Share

ಪ್ರೀತಿಸುವವಳೂ ಅವಮಾನಗೊಳ್ಳುವವಳೂ ನಾನು ಮಾತ್ರ
ಭಾರತಿ ಬಿ ವಿ

 

 

 

 

|

ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು

 

 

 

 

 

 

ಒಂದು ಪರಿಚಯ
(An introduction)
ಕಮಲಾ ದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ

 

ನಗೆ ರಾಜಕೀಯ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಅಧಿಕಾರದಲ್ಲಿರುವವರ ಹೆಸರೆಲ್ಲ ಗೊತ್ತು,
ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ವಾರದ ದಿನಗಳಂತೆ, ತಿಂಗಳುಗಳ ಹೆಸರಂತೆ, ನೆಹರುವಿನಿಂದ ಮೊದಲುಗೊಂಡು ಹೇಳುತ್ತಾ ಹೋಗಬಲ್ಲೆ.
ನಾನು ಭಾರತೀಯಳು, ಗೋಧಿ ಬಣ್ಣ,
ಮಲಬಾರಿನಲ್ಲಿ ಹುಟ್ಟಿದವಳು
ನಾನು ಮೂರು ಭಾಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತಾಡಬಲ್ಲೆ,
ಎರಡು ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಬರೆಯಬಲ್ಲೆ,
ಮತ್ತು ಒಂದು ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಕನಸು ಕಾಣಬಲ್ಲೆ.
ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ನಲ್ಲಿ ಬರೆಯಬೇಡ, ಅವರು ಹೇಳಿದರು, ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ನಿನ್ನ ಮಾತೃಭಾಷೆಯಲ್ಲ,
ನನ್ನ ಪಾಡಿಗೆ ನನ್ನನ್ನು ಬಿಡಬಾರದೇಕೆ,
ಟೀಕಾಕಾರರೆ, ಗೆಳೆಯರೇ, ರಕ್ತಸಂಬಂಧಿಗಳೆ,
ನೀವೆಲ್ಲ ಸುಮ್ಮನಿರಬಾರದೇಕೆ?‌ ನನಗೆ ಬೇಕಾದ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಸಂವಹಿಸಲು ಬಿಡಲೊಲ್ಲಿರೇಕೆ?
ಯಾವ ಭಾಷೆ ಮಾತನಾಡುವೆನೋ ಅದು ನನ್ನದಾಗುವುದು, ಅದರ ವಿರೂಪ, ವಕ್ರತೆ ಎಲ್ಲದರ ಸಹಿತ ಅದು ನನ್ನದು ಮಾತ್ರ.
ಅರ್ಧ ಇಂಗ್ಲಿಷ್, ಅರ್ಧ ಭಾರತೀಯ ವಿಚಿತ್ರವೆನ್ನಿಸಿದರೂ ಅದು ಎದೆಯಾಳದಿಂದ ಬಂದದ್ದಾಗಿರುತ್ತದೆ, ನಾನೆಷ್ಟರ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಮನುಷ್ಯಳೋ ಅದರಷ್ಟೇ ಮನುಷ್ಯರ ಲೋಕದ್ದು ಈ ಭಾಷೆ ಕೂಡಾ, ತಿಳಿಯಿತಲ್ಲವೇ?
