Share

ಬುದ್ಧಿವಂತನ ಅವಾಂತರ ನೋಡಿ!
ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

 

 

 

 

 

 

होंठों पे रंगत् है
दिल में मोहब्बत है
बस् जन्नत् ही जन्नत् है

ನಿಜ. ಸ್ವರ್ಗವೇ ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆ- ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆ ಅಂದರೆ? – ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆ ಅಂದರೆ ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆ- ಅಂದರೆ ಹಿರಣ್ಯಕಶ್ಯಪು ಹೇಳಿದ್ನಲ್ಲ, ಮನೆ ಹೊರಗೆ ಒಳಗೆ, ಹಗಲು ರಾತ್ರಿ, ಮನುಷ್ಯ ಪ್ರಾಣಿ ಅಂತ ಹಾಗಾ! – ಹೌದು ಸ್ವರ್ಗ ಅಂದರೆ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆ- ಹಾಗಾದರೆ ನರಸಿಂಹಾವತಾರದ ಅಗತ್ಯ ಯಾಕಪ್ಪ ಬಿತ್ತು?- ಬಿದ್ದೇ ಬೀಳತ್ತೆ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ- ಅಂದರೆ ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆ ಸ್ವರ್ಗ ಸಾಧ್ಯ ಇಲ್ಲ ಅಂತಾಯ್ತು- ಅದು ಹಾಗಲ್ಲ- ಹಾಗೂ ಅಲ್ಲ ಹೀಗೂ ಅಲ್ಲ, ಈ ರಂಗ್, ಬಣ್ಣ, ಮೊಹಬ್ಬತ್- ಪ್ರೀತಿ, ಜನ್ನತ್- ಸ್ವರ್ಗ ಅನ್ನೋದು ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆ ಇರೋದು ಅಸಾಧ್ಯ- ಅಲ್ಲಾ ಅಸಾಧ್ಯ ಅಂತ ಬಿಟ್ಟು ಬಿಡೋಕಾಗತ್ತಾ! ಸಾಧಿಸೋ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಜ್ಜೆ ಇಟ್ಟು ಪ್ರಯತ್ನಪಡದೆ?

ಅಲ್ಲ, ಸಾಧಿಸೋದು ಈ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿರೋದನ್ನ ತಾನೆ? ಮೊದಲಿಗೆ ಈ ಸ್ವರ್ಗ ಭೂಮಿ ಮೇಲೆ ಇಲ್ಲೇ ಇಲ್ಲ ಅಂತಾರಲ್ಲ, ಅದೆಲ್ಲೋ ಎಷ್ಟೋ ಆಕಾಶದಾಚೆ ಇದ್ಯಂತಲ್ಲಾ ಅದು, ಅಲ್ಲಿರೋದೆಲ್ಲಾ, ಅಲ್ಲಿರುವವರೆಲ್ಲಾ ಅಮರರಂತೆ, ಅಮೃತ, ಬಿಳಿ ಆನೆ ಅಲ್ಲಲ್ಲ ಐರಾವತ, ಕಾಮಧೇನು, ಕಲ್ಪವೃಕ್ಷ, ಎಲ್ಲಾ ಇವೆಯಂತಲ್ಲಾ – ಹೌದು, ಎಲ್ಲಾ ಅಂತೆಕಂತೆಗಳ ಸಂತೆ, ಅವರವರ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ಎಲ್ಲಾ ಹೇಳ್ತಾರೆ, ಏನೋ ನಿಜ್ವಾಗಿ ಹೋಗಿ ನೋಡಿ ಬಂದಿರೋರ ಥರ. ಹೀಗೆ ಜನರ ಮನಸ್ಸಲ್ಲಿ ಕಲ್ಮಶ ತುಂಬಿದವರೇ, ತುಂಬ್ತಾ ಇರುವವರಿಂದಲೇ ಹೀಗೆಲ್ಲಾ ಅಸ್ತವ್ಯಸ್ತವಾಗ್ತಿರೋದು.

