Share

ಪಾಂಡಾ ಕಥೆ ಹೇಳಿತು!
ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್ ಕಾಲಂ

 

ಜೀವನದ ಪಾಠಗಳನ್ನು ಇಷ್ಟು ತಮಾಷೆಯಾಗಿಯೂ ಹೇಳಬಹುದೇ?

 

ನಾನೊಬ್ಬ ಸೂಪರ್ ಹೀರೋನನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದೇ ಆದಲ್ಲಿ ಅದಕ್ಕೆ ‘Disappointment ಪಾಂಡಾ’ ಎಂಬ ಹೆಸರಿಡುತ್ತೇನೆ (‘ಕುಂಗ್ ಫು ಪಾಂಡಾ’ ಚಿತ್ರದಲ್ಲೊಂದು ಮುದ್ದಾದ ಪಾಂಡಾ ಇತ್ತಲ್ವಾ, ಥೇಟು ಅಂಥದ್ದೇ). ಈ ಪಾಂಡಾದ ಕೆಲಸವೇನೆಂದರೆ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಬಳಿಗೂ ಹೋಗಿ ಅವರ ಬಗ್ಗೆಯೇ ಅಪ್ರಿಯವಾದ ಸತ್ಯವೊಂದನ್ನು ಹೇಳುವುದು. ಅವರು ಕೇಳಲೇಬೇಕಾಗಿರುವ ಆದರೆ ಅದನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳದಿರುವ ಕಟುಸತ್ಯಗಳನ್ನು ಪಾಂಡಾ ಒಬ್ಬೊಬ್ಬರಿಗೂ ಹೇಳಲಿದ್ದಾನೆ.

ಬೈಬಲ್ ಮಾರುವ ಸೇಲ್ಸ್ ಮ್ಯಾನ್ ನಂತೆ ನಮ್ಮ ಪಾಂಡಾ ಮನೆಮನೆಗೂ ಹೋಗಿ ಕರೆಗಂಟೆಯನ್ನೊತ್ತುತ್ತಾನೆ. “ರೀ… ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಬ್ಯಾಲೆನ್ಸ್ ಏನೋ ಸಖ್ಖತ್ತಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಅದರಿಂದ ನಿಮಗೆ ಮಕ್ಕಳ ಪ್ರೀತಿಯೂ ಸಿಗಲಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುವುದು ಕಷ್ಟ”, “ಹಲೋ, ನಿಮ್ಮ ಸಂಗಾತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮಗೆ ನಂಬಿಕೆಯಿದೆಯೇ ಎಂದು ನಾನು ಕೇಳಿದಾಗ ಒಳಗೊಳಗೇ ಸಂಶಯದ ಹುಳು ತಲೆಯಿತ್ತಿದ್ದು ನಿಜವಲ್ವಾ?”, “ಇದೇನು ‘ಗೆಳೆತನ’ ಅಂತೆಲ್ಲಾ ನೀವು ಡಂಗುರ ಸಾರಿಸುತ್ತಾ ಬರುತ್ತಿದ್ದೀರಲ್ಲಾ, ಅದು ಇನ್ನೊಬ್ಬರನ್ನು ಸಂತೃಪ್ತಗೊಳಿಸಲು ನೀವು ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಒಂದು ಕ್ಷೀಣ ಪ್ರಯತ್ನವಷ್ಟೇ”… ಹೀಗೆ ಕಪಾಳಕ್ಕೆ ಹೊಡೆಯುವಂತಿರುವ ತರಹೇವಾರಿ ಕಟುಸತ್ಯಗಳನ್ನು ಹೇಳುವುದು. ಹೀಗೆ ಏನಾದರೂ ಹೇಳಿದ ನಂತರ “ನಿಮ್ಮ ದಿನವು ಶುಭವಾಗಲಿ” ಎನ್ನುತ್ತಾ ಏನೂ ಆಗೇ ಇಲ್ಲವೆಂಬಂತೆ ಮುಂದಿನ ಮನೆಯತ್ತ ತೆರಳುವುದು.

ಇಂಥದ್ದೊಂದು ಇರುತ್ತಿದ್ದರೆ ಹೇಗಿರುತ್ತಿತ್ತಲ್ವಾ? ಇದೊಂದು ವಿಚಿತ್ರವೇ. ತೀರಾ ಖದೀಮ ಬುದ್ಧಿಯ ಕೀಟಲೆಯಿದು. ಕೊಂಚ ಬೇಜಾರಿನ ವಿಷಯವೂ ಹೌದು. ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನೋಡಿದರೆ ಸತ್ಯವಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಅವಶ್ಯಕವೂ ಹೌದು. ಏನ್ಮಾಡೋದು ಹೇಳಿ! ನಮ್ಮ ಜೀವನದ ಬಹಳಷ್ಟು ಸತ್ಯಗಳು ಅದೆಷ್ಟು ಕಟುವಾಗಿರುತ್ತವೆಂದರೆ ಇದರ ಸಹವಾಸವೇ ಬೇಡ ಎಂದು ನಾವು ತಲೆಮರೆಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ.

