Share

ಷರತ್ತಿಲ್ಲದ ಸಂಬಂಧದ ಬಂಧಿಯಾಗಿ!
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

 

 

 

ಯಾವ ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೆ ಬದುಕೋದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲವಾ?

 

 

 

 

ಹೂವಾಗಿ ಹೋಗ್ತೀನಿ ಆದರೆ ಒಂದು ಷರತ್ತು,
ಕನಸಾಗಿಬಿಡ್ತೀನಿ ಆದರೆ ಒಂದು ಷರತ್ತು,
ಹಾಡಿನ ಪದಗಳಾಗಿ ಕೂರುವೆ ಆದರೆ ಒಂದು ಷರತ್ತು…

ಷರತ್ತು, ವಚನ, ಮಾತು, ಪ್ರಮಾಣ

ಯಾರೊಂದಿಗೆ?

ಈ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಬದಲಾವಣೆ ಆಗಿ ಅಂದರೆ ೨೦೧೮ ಅನ್ನೋ ಸೂಚಿಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿ ೩೨ ದಿನಗಳು ಕಳೆದೇ ಹೋದವು. ಅಲ್ಲಲ್ಲ. ಆಯಸ್ಸಿನ ಭದ್ರ ಬೀಗ ಹಾಕಿರೋ ಪಟ್ಟಿ ಸೇರಿ ಹೋದವು, ಯಾವ ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೆ. ಹೇಗೆಂದರೆ, ಷರತ್ತೇ ಇಲ್ಲದೇ ರವಿಯುದಯವಾಗೋ ಹಾಗೆ, ಷರತ್ತೇ ಇಲ್ಲದೇ ಹುಣ್ಣಿಮೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಗರದ ಮೈನವಿರೇಳಿಸಿ, ಅಮಾವಾಸ್ಯೆಗೆ ತನ್ನದೇ ಅಸ್ತಿತ್ವ ಕೊಡೋ ಶಶಿಯ ಹಾಗೆ, ಅಥವಾ ಅಗಣಿತ ತಾರಾಗಣಗಳ ನಡುವೆ ಮಾರ್ಗದೋರೋ ಧ್ರುವತಾರೆಯ ಹಾಗೆ, ಅದೂ ಬಿಟ್ಟರೆ ಏನೊಂದೂ ಬೇಡದೆ, ದೇಶದ ಸದ್ಯದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಒಳಗಿರೋ ನಾಗರಿಕರು ರೋಸಿಹೋದರೂ, ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಇಷ್ಟು ಹದಗೆಟ್ಟು ನಾರುತ್ತಿದ್ದರೂ, ತಳಹಿಡಿಯುತಿದ್ದರೂ, ಮೈನಸ್ ಡಿಗ್ರಿ ತಲುಪಿರೋ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿ ಹದ್ದಿನ ಕಣ್ಣಿನಿಂದ ಕಾಯುವ ಕಾವಲು ಪಡೆಯ ಹಾಗೆ…

ಎಲ್ಲಾ ಸರಿ, ನಾವ್ ಮಾಡ್ತಿರೋ ಘನಂದಾರಿ ಕೆಲಸಗಳಿಗೆ ಭೂಮಿ ಏನಾದರೂ ಷರತ್ತು ಹಾಕೋಕೆ ಶುರು ಮಾಡಿದ್ರೆ ಹೇಗಿರ್ತಿತ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿ? ಊಹಿಸಲು ಕಷ್ಟ.

ತೀರಾ ದೊಡ್ಡ ದೊಡ್ಡ ಷರತ್ತುಗಳ ಕಡೆ ಹೋಗದೆ, ನೀನ್ ತುಳಿದುಕೊಂಡು ಓಡಾಡ್ತೀಯಾ? ಇನ್ಮೇಲೆ ಹಾಗೆ ಮಾಡೋ ಹಾಗಿಲ್ಲ ಅಂತ ಸುಮ್ಮನೆ ಒಂದರೆಕ್ಷಣ ಕಂಪಿಸಿಬಿಟ್ಟರೆ ಏನಾಗಬಹುದು? ಉತ್ತರ ಗೊತ್ತಿರೋದೇ. ಆದರೂ ಷರತ್ತು ಹಾಕಿಸಿಕೊಳ್ಳೋದು ಮಾತ್ರ ಕ್ಷಮಯಾ ಧರಿತ್ರಿಯೇ.

