Share

ಕುಳಿತರೆ ಒಣಗಿದ ಎಲೆ; ಹಾರಿದರೆ ಬಣ್ಣದ ಮೆರವಣಿಗೆ…
ಪ್ರಸನ್ನ ಆಡುವಳ್ಳಿ

 

 

ಬೇರೆಬೇರೆ ಪ್ರಭೇದದ ವಿಷ ಹೊತ್ತ ಚಿಟ್ಟೆಗಳು ಒಂದೇಬಗೆಯ ಬಣ್ಣ ಹಚ್ಚಿಕೊಂಡು ‘ನಾವೆಲ್ಲ ಒಂದೇ’ ಎಂಬ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ. ವಿಕಾಸಪಥದಲ್ಲಿ ಕಳ್ಳಹಾದಿ ಹಿಡಿಯುವ ಚಿಟ್ಟೆಗಳಿಗೇನೂ ಕಡಿಮೆಯಿಲ್ಲ.

 

ವಿಲಿಯಂ ಹೈಲೀ ೧೯೦೨ರಲ್ಲಿ ಬರೆದ Birds and Nature ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿರುವ ಎಲೆಚಿಟ್ಟೆ ಚಿತ್ರ

 

ನಾಗಾಲ್ಯಾಂಡಿನ ವೋಖಾದಿಂದ ಮೊಕೋಕ್ಚುಂಗ್ ಜಿಲ್ಲಾಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಹೋಗುವ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ಹಕ್ಕಿಗಳನ್ನು ನೋಡುತ್ತ ಒಬ್ಬನೇ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದೆ. ಮಟಮಟ ಮಧ್ಯಾಹ್ನವಾದರೂ ಸೂರ್ಯನ ಸುಳಿವಿಲ್ಲದಂತಹ ದಟ್ಟ ಕಾಡಿನ ನಡುವಿನ ನಿರ್ಜನ ರಸ್ತೆ. ಅಲ್ಲಲ್ಲಿ ಭೂಕುಸಿತದಿಂದಾಗಿ ವಾಹನ ಸಂಚಾರವೂ ತೀರಾ ವಿರಳವಾಗಿತ್ತು. ಸದ್ದಿಲ್ಲದಂತೆ ಸಾಗುತ್ತಿದ್ದ ನನ್ನ ಮುಂದೆಯೇ ಬಣ್ಣಬಣ್ಣದ ಚಿಟ್ಟೆಯೊಂದು ಹಾದುಹೋಯ್ತು. ಬಹುತೇಕ ಕಪ್ಪು ಬಣ್ಣವಾದರೂ ರೆಕ್ಕೆಯ ಮೇಲಿನ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಕಿತ್ತಳೆ ಬಣ್ಣದ ಪಟ್ಟಿ, ಜೊತೆಗೆ ಗಾಢ ನೀಲಿ ಬಣ್ಣದ ಹೊಳಪು. ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿ ಗಮನಿಸಿದರೆ ನಾಲ್ಕು ಬಿಳಿ ಚುಕ್ಕಿಗಳೂ ಇವೆ. ಅದರ ಬಣ್ಣ ಆಕಾರಗಳನ್ನೆಲ್ಲ ಗುರುತು ಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದೆ. ರಸ್ತೆಯಾಚೆಗಿನ ಮರದ ಮೇಲಿಂದ ಕಾಜಾಣಗಳ ಜಗಳದ ಸದ್ದು ಕೇಳಿಸಿತು. ಹಾರುತ್ತಿದ್ದ ಚಿಟ್ಟೆ ನಾನು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದಂತೆಯೇ ಕೂಡಲೇ ಹತ್ತಿರದ ಮರವೊಂದರ ಒಣಗಿದ ಎಲೆಗಳ ನಡುವೆ ಎಲೆಯಾಗಿ ಹೋಯ್ತು. “ಎಲೆಲೆ ಪಾತರಗಿತ್ತಿಯೇ!” ಎಂದುಕೊಂಡೆ.

