Share

ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

 

 

 

 

 

 

ಖ್ವಾಬ್ ಹೋ ತುಮ್ ಯಾ ಕೋಯೀ ಹಕೀಕತ್..
ಕೌನ್ ಹೋ ತುಮ್ ಬತಲಾವೋ..
ದೇರ್ ಸೇ ಕಿತನೀ ದೂರ್ ಖಡೀ ಹೋ
ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…

ಬಯಸೋದು ಬೆಟ್ಟದಷ್ಟು ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು, ದೊಡ್ಡ ವೃತ್ತದಲ್ಲೊಂದು ಜಾಗವನ್ನು, ಆದರೆ ತಾವೇ ಚಿಕ್ಕದೊಂದು ವೃತ್ತ‌ ಬರೆದುಕೊಂಡು ಅಲ್ಲಿಗೆ ‘ಪ್ರವೇಶವಿಲ್ಲ’ ಅಂತ ನೇರವಾಗೇ ಹೇಳೋ ಧಾರ್ಷ್ಟ್ಯ… ಏನನ್ನುವುದು ಇದಕ್ಕೆ?

ಕೊಡೋ ಕೈ ಯಾವಾಗಲೂ ಮೇಲಿರತ್ತೆ, ತೊಗೊಳೋದು ಯಾವಾಗಲೂ ಕೆಳಗೆ. ಹಾಗಾಗಿ ಶ್ರೇಷ್ಠತೆ ಸಿಗೋದು ಕೊಡೋದಕ್ಕೇನೇ. ಹಂಗಂತ, ನಿಯಮದ ಪ್ರಕಾರ ಕೊಟ್ಟದ್ದು ಎರಡು ಪಟ್ಟು ವೇಗದಲ್ಲಿ ವಾಪಸ್ ಬರಬೇಕಲ್ವಾ..ಆದರೆ ಹಾಗ್ಯಾಕಾಗಲ್ಲ?

ಸಂಬಂಧಗಳ ಗಣಿತದಲ್ಲಿ, ಬೀಜಗಣಿತದ x ಗೆ ಮೌಲ್ಯ ಕಂಡು ಹಿಡಿಯೋದು ಸಾಧ್ಯವೇ ಇಲ್ವಾ? ಅಥವಾ ಮೌಲ್ಯವೇ ಇಲ್ವಾ? ಅಥವಾ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಅವರದ್ದೊಂದು ಗೂಡು, ಗೂಡಲ್ಲಿ ತಾಯಿ ತಂದೆ ಪತಿ ಪತ್ನಿ ಅನ್ನೋ ಹಕ್ಕಿಗಳ ಬೆಚ್ಚಗಿನ ಭಾವವಿರುವಾಗ x ನ ಬೆಲೆ ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವ ಪ್ರಯತ್ನದ ಅಗತ್ಯವೇ ಇರುವುದಿಲ್ವಾ? ಅಥವಾ x ಸದಾ ಕಾಲಕ್ಕೂ x ಆಗೇ ಉಳಿದುಬಿಡತ್ತಾ? ಉತ್ತರವಿಲ್ಲದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು.

ಓ ಉತ್ತರವೇ,
ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ..

