Share

ಒಳ್ಳೆಯತನ ಅದೆಷ್ಟು ಒಳ್ಳೆಯದು?
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

 

 

 

ಈ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಒಳ್ಳೆಯವರು ಯಾರು ಗೊತ್ತಾ?

 

 

 

 

 

न्होंने हमें आज़मा कर देख लिया
इक धोका हमने भी खाकर देख लिया
क्या हुआ हम हुए जो उदास
उन्होंने तो अपना दिल बहला के देख लिया.

ಅವರ ‘time pass’ಗೆ ಒದಗಿ ಬಂದರೆ ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯವರು. ಬಸ್ ನಿಲ್ದಾಣದಿಂದ ಮನೆಗೆ ಹೋಗುವವರೆಗೋ, ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಯಾರೂ ಇಲ್ಲ ಅಂತಲೋ, ಮಗು ಮಲಗಿದೆ ಬಿಡುವಿದೆ ಅಂದ್ಕೊಂಡೋ ಸಮಯದ ‘ಸದುಪಯೋಗ’ಕ್ಕೆ ಕರೆ ಮಾಡಿದಾಗ ನಮ್ಮ schedule ಗಮನಿಸದೆ ಮಾತಾಡಲು ಸಿಕ್ಕರೆ ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯವರು. ಬಟ್ಟೆ ಅಂಗಡಿಗೆ ಹೋಗಿ ಅವರು ತೋರಿಸುವ ನಾಲ್ಕೈದು ವೈವಿಧ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ಆರಿಸಿಕೊಂಡು, ಐವತ್ತೋ ನೂರೋ, ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿ ಹೇಳಿದಷ್ಟು ಕೊಟ್ಟು ಹೋದರೆ ಒಳ್ಳೆಯವರು. ಚಿಲ್ಲರೆ ಇಲ್ಲ ಅಂತ ಟಿಕೆಟ್ ಹಿಂದೆ ಉಳಿದ ಹಣ ಬರೆದು ಕೊಟ್ಟು, ಅದನ್ನು ಇಳಿಯುವಾಗ ಮರೆತು ಇಳಿದರೆ ನಿರ್ವಾಹಕರಿಗೆ ಒಳ್ಳೆಯ ಪ್ರಯಾಣಿಕರು. ತರಕಾರಿಯೋ ಹಣ್ಣೋ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡಿದಾಗ ಅವರ ಆಯ್ಕೆಯ ತರಕಾರಿ ಹಣ್ಣು ಕೊಂಡರೆ ಒಳ್ಳೆಯ ಗ್ರಾಹಕರು. ಹಗಲೋ ರಾತ್ರಿಯೋ, ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಅನುಮತಿ ಸಿಗುತ್ತೋ ಇಲ್ಲವೋ ಅಂತಲೂ ಯೋಚಿಸದೆ, ಕೇಳಿದಾಗಲೆಲ್ಲ ಸಿನಿಮಾ, ನಾಟಕಕ್ಕೆ ಕರೆದಾಗ ಹೋಗುವವರು ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯ ಸ್ನೇಹಿತರು. ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಆಗಷ್ಟೇ ಕುರುಕ್ಷೇತ್ರ ನಡೆದು ಅದರ ಕುರುಹು ಒಡತಿಯ ಮುಖದ ಮೇಲೋ, ಕೂದಲಲ್ಲೋ ಇದ್ದರೂ ಅದಕ್ಕೆ ಕಾರಣರಾದ ‘ಯಜಮಾನ’ನ ಮಾನ ಉಳಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನ – ಬಂದವರೆದುರಿಗೆ – ಮಾಡುವ ಸಹಧರ್ಮಿಣಿಯೇ ಒಳ್ಳೆಯ ಗೃಹಿಣಿ. ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿ ಪರಸ್ಪರರಿಗೆ ಗೌರವ ಕೊಡಬೇಕು ಅಂತ ಅಪೇಕ್ಷಿಸದೇ, ಏಕವಚನದ ಪ್ರಯೋಗ, ಬೈಗುಳಗಳನ್ನು ಯಾವುದೇ ಭಾವವಿಲ್ಲದೆ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡರೆ ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯವರು.

