Share

ಒಳ್ಳೆಯತನ ಅದೆಷ್ಟು ಒಳ್ಳೆಯದು?
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

 

 

 

ಈ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಒಳ್ಳೆಯವರು ಯಾರು ಗೊತ್ತಾ?

 

 

 

 

 

न्होंने हमें आज़मा कर देख लिया
इक धोका हमने भी खाकर देख लिया
क्या हुआ हम हुए जो उदास
उन्होंने तो अपना दिल बहला के देख लिया.

ಅವರ ‘time pass’ಗೆ ಒದಗಿ ಬಂದರೆ ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯವರು. ಬಸ್ ನಿಲ್ದಾಣದಿಂದ ಮನೆಗೆ ಹೋಗುವವರೆಗೋ, ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಯಾರೂ ಇಲ್ಲ ಅಂತಲೋ, ಮಗು ಮಲಗಿದೆ ಬಿಡುವಿದೆ ಅಂದ್ಕೊಂಡೋ ಸಮಯದ ‘ಸದುಪಯೋಗ’ಕ್ಕೆ ಕರೆ ಮಾಡಿದಾಗ ನಮ್ಮ schedule ಗಮನಿಸದೆ ಮಾತಾಡಲು ಸಿಕ್ಕರೆ ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯವರು. ಬಟ್ಟೆ ಅಂಗಡಿಗೆ ಹೋಗಿ ಅವರು ತೋರಿಸುವ ನಾಲ್ಕೈದು ವೈವಿಧ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನು ಆರಿಸಿಕೊಂಡು, ಐವತ್ತೋ ನೂರೋ, ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿ ಹೇಳಿದಷ್ಟು ಕೊಟ್ಟು ಹೋದರೆ ಒಳ್ಳೆಯವರು. ಚಿಲ್ಲರೆ ಇಲ್ಲ ಅಂತ ಟಿಕೆಟ್ ಹಿಂದೆ ಉಳಿದ ಹಣ ಬರೆದು ಕೊಟ್ಟು, ಅದನ್ನು ಇಳಿಯುವಾಗ ಮರೆತು ಇಳಿದರೆ ನಿರ್ವಾಹಕರಿಗೆ ಒಳ್ಳೆಯ ಪ್ರಯಾಣಿಕರು. ತರಕಾರಿಯೋ ಹಣ್ಣೋ ವ್ಯಾಪಾರ ಮಾಡಿದಾಗ ಅವರ ಆಯ್ಕೆಯ ತರಕಾರಿ ಹಣ್ಣು ಕೊಂಡರೆ ಒಳ್ಳೆಯ ಗ್ರಾಹಕರು. ಹಗಲೋ ರಾತ್ರಿಯೋ, ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಅನುಮತಿ ಸಿಗುತ್ತೋ ಇಲ್ಲವೋ ಅಂತಲೂ ಯೋಚಿಸದೆ, ಕೇಳಿದಾಗಲೆಲ್ಲ ಸಿನಿಮಾ, ನಾಟಕಕ್ಕೆ ಕರೆದಾಗ ಹೋಗುವವರು ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯ ಸ್ನೇಹಿತರು. ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಆಗಷ್ಟೇ ಕುರುಕ್ಷೇತ್ರ ನಡೆದು ಅದರ ಕುರುಹು ಒಡತಿಯ ಮುಖದ ಮೇಲೋ, ಕೂದಲಲ್ಲೋ ಇದ್ದರೂ ಅದಕ್ಕೆ ಕಾರಣರಾದ ‘ಯಜಮಾನ’ನ ಮಾನ ಉಳಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನ – ಬಂದವರೆದುರಿಗೆ – ಮಾಡುವ ಸಹಧರ್ಮಿಣಿಯೇ ಒಳ್ಳೆಯ ಗೃಹಿಣಿ. ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿ ಪರಸ್ಪರರಿಗೆ ಗೌರವ ಕೊಡಬೇಕು ಅಂತ ಅಪೇಕ್ಷಿಸದೇ, ಏಕವಚನದ ಪ್ರಯೋಗ, ಬೈಗುಳಗಳನ್ನು ಯಾವುದೇ ಭಾವವಿಲ್ಲದೆ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡರೆ ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯವರು.

