Share

ಬುದ್ಧಿವಂತನ ಅವಾಂತರ ನೋಡಿ!
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

 

 

 

 

 

 

होंठों पे रंगत् है
दिल में मोहब्बत है
बस् जन्नत् ही जन्नत् है

ನಿಜ. ಸ್ವರ್ಗವೇ ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆ- ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆ ಅಂದರೆ? – ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆ ಅಂದರೆ ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆ- ಅಂದರೆ ಹಿರಣ್ಯಕಶ್ಯಪು ಹೇಳಿದ್ನಲ್ಲ, ಮನೆ ಹೊರಗೆ ಒಳಗೆ, ಹಗಲು ರಾತ್ರಿ, ಮನುಷ್ಯ ಪ್ರಾಣಿ ಅಂತ ಹಾಗಾ! – ಹೌದು ಸ್ವರ್ಗ ಅಂದರೆ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆ- ಹಾಗಾದರೆ ನರಸಿಂಹಾವತಾರದ ಅಗತ್ಯ ಯಾಕಪ್ಪ ಬಿತ್ತು?- ಬಿದ್ದೇ ಬೀಳತ್ತೆ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ- ಅಂದರೆ ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆ ಸ್ವರ್ಗ ಸಾಧ್ಯ ಇಲ್ಲ ಅಂತಾಯ್ತು- ಅದು ಹಾಗಲ್ಲ- ಹಾಗೂ ಅಲ್ಲ ಹೀಗೂ ಅಲ್ಲ, ಈ ರಂಗ್, ಬಣ್ಣ, ಮೊಹಬ್ಬತ್- ಪ್ರೀತಿ, ಜನ್ನತ್- ಸ್ವರ್ಗ ಅನ್ನೋದು ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆ ಇರೋದು ಅಸಾಧ್ಯ- ಅಲ್ಲಾ ಅಸಾಧ್ಯ ಅಂತ ಬಿಟ್ಟು ಬಿಡೋಕಾಗತ್ತಾ! ಸಾಧಿಸೋ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಜ್ಜೆ ಇಟ್ಟು ಪ್ರಯತ್ನಪಡದೆ?

ಅಲ್ಲ, ಸಾಧಿಸೋದು ಈ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿರೋದನ್ನ ತಾನೆ? ಮೊದಲಿಗೆ ಈ ಸ್ವರ್ಗ ಭೂಮಿ ಮೇಲೆ ಇಲ್ಲೇ ಇಲ್ಲ ಅಂತಾರಲ್ಲ, ಅದೆಲ್ಲೋ ಎಷ್ಟೋ ಆಕಾಶದಾಚೆ ಇದ್ಯಂತಲ್ಲಾ ಅದು, ಅಲ್ಲಿರೋದೆಲ್ಲಾ, ಅಲ್ಲಿರುವವರೆಲ್ಲಾ ಅಮರರಂತೆ, ಅಮೃತ, ಬಿಳಿ ಆನೆ ಅಲ್ಲಲ್ಲ ಐರಾವತ, ಕಾಮಧೇನು, ಕಲ್ಪವೃಕ್ಷ, ಎಲ್ಲಾ ಇವೆಯಂತಲ್ಲಾ – ಹೌದು, ಎಲ್ಲಾ ಅಂತೆಕಂತೆಗಳ ಸಂತೆ, ಅವರವರ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ಎಲ್ಲಾ ಹೇಳ್ತಾರೆ, ಏನೋ ನಿಜ್ವಾಗಿ ಹೋಗಿ ನೋಡಿ ಬಂದಿರೋರ ಥರ. ಹೀಗೆ ಜನರ ಮನಸ್ಸಲ್ಲಿ ಕಲ್ಮಶ ತುಂಬಿದವರೇ, ತುಂಬ್ತಾ ಇರುವವರಿಂದಲೇ ಹೀಗೆಲ್ಲಾ ಅಸ್ತವ್ಯಸ್ತವಾಗ್ತಿರೋದು.

