Share

ಇರಬಲ್ಲೆವಾ ಭಾವುಕರಾಗದೆ?
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

 

 

 

 

 

 

 

Millions of people have decided not to be sensitive. They have grown thick skins around themselves just to avoid being hurt by anybody. But it is at great cost. Nobody can hurt them, but nobody can make them happy either.

ನಿಜ,
ಒಂದೇ ಒಂದು ಕೊಡೆಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅರ್ಧರ್ಧ ನೆನೆಯುತ್ತಾ,
ಅರ್ಧ ನೆಂದು, ಅರ್ಧ ಒಣಗಿ, ಹಾಗೇ ನೆನೆಯದೇ ಉಳಿಯುತ್ತಾ,
ನೆಂದ ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಗೊತ್ತು, ನೀರಿಲ್ಲದ ಬರಗಾಲದ ಸ್ಥಿತಿ,
ಆದರೇನು,
ಒಮ್ಮೆ ಬರಗಾಲದ ಅನುಭವವೇ ನಿತ್ಯ ಸತ್ಯ ಎಂದು ತಿಳಿದರೆ ಅದೇ ಪ್ರಿಯವಾಗುವತ್ತ….

ಅಲ್ವಾ…
ಬಿಸಿಬಿಸಿ ಹಾಲನ್ನು ಕುಡಿಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದ ಬೆಕ್ಕು, ನಾಲಿಗೆ ಸುಟ್ಟು ಕೊಂಡು, ಮತ್ಯಾರಾದರೂ ಕುಡಿಯಲು ನೀರಿಟ್ಟರೂ..ಆರಿಸಿ ಆರಿಸಿ.. ಕುಡಿಯಲೂ ಹೆದರುತ್ತದಂತೆ.
ಇದನ್ನೇ ಈ ಭೂಮಿ ಮೇಲಿನ ಜನರ ಯಾವ ಸಂಬಂಧಗಳಿಗೆ ಅನ್ವಯಿಸಿಕೊಂಡರೂ…ಎಂಥಾ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ವಿಚಾರ ಇದು ಅನಿಸದೇ ಇರಲ್ಲ…. ಓನ್ಲೀ ಫಾರ್ ಸೆನ್ಸಿಟೀವ್ ಪೀಪಲ್…ಬಾಕಿಯವರಿಗೆ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ..

ಹೆಣ್ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ತಂದೇನೇ ಹೀರೋ, ಫ್ರೆಂಡ್, ಕಾವಲುಗಾರ ಇತ್ಯಾದಿ ಎಲ್ಲಾ..ಹಾಗಿದ್ಮೇಲೆ, ಏನೇ ಸಮಸ್ಯೆ ಬಂದರೂ, ಬಹಳ ಬಹಳ ನಂಬಿಕೆಯಿಂದ ಬಂದು ಅಪ್ಪನ ಬಳಿ ಹೇಳಿಕೊಂಡು, ಅವರದಕ್ಕೊಂದು ಪರಿಹಾರ ಹುಡುಕುವ, ಇಲ್ಲಾ ಬಗೆಹರಿಸುವ ಭರವಸೆ ಕೊಟ್ಟಾಗ, ಎದುರಾದ ಹಿಮಾಲಯ ಕ್ಷಣಮಾತ್ರದಲ್ಲಿ ಕಣ್ಮರೆಯಾಗಿ ಕರಗಿಹೋದ ಅನುಭವ.

ಆದರೆ ಅದೇ ತಂದೆ, ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ನೀನೇ ಇರಬೇಕು, ನಿಂದೇ ತಪ್ಪಿರಬೇಕು, ನೀನೇ ನಗ್ತಾ ನಗ್ತಾ ಮಾತಾಡ್ತಿರ್ತೀಯಾ.. ಒಂಚೂರೂ ಗಾಂಭೀರ್ಯ ಇಲ್ಲ, ಓದೋಕೆ, ಕೆಲಸ ಮಾಡೋಕೆ ಕಳಿಸಿದ್ದೇ ತಪ್ಪು.. ಅಂದರೆ..ಎಲ್ಲಿಗೂ ಹೋಗಬೇಡ, ಮನೇಲೇ ಬಿದ್ದಿರು ಅಂತ ಮುಖಕ್ಕೆ ಹೊಡೆದ ಹಾಗೆ ನಿರ್ಧಾರ ತಿಳಿಸಿಬಿಟ್ಟರೆ,
ಹೇಗೆ ಭಾವುಕರಾಗದಿರಲು ನಿರ್ಧರಿಸದೇ ಇರೋದು?

ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರಿಗೂ ಸ್ಕೂಲಿಂದ ಹಿಡಿದು ಪದವಿಯೋ ಇಲ್ಲಾ ಓದಿನ ಕೊನೇ ಹಂತದವರೆಗೆ ಎಷ್ಟೋ ಸ್ನೇಹಿತರು ಸಿಕ್ಕೇ ಇರುತ್ತಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಕೆಲವರು ಹೇಳಹೆಸರಿಲ್ಲದಂತೆ ಮಾಯವಾಗಿ ಬಿಡ್ತಾರೆ, ಇನ್ನೂ ಕೆಲವರು ನಮ್ಮನ್ನು ಮರೆತೇ ಬಿಡುತ್ತಾರೆ, ಮತ್ತೆ ಹಲವರಿಗೆ ನಮ್ಮೊಂದಿಗಿನ ಸ್ನೇಹಕ್ಕೆ ಕೊಡಲು ಪಾಪ ಸಮಯವೇ ಇರುವುದಿಲ್ಲ. ಇವರೆಲ್ಲರ ಮಧ್ಯೆ, ಕೈಬೆರಳೆಣಿಕೆಯಷ್ಟು ಸ್ನೇಹಿತರೊಂದಿಗೆ ಬಾಂಧವ್ಯ ಬೆಳೆದಿರತ್ತೆ, ಅವರ ನಡುವೆಯೂ ಕೇವಲ ಮೂರೋ ನಾಲ್ಕೋ ಜನರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ನಮ್ಮ ಪರಮಾಪ್ತ ವಲಯಕ್ಕೆ ಜಾಗ ಕೊಟ್ಟಿರ್ತೀವಿ. ಎಷ್ಟೋ ವಿಚಾರಗಳ ಚರ್ಚೆ, ಮನೆಯ ಕಷ್ಟ ಸುಖ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳೋದು, ಇದ್ರೆ..ಪ್ರೀತಿ ಪ್ರೇಮದ ವಿಷಯಗಳು, ಕನಸುಗಳು, ಆಸೆಗಳು, ಭವಿಷ್ಯ, ಹೀಗೆ ಮನಬಿಚ್ಚಿಟ್ಟಿರ್ತೀವಿ..ಕಾರಣ ಇಷ್ಟೇ, ಅವರ ಮೇಲಿನ ಅಪಾರ ನಂಬಿಕೆ. ಯಾರ ಬಳಿಯೂ ಚರ್ಚಿಸಲ್ಲ, ಸಲಹೆ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ನೀಡಬಹುದು, ಇಲ್ಲಾ ಹೇಳಿಕೊಂಡಾಗ ಅಬ್ಬಾ… ಒಂಚೂರು ಹಗುರಾದ ಅನುಭವ..

ಆದರೆ ಇವರ ಮೇಲಿನ ಈ ನಂಬಿಕೆಯ ಸಣ್ಣ ಎಳೆ ತುಂಡಾಗಿ ಹೋಗತ್ತೆ, ಅವರು ಈ ಬಗ್ಗೆ ನಿರ್ಲಕ್ಷ್ಯದಿಂದ ಮಾತಾಡಿ, ಎಲ್ಲರೊಂದಿಗೆ ವಿಷಯ ಹರಡಿಕೊಂಡು ಬಂದಾಗ, ಹೇಗೆ ಭಾವುಕರಾಗಲು ನಿರ್ಧರಿಸದೇ ಇರೋದು?

