Share

ನಾನು ಕುಣಿಯುತ್ತೇನೆ, ನೀವು?
ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

ನಾವು ನೃತ್ಯ ಮಾಡದಂತೆ ನಮ್ಮನ್ನು ಕಟ್ಟಿಹಾಕಿರುವ ಸಂಗತಿಗಳಾವುವು? ಆ ಕಟ್ಟುಗಳನ್ನು ನಾವೇಕೆ ಹರಿದುಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ? ಹೀಗೆ ನಾವು ಮಹಿಳೆಯರು ನಮ್ಮನ್ನು ನಾವು ಕೇಳಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಯಾವಾಗೆಂದು ನಾನು ಯೋಚಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತೇನೆ.

 

ನಾನು ಕಾಲ ಮೇಲೆ ಕಾಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಒಂದು ಕೈಲಿ ಪಾದವನ್ನು ನೀವಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ, ಬ್ರೆಜಿಲ್ ನ ಯುನಿಮ್ಡ್ ವಿಕ್ಟೋರಿಯಾ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಫರ್ನಾಂಡೋ ಗ್ಯೂಡ್ಸ್ ಡಿ’ಕುನ್ಹಾ ಎಂಬ ವೈದ್ಯ ಹೆರಿಗೆ ನೋವು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿರುವ ಗರ್ಭಿಣಿಯರಿಗೆ ನೃತ್ಯ ಮಾಡಿಸುತ್ತಲೇ ಹೆರಿಗೆ ಮಾಡಿಸುವ ಕುರಿತ ಪತ್ರಿಕಾ ವರದಿಯೊಂದನ್ನು ಓದುತ್ತಿದ್ದೆ. ಓದಿ ಮುಗಿಸಿದ್ದೇ ನನ್ನ ಕಣ್ಣುಗಳು ಪತ್ರಿಕೆಯ ಮೇಲಿನಿಂದ ನಾನು ನೀವಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದ ಪಾದದ ಮೇಲೆ ಹರಿದವು. ಪುಟ್ಟ ಗಾಯದಿಂದಾಗಿ ಕೆಂಪಾಗಿದ್ದ ಪಾದವನ್ನು ನೋಡುತ್ತಲೇ ನನ್ನ ತುಟಿಗಳ ಮೇಲೆ ತುಂಟ ನಗು ಕುಣಿಯತೊಡಗಿತು. ಪತ್ರಿಕೆಯನ್ನು ಟೀಪಾಯಿಯ ಮೇಲೆ ಇಟ್ಟು ಟೀ ಕಪ್ಪನ್ನು ಎತ್ತಿಕೊಳ್ಳೋಣವೆಂದು ಕೈ ಚಾಚಿದರೆ ‘ಆಹ್’ ನೋವು! ಮತ್ತೀಗ ಸಶಬ್ದವಾಗಿ ನಗತೊಡಗಿದೆ.

ಅದರ ಹಿಂದಿನ ದಿನ ಒಂದೆಡೆ ಕೆಸರುಗದ್ದೆ ಆಟೋಟವನ್ನು ಹಮ್ಮಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿತ್ತು. ನಾನು ವೈರಲ್ ಜ್ವರ ತಿಂಗಳ ತನಕ ಹೈರಾಣು ಮಾಡಿದ್ದನ್ನೂ ಮರೆತು ಆಟಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದೂ ಅಲ್ಲದೆ, ಎಲ್ಲಾ ಆಟಗಳಲ್ಲೂ ಸೋತು, ಆಟ ಮುಗಿದ ಮೇಲೆ ಕೆಸರುಗದ್ದೆಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿದ ಹಿರಿಕಿರಿಯರೊಡನೆ ಸೇರಿಕೊಂಡು ಜಗತ್ತನ್ನೇ ಮರೆತು ಪೆಂಗ್ವಿನ್ ಡಾನ್ಸ್, ಲುಂಗಿ ಡಾನ್ಸ್, ಝೂಂಬಾ, ಏರೋಬಿಕ್ಸ್ ಹೀಗೆ ಸಿಕ್ಕಾಪಟ್ಟೆ ಕುಣಿದಿದ್ದೆ. ಕೆಸರಲ್ಲಿ ಬಿದ್ದೂ ಎದ್ದೂ ಕುಣಿದೂ ಕುಣಿದೂ ವಾರಕ್ಕಾಗುವಷ್ಟು ಮೈಕೈ ನೋವನ್ನು ಹೊತ್ತುತಂದಿದ್ದಲ್ಲದೆ ಕೆಸರಿನೊಳಗಿನ ಕಲ್ಲು ತುಳಿದು ಪಾದಕ್ಕೆ ಗಾಯವನ್ನೂ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಬಂದಿದ್ದೆ. ಈ ಗಾಯದ ಒಳಗೆ ಮರಳು ಸೇರಿಕೊಂಡು ಮರುದಿನ ಕೀವಾಗಿ ಊದಿಕೊಂಡುಬಿಟ್ಟಿತ್ತು. ಆದರೆ ನನಗೆ ಈ ನೋವುಗಳ ಮೇಲೆ ಮೂರ್ಕಾಸಿನ ದಯೆ ಬಂದಿರಲಿಲ್ಲ. ಬದಲಿಗೆ ಜಗತ್ತನ್ನೇ ಗೆದ್ದುಬಂದವಳಂತೆ ಸಂಭ್ರಮಿಸುತ್ತಿದ್ದೆ.

