Share

ಸಲಿಂಗಿಗಳ ಕಥೆಗೆ ನವಿರುತನ ಕೊಡುತ್ತ ಬೆಳಗುವ ಭಾಷೆ
ಅರ್ಪಣಾ ಹೆಚ್ ಎಸ್

 

 

ಸಲಿಂಗಿಗಳ ದೈಹಿಕ ಅಗತ್ಯಗಳು ಅರ್ಥವಾದಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಅವರ ಭಾವನಾತ್ಮಾಕ ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಅರಿಯುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಹಾಗಾಗಿಯೇ ಸಲಿಂಗ ಕಾಮ ಹೆಚ್ಚು ಬಳಕೆಯಲ್ಲಿದೆಯೇ ಹೊರತು ಸಲಿಂಗ ಪ್ರೇಮ ಪದದ ಬಳಕೆ ಕಡಿಮೆ.

 

ನಿರ್ಭಾವುಕವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ ಭಾಷೆ ನಮ್ಮ ಅಗತ್ಯಗಳಿಗಾಗಿ ರೂಪುಗೊಂಡದ್ದು ಅಷ್ಟೇ. ಹಾಗಾಗಿ, ಭಾಷೆ ಸಾಯುತ್ತದೆ ಎಂದರೆ ಅದರ ಅಗತ್ಯ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದರ್ಥ. ಮೊದಲಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಭಾಷೆ ಪ್ರಕೃತಿಗೆ ಹತ್ತಿರವಾಗಿತ್ತು, ಈಗ ವ್ಯವಹಾರಕ್ಕೆ ಹತ್ತಿರವಾಗಿದೆ. ಮೊದಲು ಪ್ರಕೃತಿಯ ಜೊತೆ ಸಂವಾದಿಸುತ್ತಿತ್ತು, ಈಗ ವ್ಯವಹಾರದ ಮಾತನಾಡುತ್ತದೆ.

ಆದರೆ, ಯಾವುದೇ ಭಾಷೆಯ ಸಾವನ್ನು ಅಷ್ಟು ನಿರ್ಭಾವುಕತೆಯಿಂದ ನೋಡಲು ಸಾಧ್ಯವೇ ಇಲ್ಲ. ಒಂದು ಭಾಷೆಯ ಜೊತೆ ಜೊತೆಗೆ ಹೆಣೆದುಕೊಂಡಿರುವ ನೂರಾರು ಅಂಶಗಳು ಅದನ್ನು ಅತ್ಯಂತ ಸಂಕೀರ್ಣ, ಪರಮ ಜೀವಂತ ವಸ್ತುವಾಗಿಸಿರುತ್ತದೆ. ಹೀಗಾಗಿಯೇ, “ಐ ಡ್ರೀಮ್ ಇನ್ ಅನದರ್ ಲಾಂಗ್ವೇಜ್” ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ಝಿಕ್ರಿಲ್ ಭಾಷೆಗೆ ಉಪಶೀರ್ಷಿಕೆಗಳು ಇಲ್ಲವಾದಾಗ, ಅವರಾಡುವ ಮಾತು ಅರ್ಥವಾಗದೇ ಹೋಗುವಾಗ ಸಣ್ಣ ತಲ್ಲಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ, ಅಲ್ಲಿ ಉಪಶೀರ್ಷಿಕೆ ಇರಲು ಸಾಧ್ಯವೂ ಇಲ್ಲ. ಏಕೆಂದರೆ ಸ್ಪಾನಿಷ್ ಭಾಷೆಯ ಈ ಚಿತ್ರದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಝಿಕ್ರಿಲ್ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲ ಹಾಗೂ ಮಾತನಾಡಬಲ್ಲವರು ಜೀವಂತವಾಗಿ ಉಳಿದಿರುವವರು ಮೂವರಿರುತ್ತಾರೆ. ಸ್ವಲ್ಪ ನಿಮಿಷಗಳಲ್ಲೇ ಒಂದು ಕೊಂಡಿ ಕಳಚಿ ಇಬ್ಬರೇ ಉಳಿಯುತ್ತಾರೆ. ಇಡೀ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ಝಿಕ್ರಿಲ್ ಬಲ್ಲವರು ಇಬ್ಬರೇ. ಇಸ್ಸಾರೋ ಮತ್ತು ಎವೆರೆಸ್ಟೋ. ವಯೋವೃದ್ಧರು. ಆದರೆ, ಆ ಇಬ್ಬರೂ ಪರಸ್ಪರ ಮಾತು ಬಿಟ್ಟು 50 ವರ್ಷ ಕಳೆದಿದೆ.