ಈ ನಿಷ್ಠುರಿ ಪಾಂಡಾ ಮಹಾಶಯ ಯಾರೊಬ್ಬರೂ ಇಷ್ಟಪಡದ, ಆದರೆ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಬೇಕಾಗಿರುವ ಹೀರೋ ಕೂಡ ಹೌದು. ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಗಳಂತಿರುವ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಬಾರದ ಕಸಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ ನಮ್ಮ ಮೆದುಳಿಗೊಂದು ಇದು ಪರಿಪೂರ್ಣ ಆಹಾರ. ಒಂದು ಕ್ಷಣ ನಮ್ಮನ್ನು ನಿರ್ದಯವಾಗಿ ಹೊಸಕಿಹಾಕಿದಂತೆ ಕಂಡರೂ ಈತ ನಮ್ಮನ್ನು ಉನ್ನತಿಯತ್ತ ಕೊಂಡೊಯ್ಯಬಲ್ಲ. ನಮ್ಮೊಳಗಿನ ಕತ್ತಲನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತಲೇ ಬೆಳಕಿನತ್ತ ಕರೆದೊಯ್ಯಬಲ್ಲ, ಕಣ್ಣೀರು ಹಾಕಿಸಿಯಾದರೂ ನಮ್ಮನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಪರಿಪಕ್ವನಾಗಿಸಬಲ್ಲ. ನನ್ನ ಪಾಂಡಾದ ಮಾತುಗಳನ್ನು ಕೇಳುವುದೆಂದರೆ ಹೀರೋ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಯುವ ಸಿನೆಮಾವನ್ನು ನೋಡಿದಂತೆ. ಒಂದು ಕ್ಷಣ ಬಹಳ ಬೇಜಾರಾದರೂ ಚಿತ್ರ ನಿಮಗಿಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ನೈಜಜೀವನದಲ್ಲಿ ಆಗುವುದು ಇದೇ ಅಲ್ಲವೇ?

ನಮ್ಮ ವಿಕಾಸವು ಹೇಗಾಗಿದೆಯೆಂದರೆ ನೋವಿನ ಹೆಣಭಾರವನ್ನು ಹೊರುವುದು ನಮ್ಮ ಯೋಚನಾ ಶೈಲಿಯ ಅವಿಭಾಜ್ಯ ಅಂಗವೇ ಎಂಬಂತೆ. ಹತಾಶೆ, ಅಭದ್ರತೆ, ಅಸಂತೃಪ್ತಿಗಳೇ ದೊಡ್ಡಮಟ್ಟಿನ ಬದಲಾವಣೆಯ ತಲಾಶೆಯತ್ತ ನಮ್ಮನ್ನು ದೂಡಿವೆ. ಶತಶತಮಾನಗಳಿಂದಲೂ ಅಸಂತೃಪ್ತಿಯು ಮಾನವನನ್ನು ತನ್ನ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಹೊಡೆದಾಡುವಂತೆ, ಕಟ್ಟುವಂತೆ, ಬೀಳಿಸುವಂತೆ, ಹಕ್ಕು ಸಾಧಿಸುವಂತೆ… ಹೀಗೆ ಬಹಳಷ್ಟನ್ನು ಮಾಡಿಸಿದೆ. ನಮ್ಮ ಬಳಿ ಏನಿದೆಯೋ ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಇರಬೇಕಾದ ಸಂತೃಪ್ತಿಗಿಂತ, ನಮ್ಮ ಬಳಿಯಿಲ್ಲದಿರುವ ಇನ್ನೇನನ್ನೋ ಹಂಬಲಿಸುತ್ತಾ ನಾವು ಸಂಕಟಪಡುವುದೇ ಹೆಚ್ಚು. ನಮ್ಮದು ಮುಗಿಯದ ನೋವಿನ ಗಾಥೆ!

ಸದ್ಯ ಒಂದು ಸಿಂಪಲ್ಲಾದ ನೋವಿನ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳುತ್ತೇನೆ ಕೇಳಿ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ ನಿಮ್ಮ ಕಾಲ ಹೆಬ್ಬೆರಳು ಆಕಸ್ಮಿಕವಾಗಿ ಯಾವುದಕ್ಕೋ ಜೋರಾಗಿ ಢಿಕ್ಕಿ ಹೊಡೆದಿದೆ. ನನ್ನ ಹೆಬ್ಬೆರಳೇನಾದರೂ ಹಾಗೆ ಮೇಜಿನ ಕಾಲಿಗೆ ಢಿಕ್ಕಿ ಹೊಡೆದಿದ್ದೇ ಆದಲ್ಲಿ ಪೋಪ್ ಫ್ರಾನ್ಸಿಸ್ ಕೂಡ ಬೆಚ್ಚಿಬೀಳುವಷ್ಟರ ಮಟ್ಟಿಗೆ ನನ್ನ ಬಾಯಿಯಿಂದ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಬೈಗುಳದ ಆ ನಾಲ್ಕು ಅಕ್ಷರಗಳು ಉದುರಿಬಿಡುತ್ತವೆ. ಇನ್ನು ತಕ್ಷಣದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯೆಂಬಂತೆ ನಿಮ್ಮ ಈ ನೋವಿಗೆ ಏನೇನೂ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲದ ವಸ್ತುಗಳ ಮೇಲೂ ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಕೋಪವನ್ನು ತೋರಿಸಬಹುದು. “ಥೂ ಮನೆಹಾಳ ಮೇಜು” ಎಂದು ಮೇಜಿಗೇ ಬೈಯಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಸೀದಾ ಮೇಲಕ್ಕೇರಿದ್ದೇ ಆದಲ್ಲಿ ಮನೆಯ ಒಳಾಂಗಣವನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದಾತನಿಗೂ ನೀವು ಯದ್ವಾತದ್ವಾ ಬಯ್ಯಬಹುದು. “ಅದ್ಯಾವನಯ್ಯಾ, ಈ ಜಾಗದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಬಾರದ ಮೇಜು ಇಟ್ಟೋನು” ಅಂತೆಲ್ಲಾ.

