Share

ಹಾರದ ಹಂಗಿನಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಯಾಗುವ ನಗು!
ಸಂಪಾದಕ

 

ಹೆಣ್ಣೊಬ್ಬಳ ಕೊನೆಯಾಸೆ ಎಂಬ ನೆಪದಲ್ಲಿ ಬಣ್ಣವೇರುವುದು,
ಬದುಕಿದ್ದಾಗ ಅವಳನ್ನು ಸುತ್ತುವರಿದು ಕೊಂದ ವ್ಯೂಹದ
ರಹಸ್ಯ ಅಹಂಕಾರವೇ ಆಗಿರುತ್ತದೆ.

 

 

ಶ್ರೀದೇವಿ ಎಂಬ ಅಧ್ಯಾಯವೊಂದು ಭಾರತೀಯ ಚಿತ್ರರಂಗದ ಪಾಲಿಗೆ ಮುಗಿದುಹೋಗಿದೆ. ಅತಿಲೋಕ ಸುಂದರಿ, ಚಾಂದನಿ ಎಂದೆಲ್ಲ ಆಕೆ ನಟಿಸಿದ್ದ ಚಿತ್ರಗಳ ಹೆಸರಿಂದಲೇ ಶ್ರೀದೇವಿ ಎಂಬ ಸೆಲೆಬ್ರಿಟಿಯ ಸಾವಿನ ಸುದ್ದಿಯನ್ನು ರಂಗುಗೊಳಿಸುವ ನಮ್ಮ ಲೋಕಕ್ಕೆ ಶ್ರೀದೇವಿಯೆಂಬ ಹೆಣ್ಣಿನ ಅಂತರಂಗದ ಲೋಕವನ್ನು ನೋಡುವ ಜರೂರು ಕಾಣಿಸುವುದಿಲ್ಲ; ಆ ವ್ಯವಧಾನವೂ ಅದಕ್ಕಿಲ್ಲ.

ಶ್ರೀದೇವಿ ಸಾವು ಸಹಜವೊ ಅಸಹಜವೊ ಎಂಬ ಗೊಂದಲ ಹಾಗೇ ಉಳಿದಿರುವುದರ ನಡುವೆಯೇ, ಅದಕ್ಕೆ ತೆರೆ ಎಳೆಯುವಂಥ ಷರಾ ಬಿದ್ದುಹೋದದ್ದೂ ಆಗಿದೆ. ದೊಡ್ಡ ಕುಟುಂಬವೊಂದರ ಹೆಣ್ಣು ಅಸಹಜ ಸಾವು ಕಂಡರೆ, ಅದಕ್ಕೆ ಆಕಸ್ಮಿಕ ಸಾವು ಎಂಬ ಮುದ್ರೆ ಬೀಳಲು ಬಹಳ ಹೊತ್ತು ಬೇಕಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಶ್ರೀದೇವಿ ವಿಚಾರದಲ್ಲೂ ಇಂಥ ಚಮತ್ಕಾರ ನಡೆದಿದೆಯಾ ಎಂಬ ಅನುಮಾನ ಎದ್ದಿರುವುದು ಹೌದಾದರೂ, ಅದಕ್ಕೆ ಈ ಮಾಯಾಲೋಕದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜಾಗವೇನೂ ಇಲ್ಲ. ಎಲ್ಲವೂ ಮರೆತುಹೋಗುತ್ತದೆ ಇಲ್ಲಿ.

