Share

ಕಟ್ಟ ಕಡೆಯ ಸಲ ಅಜ್ಜಿಯ ಕಣ್ಣುಗಳಿಗೆ
ಡಿ ಉಮಾಪತಿ

ಬರೆದದ್ದನ್ನೇ ಬದುಕಿದ, ಬದುಕಿದ್ದನ್ನೇ ಬರೆದ ಹಿಂದೀ ಕವಿ ರಮಾಶಂಕರ ವಿದ್ರೋಹಿಗೆ ಜೆ.ಎನ್.ಯು ಕ್ಯಾಂಪಸ್ಸೇ ತಲೆಮೇಲಿನ ನೆರಳಾಯಿತು. ರೈತ, ಕೂಲಿ ಕಾರ್ಮಿಕ, ಧರ್ಮನಿರಪೇಕ್ಷತೆ, ಶೋಷಣೆ, ದಬ್ಬಾಳಿಕೆಗಳ ಪ್ರತಿರೋಧಗಳು, ಯುದ್ಧಗಳು, ಅಸಮಾನತೆ, ಆತನ ಕವಿತೆಗಳ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿದ್ದವು. ನೀವು (ಶತ್ರುಗಳು) ನನ್ನನ್ನು ಕೊಲ್ಲಬಯಸಿದ್ದರೆ ನೇರವಾಗಿ ನನ್ನ ಕಣ್ಣುಗಳೊಳಕ್ಕೆ ಕಾಡತೂಸು ಹಾರಿಸಿ. ಯಾಕೆಂದರೆ ಕಡೆಯ ಉಸಿರಿನ ತನಕ ನಿಮ್ಮ ನೋಟಕ್ಕೆ ನೋಟ ಬೆರೆಸಿ ಇರಿಯುತ್ತಿರುತ್ತೇನೆ ನಾನು. ಇರಿಯುವ ನನ್ನ ನೋಟ ನಿಮ್ಮ ಸಾಕ್ಷಿಪ್ರಜ್ಞೆಯಲ್ಲಿ ದಾಖಲಾಗಿ ಕಾಡಬೇಕು. ನಾನು ಸತ್ತ ನಂತರವೂ ನನ್ನ ಕುರಿತ ಸಾಕ್ಷ್ಯಚಿತ್ರಗಳು- ಭಾವಚಿತ್ರಗಳ ಮೂಲಕ ಇರಿಯುತ್ತಿರುತ್ತೇನೆ ಎಂದಿದ್ದ ಆತ.

ದೇಶವಿಭಜನೆ ಕುರಿತ ನೂರ್ ಮಿಯಾ ಕಾ ಸುರ್ಮಾ, ಮೈಂ ಕಿಸಾನ್ ಹೂಂ, ಮತ್ತು ಈ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳು ಯಾರು? ಈತನ ಕೆಲ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕವಿತೆಗಳು.

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

ನಾನು ರೈತ

ಗಸದಲ್ಲಿ ಬೀಜ ಬಿತ್ತುತ್ತಾ ಇದ್ದೇನೆ
ಕೆಲ ಮಂದಿ ಹೇಳ್ತಾ ಇದ್ದಾರೆ
ಲೋ ಹುಚ್ಚಾ!ಆಗಸದಲ್ಲಿ ಕಾಳು ಕಡ್ಡಿ ಜಮೆ ನಿಲ್ಲುವುದಿಲ್ಲವೋ
ನಾ ಅಂದೆ, ಅಲ್ಲವೋ ಮರುಳೇ!
ನೆಲದ ಮೇಲೆ ಭಗವಂತ ಜಮೆ ನಿಂತಿರುವನಾದರೆ
ಬಾಂದಳದಲ್ಲಿ ದವಸ ಧಾನ್ಯವೂ ಜಮೆ ನಿಲ್ಲದೇನು?
ಈಗಂತೂ ಎರಡರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಆಗಿಯೇ ತೀರಬೇಕು
ಇಳೆಯಿಂದ ಭಗವಂತ ಗುಳೆ ಕೀಳಬೇಕು
ಇಲ್ಲವೇ ಅಂಬರದಲ್ಲಿ ಕಾಳು ಕಡ್ಡಿ ಜಮೆಯಾಗಬೇಕು.