ಇರೋದೆಲ್ಲಾ ಬಿಟ್ಟು ಇಲ್ಲದಿರೋ ಕಡೇನೇ ಮನಸ್ಸು ನಾಗಾಲೋಟದಲ್ಲಿ ಓಡತ್ತೆ. ಹೊರನೋಟಕ್ಕೆ ತುಂಬಾ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಬೆಳೆದಿದೆ ಬೆಳೆ. ಆದರೆ ಕಾಳು ತೂರಲು ತೆನೆ ತೆಗೆದಾಗ ಗೊತ್ತಾದದ್ದು ಕಾಳೇ ಇಲ್ಲ ಅಂತ. ಕಾರಣ ಪ್ರಕೃತಿಯ ಗಾಳಿ, ಮಳೆ, ಬಿಸಿಲು ಬಿದ್ದೇ ಇಲ್ಲ. ಯಾಕೆ ಅಂದರೆ ದೇವರ ಹತ್ತಿರ ಹಾಗೊಂದು ವರ ಪಡೆದಿದ್ದನಂತೆ ರೈತ. ತಾನಂದುಕೊಂಡಂತೆ ಪ್ರಕೃತಿಯನ್ನು ಅಂಕೆಯಲ್ಲಿಟ್ಟು ಪರಿಪೂರ್ಣ ಬೆಳೆ ಪಡೆಯಲಿಚ್ಛಿಸಿ. ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಮ್ಮತಿಸಿ ವರ‌ ಕೊಟ್ಟಿದ್ದ ಭಗವಂತ. ಆದರೆ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಅನುತ್ತೀರ್ಣನಾದ ರೈತನಿಗೆ ಭಗವಂತ ಹೇಳಿದನಂತೆ, ನೋಡು ಸರಿಯಾದ, ಮಿರಿ ಮಿರಿ ಮಿಂಚೋ ರಸ್ತೆಗಳು ಯಾವತ್ತೂ ಒಬ್ಬ ಒಳ್ಳೆಯ ಚಾಲಕನನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲ್ಲ. ಶಾಂತ ಸಮುದ್ರ ಯಾವತ್ತೂ ಸಮರ್ಥ ನಾವಿಕನನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಅವಕಾಶ ಕೊಡಲ್ಲ. ಹಾಗೇ ಮಳೆ ಗಾಳಿ ಬಿಸಿಲಿಲ್ಲದ ಬೆಳೆ ಹೇಗಾಗತ್ತೆ ಅಂತ.

ಎಲ್ಲಾ ಸರೀನೇ.. ಆದರೆ ಬರೀ ಬಿರುಗಾಳಿ, ಬರೀ ನಿರ್ಲಕ್ಷ್ಯ, ಬರೀ ಸ್ವಾರ್ಥಕ್ಕಾಗಿ ಉಪಯೋಗಿಸಲ್ಪಡುವುದು. ಇದೇ ಅನುಭವಗಳು ಸಿಗ್ತಾ ಹೋದರೆ… ಮತ್ತದೇ ದ್ವಂದ್ವ. ಯಾಕೆ ಹೀಗೆ? ಮತ್ತದೇ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳ ಸರಮಾಲೆ. ಉತ್ತರವಿಲ್ಲದ್ದು…

ಓ ಪರಿಹಾರವೇ..
ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…

ನಿನ್ನನ್ನು ದ್ವೇಷಿಸ್ತೀನಿ, ನೀನ್ ನನ್ ಶತ್ರು ಅಥವಾ ನನಗೆ ನಿನ್ ತಲೆ ಕಂಡರೆ ಆಗಲ್ಲ ಅಂತ ಹೆಮ್ಮೆಯಿಂದ, ಅಹಂಕಾರದಿಂದ ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುವಷ್ಟು ನಿನ್ನನ್ನು ಇಷ್ಟಪಡ್ತೀನಿ, ನಿನ್ ಸ್ನೇಹ ಬಯಸ್ತೀನಿ, ಯಾರ ಹಂಗೂ ಇಲ್ಲದೆ, ಯಾವ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೂ ಹೆದರದೆ, ಮುಚ್ಚು ಮರೆಯಿಲ್ಲದೆ, ನನ್ನ ವೃತ್ತದಲ್ಲೊಂದು ಜಾಗ ಕೊಡ್ತೀನಿ ಅಂತ ಯಾರೂ (ಯಾರಂದ್ರೆ ಯಾರೂ) ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳೋದೇ ಇಲ್ಲ.