ಯಾರೋ ಮೂರನೇ ವ್ಯಕ್ತಿಯೆದುರು ತನ್ನ ಪ್ರತಿಷ್ಠೆ ಕಾಯ್ದುಕೊಳ್ಳಲು ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಬೇಡದ ನೂರೆಂಟು ನಿರ್ಬಂಧ ಹೇರಿದರೂ, ತುಟಿಪಿಟಿಕ್ಕೆನ್ನದೆ, ಎದುರು ಮಾತಾಡದೇ ಅನುಸರಿಸಿಕೊಂಡು ನಡೆದರೆ ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯ ಮಕ್ಕಳು.

ಮೇಲಧಿಕಾರಿಗಳ ಅನರ್ಹತೆ, ಅಧಿಕಾರದ ದುರುಪಯೋಗ, ಬೇಡದ ಹಲವು ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ಕಣ್ಣಾರೆ ಕಂಡೂ, ಜಾಣ ಕಿವುಡು, ಜಾಣ ಕುರುಡು, ಜಾಣ ಮೌನ ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯ ನೌಕರರು. ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ ಪಾಠ ಮಾಡೋದು ಬಿಟ್ಟು ಕಥೆ ಹೇಳುತ್ತಾ, ವೈಯಕ್ತಿಕ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು, ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಗಳ ಕುರಿತು ಕೀಳು ಮಾತನ್ನು ಆಡ್ತಾ, ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಾಧಾರಿತ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಬಳಸಲು ಬಿಟ್ಟರೆ, ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ನಕಲು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರೂ ಕಾಣದಂತೆ ಓಡಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯ ಶಿಕ್ಷಕರು.

ಸರಿಯಾದ ಮೂಲಭೂತ ಸೌಕರ್ಯಗಳಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಚಕಾರವೆತ್ತದೆ, ಸುಮ್ಮನೆ ಅವರಿವರ ಮುಂದೆ ಚರ್ಚಿಸುತ್ತಾ, ಚುನಾವಣೆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬಿಸಾಕೋ ಎಂಜಲು ಕಾಸಿಗೆ ಕೈಚಾಚಿ, ಅರ್ಹರಲ್ಲದ ಅವರನ್ನು ಆರಿಸಿದರೆ ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯ ಮತದಾರರು, ನಾಗರಿಕರು. ಇಪ್ಪತ್ತು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಮಗುವಿನಂತೆ ಪೋಷಿಸಿ ಸಲಹಿದ ಮರಗಳನ್ನು, ತಮ್ಮ ಮನೆಯ ಅಂದ ಹಾಳಾಗತ್ತೆ ಅಂತಲೋ, ಕಾರ್ ಒಯ್ಯಲು ಬರಲ್ಲ ಅಂತಲೋ ಹೇಳಹೆಸರಿಲ್ಲದಂತೆ ಬುಡಸಮೇತ ಮುಲಾಜಿಲ್ಲದೆ ಕಡಿದು ಹಾಕುವ so called educated ನಾಗರಿಕರನ್ನು ಸಹಿಸಿಕೊಂಡರೆ ಒಳ್ಳೆಯ ನೆರೆಹೊರೆಯವರು.

ದಿನಕ್ಕೆ ಎರಡು ಮೂರು ಸಿಗರೇಟ್ ಪ್ಯಾಕ್ ಸೇದೋಂಥ ಬಾಡಿಗೆದಾರರಿಗೆ ಹಣದಾಸೆಗೆ ಮನೆ ಕೊಟ್ಟು, ದೂರದ ಊರಲ್ಲೆಲ್ಲೋ ಕೂತು ಅದರ ಪರಿಣಾಮಕ್ಕೂ ಎಟುಕದ ಮನೆಯ ಮಾಲಿಕರಿಗೆ ಈ ಕುರಿತು ದೂರದೇ, ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನಂಥ ಚಿಕ್ಕ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ನಮ್ಮನ್ನು ನಾವು ಒಡ್ಡಿಕೊಂಡರೆ ಒಳ್ಳೆಯ ಅಕ್ಕಪಕ್ಕದವರು.

ಅವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಮಗಸೊಸೆ ನಡುವೆ ಸಾವಿರಾರು ಮನಸ್ತಾಪಗಳಿದ್ದರೂ, ಕಾಟ ತಡೆಯಲಾರದೆ ಸೊಸೆ ಇವರ ಮೇಲೆ ಕೇಸ್ ಹಾಕಿ ಜೈಲಿನ ರುಚಿ ತೋರಿಸಿದ್ದರೂ, ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಮನೆಯ ಮಗಳ ಮದುವೆ ಬಗ್ಗೆ ಅವರ ತಂದೆತಾಯಿಗೆ, ಚಿಂತೆ ಇಲ್ವೇನೂ, ಮನೆಯಲ್ಲೇ ಕೂರಿಸಿಕೊಳ್ತೀರೇನೂ? ಅನ್ನೋ ‘ಕಳಕಳಿ’ಯ ಮಾತಿಗೆ, ಮೊದಲು ನಿಮ್ ತಟ್ಟೇಲಿ ಬಿದ್ದಿರೋ ಹೆಗ್ಣ ನೋಡಿಕೊಂಡು, ಆಮೇಲೆ ನನ್ನೆಲೇಲಿ ಇರೋ ಹಲ್ಲಿಯ ಕಡೆ ಗಮನ ಕೊಡಿ ಅಂತ ಅನ್ನದೇ ಕಣ್ಣೀರಿಟ್ಟರೆ ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯವರು.

ಹೊಸ ಪರಿಚಯ ಆದಾಗ, ಮಾತು ಮಾತಲ್ಲೇ ಮದುವೆಯಾಗಿಲ್ಲ ಎಂಬುದನ್ನು ಜಾಣತನದಿಂದ ತಿಳಿದುಕೊಂಡು, ತಮ್ಮ ಬೇಡದ ಮದುವೆಯ ಸಂಬಂಧಕ್ಕೊಂದು ಪರ್ಯಾಯ ಹುಡುಕಿಕೊಳ್ಳುವ ಮನಸ್ಥಿತಿಯವರಿಗೆ, ಅವರಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಹಾಗೆ ಸ್ಪಂದಿಸಿದರೆ ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯವರು.

ತಮ್ಮ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಮಗನ ಮದುವೆಯಾಗಿ ಇಪ್ಪತ್ತು ವರ್ಷಗಳು ಕಳೆದರೂ, ಇವರು ಕೊಡೋ ಮಾನಸಿಕ ಹಿಂಸೆ, ಸೊಸೆಯ ದೈಹಿಕ ಸ್ಥಿತಿಯ ಮೇಲೆ, ತಾಯಾಗೋ ಅಂಗದ ಮೇಲೆ, ಹಾರ್ಮೋನುಗಳ ಏರುಪೇರಿನಿಂದ ಬೀರ್ತಾ ಇರೋ ದುಷ್ಪರಿಣಾಮದ ಅರಿವಿಲ್ಲದಂತೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತಾ, ಪಾರ್ಕ್ ನಲ್ಲಿ ಎದುರಾಗೋ ಎಲ್ಲರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಕೆದಕೋರಿಗೆ, ಮದುವೆ ಮುಂಜಿ ವಿಚಾರ ಕೇಳೋರಿಗೆ, ಕೊಂಕು ಮಾತಾಡುವವರಿಗೆ, ನೀವ್ ನಿಮ್ಮ ಮೊಮ್ಮಗುವಿಗೆ ಅಜ್ಜಿ ಯಾವಾಗಾಗ್ತೀರೋ ಆಗಲೇ ಮದುವೆ, ಮುಂಜಿ ಅನ್ನೋಣ ಅನಿಸಿದರೂ, ಬಂದ ಕೆಲಸ ಮುಗಿಸಿಕೊಂಡು ನಡೆದರೆ ನಾವೊಳ್ಳೆಯವರು.