ನೀನ್ ಬಟ್ಟೆ ಒಗೆದರೆ, ನಾನ್ ತಿಂಡಿ ಮಾಡೋದು ಅನ್ನೋ ಆಗ್ರಹದ ಷರತ್ತು, ನಾನೂ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಹೋಗೋದ್ರಿಂದ ಮಗುವನ್ನು ಇಬ್ರೂ ಅರ್ಧರ್ಧ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಅನ್ನೋ ಸಮಾನತೆಯ ಷರತ್ತು, ನೀನ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ತೇರ್ಗಡೆಯಾದರೆ ಐಫೋನೋ, ಸೈಕಲ್ಲೋ, ಮತ್ತೇನೋ ಕೊಡಿಸ್ತೀನಿ ಅನ್ನೋ ಆಮಿಷದ ಷರತ್ತು, ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಹಬ್ಬಕ್ಕೆ ಸಿಹಿ ಮಾಡಿದ್ರೂ ತಿನ್ನಲು ಕೊಡದೇ ಇರೋ ಮನೆಯೊಡತಿಯ ಕಾಳಜಿಯ ಷರತ್ತು, ಮದುವೆಯಾಗುವಾಗ ನಿನಗೆ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ತಂದುಕೊಡ್ತೀನಿ, ರಾಣಿಯ ಹಾಗೆ ಮೆರೆಸ್ತೀನಿ ಅಂದಿದ್ನಾ ಅನ್ನೋ‌ ಮಾತು ಮುರಿಯೋ ಷರತ್ತು, ಸರಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿ ಕೊಟ್ಟಿರೋ ಟಾರ್ಗೆಟ್ ಪೂರೈಸಿದ್ರೆ ಮಾತ್ರ ಈ ವರ್ಷ ಬಡ್ತಿ ಅಂತ ಹೇಳೋ ಬಾಸ್ ನ ಗತ್ತಿನ, ಅಧಿಕಾರದ ಷರತ್ತು…
ಪಟ್ಟಿ ಬೆಳಿತಾನೇ ಹೋಗತ್ತೆ… ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೇ.

ಹಾಗಿದ್ರೆ ಇದಿಲ್ಲದೆ (ಷರತ್ತು) ಯಾರೂ ಇಲ್ವಾ, ಏನೂ ಇಲ್ವಾ?

ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಹುಡುಕೋಕೂ ಷರತ್ತು, ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳೋಕೂ ಷರತ್ತು, ಕೊನೆಗೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಹೊಂದೋದೂನೂ ಷರತ್ತು ಹಾಕಿಯೇ. ಒಳ್ಳೇ ಆಟದ ಸ್ಪರ್ಧೆ ಇದ್ದ ಹಾಗೆ.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಒಬ್ಬ ಬಾಲಕನಿಗೆ ಉಪನಯನ ಮಾಡಿ, ಆಚಮನ, ಪ್ರಾಣಾಯಾಮ, ಜಪ-ತಪಗಳ ನಿಯಮದ ಬಾಹ್ಯ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ಷರತ್ತು ವಿಧಿಸಿ ಶಿಸ್ತಿನಲ್ಲಿಡಬಹುದೇ ಹೊರತು ಮನಸ್ಸಿನಾಳಕ್ಕಿಳಿದು ಬದಲಾಯಿಸುವುದು ಅಸಾಧ್ಯ.

ಹಾಗಂತ ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೆ, ವಚನಗಳಿಲ್ಲದೆ, ಪಯಣ ಸಾಧ್ಯವಾ? ಅದೂ ಅಲ್ಲದೇ ಷರತ್ತು ವಿಧಿಸೋದು, ಆಗ್ರಹಿಸೋದಾದರೂ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಇರಬಹುದು? ಒಂದು ಕಳೆದುಕೊಂಡುಬಿಡುತ್ತೇವೇನೋ ಅನ್ನೋ ಆತಂಕ, ಭಯಕ್ಕಾಗಿ ಅಥವಾ ನನ್ನ ಮಾತೇ ನಡೆಯಬೇಕು ಅನ್ನೋ ಅಹಂ ತೃಪ್ತಿಗಾಗಿಯಾ? ಉತ್ತರಕ್ಕೆ ಷರತ್ತು ವಿಧಿಸುವವರನ್ನೇ ಕೇಳಬೇಕು.

