Share

ಭ್ರಷ್ಟತೆಯೆಂಬ ಕೊಳಚೆಯ ಹರಿವೊಡೆದು…
ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಠಕ್ಕ ಮನಸ್ಸುಗಳನ್ನು ನಾವು ಶುದ್ಧಗೊಳಿಸಬಲ್ಲೆವಾ? ಭ್ರಷ್ಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನ ಮಾಡಬಲ್ಲೆವಾ?

 

ನಾನು ತುಂಬ ಸಣ್ಣವಳಿದ್ದಾಗ ನಾವು ಆ ಮನೆ ಖರೀದಿಸಿದ್ದೆವು. ಅದರ ಎದುರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲು ಇತ್ತು. ನಾನು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಅದರ ಸುತ್ತ ಮುತ್ತ ಆಡಿಕೊಂಡಿರುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಆ ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಾನು ಅಕ್ಷರಗಳು ಕಂಡಲ್ಲೆಲ್ಲ ಕೂಡಿಸಿ ಓದತೊಡಗುತ್ತಿದ್ದೆ. ಆ ಬೋರ್ಡಿನಲ್ಲಿ ಎರಡೂ ಬದಿ ನಮ್ಮ ಪಕ್ಕದೂರಿನ ಹೆಸರುಗಳು ಹಾಗೂ ಬಾಣದ ಗುರುತಿದ್ದು, ಕೆಳಗಡೆಯಲ್ಲಿ ಲೋಕೋಪಯೋಗಿ ಇಲಾಖೆ ಎಂದು ಬರೆದಿತ್ತು. ಆಗೆಲ್ಲ ರಸ್ತೆ ಹೊಂಡ ಬಿದ್ದರೆ ಅವಕ್ಕೆ ಜಲ್ಲಿಕಲ್ಲುಗಳನ್ನು ತುಂಬಿ, ಕಾಯಿಸಿ ಕರಗಿಸಿದ ಡಾಂಬರನ್ನು ಸಾರಣಿಗೆಯಂತಹ ತೂತುಗಳುಳ್ಳ ಸೌಟಿನಂತಹ ಪಾತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ತೆಗೆದು ಜಿಲೇಬಿಯನ್ನು ಬಾಣಲೆಗೆ ಹೊಯ್ಯುವಂತೆ ಈ ಜಲ್ಲಿಕಲ್ಲುಗಳ ಮೇಲೆ ಹೊಯ್ಯುತ್ತಿದ್ದರು. ನನ್ನ ಪರಿಚಿತ ಕೆಲ ಹುಡುಗರು ಹಿರಿಯರ ಕಣ್ಣು ತಪ್ಪಿಸಿ ಸುಡುಬಿಸಿಲಲ್ಲಿ ಈ ಡಾಂಬರು ಕರಗಿದ್ದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅದನ್ನು ತೆಗೆದು ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲಿನ ಅಕ್ಷರಗಳನ್ನು ಕೆಡಿಸಿ ಅಪಭ್ರಂಶಗೊಳಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಇದನ್ನು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದ ನಾನು ಶಾಲೆಗೆ ಹೋಗುವಾಗ ದಾರಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಗುತ್ತಿದ್ದ ಮೈಲುಗಲ್ಲುಗಳ ಮೇಲೆ ‘ಸಾಗರ’ ಎಂದು ಬರೆದಿದ್ದರೆ ಅದನ್ನು ಸ್ವಲ್ಪ ಮಟ್ಟಿಗೆ ತಿದ್ದುವುದರಿಂದ ಹೇಗೆ ‘ನಾರಠ’ ಅಥವಾ ‘ಸಾಠಠ’ ಎಂದೆಲ್ಲ ಯೋಚಿಸುತ್ತಿದ್ದೆ. ಯಾಕೆಂದರೆ ನನಗಾಗ ಹಾಗೆ ಮಾಡುವುದು ತಪ್ಪೆಂಬ ಅರಿವಿರಲಿಲ್ಲ. ತಿಳಿಸಿಕೊಡುವವರೂ ಇರಲಿಲ್ಲ.

