Share

ಸಲಿಂಗಿಗಳ ಕಥೆಗೆ ನವಿರುತನ ಕೊಡುತ್ತ ಬೆಳಗುವ ಭಾಷೆ
ಅರ್ಪಣಾ ಹೆಚ್ ಎಸ್

 

 

ಸಲಿಂಗಿಗಳ ದೈಹಿಕ ಅಗತ್ಯಗಳು ಅರ್ಥವಾದಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಅವರ ಭಾವನಾತ್ಮಾಕ ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಅರಿಯುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಹಾಗಾಗಿಯೇ ಸಲಿಂಗ ಕಾಮ ಹೆಚ್ಚು ಬಳಕೆಯಲ್ಲಿದೆಯೇ ಹೊರತು ಸಲಿಂಗ ಪ್ರೇಮ ಪದದ ಬಳಕೆ ಕಡಿಮೆ.

 

ನಿರ್ಭಾವುಕವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ ಭಾಷೆ ನಮ್ಮ ಅಗತ್ಯಗಳಿಗಾಗಿ ರೂಪುಗೊಂಡದ್ದು ಅಷ್ಟೇ. ಹಾಗಾಗಿ, ಭಾಷೆ ಸಾಯುತ್ತದೆ ಎಂದರೆ ಅದರ ಅಗತ್ಯ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದರ್ಥ. ಮೊದಲಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಭಾಷೆ ಪ್ರಕೃತಿಗೆ ಹತ್ತಿರವಾಗಿತ್ತು, ಈಗ ವ್ಯವಹಾರಕ್ಕೆ ಹತ್ತಿರವಾಗಿದೆ. ಮೊದಲು ಪ್ರಕೃತಿಯ ಜೊತೆ ಸಂವಾದಿಸುತ್ತಿತ್ತು, ಈಗ ವ್ಯವಹಾರದ ಮಾತನಾಡುತ್ತದೆ.

ಆದರೆ, ಯಾವುದೇ ಭಾಷೆಯ ಸಾವನ್ನು ಅಷ್ಟು ನಿರ್ಭಾವುಕತೆಯಿಂದ ನೋಡಲು ಸಾಧ್ಯವೇ ಇಲ್ಲ. ಒಂದು ಭಾಷೆಯ ಜೊತೆ ಜೊತೆಗೆ ಹೆಣೆದುಕೊಂಡಿರುವ ನೂರಾರು ಅಂಶಗಳು ಅದನ್ನು ಅತ್ಯಂತ ಸಂಕೀರ್ಣ, ಪರಮ ಜೀವಂತ ವಸ್ತುವಾಗಿಸಿರುತ್ತದೆ. ಹೀಗಾಗಿಯೇ, “ಐ ಡ್ರೀಮ್ ಇನ್ ಅನದರ್ ಲಾಂಗ್ವೇಜ್” ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ಝಿಕ್ರಿಲ್ ಭಾಷೆಗೆ ಉಪಶೀರ್ಷಿಕೆಗಳು ಇಲ್ಲವಾದಾಗ, ಅವರಾಡುವ ಮಾತು ಅರ್ಥವಾಗದೇ ಹೋಗುವಾಗ ಸಣ್ಣ ತಲ್ಲಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ, ಅಲ್ಲಿ ಉಪಶೀರ್ಷಿಕೆ ಇರಲು ಸಾಧ್ಯವೂ ಇಲ್ಲ. ಏಕೆಂದರೆ ಸ್ಪಾನಿಷ್ ಭಾಷೆಯ ಈ ಚಿತ್ರದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಝಿಕ್ರಿಲ್ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಲ್ಲ ಹಾಗೂ ಮಾತನಾಡಬಲ್ಲವರು ಜೀವಂತವಾಗಿ ಉಳಿದಿರುವವರು ಮೂವರಿರುತ್ತಾರೆ. ಸ್ವಲ್ಪ ನಿಮಿಷಗಳಲ್ಲೇ ಒಂದು ಕೊಂಡಿ ಕಳಚಿ ಇಬ್ಬರೇ ಉಳಿಯುತ್ತಾರೆ. ಇಡೀ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ಝಿಕ್ರಿಲ್ ಬಲ್ಲವರು ಇಬ್ಬರೇ. ಇಸ್ಸಾರೋ ಮತ್ತು ಎವೆರೆಸ್ಟೋ. ವಯೋವೃದ್ಧರು. ಆದರೆ, ಆ ಇಬ್ಬರೂ ಪರಸ್ಪರ ಮಾತು ಬಿಟ್ಟು 50 ವರ್ಷ ಕಳೆದಿದೆ.