ಸರಿ, ಕೇಳಿದ್ರೆ ಬರೋ ಉತ್ತರವಾದರೂ ಎಷ್ಟು ಸತ್ಯದ್ದು? ನಾವೊಪ್ಪಬೇಕಷ್ಟೆ. ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೆ… ವಿಧಿಯಿಲ್ಲದೆ. ಕಾರಣ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಅಂತರಂಗವನ್ನು ಹೊಕ್ಕು ನೋಡೋಕೆ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಅಕಸ್ಮಾತ್ ಆ ವರವೂ ದೊರಕಿ ಬಿಟ್ಟಿದ್ರೆ ಇನ್ನೆಲ್ಲಿರ್ತಿದ್ದನೋ ಮನುಷ್ಯ. ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಅವರವರ ಆಂತರ್ಯದಲ್ಲಿ ನಡೆಯೋ ಮನೋ ವ್ಯಾಪಾರ ಬಚ್ಚಿಡೋ ಹಕ್ಕಿದೆ, ಹಾಗಂತ ಬೇರೆಯವರಿಗೂ ಬಚ್ಚಿಡೋದನ್ನು ಹೇಳಿಕೊಡೋ ಷರತ್ತು ವಿಧಿಸೋದೆಷ್ಟು ಸರಿ?

ಈ ಷರತ್ತು ವಿಧಿಸುವಿಕೆ ಒಂಥರಾ ಬಂಧನವೇ… ಚಿನ್ನದ ಬಂದೀಖಾನೆಯಲ್ಲಿಡ್ತೀನಿ, ಮುತ್ತಿನ ರತ್ನದ ಸರಪಳಿ ತೊಡಿಸ್ತೀನಿ ಅಂತ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹಿಡಿದಿಡುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಅದು ಉಸಿರು ಕಟ್ಟಿ, ಸತ್ತೇ ಹೋಗತ್ತೆ ಅಂತ ಅರಿವಿಗೆ ಬರೋದೇ ಇಲ್ಲ. ಬಂದರೂ, ಬರೋಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಸಮಯ, ಕಾಲ ಮಿಂಚಿ ಹೋಗಿರತ್ತೆ.
ಈ ಷರತ್ತು ಹಾಕಿ ಮಾಡೋ ಕಾರ್ಯ ಒಂಥರಾ ದೇವರನ್ನು ಅನುಭವಿಸೋ ಹಾಗೆ, ಎಷ್ಟು ದೊಡ್ಡ ಷರತ್ತು ಹಾಕ್ತೇವೋ ಆ ಸಂಬಂಧದ ಸವಿ ಅಷ್ಟು. ಎಷ್ಟು ಸಂಕುಚಿತಗೊಳಿಸಿಕೊಳ್ತೀವೋ ಅಷ್ಟೇ ಕನಿಷ್ಟ ಪ್ರಾಪ್ತಿ. ನಮಗೆ, ನಮ್ಮ ಭಾವನೆಗೆ ಬರೋದು ಎಷ್ಟು ಭಾವಿಸಿದ್ರೆ ಅಷ್ಟೇ. ಹೇಗೆ ಭಾವಿಸ್ತೀವೋ ಹಾಗೆ. ಇಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಷರತ್ತು, ನಮ್ಮ ಭಾವನೆ, ನಮ್ಮ ಅನುಭವ, ‌ನಾವ್ ಕಾಣೋ ರೂಪ ನಮಗಷ್ಟೇ ಸೀಮಿತ.