ಸ್ನೇಹದಲ್ಲಿ ದುಡ್ಡಿನ ವ್ಯವಹಾರ ಇಟ್ಕೊಳ್ಳಲೇ ಬಾರದಂತೆ. ಆದರೇನು ಮಾಡೋದು, ಅವರ ಒದ್ದಾಟ ತಡೆಯಲಾರದೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿ, ವರ್ಷಗಳೇ ಕಳೆದರೂ, ಮತ್ತೆ ಕೇಳದೆ, ಬಂದೇ ಬರತ್ತೆ ವಾಪಸ್, ಕಾರಣ ಅವರು ಎಂದಿಗೂ ಮೋಸ ಮಾಡಲ್ಲ ಅಂತ ನಿರೀಕ್ಷೆ ಇಟ್ಕೊಳ್ಳದೇ ಕೊಟ್ಟ ಹಣ ಕುಲಕ್ಕೆ ಹೊರಗು ಅಂತ ಕೇಳದೇ ಇದ್ದರೆ, ಅಯ್ಯೋ ಕೇಳಿದರೆ ಸಂಬಂಧ ಹಾಳಾಗತ್ತೆ ಅಂತ ಯೋಚಿಸಿ ಸುಮ್ಮನಿದ್ದರೆ ಒಳ್ಳೆಯವರು.

ಇಂತಹ ಸಾವಿರಾರು ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿಗಳು ಸಿಡಿಯಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿದ್ದರೂ, ಇವರೆಲ್ಲರನ್ನೂ ಯಮನ ನಾಲಿಗೆ ಚಾಚಿ ಆಪೋಷನ ತೊಗೋಳೋಷ್ಟು ಲಾವಾ ಕುದಿಯುತ್ತಿದ್ದರೂ, ಆಸ್ಫೋಟಿಸದೆ, ಬೂದಿ ಮುಚ್ಚಿದ ಕೆಂಡದಂತೆ ಮುಖದ ತುಂಬಾ ನಗು ಹೊತ್ತು ಅತ್ತಿಂದಿತ್ತ ತಿರುಗಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ ನಾವೊಳ್ಳೆಯವರು.

ಛೀ…
ಧಿಕ್ಕಾರವಿರಲಿ ಇಂಥ ಒಳ್ಳೆಯತನಕ್ಕೆ…

ಅಲ್ಲಾ..
ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿ ಆತ್ಮಾಭಿಮಾನಕ್ಕೆ ಧಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ, ಮೌನವಹಿಸಿ ಪ್ರತಿಭಟಿಸೋಷ್ಟೂ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಇಲ್ಲದಿದ್ರೆ ಈ ಒಳ್ಳೆಯತನ ಯಾಕೆ?

ಆಫೀಸ್ ನಲ್ಲೋ, ಕೆಲಸದ ಜಾಗದಲ್ಲೋ, ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಮ್ಮ ಅಧಿಕಾರ ಚಲಾಯಿಸ್ತಿದ್ದರೂ, ದುರ್ವರ್ತನೆ ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದರೂ, ಹೇಳಿದರೆ ಎಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಬುಡಕ್ಕೆ ಕೊಡಲಿ ಹಾಕ್ತಾರೋ ಅಂತ ಹೆದರಿ ಸಾಯೋ ಒಳ್ಳೆಯತನ ಯಾಕೆ?

ಐದು ರೂಪಾಯಿ ಆಗಲಿ, ಹತ್ತಾಗಲೀ, ಟಿಕೆಟ್ ಪಡೆದೇ ಸಂಚರಿಸುತ್ತೇನೆ, ಒಂದು ರೂಪಾಯಿ ಕೊಟ್ಟು, ನಾಲ್ಕು ರೂಪಾಯಿ ಜೇಬಿಗೆ ಹಾಕಿಕೊಳ್ಳೋ ನಿರ್ವಾಹಕರಿಗೆ ಪ್ರಶ್ನಿಸಲು ಹೋಗದ ಒಳ್ಳೆಯತನ ಯಾಕೆ?