ನಂತರ ಪ್ರೈಮರಿ ಶಾಲೆಯಿಂದ ಮಿಡ್ಲ್ ಸ್ಕೂಲಿಗೆ ಹಾಕಿದಾಗ ನಾನು ಎರಡು ಕೆರೆಗಳನ್ನೂ ಒಂದು ಪೇಟೆಯನ್ನೂ ದಾಟಿ ಹೋಗಬೇಕಿತ್ತು. ನಮ್ಮ ಶಾಲೆಯ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲೇ ಜೋಗ್ ಫಾಲ್ಸ್ ಚಿತ್ರವುಳ್ಳ ದೊಡ್ಡದೊಂದು ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲು ಇತ್ತು. ಅದರ ಮೇಲೆ ‘ಪ್ರಪಂಚದಲ್ಲಿಯೇ ಅತ್ಯಂತ ಸುಂದರವಾದ ಜೋಗ್ ಜಲಪಾತವನ್ನು ಸಂದರ್ಶಿಸಲು ಮರೆಯದಿರಿ’ ಎಂದು ಬರೆದಿದ್ದರೆ ಯಾರೋ ಈ ಸಾಲಿನಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರಪಂಚ ಪದದ ‘ಪ್ರ’ ಅಕ್ಷರವನ್ನು ಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಕಿತ್ತು ‘ಚ’ ಅಕ್ಷರವನ್ನು ‘ಚೆ’ ಮಾಡಿ ‘ಜಲಪಾತ’ ಪದದ ‘ಪಾ’ ಅಕ್ಷರವನ್ನು ‘ತೂ’ ಎಂದು ತಿದ್ದಿಹಾಕಿದ್ದರು. ಇದನ್ನು ನೋಡಿದ್ದೇ ಆ ಸಣ್ಣ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲೂ ಏನೋ ಹೇಸಿಗೆ ಭಾವ ಮೂಡಿ ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲುಗಳನ್ನು ನೋಡಲು ಒಳಗೊಳಗೇ ಭಯವಾಗತೊಡಗಿತು.

ನಮ್ಮ ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಶಿಕ್ಷಕರಿಗಾಗಿ ಎರಡು ಶೌಚಾಲಯಗಳು ಒಂದಕ್ಕೊಂದು ತಾಗಿಕೊಂಡೇ ಇದ್ದವು. ನಮ್ಮ ಕಿಟಕಿಯಿಂದ ಅವು ಕಾಣುತ್ತಿದ್ದವು. ಇದರ ಗೋಡೆಯ ತುಂಬ ಏನೇನೋ ಕೆಟ್ಟ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಬರೆದಿರುತ್ತಿತ್ತು. ಅದೇ ಸಂದರ್ಭ ಒಂದು ದಿನ ನಮ್ಮ ಶಾಲೆಯ ಗೋಡೆಗಳ ತುಂಬೆಲ್ಲ ನಮ್ಮ ಟೀಚರು ಮತ್ತು ಮೇಷ್ಟ್ರು ಒಬ್ಬರ ಹೆಸರನ್ನು ಬರೆದು ನಡುವೆ ಬಾಣ ತೂರಿಹೋದ ಹೃದಯದ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಮತ್ತು ಅಶ್ಲೀಲ ಪದಗಳನ್ನು ಬರೆಯಲಾಗಿತ್ತು. ಆಗ ನಮ್ಮ ಮುಖ್ಯೋಪಾಧ್ಯಾಯರು ಅದನ್ನು ಮಕ್ಕಳ ಕೈಲಿ ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಲು ಹೇಳಿದ್ದರೂ ಅದು ಪೂರ್ತಿ ಅಳಿಸಿ ಹೋಗಿರಲಿಲ್ಲ. ಪ್ರಾರ್ಥನೆಗೆ ನಿಂತಾಗ ಮುಖ್ಯೋಪಾಧ್ಯಾಯರು ಇದು ಕಿಡಿಗೇಡಿಗಳ ಕೆಲಸವೆಂದಿದ್ದರು. ನಾನು ಸಾಲಾಗಿ ನಿಂತ ಮಕ್ಕಳನ್ನೇ ನೋಡುತ್ತ ನಮ್ಮ ನಡುವೆಯೇ ಆ ಕಿಡಿಗೇಡಿಗಳು ಇದ್ದಾರಲ್ಲವಾ ಎಂದು ಯೋಚಿಸುತ್ತಿದ್ದೆ. ನನಗೂ ‘ಸಾರಠ’ ಎಂದು ಅಕ್ಷರ ತಿದ್ದಬಹುದೆಂದು ಅನಿಸಿದ ಹಾಗೆಯೇ ಆ ಕಿಡಿಗೇಡಿಗೂ ಅನಿಸಿರಬಹುದು, ಈ ಕಿಡಿಗೇಡಿತನ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಈ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಹೋಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ತರ್ಕಿಸುತ್ತಿದ್ದೆ. ನಂತರದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನಾನು ಇಂಥವನ್ನು ತುಂಬ ನೋಡುತ್ತಿದ್ದೆ. ನನಗನಿಸುತ್ತದೆ, ನನ್ನ ಹಾಗೆಯೇ ಅವರಿಗೂ ಅವರು ಮಾಡುವುದು ತಪ್ಪೆಂಬ ಅರಿವಿರಲಿಕ್ಕಿಲ್ಲ. ಹಾಗೆಲ್ಲ ಯಾಕೆ ಮಾಡಕೂಡದೆಂದು ತಿಳಿಸುವವರು ಯಾರೂ ಇದ್ದಿರಲಿಕ್ಕಿಲ್ಲ.

