Share

ಪಾಂಡಾ ಕಥೆ ಹೇಳಿತು!
ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್ ಕಾಲಂ

 

ಜೀವನದ ಪಾಠಗಳನ್ನು ಇಷ್ಟು ತಮಾಷೆಯಾಗಿಯೂ ಹೇಳಬಹುದೇ?

 

ನಾನೊಬ್ಬ ಸೂಪರ್ ಹೀರೋನನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದೇ ಆದಲ್ಲಿ ಅದಕ್ಕೆ ‘Disappointment ಪಾಂಡಾ’ ಎಂಬ ಹೆಸರಿಡುತ್ತೇನೆ (‘ಕುಂಗ್ ಫು ಪಾಂಡಾ’ ಚಿತ್ರದಲ್ಲೊಂದು ಮುದ್ದಾದ ಪಾಂಡಾ ಇತ್ತಲ್ವಾ, ಥೇಟು ಅಂಥದ್ದೇ). ಈ ಪಾಂಡಾದ ಕೆಲಸವೇನೆಂದರೆ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಬಳಿಗೂ ಹೋಗಿ ಅವರ ಬಗ್ಗೆಯೇ ಅಪ್ರಿಯವಾದ ಸತ್ಯವೊಂದನ್ನು ಹೇಳುವುದು. ಅವರು ಕೇಳಲೇಬೇಕಾಗಿರುವ ಆದರೆ ಅದನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳದಿರುವ ಕಟುಸತ್ಯಗಳನ್ನು ಪಾಂಡಾ ಒಬ್ಬೊಬ್ಬರಿಗೂ ಹೇಳಲಿದ್ದಾನೆ.

ಬೈಬಲ್ ಮಾರುವ ಸೇಲ್ಸ್ ಮ್ಯಾನ್ ನಂತೆ ನಮ್ಮ ಪಾಂಡಾ ಮನೆಮನೆಗೂ ಹೋಗಿ ಕರೆಗಂಟೆಯನ್ನೊತ್ತುತ್ತಾನೆ. “ರೀ… ನಿಮ್ಮ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಬ್ಯಾಲೆನ್ಸ್ ಏನೋ ಸಖ್ಖತ್ತಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಅದರಿಂದ ನಿಮಗೆ ಮಕ್ಕಳ ಪ್ರೀತಿಯೂ ಸಿಗಲಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುವುದು ಕಷ್ಟ”, “ಹಲೋ, ನಿಮ್ಮ ಸಂಗಾತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮಗೆ ನಂಬಿಕೆಯಿದೆಯೇ ಎಂದು ನಾನು ಕೇಳಿದಾಗ ಒಳಗೊಳಗೇ ಸಂಶಯದ ಹುಳು ತಲೆಯಿತ್ತಿದ್ದು ನಿಜವಲ್ವಾ?”, “ಇದೇನು ‘ಗೆಳೆತನ’ ಅಂತೆಲ್ಲಾ ನೀವು ಡಂಗುರ ಸಾರಿಸುತ್ತಾ ಬರುತ್ತಿದ್ದೀರಲ್ಲಾ, ಅದು ಇನ್ನೊಬ್ಬರನ್ನು ಸಂತೃಪ್ತಗೊಳಿಸಲು ನೀವು ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಒಂದು ಕ್ಷೀಣ ಪ್ರಯತ್ನವಷ್ಟೇ”… ಹೀಗೆ ಕಪಾಳಕ್ಕೆ ಹೊಡೆಯುವಂತಿರುವ ತರಹೇವಾರಿ ಕಟುಸತ್ಯಗಳನ್ನು ಹೇಳುವುದು. ಹೀಗೆ ಏನಾದರೂ ಹೇಳಿದ ನಂತರ “ನಿಮ್ಮ ದಿನವು ಶುಭವಾಗಲಿ” ಎನ್ನುತ್ತಾ ಏನೂ ಆಗೇ ಇಲ್ಲವೆಂಬಂತೆ ಮುಂದಿನ ಮನೆಯತ್ತ ತೆರಳುವುದು.