ಅದಕ್ಕೇ ಇರಬೇಕು ಹಿರಿಯರು, ಅಪ್ಪ ಮಕ್ಕಳು, ಗಂಡ ಹೆಂಡತಿ, ಸ್ನೇಹ ಸಂಬಂಧಗಳಲ್ಲಿ ಬೇಷರತ್ತಾಗಿ ನಡ್ಕೊಳ್ತಿದ್ರು. ಒಪ್ಪಕೊಳ್ತಿದ್ರು, ಕಡೇವರೆಗೂ ಪಾಲಿಸ್ತಿದ್ರು. ಹಾಗಾಗೀನೇ ಇನ್ನೂ ನಾವದರ ಸವಿ ಉಣ್ಣುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಅವರ ಆ ತ್ಯಾಗ ನಾವ್ ಮಾಡದೇ ಇರೋದಕ್ಕೇ ಇವತ್ತು ಲಕ್ಷಗಟ್ಟಲೆ ವಿಚ್ಛೇದನದ ಅರ್ಜಿಗಳು, ಪರಿಹಾರಕ್ಕಾಗಿ, ನ್ಯಾಯಕ್ಕಾಗಿ ‘ಬಿಡುಗಡೆ’ಗಾಗಿ ಕಾಯ್ತಾ ಇವೆ.

ಎಲ್ಲರೂ… ತಮ್ಮ ತಮ್ಮ ಒಡೆದ ಪಾತ್ರೆಗಳಿಗೆ ಫೆವಿಕಾಲೋ, ಗೋಂದೋ‌ ಹಚ್ಚಿ ಅದರಲ್ಲಿ ಶೇಖರಣೆ ಆಗಿರೋ ಹನಿ ಪ್ರೀತಿ ರಸವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಪರಸ್ಪರರ ನಡುವೆ ಹೆಣೆದು ಕೊಂಡ ದಾರ ಹರಿದು, ಗಂಟು ಹಾಕಿ, ಎಷ್ಟು ಗಂಟಾಗಿವೆ ಅಂದರೆ, ಮೂಲ ದಾರದ ಅಸ್ತಿತ್ವವೇ ಇಲ್ಲದಂತೆ, ತಾಯಿ ಮಗನಿಗೆ ಷರತ್ತು ಹಾಕ್ತಾಳೆ, ಮಗ ತನ್ನ ಹೆಂಡತಿಗೆ ಷರತ್ತು ವಿಧಿಸ್ತಾನೆ, ಹೆಂಡತಿ ಮಗುವಿಗೆ, ಮಗು‌ ತನ್ನ ಭವಿಷ್ಯಕ್ಕೆ… ಹೀಗೇ ಇದರ ವಿಷವರ್ತುಲದ ಸುಳಿಯಲ್ಲೇ ಸಿಲುಕಿ ಹೋಗೋ ಮುನ್ನ…

ಯಾವ ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೆ ಹಣ್ಣು ಕೊಡೋ ವೃಕ್ಷಗಳಂತೆ, ಯಾವ ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೆ ಕಾಳಿಗೆಂಟು ತೆನೆ ಉಕ್ಕಿಸೋ ಧರಣಿಮಂಡಲದಂತೆ, ಮಣ್ಣಲ್ಲಿರಲಿ, ಕೆಸರಲ್ಲಿರಲಿ ಚಿಗುರೋದೇ ನನ್ನ ಕರ್ತವ್ಯ ಅಂತ ಬೆಳೆಯೋ ಬೀಜದಂತೆ, ಯಾವ ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೆ ಕ್ಷಣಮಾತ್ರದಲ್ಲಿ ಆಯಸ್ಸು ಮಗಿಯುವುದು ಗೊತ್ತಿದ್ದರೂ ನಗುವುದನ್ನು, ಮಕರಂದವನ್ನು ಹಂಚುವ ಹೂವಿನಂತೆ, ಯಾವ ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೆ, ಉರಿಯೋ ಸೂರ್ಯನ ಶಾಖಕ್ಕೆ ಮೈಯೊಡ್ಡಿ ಮೋಡವಾಗುವ ಸಮುದ್ರದ ನೀರಿನಂತೆ, ಯಾವ ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೆ, ಹಸಿರು ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ನಮ್ರ ಪ್ರಜೆ ನಾನು ಅಂತ ಬದುಕೋದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲವಾ?