ಯಾರೋ ಮೂರನೇ ವ್ಯಕ್ತಿಯೆದುರು ತನ್ನ ಪ್ರತಿಷ್ಠೆ ಕಾಯ್ದುಕೊಳ್ಳಲು ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಬೇಡದ ನೂರೆಂಟು ನಿರ್ಬಂಧ ಹೇರಿದರೂ, ತುಟಿಪಿಟಿಕ್ಕೆನ್ನದೆ, ಎದುರು ಮಾತಾಡದೇ ಅನುಸರಿಸಿಕೊಂಡು ನಡೆದರೆ ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯ ಮಕ್ಕಳು.

ಮೇಲಧಿಕಾರಿಗಳ ಅನರ್ಹತೆ, ಅಧಿಕಾರದ ದುರುಪಯೋಗ, ಬೇಡದ ಹಲವು ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ಕಣ್ಣಾರೆ ಕಂಡೂ, ಜಾಣ ಕಿವುಡು, ಜಾಣ ಕುರುಡು, ಜಾಣ ಮೌನ ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯ ನೌಕರರು. ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ ಪಾಠ ಮಾಡೋದು ಬಿಟ್ಟು ಕಥೆ ಹೇಳುತ್ತಾ, ವೈಯಕ್ತಿಕ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು, ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಗಳ ಕುರಿತು ಕೀಳು ಮಾತನ್ನು ಆಡ್ತಾ, ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಾಧಾರಿತ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಬಳಸಲು ಬಿಟ್ಟರೆ, ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ನಕಲು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರೂ ಕಾಣದಂತೆ ಓಡಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯ ಶಿಕ್ಷಕರು.

ಸರಿಯಾದ ಮೂಲಭೂತ ಸೌಕರ್ಯಗಳಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಚಕಾರವೆತ್ತದೆ, ಸುಮ್ಮನೆ ಅವರಿವರ ಮುಂದೆ ಚರ್ಚಿಸುತ್ತಾ, ಚುನಾವಣೆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬಿಸಾಕೋ ಎಂಜಲು ಕಾಸಿಗೆ ಕೈಚಾಚಿ, ಅರ್ಹರಲ್ಲದ ಅವರನ್ನು ಆರಿಸಿದರೆ ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯ ಮತದಾರರು, ನಾಗರಿಕರು. ಇಪ್ಪತ್ತು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಮಗುವಿನಂತೆ ಪೋಷಿಸಿ ಸಲಹಿದ ಮರಗಳನ್ನು, ತಮ್ಮ ಮನೆಯ ಅಂದ ಹಾಳಾಗತ್ತೆ ಅಂತಲೋ, ಕಾರ್ ಒಯ್ಯಲು ಬರಲ್ಲ ಅಂತಲೋ ಹೇಳಹೆಸರಿಲ್ಲದಂತೆ ಬುಡಸಮೇತ ಮುಲಾಜಿಲ್ಲದೆ ಕಡಿದು ಹಾಕುವ so called educated ನಾಗರಿಕರನ್ನು ಸಹಿಸಿಕೊಂಡರೆ ಒಳ್ಳೆಯ ನೆರೆಹೊರೆಯವರು.

ದಿನಕ್ಕೆ ಎರಡು ಮೂರು ಸಿಗರೇಟ್ ಪ್ಯಾಕ್ ಸೇದೋಂಥ ಬಾಡಿಗೆದಾರರಿಗೆ ಹಣದಾಸೆಗೆ ಮನೆ ಕೊಟ್ಟು, ದೂರದ ಊರಲ್ಲೆಲ್ಲೋ ಕೂತು ಅದರ ಪರಿಣಾಮಕ್ಕೂ ಎಟುಕದ ಮನೆಯ ಮಾಲಿಕರಿಗೆ ಈ ಕುರಿತು ದೂರದೇ, ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ನಂಥ ಚಿಕ್ಕ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ನಮ್ಮನ್ನು ನಾವು ಒಡ್ಡಿಕೊಂಡರೆ ಒಳ್ಳೆಯ ಅಕ್ಕಪಕ್ಕದವರು.

ಅವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಮಗಸೊಸೆ ನಡುವೆ ಸಾವಿರಾರು ಮನಸ್ತಾಪಗಳಿದ್ದರೂ, ಕಾಟ ತಡೆಯಲಾರದೆ ಸೊಸೆ ಇವರ ಮೇಲೆ ಕೇಸ್ ಹಾಕಿ ಜೈಲಿನ ರುಚಿ ತೋರಿಸಿದ್ದರೂ, ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಮನೆಯ ಮಗಳ ಮದುವೆ ಬಗ್ಗೆ ಅವರ ತಂದೆತಾಯಿಗೆ, ಚಿಂತೆ ಇಲ್ವೇನೂ, ಮನೆಯಲ್ಲೇ ಕೂರಿಸಿಕೊಳ್ತೀರೇನೂ? ಅನ್ನೋ ‘ಕಳಕಳಿ’ಯ ಮಾತಿಗೆ, ಮೊದಲು ನಿಮ್ ತಟ್ಟೇಲಿ ಬಿದ್ದಿರೋ ಹೆಗ್ಣ ನೋಡಿಕೊಂಡು, ಆಮೇಲೆ ನನ್ನೆಲೇಲಿ ಇರೋ ಹಲ್ಲಿಯ ಕಡೆ ಗಮನ ಕೊಡಿ ಅಂತ ಅನ್ನದೇ ಕಣ್ಣೀರಿಟ್ಟರೆ ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯವರು.

ಹೊಸ ಪರಿಚಯ ಆದಾಗ, ಮಾತು ಮಾತಲ್ಲೇ ಮದುವೆಯಾಗಿಲ್ಲ ಎಂಬುದನ್ನು ಜಾಣತನದಿಂದ ತಿಳಿದುಕೊಂಡು, ತಮ್ಮ ಬೇಡದ ಮದುವೆಯ ಸಂಬಂಧಕ್ಕೊಂದು ಪರ್ಯಾಯ ಹುಡುಕಿಕೊಳ್ಳುವ ಮನಸ್ಥಿತಿಯವರಿಗೆ, ಅವರಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಹಾಗೆ ಸ್ಪಂದಿಸಿದರೆ ಮಾತ್ರ ಒಳ್ಳೆಯವರು.

ತಮ್ಮ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಮಗನ ಮದುವೆಯಾಗಿ ಇಪ್ಪತ್ತು ವರ್ಷಗಳು ಕಳೆದರೂ, ಇವರು ಕೊಡೋ ಮಾನಸಿಕ ಹಿಂಸೆ, ಸೊಸೆಯ ದೈಹಿಕ ಸ್ಥಿತಿಯ ಮೇಲೆ, ತಾಯಾಗೋ ಅಂಗದ ಮೇಲೆ, ಹಾರ್ಮೋನುಗಳ ಏರುಪೇರಿನಿಂದ ಬೀರ್ತಾ ಇರೋ ದುಷ್ಪರಿಣಾಮದ ಅರಿವಿಲ್ಲದಂತೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತಾ, ಪಾರ್ಕ್ ನಲ್ಲಿ ಎದುರಾಗೋ ಎಲ್ಲರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಕೆದಕೋರಿಗೆ, ಮದುವೆ ಮುಂಜಿ ವಿಚಾರ ಕೇಳೋರಿಗೆ, ಕೊಂಕು ಮಾತಾಡುವವರಿಗೆ, ನೀವ್ ನಿಮ್ಮ ಮೊಮ್ಮಗುವಿಗೆ ಅಜ್ಜಿ ಯಾವಾಗಾಗ್ತೀರೋ ಆಗಲೇ ಮದುವೆ, ಮುಂಜಿ ಅನ್ನೋಣ ಅನಿಸಿದರೂ, ಬಂದ ಕೆಲಸ ಮುಗಿಸಿಕೊಂಡು ನಡೆದರೆ ನಾವೊಳ್ಳೆಯವರು.

ಸ್ನೇಹದಲ್ಲಿ ದುಡ್ಡಿನ ವ್ಯವಹಾರ ಇಟ್ಕೊಳ್ಳಲೇ ಬಾರದಂತೆ. ಆದರೇನು ಮಾಡೋದು, ಅವರ ಒದ್ದಾಟ ತಡೆಯಲಾರದೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿ, ವರ್ಷಗಳೇ ಕಳೆದರೂ, ಮತ್ತೆ ಕೇಳದೆ, ಬಂದೇ ಬರತ್ತೆ ವಾಪಸ್, ಕಾರಣ ಅವರು ಎಂದಿಗೂ ಮೋಸ ಮಾಡಲ್ಲ ಅಂತ ನಿರೀಕ್ಷೆ ಇಟ್ಕೊಳ್ಳದೇ ಕೊಟ್ಟ ಹಣ ಕುಲಕ್ಕೆ ಹೊರಗು ಅಂತ ಕೇಳದೇ ಇದ್ದರೆ, ಅಯ್ಯೋ ಕೇಳಿದರೆ ಸಂಬಂಧ ಹಾಳಾಗತ್ತೆ ಅಂತ ಯೋಚಿಸಿ ಸುಮ್ಮನಿದ್ದರೆ ಒಳ್ಳೆಯವರು.