ಡಾನ್ಸ್ ನನ್ನ ಏಕಾಕಿತನದ ಸಂಗಾತಿ, ನನ್ನ ಫಿಟ್ನೆಸ್ ಗುರು, ನನ್ನ ಪ್ರಾಪಪ್ರಜ್ಞೆಯ ದಂಡನೆ, ನನ್ನ ಖುಷಿಯ ಪಾಲುದಾರ ಎಲ್ಲವೂ ಹೌದು. ಒಂದು ಕಾಲವಿತ್ತು. ನಾವು ಗಂಟೆಗಟ್ಟಲೆ ಹರಟುತ್ತಿದ್ದೆವು. ನಾನು ಅವನಿಗೆ, ನಾನೂ ನೀನೂ ಭೇಟಿಯಾದಾಗ ಸಾಲ್ಸಾ ಮಾಡೋಣವೇ? ಎನ್ನುತ್ತಿದ್ದೆ. ಅವನು ಉತ್ಸುಕನಾಗಿ ‘ಖಂಡಿತಾ’ ಎನ್ನುತ್ತಿದ್ದ. ಆದರೆ ಅವ ಸಾಲ್ಸಾ ಎಂದರೆ ತಾಮ್ರದ ಪಟ್ಟಿಗಳನ್ನು ತಳದಲ್ಲಿ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡ ಪಾದರಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಧರಿಸಿ ಮಾಡುವ ಟ್ಯಾಪ್ ಡ್ಯಾನ್ಸ್ ಎಂದುಕೊಂಡಿದ್ದ. ನಾನವನಿಗೆ ಸಾಲ್ಸಾ ಅಂದರೇನೆಂದು ವಿವರಿಸಲು ಹೆಣಗುತ್ತಿದ್ದೆ. ನೀನು ಬಂದಾಗ ನಿನಗೆ ಸಾಲ್ಸಾ ಕಲಿಸುತ್ತೇನೆ ಎನ್ನುತ್ತಿದ್ದೆ. ಅವನ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣು ನೆಟ್ಟು ಅವನ ಬಾಹುಗಳಲ್ಲಿ ಬಾಹುಗಳನ್ನು ಬೆಸೆದು ಸಾಲ್ಸಾ ಮಾಡುವ ಸುಂದರಾತಿ ಸುಂದರ ಕನಸುಗಳು ನನ್ನ ಕಣ್ಣು ತುಂಬುತ್ತಿದ್ದವು.