ಅದು ಎಲೆಚಿಟ್ಟೆ (Indian Oak leaf Butterfly). ಪತಂಗಪ್ರಿಯರು ಅದನ್ನು Dead Leaf ಅಂತಲೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. Kallima inachus ಅನ್ನೋದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಿಟ್ಟ ಹೆಸರು. ಮಧ್ಯ ಹಾಗೂ ಈಶಾನ್ಯ ಭಾರತದ ಎತ್ತರದ ಪ್ರದೇಶಗಳೂ ಸೇರಿದಂತೆ ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾದ ಬಹುತೇಕ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಪ್ರಭೇದದ ಚಿಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು. ರೆಕ್ಕೆ ಮುಚ್ಚಿ ಕುಳಿತಾಗ ಥೇಟ್ ಒಣಗಿದ ಎಲೆಯಂತೆಯೇ ಕಾಣುವ ಈ ಚಿಟ್ಟೆ, ರೆಕ್ಕೆ ಬಿಚ್ಚಿ ಹಾರುವಾಗ ಮಾತ್ರ ಬಣ್ಣಗಳ ಮೆರವಣಿಗೆಯೇ ಹೊರಟಂತೆ ಕಾಣುತ್ತದೆ. ಇದೇ ಗುಂಪಿಗೆ ಸೇರಿದ ‘ಸಹ್ಯಾದ್ರಿ ಎಲೆಚಿಟ್ಟೆ’ ನಮ್ಮ ಪಶ್ಚಿಮ ಘಟ್ಟಗಳ ಕಾಡುಗಳಲ್ಲಿವೆ. ಬಣ್ಣ-ಬೆಡಗಿನಲ್ಲಿ ತುಸು ವ್ಯತ್ಯಾಸವಿದ್ದರೂ ಮುದುಡಿ ಕುಳಿತಾಗ ಅದು ಒಣಗಿದ ಎಲೆಯೇ! ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಂಪನಿಗಾಗಿ ಜಾವಾ ದ್ವೀಪಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಅಮೆರಿಕನ್ ಮೂಲದ ವೈದ್ಯ ಥಾಮಸ್ ಹಾರ್ಸ್ ಫೀಲ್ಡ್ ಈ ಬಗೆಯ ಚಿಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಮೊದಲು 1829ರಲ್ಲಿ ವೈಜ್ಞಾನಿಕವಾಗಿ ದಾಖಲಿಸಿದ. ಅವನಿಗೆ ಆಗ ಸಿಕ್ಕಿದ್ದು ಗಂಡು ಚಿಟ್ಟೆ ಮಾತ್ರ. ಹೆಣ್ಣು ಚಿಟ್ಟೆಯ ರೂಪುರೇಷೆಗಳನ್ನು ತಿಳಿಯಲು ಮತ್ತೆರಡು ದಶಕಗಳೇ ಬೇಕಾದವು.