ಅಯ್ಯಯ್ಯೋ.. ಎಲ್ಲಾದ್ರೂ ಉಂಟೆ.. ಹೀಗೆಲ್ಲಾದ್ರೂ ಹೇಳಿಗೀಳಿ ಬಿಟ್ಟೀರಿ ಜೋಕೆ. ಆಮೇಲೆ ಹೇಳಹೆಸರಿಲ್ಲದಂತೆ ಮಾಡಿಬಿಡಲೂ ಹೇಸಲ್ಲ ಅಷ್ಟೇ. ಮಾಡಿದ್ರೆ ಮಾಡಲಿ ಯಾಕಂಜಬೇಕು, ಅದೇನೋ ಹೇಳ್ತಾರಲ್ಲ, ಇದ್ದದ್ದನ್ನ ಇದ್ದ ಹಾಗೆ ಹೇಳಿದ್ರೆ ಎದ್ದು ಬಂದು ಎದೆಗೊದ್ರು ಅಂತ. ಹಾಗಾಯ್ತು ಕಥೆ.

ಅಂದರೆ?
ಅಂದರೆ, ಹೀಗೆ ಯಾರೋ ‘ಬುದ್ಧಿವಂತ’ರೊಬ್ಬರು ಹೇಳಿದ್ರು ಅಂತ ಪರೀಕ್ಷೆ ಮಾಡಿ ನೋಡೋಣ ಅಂತ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ದೇವಾಲಯವೊಂದಕ್ಕೆ ಹೋಗಿದ್ದಾಗ, ಅಬ್ಬಾ ನಿಜವಾದ ನರಕ ದರ್ಶನ. ಹೌದಾ, ಯಾಕೆ? ಹೇಗೆ? – ಈ ಸ್ವರ್ಗದ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಿದ ಜನ ನರಕದ್ದೂ ಒಂದ್ ಕಲ್ಪನೆ ಉಂಟು ಮಾಡಿದ್ದಾರಲ್ಲ, ಒಂದೊಂದು ಪಾಪ ಮಾಡಿದವರಿಗೆ ಒಂದೊಂದು ಹಂತದ ಶಿಕ್ಷೆ ಅಂತ. ಹಾಗೇನೇ ಅಲ್ಲೂನೂ. ಗರ್ಭಗುಡಿಯಿಂದ ಶುರುವಾಗತ್ತೆ ಮೊದಲ ಹಂತ. ವಿವಿಐಪಿ, ಕೆಲವು ‘ಕೆಟಗರಿ’ಗೆ ಸೇರಿದವರು, ಧನಸಹಾಯ ಮಾಡಿದವರು, ಮತ್ತೊಂದು, ಮಗದೊಂದು ಹೀಗೆ ಒಂದು ಹತ್ತು ಹಂತಗಳಾದ ಮೇಲೆ ‘ಸಾಮಾನ್ಯ’ರಿಗೆ ದರ್ಶನದ ಅವಕಾಶ. ಹಾಂ ಇಲ್ಲೊಂದು ಮುಖ್ಯ ಸಂಗತಿ ಗಮನಿಸಬೇಕು, ಈ ವಿವಿಐಪಿ, ವಿಐಪಿ ಅಂತ ಬಂದಾಗ, ಅವರು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ‘ಕೆಟಗರಿ’ಗೆ ಸೇರದಿದ್ರೂ ಹಣಬಲ, ಧನಬಲ, ಜನಬಲ, ಅವರಿಗೆ ಗರ್ಭಗುಡಿಯವರೆಗೂ ಹೋಗೋ ಅರ್ಹತೆಯನ್ನು ತಂದುಕೊಟ್ಟು ಬಿಡತ್ತೆ.