ಇಂತಹ ಸಾವಿರಾರು ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿಗಳು ಸಿಡಿಯಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿದ್ದರೂ, ಇವರೆಲ್ಲರನ್ನೂ ಯಮನ ನಾಲಿಗೆ ಚಾಚಿ ಆಪೋಷನ ತೊಗೋಳೋಷ್ಟು ಲಾವಾ ಕುದಿಯುತ್ತಿದ್ದರೂ, ಆಸ್ಫೋಟಿಸದೆ, ಬೂದಿ ಮುಚ್ಚಿದ ಕೆಂಡದಂತೆ ಮುಖದ ತುಂಬಾ ನಗು ಹೊತ್ತು ಅತ್ತಿಂದಿತ್ತ ತಿರುಗಾಡುತ್ತಿದ್ದರೆ ನಾವೊಳ್ಳೆಯವರು.

ಛೀ…
ಧಿಕ್ಕಾರವಿರಲಿ ಇಂಥ ಒಳ್ಳೆಯತನಕ್ಕೆ…

ಅಲ್ಲಾ..
ಸಂಬಂಧದಲ್ಲಿ ಆತ್ಮಾಭಿಮಾನಕ್ಕೆ ಧಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ, ಮೌನವಹಿಸಿ ಪ್ರತಿಭಟಿಸೋಷ್ಟೂ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಇಲ್ಲದಿದ್ರೆ ಈ ಒಳ್ಳೆಯತನ ಯಾಕೆ?

ಆಫೀಸ್ ನಲ್ಲೋ, ಕೆಲಸದ ಜಾಗದಲ್ಲೋ, ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಮ್ಮ ಅಧಿಕಾರ ಚಲಾಯಿಸ್ತಿದ್ದರೂ, ದುರ್ವರ್ತನೆ ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದರೂ, ಹೇಳಿದರೆ ಎಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಬುಡಕ್ಕೆ ಕೊಡಲಿ ಹಾಕ್ತಾರೋ ಅಂತ ಹೆದರಿ ಸಾಯೋ ಒಳ್ಳೆಯತನ ಯಾಕೆ?

ಐದು ರೂಪಾಯಿ ಆಗಲಿ, ಹತ್ತಾಗಲೀ, ಟಿಕೆಟ್ ಪಡೆದೇ ಸಂಚರಿಸುತ್ತೇನೆ, ಒಂದು ರೂಪಾಯಿ ಕೊಟ್ಟು, ನಾಲ್ಕು ರೂಪಾಯಿ ಜೇಬಿಗೆ ಹಾಕಿಕೊಳ್ಳೋ ನಿರ್ವಾಹಕರಿಗೆ ಪ್ರಶ್ನಿಸಲು ಹೋಗದ ಒಳ್ಳೆಯತನ ಯಾಕೆ?

ಸ್ವಂತ ಮನೆ, ಬದಲಾಯಿಸುವ ಅವಕಾಶವಿಲ್ಲ, ಅಂತ ಅಕ್ಕಪಕ್ಕದವರ ದುರ್ನಡತೆಯನ್ನು, ದುರ್ವ್ಯವಹಾರವನ್ನು, ಅನೈತಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು, ನಮಗ್ಯಾಕೆ ಆ ಸುದ್ದಿ ಅಂತ ನಿರ್ಲಕ್ಷ್ಯಿಸುವ ಒಳ್ಳೆಯತನ ಯಾಕೆ?

ಸಿಗ್ನಲ್ ನಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ೩೦ ಸೆಕೆಂಡಿದ್ದರೂ, ದಾಟುವಂತೆ ಒಂದೇ ಸಮನೆ ಹಾರ್ನ್ ಮಾಡಿ, ಕೇಳದಿದ್ದರೆ ಗುದ್ದೋದಕ್ಕೂ ಹೇಸದ ವಿದ್ಯಾವಂತ ಅನಾಗರಿಕರನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಗೋಜಿಗೆ ಹೋಗದ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಕಲಿಸದ, ನಿರ್ಲಿಪ್ತವಾಗಿರಲು ಹೇಳಿಕೊಡುವ ಒಳ್ಳೆಯತನ ಯಾಕೆ?