ಚಿಟ್ಟೆಯಾಗಿ ಬದುಕುವುದೆಂದರೆ ಸುಲಭದ್ದಲ್ಲ. ರೆಕ್ಕೆಗಳಿವೆಯೆಂದು ಸಚ್ಛಂದವಾಗಿ ಹಾರುತ್ತ, ಮಕರಂದ ಹೀರುತ್ತ ಹೋದರೆ ಹಸಿದ ಹಕ್ಕಿಗಳಿಗೆ ಬಲಿಯಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳೇ ಹೆಚ್ಚು. ಹೀಗಾಗಿ, ಜೀವ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಬಗೆಬಗೆಯ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ್ದು ಅನಿವಾರ್ಯ. ಒಣಗಿದ ಎಲೆಗಳ ನಡುವೆ ಮಾರುವೇಷ ತೊಟ್ಟು ಕುಳಿತರೆ ಬೇಟೆಗಾರರಿಂದ ಸುಲಭಕ್ಕೆ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಹಾಗಂತ ರೆಕ್ಕೆಯ ಎರಡೂ ಬದಿಯ ಬಣ್ಣ ಕಳಚಿ ಹಾರಿದರೆ ಸಂಗಾತಿ ಸಿಗಬೇಕಲ್ಲ? ಮೈಮೇಲಿನ ಬಣ್ಣ-ಸೊಗಸು ಗಂಡು ಚಿಟ್ಟೆಗಳ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಸಂಕೇತ. ಚಿಟ್ಟೆಗಳ ಸ್ವಯಂವರದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಬಣ್ಣ ಹೊತ್ತವನಿಗೇ ಹಾರ. ಅತ್ತ ಪ್ರಾಣವೂ ಉಳಿಯಬೇಕು, ಇತ್ತ ಸಂಗಾತಿಯೂ ಸಿಗಬೇಕೆಂಬ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಕುಳಿತರೆ ಎಲೆ, ಹಾರಿದರೆ ಬಣ್ಣದ ಚಿಟ್ಟೆ!

ನಾಗಾಲ್ಯಾಂಡಿನಲ್ಲಿ ಕಂಡ ಎಲೆಚಿಟ್ಟೆಗಳು

ವಿಕಾಸವಾದದ ಬಗೆಗಿನ ಬಿಸಿಬಿಸಿ ಚರ್ಚೆಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಚಿಟ್ಟೆಗೆ ಸದಾ ಸ್ಥಾನವಿದೆ. ಚಾರ್ಲ್ಸ್ ಡಾರ್ವಿನ್ ಹಡಗು ಹತ್ತಿ, ಜಗತ್ತು ಸುತ್ತಿಬಂದು ವಿಕಾಸವಾದದ ಕುರಿತಾದ ತನ್ನ ವಿಚಾರಗಳನ್ನೆಲ್ಲ ಒರೆಗೆ ಹಚ್ಚಿ ಪುಸ್ತಕ ಬರೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಆಲ್ಫ್ರೆಡ್ ವ್ಯಾಲೇಸ್ ಎಂಬ ತರುಣ ಮಲೇಶಿಯಾದ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲ ದ್ವೀಪಸಮೂಹಗಳಲ್ಲಿನ ಜೀವವೈವಿಧ್ಯತೆಯನ್ನು, ಅದರ ಉಗಮದ ಕುರಿತಾಗಿ ತನ್ನ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಪತ್ರಮುಖೇನ ಡಾರ್ವಿನ್ ನೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದ. ಅಂತಹ ಕೆಲವು ಪತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಚಿಟ್ಟೆಯ ಪ್ರಸ್ತಾಪವಿದೆ. ಜೀವ ಉಳಿಸುವ ಇಂತಹ ವಿಶಿಷ್ಟ ಬಣ್ಣದ ಬದಲಾವಣೆಗಳು ನಿಸರ್ಗದಲ್ಲಿ ಹೇಗೆಲ್ಲಾ ವಿಕಾಸಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಇಬ್ಬರೂ ತಮ್ಮ ಪುಸ್ತಕಗಳಲ್ಲಿ ವಿವರವಾಗಿ ಚರ್ಚಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಕುದುರೆಮುಖದಲ್ಲಿ ಕಂಡ ಸಹ್ಯಾದ್ರಿ ಎಲೆಚಿಟ್ಟೆ

