Share

ಕುಳಿತರೆ ಒಣಗಿದ ಎಲೆ; ಹಾರಿದರೆ ಬಣ್ಣದ ಮೆರವಣಿಗೆ…
ಪ್ರಸನ್ನ ಆಡುವಳ್ಳಿ

 

 

ಬೇರೆಬೇರೆ ಪ್ರಭೇದದ ವಿಷ ಹೊತ್ತ ಚಿಟ್ಟೆಗಳು ಒಂದೇಬಗೆಯ ಬಣ್ಣ ಹಚ್ಚಿಕೊಂಡು ‘ನಾವೆಲ್ಲ ಒಂದೇ’ ಎಂಬ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ. ವಿಕಾಸಪಥದಲ್ಲಿ ಕಳ್ಳಹಾದಿ ಹಿಡಿಯುವ ಚಿಟ್ಟೆಗಳಿಗೇನೂ ಕಡಿಮೆಯಿಲ್ಲ.

 

ವಿಲಿಯಂ ಹೈಲೀ ೧೯೦೨ರಲ್ಲಿ ಬರೆದ Birds and Nature ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿರುವ ಎಲೆಚಿಟ್ಟೆ ಚಿತ್ರ

 

ನಾಗಾಲ್ಯಾಂಡಿನ ವೋಖಾದಿಂದ ಮೊಕೋಕ್ಚುಂಗ್ ಜಿಲ್ಲಾಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಹೋಗುವ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ಹಕ್ಕಿಗಳನ್ನು ನೋಡುತ್ತ ಒಬ್ಬನೇ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದೆ. ಮಟಮಟ ಮಧ್ಯಾಹ್ನವಾದರೂ ಸೂರ್ಯನ ಸುಳಿವಿಲ್ಲದಂತಹ ದಟ್ಟ ಕಾಡಿನ ನಡುವಿನ ನಿರ್ಜನ ರಸ್ತೆ. ಅಲ್ಲಲ್ಲಿ ಭೂಕುಸಿತದಿಂದಾಗಿ ವಾಹನ ಸಂಚಾರವೂ ತೀರಾ ವಿರಳವಾಗಿತ್ತು. ಸದ್ದಿಲ್ಲದಂತೆ ಸಾಗುತ್ತಿದ್ದ ನನ್ನ ಮುಂದೆಯೇ ಬಣ್ಣಬಣ್ಣದ ಚಿಟ್ಟೆಯೊಂದು ಹಾದುಹೋಯ್ತು. ಬಹುತೇಕ ಕಪ್ಪು ಬಣ್ಣವಾದರೂ ರೆಕ್ಕೆಯ ಮೇಲಿನ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಕಿತ್ತಳೆ ಬಣ್ಣದ ಪಟ್ಟಿ, ಜೊತೆಗೆ ಗಾಢ ನೀಲಿ ಬಣ್ಣದ ಹೊಳಪು. ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿ ಗಮನಿಸಿದರೆ ನಾಲ್ಕು ಬಿಳಿ ಚುಕ್ಕಿಗಳೂ ಇವೆ. ಅದರ ಬಣ್ಣ ಆಕಾರಗಳನ್ನೆಲ್ಲ ಗುರುತು ಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೆ. ರಸ್ತೆಯಾಚೆಗಿನ ಮರದ ಮೇಲಿಂದ ಕಾಜಾಣಗಳ ಜಗಳದ ಸದ್ದು ಕೇಳಿಸಿತು. ಹಾರುತ್ತಿದ್ದ ಚಿಟ್ಟೆ ನಾನು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದಂತೆಯೇ ಕೂಡಲೇ ಹತ್ತಿರದ ಮರವೊಂದರ ಒಣಗಿದ ಎಲೆಗಳ ನಡುವೆ ಎಲೆಯಾಗಿ ಹೋಯ್ತು. “ಎಲೆಲೆ ಪಾತರಗಿತ್ತಿಯೇ!” ಎಂದುಕೊಂಡೆ.