ಇಂಥದ್ದೊಂದು ಇರುತ್ತಿದ್ದರೆ ಹೇಗಿರುತ್ತಿತ್ತಲ್ವಾ? ಇದೊಂದು ವಿಚಿತ್ರವೇ. ತೀರಾ ಖದೀಮ ಬುದ್ಧಿಯ ಕೀಟಲೆಯಿದು. ಕೊಂಚ ಬೇಜಾರಿನ ವಿಷಯವೂ ಹೌದು. ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನೋಡಿದರೆ ಸತ್ಯವಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಅವಶ್ಯಕವೂ ಹೌದು. ಏನ್ಮಾಡೋದು ಹೇಳಿ! ನಮ್ಮ ಜೀವನದ ಬಹಳಷ್ಟು ಸತ್ಯಗಳು ಅದೆಷ್ಟು ಕಟುವಾಗಿರುತ್ತವೆಂದರೆ ಇದರ ಸಹವಾಸವೇ ಬೇಡ ಎಂದು ನಾವು ತಲೆಮರೆಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ.

ಈ ನಿಷ್ಠುರಿ ಪಾಂಡಾ ಮಹಾಶಯ ಯಾರೊಬ್ಬರೂ ಇಷ್ಟಪಡದ, ಆದರೆ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಬೇಕಾಗಿರುವ ಹೀರೋ ಕೂಡ ಹೌದು. ಜಂಕ್ ಫುಡ್ ಗಳಂತಿರುವ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಬಾರದ ಕಸಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ ನಮ್ಮ ಮೆದುಳಿಗೊಂದು ಇದು ಪರಿಪೂರ್ಣ ಆಹಾರ. ಒಂದು ಕ್ಷಣ ನಮ್ಮನ್ನು ನಿರ್ದಯವಾಗಿ ಹೊಸಕಿಹಾಕಿದಂತೆ ಕಂಡರೂ ಈತ ನಮ್ಮನ್ನು ಉನ್ನತಿಯತ್ತ ಕೊಂಡೊಯ್ಯಬಲ್ಲ. ನಮ್ಮೊಳಗಿನ ಕತ್ತಲನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತಲೇ ಬೆಳಕಿನತ್ತ ಕರೆದೊಯ್ಯಬಲ್ಲ, ಕಣ್ಣೀರು ಹಾಕಿಸಿಯಾದರೂ ನಮ್ಮನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಪರಿಪಕ್ವನಾಗಿಸಬಲ್ಲ. ನನ್ನ ಪಾಂಡಾದ ಮಾತುಗಳನ್ನು ಕೇಳುವುದೆಂದರೆ ಹೀರೋ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಸಾಯುವ ಸಿನೆಮಾವನ್ನು ನೋಡಿದಂತೆ. ಒಂದು ಕ್ಷಣ ಬಹಳ ಬೇಜಾರಾದರೂ ಚಿತ್ರ ನಿಮಗಿಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ನೈಜಜೀವನದಲ್ಲಿ ಆಗುವುದು ಇದೇ ಅಲ್ಲವೇ?

ನಮ್ಮ ವಿಕಾಸವು ಹೇಗಾಗಿದೆಯೆಂದರೆ ನೋವಿನ ಹೆಣಭಾರವನ್ನು ಹೊರುವುದು ನಮ್ಮ ಯೋಚನಾ ಶೈಲಿಯ ಅವಿಭಾಜ್ಯ ಅಂಗವೇ ಎಂಬಂತೆ. ಹತಾಶೆ, ಅಭದ್ರತೆ, ಅಸಂತೃಪ್ತಿಗಳೇ ದೊಡ್ಡಮಟ್ಟಿನ ಬದಲಾವಣೆಯ ತಲಾಶೆಯತ್ತ ನಮ್ಮನ್ನು ದೂಡಿವೆ. ಶತಶತಮಾನಗಳಿಂದಲೂ ಅಸಂತೃಪ್ತಿಯು ಮಾನವನನ್ನು ತನ್ನ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಹೊಡೆದಾಡುವಂತೆ, ಕಟ್ಟುವಂತೆ, ಬೀಳಿಸುವಂತೆ, ಹಕ್ಕು ಸಾಧಿಸುವಂತೆ… ಹೀಗೆ ಬಹಳಷ್ಟನ್ನು ಮಾಡಿಸಿದೆ. ನಮ್ಮ ಬಳಿ ಏನಿದೆಯೋ ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಇರಬೇಕಾದ ಸಂತೃಪ್ತಿಗಿಂತ, ನಮ್ಮ ಬಳಿಯಿಲ್ಲದಿರುವ ಇನ್ನೇನನ್ನೋ ಹಂಬಲಿಸುತ್ತಾ ನಾವು ಸಂಕಟಪಡುವುದೇ ಹೆಚ್ಚು. ನಮ್ಮದು ಮುಗಿಯದ ನೋವಿನ ಗಾಥೆ!

