Share

ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

 

 

 

 

 

 

ಖ್ವಾಬ್ ಹೋ ತುಮ್ ಯಾ ಕೋಯೀ ಹಕೀಕತ್..
ಕೌನ್ ಹೋ ತುಮ್ ಬತಲಾವೋ..
ದೇರ್ ಸೇ ಕಿತನೀ ದೂರ್ ಖಡೀ ಹೋ
ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…

ಬಯಸೋದು ಬೆಟ್ಟದಷ್ಟು ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು, ದೊಡ್ಡ ವೃತ್ತದಲ್ಲೊಂದು ಜಾಗವನ್ನು, ಆದರೆ ತಾವೇ ಚಿಕ್ಕದೊಂದು ವೃತ್ತ‌ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಅಲ್ಲಿಗೆ ‘ಪ್ರವೇಶವಿಲ್ಲ’ ಅಂತ ನೇರವಾಗೇ ಹೇಳೋ ಧಾರ್ಷ್ಟ್ಯ… ಏನನ್ನುವುದು ಇದಕ್ಕೆ?

ಕೊಡೋ ಕೈ ಯಾವಾಗಲೂ ಮೇಲಿರತ್ತೆ, ತೊಗೊಳೋದು ಯಾವಾಗಲೂ ಕೆಳಗೆ. ಹಾಗಾಗಿ ಶ್ರೇಷ್ಠತೆ ಸಿಗೋದು ಕೊಡೋದಕ್ಕೇನೇ. ಹಂಗಂತ, ನಿಯಮದ ಪ್ರಕಾರ ಕೊಟ್ಟದ್ದು ಎರಡು ಪಟ್ಟು ವೇಗದಲ್ಲಿ ವಾಪಸ್ ಬರಬೇಕಲ್ವಾ..ಆದರೆ ಹಾಗ್ಯಾಕಾಗಲ್ಲ?

ಸಂಬಂಧಗಳ ಗಣಿತದಲ್ಲಿ, ಬೀಜಗಣಿತದ x ಗೆ ಮೌಲ್ಯ ಕಂಡು ಹಿಡಿಯೋದು ಸಾಧ್ಯವೇ ಇಲ್ವಾ? ಅಥವಾ ಮೌಲ್ಯವೇ ಇಲ್ವಾ? ಅಥವಾ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಅವರದ್ದೊಂದು ಗೂಡು, ಗೂಡಲ್ಲಿ ತಾಯಿ ತಂದೆ ಪತಿ ಪತ್ನಿ ಅನ್ನೋ ಹಕ್ಕಿಗಳ ಬೆಚ್ಚಗಿನ ಭಾವವಿರುವಾಗ x ನ ಬೆಲೆ ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವ ಪ್ರಯತ್ನದ ಅಗತ್ಯವೇ ಇರುವುದಿಲ್ವಾ? ಅಥವಾ x ಸದಾ ಕಾಲಕ್ಕೂ x ಆಗೇ ಉಳಿದುಬಿಡತ್ತಾ? ಉತ್ತರವಿಲ್ಲದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು.

ಓ ಉತ್ತರವೇ,
ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ..

ಇರೋದೆಲ್ಲಾ ಬಿಟ್ಟು ಇಲ್ಲದಿರೋ ಕಡೇನೇ ಮನಸ್ಸು ನಾಗಾಲೋಟದಲ್ಲಿ ಓಡತ್ತೆ. ಹೊರನೋಟಕ್ಕೆ ತುಂಬಾ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಬೆಳೆದಿದೆ ಬೆಳೆ. ಆದರೆ ಕಾಳು ತೂರಲು ತೆನೆ ತೆಗೆದಾಗ ಗೊತ್ತಾದದ್ದು ಕಾಳೇ ಇಲ್ಲ ಅಂತ. ಕಾರಣ ಪ್ರಕೃತಿಯ ಗಾಳಿ, ಮಳೆ, ಬಿಸಿಲು ಬಿದ್ದೇ ಇಲ್ಲ. ಯಾಕೆ ಅಂದರೆ ದೇವರ ಹತ್ತಿರ ಹಾಗೊಂದು ವರ ಪಡೆದಿದ್ದನಂತೆ ರೈತ. ತಾನಂದುಕೊಂಡಂತೆ ಪ್ರಕೃತಿಯನ್ನು ಅಂಕೆಯಲ್ಲಿಟ್ಟು ಪರಿಪೂರ್ಣ ಬೆಳೆ ಪಡೆಯಲಿಚ್ಛಿಸಿ. ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಮ್ಮತಿಸಿ ವರ‌ ಕೊಟ್ಟಿದ್ದ ಭಗವಂತ. ಆದರೆ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಅನುತ್ತೀರ್ಣನಾದ ರೈತನಿಗೆ ಭಗವಂತ ಹೇಳಿದನಂತೆ, ನೋಡು ಸರಿಯಾದ, ಮಿರಿ ಮಿರಿ ಮಿಂಚೋ ರಸ್ತೆಗಳು ಯಾವತ್ತೂ ಒಬ್ಬ ಒಳ್ಳೆಯ ಚಾಲಕನನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲ್ಲ. ಶಾಂತ ಸಮುದ್ರ ಯಾವತ್ತೂ ಸಮರ್ಥ ನಾವಿಕನನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಅವಕಾಶ ಕೊಡಲ್ಲ. ಹಾಗೇ ಮಳೆ ಗಾಳಿ ಬಿಸಿಲಿಲ್ಲದ ಬೆಳೆ ಹೇಗಾಗತ್ತೆ ಅಂತ.