ಅದು ಎಲೆಚಿಟ್ಟೆ (Indian Oak leaf Butterfly). ಪತಂಗಪ್ರಿಯರು ಅದನ್ನು Dead Leaf ಅಂತಲೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. Kallima inachus ಅನ್ನೋದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಿಟ್ಟ ಹೆಸರು. ಮಧ್ಯ ಹಾಗೂ ಈಶಾನ್ಯ ಭಾರತದ ಎತ್ತರದ ಪ್ರದೇಶಗಳೂ ಸೇರಿದಂತೆ ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾದ ಬಹುತೇಕ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಪ್ರಭೇದದ ಚಿಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು. ರೆಕ್ಕೆ ಮುಚ್ಚಿ ಕುಳಿತಾಗ ಥೇಟ್ ಒಣಗಿದ ಎಲೆಯಂತೆಯೇ ಕಾಣುವ ಈ ಚಿಟ್ಟೆ, ರೆಕ್ಕೆ ಬಿಚ್ಚಿ ಹಾರುವಾಗ ಮಾತ್ರ ಬಣ್ಣಗಳ ಮೆರವಣಿಗೆಯೇ ಹೊರಟಂತೆ ಕಾಣುತ್ತದೆ. ಇದೇ ಗುಂಪಿಗೆ ಸೇರಿದ ‘ಸಹ್ಯಾದ್ರಿ ಎಲೆಚಿಟ್ಟೆ’ ನಮ್ಮ ಪಶ್ಚಿಮ ಘಟ್ಟಗಳ ಕಾಡುಗಳಲ್ಲಿವೆ. ಬಣ್ಣ-ಬೆಡಗಿನಲ್ಲಿ ತುಸು ವ್ಯತ್ಯಾಸವಿದ್ದರೂ ಮುದುಡಿ ಕುಳಿತಾಗ ಅದು ಒಣಗಿದ ಎಲೆಯೇ! ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಂಪನಿಗಾಗಿ ಜಾವಾ ದ್ವೀಪಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಅಮೆರಿಕನ್ ಮೂಲದ ವೈದ್ಯ ಥಾಮಸ್ ಹಾರ್ಸ್ ಫೀಲ್ಡ್ ಈ ಬಗೆಯ ಚಿಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಮೊದಲು 1829ರಲ್ಲಿ ವೈಜ್ಞಾನಿಕವಾಗಿ ದಾಖಲಿಸಿದ. ಅವನಿಗೆ ಆಗ ಸಿಕ್ಕಿದ್ದು ಗಂಡು ಚಿಟ್ಟೆ ಮಾತ್ರ. ಹೆಣ್ಣು ಚಿಟ್ಟೆಯ ರೂಪುರೇಷೆಗಳನ್ನು ತಿಳಿಯಲು ಮತ್ತೆರಡು ದಶಕಗಳೇ ಬೇಕಾದವು.

ಚಿಟ್ಟೆಯಾಗಿ ಬದುಕುವುದೆಂದರೆ ಸುಲಭದ್ದಲ್ಲ. ರೆಕ್ಕೆಗಳಿವೆಯೆಂದು ಸಚ್ಛಂದವಾಗಿ ಹಾರುತ್ತ, ಮಕರಂದ ಹೀರುತ್ತ ಹೋದರೆ ಹಸಿದ ಹಕ್ಕಿಗಳಿಗೆ ಬಲಿಯಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳೇ ಹೆಚ್ಚು. ಹೀಗಾಗಿ, ಜೀವ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಗೆಬಗೆಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ್ದು ಅನಿವಾರ್ಯ. ಒಣಗಿದ ಎಲೆಗಳ ನಡುವೆ ಮಾರುವೇಷ ತೊಟ್ಟು ಕುಳಿತರೆ ಬೇಟೆಗಾರರಿಂದ ಸುಲಭಕ್ಕೆ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಹಾಗಂತ ರೆಕ್ಕೆಯ ಎರಡೂ ಬದಿಯ ಬಣ್ಣ ಕಳಚಿ ಹಾರಿದರೆ ಸಂಗಾತಿ ಸಿಗಬೇಕಲ್ಲ? ಮೈಮೇಲಿನ ಬಣ್ಣ-ಸೊಗಸು ಗಂಡು ಚಿಟ್ಟೆಗಳ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಸಂಕೇತ. ಚಿಟ್ಟೆಗಳ ಸ್ವಯಂವರದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಬಣ್ಣ ಹೊತ್ತವನಿಗೇ ಹಾರ. ಅತ್ತ ಪ್ರಾಣವೂ ಉಳಿಯಬೇಕು, ಇತ್ತ ಸಂಗಾತಿಯೂ ಸಿಗಬೇಕೆಂಬ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಕುಳಿತರೆ ಎಲೆ, ಹಾರಿದರೆ ಬಣ್ಣದ ಚಿಟ್ಟೆ!