ಡೆಸ್ಕುಗಳ ಮೇಲೆ ಏನೇನೋ ಗೀಚಿರುವುದು, ಕಾಂಪೌಂಡುಗಳ ಮೇಲೆಲ್ಲ ಇಲ್ಲಿ ಪೋಸ್ಟರು ಅಂಟಿಸಬಾರದು, ಏನೂ ಬರೆಯಬಾರದು ಎಂದಿದ್ದರೂ ಅಲ್ಲಿ ಅದೆಲ್ಲವನ್ನೂ ಮಾಡಿ ಹೊಲಸೆಬ್ಬಿಸಿರುವುದು, ಇಲ್ಲಿ ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜಿಸಬಾರದು ಎಂದು ಬರೆದಿರುವಲ್ಲೇ ಮೂತ್ರ ವಿಸರ್ಜಿಸುವುದು, ಉಗುಳಬಾರದು ಎಂದು ಬರೆದಲ್ಲೇ ಉಗುಳುವುದು, ಇಲ್ಲಿ ಪಾರ್ಕಿಂಗ್ ಮಾಡಬಾರದು ಎಂದು ಬರೆದರೂ ಪಾರ್ಕ್ ಮಾಡುವುದು, ಪಾರ್ಕಿನ ಹೂ-ಹೂಗಿಡಗಳನ್ನು ಕೀಳಬಾರದು ಎಂದಲ್ಲೇ ಕಿತ್ತುಕೊಂಡು ಹೋಗುವುದು, ಬಸ್ಸುಗಳ ಸೀಟುಗಳಿಗೆ ಬ್ಲೇಡ್ ಹಾಕುವುದು, ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ, ಅಂಗವಿಕಲರಿಗೆ ಮೀಸಲಾದ ಜಾಗಗಳನ್ನು ಇತರರು ಆಕ್ರಮಿಸುವುದು, ಧೂಮಪಾನ ಮಾಡಬಾರದು ಎಂದು ಬರೆದಲ್ಲೇ ಅದನ್ನು ಮಾಡುವುದು, ಹೋಟೆಲುಗಳಲ್ಲಿ ತಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಕೈ ತೊಳೆಯಬಾರದು ಎಂದು ಬರೆದಿದ್ದರೂ ಅವರಿವರ ಕಣ್ಣು ತಪ್ಪಿಸಿ ಕೈ ತೊಳೆದುಬಿಡುವುದು ಇದನ್ನೆಲ್ಲ ನೋಡುವಾಗ ಅವರಿಗೂ ಅದು ತಪ್ಪೆಂಬ ಅರಿವಿಲ್ಲವೇ? ಅವರಿಗೂ ಯಾರೂ ಹೇಳಿಕೊಟ್ಟಿಲ್ಲವೇ ಇದೆಲ್ಲ ತಪ್ಪೆಂದು ಎಂದು ನನಗೆ ಅನಿಸತೊಡಗುತ್ತದೆ.

