭಕ್ಕೋ, ಹೋಗುವಾಗ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಸಮರ್ಪಿಸಿಕೊಂಡವಳ ಮೊಳ ಮಲ್ಲಿಗೆ ಹೂವಿನ ನಿರೀಕ್ಷೆಗೆ, ಅದಕ್ಕೆ ಬೇಕಾದ ಹಣವನ್ನೇನು ನಿನ್ನ ತವರು ಮನೆಯವರು ಕೊಟ್ಟಿದ್ದಾರಾ, ಅಥವಾ ತಂದುಕೊಡ್ತೀನಿ ಅಂತ ಅಗ್ರಿಮೆಂಟ್ ಬರೆದು ಕೊಟ್ಟಿದ್ದೀನಾ ಅಂತ ಕೇಳಿದ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಏನೂ ಆಗೇ ಇಲ್ಲ ಅನ್ನೋ ಹಾಗೆ ಮರುದಿನ ಅವರು ಬರಲು ತಡವಾದಾಗ, ಯಾಕೋ, ಏನಾಯ್ತೋ, ಅಂತ ಚಡಪಡಿಸೋದನ್ನು ಲೆಕ್ಕ ಹಾಕಿ ಹಿಂತಿರುಗಿಸಲಾಗತ್ತಾ?

ಆ ಕ್ಷಣವನ್ನು ಅಲ್ಲಲ್ಲಿಗೇ ಅನುಭವಿಸಿ ಮುಂದುವರಿಯಬೇಕು ಅಂತ ಎಲ್ಲರೂ ಹೇಳಿದ್ದನ್ನು ಕೇಳಿ ಅನುಸರಣೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿದಾಗ, ಓಹೋ ಏನು ಮಾಡಿದರೂ ನಡೆಯತ್ತೆ, ಹೇಗೆ ನಡೆಸಿಕೊಂಡರೂ ನಡೆಯತ್ತೆ ಅಂತ ಉಪಯೋಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವವರನ್ನು ನೋಡಿ ನಮ್ಮ ಮೂರ್ಖತೆಗೆ ನಗಬೇಕೋ, ಮೋಸ ಹೋಗ್ತಿರೋದನ್ನೂ ತಿಳಿದು, ಇದು ಇಷ್ಟೇ ಅಂತ ಸ್ವೀಕಾರ ಮಾಡಿ ಮುಂದುವರಿಯುವ ಧನಾತ್ಮಕ ಗುಣಕ್ಕೆ, ಕಳೆಯೋ ಸಮಯದ ಬೆಲೆಯನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿಸಲಾಗತ್ತಾ?

ಇವತ್ತಲ್ಲಾ ನಾಳೆ, ನಾಳೆಯಲ್ಲಾ ನಾಡಿದ್ದು, ಒಂದು ವರ್ಷ, ಎರಡು ವರ್ಷ, ಅಂತ ಜೀವನವೆಲ್ಲಾ ಕಳೆದುಬಿಡೋ ವಯಸ್ಸನ್ನು ಯಾರಿಗಾಗಿ ಕಳೆದಿರ್ತೀವಿ ಅವರಿಂದ ವಾಪಸು ಮಾಡಲಾಗತ್ತಾ? ಯಾವ್ಯಾವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಏನೇನು ಆಗಬೇಕೋ, ಪ್ರಕೃತಿಸಹಜವಾಗಿ ನಡೆಯಬೇಕೋ ಅದು ಆಗದೆ, ಕರ್ಮದ ಮೊರೆ ಹೋಗಿ ಕಾದು, ಕಾಲ ಮೀರಿದ ಮೇಲೆ ಸಿಕ್ಕಾಗ, ಸಂತೋಷ ಪಡಬೇಕಾ ದುಃಖಿಸಬೇಕಾ ಅಂತ ಮೂಡೋ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಲ್ಲಿರುವ ಅಸಹಾಯಕತೆಯ ಲೆಕ್ಕವನ್ನು ವಾಪಸು ನೀಡಲಾಗತ್ತಾ?

