Share

ಕಟ್ಟ ಕಡೆಯ ಸಲ ಅಜ್ಜಿಯ ಕಣ್ಣುಗಳಿಗೆ
ಡಿ ಉಮಾಪತಿ

ಬರೆದದ್ದನ್ನೇ ಬದುಕಿದ, ಬದುಕಿದ್ದನ್ನೇ ಬರೆದ ಹಿಂದೀ ಕವಿ ರಮಾಶಂಕರ ವಿದ್ರೋಹಿಗೆ ಜೆ.ಎನ್.ಯು ಕ್ಯಾಂಪಸ್ಸೇ ತಲೆಮೇಲಿನ ನೆರಳಾಯಿತು. ರೈತ, ಕೂಲಿ ಕಾರ್ಮಿಕ, ಧರ್ಮನಿರಪೇಕ್ಷತೆ, ಶೋಷಣೆ, ದಬ್ಬಾಳಿಕೆಗಳ ಪ್ರತಿರೋಧಗಳು, ಯುದ್ಧಗಳು, ಅಸಮಾನತೆ, ಆತನ ಕವಿತೆಗಳ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿದ್ದವು. ನೀವು (ಶತ್ರುಗಳು) ನನ್ನನ್ನು ಕೊಲ್ಲಬಯಸಿದ್ದರೆ ನೇರವಾಗಿ ನನ್ನ ಕಣ್ಣುಗಳೊಳಕ್ಕೆ ಕಾಡತೂಸು ಹಾರಿಸಿ. ಯಾಕೆಂದರೆ ಕಡೆಯ ಉಸಿರಿನ ತನಕ ನಿಮ್ಮ ನೋಟಕ್ಕೆ ನೋಟ ಬೆರೆಸಿ ಇರಿಯುತ್ತಿರುತ್ತೇನೆ ನಾನು. ಇರಿಯುವ ನನ್ನ ನೋಟ ನಿಮ್ಮ ಸಾಕ್ಷಿಪ್ರಜ್ಞೆಯಲ್ಲಿ ದಾಖಲಾಗಿ ಕಾಡಬೇಕು. ನಾನು ಸತ್ತ ನಂತರವೂ ನನ್ನ ಕುರಿತ ಸಾಕ್ಷ್ಯಚಿತ್ರಗಳು- ಭಾವಚಿತ್ರಗಳ ಮೂಲಕ ಇರಿಯುತ್ತಿರುತ್ತೇನೆ ಎಂದಿದ್ದ ಆತ.

ದೇಶವಿಭಜನೆ ಕುರಿತ ನೂರ್ ಮಿಯಾ ಕಾ ಸುರ್ಮಾ, ಮೈಂ ಕಿಸಾನ್ ಹೂಂ, ಮತ್ತು ಈ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳು ಯಾರು? ಈತನ ಕೆಲ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕವಿತೆಗಳು.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

ನಾನು ರೈತ

ಗಸದಲ್ಲಿ ಬೀಜ ಬಿತ್ತುತ್ತಾ ಇದ್ದೇನೆ
ಕೆಲ ಮಂದಿ ಹೇಳ್ತಾ ಇದ್ದಾರೆ
ಲೋ ಹುಚ್ಚಾ!ಆಗಸದಲ್ಲಿ ಕಾಳು ಕಡ್ಡಿ ಜಮೆ ನಿಲ್ಲುವುದಿಲ್ಲವೋ
ನಾ ಅಂದೆ, ಅಲ್ಲವೋ ಮರುಳೇ!
ನೆಲದ ಮೇಲೆ ಭಗವಂತ ಜಮೆ ನಿಂತಿರುವನಾದರೆ
ಬಾಂದಳದಲ್ಲಿ ದವಸ ಧಾನ್ಯವೂ ಜಮೆ ನಿಲ್ಲದೇನು?
ಈಗಂತೂ ಎರಡರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಆಗಿಯೇ ತೀರಬೇಕು
ಇಳೆಯಿಂದ ಭಗವಂತ ಗುಳೆ ಕೀಳಬೇಕು
ಇಲ್ಲವೇ ಅಂಬರದಲ್ಲಿ ಕಾಳು ಕಡ್ಡಿ ಜಮೆಯಾಗಬೇಕು.