ಕಾರಣ… ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ…

ಓ‌ ಗೊತ್ತಿರುವ ಕಾರಣವೇ..ಗೊತ್ತು ಮಾಡಿಸಲಾದರೂ..
ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…

ಕೈಯಲ್ಲಿ ಮೂಲೋಕವನ್ನೂ ತೋರಿಸುವ ವಸ್ತುವಿದೆ. ಹೊಸ ಹೊಸ ಪರಿಚಯವನ್ನು ಆಸೆಗಣ್ಣುಗಳಿಂದ ನೋಡಿ, ಕೊಂಚ ಖುಷಿಯಿಂದಲೇ ಸ್ವೀಕರಿಸಿ, ಮತ್ಯಾವುದೋ ಕಾರಣಗಳಿಗಾಗಿ ಅಷ್ಟೇ ವೇಗವಾಗಿ ದೂರಮಾಡಿಬಿಡುವ ಮನಸ್ಥಿತಿಗೆ ಯಾರು ಏನಂತ ಅರ್ಥೈಸುವರು?

ಓ ಅರ್ಥೈಸುವವರೇ… ನನಗೂ ಒಂದಿಷ್ಟು ತಿಳಿಹೇಳಿ..
ಬಳಿ ಬಂದು…

ದೇವರ ಆಲಯವಂತೆ ಅದು. ಅಲ್ಲಿನ ವಿಗ್ರಹಕ್ಕೆ ಭಾರಿ ಶಕ್ತಿಯುಂಟಂತೆ, ಹೊರಟೆ ನೋಡೋಣವೆಂದು. ಆಗ ತಿಳೀತು ಅದನ್ನು ನೋಡಲೂ ಒಂದಿಷ್ಟು entry fee ಕೊಟ್ಟು ತಾಸುಗಟ್ಟಲೆ ಕಾಯ್ದರೆ, ಕ್ಷಣವೊಂದೆರಡರಲ್ಲಿ ನೋಡಿ ಓಡಬೇಕಂತೆ. ಇನ್ನು ಆರತಿ ತಟ್ಟೆಗೆ ಹತ್ತೋ, ನೂರೋ ಹಾಕಿದರೆ ಮಾತ್ರ ಹೂ ತೀರ್ಥ.. ಹಾಕಲಿಲ್ಲ.. ಅದಕ್ಕೆ ಹೂವೂ ಇಲ್ಲ ತೀರ್ಥವೂ ಇಲ್ಲ.. ಹತ್ತು ನಿಮಿಷ ಕೂತು ಆಟವನ್ನೆಲ್ಲಾ ನೋಡುವಾಗ ಕಂಡ ಅಚ್ಚರಿ ಏನಂದರೆ, ಆರತಿ ತಟ್ಟೆಗೆ ಹಣ ಹಾಕದವರಿಗೆ ಕೊಡದೇ ಉಳಿದ ಹೂವೆಲ್ಲಾ ಸೇರಿದ್ದು ಹಸಿಕಸದ ಬುಟ್ಟಿ.

ಇವನ್ನೆಲ್ಲಾ ಆ ವಿಗ್ರಹದೊಳಗಿರುವ ಶಕ್ತಿಯುತ ಶಕ್ತಿಗೆ ನೋಡೋ ಅನಿವಾರ್ಯತೆ.

ಅಯ್ಯೋ ಶಕ್ತಿಯೇ.. ಏನು ನಿನ್ನ ಸ್ಥಿತಿ..
ಅವನ್ನೆಲ್ಲಾ ಬಿಟ್ಟು..
ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…

ನಮ್ ಹಿರಿಯರು, ಮಾತಾಗಲೀ, ನಡೆಯಾಗಲಿ, ನಡೆದು ತೋರಿಸಿದರೇ ಹೊರತು ಬರೀ ಆಡಿ ತೋರಿಸಿದ್ದಿಲ್ಲ. ಅಂಥದೇ ಒಂದು ಮಾತು ‘ದೊಡ್ಡವರ ಮನೆ ನೋಟ ಚಂದ, ಬಡವರ ಮನೆ ಊಟ ಚಂದ’ ಅನ್ನೋದು. ಹೀಗೆ ದೊಡ್ಡವರ ಮದುವೆ ಸಮಾರಂಭದ ಆಹ್ವಾನವಿತ್ತು, ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳ, ದಿನಾಂಕ, ಸಮಯದ ಮೇಲಷ್ಟೇ ಕಣ್ ಹಾಯಿಸಿದ್ದು. ಪೂರ್ತಿ ಓದಿರಲಿಲ್ಲ. ಅಲ್ಲಿ ಎದುರಾದ‌ ತಲ್ಲಣದ ವಿಷಯ ಅಂದರೆ, ಮಂಟಪದಲ್ಲಿ ಒಳ ಹೋಗಲು ಅದೇ ಅಹ್ವಾನ ಪತ್ರಿಕೆಯೇ ‘ಅರ್ಹತೆ’ಯಂತೆ.