ಅಯ್ಯಯ್ಯೋ.. ಎಲ್ಲಾದ್ರೂ ಉಂಟೆ.. ಹೀಗೆಲ್ಲಾದ್ರೂ ಹೇಳಿಗೀಳಿ ಬಿಟ್ಟೀರಿ ಜೋಕೆ. ಆಮೇಲೆ ಹೇಳಹೆಸರಿಲ್ಲದಂತೆ ಮಾಡಿಬಿಡಲೂ ಹೇಸಲ್ಲ ಅಷ್ಟೇ. ಮಾಡಿದ್ರೆ ಮಾಡಲಿ ಯಾಕಂಜಬೇಕು, ಅದೇನೋ ಹೇಳ್ತಾರಲ್ಲ, ಇದ್ದದ್ದನ್ನ ಇದ್ದ ಹಾಗೆ ಹೇಳಿದ್ರೆ ಎದ್ದು ಬಂದು ಎದೆಗೊದ್ರು ಅಂತ. ಹಾಗಾಯ್ತು ಕಥೆ.

ಅಂದರೆ?
ಅಂದರೆ, ಹೀಗೆ ಯಾರೋ ‘ಬುದ್ಧಿವಂತ’ರೊಬ್ಬರು ಹೇಳಿದ್ರು ಅಂತ ಪರೀಕ್ಷೆ ಮಾಡಿ ನೋಡೋಣ ಅಂತ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ದೇವಾಲಯವೊಂದಕ್ಕೆ ಹೋಗಿದ್ದಾಗ, ಅಬ್ಬಾ ನಿಜವಾದ ನರಕ ದರ್ಶನ. ಹೌದಾ, ಯಾಕೆ? ಹೇಗೆ? – ಈ ಸ್ವರ್ಗದ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಿದ ಜನ ನರಕದ್ದೂ ಒಂದ್ ಕಲ್ಪನೆ ಉಂಟು ಮಾಡಿದ್ದಾರಲ್ಲ, ಒಂದೊಂದು ಪಾಪ ಮಾಡಿದವರಿಗೆ ಒಂದೊಂದು ಹಂತದ ಶಿಕ್ಷೆ ಅಂತ. ಹಾಗೇನೇ ಅಲ್ಲೂನೂ. ಗರ್ಭಗುಡಿಯಿಂದ ಶುರುವಾಗತ್ತೆ ಮೊದಲ ಹಂತ. ವಿವಿಐಪಿ, ಕೆಲವು ‘ಕೆಟಗರಿ’ಗೆ ಸೇರಿದವರು, ಧನಸಹಾಯ ಮಾಡಿದವರು, ಮತ್ತೊಂದು, ಮಗದೊಂದು ಹೀಗೆ ಒಂದು ಹತ್ತು ಹಂತಗಳಾದ ಮೇಲೆ ‘ಸಾಮಾನ್ಯ’ರಿಗೆ ದರ್ಶನದ ಅವಕಾಶ. ಹಾಂ ಇಲ್ಲೊಂದು ಮುಖ್ಯ ಸಂಗತಿ ಗಮನಿಸಬೇಕು, ಈ ವಿವಿಐಪಿ, ವಿಐಪಿ ಅಂತ ಬಂದಾಗ, ಅವರು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ‘ಕೆಟಗರಿ’ಗೆ ಸೇರದಿದ್ರೂ ಹಣಬಲ, ಧನಬಲ, ಜನಬಲ, ಅವರಿಗೆ ಗರ್ಭಗುಡಿಯವರೆಗೂ ಹೋಗೋ ಅರ್ಹತೆಯನ್ನು ತಂದುಕೊಟ್ಟು ಬಿಡತ್ತೆ.

ಸರಿ, ದರ್ಶನವಾದ್ರೂ ಆಯ್ತಾ?- ಆಯ್ತು, ಮುಗಿಸಿಕೊಂಡು, ಪ್ರಸಾದಕ್ಕೆ ಅಂತ ಹೊರಟರೆ, ಅಲ್ಲೂ ಇಂಥದೇ ವಿಂಗಡಿಸುವಿಕೆ. ‘ಸಾಮಾನ್ಯ’ರಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಊಟ, ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ‘ಕೆಟಗರಿ’ಯವರಿಗೆ ಒಂದ್ ಸಿಹಿ, ಪಲ್ಯ ಹೆಚ್ಚು.. ಅಲ್ಲಾ.. ಆ ತುತ್ತು ‘ಸಾಮಾನ್ಯ’ರಿಗೆ ಹಾಕಿದರೆ ನರಕ ಪ್ರಾಪ್ತಿಯಾಗುತ್ತದಾ? ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ. ಬಂದಿರುವುದೇ ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಸಮಾನವಾಗಿ ಕಾಣೋ ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ. ಅಲ್ಲೂ ಸಂಕುಚಿತ ಮನೋಭಾವ, ಸಣ್ಣತನ, ಹೊಲಸೆಲ್ಲಾ ಮನಸಲ್ಲಿ, ಮೈತುಂಬಾ ತುಂಬಿಕೊಂಡು ನದಿಯಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಮುಳುಗು ಹಾಕಿ ಏನು ಪ್ರಯೋಜನ?