~

ಈ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳು ಯಾರು?

ಆ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳು ಯಾರು,
ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಮೊತ್ತ ಮೊದಲು ದಳ್ಳುರಿಗೆ ದಬ್ಬಿಸಿಕೊಂಡು ದಹಿಸಿ ಹೋದವಳು?
ನನಗೆ ತಿಳಿಯದು.
ಆದರೆ ಆಕೆ ಯಾರೇ ಇದ್ದರೂ ನನ್ನ ತಾಯಿಯೇ ಆಗಿದ್ದಾಳು,
ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಹೀಗೆ ಸುಡಿಸಿಕೊಂಡು ಸಾಯುವ
ಆ ಕಟ್ಟಕಡೆಯ ಸ್ತ್ರೀ ಯಾರಿದ್ದಾಳು ಎಂಬುದು ನನ್ನ ಚಿಂತೆ
ನನಗೆ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ…
ಆದರೆ ಆಕೆ ಯಾರೇ ಆಗಿದ್ದರೂ ನನ್ನ ಮಗಳೇ ಆಗಿದ್ದಾಳು
ಮತ್ತು ಹೀಗಾಗಲು ನಾನು ಬಿಡುವುದಿಲ್ಲ.

~

ನೂರ್ ಮಿಂಯಾನ ಸುರ್ಮಾ

ವತ್ತು ಬೇಕಾದರೆ ವಿಕ್ಟೋರಿಯಾ ಛಾಪದ ಕಾಡಿಗೆ ಹಚ್ಚಿಕೊಳ್ಳಿರಿ
ಅಥವಾ ರಿತಂಬರಾ ಮುದ್ರೆಯ ಅಂಜನ
ಆದರೆ ಅಸಲೀ ಆಕಳ ತುಪ್ಪದ ಸುರ್ಮಾ-
ಮಾಡೋನು ನೂರ್ ಮಿಂಯಾ ಒಬ್ಬಾಂವನೇ ಇದ್ದ
ನನ್ನ ಅಜ್ಜಿ ಮಾತ್ರ ಹಂಗೆ ಅಂದುಕೊಂಡಿದ್ಲು
ನೂರ್ ಮಿಂಯಾ ಯಾವಾಗಾದರೂ ಬರಲಿ
ನನ್ನ ಅಜ್ಜಿ ಸುರ್ಮಾ ಖರೀದಿ ಮಾಡೋದು ಖಾತ್ರಿ
ಒಂದೆಳೆ ಸುರ್ಮ ಕಣ್ಣಿಗೆ ಹಚ್ಚಿಕೊಂಡರೆ
ಕಣ್ಣಾಲಿಗಳು ಮೋಡದಂತೆ ತುಂಬಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದವು
ಗಂಗೆ ಜಮುನೆಯರಂತೆ ಅಲೆಗಳ ಏಳಿಸುತ್ತಿದ್ದವು
ಕಡಲೆಂಬ ಕಡಲೇ ಆಗಿ ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದವು ಮುದುಕಿ ಕಣ್ಣುಗಳು
ನಾವು ಪೋರರು ಕಣ್ಣೊಳಗೆ ಇಣುಕಿದರೆ
ತೆರೆದು ತೋರುತ್ತಿತ್ತು ಇಡೀ ಕಡಲು.
ನೂರ್ ಮಿಂಯಾನನ್ನೂ, ಆತನ ಸುರ್ಮಾವನ್ನೂ
ಭಾಳ ಹರಸುತ್ತಿದ್ದಳು ನನ್ನಜ್ಜಿ
ಮಿಂಯಾನ ಸುರ್ಮಾದ ದಯೆಯಿಂದಾಗಿ