ಓ ನೋಟವೇ ಹೇಗಿರುವೆ ಈ ಉಸಿರು ಕಟ್ಟಿಸೋ ಜಾಗದಲ್ಲಿ…
ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…

ಇದಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಯೊಬ್ಬರ ಮದುವೆಗೆ ದೂರದ ದುರ್ಗಕ್ಕೆ ಹೋಗಿದ್ದಾಗ, ನಾವೇ ಅಲ್ಲಿ ವಿವಿಐಪಿ ಆತಿಥ್ಯ ಪಡೆದುದಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ… ರಾತ್ರಿ ಉಳಿಯಲು ತಮ್ಮ ಮನೆಯನ್ನು ಹಿಂದು ಮುಂದು ನೋಡದೆ ನಮ್ಮ ಸುಪರ್ದಿಗೆ ಬಿಟ್ಟು ಹೋದದ್ದು. ಬೀಗದ ಕೀಲಿ ಗೊಂಚಲನ್ನು ಕೊಡೋ ಔನ್ನತ್ಯಕ್ಕೆ ಮೌನವೇ ಉತ್ತರ…

ಓ ಮೌನವೇ..
ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…

ಜೀ ಮೇ ಆತಾ ಹೈ… ತೆರೇ ದಾಮನ್ ಪೇ
ಸರ್ ಝುಕಾಕೇ ಹಮ್.. ರೋತೇ ರಹೇ.. ರೋತೇ ರಹೇ..
ಕಾರಣವಿಲ್ಲದೆ.. ಮನಸ್ ಪೂರ್ತಿಯಾಗಿ…
ಯಾರಿಗೂ ಕಾಣದಂತೆ…

ಓ ಅಶ್ರುಗಳೇ ಕಾಣದಂತೆ ಮಾಡೋ ಮಳೆಹನಿಗಳೇ..
ಔರ್ ಕರೀಬ್ ಆ ಜಾವೋ…

ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

ಎಂಎ ಬಿಎಡ್, ಎಂಫಿಲ್ ಪದವೀಧರೆ. ಸುರಾನಾ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ, ಆಕಾಶವಾಣಿ ವಿವಿಧ ಭಾರತಿ 102.9 ಎಫ್ಎಂನಲ್ಲಿ ಉದ್ಘೋಷಕಿ, ಚಂದನ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ವಾರ್ತಾ ವಾಚಕಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಕಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಆಸಕ್ತಿ. ಚಿತ್ತಾರ ಕಲೆಯಲ್ಲೂ ಕೌಶಲ್ಯ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 11 hours ago No comment

  ಇರಬಲ್ಲೆವಾ ಭಾವುಕರಾಗದೆ?

                Millions of people have decided not to be sensitive. They have grown thick skins around themselves just to avoid being hurt by anybody. But it is at great cost. Nobody can hurt them, but nobody can make them happy either. ನಿಜ, ಒಂದೇ ...

 • 3 days ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 4 days ago No comment