ಅದು ನನ್ನ ಸಂತಸಕ್ಕೆ, ನನ್ನ ಆಸೆಗಳಿಗೆ, ನನ್ನ ಭರವಸೆಗಳಿಗೆ ದನಿಯಾಗಬಲ್ಲದು ಮತ್ತು ಕಾಗೆ ಕಾಕಾ ಎಂದಷ್ಟು, ಸಿಂಹ ಗರ್ಜಿಸಿದಷ್ಟು ಸುಲಭಕ್ಕೆ ಅದು ನನ್ನದಾಗುವುದು. ಮನುಷ್ಯರ ಭಾಷೆ ಇದೆಯಲ್ಲ, ಅದು ಆಗಾಗ ಬೇರೆಯೇ ಆದ, ಬುದ್ಧಿ ಉಪಯೋಗಿಸಿ ಆಡುವ ಭಾಷೆ,‌ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಕಾಣುವ-ಕೇಳುವ ಮತ್ತು ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿನ ಮನಸ್ಸಿನ ಭಾಷೆ. ಬಿರುಗಾಳಿಗೆ ಸಿಕ್ಕ ಮರಗಳ ಕಿವುಡು, ಕುರುಡಿನ ಭಾಷೆಯಲ್ಲ, ಮುಂಗಾರು ಮೋಡಗಳ ಭಾಷೆಯಲ್ಲ, ಮಳೆಯ ಭಾಷೆಯಲ್ಲ, ಅಥವಾ ಧಗಧಗಿಸುವ ಚಿತೆಯ ಅಸ್ಪಷ್ಟ ವಟಗುಟ್ಟುವಿಕೆಯೂ ಅಲ್ಲ.
ನಾನು ಮಗುವಾಗಿದ್ದೆ, ಒಂದು ದಿನ ನಾನು ದೊಡ್ಡವಳಾದೆ ಎಂದರು, ಏಕೆಂದರೆ ನಾನು
ಎತ್ತರವಾಗುತ್ತಿದ್ದೆ, ನನ್ನ ಕೈಕಾಲುಗಳು ಉಬ್ಬಿದವು, ಮತ್ತು ಒಂದೆರಡು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ
ಚಿಗುರೊಡೆದವು ಕೂದಲು. ಮತ್ತೇನನ್ನು ಬಯಸಬೇಕೆಂದು ತಿಳಿಯದೆ, ಪ್ರೀತಿಗಾಗಿ ತಹತಹಿಸಿದೆ, ಅವ ಹದಿನಾರರ ಹರೆಯದವನೊಬ್ಬನನ್ನು ಮಲಗುವ ರೂಮಿಗೆಳೆದು ತಂದು ಬಾಗಿಲು ಮುಚ್ಚಿದ.
ಅವನು ನನ್ನನ್ನು ಹೊಡೆಯಲಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ನನ್ನ ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ ಜರ್ಝರಿತವಾಯಿತು. ನನ್ನ ಮೊಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಗರ್ಭಕೋಶದ ಭಾರ ನನ್ನನ್ನು ನುಚ್ಚುನೂರಾಗಿಸಿತು, ನಾನು ದಯನೀಯವಾಗಿ ನಲುಗಿದೆ.
ನಂತರ … ನಾನು ಶರಟು ಧರಿಸಿ, ಅಣ್ಣನ ಪ್ಯಾಂಟು ಧರಿಸಿ, ಕೂದಲು ತುಂಡರಿಸಿ ನನ್ನ ಹೆಣ್ಣುತನವನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಿದೆ.
ಸೀರೆ ಉಡು, ಹೆಣ್ಣಂತೆ ಇರು, ಹೆಂಡತಿಯಂತಿರು ಎಂದರು … ಕಸೂತಿ ಹಾಕು, ಅಡುಗೆ ಮಾಡು, ಕೆಲಸದಾಕೆಯೊಡನೆ ಜಗಳವಾಡು, ಎಲ್ಲರಂತೆ ಹೊಂದಿಕೋ,
ಓಹ್ ಅವರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬಳಾಗು ಎಂದು ಕೂಗಿದರು, ಗೋಡೆಗಳ ಮೇಲೆ ಕೂರಬೇಡ ಎಂದರು ಮತ್ತು ನಮ್ಮಲೇಸಿನ ಕರ್ಟನ್ ಗಳಾವರಿಸಿದ ಕಿಟಕಿಯಲ್ಲಿ ಇಣುಕಬೇಡವೆಂದೂ …
ಅಮಿಯಾಗಿರು, ಕಮಲಳಾಗಿರು, ಅಥವಾ
