Share

ಷರತ್ತಿಲ್ಲದ ಸಂಬಂಧದ ಬಂಧಿಯಾಗಿ!
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

 

 

 

ಯಾವ ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೆ ಬದುಕೋದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲವಾ?

 

 

 

 

ಹೂವಾಗಿ ಹೋಗ್ತೀನಿ ಆದರೆ ಒಂದು ಷರತ್ತು,
ಕನಸಾಗಿಬಿಡ್ತೀನಿ ಆದರೆ ಒಂದು ಷರತ್ತು,
ಹಾಡಿನ ಪದಗಳಾಗಿ ಕೂರುವೆ ಆದರೆ ಒಂದು ಷರತ್ತು…

ಷರತ್ತು, ವಚನ, ಮಾತು, ಪ್ರಮಾಣ

ಯಾರೊಂದಿಗೆ?

ಈ ಕ್ಯಾಲೆಂಡರ್ ಬದಲಾವಣೆ ಆಗಿ ಅಂದರೆ ೨೦೧೮ ಅನ್ನೋ ಸೂಚಿಯನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿ ೩೨ ದಿನಗಳು ಕಳೆದೇ ಹೋದವು. ಅಲ್ಲಲ್ಲ. ಆಯಸ್ಸಿನ ಭದ್ರ ಬೀಗ ಹಾಕಿರೋ ಪಟ್ಟಿ ಸೇರಿ ಹೋದವು, ಯಾವ ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೆ. ಹೇಗೆಂದರೆ, ಷರತ್ತೇ ಇಲ್ಲದೇ ರವಿಯುದಯವಾಗೋ ಹಾಗೆ, ಷರತ್ತೇ ಇಲ್ಲದೇ ಹುಣ್ಣಿಮೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಗರದ ಮೈನವಿರೇಳಿಸಿ, ಅಮಾವಾಸ್ಯೆಗೆ ತನ್ನದೇ ಅಸ್ತಿತ್ವ ಕೊಡೋ ಶಶಿಯ ಹಾಗೆ, ಅಥವಾ ಅಗಣಿತ ತಾರಾಗಣಗಳ ನಡುವೆ ಮಾರ್ಗದೋರೋ ಧ್ರುವತಾರೆಯ ಹಾಗೆ, ಅದೂ ಬಿಟ್ಟರೆ ಏನೊಂದೂ ಬೇಡದೆ, ದೇಶದ ಸದ್ಯದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಒಳಗಿರೋ ನಾಗರಿಕರು ರೋಸಿಹೋದರೂ, ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಇಷ್ಟು ಹದಗೆಟ್ಟು ನಾರುತ್ತಿದ್ದರೂ, ತಳಹಿಡಿಯುತಿದ್ದರೂ, ಮೈನಸ್ ಡಿಗ್ರಿ ತಲುಪಿರೋ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿ ಹದ್ದಿನ ಕಣ್ಣಿನಿಂದ ಕಾಯುವ ಕಾವಲು ಪಡೆಯ ಹಾಗೆ…

ಎಲ್ಲಾ ಸರಿ, ನಾವ್ ಮಾಡ್ತಿರೋ ಘನಂದಾರಿ ಕೆಲಸಗಳಿಗೆ ಭೂಮಿ ಏನಾದರೂ ಷರತ್ತು ಹಾಕೋಕೆ ಶುರು ಮಾಡಿದ್ರೆ ಹೇಗಿರ್ತಿತ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿ? ಊಹಿಸಲು ಕಷ್ಟ.

ತೀರಾ ದೊಡ್ಡ ದೊಡ್ಡ ಷರತ್ತುಗಳ ಕಡೆ ಹೋಗದೆ, ನೀನ್ ತುಳಿದುಕೊಂಡು ಓಡಾಡ್ತೀಯಾ? ಇನ್ಮೇಲೆ ಹಾಗೆ ಮಾಡೋ ಹಾಗಿಲ್ಲ ಅಂತ ಸುಮ್ಮನೆ ಒಂದರೆಕ್ಷಣ ಕಂಪಿಸಿಬಿಟ್ಟರೆ ಏನಾಗಬಹುದು? ಉತ್ತರ ಗೊತ್ತಿರೋದೇ. ಆದರೂ ಷರತ್ತು ಹಾಕಿಸಿಕೊಳ್ಳೋದು ಮಾತ್ರ ಕ್ಷಮಯಾ ಧರಿತ್ರಿಯೇ.