  ಎರಡು ಕವಿತೆಗಳು

      ಕವಿಸಾಲು         ಸುನಾಮಿಯ ಊರಲ್ಲಿ ಗುಟ್ಟುಗಳ ರಟ್ಟು ಮಾಡದ ಒಡಲು ಸುನಾಮಿ ತವರಾದ ಕಡಲು ಒಳಗಿನ ಕತ್ತಲೆಯ ಕಳೆಯಲು ಹುಡುಕಿ ಹೊರಟವು ತಾವು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಕನಸುಗಳಷ್ಟೂ ಹಾವುಗಳು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಹೊರಳಿ ಪೊರೆ ಕಳಚಿ ನಚ್ಚಗಾದವು ಅದೇ ಕ್ಷಣದೊಳಗೆ ಅರಳಿಬಿರಿಯಬೇಕಿದ್ದ ಹೂವುಗಳು ಬಿಸಿಲ ಧಗೆಗೆ ಬೆಂದು ಬಾಡಿ ಉದುರಿಬಿದ್ದವು ನೆಲಕೆ ಶಬ್ದಗಳ ಮುಕ್ಕಳಿಸಿ ಉಗಿದ ರಭಸಕೆ ಊರ ತುಂಬಾ ನೆರೆ ಪರಿಹಾರದ ಗಂಜಿಕೇಂದ್ರಗಳಲಿ ...

 • 7 days ago No comment

  ಈ ಸಂಜೆ ಪ್ರಿತಿಯೊಡನೆ…

      ಸಣ್ಣಕಥೆ ಮೂಲ ಇಂಗ್ಲೀಷ್: ಸುಲಮಿತ್ ಈಶ್-ಕಿಶೋರ್ ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ: ಉದಯ್ ಇಟಗಿ       ಸಂಜೆಯ ಆರು ಘಂಟೆಗೆ ಆರು ನಿಮಿಷ ಮಾತ್ರ ಬಾಕಿಯಿದೆ – ಹಾಗಂತ ನಗರದ ಗ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನು ಮಾಹಿತಿ ಕೇಂದ್ರದ ಮೇಲಿದ್ದ ದೊಡ್ಡ ದುಂಡನೆಯ ಗಡಿಯಾರ ಹೇಳಿತು. ಎತ್ತರದ ಹದಿಹರೆಯದ ಸೇನಾಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬ ಆಗಷ್ಟೆ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನಿಂದ ಹೊರಗೆ ಬಂದು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಬಾಡಿ ಕಂದಾಗಿದ್ದ ತನ್ನ ಮುಖವನ್ನೊಮ್ಮೆತ್ತಿ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ...

 • 1 week ago No comment

  ಯಾವುದು ಈ ಧಾವಂತದ ದಿಕ್ಕು?

    ನ್ಯಾಯದ ಬಾಗಿಲಲ್ಲಿ ನ್ಯಾಯವಾಗಿ ಹೋಗುವವರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಪ್ರವೇಶ ಇಲ್ಲ, ಆದರೆ ನ್ಯಾಯವಲ್ಲದ, ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಕಿಂಚಿತ್ತೂ ಆಸಕ್ತಿಯಿಲ್ಲದವರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಹಾರ ತುರಾಯಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಭರ್ಜರಿ ಆಹ್ವಾನ.       रिमझिम गिरे सावन, सुलग सुलग जाये मन भीगे आज इस मौसम में लगी कैसी ये अगन ಏನೋ ಒಂದು ಜ್ವಾಲೆ, ಏನೋ ಒಂದು ಉರಿ, ಏನೋ ಒಂದು ಚಡಪಡಿಕೆ, ಒಂಥರಾ ಬೂದಿ ...


Editor's Wall

 • 22 February 2018
  3 days ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 15 February 2018
  1 week ago No comment

  ಭ್ರಷ್ಟತೆಯೆಂಬ ಕೊಳಚೆಯ ಹರಿವೊಡೆದು…

                      ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಠಕ್ಕ ಮನಸ್ಸುಗಳನ್ನು ನಾವು ಶುದ್ಧಗೊಳಿಸಬಲ್ಲೆವಾ? ಭ್ರಷ್ಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನ ಮಾಡಬಲ್ಲೆವಾ?   ನಾನು ತುಂಬ ಸಣ್ಣವಳಿದ್ದಾಗ ನಾವು ಆ ಮನೆ ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆವು. ಅದರ ಎದುರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲು ಇತ್ತು. ನಾನು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಅದರ ಸುತ್ತ ಮುತ್ತ ಆಡಿಕೊಂಡಿರುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಆ ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಅಕ್ಷರಗಳು ಕಂಡಲ್ಲೆಲ್ಲ ಕೂಡಿಸಿ ಓದತೊಡಗುತ್ತಿದ್ದೆ. ಆ ...