ಸದ್ಯ ಒಂದು ಸಿಂಪಲ್ಲಾದ ನೋವಿನ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳುತ್ತೇನೆ ಕೇಳಿ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ ನಿಮ್ಮ ಕಾಲ ಹೆಬ್ಬೆರಳು ಆಕಸ್ಮಿಕವಾಗಿ ಯಾವುದಕ್ಕೋ ಜೋರಾಗಿ ಢಿಕ್ಕಿ ಹೊಡೆದಿದೆ. ನನ್ನ ಹೆಬ್ಬೆರಳೇನಾದರೂ ಹಾಗೆ ಮೇಜಿನ ಕಾಲಿಗೆ ಢಿಕ್ಕಿ ಹೊಡೆದಿದ್ದೇ ಆದಲ್ಲಿ ಪೋಪ್ ಫ್ರಾನ್ಸಿಸ್ ಕೂಡ ಬೆಚ್ಚಿಬೀಳುವಷ್ಟರ ಮಟ್ಟಿಗೆ ನನ್ನ ಬಾಯಿಯಿಂದ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಬೈಗುಳದ ಆ ನಾಲ್ಕು ಅಕ್ಷರಗಳು ಉದುರಿಬಿಡುತ್ತವೆ. ಇನ್ನು ತಕ್ಷಣದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯೆಂಬಂತೆ ನಿಮ್ಮ ಈ ನೋವಿಗೆ ಏನೇನೂ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲದ ವಸ್ತುಗಳ ಮೇಲೂ ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಕೋಪವನ್ನು ತೋರಿಸಬಹುದು. “ಥೂ ಮನೆಹಾಳ ಮೇಜು” ಎಂದು ಮೇಜಿಗೇ ಬೈಯಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಸೀದಾ ಮೇಲಕ್ಕೇರಿದ್ದೇ ಆದಲ್ಲಿ ಮನೆಯ ಒಳಾಂಗಣವನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದಾತನಿಗೂ ನೀವು ಯದ್ವಾತದ್ವಾ ಬಯ್ಯಬಹುದು. “ಅದ್ಯಾವನಯ್ಯಾ, ಈ ಜಾಗದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಬಾರದ ಮೇಜು ಇಟ್ಟೋನು” ಅಂತೆಲ್ಲಾ.