ಝಿಕ್ರಿಲ್ (ಚಿತ್ರಕ್ಕಾಗಿ ರೂಪಿಸಲಾದ ಕಾಲ್ಪನಿಕ ಭಾಷೆ) ನಿಸರ್ಗಕ್ಕೆ ಹತ್ತಿರವಾದ, ನಿಸರ್ಗಕ್ಕೆ ಅರ್ಥವಾಗುವ ಭಾಷೆ. ಆದರೆ, ಪ್ರಕೃತಿಯೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವುದನ್ನು ಮನುಷ್ಯ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿದಂತೆ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಸಾಯುತ್ತಾ ಬಂದಿದೆ. ಬದಲಾಗಿ ಮೆಕ್ಸಿಕೋದ ಕಾಡಿನ ನಡುವಿನ ಈ ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಕಲಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಅಮೆರಿಕಾಗೆ ಹೋಗಿ ಜೀವನ ನಡೆಸುವ ಕನಸಿರುವ ಯುವಜೀವಿಗಳಿಗಾಗಿ. 50 ವರ್ಷ ಮೊದಲು ಇದೇ ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ಝಿಕ್ರಿಲ್ ಮಾತ್ರ ಬರುವವರಿಗಾಗಿ ಸ್ಪಾನಿಷ್ ಕಲಿಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಜೀವನದ ಅಗತ್ಯಗಳು ಬದಲಾದಂತೆ ಭಾಷೆ ಕಲಿಕೆಯ ಅಗತ್ಯಗಳು ಬದಲಾಗುತ್ತವೆ.

ಝಿಕ್ರಿಲ್ ಭಾಷೆ ಅರಿಯಲು ಆ ಹಳ್ಳಿಗೆ ಕಾಲಿಟ್ಟ ಭಾಷಾ ತಜ್ಞನಿಗೆ 50 ವರ್ಷದ ಹಿಂದೆ ಸ್ನೇಹ ಮುರಿದುಕೊಂಡು ವೈರಿಗಳಾಗಿ ಮಾತು ಬಿಟ್ಟ ಹಳೆಯ ಪರಮಾಪ್ತ ಸ್ನೇಹಿತರನ್ನು ಒಂದು ಮಾಡಬೇಕಾದ ಅನಿವಾರ್ಯತೆ ಇದೆ. ತ್ರಿಕೋಣ ಪ್ರೇಮವೇ ಇಬ್ಬರ ನಡುವಿನ ದ್ವೇಷಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ಎಂಬುದು ಮೇಲ್ನೋಟಕ್ಕೆ ಕಾಣುವ ಸತ್ಯವಾದರೂ, ಒಳ ಸಂಗತಿ ಬೇರೆಯೇ ಇದೆ. ಚಿತ್ರ, ಭಾಷೆಯ ಅಳಿವಿನ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾ ಮ್ಯಾಜಿಕಲ್ ರಿಯಲಿಸಂ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಜೋಡಿಸುತ್ತಾ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆಯಾದರೂ ನನ್ನನ್ನು ಸೆಳೆದ ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶ ಇಸ್ಸಾರೋ ಮತ್ತು ಎವರೆಸ್ಟೋ ನಡುವಿನ ಸಲಿಂಗ ಪ್ರೇಮವನ್ನು ನಿರೂಪಿಸಿರುವ ರೀತಿ.