ಶ್ರೀದೇವಿ ಹೇಳಿಕೇಳಿ ಬಣ್ಣದ ಲೋಕದ ಚೆಲುವೆ. ಚಿತ್ರರಂಗದಲ್ಲಿ ಬಹು ಕಾಲ ವಿಜೃಂಭಿಸಿದ್ದ ತಾರೆಯೊಬ್ಬಳೊಳಗಿನ ಹೆಣ್ಣಿನ ತಲ್ಲಣಗಳೇನಿದ್ದವು ಎಂಬುದು ಎಷ್ಟು ನಿಗೂಢವೋ ಅಷ್ಟೇ ಗೌಣವೂ ಆಗಿಬಿಡುವುದು ವಿಪರ್ಯಾಸ. ಇನ್ನೂ ವಿಪರ್ಯಾಸವೆಂದರೆ, ಯಾವುದೇ ಹೆಣ್ಣು ತನ್ನ ನೋವುಗಳನ್ನು ತಾನೇ ಅದುಮಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ನಗಬೇಕಾದ ವಿಲಕ್ಷಣ ಪಾತ್ರವನ್ನೇ ನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕಾಗಿ ಬರುವುದು. ತನ್ನನ್ನು ಗಮನಿಸುವ ಹೊರಜಗತ್ತಿಗೆ ಸುಂದರವಾಗಿ ಕಾಣಿಸಬೇಕಾದ ಅಥವಾ ಸುಖವಾಗಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದ ಅಗತ್ಯದ ಸುಳಿಯಲ್ಲಿ ಗೊತ್ತಿದ್ದೂ ಸಿಲುಕಿಕೊಳ್ಳುವ ಹೆಣ್ಣು, ಆ ಸೂತ್ರದ ಬಂಧಿಯಾಗಿ ಬದುಕುವ ಪ್ರಮೇಯವೇ ಇರುತ್ತದೆ ಬಹಳ ಸಲ. ಅಂದರೆ ಆಕೆ ತನಗಾಗಿ, ತನ್ನೊಳಗಿನ ನಿಜಕ್ಕೆ ನಿಷ್ಠಳಾಗಿ ಬದುಕಲಾರದೆ, ಬರೀ ನಟಿಸುವ ದುರಂತವನ್ನೇ ಬಾಳುವ ಸ್ಥಿತಿ, ಸನ್ನಿವೇಶ. ಇಡೀ ಬದುಕೇ ನಟನೆಯಾಗುವ ಇಂಥ ಸ್ಥಿತಿ, ಸನ್ನಿವೇಶ ಅದೆಷ್ಟು ಹೆಣ್ಣುಗಳನ್ನು ನಲುಗಿಸಿದೆಯೊ, ನಲುಗಿಸುತ್ತಿದೆಯೊ.

ಹೆಣ್ಣೊಬ್ಬಳು ಬದುಕಿನುದ್ದಕ್ಕೂ ಅದೆಷ್ಟು ಭಾರ ಹೊತ್ತು ನಡೆಯಬೇಕು! ಹೊತ್ತು ಹೆತ್ತು ಹೊರೆವ ಹೆಣ್ಣು ವಿವಿಧ ಬಗೆಗಳಲ್ಲಿ ಮುಂದಿನ ಬದುಕನ್ನೆಲ್ಲ ಭಾರ ಹೊರುವುದರಲ್ಲೇ ಕಳೆದುಬಿಡುತ್ತಾಳೆ. ಈ ಸಮಾಜದ ಆಕ್ಷೇಪಗಳು, ವಕ್ರ ನೋಟ, ಹಸಿದ ಕಣ್ಣುಗಳು, ಟೀಕೆಗಳು, ಅವಮಾನಕ್ಕೀಡುಮಾಡುವ ಸಂದರ್ಭಗಳು ಇವೆಲ್ಲ ಭಾರದ ಬಳಿಕ ಸಾವಿನಲ್ಲೂ ಆಕೆಯನ್ನು ಅನೈತಿಕತೆಯ ಆರೋಪದ ಭಾರ ಹೊರಿಸಿ ಕುಗ್ಗಿಸುವ ಹಿಕಮತ್ತು ನಡೆದುಬಿಡುತ್ತದೆ. ಕಳಂಕವನ್ನು ಒಬ್ಬ ಹೆಣ್ಣಿಗೆ ಕಟ್ಟುವುದಕ್ಕಿಂತ ಸುಲಭ ಕೆಲಸ ಈ ಸಮಾಜಕ್ಕೆ ಇನ್ನಾವುದೂ ಇರಲಾರದು.