~

ಈ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳು ಯಾರು?

ಆ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳು ಯಾರು,
ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಮೊತ್ತ ಮೊದಲು ದಳ್ಳುರಿಗೆ ದಬ್ಬಿಸಿಕೊಂಡು ದಹಿಸಿ ಹೋದವಳು?
ನನಗೆ ತಿಳಿಯದು.
ಆದರೆ ಆಕೆ ಯಾರೇ ಇದ್ದರೂ ನನ್ನ ತಾಯಿಯೇ ಆಗಿದ್ದಾಳು,
ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಹೀಗೆ ಸುಡಿಸಿಕೊಂಡು ಸಾಯುವ
ಆ ಕಟ್ಟಕಡೆಯ ಸ್ತ್ರೀ ಯಾರಿದ್ದಾಳು ಎಂಬುದು ನನ್ನ ಚಿಂತೆ
ನನಗೆ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ…
ಆದರೆ ಆಕೆ ಯಾರೇ ಆಗಿದ್ದರೂ ನನ್ನ ಮಗಳೇ ಆಗಿದ್ದಾಳು
ಮತ್ತು ಹೀಗಾಗಲು ನಾನು ಬಿಡುವುದಿಲ್ಲ.

~

ನೂರ್ ಮಿಂಯಾನ ಸುರ್ಮಾ

ವತ್ತು ಬೇಕಾದರೆ ವಿಕ್ಟೋರಿಯಾ ಛಾಪದ ಕಾಡಿಗೆ ಹಚ್ಚಿಕೊಳ್ಳಿರಿ
ಅಥವಾ ರಿತಂಬರಾ ಮುದ್ರೆಯ ಅಂಜನ
ಆದರೆ ಅಸಲೀ ಆಕಳ ತುಪ್ಪದ ಸುರ್ಮಾ-
ಮಾಡೋನು ನೂರ್ ಮಿಂಯಾ ಒಬ್ಬಾಂವನೇ ಇದ್ದ
ನನ್ನ ಅಜ್ಜಿ ಮಾತ್ರ ಹಂಗೆ ಅಂದುಕೊಂಡಿದ್ಲು
ನೂರ್ ಮಿಂಯಾ ಯಾವಾಗಾದರೂ ಬರಲಿ
ನನ್ನ ಅಜ್ಜಿ ಸುರ್ಮಾ ಖರೀದಿ ಮಾಡೋದು ಖಾತ್ರಿ
ಒಂದೆಳೆ ಸುರ್ಮ ಕಣ್ಣಿಗೆ ಹಚ್ಚಿಕೊಂಡರೆ
ಕಣ್ಣಾಲಿಗಳು ಮೋಡದಂತೆ ತುಂಬಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದವು
ಗಂಗೆ ಜಮುನೆಯರಂತೆ ಅಲೆಗಳ ಏಳಿಸುತ್ತಿದ್ದವು
ಕಡಲೆಂಬ ಕಡಲೇ ಆಗಿ ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದವು ಮುದುಕಿ ಕಣ್ಣುಗಳು
ನಾವು ಪೋರರು ಕಣ್ಣೊಳಗೆ ಇಣುಕಿದರೆ