ಅಯ್ಯೋ, ಅವರು ಹೇಳಿದ ಹಾಗೆ ಕೇಳಲಿಲ್ಲ ಅಂದರೆ ಬಿಟ್ಟು ಹೊಗುತ್ತಾರೇನೋ, ನನ್ನನ್ನು ನಾನು ಅವರಿಗೆ ಬೇಕಾದಂತೆ ಬದಲಿಸಿಕೊಳ್ಳದಿದ್ದರೆ ಏನು ಗತಿ ಅಂತ ಇಷ್ಟವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ಎಲ್ಲಾ ಮಾತುಗಳಿಗೂ ಮೌನ ಸಮ್ಮತಿ ಸೂಚಿಸ್ತಾ ಬಲೆಯೊಳಗೆ ಸಿಲುಕುವ ಒಳ್ಳೆಯತನ ಯಾಕೆ?

ಅಬ್ಬಾ…

तुझसे नाराज़ नहीं ಒಳ್ಳೆಯತನವೇ
हैरान हूं मैं….
ನಿಜಕ್ಕೂ ಆಶ್ಚರ್ಯ ಆಗ್ತಿದೆ…

ನಾನು ನಾನೇನಾ?
ಸಜೀವ, ಸಚೇತನ.

ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

ಎಂಎ ಬಿಎಡ್, ಎಂಫಿಲ್ ಪದವೀಧರೆ. ಸುರಾನಾ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ, ಆಕಾಶವಾಣಿ ವಿವಿಧ ಭಾರತಿ 102.9 ಎಫ್ಎಂನಲ್ಲಿ ಉದ್ಘೋಷಕಿ, ಚಂದನ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ವಾರ್ತಾ ವಾಚಕಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಕಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಆಸಕ್ತಿ. ಚಿತ್ತಾರ ಕಲೆಯಲ್ಲೂ ಕೌಶಲ್ಯ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 16 hours ago No comment

  ಕ್ರೈಸ್ತರ ಪ್ರಾರ್ಥನಾ ಅಭಿಯಾನದ ಕರೆಯ ಸುತ್ತಮುತ್ತ

      ಪ್ರಸ್ತಾಪ     ಹುಸಿ ರಾಷ್ಟ್ರ ಭಕ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಆರ್ಭಟಿಸುವ ಹಿಂದುತ್ವದ ಸ್ವಘೋಷಿತ ವಾರಸುದಾರರು ಮಾತೆತ್ತಿದರೆ ಕ್ರೈಸ್ತರನ್ನು ಈ ದೇಶದವರಲ್ಲ, ಅವರನ್ನು ದೇಶದಿಂದ ಒದ್ದೋಡಿಸಬೇಕು ಎನ್ನುವಂತೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನಾಚರಣೆ, ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವ ಹೀಗೆ ಪ್ರತಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಬ್ಬಗಳನ್ನೂ ಧ್ವಜಾರೋಹಣ ಮಾಡಿ ರಾಷ್ಟ್ರಗೀತೆ ಹಾಡಿ ಆಚರಿಸಿಯೇ ಧಾರ್ಮಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಶುರುಮಾಡುವ ಕ್ರೈಸ್ತರಿಂದ ಕಲಿಯುವುದು ಬೇಕಾದಷ್ಟಿದೆ. ಆಸ್ಪತ್ರೆ, ಶಿಕ್ಷಣ, ಸಮಾಜ ಸುಧಾರಣೆಯ ಕಾರ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಕ್ರೈಸ್ತ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮಾಡುವ ಸೇವೆಯನ್ನು ...