ಮುಪ್ಪಾನ ಮುಪ್ಪಿನಲ್ಲೂ ನಿಚ್ಚಳ ನನ್ನ ನೋಟ
ಸೂಜಿಗೆ ದಾರ ಪೋಣಿಸುತ್ತೇನೆ..ನಡೆದಾಡುತ್ತೇನೆ ಎನ್ನುತ್ತಿದ್ದಳು.
ಮತ್ತೆ ಅದೇ ನೂರ್ ಮಿಂಯಾ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಹೊರಟು ಹೋದ
ಯಾಕೆ ಹೋದ ನೂರ್ ಮಿಂಯಾ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ
ಹೇಳ್ತಾರೆ ನೂರ್ ಮಿಂಯಾಗೆ ಹಿಂದೆ ಮುಂದೆ ಯಾರೂ ಇರಲಿಲ್ಲಂತೆ
ಹಾಗೆಂದರೆ..ನಾವ್ಯಾರೂ ಸಂಬಂಧವೇ ಇಲ್ಲದವರೇ ನೂರ್ ಮಿಂಯಾನಿಗೆ?
ನೂರ್ ಮಿಂಯಾ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಯಾಕಾಗಿ ಹೊರಟು ಹೋದ?
ನಮಗೆ ಹೇಳದೆ ಕೇಳದೆ
ನಮ್ಮ ಅಜ್ಜಿಗೂ ಹೇಳದೆ
ನೂರ್ ಮಿಂಯಾ ಹೋದದ್ದೇಕೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ?
ಈಗ ಆ ಕಣ್ಣುಗಳೂ ಇಲ್ಲ, ಆ ಕಾಡಿಗೆ ಕೂಡ
ನನ್ನ ಅಜ್ಜಿ ಯಾವ ತಟದಿಂದ ಬಂದಿದ್ದಳೋ
ಅದೇ ತಟಕ್ಕೆ ಮರಳಿ ಹೋದಳು
ನದಿಯಾಚೆಯಿಂದ ಮದುವೆಯಾಗಿ ಬಂದಿದ್ದಳು ನನ್ನಜ್ಜಿ
ನದಿಯಾಚೆಗೇ ಹೊರಟು ಹೋದಳು
ಆಕೆಯ ಬೂದಿಯನ್ನು ನಾನು ನದಿಗೆ ಬಿಡುತ್ತಿದ್ದೆನಲ್ಲ
ಆಗ ಅನಿಸಿತು, ಈ ನದಿ ನದಿಯಲ್ಲ. ನನ್ನ ಅಜ್ಜಿಯ ನಯನಗಳು
ಮತ್ತು ಈ ಬೂದಿ ಬೂದಿಯಲ್ಲ, ಬದಲಾಗಿ
ನನ್ನ ಅಜ್ಜಿಯ ನಯನಗಳಿಗೆ ಇಳಿಯುತ್ತಿದ್ದ
ನೂರ್ ಮಿಂಯಾನ ಸುರ್ಮಾ.
ಹೀಗೆ ನಾನು ಕಟ್ಟಕಡೆಯ ಸಲ ನನ್ನ ಅಜ್ಜಿಯ ನೇತ್ರಗಳಿಗೆ
ನೂರ್ ಮಿಂಯಾನ ಸುರ್ಮಾ ಹಚ್ಚತೊಡಗಿದ್ದೆ.

Share

2 Comments For "ಕಟ್ಟ ಕಡೆಯ ಸಲ ಅಜ್ಜಿಯ ಕಣ್ಣುಗಳಿಗೆ
ಡಿ ಉಮಾಪತಿ
"

 1. ಭಾರತಿ ಬಿ ವಿ
  3rd March 2018

  ಅಬ್ಬ! ಎಂಥ ಶಕ್ತಿಯುತ ಕವಿತೆಗಳು!!
  ಉಮಾಪತಿ ಸರ್ ಎಂಥ ಅನುವಾದ ಇದು!!!

  Reply
 2. ಪ್ರಕಾಶ್ ಜಿ
  3rd March 2018

  ವಿದ್ರೋಹಿಯವರ ಈ ಮೂರೂ ಕವಿತೆಗಳು ಬಹಳ ತಟ್ಟುತ್ತವೆ. ಉಮಾಪತಿಯವರದು ಅತ್ಯಂತ ಸಹಜ ಅನುವಾದ….