ಅಸಲಿಗೆ ಇಂಥಾ ನೋವುಗಳಿಂದ ಲಾಭವೂ ಇದೆಯೆನ್ನಿ. ನಾವು ಚಿಕ್ಕವರಿದ್ದಾಗ ನಮ್ಮನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿಟ್ಟಿದ್ದು ಇಂಥದ್ದೇ ನೋವುಗಳು. ನಮ್ಮ ಇತಿಮಿತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಮಗೇ ಅರಿವಿಲ್ಲದಂತೆ ಕಲಿಸಿಕೊಟ್ಟ ನೋವುಗಳು ಇವೆಲ್ಲಾ. ಈ ಇತಿಮಿತಿಗಳನ್ನು ದಾಟಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ನೋವಿನ ರೂಪದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ದೇಹಪ್ರಕೃತಿಯು ತನ್ನಷ್ಟಕ್ಕೆ ನಮ್ಮನ್ನು ದಂಡಿಸಿದೆ. ಇಂಥಾ ತಪ್ಪುಗಳು ಮರುಕಳಿಸದಂತೆ ನಮ್ಮನ್ನು ಜಾಗೃತರನ್ನಾಗಿಸಿದೆ. ಬಿಸಿ ಕಾವಲಿಯನ್ನು ಮುಟ್ಟಬಾರದು, ಲೋಹದ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಕ್ ಪಾಯಿಂಟ್ ಗಳಿಗೆ ತೂರಿಸಬಾರದು… ಇತ್ಯಾದಿ ಇತ್ಯಾದಿ. ಹೀಗಾಗಿ ಖುಷಿ, ವಿಲಾಸ ಮತ್ತು ಸುಖದ ಮೋಹಕ್ಕಾಗಿ ನೋವಿಗೆ ವಿದಾಯವನ್ನೇ ಹೇಳಿಬಿಡುವುದು ಅಷ್ಟೇನೂ ಉಪಯುಕ್ತ ಸೂತ್ರವಲ್ಲ.

ಅಂದಹಾಗೆ ಮಾನಸಿಕ ನೋವುಗಳಿಗೂ ಇದು ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತವೆ. ನಮ್ಮ ಮೆದುಳು ದೈಹಿಕ ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ನೋವುಗಳನ್ನು ಅಷ್ಟು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿಯೇನೂ ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಿ ನೋಡುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಕೆಲವು ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಿವೆ. ನನ್ನ ಮೊದಲ ಗರ್ಲ್ಫ್ರೆಂಡ್ ನನಗೆ ಕೈಕೊಟ್ಟು ಹೋದಾಗ ಐಸ್ ಪಿಕ್ ಒಂದು ಹೃದಯಕ್ಕೆ ಆಳವಾಗಿ ಇಷ್ಟಿಷ್ಟೇ ಇರಿಯುತ್ತಿರುವಷ್ಟು ನನಗೆ ನೋವಾಗಿತ್ತು. ದೈಹಿಕ ನೋವಿನಂತೆ ಮಾನಸಿಕ ನೋವುಗಳೂ ಕೂಡ ನಮ್ಮೊಳಗಿನ ಯಾವುದೋ ಒಂದು ಸಮತೋಲನವು ಬಿಗಡಾಯಿಸಿದ ಸೂಚನೆಯೇ. ಆದರೆ ಅದೃಷ್ಟವಶಾತ್ ಇದೂ ಕೂಡ ದೈಹಿಕ ನೋವಿನಂತೆ ಪ್ರತೀಬಾರಿಯೂ ನಷ್ಟ ತರುವಂಥದ್ದೇನಲ್ಲ. ಅಸಲಿಗೆ ಇಂಥಾ ನೋವುಗಳು ನಮಗೆ ನಿಜಕ್ಕೂ ಬೇಕು. ಹಾಗಿದ್ದರೇನೇ ನಾವು ನಡೆಯುವಾಗ ಎಚ್ಚರದಿಂದ, ಮೇಜಿಗೆ ಢಿಕ್ಕಿ ಹೊಡೆಯದಂತೆ ನಡೆಯುತ್ತೇವೆ. ಮಾನಸಿಕ ನೋವು, ಹತಾಶೆಗಳು ಮುಂದೆ ಅಂತಹ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳು ನಡೆಯದಂತೆ, ನಡೆದರೂ ಹಿಂದಿನ ತಪ್ಪುಗಳು ಮತ್ತೆ ಪುನರಾವರ್ತನೆಯಾಗದಂತೆ ನಮ್ಮನ್ನು ಸಿದ್ಧಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ.