ಡಾನ್ಸ್ ಎಂದರೆ ನನಗೆ ಇಂಡಿಯನ್ ಕ್ಲಾಸಿಕಲ್ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಯೂರೋಪಿನ ಟ್ಯಾಪ್ ಡ್ಯಾನ್ಸ್, ಸಾಲ್ಸಾ, ಆಫ್ರಿಕಾದ ಬೂಟೀ, ಹಿಪ್ ಹಾಪ್, ಅರಬ್ ನ ಬೆಲ್ಲಿ, ರಷ್ಯನ್ ಬ್ಯಾಲೆ, ಲ್ಯಾಟಿನ್ ಮೂಲದ ಝೂಂಬಾ, ಏರೋಬಿಕ್ಸ್ ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲವೂ ಇಷ್ಟವೇ. ಇವನ್ನೆಲ್ಲ ಶಾಸ್ತ್ರೀಯವಾಗಿ ಕಲಿಯದಿದ್ದರೂ ನನ್ನ ಬದುಕಿಗೆ ಬೇಕಷ್ಟು ಹೆಜ್ಜೆ ಹಾಕಬಲ್ಲೆ. ಕ್ರೈಸ್ತರ ಮದುವೆ, ಸಂಭ್ರಮಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಣ್ಣು ಗಂಡು ಭೇದವಿಲ್ಲದೆ ವೆಡ್ಡಿಂಗ್ ಡಾನ್ಸ್, ಪೆಂಗ್ವಿನ್ ಡಾನ್ಸ್ ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲಕ್ಕೂ ಚಿಕ್ಕ ಹುಡುಗಿಯಂತೆ ಸಂಭ್ರಮಿಸುತ್ತೇನೆ. ಭರತನಾಟ್ಯಂನಂಥ ಡ್ಯಾನ್ಸನ್ನು ತೆಪ್ಪಗೆ ಕೂತು ನೋಡುವ ನಾನು ‘ಬಾರಿ ಬರ್ಸಿ ಖಟನ್ ಗಯಾಸಿ ಖಟ್ಕೆ ಲಿಯಾಂದಾ..’ ಎಂದು ಶುರುವಿಡುವಾಗ ಮೈಮರೆತುಬಿಡುತ್ತೇನೆ. ನನಗರಿವಿಲ್ಲದೆ ಭಾಂಗ್ಡಾಕ್ಕೆ ಕಾಲು ಕೈ ಕುಣಿಯತೊಡಗುತ್ತವೆ. ಟರೆಟ್ಟಟ್ಟಟ್ಟರೆ ಢಂಡರೆ ಢಂಡರೆ ಟಟ್ಟರೆ ಟಟ್ಟರೆ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ತಾಸೆ ಬಡಿಯುತ್ತ ಹುಲಿವೇಷ ಕುಣಿಯುತ್ತಿದ್ದರೆ ನನ್ನೊಳಗಿನ ನಾನೂ ಹುಲಿ ಕುಣಿಯುತ್ತಿರುತ್ತೇನೆ. ಯಾರಾದರೂ ನೀನೊಂದು ಹೆಣ್ಣಾಗಿ ಅದೂ ಇಷ್ಟು ವಯಸ್ಸಾಗಿ ಹೀಗೆ ಕುಣಿಯಲು ನಾಚಿಕೆಯಾಗೋಲ್ಲವೇ ಎಂದು ಕೇಳಿದರೆ ಎಂದು, ‘ಹಕ್ಕಿಗಳು ಖುಷಿಯಾದಾಗ ಕುಣಿಯುತ್ತವೆ, ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಕುಣಿಯುತ್ತವೆ, ಗಂಡಸರು ಕುಣಿಯುತ್ತಾರೆ ನಾನೇಕೆ ಕುಣಿಯಬಾರದು?’ ಎಂಬ ಉತ್ತರವನ್ನು ನಾಲಿಗೆಯ ತುದಿಯಲ್ಲಿ ನಿಶಿತವಾಗಿ ಮಸೆದು ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇನೆ.

ಬಾಲ್ಯದಿಂದಲೂ ಕೊಂಚ ನಾಚಿಕೆಯ ಸ್ವಭಾವದ ನಾನು ಯಾರೆದುರಾದರೂ ಡಾನ್ಸ್ ಮಾಡಲು ನಾಚಿ ಹಿಂದೆ ಸರಿಯುತ್ತಿದ್ದೆ. ಬರಬರುತ್ತಾ ನನ್ನ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲ ಪಂಜಾಬಿ ಮಹಿಳೆಯರು ಭಾಂಗ್ಡಾ ಹಾಡು ಹಾಕಿಕೊಂಡು ಕುಣಿಯುವಾಗ ನನ್ನೊಳಗಿನ ಕುಣಿಯುವ ಹುಚ್ಚು ಗರಿಗೆದರುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತಿತ್ತು. ಟಿವಿಗಳಲ್ಲಿ ಫಿಟ್ನೆಸ್ ತಜ್ಞರು ಮಹಿಳೆಯರ ಫಿಟ್ನೆಸ್ ಗಾಗಿ ವರ್ಕ್ ಔಟ್ ಗಿಂತಲೂ ಏರೋಬಿಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಝೂಂಬಾದಂತಹ ನೃತ್ಯ ಒಳ್ಳೆಯದೆನ್ನುವಾಗ, ಮಹಿಳೆಯರು ಅದಕ್ಕೆ ಹೆಜ್ಜೆ ಹಾಕುವಾಗ ನಾನೂ ಬೆಗರುಗಣ್ಣಗಲಿಸಿ ಎಲ್ಲ ಹೆಜ್ಜೆಗಳನ್ನೂ ನೋಡುತ್ತಿರುತ್ತಿದ್ದೆ. ದಿನಕಳೆದಂತೆ ಒಂಟಿಯಾಗಿದ್ದಾಗ ತೀರಾ ಒಂಟಿತನ ಕಾಡುವಾಗ, ಯಾರಿಗೋ ತಪ್ಪು ಮಾಡಿ ಪಾಪಪ್ರಜ್ಞೆ ದಹಿಸುವಾಗ, ನೊಂದು ಜಡವಾದಾಗ ಕೋಣೆಯ ಬಾಗಿಲು ಮುಚ್ಚಿಕೊಂಡು ಹಾಡು ಹಾಕಿಕೊಂಡು ದಣಿದು ಕುಸಿದುಬೀಳುವ ತನಕ ಕುಣಿಯುವ ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಿಕೊಂಡೆ. ಇಂಥ ನನ್ನ ಕುರಿತು ಜಗತ್ತಿಗೆ ತಿಳಿದರೆ ಅದು ಹೇಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ನಾನು ತಿಳಿದಿದ್ದೇನೆ. ನಮ್ಮ ನಡುವಿನ ಪ್ರಗತಿಪರ ಪುರುಷರೊಬ್ಬರು ತಮ್ಮ ಸ್ನೇಹಬಳಗದಲ್ಲಿ ಸಂತೋಷದಲ್ಲಿ ಎರಡು ಹೆಜ್ಜೆ ಹಾಕಿದ ವೀಡಿಯೋ ತುಣುಕನ್ನು ಇಟ್ಟುಕೊಂಡು ಅವರ ಮೇಲೆ ತುಚ್ಛವಾಗಿ ದಾಳಿ ಮಾಡಿದುದನ್ನು ಕಂಡ ನನಗೆ ನನ್ನಂಥ ಹೆಣ್ಣೊಬ್ಬಳು ಅದೂ ಈ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಸಂತೋಷಕ್ಕೂ, ದುಃಖಕ್ಕೂ, ಪಶ್ಚಾತ್ತಾಪಕ್ಕೂ, ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ದಂಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದಕ್ಕೂ ಕುಣಿಯುತ್ತಾಳೆಂದರೆ ಅದು ಖಂಡಿತ ಸಹಿಸಲಾರದೆಂದು ಬಲ್ಲೆ.