ಅಸಲಿಗೆ ಇಂಥಾ ನೋವುಗಳಿಂದ ಲಾಭವೂ ಇದೆಯೆನ್ನಿ. ನಾವು ಚಿಕ್ಕವರಿದ್ದಾಗ ನಮ್ಮನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿಟ್ಟಿದ್ದು ಇಂಥದ್ದೇ ನೋವುಗಳು. ನಮ್ಮ ಇತಿಮಿತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಮಗೇ ಅರಿವಿಲ್ಲದಂತೆ ಕಲಿಸಿಕೊಟ್ಟ ನೋವುಗಳು ಇವೆಲ್ಲಾ. ಈ ಇತಿಮಿತಿಗಳನ್ನು ದಾಟಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ನೋವಿನ ರೂಪದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ದೇಹಪ್ರಕೃತಿಯು ತನ್ನಷ್ಟಕ್ಕೆ ನಮ್ಮನ್ನು ದಂಡಿಸಿದೆ. ಇಂಥಾ ತಪ್ಪುಗಳು ಮರುಕಳಿಸದಂತೆ ನಮ್ಮನ್ನು ಜಾಗೃತರನ್ನಾಗಿಸಿದೆ. ಬಿಸಿ ಕಾವಲಿಯನ್ನು ಮುಟ್ಟಬಾರದು, ಲೋಹದ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಕ್ ಪಾಯಿಂಟ್ ಗಳಿಗೆ ತೂರಿಸಬಾರದು… ಇತ್ಯಾದಿ ಇತ್ಯಾದಿ. ಹೀಗಾಗಿ ಖುಷಿ, ವಿಲಾಸ ಮತ್ತು ಸುಖದ ಮೋಹಕ್ಕಾಗಿ ನೋವಿಗೆ ವಿದಾಯವನ್ನೇ ಹೇಳಿಬಿಡುವುದು ಅಷ್ಟೇನೂ ಉಪಯುಕ್ತ ಸೂತ್ರವಲ್ಲ.

ಅಂದಹಾಗೆ ಮಾನಸಿಕ ನೋವುಗಳಿಗೂ ಇದು ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತವೆ. ನಮ್ಮ ಮೆದುಳು ದೈಹಿಕ ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ನೋವುಗಳನ್ನು ಅಷ್ಟು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿಯೇನೂ ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಿ ನೋಡುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಕೆಲವು ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಿವೆ. ನನ್ನ ಮೊದಲ ಗರ್ಲ್ಫ್ರೆಂಡ್ ನನಗೆ ಕೈಕೊಟ್ಟು ಹೋದಾಗ ಐಸ್ ಪಿಕ್ ಒಂದು ಹೃದಯಕ್ಕೆ ಆಳವಾಗಿ ಇಷ್ಟಿಷ್ಟೇ ಇರಿಯುತ್ತಿರುವಷ್ಟು ನನಗೆ ನೋವಾಗಿತ್ತು. ದೈಹಿಕ ನೋವಿನಂತೆ ಮಾನಸಿಕ ನೋವುಗಳೂ ಕೂಡ ನಮ್ಮೊಳಗಿನ ಯಾವುದೋ ಒಂದು ಸಮತೋಲನವು ಬಿಗಡಾಯಿಸಿದ ಸೂಚನೆಯೇ. ಆದರೆ ಅದೃಷ್ಟವಶಾತ್ ಇದೂ ಕೂಡ ದೈಹಿಕ ನೋವಿನಂತೆ ಪ್ರತೀಬಾರಿಯೂ ನಷ್ಟ ತರುವಂಥದ್ದೇನಲ್ಲ. ಅಸಲಿಗೆ ಇಂಥಾ ನೋವುಗಳು ನಮಗೆ ನಿಜಕ್ಕೂ ಬೇಕು. ಹಾಗಿದ್ದರೇನೇ ನಾವು ನಡೆಯುವಾಗ ಎಚ್ಚರದಿಂದ, ಮೇಜಿಗೆ ಢಿಕ್ಕಿ ಹೊಡೆಯದಂತೆ ನಡೆಯುತ್ತೇವೆ. ಮಾನಸಿಕ ನೋವು, ಹತಾಶೆಗಳು ಮುಂದೆ ಅಂತಹ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳು ನಡೆಯದಂತೆ, ನಡೆದರೂ ಹಿಂದಿನ ತಪ್ಪುಗಳು ಮತ್ತೆ ಪುನರಾವರ್ತನೆಯಾಗದಂತೆ ನಮ್ಮನ್ನು ಸಿದ್ಧಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ.