ಎಲ್ಲಾ ಸರೀನೇ.. ಆದರೆ ಬರೀ ಬಿರುಗಾಳಿ, ಬರೀ ನಿರ್ಲಕ್ಷ್ಯ, ಬರೀ ಸ್ವಾರ್ಥಕ್ಕಾಗಿ ಉಪಯೋಗಿಸಲ್ಪಡುವುದು. ಇದೇ ಅನುಭವಗಳು ಸಿಗ್ತಾ ಹೋದರೆ… ಮತ್ತದೇ ದ್ವಂದ್ವ. ಯಾಕೆ ಹೀಗೆ? ಮತ್ತದೇ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳ ಸರಮಾಲೆ. ಉತ್ತರವಿಲ್ಲದ್ದು…

ಓ ಪರಿಹಾರವೇ..
ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…

ನಿನ್ನನ್ನು ದ್ವೇಷಿಸ್ತೀನಿ, ನೀನ್ ನನ್ ಶತ್ರು ಅಥವಾ ನನಗೆ ನಿನ್ ತಲೆ ಕಂಡರೆ ಆಗಲ್ಲ ಅಂತ ಹೆಮ್ಮೆಯಿಂದ, ಅಹಂಕಾರದಿಂದ ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುವಷ್ಟು ನಿನ್ನನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡ್ತೀನಿ, ನಿನ್ ಸ್ನೇಹ ಬಯಸ್ತೀನಿ, ಯಾರ ಹಂಗೂ ಇಲ್ಲದೆ, ಯಾವ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೂ ಹೆದರದೆ, ಮುಚ್ಚು ಮರೆಯಿಲ್ಲದೆ, ನನ್ನ ವೃತ್ತದಲ್ಲೊಂದು ಜಾಗ ಕೊಡ್ತೀನಿ ಅಂತ ಯಾರೂ (ಯಾರಂದ್ರೆ ಯಾರೂ) ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳೋದೇ ಇಲ್ಲ.

ಕಾರಣ… ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ…

ಓ‌ ಗೊತ್ತಿರುವ ಕಾರಣವೇ..ಗೊತ್ತು ಮಾಡಿಸಲಾದರೂ..
ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…

ಕೈಯಲ್ಲಿ ಮೂಲೋಕವನ್ನೂ ತೋರಿಸುವ ವಸ್ತುವಿದೆ. ಹೊಸ ಹೊಸ ಪರಿಚಯವನ್ನು ಆಸೆಗಣ್ಣುಗಳಿಂದ ನೋಡಿ, ಕೊಂಚ ಖುಷಿಯಿಂದಲೇ ಸ್ವೀಕರಿಸಿ, ಮತ್ಯಾವುದೋ ಕಾರಣಗಳಿಗಾಗಿ ಅಷ್ಟೇ ವೇಗವಾಗಿ ದೂರಮಾಡಿಬಿಡುವ ಮನಸ್ಥಿತಿಗೆ ಯಾರು ಏನಂತ ಅರ್ಥೈಸುವರು?