ಆದರೂ ನಾನು ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ, ನನ್ನಂಥ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ, ಹುಡುಗಿಯರಿಗೆ, ಮುದುಕಿಯರಿಗೆ_ ‘ಗಂಡಸರು, ಹುಡುಗರು, ಮುದುಕರು ಎಲ್ಲೆಂದರಲ್ಲಿ, ಯಾವಾಗೆಂದರೆ ಆವಾಗ, ಹೇಗೆಂದರೆ ಹಾಗೆ ಕುಣಿಯುವುದಿಲ್ಲವೇ ಹಾಗೆಯೇ ಕುಣಿಯಿರಿ, ಮೈ ಮರೆಯಿರಿ’ ಎಂದೇ ಹೇಳುತ್ತೇನೆ ಮತ್ತೆ ಹೀಗೆ ಕುಣಿಯುವ ಮೂಲಕ ಯಾವ ಯಾವ ಕಟ್ಟುಗಳನ್ನು ನಾವು ಹರಿದುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲೆವು ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಅನುಭವಕ್ಕೆ ತಂದುಕೊಳ್ಳಿರಿ ಎನ್ನುತ್ತೇನೆ.

ನಾನು ತಿಳಿದಂತೆ ಎಷ್ಟೋ ಮಹಿಳೆಯರು ತಮ್ಮ ಮಾನಸಿಕ ಒತ್ತಡ, ಕೆಲಸದ ಏಕತಾನತೆಗಳಿಂದ ಬಿಡುಗಡೆ ಹೊಂದಲು ಚಿತ್ರಕಲೆಗೆ ತಮ್ಮ ಬೆರಳುಗಳ ಸಹಿತ ದೇಹ ಮನಸ್ಸುಗಳನ್ನು ಅರ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಇದೂ ಕಟ್ಟುಗಳನ್ನು ಹರಿದುಕೊಳ್ಳುವ ಒಂದು ವಿಧಾನವೇ ಆದರೂ ಇದು ನೃತ್ಯದಂತೆ ನಮ್ಮ ದೇಹವನ್ನು ದಣಿಸುವುದಿಲ್ಲ, ಬೆವರಿಳಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಬಿರುಮಳೆ ಸುರಿದು ಹಳುವಾದ ನಂತರದ ಭೂಮಿಯಂತೆ ತಣಿಸುವುದಿಲ್ಲ.