ಏನೂ ಕೇಳಲಿಲ್ಲ, ಏನೂ ಹೇಳಲೂ ಇಲ್ಲ,
ನೀನು ಹೃದಯದಿಂದ ಏನು ಕೊಟ್ಟೆಯೋ ಕೊಟ್ಟೆ.
ಏನೂ ಪ್ರಶ್ನಿಸಲಿಲ್ಲ, ಏನೂ ಅಳೆದು ತೂಗಲಿಲ್ಲ,
ನಕ್ಕು ಕೊಟ್ಟದ್ದೇನನ್ನೋ.
ನೀನೇ ಬಿಸಿಲು, ನೀನೇ ನೆರಳು,
ನೀನೇ ನನ್ನವ, ಅಪರಿಚಿತನೂ.

ಷರತ್ತಿಲ್ಲದ ಸಂಬಂಧದ ಬಂಧಿಯಾಗಿ!

ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

ಎಂಎ ಬಿಎಡ್, ಎಂಫಿಲ್ ಪದವೀಧರೆ. ಸುರಾನಾ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ, ಆಕಾಶವಾಣಿ ವಿವಿಧ ಭಾರತಿ 102.9 ಎಫ್ಎಂನಲ್ಲಿ ಉದ್ಘೋಷಕಿ, ಚಂದನ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ವಾರ್ತಾ ವಾಚಕಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಕಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಆಸಕ್ತಿ. ಚಿತ್ತಾರ ಕಲೆಯಲ್ಲೂ ಕೌಶಲ್ಯ.

Share

One Comment For "ಷರತ್ತಿಲ್ಲದ ಸಂಬಂಧದ ಬಂಧಿಯಾಗಿ!
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ
"

 1. Rajesh
  3rd February 2018

  ಷರತ್ತು ಒಂಥರಾ ಶರಬತ್ತು ಇದ್ದ ಹಾಗೆ..‌ಮನುಷ್ಯನನ್ನ ಕಟ್ಟಿಹಾಕೋಕೆ ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತದೆ…

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 11 hours ago No comment

  ಇರಬಲ್ಲೆವಾ ಭಾವುಕರಾಗದೆ?

                Millions of people have decided not to be sensitive. They have grown thick skins around themselves just to avoid being hurt by anybody. But it is at great cost. Nobody can hurt them, but nobody can make them happy either. ನಿಜ, ಒಂದೇ ...

 • 3 days ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 4 days ago No comment

  ಎರಡು ಕವಿತೆಗಳು

      ಕವಿಸಾಲು         ಸುನಾಮಿಯ ಊರಲ್ಲಿ ಗುಟ್ಟುಗಳ ರಟ್ಟು ಮಾಡದ ಒಡಲು ಸುನಾಮಿ ತವರಾದ ಕಡಲು ಒಳಗಿನ ಕತ್ತಲೆಯ ಕಳೆಯಲು ಹುಡುಕಿ ಹೊರಟವು ತಾವು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಕನಸುಗಳಷ್ಟೂ ಹಾವುಗಳು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಹೊರಳಿ ಪೊರೆ ಕಳಚಿ ನಚ್ಚಗಾದವು ಅದೇ ಕ್ಷಣದೊಳಗೆ ಅರಳಿಬಿರಿಯಬೇಕಿದ್ದ ಹೂವುಗಳು ಬಿಸಿಲ ಧಗೆಗೆ ಬೆಂದು ಬಾಡಿ ಉದುರಿಬಿದ್ದವು ನೆಲಕೆ ಶಬ್ದಗಳ ಮುಕ್ಕಳಿಸಿ ಉಗಿದ ರಭಸಕೆ ಊರ ತುಂಬಾ ನೆರೆ ಪರಿಹಾರದ ಗಂಜಿಕೇಂದ್ರಗಳಲಿ ...