ಓ ಅರ್ಥೈಸುವವರೇ… ನನಗೂ ಒಂದಿಷ್ಟು ತಿಳಿಹೇಳಿ..
ಬಳಿ ಬಂದು…

ದೇವರ ಆಲಯವಂತೆ ಅದು. ಅಲ್ಲಿನ ವಿಗ್ರಹಕ್ಕೆ ಭಾರಿ ಶಕ್ತಿಯುಂಟಂತೆ, ಹೊರಟೆ ನೋಡೋಣವೆಂದು. ಆಗ ತಿಳೀತು ಅದನ್ನು ನೋಡಲೂ ಒಂದಿಷ್ಟು entry fee ಕೊಟ್ಟು ತಾಸುಗಟ್ಟಲೆ ಕಾಯ್ದರೆ, ಕ್ಷಣವೊಂದೆರಡರಲ್ಲಿ ನೋಡಿ ಓಡಬೇಕಂತೆ. ಇನ್ನು ಆರತಿ ತಟ್ಟೆಗೆ ಹತ್ತೋ, ನೂರೋ ಹಾಕಿದರೆ ಮಾತ್ರ ಹೂ ತೀರ್ಥ.. ಹಾಕಲಿಲ್ಲ.. ಅದಕ್ಕೆ ಹೂವೂ ಇಲ್ಲ ತೀರ್ಥವೂ ಇಲ್ಲ.. ಹತ್ತು ನಿಮಿಷ ಕೂತು ಆಟವನ್ನೆಲ್ಲಾ ನೋಡುವಾಗ ಕಂಡ ಅಚ್ಚರಿ ಏನಂದರೆ, ಆರತಿ ತಟ್ಟೆಗೆ ಹಣ ಹಾಕದವರಿಗೆ ಕೊಡದೇ ಉಳಿದ ಹೂವೆಲ್ಲಾ ಸೇರಿದ್ದು ಹಸಿಕಸದ ಬುಟ್ಟಿ.

ಇವನ್ನೆಲ್ಲಾ ಆ ವಿಗ್ರಹದೊಳಗಿರುವ ಶಕ್ತಿಯುತ ಶಕ್ತಿಗೆ ನೋಡೋ ಅನಿವಾರ್ಯತೆ.

ಅಯ್ಯೋ ಶಕ್ತಿಯೇ.. ಏನು ನಿನ್ನ ಸ್ಥಿತಿ..
ಅವನ್ನೆಲ್ಲಾ ಬಿಟ್ಟು..
ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…

ನಮ್ ಹಿರಿಯರು, ಮಾತಾಗಲೀ, ನಡೆಯಾಗಲಿ, ನಡೆದು ತೋರಿಸಿದರೇ ಹೊರತು ಬರೀ ಆಡಿ ತೋರಿಸಿದ್ದಿಲ್ಲ. ಅಂಥದೇ ಒಂದು ಮಾತು ‘ದೊಡ್ಡವರ ಮನೆ ನೋಟ ಚಂದ, ಬಡವರ ಮನೆ ಊಟ ಚಂದ’ ಅನ್ನೋದು. ಹೀಗೆ ದೊಡ್ಡವರ ಮದುವೆ ಸಮಾರಂಭದ ಆಹ್ವಾನವಿತ್ತು, ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳ, ದಿನಾಂಕ, ಸಮಯದ ಮೇಲಷ್ಟೇ ಕಣ್ ಹಾಯಿಸಿದ್ದು. ಪೂರ್ತಿ ಓದಿರಲಿಲ್ಲ. ಅಲ್ಲಿ ಎದುರಾದ‌ ತಲ್ಲಣದ ವಿಷಯ ಅಂದರೆ, ಮಂಟಪದಲ್ಲಿ ಒಳ ಹೋಗಲು ಅದೇ ಅಹ್ವಾನ ಪತ್ರಿಕೆಯೇ ‘ಅರ್ಹತೆ’ಯಂತೆ.

ಓ ನೋಟವೇ ಹೇಗಿರುವೆ ಈ ಉಸಿರು ಕಟ್ಟಿಸೋ ಜಾಗದಲ್ಲಿ…
ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…

ಇದಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಯೊಬ್ಬರ ಮದುವೆಗೆ ದೂರದ ದುರ್ಗಕ್ಕೆ ಹೋಗಿದ್ದಾಗ, ನಾವೇ ಅಲ್ಲಿ ವಿವಿಐಪಿ ಆತಿಥ್ಯ ಪಡೆದುದಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ… ರಾತ್ರಿ ಉಳಿಯಲು ತಮ್ಮ ಮನೆಯನ್ನು ಹಿಂದು ಮುಂದು ನೋಡದೆ ನಮ್ಮ ಸುಪರ್ದಿಗೆ ಬಿಟ್ಟು ಹೋದದ್ದು. ಬೀಗದ ಕೀಲಿ ಗೊಂಚಲನ್ನು ಕೊಡೋ ಔನ್ನತ್ಯಕ್ಕೆ ಮೌನವೇ ಉತ್ತರ…

ಓ ಮೌನವೇ..
ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…

ಜೀ ಮೇ ಆತಾ ಹೈ… ತೆರೇ ದಾಮನ್ ಪೇ
ಸರ್ ಝುಕಾಕೇ ಹಮ್.. ರೋತೇ ರಹೇ.. ರೋತೇ ರಹೇ..
ಕಾರಣವಿಲ್ಲದೆ.. ಮನಸ್ ಪೂರ್ತಿಯಾಗಿ…
ಯಾರಿಗೂ ಕಾಣದಂತೆ…