ಶ್ರೀದೇವಿ ಚೆಲುವು ಕಾಯ್ದುಕೊಳ್ಳಲು ಹಲವಾರು ಸರ್ಜರಿಗಳನ್ನು ಮಾಡಿಸಿಕೊಂಡು ನೋಡುವವರ ಕಣ್ತುಂಬುವಾಗ, ಚೆಲುವು ಆಸ್ವಾದಿಸುವ ಯಾರೂ, ಆ ಸರ್ಜರಿಗಳೆಲ್ಲ ತಂದೊಡ್ಡಬಹುದಾದ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಯ್ಯೋ ಎಂದು ಆತಂಕಗೊಂಡಿರಲಿಕ್ಕಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಈಗ ಆಕೆಯ ಸಾವಿನ ಎದುರಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕ ಚೆಲುವಿನ ಬಗೆಗಿನ ಆಕೆಯ ಮೋಹವನ್ನು ದೂಷಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹೆಣ್ಣೊಬ್ಬಳ ಮೇಲೆ ತಪ್ಪು ಹೊರಿಸುವುದಕ್ಕೆ ಎಂಥ ಹಸಿವು ಈ ಜಗತ್ತಿಗೆ!

ಯೌವನದಲ್ಲಿದ್ದ ಶ್ರೀದೇವಿಯನ್ನು ಅಷ್ಟೇ ಖ್ಯಾತಿಯ ಯೌವನದಲ್ಲಿದ್ದ ಮತ್ತು ಅದಾಗಲೇ ಮತ್ತೊಬ್ಬಳ ಗಂಡನೂ ಆಗಿದ್ದ ನಟನೊಬ್ಬ ಗುಟ್ಟಾಗಿ ಮದುವೆಯಾಗಿದ್ದ ಅಂತಲೂ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ಗುಟ್ಟು ಗುಲ್ಲಾಗಿ, ಪತ್ನಿಯವರೆಗೂ ವಿಚಾರ ಮುಟ್ಟುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಈ ಗುಟ್ಟಿನ ಮದುವೆಯನ್ನು ಮರೆತು ಪತ್ನಿಯ ಬಳಿಗೇ ಹೋಗಿಬಿಡುತ್ತಾನೆ. ಇದು ನಿಜವೇ ಆಗಿದ್ದಲ್ಲಿ, ಇಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ಹೆಣ್ಣಿನ ಪಾಲಿಗೆ ಅನ್ಯಾಯವಾಗಲಿಲ್ಲ ಎಂಬುದರ ಮಗ್ಗುಲಲ್ಲೇ ಮತ್ತೊಬ್ಬಳು ಅನ್ಯಾಯ ನುಂಗಿಕೊಂಡು ಸುಮ್ಮನಾಗುವಂತಾದುದರ ಬಗ್ಗೆ ಏನೆನ್ನುವುದು? ತಪ್ಪಿನಲ್ಲಿ ಗಂಡು ಹೆಣ್ಣು ಇಬ್ಬರದೂ ಪಾಲಿದ್ದರೂ ತಪ್ಪಿನ ಕಹಿಫಲ ಉಣ್ಣುವುದು ಹೆಣ್ಣು ಮಾತ್ರ.