 • 7 days ago No comment

  ಈ ಸಂಜೆ ಪ್ರಿತಿಯೊಡನೆ…

      ಸಣ್ಣಕಥೆ ಮೂಲ ಇಂಗ್ಲೀಷ್: ಸುಲಮಿತ್ ಈಶ್-ಕಿಶೋರ್ ಕನ್ನಡಕ್ಕೆ: ಉದಯ್ ಇಟಗಿ       ಸಂಜೆಯ ಆರು ಘಂಟೆಗೆ ಆರು ನಿಮಿಷ ಮಾತ್ರ ಬಾಕಿಯಿದೆ – ಹಾಗಂತ ನಗರದ ಗ್ರ್ಯಾಂಡ್ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನು ಮಾಹಿತಿ ಕೇಂದ್ರದ ಮೇಲಿದ್ದ ದೊಡ್ಡ ದುಂಡನೆಯ ಗಡಿಯಾರ ಹೇಳಿತು. ಎತ್ತರದ ಹದಿಹರೆಯದ ಸೇನಾಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬ ಆಗಷ್ಟೆ ರೈಲ್ವೇ ಸ್ಟೇಷನ್ನಿಂದ ಹೊರಗೆ ಬಂದು ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಬಾಡಿ ಕಂದಾಗಿದ್ದ ತನ್ನ ಮುಖವನ್ನೊಮ್ಮೆತ್ತಿ ಕಣ್ಣಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣಿಟ್ಟು ...

 • 1 week ago No comment

  ಯಾವುದು ಈ ಧಾವಂತದ ದಿಕ್ಕು?

    ನ್ಯಾಯದ ಬಾಗಿಲಲ್ಲಿ ನ್ಯಾಯವಾಗಿ ಹೋಗುವವರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಪ್ರವೇಶ ಇಲ್ಲ, ಆದರೆ ನ್ಯಾಯವಲ್ಲದ, ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಕಿಂಚಿತ್ತೂ ಆಸಕ್ತಿಯಿಲ್ಲದವರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಹಾರ ತುರಾಯಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಭರ್ಜರಿ ಆಹ್ವಾನ.       रिमझिम गिरे सावन, सुलग सुलग जाये मन भीगे आज इस मौसम में लगी कैसी ये अगन ಏನೋ ಒಂದು ಜ್ವಾಲೆ, ಏನೋ ಒಂದು ಉರಿ, ಏನೋ ಒಂದು ಚಡಪಡಿಕೆ, ಒಂಥರಾ ಬೂದಿ ...


Editor's Wall

 • 22 February 2018
  3 days ago No comment

  ಮೂಳೆಯ ಹಂದರವೊಂದುಳಿದು…

                    ಒಬ್ಬೊಂಟಿಯಾಗಿ ಈ ಮಹಾ ಸಮುದ್ರದ ನಟ್ಟ ನಡುವೆ ಸಾವು ಬದುಕಿನ ಸಮರದೊಳಗೆ ಅದೆಂಥಾ ಮೀನು ನನ್ನದಾಗಿತ್ತು! ಅದರ ಅಂದವೇನು, ಚಂದವೇನು? ಅದರ ಮೌಲ್ಯವೇನು, ಗಾತ್ರವೇನು? ಹಿರಿಮೆ – ಗರಿಮೆಯೇನು?   ಮೈ ಏಕ್ ಜರ್ರ ಬುಲಂದೀ ಕೋ ಛೂನೆ ನಿಕಲಾ ಥಾ ಹವಾ ನೆ ಥಮೆ ಕೆ ಜಮೀನ್ ಪರ್ ಗಿರಾ ದಿಯಾ ಮುಝಕೋ ನಝೀರ್ ...

 • 15 February 2018
  1 week ago No comment

  ಭ್ರಷ್ಟತೆಯೆಂಬ ಕೊಳಚೆಯ ಹರಿವೊಡೆದು…

                      ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಠಕ್ಕ ಮನಸ್ಸುಗಳನ್ನು ನಾವು ಶುದ್ಧಗೊಳಿಸಬಲ್ಲೆವಾ? ಭ್ರಷ್ಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನ ಮಾಡಬಲ್ಲೆವಾ?   ನಾನು ತುಂಬ ಸಣ್ಣವಳಿದ್ದಾಗ ನಾವು ಆ ಮನೆ ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆವು. ಅದರ ಎದುರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲು ಇತ್ತು. ನಾನು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಅದರ ಸುತ್ತ ಮುತ್ತ ಆಡಿಕೊಂಡಿರುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಆ ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಅಕ್ಷರಗಳು ಕಂಡಲ್ಲೆಲ್ಲ ಕೂಡಿಸಿ ಓದತೊಡಗುತ್ತಿದ್ದೆ. ಆ ...