ದರ್ಶನ, ಪ್ರಸಾದ ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ ಬಳಿಕದ ಸ್ಥಿತಿ?- ಅದಂತೂ ಹೇಳಲಾರದ್ದು, ಹೇಳ್ತಾ ಹೋದರೆ, ಇವೆಲ್ಲಾ ಬಿಟ್ಟು ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಮನಸ್ಫೂರ್ತಿಯಾಗಿ ಗಂಟೆ ಕಣ್ಮುಚ್ಚಿ ಕೂತು ಧ್ಯಾನ ಮಾಡಿದ್ರೆ ಖಂಡಿತವಾಗಿ ಸ್ವರ್ಗ ಸೃಷ್ಟಿ ಆಗಬಹುದೇನೋ.

ಇರಬಹುದು. ನದಿಗಳಲ್ಲಿ ಬೇಡದ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಹರಿಯಲು, ಕೊಳೆಯಲು ಬಿಟ್ಟು ಜಲಚರಗಳಿಗೆ ಉಸಿರುಕಟ್ಟಿಸುವ ಹಾಗೆ ಮಾಡುವ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆ ಬದಲಾದರೆ ಬಹುಶಃ ಸ್ವರ್ಗ ಸೃಷ್ಟಿ ಸಾಧ್ಯವಾದೀತೇನೋ!

ನನ್ನಪ್ಪ ಅಮ್ಮ ನನ್ನ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಬೆಳೆಸಲಿಲ್ಲ, ನಾನು ಬೇಡಿದ ಬೇಡಿಕೆಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಲಿಲ್ಲ, ಕೇಳಿದ ಹಾಗೆ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ, ಇಷ್ಟ ಬಮದ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಬಿಡಲಿಲ್ಲ ಅಂತ ಅಂದುಕೊಂಡು, ಮುಂದೆ ಕನಿಷ್ಠ ನಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ನಾವಂತೂ ಹೀಗೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಲ್ಲ, ಅವು ಕೇಳೋಕೂ ಮುಂಚೆ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ತಂದ್ಕೊಡ್ತೀನಿ, ಅವರಿಗೆ ‘ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ’ ಕೊಡ್ತೀನಿ life enjoy ಮಾಡಲು ಬಿಡ್ತೀನಿ ಅಂತ ಏನೋ ಸಾಧಿಸುವ, ಸಾಧಿಸಿದ ಅಹಂಕಾರ, ದರ್ಪ ತೋರಿಸುವ ಯುವ ತಂದೆ ತಾಯಂದಿರ ದೃಷ್ಟಿಕೋನ ಬದಲಾದರೆ… ಸ್ವರ್ಗ ಸೃಷ್ಟಿ……!

ಓಹೋ ಹೀಗೂ ಉಂಟು ವಿಚಾರಗಳು.
ಮತ್ತೆ ಮುಂದೆ…

ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಸಮಾಜಶಾಸ್ತ್ರ ವಿಷಯಗಳು ಹೇಳೋ ಹಾಗೆ, ಮನುಷ್ಯ ಬುದ್ಧಿವಂತ ಪ್ರಾಣಿ.