ಹೀಗೆ ಸುತ್ತಲಿನ ಪರಿಸರಕ್ಕೆ ಹೊಂದುವಂತೆ ಬಣ್ಣ ಬದಲಿಸಿಕೊಂಡು, ಅಡಗಿಕುಳಿತು ಜೀವ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಒಂದು ಬಗೆಯಾದರೆ, ಇನ್ನು ಕೆಲವು ಚಿಟ್ಟೆಗಳು ಎದ್ದು ಕಾಣುವಂತಹ ಗಾಢ ಬಣ್ಣಗಳನ್ನು ಸದಾ ಹೊತ್ತು ತಿರುಗುತ್ತವೆ. ಇವುಗಳಿಗೆ ಅಂತಹ ಭಂಡ ಧೈರ್ಯ ಬರಲು ಕಾರಣ ಅವುಗಳಲ್ಲಿನ ವಿಷಕಾರೀ ಪದಾರ್ಥ. ಒಮ್ಮೆ ಇಂತಹ ಚಿಟ್ಟೆಯನ್ನು ತಿಂದು ಹೊಟ್ಟೆಕೆಡಿಸಿಕೊಂಡ ಹಕ್ಕಿಗಳು ಮತ್ಯಾವತ್ತೂ ಆ ಬಣ್ಣದ ಚಿಟ್ಟೆಗಳತ್ತ ಕಣ್ಣುಹಾಯಿಸಲಾರವು! ಆದರೆ ಹಕ್ಕಿಗಳಿಗೆ ಪಾಠ ಕಲಿಸಲು ಒಂದೋ-ಎರಡೋ ಚಿಟ್ಟೆಗಳು ಪ್ರಾಣತ್ಯಾಗ ಮಾಡಲೇಬೇಕಲ್ಲ? ಈ ಪ್ರಾಣಹಾನಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಬೇರೆಬೇರೆ ಪ್ರಭೇದದ ವಿಷ ಹೊತ್ತ ಚಿಟ್ಟೆಗಳು ಒಂದೇಬಗೆಯ ಬಣ್ಣ ಹಚ್ಚಿಕೊಂಡು ‘ನಾವೆಲ್ಲ ಒಂದೇ’ ಎಂಬ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ. ವಿಕಾಸಪಥದಲ್ಲಿ ಕಳ್ಳಹಾದಿ ಹಿಡಿಯುವ ಚಿಟ್ಟೆಗಳಿಗೇನೂ ಕಡಿಮೆಯಿಲ್ಲ. ವಿಷವನ್ನು ಸದಾ ತಮ್ಮ ಒಡಲಲ್ಲಿ ತಯಾರಿಸಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ತಿರುಗುವುದು ಖರ್ಚಿನ ಕೆಲಸ. ಕೆಲವು ಬಗೆಯ ಚಿಟ್ಟೆಗಳು ತಮ್ಮ ಸುತ್ತಲಿನ ವಿಷಕಾರೀ ಪ್ರಭೇದದ ಚಿಟ್ಟೆಗಳ ಗಾಢ ಬಣ್ಣವನ್ನಷ್ಟೇ ಹೊತ್ತು ತಿರುಗುತ್ತವೆ. ಬೇಟೆಗಾರ ಹಕ್ಕಿಗಳಿಗೆ ಎರಡೂ ಚಿಟ್ಟೆಗಳು ಒಂದೇ ಥರ ಕಾಣುವುದರಿಂದ ಕಳ್ಳಚಿಟ್ಟೆಗಳೂ ಅನಾಯಾಸವಾಗಿ ಬದುಕಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ!

ಸತ್ತು ಒಣಗಿದ ಎಲೆಗಳೆಡೆಯಲ್ಲೂ ಬಣ್ಣ-ಬೆರಗು ಹೊತ್ತ ಪಾತರಗಿತ್ತಿಯಿರಬಹುದು, ನಮಗೆ ತಾಳ್ಮೆಯಿಂದ ನೋಡುವ ಕಣ್ಣು ಬೇಕಷ್ಟೇ.