ಆದರೆ ಅದೇ ಹೆಣ್ಣು ಮನೆಮುರುಕಿ ಎಂಬ ದೂಷಣೆಗೂ ತುತ್ತಾಗುವಂತಾಗುವಂತಾದದ್ದು ಶ್ರೀದೇವಿ ಪಾಲಿಗೆ ಎರಗಿದ್ದ ಆಘಾತ. ರಾಮ್ ಗೋಪಾಲ್ ವರ್ಮಾ ಫೇಸ್ಬುಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ಬರೆದ ‘My love letter to Sridevi’s fans’ ಉಲ್ಲೇಖದಂತೆ, ತಂದೆಯ ದಿಢೀರ್ ಸಾವು, ತಾಯಿ ಒಂದರ ಬೆನ್ನಿಗೊಂದರಂತೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ತಪ್ಪು ತೀರ್ಮಾನಗಳು, ಬದುಕಿನಲ್ಲಿ ಬೋನಿ ಕಪೂರ್ ಪ್ರವೇಶ, ಆತ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಸಾಲಕ್ಕೆ ಹೆಗಲು ಕೊಡಬೇಕಾದ ಸಂದರ್ಭ, ಅಭಿಮಾನಿಗಳೆಲ್ಲರ ಪಾಲಿನ ರಾಣಿಯಂತಿದ್ದವಳು ನಿಜಬದುಕಿನಲ್ಲಿ ಅಕ್ಷರಶಃ ಬರಿಗೈಯಾದದ್ದು ಇವೆಲ್ಲವೂ ಶ್ರೀದೇವಿಯ ನಗುವನ್ನು ಕಸಿದುಬಿಟ್ಟಿದ್ದವು. ಅಷ್ಟು ಎತ್ತರಕ್ಕೇರಿದ್ದ ಹೆಣ್ಣು ಒಬ್ಬ ಸೊಸೆಯಾಗಿ ಅತ್ತೆಯಿಂದ ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಒದೆಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಯಿತೆಂದರೆ, ಇನ್ನೇನು ನಗು? ದಾರುಣವೆಂದರೆ, ನೋವನ್ನೆಲ್ಲ ಅದುಮಿಡುವುದಕ್ಕಾಗಿ ಲೇಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಕೃತಕ ನಗೆ ಕೂಡ ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಬಂಧಿಯಾಗಿಬಿಡುತ್ತದಲ್ಲ, ಹಾರದ ಹಂಗಿನಲ್ಲಿ ಉಳಿವ ಸ್ಥಿರಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ!

ತನ್ನ ಶವವನ್ನು ಸುಂದರವಾಗಿ ಅಲಂಕರಿಸುವಂತೆ, ರೇಶಿಮೆ ಸೀರೆ ಉಡಿಸುವಂತೆ ಆಕೆ ಆಸೆ ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದ್ದರಾ ಅಥವಾ ಅದು ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡ ಕಥೆಯಾ? ಅದೇನೇ ಇರಲಿ, ಆದರೆ ಹೆಣ್ಣೊಬ್ಬಳ ಕೊನೆಯಾಸೆ ಎಂಬ ನೆಪದಲ್ಲಿ ಬಣ್ಣವೇರುವುದು, ಬದುಕಿದ್ದಾಗ ಅವಳನ್ನು ಸುತ್ತುವರಿದು ಕೊಂದ ವ್ಯೂಹದ ರಹಸ್ಯ ಅಹಂಕಾರವೇ ಆಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಮಾತ್ರ ಘೋರ ಸತ್ಯ.

ಮತ್ತು ಇಂಥ ಘೋರ ಸತ್ಯಗಳನ್ನು ಅಡಗಿಸಿಡಲೆಂದೇ ಹೆಣ್ಣನ್ನು ನಿಗೂಢ ಎಂದು ಶಾಸ್ತ್ರ ಬರೆದಿಡಲಾಗಿದೆ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 10 hours ago No comment

  ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ…

    ಗುಬ್ಬಿಗಳ ಹಿಂಡೇ ಇವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಕಂಡುಕೊಂಡು, ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಏನಿಲ್ಲ ಅಂದರೂ 600 ರಿಂದ 1000 ಮರಿ ಮಾಡುವ ಗುಬ್ಬಿಗಳು ಸಂಗೀತ ಪ್ರೇಮಿಯಾದ ಲಕ್ಷ್ಮಣರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಸಂಗೀತದಿಂದ ಸಂತೃಪ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತ ಅವರ ಮನೆಯನ್ನು ನಿಜದಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಪ್ಪಿ ಹೋಮ್ ಆಗಿಸಿವೆ.   ಅತಿಥಿ | ಬಿ ಲಕ್ಷ್ಮಣ್     ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ; ಅಸೀಮ ಗುಬ್ಬಿ ಪ್ರೇಮಿಯ ದಿನವೂ ಹೌದು. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಇಂದು ಗುಬ್ಬಿಗಳ ದಿನವೆಂದು ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನೋಡಿ ...