ಆದರೆ ಅವನ ಈ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಯೆಲ್ಲಾ ತನ್ನ ಸುತ್ತ ಒಂದು boundary ನಿರ್ಮಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದರಲ್ಲಿ – ಆ boundaryಯಲ್ಲೂ ಅಗತ್ಯಕ್ಕೆ ಬೇಕಾದವರನ್ನು ಮಾತ್ರ ಸೇರಿಸಿಕೊಳ್ತಾ, ಬೇಡವಾದ ಕೂಡಲೇ ಹೊರ ಹಾಕುವುದರಲ್ಲಿ, ಅವರು ನನ್ನ ಅಥವಾ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಮತ ಪಂಗಡಕ್ಕೆ ಸೇರಿಲ್ಲ ಅಂತ ಗುರುತಿಸುವುದರಲ್ಲಿ, ನಾನು ಹಾಳಾದ್ರೂ ಪರವಾಗಿಲ್ಲ, ನನ್ನ ಎರಡೂ ಕಣ್ಣು ಹೋದರೂ ಪರವಾಗಿಲ್ಲ, ಅವರದ್ದು ಒಂದು ಕಣ್ಣಾದರೂ ಹೋಗಲೇಬೇಕು ಅಂತ ಜಿದ್ದು ಸಾಧಿಸುವುದರಲ್ಲಿ, ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿರೋ ಪ್ರಾಣಿ ಪಕ್ಷಿ ಕ್ರಿಮಿ ಕೀಟಗಳೆಲ್ಲಾ ಮನುಷ್ಯನ ಹೊಟ್ಟೆ ತುಂಬಿಸಲಿಕ್ಕೇ ಹುಟ್ಟಿವೆ ಅಂತ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ತಿಂದು ತೇಗಿ, ಸಂತತಿಗಳನ್ನು ಇನ್ನಿಲ್ಲವಾಗಿಸುವುದರಲ್ಲಿ, ಬೇರೆಯವರ ಬದುಕಿನಲ್ಲಿ ಏನು ನಡೀತಾ ಇದೆ ಅಂತ ಕಿಟಕಿಯಾಚೆ ಗಮನಿಸುವುದರಲ್ಲಿ, ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರೀತಿಯಿದ್ದರೂ ಹೇಳದೆ ಇರುವುದರಲ್ಲಿ, ಸಂಬಂಧಗಳ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಬಲಹೀನತೆ ಅಂತ ಭಾವಿಸುವುದರಲ್ಲಿ, ಆಗಿರೋ ಗಾಯದ ಮೇಲೆ ಬರೆ ಎಳೆಯೋ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ, ಹೀಗೆ ಮಾಡಿದ್ರೆ ಮತ್ತೇನೋ ಆಗತ್ತೆ, ಹಾಗೆ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ ಅಂದರೆ ಇನ್ನೇನೋ ಗತಿ ಕಾಡತ್ತೆ ಅಂತ ಬೇಡದ ಮೌಢ್ಯವನ್ನು ಬಿತ್ತಿ ಬೆಳೆಸುತ್ತಿರುವುದರಲ್ಲಿ, ಅರ್ಹತೆ ಎಂದಿಗೂ ಮುಖ್ಯ ಅಲ್ಲ ಒಂದು ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಅಂತ ಅರ್ಹರನ್ನು ಅಧಿಕಾರದಿಂದ, ಬದಲಾವಣೆ ಪ್ರಯತ್ನದಿಂದ ದೂರ ಇಡುವುದರಲ್ಲಿ, ಎಲೆಗಿಂತ ಊಟ ಮುಖ್ಯ, ಮನೆಗಿಂತ ಮನುಷ್ಯ ಮುಖ್ಯ ಅನ್ನುವಂತೆ, ಚುಚ್ಚು ಮಾತುಗಳು ಬಂದರೂ ಪರವಾಗಿಲ್ಲ ಸ್ನೇಹ ಮುಖ್ಯ ಅಂತ ಸಹಿಸಿಕೊಳ್ಳುವವರ ಸಹನೆ ಪರೀಕ್ಷಿಸುವುದರಲ್ಲಿ, ಸ್ವಾಭಿಮಾನಕ್ಕೆ ಧಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ ಹಿಂದೆ ಹೆಜ್ಜೆ ಇಟ್ಟರೆ ಅದು ಅಹಂಕಾರದ ಚಿಹ್ನೆ ಅಂತ ಲಾಂಛನ ಹೇರುವುದರಲ್ಲಿ ‘ಸದ್ಬಳಕೆ’ ಆಗ್ತಿದೆ… ಅಲ್ವಾ!

ಮುಗೀತಾ?
ಇನ್ನೂ ಮುಂದುವರಿಯತ್ತಾ?

ಇದು ನಿಲ್ಲದ ಸಾಗುವಿಕೆ..
ಶೇಷವಿಲ್ಲದೆ ಸಶೇಷವಾಗುವತ್ತ..