ವಿಪರ್ಯಾಸದ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ ತಪ್ಪಿಸಲಾರದ, ತಪ್ಪಿಸಬಾರದ ಜೀವನದ ಇಂಥಾ ನೋವುಗಳಿಂದ ನಾವು ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ನಮ್ಮ ಸುತ್ತಲೂ ರಕ್ಷಣಾ ಕೋಟೆಯನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ಹೋಗುವುದು. ಜೀವನಕ್ಕೆ ಬೇಕಾಗಿರುವಷ್ಟು ಪ್ರಮಾಣದ ನೋವಿನಿಂದಲೂ ಕೂಡ ಹೇಡಿಗಳಂತೆ ತಲೆಮರೆಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ನೈಜಜೀವನದ ಅಸಲಿ ಸವಾಲುಗಳಿಂದ ಸಂಪರ್ಕ ಕಡಿದುಕೊಳ್ಳುವ ಬಾಲಿಶ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ತೊಡಗುವುದು. ದುಃಖಗಳೇ ಇಲ್ಲದ ಜೀವನವೊಂದರ ಕನಸು ಕಾಣುತ್ತಾ ನೀವು ಜೊಲ್ಲುಸುರಿಸಬಹುದು. ಆದರೆ ನೋ ಲಕ್! ನಮ್ಮ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಅಂಥದ್ದೊಂದು ಸಂಗತಿಯೇ ಇಲ್ಲ. ನೀವೇನೇ ಮಾಡಿ, ಕಷ್ಟಗಳು ಸವಾಲುಗಳು ಮುಗಿಯುವಂಥದ್ದಲ್ಲ. ನನ್ನೊಂದಿಗೆ ಮಾರ್ಗರಿಟಾವನ್ನು ಹೀರುತ್ತಾ ಪಾಂಡಾ ಅಂದು ಹೀಗೆ ಹೇಳಿತು: “ನೋಡಪ್ಪಾ, ನೀನು ತಿಪ್ಪರಲಾಗ ಹಾಕಿದರೂ ಜೀವನದ ಸವಾಲುಗಳಿಗೆ ಬೆನ್ನುಹಾಕಿ ಓಡಲಾರೆ. ಅವು ಒಂದರ ಹಿಂದೊಂದರಂತೆ ಬರುತ್ತಲೇ ಇರಲಿವೆ. ಕಾಲಕ್ರಮೇಣ ಕೊಂಚ ವಾಸಿ ಅನ್ನುವಂತಿನ ಸವಾಲುಗಳು ಎದುರಾಗಬಹುದಷ್ಟೇ. ಹಣದ ಸಮಸ್ಯೆಯು ವಾರೆನ್ ಬಫೆಟ್ ನಿಗೂ ಇದೆ. ಆ ನಿರ್ಗತಿಕ ಕುಡುಕನಿಗೂ ಇದೆ. ಆ ಕುಡುಕನಿಗಿಂತ ಬಫೆಟ್ ಸಾಹೇಬ್ರ ಪ್ರಾಬ್ಲಮ್ಮು ಕೊಂಚ ವಾಸಿಯಷ್ಟೇ. ಒಂದು ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ನಿವಾರಿಸಿಕೊಂಡೆ ಅನ್ನುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಇನ್ನೊಂದು ತಯಾರಾಗಿ ನಿಂತಿರುತ್ತೆ. ಇದೇ ಜೀವನ.”

ನಿಮಿಷಗಳು ಉರುಳಿದವು. ಮಾತನಾಡುವ ಪಾಂಡಾ ಎಲ್ಲಿಂದ ಬಂತಪ್ಪಾ ಎಂಬ ಇರಿಸುಮುರಿಸು ನನಗೆ. ‘ಅದ್ಯಾವನಪ್ಪಾ, ನಮಗೆ ಕುಡಿಯಲು ಮಾರ್ಗರೀಟಾ ಬೇರೆ ತಂದುಕೊಟ್ಟ’ ಎಂದು ನಾನು ಅಸಮಾಧಾನದಿಂದಲೇ ತಲೆಕೆರೆದುಕೊಂಡೆ. “ಸಮಸ್ಯೆ, ಸವಾಲುಗಳೇ ಇಲ್ಲದ ಜೀವನವನ್ನು ಬಯಸಬೇಡ. ಬದಲಾಗಿ ಪರವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂಬಂತಹ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಜೀವನಕ್ಕಾಗಿ ಹಂಬಲಿಸು” ಎಂದು ಉಪದೇಶವನ್ನು ಕೊಟ್ಟಿತು ಪಾಂಡಾ.

ಇಷ್ಟು ಹೇಳಿ ಡ್ರಿಂಕ್ ತುಂಬಿದ ಗ್ಲಾಸನ್ನು ಪಕ್ಕಕ್ಕಿಟ್ಟು ತನ್ನ ಪುಟ್ಟ ಕೊಡೆಯನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ಪಾಂಡಾ ಹೊರಟೇಬಿಟ್ಟಿತು. ಕಟುಸತ್ಯವೊಂದಕ್ಕೆ ಎದುರಾದ ನಾನು ಪಾಂಡಾ ಮರೆಯಾಗುವವರೆಗೂ ಅದನ್ನು ನೋಡುತ್ತಲೇ ಇದ್ದೆ.