ಸರಿ, ದರ್ಶನವಾದ್ರೂ ಆಯ್ತಾ?- ಆಯ್ತು, ಮುಗಿಸಿಕೊಂಡು, ಪ್ರಸಾದಕ್ಕೆ ಅಂತ ಹೊರಟರೆ, ಅಲ್ಲೂ ಇಂಥದೇ ವಿಂಗಡಿಸುವಿಕೆ. ‘ಸಾಮಾನ್ಯ’ರಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಊಟ, ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ‘ಕೆಟಗರಿ’ಯವರಿಗೆ ಒಂದ್ ಸಿಹಿ, ಪಲ್ಯ ಹೆಚ್ಚು.. ಅಲ್ಲಾ.. ಆ ತುತ್ತು ‘ಸಾಮಾನ್ಯ’ರಿಗೆ ಹಾಕಿದರೆ ನರಕ ಪ್ರಾಪ್ತಿಯಾಗುತ್ತದಾ? ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ. ಬಂದಿರುವುದೇ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಸಮಾನವಾಗಿ ಕಾಣೋ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ. ಅಲ್ಲೂ ಸಂಕುಚಿತ ಮನೋಭಾವ, ಸಣ್ಣತನ, ಹೊಲಸೆಲ್ಲಾ ಮನಸಲ್ಲಿ, ಮೈತುಂಬಾ ತುಂಬಿಕೊಂಡು ನದಿಯಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಮುಳುಗು ಹಾಕಿ ಏನು ಪ್ರಯೋಜನ?

ದರ್ಶನ, ಪ್ರಸಾದ ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ ಬಳಿಕದ ಸ್ಥಿತಿ?- ಅದಂತೂ ಹೇಳಲಾರದ್ದು, ಹೇಳ್ತಾ ಹೋದರೆ, ಇವೆಲ್ಲಾ ಬಿಟ್ಟು ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಮನಸ್ಫೂರ್ತಿಯಾಗಿ ಗಂಟೆ ಕಣ್ಮುಚ್ಚಿ ಕೂತು ಧ್ಯಾನ ಮಾಡಿದ್ರೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿ ಸ್ವರ್ಗ ಸೃಷ್ಟಿ ಆಗಬಹುದೇನೋ.

ಇರಬಹುದು. ನದಿಗಳಲ್ಲಿ ಬೇಡದ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಹರಿಯಲು, ಕೊಳೆಯಲು ಬಿಟ್ಟು ಜಲಚರಗಳಿಗೆ ಉಸಿರುಕಟ್ಟಿಸುವ ಹಾಗೆ ಮಾಡುವ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆ ಬದಲಾದರೆ ಬಹುಶಃ ಸ್ವರ್ಗ ಸೃಷ್ಟಿ ಸಾಧ್ಯವಾದೀತೇನೋ!

ನನ್ನಪ್ಪ ಅಮ್ಮ ನನ್ನ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಬೆಳೆಸಲಿಲ್ಲ, ನಾನು ಬೇಡಿದ ಬೇಡಿಕೆಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಲಿಲ್ಲ, ಕೇಳಿದ ಹಾಗೆ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ, ಇಷ್ಟ ಬಮದ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಬಿಡಲಿಲ್ಲ ಅಂತ ಅಂದುಕೊಂಡು, ಮುಂದೆ ಕನಿಷ್ಠ ನಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ನಾವಂತೂ ಹೀಗೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಲ್ಲ, ಅವು ಕೇಳೋಕೂ ಮುಂಚೆ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ತಂದ್ಕೊಡ್ತೀನಿ, ಅವರಿಗೆ ‘ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ’ ಕೊಡ್ತೀನಿ life enjoy ಮಾಡಲು ಬಿಡ್ತೀನಿ ಅಂತ ಏನೋ ಸಾಧಿಸುವ, ಸಾಧಿಸಿದ ಅಹಂಕಾರ, ದರ್ಪ ತೋರಿಸುವ ಯುವ ತಂದೆ ತಾಯಂದಿರ ದೃಷ್ಟಿಕೋನ ಬದಲಾದರೆ… ಸ್ವರ್ಗ ಸೃಷ್ಟಿ……!