ಸಲಿಂಗಿಗಳ ದೈಹಿಕ ಅಗತ್ಯಗಳು ಅರ್ಥವಾದಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಅವರ ಭಾವನಾತ್ಮಾಕ ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಅರಿಯುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಹಾಗಾಗಿಯೇ ಸಲಿಂಗ ಕಾಮ ಹೆಚ್ಚು ಬಳಕೆಯಲ್ಲಿದೆಯೇ ಹೊರತು ಸಲಿಂಗ ಪ್ರೇಮ ಪದದ ಬಳಕೆ ಕಡಿಮೆ. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಸಲಿಂಗಿಗಳ ಕುರಿತ ಹಲವಾರು ಚಿತ್ರಗಳು ಬರುತ್ತಿದ್ದರೂ ನನಗೆ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಈ ಕೊರತೆ ಎದ್ದು ಕಾಣುತ್ತದೆ. ತನ್ನ ಜೊತೆಗಾರ/ ಜೊತೆಗಾರ್ತಿಯ ಜೊತೆಗಿನ ದೈಹಿಕ ಆಕರ್ಷಣೆಯನ್ನು ಮೀರಿ ಅಲ್ಲಿ ಇತರ ಸಂಬಂಧಗಳಲ್ಲಿ ಇರುವಂತೆಯೇ ಇರಬಹುದಾದ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಪ್ರೇಮ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಸಶಕ್ತವಾಗಿ, ಮನಕ್ಕೆ ಒಪ್ಪಿತವಾಗುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ, ಇತರರಿಗೆ ಕನೆಕ್ಟ್ ಆಗುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿರುವ ಚಿತ್ರಗಳು ತೀರಾ ಕಡಿಮೆ. ಹಾಗೆ ನೋಡಿದರೆ, ಈ ಚಿತ್ರ ಆ ಕುರಿತು ಏನೂ ಹೆಚ್ಚು ಮಾತನಾಡುವುದಿಲ್ಲ. ಆದರೂ, ಇಬ್ಬರು ಸ್ನೇಹಿತರ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧದ ಅಗಾಧತೆಯನ್ನು, ಸಂಕೀರ್ಣತೆಯನ್ನು ತುಂಬಾ ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಇಸ್ಸಾರೋ ಮದುವೆಯಾಗದೇ ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಉಳಿದದ್ದು ವಿಶೇಷವೆನಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಚಿತ್ರದ ಅಂತ್ಯವೂ ಅವರಿಬ್ಬರ ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳದ ಪ್ರೇಮ ಸಂಬಂಧಕ್ಕೆ ನವಿರುತನ ನೀಡುತ್ತದೆ.

“ಐ ಡ್ರೀಮ್ ಇನ್ ಅನದರ್ ಲಾಂಗ್ವೇಜ್” ಚಿತ್ರದ ಬಗ್ಗೆ ಏನೂ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲದೆಯೇ ನೋಡುವ ಆಸೆ ಮೂಡಿದ್ದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ಅದರ ಕಾವ್ಯಾತ್ಮಕ ಶೀರ್ಷಿಕೆ. ಚಿತ್ರವೂ ಅಷ್ಟೇ ಕಾವ್ಯಾತ್ಮಕವಾಗಿದೆ. ನನ್ನ ಮಟ್ಟಿಗಂತೂ ಪರಿಸರದ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಅತ್ಯಂತ ಸಮರ್ಥವಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಂಡಿರುವ ಚಿತ್ರ ಇದು. ಛಾಯಾಗ್ರಹಣ ಮತ್ತು ಧ್ವನಿಮುದ್ರಣ ಚಿತ್ರದ ಅತ್ಯಂತ ದೊಡ್ಡ ಪ್ಲಸ್ ಪಾಯಿಂಟ್. ಮೆಕ್ಸಿಕೋದ ಕಾಡು, ಕಾಡಿನ ಕತ್ತಲು ಸಮುದ್ರ, ಝರಿ, ಮಳೆ, ಜೀರುಂಡೆಗಳು ಚಪ್ಪಟೆ ಚಿತ್ರವಾಗಿ ಮೂಡುವ ಬದಲು ಧ್ವನಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿ ದೊಡ್ಡ ತೆರೆಯ ಮೇಲೆ ಅದೇ ಲೋಕವನ್ನೇ ಅನಾಮತ್ತಾಗಿ ಇಳಿಸಿಬಿಡುತ್ತವೆ.