ನಾಗಾಲ್ಯಾಂಡಿನಲ್ಲಿ ಕಂಡ ಎಲೆಚಿಟ್ಟೆಗಳು

ವಿಕಾಸವಾದದ ಬಗೆಗಿನ ಬಿಸಿಬಿಸಿ ಚರ್ಚೆಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಚಿಟ್ಟೆಗೆ ಸದಾ ಸ್ಥಾನವಿದೆ. ಚಾರ್ಲ್ಸ್ ಡಾರ್ವಿನ್ ಹಡಗು ಹತ್ತಿ, ಜಗತ್ತು ಸುತ್ತಿಬಂದು ವಿಕಾಸವಾದದ ಕುರಿತಾದ ತನ್ನ ವಿಚಾರಗಳನ್ನೆಲ್ಲ ಒರೆಗೆ ಹಚ್ಚಿ ಪುಸ್ತಕ ಬರೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಆಲ್ಫ್ರೆಡ್ ವ್ಯಾಲೇಸ್ ಎಂಬ ತರುಣ ಮಲೇಶಿಯಾದ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲ ದ್ವೀಪಸಮೂಹಗಳಲ್ಲಿನ ಜೀವವೈವಿಧ್ಯತೆಯನ್ನು, ಅದರ ಉಗಮದ ಕುರಿತಾಗಿ ತನ್ನ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಪತ್ರಮುಖೇನ ಡಾರ್ವಿನ್ ನೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದ. ಅಂತಹ ಕೆಲವು ಪತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಚಿಟ್ಟೆಯ ಪ್ರಸ್ತಾಪವಿದೆ. ಜೀವ ಉಳಿಸುವ ಇಂತಹ ವಿಶಿಷ್ಟ ಬಣ್ಣದ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ನಿಸರ್ಗದಲ್ಲಿ ಹೇಗೆಲ್ಲಾ ವಿಕಾಸಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಇಬ್ಬರೂ ತಮ್ಮ ಪುಸ್ತಕಗಳಲ್ಲಿ ವಿವರವಾಗಿ ಚರ್ಚಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಕುದುರೆಮುಖದಲ್ಲಿ ಕಂಡ ಸಹ್ಯಾದ್ರಿ ಎಲೆಚಿಟ್ಟೆ