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 13 hours ago No comment

  ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡಿನ ಕಣ್ಮಣಿ – ಲ್ಯೂಸರ್ನ್

      ನಾನಾ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಿರುವ ಈ ನಗರ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಸೂಜಿಗಲ್ಲಿನಂತೆ ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ವಲ್ಪವೂ ಬೇಸರ ತರಿಸದ ಸುಂದರ ಸ್ವಿಸ್ ನಗರಿ.         “ನಾಳೆ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್” ಎಂದ ಕೂಡಲೇ ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರ! ಯೂರೋಪಿನ ಪ್ರವಾಸದಲ್ಲಿದ್ದ ನಮಗೆಲ್ಲ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ಹೆಸರು ಇಂಪಾಗಿ ಕೇಳಿಸಲು ಕಾರಣಗಳು ಹಲವು. ಮೈಲುಗಟ್ಟಲೆ ಹಸಿರು ನೆಲ, ಹಚ್ಚಹಸಿರು ತುಂಬಿದ ಬೆಟ್ಟಗಳು, ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿನ ಹಿಮ ಕರಗಿ ಜುಳಜುಳನೆ ಹರಿವ ತಿಳಿ ಬೂದು, ಬಿಳಿ ಬಣ್ಣದ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಲರವ | ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡಿದ ಕಥೆ…

      ಕಲರವ           “ಎರಡು ವರ್ಷಕ್ಕೊಮ್ಮೆ ಬರ್ತೀಯ, ಈ ಬಾರಿಯಾದರೂ ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡು” ಎಂದಳು ಭಾರತದ ನನ್ನ ಅಕ್ಕ. “ಹೌದಲ್ಲವಾ” ಅಂತ ನಮ್ಮೂರಿನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಸಿನಿಮಾ ಪಟ್ಟಿ ನೋಡಿದೆ. ಪ್ರೀತಿ –ಪ್ರೇಮ, ಫೈಟಿಂಗ್ ಗಳ ಚಲನಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡುವುದೆಂದರೆ, ‘ನೋಡಿದ್ದನ್ನೇ ನೋಡುವ’ ಕಷ್ಟ. ವೈಚಾರಿಕ ಸಿನಿಮಾಗಳು ಜಾಸ್ತಿ ಓಡದ ಕಾಲವಿದು. ಇನ್ನು ಸಾಂಸಾರಿಕ ಚಿತ್ರಗಳು ಬರುವುದು ನಿಂತ ಮೇಲೆ ಸಂಸಾರಗಳು ಒಟ್ಟಿಗೆ ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳ…

      ಕವಿಸಾಲು         ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳವಿದು, ಕಲ್ಲು ತೂರಿದ ಕಾಯಕವಷ್ಟೇ ನಿನ್ನದು ಎದ್ದ ಅಲೆಗಳ ಮೇಲಿಲ್ಲ ನಿನಗೆ ಇನಿತು ಅಧಿಕಾರವು ದೂರಿಲ್ಲ ನನ್ನಲ್ಲಿ, ಬೇಡಿಕೆ ತಾನೇ ಏಕೆ? ತುಂಬಿದ ಮನದಿ ಹೊಕ್ಕ ಹರ್ಷಕೆ ಪುರಾವೆಗಳ ಹಂಗಿಲ್ಲ, ನಕ್ಕ ನಗುವಿನಲಿ ನೋವಿಲ್ಲ, ತುಂಬಿವೆ ನೂರು ಭಾವಾರ್ಥ ಮುಚ್ಚಟೆಯಿಂದ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಬೇಕಾದ ಪರಿಭಾಷೆಯಲಿ ದಿರಿಸಿಟ್ಟು ಸಿಂಗರಿಸಿ ನೋಡುತ್ತ ನಿನ್ನ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲೂ ಸಿಗುವ ಅನುಪಮ ಭಾವದಿ ದೊರಕಿದ್ದು ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  1 month ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...