ತೆರೆದು ತೋರುತ್ತಿತ್ತು ಇಡೀ ಕಡಲು.
ನೂರ್ ಮಿಂಯಾನನ್ನೂ, ಆತನ ಸುರ್ಮಾವನ್ನೂ
ಭಾಳ ಹರಸುತ್ತಿದ್ದಳು ನನ್ನಜ್ಜಿ
ಮಿಂಯಾನ ಸುರ್ಮಾದ ದಯೆಯಿಂದಾಗಿ
ಮುಪ್ಪಾನ ಮುಪ್ಪಿನಲ್ಲೂ ನಿಚ್ಚಳ ನನ್ನ ನೋಟ
ಸೂಜಿಗೆ ದಾರ ಪೋಣಿಸುತ್ತೇನೆ..ನಡೆದಾಡುತ್ತೇನೆ ಎನ್ನುತ್ತಿದ್ದಳು.
ಮತ್ತೆ ಅದೇ ನೂರ್ ಮಿಂಯಾ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಹೊರಟು ಹೋದ
ಯಾಕೆ ಹೋದ ನೂರ್ ಮಿಂಯಾ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ
ಹೇಳ್ತಾರೆ ನೂರ್ ಮಿಂಯಾಗೆ ಹಿಂದೆ ಮುಂದೆ ಯಾರೂ ಇರಲಿಲ್ಲಂತೆ
ಹಾಗೆಂದರೆ..ನಾವ್ಯಾರೂ ಸಂಬಂಧವೇ ಇಲ್ಲದವರೇ ನೂರ್ ಮಿಂಯಾನಿಗೆ?
ನೂರ್ ಮಿಂಯಾ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಯಾಕಾಗಿ ಹೊರಟು ಹೋದ?
ನಮಗೆ ಹೇಳದೆ ಕೇಳದೆ
ನಮ್ಮ ಅಜ್ಜಿಗೂ ಹೇಳದೆ
ನೂರ್ ಮಿಂಯಾ ಹೋದದ್ದೇಕೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ?
ಈಗ ಆ ಕಣ್ಣುಗಳೂ ಇಲ್ಲ, ಆ ಕಾಡಿಗೆ ಕೂಡ
ನನ್ನ ಅಜ್ಜಿ ಯಾವ ತಟದಿಂದ ಬಂದಿದ್ದಳೋ
ಅದೇ ತಟಕ್ಕೆ ಮರಳಿ ಹೋದಳು
ನದಿಯಾಚೆಯಿಂದ ಮದುವೆಯಾಗಿ ಬಂದಿದ್ದಳು ನನ್ನಜ್ಜಿ
ನದಿಯಾಚೆಗೇ ಹೊರಟು ಹೋದಳು
ಆಕೆಯ ಬೂದಿಯನ್ನು ನಾನು ನದಿಗೆ ಬಿಡುತ್ತಿದ್ದೆನಲ್ಲ
ಆಗ ಅನಿಸಿತು, ಈ ನದಿ ನದಿಯಲ್ಲ. ನನ್ನ ಅಜ್ಜಿಯ ನಯನಗಳು
ಮತ್ತು ಈ ಬೂದಿ ಬೂದಿಯಲ್ಲ, ಬದಲಾಗಿ
ನನ್ನ ಅಜ್ಜಿಯ ನಯನಗಳಿಗೆ ಇಳಿಯುತ್ತಿದ್ದ
ನೂರ್ ಮಿಂಯಾನ ಸುರ್ಮಾ.
ಹೀಗೆ ನಾನು ಕಟ್ಟಕಡೆಯ ಸಲ ನನ್ನ ಅಜ್ಜಿಯ ನೇತ್ರಗಳಿಗೆ
ನೂರ್ ಮಿಂಯಾನ ಸುರ್ಮಾ ಹಚ್ಚತೊಡಗಿದ್ದೆ.