ಕುಣಿತ ನೃತ್ಯ ಎನ್ನುವುದು ಕಲಿತರಷ್ಟೇ ಬರುವಂಥದ್ದಲ್ಲ. ಕುಣಿತ ಸಕಲ ಜೀವಿಗಳ ಬದುಕಿನ ಭಾಗ. ಉತ್ತರ ಭಾರತೀಯ ಮಹಿಳೆಯರು ಭಾಂಗ್ಡಾ, ಗರ್ಭಾ, ದಾಂಡಿಯಾ ನೃತ್ಯಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಹಿಂದೆಲ್ಲಾ ಕಾಣಬಹುದಾಗಿದ್ದ ಲಂಬಾಣಿ, ಸಿದ್ದಿ, ಹಾಲಕ್ಕಿ ಒಕ್ಕಲು ಮೊದಲಾದ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗಗಳ ಮಹಿಳೆಯರು ಕುಣಿಯುತ್ತಿದ್ದ ದೃಶ್ಯಗಳೂ ಈಗ ಮರೆಯಾಗುತ್ತಿವೆ. ಇಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರು ಕೊಡವ ಮತ್ತು ಕ್ರೈಸ್ತರನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಹೀಗೆ ಮನವರಳಿ ಕೂಡಿ ಕುಣಿದದ್ದನ್ನೇ ನೋಡಿಲ್ಲ ನಾನು. ನಾವೇಕೆ ಕುಣಿಯುವುದಿಲ್ಲ? ನಾವೇಕೆ ಕುಣಿಯಬಾರದು? ನಾವು ಕುಣಿದರೆ ತಪ್ಪೇನು? ನಾವು ನೃತ್ಯ ಮಾಡದಂತೆ ನಮ್ಮನ್ನು ಕಟ್ಟಿಹಾಕಿರುವ ಸಂಗತಿಗಳಾವುವು? ಆ ಕಟ್ಟುಗಳನ್ನು ನಾವೇಕೆ ಹರಿದುಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ? ಹೀಗೆ ನಾವು ಮಹಿಳೆಯರು ನಮ್ಮನ್ನು ನಾವು ಕೇಳಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಯಾವಾಗೆಂದು ನಾನು ಯೋಚಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತೇನೆ. ಮತ್ತು ಹೀಗೆ ಯೋಚಿಸುತ್ತ ಹೋದಷ್ಟೂ ನೃತ್ಯ ನನಗೆ ಆಪ್ತವಾಗುತ್ತ ತನ್ನ ಬಾಹುಗಳಲ್ಲಿ ಸೆಳೆದುಕೊಂಡು ಸಾಲ್ಸಾ, ಭಾಂಗ್ಡಾ ಮಾಡಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ. ಹೀಗೆ ನಾನು ನೃತ್ಯದಲ್ಲಿ ತಲ್ಲೀನಳಾಗಿ ತಾಳವಾಗುತ್ತೇನೆ, ತಾಳಕ್ಕೆ ತಕ್ಕ ಹಾಡಾಗುತ್ತೇನೆ, ಹರಿವಾಗಿ ತಣಿಯುತ್ತೇನೆ, ಹಗುರಾಗಿ ಹಕ್ಕಿಯಾಗುತ್ತೇನೆ.

ಕಾದಂಬಿನಿ

ಹೈಡ್ರೋ ಇಂಜಿನಿಯರ್ಸ್ ಕಂಪನಿಯಲ್ಲಿ ಆಫೀಸ್ ಎಕ್ಸಿಕ್ಯೂಟೀವ್. ಬಿಡುವಿನ ವೇಳೆಯಲ್ಲಿ ಬರೆಯುವ ಹವ್ಯಾಸ. ಕೆಲವು ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಬರಹಗಳು ಪ್ರಕಟವಾಗಿವೆ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 1 day ago No comment

  ಪಯಣ

  ಕವಿಸಾಲು     ದೋಣಿ ಸಾಗಿದೆ ಮೆಲು ಅಲೆಗಳ ಮೇಲೆ, ಒಮ್ಮೆಮ್ಮೆ ಅಪ್ಪಳಿಸುವ ರಭಸವೂ ಇದೆ ಅಡಿಯಲ್ಲಿನ ನೀರಿಗೆ ದೋಣಿಯಲಿ ಕೂತವರು ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಅರ್ಥಗವಿಯ ಬೆಳ್ಳಿ ಬೆಳಕೊಂದು ಕಂಡಿತೆಂದ ಪಿಸುನುಡಿಯ ಛಾಯೆ ಮಂಡಲವಾಗಿದೆ ಅತ್ತಿತ್ತ ಹೊರಳುವ ದೋಣಿಗೆ ಬಲು ತ್ರಾಸ, ಆಸೆಗಿಲ್ಲ ಆಯಾಸ ಕ್ಷಣಗೋಚರಿಸಿ ಗೆರೆಯಾದ ನೆರಳಾದ ಬೆಳ್ಳಿಗೆರೆ ಬೆಳಕು ಹೌದೋ ಅಲ್ಲವೋ ಅರಿಯದ ಸತ್ಯಕ್ಕೆ ಹುಡುಕಾಟ ಮಂಡಲಪೂರ್ತಿ ಎಳೆದ ಗೆರೆಗಳು ಚುಕ್ಕೆಯ ಅನುಸರಣೆಯಲ್ಲಿಲ್ಲ ಬೆಳ್ಳಿಗೆರೆ ಇರಬಹುದೋ, ಅರ್ಥಗುಹೆಯ ...