 • 2 days ago No comment

  ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ…

        ಕವಿಸಾಲು     ನೆನಪಿನಾಗಸದಲಿ ನಗೆಚುಕ್ಕಿ ಎಣಿಸುವಾಸೆಗೆ ಕಣ್ಣಬೆಳಕು ಹಾಸಿದವ ಬಿತ್ತಿದ್ದು ಹೂವಾಗಿ ಬಾಡುವುದರೊಳಗೆ ಉದುರುವಡಿ ಬೊಗಸೆಯಾದವ ನೀರಿನಲೆ ಉಂಗುರದೊಳಗಿಂದ ಬರುತಾನೆ ಮತ್ತೆಮತ್ತೆ ಶಿಶಿರನೊಡನೆ ವಸಂತನೊಡನೆ ಜಗದ ಯಾವ ಕತ್ತಲೂ ತಲುಪದ ಮೂಲೆಗೆ ಬೆಳಕ ಬಳಿದಿಟ್ಟವ ಕಣ್ಣ ರೆಕ್ಕೆಗೆ ನಸುಕಿಗೂ ಮುಂಚೆ ಬಣ್ಣ ಹಚ್ಚಿದವ ಮೂಡಣದ ಚಿಲಿಪಿಲಿ, ಪಡುವಣದ ಉನ್ಮತ್ತ ಕೆಂಪು, ಗಲಗಲ ಹಗಲಿನಂಥವ ಮರೆಸಬರುತಾವೆ ಒಂದಷ್ಟು ನೆಪ ಬಿರುಮಾತು ಒಣಜಗಳ ಜಗ್ಗಿ ಎಳೆದಾಡುವಂತರ ...

 • 2 days ago No comment

  ದಂಡೆಯ ಕೈಯಲಿ ಚಂದ್ರನಿಟ್ಟು ಬರೋಣ

        ಕವಿಸಾಲು     ಎಲೆ ಉದುರುವ ಕಾಲ ಚಳಿಯ ದಾಟಿ ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಮೈ ಒಡ್ಡುವ ಸಮಯ ಮರಗಳು ಸಹ ಎಲೆ ಉದುರಿಸಿ ಬೆತ್ತಲಾಗಿವೆ ಗೆಳತಿ ಇದು ವಿರಹ ಕಾಲ ಎಲ್ಲ ಮರಗಳು ಎಲೆಯುದುರಿಸಿ ಬೆತ್ತಲಾಗಿರಲು ಮಾವು ಮಾತ್ರ ಮೈತುಂಬಿಕೊಂಡಿದೆ ಹರೆಯ ಮಾಸಿದವರ ಹಾಗೂ ತುಂಟ ಹುಡುಗಿಯರ ಮಧ್ಯೆ ಬಸಿರಾದವಳಂತೆ ಚಳಿಗಾಲದಿ ಮದುವೆಯಾಗಿ ಅಪ್ಪಿ ಮುದ್ದಾಡಿ ಮೈಥುನಕೆ ಮನಸೋತು, ಹತ್ತಾರು ಆಟಗಳಿಗೆ ತೆರೆದುಕೊಂಡು, ಮುಟ್ಟುನಿಂತು ಬಯಕೆ ...

 • 4 days ago No comment

  ವೆಜ್ಜಾ? ನಾನ್-ವೆಜ್ಜಾ?

        ಸುಮಾರು ಒಂದು ತಿಂಗಳಿನಿಂದ ಬಾಡಿಗೆ ಮನೆಯನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ಮನೆ ಸಿಕ್ಕಿಲ್ಲ. ಸಿಗದೆ ಇರುವುದಕ್ಕೆ, ನನಗನ್ನಿಸಿದಂತೆ ಮೂರು ಕಾರಣಗಳು. ಮೊದಲನೆಯದ್ದು ನಮ್ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ನಾಯಿಯಿದೆ. ನಾಯಿ ಮಾಲೀಕರಿಗೆ ಮನೆ ಮಾಲಿಕರು ಮನೆ ಕೊಡುವುದಿಲ್ಲ. ನಮಗೆ ಮನೆಯೊಡೆಯನಿಗಿಂತಲೂ ನಮ್ಮ ಮನೆ ನಾಯಿಯೇ ಹೆಚ್ಚು; ಒಂದು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಗಂಡ, ‘ನಿಮಗ್ಯಾರಿಗೂ ನನ್ನ ಆಸ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಡಿಗಾಸನ್ನೂ ಕೊಡುವುದಿಲ್ಲ. ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಚುಕ್ಕಿ ಹೆಸರಿಗೆ ಬರೆದಿಟ್ಟು ಸತ್ತು ...