 • 12 February 2018
  2 weeks ago No comment

  ಇಳಿಸಂಜೆಯ ಪ್ರೀತಿ

  ಹೊರಡುವ ಹೊತ್ತು ಬಂದಿದೆ. ಕ್ಷಣಗಣನೆ ಮಾಡಲು ಇನ್ನು ಕೈಯಲ್ಲೀಗ ಕ್ಷಣಗಳು ಉಳಿದಿಲ್ಲ. ಜೊತೆಯಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಕ್ಷಣಗಳು ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದಿಡಲಾರದಷ್ಟು ಸುಂದರ. ನೆನಪುಗಳು ಬರೋಬ್ಬರಿ ಮೂರು ಜನ್ಮಗಳಿಗಾಗುವಷ್ಟು ಸಾಕು.   ಅವರಿಬ್ಬರೂ ಅಂದು ಜೊತೆಯಾಗಿದ್ದರು. ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯಲ್ಲೂ ಕ್ಷಣಗಣನೆಯ ಕಾಲವದು. ಈ ಹಿಂದೆ ಇದ್ದಿದ್ದು ಆ ಭೇಟಿಗಾಗಿ ನಿರೀಕ್ಷೆಯ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಈಗಿರುವುದು ಇನ್ನೇನು ಈ ಕ್ಷಣವು ಮುಗಿದು ಹೋಗಲಿದೆಯಲ್ಲಾ ಎಂಬ ಆತಂಕದ ಕ್ಷಣಗಣನೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಭೇಟಿಯ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ...

 • 11 February 2018
  2 weeks ago One Comment

  ತ್ಯಾಗಮಯಿ ತಾಯಿ ಕನಲಿದಳೇ ಎಂದು ಕೇಳುವವರಿಲ್ಲ…

    ವ್ಯಾವಹಾರಿಕ ಅಗತ್ಯವಾಗಿ ಮಾತ್ರವೇ ಹೆಣ್ಣನ್ನು ನೋಡುವ ಜಾಯಮಾನ ಕೊನೆಗಾಣುವವರೆಗೂ ಪುರುಷ ಪ್ರಧಾನ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ತನ್ನ ಕೇಡುಗಾಲವನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ.     ಒಂದು ವರದಿಯನ್ನೋದುತ್ತಿದ್ದೆ. ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ್ದು. ತನ್ನ ಇವತ್ತಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿರಬೇಕಿದ್ದ 6 ಕೋಟಿ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಆ ದೇಶ. ಅಲ್ಲೀಗ ಮದುವೆಗೆ ಬೆಳೆದುನಿಂತ ಯುವಕರಿಗೆ ಹುಡುಗಿಯರೇ ಇಲ್ಲ. ಇಂಥದೊಂದು ವಿಪರೀತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾದದ್ದು ಒಂದು ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಒಂದೇ ಮಗು ಎಂಬ ನೀತಿ. ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಸ್ಫೋಟಕ್ಕೆ ಕಡಿವಾಣ ...

 • 11 February 2018
  2 weeks ago No comment

  ನಿಮಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ನಿರ್ಜೀವ

          | ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕಡಲು       ಇಂದಿರಾಗಾಂಧಿ ಬಿಟ್ಟರೆ… (Next to Indira Gandhi) ಕಮಲಾದಾಸ್ ಕವಿತೆಯ ಅನುವಾದ       ಇಂದಿರಾಗಾಂಧಿಯನ್ನು ಬಿಟ್ಟರೆ, ನಾನು ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಹೆದರಿದ್ದು ನನ್ನ ಅಪ್ಪನಿಗೆ ಮಾತ್ರ ನಾನು ಐದು ವರ್ಷದವಳಿರುವಾಗ ಅವರೇ ನನಗೆ ಹೇಳಿದ್ದು ಕಪ್ಪು ಮಕ್ಕಳು ಬಿಳಿಬಣ್ಣದ ಬಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ತೊಡಬೇಕೆಂದು. ಬೆಳೆಯುವ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಕಳೆದುಹೋದಂತಿರುತ್ತಿದ್ದ, ಬಡಕಲಾಗಿದ್ದ, ಹಲ್ಲಿಗೆ ಕ್ಲಿಪ್ ...