ಕಳೆದ ವಾರದ ನನ್ನ ಅಂಕಣ ಬರಹದಲ್ಲಿ ನಾನು ‘ಬಡತನ ದೇಶಕ್ಕಂಟಿದ ಶಾಪವಲ್ಲ, ಶಾಪವಾಗಿರುವುದು ಭ್ರಷ್ಟ ರಾಜಕಾರಣ ಮತ್ತು ಭ್ರಷ್ಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆ’ ಎಂದು ಬರೆದಿದ್ದೆ. ಈ ಭ್ರಷ್ಟತೆ, ಕೊಳಕು ಮನಸ್ಸು ಎಷ್ಟೆಲ್ಲ ಓದಿಕೊಂಡರೂ ಯಾಕೆ ನಮ್ಮೊಳಗೆ ಉಳಿದುಕೊಂಡುಬಿಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ನಾನು ಚಕಿತಗೊಳ್ಳುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತೇನೆ. ಕೆಲ ದಿನಗಳ ಹಿಂದೆ ವಿದೇಶಕ್ಕೆ ಹೋದ ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಪತ್ರಕರ್ತರು ಅಲ್ಲಿ ಔತಣ ಕೂಟದಲ್ಲಿ ಬೆಳ್ಳಿಯ ತಟ್ಟೆ ಚಮಚಗಳನ್ನು ಕದ್ದು ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದರು ಎಂಬ ವರದಿ ನೋಡಿದೆ. ಮೊನ್ನೆ ಗೊಮ್ಮಟನ ಮಹಾಮಸ್ತಕಾಭಿಷೇಕದ ಭದ್ರತೆಗಾಗಿ ಹೋದ ಪೋಲೀಸರೇ ಕಂಬಳಿ ಕದ್ದು ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದರು ಎಂಬ ವರದಿ. ಹಾಗಾದರೆ ಓದು ಇದು ತಪ್ಪೆಂಬ ಅರಿವನ್ನು ಕರುಣಿಸದೇ ಹೋಯಿತೇ? ಏನು ದಕ್ಕೀತು ಇದನ್ನೆಲ್ಲ ಕದಿಯುವುದರಿಂದ? ಯಾರೋ ನಟಿ ವಿದೇಶಕ್ಕೆ ಹೋದಾಗ ಏನೋ ಕದ್ದು, ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದ ವರದಿಯಾಗುವಾಗ ಈ ಸ್ವಭಾವಕ್ಕೆ ಕ್ಲೆಪ್ಟೋಮೇನಿಯಾ ಎನ್ನುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನಾವುಗಳು ಸಮಾಧಾನಪಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವಂತಾಗುತ್ತದೆ.

ಹೌದು, ಅದೆಂತಹ ಗುರುತರ ಅಪರಾಧವೇ ಆಗಿದ್ದರೂ ಎಲ್ಲದಕ್ಕೂ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಸಮರ್ಥನೆಗಳಿವೆ. ಇವತ್ತಿನ ಶಿಕ್ಷಣ, ಸಮಾಜ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ನೈತಿಕತೆಯನ್ನು ತುಂಬಲು ಅಸಮರ್ಥವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಂಡು ಸಮಾಧಾನ ತಾಳಿಬಿಡುತ್ತೇವೆ. ಹಾಗೆ ಆಗಿದ್ದರಿಂದ ಹೀಗಾಯಿತು, ಹೀಗೆ ಮಾಡಿದ್ದರಿಂದ ಹಾಗಾಯಿತು ಎಂದು ಸಂತಯಿಸಿಕೊಂಡು ಸುಮ್ಮನಾಗಿಯೇಬಿಡುತ್ತೇವೆ.