ನೀನ್ ಬಟ್ಟೆ ಒಗೆದರೆ, ನಾನ್ ತಿಂಡಿ ಮಾಡೋದು ಅನ್ನೋ ಆಗ್ರಹದ ಷರತ್ತು, ನಾನೂ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಹೋಗೋದ್ರಿಂದ ಮಗುವನ್ನು ಇಬ್ರೂ ಅರ್ಧರ್ಧ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಅನ್ನೋ ಸಮಾನತೆಯ ಷರತ್ತು, ನೀನ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ತೇರ್ಗಡೆಯಾದರೆ ಐಫೋನೋ, ಸೈಕಲ್ಲೋ, ಮತ್ತೇನೋ ಕೊಡಿಸ್ತೀನಿ ಅನ್ನೋ ಆಮಿಷದ ಷರತ್ತು, ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಹಬ್ಬಕ್ಕೆ ಸಿಹಿ ಮಾಡಿದ್ರೂ ತಿನ್ನಲು ಕೊಡದೇ ಇರೋ ಮನೆಯೊಡತಿಯ ಕಾಳಜಿಯ ಷರತ್ತು, ಮದುವೆಯಾಗುವಾಗ ನಿನಗೆ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ತಂದುಕೊಡ್ತೀನಿ, ರಾಣಿಯ ಹಾಗೆ ಮೆರೆಸ್ತೀನಿ ಅಂದಿದ್ನಾ ಅನ್ನೋ‌ ಮಾತು ಮುರಿಯೋ ಷರತ್ತು, ಸರಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿ ಕೊಟ್ಟಿರೋ ಟಾರ್ಗೆಟ್ ಪೂರೈಸಿದ್ರೆ ಮಾತ್ರ ಈ ವರ್ಷ ಬಡ್ತಿ ಅಂತ ಹೇಳೋ ಬಾಸ್ ನ ಗತ್ತಿನ, ಅಧಿಕಾರದ ಷರತ್ತು…
ಪಟ್ಟಿ ಬೆಳಿತಾನೇ ಹೋಗತ್ತೆ… ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೇ.

ಹಾಗಿದ್ರೆ ಇದಿಲ್ಲದೆ (ಷರತ್ತು) ಯಾರೂ ಇಲ್ವಾ, ಏನೂ ಇಲ್ವಾ?

ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಹುಡುಕೋಕೂ ಷರತ್ತು, ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳೋಕೂ ಷರತ್ತು, ಕೊನೆಗೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಹೊಂದೋದೂನೂ ಷರತ್ತು ಹಾಕಿಯೇ. ಒಳ್ಳೇ ಆಟದ ಸ್ಪರ್ಧೆ ಇದ್ದ ಹಾಗೆ.

ಉದಾಹರಣೆಗೆ ಒಬ್ಬ ಬಾಲಕನಿಗೆ ಉಪನಯನ ಮಾಡಿ, ಆಚಮನ, ಪ್ರಾಣಾಯಾಮ, ಜಪ-ತಪಗಳ ನಿಯಮದ ಬಾಹ್ಯ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ಷರತ್ತು ವಿಧಿಸಿ ಶಿಸ್ತಿನಲ್ಲಿಡಬಹುದೇ ಹೊರತು ಮನಸ್ಸಿನಾಳಕ್ಕಿಳಿದು ಬದಲಾಯಿಸುವುದು ಅಸಾಧ್ಯ.

ಹಾಗಂತ ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೆ, ವಚನಗಳಿಲ್ಲದೆ, ಪಯಣ ಸಾಧ್ಯವಾ? ಅದೂ ಅಲ್ಲದೇ ಷರತ್ತು ವಿಧಿಸೋದು, ಆಗ್ರಹಿಸೋದಾದರೂ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಇರಬಹುದು? ಒಂದು ಕಳೆದುಕೊಂಡುಬಿಡುತ್ತೇವೇನೋ ಅನ್ನೋ ಆತಂಕ, ಭಯಕ್ಕಾಗಿ ಅಥವಾ ನನ್ನ ಮಾತೇ ನಡೆಯಬೇಕು ಅನ್ನೋ ಅಹಂ ತೃಪ್ತಿಗಾಗಿಯಾ? ಉತ್ತರಕ್ಕೆ ಷರತ್ತು ವಿಧಿಸುವವರನ್ನೇ ಕೇಳಬೇಕು.