ವಿಪರ್ಯಾಸದ ಸಂಗತಿಯೆಂದರೆ ತಪ್ಪಿಸಲಾರದ, ತಪ್ಪಿಸಬಾರದ ಜೀವನದ ಇಂಥಾ ನೋವುಗಳಿಂದ ನಾವು ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ನಮ್ಮ ಸುತ್ತಲೂ ರಕ್ಷಣಾ ಕೋಟೆಯನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ಹೋಗುವುದು. ಜೀವನಕ್ಕೆ ಬೇಕಾಗಿರುವಷ್ಟು ಪ್ರಮಾಣದ ನೋವಿನಿಂದಲೂ ಕೂಡ ಹೇಡಿಗಳಂತೆ ತಲೆಮರೆಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ನೈಜಜೀವನದ ಅಸಲಿ ಸವಾಲುಗಳಿಂದ ಸಂಪರ್ಕ ಕಡಿದುಕೊಳ್ಳುವ ಬಾಲಿಶ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ತೊಡಗುವುದು. ದುಃಖಗಳೇ ಇಲ್ಲದ ಜೀವನವೊಂದರ ಕನಸು ಕಾಣುತ್ತಾ ನೀವು ಜೊಲ್ಲುಸುರಿಸಬಹುದು. ಆದರೆ ನೋ ಲಕ್! ನಮ್ಮ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಅಂಥದ್ದೊಂದು ಸಂಗತಿಯೇ ಇಲ್ಲ. ನೀವೇನೇ ಮಾಡಿ, ಕಷ್ಟಗಳು ಸವಾಲುಗಳು ಮುಗಿಯುವಂಥದ್ದಲ್ಲ. ನನ್ನೊಂದಿಗೆ ಮಾರ್ಗರಿಟಾವನ್ನು ಹೀರುತ್ತಾ ಪಾಂಡಾ ಅಂದು ಹೀಗೆ ಹೇಳಿತು: “ನೋಡಪ್ಪಾ, ನೀನು ತಿಪ್ಪರಲಾಗ ಹಾಕಿದರೂ ಜೀವನದ ಸವಾಲುಗಳಿಗೆ ಬೆನ್ನುಹಾಕಿ ಓಡಲಾರೆ. ಅವು ಒಂದರ ಹಿಂದೊಂದರಂತೆ ಬರುತ್ತಲೇ ಇರಲಿವೆ. ಕಾಲಕ್ರಮೇಣ ಕೊಂಚ ವಾಸಿ ಅನ್ನುವಂತಿನ ಸವಾಲುಗಳು ಎದುರಾಗಬಹುದಷ್ಟೇ. ಹಣದ ಸಮಸ್ಯೆಯು ವಾರೆನ್ ಬಫೆಟ್ ನಿಗೂ ಇದೆ. ಆ ನಿರ್ಗತಿಕ ಕುಡುಕನಿಗೂ ಇದೆ. ಆ ಕುಡುಕನಿಗಿಂತ ಬಫೆಟ್ ಸಾಹೇಬ್ರ ಪ್ರಾಬ್ಲಮ್ಮು ಕೊಂಚ ವಾಸಿಯಷ್ಟೇ. ಒಂದು ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ನಿವಾರಿಸಿಕೊಂಡೆ ಅನ್ನುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಇನ್ನೊಂದು ತಯಾರಾಗಿ ನಿಂತಿರುತ್ತೆ. ಇದೇ ಜೀವನ.”

ನಿಮಿಷಗಳು ಉರುಳಿದವು. ಮಾತನಾಡುವ ಪಾಂಡಾ ಎಲ್ಲಿಂದ ಬಂತಪ್ಪಾ ಎಂಬ ಇರಿಸುಮುರಿಸು ನನಗೆ. ‘ಅದ್ಯಾವನಪ್ಪಾ, ನಮಗೆ ಕುಡಿಯಲು ಮಾರ್ಗರೀಟಾ ಬೇರೆ ತಂದುಕೊಟ್ಟ’ ಎಂದು ನಾನು ಅಸಮಾಧಾನದಿಂದಲೇ ತಲೆಕೆರೆದುಕೊಂಡೆ. “ಸಮಸ್ಯೆ, ಸವಾಲುಗಳೇ ಇಲ್ಲದ ಜೀವನವನ್ನು ಬಯಸಬೇಡ. ಬದಲಾಗಿ ಪರವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂಬಂತಹ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಜೀವನಕ್ಕಾಗಿ ಹಂಬಲಿಸು” ಎಂದು ಉಪದೇಶವನ್ನು ಕೊಟ್ಟಿತು ಪಾಂಡಾ.