ಸಂಬಂಧಗಳೆಂದರೆ,
ನೀನೂ ನಾನೂ ಸಮ, ಒಮ್ಮೆ ನಾನು ಗುಡ್ ಮಾರ್ನಿಂಗ್ ಹೇಳಿದ್ರೆ, ಮುಂದಿನ ಸಲ ಅದರ ಜವಾಬ್ದಾರಿ ನಿಂದು ಅಂತಲೋ, ನಾನು ಚಹಾ ಮಾಡಿದ್ರೆ ನೀನ್ ತಿಂಡಿ ಮಾಡಬೇಕು, ನಾನು ನನ್ನ ಸ್ನೇಹಿತರನ್ನು ಮನೆಗೆ ಕರೆದ್ರೆ, ಮುಂದಿನ ಬಾರಿ ನನ್ ಕಡೆಯವ್ರು ಬಂದಾಗ ಚಕಾರವೆತ್ತಬಾರದು ಅನ್ನೋ agreementಗಳಾಗಿ ಹೋಗ್ತಿರೋ ಸ್ಪೀಡನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿಸಿ, ಮತ್ತದೇ ಹಿಂದಿನ ನಿಶ್ಚಿಂತ ಸಮಯಕ್ಕೆ ಹೋಗೋ ಟೈಮ್ ಮಷಿನ್ ಎಂಬ ಉಡುಗೊರೆಯನ್ನು ಹಿಂತಿರುಗಿಸಲಾಗತ್ತಾ?

ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ…

ಒಟ್ಟಾರೆ ಬೇಕಾದ್ದೋ, ಬೇಡದ್ದೋ ಸಾವಿರಾರು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು, ‌ಉತ್ತರವಿಲ್ಲದ್ದು…
ನಾವ್ ಏನನ್ನು ಯೋಚಿಸ್ತೀವೋ ಅದನ್ನೇ ಆಕರ್ಷಿಸ್ತೀವಂತೆ..ಹೌದಾ?
ಪ್ರಶ್ನೆಗಳ ಈ ಸಿರೀಸನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು ಉತ್ತರಗಳ ಹುಡುಕಾಟ ಶುರು ಮಾಡಿದ್ರೆ ಕಳೆದುಕೊಂಡೊರೋದು ವಾಪಸು ಸಿಗತ್ತಾ?

ಏಕ್ ಸೌ ಸೋಲಹ್ ಚಾಂದ್ ಕೆ ರಾತೇಂ
ಗೀಲಿ ಮೆಹಂದೀ ಕಿ ಖುಷುಬೂ,
ಸಬ್ ಯಾದ್ ಕರಾದೂಂ, ಸಬ್ ಭಿಜವಾದೋ..
ಮೇರಾ ವೋ ಸಾಮಾನ್ ಲೌಟಾದೋ…

ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

ಎಂಎ ಬಿಎಡ್, ಎಂಫಿಲ್ ಪದವೀಧರೆ. ಸುರಾನಾ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ, ಆಕಾಶವಾಣಿ ವಿವಿಧ ಭಾರತಿ 102.9 ಎಫ್ಎಂನಲ್ಲಿ ಉದ್ಘೋಷಕಿ, ಚಂದನ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ವಾರ್ತಾ ವಾಚಕಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಕಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಆಸಕ್ತಿ. ಚಿತ್ತಾರ ಕಲೆಯಲ್ಲೂ ಕೌಶಲ್ಯ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 4 days ago No comment

  ಕಣ್ಣ ತುಂಬ ನಿಶ್ಶಬ್ದ!

      ಕವಿಸಾಲು       ಆಗೆಲ್ಲ ನಿತ್ಯ ಬರುತಿದ್ದ ನಿಯಮಿತ ವಸಂತ ಮುಂದಿಲ್ಲ ಶಿಶಿರ-ಹೇಮಂತ ಹಿಂದೆ ನಿರ್ವಾತ ಕುಕಿಲು-ನವಿಲಲ್ಲದ ಬಂದ ಪುಳಕವಷ್ಟೇ ಆದವ ಬೆರಳಂಚು ತಾಕುವ ಮುನ್ನ ಇನ್ನು ನಾಳೆ ಎಂದು ಹೋದವ ಮತ್ತೊಂದು ದಿನ ಕಾಯುವಿಕೆ ಶುರುವಾದದ್ದೋ ಅವ ಬಾರದುಳಿದದ್ದೋ ನಿನ್ನೆವರೆಗೂ ಕತ್ತಲೊಳಗಣ ಕಪ್ಪಿನಂತೆ ಸಂಜೆಯುದ್ದ ಬಿರುಗಣ್ಣು ಕಣ್ಣ ತುಂಬ ನಿಶ್ಶಬ್ದ! ಇಂದು ಬೆಳಗಲೇನೋ ಬೆಳಕಿತ್ತು ಅಚ್ಚರಿ ಮರಿ ಹಾಕುತಿದೆ ಸಂಜೆಯಷ್ಟೆ ಖಾಲಿಖಾಲಿ ಮರೆವೊಂದು ...