ಝಿಕ್ರಿಲ್ (ಚಿತ್ರಕ್ಕಾಗಿ ರೂಪಿಸಲಾದ ಕಾಲ್ಪನಿಕ ಭಾಷೆ) ನಿಸರ್ಗಕ್ಕೆ ಹತ್ತಿರವಾದ, ನಿಸರ್ಗಕ್ಕೆ ಅರ್ಥವಾಗುವ ಭಾಷೆ. ಆದರೆ, ಪ್ರಕೃತಿಯೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವುದನ್ನು ಮನುಷ್ಯ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿದಂತೆ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಸಾಯುತ್ತಾ ಬಂದಿದೆ. ಬದಲಾಗಿ ಮೆಕ್ಸಿಕೋದ ಕಾಡಿನ ನಡುವಿನ ಈ ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಕಲಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಅಮೆರಿಕಾಗೆ ಹೋಗಿ ಜೀವನ ನಡೆಸುವ ಕನಸಿರುವ ಯುವಜೀವಿಗಳಿಗಾಗಿ. 50 ವರ್ಷ ಮೊದಲು ಇದೇ ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ಝಿಕ್ರಿಲ್ ಮಾತ್ರ ಬರುವವರಿಗಾಗಿ ಸ್ಪಾನಿಷ್ ಕಲಿಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು. ಜೀವನದ ಅಗತ್ಯಗಳು ಬದಲಾದಂತೆ ಭಾಷೆ ಕಲಿಕೆಯ ಅಗತ್ಯಗಳು ಬದಲಾಗುತ್ತವೆ.

ಝಿಕ್ರಿಲ್ ಭಾಷೆ ಅರಿಯಲು ಆ ಹಳ್ಳಿಗೆ ಕಾಲಿಟ್ಟ ಭಾಷಾ ತಜ್ಞನಿಗೆ 50 ವರ್ಷದ ಹಿಂದೆ ಸ್ನೇಹ ಮುರಿದುಕೊಂಡು ವೈರಿಗಳಾಗಿ ಮಾತು ಬಿಟ್ಟ ಹಳೆಯ ಪರಮಾಪ್ತ ಸ್ನೇಹಿತರನ್ನು ಒಂದು ಮಾಡಬೇಕಾದ ಅನಿವಾರ್ಯತೆ ಇದೆ. ತ್ರಿಕೋಣ ಪ್ರೇಮವೇ ಇಬ್ಬರ ನಡುವಿನ ದ್ವೇಷಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ಎಂಬುದು ಮೇಲ್ನೋಟಕ್ಕೆ ಕಾಣುವ ಸತ್ಯವಾದರೂ, ಒಳ ಸಂಗತಿ ಬೇರೆಯೇ ಇದೆ. ಚಿತ್ರ, ಭಾಷೆಯ ಅಳಿವಿನ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾ ಮ್ಯಾಜಿಕಲ್ ರಿಯಲಿಸಂ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಜೋಡಿಸುತ್ತಾ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆಯಾದರೂ ನನ್ನನ್ನು ಸೆಳೆದ ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶ ಇಸ್ಸಾರೋ ಮತ್ತು ಎವರೆಸ್ಟೋ ನಡುವಿನ ಸಲಿಂಗ ಪ್ರೇಮವನ್ನು ನಿರೂಪಿಸಿರುವ ರೀತಿ.

ಸಲಿಂಗಿಗಳ ದೈಹಿಕ ಅಗತ್ಯಗಳು ಅರ್ಥವಾದಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಅವರ ಭಾವನಾತ್ಮಾಕ ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಅರಿಯುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಹಾಗಾಗಿಯೇ ಸಲಿಂಗ ಕಾಮ ಹೆಚ್ಚು ಬಳಕೆಯಲ್ಲಿದೆಯೇ ಹೊರತು ಸಲಿಂಗ ಪ್ರೇಮ ಪದದ ಬಳಕೆ ಕಡಿಮೆ. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಸಲಿಂಗಿಗಳ ಕುರಿತ ಹಲವಾರು ಚಿತ್ರಗಳು ಬರುತ್ತಿದ್ದರೂ ನನಗೆ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಈ ಕೊರತೆ ಎದ್ದು ಕಾಣುತ್ತದೆ. ತನ್ನ ಜೊತೆಗಾರ/ ಜೊತೆಗಾರ್ತಿಯ ಜೊತೆಗಿನ ದೈಹಿಕ ಆಕರ್ಷಣೆಯನ್ನು ಮೀರಿ ಅಲ್ಲಿ ಇತರ ಸಂಬಂಧಗಳಲ್ಲಿ ಇರುವಂತೆಯೇ ಇರಬಹುದಾದ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಪ್ರೇಮ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಸಶಕ್ತವಾಗಿ, ಮನಕ್ಕೆ ಒಪ್ಪಿತವಾಗುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ, ಇತರರಿಗೆ ಕನೆಕ್ಟ್ ಆಗುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿರುವ ಚಿತ್ರಗಳು ತೀರಾ ಕಡಿಮೆ. ಹಾಗೆ ನೋಡಿದರೆ, ಈ ಚಿತ್ರ ಆ ಕುರಿತು ಏನೂ ಹೆಚ್ಚು ಮಾತನಾಡುವುದಿಲ್ಲ. ಆದರೂ, ಇಬ್ಬರು ಸ್ನೇಹಿತರ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧದ ಅಗಾಧತೆಯನ್ನು, ಸಂಕೀರ್ಣತೆಯನ್ನು ತುಂಬಾ ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಇಸ್ಸಾರೋ ಮದುವೆಯಾಗದೇ ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಉಳಿದದ್ದು ವಿಶೇಷವೆನಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಚಿತ್ರದ ಅಂತ್ಯವೂ ಅವರಿಬ್ಬರ ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳದ ಪ್ರೇಮ ಸಂಬಂಧಕ್ಕೆ ನವಿರುತನ ನೀಡುತ್ತದೆ.