Share

2 Comments For "ಕಟ್ಟ ಕಡೆಯ ಸಲ ಅಜ್ಜಿಯ ಕಣ್ಣುಗಳಿಗೆ
ಡಿ ಉಮಾಪತಿ
"

 1. ಭಾರತಿ ಬಿ ವಿ
  3rd March 2018

  ಅಬ್ಬ! ಎಂಥ ಶಕ್ತಿಯುತ ಕವಿತೆಗಳು!!
  ಉಮಾಪತಿ ಸರ್ ಎಂಥ ಅನುವಾದ ಇದು!!!

  Reply
 2. ಪ್ರಕಾಶ್ ಜಿ
  3rd March 2018

  ವಿದ್ರೋಹಿಯವರ ಈ ಮೂರೂ ಕವಿತೆಗಳು ಬಹಳ ತಟ್ಟುತ್ತವೆ. ಉಮಾಪತಿಯವರದು ಅತ್ಯಂತ ಸಹಜ ಅನುವಾದ….

  Reply

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 10 hours ago No comment

  ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ…

    ಗುಬ್ಬಿಗಳ ಹಿಂಡೇ ಇವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಕಂಡುಕೊಂಡು, ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಏನಿಲ್ಲ ಅಂದರೂ 600 ರಿಂದ 1000 ಮರಿ ಮಾಡುವ ಗುಬ್ಬಿಗಳು ಸಂಗೀತ ಪ್ರೇಮಿಯಾದ ಲಕ್ಷ್ಮಣರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಸಂಗೀತದಿಂದ ಸಂತೃಪ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತ ಅವರ ಮನೆಯನ್ನು ನಿಜದಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಪ್ಪಿ ಹೋಮ್ ಆಗಿಸಿವೆ.   ಅತಿಥಿ | ಬಿ ಲಕ್ಷ್ಮಣ್     ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ; ಅಸೀಮ ಗುಬ್ಬಿ ಪ್ರೇಮಿಯ ದಿನವೂ ಹೌದು. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಇಂದು ಗುಬ್ಬಿಗಳ ದಿನವೆಂದು ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನೋಡಿ ...

 • 2 days ago No comment

  ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ…

        ಕವಿಸಾಲು     ನೆನಪಿನಾಗಸದಲಿ ನಗೆಚುಕ್ಕಿ ಎಣಿಸುವಾಸೆಗೆ ಕಣ್ಣಬೆಳಕು ಹಾಸಿದವ ಬಿತ್ತಿದ್ದು ಹೂವಾಗಿ ಬಾಡುವುದರೊಳಗೆ ಉದುರುವಡಿ ಬೊಗಸೆಯಾದವ ನೀರಿನಲೆ ಉಂಗುರದೊಳಗಿಂದ ಬರುತಾನೆ ಮತ್ತೆಮತ್ತೆ ಶಿಶಿರನೊಡನೆ ವಸಂತನೊಡನೆ ಜಗದ ಯಾವ ಕತ್ತಲೂ ತಲುಪದ ಮೂಲೆಗೆ ಬೆಳಕ ಬಳಿದಿಟ್ಟವ ಕಣ್ಣ ರೆಕ್ಕೆಗೆ ನಸುಕಿಗೂ ಮುಂಚೆ ಬಣ್ಣ ಹಚ್ಚಿದವ ಮೂಡಣದ ಚಿಲಿಪಿಲಿ, ಪಡುವಣದ ಉನ್ಮತ್ತ ಕೆಂಪು, ಗಲಗಲ ಹಗಲಿನಂಥವ ಮರೆಸಬರುತಾವೆ ಒಂದಷ್ಟು ನೆಪ ಬಿರುಮಾತು ಒಣಜಗಳ ಜಗ್ಗಿ ಎಳೆದಾಡುವಂತರ ...

 • 2 days ago No comment

  ದಂಡೆಯ ಕೈಯಲಿ ಚಂದ್ರನಿಟ್ಟು ಬರೋಣ

        ಕವಿಸಾಲು     ಎಲೆ ಉದುರುವ ಕಾಲ ಚಳಿಯ ದಾಟಿ ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಮೈ ಒಡ್ಡುವ ಸಮಯ ಮರಗಳು ಸಹ ಎಲೆ ಉದುರಿಸಿ ಬೆತ್ತಲಾಗಿವೆ ಗೆಳತಿ ಇದು ವಿರಹ ಕಾಲ ಎಲ್ಲ ಮರಗಳು ಎಲೆಯುದುರಿಸಿ ಬೆತ್ತಲಾಗಿರಲು ಮಾವು ಮಾತ್ರ ಮೈತುಂಬಿಕೊಂಡಿದೆ ಹರೆಯ ಮಾಸಿದವರ ಹಾಗೂ ತುಂಟ ಹುಡುಗಿಯರ ಮಧ್ಯೆ ಬಸಿರಾದವಳಂತೆ ಚಳಿಗಾಲದಿ ಮದುವೆಯಾಗಿ ಅಪ್ಪಿ ಮುದ್ದಾಡಿ ಮೈಥುನಕೆ ಮನಸೋತು, ಹತ್ತಾರು ಆಟಗಳಿಗೆ ತೆರೆದುಕೊಂಡು, ಮುಟ್ಟುನಿಂತು ಬಯಕೆ ...

 • 4 days ago No comment

  ವೆಜ್ಜಾ? ನಾನ್-ವೆಜ್ಜಾ?