 • 12 February 2018
  2 weeks ago No comment

  ಇಳಿಸಂಜೆಯ ಪ್ರೀತಿ

  ಹೊರಡುವ ಹೊತ್ತು ಬಂದಿದೆ. ಕ್ಷಣಗಣನೆ ಮಾಡಲು ಇನ್ನು ಕೈಯಲ್ಲೀಗ ಕ್ಷಣಗಳು ಉಳಿದಿಲ್ಲ. ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಕ್ಷಣಗಳು ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದಿಡಲಾರದಷ್ಟು ಸುಂದರ. ನೆನಪುಗಳು ಬರೋಬ್ಬರಿ ಮೂರು ಜನ್ಮಗಳಿಗಾಗುವಷ್ಟು ಸಾಕು.   ಅವರಿಬ್ಬರೂ ಅಂದು ಜೊತೆಯಾಗಿದ್ದರು. ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯಲ್ಲೂ ಕ್ಷಣಗಣನೆಯ ಕಾಲವದು. ಈ ಹಿಂದೆ ಇದ್ದಿದ್ದು ಆ ಭೇಟಿಗಾಗಿ ನಿರೀಕ್ಷೆಯ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಈಗಿರುವುದು ಇನ್ನೇನು ಈ ಕ್ಷಣವು ಮುಗಿದು ಹೋಗಲಿದೆಯಲ್ಲಾ ಎಂಬ ಆತಂಕದ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಭೇಟಿಯ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ...

 • 11 February 2018
  2 weeks ago One Comment

  ತ್ಯಾಗಮಯಿ ತಾಯಿ ಕನಲಿದಳೇ ಎಂದು ಕೇಳುವವರಿಲ್ಲ…

    ವ್ಯಾವಹಾರಿಕ ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ಮಾತ್ರವೇ ಹೆಣ್ಣನ್ನು ನೋಡುವ ಜಾಯಮಾನ ಕೊನೆಗಾಣುವವರೆಗೂ ಪುರುಷ ಪ್ರಧಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ತನ್ನ ಕೇಡುಗಾಲವನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ.     ಒಂದು ವರದಿಯನ್ನೋದುತ್ತಿದ್ದೆ. ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ್ದು. ತನ್ನ ಇವತ್ತಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿರಬೇಕಿದ್ದ 6 ಕೋಟಿ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಆ ದೇಶ. ಅಲ್ಲೀಗ ಮದುವೆಗೆ ಬೆಳೆದುನಿಂತ ಯುವಕರಿಗೆ ಹುಡುಗಿಯರೇ ಇಲ್ಲ. ಇಂಥದೊಂದು ವಿಪರೀತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾದದ್ದು ಒಂದು ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಒಂದೇ ಮಗು ಎಂಬ ನೀತಿ. ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಸ್ಫೋಟಕ್ಕೆ ಕಡಿವಾಣ ...

 • 11 February 2018
  2 weeks ago No comment

  ನಿಮಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ನಿರ್ಜೀವ

          | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು       ಇಂದಿರಾಗಾಂಧಿ ಬಿಟ್ಟರೆ… (Next to Indira Gandhi) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ       ಇಂದಿರಾಗಾಂಧಿಯನ್ನು ಬಿಟ್ಟರೆ, ನಾನು ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಹೆದರಿದ್ದು ನನ್ನ ಅಪ್ಪನಿಗೆ ಮಾತ್ರ ನಾನು ಐದು ವರ್ಷದವಳಿರುವಾಗ ಅವರೇ ನನಗೆ ಹೇಳಿದ್ದು ಕಪ್ಪು ಮಕ್ಕಳು ಬಿಳಿಬಣ್ಣದ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ತೊಡಬೇಕೆಂದು. ಬೆಳೆಯುವ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಕಳೆದುಹೋದಂತಿರುತ್ತಿದ್ದ, ಬಡಕಲಾಗಿದ್ದ, ಹಲ್ಲಿಗೆ ಕ್ಲಿಪ್ ...