“ಐ ಡ್ರೀಮ್ ಇನ್ ಅನದರ್ ಲಾಂಗ್ವೇಜ್” ಚಿತ್ರದ ಬಗ್ಗೆ ಏನೂ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲದೆಯೇ ನೋಡುವ ಆಸೆ ಮೂಡಿದ್ದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ಅದರ ಕಾವ್ಯಾತ್ಮಕ ಶೀರ್ಷಿಕೆ. ಚಿತ್ರವೂ ಅಷ್ಟೇ ಕಾವ್ಯಾತ್ಮಕವಾಗಿದೆ. ನನ್ನ ಮಟ್ಟಿಗಂತೂ ಪರಿಸರದ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಅತ್ಯಂತ ಸಮರ್ಥವಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಂಡಿರುವ ಚಿತ್ರ ಇದು. ಛಾಯಾಗ್ರಹಣ ಮತ್ತು ಧ್ವನಿಮುದ್ರಣ ಚಿತ್ರದ ಅತ್ಯಂತ ದೊಡ್ಡ ಪ್ಲಸ್ ಪಾಯಿಂಟ್. ಮೆಕ್ಸಿಕೋದ ಕಾಡು, ಕಾಡಿನ ಕತ್ತಲು ಸಮುದ್ರ, ಝರಿ, ಮಳೆ, ಜೀರುಂಡೆಗಳು ಚಪ್ಪಟೆ ಚಿತ್ರವಾಗಿ ಮೂಡುವ ಬದಲು ಧ್ವನಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿ ದೊಡ್ಡ ತೆರೆಯ ಮೇಲೆ ಅದೇ ಲೋಕವನ್ನೇ ಅನಾಮತ್ತಾಗಿ ಇಳಿಸಿಬಿಡುತ್ತವೆ.

ಚಿತ್ರದ ಒಂದು ದುರ್ಬಲತೆ ಎಂದರೆ ಬಹುತೇಕ ಪಾತ್ರಗಳಿಗೆ ಆಳ ವಿಸ್ತಾರ ಇಲ್ಲ. ಅತ್ಯಂತ ಮೇಲ್ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ನಿರೂಪಿತಗೊಂಡಿವೆ. ಇಸ್ಸಾರೋ ಮತ್ತು ಎವೆರಸ್ಟೋ ಪಾತ್ರಗಳು ಮಾತ್ರ ಈ ದುರ್ಬಲತೆಯನ್ನೂ ಮೀರಿ ಆಪ್ತವೆನಿಸುತ್ತವೆ. ಉಳಿದವುಗಳು ಸುಮ್ಮನೆ ಸ್ಪರ್ಶಿಸಿ ಮುಂದೆ ಹೋಗುತ್ತವೆ. ಆಳವಾಗಿ ತಟ್ಟುವುದಿಲ್ಲ. ಆದರೂ,”ಐ ಡ್ರೀಮ್ ಇನ್ ಅನದರ್ ಲಾಂಗ್ವೇಜ್” ಕನಸಿನಂತಹ ಚಿತ್ರ. ನನ್ನ ಮಟ್ಟಿಗಂತೂ ಈ ಬಾರಿಯ ಬೆಂಗಳೂರು ಚಿತ್ರೋತ್ಸವದಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶನ ಕಂಡ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಚಿತ್ರ.