ಮಾಧವಿಕುಟ್ಟಿಯಾಗಿಯೇ ಉಳಿದರೆ ಇನ್ನೂ ಒಳಿತು. ನೀನು ಹೆಸರೊಂದನ್ನು ಆರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಮಯ ಬಂದಿದೆ, ಹಾಗೇ ಪಾತ್ರವೊಂದನ್ನೂ ಕೂಡಾ. ವೇಷಗಳ ಧರಿಸಿ ನಾಟಕದ ಆಟವಾಡದಿರು, ದ್ವಂದ್ವ ಮನಸ್ಥಿತಿಯವಳಂತೆ ಅಥವಾ ಅತೀವ ಕಾಮಾಸಕ್ತಳಂತೆ ಆಡದಿರು.
ಪ್ರೇಮದಲ್ಲಿ ವಂಚನೆಗೊಳಗಾದಾಗ, ಜೋರಾಗಿ ಅತ್ತು, ಕೂಗಾಡಿ ಮುಜುಗರಕ್ಕೀಡು ಮಾಡದಿರು … ನಾನು ಒಬ್ಬ ಗಂಡಸನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದೆ, ಪ್ರೀತಿಸಿದೆ, ಅವನನ್ನು ಯಾವ ಹೆಸರಿನಿಂದಲೂ ಕರೆಯದಿರಿ, ಅವನು ಹೆಣ್ಣನ್ನು ಬಯಸುವ ಎಲ್ಲ ಗಂಡಸರಂಥವನೇ ಒಬ್ಬ ಅಂದರೆ ಸಾಕು, ಹೇಗೆ ಪ್ರೀತಿ ಬಯಸುವ ಎಲ್ಲ ಹೆಂಗಸರಂಥ ಹೆಂಗಸು ನಾನಿರುವೆನೋ ಹಾಗೆ,
ಅವನಲ್ಲಿ ನದಿಯ ಹಸಿವಿನ ಆತುರವಿತ್ತು, ನನ್ನಲ್ಲಿ ಸಾಗರದ ದಣಿವಿಲ್ಲದ ಕಾಯುವಿಕೆಯಿತ್ತು.
ನೀನು ಯಾರು, ಎದುರಾದ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರನ್ನೂ ಕೇಳುತ್ತೇನೆ,
ಎಲ್ಲರೂ ‘ನಾನು’ ಎಂದೇ ಉತ್ತರಿಸುವರು. ಎಲ್ಲೆಡೆಯೂ ನೀನು ಯಾರೆಂದರೆ ತನ್ನನ್ನು ‘ನಾನು’ ಎಂದು ಕರೆದುಕೊಳ್ಳುವವನೇ ಎದುರಾದ.
ಈ ಜಗತ್ತಿನ ಎಲ್ಲ ಗಂಡಸರೂ ಒರೆಯಲ್ಲಿಟ್ಟ ಕತ್ತಿಯಂತೆ ಭದ್ರ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿರುತ್ತಾರೆ. ನಡುರಾತ್ರಿಯ ಹನ್ನೆರಡಕ್ಕೆ ಅಪರಿಚಿತ ಊರುಗಳಲ್ಲಿನ ಹೋಟೆಲ್ಲುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಕುಡಿಯುವವಳು ನಾನು ಮಾತ್ರ, ನಗುವವಳು ನಾನು ಮಾತ್ರ, ಪ್ರೀತಿಸುವವಳೂ ನಾನು ಮಾತ್ರ, ನಂತರದಲ್ಲಿ ಅವಮಾನಗೊಳ್ಳುವವಳೂ ನಾನು ಮಾತ್ರ, ವಟಗುಟ್ಟುತ್ತ ಯಾತನೆಯಲ್ಲಿ ಬಿದ್ದುಕೊಳ್ಳುವವಳೂ ನಾನು ಮಾತ್ರ,
ಪಾಪವೆಸಗುವವಳೂ ನಾನು ಮಾತ್ರ, ಸಂತಳೂ ನಾನು ಮಾತ್ರ,
ಪ್ರೀತಿಸಲ್ಪಟ್ಟವಳು ನಾನು, ವಂಚನೆಗೊಳಗಾದವಳೂ ನಾನು,
ನಿನ್ನದಲ್ಲದ ಯಾವ ಖುಷಿಯೂ ನನ್ನದೂ ಅಗಿರುವುದಿಲ್ಲ, ನಿನ್ನದಲ್ಲದ ಯಾವ ನೋವೂ ನನ್ನದಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ,
ಈಗೀಗ ನಾನೂ ನನ್ನನ್ನು ‘ನಾನು’ ಎಂದೇ ಪರಿಚಯಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇನೆ

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಇಂಡೋನೇಶಿಯಾ

      ಕವಿಸಾಲು         ಕಿಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿವ ನೀರು ಬಿರುಗಾಳಿ ತುಂಬಿದ ಒಡಲು ಎತ್ತೊಯ್ದು ಬಿಸಾಡಿ ಇಳೆಗೆ ಎದೆಯಿಳಿಸಿದೆ ಕಡಲು ನಡುಗಿಬಿಟ್ಟಳೆ ವಸುಂಧರೆ ಶತಕೋಟಿ ಬಿರುಕು ಬಿಟ್ಟು ಸುನಾಮಿಯ ಕೋಪಕ್ಕೆ ವಿಕಾರವಾಗಿ ಬೊಬ್ಬಿರಿದು ಊಳಿಟ್ಟು ಜೀವ ಜಲ, ಉಸಿರ ಗಾಳಿ ಹುಚ್ಚೆದ್ದು ಕುಣಿದು ಅಪ್ಪಳಿಸಿದ ಆಘಾತಕ್ಕೆ ಕಂಗೆಟ್ಟು ತತ್ತರಿಸಿವೆ ಪ್ರಾಣಿ, ಮನುಜ ಕುಲ ಮಾಡು ಹಾರಿ, ಕಂಬಗಳು ಕುಸಿದು ನೆಲಕಚ್ಚಿವೆ ಮಾನವನ ಬೀಡು ಕತ್ತರಿಸಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ತಡವಿಲ್ಲದಿರಲಿ ಇನ್ನು…

      ಕವಿಸಾಲು         ದಾಳಿಗಳಿಗೆ ಮುಕ್ಕಾದ ಮಂದಿರವಿದು ಕುಸಿದು ಕುಳಿತ ದ್ವಾರಪಾಲಕರು ಎತ್ತರದ ಗೋಡೆಗಳ, ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಗಂಟೆಗಳು ಕೂಡ ಮೌನವಿಂದು ಮನ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಹೆಬ್ಬಾಗಿಲುಗಳು ಒಲವ ಸಿರಿಗೆ ಚೇತರಿಸಿ ತೆರೆದ ಗಳಿಗೆ ಎತ್ತರದ ಹೊಸ್ತಿಲುಗಳ ತಡೆಯ ದಾಟಿ ತಲುಪಬೇಕಿದೆಯಷ್ಟೆ ಬಯಕೆ ಗುರಿಯನ್ನು ದಟ್ಟ ಹಸಿರಿನ ಕಾಡು, ಆಗಸದ ನೀಲಿ ಬಿಳಿಯ ಮೋಡಗಳ, ಬಿಸಿಲ ಬೆಳಕಿನ ನಡುವೆ ಬಯಲ ಸ್ವೇಚ್ಛೆಯ, ತಿಳಿಗಾಳಿ ತವಕದಲಿ ಬಂಧನಗಳ ...

 • 1 month ago No comment

  ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಕಣ್ಮಣಿ – ಲ್ಯೂಸರ್ನ್

      ನಾನಾ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಿರುವ ಈ ನಗರ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಸೂಜಿಗಲ್ಲಿನಂತೆ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ವಲ್ಪವೂ ಬೇಸರ ತರಿಸದ ಸುಂದರ ಸ್ವಿಸ್ ನಗರಿ.         “ನಾಳೆ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್” ಎಂದ ಕೂಡಲೇ ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರ! ಯೂರೋಪಿನ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದ ನಮಗೆಲ್ಲ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಹೆಸರು ಇಂಪಾಗಿ ಕೇಳಿಸಲು ಕಾರಣಗಳು ಹಲವು. ಮೈಲುಗಟ್ಟಲೆ ಹಸಿರು ನೆಲ, ಹಚ್ಚಹಸಿರು ತುಂಬಿದ ಬೆಟ್ಟಗಳು, ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿನ ಹಿಮ ಕರಗಿ ಜುಳಜುಳನೆ ಹರಿವ ತಿಳಿ ಬೂದು, ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 month ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  2 months ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...