        ಸುಮಾರು ಒಂದು ತಿಂಗಳಿನಿಂದ ಬಾಡಿಗೆ ಮನೆಯನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ಮನೆ ಸಿಕ್ಕಿಲ್ಲ. ಸಿಗದೆ ಇರುವುದಕ್ಕೆ, ನನಗನ್ನಿಸಿದಂತೆ ಮೂರು ಕಾರಣಗಳು. ಮೊದಲನೆಯದ್ದು ನಮ್ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ನಾಯಿಯಿದೆ. ನಾಯಿ ಮಾಲೀಕರಿಗೆ ಮನೆ ಮಾಲಿಕರು ಮನೆ ಕೊಡುವುದಿಲ್ಲ. ನಮಗೆ ಮನೆಯೊಡೆಯನಿಗಿಂತಲೂ ನಮ್ಮ ಮನೆ ನಾಯಿಯೇ ಹೆಚ್ಚು; ಒಂದು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಗಂಡ, ‘ನಿಮಗ್ಯಾರಿಗೂ ನನ್ನ ಆಸ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಡಿಗಾಸನ್ನೂ ಕೊಡುವುದಿಲ್ಲ. ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಚುಕ್ಕಿ ಹೆಸರಿಗೆ ಬರೆದಿಟ್ಟು ಸತ್ತು ...

 • 4 days ago One Comment

  ಅವರ ಕೆಲಸವಾದರೆ ಆಯಿತು!

                हमको जो ताने देते है हम खोये हैं इन रंगरलियों में हमने उनको भी छुप छुप के आते देखा इन गलियों में ये सच है झूठी बात नहीं तुम बोलो ये सच है ना ನಿಜ ತಾನೇ ಇದು, ಯಾವುದು? ಅದೇ… ಆಚಾರ ಹೇಳೋದು ಬದನೆಕಾಯಿ ...


Editor's Wall

 • 20 March 2018
  10 hours ago No comment

  ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ…

    ಗುಬ್ಬಿಗಳ ಹಿಂಡೇ ಇವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಕಂಡುಕೊಂಡು, ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಏನಿಲ್ಲ ಅಂದರೂ 600 ರಿಂದ 1000 ಮರಿ ಮಾಡುವ ಗುಬ್ಬಿಗಳು ಸಂಗೀತ ಪ್ರೇಮಿಯಾದ ಲಕ್ಷ್ಮಣರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಸಂಗೀತದಿಂದ ಸಂತೃಪ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತ ಅವರ ಮನೆಯನ್ನು ನಿಜದಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಪ್ಪಿ ಹೋಮ್ ಆಗಿಸಿವೆ.   ಅತಿಥಿ | ಬಿ ಲಕ್ಷ್ಮಣ್     ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ; ಅಸೀಮ ಗುಬ್ಬಿ ಪ್ರೇಮಿಯ ದಿನವೂ ಹೌದು. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಇಂದು ಗುಬ್ಬಿಗಳ ದಿನವೆಂದು ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನೋಡಿ ...

 • 16 March 2018
  4 days ago No comment

  ಹೇಗೆಲ್ಲ ಎಡವಿ ಬಿದ್ದಾಳೆಂದು…

        ಲೀಲಾಧರ ಮಂಡಲೋಯಿ ಕಾವ್ಯ       ಲೀಲಾಧರ ಮಂಡಲೋಯಿ, ಹಿಂದಿಯ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕವಿ. ಕಾವ್ಯ, ಸಂಸ್ಕೃತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ 35ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಬರೆದವರು. ಹಲವಾರು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳಿಗೆ ಪಾತ್ರರಾದವರು. ಸಣ್ಣಕಥೆಗಳನ್ನಾಧರಿಸಿದ 300ಕ್ಕೂ ಅಧಿಕ ಟೆಲಿಫಿಲಂಗಳನ್ನೂ ನಿರ್ಮಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಬದುಕನ್ನು ಕುರಿತ ಆಳದ ಗ್ರಹಿಕೆಗಳನ್ನು ಕಂಡಿರಿಸುವ ಅವರ ಕಾವ್ಯ, ಹೇಗೆ ಹಣ ನಮ್ಮ ಸಂದರ್ಭವನ್ನು ತೀರ್ಮಾನಿಸುವ ಬಲವಾಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಮೆಟ್ಟಿ ಅಪಮೌಲ್ಯವೆಂಬುದು ಮುನ್ನೆಲೆಗೆ ಬಂದು ...