~ ~ ~

ಜೀವನದ ಪಾಠಗಳನ್ನು ಇಷ್ಟು ತಮಾಷೆಯಾಗಿಯೂ ಹೇಳಬಹುದೇ? ಹೌದು ಎಂದಿತ್ತು ಇಂಥದ್ದೊಂದು ಓದಿನ ಅನುಭವ! ಏರ್ ಪೋರ್ಟ್ಗಳಲ್ಲಿ ಎಂದಿನಂತೆ ಪುಸ್ತಕದಂಗಡಿಗೆ ನುಗ್ಗುವ ನಾನು ಈ ಬಾರಿ ಬೆಂಗಳೂರು ಏರ್ ಪೋರ್ಟಿನ ಬುಕ್ ಸ್ಟಾಲ್ ಒಂದರಲ್ಲಿ “The subtle art of not giving a f*ck” ಎಂಬ ವಿಚಿತ್ರ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಕಂಡು ನಕ್ಕುಬಿಟ್ಟಿದ್ದೆ. ಏನಿದೆಯಪ್ಪಾ ಇದರಲ್ಲಿ ಎಂಬ ಕುತೂಹಲದಲ್ಲಿ ಖರೀದಿಸಿದ್ದೂ ಆಯಿತು. ಮುಂದೆ ಹಲವು ದಿನಗಳ ನಂತರ ಸಾವಧಾನವಾಗಿ ಓದಲು ಕುಳಿತುಕೊಂಡರೆ ಕೃತಿಯ ಲೇಖಕ ಮಾರ್ಕ್ ಮಾನ್ಸನ್ ತನ್ನದೇ ಆದ ತಮಾಷೆಯ ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ಜೀವನದ ಸತ್ಯಗಳನ್ನು ಬಲು ಸ್ವಾರಸ್ಯಕರವಾಗಿ ಕಟ್ಟಿಕೊಟ್ಟಿದ್ದ. ಓದು ಗರಿಗರಿಯಾಗಿ ಖುಷಿಕೊಟ್ಟಿತ್ತು.

ಮಾರ್ಕ್ ಮಾನ್ಸನ್

ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ನಿವಾಸಿಯಾಗಿರುವ ಮಾರ್ಕ್ ಮಾನ್ಸನ್ ಓರ್ವ ಖ್ಯಾತ ಬ್ಲಾಗ್ ಲೇಖಕ. ತನ್ನ ವಿಡಂಬನಾ ಶೈಲಿಯ ಬರವಣಿಗೆಯಿಂದ ಕೇವಲ ಬ್ಲಾಗ್ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲೇ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಓದುಗರನ್ನು ಸಂಪಾದಿಸಿಕೊಂಡ ಯುವ ಪ್ರತಿಭಾವಂತ. ಸ್ವತಃ ಉದ್ಯಮಿಯೂ ಆಗಿದ್ದು ಎರಡು ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿರುವ ಮಾರ್ಕ್ನ ಚೊಚ್ಚಲ ಕೃತಿಯಿದು. ಸೆಲ್ಫ್ ಹೆಲ್ಪ್ ಮಾದರಿಯ ಎಂದಿನ ಬರವಣಿಗೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಾಣಬರುವಂತೆ ಇಲ್ಲಿ ಈತ ಓದುಗರಿಗೆ ಬೆಣ್ಣೆ ಹಚ್ಚುವುದಿಲ್ಲ, ಇಂದ್ರ-ಚಂದ್ರ ಎಂದು ಹೊಗಳುವುದಿಲ್ಲ. ಈ ಲೇಖನದ ಕಥಾನಾಯಕನಾಗಿರುವ ಪಾಂಡಾದ ಶೈಲಿಯಲ್ಲೇ ಜೀವನದ ಸತ್ಯಗಳನ್ನು ಕಡ್ಡಿಮುರಿದಂತೆ ನಿಷ್ಠುರವಾಗಿ, ಆದರೆ ಎಲ್ಲೂ ನೀರಸವಾಗದಂತೆ ಸ್ವಾರಸ್ಯಕರವಾಗಿ ಮಾರ್ಕ್ ನಿರೂಪಿಸಿದ್ದಾನೆ. ಹಾರ್ಪರ್ ವನ್ ಬಳಗವು ಈ ಕೃತಿಯನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ.

‘ಮುಖಪುಟವನ್ನಷ್ಟೇ ನೋಡಿ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಆರಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಡಿ’ ಎಂಬ ಒಂದು ಜನಪ್ರಿಯ ಮಾತಿದೆ. “ನಾನೊಬ್ಬ ಶತಮೂರ್ಖ ಎಂದು ಕೆಲವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ನನ್ನನ್ನು ಉಳಿಸಿದ್ದೇ ನಿನ್ನ ಬರಹಗಳು ಎಂದು ಮತ್ತಿಷ್ಟು ಮಂದಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಓದಿಕೊಂಡು ನೀವೇ ನಿರ್ಧರಿಸಿ” ಎಂದು ತನ್ನ ಬ್ಲಾಗಿನಲ್ಲಿ ಬರೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾನೆ ಮಾರ್ಕ್. ದಿನನಿತ್ಯದ ಮುಗಿಯದ ಸೆಣಸಾಟದಂತೆ ಬದುಕು ನಿಮಗೆ ಕಾಣುತ್ತಿರುವುದೇ ಆದಲ್ಲಿ ಇಂಥದ್ದೊಂದು ಲವಲವಿಕೆಯ ಪಾಠದ ಅವಶ್ಯಕತೆಯು ನಿಜಕ್ಕೂ ಇದೆ. ಇನ್ನೇನು ತಡ? ನೀವೂ ಒಮ್ಮೆ ಓದಿ ನೋಡಿ. ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಹ್ಯಾಪೀ ರೀಡಿಂಗ್!

ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್

ಮೂಲತಃ ದಕ್ಷಿಣ ಕನ್ನಡದ ಕಿನ್ನಿಗೋಳಿಯವರು. ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ಸುರತ್ಕಲ್ (ಎನ್.ಐ.ಟಿ.ಕೆ) ನಿಂದ 2011ರಲ್ಲಿ ಸಿವಿಲ್ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಪದವಿ. ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಜಲ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಇಲಾಖೆ, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಅಧೀನದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಸಂಸ್ಥೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಗುರುಗ್ರಾಮ್ ಆದ ಹರಿಯಾಣದ ಗುರ್ಗಾಂವ್ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರರಾಜಧಾನಿಯಾದ ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ನಂತರ, ಸದ್ಯಕ್ಕೆ ದೂರದ ಆಫ್ರಿಕಾದ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ `ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆಫ್ ಅಂಗೋಲಾ’ ದೇಶದ ವೀಜ್ ಎಂಬ ಪುಟ್ಟ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ, ವಿಶ್ವಬ್ಯಾಂಕ್ ಪ್ರಾಯೋಜಿತ ಸ್ಥಳೀಯ ಸರ್ಕಾರದ ಯೋಜನೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ನಿಯುಕ್ತಿಗೊಂಡು ನೆಲೆಸಿದ್ದಾರೆ.

ಚಿತ್ರಕಲೆ ಮತ್ತು ಓದಿನ ಪಯಣದಲ್ಲೇ ಖುಷಿಯಾಗಿದ್ದ ಇವರಿಗೆ, “ತಾನೂ ಬರೆಯಬಲ್ಲೆ” ಎಂಬ ಸಂಗತಿಯ ಅರಿವಾದ ನಂತರದ ದಿನಗಳಿಂದ, ಅಂದರೆ ಕಳೆದ ನಾಲ್ಕೈದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಬರೆಯುತ್ತಾ ಬಂದಿದ್ದಾರೆ. ಇವರ ಕಥೆಗಳು, ಲೇಖನಗಳು, ಪ್ರಬಂಧಗಳು, ಲಲಿತ ಪ್ರಬಂಧಗಳು, ಮಿನಿ ಸರಣಿ ಬರಹಗಳು, ವ್ಯಕ್ತಿಚಿತ್ರಗಳು, ಅನುವಾದಗಳು ಕನ್ನಡದ ವಿವಿಧ ಅಂತರ್ಜಾಲ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗಿವೆ. ಓದುವ ಮತ್ತು ಆಗಾಗ ಬರೆಯುವ ಹೊರತಾಗಿ, ಪ್ರವಾಸದ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ದೇಶ ಸುತ್ತುವ ಮತ್ತು ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಬರೆಯುವ ಹವ್ಯಾಸ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 1 day ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ದಾರಿಯೇ ದೈವ… ವೈಷ್ಣೋದೇವಿ

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...

 • 6 days ago One Comment

  ಅಜ್ಜಿಗೇನು ಬೇಕು ಅಂತ ಅಜ್ಜಂಗೇನು ಗೊತ್ತು!

          ಕಥನ         ಅಜ್ಜ ಪೆನ್ಷನ್ ತರೋದಕ್ಕೆ ಅಂತ ಪೇಟೆಗೆ ಹೋಗಿದ್ದ. ಅಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಮನೆ ಬಾಗಿಲಲ್ಲಿ ಕಾರು ಬಂದು ನಿಂತಿತು. ಕಾರಲ್ಲಿ ಅಜ್ಜಿಯ ಮಗ, ಸೊಸೆ ಮತ್ತೆ ಆರು ವರ್ಷದ ಮೊಮ್ಮಗ ಬಂದಿದ್ರು. ಅಜ್ಜಿಗೆ ಖುಷಿ ತಡೆಯಕ್ಕಾಗದೇ ಅಡಿಗೆ ಮನೆ ಸಂದಿ ಮೂಲೇನೆಲ್ಲಾ ಹುಡುಕಿದ್ಲು. ದಡಾ ಬಡಾ ಸದ್ದು ಮಾಡಿದ್ಲು, ಸರಾಪರಾ ಸದ್ದು ಮಾಡಿದ್ಲು. ಅಡುಗೆ ಮನೆಯಿಂದ ಕೊತಾಕೊತಾ ಸದ್ದು ...

 • 1 week ago No comment

  ವಸಂತದ ನೆನಪು; ಮಾಗುವ ಹುರುಪು!