ಓಹೋ ಹೀಗೂ ಉಂಟು ವಿಚಾರಗಳು.
ಮತ್ತೆ ಮುಂದೆ…

ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಸಮಾಜಶಾಸ್ತ್ರ ವಿಷಯಗಳು ಹೇಳೋ ಹಾಗೆ, ಮನುಷ್ಯ ಬುದ್ಧಿವಂತ ಪ್ರಾಣಿ.

ಆದರೆ ಅವನ ಈ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯೆಲ್ಲಾ ತನ್ನ ಸುತ್ತ ಒಂದು boundary ನಿರ್ಮಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದರಲ್ಲಿ – ಆ boundaryಯಲ್ಲೂ ಅಗತ್ಯಕ್ಕೆ ಬೇಕಾದವರನ್ನು ಮಾತ್ರ ಸೇರಿಸಿಕೊಳ್ತಾ, ಬೇಡವಾದ ಕೂಡಲೇ ಹೊರ ಹಾಕುವುದರಲ್ಲಿ, ಅವರು ನನ್ನ ಅಥವಾ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಮತ ಪಂಗಡಕ್ಕೆ ಸೇರಿಲ್ಲ ಅಂತ ಗುರುತಿಸುವುದರಲ್ಲಿ, ನಾನು ಹಾಳಾದ್ರೂ ಪರವಾಗಿಲ್ಲ, ನನ್ನ ಎರಡೂ ಕಣ್ಣು ಹೋದರೂ ಪರವಾಗಿಲ್ಲ, ಅವರದ್ದು ಒಂದು ಕಣ್ಣಾದರೂ ಹೋಗಲೇಬೇಕು ಅಂತ ಜಿದ್ದು ಸಾಧಿಸುವುದರಲ್ಲಿ, ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿರೋ ಪ್ರಾಣಿ ಪಕ್ಷಿ ಕ್ರಿಮಿ ಕೀಟಗಳೆಲ್ಲಾ ಮನುಷ್ಯನ ಹೊಟ್ಟೆ ತುಂಬಿಸಲಿಕ್ಕೇ ಹುಟ್ಟಿವೆ ಅಂತ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ತಿಂದು ತೇಗಿ, ಸಂತತಿಗಳನ್ನು ಇನ್ನಿಲ್ಲವಾಗಿಸುವುದರಲ್ಲಿ, ಬೇರೆಯವರ ಬದುಕಿನಲ್ಲಿ ಏನು ನಡೀತಾ ಇದೆ ಅಂತ ಕಿಟಕಿಯಾಚೆ ಗಮನಿಸುವುದರಲ್ಲಿ, ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರೀತಿಯಿದ್ದರೂ ಹೇಳದೆ ಇರುವುದರಲ್ಲಿ, ಸಂಬಂಧಗಳ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಬಲಹೀನತೆ ಅಂತ ಭಾವಿಸುವುದರಲ್ಲಿ, ಆಗಿರೋ ಗಾಯದ ಮೇಲೆ ಬರೆ ಎಳೆಯೋ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ, ಹೀಗೆ ಮಾಡಿದ್ರೆ ಮತ್ತೇನೋ ಆಗತ್ತೆ, ಹಾಗೆ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ ಅಂದರೆ ಇನ್ನೇನೋ ಗತಿ ಕಾಡತ್ತೆ ಅಂತ ಬೇಡದ ಮೌಢ್ಯವನ್ನು ಬಿತ್ತಿ ಬೆಳೆಸುತ್ತಿರುವುದರಲ್ಲಿ, ಅರ್ಹತೆ ಎಂದಿಗೂ ಮುಖ್ಯ ಅಲ್ಲ ಒಂದು ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಅಂತ ಅರ್ಹರನ್ನು ಅಧಿಕಾರದಿಂದ, ಬದಲಾವಣೆ ಪ್ರಯತ್ನದಿಂದ ದೂರ ಇಡುವುದರಲ್ಲಿ, ಎಲೆಗಿಂತ ಊಟ ಮುಖ್ಯ, ಮನೆಗಿಂತ ಮನುಷ್ಯ ಮುಖ್ಯ ಅನ್ನುವಂತೆ, ಚುಚ್ಚು ಮಾತುಗಳು ಬಂದರೂ ಪರವಾಗಿಲ್ಲ ಸ್ನೇಹ ಮುಖ್ಯ ಅಂತ ಸಹಿಸಿಕೊಳ್ಳುವವರ ಸಹನೆ ಪರೀಕ್ಷಿಸುವುದರಲ್ಲಿ, ಸ್ವಾಭಿಮಾನಕ್ಕೆ ಧಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ ಹಿಂದೆ ಹೆಜ್ಜೆ ಇಟ್ಟರೆ ಅದು ಅಹಂಕಾರದ ಚಿಹ್ನೆ ಅಂತ ಲಾಂಛನ ಹೇರುವುದರಲ್ಲಿ ‘ಸದ್ಬಳಕೆ’ ಆಗ್ತಿದೆ… ಅಲ್ವಾ!