ಅರ್ಪಣಾ ಹೆಚ್ ಎಸ್

arpanaಟಿವಿ ಮೀಡಿಯಾದಲ್ಲಿ ದಶಕದ ಅನುಭವ ಇರುವ ಪತ್ರಕರ್ತೆ. ಸದ್ಯ ಫ್ರೀಲ್ಯಾನ್ಸ್ ಅನುವಾದಕರಾಗಿ, ಕಂಠದಾನ ಕಲಾವಿದೆಯಾಗಿ ಹಾಗೂ ಬರಹಗಾರರಾಗಿ ತಮ್ಮ ಪ್ರೊಫೆಷನಲ್ ಬದುಕಿನಲ್ಲಿ ಮುಂದೆ ಸಾಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಈಟಿವಿ ಕನ್ನಡ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ಬುಲೆಟಿನ್ ಪ್ರೊಡ್ಯೂಸರ್ ಆಗಿದ್ದವರು. ಕನ್ನಡಪ್ರಭ, ವಿಜಯವಾಣಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಸಣ್ಣಕಥೆಗಳಿಗಾಗಿ ಹಲವು ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ. ಸರ್ಕಾರದ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್‌ಗಳಿಗೆ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟರಿ ಫಿಲಂಗಳನ್ನೂ ಮಾಡಿದ ಅನುಭವ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 13 hours ago No comment

  ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಕಣ್ಮಣಿ – ಲ್ಯೂಸರ್ನ್

      ನಾನಾ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಿರುವ ಈ ನಗರ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಸೂಜಿಗಲ್ಲಿನಂತೆ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ವಲ್ಪವೂ ಬೇಸರ ತರಿಸದ ಸುಂದರ ಸ್ವಿಸ್ ನಗರಿ.         “ನಾಳೆ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್” ಎಂದ ಕೂಡಲೇ ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರ! ಯೂರೋಪಿನ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದ ನಮಗೆಲ್ಲ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಹೆಸರು ಇಂಪಾಗಿ ಕೇಳಿಸಲು ಕಾರಣಗಳು ಹಲವು. ಮೈಲುಗಟ್ಟಲೆ ಹಸಿರು ನೆಲ, ಹಚ್ಚಹಸಿರು ತುಂಬಿದ ಬೆಟ್ಟಗಳು, ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿನ ಹಿಮ ಕರಗಿ ಜುಳಜುಳನೆ ಹರಿವ ತಿಳಿ ಬೂದು, ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಲರವ | ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡಿದ ಕಥೆ…

      ಕಲರವ           “ಎರಡು ವರ್ಷಕ್ಕೊಮ್ಮೆ ಬರ್ತೀಯ, ಈ ಬಾರಿಯಾದರೂ ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡು” ಎಂದಳು ಭಾರತದ ನನ್ನ ಅಕ್ಕ. “ಹೌದಲ್ಲವಾ” ಅಂತ ನಮ್ಮೂರಿನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಸಿನಿಮಾ ಪಟ್ಟಿ ನೋಡಿದೆ. ಪ್ರೀತಿ –ಪ್ರೇಮ, ಫೈಟಿಂಗ್ ಗಳ ಚಲನಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡುವುದೆಂದರೆ, ‘ನೋಡಿದ್ದನ್ನೇ ನೋಡುವ’ ಕಷ್ಟ. ವೈಚಾರಿಕ ಸಿನಿಮಾಗಳು ಜಾಸ್ತಿ ಓಡದ ಕಾಲವಿದು. ಇನ್ನು ಸಾಂಸಾರಿಕ ಚಿತ್ರಗಳು ಬರುವುದು ನಿಂತ ಮೇಲೆ ಸಂಸಾರಗಳು ಒಟ್ಟಿಗೆ ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳ…

      ಕವಿಸಾಲು         ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳವಿದು, ಕಲ್ಲು ತೂರಿದ ಕಾಯಕವಷ್ಟೇ ನಿನ್ನದು ಎದ್ದ ಅಲೆಗಳ ಮೇಲಿಲ್ಲ ನಿನಗೆ ಇನಿತು ಅಧಿಕಾರವು ದೂರಿಲ್ಲ ನನ್ನಲ್ಲಿ, ಬೇಡಿಕೆ ತಾನೇ ಏಕೆ? ತುಂಬಿದ ಮನದಿ ಹೊಕ್ಕ ಹರ್ಷಕೆ ಪುರಾವೆಗಳ ಹಂಗಿಲ್ಲ, ನಕ್ಕ ನಗುವಿನಲಿ ನೋವಿಲ್ಲ, ತುಂಬಿವೆ ನೂರು ಭಾವಾರ್ಥ ಮುಚ್ಚಟೆಯಿಂದ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಬೇಕಾದ ಪರಿಭಾಷೆಯಲಿ ದಿರಿಸಿಟ್ಟು ಸಿಂಗರಿಸಿ ನೋಡುತ್ತ ನಿನ್ನ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲೂ ಸಿಗುವ ಅನುಪಮ ಭಾವದಿ ದೊರಕಿದ್ದು ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  1 month ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...