ನನಗೀಗಲೂ ಆತಂಕವಾಗುವುದು, ಅರೆಬರೆ ಓದಿಕೊಂಡವನೊಬ್ಬ ಕೊಲೆಗಡುಕ, ಕಳ್ಳ, ರೌಡಿ, ಮತಾಂಧ ಹೀಗೆ ಹೇಗೆಹೇಗೋ ಬದುಕಿಬಿಡುವವರ ಕುರಿತಲ್ಲ. ಬದಲಿಗೆ ಕವಿ, ಸಾಹಿತಿ, ಸಜ್ಜನ ರಾಜಕಾರಣಿ, ಪ್ರಾಮಾಣಿಕ ವ್ಯಕ್ತಿ, ನಿಷ್ಠಾವಂತ ಅಧಿಕಾರಿ, ಸತ್ಯವಂತ, ಹೃದಯವಂತ ಅನಿಸಿಕೊಂಡವರೇ ಹಿಂಬಾಗಿಲಲ್ಲಿ ಮತ್ತಾವುದೋ ಮುಖವಾಡಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಚರಿಸತೊಡಗುವಾಗ. ಯಾವುದೋ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿಯ ಉನ್ನತ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿರುವ, ಒಳ್ಳೆಯ ವ್ಯಕ್ತಿ ಎನಿಸಿಕೊಂಡಿರುವ ಹಿರಿಯರೊಬ್ಬರು ಹೊಸದಾಗಿ ಸೇರ್ಪಡೆಯಾದ ಕಿರಿಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿನಿಯೊಟ್ಟಿಗೆ ಸಂಬಂಧವಿರಿಸುವುದು ಅಸಂಬದ್ಧ ಎನಿಸಬಹುದಾದರೂ ಅದನ್ನು ಅವರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ವಿಚಾರವೆಂದು ಬಿಟ್ಟುಬಿಡಬಹುದು. ಆದರೆ ಅದೇ ಹಿರಿಯರು ಈ ಕಿರಿಯಳ ಜೊತೆ ತಿರುಗುವ ದರಬಾರದಲ್ಲಿ ಇನ್ನಾರಿಗೋ ಅನ್ಯಾಯವೆಸಗುವುದು, ಮತ್ತಾರಿಗೋ ಪಕ್ಷಪಾತಿಯಾಗುವುದು, ಈ ಮೋಹದಲ್ಲಿ ಅರ್ಹರ ಅವಕಾಶಗಳನ್ನು ಕಿತ್ತುಕೊಂಡು ಆ ಕಿರಿಯಳಿಗೆ ಆಯಕಟ್ಟಿನ ಜಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಕೂರಿಸುವುದು, ಮುಂದೆ ಆ ಅನರ್ಹ ಕಿರಿಯಳಿಂದ ಅದೆಷ್ಟೋ ಜನ ನಲುಗಬೇಕಾಗಬೇಕಾಗಿ ಬರುವುದು ಹೀಗೆಯೇ ಗೊತ್ತೇ ಆಗದಂತೆ ಬಚ್ಚಲ ನೀರು ಮನೆಬಾಗಿಲ ಕಿರು ಚರಂಡಿಗೂ, ಕಿರು ಚರಂಡಿಯ ಕೊಳಚೆ ಹಲವು ಚರಂಡಿಗಳು ಸೇರುವ ದೊಡ್ಡ ಕಾಲುವೆಗೂ ಅಲ್ಲಿಂದ ನದಿಗೂ ಹರಿಯುವಂತೆ ಸಾಗಿಬಿಡುತ್ತದೆ ಭ್ರಷ್ಟತೆಯ ಹರಿವು!