ಮುಗೀತಾ?
ಇನ್ನೂ ಮುಂದುವರಿಯತ್ತಾ?

ಇದು ನಿಲ್ಲದ ಸಾಗುವಿಕೆ..
ಶೇಷವಿಲ್ಲದೆ ಸಶೇಷವಾಗುವತ್ತ..

ನಾಕದ ದಾರಿಯ ನಾವಿಕರಾಗುವತ್ತ…

ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

ಎಂಎ ಬಿಎಡ್, ಎಂಫಿಲ್ ಪದವೀಧರೆ. ಸುರಾನಾ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ, ಆಕಾಶವಾಣಿ ವಿವಿಧ ಭಾರತಿ 102.9 ಎಫ್ಎಂನಲ್ಲಿ ಉದ್ಘೋಷಕಿ, ಚಂದನ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ವಾರ್ತಾ ವಾಚಕಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಕಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಆಸಕ್ತಿ. ಚಿತ್ತಾರ ಕಲೆಯಲ್ಲೂ ಕೌಶಲ್ಯ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 10 hours ago No comment

  ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ…

    ಗುಬ್ಬಿಗಳ ಹಿಂಡೇ ಇವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಕಂಡುಕೊಂಡು, ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಏನಿಲ್ಲ ಅಂದರೂ 600 ರಿಂದ 1000 ಮರಿ ಮಾಡುವ ಗುಬ್ಬಿಗಳು ಸಂಗೀತ ಪ್ರೇಮಿಯಾದ ಲಕ್ಷ್ಮಣರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಸಂಗೀತದಿಂದ ಸಂತೃಪ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತ ಅವರ ಮನೆಯನ್ನು ನಿಜದಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಪ್ಪಿ ಹೋಮ್ ಆಗಿಸಿವೆ.   ಅತಿಥಿ | ಬಿ ಲಕ್ಷ್ಮಣ್     ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ; ಅಸೀಮ ಗುಬ್ಬಿ ಪ್ರೇಮಿಯ ದಿನವೂ ಹೌದು. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಇಂದು ಗುಬ್ಬಿಗಳ ದಿನವೆಂದು ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನೋಡಿ ...