ಇಷ್ಟು ಹೇಳಿ ಡ್ರಿಂಕ್ ತುಂಬಿದ ಗ್ಲಾಸನ್ನು ಪಕ್ಕಕ್ಕಿಟ್ಟು ತನ್ನ ಪುಟ್ಟ ಕೊಡೆಯನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ಪಾಂಡಾ ಹೊರಟೇಬಿಟ್ಟಿತು. ಕಟುಸತ್ಯವೊಂದಕ್ಕೆ ಎದುರಾದ ನಾನು ಪಾಂಡಾ ಮರೆಯಾಗುವವರೆಗೂ ಅದನ್ನು ನೋಡುತ್ತಲೇ ಇದ್ದೆ.

~ ~ ~

ಜೀವನದ ಪಾಠಗಳನ್ನು ಇಷ್ಟು ತಮಾಷೆಯಾಗಿಯೂ ಹೇಳಬಹುದೇ? ಹೌದು ಎಂದಿತ್ತು ಇಂಥದ್ದೊಂದು ಓದಿನ ಅನುಭವ! ಏರ್ ಪೋರ್ಟ್ಗಳಲ್ಲಿ ಎಂದಿನಂತೆ ಪುಸ್ತಕದಂಗಡಿಗೆ ನುಗ್ಗುವ ನಾನು ಈ ಬಾರಿ ಬೆಂಗಳೂರು ಏರ್ ಪೋರ್ಟಿನ ಬುಕ್ ಸ್ಟಾಲ್ ಒಂದರಲ್ಲಿ “The subtle art of not giving a f*ck” ಎಂಬ ವಿಚಿತ್ರ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಕಂಡು ನಕ್ಕುಬಿಟ್ಟಿದ್ದೆ. ಏನಿದೆಯಪ್ಪಾ ಇದರಲ್ಲಿ ಎಂಬ ಕುತೂಹಲದಲ್ಲಿ ಖರೀದಿಸಿದ್ದೂ ಆಯಿತು. ಮುಂದೆ ಹಲವು ದಿನಗಳ ನಂತರ ಸಾವಧಾನವಾಗಿ ಓದಲು ಕುಳಿತುಕೊಂಡರೆ ಕೃತಿಯ ಲೇಖಕ ಮಾರ್ಕ್ ಮಾನ್ಸನ್ ತನ್ನದೇ ಆದ ತಮಾಷೆಯ ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ಜೀವನದ ಸತ್ಯಗಳನ್ನು ಬಲು ಸ್ವಾರಸ್ಯಕರವಾಗಿ ಕಟ್ಟಿಕೊಟ್ಟಿದ್ದ. ಓದು ಗರಿಗರಿಯಾಗಿ ಖುಷಿಕೊಟ್ಟಿತ್ತು.

ಮಾರ್ಕ್ ಮಾನ್ಸನ್

ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ನಿವಾಸಿಯಾಗಿರುವ ಮಾರ್ಕ್ ಮಾನ್ಸನ್ ಓರ್ವ ಖ್ಯಾತ ಬ್ಲಾಗ್ ಲೇಖಕ. ತನ್ನ ವಿಡಂಬನಾ ಶೈಲಿಯ ಬರವಣಿಗೆಯಿಂದ ಕೇವಲ ಬ್ಲಾಗ್ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲೇ ಲಕ್ಷಾಂತರ ಓದುಗರನ್ನು ಸಂಪಾದಿಸಿಕೊಂಡ ಯುವ ಪ್ರತಿಭಾವಂತ. ಸ್ವತಃ ಉದ್ಯಮಿಯೂ ಆಗಿದ್ದು ಎರಡು ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿರುವ ಮಾರ್ಕ್ನ ಚೊಚ್ಚಲ ಕೃತಿಯಿದು. ಸೆಲ್ಫ್ ಹೆಲ್ಪ್ ಮಾದರಿಯ ಎಂದಿನ ಬರವಣಿಗೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಾಣಬರುವಂತೆ ಇಲ್ಲಿ ಈತ ಓದುಗರಿಗೆ ಬೆಣ್ಣೆ ಹಚ್ಚುವುದಿಲ್ಲ, ಇಂದ್ರ-ಚಂದ್ರ ಎಂದು ಹೊಗಳುವುದಿಲ್ಲ. ಈ ಲೇಖನದ ಕಥಾನಾಯಕನಾಗಿರುವ ಪಾಂಡಾದ ಶೈಲಿಯಲ್ಲೇ ಜೀವನದ ಸತ್ಯಗಳನ್ನು ಕಡ್ಡಿಮುರಿದಂತೆ ನಿಷ್ಠುರವಾಗಿ, ಆದರೆ ಎಲ್ಲೂ ನೀರಸವಾಗದಂತೆ ಸ್ವಾರಸ್ಯಕರವಾಗಿ ಮಾರ್ಕ್ ನಿರೂಪಿಸಿದ್ದಾನೆ. ಹಾರ್ಪರ್ ವನ್ ಬಳಗವು ಈ ಕೃತಿಯನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ.