(ಚಿತ್ರಕೃಪೆ: ವೆಂಕಟೇಶ್ ಪ್ರಸಾದ್)

ಪ್ರಸನ್ನ ಆಡುವಳ್ಳಿ

ಊರು ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರು ಜಿಲ್ಲೆಯ ಆಡುವಳ್ಳಿ. ಸದ್ಯ ಭೋಪಾಲ ನಿವಾಸಿ. ಪ್ರತಿಭಾವಂತ ಲೇಖಕ, ಸಂಶೋಧಕ. ತಮ್ಮ ಆಸಕ್ತಿಯ ಸಂಶೋಧನೆಯ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಸುಲಲಿತವಾಗಿ ಬರೆಯಬಲ್ಲವರು. ಈ ಹಿಂದೆ ಪಶ್ಚಿಮ ಘಟ್ಟಗಳ ಆನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ, ಮಧ್ಯಭಾರತದ ಗೂಬೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಿದ್ದಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ ಭಾರತೀಯ ವಿಜ್ಞಾನ ಶಿಕ್ಷಣ ಹಾಗೂ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಈಶಾನ್ಯ ಭಾರತದ ಜೀವವೈವಿಧ್ಯತೆಯ ವಿಕಾಸದ ಬಗ್ಗೆ ಅಧ್ಯಯನ. ಅವರ ಇದುವರೆಗಿನ ಅಧ್ಯಯನಾಸಕ್ತಿಗಳಲ್ಲಿ ಎರಡು ಬಗೆ. ಒಂದು ವಿಕಾಸವಾದ-ಜೀವವೈವಿಧ್ಯದ ಕುರಿತಾದ ಮೂಲ ವಿಜ್ಞಾನದ ಸಂಶೋಧನೆ, ಮತ್ತೊಂದು ಈ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಪರಿಸರ-ಜೀವವೈವಿಧ್ಯದ ಸಂರಕ್ಷಣೆ. ವನ್ಯಜೀವಿ ಸಂರಕ್ಷಣೆ, ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರ ಹಾಗೂ ಕೃಷಿ ಆಸಕ್ತಿಯ ವಿಷಯಗಳು. ಬಹುತೇಕ ಸಂಶೋಧನೆ-ಸಂರಕ್ಷಣೆಗಳಿಗಾಗಿ ತಿಂಗಳುಗಟ್ಟಲೆ ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ ಅಲೆಯುವುದಿದೆ. ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದಲ್ಲಿ ಡಿಎನ್ಎಯನ್ನು ಹೊರಗೆಳೆಯುವುದಿದೆ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 10 hours ago No comment

  ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ…

    ಗುಬ್ಬಿಗಳ ಹಿಂಡೇ ಇವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಕಂಡುಕೊಂಡು, ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಏನಿಲ್ಲ ಅಂದರೂ 600 ರಿಂದ 1000 ಮರಿ ಮಾಡುವ ಗುಬ್ಬಿಗಳು ಸಂಗೀತ ಪ್ರೇಮಿಯಾದ ಲಕ್ಷ್ಮಣರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಸಂಗೀತದಿಂದ ಸಂತೃಪ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತ ಅವರ ಮನೆಯನ್ನು ನಿಜದಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಪ್ಪಿ ಹೋಮ್ ಆಗಿಸಿವೆ.   ಅತಿಥಿ | ಬಿ ಲಕ್ಷ್ಮಣ್     ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ; ಅಸೀಮ ಗುಬ್ಬಿ ಪ್ರೇಮಿಯ ದಿನವೂ ಹೌದು. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಇಂದು ಗುಬ್ಬಿಗಳ ದಿನವೆಂದು ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನೋಡಿ ...