ಹಾಗಾದರೆ ರೋಗವೊಂದು ಬಾಧಿಸುತ್ತಿದೆಯೆಂದಾದರೆ ರೋಗಕ್ಕೆ ಮದ್ದು ಹುಡುಕುವ ಮುನ್ನ ರೋಗಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ಹುಡುಕಬೇಕಾಗುತ್ತದೆಯಲ್ಲವೇ? ಯಾಕೆಂದರೆ ಎಷ್ಟೋ ಸಲ ಆ ಕಾರಣದಲ್ಲೇ ಮದ್ದು ಕೂಡ ಇರುತ್ತದೆ. ರೋಗವು ಕವಲೊಡೆದು ಹಬ್ಬುತ್ತಿದೆಯೆಂದಾದರೆ ಅದರ ಬೇರು ಕೀಳುವುದರ ಬದಲು ನೆತ್ತಿಯ ಚಿಗುರು ಕಡಿದೇನು ಫಲ? ಈ ಭ್ರಷ್ಟತೆ ಎನ್ನುವುದು ಎಷ್ಟು ವಿಚಿತ್ರ ವೃಕ್ಷವೆಂದರೆ ಒಳ್ಳೆಯ ವ್ಯಕ್ತಿಯೊಬ್ಬನಲ್ಲಿ ಭ್ರಷ್ಟತೆಯ ಕಿರು ಬೇರುಗಳೂ, ವ್ಯಕ್ತಿ ಹೆಚ್ಚು ಹೆಚ್ಚು ಕೆಟ್ಟವನಾಗುತ್ತ ಸಾಗಿದಂತೆ ಅವನೊಳಗಿನ ಕೆಟ್ಟತನಕ್ಕೆ ತಕ್ಕಂತೆ ರೆಂಬೆ, ಕೊಂಬೆಗಳು, ಕಾಂಡ ಅಡಗಿ ಅದು ಚಿಗುರೊಡೆಯುತ್ತ ಬೆಳೆಯುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ. ಹಾಗಾಗಿ ಸಜ್ಜನರೊಳಗಿನ ಬೇರುಗಳನ್ನು ಹುಡು ಹುಡುಕಿ ಕಿತ್ತೆಸೆಯದ ಹೊರತು ದುರ್ಜನರ ಒಳಗಿನ ಭ್ರಷ್ಟತೆಯ ಹೆಮ್ಮರ ಸಾಯುವುದಿಲ್ಲ. ಹೌದು. ಅವರು ಹೀಗೆ ಪ್ರಶ್ನಿಸುತ್ತಾರೆ, ‘ಅವನು ಅಷ್ಟೆಲ್ಲ ಓದಿ, ಅಷ್ಟು ಪುಸ್ತಕ ಬರೆದು ಅಷ್ಟು ದೊಡ್ಡ ಸಾಹಿತಿ ಅನಿಸಿಕೊಂಡೋನೇ ಲಾಬಿ ಮಾಡಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ತಗೋತಾನೆ ನಮ್ಮದೇನ್ರೀ?’, ‘ಆ ಹೋರಾಟಗಾರ ಎಷ್ಟು ಸಾಚಾ ಅನ್ನೋದು ಗೊತ್ತೇನ್ರೀ?’ ಎಂದು. ಮತ್ತು ನಾನು ಇಲ್ಲಿ ಹೇಳುವ ಭ್ರಷ್ಟತೆಯ ಬೇರು ಅಡಗಿರುವುದು ಇಲ್ಲಿಯೇ! ಯಾರಿಗೂ ಕಾಣುವುದಿಲ್ಲವೆಂದು ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡ ನಮ್ಮ ಠಕ್ಕ ಮನಸ್ಸೇ ಆ ಕಿರುಬೇರು. ಇವತ್ತು ‘ಕದ್ದರೆ ಕಳ್ಳನಲ್ಲ ಸಿಕ್ಕಿಬಿದ್ದರೆ ಮಾತ್ರ ಕಳ್ಳ’ ಎಂಬ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಿರುವಾಗ ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಠಕ್ಕ ಮನಸ್ಸುಗಳನ್ನು ನಾವು ಶುದ್ಧಗೊಳಿಸಬಲ್ಲೆವಾ? ಭ್ರಷ್ಟ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯೊಂದನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನ ಮಾಡಬಲ್ಲೆವಾ?