 • 2 days ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ಗಂಗೆಯ ಒಡಲಲ್ಲಿ, ಕಾಳಿಯ ಮಡಿಲಲ್ಲಿ

    ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ       ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ...

 • 2 days ago No comment

  ‘ಸನ್ಯಾಸ’ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಗೆಲ್ಲಬಲ್ಲರೆ ಸಿನ್ಹಾ?

  ಪಕ್ಷ ತೊರೆಯುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದೇ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದ ಸಿನ್ಹಾ, ಕಳೆದ ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಇಂಥದೊಂದು ನಿರ್ಧಾರದ ಸುಳಿವು ಕೊಟ್ಟಿದ್ದೂ ಇತ್ತು. ಈಗ ಅವರು ಹೊರಬಂದದ್ದೂ ಆಗಿದೆ. ಪಕ್ಷದೊಳಗೆ ಮೋದಿ ಪಾಳೆಯವನ್ನು ಕೆಣಕುವವರು ಸದ್ಯಕ್ಕಂತೂ ಯಾರೂ ಇದ್ದಂತಿಲ್ಲ.   ಬಿಜೆಪಿಯೊಳಗೆ ಮೋದಿ ವಿರುದ್ಧದ ಪ್ರಬಲ ಅಸ್ತ್ರದಂತಿದ್ದ ಹಿರಿಯ ನಾಯಕ ಯಶವಂತ್ ಸಿನ್ಹಾ ಕಡೆಗೂ ಶನಿವಾರ (ಏಪ್ರಿಲ್ 21) ಪಕ್ಷ ತೊರೆದಿದ್ದಾರೆ. ತಮ್ಮ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಸಿನ್ಹಾ ಪ್ರಕಟಿಸಿರುವ ವೇದಿಕೆಯೂ ರಾಜಕೀಯವಾಗಿ ಕುತೂಹಲಕ್ಕೆಡೆ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿದೆ. ಬಿಹಾರದ ಪಾಟ್ನಾದಲ್ಲಿ ...

 • 2 days ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರಿಗಳಿಗೆ ಗಲ್ಲುಶಿಕ್ಷೆ ಏಕೆ ಬೇಡ?

  ನಾವಿರುವ ಹೆಚ್ಚು ಧೃವೀಕೃತ ಮತ್ತು ಕೋಮುವಾದೀಕೃತ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ, ಅತ್ಯಾಚಾರದಂಥ ಲೈಂಗಿಕ ದೌರ್ಜನ್ಯ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಪಡೆವ ಅತಿ ಭಯಾನಕ ಮತ್ತು ವಿಧ್ವಂಸಕ ಸ್ವರೂಪಗಳ ಕಟು ವಾಸ್ತವವನ್ನು ಊಹಿಸಬೇಕು. ಇದು ದ್ವೇಷ ಅಥವಾ ‘ನಮಗೆ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ’ ಎಂಬಂಥ ಸಾಮಾಜಿಕ ಪಕ್ಷಪಾತ ಮತ್ತು ಪೂರ್ವಾಗ್ರಹ ಸ್ವಭಾವದೊಂದಿಗೆ ತಳುಕು ಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.   ಅತ್ಯಾಚಾರ ಪ್ರಕರಣಗಳು ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅವ್ಯಾಹತವಾಗಿ ನಡೆಯುತ್ತಿವೆ. ಅತ್ಯಾಚಾರಿಗಳು ಮಾತ್ರ ಯಾವ ಭೀತಿಯೂ ಇಲ್ಲದೆ ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಅದೇ ಪಾತಕದಲ್ಲಿ ...

 • 3 days ago No comment

  ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಎಡೆಮಾಡಿದ ಸ್ವಾತಿ ಮಾಲಿವಾಲ್ ಉಪವಾಸ ಸತ್ಯಾಗ್ರಹ