 • 2 days ago No comment

  ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ…

        ಕವಿಸಾಲು     ನೆನಪಿನಾಗಸದಲಿ ನಗೆಚುಕ್ಕಿ ಎಣಿಸುವಾಸೆಗೆ ಕಣ್ಣಬೆಳಕು ಹಾಸಿದವ ಬಿತ್ತಿದ್ದು ಹೂವಾಗಿ ಬಾಡುವುದರೊಳಗೆ ಉದುರುವಡಿ ಬೊಗಸೆಯಾದವ ನೀರಿನಲೆ ಉಂಗುರದೊಳಗಿಂದ ಬರುತಾನೆ ಮತ್ತೆಮತ್ತೆ ಶಿಶಿರನೊಡನೆ ವಸಂತನೊಡನೆ ಜಗದ ಯಾವ ಕತ್ತಲೂ ತಲುಪದ ಮೂಲೆಗೆ ಬೆಳಕ ಬಳಿದಿಟ್ಟವ ಕಣ್ಣ ರೆಕ್ಕೆಗೆ ನಸುಕಿಗೂ ಮುಂಚೆ ಬಣ್ಣ ಹಚ್ಚಿದವ ಮೂಡಣದ ಚಿಲಿಪಿಲಿ, ಪಡುವಣದ ಉನ್ಮತ್ತ ಕೆಂಪು, ಗಲಗಲ ಹಗಲಿನಂಥವ ಮರೆಸಬರುತಾವೆ ಒಂದಷ್ಟು ನೆಪ ಬಿರುಮಾತು ಒಣಜಗಳ ಜಗ್ಗಿ ಎಳೆದಾಡುವಂತರ ...

 • 2 days ago No comment

  ದಂಡೆಯ ಕೈಯಲಿ ಚಂದ್ರನಿಟ್ಟು ಬರೋಣ

        ಕವಿಸಾಲು     ಎಲೆ ಉದುರುವ ಕಾಲ ಚಳಿಯ ದಾಟಿ ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಮೈ ಒಡ್ಡುವ ಸಮಯ ಮರಗಳು ಸಹ ಎಲೆ ಉದುರಿಸಿ ಬೆತ್ತಲಾಗಿವೆ ಗೆಳತಿ ಇದು ವಿರಹ ಕಾಲ ಎಲ್ಲ ಮರಗಳು ಎಲೆಯುದುರಿಸಿ ಬೆತ್ತಲಾಗಿರಲು ಮಾವು ಮಾತ್ರ ಮೈತುಂಬಿಕೊಂಡಿದೆ ಹರೆಯ ಮಾಸಿದವರ ಹಾಗೂ ತುಂಟ ಹುಡುಗಿಯರ ಮಧ್ಯೆ ಬಸಿರಾದವಳಂತೆ ಚಳಿಗಾಲದಿ ಮದುವೆಯಾಗಿ ಅಪ್ಪಿ ಮುದ್ದಾಡಿ ಮೈಥುನಕೆ ಮನಸೋತು, ಹತ್ತಾರು ಆಟಗಳಿಗೆ ತೆರೆದುಕೊಂಡು, ಮುಟ್ಟುನಿಂತು ಬಯಕೆ ...

 • 4 days ago No comment

  ವೆಜ್ಜಾ? ನಾನ್-ವೆಜ್ಜಾ?

        ಸುಮಾರು ಒಂದು ತಿಂಗಳಿನಿಂದ ಬಾಡಿಗೆ ಮನೆಯನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ಮನೆ ಸಿಕ್ಕಿಲ್ಲ. ಸಿಗದೆ ಇರುವುದಕ್ಕೆ, ನನಗನ್ನಿಸಿದಂತೆ ಮೂರು ಕಾರಣಗಳು. ಮೊದಲನೆಯದ್ದು ನಮ್ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ನಾಯಿಯಿದೆ. ನಾಯಿ ಮಾಲೀಕರಿಗೆ ಮನೆ ಮಾಲಿಕರು ಮನೆ ಕೊಡುವುದಿಲ್ಲ. ನಮಗೆ ಮನೆಯೊಡೆಯನಿಗಿಂತಲೂ ನಮ್ಮ ಮನೆ ನಾಯಿಯೇ ಹೆಚ್ಚು; ಒಂದು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಗಂಡ, ‘ನಿಮಗ್ಯಾರಿಗೂ ನನ್ನ ಆಸ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಡಿಗಾಸನ್ನೂ ಕೊಡುವುದಿಲ್ಲ. ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಚುಕ್ಕಿ ಹೆಸರಿಗೆ ಬರೆದಿಟ್ಟು ಸತ್ತು ...