ಕೆಲವರಿರ್ತಾರೆ,
ಬಹಳ ಸಹಾಯ ಮಾಡ್ತೀವಿ ಅಂತ ತೋರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವವರು,
ನಾವೇನೂ ಅವರ ಬಳಿ ಹೇಳದಿದ್ದರೂ, ಏನೋ ಮಹಾನ್ ಸಹಾಯ ಶೂರರು ಅಂತ ತಮ್ಮ ದೃಷ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಮೇಲೆರಲು, ಬೇಡದ ಸಲಹೆಗಳನ್ನು, ಉಪಾಯಗಳನ್ನು, ಕೆಲಸ ಮಾಡದ ವ್ರತ, ಉಪವಾಸ, ಹರಕೆಯ ‘ಉಚಿತ’ solutions ಕೊಡ್ತಿರ್ತಾರೆ.

ಈಗ ನೋಡಿ,
ಬೇರೆ ಯಾರ ಜೀವನಕ್ಕಿಂತ,
ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಯಾರಾದರೂ ಮದುವೆಯಾಗದ ಹುಡುಗಿ ಇದ್ದರಂತೂ, ಮುಗಿದೇ ಹೋಯ್ತು ಕಥೆ, ಮೂರನೆ ಮಹಾಯುದ್ಧಕ್ಕೆ ಎಲ್ಲಾ ದೇಶಗಳೂ ಪರಮಾಣು ಬಾಂಬ್ ಹಿಡಿದು ಕೂತಿರುವಂತೆ, ಎಲ್ಲರ ಬಳಿಯೂ, ಮದುವೆಯಾಗಲು ಇರುವ ಸರಳ ಸೂತ್ರಗಳದ್ದೊಂದು ಪಿಎಚ್ ಡಿ ಮಾಡಿರೋ ಪುಸ್ತಕಗಳೇ ಇರುತ್ತವೆ, ಈ ಪಾಪದ ಪ್ರಾಣಿಯ ಮೇಲೆ ಪ್ರಯೋಗಿಸಲು. ಎಲ್ಲರ solutions ಗೊಂದು solution ಹುಡುಕಲು, ವ್ರತ ಉಪವಾಸ ಹರಕೆ ಹೊತ್ತು, ಯಾವುದೂ ಈಡೇರದಿದ್ದಾಗ, ನೀನ್ ಮನಸ್ಸಿಟ್ಟು ಮಾಡಿರಲಿಕ್ಕಿಲ್ಲ..ಅಂದಾಗ ಹೇಗೆ ಭಾವುಕರಾಗದಿರಲು ನಿರ್ಧರಿಸದೇ ಇರೋದು?

ಇವೆಲ್ಲಕೂ ಮೀರಿ,
ವರಾನ್ವೇಷಣೆ ಮಾಡಿ ಅಂತ ಹೇಳದಿದ್ದರೂ,
ಮೇಲೆ ಬಿದ್ದು ಜಾತಕ ಭಾವಚಿತ್ರ ಒಯ್ದು, ಯಾವುದೋ ಉಳಿದು ಹೋದ ಸಂಬಂಧ, ತಂದು ಮಾಡಿಕೋ ಅಂದಾಗ, ಆ ಸಂಬಂಧದ ನಿಜ ಸ್ಥಿತಿ ಅರಿತಾಗ ಆಗೋ ನೋವಿಗೆ ಹೇಗೆ ಭಾವುಕರಾಗದಿರಲು ನಿರ್ಧರಿಸದೇ ಇರೋದು?