ಸ್ವಂತ ಮನೆ, ಬದಲಾಯಿಸುವ ಅವಕಾಶವಿಲ್ಲ, ಅಂತ ಅಕ್ಕಪಕ್ಕದವರ ದುರ್ನಡತೆಯನ್ನು, ದುರ್ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು, ಅನೈತಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು, ನಮಗ್ಯಾಕೆ ಆ ಸುದ್ದಿ ಅಂತ ನಿರ್ಲಕ್ಷ್ಯಿಸುವ ಒಳ್ಳೆಯತನ ಯಾಕೆ?

ಸಿಗ್ನಲ್ ನಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ೩೦ ಸೆಕೆಂಡಿದ್ದರೂ, ದಾಟುವಂತೆ ಒಂದೇ ಸಮನೆ ಹಾರ್ನ್ ಮಾಡಿ, ಕೇಳದಿದ್ದರೆ ಗುದ್ದೋದಕ್ಕೂ ಹೇಸದ ವಿದ್ಯಾವಂತ ಅನಾಗರಿಕರನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಗೋಜಿಗೆ ಹೋಗದ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಕಲಿಸದ, ನಿರ್ಲಿಪ್ತವಾಗಿರಲು ಹೇಳಿಕೊಡುವ ಒಳ್ಳೆಯತನ ಯಾಕೆ?

ಅಯ್ಯೋ, ಅವರು ಹೇಳಿದ ಹಾಗೆ ಕೇಳಲಿಲ್ಲ ಅಂದರೆ ಬಿಟ್ಟು ಹೊಗುತ್ತಾರೇನೋ, ನನ್ನನ್ನು ನಾನು ಅವರಿಗೆ ಬೇಕಾದಂತೆ ಬದಲಿಸಿಕೊಳ್ಳದಿದ್ದರೆ ಏನು ಗತಿ ಅಂತ ಇಷ್ಟವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ಎಲ್ಲಾ ಮಾತುಗಳಿಗೂ ಮೌನ ಸಮ್ಮತಿ ಸೂಚಿಸ್ತಾ ಬಲೆಯೊಳಗೆ ಸಿಲುಕುವ ಒಳ್ಳೆಯತನ ಯಾಕೆ?

ಅಬ್ಬಾ…

तुझसे नाराज़ नहीं ಒಳ್ಳೆಯತನವೇ
हैरान हूं मैं….
ನಿಜಕ್ಕೂ ಆಶ್ಚರ್ಯ ಆಗ್ತಿದೆ…

ನಾನು ನಾನೇನಾ?
ಸಜೀವ, ಸಚೇತನ.

ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

ಎಂಎ ಬಿಎಡ್, ಎಂಫಿಲ್ ಪದವೀಧರೆ. ಸುರಾನಾ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ, ಆಕಾಶವಾಣಿ ವಿವಿಧ ಭಾರತಿ 102.9 ಎಫ್ಎಂನಲ್ಲಿ ಉದ್ಘೋಷಕಿ, ಚಂದನ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ವಾರ್ತಾ ವಾಚಕಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಕಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಆಸಕ್ತಿ. ಚಿತ್ತಾರ ಕಲೆಯಲ್ಲೂ ಕೌಶಲ್ಯ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 days ago No comment