 • 4 days ago One Comment

  ಅವರ ಕೆಲಸವಾದರೆ ಆಯಿತು!

                हमको जो ताने देते है हम खोये हैं इन रंगरलियों में हमने उनको भी छुप छुप के आते देखा इन गलियों में ये सच है झूठी बात नहीं तुम बोलो ये सच है ना ನಿಜ ತಾನೇ ಇದು, ಯಾವುದು? ಅದೇ… ಆಚಾರ ಹೇಳೋದು ಬದನೆಕಾಯಿ ...


Editor's Wall

 • 20 March 2018
  10 hours ago No comment

  ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ…

    ಗುಬ್ಬಿಗಳ ಹಿಂಡೇ ಇವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಕಂಡುಕೊಂಡು, ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಏನಿಲ್ಲ ಅಂದರೂ 600 ರಿಂದ 1000 ಮರಿ ಮಾಡುವ ಗುಬ್ಬಿಗಳು ಸಂಗೀತ ಪ್ರೇಮಿಯಾದ ಲಕ್ಷ್ಮಣರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಸಂಗೀತದಿಂದ ಸಂತೃಪ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತ ಅವರ ಮನೆಯನ್ನು ನಿಜದಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಪ್ಪಿ ಹೋಮ್ ಆಗಿಸಿವೆ.   ಅತಿಥಿ | ಬಿ ಲಕ್ಷ್ಮಣ್     ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ; ಅಸೀಮ ಗುಬ್ಬಿ ಪ್ರೇಮಿಯ ದಿನವೂ ಹೌದು. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಇಂದು ಗುಬ್ಬಿಗಳ ದಿನವೆಂದು ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನೋಡಿ ...

 • 16 March 2018
  4 days ago No comment

  ಹೇಗೆಲ್ಲ ಎಡವಿ ಬಿದ್ದಾಳೆಂದು…

        ಲೀಲಾಧರ ಮಂಡಲೋಯಿ ಕಾವ್ಯ       ಲೀಲಾಧರ ಮಂಡಲೋಯಿ, ಹಿಂದಿಯ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕವಿ. ಕಾವ್ಯ, ಸಂಸ್ಕೃತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ 35ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಬರೆದವರು. ಹಲವಾರು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳಿಗೆ ಪಾತ್ರರಾದವರು. ಸಣ್ಣಕಥೆಗಳನ್ನಾಧರಿಸಿದ 300ಕ್ಕೂ ಅಧಿಕ ಟೆಲಿಫಿಲಂಗಳನ್ನೂ ನಿರ್ಮಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಬದುಕನ್ನು ಕುರಿತ ಆಳದ ಗ್ರಹಿಕೆಗಳನ್ನು ಕಂಡಿರಿಸುವ ಅವರ ಕಾವ್ಯ, ಹೇಗೆ ಹಣ ನಮ್ಮ ಸಂದರ್ಭವನ್ನು ತೀರ್ಮಾನಿಸುವ ಬಲವಾಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಮೆಟ್ಟಿ ಅಪಮೌಲ್ಯವೆಂಬುದು ಮುನ್ನೆಲೆಗೆ ಬಂದು ...