ಸಮಾಜದ ಒಳಿತುಗಳೆಲ್ಲದರ ಅರ್ಥ ಕೆಡಿಸಿ ವಿರೂಪಗೊಳಿಸಿಲ್ಲವೇ ನಾವಿಂದು? ‘ಸರಕಾರಿ ಕೆಲಸ ದೇವರ ಕೆಲಸ’ ಎಂದು ಬೋರ್ಡು ತಗುಲಿ ಹಾಕಿಕೊಂಡ ಕಛೇರಿಗಳು, ‘ನ್ಯಾಯವೇ ದೇವರು’ ಎಂಬ ಫಲಕ ನೇತುಹಾಕಿಕೊಂಡ ನ್ಯಾಯಮಂದಿರಗಳು, ಭದ್ರತಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಎಂದು ಕರೆಸಿಕೊಂಡ ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆ, ವೈದ್ಯೋ ನಾರಾಯಣೋ ಹರಿ ಎಂದು ಸ್ತುತಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ವೈದ್ಯರು, ವಿದ್ಯೆ ಎಂದರೆ ಅರಿವು ಎನ್ನುವ ಶಿಕ್ಷಣ ವ್ಯವಸ್ಥೆ, ಸತ್ಯವನ್ನೇ ಹೇಳುತ್ತೇವೆ ಎನ್ನುವ ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ಹೀಗೆ ಪ್ರತಿಯೊಂದರ ಅರ್ಥವೂ ವಿರೂಪಗೊಂಡು ವಿಕಾರವಾಗಿಲ್ಲವೇ? ಹಾಗಾದರೆ ಬೋರ್ಡ್ಗಲ್ಲುಗಳ ಮೇಲಿನ ಅಕ್ಷರ ಕೆಡಿಸಿ ಅಪಭ್ರಂಶಗೊಳಿಸಿದ ವಿಕೃತಿಗಿಂತ ಇದು ಹೇಗೆ ಭಿನ್ನ? ಅದರ ಮುಂದುವರಿದ ಭಾಗದಂತಿಲ್ಲವೇ ಇದು? ಮತ್ತು ಇದನ್ನೆಲ್ಲ ಮಾಡಿದ ವಿಕೃತ ಕಿಡಿಗೇಡಿಯೊಬ್ಬ ನಮ್ಮೊಳಗೂ ಇದ್ದಾನೆ. ಹಾಗಿದ್ದೂ ಇತರರ ಒಳಗಿನ ಆ ವಿಕೃತನನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವಂತೆ ಆಗ್ರಹಿಸುತ್ತ ನಮ್ಮೊಳಗಿನವನನ್ನು ಪೋಷಿಸುತ್ತ ಸ್ವಸ್ಥ ಸುಂದರ ಸಮಾಜದ ಕನಸೊಂದನ್ನು ಕಣ್ಣುತುಂಬಿಕೊಂಡು ಕೂತುಬಿಟ್ಟಿದ್ದೇವೆ…

ಕಾದಂಬಿನಿ

ಹೈಡ್ರೋ ಇಂಜಿನಿಯರ್ಸ್ ಕಂಪನಿಯಲ್ಲಿ ಆಫೀಸ್ ಎಕ್ಸಿಕ್ಯೂಟೀವ್. ಬಿಡುವಿನ ವೇಳೆಯಲ್ಲಿ ಬರೆಯುವ ಹವ್ಯಾಸ. ಕೆಲವು ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಬರಹಗಳು ಪ್ರಕಟವಾಗಿವೆ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 2 days ago No comment

  ಕ್ರೈಸ್ತರ ಪ್ರಾರ್ಥನಾ ಅಭಿಯಾನದ ಕರೆಯ ಸುತ್ತಮುತ್ತ

      ಪ್ರಸ್ತಾಪ     ಹುಸಿ ರಾಷ್ಟ್ರ ಭಕ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಆರ್ಭಟಿಸುವ ಹಿಂದುತ್ವದ ಸ್ವಘೋಷಿತ ವಾರಸುದಾರರು ಮಾತೆತ್ತಿದರೆ ಕ್ರೈಸ್ತರನ್ನು ಈ ದೇಶದವರಲ್ಲ, ಅವರನ್ನು ದೇಶದಿಂದ ಒದ್ದೋಡಿಸಬೇಕು ಎನ್ನುವಂತೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನಾಚರಣೆ, ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವ ಹೀಗೆ ಪ್ರತಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಬ್ಬಗಳನ್ನೂ ಧ್ವಜಾರೋಹಣ ಮಾಡಿ ರಾಷ್ಟ್ರಗೀತೆ ಹಾಡಿ ಆಚರಿಸಿಯೇ ಧಾರ್ಮಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಶುರುಮಾಡುವ ಕ್ರೈಸ್ತರಿಂದ ಕಲಿಯುವುದು ಬೇಕಾದಷ್ಟಿದೆ. ಆಸ್ಪತ್ರೆ, ಶಿಕ್ಷಣ, ಸಮಾಜ ಸುಧಾರಣೆಯ ಕಾರ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಕ್ರೈಸ್ತ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮಾಡುವ ಸೇವೆಯನ್ನು ...