ಸರಿ, ಕೇಳಿದ್ರೆ ಬರೋ ಉತ್ತರವಾದರೂ ಎಷ್ಟು ಸತ್ಯದ್ದು? ನಾವೊಪ್ಪಬೇಕಷ್ಟೆ. ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೆ… ವಿಧಿಯಿಲ್ಲದೆ. ಕಾರಣ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಅಂತರಂಗವನ್ನು ಹೊಕ್ಕು ನೋಡೋಕೆ ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಅಕಸ್ಮಾತ್ ಆ ವರವೂ ದೊರಕಿ ಬಿಟ್ಟಿದ್ರೆ ಇನ್ನೆಲ್ಲಿರ್ತಿದ್ದನೋ ಮನುಷ್ಯ. ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಅವರವರ ಆಂತರ್ಯದಲ್ಲಿ ನಡೆಯೋ ಮನೋ ವ್ಯಾಪಾರ ಬಚ್ಚಿಡೋ ಹಕ್ಕಿದೆ, ಹಾಗಂತ ಬೇರೆಯವರಿಗೂ ಬಚ್ಚಿಡೋದನ್ನು ಹೇಳಿಕೊಡೋ ಷರತ್ತು ವಿಧಿಸೋದೆಷ್ಟು ಸರಿ?

ಈ ಷರತ್ತು ವಿಧಿಸುವಿಕೆ ಒಂಥರಾ ಬಂಧನವೇ… ಚಿನ್ನದ ಬಂದೀಖಾನೆಯಲ್ಲಿಡ್ತೀನಿ, ಮುತ್ತಿನ ರತ್ನದ ಸರಪಳಿ ತೊಡಿಸ್ತೀನಿ ಅಂತ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹಿಡಿದಿಡುವ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಅದು ಉಸಿರು ಕಟ್ಟಿ, ಸತ್ತೇ ಹೋಗತ್ತೆ ಅಂತ ಅರಿವಿಗೆ ಬರೋದೇ ಇಲ್ಲ. ಬಂದರೂ, ಬರೋಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಸಮಯ, ಕಾಲ ಮಿಂಚಿ ಹೋಗಿರತ್ತೆ.
ಈ ಷರತ್ತು ಹಾಕಿ ಮಾಡೋ ಕಾರ್ಯ ಒಂಥರಾ ದೇವರನ್ನು ಅನುಭವಿಸೋ ಹಾಗೆ, ಎಷ್ಟು ದೊಡ್ಡ ಷರತ್ತು ಹಾಕ್ತೇವೋ ಆ ಸಂಬಂಧದ ಸವಿ ಅಷ್ಟು. ಎಷ್ಟು ಸಂಕುಚಿತಗೊಳಿಸಿಕೊಳ್ತೀವೋ ಅಷ್ಟೇ ಕನಿಷ್ಟ ಪ್ರಾಪ್ತಿ. ನಮಗೆ, ನಮ್ಮ ಭಾವನೆಗೆ ಬರೋದು ಎಷ್ಟು ಭಾವಿಸಿದ್ರೆ ಅಷ್ಟೇ. ಹೇಗೆ ಭಾವಿಸ್ತೀವೋ ಹಾಗೆ. ಇಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಷರತ್ತು, ನಮ್ಮ ಭಾವನೆ, ನಮ್ಮ ಅನುಭವ, ‌ನಾವ್ ಕಾಣೋ ರೂಪ ನಮಗಷ್ಟೇ ಸೀಮಿತ.