 • 5 days ago No comment

  ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…

              ಖ್ವಾಬ್ ಹೋ ತುಮ್ ಯಾ ಕೋಯೀ ಹಕೀಕತ್.. ಕೌನ್ ಹೋ ತುಮ್ ಬತಲಾವೋ.. ದೇರ್ ಸೇ ಕಿತನೀ ದೂರ್ ಖಡೀ ಹೋ ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ… ಬಯಸೋದು ಬೆಟ್ಟದಷ್ಟು ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು, ದೊಡ್ಡ ವೃತ್ತದಲ್ಲೊಂದು ಜಾಗವನ್ನು, ಆದರೆ ತಾವೇ ಚಿಕ್ಕದೊಂದು ವೃತ್ತ‌ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಅಲ್ಲಿಗೆ ‘ಪ್ರವೇಶವಿಲ್ಲ’ ಅಂತ ನೇರವಾಗೇ ಹೇಳೋ ಧಾರ್ಷ್ಟ್ಯ… ಏನನ್ನುವುದು ಇದಕ್ಕೆ? ಕೊಡೋ ಕೈ ಯಾವಾಗಲೂ ಮೇಲಿರತ್ತೆ, ...

 • 7 days ago No comment

  ಮೋಹದ ಹಯವೇರಿದ ಕಿನ್ನರಿಯರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ…

                      ಇಷ್ಟೆಲ್ಲ ಆದ ಬಳಿಕ ಸೋತು ಹಣ್ಣಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದುಕೊಂಡರೆ ಅವಳು ಮೊದಲಿಗಿಂತ ದುಪ್ಪಟ್ಟು ಲಕಲಕ ಹೊಳೆಯುತ್ತ ಪಕ್ಕಾ ವ್ಯವಹಾರಸ್ಥಳಂತೆ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳತೊಡಗಿದಳು. ಉಳಿದ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಾದರೂ ಇವಳಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿಯೇನೂ ಇರಲಿಲ್ಲ.   ಆ ಪುಟ್ಟ ಊರಿನ ಎರಡು ಬೀದಿಗಳ ಅಷ್ಟೂ ಕ್ವಾರ್ಟರ್ಸ್ ಗಳ ತುಂಬ ಗುತ್ತಿಗೆ ಕೆಲಸದ ನಿಮಿತ್ತ ಬೇರೆ ರಾಜ್ಯಗಳ ಜನ ಬಂದು ನೆಲೆಸಿದ ಮೇಲೆ ಊರಿನಲ್ಲಿ ...

 • 1 week ago No comment

  ದೊರೆ ಏನೆಂದನು ಎಂದರೆ…

    ಗೆದ್ದವರು ಅವನನ್ನು ಪಲ್ಲಕ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ಕೂರಿಸಿಕೊಂಡು ನಾಡಿಗೆ ಕರೆತಂದರು. ಚಾನೆಲ್ಲುಗಳೆಲ್ಲ ಇದನ್ನು ದಿನವಿಡೀ ಲೈವಾಗಿ ತೋರಿಸಿ ಕೃತಾರ್ಥತೆ ಅನುಭವಿಸಿದವು.   ಅವನೊಬ್ಬ ತುಂಬಾ ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಕಾಡೊಳಗೇ ಗಡ್ಡೆ ಗೆಣಸು ತಿಂದ್ಕೊಂಡು ಇದ್ದ. ಆದ್ರೆ ಅವನ ಕಣ್ಣುಗಳು ಮಾತ್ರ ನಾಡ ಕಡೇನೇ ನೋಡ್ತಿದ್ವಂತೆ. ಕಿವಿಗಳು ನಾಡ ಕಡೆಯ ಸದ್ದುಗಳಿಗೇ ತೆರಕೊಂಡಿದ್ವಂತೆ. ಬಾಯಿ ಕೂಡ ನಾಡ ಬಗ್ಗೆಯೇ ವಟಗುಡೋ ರೂಢಿ ಬೆಳೆಸಿಕೊಂಡಿತ್ತಂತೆ. ವಿಚಾರ ಹೀಗಿದೆ ನೋಡಿ ಅಂತ ನಾಡಿಂದ ಕಾಡ ಕಡೆ ...