 • 2 days ago No comment

  ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿನ ಹೆಂಗಸು

    ಕವಿಸಾಲು               ತಲೆಮಾರುಗಳ ಸ್ಥಿರತೆ ಕಮಾನ ಬಿಲ್ಲಿನಂತೆ ಬಾಗಿದ ಹುಬ್ಬುಗಳಲಿ ತೂಗಿ ಕಂದು ಕಣ್ಣುಗಳ ಆಳದಲ್ಲೆಲ್ಲೋ ಅಡಗಿದ ಇನಿತಿನಿತು ಬಾಲ್ಯದ ಭಯಗಳ ನಡುವೆ ಇಣುಕುವ ವಿನಯದಿ ವಿಧೇಯ ಹೆಂಗಸಿದ್ದಾಳೆ, ಆಳಲ್ಲ ಬಾಯೆಂಬ ಬಾಯಿ ಅಚ್ಚುಕಟ್ಟಾಗಿ ಪಳಗಿ ಸರಿಯೆಂಬುದ ದಿಟ್ಟವಾಗಿ ಅರುಹಿ ಉದ್ದುದ್ದ ಭಾಷಣಗಳ ಕಟ್ಟಿಟ್ಟು ತೂಗಿ ಬಿಡಿಸಲಾಗದ ಒಗಟಿನ ಜೀವನ ಸೌಂದರ್ಯವ ಆಸ್ವಾದಿಸುವಲ್ಲಿ ಜೀವಂತವಿದ್ದಾಳೆ, ಕಳೆಯಿಲ್ಲ ಶಿರವೆಂಬ ಶಿಖರವ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕೊನಾರ್ಕ್ ‘ಕಾಲ ದೇಗುಲ’

    ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ ...

 • 1 week ago No comment

  ಅಳಿದುಳಿದ ಊರಿನ ಹೂದೋಟದೊಳಗೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಯಾವ ಕತ್ತಿಯೂ ಕತ್ತರಿಸದಿರಲಿ! ಹಗಲು ಸೂರ್ಯನ ಬಿಸಿಲ ಕುಣಿಕೆ ಬಿಗಿಬಿಗಿ ಉರಿಯುವ ನಿಗಿನಿಗಿ ಕೆಂಡ ಭಸ್ಮವಾಗಿಬಿಡುವ ಭಯದ ಕಂಪನ ಬಿಸಿಯುಸಿರೂ ಧಗೆಯಾಗಿ ಅರಳಿದ ಮಲ್ಲೆಹೂಗಳು ಸುಟ್ಟು ಕರಕಲಾಗಿ ರಕ್ಕಸ ಗಣಕೊ ಭಾರೀ ಭೋಜನದೌತಣ ಭವಿಷ್ಯದ ಕಂದಮ್ಮಗಳ ಕತ್ತು ಹಿಚುಕಿ ಭ್ರೂಣಗಳ ಕಲೆಸಿಹಾಕಿ ಕಟ್ಟಬಯಸಿದ ಭವ್ಯ ಸೌಧಗಳ ಬುನಾದಿಗಳಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಸ್ಥಿಪಂಜರಗಳ ರಾಶಿ ಒರೆಯಲ್ಲವಿತ ಕತ್ತಿಗಳು ಬಯಲಿಗೆ ಬಂದು ಒಳಕೋಣೆಯ ಸಂಚುಗಳು ಹೊಂಚುಹಾಕಿ ಕೊಲ್ಲುವ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಜಾನೂ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತೇನೆ!

                    ನಾನು ಸಾಹಿತಿಯಾಗುವ ಕನಸನ್ನು ಕಣ್ಣಿಗೆ ಮೆತ್ತಿಕೊಂಡು ಬೆಳೆದವಳಲ್ಲ. ಜಗತ್ತಿನೊಡನೆ ಒಡನಾಡುವಾಗ ನನ್ನೊಳಗೆ ನಡೆಯುವ ಯುದ್ಧವನ್ನು ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಸಲು ಬರಹ ಅನಿವಾರ್ಯವಾಗಿತ್ತಷ್ಟೇ!   ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣಿ ಪಕ್ಷಿ, ಮಕ್ಕಳ ಅಥವಾ ಕಾರ್ಟೂನು ಚಿತ್ರಗಳು ಊರಿನ ಸಿನೆಮಾ ಟೆಂಟಿಗೆ ಬಂದಾಗ ಶಿಕ್ಷಕರು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಕರೆದೊಯ್ದು ಕಡಿಮೆ ದುಡ್ಡಿನಲ್ಲಿ ಸಿನೆಮಾ ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಇಲ್ಲವೇ ರಜೆಯಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಮಾಮನ ಥಿಯೇಟರಿನಲ್ಲಿ ಅಂಥ ಸಿನೆಮಾ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  2 weeks ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 weeks ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  4 weeks ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  4 weeks ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...