 • 2 days ago No comment

  ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ…

        ಕವಿಸಾಲು     ನೆನಪಿನಾಗಸದಲಿ ನಗೆಚುಕ್ಕಿ ಎಣಿಸುವಾಸೆಗೆ ಕಣ್ಣಬೆಳಕು ಹಾಸಿದವ ಬಿತ್ತಿದ್ದು ಹೂವಾಗಿ ಬಾಡುವುದರೊಳಗೆ ಉದುರುವಡಿ ಬೊಗಸೆಯಾದವ ನೀರಿನಲೆ ಉಂಗುರದೊಳಗಿಂದ ಬರುತಾನೆ ಮತ್ತೆಮತ್ತೆ ಶಿಶಿರನೊಡನೆ ವಸಂತನೊಡನೆ ಜಗದ ಯಾವ ಕತ್ತಲೂ ತಲುಪದ ಮೂಲೆಗೆ ಬೆಳಕ ಬಳಿದಿಟ್ಟವ ಕಣ್ಣ ರೆಕ್ಕೆಗೆ ನಸುಕಿಗೂ ಮುಂಚೆ ಬಣ್ಣ ಹಚ್ಚಿದವ ಮೂಡಣದ ಚಿಲಿಪಿಲಿ, ಪಡುವಣದ ಉನ್ಮತ್ತ ಕೆಂಪು, ಗಲಗಲ ಹಗಲಿನಂಥವ ಮರೆಸಬರುತಾವೆ ಒಂದಷ್ಟು ನೆಪ ಬಿರುಮಾತು ಒಣಜಗಳ ಜಗ್ಗಿ ಎಳೆದಾಡುವಂತರ ...

 • 2 days ago No comment

  ದಂಡೆಯ ಕೈಯಲಿ ಚಂದ್ರನಿಟ್ಟು ಬರೋಣ

        ಕವಿಸಾಲು     ಎಲೆ ಉದುರುವ ಕಾಲ ಚಳಿಯ ದಾಟಿ ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಮೈ ಒಡ್ಡುವ ಸಮಯ ಮರಗಳು ಸಹ ಎಲೆ ಉದುರಿಸಿ ಬೆತ್ತಲಾಗಿವೆ ಗೆಳತಿ ಇದು ವಿರಹ ಕಾಲ ಎಲ್ಲ ಮರಗಳು ಎಲೆಯುದುರಿಸಿ ಬೆತ್ತಲಾಗಿರಲು ಮಾವು ಮಾತ್ರ ಮೈತುಂಬಿಕೊಂಡಿದೆ ಹರೆಯ ಮಾಸಿದವರ ಹಾಗೂ ತುಂಟ ಹುಡುಗಿಯರ ಮಧ್ಯೆ ಬಸಿರಾದವಳಂತೆ ಚಳಿಗಾಲದಿ ಮದುವೆಯಾಗಿ ಅಪ್ಪಿ ಮುದ್ದಾಡಿ ಮೈಥುನಕೆ ಮನಸೋತು, ಹತ್ತಾರು ಆಟಗಳಿಗೆ ತೆರೆದುಕೊಂಡು, ಮುಟ್ಟುನಿಂತು ಬಯಕೆ ...

 • 4 days ago No comment

  ವೆಜ್ಜಾ? ನಾನ್-ವೆಜ್ಜಾ?

        ಸುಮಾರು ಒಂದು ತಿಂಗಳಿನಿಂದ ಬಾಡಿಗೆ ಮನೆಯನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ಮನೆ ಸಿಕ್ಕಿಲ್ಲ. ಸಿಗದೆ ಇರುವುದಕ್ಕೆ, ನನಗನ್ನಿಸಿದಂತೆ ಮೂರು ಕಾರಣಗಳು. ಮೊದಲನೆಯದ್ದು ನಮ್ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ನಾಯಿಯಿದೆ. ನಾಯಿ ಮಾಲೀಕರಿಗೆ ಮನೆ ಮಾಲಿಕರು ಮನೆ ಕೊಡುವುದಿಲ್ಲ. ನಮಗೆ ಮನೆಯೊಡೆಯನಿಗಿಂತಲೂ ನಮ್ಮ ಮನೆ ನಾಯಿಯೇ ಹೆಚ್ಚು; ಒಂದು ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಗಂಡ, ‘ನಿಮಗ್ಯಾರಿಗೂ ನನ್ನ ಆಸ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಡಿಗಾಸನ್ನೂ ಕೊಡುವುದಿಲ್ಲ. ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಚುಕ್ಕಿ ಹೆಸರಿಗೆ ಬರೆದಿಟ್ಟು ಸತ್ತು ...