‘ಮುಖಪುಟವನ್ನಷ್ಟೇ ನೋಡಿ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಆರಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಡಿ’ ಎಂಬ ಒಂದು ಜನಪ್ರಿಯ ಮಾತಿದೆ. “ನಾನೊಬ್ಬ ಶತಮೂರ್ಖ ಎಂದು ಕೆಲವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ನನ್ನನ್ನು ಉಳಿಸಿದ್ದೇ ನಿನ್ನ ಬರಹಗಳು ಎಂದು ಮತ್ತಿಷ್ಟು ಮಂದಿ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಓದಿಕೊಂಡು ನೀವೇ ನಿರ್ಧರಿಸಿ” ಎಂದು ತನ್ನ ಬ್ಲಾಗಿನಲ್ಲಿ ಬರೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾನೆ ಮಾರ್ಕ್. ದಿನನಿತ್ಯದ ಮುಗಿಯದ ಸೆಣಸಾಟದಂತೆ ಬದುಕು ನಿಮಗೆ ಕಾಣುತ್ತಿರುವುದೇ ಆದಲ್ಲಿ ಇಂಥದ್ದೊಂದು ಲವಲವಿಕೆಯ ಪಾಠದ ಅವಶ್ಯಕತೆಯು ನಿಜಕ್ಕೂ ಇದೆ. ಇನ್ನೇನು ತಡ? ನೀವೂ ಒಮ್ಮೆ ಓದಿ ನೋಡಿ. ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಹ್ಯಾಪೀ ರೀಡಿಂಗ್!

ಪ್ರಸಾದ್ ನಾಯ್ಕ್

ಮೂಲತಃ ದಕ್ಷಿಣ ಕನ್ನಡದ ಕಿನ್ನಿಗೋಳಿಯವರು. ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ಸುರತ್ಕಲ್ (ಎನ್.ಐ.ಟಿ.ಕೆ) ನಿಂದ 2011ರಲ್ಲಿ ಸಿವಿಲ್ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಪದವಿ. ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಜಲ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಇಲಾಖೆ, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಅಧೀನದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ಸಂಸ್ಥೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಗುರುಗ್ರಾಮ್ ಆದ ಹರಿಯಾಣದ ಗುರ್ಗಾಂವ್ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರರಾಜಧಾನಿಯಾದ ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ನಂತರ, ಸದ್ಯಕ್ಕೆ ದೂರದ ಆಫ್ರಿಕಾದ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ `ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆಫ್ ಅಂಗೋಲಾ’ ದೇಶದ ವೀಜ್ ಎಂಬ ಪುಟ್ಟ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ, ವಿಶ್ವಬ್ಯಾಂಕ್ ಪ್ರಾಯೋಜಿತ ಸ್ಥಳೀಯ ಸರ್ಕಾರದ ಯೋಜನೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ ನಿಯುಕ್ತಿಗೊಂಡು ನೆಲೆಸಿದ್ದಾರೆ.