ಚಿತ್ರದ ಒಂದು ದುರ್ಬಲತೆ ಎಂದರೆ ಬಹುತೇಕ ಪಾತ್ರಗಳಿಗೆ ಆಳ ವಿಸ್ತಾರ ಇಲ್ಲ. ಅತ್ಯಂತ ಮೇಲ್ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ನಿರೂಪಿತಗೊಂಡಿವೆ. ಇಸ್ಸಾರೋ ಮತ್ತು ಎವೆರಸ್ಟೋ ಪಾತ್ರಗಳು ಮಾತ್ರ ಈ ದುರ್ಬಲತೆಯನ್ನೂ ಮೀರಿ ಆಪ್ತವೆನಿಸುತ್ತವೆ. ಉಳಿದವುಗಳು ಸುಮ್ಮನೆ ಸ್ಪರ್ಶಿಸಿ ಮುಂದೆ ಹೋಗುತ್ತವೆ. ಆಳವಾಗಿ ತಟ್ಟುವುದಿಲ್ಲ. ಆದರೂ,”ಐ ಡ್ರೀಮ್ ಇನ್ ಅನದರ್ ಲಾಂಗ್ವೇಜ್” ಕನಸಿನಂತಹ ಚಿತ್ರ. ನನ್ನ ಮಟ್ಟಿಗಂತೂ ಈ ಬಾರಿಯ ಬೆಂಗಳೂರು ಚಿತ್ರೋತ್ಸವದಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶನ ಕಂಡ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಚಿತ್ರ.

ಅರ್ಪಣಾ ಹೆಚ್ ಎಸ್

arpanaಟಿವಿ ಮೀಡಿಯಾದಲ್ಲಿ ದಶಕದ ಅನುಭವ ಇರುವ ಪತ್ರಕರ್ತೆ. ಸದ್ಯ ಫ್ರೀಲ್ಯಾನ್ಸ್ ಅನುವಾದಕರಾಗಿ, ಕಂಠದಾನ ಕಲಾವಿದೆಯಾಗಿ ಹಾಗೂ ಬರಹಗಾರರಾಗಿ ತಮ್ಮ ಪ್ರೊಫೆಷನಲ್ ಬದುಕಿನಲ್ಲಿ ಮುಂದೆ ಸಾಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಈಟಿವಿ ಕನ್ನಡ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ಬುಲೆಟಿನ್ ಪ್ರೊಡ್ಯೂಸರ್ ಆಗಿದ್ದವರು. ಕನ್ನಡಪ್ರಭ, ವಿಜಯವಾಣಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಸಣ್ಣಕಥೆಗಳಿಗಾಗಿ ಹಲವು ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ. ಸರ್ಕಾರದ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್‌ಗಳಿಗೆ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟರಿ ಫಿಲಂಗಳನ್ನೂ ಮಾಡಿದ ಅನುಭವ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 10 hours ago No comment

  ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ…

    ಗುಬ್ಬಿಗಳ ಹಿಂಡೇ ಇವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಕಂಡುಕೊಂಡು, ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಏನಿಲ್ಲ ಅಂದರೂ 600 ರಿಂದ 1000 ಮರಿ ಮಾಡುವ ಗುಬ್ಬಿಗಳು ಸಂಗೀತ ಪ್ರೇಮಿಯಾದ ಲಕ್ಷ್ಮಣರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಸಂಗೀತದಿಂದ ಸಂತೃಪ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತ ಅವರ ಮನೆಯನ್ನು ನಿಜದಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಪ್ಪಿ ಹೋಮ್ ಆಗಿಸಿವೆ.   ಅತಿಥಿ | ಬಿ ಲಕ್ಷ್ಮಣ್     ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ; ಅಸೀಮ ಗುಬ್ಬಿ ಪ್ರೇಮಿಯ ದಿನವೂ ಹೌದು. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಇಂದು ಗುಬ್ಬಿಗಳ ದಿನವೆಂದು ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನೋಡಿ ...