ಅದಕ್ಕೇ ಇರಬೇಕು ಹಿರಿಯರು, ಅಪ್ಪ ಮಕ್ಕಳು, ಗಂಡ ಹೆಂಡತಿ, ಸ್ನೇಹ ಸಂಬಂಧಗಳಲ್ಲಿ ಬೇಷರತ್ತಾಗಿ ನಡ್ಕೊಳ್ತಿದ್ರು. ಒಪ್ಪಕೊಳ್ತಿದ್ರು, ಕಡೇವರೆಗೂ ಪಾಲಿಸ್ತಿದ್ರು. ಹಾಗಾಗೀನೇ ಇನ್ನೂ ನಾವದರ ಸವಿ ಉಣ್ಣುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಅವರ ಆ ತ್ಯಾಗ ನಾವ್ ಮಾಡದೇ ಇರೋದಕ್ಕೇ ಇವತ್ತು ಲಕ್ಷಗಟ್ಟಲೆ ವಿಚ್ಛೇದನದ ಅರ್ಜಿಗಳು, ಪರಿಹಾರಕ್ಕಾಗಿ, ನ್ಯಾಯಕ್ಕಾಗಿ ‘ಬಿಡುಗಡೆ’ಗಾಗಿ ಕಾಯ್ತಾ ಇವೆ.

ಎಲ್ಲರೂ… ತಮ್ಮ ತಮ್ಮ ಒಡೆದ ಪಾತ್ರೆಗಳಿಗೆ ಫೆವಿಕಾಲೋ, ಗೋಂದೋ‌ ಹಚ್ಚಿ ಅದರಲ್ಲಿ ಶೇಖರಣೆ ಆಗಿರೋ ಹನಿ ಪ್ರೀತಿ ರಸವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಪರಸ್ಪರರ ನಡುವೆ ಹೆಣೆದು ಕೊಂಡ ದಾರ ಹರಿದು, ಗಂಟು ಹಾಕಿ, ಎಷ್ಟು ಗಂಟಾಗಿವೆ ಅಂದರೆ, ಮೂಲ ದಾರದ ಅಸ್ತಿತ್ವವೇ ಇಲ್ಲದಂತೆ, ತಾಯಿ ಮಗನಿಗೆ ಷರತ್ತು ಹಾಕ್ತಾಳೆ, ಮಗ ತನ್ನ ಹೆಂಡತಿಗೆ ಷರತ್ತು ವಿಧಿಸ್ತಾನೆ, ಹೆಂಡತಿ ಮಗುವಿಗೆ, ಮಗು‌ ತನ್ನ ಭವಿಷ್ಯಕ್ಕೆ… ಹೀಗೇ ಇದರ ವಿಷವರ್ತುಲದ ಸುಳಿಯಲ್ಲೇ ಸಿಲುಕಿ ಹೋಗೋ ಮುನ್ನ…

ಯಾವ ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೆ ಹಣ್ಣು ಕೊಡೋ ವೃಕ್ಷಗಳಂತೆ, ಯಾವ ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೆ ಕಾಳಿಗೆಂಟು ತೆನೆ ಉಕ್ಕಿಸೋ ಧರಣಿಮಂಡಲದಂತೆ, ಮಣ್ಣಲ್ಲಿರಲಿ, ಕೆಸರಲ್ಲಿರಲಿ ಚಿಗುರೋದೇ ನನ್ನ ಕರ್ತವ್ಯ ಅಂತ ಬೆಳೆಯೋ ಬೀಜದಂತೆ, ಯಾವ ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೆ ಕ್ಷಣಮಾತ್ರದಲ್ಲಿ ಆಯಸ್ಸು ಮಗಿಯುವುದು ಗೊತ್ತಿದ್ದರೂ ನಗುವುದನ್ನು, ಮಕರಂದವನ್ನು ಹಂಚುವ ಹೂವಿನಂತೆ, ಯಾವ ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೆ, ಉರಿಯೋ ಸೂರ್ಯನ ಶಾಖಕ್ಕೆ ಮೈಯೊಡ್ಡಿ ಮೋಡವಾಗುವ ಸಮುದ್ರದ ನೀರಿನಂತೆ, ಯಾವ ಷರತ್ತಿಲ್ಲದೆ, ಹಸಿರು ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ನಮ್ರ ಪ್ರಜೆ ನಾನು ಅಂತ ಬದುಕೋದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲವಾ?