ನಾಕದ ದಾರಿಯ ನಾವಿಕರಾಗುವತ್ತ…

ಅರ್ಚನಾ ಎ ಪಿ

ಎಂಎ ಬಿಎಡ್, ಎಂಫಿಲ್ ಪದವೀಧರೆ. ಸುರಾನಾ ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ, ಆಕಾಶವಾಣಿ ವಿವಿಧ ಭಾರತಿ 102.9 ಎಫ್ಎಂನಲ್ಲಿ ಉದ್ಘೋಷಕಿ, ಚಂದನ ವಾಹಿನಿಯಲ್ಲಿ ವಾರ್ತಾ ವಾಚಕಿ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರೂಪಕಿಯಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಾಹಿತ್ಯದಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಆಸಕ್ತಿ. ಚಿತ್ತಾರ ಕಲೆಯಲ್ಲೂ ಕೌಶಲ್ಯ.

Share

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Recent Posts More

 • 6 days ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಒಲವಿನಾಟ

      ಕವಿಸಾಲು       ಶರದೃತು ತೂರಿದ ಪುಂಡ ಗಾಳಿಗೆ ಎಲೆಗಳೆಲ್ಲ ಹಾರಿ ಉದುರಿ ಮಳೆಗೆ, ಬಿಸಿಲ ಝಳಕ್ಕೆ ಒಡಲನೊಡ್ಡಿ ಹಾಡೋ ಹಕ್ಕಿಯ ಗೂಡು ಬರಿದು ಮೈಯ ಕೊಂಕಿಸಿ, ತಲೆಯ ಹೊರಳಿಸಿ ಚಳಿಯ ಮುಸುಕಿನಲ್ಲಿ ಕಂಪಿಸಿದ ಮರಕ್ಕೆ ಚಿಗುರ ಬಯಕೆಯ ನಸು ಪುಳಕ ಹಸಿರ ಉಸಿರಿನ, ಹಕ್ಕಿ ಹಾಡಿನ ಕನಸ ಹೊದಿಕೆಯ ಬಿಸಿ ಒಡಲು ತುಂಬಲು ಬಯಕೆಯಾಗಿ ಟೊಂಗೆ-ರೆಂಬೆಗಳಲಿ ಕವನ ಸದ್ದು ಗದ್ದಲವಿಲ್ಲದೆ ಇತ್ತ ಒಲವಿನೋಲೆಯ ...

 • 1 week ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ನಕ್ಷತ್ರ ನಾವೆ

    ಕವಿಸಾಲು       ಮೋಡವೇ ಮನೆಯೊಳಗೆ ಇಳಿದಂತೆ ದಟ್ಟವಾದ ಹೊಗೆ ಮನೆಜಂತಿಗಳ ತುಂಬಾ ನೇತುಕೊಂಡಿದೆ ಚುಕ್ಕಿಗಳೇ ಮನೆಯ ಜಂತಿಗಳಲಿ ಯಾತ್ರೆ ಹೊರಟಂತೆ ಕಂಡರು ಮಿನುಕು ಹುಳುಗಳ ಹಾಗೆ ಚಿಮಣಿದೀಪದ ನೆರಳು ಸದಾ ಬೆನ್ನಿಗೆ ಗೋಡೆಗಳು ಅಕ್ಷರಶಃ ಬೂದಿಗುಡ್ಡದಂತೆ ಕಪ್ಪುಕಾಡಿಗೆಗಳ ಹಾಗೆ ಗೋಚರ ಬಾಗಿಲು ಕಿಟಕಿಗಳ ಮೂಲಕ ಬುಸುಗುಡುವ ಹೊಗೆ ಉಗಿಬಂಡಿಯ ಕಾಲಚಕ್ರದಲಿ ದಿನಗಳ ದೂಡಿದಂತೆ ಹೊಗೆಯ ಬೇಗೆಯಲಿ ಅವಳೆಂದೂ ಎದೆಗುಂದಲಿಲ್ಲ ಹಣೆಯ ಬೆವರಿನ ಗಟ್ಟಿ ತಾಜಾತನದ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕಲರವ | ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡಿದ ಕಥೆ…