 • 16 March 2018
  5 days ago No comment

  ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ

      ಗಝಲ್         | ನೀನೊಮ್ಮೆ ಬಂದಿದ್ದರೆ ತೊಳೆಯುತ್ತಿದ್ದೆ ನಿನ್ನ ಪಾದಗಳನು…   ತುಸುತುಸುವೇ ಮುಕ್ಕಾಗುತ್ತೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಇನಿಸಿನಿಸೇ ಮನುಷ್ಯಳಾಗುತ್ತೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಎಷ್ಟು ಹಾರಿದ್ದೆ ಮೇಲೆ, ಏರಿಯೇ ಏರಿದ್ದೆ ಮೇರೆ ಮೀರಿ ಬರಿದೆ ತರಗೆಲೆಯಾಗಿ ಉಳಿದಿದ್ದೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಬರಿಗಣ್ಣಲ್ಲೇ ನೋಡುತ್ತಿದ್ದೆ ಮುಪ್ಪೆರಗಿ ಕನ್ನಡಕದಲೂ ಕಂಡಿದ್ದೆ ನಿಚ್ಚಳವಾಗಿ ಕಾಣತೊಡಗಿದ್ದು ಮಾತ್ರ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಓಡುತ್ತಿತ್ತು ...

 • 15 March 2018
  5 days ago No comment

  ನಿಕಷಕ್ಕೆ ಒಡ್ಡದೇ ನಂಬಿಬಿಡಬಹುದೇ ಎಲ್ಲವನೂ?

                      ನಮ್ಮಲ್ಲಿನ ಧಾರ್ಮಿಕ ಆಚರಣೆಗಳನ್ನು ನಂಬಿಕೆಯಂದಾದರೂ ಕರೆಯಿರಿ, ಮೌಢ್ಯವೆಂದಾದರೂ ಕರೆಯಿರಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮನೋಭಾವವೇ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಕ್ಷೀಣಿಸಿ ಅಥವಾ ಸತ್ತು ಹೋದಂತೆ ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಸವಾಗುತ್ತಿದೆ. ಎಲ್ಲಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮನೋಭಾವ ಇಲ್ಲವೋ ಅಲ್ಲಿ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಮನೋಭಾವವೂ ಉದಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಕೊನೆಯದಾಗಿ ಮಾನವೀಯವಾಗಿ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳುವುದೂ ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.   ಬುದ್ಧಿವಂತರ ಜಿಲ್ಲೆ ಮಂಗಳೂರಿನ ಕಡಬ ಸಮೀಪದ ಕೋಯಿಲಗುಡ್ಡದಲ್ಲಿ ವೃದ್ಧನೊಬ್ಬ ಕುಸಿದು ...

 • 11 March 2018
  1 week ago No comment

  ಚಕ್ರವರ್ತಿಯ ಮೌನ!

        ಕವಿಸಾಲು       ಚೆಂದದ ಬಿಳಿಬಿಳಿ ಬಟ್ಟೆಯಲಿ ಅಷ್ಟೆತ್ತರದ ಸಿಂಹಾಸನದಲ್ಲಿ ಕೂತ ಮೌನಿ ಚಕ್ರವರ್ತಿಯ ಮುಖದಲ್ಲಿ ಮಾಸದ ಮಂದಹಾಸ! ಮಾತಾಡದ ಪ್ರಭುವಿನ ಭಟ್ಟಂಗಿಗಳು ರಾಜಮುದ್ರೆಯ ಹಿಡಿದು ಹೆದರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ! ರಾಜಾಜ್ಞೆಯ ಪಾಲಿಸದವರ ತಲೆದಂಡ ಶತಃಸಿದ್ಧ! ಜನರೀಗ ಭಯಬೀತರಾಗಿದ್ದಾರೆ: ತಮಗೆ ಬೇಕಾದ್ದನ್ನು ಉಣ್ಣಲು ಉಡಲು ನುಡಿಯಲು ನಡೆಯಲು! ಮತಾಂಧ ಪಡೆಯ ಕಾಲಾಳುಗಳಿಗೀಗ ಹೊಸ ಉನ್ಮಾದ ದಣಿಯ ಮೆಚ್ಚಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ಸಾರುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಕವಿತೆ ಬರೆದವನಿಗದರರ್ಥವ ತಿಳಿಸಲು ಆದೇಶವಾಗಿದೆ ...