ಏನೂ ಕೇಳಲಿಲ್ಲ, ಏನೂ ಹೇಳಲೂ ಇಲ್ಲ,
ನೀನು ಹೃದಯದಿಂದ ಏನು ಕೊಟ್ಟೆಯೋ ಕೊಟ್ಟೆ.
ಏನೂ ಪ್ರಶ್ನಿಸಲಿಲ್ಲ, ಏನೂ ಅಳೆದು ತೂಗಲಿಲ್ಲ,
ನಕ್ಕು ಕೊಟ್ಟದ್ದೇನನ್ನೋ.
ನೀನೇ ಬಿಸಿಲು, ನೀನೇ ನೆರಳು,
ನೀನೇ ನನ್ನವ, ಅಪರಿಚಿತನೂ.

ಷರತ್ತಿಲ್ಲದ ಸಂಬಂಧದ ಬಂಧಿಯಾಗಿ!

ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

ಎಂಎ ಬಿಎಡ್, ಎಂಫಿಲ್ ಪದವೀಧರೆ. ಸುರಾನಾ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ, ಆಕಾಶವಾಣಿ ವಿವಿಧ ಭಾರತಿ 102.9 ಎಫ್ಎಂನಲ್ಲಿ ಉದ್ಘೋಷಕಿ, ಚಂದನ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ವಾರ್ತಾ ವಾಚಕಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಕಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಆಸಕ್ತಿ. ಚಿತ್ತಾರ ಕಲೆಯಲ್ಲೂ ಕೌಶಲ್ಯ.

Share

One Comment For "ಷರತ್ತಿಲ್ಲದ ಸಂಬಂಧದ ಬಂಧಿಯಾಗಿ!
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ
"

 1. Rajesh
  3rd February 2018

  ಷರತ್ತು ಒಂಥರಾ ಶರಬತ್ತು ಇದ್ದ ಹಾಗೆ..‌ಮನುಷ್ಯನನ್ನ ಕಟ್ಟಿಹಾಕೋಕೆ ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತದೆ…

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 16 hours ago No comment

  ಕ್ರೈಸ್ತರ ಪ್ರಾರ್ಥನಾ ಅಭಿಯಾನದ ಕರೆಯ ಸುತ್ತಮುತ್ತ

      ಪ್ರಸ್ತಾಪ     ಹುಸಿ ರಾಷ್ಟ್ರ ಭಕ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಆರ್ಭಟಿಸುವ ಹಿಂದುತ್ವದ ಸ್ವಘೋಷಿತ ವಾರಸುದಾರರು ಮಾತೆತ್ತಿದರೆ ಕ್ರೈಸ್ತರನ್ನು ಈ ದೇಶದವರಲ್ಲ, ಅವರನ್ನು ದೇಶದಿಂದ ಒದ್ದೋಡಿಸಬೇಕು ಎನ್ನುವಂತೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನಾಚರಣೆ, ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವ ಹೀಗೆ ಪ್ರತಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಬ್ಬಗಳನ್ನೂ ಧ್ವಜಾರೋಹಣ ಮಾಡಿ ರಾಷ್ಟ್ರಗೀತೆ ಹಾಡಿ ಆಚರಿಸಿಯೇ ಧಾರ್ಮಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಶುರುಮಾಡುವ ಕ್ರೈಸ್ತರಿಂದ ಕಲಿಯುವುದು ಬೇಕಾದಷ್ಟಿದೆ. ಆಸ್ಪತ್ರೆ, ಶಿಕ್ಷಣ, ಸಮಾಜ ಸುಧಾರಣೆಯ ಕಾರ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಕ್ರೈಸ್ತ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮಾಡುವ ಸೇವೆಯನ್ನು ...