೨೬ ರ ಯುವತಿಗೆ ೪೦ರ ಯುವಕನನ್ನು ಹುಡುಕಿ ತಂದು, ನಾನೂ ವರಾನ್ವೇಷಣೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇನೆ ಅಂತ ತೋರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಹಂಬಲ ಏಕೆ? ಇಲ್ಲಾ ಎಂಥದೋ ವಿಚ್ಛೇದಿತ ಸಂಬಂಧವೋ, ವರದಕ್ಷಿಣೆ ನಿರೀಕ್ಷಿಸುವವರೋ, ಯಾವುದೋ ವಿಕಲಾಂಗರೋ, ಅಥವಾ ಸರಿಹೊಂದದ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಹುಡುಕೀ ಹುಡಿಕೀ ತಂದು, ನೋಡು, ಹೆಚ್ಚು ನೋಡೋಕೆ ಹೋಗಬಾರದು, ಯೋಚನೆ ಮಾಡು, ತಡವಾದ್ರೆ ವಯಸ್ಸು ಬೆಳೀತಾ ಹೋಗತ್ತೆ, marketನಲ್ಲಿ ಬೆಲೆ ಇಳೀತಾ ಹೋಗತ್ತೆ, ನಿನ್ನ choices ಕೂಡ ಕಡಿಮೆ ಆಗ್ತಾ ಹೋಗತ್ತೆ, ಒಂದ್ ಹಂತ ದಾಟಿದ ಮೇಲೆ, ಮದುವೆನೇ ಆಗಲ್ವೇನೋ, ಇಲ್ಲಾ ಯಾರನ್ನಾದರೂ love ಮಾಡಬಾರದಾ, ನಂಗ್ಯಾಕೋ ಸಂಶಯ, ಇಲ್ಲೀವರೆಗೆ ಯಾರೂ propose ಮಾಡೇ ಇಲ್ವಾ, ಅಂತ ನಮ್ಮ ಮನಸ್ಸಿನ ತಿಳಿ ನೀರಿಗೆ ಕಲ್ಲೆಸೆದು ಮಜಾ ನೋಡುವವರ ಮಾತುಗಳಿಗೆ, ನಮ್ಮ ಕಷ್ಟಗಳನ್ನು ಕಟ್ಟಿಗೆಯಾಗಿಸಿ ತಮ್ಮ ಚಳಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಧನ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವವರನ್ನು ಕುರಿತು ಹೇಗೆ ಭಾವುಕರಾಗದಿರಲು ನಿರ್ಧರಿಸದೇ ಇರೋದು?

ಎಲ್ಲೂ ಸಿಗದ ಸಣ್ಣ ಪ್ರೀತಿ, ಒಂದ್ ಸಣ್ಣ ಆತ್ಮೀಯತೆ, ಒಂಚೂರು ಹೊಗಳಿಕೆ, ಸಿಗ್ತಾ ಇದೆ ಅಂತ ಆಸೆ ಪಟ್ಟು, ಸ್ನೇಹವೊಂದಕ್ಕೆ ಹಸಿರು ನಿಶಾನೆ ಕೊಟ್ಟು, ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡು, ಕೆಲವು ವೇಳೆಯ ಕಿರಿಕಿರಿ ಬೇಜಾರಾಗೋ ಸಂಭಾಷಣೆಗಳನ್ನೂ ಬದಿಗೊತ್ತಿ, ಸ್ನೇಹದ ಎಳೆ ರಕ್ಷಿಸೋ ಜವಾಬ್ದಾರಿ ಹೊತ್ತು, ಗಂಟು ಬೀಳದ ಹಾಗೆ ಎಚ್ಚರ ವಹಿಸುವಾಗ.. ಈ ವರ್ತನೆಗೆ attitude ತೋರಿಸೋದು, ಅಂತ ಮುಲಾಜಿಲ್ಲದೆ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ತಿಳಿಸುವವರಿಗೆ, ನಿಜವಾದ attitude ಏನಾದರೂ ತೋರಿಸಿದರೆ ಹೇಗಿರಬಹುದು ಅವರ ಸ್ಥಿತಿ ಅಂತ ಯೋಚಿಸದೇ.. ಹೇಗೆ ಭಾವುಕರಾಗದಿರಲು ನಿರ್ಧರಿಸದೇ ಇರೋದು?

ದುರ್ಯೋಧನನಂತೆ,
ನ್ಯಾಯ ಸರಿ ಅಹಿಂಸೆ ಎಲ್ಲಾ ಗೊತ್ತು, ಆದರೆ ಯಾಕೋ ಅನ್ಯಾಯ ತಪ್ಪು ಹಿಂಸೆಯನ್ನೇ ಮಾಡಬೇಕು ಅನಿಸತ್ತೆ ಅದೇ ಸೆಳೆಯತ್ತೆ ಅಂತ ಸದಾ ಕಟುವಾಗಿ ಟೀಕಿಸುವವರಿಗೆ, ತಮ್ಮ ಅವಶ್ಯಕತೆ ಇಲ್ಲದಿದ್ರೂ ಮೂಗು ತೂರಿಸುವವರಿಗೆ, ತಮ್ಮ ಸ್ವಾರ್ಥಕ್ಕಾಗಲಿಲ್ಲ ಅಂತ ಜಂಭ ಜಾಸ್ತಿ ನಿಂಗೆ ಎಂದೂ, ನಾನ್ಯಾಕೆ ಬಗ್ಗೋದು ಬೇಕಾದರೆ ಅವರೇ ಬರಲಿ ಅಂತ ನಿರೀಕ್ಷಿಸುವವರಿಗೆ ಉತ್ತರವಾಗಿ ಹೇಗೆ ಭಾವುಕರಾಗದಿರಲು ನಿರ್ಧರಿಸದೇ ಇರೋದು?