    ಜಗತ್ತಿನ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯುತ್ತ ಸಾಗಿ, ನಮಗೆ ಈ ಜಗತ್ತು ಹೀಗೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಅಂತ ಅರಿತುಕೊಳ್ಳುವವರೆಗಿನದು ಮಧ್ಯವಯಸ್ಸಿನ ಕಾಲ. ನಾವು ಅಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಕಲಿತದ್ದು, ಕೇಳಿದ್ದು, ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿದ್ದು ಎಲ್ಲವೂ ಬದಲಾಗುವ ವೇಳೆಗೆ ನಮಗೆ ವಯಸ್ಸಾಗಿಬಿಟ್ಟಿರುತ್ತದೆ. ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಚಿಗುರು ಟಿಸಿಲೊಡೆದಿರುತ್ತದೆ.     ಕುಣಿದಾಡುವಷ್ಟು ಚೈತನ್ಯವಿರುವ ಯೌವನಕ್ಕೂ, ಕುಂದಿದ ಶಕ್ತಿಯ ಇಳಿಗಾಲದ ವೃದ್ಧಾಪ್ಯಕ್ಕೂ ನಡುವೆ ಬರುವುದು ಮಧ್ಯವಯಸ್ಸು! ಹುಟ್ಟು, ಬದುಕು ,ಸಾವು ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಬರುತ್ತದೆ. ಬದುಕನ್ನು ಹಲವರು ಸಾಧನೆಗಳ ...

 • 1 week ago No comment

  ಸವಿತಾ ನಾಗಭೂಷಣ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ | ಬಂಗಾರದ ಹೊಳಪು, ಬೇಗುದಿಯ ನೆನಪು…

  ಪ್ರವಾಸಿ ಸವಿತಾ ಕಂಡ ಇಂಡಿಯಾ   ಇದು ನಾನು 2011ರ ಮಾರ್ಚ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಕೆಲ ಗೆಳತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಒಂದು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣದ ಮೂಲಕ ಕೈಗೊಂಡ ಭಾರತ ಯಾತ್ರೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ ಬರೆದ ಪುಟ್ಟ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಇದು ಈಗಾಗಲೇ 12 ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಡಿ ಎಸ್ ನಾಗಭೂಷಣ ಅವರ ಸಂಪಾದಕತ್ವದ ‘ನವ ಮಾನವ’ ಸಮಾಜವಾದಿ ಮಾಸಿಕದ (ಈ ಪತ್ರಿಕೆ ನವೆಂಬರ್ 2011ರ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ನನಗೂ ಒಬ್ಬ ಗೆಳೆಯ ಬೇಕು…

  ಆ ಘಟನೆಯನ್ನು ನೆನಪಿಸಿಕೊಂಡಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಈಗಲೂ ನಗು ಉಕ್ಕುಕ್ಕಿ ಬರುತ್ತದೆ. ಅಂದು ವಿಚಿತ್ರ ಘಟನೆಯೊಂದು ನಡೆದಿತ್ತು. ಅವು ನನ್ನ ಕಾಲೇಜಿನ ದಿನಗಳು. ಮಂಗಳೂರಿನ ಶಾಪಿಂಗ್ ಮಾಲ್ ಒಂದಕ್ಕೆ ಮಧ್ಯಾಹ್ನದ ಊಟಕ್ಕೆಂದು ಬಂದಿದ್ದ ನಾನು ಫುಡ್ ಕೋರ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಸುಮ್ಮನೆ ಅಡ್ಡಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ. ಎತ್ತ ಹೋಗಬೇಕೆಂದು ತಿಳಿಯದೆ ಸುಮ್ಮನೆ ಒಂದು ಕೌಂಟರಿನತ್ತ ನಡೆದು ಬೇಕಿದ್ದದ್ದನ್ನು ಆರ್ಡರ್ ಮಾಡಿದೆ. ಕೆಲಸವಿಲ್ಲದೆ ನೊಣ ಹೊಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಆ ಹೆಂಗಸಿಗೆ ನನ್ನ ಆಗಮನವು ಅಂಥಾ ಉತ್ಸಾಹವೇನೂ ತರಲಿಲ್ಲವಾದರೂ ನಾನು ಹೇಳಿದ್ದನ್ನೆಲ್ಲಾ ...


Editor's Wall

 • 11 May 2018
  1 month ago No comment

  ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಜೈಲಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿರಲಿಲ್ಲವಾ?

  ಭಾರತದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರೂ ಅವರ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿಯೇ, ಅವರು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್ ಭೇಟಿಯಾಗಿದ್ದರೆಂಬುದರ ಕುರಿತ ವಿವರ ಸಿಗುತ್ತದೆ. “ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಿದ್ದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಬಟುಕೇಶ್ವರ್ ದತ್, ವೀರ್ ಸಾವರ್ಕರ್ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಅವರನ್ನು ಯಾರಾದರೊಬ್ಬ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಹೋಗಿ ಕಂಡಿದ್ದರಾ? ಆದರೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕರು ಭ್ರಷ್ಟನೊಬ್ಬ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವನನ್ನು ನೋಡಲು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದರು. ಬ್ರಿಟಿಷ್ ...

 • 10 May 2018
  2 months ago No comment

  ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ; ವಾರವಿಡೀ ಬಿಡುಗಡೆ!