 • 1 week ago No comment

  ಪಟ್ಟಾಂಗದ ಕತೆ – ಕರಣ್ ಜೋಹರ್ ಜೊತೆ

    ಅಂದು ಅಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದಿದ್ದು ಕೂಡ ‘ಕಾಫಿ ವಿದ್ ಕರಣ್’. ವ್ಯತ್ಯಾಸವೆಂದರೆ ನಾನೋ ಕಾಫಿಶಾಪಿನಲ್ಲಿ ಆಪ್ತರೊಬ್ಬರ ಆಗಮನಕ್ಕಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಿದ್ದೆ. ಕರಣ್ ಜೋಹರ್ ಎದುರಿನ ಮೇಜಿನ ಮೇಲಿರಿಸಲಾಗಿದ್ದ ತನ್ನ ಆತ್ಮಕಥೆಯ ಮುಖಪುಟದಲ್ಲಿ ಪೋಸು ಕೊಡುತ್ತಿದ್ದ. ಹೀಗೆ ಕೆಲಹೊತ್ತಿನಲ್ಲೇ ಆ ಪುಟ್ಟಜಾಗವು ‘ಮೆಹಫಿಲ್’ ಆಗುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿತ್ತು. ಭಾರತಕ್ಕೆ ಇನ್ನೇನು ಬಂದಿಳಿಯುವ ತರಾತುರಿಯಲ್ಲಿ ಆಗಲೇ ನಾನು ಹಲವು ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಸೀದಾ ಮನೆಗೇ ತರಿಸಿಟ್ಟುಕೊಂಡಿದ್ದೆ. ನೋಡನೋಡುತ್ತಾ ಇಪ್ಪತ್ತು-ಇಪ್ಪತ್ತೈದು ಪುಸ್ತಕಗಳು ಆಗಲೇ ಜಮೆಯಾಗಿದ್ದವು. ಹೀಗಾಗಿ ಅದೇನೇ ...


Editor's Wall

 • 18 January 2018
  7 days ago No comment

  ಮೋಹದ ಹಯವೇರಿದ ಕಿನ್ನರಿಯರ ಲೋಕದಲ್ಲಿ…

                      ಇಷ್ಟೆಲ್ಲ ಆದ ಬಳಿಕ ಸೋತು ಹಣ್ಣಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದುಕೊಂಡರೆ ಅವಳು ಮೊದಲಿಗಿಂತ ದುಪ್ಪಟ್ಟು ಲಕಲಕ ಹೊಳೆಯುತ್ತ ಪಕ್ಕಾ ವ್ಯವಹಾರಸ್ಥಳಂತೆ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳತೊಡಗಿದಳು. ಉಳಿದ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಾದರೂ ಇವಳಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿಯೇನೂ ಇರಲಿಲ್ಲ.   ಆ ಪುಟ್ಟ ಊರಿನ ಎರಡು ಬೀದಿಗಳ ಅಷ್ಟೂ ಕ್ವಾರ್ಟರ್ಸ್ ಗಳ ತುಂಬ ಗುತ್ತಿಗೆ ಕೆಲಸದ ನಿಮಿತ್ತ ಬೇರೆ ರಾಜ್ಯಗಳ ಜನ ಬಂದು ನೆಲೆಸಿದ ಮೇಲೆ ಊರಿನಲ್ಲಿ ...

 • 15 January 2018
  1 week ago No comment

  ದೊರೆ ಏನೆಂದನು ಎಂದರೆ…

    ಗೆದ್ದವರು ಅವನನ್ನು ಪಲ್ಲಕ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ಕೂರಿಸಿಕೊಂಡು ನಾಡಿಗೆ ಕರೆತಂದರು. ಚಾನೆಲ್ಲುಗಳೆಲ್ಲ ಇದನ್ನು ದಿನವಿಡೀ ಲೈವಾಗಿ ತೋರಿಸಿ ಕೃತಾರ್ಥತೆ ಅನುಭವಿಸಿದವು.   ಅವನೊಬ್ಬ ತುಂಬಾ ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಕಾಡೊಳಗೇ ಗಡ್ಡೆ ಗೆಣಸು ತಿಂದ್ಕೊಂಡು ಇದ್ದ. ಆದ್ರೆ ಅವನ ಕಣ್ಣುಗಳು ಮಾತ್ರ ನಾಡ ಕಡೇನೇ ನೋಡ್ತಿದ್ವಂತೆ. ಕಿವಿಗಳು ನಾಡ ಕಡೆಯ ಸದ್ದುಗಳಿಗೇ ತೆರಕೊಂಡಿದ್ವಂತೆ. ಬಾಯಿ ಕೂಡ ನಾಡ ಬಗ್ಗೆಯೇ ವಟಗುಡೋ ರೂಢಿ ಬೆಳೆಸಿಕೊಂಡಿತ್ತಂತೆ. ವಿಚಾರ ಹೀಗಿದೆ ನೋಡಿ ಅಂತ ನಾಡಿಂದ ಕಾಡ ಕಡೆ ...