  ಈ ಸಂಜೆಯೊಳಗೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಈ ಸಂಜೆಯೊಳಗೆ ಗರಿಗೆದರುತ್ತವೆ ಮೌನದಲ್ಲೆ ಗರಬಡಿದ ಮಾತುಗಳು ಹೊಸ ಬಟ್ಟೆಯ ತೊಟ್ಟ ಮಗುವಂತೆ ಸಮುದ್ರದ ದಂಡೆಯಲಿ ದೂರ ಉಳಿದ ಭಾವಗಳು ಅಲೆಗಳಾಗಿ ಬಂದು ಪಾದಮುಟ್ಟಿ ತಮಾಷೆ ಮಾಡುತವೆ ಆಪ್ತ ಗೆಳೆಯನಂತೆ ಗೂಡಿಗೆ ಹೊರಟ ಹಕ್ಕಿಗಳು ತಿರುಗಿ ನೋಡಿವೆ ಬರುವಾಗ ಏನೋ ತಂದಿದ್ದು ಮರೆತು ಬಂದನೋ ಎಂಬಂತೆ ಅಪ್ಪನಿಲ್ಲದ ಮಕ್ಕಳು ಕೂಲಿಗೆ ಹೋದ ತಾಯಿಯ ದಾರಿಯ ಕಣ್ಣು ಮಿಟುಕಿಸದೇ ನೋಡುತಿವೆ ಅರ್ಧದಲೇ ಮರೆತ ...

 • 5 days ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ವೇದಿಕೆ, ಶಾಲು, ಸನ್ಮಾನ, ಬಿರುದು ಬಾವಲಿ ಇತ್ಯಾದಿ

                      ಕವಿತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಇರುವ ಆಸಕ್ತಿ ಆ ದೀನ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳ ಮಾತು ಆಲಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲವೆಂಬುದು ಲೈಕು ಕಮೆಂಟುಗಳಿಂದಲೇ ಸಾಬೀತಾಯಿತು. ಉಳ್ಳವರ ಜಗಮಗಿಸುವ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ನಿರಾಶ್ರಿತ ಅಲೆಮಾರಿ ಜನಾಂಗದ ನಿರ್ಗತಿಕ ಹೆಣ್ಣಿನ ಅಳಲಿಗೆ ಯಾವ ಜಾಗವಿದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಅದು ನನಗೆ ಮನಗಾಣಿಸತೊಡಗಿತು.   ಮೊನ್ನೆ ಒಬ್ಬ ಕವಿಯ ಜೊತೆ ಬೇಸರದಿಂದ ಮಾತಾಡಿಬಿಟ್ಟೆ. ‘ಶುಭಾಶಯಗಳು. ಆದರೆ ಇಂಥ ...

 • 6 days ago No comment

  ಹುಲ್ಲಿನ ಕಡ್ಡಿ

    ಕವಿಸಾಲು       ಜೋಪಡಿ ತುಂಬಾ ಮಂಪರುಗಣ್ಣಲ್ಲಿ ನೇತಾಡುವ ಚುಕ್ಕಿಗಳು ಚಂದಿರನ ಅಂಗಳ ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದವು ಗುಡಿಸಲು ಕಣ್ಣೊಳಗೆ ಜಾತಿ ಧರ್ಮದ ಹಂಗು ತೊರೆದು ನಡು ಮನೆಯ ದೀಪವಾಗಿ ಬೆಳಗಿದ ಕಸಬರಿಗೆಯ ನಾಡಿಗಳು ಹಲವು ಬಗೆಯ ರಕ್ತ ಬಸಿದವರ ರೂಪಾಂತರ ಸಾಲು ನದಿಗಳ ಸರಪಳಿಯಂತೆ ಬೆಸೆದುಕೊಂಡ ಹುಲ್ಲಿನ ಕಡ್ಡಿಗಳು ಹೊಗೆ ಜಂತಿಯ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಜಪ್ಪೆನ್ನದ ತಪೋ ವನಗಳು ಮಳೆ ಗುಡುಗು ಬಿರುಗಾಳಿಯ ಅಬ್ಬರದೊಳಗೂ ಸದಾ ಕುದಿಯುತ್ತಾ ಹದಗೊಳ್ಳೊ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕಸದ ತೊಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕ ಒಂದು ಹೆಣ್ಣು ಶಿಶುವಿನ ಕಥೆ