ಓ ಅಶ್ರುಗಳೇ ಕಾಣದಂತೆ ಮಾಡೋ ಮಳೆಹನಿಗಳೇ..
ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…

ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

ಎಂಎ ಬಿಎಡ್, ಎಂಫಿಲ್ ಪದವೀಧರೆ. ಸುರಾನಾ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ, ಆಕಾಶವಾಣಿ ವಿವಿಧ ಭಾರತಿ 102.9 ಎಫ್ಎಂನಲ್ಲಿ ಉದ್ಘೋಷಕಿ, ಚಂದನ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ವಾರ್ತಾ ವಾಚಕಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಕಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಆಸಕ್ತಿ. ಚಿತ್ತಾರ ಕಲೆಯಲ್ಲೂ ಕೌಶಲ್ಯ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಇಂಡೋನೇಶಿಯಾ

      ಕವಿಸಾಲು         ಕಿಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿವ ನೀರು ಬಿರುಗಾಳಿ ತುಂಬಿದ ಒಡಲು ಎತ್ತೊಯ್ದು ಬಿಸಾಡಿ ಇಳೆಗೆ ಎದೆಯಿಳಿಸಿದೆ ಕಡಲು ನಡುಗಿಬಿಟ್ಟಳೆ ವಸುಂಧರೆ ಶತಕೋಟಿ ಬಿರುಕು ಬಿಟ್ಟು ಸುನಾಮಿಯ ಕೋಪಕ್ಕೆ ವಿಕಾರವಾಗಿ ಬೊಬ್ಬಿರಿದು ಊಳಿಟ್ಟು ಜೀವ ಜಲ, ಉಸಿರ ಗಾಳಿ ಹುಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿದು ಅಪ್ಪಳಿಸಿದ ಆಘಾತಕ್ಕೆ ಕಂಗೆಟ್ಟು ತತ್ತರಿಸಿವೆ ಪ್ರಾಣಿ, ಮನುಜ ಕುಲ ಮಾಡು ಹಾರಿ, ಕಂಬಗಳು ಕುಸಿದು ನೆಲಕಚ್ಚಿವೆ ಮಾನವನ ಬೀಡು ಕತ್ತರಿಸಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ತಡವಿಲ್ಲದಿರಲಿ ಇನ್ನು…

      ಕವಿಸಾಲು         ದಾಳಿಗಳಿಗೆ ಮುಕ್ಕಾದ ಮಂದಿರವಿದು ಕುಸಿದು ಕುಳಿತ ದ್ವಾರಪಾಲಕರು ಎತ್ತರದ ಗೋಡೆಗಳ, ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಗಂಟೆಗಳು ಕೂಡ ಮೌನವಿಂದು ಮನ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಹೆಬ್ಬಾಗಿಲುಗಳು ಒಲವ ಸಿರಿಗೆ ಚೇತರಿಸಿ ತೆರೆದ ಗಳಿಗೆ ಎತ್ತರದ ಹೊಸ್ತಿಲುಗಳ ತಡೆಯ ದಾಟಿ ತಲುಪಬೇಕಿದೆಯಷ್ಟೆ ಬಯಕೆ ಗುರಿಯನ್ನು ದಟ್ಟ ಹಸಿರಿನ ಕಾಡು, ಆಗಸದ ನೀಲಿ ಬಿಳಿಯ ಮೋಡಗಳ, ಬಿಸಿಲ ಬೆಳಕಿನ ನಡುವೆ ಬಯಲ ಸ್ವೇಚ್ಛೆಯ, ತಿಳಿಗಾಳಿ ತವಕದಲಿ ಬಂಧನಗಳ ...

 • 1 month ago No comment

  ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಕಣ್ಮಣಿ – ಲ್ಯೂಸರ್ನ್

      ನಾನಾ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಿರುವ ಈ ನಗರ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಸೂಜಿಗಲ್ಲಿನಂತೆ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ವಲ್ಪವೂ ಬೇಸರ ತರಿಸದ ಸುಂದರ ಸ್ವಿಸ್ ನಗರಿ.         “ನಾಳೆ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್” ಎಂದ ಕೂಡಲೇ ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರ! ಯೂರೋಪಿನ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದ ನಮಗೆಲ್ಲ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಹೆಸರು ಇಂಪಾಗಿ ಕೇಳಿಸಲು ಕಾರಣಗಳು ಹಲವು. ಮೈಲುಗಟ್ಟಲೆ ಹಸಿರು ನೆಲ, ಹಚ್ಚಹಸಿರು ತುಂಬಿದ ಬೆಟ್ಟಗಳು, ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿನ ಹಿಮ ಕರಗಿ ಜುಳಜುಳನೆ ಹರಿವ ತಿಳಿ ಬೂದು, ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  2 months ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...