 • 4 days ago One Comment

  ಅವರ ಕೆಲಸವಾದರೆ ಆಯಿತು!

                हमको जो ताने देते है हम खोये हैं इन रंगरलियों में हमने उनको भी छुप छुप के आते देखा इन गलियों में ये सच है झूठी बात नहीं तुम बोलो ये सच है ना ನಿಜ ತಾನೇ ಇದು, ಯಾವುದು? ಅದೇ… ಆಚಾರ ಹೇಳೋದು ಬದನೆಕಾಯಿ ...


Editor's Wall

 • 20 March 2018
  10 hours ago No comment

  ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ…

    ಗುಬ್ಬಿಗಳ ಹಿಂಡೇ ಇವರ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಕಂಡುಕೊಂಡು, ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಏನಿಲ್ಲ ಅಂದರೂ 600 ರಿಂದ 1000 ಮರಿ ಮಾಡುವ ಗುಬ್ಬಿಗಳು ಸಂಗೀತ ಪ್ರೇಮಿಯಾದ ಲಕ್ಷ್ಮಣರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಸಂಗೀತದಿಂದ ಸಂತೃಪ್ತಗೊಳಿಸುತ್ತ ಅವರ ಮನೆಯನ್ನು ನಿಜದಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಪ್ಪಿ ಹೋಮ್ ಆಗಿಸಿವೆ.   ಅತಿಥಿ | ಬಿ ಲಕ್ಷ್ಮಣ್     ಇಂದು ವಿಶ್ವ ಗುಬ್ಬಿದಿನ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ; ಅಸೀಮ ಗುಬ್ಬಿ ಪ್ರೇಮಿಯ ದಿನವೂ ಹೌದು. ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಇಂದು ಗುಬ್ಬಿಗಳ ದಿನವೆಂದು ಪತ್ರಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನೋಡಿ ...

 • 16 March 2018
  4 days ago No comment

  ಹೇಗೆಲ್ಲ ಎಡವಿ ಬಿದ್ದಾಳೆಂದು…

        ಲೀಲಾಧರ ಮಂಡಲೋಯಿ ಕಾವ್ಯ       ಲೀಲಾಧರ ಮಂಡಲೋಯಿ, ಹಿಂದಿಯ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಕವಿ. ಕಾವ್ಯ, ಸಂಸ್ಕೃತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ 35ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕೃತಿಗಳನ್ನು ಬರೆದವರು. ಹಲವಾರು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪುರಸ್ಕಾರಗಳಿಗೆ ಪಾತ್ರರಾದವರು. ಸಣ್ಣಕಥೆಗಳನ್ನಾಧರಿಸಿದ 300ಕ್ಕೂ ಅಧಿಕ ಟೆಲಿಫಿಲಂಗಳನ್ನೂ ನಿರ್ಮಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಬದುಕನ್ನು ಕುರಿತ ಆಳದ ಗ್ರಹಿಕೆಗಳನ್ನು ಕಂಡಿರಿಸುವ ಅವರ ಕಾವ್ಯ, ಹೇಗೆ ಹಣ ನಮ್ಮ ಸಂದರ್ಭವನ್ನು ತೀರ್ಮಾನಿಸುವ ಬಲವಾಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಮೆಟ್ಟಿ ಅಪಮೌಲ್ಯವೆಂಬುದು ಮುನ್ನೆಲೆಗೆ ಬಂದು ...