 • 2 days ago No comment

  ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ…

        ಕವಿಸಾಲು     ನೆನಪಿನಾಗಸದಲಿ ನಗೆಚುಕ್ಕಿ ಎಣಿಸುವಾಸೆಗೆ ಕಣ್ಣಬೆಳಕು ಹಾಸಿದವ ಬಿತ್ತಿದ್ದು ಹೂವಾಗಿ ಬಾಡುವುದರೊಳಗೆ ಉದುರುವಡಿ ಬೊಗಸೆಯಾದವ ನೀರಿನಲೆ ಉಂಗುರದೊಳಗಿಂದ ಬರುತಾನೆ ಮತ್ತೆಮತ್ತೆ ಶಿಶಿರನೊಡನೆ ವಸಂತನೊಡನೆ ಜಗದ ಯಾವ ಕತ್ತಲೂ ತಲುಪದ ಮೂಲೆಗೆ ಬೆಳಕ ಬಳಿದಿಟ್ಟವ ಕಣ್ಣ ರೆಕ್ಕೆಗೆ ನಸುಕಿಗೂ ಮುಂಚೆ ಬಣ್ಣ ಹಚ್ಚಿದವ ಮೂಡಣದ ಚಿಲಿಪಿಲಿ, ಪಡುವಣದ ಉನ್ಮತ್ತ ಕೆಂಪು, ಗಲಗಲ ಹಗಲಿನಂಥವ ಮರೆಸಬರುತಾವೆ ಒಂದಷ್ಟು ನೆಪ ಬಿರುಮಾತು ಒಣಜಗಳ ಜಗ್ಗಿ ಎಳೆದಾಡುವಂತರ ...

 • 2 days ago No comment

  ದಂಡೆಯ ಕೈಯಲಿ ಚಂದ್ರನಿಟ್ಟು ಬರೋಣ

        ಕವಿಸಾಲು     ಎಲೆ ಉದುರುವ ಕಾಲ ಚಳಿಯ ದಾಟಿ ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಮೈ ಒಡ್ಡುವ ಸಮಯ ಮರಗಳು ಸಹ ಎಲೆ ಉದುರಿಸಿ ಬೆತ್ತಲಾಗಿವೆ ಗೆಳತಿ ಇದು ವಿರಹ ಕಾಲ ಎಲ್ಲ ಮರಗಳು ಎಲೆಯುದುರಿಸಿ ಬೆತ್ತಲಾಗಿರಲು ಮಾವು ಮಾತ್ರ ಮೈತುಂಬಿಕೊಂಡಿದೆ ಹರೆಯ ಮಾಸಿದವರ ಹಾಗೂ ತುಂಟ ಹುಡುಗಿಯರ ಮಧ್ಯೆ ಬಸಿರಾದವಳಂತೆ ಚಳಿಗಾಲದಿ ಮದುವೆಯಾಗಿ ಅಪ್ಪಿ ಮುದ್ದಾಡಿ ಮೈಥುನಕೆ ಮನಸೋತು, ಹತ್ತಾರು ಆಟಗಳಿಗೆ ತೆರೆದುಕೊಂಡು, ಮುಟ್ಟುನಿಂತು ಬಯಕೆ ...

 • 4 days ago No comment

  ವೆಜ್ಜಾ? ನಾನ್-ವೆಜ್ಜಾ?

        ಸುಮಾರು ಒಂದು ತಿಂಗಳಿನಿಂದ ಬಾಡಿಗೆ ಮನೆಯನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ಮನೆ ಸಿಕ್ಕಿಲ್ಲ. ಸಿಗದೆ ಇರುವುದಕ್ಕೆ, ನನಗನ್ನಿಸಿದಂತೆ ಮೂರು ಕಾರಣಗಳು. ಮೊದಲನೆಯದ್ದು ನಮ್ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ನಾಯಿಯಿದೆ. ನಾಯಿ ಮಾಲೀಕರಿಗೆ ಮನೆ ಮಾಲಿಕರು ಮನೆ ಕೊಡುವುದಿಲ್ಲ. ನಮಗೆ ಮನೆಯೊಡೆಯನಿಗಿಂತಲೂ ನಮ್ಮ ಮನೆ ನಾಯಿಯೇ ಹೆಚ್ಚು; ಒಂದು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಗಂಡ, ‘ನಿಮಗ್ಯಾರಿಗೂ ನನ್ನ ಆಸ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಡಿಗಾಸನ್ನೂ ಕೊಡುವುದಿಲ್ಲ. ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಚುಕ್ಕಿ ಹೆಸರಿಗೆ ಬರೆದಿಟ್ಟು ಸತ್ತು ...