  ಅತ್ಯಾಚಾರಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಕಠಿಣ ಕಾನೂನಿಗೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿ ಉಪವಾಸದಲ್ಲಿರುವ ಸ್ವಾತಿಯವರ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆ ಏನೇ ಇದ್ದರೂ, ಅವರ ರಾಜಕೀಯ ಹಿನ್ನೆಲೆ ಅವರ ಉದ್ದೇಶದ ನಿಸ್ಪೃಹತೆಯನ್ನು ಮಸುಕುಗೊಳಿಸದೇ ಇರಲು ಸಾಧ್ಯವೇ ಇಲ್ಲ. ಅವರ ಉಪವಾಸಕ್ಕೆ ರಾಜಕೀಯ ಬಣ್ಣ ಬಂದುಬಿಡುವುದೂ ಅಷ್ಟೇ ಸಹಜ. ಕತುವಾ ಅತ್ಯಾಚಾರ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಎಂಟು ವರ್ಷದ ಹಸುಳೆ ದಾರುಣ ಸಾವು ಕಂಡ ಬಳಿಕ ದೇಶವೇ ನಡುಗಿಹೋಗಿದ್ದರೂ ಸರ್ಕಾರ ಮಾತ್ರ ಮೌನವಾಗಿ ಕೂತಿದ್ದುದಕ್ಕೆ ವ್ಯಾಪಕ ಟೀಕೆಗಳ ಅಲೆಯೇ ಎದ್ದಿತು. ಆದರೆ ಸರ್ಕಾರದ ...


Editor's Wall

 • 21 April 2018
  2 days ago No comment

  ‘ಸನ್ಯಾಸ’ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಗೆಲ್ಲಬಲ್ಲರೆ ಸಿನ್ಹಾ?

  ಪಕ್ಷ ತೊರೆಯುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದೇ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದ ಸಿನ್ಹಾ, ಕಳೆದ ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಇಂಥದೊಂದು ನಿರ್ಧಾರದ ಸುಳಿವು ಕೊಟ್ಟಿದ್ದೂ ಇತ್ತು. ಈಗ ಅವರು ಹೊರಬಂದದ್ದೂ ಆಗಿದೆ. ಪಕ್ಷದೊಳಗೆ ಮೋದಿ ಪಾಳೆಯವನ್ನು ಕೆಣಕುವವರು ಸದ್ಯಕ್ಕಂತೂ ಯಾರೂ ಇದ್ದಂತಿಲ್ಲ.   ಬಿಜೆಪಿಯೊಳಗೆ ಮೋದಿ ವಿರುದ್ಧದ ಪ್ರಬಲ ಅಸ್ತ್ರದಂತಿದ್ದ ಹಿರಿಯ ನಾಯಕ ಯಶವಂತ್ ಸಿನ್ಹಾ ಕಡೆಗೂ ಶನಿವಾರ (ಏಪ್ರಿಲ್ 21) ಪಕ್ಷ ತೊರೆದಿದ್ದಾರೆ. ತಮ್ಮ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಸಿನ್ಹಾ ಪ್ರಕಟಿಸಿರುವ ವೇದಿಕೆಯೂ ರಾಜಕೀಯವಾಗಿ ಕುತೂಹಲಕ್ಕೆಡೆ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿದೆ. ಬಿಹಾರದ ಪಾಟ್ನಾದಲ್ಲಿ ...

 • 21 April 2018
  2 days ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರಿಗಳಿಗೆ ಗಲ್ಲುಶಿಕ್ಷೆ ಏಕೆ ಬೇಡ?

  ನಾವಿರುವ ಹೆಚ್ಚು ಧೃವೀಕೃತ ಮತ್ತು ಕೋಮುವಾದೀಕೃತ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ, ಅತ್ಯಾಚಾರದಂಥ ಲೈಂಗಿಕ ದೌರ್ಜನ್ಯ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಪಡೆವ ಅತಿ ಭಯಾನಕ ಮತ್ತು ವಿಧ್ವಂಸಕ ಸ್ವರೂಪಗಳ ಕಟು ವಾಸ್ತವವನ್ನು ಊಹಿಸಬೇಕು. ಇದು ದ್ವೇಷ ಅಥವಾ ‘ನಮಗೆ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ’ ಎಂಬಂಥ ಸಾಮಾಜಿಕ ಪಕ್ಷಪಾತ ಮತ್ತು ಪೂರ್ವಾಗ್ರಹ ಸ್ವಭಾವದೊಂದಿಗೆ ತಳುಕು ಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.   ಅತ್ಯಾಚಾರ ಪ್ರಕರಣಗಳು ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅವ್ಯಾಹತವಾಗಿ ನಡೆಯುತ್ತಿವೆ. ಅತ್ಯಾಚಾರಿಗಳು ಮಾತ್ರ ಯಾವ ಭೀತಿಯೂ ಇಲ್ಲದೆ ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ ಅದೇ ಪಾತಕದಲ್ಲಿ ...

 • 18 April 2018
  6 days ago One Comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಈ ಮೂಲಭೂತವಾದಿಗಳು ಹೀಗೇಕೆ?