 • 14 January 2018
  2 weeks ago No comment

  ಸದ್ದಿಲ್ಲದೇ ಅವನನ್ನು ಹೋಗಗೊಟ್ಟೆ…

            | ಕಮಲಾ ದಾಸ್ ಕಡಲು     ಕಮಲಾ ದಾಸ್ ಕವಿತೆಗಳ ಅನುವಾದ ಶುರು ಮಾಡಿದ ಮೊದಲ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ಕಣ್ಣಿಗೆ ಬಿದ್ದದ್ದು. ಈ ಕವಿತೆಯಲ್ಲಿನ ಅಸಹಾಯಕತೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಹಿಂದೆಯೇ ಆವರಿಸುವ ನಿರ್ಲಿಪ್ತತೆ ನನಗೆ ತುಂಬ ಕಾಡಿಸಿಬಿಟ್ಟಿತು. ಯಾಕೆ ಒಂದು ಪ್ರೇಮ ಬಹುತೇಕ ಗಂಡಸರಿಗೆ ಬಂಧನದಂತೆ ಅನ್ನಿಸುತ್ತದೆ, ಒಂದು ಹಂತದ ನಂತರ ಯಾಕೆ ಹೆಣ್ಣಿಗೂ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು ನಿರರ್ಥಕ ಅನ್ನಿಸಿಬಿಡುತ್ತದೆ… ಹತ್ತು ...

 • 11 January 2018
  2 weeks ago No comment

  ಕಾಲಡಿಯ ತುಂಡು ನೆಲದಲ್ಲಿ ಮಾಯಾವನ ಅರಳಿ…

                      ಒಂದು ತೊಟ್ಟೂ ವಿಷ ನೆಲಕ್ಕೆ ಬೀಳದಂಥ ಸಾವಯವ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ನಾವೇ ಬೆಳೆದು ತಿನ್ನುವುದು ನಮಗೆ ಖಂಡಿತ ಸಾಧ್ಯವಿದೆ.   “ನನ್ನ ಭುಜವಸ್ತ್ರವನ್ನು ಬಾವುಟದಂತೆ ಹಾರಿಸಲು ನನಗೆ ಅಂಗೈಯಷ್ಟು ಜಾಗ ಬೇಕು ಶಾಶ್ವತ ವಿಳಾಸ ಬೇಕು” -ಎಜ್ರಾಶಾಸ್ತ್ರಿ ಭೂಮಿ ಮತ್ತು ವಸತಿ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಾಗಿರುವ ಪದ್ಮಾ ಕೆ. ರಾಜ್ ತಮ್ಮ ಹೋರಾಟದ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸಿದಾಗ ...

 • 04 January 2018
  3 weeks ago No comment

  ಬತ್ತಿಹೋದ ಎದೆಗೂಡುಗಳಲ್ಲಿ ಸುಪ್ತ ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿಗಳು

                      ಅವಳು ಅಡುಗೆ ಮಾಡುತ್ತಾಳೆ ‘ನೀನೂ ಹೊತ್ತು ಹೊತ್ತಿಗೆ ಉಂಡೆಯಾ ತಿಂದೆಯಾ?’ ಎಂದು ಎಂದೂ ಕೇಳ ಹೇಳದವನೊಬ್ಬನಿಗಾಗಿ ಅವಳು ಅಡುಗೆ ಮಾಡುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತಾಳೆ   ಒಲೆಯ ಜ್ವಾಲೆಯಂತೆ ಧಗಧಗಿಸುತ್ತ, ಬೇಯುವ ಅಡುಗೆಯಂತೆ ಕೊತಕೊತನೆ ಕುದಿಯುತ್ತ, ಬಚ್ಚಲ ಬಿಸಿಬಿಸಿ ಹಬೆಯ ಜೊತೆ ಆರಲೆತ್ನಿಸುತ್ತ, ಕಣ್ಣೀರಾಗಿ ಹರಿವೊಡೆಯುತ್ತ, ಶೀತಲ ಮೌನದೊಳಗೆ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುತ್ತ ಕೌಟುಂಬಿಕ ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗಿನ ಹೆಣ್ಣು ಅನುಭವಿಸುವ ತಳಮಳಗಳು ...