बनकर रकिब बैठे है वो जो हबीब थे यारों ने खूब फ़र्ज़ को अंजाम दिया है….उम्रभर का गम हमें इनाम दिया है…

ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

ಎಂಎ ಬಿಎಡ್, ಎಂಫಿಲ್ ಪದವೀಧರೆ. ಸುರಾನಾ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ, ಆಕಾಶವಾಣಿ ವಿವಿಧ ಭಾರತಿ 102.9 ಎಫ್ಎಂನಲ್ಲಿ ಉದ್ಘೋಷಕಿ, ಚಂದನ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ವಾರ್ತಾ ವಾಚಕಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಕಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಆಸಕ್ತಿ. ಚಿತ್ತಾರ ಕಲೆಯಲ್ಲೂ ಕೌಶಲ್ಯ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 6 days ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಲರವ | ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡಿದ ಕಥೆ…

      ಕಲರವ           “ಎರಡು ವರ್ಷಕ್ಕೊಮ್ಮೆ ಬರ್ತೀಯ, ಈ ಬಾರಿಯಾದರೂ ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡು” ಎಂದಳು ಭಾರತದ ನನ್ನ ಅಕ್ಕ. “ಹೌದಲ್ಲವಾ” ಅಂತ ನಮ್ಮೂರಿನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಸಿನಿಮಾ ಪಟ್ಟಿ ನೋಡಿದೆ. ಪ್ರೀತಿ –ಪ್ರೇಮ, ಫೈಟಿಂಗ್ ಗಳ ಚಲನಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡುವುದೆಂದರೆ, ‘ನೋಡಿದ್ದನ್ನೇ ನೋಡುವ’ ಕಷ್ಟ. ವೈಚಾರಿಕ ಸಿನಿಮಾಗಳು ಜಾಸ್ತಿ ಓಡದ ಕಾಲವಿದು. ಇನ್ನು ಸಾಂಸಾರಿಕ ಚಿತ್ರಗಳು ಬರುವುದು ನಿಂತ ಮೇಲೆ ಸಂಸಾರಗಳು ಒಟ್ಟಿಗೆ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳ…

      ಕವಿಸಾಲು         ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳವಿದು, ಕಲ್ಲು ತೂರಿದ ಕಾಯಕವಷ್ಟೇ ನಿನ್ನದು ಎದ್ದ ಅಲೆಗಳ ಮೇಲಿಲ್ಲ ನಿನಗೆ ಇನಿತು ಅಧಿಕಾರವು ದೂರಿಲ್ಲ ನನ್ನಲ್ಲಿ, ಬೇಡಿಕೆ ತಾನೇ ಏಕೆ? ತುಂಬಿದ ಮನದಿ ಹೊಕ್ಕ ಹರ್ಷಕೆ ಪುರಾವೆಗಳ ಹಂಗಿಲ್ಲ, ನಕ್ಕ ನಗುವಿನಲಿ ನೋವಿಲ್ಲ, ತುಂಬಿವೆ ನೂರು ಭಾವಾರ್ಥ ಮುಚ್ಚಟೆಯಿಂದ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಬೇಕಾದ ಪರಿಭಾಷೆಯಲಿ ದಿರಿಸಿಟ್ಟು ಸಿಂಗರಿಸಿ ನೋಡುತ್ತ ನಿನ್ನ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲೂ ಸಿಗುವ ಅನುಪಮ ಭಾವದಿ ದೊರಕಿದ್ದು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...