ಚಿತ್ರಕಲೆ ಮತ್ತು ಓದಿನ ಪಯಣದಲ್ಲೇ ಖುಷಿಯಾಗಿದ್ದ ಇವರಿಗೆ, “ತಾನೂ ಬರೆಯಬಲ್ಲೆ” ಎಂಬ ಸಂಗತಿಯ ಅರಿವಾದ ನಂತರದ ದಿನಗಳಿಂದ, ಅಂದರೆ ಕಳೆದ ನಾಲ್ಕೈದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಬರೆಯುತ್ತಾ ಬಂದಿದ್ದಾರೆ. ಇವರ ಕಥೆಗಳು, ಲೇಖನಗಳು, ಪ್ರಬಂಧಗಳು, ಲಲಿತ ಪ್ರಬಂಧಗಳು, ಮಿನಿ ಸರಣಿ ಬರಹಗಳು, ವ್ಯಕ್ತಿಚಿತ್ರಗಳು, ಅನುವಾದಗಳು ಕನ್ನಡದ ವಿವಿಧ ಅಂತರ್ಜಾಲ ಪತ್ರಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾಗಿವೆ. ಓದುವ ಮತ್ತು ಆಗಾಗ ಬರೆಯುವ ಹೊರತಾಗಿ, ಪ್ರವಾಸದ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ದೇಶ ಸುತ್ತುವ ಮತ್ತು ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಬರೆಯುವ ಹವ್ಯಾಸ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 6 days ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಲರವ | ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡಿದ ಕಥೆ…

      ಕಲರವ           “ಎರಡು ವರ್ಷಕ್ಕೊಮ್ಮೆ ಬರ್ತೀಯ, ಈ ಬಾರಿಯಾದರೂ ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡು” ಎಂದಳು ಭಾರತದ ನನ್ನ ಅಕ್ಕ. “ಹೌದಲ್ಲವಾ” ಅಂತ ನಮ್ಮೂರಿನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಸಿನಿಮಾ ಪಟ್ಟಿ ನೋಡಿದೆ. ಪ್ರೀತಿ –ಪ್ರೇಮ, ಫೈಟಿಂಗ್ ಗಳ ಚಲನಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡುವುದೆಂದರೆ, ‘ನೋಡಿದ್ದನ್ನೇ ನೋಡುವ’ ಕಷ್ಟ. ವೈಚಾರಿಕ ಸಿನಿಮಾಗಳು ಜಾಸ್ತಿ ಓಡದ ಕಾಲವಿದು. ಇನ್ನು ಸಾಂಸಾರಿಕ ಚಿತ್ರಗಳು ಬರುವುದು ನಿಂತ ಮೇಲೆ ಸಂಸಾರಗಳು ಒಟ್ಟಿಗೆ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳ…

      ಕವಿಸಾಲು         ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳವಿದು, ಕಲ್ಲು ತೂರಿದ ಕಾಯಕವಷ್ಟೇ ನಿನ್ನದು ಎದ್ದ ಅಲೆಗಳ ಮೇಲಿಲ್ಲ ನಿನಗೆ ಇನಿತು ಅಧಿಕಾರವು ದೂರಿಲ್ಲ ನನ್ನಲ್ಲಿ, ಬೇಡಿಕೆ ತಾನೇ ಏಕೆ? ತುಂಬಿದ ಮನದಿ ಹೊಕ್ಕ ಹರ್ಷಕೆ ಪುರಾವೆಗಳ ಹಂಗಿಲ್ಲ, ನಕ್ಕ ನಗುವಿನಲಿ ನೋವಿಲ್ಲ, ತುಂಬಿವೆ ನೂರು ಭಾವಾರ್ಥ ಮುಚ್ಚಟೆಯಿಂದ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಬೇಕಾದ ಪರಿಭಾಷೆಯಲಿ ದಿರಿಸಿಟ್ಟು ಸಿಂಗರಿಸಿ ನೋಡುತ್ತ ನಿನ್ನ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲೂ ಸಿಗುವ ಅನುಪಮ ಭಾವದಿ ದೊರಕಿದ್ದು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...