  ಪುಸ್ತಕವೊಂದನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಬಳಿಕ ಅದರ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೂ ಕಡ್ಡಾಯವೆಂಬಂಥ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಇಲ್ಲವೆಂದಲ್ಲ. ಆದರೆ ಸಾವಿರ, ಲಕ್ಷದ ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಣ ಸುರಿದು ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡುವ ಬಿಡುಗಡೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಒಂದು ಪುಸ್ತಕದ ಕುರಿತ ಮಾತಿಗೆ ಬೇಕಾದ ಆಪ್ತ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಡುತ್ತದೆಯೇ? ದುಡ್ಡಿನ ವಿಚಾರಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಆಯೋಜನೆ ಬೇಡುವ ಶ್ರಮ ಬಹಳ ದೊಡ್ಡದು. ಹಾಲ್ ಬುಕ್ ಮಾಡಬೇಕಾದಲ್ಲಿಂದ ಹಿಡಿದು, ಅತಿಥಿಗಳನ್ನು ಗೊತ್ತುಮಾಡುವುದು, ಅವರಿಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಹೊಂದುವಂತೆ ದಿನಾಂಕ ನಿಗದಿಪಡಿಸುವುದು, ಆಮಂತ್ರಣ ಪತ್ರಿಕೆ ಪ್ರಕಟಿಸುವುದು, ...

 • 03 May 2018
  2 months ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ಏನಿಲ್ಲದಿದ್ದರೂ ಬದುಕು ದೂಡಬೇಕು

                    ಆಗೆಲ್ಲ ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುವ, ದೇವರು ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗುವ ಮತ್ತು ಕೇಳಿದ ವರ ಕೊಡುವ ಕಥೆಗಳು ಮಸ್ತು ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಕಾರಣ ನಾನು ದೇವರನ್ನು ಕಾಣುವ ಹಟಕ್ಕೆ ಬಿದ್ದು ತಪಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ.   ನನ್ನ ಜೊತೆ ಇವೆಲ್ಲ ಯಾವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಘಟಿಸಿತ್ತೋ ಅರಿಯೆ. ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಮನೆಗೆ ನೆರೆಮನೆಯ ಒಬ್ಬ ಹೆಂಗಸು ಬರುತ್ತಿದ್ದರು. ಮೂಕಕ್ಕ ಎಂದು ಅವರನ್ನು ಎಲ್ಲರೂ ಕರೆಯುತ್ತಿದ್ದುದು. ...

 • 30 April 2018
  2 months ago No comment

  ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಹೋರಾಟದ ಐದು ವರ್ಷಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪುಟ್ಟ ಗೂಡು

  ತನ್ನ ಬದುಕಿನ ಅಮೂಲ್ಯ ಘಳಿಗೆಯೇ ಇಂಥದೊಂದು ಘಟನೆಗೆ ಬಲಿಯಾದ ಆಘಾತದಲ್ಲಿರುವ ಆಕೆ ಒಮ್ಮೆ ಗೆಲುವಾದವಳಂತೆ ಕಂಡರೂ ಮತ್ತೆ ಗಂಭೀರಳಾಗುತ್ತಾಳೆ. ಎಷ್ಟು ಬೇಕೋ ಅಷ್ಟೇ ಮಾತು. ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕನಸೂ ಒಡೆದುಹೋಗಿದೆ.   ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟ, ಸಮಾಜದೆದುರು ದೊಡ್ಡ ಮನುಷ್ಯನಂತೆ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮುಖವಾಡ ತೊಟ್ಟುಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಿರುವಷ್ಟೂ ವಾಮಮಾರ್ಗಗಳಿಂದ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲಂಥ ಅತ್ಯಂತ ಬಲಿಷ್ಠ ದುಷ್ಟನೊಬ್ಬನನ್ನು ಎದುರುಹಾಕಿಕೊಳ್ಳುವ ದಿಟ್ಟತನ ಹೇಗೆ ಅಗಾಧ ಸಾಗರದ ನಟ್ಟ ನಡುವಿನ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ...

 • 28 April 2018
  2 months ago No comment

  ಮೈಬಣ್ಣವೆಂಬ ಮಾನದಂಡ ಮತ್ತು ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿಯ ರಾಜಕಾರಣ

  ಈ ‘ವಿಪ್ಲವ’ ಮನಃಸ್ಥಿತಿ ಅಧಿಕಾರಸ್ಥವಾದುದಾಗಿದೆ. ದೇವರು, ಧರ್ಮದ ಹೆಸರಲ್ಲಿ ಒಡೆಯುವುದನ್ನು ತನ್ನ ಪರಮೋನ್ನತಿ ಎಂಬಂತೆ ಭ್ರಮಿಸುವ ಈ ಕುರೂಪವು ಮನುಷ್ಯರ ಮೇಲೆ ಮನುಷ್ಯರನ್ನು ಎತ್ತಿಕಟ್ಟುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣಿನ ಮೇಲೆ ಹೆಣ್ಣನ್ನೇ ಅಸ್ತ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯೋಗಿಸುವ ಹುನ್ನಾರಗಳ ಮೂಲಕ, ನಿಜವಾದ ಸೌಂದರ್ಯವನ್ನು ನಾಶಗೈಯುತ್ತಿದೆ. 21 ವರ್ಷಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಂದರೆ 1997ರಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವಸುಂದರಿ ಪಟ್ಟ ಗೆದ್ದ ಡಯಾನಾ ಹೇಡನ್ ಮೈಬಣ್ಣದ ಬಗ್ಗೆ ಅತಿ ಕೀಳು ಅಭಿರುಚಿಯಿಂದ ಮಾತನಾಡಿದ ತ್ರಿಪುರಾ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವಿಪ್ಲವ್ ಕುಮಾರ್ ದೇವ್ ...