 • 16 hours ago No comment

  ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿನ ಹೆಂಗಸು

    ಕವಿಸಾಲು               ತಲೆಮಾರುಗಳ ಸ್ಥಿರತೆ ಕಮಾನ ಬಿಲ್ಲಿನಂತೆ ಬಾಗಿದ ಹುಬ್ಬುಗಳಲಿ ತೂಗಿ ಕಂದು ಕಣ್ಣುಗಳ ಆಳದಲ್ಲೆಲ್ಲೋ ಅಡಗಿದ ಇನಿತಿನಿತು ಬಾಲ್ಯದ ಭಯಗಳ ನಡುವೆ ಇಣುಕುವ ವಿನಯದಿ ವಿಧೇಯ ಹೆಂಗಸಿದ್ದಾಳೆ, ಆಳಲ್ಲ ಬಾಯೆಂಬ ಬಾಯಿ ಅಚ್ಚುಕಟ್ಟಾಗಿ ಪಳಗಿ ಸರಿಯೆಂಬುದ ದಿಟ್ಟವಾಗಿ ಅರುಹಿ ಉದ್ದುದ್ದ ಭಾಷಣಗಳ ಕಟ್ಟಿಟ್ಟು ತೂಗಿ ಬಿಡಿಸಲಾಗದ ಒಗಟಿನ ಜೀವನ ಸೌಂದರ್ಯವ ಆಸ್ವಾದಿಸುವಲ್ಲಿ ಜೀವಂತವಿದ್ದಾಳೆ, ಕಳೆಯಿಲ್ಲ ಶಿರವೆಂಬ ಶಿಖರವ ...

 • 7 days ago No comment

  ಕೊನಾರ್ಕ್ ‘ಕಾಲ ದೇಗುಲ’

    ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ ...

 • 1 week ago No comment

  ಅಳಿದುಳಿದ ಊರಿನ ಹೂದೋಟದೊಳಗೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಯಾವ ಕತ್ತಿಯೂ ಕತ್ತರಿಸದಿರಲಿ! ಹಗಲು ಸೂರ್ಯನ ಬಿಸಿಲ ಕುಣಿಕೆ ಬಿಗಿಬಿಗಿ ಉರಿಯುವ ನಿಗಿನಿಗಿ ಕೆಂಡ ಭಸ್ಮವಾಗಿಬಿಡುವ ಭಯದ ಕಂಪನ ಬಿಸಿಯುಸಿರೂ ಧಗೆಯಾಗಿ ಅರಳಿದ ಮಲ್ಲೆಹೂಗಳು ಸುಟ್ಟು ಕರಕಲಾಗಿ ರಕ್ಕಸ ಗಣಕೊ ಭಾರೀ ಭೋಜನದೌತಣ ಭವಿಷ್ಯದ ಕಂದಮ್ಮಗಳ ಕತ್ತು ಹಿಚುಕಿ ಭ್ರೂಣಗಳ ಕಲೆಸಿಹಾಕಿ ಕಟ್ಟಬಯಸಿದ ಭವ್ಯ ಸೌಧಗಳ ಬುನಾದಿಗಳಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಸ್ಥಿಪಂಜರಗಳ ರಾಶಿ ಒರೆಯಲ್ಲವಿತ ಕತ್ತಿಗಳು ಬಯಲಿಗೆ ಬಂದು ಒಳಕೋಣೆಯ ಸಂಚುಗಳು ಹೊಂಚುಹಾಕಿ ಕೊಲ್ಲುವ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಜಾನೂ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತೇನೆ!

                    ನಾನು ಸಾಹಿತಿಯಾಗುವ ಕನಸನ್ನು ಕಣ್ಣಿಗೆ ಮೆತ್ತಿಕೊಂಡು ಬೆಳೆದವಳಲ್ಲ. ಜಗತ್ತಿನೊಡನೆ ಒಡನಾಡುವಾಗ ನನ್ನೊಳಗೆ ನಡೆಯುವ ಯುದ್ಧವನ್ನು ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಸಲು ಬರಹ ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿತ್ತಷ್ಟೇ!   ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣಿ ಪಕ್ಷಿ, ಮಕ್ಕಳ ಅಥವಾ ಕಾರ್ಟೂನು ಚಿತ್ರಗಳು ಊರಿನ ಸಿನೆಮಾ ಟೆಂಟಿಗೆ ಬಂದಾಗ ಶಿಕ್ಷಕರು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಕರೆದೊಯ್ದು ಕಡಿಮೆ ದುಡ್ಡಿನಲ್ಲಿ ಸಿನೆಮಾ ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಇಲ್ಲವೇ ರಜೆಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಮಾಮನ ಥಿಯೇಟರಿನಲ್ಲಿ ಅಂಥ ಸಿನೆಮಾ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  2 weeks ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 weeks ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  4 weeks ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  4 weeks ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...