      ಕಲರವ           “ಎರಡು ವರ್ಷಕ್ಕೊಮ್ಮೆ ಬರ್ತೀಯ, ಈ ಬಾರಿಯಾದರೂ ಒಂದು ಸಿನಿಮಾ ನೋಡು” ಎಂದಳು ಭಾರತದ ನನ್ನ ಅಕ್ಕ. “ಹೌದಲ್ಲವಾ” ಅಂತ ನಮ್ಮೂರಿನಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಸಿನಿಮಾ ಪಟ್ಟಿ ನೋಡಿದೆ. ಪ್ರೀತಿ –ಪ್ರೇಮ, ಫೈಟಿಂಗ್ ಗಳ ಚಲನಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡುವುದೆಂದರೆ, ‘ನೋಡಿದ್ದನ್ನೇ ನೋಡುವ’ ಕಷ್ಟ. ವೈಚಾರಿಕ ಸಿನಿಮಾಗಳು ಜಾಸ್ತಿ ಓಡದ ಕಾಲವಿದು. ಇನ್ನು ಸಾಂಸಾರಿಕ ಚಿತ್ರಗಳು ಬರುವುದು ನಿಂತ ಮೇಲೆ ಸಂಸಾರಗಳು ಒಟ್ಟಿಗೆ ...

 • 2 weeks ago No comment

  ಕವಿಸಾಲು | ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳ…

      ಕವಿಸಾಲು         ಅಲೆಗಳೆದ್ದ ಕೊಳವಿದು, ಕಲ್ಲು ತೂರಿದ ಕಾಯಕವಷ್ಟೇ ನಿನ್ನದು ಎದ್ದ ಅಲೆಗಳ ಮೇಲಿಲ್ಲ ನಿನಗೆ ಇನಿತು ಅಧಿಕಾರವು ದೂರಿಲ್ಲ ನನ್ನಲ್ಲಿ, ಬೇಡಿಕೆ ತಾನೇ ಏಕೆ? ತುಂಬಿದ ಮನದಿ ಹೊಕ್ಕ ಹರ್ಷಕೆ ಪುರಾವೆಗಳ ಹಂಗಿಲ್ಲ, ನಕ್ಕ ನಗುವಿನಲಿ ನೋವಿಲ್ಲ, ತುಂಬಿವೆ ನೂರು ಭಾವಾರ್ಥ ಮುಚ್ಚಟೆಯಿಂದ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಬೇಕಾದ ಪರಿಭಾಷೆಯಲಿ ದಿರಿಸಿಟ್ಟು ಸಿಂಗರಿಸಿ ನೋಡುತ್ತ ನಿನ್ನ ಅನುಪಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲೂ ಸಿಗುವ ಅನುಪಮ ಭಾವದಿ ದೊರಕಿದ್ದು ...

 • 3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...


Editor's Wall

 • 31 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಪ್ರಸಾದ್ ಪಟ್ಟಾಂಗ | ಓದು ಮಗು ಓದು…

      “ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಮಾಡಬೇಕಲ್ಲಾ… ಪಠ್ಯದಾಚೆಗೂ ಅವರು ಏನೇನು ಓದಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವಂಥದ್ದು” ಎಂದು ಟೆಲಿಫೋನ್ ಕರೆಯ ಮತ್ತೊಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ಅಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮಿತ್ರರಾದ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು. ಓದು, ಬರವಣಿಗೆ, ಫೋಟೋಗ್ರಫಿ, ಪ್ರವಾಸ, ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ, ಸಮಾಜಸೇವೆ, ಪ್ರಕಟಣೆ… ಹೀಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ತೊಡಗಿಕೊಂಡಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಅವರದ್ದು ಇದೊಂದು ಹೊಸ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಇರಬೇಕು ಎಂದು ತಕ್ಷಣ ಅಂದುಕೊಂಡೆ ನಾನು. ಸದಾ ಕ್ರಿಯಾಶೀಲರಾಗಿರುವ ಗಣೇಶ್ ಕೋಡೂರು ಒಂದಲ್ಲಾ ಒಂದು ...

 • 30 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ತಮ್ಮ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಗೆ ತಾವೇ ಹೊಡೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ಮೊಳೆ

                      ಬಹುದೊಡ್ಡ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಅಖಂಡ ಭಾರತವನ್ನು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭವಾಗಿ ಸರ್ವಾಧಿಕಾರದ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸುವುದು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.   2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಳವಳಕಾರಿ ಘಟನಾವಳಿಗಳು ಜರುಗುತ್ತಾ ಈ ದೇಶದ ಪ್ರಜ್ಞಾವಂತ ನಾಗರೀಕರ ಕಣ್ಣೆದುರು ಭಯದ ನೆರಳು ಕವಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ದೇಶದೊಳಗೆ ಕೊಲೆ, ಹಲ್ಲೆ, ಅತ್ಯಾಚಾರ, ಗಲಭೆ, ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ಧಿ ಹಬ್ಬಿಸುವುದು, ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸುವುದು ಇನ್ನೂ ...