 • 16 March 2018
  5 days ago No comment

  ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ

      ಗಝಲ್         | ನೀನೊಮ್ಮೆ ಬಂದಿದ್ದರೆ ತೊಳೆಯುತ್ತಿದ್ದೆ ನಿನ್ನ ಪಾದಗಳನು…   ತುಸುತುಸುವೇ ಮುಕ್ಕಾಗುತ್ತೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಇನಿಸಿನಿಸೇ ಮನುಷ್ಯಳಾಗುತ್ತೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಎಷ್ಟು ಹಾರಿದ್ದೆ ಮೇಲೆ, ಏರಿಯೇ ಏರಿದ್ದೆ ಮೇರೆ ಮೀರಿ ಬರಿದೆ ತರಗೆಲೆಯಾಗಿ ಉಳಿದಿದ್ದೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಬರಿಗಣ್ಣಲ್ಲೇ ನೋಡುತ್ತಿದ್ದೆ ಮುಪ್ಪೆರಗಿ ಕನ್ನಡಕದಲೂ ಕಂಡಿದ್ದೆ ನಿಚ್ಚಳವಾಗಿ ಕಾಣತೊಡಗಿದ್ದು ಮಾತ್ರ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಓಡುತ್ತಿತ್ತು ...

 • 15 March 2018
  5 days ago No comment

  ನಿಕಷಕ್ಕೆ ಒಡ್ಡದೇ ನಂಬಿಬಿಡಬಹುದೇ ಎಲ್ಲವನೂ?

                      ನಮ್ಮಲ್ಲಿನ ಧಾರ್ಮಿಕ ಆಚರಣೆಗಳನ್ನು ನಂಬಿಕೆಯಂದಾದರೂ ಕರೆಯಿರಿ, ಮೌಢ್ಯವೆಂದಾದರೂ ಕರೆಯಿರಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮನೋಭಾವವೇ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಕ್ಷೀಣಿಸಿ ಅಥವಾ ಸತ್ತು ಹೋದಂತೆ ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಸವಾಗುತ್ತಿದೆ. ಎಲ್ಲಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮನೋಭಾವ ಇಲ್ಲವೋ ಅಲ್ಲಿ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಮನೋಭಾವವೂ ಉದಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಕೊನೆಯದಾಗಿ ಮಾನವೀಯವಾಗಿ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳುವುದೂ ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.   ಬುದ್ಧಿವಂತರ ಜಿಲ್ಲೆ ಮಂಗಳೂರಿನ ಕಡಬ ಸಮೀಪದ ಕೋಯಿಲಗುಡ್ಡದಲ್ಲಿ ವೃದ್ಧನೊಬ್ಬ ಕುಸಿದು ...

 • 11 March 2018
  1 week ago No comment

  ಚಕ್ರವರ್ತಿಯ ಮೌನ!

        ಕವಿಸಾಲು       ಚೆಂದದ ಬಿಳಿಬಿಳಿ ಬಟ್ಟೆಯಲಿ ಅಷ್ಟೆತ್ತರದ ಸಿಂಹಾಸನದಲ್ಲಿ ಕೂತ ಮೌನಿ ಚಕ್ರವರ್ತಿಯ ಮುಖದಲ್ಲಿ ಮಾಸದ ಮಂದಹಾಸ! ಮಾತಾಡದ ಪ್ರಭುವಿನ ಭಟ್ಟಂಗಿಗಳು ರಾಜಮುದ್ರೆಯ ಹಿಡಿದು ಹೆದರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ! ರಾಜಾಜ್ಞೆಯ ಪಾಲಿಸದವರ ತಲೆದಂಡ ಶತಃಸಿದ್ಧ! ಜನರೀಗ ಭಯಬೀತರಾಗಿದ್ದಾರೆ: ತಮಗೆ ಬೇಕಾದ್ದನ್ನು ಉಣ್ಣಲು ಉಡಲು ನುಡಿಯಲು ನಡೆಯಲು! ಮತಾಂಧ ಪಡೆಯ ಕಾಲಾಳುಗಳಿಗೀಗ ಹೊಸ ಉನ್ಮಾದ ದಣಿಯ ಮೆಚ್ಚಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ಸಾರುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಕವಿತೆ ಬರೆದವನಿಗದರರ್ಥವ ತಿಳಿಸಲು ಆದೇಶವಾಗಿದೆ ...