ಹೀಗೆ ಸುತ್ತಲಿನ ಪರಿಸರಕ್ಕೆ ಹೊಂದುವಂತೆ ಬಣ್ಣ ಬದಲಿಸಿಕೊಂಡು, ಅಡಗಿಕುಳಿತು ಜೀವ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಒಂದು ಬಗೆಯಾದರೆ, ಇನ್ನು ಕೆಲವು ಚಿಟ್ಟೆಗಳು ಎದ್ದು ಕಾಣುವಂತಹ ಗಾಢ ಬಣ್ಣಗಳನ್ನು ಸದಾ ಹೊತ್ತು ತಿರುಗುತ್ತವೆ. ಇವುಗಳಿಗೆ ಅಂತಹ ಭಂಡ ಧೈರ್ಯ ಬರಲು ಕಾರಣ ಅವುಗಳಲ್ಲಿನ ವಿಷಕಾರೀ ಪದಾರ್ಥ. ಒಮ್ಮೆ ಇಂತಹ ಚಿಟ್ಟೆಯನ್ನು ತಿಂದು ಹೊಟ್ಟೆಕೆಡಿಸಿಕೊಂಡ ಹಕ್ಕಿಗಳು ಮತ್ಯಾವತ್ತೂ ಆ ಬಣ್ಣದ ಚಿಟ್ಟೆಗಳತ್ತ ಕಣ್ಣುಹಾಯಿಸಲಾರವು! ಆದರೆ ಹಕ್ಕಿಗಳಿಗೆ ಪಾಠ ಕಲಿಸಲು ಒಂದೋ-ಎರಡೋ ಚಿಟ್ಟೆಗಳು ಪ್ರಾಣತ್ಯಾಗ ಮಾಡಲೇಬೇಕಲ್ಲ? ಈ ಪ್ರಾಣಹಾನಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಬೇರೆಬೇರೆ ಪ್ರಭೇದದ ವಿಷ ಹೊತ್ತ ಚಿಟ್ಟೆಗಳು ಒಂದೇಬಗೆಯ ಬಣ್ಣ ಹಚ್ಚಿಕೊಂಡು ‘ನಾವೆಲ್ಲ ಒಂದೇ’ ಎಂಬ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ. ವಿಕಾಸಪಥದಲ್ಲಿ ಕಳ್ಳಹಾದಿ ಹಿಡಿಯುವ ಚಿಟ್ಟೆಗಳಿಗೇನೂ ಕಡಿಮೆಯಿಲ್ಲ. ವಿಷವನ್ನು ಸದಾ ತಮ್ಮ ಒಡಲಲ್ಲಿ ತಯಾರಿಸಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ತಿರುಗುವುದು ಖರ್ಚಿನ ಕೆಲಸ. ಕೆಲವು ಬಗೆಯ ಚಿಟ್ಟೆಗಳು ತಮ್ಮ ಸುತ್ತಲಿನ ವಿಷಕಾರೀ ಪ್ರಭೇದದ ಚಿಟ್ಟೆಗಳ ಗಾಢ ಬಣ್ಣವನ್ನಷ್ಟೇ ಹೊತ್ತು ತಿರುಗುತ್ತವೆ. ಬೇಟೆಗಾರ ಹಕ್ಕಿಗಳಿಗೆ ಎರಡೂ ಚಿಟ್ಟೆಗಳು ಒಂದೇ ಥರ ಕಾಣುವುದರಿಂದ ಕಳ್ಳಚಿಟ್ಟೆಗಳೂ ಅನಾಯಾಸವಾಗಿ ಬದುಕಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ!

ಸತ್ತು ಒಣಗಿದ ಎಲೆಗಳೆಡೆಯಲ್ಲೂ ಬಣ್ಣ-ಬೆರಗು ಹೊತ್ತ ಪಾತರಗಿತ್ತಿಯಿರಬಹುದು, ನಮಗೆ ತಾಳ್ಮೆಯಿಂದ ನೋಡುವ ಕಣ್ಣು ಬೇಕಷ್ಟೇ.

(ಚಿತ್ರಕೃಪೆ: ವೆಂಕಟೇಶ್ ಪ್ರಸಾದ್)

ಪ್ರಸನ್ನ ಆಡುವಳ್ಳಿ

ಊರು ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರು ಜಿಲ್ಲೆಯ ಆಡುವಳ್ಳಿ. ಸದ್ಯ ಭೋಪಾಲ ನಿವಾಸಿ. ಪ್ರತಿಭಾವಂತ ಲೇಖಕ, ಸಂಶೋಧಕ. ತಮ್ಮ ಆಸಕ್ತಿಯ ಸಂಶೋಧನೆಯ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಸುಲಲಿತವಾಗಿ ಬರೆಯಬಲ್ಲವರು. ಈ ಹಿಂದೆ ಪಶ್ಚಿಮ ಘಟ್ಟಗಳ ಆನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ, ಮಧ್ಯಭಾರತದ ಗೂಬೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಿದ್ದಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ ಭಾರತೀಯ ವಿಜ್ಞಾನ ಶಿಕ್ಷಣ ಹಾಗೂ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಈಶಾನ್ಯ ಭಾರತದ ಜೀವವೈವಿಧ್ಯತೆಯ ವಿಕಾಸದ ಬಗ್ಗೆ ಅಧ್ಯಯನ. ಅವರ ಇದುವರೆಗಿನ ಅಧ್ಯಯನಾಸಕ್ತಿಗಳಲ್ಲಿ ಎರಡು ಬಗೆ. ಒಂದು ವಿಕಾಸವಾದ-ಜೀವವೈವಿಧ್ಯದ ಕುರಿತಾದ ಮೂಲ ವಿಜ್ಞಾನದ ಸಂಶೋಧನೆ, ಮತ್ತೊಂದು ಈ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಪರಿಸರ-ಜೀವವೈವಿಧ್ಯದ ಸಂರಕ್ಷಣೆ. ವನ್ಯಜೀವಿ ಸಂರಕ್ಷಣೆ, ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರ ಹಾಗೂ ಕೃಷಿ ಆಸಕ್ತಿಯ ವಿಷಯಗಳು. ಬಹುತೇಕ ಸಂಶೋಧನೆ-ಸಂರಕ್ಷಣೆಗಳಿಗಾಗಿ ತಿಂಗಳುಗಟ್ಟಲೆ ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ ಅಲೆಯುವುದಿದೆ. ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದಲ್ಲಿ ಡಿಎನ್ಎಯನ್ನು ಹೊರಗೆಳೆಯುವುದಿದೆ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 13 hours ago No comment

  ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಕಣ್ಮಣಿ – ಲ್ಯೂಸರ್ನ್

      ನಾನಾ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಿರುವ ಈ ನಗರ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಸೂಜಿಗಲ್ಲಿನಂತೆ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ವಲ್ಪವೂ ಬೇಸರ ತರಿಸದ ಸುಂದರ ಸ್ವಿಸ್ ನಗರಿ.         “ನಾಳೆ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್” ಎಂದ ಕೂಡಲೇ ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರ! ಯೂರೋಪಿನ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದ ನಮಗೆಲ್ಲ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಹೆಸರು ಇಂಪಾಗಿ ಕೇಳಿಸಲು ಕಾರಣಗಳು ಹಲವು. ಮೈಲುಗಟ್ಟಲೆ ಹಸಿರು ನೆಲ, ಹಚ್ಚಹಸಿರು ತುಂಬಿದ ಬೆಟ್ಟಗಳು, ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿನ ಹಿಮ ಕರಗಿ ಜುಳಜುಳನೆ ಹರಿವ ತಿಳಿ ಬೂದು, ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಲರವ | ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡಿದ ಕಥೆ…

      ಕಲರವ           “ಎರಡು ವರ್ಷಕ್ಕೊಮ್ಮೆ ಬರ್ತೀಯ, ಈ ಬಾರಿಯಾದರೂ ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡು” ಎಂದಳು ಭಾರತದ ನನ್ನ ಅಕ್ಕ. “ಹೌದಲ್ಲವಾ” ಅಂತ ನಮ್ಮೂರಿನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಸಿನಿಮಾ ಪಟ್ಟಿ ನೋಡಿದೆ. ಪ್ರೀತಿ –ಪ್ರೇಮ, ಫೈಟಿಂಗ್ ಗಳ ಚಲನಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡುವುದೆಂದರೆ, ‘ನೋಡಿದ್ದನ್ನೇ ನೋಡುವ’ ಕಷ್ಟ. ವೈಚಾರಿಕ ಸಿನಿಮಾಗಳು ಜಾಸ್ತಿ ಓಡದ ಕಾಲವಿದು. ಇನ್ನು ಸಾಂಸಾರಿಕ ಚಿತ್ರಗಳು ಬರುವುದು ನಿಂತ ಮೇಲೆ ಸಂಸಾರಗಳು ಒಟ್ಟಿಗೆ ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳ…

      ಕವಿಸಾಲು         ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳವಿದು, ಕಲ್ಲು ತೂರಿದ ಕಾಯಕವಷ್ಟೇ ನಿನ್ನದು ಎದ್ದ ಅಲೆಗಳ ಮೇಲಿಲ್ಲ ನಿನಗೆ ಇನಿತು ಅಧಿಕಾರವು ದೂರಿಲ್ಲ ನನ್ನಲ್ಲಿ, ಬೇಡಿಕೆ ತಾನೇ ಏಕೆ? ತುಂಬಿದ ಮನದಿ ಹೊಕ್ಕ ಹರ್ಷಕೆ ಪುರಾವೆಗಳ ಹಂಗಿಲ್ಲ, ನಕ್ಕ ನಗುವಿನಲಿ ನೋವಿಲ್ಲ, ತುಂಬಿವೆ ನೂರು ಭಾವಾರ್ಥ ಮುಚ್ಚಟೆಯಿಂದ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಬೇಕಾದ ಪರಿಭಾಷೆಯಲಿ ದಿರಿಸಿಟ್ಟು ಸಿಂಗರಿಸಿ ನೋಡುತ್ತ ನಿನ್ನ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲೂ ಸಿಗುವ ಅನುಪಮ ಭಾವದಿ ದೊರಕಿದ್ದು ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  1 month ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...