 • 4 days ago One Comment

  ಅವರ ಕೆಲಸವಾದರೆ ಆಯಿತು!

                हमको जो ताने देते है हम खोये हैं इन रंगरलियों में हमने उनको भी छुप छुप के आते देखा इन गलियों में ये सच है झूठी बात नहीं तुम बोलो ये सच है ना ನಿಜ ತಾನೇ ಇದು, ಯಾವುದು? ಅದೇ… ಆಚಾರ ಹೇಳೋದು ಬದನೆಕಾಯಿ ...


Editor's Wall

 • 20 March 2018
  10 hours ago No comment

  ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ…

    ಗುಬ್ಬಿಗಳ ಹಿಂಡೇ ಇವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಕಂಡುಕೊಂಡು, ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಏನಿಲ್ಲ ಅಂದರೂ 600 ರಿಂದ 1000 ಮರಿ ಮಾಡುವ ಗುಬ್ಬಿಗಳು ಸಂಗೀತ ಪ್ರೇಮಿಯಾದ ಲಕ್ಷ್ಮಣರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಸಂಗೀತದಿಂದ ಸಂತೃಪ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತ ಅವರ ಮನೆಯನ್ನು ನಿಜದಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಪ್ಪಿ ಹೋಮ್ ಆಗಿಸಿವೆ.   ಅತಿಥಿ | ಬಿ ಲಕ್ಷ್ಮಣ್     ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ; ಅಸೀಮ ಗುಬ್ಬಿ ಪ್ರೇಮಿಯ ದಿನವೂ ಹೌದು. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಇಂದು ಗುಬ್ಬಿಗಳ ದಿನವೆಂದು ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನೋಡಿ ...

 • 16 March 2018
  4 days ago No comment

  ಹೇಗೆಲ್ಲ ಎಡವಿ ಬಿದ್ದಾಳೆಂದು…

        ಲೀಲಾಧರ ಮಂಡಲೋಯಿ ಕಾವ್ಯ       ಲೀಲಾಧರ ಮಂಡಲೋಯಿ, ಹಿಂದಿಯ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕವಿ. ಕಾವ್ಯ, ಸಂಸ್ಕೃತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ 35ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಬರೆದವರು. ಹಲವಾರು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳಿಗೆ ಪಾತ್ರರಾದವರು. ಸಣ್ಣಕಥೆಗಳನ್ನಾಧರಿಸಿದ 300ಕ್ಕೂ ಅಧಿಕ ಟೆಲಿಫಿಲಂಗಳನ್ನೂ ನಿರ್ಮಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಬದುಕನ್ನು ಕುರಿತ ಆಳದ ಗ್ರಹಿಕೆಗಳನ್ನು ಕಂಡಿರಿಸುವ ಅವರ ಕಾವ್ಯ, ಹೇಗೆ ಹಣ ನಮ್ಮ ಸಂದರ್ಭವನ್ನು ತೀರ್ಮಾನಿಸುವ ಬಲವಾಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಮೆಟ್ಟಿ ಅಪಮೌಲ್ಯವೆಂಬುದು ಮುನ್ನೆಲೆಗೆ ಬಂದು ...