 • 26 August 2018
  3 weeks ago No comment

  ಗೆದ್ದು ಬೀಗುತ್ತಿರುವ ದುಷ್ಟ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಮಾತುಗಳು

      ಜನರನ್ನೇ ಕೊಲ್ಲಲು ಜನಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ದುಷ್ಟತನಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗಾಲ ಯಾವಾಗ?     “ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಹೊತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲ ಕೋಮುವಾದಿಯೇತರ ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿಯೇತರ ಶಕ್ತಿಗಳು ಒಂದಾಗಿ 2019ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಬೇಕಿದೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಜೊತೆಗೂಡಲು ಎಡಪಕ್ಷಗಳು ಹಿಂಜರಿಯಕೂಡದು.” ಇವು ನೊಬೆಲ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಅಮರ್ತ್ಯ ಸೇನ್ ಅವರ ಮಾತುಗಳು. “ನಾವು ಸರ್ವಾಧಿಕಾರವನ್ನು, ಸರ್ವಾಧಿಕಾರಿ ಧೋರಣೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲೇಬೇಕಾಗಿದೆ. ಕೋಮುವಾದಿ ಬಲಪಂಥೀಯ ಪಡೆಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ...

 • 26 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಡು ಭಯಂಕರ ಕತ್ತಲೊಳಗೆ ಅವಳಂಥ ಅದೆಷ್ಟು ಜೀವಗಳೊ!

    ಅವಳೊಳಗೀಗ ಕನಸುಗಳೇ ಇಲ್ಲ. ಮಿಂಚು ಸ್ಫುರಿಸಬೇಕಿದ್ದ ಕಣ್ಣುಗಳಲ್ಲಿ ನಾಳೆಗಳನ್ನು ಚಿಂತಿಸುವ ಯಾತನೆ ಮಾತ್ರವೇ ಸರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ.       ಒಂದು ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಹತ್ತಿರ ಹತ್ತಿರ ಏಳು ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ರೋಹಿಂಗ್ಯಾಗಳು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕರ್ಧದಷ್ಟು ಮಕ್ಕಳೇ. ಆ ಮಕ್ಕಳೆಲ್ಲ ಒಂದಲ್ಲ ಒಂದು ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದೈಹಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ದಮನಿತರು. ಆ ಮಕ್ಕಳ – ಅದರಲ್ಲೂ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳ ಬದುಕು ಎಂಥ ನರಕಮಯ ಎಂಬುದನ್ನು ...

 • 23 August 2018
  4 weeks ago No comment

  ಕಾದಂಬಿನಿ ಕಾಲಂ | ದುರ್ಬಲ ಗಳಿಗೆಗಳನ್ನೇ ಹೊಂಚುವ ಹದ್ದುಗಣ್ಣುಗಳೆದುರು ಹೆಣ್ಣು ದೇಹ

                      ಲೋಕದ ನೀತಿಯೇ ಅದಲ್ಲವೇ? ತನ್ನ ಮೂಗಿನ ನೇರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ವಿತರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲರನ್ನೇ ಅಲ್ಲವೇ ಬಲಿಗಂಬಕ್ಕೇರಿಸುವುದು?   ‘ಟೈಟಾನಿಕ್’ ಎನ್ನುವುದು ವಿಕೋಪದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಲಿಷ್ಠರ ಕೈ ಹೇಗೆ ಮೇಲಾಗುತ್ತದೆನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ಒಂದು ಸಶಕ್ತ ರೂಪಕ. ಅಂಥಲ್ಲಿ ಕೆಳಗಿನವರನ್ನು ತುಳಿಯುವ, ಅವರ ಸವಲತ್ತುಗಳನ್ನು ಕಬಳಿಸಲು ಹವಣಿಸುವ ವಿಕರಾಳ ಆಟವೊಂದು ನಿರಾತಂಕವಾಗಿ ಜರುಗುತ್ತದೆ. ನೆನ್ನೆ ರಾತ್ರಿ ಒಬ್ಬ ಯುವಕ ...