                    ಧಾರ್ಮಿಕ ಮೂಲಭೂತವಾದವು ಭಾಗಶಃ, ಮೆದುಳಿನ ಪ್ರಿಫ್ರಂಟಲ್ ಕಾರ್ಟೆಕ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಭಾಗವು ದುರ್ಬಲವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿದೆ. ಈ ಪ್ರಿಫ್ರಂಟಲ್ ಕಾರ್ಟೆಕ್ಸ್ ನ ಕೆಲ ಭಾಗಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಯುಂಟಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಅರಿವಿನ ನಮ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಮುಕ್ತತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಧಾರ್ಮಿಕ ಮೂಲಭೂತವಾದವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ.   ವಿಚಾರ ಮಾಡಲೊಲ್ಲದವ ಮತಾಂಧ ವಿಚಾರಮಾಡಲರಿಯದವ ಮೂರ್ಖ ವಿಚಾರ ಮಾಡಲಂಜುವವ ಗುಲಾಮ (ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ...

 • 18 April 2018
  6 days ago No comment

  ಅಧಿಕ ಪ್ರಸಂಗ | ಹೀಗೊಂದು ಕ್ಲೀನಿಂಡಿಯಾ ನಾಟಕ

  ಬ್ಯಾಸ್ಗೆ. ಎಕ್ಸಾಮುಗಳೆಲ್ಲ ಮುಗಿದು, ಇದ್ದಬದ್ದ ಒಂದೆರಡು ನೋಟುಬುಕ್ಕುಗಳನ್ನೂ ಆಗಲೇ ರದ್ದಿರೂಪದಲ್ಲಿ ಮಾರಿ ಅದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಯಾಗಿ ಒಂದೆರಡು ಬಟಾಟೆ ವಡಾ ಹೊಟ್ಟೆಗಿಳಿಸಿ ಕೃತಾರ್ಥರಾಗಿರುವ ಕಾಲೇಜು ಹುಡುಗರಲ್ಲಿ ಕೆಲವರ ಗ್ಯಾಂಗು ಲಂಕೇಶರ ಪದ್ಯದಲ್ಲಿ ಬರುವ ಕರಿಯವ್ನ ಗುಡಿಯಂಥದೇ ಗುಡಿಯೆದುರಿನ ನೆಲ್ಲಿಬೇಣದಲ್ಲಿ ಬಂದು ತಾಡುವುದಿದೆ. ಆ ಬೇಣಕ್ಕೆ ಬಿಳಿಹೂಗಳ ಸಹವಾಸವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ಹರೆಯದಾ ಬಲೆಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಹಾಗಿರೋ ತುಂಟ ಹುಡುಗಿಯರೂ ಆಗೀಗ ಎಂತೆಂಥದೋ ನೆವ ಹೇಳಿ ಬರುವುದಿದೆ. ಬೇಣದ ವಿಚಾರವಾಯಿತು. ಬೇಸಿಗೆ ಬಂತೆಂದರೆ ಈ ಬೇಣಕ್ಕೆ ...

 • 17 April 2018
  6 days ago No comment

  ಮೋದಿ ವಿರುದ್ಧ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಸಿನ್ಹಾ ಕಟುಟೀಕೆಯ ಹತಾರ

  ಬಿಜೆಪಿಯೊಳಗಿನ ಮತ್ತೊಂದು ಪಡೆಯ ಈ ಅಸ್ತ್ರ ದೇಶದ ಹಿತವನ್ನು ಚಿಂತಿಸುತ್ತಿದೆಯೆಂದೇನೂ ಅಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ಬಿಜೆಪಿಯ ಈಗಿನ ಉನ್ಮಾದಿ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಕೊಂಚ ತಗ್ಗಿಸೀತೆಂದು ಮಾತ್ರ ನಿರೀಕ್ಷಿಸಬಹುದೇನೊ.   ಮೋದಿ, ಶಾ ಗ್ಯಾಂಗಿಗೆ ಉಡಿಯೊಳಗಿನ ಕೆಂಡವಾಗಿರುವ, ಸರ್ಕಾರದ ನಡೆಗಳನ್ನು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಜರಿಯುತ್ತಲೇ ಬಂದಿರುವ ಹಿರಿಯ ಬಿಜೆಪಿ ನಾಯಕ ಯಶವಂತ್ ಸಿನ್ಹಾ ಈಗ ಮತ್ತೆ ಕಟುಟೀಕೆಯ ಹತಾರ ಎತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಬಿಜೆಪಿಯ ಸಂಸದರೆಲ್ಲ ಒಮ್ಮೆ ತಮ್ಮನ್ನೇ ತಾವು ಮುಟ್ಟಿನೋಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಜರೂರಿನ ಬಗ್ಗೆ, ಪಕ್ಷದ ಬಾಸ್‍ಗಳೆನ್ನಿಸಿಕೊಂಡು ...