 • 16 March 2018
  5 days ago No comment

  ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ

      ಗಝಲ್         | ನೀನೊಮ್ಮೆ ಬಂದಿದ್ದರೆ ತೊಳೆಯುತ್ತಿದ್ದೆ ನಿನ್ನ ಪಾದಗಳನು…   ತುಸುತುಸುವೇ ಮುಕ್ಕಾಗುತ್ತೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಇನಿಸಿನಿಸೇ ಮನುಷ್ಯಳಾಗುತ್ತೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಎಷ್ಟು ಹಾರಿದ್ದೆ ಮೇಲೆ, ಏರಿಯೇ ಏರಿದ್ದೆ ಮೇರೆ ಮೀರಿ ಬರಿದೆ ತರಗೆಲೆಯಾಗಿ ಉಳಿದಿದ್ದೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಬರಿಗಣ್ಣಲ್ಲೇ ನೋಡುತ್ತಿದ್ದೆ ಮುಪ್ಪೆರಗಿ ಕನ್ನಡಕದಲೂ ಕಂಡಿದ್ದೆ ನಿಚ್ಚಳವಾಗಿ ಕಾಣತೊಡಗಿದ್ದು ಮಾತ್ರ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಓಡುತ್ತಿತ್ತು ...

 • 15 March 2018
  5 days ago No comment

  ನಿಕಷಕ್ಕೆ ಒಡ್ಡದೇ ನಂಬಿಬಿಡಬಹುದೇ ಎಲ್ಲವನೂ?

                      ನಮ್ಮಲ್ಲಿನ ಧಾರ್ಮಿಕ ಆಚರಣೆಗಳನ್ನು ನಂಬಿಕೆಯಂದಾದರೂ ಕರೆಯಿರಿ, ಮೌಢ್ಯವೆಂದಾದರೂ ಕರೆಯಿರಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮನೋಭಾವವೇ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಕ್ಷೀಣಿಸಿ ಅಥವಾ ಸತ್ತು ಹೋದಂತೆ ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಸವಾಗುತ್ತಿದೆ. ಎಲ್ಲಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮನೋಭಾವ ಇಲ್ಲವೋ ಅಲ್ಲಿ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಮನೋಭಾವವೂ ಉದಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಕೊನೆಯದಾಗಿ ಮಾನವೀಯವಾಗಿ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳುವುದೂ ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.   ಬುದ್ಧಿವಂತರ ಜಿಲ್ಲೆ ಮಂಗಳೂರಿನ ಕಡಬ ಸಮೀಪದ ಕೋಯಿಲಗುಡ್ಡದಲ್ಲಿ ವೃದ್ಧನೊಬ್ಬ ಕುಸಿದು ...

 • 11 March 2018
  1 week ago No comment

  ಚಕ್ರವರ್ತಿಯ ಮೌನ!

        ಕವಿಸಾಲು       ಚೆಂದದ ಬಿಳಿಬಿಳಿ ಬಟ್ಟೆಯಲಿ ಅಷ್ಟೆತ್ತರದ ಸಿಂಹಾಸನದಲ್ಲಿ ಕೂತ ಮೌನಿ ಚಕ್ರವರ್ತಿಯ ಮುಖದಲ್ಲಿ ಮಾಸದ ಮಂದಹಾಸ! ಮಾತಾಡದ ಪ್ರಭುವಿನ ಭಟ್ಟಂಗಿಗಳು ರಾಜಮುದ್ರೆಯ ಹಿಡಿದು ಹೆದರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ! ರಾಜಾಜ್ಞೆಯ ಪಾಲಿಸದವರ ತಲೆದಂಡ ಶತಃಸಿದ್ಧ! ಜನರೀಗ ಭಯಬೀತರಾಗಿದ್ದಾರೆ: ತಮಗೆ ಬೇಕಾದ್ದನ್ನು ಉಣ್ಣಲು ಉಡಲು ನುಡಿಯಲು ನಡೆಯಲು! ಮತಾಂಧ ಪಡೆಯ ಕಾಲಾಳುಗಳಿಗೀಗ ಹೊಸ ಉನ್ಮಾದ ದಣಿಯ ಮೆಚ್ಚಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ಸಾರುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಕವಿತೆ ಬರೆದವನಿಗದರರ್ಥವ ತಿಳಿಸಲು ಆದೇಶವಾಗಿದೆ ...