 • 4 days ago One Comment

  ಅವರ ಕೆಲಸವಾದರೆ ಆಯಿತು!

                हमको जो ताने देते है हम खोये हैं इन रंगरलियों में हमने उनको भी छुप छुप के आते देखा इन गलियों में ये सच है झूठी बात नहीं तुम बोलो ये सच है ना ನಿಜ ತಾನೇ ಇದು, ಯಾವುದು? ಅದೇ… ಆಚಾರ ಹೇಳೋದು ಬದನೆಕಾಯಿ ...


Editor's Wall

 • 20 March 2018
  10 hours ago No comment

  ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ…

    ಗುಬ್ಬಿಗಳ ಹಿಂಡೇ ಇವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಕಂಡುಕೊಂಡು, ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಏನಿಲ್ಲ ಅಂದರೂ 600 ರಿಂದ 1000 ಮರಿ ಮಾಡುವ ಗುಬ್ಬಿಗಳು ಸಂಗೀತ ಪ್ರೇಮಿಯಾದ ಲಕ್ಷ್ಮಣರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಸಂಗೀತದಿಂದ ಸಂತೃಪ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತ ಅವರ ಮನೆಯನ್ನು ನಿಜದಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಪ್ಪಿ ಹೋಮ್ ಆಗಿಸಿವೆ.   ಅತಿಥಿ | ಬಿ ಲಕ್ಷ್ಮಣ್     ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ; ಅಸೀಮ ಗುಬ್ಬಿ ಪ್ರೇಮಿಯ ದಿನವೂ ಹೌದು. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಇಂದು ಗುಬ್ಬಿಗಳ ದಿನವೆಂದು ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನೋಡಿ ...

 • 16 March 2018
  4 days ago No comment

  ಹೇಗೆಲ್ಲ ಎಡವಿ ಬಿದ್ದಾಳೆಂದು…

        ಲೀಲಾಧರ ಮಂಡಲೋಯಿ ಕಾವ್ಯ       ಲೀಲಾಧರ ಮಂಡಲೋಯಿ, ಹಿಂದಿಯ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕವಿ. ಕಾವ್ಯ, ಸಂಸ್ಕೃತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ 35ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಬರೆದವರು. ಹಲವಾರು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳಿಗೆ ಪಾತ್ರರಾದವರು. ಸಣ್ಣಕಥೆಗಳನ್ನಾಧರಿಸಿದ 300ಕ್ಕೂ ಅಧಿಕ ಟೆಲಿಫಿಲಂಗಳನ್ನೂ ನಿರ್ಮಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಬದುಕನ್ನು ಕುರಿತ ಆಳದ ಗ್ರಹಿಕೆಗಳನ್ನು ಕಂಡಿರಿಸುವ ಅವರ ಕಾವ್ಯ, ಹೇಗೆ ಹಣ ನಮ್ಮ ಸಂದರ್ಭವನ್ನು ತೀರ್ಮಾನಿಸುವ ಬಲವಾಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಮೆಟ್ಟಿ ಅಪಮೌಲ್ಯವೆಂಬುದು ಮುನ್ನೆಲೆಗೆ ಬಂದು ...