 • 16 March 2018
  5 days ago No comment

  ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ

      ಗಝಲ್         | ನೀನೊಮ್ಮೆ ಬಂದಿದ್ದರೆ ತೊಳೆಯುತ್ತಿದ್ದೆ ನಿನ್ನ ಪಾದಗಳನು…   ತುಸುತುಸುವೇ ಮುಕ್ಕಾಗುತ್ತೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಇನಿಸಿನಿಸೇ ಮನುಷ್ಯಳಾಗುತ್ತೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಎಷ್ಟು ಹಾರಿದ್ದೆ ಮೇಲೆ, ಏರಿಯೇ ಏರಿದ್ದೆ ಮೇರೆ ಮೀರಿ ಬರಿದೆ ತರಗೆಲೆಯಾಗಿ ಉಳಿದಿದ್ದೇನೆ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಬರಿಗಣ್ಣಲ್ಲೇ ನೋಡುತ್ತಿದ್ದೆ ಮುಪ್ಪೆರಗಿ ಕನ್ನಡಕದಲೂ ಕಂಡಿದ್ದೆ ನಿಚ್ಚಳವಾಗಿ ಕಾಣತೊಡಗಿದ್ದು ಮಾತ್ರ ನಾ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಾಗ ಓಡುತ್ತಿತ್ತು ...

 • 15 March 2018
  5 days ago No comment

  ನಿಕಷಕ್ಕೆ ಒಡ್ಡದೇ ನಂಬಿಬಿಡಬಹುದೇ ಎಲ್ಲವನೂ?

                      ನಮ್ಮಲ್ಲಿನ ಧಾರ್ಮಿಕ ಆಚರಣೆಗಳನ್ನು ನಂಬಿಕೆಯಂದಾದರೂ ಕರೆಯಿರಿ, ಮೌಢ್ಯವೆಂದಾದರೂ ಕರೆಯಿರಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮನೋಭಾವವೇ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಕ್ಷೀಣಿಸಿ ಅಥವಾ ಸತ್ತು ಹೋದಂತೆ ಈ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಭಾಸವಾಗುತ್ತಿದೆ. ಎಲ್ಲಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮನೋಭಾವ ಇಲ್ಲವೋ ಅಲ್ಲಿ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಮನೋಭಾವವೂ ಉದಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಕೊನೆಯದಾಗಿ ಮಾನವೀಯವಾಗಿ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳುವುದೂ ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.   ಬುದ್ಧಿವಂತರ ಜಿಲ್ಲೆ ಮಂಗಳೂರಿನ ಕಡಬ ಸಮೀಪದ ಕೋಯಿಲಗುಡ್ಡದಲ್ಲಿ ವೃದ್ಧನೊಬ್ಬ ಕುಸಿದು ...

 • 11 March 2018
  1 week ago No comment

  ಚಕ್ರವರ್ತಿಯ ಮೌನ!

        ಕವಿಸಾಲು       ಚೆಂದದ ಬಿಳಿಬಿಳಿ ಬಟ್ಟೆಯಲಿ ಅಷ್ಟೆತ್ತರದ ಸಿಂಹಾಸನದಲ್ಲಿ ಕೂತ ಮೌನಿ ಚಕ್ರವರ್ತಿಯ ಮುಖದಲ್ಲಿ ಮಾಸದ ಮಂದಹಾಸ! ಮಾತಾಡದ ಪ್ರಭುವಿನ ಭಟ್ಟಂಗಿಗಳು ರಾಜಮುದ್ರೆಯ ಹಿಡಿದು ಹೆದರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ! ರಾಜಾಜ್ಞೆಯ ಪಾಲಿಸದವರ ತಲೆದಂಡ ಶತಃಸಿದ್ಧ! ಜನರೀಗ ಭಯಬೀತರಾಗಿದ್ದಾರೆ: ತಮಗೆ ಬೇಕಾದ್ದನ್ನು ಉಣ್ಣಲು ಉಡಲು ನುಡಿಯಲು ನಡೆಯಲು! ಮತಾಂಧ ಪಡೆಯ ಕಾಲಾಳುಗಳಿಗೀಗ ಹೊಸ ಉನ್ಮಾದ ದಣಿಯ ಮೆಚ್ಚಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ ಸಾರುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಕವಿತೆ ಬರೆದವನಿಗದರರ್ಥವ ತಿಳಿಸಲು ಆದೇಶವಾಗಿದೆ ...