                      ಬಾಣಲೆಯಿಂದ ಬೆಂಕಿಗೆ ಬಿದ್ದಂತೆ ಕೆಲ ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳ ಪಾಲಾದ ಬಾಲಕಿಯರು ಗಂಡಿನ ಕಾಮದ ದಳ್ಳುರಿಯ ಕೊಂಡಕ್ಕೆ ದೂಡಲ್ಪಟ್ಟ ಕಡು ಹೇಯ, ಭೀಬತ್ಸ್ಯಕರ ಕಥೆಗಳನ್ನು ನಾವಿಂದು ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ಹೀಗೆ ಅನಾಥಾಲಯ, ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಗೆ ದಾಖಲಾಗುವ ಮುನ್ನಿನ ಆ ಒಂದೊಂದು ಮಗುವಿನ ಕಥೆಯೂ ಅಷ್ಟೇ ಯಾತನಾಪೂರಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ.   ಮೊನ್ನೆ ಮೊನ್ನೆ ಬಿಹಾರದ ಮುಜಫರ್ ನಗರದ ಪುನರ್ವಸತಿ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಅರ್ಥ ಅರಿಯದವರಿಗೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವೂ ಅಗ್ಗವೇ!

    ನಾವಿಂದು ಸವಿಯುತ್ತಿರುವ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಹಿಂದೆ ಅದೆಷ್ಟೋ ಜೀವಗಳ ಬಲಿದಾನದ ಇತಿಹಾಸವಿದೆ, ಮುತ್ಸದ್ದಿಗಳ ಕನಸಿದೆ, ಧೀಮಂತ ನಾಯಕರ ದೂರದೃಷ್ಟಿಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಗಳಿವೆ. ಇವೆಲ್ಲದರ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದಿಷ್ಟಾದರೂ ನಮಗೆ ಕೃತಜ್ಞತೆಯ ಭಾವವಿರಬೇಕಷ್ಟೇ.   ಅದೊಂದು ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ. ಸುದ್ದಿವಾಹಿನಿಯೊಂದು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರ ಬಗ್ಗೆ, ಪ್ರಸ್ತುತ ರಾಜಕೀಯ ನಾಯಕರ ಬಗ್ಗೆ… ಹೀಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯಜ್ಞಾನ ಎಂದು ಕರೆಯಬಹುದಾದ ಹಲವು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ತರುಣ-ತರುಣಿಯರಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಮೆರಾ ಮುಂದೆ ಕೇಳುತ್ತಿತ್ತು. ಮಹಾತ್ಮಾ ಗಾಂಧಿಯವರ ಸಂಪೂರ್ಣ ಹೆಸರೇನು? ...


Editor's Wall

 • 15 August 2018
  5 days ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ವೇದಿಕೆ, ಶಾಲು, ಸನ್ಮಾನ, ಬಿರುದು ಬಾವಲಿ ಇತ್ಯಾದಿ

                      ಕವಿತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಇರುವ ಆಸಕ್ತಿ ಆ ದೀನ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳ ಮಾತು ಆಲಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲವೆಂಬುದು ಲೈಕು ಕಮೆಂಟುಗಳಿಂದಲೇ ಸಾಬೀತಾಯಿತು. ಉಳ್ಳವರ ಜಗಮಗಿಸುವ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ನಿರಾಶ್ರಿತ ಅಲೆಮಾರಿ ಜನಾಂಗದ ನಿರ್ಗತಿಕ ಹೆಣ್ಣಿನ ಅಳಲಿಗೆ ಯಾವ ಜಾಗವಿದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಅದು ನನಗೆ ಮನಗಾಣಿಸತೊಡಗಿತು.   ಮೊನ್ನೆ ಒಬ್ಬ ಕವಿಯ ಜೊತೆ ಬೇಸರದಿಂದ ಮಾತಾಡಿಬಿಟ್ಟೆ. ‘ಶುಭಾಶಯಗಳು. ಆದರೆ ಇಂಥ ...