 • 16 hours ago No comment

  ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿನ ಹೆಂಗಸು

    ಕವಿಸಾಲು               ತಲೆಮಾರುಗಳ ಸ್ಥಿರತೆ ಕಮಾನ ಬಿಲ್ಲಿನಂತೆ ಬಾಗಿದ ಹುಬ್ಬುಗಳಲಿ ತೂಗಿ ಕಂದು ಕಣ್ಣುಗಳ ಆಳದಲ್ಲೆಲ್ಲೋ ಅಡಗಿದ ಇನಿತಿನಿತು ಬಾಲ್ಯದ ಭಯಗಳ ನಡುವೆ ಇಣುಕುವ ವಿನಯದಿ ವಿಧೇಯ ಹೆಂಗಸಿದ್ದಾಳೆ, ಆಳಲ್ಲ ಬಾಯೆಂಬ ಬಾಯಿ ಅಚ್ಚುಕಟ್ಟಾಗಿ ಪಳಗಿ ಸರಿಯೆಂಬುದ ದಿಟ್ಟವಾಗಿ ಅರುಹಿ ಉದ್ದುದ್ದ ಭಾಷಣಗಳ ಕಟ್ಟಿಟ್ಟು ತೂಗಿ ಬಿಡಿಸಲಾಗದ ಒಗಟಿನ ಜೀವನ ಸೌಂದರ್ಯವ ಆಸ್ವಾದಿಸುವಲ್ಲಿ ಜೀವಂತವಿದ್ದಾಳೆ, ಕಳೆಯಿಲ್ಲ ಶಿರವೆಂಬ ಶಿಖರವ ...

 • 7 days ago No comment

  ಕೊನಾರ್ಕ್ ‘ಕಾಲ ದೇಗುಲ’

    ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ ...

 • 1 week ago No comment

  ಅಳಿದುಳಿದ ಊರಿನ ಹೂದೋಟದೊಳಗೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಯಾವ ಕತ್ತಿಯೂ ಕತ್ತರಿಸದಿರಲಿ! ಹಗಲು ಸೂರ್ಯನ ಬಿಸಿಲ ಕುಣಿಕೆ ಬಿಗಿಬಿಗಿ ಉರಿಯುವ ನಿಗಿನಿಗಿ ಕೆಂಡ ಭಸ್ಮವಾಗಿಬಿಡುವ ಭಯದ ಕಂಪನ ಬಿಸಿಯುಸಿರೂ ಧಗೆಯಾಗಿ ಅರಳಿದ ಮಲ್ಲೆಹೂಗಳು ಸುಟ್ಟು ಕರಕಲಾಗಿ ರಕ್ಕಸ ಗಣಕೊ ಭಾರೀ ಭೋಜನದೌತಣ ಭವಿಷ್ಯದ ಕಂದಮ್ಮಗಳ ಕತ್ತು ಹಿಚುಕಿ ಭ್ರೂಣಗಳ ಕಲೆಸಿಹಾಕಿ ಕಟ್ಟಬಯಸಿದ ಭವ್ಯ ಸೌಧಗಳ ಬುನಾದಿಗಳಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಸ್ಥಿಪಂಜರಗಳ ರಾಶಿ ಒರೆಯಲ್ಲವಿತ ಕತ್ತಿಗಳು ಬಯಲಿಗೆ ಬಂದು ಒಳಕೋಣೆಯ ಸಂಚುಗಳು ಹೊಂಚುಹಾಕಿ ಕೊಲ್ಲುವ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಜಾನೂ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತೇನೆ!

                    ನಾನು ಸಾಹಿತಿಯಾಗುವ ಕನಸನ್ನು ಕಣ್ಣಿಗೆ ಮೆತ್ತಿಕೊಂಡು ಬೆಳೆದವಳಲ್ಲ. ಜಗತ್ತಿನೊಡನೆ ಒಡನಾಡುವಾಗ ನನ್ನೊಳಗೆ ನಡೆಯುವ ಯುದ್ಧವನ್ನು ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಸಲು ಬರಹ ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿತ್ತಷ್ಟೇ!   ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣಿ ಪಕ್ಷಿ, ಮಕ್ಕಳ ಅಥವಾ ಕಾರ್ಟೂನು ಚಿತ್ರಗಳು ಊರಿನ ಸಿನೆಮಾ ಟೆಂಟಿಗೆ ಬಂದಾಗ ಶಿಕ್ಷಕರು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಕರೆದೊಯ್ದು ಕಡಿಮೆ ದುಡ್ಡಿನಲ್ಲಿ ಸಿನೆಮಾ ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಇಲ್ಲವೇ ರಜೆಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಮಾಮನ ಥಿಯೇಟರಿನಲ್ಲಿ ಅಂಥ ಸಿನೆಮಾ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  2 weeks ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 weeks ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  4 weeks ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  4 weeks ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...