 • 16 March 2018
  5 days ago No comment

  ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ

      ಗಝಲ್         | ನೀನೊಮ್ಮೆ ಬಂದಿದ್ದರೆ ತೊಳೆಯುತ್ತಿದ್ದೆ ನಿನ್ನ ಪಾದಗಳನು…   ತುಸುತುಸುವೇ ಮುಕ್ಕಾಗುತ್ತೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಇನಿಸಿನಿಸೇ ಮನುಷ್ಯಳಾಗುತ್ತೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಎಷ್ಟು ಹಾರಿದ್ದೆ ಮೇಲೆ, ಏರಿಯೇ ಏರಿದ್ದೆ ಮೇರೆ ಮೀರಿ ಬರಿದೆ ತರಗೆಲೆಯಾಗಿ ಉಳಿದಿದ್ದೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಬರಿಗಣ್ಣಲ್ಲೇ ನೋಡುತ್ತಿದ್ದೆ ಮುಪ್ಪೆರಗಿ ಕನ್ನಡಕದಲೂ ಕಂಡಿದ್ದೆ ನಿಚ್ಚಳವಾಗಿ ಕಾಣತೊಡಗಿದ್ದು ಮಾತ್ರ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಓಡುತ್ತಿತ್ತು ...

 • 15 March 2018
  5 days ago No comment

  ನಿಕಷಕ್ಕೆ ಒಡ್ಡದೇ ನಂಬಿಬಿಡಬಹುದೇ ಎಲ್ಲವನೂ?

                      ನಮ್ಮಲ್ಲಿನ ಧಾರ್ಮಿಕ ಆಚರಣೆಗಳನ್ನು ನಂಬಿಕೆಯಂದಾದರೂ ಕರೆಯಿರಿ, ಮೌಢ್ಯವೆಂದಾದರೂ ಕರೆಯಿರಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮನೋಭಾವವೇ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಕ್ಷೀಣಿಸಿ ಅಥವಾ ಸತ್ತು ಹೋದಂತೆ ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಸವಾಗುತ್ತಿದೆ. ಎಲ್ಲಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮನೋಭಾವ ಇಲ್ಲವೋ ಅಲ್ಲಿ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಮನೋಭಾವವೂ ಉದಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಕೊನೆಯದಾಗಿ ಮಾನವೀಯವಾಗಿ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳುವುದೂ ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.   ಬುದ್ಧಿವಂತರ ಜಿಲ್ಲೆ ಮಂಗಳೂರಿನ ಕಡಬ ಸಮೀಪದ ಕೋಯಿಲಗುಡ್ಡದಲ್ಲಿ ವೃದ್ಧನೊಬ್ಬ ಕುಸಿದು ...

 • 11 March 2018
  1 week ago No comment

  ಚಕ್ರವರ್ತಿಯ ಮೌನ!

        ಕವಿಸಾಲು       ಚೆಂದದ ಬಿಳಿಬಿಳಿ ಬಟ್ಟೆಯಲಿ ಅಷ್ಟೆತ್ತರದ ಸಿಂಹಾಸನದಲ್ಲಿ ಕೂತ ಮೌನಿ ಚಕ್ರವರ್ತಿಯ ಮುಖದಲ್ಲಿ ಮಾಸದ ಮಂದಹಾಸ! ಮಾತಾಡದ ಪ್ರಭುವಿನ ಭಟ್ಟಂಗಿಗಳು ರಾಜಮುದ್ರೆಯ ಹಿಡಿದು ಹೆದರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ! ರಾಜಾಜ್ಞೆಯ ಪಾಲಿಸದವರ ತಲೆದಂಡ ಶತಃಸಿದ್ಧ! ಜನರೀಗ ಭಯಬೀತರಾಗಿದ್ದಾರೆ: ತಮಗೆ ಬೇಕಾದ್ದನ್ನು ಉಣ್ಣಲು ಉಡಲು ನುಡಿಯಲು ನಡೆಯಲು! ಮತಾಂಧ ಪಡೆಯ ಕಾಲಾಳುಗಳಿಗೀಗ ಹೊಸ ಉನ್ಮಾದ ದಣಿಯ ಮೆಚ್ಚಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ಸಾರುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಕವಿತೆ ಬರೆದವನಿಗದರರ್ಥವ ತಿಳಿಸಲು ಆದೇಶವಾಗಿದೆ ...