 • 09 August 2018
  2 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕಸದ ತೊಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕ ಒಂದು ಹೆಣ್ಣು ಶಿಶುವಿನ ಕಥೆ

                      ಬಾಣಲೆಯಿಂದ ಬೆಂಕಿಗೆ ಬಿದ್ದಂತೆ ಕೆಲ ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳ ಪಾಲಾದ ಬಾಲಕಿಯರು ಗಂಡಿನ ಕಾಮದ ದಳ್ಳುರಿಯ ಕೊಂಡಕ್ಕೆ ದೂಡಲ್ಪಟ್ಟ ಕಡು ಹೇಯ, ಭೀಬತ್ಸ್ಯಕರ ಕಥೆಗಳನ್ನು ನಾವಿಂದು ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ಹೀಗೆ ಅನಾಥಾಲಯ, ಪುನರ್ವಸತಿ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಗೆ ದಾಖಲಾಗುವ ಮುನ್ನಿನ ಆ ಒಂದೊಂದು ಮಗುವಿನ ಕಥೆಯೂ ಅಷ್ಟೇ ಯಾತನಾಪೂರಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ.   ಮೊನ್ನೆ ಮೊನ್ನೆ ಬಿಹಾರದ ಮುಜಫರ್ ನಗರದ ಪುನರ್ವಸತಿ ...

 • 01 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಕೊನೆಗೂ ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಉಳಿದುಬಿಟ್ಟವಳು

                      ಈಗ ಆಗಿನಂತೆ ನಗು ಬರಲಿಲ್ಲ. ಅವಳ ಬದುಕಲ್ಲೂ ಅದೇ ಘಟಿಸಿಹೋದ ಚೋದ್ಯಕ್ಕೆ ಏನು ಹೇಳುವುದು?   ಮೊನ್ನಿನ ಮುಂಜಾವಲ್ಲಿ ನಾನು ಎಚ್ಚರಗೊಂಡದ್ದೇ ಅವಳ ಫೋನ್ ಕರೆಯಿಂದ. ‘ನಾನ್ ಕಣೇ ರಾಜಿ’ ಎಂದರೆ ನಾನು, ‘ರಾಣಿನಾ?’ ಅನ್ನುತ್ತಿದ್ದೆ. ಅಷ್ಟರಲ್ಲಿ ‘ರಾಜಿ ಮಾರಾಯ್ತೀ ಮರೆತುಬಿಟ್ಯಲ್ಲ’ ಆಪಾದಿಸಿದಳು. ರಾಣಿ ನನ್ನ ಮನೆಯ ಎಡಕ್ಕಿದ್ದ ಗೆಳತಿ. ರಾಜಿ ಬಲಕ್ಕಿದ್ದವಳು. ಇಬ್ಬರ ...

 • 25 July 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗಿರುವುದು ಚಿತ್ರವಲ್ಲ; ಸುಡುಸುಯ್ಲು!

                      ಹೃದಯ ಭಾರವಾಗುತ್ತದೆ. ಚೌಕಟ್ಟಿನೊಳಗಿನ ಸುಡುಸುಯ್ಲುಗಳು ಇಷ್ಟೇಕೆ ಸುಡುತ್ತವೆ? ಹೊರ ಲೋಕಕ್ಕೆ ಅದೇಕೆ ತಣ್ಣಗೆ ತಣಿದುಬಿಟ್ಟ ಮಂಜುಬೆಟ್ಟಗಳಂತೆ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ?   ಆ ದಂಪತಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಕಾರಿನ ಚಾಲಕ ಹಾಡು ಹಾಕಿದಂತೆಲ್ಲ ಪತಿ ಅದನ್ನು ಆಫ್ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ. ಚಾಲಕನಿಗೆ ವಿಚಿತ್ರವೆನಿಸಿರಬೇಕು. ‘ಏನ್ ಸಾರ್ ನಿಮಗೆ ಹಾಡು ಕೇಳುವ ಹವ್ಯಾಸ ಇಲ್ವಾ’ ಅಂದಾಗ ‘ಇಲ್ಲ ಅದರಿಂದೇನು ಸಿಗುತ್ತೆ?’ ಎಂದಿದ್ದ ...

 • 11 May 2018
  3 months ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...